ผมอาจจะเปลี่ยนเป็นเสื้อแดง ถ้าคุณเสื้อแดงสามารถตอบคำถามผมได้

เรื่องการเมือง เชิญที่นี่เลยครับ
Forum rules
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด

เชิญทุกท่านเข้าสู่บอร์ดใหม่ได้ที่ http://webboard.serithai.net ดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่ viewtopic.php?f=2&t=44976 ครับ

Re: ผมอาจจะเปลี่ยนเป็นเสื้อแดง ถ้าคุณ hentai มาตอบคำถามผมได้

Postby kaidum » Wed Sep 14, 2011 9:52 am

โพสท์ของคุณเห็นไต๋ตอบมา เกิดจากความชอบ พท ล้วนๆเลยครับ คุณเห็นไต๋เกริ่นประมาณว่าพร้อมรับฟังและแลกเปลี่ยน แต่จะเปลี่ยนคุณเห็นไต๋ไม่ได้
เพราะคุณเห็นไต๋ปักธงแล้ว
แต่มุมของผม คนไทยเห็นต่างกันมาตลอดนะครับ เพียงแต่ความเห็นต่างในอดีตไม่ได้รุนแรงและฉีกขาดเยี่ยงปัจจุบัน ซึ่งผมก็มองไปที่ต้นเหตุ ก็คือ
ทำไมคนไทยต้องเห็นต่างจนรุนแรงขนาดนี้ และมีสาเหตุมาจากอะไร
ผมมองเห็น ทรท คือตัวต้นเหตุทั้งมวล ต่างกันกับคุณเห็นไต๋ใช่ไหมครับ เห็นต่างกันแค่นี้เอง แล้วทำไมต้องปลุกระดมมวลชนออกมาเผาเมือง ล้มเจ้า
ฝักไฝ่คอมมิวนิสต์ ด้วยเล่าครับ
ประชาธิปไตยของผม ไม่ได้เกิดจากอารมณ์และการอุปถัมป์ โดยใคร
kaidum

Re: ผมอาจจะเปลี่ยนเป็นเสื้อแดง ถ้าคุณ hentai มาตอบคำถามผมได้

Postby nokira » Wed Sep 14, 2011 9:57 am

กลวงเพราะตั้งคำถาม

หรือกลวงเพราะไร้คำตอบ

อย่างไหนกัน?
*=-=N.o.k.i.r.a=-=*

"ประชาชนชาวสยาม จงอย่าโง่ซ้ำโง่ซาก อีกต่อไปเลย"
nokira

Postby Ixora » Wed Sep 14, 2011 10:00 am

เจ้ากรรม wrote:รณรงค์งดตอบความเห็นไอ้สมองกลวง จขกท คนนี้นะครับ

:|

วิธีการตอบคำถามของพวกหางด้วน เมื่อไม่มีปัญญายอมรับ ความจริง
...ความชอบธรรมต้องอยู่บนพื้นฐานของความเป็นธรรม...
Ixora

Postby hentai » Wed Sep 14, 2011 10:01 am

kaidum wrote:โพสท์ของคุณเห็นไต๋ตอบมา เกิดจากความชอบ พท ล้วนๆเลยครับ คุณเห็นไต๋เกริ่นประมาณว่าพร้อมรับฟังและแลกเปลี่ยน แต่จะเปลี่ยนคุณเห็นไต๋ไม่ได้
แต่มุมของผม คนไทยเห็นต่างกันมาตลอดนะครับ เพียงแต่ความเห็นต่างในอดีตไม่ได้รุนแรงและฉีกขาดเยี่ยงปัจจุบัน ซึ่งผมก็มองไปที่ต้นเหตุ ก็คือ
ทำไมคนไทยต้องเห็นต่างจนรุนแรงขนาดนี้ และมีสาเหตุมาจากอะไร
ผมมองเห็น ทรท คือตัวต้นเหตุทั้งมวล ต่างกันกับคุณเห็นไต๋ใช่ไหมครับ เห็นต่างกันแค่นี้เอง แล้วทำไมต้องปลุกระดมมวลชนออกมาเผาเมือง ล้มเจ้า
ฝักไฝ่คอมมิวนิสต์ ด้วยเล่าครับ

เหอๆ ท่านรู้จักผมดีจังครับ ไม่เป็นไร เอาแบบนี้
ผมว่าผมเปลี่ยน หรรค การเมือง ที่เลือก บ่อย กว่า เปลี่ยน รถ ซะอีกครับ
การที่ผมไม่เปลี่ยน บางท่านบอก ปักทง
การที่ผมเปลี่ยน บางท่าน บอกโลเล ไม่มีหลักการ
...

หรือ ผมต้องคิดเหมือนท่าน ถึงจะถูก
"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"
"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"
hentai

Postby เช neverdie » Wed Sep 14, 2011 10:04 am

hentai wrote:
kaidum wrote:โพสท์ของคุณเห็นไต๋ตอบมา เกิดจากความชอบ พท ล้วนๆเลยครับ คุณเห็นไต๋เกริ่นประมาณว่าพร้อมรับฟังและแลกเปลี่ยน แต่จะเปลี่ยนคุณเห็นไต๋ไม่ได้

เหอๆ ท่านรู้จักผมดีจังครับ ไม่เป็นไร เอาแบบนี้
ผมว่าผมเปลี่ยน หรรค การเมือง ที่เลือก บ่อย กว่า เปลี่ยน รถ ซะอีกครับ
การที่ผมไม่เปลี่ยน บางท่านบอก ปักทง
การที่ผมเปลี่ยน บางท่าน บอกโลเล ไม่มีหลักการ
...

หรือ ผมต้องคิดเหมือนท่าน ถึงจะถูก

เย้ เย้ hentai มาแว้ววว ดีใจจังเลย ผมได้เป็นเสื้อแดงคุณภาพผ่านคิวซีเต็มตัวซะที

อ้าว... ไม่ตอบแฮะ ... ทำไมละครับ

:x :x :x .... ผิดหวังมากเลยนะเนี่ย อดเป็นเสื้อแดงเลย

:evil: :evil: :evil: :evil:
ความล้มเหลวของรัฐบาลยิ่งลักษณ์ ที่พี่ๆเสื้อแดงใบ้แดรก เถียงไม่ออกซักคน
คลิ้กเบาๆตรงนี้ --->> เรื่องความซื่อสัตย์สุจริต
คลิ้กเบาๆตรงนี้ --->> เรื่องกองทุนน้ำมัน
คลิ้กเบาๆตรงนี้ --->> เรื่องภาษี
คลิ้กเบาๆตรงนี้ --->> เรื่องตลาดทุน
เช neverdie

Postby Sugary-jang » Wed Sep 14, 2011 10:05 am

ผู้ที่กำลังอ่าน forum นี้: สมาชิก a 100, antiseptic, aumddd, boonterm, boss5617, Bugmao, Depapepe, FOCUS_SHUTTER, google, Google [Bot], greeenday, guxkung, hentai, HWD, irq5, Ixora, JinTonic, kaidum, kanok, Lucy Van Pelt, Man-A, Maratiraj, meetam, mitimai, nokira, notcomeng, odyssey, P_BM93, parttime, PettyCash, phat1, phoebus, phoosana, plunk, pookem, PookLook, pramod, pumpkin, rakdal, Red Baron, redfrog53, ridkun_user, roilee, samepong, sigree, ssa, Sugary-jang, taecu, thaidotcom, Tohchida, tongunner, truemmthai, vee, Yahoo [Bot], yai4, yaister7, YELLOW SHIRT, yenmanovic, zeus, zutto, กูไม่รู้, ขุนพลชิน, คนสับปรับ, คนในพื้นที่, ต้นหอม, มะแอศิษย์บังโม, จีรนุช, ชาติ ณ.รังสิต, นู๋พู่กัน, บวร ราษฎรอาสา, หรอยจัง, หัวโบราณ, อาวุโสโอเค, เตกูแดง, เต็มเต็ม, เช neverdie, เสือน้อย และ ผู้เยี่ยมชม 225 คน

น้าเช..เลิกหวังเถอะว่าจะได้รับคำตอบที่ดูดีมีเหตุผลกับพวกกระบือแดงพวกนี้
ถึงมันอยู่ มันก็ไม่เข้ามาตอบหลอก :mrgreen: :mrgreen:
"จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา "
Sugary-jang

Postby Ballbk » Wed Sep 14, 2011 10:10 am

...

คุณ kaidum เค้าก็ใช้คำถามที่อ่านง่าย ๆ เข้าใจง่าย ๆ
แต่ทำไม เห็นไต๋ ต้องใช้คำที่วกไปวนมา มาถามเค้ากลับล่ะ
สังเกตดูแล้วนะ คุณชอบทำเนียนอ่ะ แล้วสุดท้ายก็ไม่ยอมให้คำตอบเค้า
Ballbk

Postby vOrz » Wed Sep 14, 2011 10:11 am

ตามอ่านอยูพอดีครับ เหมือนๆคุณเฮนไตเค้ามาตอบพี่เชแล้วนะครับผม

เช neverdie wrote:ถามย้ำคุณเฮนไตอีกครั้งนะครับ ที่ชอบโม้ๆตามๆกันมาว่าโกงแต่ทำงานหน่ะ.....

เอาอย่างนี้ดีไหม คุณเฮนไตไปหาประเทศที่จัดอยู่ในกลุ่มประเทศที่พัฒนาแล้วมาซักประเทศนึง หรือสองประเทศก็ได้

มายกตัวอย่างให้ผมดูหน่อย

ผมอยากเห็นว่า "ประเทศนี้ๆ ตลอดมามีแต่ผู้นำที่โกงๆแต่ทำงาน จนกลายเป็นประเทศที่พัฒนาแล้ว ประชาชนมั่งคั่ง"

ยกมาให้ผมดูซักประเทศสองประเทศก็พอ บางทีผมอาจจะเปลี่ยนความคิดก็ได้

ปล.ไม่เอาอูกันดา ซิมบับเว ไนเจอร์ ระวันด้า ฯลฯ อะไรแบบนี้อย่าเอามายกเป็นตัวอย่างนะครับ

:D :D :lol: :lol: :lol: :lol:

เฝ้ารอคอยคำตอบจากเฮนไตด้วยจิตใจจดจ่อระคนสับสนกระวนกระวายใจ ..... :lol: :lol: :lol: :lol:

คุณเชถามแบบนี้ คุณเชไม่เข้าใจ ตรรกะที่ผมใช้ บริบทที่ผมใช้ กระบวนการตัดสินใจที่ผมใช้ ในการเลือก พท ตั้งแต่ต้นแล้วอะครับ

ผมอธิบายไปแล้ว ใน กระทู้ของ คุณ HWD ซึ่งท่านน่าจะเข้าใจไปแล้ว (ผมเดาเอา แต่ เข้าใจไม่ได้แปลว่าเห็นด้วย หรือ ผมถูก นะครับ
การเข้าใจเป็นกระบวนการนึง ในการเรียนรู้เท่านั้น) ถ้ายังไง ลองสอบถามท่านดูนะครับ แล้วท่านจะไม่ถามผมแบบนี้

มาถึง คำตอบที่คุณอยากเห็น (ผมจะตอบแบบคุณ ถามเรื่อง คุณ สุเทพ ละกัน)

ประเทศที่คุณว่า ไม่มีหรอกครับ

ไม่มีประเทศไหนที่มีคนโกงปกครองตลอดแล้วเจริญหรอกครับ
อ่านต่อนะครับ
แค่ ประเทศไหนที่มีคนโกงตลอดปกครอง ก็ไม่มีแล้วครับ เพราะ ประวัติของ ทุกประเทศ ต้องมีทั้ง คนดีและคนไม่ดีเข้ามา ปกครองเสมอ

ไพร่อย่างเราก็ ได้แค่ มองกันไป

สมมุติ ว่า ผม ค้นพบว่ามีประเทศนั้นจริงๆ นะครับ
เช่น เกิดผมบอกว่า นายก A จาก ประเทศ B ไงครับที่ โกงแล้วทำงาน ประเทศเจริญ เกิดท่านเห็นต่าง ท่านบอกว่า นายก A ไม่โกงนิ ผมบอกโกง

เหอๆ โกงเอาอะไรมาวัดครับ ผมว่า รัฐบาลคุณม้าก ปล่อยเพื่อนโกง คุณและเพื่อน เห็นต่างว่า ปล่าว แค่นี่เรายัง ตกลงกันไม่ได้เลยครับ อยู่ประเทศเดียวกัน
แท้ แล้ว ประสาอะไรกับประเทศอื่น

คุณจะเป็นอะไร เปลี่ยนไม่เปลี่ยนไม่เกี่ยวกับผมครับ แต่คุณ และ ทุกๆท่าน เราสามารถแลกเปลี่ยนความเห็นได้เสมอ ถ้าไม่รังเกียจที่ผมอาจคิดไม่เหมือนท่าน
เป็นอีกหนึ่งคนในเสียง "ส่วนน้อย"
vOrz

Postby phoebus » Wed Sep 14, 2011 10:13 am

ตกลงผมก็ไม่รู้เลยว่า

ประเทศไหนโกงแล้วเจริญ

แล้มันจะพูดไปทำไมวะ

ไม่เข้าใจ

:lol: :lol: :lol:
"ดี แต่ตอแหล"
phoebus

Postby เช neverdie » Wed Sep 14, 2011 10:19 am

ผมสรุปสั้นๆนะครับ..

พวกกาสรแดงพวกนี้ล้วนเป็นผลผลิตมาจาก "การโฆษณาชวนเชื่อ" ภายใต้ "การปลุกระดมมวลชน"

ของ "ขบวนการทักษิน" ทั้งหมดนี้จะมีจุดร่วมกันอยู่อย่างหนึ่งคือ ถ้าเป็นพุทธก็เป็นพุทธแค่ในทะเบียนบ้าน

แต่คำสอนของตถาคตว่ายังไง พวกนี้จะไม่ค่อยคิดตาม,ไม่รู้จัก

เพราะถ้าพวกนี้เป็นพุทธแท้ การได้ยินอะไรมา ก่อนจะเชื่อ จะต้องผ่านกระบวนการวิเคราะห์ตามหลักกาลามสูตก่อน

กาลามสูตรกังขานิยฐาน 10 (หมายถึง วิธีปฏิบัติในเรื่องที่ควรสงสัย หรือหลักความเชื่อ ที่ตรัสไว้ในกาลามสูตร — how to deal with doubtful matters; advice on how to investigate a doctrine, as contained in the Kalamasutta)
1. มา อนุสฺสเวน (อย่าปลงใจเชื่อ ด้วยการฟังตามกันมา — Be not led by report)
2. มา ปรมฺปราย (อย่าปลงใจเชื่อ ด้วยการถือสืบๆ กันมา — Be not led by tradition)
3. มา อิติกิราย (อย่าปลงใจเชื่อ ด้วยการเล่าลือ — Be not led by hearsay)
4. มา ปิฎกสมฺปทาเนน (อย่าปลงใจเชื่อ ด้วยการอ้างตำราหรือคัมภีร์ — Be not led by the authority of texts)
5. มา ตกฺกเหตุ (อย่าปลงใจเชื่อ เพราะตรรก — Be not led by mere logic)
6. มา นยเหตุ (อย่าปลงใจเชื่อ เพราะการอนุมาน — Be not led by inference)
7. มา อาการปริวิตกฺเกน (อย่าปลงใจเชื่อ ด้วยการคิดตรองตามแนวเหตุผล — Be not led by considering appearances)
8. มา ทิฏฺฐินิชฺฌานกฺขนฺติยา (อย่าปลงใจเชื่อ เพราะเข้าได้กับทฤษฎีที่พินิจไว้แล้ว — Be not led by the agreement with a considered and approved theory)
9. มา ภพฺพรูปตาย (อย่าปลงใจเชื่อ เพราะมองเห็นรูปลักษณะน่าจะเป็นไปได้ — Be not led by seeming possibilities)
10. มา สมโณ โน ครูติ (อย่าปลงใจเชื่อ เพราะนับถือว่า ท่านสมณะนี้เป็นครูของเรา — Be not led by the idea, ‘This is our teacher’)

ต่อเมื่อใด รู้เข้าใจด้วยตนว่า พิสูจน์ให้เห็นด้วยตนแล้วว่า ธรรมเหล่านั้น เป็นอกุศล เป็นกุศล มีโทษ ไม่มีโทษ เป็นต้นแล้ว จึงควรละหรือถือปฏิบัติตามนั้น
ความล้มเหลวของรัฐบาลยิ่งลักษณ์ ที่พี่ๆเสื้อแดงใบ้แดรก เถียงไม่ออกซักคน
คลิ้กเบาๆตรงนี้ --->> เรื่องความซื่อสัตย์สุจริต
คลิ้กเบาๆตรงนี้ --->> เรื่องกองทุนน้ำมัน
คลิ้กเบาๆตรงนี้ --->> เรื่องภาษี
คลิ้กเบาๆตรงนี้ --->> เรื่องตลาดทุน
เช neverdie

Postby เช neverdie » Wed Sep 14, 2011 10:26 am

เช neverdie wrote:ถามย้ำคุณเฮนไตอีกครั้งนะครับ ที่ชอบโม้ๆตามๆกันมาว่าโกงแต่ทำงานหน่ะ.....

เอาอย่างนี้ดีไหม คุณเฮนไตไปหาประเทศที่จัดอยู่ในกลุ่มประเทศที่พัฒนาแล้วมาซักประเทศนึง หรือสองประเทศก็ได้

ผมอยากเห็นว่า "ประเทศนี้ๆ ตลอดมามีแต่ผู้นำที่โกงๆแต่ทำงาน จนกลายเป็นประเทศที่พัฒนาแล้ว ประชาชนมั่งคั่ง"

ยกมาให้ผมดูซักประเทศสองประเทศก็พอ บางทีผมอาจจะเปลี่ยนความคิดก็ได้

ปล.ไม่เอาอูกันดา ซิมบับเว ไนเจอร์ ระวันด้า ฯลฯ อะไรแบบนี้อย่าเอามายกเป็นตัวอย่างนะครับ

เฝ้ารอคอยคำตอบจากเฮนไตด้วยจิตใจจดจ่อระคนสับสนกระวนกระวายใจ ..... :lol: :lol: :lol: :lol:

คุณเชถามแบบนี้ คุณเชไม่เข้าใจ ตรรกะที่ผมใช้ บริบทที่ผมใช้ กระบวนการตัดสินใจที่ผมใช้ ในการเลือก พท ตั้งแต่ต้นแล้วอะครับ

ผมอธิบายไปแล้ว ใน กระทู้ของ คุณ HWD ซึ่งท่านน่าจะเข้าใจไปแล้ว (ผมเดาเอา แต่ เข้าใจไม่ได้แปลว่าเห็นด้วย หรือ ผมถูก นะครับ
การเข้าใจเป็นกระบวนการนึง ในการเรียนรู้เท่านั้น) ถ้ายังไง ลองสอบถามท่านดูนะครับ แล้วท่านจะไม่ถามผมแบบนี้

มาถึง คำตอบที่คุณอยากเห็น (ผมจะตอบแบบคุณ ถามเรื่อง คุณ สุเทพ ละกัน)

ไม่มีประเทศไหนที่มีคนโกงปกครองตลอดแล้วเจริญหรอกครับ
แค่ ประเทศไหนที่มีคนโกงตลอดปกครอง ก็ไม่มีแล้วครับ เพราะ ประวัติของ ทุกประเทศ ต้องมีทั้ง คนดีและคนไม่ดีเข้ามา ปกครองเสมอ

ไพร่อย่างเราก็ ได้แค่ มองกันไป

สมมุติ ว่า ผม ค้นพบว่ามีประเทศนั้นจริงๆ นะครับ
เช่น เกิดผมบอกว่า นายก A จาก ประเทศ B ไงครับที่ โกงแล้วทำงาน ประเทศเจริญ เกิดท่านเห็นต่าง ท่านบอกว่า นายก A ไม่โกงนิ ผมบอกโกง

เหอๆ โกงเอาอะไรมาวัดครับ ผมว่า รัฐบาลคุณม้าก ปล่อยเพื่อนโกง คุณและเพื่อน เห็นต่างว่า ปล่าว แค่นี่เรายัง ตกลงกันไม่ได้เลยครับ อยู่ประเทศเดียวกัน
แท้ แล้ว ประสาอะไรกับประเทศอื่น

คุณจะเป็นอะไร เปลี่ยนไม่เปลี่ยนไม่เกี่ยวกับผมครับ แต่คุณ และ ทุกๆท่าน เราสามารถแลกเปลี่ยนความเห็นได้เสมอ ถ้าไม่รังเกียจที่ผมอาจคิดไม่เหมือนท่าน

คุณเฮนไตยอมรับแล้วใช่ไหมครับว่า ประเทศที่ปกครองด้วยคนโกงแล้วเจริญนั้นไม่มี

แต่คุณกลับยอมรับที่จะเอาคนโกงมาปกครองประเทศของคุณ ของผมอีกหรือ

ตกลงคุณแค่อยากให้ประเทศเราไม่เจริญ หรือคุณแค่อยากได้ทักษินมาปกครองเพราะความหยากแบบไร้เหตุผลของคุณครับ

ปล.แต่ประเทศที่ปกครองด้วยคนโกงแล้วไม่เจริญนั้นมีนะครับ เยอะด้วย ข้างซ้าย ข้างขวาของประเทศเรานี่ก็ใช่ อาฟริกานี่จิ้มไปตรงไหนก็ใช่หมด

ปล2.ผมไม่ได้กล่าวหาว่าพ่อทักษินของคุณโกง แต่นี่เป็นข้อเท็จจริงที่รับรู้โดยทั่วกันทั้งสังคม ซึ่งพวกคุณก็ออกมายอมรับเองว่า "โกง" แต่ "แถว่าทำงาน" ซี่งถึงแม้ว่าจะทำงานจริง แต่ถ้าโกงด้วย มันก็ไม่มีประโยชน์ เพราะประเทศชาติมันจะไม่พัฒนา
Last edited by เช neverdie on Wed Sep 14, 2011 10:32 am, edited 2 times in total.
เช neverdie

Postby exiter » Wed Sep 14, 2011 10:29 am

ridkun_user wrote:ถัดจาก ATOM ก็เป็นนายเวร
ทำไมช่วงนี้ เสื้อแดงฉุนเฉียวง่ายจัง :lol:

คงเจ็บคอล่ะครับ ท่าจาโดนไปหลายแผลไล่ไปตั้งแต่ ยกเลิกกองทุนน้ำมันแล้ว ยังตามมาเป็นระลอกๆ หญ้าแทงคอบ่อยๆ จนอักเสบแล้วละครับ
exiter

Postby pooyong » Wed Sep 14, 2011 10:30 am

คุณเชครับ
คำพังเพยแต่โบราณ ใช้ได้ดีเข้ากับยุคนี้เลย
สีซอให้ควาย(แดง)ฟัง :mrgreen:
การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน
pooyong

Postby เช neverdie » Wed Sep 14, 2011 10:35 am

pooyong wrote:คุณเชครับ
คำพังเพยแต่โบราณ ใช้ได้ดีเข้ากับยุคนี้เลย

เอาอีกแล้ว โดนอีกแล้วตรู

กระทู้ "กองทุนน้ำมัน" ก็โดนเพื่อนๆตำหนิว่า "สีซอให้ควายฟัง" ไปรอบนึงแล้ว

มากระทู้นี้โดนตำหนิว่า สีซอให้ควาย(ตัวเดิม)ฟัง อีกแล้ว

:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
เช neverdie

Postby roilee » Wed Sep 14, 2011 10:41 am

เช neverdie wrote:
pooyong wrote:คุณเชครับ

เอาอีกแล้ว โดนอีกแล้วตรู

กระทู้ "กองทุนน้ำมัน" ก็โดนเพื่อนๆตำหนิว่า "สีซอให้ควายฟัง" ไปรอบนึงแล้ว

มากระทู้นี้โดนตำหนิว่า สีซอให้ควาย(ตัวเดิม)ฟัง อีกแล้ว

:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

ต่อไปควายตัวนั้นคงร้องเพลงเป็นด้วยล่ะ
ป.ล.ขออนุญาตเอาข้อความของน้าเชมาเป็นลายเซ็นต์ครับ
"มันไม่มีประเทศไหนในโลกหรอก ที่โกงแต่ทำงานแล้วเจริญขึ้น"
roilee

Postby แมวน้อยสีน้ำเงิน » Wed Sep 14, 2011 10:45 am

เข้ามาเชียร์คุณ hentai ครับ...

ตอบไปเลยครับ
"กัมพูชา" ... ทั่นผู้นำของเขา ถึงโกง แต่ยังทำงาน
เห็นไหมครับ ประชาชนเขมรไม่บ่นไรซักคำ แม้กระทั่งกษัตริย์ก็ไม่มีปากเสียง...
สื่อเขมรไม่ว่า ทั่นผู้นำเขา ว่าไร สื่อก็ว่างั้น
แม้แต่สถาบันศาล ทั่นผู้นำเขา สั่งผิดก็คือ ผิด สั่งถูกก็คือ ถูก ...

ทั่นผู้นำเขา ยังสามารถพัฒนาประเทศให้ยิ่งใหญ่ ก้าวไกลจนกระทั่งออกนอกทวีปเอเซียได้ !!
ทั่นผู้นำเขาสามารถสั่งผู้นำประเทศไทยได้ สั่งรัฐมนตรีไทยได้ สามารถกดหัวคนไทยได้
ขนาดอดีตเคยมีส.ส.ไทย ซึ่งตอนนี้ดำรงค์ตำแหน่งรัฐมนตรีต่างประเทศ
เคยบินเอาพระสยามเทวาธิราชจำลองไปบรรณาการให้ถึงประเทศ
แล้วยังมีอดีตผู้นำไทยไปสมัครเป็น ขี้ข้า ให้อีก...

ถ้าไม่เรียกว่า โกงจนพัฒนาประเทศให้ยิ่งใหญ่ได้ แล้วจะให้เรียกว่า อะไรได้ล่ะครับ ชิมิ ๆ ...

คุณ hentai สู้ ๆ ...
"ทำดีได้ดีมีที่ไหน...ทำชั่วได้ดีมีถมไป
คนJanRaiถึงได้...ครองบ้านเมือง"
แมวน้อยสีน้ำเงิน

Postby idolation » Wed Sep 14, 2011 10:50 am

ผมเคยบอกไปกระทู้ก่อนแล้วว่าไอ้นี่มันคุยไม่รู้เรื่อง :D :D :D

แค่กระทู้นั้นมันแถมาว่าเสียงส่วนใหญ่เป็นประชาธิปไตย

ผมก็เลยถามว่าแล้วประชาธิปไตยกับกุ๊ยยาธิปไตยต่างกันยังไง

มันก็ไปไม่เป็นเลย.. :D :D :D
รักในหลวง ห่วงลูกหลาน ร่วมกันต้าน ตระกูลชินวัตร
idolation

Postby เช neverdie » Wed Sep 14, 2011 10:54 am

hentai ควายแดงพันธ์แท้ เข้ากระแสเลือด

แต่พยายามโกหก ตอแหล ว่าตัวเองไม่ใช่ควายแดง
เช neverdie

Postby Raja22 » Wed Sep 14, 2011 10:59 am

exiter wrote:น้าเชมาเป็นเจ้าภาพเองงี้..แล้วใครจาเป็นเจ้ามืออ่ะครับ??? :P

เดี๋ยวพระสวดเสร็จแกก็ ลงมาเป้นเจ้ามือเองแหละครับท่าน แถวบ้านผมมีเยอะ อิอิ เป็นเจ้าภาพให้ งานศพ สรุป กว่าจะเผาได้ 7-10 กว่าวัน
:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
เกลียดควาย มีอะไร ป่ะ !!!
Raja22

Postby เช neverdie » Wed Sep 14, 2011 11:07 am

Raja22 wrote:
exiter wrote:น้าเชมาเป็นเจ้าภาพเองงี้..แล้วใครจาเป็นเจ้ามืออ่ะครับ??? :P

เดี๋ยวพระสวดเสร็จแกก็ ลงมาเป้นเจ้ามือเองแหละครับท่าน แถวบ้านผมมีเยอะ อิอิ เป็นเจ้าภาพให้ งานศพ สรุป กว่าจะเผาได้ 7-10 กว่าวัน
:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

เสร็จงานศพ ดาวน์ปิคอัพได้คันนึง

:D :D :D :D
เช neverdie

Postby MZero » Wed Sep 14, 2011 11:11 am

แมวน้อยสีน้ำเงิน wrote:เคยบินเอาพระสยามเทวาธิราชจำลองไปบรรณาการให้ถึงประเทศ

อย่าลืมคุณยิ่งลักษณ์ ไปมอบหม้อหุงข้าวให้กษัตริย์ของบรูไนด้วยนะครับ :lol: :lol:
MZero

Postby Sugary-jang » Wed Sep 14, 2011 11:18 am

Raja22 wrote:

เสร็จงานศพ ดาวน์ปิคอัพได้คันนึง

:D :D :D :D

งั้นนู๋..ขออาสาเป็นตุ๊กตาหน้ารถให้น้าเช..ก็แล้วกัน :lol: :lol: :lol: :lol:
"จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา "
Sugary-jang

Postby hentai » Wed Sep 14, 2011 11:20 am

คุณเฮนไตยอมรับแล้วใช่ไหมครับว่า ประเทศที่ปกครองด้วยคนโกงแล้วเจริญนั้นไม่มี

แต่คุณกลับยอมรับที่จะเอาคนโกงมาปกครองประเทศของคุณ ของผมอีกหรือ

ตกลงคุณแค่อยากให้ประเทศเราไม่เจริญ หรือคุณแค่อยากได้ทักษินมาปกครองเพราะความหยากแบบไร้เหตุผลของคุณครับ

ปล.แต่ประเทศที่ปกครองด้วยคนโกงแล้วไม่เจริญนั้นมีนะครับ เยอะด้วย ข้างซ้าย ข้างขวาของประเทศเรานี่ก็ใช่ อาฟริกานี่จิ้มไปตรงไหนก็ใช่หมด

ปล2.ผมไม่ได้กล่าวหาว่าพ่อทักษินของคุณโกง แต่นี่เป็นข้อเท็จจริงที่รับรู้โดยทั่วกันทั้งสังคม ซึ่งพวกคุณก็ออกมายอมรับเองว่า "โกง" แต่ "แถว่าทำงาน" ซี่งถึงแม้ว่าจะทำงานจริง แต่ถ้าโกงด้วย มันก็ไม่มีประโยชน์ เพราะประเทศชาติมันจะไม่พัฒนา

South Africa ด้วยหรือ ปล่าวครับ "อาฟริกานี่จิ้มไปตรงไหนก็ใช่หมด" เหอๆๆ

คุณเชพูดว่า "ประเทศที่ปกครองด้วยคนโกงแล้วไม่เจริญนั้นมีนะครับ" คุณพูดถูก แต่

คุณไม่ได้ใช้คำแบบที่ผมใช้ ผมพูดว่า ไม่มีประเทศไหนที่มีคนโกงปกครองตลอดแล้วเจริญหรอกครับ
เห็นตัวหนาไหมครับ

ถ้าจะว่าผมผิด คุณว่ามาสักประเทศซิครับแล้วคุณไปดูเลย ว่าตั้งแต่เค้าเป็นประเทศมา มีแต่คนโกงหรือปล่าว?? หาคนดีไม่ได้เลย
อย่างที่บอกอะครับ แล้ว คุณกับผมก็จะมาเถียงกันเรื่อง ใครโกง ใครไม่โกง อยู่ดี

ผมยอมรับว่า ประเทศที่ปกครองด้วยคนโกงตลอดแล้วเจริญนั้นไม่มี คุณถามแบบนั้นเอง

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"
"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"
hentai

Postby hentai » Wed Sep 14, 2011 11:23 am

idolation wrote:ผมเคยบอกไปกระทู้ก่อนแล้วว่าไอ้นี่มันคุยไม่รู้เรื่อง :D :D :D

แค่กระทู้นั้นมันแถมาว่าเสียงส่วนใหญ่เป็นประชาธิปไตย

ผมก็เลยถามว่าแล้วประชาธิปไตยกับกุ๊ยยาธิปไตยต่างกันยังไง

มันก็ไปไม่เป็นเลย.. :D :D :D

ผมไม่เห็นคำถามท่านครับ ขออภัย การไม่ได้มาตอบไม่ใช่ว่าไปไม่เป็น
ผมอาจไม่เห็น ไม่อยู่ก็ได้ ครับ

ถ้าจะตอบ ผมอยากรู้ว่า "กุ๊ยยาธิปไตย" คืออะไร ถ้าผมไม่รู้ว่ามันคืออะไร ผมคงไม่สามารถ
ใช้ สมองน้อยนิดคิดได้ว่า มัน ต่างจาก ประชาธิปไตย ยังไง
hentai

Postby exiter » Wed Sep 14, 2011 11:33 am

มันก็แปลกดีนะครับ บ่อยครั้งที่ได้เห็นว่าคุณ hentai ชี้ว่าน่าจะเอาอย่างประเทศตะวันตก แต่พอมาเรื่องนี้กลับเลิกยึดแบบอย่างไปซะงั้น??

ในสังคมประชาธิปไตยเห็นต่างเป็นเรื่องปกติ คุณเห็นอย่างผมเห็นอย่างในเรื่องที่ยังไม่มีข้อสรุป ยังไม่ได้พิสูจน์ก็ว่ากันไป แต่เมื่อได้รับการสรุปโดยองค์กรที่เขารับผิดชอบแล้ว เราทุกคนก็ต้องยอมรับครับ

เมื่อมีคำพิพากษาออกมาแล้วว่าทักษิณโกง ข้อคิดเห็นของคุณหรือของผมก็ต้องเป็นอันยุติ ประเทศนี้ถึงจะยังอยู่ ยังมีอธิปไตยอยู่ได้ หากจะโต้เถียงกันต่อก็ต้องว่ากันตามกระบวนการ พิสูจน์กันไปตามหลักการและหลักฐาน มิใช่ใช้เพียงความเชื่อมาหักล้างกัน..แบบนี้มันไม่ถูก

บ้านเมืองเรามีเครืองมือที่จะใช้พิสูจน์ข้อกล่าวหามากมาย คุณ hentai ไม่มีข้อสังเกต ไร้ข้อสงสัยเลยรึครับว่าเหตุใด สิ่งที่เสื้อแดงประกาศบนเวที หลายๆ ครั้งเป็นข้อกล่าวหาที่ร้ายแรง กลับไม่มีการนำไปสู่กระบวนการพิสูจน์ตรวจสอบด้วยเครื่องมือที่ได้รับการยอมรับจากสังคม?? เพียงนำไปสร้างเป็นวาทะกรรมแปะติดปากคนเสื้อแดงไว้เฉยๆ

และบ่อยครั้งเมื่อเวลาผ่านไป สิ่งที่แกนนำเสื้อแดงกล่าวก็ได้พิสูจน์ตัวเองว่าเป็นความเท็จ .. แต่กลับได้รับความเชื่อถือจากคนเสื้อแดง??
exiter

Postby aassddff » Wed Sep 14, 2011 11:37 am

เข้ามาบริจาคของให้บรรดาควายแดงครับ

Image

การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ
การเมืองคือภาระของทุกผู้
การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้
การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม

ม๊อบเหลืองรวมแดง ม๊อบแดงรวมเหลือง รวมกันได้ก็ดี เพราะที่ๆสองพวกนี้กำลังจะไปคือ"ถังขยะของประวัติศาสตร์"
aassddff

Postby เช neverdie » Wed Sep 14, 2011 11:43 am

South Africa ด้วยหรือ ปล่าวครับ "อาฟริกานี่จิ้มไปตรงไหนก็ใช่หมด" เหอๆๆ

คุณเชพูดว่า "ประเทศที่ปกครองด้วยคนโกงแล้วไม่เจริญนั้นมีนะครับ" คุณพูดถูก แต่

คุณไม่ได้ใช้คำแบบที่ผมใช้ ผมพูดว่า ไม่มีประเทศไหนที่มีคนโกงปกครองตลอดแล้วเจริญหรอกครับ
เห็นตัวหนาไหมครับ

ถ้าจะว่าผมผิด คุณว่ามาสักประเทศซิครับแล้วคุณไปดูเลย ว่าตั้งแต่เค้าเป็นประเทศมา มีแต่คนโกงหรือปล่าว?? หาคนดีไม่ได้เลย
อย่างที่บอกอะครับ แล้ว คุณกับผมก็จะมาเถียงกันเรื่อง ใครโกง ใครไม่โกง อยู่ดี

ผมยอมรับว่า ประเทศที่ปกครองด้วยคนโกงตลอดแล้วเจริญนั้นไม่มี คุณถามแบบนั้นเอง

อย่ามาเล่นคำครับคุณเฮนไต คุณรู้ว่าผมหมายถึงอะไร พวกคุณยอมรับเองว่า "โกง" แต่แถว่า "ทำงาน" ในบริบทนี้ผมจึงถามคุณว่าโกงแต่ทำงานมีประเทศใหนที่เจริญบ้าง ซึ่งคุณก็ตอบมาแล้วว่า "ไม่มี"

ยกตัวอย่างอาฟริกาใต้มาก็ดีแล้ว เพราะผมเพิ่งกลับมาจากไปนั่งจิบไวน์ที่เดอเบิ้น (Durban) สาธารณะรัฐแอฟริกาใต้มาเมื่อราวๆสองเดือนที่แล้ว ผมใช้เวลาอยู่ที่นั่นราวๆสองเดือน จากที่สัมผัสมาได้พูดคุยทั้งพวกผิวสี พวกอินเดีย พวกคนขาว พอจะสรุปได้ว่า ยกตัวอย่างที่ Umchlanka ที่เป็นเมืองท่าตากอากาศที่ร่ำรวยของ Durban สมัยที่คนขาวปกครองประเทศด้วยความซื่อสัตย์สุจริต(แต่แน่ละ มันก็ต้องมีการเหยียดผิวกันบ้าง) ประชากรอาฟริกาใต้มีอัตราการว่างงานต่ำมาก ไม่มีขอทาน แปลว่าทุกคนมีงานทำ มีอาหารกินครบสามมื้อ แต่หลังจากยกอำนาจปกครองประเทศให้คนผิวสี ยุติการเหยียดสีผิด อัตราการว่างงานกลับพุ่งขึ้นอย่างรวดเร็ว ขอทานอินเดีย ขอทานฝรั่งหาดูได้ตามสี่แยกถนน

เมืองตากอากาศแสนสวยสะอาดสะอ้าน กลับแปรสภาพเป็นสกปรกเลอะเทอะไปด้วยขยะ เพราะความไม่เอาใจใส่ของผู้ปกครองขี้โกงมือใหม่ และสถาณการณ์ก็แย่ลงทุกวัน ยิ่งคุณไปที่โจเบิร็ค(โยฮันเนสเบิร์ค) คุณจะไม่รู้ด้วยซ้ำว่าชีวิตคุณจะไม่ปลอดภัยวันใหน ด้วยสถิติอาชญากรรมที่พุ่งสูงขึ้นอย่างรวดเร็ว หลังจากได้ถ่ายเทอำนาจการปกครองมาจากคนขาว

อาฟริกาใต้เป็นตัวอย่างของประเทศกึ่งพัฒนาแล้วที่กำลังจะกลับไปเป็นประเทศด้อยพัฒนาครับ ไปหาตัวเลขต่างๆมาเทียบสถิติดูได้ เปรียบเทียบระหว่างสมัยรัฐบาลที่ไม่โกงกับสมัยรัฐบาลที่เริ่มโกง จะเห็นความแตกต่างได้เด่นชัด

แต่อย่างว่า ไพร่แดงอย่างพวกคุณถูกปั่นหัวด้วยวาทกรรมอำหมาดๆทุกวัน จะมีปัญญาไปเห็นโลกภายนอกแบบพวกผู้ดีอย่างผมได้อย่างไร

สรุปว่าจากการแสดงความเห็นของเฮนไต คุณต้องการให้ประเทศไทยดำรงความเป็นประเทศด้อยพัฒนาต่อไป ด้วยการสนับสนุนให้คนโกงเข้ามาปกครองประเทศ ใช่หรือไม่
เช neverdie

Postby tonythebest » Wed Sep 14, 2011 12:09 pm

เจ้ากรรม wrote:รณรงค์งดตอบความเห็นไอ้สมองกลวง จขกท คนนี้นะครับ

:|

หมายถึง กระทู้คำถามปัญญาอ่อน ที่เองลืมถามตัวเองน่ะเหรอ ไม่ต้องรณรงค์หรอก เค้าเอากระทู้เองเป็นที่ไปขี้ ไปเยี่ ยวกันแล้ว

Image
หลังจากนี้ กรุณาเรียกชื่อผมว่า “TonyTheLoser”
(หลังจากเห็นเพื่อนๆ พี่ๆ หลายคน ยอมรับความพ่ายแพ้นี้ แม้ผมไม่เคยพนันอะไรกับใคร
แต่คิดว่า อย่างน้อย ผมก็ควรอยู่ในกลุ่มคนแพ้นั้นด้วย และผมยอมรับมันครับ)

ขอให้โชคดีต่อความเชื่อครับ
tonythebest

Postby idolation » Wed Sep 14, 2011 12:13 pm

[quote="hentaiผมไม่เห็นคำถามท่านครับ ขออภัย การไม่ได้มาตอบไม่ใช่ว่าไปไม่เป็น
ผมอาจไม่เห็น ไม่อยู่ก็ได้ ครับ

ถ้าจะตอบ ผมอยากรู้ว่า "กุ๊ยยาธิปไตย" คืออะไร ถ้าผมไม่รู้ว่ามันคืออะไร ผมคงไม่สามารถ
ใช้ สมองน้อยนิดคิดได้ว่า มัน ต่างจาก ประชาธิปไตย ยังไง[/quote]

แล้วประชาธิปไตยในความคิดของท่านคืออะไร ใครสอนมา ใครเป็นคนคิดระบอบนี้ขึ้น คนที่คิดระบอบนี้ขึ้นมาเค้าระบุเนื้อหาของระบอบนี้ไว้ว่าอย่างไร เหมือนหรือต่างจากที่ฟายแดงเข้าใจหรือไม่

อาจจะถามยาวไปหน่อย แต่ถ้าตอบได้ เดี๋ยวผมจะมาบอกว่ากุ๊ยยาธิปไตยคืออะไร.. :D :D :D
รักในหลวง ห่วงลูกหลาน ร่วมกันต้าน ตระกูลชินวัตร
idolation

Postby hentai » Wed Sep 14, 2011 12:24 pm

exiter wrote:มันก็แปลกดีนะครับ บ่อยครั้งที่ได้เห็นว่าคุณ hentai ชี้ว่าน่าจะเอาอย่างประเทศตะวันตก แต่พอมาเรื่องนี้กลับเลิกยึดแบบอย่างไปซะงั้น??

ในสังคมประชาธิปไตยเห็นต่างเป็นเรื่องปกติ คุณเห็นอย่างผมเห็นอย่างในเรื่องที่ยังไม่มีข้อสรุป ยังไม่ได้พิสูจน์ก็ว่ากันไป แต่เมื่อได้รับการสรุปโดยองค์กรที่เขารับผิดชอบแล้ว เราทุกคนก็ต้องยอมรับครับ

เมื่อมีคำพิพากษาออกมาแล้วว่าทักษิณโกง ข้อคิดเห็นของคุณหรือของผมก็ต้องเป็นอันยุติ ประเทศนี้ถึงจะยังอยู่ ยังมีอธิปไตยอยู่ได้ หากจะโต้เถียงกันต่อก็ต้องว่ากันตามกระบวนการ พิสูจน์กันไปตามหลักการและหลักฐาน มิใช่ใช้เพียงความเชื่อมาหักล้างกัน..แบบนี้มันไม่ถูก

บ้านเมืองเรามีเครืองมือที่จะใช้พิสูจน์ข้อกล่าวหามากมาย คุณ hentai ไม่มีข้อสังเกต ไร้ข้อสงสัยเลยรึครับว่าเหตุใด สิ่งที่เสื้อแดงประกาศบนเวที หลายๆ ครั้งเป็นข้อกล่าวหาที่ร้ายแรง กลับไม่มีการนำไปสู่กระบวนการพิสูจน์ตรวจสอบด้วยเครื่องมือที่ได้รับการยอมรับจากสังคม?? เพียงนำไปสร้างเป็นวาทะกรรมแปะติดปากคนเสื้อแดงไว้เฉยๆ

และบ่อยครั้งเมื่อเวลาผ่านไป สิ่งที่แกนนำเสื้อแดงกล่าวก็ได้พิสูจน์ตัวเองว่าเป็นความเท็จ .. แต่กลับได้รับความเชื่อถือจากคนเสื้อแดง??

ที่ผมยกตัวอย่าง ก็แค่บอกว่า ประเทศอื่นเค้าก็มีแบบนี้นะ ส่วนเราควรทำหรือไม่ ก็ว่ากันครับ ใครมีอำนาจก็ ตัดสินใจเอา ประชาชนให้อำนาจมาทำ เห็นว่าอะไรดีก็ทำ
ประเทศตะวันตก ที่ เจริญๆเอง ที่ว่า เป็น ประชาธิปไตย ยังไม่เหมือนกันเลย ครับ แล้วแต่ว่า ประเทศไหน เหมาะกับอะไร เราอาจเหมาะกับแบบนี้ (กีฬาสี) ก็ได้

เด๋วจะงง แม้วผิด ศาลติดสิน ผมยอมรับครับ มีกติกา ว่าตามนั้น
แม้ว หนี คดี ต้อง ตามตัวกลับมา ผมเห็นด้วยครับ
ขณะเดียวกัน เสื้อแดง ขออภัยโทษ ก็เป็น สิทธิของเสื้อแดงเช่นกันที่ เห็นคนที่ ชอบ โดนรังแก
...

ปัญหาอยู่ที่อะไรครับ ที่ "บ่อยครั้งเมื่อเวลาผ่านไป สิ่งที่แกนนำเสื้อแดงกล่าวก็ได้พิสูจน์ตัวเองว่าเป็นความเท็จ .. แต่กลับได้รับความเชื่อถือจากคนเสื้อแดง??"
ทำไมถึงเป็นแบบนั้น ทำไม เสื้อแดงเชื่อว่า คุณม้าก สั่งฆ่า 91 ศพ ทำไม เสื้อแดงชื่อว่า คุณทักษิณ ไม่ได้รับความยุติธรรม
hentai

PreviousNext

Return to สภากาแฟ