ผมอาจจะเปลี่ยนเป็นเสื้อแดง ถ้าคุณเสื้อแดงสามารถตอบคำถามผมได้

เรื่องการเมือง เชิญที่นี่เลยครับ
Forum rules
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด

เชิญทุกท่านเข้าสู่บอร์ดใหม่ได้ที่ http://webboard.serithai.net ดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่ viewtopic.php?f=2&t=44976 ครับ

Re: ผมอาจจะเปลี่ยนเป็นเสื้อแดง ถ้าคุณ hentai มาตอบคำถามผมได้

Postby Novice » Fri Sep 16, 2011 10:39 am

อันที่จริงผมว่า เราไปเทียบกับเกาหลี กับญี่ปุ่นมันก็ไม่ถูกหรอกครับ เพราะเรากับพวกนั้นมันคนละเชื้อชาติกัน เราต้องเทียบกับ อินโด ฟิลิปปินส์ อะไรพวกนี้ครับ ประเทศพวกนี้ระบบตรวจสอบเป็นยังไงบ้างครับ
Novice

Re: ผมอาจจะเปลี่ยนเป็นเสื้อแดง ถ้าคุณ hentai มาตอบคำถามผมได้

Postby เช neverdie » Fri Sep 16, 2011 10:42 am

herbival wrote:โกงมันก็มี scale ของมันอยู่ โกงนิดๆหน่อยๆ กับ อภิมหาโกง

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น แบบไหนก็รับไม่ได้ทั้งนั้น

ต้องสร้างบันทัดฐานมาตรฐานกันใหม่ว่า นิดหน่อยก็ต้องถือเป็นเรื่องใหญ่ จะโกงมากหรือโกงน้อย มันก็คือโกง

จะห้าพันล้าน หรือบาทหนึ่ง สลึงหนึ่งมันก็คือโกง ต้องออกจาสาระบบของการเป็นนักการเมืองไป

เพราะถ้าไม่อย่านั้น เดี๋ยวมันก็จะมาอ้างกันอีกว่านิดๆหน่อยๆ หยวนๆ ไม่เป็นไร

ไอ้ตรงนิดๆหน่อยๆนี่แหละ นิดแค่ไหน หน่อยแค่ไหนมันวัดยาก เพราะฉะนั้นต้อง"ไม่"สถานเดียวเท่านั้นครับ
ความล้มเหลวของรัฐบาลยิ่งลักษณ์ ที่พี่ๆเสื้อแดงใบ้แดรก เถียงไม่ออกซักคน
คลิ้กเบาๆตรงนี้ --->> เรื่องความซื่อสัตย์สุจริต
คลิ้กเบาๆตรงนี้ --->> เรื่องกองทุนน้ำมัน
คลิ้กเบาๆตรงนี้ --->> เรื่องภาษี
คลิ้กเบาๆตรงนี้ --->> เรื่องตลาดทุน
เช neverdie

Postby เช neverdie » Fri Sep 16, 2011 10:44 am

Novice wrote:อันที่จริงผมว่า เราไปเทียบกับเกาหลี กับญี่ปุ่นมันก็ไม่ถูกหรอกครับ เพราะเรากับพวกนั้นมันคนละเชื้อชาติกัน เราต้องเทียบกับ อินโด ฟิลิปปินส์ อะไรพวกนี้ครับ ประเทศพวกนี้ระบบตรวจสอบเป็นยังไงบ้างครับ

แล้วอินโดนีเซียกับฟิลิปปินส์ เป็นประเทศที่พัฒนาแล้วหรือเปล่า ประชาชนมั่งคั่งแล้วหรือเปล่า ตอบตรงนี้ก่อนครับ

ที่จริงปัญหาการตรวจสอบนักการเมืองมันไม่ได้อยู่ที่เชื้อชาติ แต่มันอยู่ที่การวางระบบตรวจสอบนักการเมืองครับ
ความล้มเหลวของรัฐบาลยิ่งลักษณ์ ที่พี่ๆเสื้อแดงใบ้แดรก เถียงไม่ออกซักคน
คลิ้กเบาๆตรงนี้ --->> เรื่องความซื่อสัตย์สุจริต
คลิ้กเบาๆตรงนี้ --->> เรื่องกองทุนน้ำมัน
คลิ้กเบาๆตรงนี้ --->> เรื่องภาษี
คลิ้กเบาๆตรงนี้ --->> เรื่องตลาดทุน
เช neverdie

Postby เช neverdie » Fri Sep 16, 2011 10:51 am

แต่จะว่าไปแล้ว ระบบการตรวจสอบนักการเมืองของเราก็ไม่ได้ถึงกับย่ำแย่นัก

อย่างน้อยไอ้ขี้โกงบางตัวถึงกับละล่ำละลักสร้างวาทะกรรมขึ้นมายอมรับว่าตัวเองเป็นไอ้ขี้โกง

ถึงแม้จะแถไถว่า "แต่ทำงาน" มันก็ไม่มีประโยชน์ เพราะการยอมรับว่าตัวเองขี้โกง

ก็เท่ากับมันได้ฆ่าตัวตายทางการเมืองไปแล้ว รอแต่เพียงการฌาปณกิจศพทางการเมือง

ด้วยการรุมยำตรีนจากสังคมเท่านั้น ก็ในเมื่อ "มิงยอมรับเองว่ามิงเป็นไอ้ขี้โกง"

"แล้วมิงยังจะหน้าด้านเข้ามาโกงต่ออีกหรือวะ"
เช neverdie

Postby Novice » Fri Sep 16, 2011 11:01 am

เช neverdie wrote:
Novice wrote:อันที่จริงผมว่า เราไปเทียบกับเกาหลี กับญี่ปุ่นมันก็ไม่ถูกหรอกครับ เพราะเรากับพวกนั้นมันคนละเชื้อชาติกัน เราต้องเทียบกับ อินโด ฟิลิปปินส์ อะไรพวกนี้ครับ ประเทศพวกนี้ระบบตรวจสอบเป็นยังไงบ้างครับ

แล้วอินโดนีเซียกับฟิลิปปินส์ เป็นประเทศที่พัฒนาแล้วหรือเปล่า ประชาชนมั่งคั่งแล้วหรือเปล่า ตอบตรงนี้ก่อนครับ

ที่จริงปัญหาการตรวจสอบนักการเมืองมันไม่ได้อยู่ที่เชื้อชาติ แต่มันอยู่ที่การวางระบบตรวจสอบนักการเมืองครับ

ความหมายโดยนัยคือ ผมว่าเรื่องพวกนี้มันเป็นไปตามเชื้อชาติกับถิ่นที่อยู่ครับ เราอยู่ในพื้นที่สบาย คนไม่ต้องลำบากมากในการหาอะไรกิน เมื่อเทียบกับประเทศอย่างญี่ปุ่นหรือเกาหลีที่มีสภาพเป็นเกาะ ทำให้เกิดปัญหาในการทำกินมากกว่า คนของเขาเลยต้องมีการวางหลักเกณฑ์ในระดับสูง เพื่อเฉลี่ยทรัพยากรให้คนในประเทศได้ ไม่งั้นก็จะเกิดสงครามแย่งที่ทำกินไม่มีที่สิ้นสุด

บางทีผมว่าเรื่องทำนองนี้เราต้องปล่อยให้ธรรมชาติจัดการเองบ้างนะครับ ขนาดกัดดาฟี่ ที่คนทั้งประเทศยอมสยบมันหมดแล้ว ยังอยู่ได้ไม่ถึง 30 ปีเลย แล้วไอ้แม้วมันจะอยู่ค้ำฟ้าจนสิ้นโลกก็คงไม่ใช่ ผมรอได้ครับ เพราะผมเชื่อว่ายังไงผมก็มีวันที่จะถ่มถุยมันตอนมันลาโลกไปลงนรกแน่ครับ

วันนี้มาในอารมณ์เย็น ๆ ครับ ไว้อารมณ์เดือดอีกเมื่อไหร่ ผมอาจพิมพ์อีกแบบ :lol: :lol:
Novice

Postby เช neverdie » Fri Sep 16, 2011 11:10 am

Novice wrote:

ความหมายโดยนัยคือ ผมว่าเรื่องพวกนี้มันเป็นไปตามเชื้อชาติกับถิ่นที่อยู่ครับ เราอยู่ในพื้นที่สบาย คนไม่ต้องลำบากมากในการหาอะไรกิน เมื่อเทียบกับประเทศอย่างญี่ปุ่นหรือเกาหลีที่มีสภาพเป็นเกาะ ทำให้เกิดปัญหาในการทำกินมากกว่า คนของเขาเลยต้องมีการวางหลักเกณฑ์ในระดับสูง เพื่อเฉลี่ยทรัพยากรให้คนในประเทศได้ ไม่งั้นก็จะเกิดสงครามแย่งที่ทำกินไม่มีที่สิ้นสุด

บางทีผมว่าเรื่องทำนองนี้เราต้องปล่อยให้ธรรมชาติจัดการเองบ้างนะครับ ขนาดกัดดาฟี่ ที่คนทั้งประเทศยอมสยบมันหมดแล้ว ยังอยู่ได้ไม่ถึง 30 ปีเลย แล้วไอ้แม้วมันจะอยู่ค้ำฟ้าจนสิ้นโลกก็คงไม่ใช่ ผมรอได้ครับ เพราะผมเชื่อว่ายังไงผมก็มีวันที่จะถ่มถุยมันตอนมันลาโลกไปลงนรกแน่ครับ

วันนี้มาในอารมณ์เย็น ๆ ครับ ไว้อารมณ์เดือดอีกเมื่อไหร่ ผมอาจพิมพ์อีกแบบ :lol: :lol:

ก็ยังยืนยันครับว่าถ้าต้องการให้ชาติกลายเป็นประเทศพัฒนา-ประชาชนมั่งคั่ง ก็ต้องยลเยี่ยงประเทศที่พัฒนา-ประชาชนมั่งคั่ง แบบนั้นเท่านั้น ไม่ใช่ลอกเลียนทุกอย่าง แต่ควรศึกษาและปรับใช้ให้เหมาะกับของเราจึงจะบันลุถึงจุดหมายที่ประเทศของเรากลายเป็นประเทศพัฒนา-ประชาชนมั่งคั่ง

ส่วยการการเอาอย่างเลียนแบบประเทศด้อยพัฒนา-ประชากรยากจน ผมมองไม่เห็นเลยว่ามันจะทำให้ประเทศของเราพัฒนา-ประชาชนมั่งคั่งได้อย่างไร
เช neverdie

Postby herbival » Fri Sep 16, 2011 11:20 am

จริงๆ การที่เรามีประเทศที่พัฒนาแล้ว ให้ลอก ให้ศึกษา ก็สบายกว่าเป็นไหนๆ

เหมือนกับเราอยากเจริญในหน้าที่การงาน ก็ไปอ่านหนังสือของคนที่ประสบความสำเร็จครับ
ไม่ใช่มาดู อ่าว...เพื่อนๆตรูทำตัวยังไง

แต่เรากลับไม่ชอบกัน อยากจะล้มลุกคลุกคลานกันเองต่อไป
herbival

Postby Superb_Mob » Fri Sep 16, 2011 6:10 pm

แบบว่ากระทู้นี้คนตอบเยอะแล้ว ขี้เกียจตามอ่าน :mrgreen: อืมมม....เอาเป็นว่า เกาหลีใต้ และไต้หวัน เข้าข่ายมั้ยครับท่าน(ถ้ามีคนตอบแล้วก็ขออภัย) :mrgreen: แต่จริงๆ ผมว่าสิ่งที่น่ากลัวกว่าก็คือ ไอ้คนที่โกงเหมือนคนอื่น แต่ถูกยัดเยียดให้มีภาพซื่อสัตย์ มาบริหารประเทศ แล้วประเทศนั้นจะเจริญมั้ยครับ :idea: :idea:
ผมไม่ได้ชอบทักษิณ และเคยแต่เลือก ปชป มาโดยตลอด ปัจจุบันนี้ถ้าจะให้เลือก ก็ขอเลือกพรรคที่คิดว่าทำประโยชน์ให้ชาติได้มากกว่า และเล่นตามกติกาประชาธิปไตยครับ การเมืองภาคประชาชนเป็นสิ่งที่ดี แต่ระวังจะเป็นเหยื่อ แล้วซ้ำเติมประเทศชาติซะเอง
Superb_Mob

Postby หนูอ้อย » Fri Sep 16, 2011 6:19 pm

แต่ถ้าคนนั้นไม่เคยมีหลักฐานชี้ว่าโกง
แล้วถูกคนเชียร์คนที่ศาลตัดสินแล้วว่าโกงยัดเยียดทุกวันว่าโกง

น่าสงสารจริงประเทศนั้นจะไปยังไงต่อ
สู้ถวายหัว
หนูอ้อย

Postby เช neverdie » Fri Sep 16, 2011 6:21 pm

Superb_Mob wrote:แบบว่ากระทู้นี้คนตอบเยอะแล้ว ขี้เกียจตามอ่าน :mrgreen: อืมมม....เอาเป็นว่า เกาหลีใต้ และไต้หวัน เข้าข่ายมั้ยครับท่าน(ถ้ามีคนตอบแล้วก็ขออภัย) :mrgreen: แต่จริงๆ ผมว่าสิ่งที่น่ากลัวกว่าก็คือ ไอ้คนที่โกงเหมือนคนอื่น แต่ถูกยัดเยียดให้มีภาพซื่อสัตย์ มาบริหารประเทศ แล้วประเทศนั้นจะเจริญมั้ยครับ :idea: :idea:

เกาหลีใต้ตกไปแล้ว ใต้หวันนั้นไอ้ขี้โกงอดีตผู้นำประเทศติดคุกไปแล้ว เอามาอ้างไม่ได้

ส่วนที่คุณว่า "คนที่โกงเหมือนคนอื่น แต่ถูกยัดเยียดให้มีภาพซื่อสัตย์ มาบริหารประเทศ" แล้วมีหลักฐานไหมครับ ทำไมไม่ไปดำเนินการ หรอว่ามีแค่ลมปากกับความโป้ปดมดเท็จเพียงเพื่อจะเบี่ยงเบนประเด็นว่าถึงกรูจะโกง แต่คนอ่นก็โกงว่างั้น แต่อย่างไรก็ตาม อันนี้ผิดประเด็นหัวข้อกระทุ้ เพราะผมถามเพียงว่า "มีประเทศไหนในโลกที่ โกงแต่ทำงาน แล้วประเทศชาติพัฒนา-ประชาชนมั่งคั่ง" ให้บอกชื่อประเทศมา ที่เอ็งตอบว่า เกาหลีใต้กับใต้หวันนั้น ตกไปแล้ว ให้แก้ตัวใหม่
เช neverdie

Postby HWD » Fri Sep 16, 2011 7:08 pm

เช neverdie wrote:แต่จะว่าไปแล้ว ระบบการตรวจสอบนักการเมืองของเราก็ไม่ได้ถึงกับย่ำแย่นัก

อย่างน้อยไอ้ขี้โกงบางตัวถึงกับละล่ำละลักสร้างวาทะกรรมขึ้นมายอมรับว่าตัวเองเป็นไอ้ขี้โกง

ถึงแม้จะแถไถว่า "แต่ทำงาน" มันก็ไม่มีประโยชน์ เพราะการยอมรับว่าตัวเองขี้โกง

ก็เท่ากับมันได้ฆ่าตัวตายทางการเมืองไปแล้ว รอแต่เพียงการฌาปณกิจศพทางการเมือง

ด้วยการรุมยำตรีนจากสังคมเท่านั้น ก็ในเมื่อ "มิงยอมรับเองว่ามิงเป็นไอ้ขี้โกง"

"แล้วมิงยังจะหน้าด้านเข้ามาโกงต่ออีกหรือวะ"

เสียดายก็แต่ ... ไอ้ขี้โกงตัวนั้นมันเป็นหมาหางด้วนที่สามารถทำให้สังคมส่วนใหญ่เชื่อมันว่า หางด้วนดีกว่าหางดี อีกหน่อยคงมีหมาหางด้วนเกลื่อนเมือง

หมาหางดีกลายเป็นตัวประหลาด น่าอนาจนัก
HWD

Postby arun sound2545 » Sun Sep 18, 2011 9:22 am

คำถามนี้ ทิ่มแทงหัวใจเป็นอย่างมาก
ขอบอกเจ้าของกระทู้ อย่าขุดมันขึ้นมาอีก เพราะ
อาจจะมีบางคน จุกอกตาย หรือไม่ก็ไม่เข้ามาเล่นอีกเลย เพราะ
มันตอบไม่ใด้
และ
ผมขออนุยาติ ก็อปคำถามนี้ของท่าน
ไปถามที่เวปบางแห่งนะครับ
ขอบคุณครับ
อยากจะทำอะไรก็ทำไป
ภายใต้ระบบประชาธิปไตย
ตราบใดที่ไม่ทำให้ตัวเองเดือดร้อนและ
ผู้อื่นเดือดร้อน
ประชาธิปไตย คือเสียงส่วนใหญ่
ไม่ใช่เสียงคนบ้าส่วนไหญ่
arun sound2545

Postby overtherainbow » Sun Sep 18, 2011 8:18 pm

หนูอ้อย wrote:
ridkun_user wrote:สรุปวิวัฒนาการของวาทกรรมลวงโลก

รวยแล้วไม่โกง => บกพร่องโดยสุจริต => โกงแต่ทำงาน => อย่างน้อยก็พยายามทำเพื่อประชาชน :mrgreen:

ถ้าไม่โกง
ไม่ต้องดิ้นหนีการตรวจสอบ
ต้องยอมรับการตรวจสอบโดยดุษฎี
ต้องรีบกลับมาต่อสู้ซึ่งๆหน้าแบบลูกผู้ชาย

ถ้าไม่โกง ไม่ต้องเอาผลการเลือกตั้งมาฟอกตัว
ไม่ต้องให้ลิ่วล้อมาเห่าหอนแต่เรื่องชนะเลือกตั้ง
เพราะเลือกตั้งคือคนละขบวนการกับการตรวจสอบ

ถ้าไม่โกง ไม่ต้องน้อมรับแต่ผลที่ตัดสินว่าเมียหลุด
แต่พอจะตัดสินว่าผัวผิด(ก็ศาลไทยเดียวกันนี่แหละ)
ผัวกลับหนีเร่ร่อนเป็นสัมภเวสี

การตรวจสอบอย่างเข้มข้นคือ PART ที่สำคัญมากของระบอบประชาธิปไตย
ในประเทศที่พัฒนาประชามั่งคั่ง เค้ายอมรับการตรวจสอบว่าสำคัญกันทั้งนั้น

หายไปหลายวัน
ขอชอบใจกับ
สรุปวิวัฒนาการของวาทกรรมลวงโลก

รวยแล้วไม่โกง => บกพร่องโดยสุจริต => โกงแต่ทำงาน => อย่างน้อยก็พยายามทำเพื่อประชาชน
สุดๆจริงๆ
overtherainbow

Postby เช neverdie » Sun Sep 18, 2011 8:37 pm

arun sound2545 wrote:คำถามนี้ ทิ่มแทงหัวใจเป็นอย่างมาก
ขอบอกเจ้าของกระทู้ อย่าขุดมันขึ้นมาอีก เพราะ
อาจจะมีบางคน จุกอกตาย หรือไม่ก็ไม่เข้ามาเล่นอีกเลย เพราะ
และ
ผมขออนุยาติ ก็อปคำถามนี้ของท่าน
ขอบคุณครับ

ได้เลยครับ ตามสบาย ข่วยกันถามเยอะๆครับ

ถามพี่ๆน้องๆชาวเสื้อแดงมากๆ ถามไปเรื่อยๆครับ

อาจจะทำให้พี่น้องเพื่อนร่วมชาติชาวเสื้อแดงได้สติกันขึ้นมาได้บ้าง
เช neverdie

Postby sunpower » Mon Sep 19, 2011 11:55 pm

เอางี้ พี่น้องแดง ท่านตอบได้ไม่ได้ผมไม่รู้
เอางี้ น้า เช ลองถามใหม่สิ เพราะผมไม่ได้ ออน บ่อยๆ
อีกอย่างเป็นสมาชิกใหม่ เลย เจียมตัวดีกว่า

ถามว่า "คิดไง กับมีรายได้เป็นหมื่นล้าน แล้วไม่เสียภาษี สักบาท จากตรรกะผู้นำควรเป็นแบบไหน"

ไปแล้วครับ ร้อนมากอาบน้ำดีกว่า พอดีเพิ่งเล่นกีฬามา นั่งพักเปิดเน็ตเพลินๆ เจอ กระทู้นี้ อ่าน ยาวเลย
สมองยิ่งช้าๆอยู่ อิอิ มีโอกาศ จะมา ออนใหม่
sunpower

Postby sunpower » Tue Sep 20, 2011 12:02 am

อุ๊ย โทษที เพิ่งเห็น เรพ นี้
arun sound2545 wrote:คำถามนี้ ทิ่มแทงหัวใจเป็นอย่างมาก
และ
ขอบคุณครับ

หากใครจุกอกตายที่ผม ขุดกระทู้ จากการ บกบร่องโดยสุจริต
ต้องรบกวน แก้ไขรัฐธรรมนูญ เพื่อ นิรโทษกรรม ให้ ด้วยนะครับ
sunpower

Postby เช neverdie » Tue Sep 20, 2011 12:09 am

sunpower wrote:อุ๊ย โทษที เพิ่งเห็น เรพ นี้
และ
ขอบคุณครับ

หากใครจุกอกตายที่ผม ขุดกระทู้ จากการ บกบร่องโดยสุจริต
ต้องรบกวน แก้ไขรัฐธรรมนูญ เพื่อ นิรโทษกรรม ให้ ด้วยนะครับ

เล่นได้ครับ เต็มที่ ไม่ต้องเข้าชื่อถวายฏีกาด้วยครับ

:lol: :lol: :lol: ;) ;) ;)
เช neverdie

Re: ผมอาจจะเปลี่ยนเป็นเสื้อแดง ถ้าคุณเสื้อแดงสามารถตอบคำถามผมได้

Postby revenaux » Fri Sep 23, 2011 5:35 am

ตามอ่านครบเจ็ดหน้าเห็นภาพดั่งนี้
เจ้าของกระทู้ (คุณ เช neverdie) ยิงประเด็นชัด
แดงป้องปัด ตอบอ้อมแอ้ม อ่านแล้วพามึน เพราะหาประเทศที่ผู้นำ "โกงๆแต่ทำงาน จนกลายเป็นประเทศที่พัฒนาแล้ว ประชาชนมั่งคั่ง" ไม่ได้ แล้วโยงไปเรื่องนั้นเรื่องนี้
หน้าท้ายๆจึงมีชื่อประเทศออกมา เข้าตำราที่เคยโดน จึงยังรออ่านอยู่ว่าคือประเทศใด

เคยติดต่อและซักถาม พยายามเข้าใจและเปิดใจสุดๆ กับกลุ่มแดง แต่สุดท้ายก็มึนไปมึนมา เพราะคำสนทนาขัดแย้งในตัวเอง ความเห็นส่วนตัวเค้าสรุปมาว่า ทักษิณโดนปรักปรำจึงไม่กลับมาขึ้นศาลซึ่งไม่ยุติธรรม
(ขอจบการระบายไว้แค่นี้ ขออภัยเจ้าของกระทู้หากจะเป็นจุดเริ่มของการลากยาวครั้งใหม่)
revenaux

Re: ผมอาจจะเปลี่ยนเป็นเสื้อแดง ถ้าคุณเสื้อแดงสามารถตอบคำถามผมได้

Postby yeddamon » Tue Sep 27, 2011 6:17 pm

รัสเซีย แบบ ปูติน
ได้รึเปล่าครับ ท่าทางจะเป็นประชาธิปไตยรวมอำนาจ เหมือนกัน

สงสัยต้องให้น้าเช วิเคราะห์ :mrgreen:
ฟังธรรมมะไม่หดหู่ แต่ถ้าฟังโซคูลจะเหลือแต่ซากอ้อย BY พระมหาสมปอง
yeddamon

Postby เช neverdie » Tue Sep 27, 2011 7:41 pm

yeddamon wrote:รัสเซีย แบบ ปูติน
ได้รึเปล่าครับ ท่าทางจะเป็นประชาธิปไตยรวมอำนาจ เหมือนกัน

สงสัยต้องให้น้าเช วิเคราะห์ :mrgreen:

วิเคราะห์สั้นๆ.....

ปูตินเติบโตมาจากเคจีบีซึ่งมีข้อมูลวงในในระบบราชการและเอกชนอยู่ในมือมหาศาล ถ้าปูตินจะทรยศคนรัสเซีย ป่านนี้ปูตินรวยติดอันดับโลกไปแล้ว แต่ข้อเท็จจริงที่ประจักษ์ชัดก็คือตั้งแต่ปูตินเข้าสู่วงการเมือง มีข้าราชการรัสเซียที่ทุจริตโดนดำเนินคดีอย่างมากมายอย่างต่อเนื่องมาจนถึงปัจจุบัน ไมเฉพาะข้าราชการ แต่เอกชนดังๆที่ชอบซิกแซกเอาทรัพยากรธรรมชาติของรัสเซียไปเป็นของส่วนตัวก็โดนด้วย

ชีวิตการงานของปูตินที่ดูเหมือนจะทุจริตก็มีเรื่องเดียวคือช่วยอาจารย์ให้พ้นผิดในคดีทุจริตซึ่งในคดีไม่มีอะไรเกี่ยวกับปูตินเลย แสดงถึงความมีกตัญญูกตเวที(ไม่เหมือนนักการเมืองขี้ครอกของไทยบางคนที่เคยพูดว่า "ผมใช้หนี้บุญคุณไปหมดแล้ว") นอกนั้นยังไม่เคยเห็นหรือได้ยินข่าวว่าปูตินโกงแต่ทำงาน แต่ที่เห็นชัดกว่าคือรัสเซียพุ่งทะยานกลับขึ้นมาเกรียงไกรและมีเกี่ยรติภูมในฐานะชาติมหาอำนาจอีกครั้งในสมัยของปูตินนี่เอง

ไม่วิเคราะห์ต่อ แต่ขอแปะครับ

รัสเซียประกาศสงครามกับข้าราชการทุจริต http://www.tnnthailand.com/news/details.php?id=5870

แม้จะมีข้าราชการรัสเซียถูกลงโทษจำคุกมากขึ้นเรื่อยๆ ในคดีคอร์รัปชั่น แต่รัสเซียยังคงติดอันดับ 146 จากทั้งหมด 180 ประเทศทั่วโลก ในการจัดอันดับประเทศที่คอร์รัปชั่นมากที่สุดในโลก

ต้องยอมรับด้วยว่าสหภาพโซเวียตต้องล่มสลายลง ก็เพราะการทุจริต ประพฤติมิชอบในวงราชการเป็นตัวเร่งที่สำคัญ ปูตินปราบปรามคอรัปชั่นฟื้นฟูรัสเซียขึ้นมาได้ขนาดนี้ภายในเวลาอันรวดเร็ว ก็ต้องถือว่าไม่กระจอกแล้วครับ
เช neverdie

Postby sanddolphin » Tue Sep 27, 2011 7:59 pm

Superb_Mob wrote:แบบว่ากระทู้นี้คนตอบเยอะแล้ว ขี้เกียจตามอ่าน :mrgreen: อืมมม....เอาเป็นว่า เกาหลีใต้ และไต้หวัน เข้าข่ายมั้ยครับท่าน(ถ้ามีคนตอบแล้วก็ขออภัย) :mrgreen: แต่จริงๆ ผมว่าสิ่งที่น่ากลัวกว่าก็คือ ไอ้คนที่โกงเหมือนคนอื่น แต่ถูกยัดเยียดให้มีภาพซื่อสัตย์ มาบริหารประเทศ แล้วประเทศนั้นจะเจริญมั้ยครับ :idea: :idea:

เกาหลีใต้ตกไปแล้ว ใต้หวันนั้นไอ้ขี้โกงอดีตผู้นำประเทศติดคุกไปแล้ว เอามาอ้างไม่ได้

ส่วนที่คุณว่า "คนที่โกงเหมือนคนอื่น แต่ถูกยัดเยียดให้มีภาพซื่อสัตย์ มาบริหารประเทศ" แล้วมีหลักฐานไหมครับ ทำไมไม่ไปดำเนินการ หรอว่ามีแค่ลมปากกับความโป้ปดมดเท็จเพียงเพื่อจะเบี่ยงเบนประเด็นว่าถึงกรูจะโกง แต่คนอ่นก็โกงว่างั้น แต่อย่างไรก็ตาม อันนี้ผิดประเด็นหัวข้อกระทุ้ เพราะผมถามเพียงว่า "มีประเทศไหนในโลกที่ โกงแต่ทำงาน แล้วประเทศชาติพัฒนา-ประชาชนมั่งคั่ง" ให้บอกชื่อประเทศมา ที่เอ็งตอบว่า เกาหลีใต้กับใต้หวันนั้น ตกไปแล้ว ให้แก้ตัวใหม่

ผมไม่ค่อยรู้เรื่องการมงการเมืองเท่าไร แต่ใคร่อยากรู้เหตุใดกรณีของไต้หวันถึงเปรีัยบเทียบกันไม่ได้ละครับ
"The unjust law is no law at all."
sanddolphin

Postby เช neverdie » Tue Sep 27, 2011 8:18 pm

sanddolphin wrote:

ผมไม่ค่อยรู้เรื่องการมงการเมืองเท่าไร แต่ใคร่อยากรู้เหตุใดกรณีของไต้หวันถึงเปรีัยบเทียบกันไม่ได้ละครับ

พรรคก๊กมินตั๋งของใต้หวันเคยมีประสพการณ์บริหารประเทศจีนแผ่นดินใหญ่มาแล้วในสมัยของประธานาธิบดีเจียงใคเช็ค และด้วยการทุจริตประพฤติมิชอบของบรรดาญาติของเจียงไคเช็คและนายทุนของพรรคเอง ทำให้พรรคก๊กมินตั๋งต้องพังพินาศบนแผ่นดินใหญ่พ่ายแพ้พรรคคอมมิวนิสท์แล้วหนีมาตั้งหลักที่ใต้หวัน ด้วยประสพการณ์ "ปฏิรูป พรรคก็พัง ไม่ปฏิรูป ประเทศก็พัง" ทำให้ประธานาธิบดีเจียงจิงกัวบุตรชายของเจียงไคเช็ค ปฏิรูปพรรค ปฏิรูปใต้หวัน ปราบปรามการทุจริตประพฤติมิชอบของข้าราชการและนักการเมือง จนใต้หวันกลายเป็นอีกประเทศหนึ่งที่ก้าวขึ้นมาผงาดในแถวหน้าของเอเชีย

จากประสพการณ์ของคนใต้หวันที่หนีพ่ายมาจากแผ่นดินใหญ่ พอมาเจอผู้นำขี้ฉ้อคดโกงแบบเฉินซุยเปียนและครอบครัวอีกครั้ง ก็เลยมีการจัดหนัก โดนดำเนิคดีจนถึงคุกถึงตาราง ต่างจากไอ้ปื้ดจากไทยแลนด์ พอศาลตัดสินว่าผิด ต้องจำคุก 2 ปี กรุหนีไปตั้งหลัก แล้วรอจังหวะสร้างสถาณการณ์วินาศกรรมประเทศตัวเอง

ผมจึงบอกว่าเทียบไม่ได้ครับ เพราะใต้หวันเป็นประเทศพัฒนาแล้วมาตั้งแต่สมัยประธานาธิบดีเจียงจิงกัวแล้ว ไม่ใช่มาเจริญเอาในสมัยเฉินซุยเปียนครับ ประเด็นของกระทู้นี้คือ "มีประเทศไหนในโลกที่ โกงแต่ทำงาน แล้วประเทศชาติพัฒนา-ประชาชนมั่งคั่ง" ให้บอกชื่อประเทศมา
เช neverdie

Postby นักรบกลางศึก » Wed Oct 05, 2011 5:25 am

โกง ก็คือ โกง ส่วนแต่ทำงานนั้น มีคำถามว่า งานที่ทำนั้นคือทำอะไร ทำจริงไหม หรือโม้ไปวันๆ
ผมไปเที่ยวหลายประเทศ เมื่อกลับมาถึงเมืองไทย ทันทีที่นั่งรถออกจากสนามบินสุวรรณภูมิ แทบลมใส่ เห็นสภาพบ้านเมืองกรุงเทพ ต้องอะจ๊ากกกกกกกกก ทำไมมันรกรุงรังอย่างนี้ นี่หรือบ้านเมืองข้าพเจ้า เราเป็นคนของประเทศนี้หรือนี่ ถึงที่พักกลางดึกก็ไม่กล้าออกไปนอกบ้านเสียว ต่างจากอยู่ต่างประเทศที่ดึกๆสามารถออกมาเดินเล่นอย่างไม่ต้องกังวลระแวดระวังภัยอะไร คนไทยที่ไม่ได้ไปไหนก็คงจะชินไม่รับรู้ว่านี่คือปัญหาของประเทศ
อำนาจอาจสยบทั่วหล้าแต่ไม่อาจสยบคนกล้าได้
นักรบกลางศึก

Postby Torres_No9 » Wed Oct 05, 2011 5:48 am

นักรบกลางศึก wrote:โกง ก็คือ โกง ส่วนแต่ทำงานนั้น มีคำถามว่า งานที่ทำนั้นคือทำอะไร ทำจริงไหม หรือโม้ไปวันๆ
ผมไปเที่ยวหลายประเทศ เมื่อกลับมาถึงเมืองไทย ทันทีที่นั่งรถออกจากสนามบินสุวรรณภูมิ แทบลมใส่ เห็นสภาพบ้านเมืองกรุงเทพ ต้องอะจ๊ากกกกกกกกก ทำไมมันรกรุงรังอย่างนี้ นี่หรือบ้านเมืองข้าพเจ้า เราเป็นคนของประเทศนี้หรือนี่ ถึงที่พักกลางดึกก็ไม่กล้าออกไปนอกบ้านเสียว ต่างจากอยู่ต่างประเทศที่ดึกๆสามารถออกมาเดินเล่นอย่างไม่ต้องกังวลระแวดระวังภัยอะไร คนไทยที่ไม่ได้ไปไหนก็คงจะชินไม่รับรู้ว่านี่คือปัญหาของประเทศ

ดีนะครับ ที่คุณไม่กลับมาตอนแดงป่วนเมืองอยู่
คุณจะเห็นอะไรต่อมิอะไรที่คุณไม่อยากจะเชื่อเลยว่า
สิ่งมีชีวิตที่ใส่เสื้อสีแดงจะทำอะไรได้แบบวันนั้น ++
กลุ่มเพื่อนลูคัส ++
Torres_No9

Postby The Producer M@ster » Wed Oct 05, 2011 6:23 am

นักรบกลางศึก wrote:โกง ก็คือ โกง ส่วนแต่ทำงานนั้น มีคำถามว่า งานที่ทำนั้นคือทำอะไร ทำจริงไหม หรือโม้ไปวันๆ

เวอร์ไปแล้วครับ ทุกประเทศมีอาชญากรรมพวกปล้นจี้ก็เยอะ แม้แต่ประเทศญี่ปุ่นก็เหอะ...ต่อให้เดินในที่มืดๆก็ไม่ปลอดภัยเหมือนกัน
The Producer M@ster

Postby เช neverdie » Wed Oct 05, 2011 6:31 am

ไหนโชว์หน่อย ไปประเทศไหนมาบ้าง ขอลองภูมิหน่อย

ถามจริงคุณกล้าเดินตามซอกมืดๆของปารีส-ลอนดอนตอนกลางคืนเหรอ

ถามจริงคุณกล้าเดินในถิ่นคนจนของโจเบิร์ค(โยฮันเนสเบิร์ค)หรือ

ฯลฯ

แล้วอย่าลืมตอบคำถามผมด้วยตามประเด็นหัวข้อกระทู้ ...

มีประเทศไหนในโลกบ้างที่ผู้นำประเทศ

"โกงแต่ทำงาน แล้วประเทศชาติเจริญรุ่งเรืองกลายเป็นชาติพัฒนาแล้ว ประชาชนมั่งคั่ง อยู่ดีกินดีทั่วหน้า"

ยกตัวอย่างมาซักประเทศซิ
เช neverdie

Postby slim » Wed Oct 05, 2011 8:02 am

ตอบด้วยนะ อ้ายเหงียนไม่โกงใช่ใหม ตอบนะตอบ ตอบให้ตรง อย่าแหล
สมาคมคนอกหักทางการเมือง พรรคชนกลุ่มน้อยคอยความหวัง รายงานตัวจ้า บะบะ มะมะ
slim

Previous

Return to สภากาแฟ