ผมอาจจะเปลี่ยนเป็นเสื้อแดง ถ้าคุณเสื้อแดงสามารถตอบคำถามผมได้

เรื่องการเมือง เชิญที่นี่เลยครับ
Forum rules
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด

เชิญทุกท่านเข้าสู่บอร์ดใหม่ได้ที่ http://webboard.serithai.net ดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่ viewtopic.php?f=2&t=44976 ครับ

Re: ผมอาจจะเปลี่ยนเป็นเสื้อแดง ถ้าคุณ hentai มาตอบคำถามผมได้

Postby rakchart thai » Wed Sep 14, 2011 6:04 pm

MaJinSKi wrote:
Gop wrote:
คุณ MaJinSKi ครับ

คุณตั้งกระทู้ใหม่เลยดีกว่าครับ หลายประเด็นที่คุณพูด มีหลายคนที่พร้อมจะถกเถียงกับคุณ(อย่างน้อยผมก็คนหนึ่ง)
เอาเป็นเรื่องๆไปเลยทีละกระทู้มั้ยครับ ที่ผมเห็นมีดังนี้
๑ การสลายการชุมนุม คุณคิดว่ามีการสั่งฆ่า คุณไปตั้งกระทู้เลยครับ แสดงเหตุผลและหลักฐานด้วยว่าทำไมถึงคิดเช่นนั้น
๒ การเผาสถานที่ต่างๆ คุณคิดว่าคนเสื้อแดงไม่ได้เผา คุณตั้งอีกกระทู้เลย พร้อมหลักฐานและคำอธิบายด้วย
๓ เรื่องการล้มเจ้า คุณคิดว่าไม่เกี่ยวกับเสื้อแดงใช่มั้ย ตั้งอีกกระทู้เช่นกัน

หรือ ถ้ามีอะไรอื่นๆ ที่คุณเห็นว่าคนส่วนใหญ่ที่นี่เข้าใจผิด ก็กรุณาตั้งกระทู้ ชี้แจงพร้อมเหตุผลและหลักฐานด้วยครับ
สำหรับผม ที่คุณอ้างทั้งหมดนั้น คือคำกล่าวอ้างลอยๆ ไม่น่าเชื่อถือครับ

ขออภัยคุณ Gop ด้วยครับผมคงทำตามที่ขอไม่ได้ เพราะดูคอมเม้นหลาย ๆ คอมเม้นในกระทู้นี้แล้ว ที่นี่คงไม่ใช่ที่ของผม อีกอย่าง หลักฐานหรือข้อมูลอะไรผมก็ไม่ได้เก็บไว้กับตัวอาศัยท่องเว็บไปเรื่อย ๆ ผมคงไม่ตั้งมาถกแบบไร้ประโยชน์ คนที่ทำหน้าที่เหล่านี้ มีอยู่แล้ว ทั้ง คอป. DSI สตช ผมขอรอดูผลอย่างเดียวดีกว่า ผมเหนื่อยแล้วก็อาจไม่ตอบอะไรอีก เพราะเอาเข้าจริง ถกไปก็เหนื่อยเปล่า มันเปลี่ยนความเชื่อ ของใครไม่ได้ แล้วผมก็ไม่หวังจะเปลี่ยนด้วย เดิมที่ผมแค่เข้ามาบอกว่าผมไม่ชอบวาทะกรรมทางการเมืองแบบนั้น เพราะผมเศร้าแทนผู้ที่สูญเสีย คนที่ตาย เสียชีวิตจากเหตุการณ์ คนที่ติดคุก ยังถูกกล่าวหา อย่างไม่เป็นธรรมอีก ผมจึงต้องพูดแทนพวกเขาบ้าง
คนมากมายที่ตายสังเวย อุดมคติ พวกเขาคงไม่เสียใจ เพราะเตรียมใจพร้อมรับ ในที่ชุมนุม ข่าวการสลายการชุมนุมด้วยความรุนแรง มีทุกวัน ทุกคนพอจะรู้ว่าจะเจออะไร ตั้งแต่ เหตุการณ์ 10 เมษา แต่ก็ยังตั้งใจมา คนที่โชคดีอยู่แนวหลัง อย่างผมก็ทำได้แค่พูดแทนพวกเขาบ้าง

ผมยอมมาตอบ เพราะอยากบอกให้รู้ว่านอกจากเว็บบอร์ดเสรีไทย ที่ผมรู้ชื่อเสียงยาวนาน พอ ๆ ที่กับ คนที่บอร์ดเสรีไทยรู้ชื่อ พันทิปราชดำเนิน อาจจะเพื่อบอกว่าคนอื่นไม่ได้คิดเหมือนที่นี่ อยากให้รู้ว่า คนเสื้อแดง คิดอย่างไรต้องการอะไร แต่ถ้ายังคงคุยกันไม่รู้เรื่อง ก็คงต้องจบที่การเลือกตั้ง มันก็แค่นั้นแหละครับ ใครทำอะไร ถกกันในนี้ก็ไม่เห็นมีประโยชน์อะไร อย่างที่ผมบอกไปตั้งแต่แรก ผมรอที่ความยุติธรรมกลับคืนมา คนตายไม่ตายเปล่า ไม่สูญเสียอย่างเปล่าประโยชน์ ไม่ว่าจะเป็นฝีมือใคร ผมหวังว่ามันต้องรับกรรม

จริงๆ ผมไม่คิดว่าคุณเป็นคนโชคดีนะครับ แต่อุดมการณ์ของคุณคงหนักแน่นมาก ก็เลยต้องตั้งมั่นอยู่หลังกำแพงมนุษย์เสื้อแดง ...
และการที่คุณเลือกที่จะพูดแทนคนที่สูญเสียชีวิต ดีครับ แต่ทำไมคุณสะท้อนฝ่ายคุณฝ่ายเดียวเล่าครับ ..
แล้วทหารหาญ ผู้สื่อข่าวต่างชาติ ผู้เสียชีวิตและบาดเจ็บที่สีลมก่อนการกระชับพื้นที่ ซึ่งคุณคงปฏิเสธไม่ได้นะครับว่าไม่ใช่ฝีมือของทางฝั่งคุณ ..
เพราะฉนั้น ก่อนที่จะสะอิสเอียนความคิดเห็นคนอื่น ท่านควรหันกลับมาพิจารณาตัวท่านเองก่อนดีไม๊ ...
ด้วยใจเป็นธรรมหน่อย ...
ขอโทษท่านเช ที่นอกเรื่องครับ ..
rakchart thai

Re: ผมอาจจะเปลี่ยนเป็นเสื้อแดง ถ้าคุณ hentai มาตอบคำถามผมได้

Postby somjitsomjit » Wed Sep 14, 2011 6:09 pm

ter162525 wrote:ควายโพล่มาอีกแล้ว ไปดูบ้างนะ บทบัญญัติ รัฐธรรมนูณ นายกมาจากการเลือกในสภา ผู้ที่เลือก สส. ว่ะ ไม่ใช่ ใคร ถ้ารวมมือสส.ได้มากที่สุด ก็ได้เป็นนายก การเลือกนายกเป็นเอกสิทธิ์ สส. ร้องหาประชาธิปไตยแต่ระบบประชาธิปไตยของประเทศยังไม่รู้เลย จะให้เรียกว่าไร ควายดีไหม

รู้ครับว่าประชาธิปไตยเป็นยังไง แต่ถ้ามีผู้นำในประชาธิปไตย แบบคิดแต่จะโกงอย่างเดียว มันจะเจริญได้ยังไง
ผมคิดว่า จขกท.และทุกคนในนี้ยอมรับการได้มาของนายกหญิง
แต่ก็จะดูต่อไปว่าจะมาโกง มาเอาคืนแบบไม่จบไม่สิ้น รึเปล่า
ถ้ามาเป็นอย่างว่า รบ.ก็คงจบไม่สวยเหมือนหน้าตาแน่
somjitsomjit

Postby overtherainbow » Wed Sep 14, 2011 6:11 pm

เค้ามีธงมาในใจแล้ว
ว่าใครเป็นคนที่มีภาวะท่านผู้นำ

ข้อมูลต่างๆที่ไปแชร์กะเค้า มันไม่มีผลอะไรหรอก
ธงเบี้ยวก็ซวยซีนะ
overtherainbow

Postby kaidum » Wed Sep 14, 2011 7:15 pm

เรียนท่าน MaJinSKi ด้วยความนับถือในวลีศรีธนญชัย ท่านจะแถโดยสุจริตหรือไม่ก็ตาม
แต่ผมรู้สึกได้ ตั้งแต่ท่านนำคำว่า วาทกรรมของประชาธิปัตย์ มาขยายความตามความรู้สึก
ทำให้เห็นมุมคิดของท่านได้ในระดับหนึ่ง และทำให้เกิดความกังขา เพราะเท่าที่ท่านโพสท์มา
ไม่ใช่แค่การเมือง รัฐบาล หรือ ประชาธิปไตยแต่ท่านลากโยงไปถึงสถาบัน ซึ่งผมถือเป็นที่สุด

แต่ผมให้ความเคารพท่านเจ้าของกระทู้ ผมไม่ขอให้ท่านตอบในกระทู้นี้ แต่หากว่าท่าน
เชื่อในความคิดที่จะแก้ไขมาตรา 112 ผมอยากทราบเหลือเกินว่า มาตรา112 ทำร้ายความเป็น
มนุษยชาติของท่านในแง่ใหน

ประชาธิปไตยของผม ไม่ได้เกิดจากอารมณ์และการอุปถัมป์ โดยใคร
kaidum

Postby exiter » Wed Sep 14, 2011 7:27 pm

การแข่งขันในสนามเลือกตั้งก็รวบคนมาลงคะแนนให้ได้มาที่สุด
การแข่งขันในสภาก็รวมคนมายกมือให้ได้มากที่สุด

เลยไม่เข้าใจว่าทำไม?? อภิสิทธิ์ถึงไม่มีความชอบธรรมที่จะดำรงตำแหน่งนายกรัฐมนตรี
แต่ไม่ถามเรื่องนี้แล้วละครับ..

อยากถามง่ายๆ ว่า ปี 52 เป็นอย่างไร ตอนเลิกชุมนุมใหม่ๆ เห็นองค์กรนั่นนี่นู่น ป่าวประกาศคนสูญหายจากการปราบการชุมนุมหลักสิบหลักร้อย วันนี้เจอแล้วรึยัง??

ข้อที่น่าตำหนิรัฐบาลอภิสิทธิ์มากๆ คือการไม่ได้เรียนรู้จาก ปี 52เท่าที่ควร ยังคงดำเนินนโยบายแบบ?? ประนีประนอมพอมาปี 53 ยังเลือกวิธีการสลายการชุนนุมด้วยวิธีการแบบเดิม ซึ่ง..ไม่เท่าทัน เควี้ยซะแล้ว

ครับคนเสื้อแดง แกนนำเสื้อแดงมารอบหลัง..ปี'53 คงมาด้วยกุศโลบายหาศพที่ควานมาเป็นปีก็หาไม่เจอ จะหวังพึ่งให้ทหารช่วยสร้างก็ยากเต็มที รอบนี้เลยต้องจัดหนักฆ่าทหารให้เห็นๆ กันกลางกรุงซะเลย ...
exiter

Postby ดราม่า » Wed Sep 14, 2011 7:43 pm

hentai wrote:
ไพร่อย่างเราก็ ได้แค่ มองกันไป

อ่าวซวยเลยน้าเชโดนหลอกด่าว่าเป็นไพร่

แต่พวกโพมไม่เกี่ยวน่า ผมไม่ใช่ไพร่ :lol:
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ"
อดอล์ฟ ฮิตเลอร์

สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก

"กฎหมายภาษีที่ดินเป็นหัวใจของการแก้ปัญหาช่องว่างรายได้"
ดราม่า

Postby เช neverdie » Wed Sep 14, 2011 7:57 pm

ตกลงคุณยอมรับไหมครับว่าไม่มีประเทศใหนในโลกที่โกงแล้วประเทศพัฒนาแล้วประชาชนมั่งคั้ง

ผม เดาว่า "ประเทศใหนในโลกที่โกง" น่าจะหมายถึง ประเทศที่มีผู้ปกครองที่โกง เพราะ ประเทศโกงไม่ได้ ถ้าไงผมตอบตามนี้นะครับ

เด๋วหาว่าอ่านไม่ดีอีก ...

เริ่มจาก ประเทศ พํฒนาแล้วก่อน เกาหลีใต้ ได้ปล่าวครับ ประธานาธิปดี โกงป่าวครับ หรือ ติดคุกไม่โกง หรือ ว่า คนเดียวไม่นับอีก ต้อง หาคนไม่ดีมาปกครอง ตลอด?

ผมว่า เกาหลีใต้มีประธานาธิปดีที่โกงแล้วประเทศพัฒนาแล้วประชาชนมั่งคั้ง

ถ้าผิดพลาดขอ อภัย วันนี้ ผิดไป สองทีแล้ว แป่วๆๆ

หลุดมาหนึ่งประเทศแว้วว เย้ เย้ .... ขออนุญาตโควทมาสั้นๆ ขอแค่ชื่อประเทศซักหนึ่งหรือสองประเทศ คุณก็ตอบซะน้ำท่วมทุ่งผักบุ้งโหลงเหลง

เกาหลีใต้ คือคำตอบสุดท้ายใช่ไหมครับ งั้นคุณก็รู้ใว้ซะว่าเกาหลีใต้ในสมัยสาธารณรัฐที่หนึ่งมีประธานาธิบดี ซิงมันรี เป็นผู้นำเรื่อยมาตั้งแต่ปี 2495 ผ่านมือผู้นำโคดโกงหลายคนหลายสมัย จนถึงปี 2531 ในสมัยของโรแตวู ช่วงนั้นน่ะโคดโกงครับ ไม่ใช่โคดโกงอย่างเดียว แต่โคดเหี้.. เลยด้วย โกงธรรมดาไม่พอ ต้องอุ้มฆ่านักการเมืองฝ่ายตรงข้ามด้ว จนพวกอเมริกันทรไม่ใหว ต้องบังคับให้เกาหลีสร้างระบบตรวจสอบนักการเมืองพร้อมทั้งปราบปรามคอรัปชั่นในวงราชการขึ้นในสมัยของโรแตวู ผลของการได้นักการเมืองขี้โกง ตั้งแต่ปี 2495 ถึงปี 2531 เกาหลีแทบจะไม่เคยปลูกข้าวได้พอกิน ต้องมายืมข้าวไทยบ้าง(ไม่มีตังค์จ่าย) ซื้อข้าวไทยบ้าง(ถ้ามีตังค์จ่าย) เป็นประเทศที่ล้าหลังในเอเชียพอๆกับลาว เขมร เวียตนาม (แปลว่าล้าหลังกว่าไทยมากๆ)

แต่หลังจากเกาหลีใต้สร้างระบบตรวจสอบนักการเมือง พร้อมการปราบปรามคอรัปชั่นอย่างขนานใหญ่(ภายใต้การให้คำแนะนำของรัฐบาลอเมริกัน) ตั้งแต่ปี 2531 ถึงปี 2536 การเมืองในเกาหลีใต้เริ่มใสสะอาดขึ้น ทำให้เศรษฐกิจของเกาหลีใต้เริ่มพุ่งทะยานอย่างรวดเร็ว แล้วตั้งแต่ปี 2536 ถึงปี 2541 ภายใต้การบริหารราชการแผ่นดินที่ซื่อสัตย์สุจริตของประธานาธิบดีคิมยองซัม เศรษฐกิจของเกาหลีใต้ก็เริ่มแซงหน้าไทยไปอย่างรวดเร็ว แล้วส่งไม้ต่อให้ถ้าผมจำไม่ผิดก็ คิมแดจุง โนมูเฮียน ซึ่งล้วนเป็นนักการเมืองที่สัตย์สุจริต ในช่วงนี้เองที่มีข่าวว่าอดีตประธานาธิบดีเกาหลีในอดีตต้องมาฆ่าตัวตายเพราะถูกจับได้ว่าทุจริต และอดีตประธานาธิบดีเกาหลีบางคนถูกดำเนินคดีถูกศาลเกาหลีลงโทษจำคุกมาจนทุกวันนี้ พร้อมๆไปกับที่เศรษฐกิจเกาหลีที่มีประชากรแค่ไม่ถึงยี่สิบล้าน แต่กลับมีขนาดเศรษฐกิจที่ใหญ่โตกว่าไทยเป็นสิบเท่า

สรุปว่าเกาหลีสมัยที่ "โกงแต่ทำงาน" นั้นประชาชนไม่มีกิน

แต่เกาหลีสมัยที่มีผู้นำซื่อสัตย์สุจริตรับไม้ส่งต่อกันมาจนถึงปัจจุบันนั้น "เหลือกิน" ครับ

สรุปว่าที่คุณยกเกาหลีใต้มาอ้างนั้น ตกไป
ความล้มเหลวของรัฐบาลยิ่งลักษณ์ ที่พี่ๆเสื้อแดงใบ้แดรก เถียงไม่ออกซักคน
คลิ้กเบาๆตรงนี้ --->> เรื่องความซื่อสัตย์สุจริต
คลิ้กเบาๆตรงนี้ --->> เรื่องกองทุนน้ำมัน
คลิ้กเบาๆตรงนี้ --->> เรื่องภาษี
คลิ้กเบาๆตรงนี้ --->> เรื่องตลาดทุน
เช neverdie

Postby ryukendo » Wed Sep 14, 2011 7:58 pm

ผมขอตอบในนามเสื้อแดงครับ ประเทศที่ผู้นำโกงแล้วประเทศจะเจริญ ประชาชนจำนวน 2-3 คน จะอยู่ดีกินดี มีความสุข ประเทศนั้นก็คือ.......

Image

:lol: :lol: :lol:
ryukendo

Postby เช neverdie » Wed Sep 14, 2011 8:07 pm

ดราม่า wrote:
ไพร่อย่างเราก็ ได้แค่ มองกันไป

อ่าวซวยเลยน้าเชโดนหลอกด่าว่าเป็นไพร่

แต่พวกโพมไม่เกี่ยวน่า ผมไม่ใช่ไพร่ :lol:

ในบริบทที่ผมเรียกตัวเองว่าผู้ดีนั้น ไม่ใช่เพราะผมกระแดะครับ

แต่มันมีสาเหตุมาจากพวกควายแดงเค้าเรียกตัวเองว่า อ้ายไพร่ อีไพร่

เพื่อที่จะเอามาปั่นสรรสร้างวาทะกรรมอำมาตย์อุปโลกขึ้น

เมื่อผมไม่ใช่พวกเค้าซึ่งเป็นไพร่ และผมก็ไม่รู้ว่าอำมาตย์คืออะไร

สิ่งเดียวที่ผมเป็นได้ก็คือ ผู้ดี ครับ ดังนั้นขอให้รู้ใว้ว่าใครที่ไม่ใช่ไพร่แดง

คุณคือ ผู้ดี เหมือนกับผมครับ ปล่อยให้พวก อ้ายไพร่ อีไพร่ มันละเมอเพ้อพกกันต่อไป
ความล้มเหลวของรัฐบาลยิ่งลักษณ์ ที่พี่ๆเสื้อแดงใบ้แดรก เถียงไม่ออกซักคน
คลิ้กเบาๆตรงนี้ --->> เรื่องความซื่อสัตย์สุจริต
คลิ้กเบาๆตรงนี้ --->> เรื่องกองทุนน้ำมัน
คลิ้กเบาๆตรงนี้ --->> เรื่องภาษี
คลิ้กเบาๆตรงนี้ --->> เรื่องตลาดทุน
เช neverdie

Postby PeterPan » Wed Sep 14, 2011 8:24 pm

คำเรียกขาน ไม่ได้สลักสำคัญ เท่ากับผลของการกระทำ

จะเรียกว่า การเผาห้างสรรพสินค้าใหญ่ หรือจะเรียกว่า เผาบ้านเผาเมือง ก็ตามที

ต้องกลับไปดูว่า ผลเสียหายที่กระทบ และเกิดขึ้นเป็นอย่างไร คงไม่มีใครปฎิเสธได้ว่า ไม่มีผลเสียหายต่อบ้านเมือง สังคม เลย

ความจริงก็อย่างที่ทราบกันอยู่ว่า การเผาอาคาร ห้าง ศาลากลาง ยางรถยนต์ หรืออะไรที่เกิดขึ้นในช่วงนั้น สร้างผลกระทบ ต่อสังคม
ทำให้บ้านเมืองวุ่นวาย เป็นการจลาจลกลางเมืองหลวง จนทางการต้องประกาศพรก.ฉุกเฉิน เพื่อระงับความวุ่นวาย ที่เกิดขึ้น อีกทั้งถ้ามีคนที่ไม่เห็นด้วยกันกับกลุ่มการเมืองที่กำลังก่อการ แล้วออกไปปะทะ จะกลายเป็นสงครามกลางเมืองได้เลย เพราะยากที่จะคาดเดาได้ว่าจะมีจุดจบอย่างไร ทั้งจากฝีมือของกลุึ่มม็อบทางการเมืองที่ก่อขึ้นเอง ก็ยังไม่อาจเดาได้ว่าจะหยุดอยู่ตรงที่ใด จะเผา จะลุย จะทำลาย จะฆ่า ไปถึงไหน ทำได้เพียงใด ทั้งอารมณ์ บวกกับการยุแหย่ของแกนนำ ที่ปากพล่อยพูดว่า ตนเองจะรับผิดชอบ และก็รับผิดชอบแต่ปากเท่านั้น หากทางการไม่ประกาศพรก.ดังกล่าว และจนท.ไม่ตัดสินใจเข้าไปสลายม็อบ เหตุการณ์จะบานปลายไปถึงไหน แต่ม็อบมักอ้างว่า ถ้าทางการไม่เข้าสลายม็อบ จะไม่เกิดเหตุการณ์ร้ายแรง จริงหรือ ที่อ้างเช่นนั้น ไม่มีใครรับประกันได้ แกนนำเองจะรู้ไหมว่าจะสั่ง ควบคุมม็อบได้แค่ไหน เพียงใด ม็อบจะฟังคำพูดของแกนนำทุกคนจริงหรือ และมือที่สามล่ะ ที่เห็นๆว่ามีกลุ่มคนชุดดำ จะเรียกว่าเป็นมือที่สามคงได้ไม่ผิดเพี้ยน มือที่สามเข้ามาแล้วยิ่งไปกันใหญ่
ความวุ่นวายจะเลยเถิดไปถึงไหน ไม่มีใครยั้งรู้ได้ ว่าขอบเขตแค่ไหน แล้วสังคม คนที่อยู่ในเมืองล่ะ พวกเขาเหล่านั้นต้องเอาชีวิตและทรัพย์สินมาเสี่ยงด้วยหรือ ทั้งๆที่พวกเขาเองก็ไม่เคยเห็นด้วยกับกลุ่มม็อบการเมืองนั้น และแสดงออกถึงการไม่เห็นด้วยกับกลุ่มม็อบเหล่านั้น กลับต้องมาเสี่ยงเป็นเสี่ยงตายไปด้วย เมื่อบ้านเมืองปั่นป่วน การงาน อาชีพ ไปถึงรายได้ หดหาย สถานที่ทำงาน ลดงาน การจ้างวาน ทำลายอาชีพ ค่าครองชีพหายไปในพริบตา ความโกรธแค้นของคนเมือง ต่อกลุ่มคนชนบทที่เข้ามาสร้างความวุ่นวาย ด้วยวาทกรรม "เรียกร้องปชต."
แล้วตอนนั้นกับตอนนี้บ้านเมืองเป็นปชต.หรือไม่ นี่มันหลังปี พ.ศ. 2475 แล้ว แปลว่า มีการปกครองแบบปชต.อันมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นประมุข จะมีการก่อการรปห. ปฎว. ก็เมืองหลายปีก่อน จะอ้างว่าไม่เป็นปชต.ฯ ได้อย่างไร และเห็นกันชัดๆว่า บ้านเมืองยังปล่อยให้กลุ่มม็อบต่างๆ ออกมาพาเหรดตั้งม็อบประท้วงกันอยู่กลางเมืองเป็นว่าเล่น เดี๋ยวแยกคอกวั เดี๋ยวรปส. เดี๋ยวหน้าทำเนียบ อีกทั้งยังเดินขบวนกันเต็มถนนแทบจะทุกอาทิตย์ คนเมืองต้องยอมทนสภาพอย่างนี้มานานเท่าไรแล้ว แล้วพวกเขาเรียกร้องอะไรได้ หรือกลายเป็นว่า พวกไม่มากเท่าคนชนบทที่ทำทียึดเมืองได้ ก็เลยคิดทำอะไรตามอำเภอใจ กลายเป็นปัญหาของคนเมืองกับคนชนบทไป

การเผาอาคาร และสิ่งสาธารณ จะเรียกว่าอะไรก็แล้วแต่ แต่เมื่อทางการออกพรก.ฉุกเฉิน ก็ต้องหยุดการกระทำผิดกฎหมายบ้านเมืองแล้ว ไม่งั้นก็เป็นผู้ละเมิดกม. เมื่อพลาดพลั้งทำผิดกม.เข้า การรับโทษย่อมมีผลตามมา และหมดสิทธิ์ในการเรียกร้องใดๆทั้งสิ่น มีแต่ผู้เสียหายที่ได้รับผลกระทบจึงควรได้รับสิทธิ์นั้น

"การมีสิทธิและเสรีภาพนั้นเป็นสิ่งดี แต่ควรระมัดระวังว่าการใช้สิทธิและเสรีภาพนั้น ได้ไปละเมิดสิทธิและเสรีภาพของบุคคลอื่นหรือไม่" พระบรมราโชวาทของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
PeterPan
Moderator

Postby เช neverdie » Wed Sep 14, 2011 8:54 pm

งั้นผมรวบยอดตรงนี้ว่า ต่อจากนี้ไปคงไม่มีอ้ายไพร่คนไหนเอาวาทะกรรม "โกงแต่ทำงาน" มาตะแบงในเวบเสรีไทยอีกแล้วนะครับ เหตุผลก็เพราะมันไม่มีประเทศไหนในโลกที่ผู้นำ "โกงแต่ทำงาน" แล้วมันจะทำให้ประเทศชาติพัฒนา-ประชาชนมั่งคั่งได้

ผมสรุปตามนี้ถูกไหมครับ
เช neverdie

Postby bankyly » Wed Sep 14, 2011 8:57 pm

จากคำถามนี้ ของน้าเช'
ผมพบว่าชาวเสื้อแดงใน สรท.เรานี้

ช่างรู้น้อยว่ามากรู้เริงใจ - เสียนี่กระไร

ถ้าเป็นผม - ผมจะอ้างถึงอิตลีว่ะ

1.อิตาลีเป็น 1ในประเทศ g7 ...........ซึ่งแน่นอนว่าเป็นประเทศที่พัฒนาแล้ว
และ 2.
อีตาลีมี..........แบลุคโคนี

ก็ต้องกลับมาถามว่า อะไรคือโกงไม่โกง

ถ้าใช้มาตรฐานหน้าบาง แบบญี่ปุ่นแล้ว ------------- เพียงแค่มีแนวโน้ม ----------------- มีพฤติกรรมที่เชื่อได้ว่า ---------------อาจก่อให้เกิด กิจกรรมที่ ไม่บริสุทธิ์
-ทั้งทุจจริต / โดยทั้งละเว้น หรือ ปฏิบัติ
-ทั้งการแข่งขันที่ไม่เป็นธรรม
-ทั้งเชิงนโยบาย
แค่นี้ก็ต้องได้คว้านท้องแล้วละครับ .........แค่เชื่อได้ว่า - แค่มีแนวโน้ม

ยกตัวอย่างเช่น สามีเป็นนายกฯ ภรรยาอยากเข้าประมูลที่ดินของทางราชการที่เอามาขายทอดตลาด
อันอาจเชื่อได้ว่า ---------- มีแนวโน้ม --------------ก่อให้เกิด ------------การแข่งขันที่ไม่เป็นธรรม
เป็นไปได้หรือที่คนอื่นๆ - จะกล้าสู้ราคา โดยไม่เกรงใจสามีที่เป็นนายยกเลย

ซึ่งต่ำแหน่งนายกนี้นั้น - หามีใครขอให้มาเป็นไม่ ---- เป็นสมัครมาเอง มาขอเขาเป็นเอง
ก่อนมาสมัครก็ทราบอยู่ว่า----------------------------------------------------------------ห้ามทำอะไรไว้บ้าง
ตามสปิริต ของกฎหมายที่พยามจะอธิบายมา

.
.
.
.
แต่เอ่ มันไม่เห็นเกียวไรกับ อิตตาลี กับแบลุคโคนีเลยนี่หว่า

เอ่อ
.
..
.
แบบว่ามันพาออกทะเล
ผมก็พาออกมั่งดิ

อย่าไปห่วงเลย

บางที่เค้าอาจไม่รู้ด้วยซ้ำมั้งว่า แบลุคโคนีคือใคร ----- แล้วก็ไม่รู้อิตาลีจะรอด Q3 ได้อะป่าว

นี่สมมุติว่าเขาอ่านหนังสือเกิน 3บรรทัดนะ
bankyly

Postby เช neverdie » Wed Sep 14, 2011 9:04 pm

bankyly wrote:จากคำถามนี้ ของน้าเช'
ผมพบว่าชาวเสื้อแดงใน สรท.เรานี้

ช่างรู้น้อยว่ามากรู้เริงใจ - เสียนี่กระไร

ถ้าเป็นผม - ผมจะอ้างถึงอิตลีว่ะ

1.อิตาลีเป็น 1ในประเทศ g7 ...........ซึ่งแน่นอนว่าเป็นประเทศที่พัฒนาแล้ว
และ 2.
อีตาลีมี..........แบลุคโคนี

ก็ต้องกลับมาถามว่า อะไรคือโกงไม่โกง

ถ้าใช้มาตรฐานหน้าบาง แบบญี่ปุ่นแล้ว ------------- เพียงแค่มีแนวโน้ม ----------------- มีพฤติกรรมที่เชื่อได้ว่า ---------------อาจก่อให้เกิด กิจกรรมที่ ไม่บริสุทธิ์
-ทั้งทุจจริต / โดยทั้งละเว้น หรือ ปฏิบัติ
-ทั้งการแข่งขันที่ไม่เป็นธรรม
-ทั้งเชิงนโยบาย
แค่นี้ก็ต้องได้คว้านท้องแล้วละครับ .........แค่เชื่อได้ว่า - แค่มีแนวโน้ม

ยกตัวอย่างเช่น สามีเป็นนายกฯ ภรรยาอยากเข้าประมูลที่ดินของทางราชการที่เอามาขายทอดตลาด
อันอาจเชื่อได้ว่า ---------- มีแนวโน้ม --------------ก่อให้เกิด ------------การแข่งขันที่ไม่เป็นธรรม
เป็นไปได้หรือที่คนอื่นๆ - จะกล้าสู้ราคา โดยไม่เกรงใจสามีที่เป็นนายยกเลย

ซึ่งต่ำแหน่งนายกนี้นั้น - หามีใครขอให้มาเป็นไม่ ---- เป็นสมัครมาเอง มาขอเขาเป็นเอง
ก่อนมาสมัครก็ทราบอยู่ว่า----------------------------------------------------------------ห้ามทำอะไรไว้บ้าง
ตามสปิริต ของกฎหมายที่พยามจะอธิบายมา

.
.
.
.
แต่เอ่ มันไม่เห็นเกียวไรกับ อิตตาลี กับแบลุคโคนีเลยนี่หว่า

เอ่อ
.
..
.
แบบว่ามันพาออกทะเล
ผมก็พาออกมั่งดิ

อย่าไปห่วงเลย

บางที่เค้าอาจไม่รู้ด้วยซ้ำมั้งว่า แบลุคโคนีคือใคร ----- แล้วก็ไม่รู้อิตาลีจะรอด Q3 ได้อะป่าว

นี่สมมุติว่าเขาอ่านหนังสือเกิน 3บรรทัดนะ

แบลุสโคนีเหมือนทักษินหลายอย่างครับ ก่อนเข้ามาขอเป็นนายกฯ เศรษฐกิจอิตาลีก็อยู่ในระดับห้าเสือของยุโรป

หลังจากแบลุสโคนีอยู่ไปได้สองสมัย วันนี้เศรษฐกิจอิตาลีก็ลูกผีลูกคน ว่ากันว่าถ้ากรีซล้มละลาย(ซึ่งก็เป็นที่แน่นอนว่าล้มละลายแน่ๆ) อิตาลีก็ไม่รอดครับ และถ้าอิตาลีต้องเข้าแผนฟื้นฟูของไอเอ็มเอฟต่อจากกรีซ สเปน โปรตุกีส คนอิตาลีก็จะรู้ซึ้งว่าการเลือกผู้นำผิดนั้นทำให้นรกบนดิน มีจริง
เช neverdie

Postby หนูอ้อย » Wed Sep 14, 2011 9:13 pm

เช neverdie wrote: หลุดมาหนึ่งประเทศแว้วว เย้ เย้ .... ขออนุญาตโควทมาสั้นๆ ขอแค่ชื่อประเทศซักหนึ่งหรือสองประเทศ คุณก็ตอบซะน้ำท่วมทุ่งผักบุ้งโหรงเหรง

เกาหลีใต้ คือคำตอบสุดท้ายใช่ไหมครับ งั้นคุณก็รู้ใว้ซะว่าเกาหลีใต้ในสมัยสาธารณรัฐที่หนึ่งมีประธานาธิบดี ซิงมันรี เป็นผู้นำเรื่อยมาตั้งแต่ปี 2495 ผ่านมือผู้นำโคดโกงหลายคนหลายสมัย จนถึงปี 2531 ในสมัยของโรแตวู ช่วงนั้นน่ะโคดโกงครับ ไม่ใช่โคดโกงอย่างเดียว แต่โคดเหี้.. เลยด้วย โกงธรรมดาไม่พอ ต้องอุ้มฆ่านักการเมืองฝ่ายตรงข้ามด้ว จนพวกอเมริกันทรไม่ใหว ต้องบังคับให้เกาหลีสร้างระบบตรวจสอบนักการเมืองพร้อมทั้งปราบปรามคอรัปชั่นในวงราชการขึ้นในสมัยของโรแตวู ผลของการได้นักการเมืองขี้โกง ตั้งแต่ปี 2495 ถึงปี 2531 เกาหลีแทบจะไม่เคยปลูกข้าวได้พอกิน ต้องมายืมข้าวไทยบ้าง(ไม่มีตังค์จ่าย) ซื้อข้าวไทยบ้าง(ถ้ามีตังค์จ่าย) เป็นประเทศที่ล้าหลังในเอเชียพอๆกับลาว เขมร เวียตนาม (แปลว่าล้าหลังกว่าไทยมากๆ)

แต่หลังจากเกาหลีใต้สร้างระบบตรวจสอบนักการเมือง พร้อมการปราบปรามคอรัปชั่นอย่างขนานใหญ่(ภายใต้การให้คำแนะนำของรัฐบาลอเมริกัน) ตั้งแต่ปี 2531 ถึงปี 2536 การเมืองในเกาหลีใต้เริ่มใสสะอาดขึ้น ทำให้เศรษฐกิจของเกาหลีใต้เริ่มพุ่งทะยานอย่างรวดเร็ว แล้วตั้งแต่ปี 2536 ถึงปี 2541 ภายใต้การบริหารราชการแผ่นดินที่ซื่อสัตย์สุจริตของประธานาธิบดีคิมยองซัม เศรษฐกิจของเกาหลีใต้ก็เริ่มแซงหน้าไทยไปอย่างรวดเร็ว แล้วส่งไม้ต่อให้ถ้าผมจำไม่ผิดก็ คิมแดจุง โนมูเฮียน ซึ่งล้วนเป็นนักการเมืองที่สัตย์สุจริต ในช่วงนี้เองที่มีข่าวว่าอดีตประธานาธิบดีเกาหลีในอดีตต้องมาฆ่าตัวตายเพราะถูกจับได้ว่าทุจริต และอดีตประธานาธิบดีเกาหลีบางคนถูกดำเนินคดีถูกศาลเกาหลีลงโทษจำคุกมาจนทุกวันนี้ พร้อมๆไปกับที่เศรษฐกิจเกาหลีที่มีประชากรแค่ไม่ถึงยี่สิบล้าน แต่กลับมีขนาดเศรษฐกิจที่ใหญ่โตกว่าไทยเป็นสิบเท่า

สรุปว่าเกาหลีสมัยที่ "โกงแต่ทำงาน" นั้นประชาชนไม่มีกิน

แต่เกาหลีสมัยที่มีผู้นำซื่อสัตย์สุจริตรับไม้ส่งต่อกันมาจนถึงปัจจุบันนั้น "เหลือกิน" ครับ

สรุปว่าที่คุณยกเกาหลีใต้มาอ้างนั้น ตกไป

หนูอ้อย wrote:อยากรู้หมือนกันค่ะ ทำไมประเทศที่ก้าวหน้าระดับต้นๆของโลกนั้น....
"การตรวจสอบ" ของประเทศพวกเค้าจึงได้เข้มแข็ง
และใช่รึไม่ที่การตรวจสอบจนไม่กล้าโกงหยั่งว่า...มีผลทำให้ประเทศพวกเค้าก้าวหน้ามาจนทุกวันนี้

ตัวอย่างเช่น เกาหลีใต้(มีการฆ่าตัวตายเมื่อถูกจับได้ไล่ทัน)
ญื่ปุ่น(มีการประกาศลาออกจากการบริหารแม้เป็นบริษัทเอกชน)
เมกา เช่นกรณีวอเตอร์เกตเล่นเอานิกสันโดนอิมพีชเมนท์
เยอรมนี ฯลฯ

สรุปว่า "การตรวจสอบ" ใช่ไหมที่ทำให้ผู้นำที่โกงถูกจับได้ และไปไม่เป็น
"การตรวจสอบ" ใช่มั้ยที่เป็นแฟกเตอร์หนึ่งให้ประเทศก้าวหน้า
ผู้นำที่ไม่ยอมรับ "การตรวจสอบ" และทำลายการตรวจสอบอย่างยับเยิน จะทำให้ประเทศเจริญก้าวหน้าได้อย่างไร
ประเทศเราจะยังยอมรับผู้นำเช่นนั้นว่าจะนำพาให้ประเทศก้าวหน้าประชาชนมั่งคั่งละหรือ ??
สู้ถวายหัว
หนูอ้อย

Postby iamserebi » Wed Sep 14, 2011 9:44 pm

ขอยืนยันครับ เสื้อแดงควายทุกตัว :D
iamserebi

Postby เช neverdie » Wed Sep 14, 2011 11:13 pm

หนูอ้อย wrote:
เช neverdie wrote: หลุดมาหนึ่งประเทศแว้วว เย้ เย้ .... ขออนุญาตโควทมาสั้นๆ ขอแค่ชื่อประเทศซักหนึ่งหรือสองประเทศ คุณก็ตอบซะน้ำท่วมทุ่งผักบุ้งโหรงเหรง

หนูอ้อย wrote:อยากรู้หมือนกันค่ะ ทำไมประเทศที่ก้าวหน้าระดับต้นๆของโลกนั้น....
"การตรวจสอบ" ของประเทศพวกเค้าจึงได้เข้มแข็ง
และใช่รึไม่ที่การตรวจสอบจนไม่กล้าโกงหยั่งว่า...มีผลทำให้ประเทศพวกเค้าก้าวหน้ามาจนทุกวันนี้

ตัวอย่างเช่น เกาหลีใต้(มีการฆ่าตัวตายเมื่อถูกจับได้ไล่ทัน)
ญื่ปุ่น(มีการประกาศลาออกจากการบริหารแม้เป็นบริษัทเอกชน)
เมกา เช่นกรณีวอเตอร์เกตเล่นเอานิกสันโดนอิมพีชเมนท์
เยอรมนี ฯลฯ

สรุปว่า "การตรวจสอบ" ใช่ไหมที่ทำให้ผู้นำที่โกงถูกจับได้ และไปไม่เป็น
"การตรวจสอบ" ใช่มั้ยที่เป็นแฟกเตอร์หนึ่งให้ประเทศก้าวหน้า
ผู้นำที่ไม่ยอมรับ "การตรวจสอบ" และทำลายการตรวจสอบอย่างยับเยิน จะทำให้ประเทศเจริญก้าวหน้าได้อย่างไร
ประเทศเราจะยังยอมรับผู้นำเช่นนั้นว่าจะนำพาให้ประเทศก้าวหน้าประชาชนมั่งคั่งละหรือ ??

ระบบการตรวจสอบที่มีประสิทธิภาพนี้ละครับ ที่พ่อค้าแบบทักษินต้องการทำลายลงให้ได้
เช neverdie

Postby ATOM » Wed Sep 14, 2011 11:31 pm

เช neverdie wrote:ถามย้ำคุณเฮนไตอีกครั้งนะครับ ที่ชอบโม้ๆตามๆกันมาว่าโกงแต่ทำงานหน่ะ.....

เอาอย่างนี้ดีไหม คุณเฮนไตไปหาประเทศที่จัดอยู่ในกลุ่มประเทศที่พัฒนาแล้วมาซักประเทศนึง หรือสองประเทศก็ได้

มายกตัวอย่างให้ผมดูหน่อย

ผมอยากเห็นว่า "ประเทศนี้ๆ ตลอดมามีแต่ผู้นำที่โกงๆแต่ทำงาน จนกลายเป็นประเทศที่พัฒนาแล้ว ประชาชนมั่งคั่ง"

ยกมาให้ผมดูซักประเทศสองประเทศก็พอ บางทีผมอาจจะเปลี่ยนความคิดก็ได้

ปล.ไม่เอาอูกันดา ซิมบับเว ไนเจอร์ ระวันด้า ฯลฯ อะไรแบบนี้อย่าเอามายกเป็นตัวอย่างนะครับ

:D :D :lol: :lol: :lol: :lol:

เฝ้ารอคอยคำตอบจากเฮนไตด้วยจิตใจจดจ่อระคนสับสนกระวนกระวายใจ ..... :lol: :lol: :lol: :lol:

เสี่บเซ อาบไวน์ยังวันนี่ เด็กๆเป็นยังไงวันนี้ อนาคตระวังตายด้วยเอดส์นะโว้ย หึหึ
ผู้รู้ปัญญาชนบอกว่าว่าดูปัญญาคนดูที่คำถามนะ
ATOM

Postby Alien007 » Wed Sep 14, 2011 11:35 pm

ไม่มีประเทศไหนในโลกหรอกครับ ที่รัฐบาลและผู้นำโกงแล้วพาประเทศเจริญ
เพราะเมื่อผู้นำยังโกงได้ ผู้น้อยมันก็โกงตามไปด้วย แล้วประเทศมันจะเจริญได้อย่างไร
ประเทศไทยเรายังโชคดี ที่รัฐบาลที่ขี้โกงมากๆ มันถูกโค่นลงเรื่อยๆ สลับกับถูกคนโง่เลือกเข้ามาอีกเรื่อยๆ :lol:
ประเทศเราจึงยังไม่ตกต่ำจนเลวร้ายเหมือนเขมร

เพื่อนๆ ญาติๆ ฝรั่งของผม เขายังพูดตรงกัน ไม่มีประเทศที่คอรัปชั่นมากๆ ประเทศไหนเจริญ
ไปไล่ดูกันได้ ยิ่งโกงยิ่งจน

คนที่หลงทักษิณถึงขนาดยกย่องว่า โกงแล้วยังทำงาน ยังแบ่งให้ประชาชน พวกนี้คือพวกโง่ดักดานของแท้ :lol: :lol:
นายชูวิทย์ รับงานจากใครมาเพื่อขัดขวางการทำงานของพรรคฝ่ายค้าน เลียนแบบการเมืองสิงคโปร์แบบไม่มีผิดเพี้ยน
เงินภาษีของเราอย่าให้พวกอันธพาลเผาบ้านเผาเมืองมันเอาไปถลุงเล่น หนีได้เป็นหนี เลี่ยงได้เป็นเลี่ยงภาษีพี่น้อง
Alien007

Postby Bookmarks » Wed Sep 14, 2011 11:39 pm

เช neverdie wrote:hentai ควายแดงพันธ์แท้ เข้ากระแสเลือด

แต่พยายามโกหก ตอแหล ว่าตัวเองไม่ใช่ควายแดง

เห็นด้วย 100% :lol: :lol: ผมลองสังเกตดูการตอบกระทู้ น่าจะเป็น ไข่นุ้ย เปลี่ยนล๊อคอิน
Bookmarks

Postby kainuy555 » Wed Sep 14, 2011 11:47 pm

ผมตอบให้อีกคน
ก็ประเทศไทยนี่ไงครับท่าน ซึ่งมี

* โกง แต่ทำงานไม่เป็น
* โกง แต่ทำงานเป็น ประเทศกำลังจะไปโลด แต่โดนเบรกซะก่อน

* มีรัฐบาลไทย ยุคไหนบ้างที่ไม่โกงละครับ

ผมรอคำตอบอย่างใจจดใจจ่อ กระวนกระวาย ระริกระรี้ จังฮู้....
kainuy555

Postby guxkung » Thu Sep 15, 2011 12:41 am

ประเทศไทย ประเทศกำลังจะไปโลด
......
ใช้อะไรเป็นตัวชี้วัดว่าประเทศกำลังจะไปโลด หือ ไข่
ถ้าอธิบายได้เป็นหลัก เป็นเหตุ เป็นผล จะพิจารณาไปเป็นเสื้อแดงเลยเอ้า (เลียนแบบ ท่านเช)
ผมไม่รู้ ผมแมว
guxkung

Postby เช neverdie » Thu Sep 15, 2011 5:00 am

kainuy555 wrote:ผมตอบให้อีกคน
ก็ประเทศไทยนี่ไงครับท่าน ซึ่งมี

* โกง แต่ทำงานเป็น ประเทศกำลังจะไปโลด แต่โดนเบรกซะก่อน

* มีรัฐบาลไทย ยุคไหนบ้างที่ไม่โกงละครับ

ผมรอคำตอบอย่างใจจดใจจ่อ กระวนกระวาย ระริกระรี้ จังฮู้....

รัฐบาลที่ไม่โกงแต่ทำงานเป็นของไทยก็รัฐบาลพลเอกเปรม ติณสูลานนท์ครับ

ด้วยความไม่โกงของท่าน ได้นำพาประเทศจากความใกล้ล้มละลายกลายมาเป็นเสือตัวที่ห้าของเอเชีย
เช neverdie

Postby เช neverdie » Thu Sep 15, 2011 5:08 am

ATOM wrote:
เช neverdie wrote:ถามย้ำคุณเฮนไตอีกครั้งนะครับ ที่ชอบโม้ๆตามๆกันมาว่าโกงแต่ทำงานหน่ะ.....

เอาอย่างนี้ดีไหม คุณเฮนไตไปหาประเทศที่จัดอยู่ในกลุ่มประเทศที่พัฒนาแล้วมาซักประเทศนึง หรือสองประเทศก็ได้

ผมอยากเห็นว่า "ประเทศนี้ๆ ตลอดมามีแต่ผู้นำที่โกงๆแต่ทำงาน จนกลายเป็นประเทศที่พัฒนาแล้ว ประชาชนมั่งคั่ง"

ยกมาให้ผมดูซักประเทศสองประเทศก็พอ บางทีผมอาจจะเปลี่ยนความคิดก็ได้

ปล.ไม่เอาอูกันดา ซิมบับเว ไนเจอร์ ระวันด้า ฯลฯ อะไรแบบนี้อย่าเอามายกเป็นตัวอย่างนะครับ

เฝ้ารอคอยคำตอบจากเฮนไตด้วยจิตใจจดจ่อระคนสับสนกระวนกระวายใจ ..... :lol: :lol: :lol: :lol:

เสี่บเซ อาบไวน์ยังวันนี่ เด็กๆเป็นยังไงวันนี้ อนาคตระวังตายด้วยเอดส์นะโว้ย หึหึ
ผู้รู้ปัญญาชนบอกว่าว่าดูปัญญาคนดูที่คำถามนะ

อุตสาห์เข้ามาเยี่ยมกระทู้ข้า แล้วเอ็งจะไม่ตอบอะไรเป็นชิ้นเป็นอันซะหน่อยเหรอวะเพื่อน

เอาแต่นั่งอิจฉาตาร้อนไปวันๆ มันคงทำให้สมองของเอ็งแจ่มใส ร่างกายแข็งแรงหรอกนะ

ไหนไอ้ตอม ตอบข้ามาหน่อยซิ ในโลกนี้มีประเทศไหนที่ผู้นำโกงแต่ทำงานแล้วกลายเป็นประเทศพัฒนาแล้วบ้าง
เช neverdie

Postby alone_mon » Thu Sep 15, 2011 9:48 am

มู้นี้ท่าจะไม่จบง่ายๆ

สงสัยวงป๊อกเด้กคงได้เกิดยาก

:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
"Perceive that which cannot be seen with the eye."
alone_mon

Postby herbival » Thu Sep 15, 2011 10:35 am

อันนี้นอกเรื่องเล็กน้อยนะครับ

คุณ คัง โฮ ดง พีธีกรชื่อดังของเกาหลีใต้

ถูก สรรพากร เรียกเก็บภาษีย้อนหลัง จำนวนเงินน้อยมาก ผมจำไมไ่ด้ว่าเท่าไร

ออกมาขอโทษประชาชน ผมทั้งประกาศยุติบทบาทของตัวเองทุกรายการครับ

นักการเมืองเกาหลีใต้โกงนี่ ติดคุกกันเยอะแยะ
herbival

Postby tonythebest » Thu Sep 15, 2011 11:14 am

kainuy555 wrote:ผมตอบให้อีกคน

ไข่นุ้ยพุดผิดไปนีสนึงครับ

ต้องดูว่าใครทำงานไม่เป็น แบีะๆๆๆ อ่านข้อความนี้ ผมนึกภาพนายกเอาหม้อข้าวไปเป็นของฝากบรูไนได้เลยทีเดียว

* โกง แต่ทำงานเป็น ประเทศกำลังจะไปโลด แต่เบรกตัวเอง (ยุบสภา เลือกตั้ง ได้ควายมาเป็นนายก) ซะก่อน

อันนี้ไม่ต้องอธิบาย
หลังจากนี้ กรุณาเรียกชื่อผมว่า “TonyTheLoser”
(หลังจากเห็นเพื่อนๆ พี่ๆ หลายคน ยอมรับความพ่ายแพ้นี้ แม้ผมไม่เคยพนันอะไรกับใคร
แต่คิดว่า อย่างน้อย ผมก็ควรอยู่ในกลุ่มคนแพ้นั้นด้วย และผมยอมรับมันครับ)

ขอให้โชคดีต่อความเชื่อครับ
tonythebest

Postby Moon » Thu Sep 15, 2011 11:21 am

ควายแดงที่เข้ามาใน สรท. หลายตัว มักจะอ้างว่าเป็นกลางแทบทุกตัว

แต่สุดท้ายก็หางงอก เกล็ดออก กลายเป็นเควี่ยแดงให้คนเขาจับได้ทุกตัวไป

แมนๆ แบบไอ้เต้นไปเลยดีกว่ามั้ย

ผม ณัฐวุฒิ ไสยเกื้อ ควายแดง พรรคเผาไทย ประกาศแบบมันไปเลยดีกว่า

:lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:
จันทร์เอ๋ย จันทร์เจ้า ขอข้าวขอแกง
Moon

Postby หนูอ้อย » Thu Sep 15, 2011 11:34 am

ประชาธิปไตยของประเทศที่ก้าวหน้าประชามั่งคั่งมันต้อง

บริหาร โดยฝ่ายที่ได้เสียงข้างมาก
ตรวจสอบ โดยฝ่ายที่ได้เสียงข้างน้อย

แต่บางประเทศนะ พวกเควี่ยมันบูชาแต่เลือกตั้ง
ชาบูการบริหารโดยพวกโกง แต่ขัดขวาง ทำลาย ระบบการตรวจสอบ

มันจึงเป็นประชาธิปไตยของพวกเควี่ย
ที่ไม่มีวันทำให้ประเทศก้าวหน้าประชามั่งคั่งไปได้
สู้ถวายหัว
หนูอ้อย

Postby เช neverdie » Thu Sep 15, 2011 11:53 am

ATOM wrote:

ตอมเอ้ยย... อ้ายที่เอ็งว่า "ผู้รู้ปัญญาชนบอกว่าดูปัญญาคนดูที่คำถามนะ" ข้าว่าอ้ายผู้รู้ปัญญาชนของเอ็งมันก็แค่อ้ายไพร่ อีไพร่ นั่นแหละว่ะ มันเลยพูดได้แค่นั้น

แต่ผู้รู้ปัญญาชนในดงผู้ดีของข้าเค้าว่า "ผู้รู้ปัญญาชนบอกว่าดูปัญญาคนดูที่คำตอบ" ว่ะเฮ้ยย

ก็ดูเอาสิ ตอบแบบไร้ปัญญาแบบที่พวกอ้ายไพร่แดงเสนอหน้าเข้ามาตอบแต่ละตัว อ่านดูก็รู้ว่าสติปัญญาเป็นได้แค่ อ้ายไพร่ หรืออีไพร่ที่ถูกสกดจิตให้ต่อสู้กับอำมาตย์อุปโลกที่พวกมันและเอ็งไม่เคยเห็นไม่เคยรู้จัก

พวกผู้ดีอย่างข้าก็เลยได้แต่นั่งขำสติปัญญาของอ้ายไพร่ อีไพร่ แบบพวกเอ็งว่ะเพื่อน
เช neverdie

Postby Bookmarks » Thu Sep 15, 2011 11:57 am

Moon wrote:ควายแดงที่เข้ามาใน สรท. หลายตัว มักจะอ้างว่าเป็นกลางแทบทุกตัว

แต่สุดท้ายก็หางงอก เกล็ดออก กลายเป็นเควี่ยแดงให้คนเขาจับได้ทุกตัวไป

แมนๆ แบบไอ้เต้นไปเลยดีกว่ามั้ย

ผม ณัฐวุฒิ ไสยเกื้อ ควายแดง พรรคเผาไทย ประกาศแบบมันไปเลยดีกว่า

:lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

ควายแดง มันโง่ทุกตัว ทำแอ๊บกลาง แต่สรุปสุดท้ายคนเค้าก็จับได้ ว่ามันเป็นควายแดง เพราะมันชอบโชว์โง่ ออกมาเอง
Bookmarks

PreviousNext

Return to สภากาแฟ