เบื้องลึกเบื้องหลัง หนังสือ "ยังไงก้ไม่ชิน"

เรื่องการเมือง เชิญที่นี่เลยครับ
Forum rules
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด

เชิญทุกท่านเข้าสู่บอร์ดใหม่ได้ที่ http://webboard.serithai.net ดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่ viewtopic.php?f=2&t=44976 ครับ

Re: เบื้องลึกเบื้องหลัง หนังสือ "ยังไงก้ไม่ชิน"

Postby loginofu » Wed Feb 11, 2009 4:06 pm

ก็ไม่ได้ว่าโรซ่าไม่ดีนะ
แต่นมบูดทั้งๆที่เป็นนมมียี่ห้อ ยังไม่ถึงวันหมดอายุยังมีถมถืด
ทำไมปลากระป๋องโรซ่า กระป๋องบุบๆจะเสียมั่งไม่ได้
ผมยังจำได้เลยนะครับ อย. หรือสาฯสุข แนะนำว่า
"อย่าซื้อปลากระป๋อง ที่บุบ หรือบวม ดูผิดปรกติ"
ถ้าผมเห็นปลาฯป๋องบุบๆ แล้วทั้งชั้นทั้งร้านไม่มีกระป๋องดีๆเหลือเลย
ผมก็เลือกที่จะไม่กินปลาฯป๋อง ไปกินข้าวกับน้ำปลาแทน
เพื่อสุขภาพครับ ไม่อยากเรียกรถพยาบาลตอนตีสอง เดี๋ยวข้างบ้านจะด่าบุพการีเอา

ปล. ฯ ของคุณ soco ใช้ผิดกาละเทศะครับ
ตามปรกติหากคำย่อนั้นจะภาษาวิบัติไปบ้าง ก็พอจะอนุโลมได้
แต่หากย่อมาแล้ว ความหมายเป็นไปในทางเสื่อม จะไม่ใช้กัน
http://www.prachathon.org/forum/index.php
ทางเข้าบอร์ดสำรอง http://siamseri.orgfree.com/
ประชาทนธิปไตย : ทนได้ก็ทนไป
loginofu

Re: เบื้องลึกเบื้องหลัง หนังสือ "ยังไงก้ไม่ชิน"

Postby loginofu » Wed Feb 11, 2009 4:07 pm

คนในวงการ wrote:ลิเกดีต้องไม่รำนาน ร้องมั่งสิครับ คนดูชักง่วง

:mrgreen:

แหม... ไปอ่านกระทู้นี้ดูก่อนก็ได้ครับ ไม่ต้องรอ

viewtopic.php?f=2&t=4436
http://www.prachathon.org/forum/index.php
ทางเข้าบอร์ดสำรอง http://siamseri.orgfree.com/
loginofu

Postby พริกขี้หนู1 » Wed Feb 11, 2009 4:18 pm

เห็นด้วยกับคุณคนในวงการ รีบๆแสดงหน่อยนะคะ คุณดอกฟ้าฯ

--------------------------------------------

ถ้ามี เด็กๆเสี่ยวเอ้อ ของบอนนี่ มากวนใจ ปล่อยๆ บ้างเถอะคะ

แค่นี้ แกก็ทุรนทุราย ทุกที ที่ นายโดนพาดพิง

การใช้คำพูด ที่ไม่เหมาะสมกับผู้หญิง
เพศแม่ของแก คนเขาอ่านออก กรรมเป็นเครื่องเจตนา

ผู้หญิงในเวปนี้คงจะไม่ปลื้ม กับไอ้ เห็บหมา พวกนั้น เป็นแน่แท้
--------------------------------------------------------------

พวกปลากระป๋องเน่า ผมอ่าน จนชินแล้ว

สงสัยจะหมายถึง นักเขียนนิยายจอมโกหกคนนั้น ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า
พริกขี้หนู1

Postby ดอกฟ้ากับหมาวัด » Wed Feb 11, 2009 7:26 pm

มาต่อกันก็ได้...มีคนหาว่าเราเป็นนางเอกลิเก

คือตอนที่ทำงาน..เหลือกอง บก.แค่สามคน

ประชุมและแบ่งการทำงานกัน..คือให้เม่ยถือสมุดบัญชีเงินฝากที่สมาชิกได้บริจาคมา

ส่วนดอกฟ้าฯ ถือบัตร ATM ของบัญชีนี้

ตอนแรกดอกฟ้าฯ ก็ยินดีจะให้เม่ยรับผิดชอบเรื่องเงินทั้งหมดไปเลย

แต่คุณบอนนี่ให้เหตุผลว่า...ถ้าเกิดเหตุการณ์อันคาดไม่ถึงเกี่ยวกับเรื่องเอ๊กซิเดนท์

คือในแง่ที่..ไม่ได้ตั้งใจ เรายังกดเงินหรือตรวจสอบความเคลื่อนไหวในบัญชีนี้

มาเบิกจ่ายได้อย่างสะดวก

หลังจากรวบรวมบทความทั้งหมด ทำให้หนังสือเล่มนี้มีครบสองร้อยกว่าหน้าตามที่ต้องการแล้ว

ได้ท้วงติงคุณบอนนี่ที่มีบทความมากมาย ร้องขอให้เปลี่ยนนามปากกาบ้าง

เพราะท่านอื่นๆที่เขียนบทความใช้นามปากกาที่หลากหลายและไม่ซ้ำกัน

คุณบอนนี่ไม่ยอมตอบ...ตอนนั้นงานเร่งมากเพราะถูกเร่งทุกวัน

ก็เริ่มส่งบทความทั้งหมดพร้อมภาพประกอบให้คุณอ้อ...

(คุณอ้อ คือคนรับงานพิมพ์หนังสือที่คุณบอนนี่แนะนำมาให้เพราะเห็นฝีมือ

ที่เธอเคยได้รับพิมพ์งาน หนังสือ ร้อยฝันพันทิป มาแล้ว)

บังเอิญดอกฟ้าฯ ก็มีหนังสือเล่มนี้อยู่พอดีก็รู้สึกว่า

งานของคุณอ้อสวยงามและเรียบร้อย การเข้าเล่มก็แน่นหนาดี

ก็เลยตัดสินใจเลือกเธอเป็นผู้รับผิดชอบในเรื่องการพิมพ์งาน

หลังจากที่ได้พิจารณาจากหลายๆโรงพิมพ์ ที่ราคาแตกต่างกันเล็กน้อย

ขออภัย คุณอ้อนะคะ..ที่ต้องเอ่ยนาม
มวลมาร แม้นหมูหมา มองเมิน
จาบจ้วง คอยล่วงเกิน ดั่งไพร่
โดดเดียว ไร้ที่พัก พำนักใจ
หางด้วน ไร้ที่พัก พำนักพิง

ดอกฟ้ากับหมาวัด

Postby ดอกฟ้ากับหมาวัด » Wed Feb 11, 2009 7:56 pm

ตอนนั้นเราได้สั่งพิมพ์หนังสือเล่มนี้ทั้งหมด จำนวน 1,000. เล่มค่ะ

ได้เอารถบริษัทฯ ของดอกฟ้าฯ ไปรับมอบที่จุดนัดพบที่สะดวกในการขนถ่ายที่ทำงานของเม่ย

เพราะเม่ย จะขอช่วยจัดส่งหนังสือหนังสือให้สมาชิกที่สั่งจองเอง

เงินบริจาคเท่าไหร่...จ่ายค่าพิมพ์ไปเท่าไหร่ เงินสั่งจองจากสมาชิกเท่าไหร่ ตรงนี้เม่ยเป็นคนรับผิดชอบ

และเอามารายงานให้สมาชิกทราบแทบทุกวัน เพราะเราตกลงกันว่าจะทำให้โปร่งใส

ไม่เป็นที่ครหาของใคร...เพราะเวปนี้เคยมีปัญหาเรื่องเงินเรื่องทองมาก่อน

แต่ดอกฟ้าฯก็ร่วมดูแลอยู่ จนกระทั่งลาออก จากกอง บก.

ซึ่งตัวเลขนี้...หากใครมีหรือบวกลบคูณหารได้ ดอกฟ้าฯขอความกรุณารบกวนด้วยนะคะ

มันนานมากแล้ว และงานที่ทำทุกวันนี้ก็แสนจะยุ่งที่จะไปคุ้ย ในทู้เก่าๆ

จำได้ว่า...ส่งมอบหนังสือคืนพร้อมเงินทุบบาททุกสตางค์คืนกอง บก.หมดแล้ว

รายละเอียด....

หนังสือที่ดอกฟ้าฯ รักษาไว้ จำนวน 540 เล่ม ในสภาพที่สมบูรณ์

บัตร ATM ที่เป็นการถือร่วมกัน ในบัญชีนี้ 1 ใบ

เงินที่คงค้าง..ตอนขายหนังสือได้ในงานเปิดตัวหนังสือ 1303 บาท

ส่งมอบให้ถึงที่ทำงานโดยให้คนนำไปมอบ พร้อมช่วยขนใส่รถให้

ในวันที่ 10 ตุลาคม 2550 มีหลักฐานการเซ็นต์รับเรียบร้อย

ปล. เรื่องมันนานมาแล้ว....ดอกฟ้าฯก็ลืมๆมันไปบ้างแล้ว

ใครสงสัยอะไร....ถ้าพอจะฟื้นความจำทีละเรื่อง ก็ยินดีตอบค่ะ

แต่ขอให้ไม่มีนัยยะแอบแฝงนะ

Postby คนในวงการ » Wed Feb 11, 2009 8:55 pm

คืองี้นะฮะ คุณดอกฟ้า

อย่างหนังฆาตกรรม มันจะเริ่มด้วยศพ จากนั้นก็จะเป็นการสืบสวนหาตัวคนร้าย หนังอวกาศก็มักจะเริ่มจากอุบัติเหตุในอวกาศ จากนั้นก็จะเป็นการแก้ไขสถานการณ์ ~เบื้องลึกเบื้องหลัง หนังสือ "ยังไงก้ไม่ชิน"~ มันน่าจะมาแนว The firm นะครับ ทำนององค์กรซ่อนเงื่อน เริ่มต้นด้วยเหตุการณ์อันน่าสงสัย จากนั้นก็จะเป็นการคลี่คลายปริศนา เพราะจั่วหัวว่าเบื้องหลัง อีกทั้งยังลึก ทีนี้ intro ที่เล่ามาเนี่ย มันผิว ๆ มากอะฮะ (เหมือนกับสองสามกระทู้ที่เกี่ยวกับเรื่องนี้ ก่อนหน้ากระทู้นี้) อ่า ... ช่วยเดินเรื่องให้มันฉับไวเร้าใจหน่อยได้มั้ยครับ ไม่งั้นมันจะพาลกลายเป็นหนังไทยยิงกันฉากเดียวเสียวทั้งเรื่องไป

"Be without fear in the face of your enemies. Be brave and upright that God may love thee. Speak the truth, always, even if it leads to your death. Safeguard the helpless, and do no wrong. That is your oath."
- Balian of Ibelin -
คนในวงการ

Postby ดอกฟ้ากับหมาวัด » Wed Feb 11, 2009 9:22 pm

ดอกฟ้าฯ ดูหนังน้อยมากค่ะ...ด้วยภาระกิจที่ยุ่งยากนุงนัง

ชอบหนังแนวดราม่ามากกว่า....

เอาเป็นว่า....ไม่ใช้มวยไฟล์เตอร์ ชอบมวยแบบบ๊อกเซอร์ มากก่าค่ะ อิ อิ

ขออำไพ....หากไม่ทันใจวัยวุ่นนะคะ :lol:

Postby Cryfreedom » Wed Feb 11, 2009 10:08 pm

คนในวงการ wrote:คืองี้นะฮะ คุณดอกฟ้า

อย่างหนังฆาตกรรม มันจะเริ่มด้วยศพ จากนั้นก็จะเป็นการสืบสวนหาตัวคนร้าย หนังอวกาศก็มักจะเริ่มจากอุบัติเหตุในอวกาศ จากนั้นก็จะเป็นการแก้ไขสถานการณ์ ~เบื้องลึกเบื้องหลัง หนังสือ "ยังไงก้ไม่ชิน"~ มันน่าจะมาแนว The firm นะครับ ทำนององค์กรซ่อนเงื่อน เริ่มต้นด้วยเหตุการณ์อันน่าสงสัย จากนั้นก็จะเป็นการคลี่คลายปริศนา เพราะจั่วหัวว่าเบื้องหลัง อีกทั้งยังลึก ทีนี้ intro ที่เล่ามาเนี่ย มันผิว ๆ มากอะฮะ (เหมือนกับสองสามกระทู้ที่เกี่ยวกับเรื่องนี้ ก่อนหน้ากระทู้นี้) อ่า ... ช่วยเดินเรื่องให้มันฉับไวเร้าใจหน่อยได้มั้ยครับ ไม่งั้นมันจะพาลกลายเป็นหนังไทยยิงกันฉากเดียวเสียวทั้งเรื่องไป

^
^
^ :lol: :lol: :lol: อย่างฮาจริงๆขอรับ

ข้าพเจ้าชอบแบบบู๊ล้างผลาญ ยิงกันถล่มทลายตั้งแต่เปิดกล้องยันปิดกล้อง
แนวดราม่าที่กำลังแสดงของคุณดอกฟ้าฯ(<====ไปรยาลตรงนี้แบบนี้คงไม่ผิดน่ะขอรับ :mrgreen: )
ก็พอดูได้ขอรับ ตื่นเต้ลลลๆ เล็กน้อย กำลังรอดูบทอัศจรรย์อยู่ขอรับ.....
Cryfreedom

Postby ดอกฟ้ากับหมาวัด » Wed Feb 11, 2009 10:17 pm

บทสรุป....เอาเป็นว่าคร่าวๆแล้วกัน

1. ดอกฟ้าฯ รู้สึกมาทำหนังสือเล่มนี้ด้วยความปรารถนาดีแก่สาธารณะชน

2. คนที่ริเริ่มหนังสือเล่มนี้..มีบางสิ่งที่แอบแฝง

3.การที่เราได้มาทำงานในหนังสือเล่มนี้อย่างจริงจังและจริงใจ...ก่อให้เกิดทั้งมิตรและศัตรู

4. โดยฐานะความเป็นอยู่...ไม่จำเป็นมาตามหาส่วนที่ขาดเพื่อเติมเต็มอะไรเลย

และไม่สามารถไปอ้างอิงผลงานที่ได้เคยทำในสังคมที่เป็นอยู่ได้

สิ่งที่ทำ...ขอเรียนว่า..ทำด้วยสัญชาติญาณที่จะมีส่วนร่วมในสังคมไซเบอร์ที่ไม่อาจเห็นความเป็นรูปธรรม

แต่ทุกคนต้องยอมรับว่า....สังคมนี้ก็มีส่วนขับเคลื่อนสังคมและการเมือง..ให้ได้ไปสิ่งในที่ที่ควรจะถูกที่ถูกทางได้

เพียงแค่นั้นเอง...ที่ดอกฟ้าฯ มองเห็น

Postby ดอกฟ้ากับหมาวัด » Wed Feb 11, 2009 10:24 pm

^
^
^ :lol: :lol: :lol: อย่างฮาจริงๆขอรับ

ข้าพเจ้าชอบแบบบู๊ล้างผลาญ ยิงกันถล่มทลายตั้งแต่เปิดกล้องยันปิดกล้อง
แนวดราม่าที่กำลังแสดงของคุณดอกฟ้าฯ(<====ไปรยาลตรงนี้แบบนี้คงไม่ผิดน่ะขอรับ :mrgreen: )
ก็พอดูได้ขอรับ ตื่นเต้ลลลๆ เล็กน้อย กำลังรอดูบทอัศจรรย์อยู่ขอรับ.....[/quote]

เสียใจด้วยค่ะ...ดอกฟ้าฯแยกแยะเรื่องนิทานออกจากข้อเท็จจริง

เราเอามารวมกันไม่ได้ค่ะ....ช้าบ้างแต่ชัวร์ ไม่ดีกว่าเหรอคะ

ใครอยากอ่านก็อ่าน...ใครไม่สนใจเพราะไม่เร้าใจ..ก็โปรดกรุณาข้ามไป

ด้วยความเคารพ..ทุกความคิดเห็น

Postby Cryfreedom » Wed Feb 11, 2009 10:34 pm

ดอกฟ้ากับหมาวัด wrote:^
^

ก็พอดูได้ขอรับ ตื่นเต้ลลลๆ เล็กน้อย กำลังรอดูบทอัศจรรย์อยู่ขอรับ.....

เสียใจด้วยค่ะ...ดอกฟ้าฯแยกแยะเรื่องนิทานออกจากข้อเท็จจริง

เราเอามารวมกันไม่ได้ค่ะ....ช้าบ้างแต่ชัวร์ ไม่ดีกว่าเหรอคะ

ใครอยากอ่านก็อ่าน...ใครไม่สนใจเพราะไม่เร้าใจ..ก็โปรดกรุณาข้ามไป

ด้วยความเคารพ..ทุกความคิดเห็น

[/quote]

ข้าพเจ้าต้องขอโทษด้วยขอรับ ไม่ได้มีเจตนาจะล้อเลียนแต่ประการใด :(
แค่ไม่อยากให้บรรยากาศมันซีเรียส หวังว่าคุณดอกฟ้าฯคงรับคำขอโทษ
ด้วยความนับถือ
Cryfreedom

Postby คนในวงการ » Wed Feb 11, 2009 10:38 pm

ย้อนไปอ่านความคิดเห็นของหลาย ๆ ท่าน ตั้งแต่หน้าแรก รวมไปจนถึงกระทู้อื่น ๆ ที่เกี่ยวข้องกับเรื่องนี้ คิดว่าผมคงจะต้องเคลียร์ตัวเองนิดนึง

ผมเป็นหนึ่งใน บก. หนังสือเล่มนี้ ซึ่งมี บก. ทั้งหมด 7 คน คือ

1..*bonny
2..อังศนา
3..คนในวงการ
4..เก็ดถวา
5..Aloha007
6..ดอกฟ้ากับหมาวัด
7..aiwen^mei

บก. ทั้ง 7 คน คุณอังศนาลาออกเป็นคนแรก ผมลาออกเป็นคนถัดมา คุณเก็ดถวาเป็นรายที่ 3

ตั้งแต่ผมลาออกจากการเป็น บก. ผมแทบจะไม่เข้ามาที่เสรีไทยเลย นาน ๆ ครั้งจะเข้ามาอ่านทีเมื่อมีคนไปบอกว่ามีกระทู้น่าสนใจ และแวะมาตั้งกระทู้เพิ่มอีกครั้งเดียว เรียกได้ว่าผมลาออกจากการเป็น บก. และลาออกจากการเป็นสมาชิกไปพร้อม ๆ กัน

ฟังจากที่คุณดอกฟ้าเล่าว่าสุดท้าย บก. เหลือ 3 คน คือคุณบอนนี่ คุณดอกฟ้า และคุณเม่ย แสดงว่าคุณออฟ อโลฮา ลาออกเป็นรายที่ 4 และในที่สุดหลังจากที่หนังสือเสร็จ งานเปิดตัวจบ คุณดอกฟ้าก็ดูเหมือนว่า จะแยกตัวออกมาจาก บก. (อ้างอิงกระทู้คุณบอนนี่ ที่บอกว่าสุดท้ายเหลือแค่ 2 คน คือคุณบอนนี่กับคุณเม่ย)

ทำไม บก. ถึงได้ค่อย ๆ ทยอยลาออก เป็นความลับที่ดำมืดในเสรีไทยมาถึง 2 ปี สมาชิกส่วนใหญ่แทบไม่มีใครรู้เบื้องลึกเบื้องหลังกันเลย ไอ้ที่มาอ้างว่ารู้โพสเป็นคุ้งเป็นแควก็ไม่รู้จริงสักราย ปิดทองใส่หน้าตัวเองตามสันดานของคนเก่า ๆ ในเสรีไทย ไม่มีใครรู้จริงเท่ากับคนใน บก. หรอก

ที่เป็นแบบนี้ก็เพราะการดำเนินงานทั้งหมดใน บก. ดำเนินงานผ่าน PM ผมทราบว่าทำไมคุณอังศนาลาออก ทราบว่าทำไมคุณเก็ดถวาลาออก และทราบว่าทำไมตัวเองลาออก แต่ไม่ทราบว่าทำไมคุณอโลฮาลาออก และไม่ทราบว่าทำไมคุณดอกฟ้า แยกตัว (ไม่ใช้คำว่าลาออก เพราะหนังสือเสร็จแล้ว) เพราะเป็นเรื่องที่เกิดขึ้นหลังจากที่ผมลาออกไปนาน ผมถูกตัดขาดจาก PM ของ บก.

บก. ที่ลาออกทุกคนดูเหมือนจะปิดปากเงียบ ไม่มีใครอยากจะรื้อฟื้นเอาความในมาปล่อยข้างนอกให้มันเหม็นโฉ่ ให้มันอับอายขายขี้หน้ากันเสียเปล่า ๆ ผมเชื่อว่าถ้าคุณ Moon ไม่ริเริ่มโครงการทำหนังสือครบรอบ 3 ปีเสรีไทย เรื่องนี้ก็คงจะกลายเป็นความลับไปตลอดกาล

แล้วผมเสือกโผล่มาอีกทำไม?

ผมขอออกตัวไว้ตรงนี้เลยว่า ผมไม่ได้เป็นพวกใคร ไม่ได้เป็นพวกคุณบอนนี่ หรือเป็นพวกคุณเม่ย หรือเป็นพวกคุณดอกฟ้า (3 บก. ที่ปรากฏชื่อในหนังสือ) การมาแจมในกระทู้นี้ของผม ไม่ได้มีเจตนาที่จะเติมฟืนลงไปในกองไฟ ทำลายใครคนใดคนหนึ่งใน บก. ทั้งสาม เพียงแต่ผมอยากรู้ความจริง โดยเฉพาะความจริงในส่วนที่เหลือที่เกิดขึ้นหลังจากที่ผมลาออก

ตั้งแต่มีคนบอกผมว่า มีการรื้อฟื้นเรื่องนี้ขึ้นมา ผมเข้ามาติดตามอ่านตลอด ผมพบว่าไม่มีใครพูดความจริงทั้งหมด ส่วนใหญ่พูดกันแค่ครึ่งเดียว แม้แต่คุณบอนนี่ก็พูดไม่หมด คุณเม่ยก็พูดไม่หมด คุณดอกฟ้าก็พูดไม่หมด ซึ่งมันก็เป็นธรรมดา แต่พอดีคุณดอกฟ้าจั่วหัวไว้ว่าเบื้องลึกเบื้องหลัง เหมือนกับตัดสินใจแล้วว่าจะเล่าเรื่องทั้งหมดให้ทุกคนฟัง ผมจึงมาปรากฏตัว เพราะอยากรู้ในส่วนที่ผมขาดหายไป และมันก็เป็นเรื่องดีที่ทุกคนจะได้ฟังความจริงจากปากของ บก. คนที่อยู่นานที่สุดก่อนที่มันจะเหลือเพียง 2 คน

ความจริงคืออะไรกันแน่?

เป็นเรื่องที่ทุกคนสงสัย ทำไม บก. ถึงลาออก และไคล์แม็กซ์ของเรื่องคือเกิดอะไรขึ้นระหว่าง บก. ที่เหลือทั้ง 3

คนที่จะบอกความจริงได้มีแต่คนใน บก. เท่านั้น ซึ่งก็เป็นเอกสิทธิของแต่ละคนที่จะเล่าหรือไม่เล่า คุณดอกฟ้าจะเล่าต่อหรือไม่ จะเล่าลึกแค่ไหน คุณเม่ย คุณบอนนี่จะเล่าหรือไม่ ผมบังคับไม่ได้ แต่ผมจะเล่าในส่วนของผมให้ฟังก็แล้วกัน ถือว่าเป็นการเริ่มต้นการพูดความจริงกันเสียที ดีมั้ยครับ

ผมสมัครเป็น บก. เพราะต้องการชิงที่นั่งในกอง บก. จากคน ๆ หนึ่ง ในเสรีไทย เพราะผมไม่ชอบสิ่งที่เค้าทำ ผมไม่ต้องการให้คนแบบนั้นได้เป็น บก. ซึ่งก็สมใจผม มันอดเป็น (555) ผมหมั่นไส้มัน ที่มันพยายามให้คนอื่นเสนอชื่อมันแทนที่จะสมัคร คืออยากเป็นแต่เสือกทำเป็นเล่นตัว การทำงานใน บก. ง่ายมากครับ ไม่มีการโหวตอะไรทั้งสิ้น ทุกอย่าง Top down ลงมาจากคุณบอนนี่ ไม่ว่าใครเสนออะไรใน บก. คุณบอนนี่คือคน ๆ เดียวที่เป็นผู้ตัดสินใจว่าจะเอาหรือไม่เอา ซึ่งผมก็ไม่มีปัญหาอะไร เพราะเค้าเป็นหัวหน้า บก. เรียกว่าไม่มีเสียงจากผมสักแอะ ทุกคนเสนอความคิดเห็นได้ แต่คุณบอนนี่คือคน ๆ เดียวที่เป็นผู้ตัดสินใจ ตอนนั้นโชคร้าย ผมป่วยหนัก เป็นงูสวัสดิขึ้นที่ใบหน้า ทำให้ผมหายหน้าไปจาก บก. ประมาณ 1 เดือน แต่ก็ได้รับข่าวสารตลอด และทำหน้าที่เท่าที่จะทำได้ คืออ่าน และกลั่นกรอง บทความที่เพื่อนสมาชิกส่งเข้ามา นอกจากนั้นก็ยังตระเวนไปตามร้านหนังสือ อ่านหนังสือแนวเดียวกันเพื่อหามาตรฐาน เพราะนอกจากเราจะขายในหมู่สมาชิกด้วยกันแล้ว เรายังวางแผนที่จะขายมันในตลาดเปิดอีกด้วย

หลังจากที่ผมหายป่วย ผมติดต่อกับกอง บก. อีกครั้ง พร้อมทั้งเสนอให้ บก. ยืดกำหนดปิดรับบทความออกไป ยืดกำหนดพิมพ์ออกไป เพราะในขณะนั้นก็เลยกำหนดครบรอบ 1 ปีมาแล้ว จะยืดออกไปอีกสักหน่อยก็คงจะไม่เป็นไร ด้วยเหตุผลที่ว่า บทความที่สมาชิกส่งมา ยังไม่ได้มาตรฐานที่จะจัดพิมพ์สู่สายตาสาธารณชนได้ ไม่เข้มข้นมากพอ ไม่จริงมากพอ เป็นเรื่องเลยครับ 555 ผมไปเหยียบตาปลาคุณบอนนี่เข้าเต็ม ๆ เพราะคนที่ส่งบทความให้ บก. มากที่สุดคือคุณบอนนี่นั่นเอง

ผลจากการถูกเหยียบตาปลา คุณบอนนี่ส่ง PM มาด่าผมว่า ผมทำอะไรบ้าง ไม่เห็นผมทำอะไรสักอย่าง คุณบอนนี่ต้องเหน็ดเหนื่อยปั่นเรื่องมาลงแทบตาย การที่ผมพูดแบบนั้นนอกจากจะมือไม่พายแล้วยังเอาเท้าราน้ำอีกต่างหาก ผมก็ได้อธิบายไปว่าผมป่วยเลยไม่ได้ติดต่อกับ บก. แต่ก็อ่านเรื่องที่ส่งกันเข้ามา และอ่านหนังสือแนวเดียวกันเพื่อหามาตรฐานในการกลั่นกรองผลงาน ซึ่งเป็นงานที่ บก. ควรจะทำ ไม่ใช่ไปปั่นเรื่องมาส่งเสียเอง (555) บก. มีหน้าที่กลั่นกรอง ไม่ได้มีหน้าที่เขียน คุณบอนนี่แกเลยสวนกลับมาว่า ที่แกเขียนก็เพราะไม่ค่อยมีใครส่งเรื่อง แกอยากให้พิมพ์ได้ตามกำหนด เลยลงมือปั่นเอง และผมทำไม่ถูกที่ไม่ติดต่อกอง บก. ก็แปลกดี เพราะน้องอโลฮา ก็ไม่ติดต่อกอง บก. เหมือนกัน ไม่ยักกะผิด (ฮา) อีกทั้งวัตถุประสงค์หลักของหนังสือเล่มนี้คือรวบรวมบทความของเพื่อนสมาชิกตีพิมพ์ออกมาเป็นที่ระลึก และให้ความรู้กับสังคมไปในตัว ไม่ได้มีเพื่อให้มันเสร็จทันตามกำหนดเวลา เอาแจกเป็นของชำร่วย

ในเมื่อมีสมาชิกส่งบทความกันน้อย การยืดเวลาออกไป พร้อมทั้งคัดเลือกบทความดี ๆ จากกระทู้เด่นมาดัดแปลง น่าจะเป็นการแก้ไขปัญหาที่ถูกต้อง มากกว่าคนในกอง บก. จะปั่นให้มันครบ ๆ จะได้พิมพ์ได้ตามกำหนดไม่ใช่หรือครับ แต่ก็นั่นแหละ บังเอิญผมไปเหยียบตาปลาคนที่ส่งบทความมากที่สุด (จนแทบจะเป็นรวมเล่มของคุณบอนนี่) และดันเป็นหัวหน้ากอง บก. อีกต่างหาก ผมก็คงจะอยู่ไม่ได้ (ฮา) และแล้วฟางเส้นสุดท้ายก็มาถึง นั่นคือคุณบอนนี่แก PM ท้าให้ผมเขียนบทความแข่งกะแก (ฮา) ประมาณว่าปากดีนัก แน่จริงก็เขียนสิโว้ย อยากจะเห็นฝีมือ อยากจะเห็นมาตรฐาน ว่าเขียนได้ดีแค่ไหน ถึงได้มาว่าบทความในหนังสือยังไงก็ไม่ชินไม่ได้มาตรฐาน

ผมจึงลาออกด้วยประการฉะนี้ ด้วยเหตุผลไม่สามารถทำงานร่วมกับ บก. ได้ เนื่องจากแนวความคิดในการทำงานไม่ตรงกัน

ถ้าคุณดอกฟ้าจำได้ คุณดอกฟ้าก็ยังโดนผมสวนเอาหมัดหนึ่งเลย ตอนที่พยายามมาไกล่เกลี่ย ตอนนั้นกับตอนนี้ความรู้สึกของคุณดอกฟ้าคงจะเปลี่ยนไป และคงจะเข้าใจแล้วนะครับ ว่าผมคิดอย่างไร 555

ความจริง รับใช้ตัวมันเสมอ ไม่ว่าเวลาจะผ่านไปนานเท่าใด ความจริงไม่เคยลบเลือนหายไป
Last edited by คนในวงการ on Thu Feb 12, 2009 3:34 pm, edited 1 time in total.
"Be without fear in the face of your enemies. Be brave and upright that God may love thee. Speak the truth, always, even if it leads to your death. Safeguard the helpless, and do no wrong. That is your oath."
- Balian of Ibelin -
คนในวงการ

Postby ดอกฟ้ากับหมาวัด » Wed Feb 11, 2009 10:52 pm

ถูกต้องค่ะ คุณคนในวงการ ...ไม่มีความอับอายใดๆทีทำให้เรารู้สึกว่า...เราถูกหลอกใช้

แต่.....คงไม่เป็นไรหรอกค่ะ....วิญญูชนที่รับทราบย่อมพิจารณาเอง

จากเรื่องทำหนังสือ...กลายมาเป็นความขัดแย้งเรื่องส่วนตัว

ใครคะ....ใครที่ขัดแย้งกับดอกฟ้าฯ เรื่องส่วนตัว

แน่จริง...ช่วยมาชี้แจงด้วย...อย่าไปเห่าหอน ลมๆแล้งๆที่นอกเวป

ดอกฟ้าฯ ชอบกัดกันในสังเวียนค่ะ....ไม่ชอบมวยลอบกัด

คุณบอนนี่ จั่วหัวกระทู้ ปิดบัญชี หนังสือยังไงก็ไม่ชิน

แล้วไงต่อ...มีหมาแมวที่รับผิดชอบ...มาตอบบ้างมั้ย...หรือแม้แต่คนที่ตั้งกระทู้ขึ้นมาก็ไม่มาตอบ

นึกว่าสมาชิกที่นี่...จูงจมูกง่าย...เหมือนที่เคยทำ

Postby Cherub Rock » Wed Feb 11, 2009 11:09 pm

Image

คุณคนในวงการ ทำให้กระทู้ละครโอชิน ของคุณดอกฟ้าฯ
กลายเป็นหนังราโชมอน ของคูโรซาวาซะแล้ว :lol:
Last edited by Cherub Rock on Wed Feb 11, 2009 11:12 pm, edited 1 time in total.
:idea: 1 ปีตุลาเลือด ฆาตรกรต้องไม่ลอยนวล
วันข้างหน้า ผู้มีอำนาจ จะไม่บังอาจฆ่าประชาชน
-->
Cherub Rock

Postby Anakinta » Wed Feb 11, 2009 11:11 pm

เข้าใจความรู้สึกคุณดอกฟ้านะคะ

แต่เอาให้พอประมาณก็ดีค่ะ ไม่งั้นจะเหมือนที่คุณพริกขี้หนูว่า "นางเอกจะกลายเป็นนางร้ายไปซะ"

ยังไง ตอนนี้ มันมี 2 อารมณ์ในบอร์ด เรื่องของหนังสือใหม่ กับเก่า... เวลาคนนอกดู เขาจะรู้สึกกลมกลืนกันโดยไม่ตั้งใจ
ดิชั้นเองก็ทำงานคลุกคลีด้านหนังสืออยู่พอประมาณ รู้ว่ามันเหนื่อยยากแค่ไหน... ก็ไม่อยากให้อารมณ์อะไรมันตกไปที่เวปบอร์ดมากมายนัก

ส่วนตัว... แม้จะแคลงใจเรื่องจุดประสงค์ของการทำหนังสือครบรอบ 3 ปี... แม้จะมีตัวเลือกอื่น ที่สมาชิกมีส่วนร่วมอื่นได้มากกว่า ประหยัดกว่า เข้าถึงคำว่า "เผยแพร่" ได้มากกว่า แต่เขาก็เลือกที่จะทำมัน ซึ่งถ้ามันเป็นการตัดสินใจ ของคนกลุ่มที่เขาต้องการสิ่งนั้น ดิชั้นก็เข้าใจ และเคารพการตัดสินใจนั้น ถ้าเขาคิดว่าทำได้ และอยากทำ ดิชั้นก็ไม่มีปัญหา แค่แวะเวียนไป เอาแค่พอสนุก ขำๆ เป็นพอ รอโหลดในเน็ต หากเจตนาเขาจริงคือการเผยแพร่ ก็คงไม่มายด์เรื่องเล็กน้อยแบบนี้

เมื่อมีความคิดของเล่มเก่า กับเล่มใหม่มาปะปน มันทำให้คุณดอกฟ้า ดูขัดอารมณ์ ขวางทางการมีส่วนร่วม แล้วมันทำให้คุณดูไม่ดีค่ะ อารมณ์คงเหมือน ตอนที่ดิชั้นจี้ถามลายจุด ทั้งๆที่รู้ว่าไม่ได้คำตอบ แต่ก็จะถาม ซ้ำๆมันทุกกระทู้ เลยแอบโดนเหน็บมาเยอะเหมือนกัน ว่าจะเอาอะไรให้ได้นักหนาเชียว :lol: เข้าใจนะคะ มันเป็นเรื่องของศักดิ์ศรีส่วนนึงด้วย ที่เราต้องแก้ไข ให้คนมองเราถูกต้อง ไม่ขัดกับอุดมการณ์ของตัวเอง ;)

เข้าใจว่าคุณเหนื่อยกับเล่มแรกมามาก... แถมยังโดนอะไรไม่ดีเข้าตัว แต่ก็ใจเย็นๆ แล้วเดี๋ยวคนอื่นก็จะเข้าใจเองค่ะ ว่าอะไรเป็นอะไร ความจริงมันซ่อนได้ไม่มิดหรอกค่ะ

ยังไงลองรวบรวม แล้วสรุป ให้มันรู้ๆกันไปเลย ว่าอะไรเป็นอะไรจะดีกว่านะคะ ... แล้วก็ค่อยไปรอคำตอบ (ซึ่งดิชั้นเองก็อยากรู้เหมือนกัน ว่าจะตอบยังไงบ้าง ตามประสาคนชอบเสือกเรื่องชาวบ้าน) ตรงกระทู้ที่เขาปักหมุดจะดีกว่าค่ะ ใครสงสัยก็ลิ้งค์มาที่นี่เลย เป็นอันจบ

ด้วยความหวังดีค่ะ ;)
แนวร่วมตรวจสอบ NGO ลายด่างภาคประชาชี
Anakinta

Postby ดอกฟ้ากับหมาวัด » Wed Feb 11, 2009 11:19 pm

ดอกฟ้าฯ บริสุทธิ์ใจกับหนังสือเล่มใหม่ที่กำลังไปด้วยดีค่ะ...

ไม่เคยคิด..ว่าจะต้องเป็นสิ่งที่ต้องมาแข่งขันกัน

จุดอ่อน...ในหนังสือเล่มแรก

อยากให้...ใครที่คิดจะทำ...หวังว่าคงได้เป็นอุทาหรณ์ได้บ้าง..ไม่มากก็น้อยฅ

และอยากให้คนที่เสนอหน้า..รับผิดชอบ...มาชี้แจงทุกอย่าง..ให้ลงตัวไงคะ

เรื่องง่ายๆแบบนี้...ทำไมทำไม่ได้

ก็เค้าอยากแล้วดอกฟ้าฯ หยิบยื่นให้...คงต้องไปถามคนที่รับไม้ต่อ..จากเรา

จากใจจริงค่ะ

ดอกฟ้าฯ
Last edited by ดอกฟ้ากับหมาวัด on Wed Feb 11, 2009 11:24 pm, edited 1 time in total.

Postby soco » Wed Feb 11, 2009 11:24 pm

ต่อ ๆ ครับ

ใครตอแร๋ ขอให้ ... :lol:
.
.
.
.
.
soco

Postby ดอกฟ้ากับหมาวัด » Wed Feb 11, 2009 11:28 pm

soco wrote:ต่อ ๆ ครับ

ใครตอแร๋ ขอให้ ... :lol:

คุณSOCO.....ถ้ามาแบบอีแอบ....โชว์โง่แบบนี้นะคะ

อย่ามาดีกว่า....เสียดายอมยิ้มพระเอกของราชดำเนิน

อะไรเก็บอาการไม่ไหวเลยเหรอ.....คุณมาเกี่ยวข้องเรื่องนี้อย่างไร

อธิบายหน่อยได้ป่ะ

Postby ดอกฟ้ากับหมาวัด » Wed Feb 11, 2009 11:41 pm

มาตอบหน่อยสิคะ....อย่ามาหลอกด่า บ๊อกๆแล้วก็หนีไป

เสียดายจัง

Postby soco » Wed Feb 11, 2009 11:49 pm

ผมคงไม่เกี่ยวอะไร แต่เห็นกระทู้ตั้งใว้ ให้คนอ่าน

บอกมีเบื้องหลังด้วย

เราก็รออยู่หลายวันกะว่ามีการลากใส้แน่

ที่ไหนได้ ผมว่าใส้ตัวเองออกมากองเละเทะซ่ะมากกว่า

คอยเสริฟ โซดา โค๊ก น้ำแข็งปล่าว

เรียกได้ตลอด ไม่มีหมด :lol:

หากผมไม่พาดใคร ก็อย่าทุกร้อนไปเลย

ผมมาแบบกลาง ๆ

ไปพาพวกพระเอกของคุณดอกฯ มารุมผมดีกว่า 555 :mrgreen:
.
.
.
.
.
soco

Postby ดอกฟ้ากับหมาวัด » Thu Feb 12, 2009 12:01 am

soco wrote:ผมคงไม่เกี่ยวอะไร แต่เห็นกระทู้ตั้งใว้ ให้คนอ่าน

บอกมีเบื้องหลังด้วย

เราก็รออยู่หลายวันกะว่ามีการลากใส้แน่

ที่ไหนได้ ผมว่าใส้ตัวเองออกมากองเละเทะซ่ะมากกว่า

คอยเสริฟ โซดา โค๊ก น้ำแข็งปล่าว

เรียกได้ตลอด ไม่มีหมด :lol:

หากผมไม่พาดใคร ก็อย่าทุกร้อนไปเลย

ผมมาแบบกลาง ๆ

ไปพาพวกพระเอกของคุณดอกฯ มารุมผมดีกว่า 555 :mrgreen:

เสียใจค่ะ....ดอกฟ้าฯ ไม่มีตัวช่วย

สองมือล้วงกระเป๋า...สองเท้าก้าวเข้ามา...

พระเอกไม่มี....ถ้าจะมี..ก็คงมีใครบางคน..ที่ทนเห็นผู้ชายหน้าตัวเมียที่ไล่กัดด่าผู้หยิงที่เป็นเพศแม่ไม่ได้

อยากโชว์โง่ต่อไป....ก็เชิญเถอะค่ะ ไม่สนใจเลย...จิงๆ

ขอความกรุณา...อย่ามาให้ คคห. ในทู้นี้ได้ป่ะคะ...ถ้าไม่สร้างสรรค์อะไร

เรากำลังชำระประวัติศาสตร์กันค่ะ

หวังว่า คุณSOCO คงแปลภาษาไทยที่ดอกฟ้าฯ หมายความออก

ได้โปรดนะคะ

ปล. ตัวป่วนเฮงซวยพวกเสื้อแดง เราว่า...มันปัญญานิ่ม

มาป่วนแบบเอา...ตัวเองที่เป็นอมยิ้มพระเอกแห่ง รดน. มาแลกมันคุ้มเหรอคะ

คิดดีๆ...

ดอกฟ้าฯ ว่าเราไม่เคยมีปัญหากันมาก่อนนะคะ

หรือว่า...คุณคือใคร...ที่มีอีกล็อกอินแล้วบังเอิญ ไปเหยียบตาปลาคุณ

Postby soco » Thu Feb 12, 2009 12:10 am

รอ คุณในวงการ

มาเล่าต่อดีกว่า

อ่านความเห็นปนอคติ นั่งโศกเศร้าอาดูร

ด้วยความที่เค้าไม่คุยกะตัวเอง แล้วเคียดแค้นเป็นที่ตั้ง

ย้ำคิด ย้ำทำไปเถิดครับ

ส่วนผม คงมาย้ำแค้นให้ :lol:
.
.
.
.
.
soco

Postby ดอกฟ้ากับหมาวัด » Thu Feb 12, 2009 12:17 am

soco wrote:รอ คุณในวงการ

มาเล่าต่อดีกว่า

อ่านความเห็นปนอคติ นั่งโศกเศร้าอาดูร

ด้วยความที่เค้าไม่คุยกะตัวเอง แล้วเคียดแค้นเป็นที่ตั้ง

ย้ำคิด ย้ำทำไปเถิดครับ

ส่วนผม คงมาย้ำแค้นให้ :lol:

มันชักจะเลอะเทอะ..นอกประเด็นแล้ว

คุณเป็นคนที่มีคนยอมรับนับถือ...ในระดับหนึ่ง ซึ่งดอกฟ้าฯก็เห็นด้วย

แต่วันนี้...ไม่เข้าใจ..ในสิ่งที่คุณพูดมา

ทานยาลืมเขย่าขวดป่ะคะ หงิๆๆ

Postby อำพรางฯ » Thu Feb 12, 2009 12:52 am

"ที่สมควรมายังไม่มา ที่ไม่สมควรมากลับมาแล้ว" :lol: :lol: :lol:
อำพรางฯ

Postby ดอกฟ้ากับหมาวัด » Thu Feb 12, 2009 1:15 am

อำพรางฯ wrote:"ที่สมควรมายังไม่มา ที่ไม่สมควรมากลับมาแล้ว" :lol: :lol: :lol:

ก็ได้กล่าวไปแล้วไง....อย่าหนีความจริง

ทีคนต้องการถามหา....อย่าอายเลย

อย่าส่งลิ่งล้อปลายแถวไร้ราคา....มาทำให้กระทู้นี้...เสื่อมไป

Postby บัวริมบึง » Thu Feb 12, 2009 1:44 am

เอ่อ....พี่ๆครับ อย่าทะเลาะกันสิครับ (รบกวนทะเลาะผ่าน PM กันแทนได้มะ) :?

อยากอ่าน content (เรื่องราวที่จะเล่าจริงๆ) มากกว่านั่งอ่านพี่ๆทะเลาะกันในบอร์ดนะครับ :!:
ผมไม่เป็นกลางแล้วมีใครมันจะเป็นจะตายมั๊ย?
ไม่ยืนกูตบ ไม่เคารพกูกระืทืบ (จำไม่ได้ว่าของใคร ผมขอยืมมาดัดแปลงหน่อยนะครับ)
บัวริมบึง

Postby loginofu » Thu Feb 12, 2009 1:44 am

ประเด็นคือ รอนานแล้ว ยังไม่เห็นใครไส้ไหลซักที
จนคุณคนในวงการมันกระซวกยกแรกให้ คุณดอกฟ้าก็ต่อยกสองเลยครับ
จะให้ถูกใจผู้ชมต้องมีน้ำมีเนื้อ อ้อมโลกเห็นแก่หน้าใครอยู่
คนทั่วไปที่มาอ่านก็ไม่รู้เรื่อง จับความอะไรไม่ได้ คุณดอกฟ้าก็บ่นเสียเปล่า
คนที่มันจะแอบเสียบ มันก็เสือกเข้ามาแส่ตามระเบียบ

ที่กระทู้มันนอกเรื่องได้เพราะคุณดอกฟ้ายังไม่ลงรายละเอียดนี่แหละครับ
เสียบๆไปเลย คนดูลุ้นนานเมื่อยแล้ว :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
loginofu

Postby Unnamable » Thu Feb 12, 2009 1:51 am

อ้า ระหว่างรอคุณดอกฟ้าฯยังวอร์มอัพ จะไปแวะเยี่ยมกระทู้ของผมที่ห้องกล้องไปพลางๆก่อนก็ได้ครับ

กระทู้นั้นผมเล่นจริง และเจ็บจริง :mrgreen:
Nothing to say,
see you in the battle.

;)
Unnamable

Postby loginofu » Thu Feb 12, 2009 2:01 am

ว่าแต่ ถ้าบก.อีกสองคนที่เหลือ(หรือหน้าม้า หน้าลิง นอมินี ตัวแทน)
จะมาชี้แจงอะไรก็ขอเนื้อๆด้วยนะครับ
ประเภทขอความเห็นใจ หรือเบี่ยงประเด็น ของด

ดู kill bill แต่ดันเซ็นเซอร์ฉากเลือดสาดเอาภาพโดเรมอนมาบังไว้ เซ็งแย่
loginofu

Postby ดอกฟ้ากับหมาวัด » Thu Feb 12, 2009 2:06 am

ต๊าย...ตายกลายเป็นจำเลยเฉยเนี่ย

พยายามจะเข้าใจ......ขออำไพคนที่เชียร์อัพนะคะ

ตอนนี้....ดอกฟ้ายุ่งๆๆๆมากเลยค่ะ

กราบขออภัย....ด้วยใจจริง

เรื่องนี้....ถ้าเราจะมองข้ามหาสาระไม่ได้..ก็คงไม่มีใครว่า

แต่พอดอกฟ้าฯตั้งทู้นี้มา.....ก็ยังต้องขอรับผิดชอบล่ะคะ

อย่าว่าดอกฟ้าฯ ไร้สาระเพ้อเจ้อนะคะ

พรุ่งนี้...ค่อยมาว่ากัน

PreviousNext

Return to สภากาแฟ