ผมอาจจะเปลี่ยนเป็นเสื้อแดง ถ้าคุณเสื้อแดงสามารถตอบคำถามผมได้

เรื่องการเมือง เชิญที่นี่เลยครับ
Forum rules
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด

เชิญทุกท่านเข้าสู่บอร์ดใหม่ได้ที่ http://webboard.serithai.net ดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่ viewtopic.php?f=2&t=44976 ครับ

Re: ผมอาจจะเปลี่ยนเป็นเสื้อแดง ถ้าคุณ hentai มาตอบคำถามผมได้

Postby tonythebest » Wed Sep 14, 2011 12:34 pm

hentai wrote:ปัญหาอยู่ที่อะไรครับ ที่ "บ่อยครั้งเมื่อเวลาผ่านไป สิ่งที่แกนนำเสื้อแดงกล่าวก็ได้พิสูจน์ตัวเองว่าเป็นความเท็จ .. แต่กลับได้รับความเชื่อถือจากคนเสื้อแดง??"
ทำไมถึงเป็นแบบนั้น ทำไม เสื้อแดงเชื่อว่า คุณม้าก สั่งฆ่า 91 ศพ ทำไม เสื้อแดงชื่อว่า คุณทักษิณ ไม่ได้รับความยุติธรรม

เหตุเพราะคนเรา เลือกที่จะเชื่อจากสิ่งที่อยากเชื่อครับ
ศาลตัวสินผิดในคดีของทักษิณ เสื้อแดงไม่เคยเชื่อว่าผิด
หรือเสื้อแดงเชื่อว่าผิดโดยไม่เจตนา
หรือเสื้อแดงเชื่อว่าผิด แต่ไม่สนใจความผิดนั้น
เหมือนเช่นเดียวกับคุณเอง ที่มักตั้งคำถามและตอบตัวเองอยู่บ่อยๆ
ทำไมคุณถึงเชื่อและเลือกเพื่อไทย ทั้งที่เพื่อไทยและเสื้อแดงเผาเมือง
ทั้งที่อดีตผู้นำโกงชาติ
เพราะคุณเลือกที่จะเชื่อ ไม่ว่าจะด้วยเหตุผลหรืออารมณ์ก็แล้วแต่
เมื่อพบคำโต้แย้ง คุณก็มักพยายามหาเหตุผลมาสนับสนุนความเชื่อตัวเองอยู่เสมอ

ความเชื่อ มันเปลี่ยนยากกว่าเปลี่ยนรถครับ

อ้อ ผมพุดถึงความเชื่อโง่ๆ ของคนเสื้อแดงนะครับ
หลังจากนี้ กรุณาเรียกชื่อผมว่า “TonyTheLoser”
(หลังจากเห็นเพื่อนๆ พี่ๆ หลายคน ยอมรับความพ่ายแพ้นี้ แม้ผมไม่เคยพนันอะไรกับใคร
แต่คิดว่า อย่างน้อย ผมก็ควรอยู่ในกลุ่มคนแพ้นั้นด้วย และผมยอมรับมันครับ)

ขอให้โชคดีต่อความเชื่อครับ
tonythebest

Re: ผมอาจจะเปลี่ยนเป็นเสื้อแดง ถ้าคุณ hentai มาตอบคำถามผมได้

Postby เช neverdie » Wed Sep 14, 2011 12:41 pm

hentai wrote:ที่ผมยกตัวอย่าง ก็แค่บอกว่า ประเทศอื่นเค้าก็มีแบบนี้นะ ส่วนเราควรทำหรือไม่ ก็ว่ากันครับ ใครมีอำนาจก็ ตัดสินใจเอา ประชาชนให้อำนาจมาทำ เห็นว่าอะไรดีก็ทำ

เอาอีกแล้ว อ้ายไพร่แดงเอ๋ย เจ้าจงเอ่ยชื่อประเทศอื่นนั้นมาสักหนึ่งหรือสองประเทศซิ

ผู้ดีอย่างข้า ใคร่ได้ยินชื่อประเทศที่ไพร่แดงอย่างเจ้าเอ่ยอ้างว่า "ที่ผมยกตัวอย่าง ก็แค่บอกว่า ประเทศอื่นเค้าก็มีแบบนี้นะ"

มันคือประเทศไดหรือ ไพร่แดง
ความล้มเหลวของรัฐบาลยิ่งลักษณ์ ที่พี่ๆเสื้อแดงใบ้แดรก เถียงไม่ออกซักคน
คลิ้กเบาๆตรงนี้ --->> เรื่องความซื่อสัตย์สุจริต
คลิ้กเบาๆตรงนี้ --->> เรื่องกองทุนน้ำมัน
คลิ้กเบาๆตรงนี้ --->> เรื่องภาษี
คลิ้กเบาๆตรงนี้ --->> เรื่องตลาดทุน
เช neverdie

Postby ter162525 » Wed Sep 14, 2011 12:43 pm

ที่ผมดูมา คุณเฮน ไตไม่เคยว่า มาร์คโกง เลย บอกแต่ว่าเพื่อนโกง คุณเลยเลือกคนที่โกง แต่ทำงานซ่ะ งั้น มาร์ค ไม่ทำงานหรือ ผมไม่รู้นะ แต่สิ่งที่ผมสัมผัสได้ คือผมยังมีงานทำ หลังจากที่รัฐบาลพลังประชาชน ทำเอาบริษัท ผมไม่รับคนเพิ่ม แถม งานลดลงอย่าง มาก แต่ยังไม่มีรายการปลด คนออกแต่เริ่มพิจราณา โอ กันแล้ว แต่พอมาร์ดมางานที่น้อยกลับเพิ่มขึ้น บริษัทเปิดรับคน แต่ไม่ค่อยมีคนมาสมัครงาน จากตอนก่อนที่ไม่รับมาสมัครกันจัง จนวันนี้ บริษัทลูกค้าที่ดูแลอยู่ เริ่มไม่รับคนแต่ไม่ไล่ออก ไม่มีโอ อยู่ได้ก็อยู่ จากโอกันกระจาย แล้วถ้าบริษัท ลูกค้า มีงานน้อยลูกโซ่มันจะมากระทบพวกผมอีก ถ้ากระทบพวกผมมันก็กระทบต่อกันไปเรื่อย ทั้งประเทศคุณเฮนไต อาจจะไม่รู้ผมทำราชการถ้าไม่ทำผิดร้ายแรงเขาไล่ผมออกไม่ได้
แล้วมันเป็นแบบนั้นได้ยังไง นั้นไม่ใช่งานของ รัฐบาล หรือ เกษตรกร เป็นยังไงบ้าง อืม ออกรถกันสูงมาก ถามว่าความเป็นอยู่ดีขึ้นไหม นั้นไม่ใช่งานหรือ หรืองานของรัฐบาลต้อง ช่วยหรือพวกตัวเอง คนอื่นรอไปก่อน พรรคที่น่าเลือกคือพรรคที่ปลุกระดม คนมีป่วนประเทศ เลือกเพื่อให้มันมีอำนาจจะได้สบายไม่เดือดร้อน ประเทศเป็นยังไงก็ชั่งมัน ไม่เกี่ยวกับฉัน หรือพรรคที่มีส่วนได้ส่วนเสียกับเพื่อนบ้าน
ผลประโยชน์ลงตัวไม่ต้องมาตีกัน ไม่เดือดร้อน แต่อนาคต ลูกหลานจะเป็นยังไง ตอน ปี 40 ผมยังอายุ แค่ 14-15 แต่ผมไม่อยากเห็นประเทศชาติเป็นแบบนั้นอีกไม่อยากให้ประเทศชาติเป็นแบบนั้นอีก
เรื่องจัดการเสื้อแดง คุณอาจจะบอกล้าช้าไม่ได้เรื่อง วันนี้เสื้อแดงอยู่ไหม เขาเลิกชุมนุมตั้งแต่ เดือนพฤษภา ถ้า ซั่วๆ แบบแม้ว ปานนี้ชาติจะเป็นยังไง ถ้าคนมันบ้าได้ถึงขนาดที่ว่า แกนนำบอกว่า หมาบินได้ต่อหน้าต่อตา ก็เชื่อ อะไรเกิดขึ้น ความรุนแรงไม่สามารถ ยุติ ความรุนแรงได้เสมอไป ลิเบียเด็ดขาดไหม ภาคใต้แม้วเด็ดขาดไหม แล้วเกิดอะไร อิรักที่สหรัฐจัดการเด็ดขาดไหม แล้วเกิดอะไร
คุณบอกรัฐบาล เพื่อนโกง เราเลือกที่จะเลือก เอาอีกฝั่งดีกว่า แต่ถ้าผมบอกว่า ทำให้มันไม่ต้องเกรงใจเพื่อนดีกว่าไหม แล้วเสื้องแดงจะเอาอะไรไปเล่นอีก ถ้าเขาได้เสียงข้างมากมาแบบนั้น สุดท้าย การต่อสู้ของไอ้แม้วผมว่ามันจบ แน่นอน ขบวนการแดงก็คงแห้ง ประเทศคงไม่ต้องมานั่งฉันแดงแกเหลืองอีก

ขออนุญาติตามมา เนื่องจากจขกทเก่าปิดแล้ว จึงเป็นมารยาท ที่จะไม่ไป ยุ่งที่นู้นเลยตามมา :lol: :lol: :lol:
บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป
ter162525

Postby hentai » Wed Sep 14, 2011 12:49 pm

เช neverdie wrote:
hentai wrote:
เช neverdie wrote:ถามย้ำคุณเฮนไตอีกครั้งนะครับ ที่ชอบโม้ๆตามๆกันมาว่าโกงแต่ทำงานหน่ะ.....

เอาอย่างนี้ดีไหม คุณเฮนไตไปหาประเทศที่จัดอยู่ในกลุ่มประเทศที่พัฒนาแล้วมาซักประเทศนึง หรือสองประเทศก็ได้

มายกตัวอย่างให้ผมดูหน่อย

ผมอยากเห็นว่า "ประเทศนี้ๆ ตลอดมามีแต่ผู้นำที่โกงๆแต่ทำงาน จนกลายเป็นประเทศที่พัฒนาแล้ว ประชาชนมั่งคั่ง"

ยกมาให้ผมดูซักประเทศสองประเทศก็พอ บางทีผมอาจจะเปลี่ยนความคิดก็ได้

ปล.ไม่เอาอูกันดา ซิมบับเว ไนเจอร์ ระวันด้า ฯลฯ อะไรแบบนี้อย่าเอามายกเป็นตัวอย่างนะครับ

:D :D :lol: :lol: :lol: :lol:

เฝ้ารอคอยคำตอบจากเฮนไตด้วยจิตใจจดจ่อระคนสับสนกระวนกระวายใจ ..... :lol: :lol: :lol: :lol:

คุณเชถามแบบนี้ คุณเชไม่เข้าใจ ตรรกะที่ผมใช้ บริบทที่ผมใช้ กระบวนการตัดสินใจที่ผมใช้ ในการเลือก พท ตั้งแต่ต้นแล้วอะครับ

ผมอธิบายไปแล้ว ใน กระทู้ของ คุณ HWD ซึ่งท่านน่าจะเข้าใจไปแล้ว (ผมเดาเอา แต่ เข้าใจไม่ได้แปลว่าเห็นด้วย หรือ ผมถูก นะครับ
การเข้าใจเป็นกระบวนการนึง ในการเรียนรู้เท่านั้น) ถ้ายังไง ลองสอบถามท่านดูนะครับ แล้วท่านจะไม่ถามผมแบบนี้

มาถึง คำตอบที่คุณอยากเห็น (ผมจะตอบแบบคุณ ถามเรื่อง คุณ สุเทพ ละกัน)

ประเทศที่คุณว่า ไม่มีหรอกครับ

ไม่มีประเทศไหนที่มีคนโกงปกครองตลอดแล้วเจริญหรอกครับ
อ่านต่อนะครับ
แค่ ประเทศไหนที่มีคนโกงตลอดปกครอง ก็ไม่มีแล้วครับ เพราะ ประวัติของ ทุกประเทศ ต้องมีทั้ง คนดีและคนไม่ดีเข้ามา ปกครองเสมอ

ไพร่อย่างเราก็ ได้แค่ มองกันไป

สมมุติ ว่า ผม ค้นพบว่ามีประเทศนั้นจริงๆ นะครับ
เช่น เกิดผมบอกว่า นายก A จาก ประเทศ B ไงครับที่ โกงแล้วทำงาน ประเทศเจริญ เกิดท่านเห็นต่าง ท่านบอกว่า นายก A ไม่โกงนิ ผมบอกโกง

เหอๆ โกงเอาอะไรมาวัดครับ ผมว่า รัฐบาลคุณม้าก ปล่อยเพื่อนโกง คุณและเพื่อน เห็นต่างว่า ปล่าว แค่นี่เรายัง ตกลงกันไม่ได้เลยครับ อยู่ประเทศเดียวกัน
แท้ แล้ว ประสาอะไรกับประเทศอื่น

คุณจะเป็นอะไร เปลี่ยนไม่เปลี่ยนไม่เกี่ยวกับผมครับ แต่คุณ และ ทุกๆท่าน เราสามารถแลกเปลี่ยนความเห็นได้เสมอ ถ้าไม่รังเกียจที่ผมอาจคิดไม่เหมือนท่าน

คุณเฮนไตยอมรับแล้วใช่ไหมครับว่า ประเทศที่ปกครองด้วยคนโกงแล้วเจริญนั้นไม่มี

แต่คุณกลับยอมรับที่จะเอาคนโกงมาปกครองประเทศของคุณ ของผมอีกหรือ

ตกลงคุณแค่อยากให้ประเทศเราไม่เจริญ หรือคุณแค่อยากได้ทักษินมาปกครองเพราะความหยากแบบไร้เหตุผลของคุณครับ

ปล.แต่ประเทศที่ปกครองด้วยคนโกงแล้วไม่เจริญนั้นมีนะครับ เยอะด้วย ข้างซ้าย ข้างขวาของประเทศเรานี่ก็ใช่ อาฟริกานี่จิ้มไปตรงไหนก็ใช่หมด

ปล2.ผมไม่ได้กล่าวหาว่าพ่อทักษินของคุณโกง แต่นี่เป็นข้อเท็จจริงที่รับรู้โดยทั่วกันทั้งสังคม ซึ่งพวกคุณก็ออกมายอมรับเองว่า "โกง" แต่ "แถว่าทำงาน" ซี่งถึงแม้ว่าจะทำงานจริง แต่ถ้าโกงด้วย มันก็ไม่มีประโยชน์ เพราะประเทศชาติมันจะไม่พัฒนา

South Africa ด้วยหรือ ปล่าวครับ "อาฟริกานี่จิ้มไปตรงไหนก็ใช่หมด" เหอๆๆ

คุณเชพูดว่า "ประเทศที่ปกครองด้วยคนโกงแล้วไม่เจริญนั้นมีนะครับ" คุณพูดถูก แต่

คุณไม่ได้ใช้คำแบบที่ผมใช้ ผมพูดว่า ไม่มีประเทศไหนที่มีคนโกงปกครองตลอดแล้วเจริญหรอกครับ
เห็นตัวหนาไหมครับ

ถ้าจะว่าผมผิด คุณว่ามาสักประเทศซิครับแล้วคุณไปดูเลย ว่าตั้งแต่เค้าเป็นประเทศมา มีแต่คนโกงหรือปล่าว?? หาคนดีไม่ได้เลย
อย่างที่บอกอะครับ แล้ว คุณกับผมก็จะมาเถียงกันเรื่อง ใครโกง ใครไม่โกง อยู่ดี

ผมยอมรับว่า ประเทศที่ปกครองด้วยคนโกงตลอดแล้วเจริญนั้นไม่มี คุณถามแบบนั้นเอง

ผมอยากเห็นว่า "ประเทศนี้ๆ ตลอดมามีแต่ผู้นำที่โกงๆแต่ทำงาน จนกลายเป็นประเทศที่พัฒนาแล้ว ประชาชนมั่งคั่ง"

อย่ามาเล่นคำครับคุณเฮนไต คุณรู้ว่าผมหมายถึงอะไร พวกคุณยอมรับเองว่า "โกง" แต่แถว่า "ทำงาน" ในบริบทนี้ผมจึงถามคุณว่าโกงแต่ทำงานมีประเทศใหนที่เจริญบ้าง ซึ่งคุณก็ตอบมาแล้วว่า "ไม่มี"

ยกตัวอย่างอาฟริกาใต้มาก็ดีแล้ว เพราะผมเพิ่งกลับมาจากไปนั่งจิบไวน์ที่เดอเบิ้น (Durban) สาธารณะรัฐแอฟริกาใต้มาเมื่อราวๆสองเดือนที่แล้ว ผมใช้เวลาอยู่ที่นั่นราวๆสองเดือน จากที่สัมผัสมาได้พูดคุยทั้งพวกผิวสี พวกอินเดีย พวกคนขาว พอจะสรุปได้ว่า ยกตัวอย่างที่ Umchlanka ที่เป็นเมืองท่าตากอากาศที่ร่ำรวยของ Durban สมัยที่คนขาวปกครองประเทศด้วยความซื่อสัตย์สุจริต(แต่แน่ละ มันก็ต้องมีการเหยียดผิวกันบ้าง) ประชากรอาฟริกาใต้มีอัตราการว่างงานต่ำมาก ไม่มีขอทาน แปลว่าทุกคนมีงานทำ มีอาหารกินครบสามมื้อ แต่หลังจากยกอำนาจปกครองประเทศให้คนผิวสี ยุติการเหยียดสีผิด อัตราการว่างงานกลับพุ่งขึ้นอย่างรวดเร็ว ขอทานอินเดีย ขอทานฝรั่งหาดูได้ตามสี่แยกถนน

เมืองตากอากาศแสนสวยสะอาดสะอ้าน กลับแปรสภาพเป็นสกปรกเลอะเทอะไปด้วยขยะ เพราะความไม่เอาใจใส่ของผู้ปกครองขี้โกงมือใหม่ และสถาณการณ์ก็แย่ลงทุกวัน ยิ่งคุณไปที่โจเบิร็ค(โยฮันเนสเบิร์ค) คุณจะไม่รู้ด้วยซ้ำว่าชีวิตคุณจะไม่ปลอดภัยวันใหน ด้วยสถิติอาชญากรรมที่พุ่งสูงขึ้นอย่างรวดเร็ว หลังจากได้ถ่ายเทอำนาจการปกครองมาจากคนขาว

อาฟริกาใต้เป็นตัวอย่างของประเทศกึ่งพัฒนาแล้วที่กำลังจะกลับไปเป็นประเทศด้อยพัฒนาครับ ไปหาตัวเลขต่างๆมาเทียบสถิติดูได้ เปรียบเทียบระหว่างสมัยรัฐบาลที่ไม่โกงกับสมัยรัฐบาลที่เริ่มโกง จะเห็นความแตกต่างได้เด่นชัด

แต่อย่างว่า ไพร่แดงอย่างพวกคุณถูกปั่นหัวด้วยวาทกรรมอำหมาดๆทุกวัน จะมีปัญญาไปเห็นโลกภายนอกแบบพวกผู้ดีอย่างผมได้อย่างไร

สรุปว่าจากการแสดงความเห็นของเฮนไต คุณต้องการให้ประเทศไทยดำรงความเป็นประเทศด้อยพัฒนาต่อไป ด้วยการสนับสนุนให้คนโกงเข้ามาปกครองประเทศ ใช่หรือไม่

คุณเช ไม่อ่านให้ดีแล้วหาว่าเล่นคำ หลักฐานมีเห็นๆอยู่ ครับ ไปดูที่คุณถาม บนสุดเลย ว่า คุณถามว่าอะไร ผม quote มาให้ดูแล้ว

จำได้ไหม ผมเคยบอกว่า "Save the best for last" ทำไมครับ เพราะ ผมรู้ว่า จะตอบอะไรกับคุณ ต้อง อ่านดีๆ อ่านละเอียดๆ

คุณถามมา มี "ตลอด" ผมก็ตอบตามที่คุณถาม คำนี้มีผลมากนะครับ ไม่ใช่คำที่จะตัดออกไป แล้วบอกว่า "คุณก็รู้ว่าผมหมายถึงอะไีร"

จริงครับ ผมรู้ครับว่าคุณต้องการอะไร แต่ ผมตอบในสิ่งที่คุณถาม ผมไม่ตอบสิ่งที่คุณต้องการ เพราะ คุณไม่ได้ถาม

ส่วนที่คุณบอกว่า
ผมยอมรับว่า ไม่มี
คุณก็ใช้วิธีเดิมๆ อีกเช่นเคย โดยการโมเมว่า ผมยอมรับ กรุณาอ่านด้วยครับ (ไม่ต้องออกเสียง)

ผมยอมรับว่า ประเทศที่ปกครองด้วยคนโกงตลอดแล้วเจริญนั้นไม่มี

ผมไม่ได้ บอกหรือยอมรับแบบที่คุณ สรุปเองเออเอง

ผมไม่คุยเรื่องนี้แล้วนะครับ ผมเข้าใจว่ามันก็เหมือน เรื่อง "คุณสุเทพเป็นเลขาอยู่หรือปล่าว" นั่นแหละครับ

คุณไม่อ่าน สิ่งที่คนอื่นเขียนให้อ่านให้ดี แม้แต่ที่ตัวเองเขียนก็ยังไม่อ่าน ถ้าอ่านแล้วคิด ก็คงไม่เป็นแบบที่เห็น

ถ้าผมทำผิดก็ยอมรับครับ ขอโทษคุณก็บ่อยไป (แต่ไม่รับ 555)

ส่วน ผมเคยไป ไม่เคยไป ที่ไหน ละอ่อน แบบผม คงไม่มีปัญญาเอามาอวดกับ ผู้ดีแบบคุณ เช ได้หรอกครับ หรือ ผมเอามาอวด
ก็คงไม่น่าเชื่อ เนื่องจาก ถ้าเป็นแดงทำอะไรต้องไม่ดีต้องจนต้องไร้การศึกษา ผมว่าเองนะครับ ไม่ได้บอกว่าคุณ คิดแบบนั้น

ผมคิดว่าคุณเช ไม่ใช่คน ดูถูกคนแบบนั้น

สรุป ว่า อาฟริกาใต้ ยังไม่เจริญ? ผมว่า เจริญ
"อาฟริกานี่จิ้มไปตรงไหนก็ใช่หมด"

เหอๆ แค่เจริญไม่เจริญ ยัง เห็นไม่ตรงกัน....
"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"
"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"
hentai

Postby ant » Wed Sep 14, 2011 12:57 pm

แมวน้อยสีน้ำเงิน wrote:เข้ามาเชียร์คุณ hentai ครับ...

ตอบไปเลยครับ
"กัมพูชา" ... ทั่นผู้นำของเขา ถึงโกง แต่ยังทำงาน
เห็นไหมครับ ประชาชนเขมรไม่บ่นไรซักคำ แม้กระทั่งกษัตริย์ก็ไม่มีปากเสียง...
สื่อเขมรไม่ว่า ทั่นผู้นำเขา ว่าไร สื่อก็ว่างั้น
แม้แต่สถาบันศาล ทั่นผู้นำเขา สั่งผิดก็คือ ผิด สั่งถูกก็คือ ถูก ...

ทั่นผู้นำเขา ยังสามารถพัฒนาประเทศให้ยิ่งใหญ่ ก้าวไกลจนกระทั่งออกนอกทวีปเอเซียได้ !!
ทั่นผู้นำเขาสามารถสั่งผู้นำประเทศไทยได้ สั่งรัฐมนตรีไทยได้ สามารถกดหัวคนไทยได้
ขนาดอดีตเคยมีส.ส.ไทย ซึ่งตอนนี้ดำรงค์ตำแหน่งรัฐมนตรีต่างประเทศ
เคยบินเอาพระสยามเทวาธิราชจำลองไปบรรณาการให้ถึงประเทศ
แล้วยังมีอดีตผู้นำไทยไปสมัครเป็น ขี้ข้า ให้อีก...

ถ้าไม่เรียกว่า โกงจนพัฒนาประเทศให้ยิ่งใหญ่ได้ แล้วจะให้เรียกว่า อะไรได้ล่ะครับ ชิมิ ๆ ...

คุณ hentai สู้ ๆ ...

เออว่ะ ใช่ คิดจะหาทางช่วยอยู่เหมือนกันก็ยังคิดไม่ออก
ถูกต้องแล้วครับ เขมร ถูกทั้งเหตุและผล

มิน่าคนไทยหลายคนจึงเปลี่ยนใจไปร่วมกับเขมร เพราะผู้นำ โกงแต่ประเทศพัฒนานี่เอง

พัฒนาขึ้น ฮวบๆ
ant

ชวนดูช่อง 9 ตอนนี้

Postby koong » Wed Sep 14, 2011 12:59 pm

เดี๊ยวนี้ สมาชิกเสรีไทยดุจัง ไล่บี้ ไล่จี้ เสื้อแดงกันใหญ่ เดี๊ยวเขาก็หนีกันหมด :lol:
แต่ก็เข้ามารอคำตอบด้วยคนค่า
koong

Postby เช neverdie » Wed Sep 14, 2011 1:04 pm

เช neverdie wrote:ถามย้ำคุณเฮนไตอีกครั้งนะครับ ที่ชอบโม้ๆตามๆกันมาว่าโกงแต่ทำงานหน่ะ.....

เอาอย่างนี้ดีไหม คุณเฮนไตไปหาประเทศที่จัดอยู่ในกลุ่มประเทศที่พัฒนาแล้วมาซักประเทศนึง หรือสองประเทศก็ได้

มายกตัวอย่างให้ผมดูหน่อย

ยกมาให้ผมดูซักประเทศสองประเทศก็พอ บางทีผมอาจจะเปลี่ยนความคิดก็ได้

ปล.ไม่เอาอูกันดา ซิมบับเว ไนเจอร์ ระวันด้า ฯลฯ อะไรแบบนี้อย่าเอามายกเป็นตัวอย่างนะครับ

:D :D :lol: :lol: :lol: :lol:

เฝ้ารอคอยคำตอบจากเฮนไตด้วยจิตใจจดจ่อระคนสับสนกระวนกระวายใจ ..... :lol: :lol: :lol: :lol:

คุณเชถามแบบนี้ คุณเชไม่เข้าใจ ตรรกะที่ผมใช้ บริบทที่ผมใช้ กระบวนการตัดสินใจที่ผมใช้ ในการเลือก พท ตั้งแต่ต้นแล้วอะครับ

ผมอธิบายไปแล้ว ใน กระทู้ของ คุณ HWD ซึ่งท่านน่าจะเข้าใจไปแล้ว (ผมเดาเอา แต่ เข้าใจไม่ได้แปลว่าเห็นด้วย หรือ ผมถูก นะครับ
การเข้าใจเป็นกระบวนการนึง ในการเรียนรู้เท่านั้น) ถ้ายังไง ลองสอบถามท่านดูนะครับ แล้วท่านจะไม่ถามผมแบบนี้

มาถึง คำตอบที่คุณอยากเห็น (ผมจะตอบแบบคุณ ถามเรื่อง คุณ สุเทพ ละกัน)

ประเทศที่คุณว่า ไม่มีหรอกครับ

ไม่มีประเทศไหนที่มีคนโกงปกครองตลอดแล้วเจริญหรอกครับ
อ่านต่อนะครับ
แค่ ประเทศไหนที่มีคนโกงตลอดปกครอง ก็ไม่มีแล้วครับ เพราะ ประวัติของ ทุกประเทศ ต้องมีทั้ง คนดีและคนไม่ดีเข้ามา ปกครองเสมอ

ไพร่อย่างเราก็ ได้แค่ มองกันไป

สมมุติ ว่า ผม ค้นพบว่ามีประเทศนั้นจริงๆ นะครับ
เช่น เกิดผมบอกว่า นายก A จาก ประเทศ B ไงครับที่ โกงแล้วทำงาน ประเทศเจริญ เกิดท่านเห็นต่าง ท่านบอกว่า นายก A ไม่โกงนิ ผมบอกโกง

เหอๆ โกงเอาอะไรมาวัดครับ ผมว่า รัฐบาลคุณม้าก ปล่อยเพื่อนโกง คุณและเพื่อน เห็นต่างว่า ปล่าว แค่นี่เรายัง ตกลงกันไม่ได้เลยครับ อยู่ประเทศเดียวกัน
แท้ แล้ว ประสาอะไรกับประเทศอื่น

คุณจะเป็นอะไร เปลี่ยนไม่เปลี่ยนไม่เกี่ยวกับผมครับ แต่คุณ และ ทุกๆท่าน เราสามารถแลกเปลี่ยนความเห็นได้เสมอ ถ้าไม่รังเกียจที่ผมอาจคิดไม่เหมือนท่าน

คุณเฮนไตยอมรับแล้วใช่ไหมครับว่า ประเทศที่ปกครองด้วยคนโกงแล้วเจริญนั้นไม่มี

แต่คุณกลับยอมรับที่จะเอาคนโกงมาปกครองประเทศของคุณ ของผมอีกหรือ

ตกลงคุณแค่อยากให้ประเทศเราไม่เจริญ หรือคุณแค่อยากได้ทักษินมาปกครองเพราะความหยากแบบไร้เหตุผลของคุณครับ

ปล.แต่ประเทศที่ปกครองด้วยคนโกงแล้วไม่เจริญนั้นมีนะครับ เยอะด้วย ข้างซ้าย ข้างขวาของประเทศเรานี่ก็ใช่ อาฟริกานี่จิ้มไปตรงไหนก็ใช่หมด

ปล2.ผมไม่ได้กล่าวหาว่าพ่อทักษินของคุณโกง แต่นี่เป็นข้อเท็จจริงที่รับรู้โดยทั่วกันทั้งสังคม ซึ่งพวกคุณก็ออกมายอมรับเองว่า "โกง" แต่ "แถว่าทำงาน" ซี่งถึงแม้ว่าจะทำงานจริง แต่ถ้าโกงด้วย มันก็ไม่มีประโยชน์ เพราะประเทศชาติมันจะไม่พัฒนา

South Africa ด้วยหรือ ปล่าวครับ "อาฟริกานี่จิ้มไปตรงไหนก็ใช่หมด" เหอๆๆ

คุณเชพูดว่า "ประเทศที่ปกครองด้วยคนโกงแล้วไม่เจริญนั้นมีนะครับ" คุณพูดถูก แต่

คุณไม่ได้ใช้คำแบบที่ผมใช้ ผมพูดว่า ไม่มีประเทศไหนที่มีคนโกงปกครองตลอดแล้วเจริญหรอกครับ
เห็นตัวหนาไหมครับ

ถ้าจะว่าผมผิด คุณว่ามาสักประเทศซิครับแล้วคุณไปดูเลย ว่าตั้งแต่เค้าเป็นประเทศมา มีแต่คนโกงหรือปล่าว?? หาคนดีไม่ได้เลย
อย่างที่บอกอะครับ แล้ว คุณกับผมก็จะมาเถียงกันเรื่อง ใครโกง ใครไม่โกง อยู่ดี

ผมยอมรับว่า ประเทศที่ปกครองด้วยคนโกงตลอดแล้วเจริญนั้นไม่มี คุณถามแบบนั้นเอง

อย่ามาเล่นคำครับคุณเฮนไต คุณรู้ว่าผมหมายถึงอะไร พวกคุณยอมรับเองว่า "โกง" แต่แถว่า "ทำงาน" ในบริบทนี้ผมจึงถามคุณว่าโกงแต่ทำงานมีประเทศใหนที่เจริญบ้าง ซึ่งคุณก็ตอบมาแล้วว่า "ไม่มี"

ยกตัวอย่างอาฟริกาใต้มาก็ดีแล้ว เพราะผมเพิ่งกลับมาจากไปนั่งจิบไวน์ที่เดอเบิ้น (Durban) สาธารณะรัฐแอฟริกาใต้มาเมื่อราวๆสองเดือนที่แล้ว ผมใช้เวลาอยู่ที่นั่นราวๆสองเดือน จากที่สัมผัสมาได้พูดคุยทั้งพวกผิวสี พวกอินเดีย พวกคนขาว พอจะสรุปได้ว่า ยกตัวอย่างที่ Umchlanka ที่เป็นเมืองท่าตากอากาศที่ร่ำรวยของ Durban สมัยที่คนขาวปกครองประเทศด้วยความซื่อสัตย์สุจริต(แต่แน่ละ มันก็ต้องมีการเหยียดผิวกันบ้าง) ประชากรอาฟริกาใต้มีอัตราการว่างงานต่ำมาก ไม่มีขอทาน แปลว่าทุกคนมีงานทำ มีอาหารกินครบสามมื้อ แต่หลังจากยกอำนาจปกครองประเทศให้คนผิวสี ยุติการเหยียดสีผิด อัตราการว่างงานกลับพุ่งขึ้นอย่างรวดเร็ว ขอทานอินเดีย ขอทานฝรั่งหาดูได้ตามสี่แยกถนน

เมืองตากอากาศแสนสวยสะอาดสะอ้าน กลับแปรสภาพเป็นสกปรกเลอะเทอะไปด้วยขยะ เพราะความไม่เอาใจใส่ของผู้ปกครองขี้โกงมือใหม่ และสถาณการณ์ก็แย่ลงทุกวัน ยิ่งคุณไปที่โจเบิร็ค(โยฮันเนสเบิร์ค) คุณจะไม่รู้ด้วยซ้ำว่าชีวิตคุณจะไม่ปลอดภัยวันใหน ด้วยสถิติอาชญากรรมที่พุ่งสูงขึ้นอย่างรวดเร็ว หลังจากได้ถ่ายเทอำนาจการปกครองมาจากคนขาว

อาฟริกาใต้เป็นตัวอย่างของประเทศกึ่งพัฒนาแล้วที่กำลังจะกลับไปเป็นประเทศด้อยพัฒนาครับ ไปหาตัวเลขต่างๆมาเทียบสถิติดูได้ เปรียบเทียบระหว่างสมัยรัฐบาลที่ไม่โกงกับสมัยรัฐบาลที่เริ่มโกง จะเห็นความแตกต่างได้เด่นชัด

แต่อย่างว่า ไพร่แดงอย่างพวกคุณถูกปั่นหัวด้วยวาทกรรมอำหมาดๆทุกวัน จะมีปัญญาไปเห็นโลกภายนอกแบบพวกผู้ดีอย่างผมได้อย่างไร

สรุปว่าจากการแสดงความเห็นของเฮนไต คุณต้องการให้ประเทศไทยดำรงความเป็นประเทศด้อยพัฒนาต่อไป ด้วยการสนับสนุนให้คนโกงเข้ามาปกครองประเทศ ใช่หรือไม่

คุณเช ไม่อ่านให้ดีแล้วหาว่าเล่นคำ หลักฐานมีเห็นๆอยู่ ครับ ไปดูที่คุณถาม บนสุดเลย ว่า คุณถามว่าอะไร ผม quote มาให้ดูแล้ว

จำได้ไหม ผมเคยบอกว่า "Save the best for last" ทำไมครับ เพราะ ผมรู้ว่า จะตอบอะไรกับคุณ ต้อง อ่านดีๆ อ่านละเอียดๆ

คุณถามมา มี "ตลอด" ผมก็ตอบตามที่คุณถาม คำนี้มีผลมากนะครับ ไม่ใช่คำที่จะตัดออกไป แล้วบอกว่า "คุณก็รู้ว่าผมหมายถึงอะไีร"

จริงครับ ผมรู้ครับว่าคุณต้องการอะไร แต่ ผมตอบในสิ่งที่คุณถาม ผมไม่ตอบสิ่งที่คุณต้องการ เพราะ คุณไม่ได้ถาม

ส่วนที่คุณบอกว่า
ผมยอมรับว่า ไม่มี
คุณก็ใช้วิธีเดิมๆ อีกเช่นเคย โดยการโมเมว่า ผมยอมรับ กรุณาอ่านด้วยครับ (ไม่ต้องออกเสียง)

ผมยอมรับว่า ประเทศที่ปกครองด้วยคนโกงตลอดแล้วเจริญนั้นไม่มี

ผมไม่ได้ บอกหรือยอมรับแบบที่คุณ สรุปเองเออเอง

ผมไม่คุยเรื่องนี้แล้วนะครับ ผมเข้าใจว่ามันก็เหมือน เรื่อง "คุณสุเทพเป็นเลขาอยู่หรือปล่าว" นั่นแหละครับ

คุณไม่อ่าน สิ่งที่คนอื่นเขียนให้อ่านให้ดี แม้แต่ที่ตัวเองเขียนก็ยังไม่อ่าน ถ้าอ่านแล้วคิด ก็คงไม่เป็นแบบที่เห็น

ถ้าผมทำผิดก็ยอมรับครับ ขอโทษคุณก็บ่อยไป (แต่ไม่รับ 555)

ส่วน ผมเคยไป ไม่เคยไป ที่ไหน ละอ่อน แบบผม คงไม่มีปัญญาเอามาอวดกับ ผู้ดีแบบคุณ เช ได้หรอกครับ หรือ ผมเอามาอวด
ก็คงไม่น่าเชื่อ เนื่องจาก ถ้าเป็นแดงทำอะไรต้องไม่ดีต้องจนต้องไร้การศึกษา ผมว่าเองนะครับ ไม่ได้บอกว่าคุณ คิดแบบนั้น

ผมคิดว่าคุณเช ไม่ใช่คน ดูถูกคนแบบนั้น

สรุป ว่า อาฟริกาใต้ ยังไม่เจริญ? ผมว่า เจริญ
"อาฟริกานี่จิ้มไปตรงไหนก็ใช่หมด"

เหอๆ แค่เจริญไม่เจริญ ยัง เห็นไม่ตรงกัน....

เอ็งนั้นแหละที่(แกล้ง)อ่านไม่ดี แล้วเอามาเล่นคำ

เจริญ กับ พัฒนาแล้ว มันคนละความหมายนะครับ

ถ้าคุณอ่านให้ดีๆ ผมใช้คำว่า เป็นประเทศกึ่งพัฒนาแล้ว ที่กำลังจะกลับไปเป็นประเทศด้อยพัฒนา

ตรงใหนมีคำว่าเจริญหรือครับ ให้มันได้อย่างนี้สิพวกควายแดง ไม่เรียกว่าควายก็ไม่รู้จะเรียกอะไรแล้ว

ตกลงคุณยอมรับไหมครับว่าไม่มีประเทศใหนในโลกที่โกงแล้วประเทศพัฒนาแล้วประชาชนมั่งคั้ง

อีกนิดนึง ตกลงคุณเห็นด้วยที่รัฐบาลนี้จะยกเลิกกองทุนน้ำมันใช่ไหมครับ ตอบว่าเห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยก็พอ

สะใจดีแท้ได้ต้อนควายไพร่แดงจน จนมุม ไพร่แดงต้องมาละล่ำละลักแก้ตัวพัลวัน ดิ้นไปดิ้นมา

กว้ากกกซ์ซ์ซ์ สะใจดีแท้... โย่ โย่ (ดีใจจนออกนอกหน้าแบบนี้ มันจะเสียภาพพจน์ผู้ดีไหมเนี่ย) :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

:lol: :lol: :lol:
Last edited by เช neverdie on Thu Sep 15, 2011 10:29 pm, edited 2 times in total.
ความล้มเหลวของรัฐบาลยิ่งลักษณ์ ที่พี่ๆเสื้อแดงใบ้แดรก เถียงไม่ออกซักคน
คลิ้กเบาๆตรงนี้ --->> เรื่องความซื่อสัตย์สุจริต
คลิ้กเบาๆตรงนี้ --->> เรื่องกองทุนน้ำมัน
คลิ้กเบาๆตรงนี้ --->> เรื่องภาษี
คลิ้กเบาๆตรงนี้ --->> เรื่องตลาดทุน
เช neverdie

Postby Ballbk » Wed Sep 14, 2011 1:04 pm

hentai wrote:ที่ผมยกตัวอย่าง ก็แค่บอกว่า ประเทศอื่นเค้าก็มีแบบนี้นะ ส่วนเราควรทำหรือไม่ ก็ว่ากันครับ ใครมีอำนาจก็ ตัดสินใจเอา ประชาชนให้อำนาจมาทำ เห็นว่าอะไรดีก็ทำ

เอาอีกแล้ว อ้ายไพร่แดงเอ๋ย เจ้าจงเอ่ยชื่อประเทศอื่นนั้นมาสักหนึ่งหรือสองประเทศซิ

ผู้ดีอย่างข้า ใคร่ได้ยินชื่อประเทศที่ไพร่แดงอย่างเจ้าเอ่ยอ้างว่า "ที่ผมยกตัวอย่าง ก็แค่บอกว่า ประเทศอื่นเค้าก็มีแบบนี้นะ"

มันตอบไม่ได้หรอกครับคุณเช ว่าประเทศอะไร
แต่เดี๋ยวมันก็จะอ้างไปไกลกว่าเดิม "ดาวเคราะห์อื่นที่ไม่ใช่โลก เค้าก็มีแบบนี้นะ" 8-)
Ballbk

Postby เช neverdie » Wed Sep 14, 2011 1:10 pm

Ballbk wrote:

มันตอบไม่ได้หรอกครับคุณเช ว่าประเทศอะไร
แต่เดี๋ยวมันก็จะอ้างไปไกลกว่าเดิม "ดาวเคราะห์อื่นที่ไม่ใช่โลก เค้าก็มีแบบนี้นะ" 8-)

อื้อ ... หืมม ... อ่านขาด

เหมือนกำลังนั่งอยู่กลางใจไพร่แดงนะครับเนี่ย

:D :D :D :D :D :D
เช neverdie

Postby เจ้ากรรม » Wed Sep 14, 2011 2:12 pm

โอ้.. โห้... เหลืองสาปมีกันเป็นฝูง กำลังถูกแดงไล่ต้อนเห็นๆ คุณภาพแดง กับ เหลืองมันต่างกันเพ่

:lol: :lol:
กระทู้ “ประทับตราแห่งความอัปยศ” ของใครหนอ...

viewtopic.php?f=2&t=35219
เจ้ากรรม

Postby เช neverdie » Wed Sep 14, 2011 2:17 pm

เจ้ากรรม wrote:โอ้.. โห้... เหลืองสาปมีกันเป็นฝูง กำลังถูกแดงไล่ต้อนเห็นๆ คุณภาพแดง กับ เหลืองมันต่างกันเพ่

:lol: :lol:

พวกไพร่แดงนี่รู้ตัวก็รู้ตัวนะว่าเป็นไพร่ แถมยังเทียวไปประกาศตัวว่าเป็นไพร่ กลัวคนเค้าจะไม่เชื่อ

แล้วยังอุตสาห์มาแสดงกริยาไพร่ๆ ให้ผู้ดีๆในบอร์ดไม่มีสีเค้าดูถูกเหยียดหยามซ้ำเติมอยู่นั่นแหละ

สงสัยมีปมชอบโดนดูถูกเหยียดหยาม เลยชอบเรียกตัวเองว่าไพร่ เอิ้ก เอิ้ก เอิ้ก ....

:lol: :lol: :lol: :lol: :lol:
เช neverdie

Postby MaJinSKi » Wed Sep 14, 2011 2:26 pm

พบลิงค์จากเฟสบุ๊ค อ่านแล้ว อดใจแล้วแต่ก็ทนไม่ได้ เลยขอตอบนิดหน่แยแล้วกันครับ
ผมมั่นใจว่าผมมีสีเสื้อและคงเป็นสีแดง . . .

ผมตอบตามความเห็นผม ถ้าให้ยกตัวอย่างประเทศที่อยู่ในกลุ่มประเทศ พัฒนาแล้ว แล้วตลอดมามีแต่ผู้นำโกง แต่ประเทศเจริญ ประชาชนมั่งคั่ง ผมนึกไม่ออก
เพราะผมไม่รู้ว่า ประเทศในกลุ่มเจริญแล้ว อันนี้ใช้อะไรเป็นตัวชี้วัด ผมอนุมานตาม UN แล้วกันที่ถือว่ามีพัฒนาทรัพยากรมนุษย์ ตามภาพ

Image

**ยืมภาพจาก วิกิพีเดีย หัวข้อประเทศพัฒนาแล้ว ลิงค์อ้างอิง http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B9%80%E0%B8%97%E0%B8%A8%E0%B8%9E%E0%B8%B1%E0%B8%92%E0%B8%99%E0%B8%B2%E0%B9%81%E0%B8%A5%E0%B9%89%E0%B8%A7

ดูผ่าน ๆ ดูเร็ว ๆ ก็ก็ยังบอกไม่ได้ ว่าประเทศไหนมีผู้นำโกง แต่ จากที่ดูคร่าว ๆ ประเทศที่ สีเขียว ปั๊ด ๆ ทั้งหลายจะเป็นประเทศที่มีประชาธิปไตย อย่างแท้จริง (อันนี้ยกไว้ก่อน) ผมก็เลยวิเคราะห์ได้ว่าประเทศประเทศที่เจริญตามความหมายของ UN คือประเทศที่ให้ความสำคัญกับทรัพยากรมนุษย์ แล้วประเทศไทยให้ความสำคัญหรือยัง ? แต่ผมว่ายัง เพราะขนาดในบอร์ดนี้ ยังไม่ให้ความสำคัญเลย

ผมเข้ามาตอบเพราะผมเจ็บปวด กับ วาทะกรรม ที่ พรรคประชาธิปัตย์ คิดค้นมาใช้และ ผมอ่าน ๆ ผ่าน ๆ แล้วเห็น เช่น คำว่า "เผาบ้าน เผามือง" "ฝักใฝ่ คอมมูนิสต์" "ล้มล้างสถาบัน" ซึ่งมันแสดงออกถึงความตื้นเขินของคนที่ใช้วาทกรรมเหล่านี้มาบอกต่อ มาก ๆ เพราะสงสัยจะเป็นอะไรมากหรือเปล่า

ผมอนุมาน เอาของผมว่าคนที่ฝักใฝ่ ในคำเหล่านี้ ไม่ได้มองดูเลยหรือว่า ในเหตุการณ์เดียวกัน มีคนตายกว่า 93 ศพ บาดเจ็บกว่า 2000 และเหตุการณ์ใดเกิดก่อน เกิดทีหลัง ? หรือมีการจัดเรียงลำดับความสำคัญอย่างไร ระหว่างสิทธิมนุษยชน กับ สิ่งปลูกสร้าง ระหว่างการเรียกร้องสิทธิทางการเมืองจากผู้ถูกริดรอนสิทธิทางการเมืองซึ่งในท้ายที่สุดก็ถูกปราบปราม สลายการชุมนุมด้วยความรุนแรงและไม่ได้ทำตาม กฏเกณฑ์ของสหประชาชาติ รวมถึงมีการใช้อาวุธสงครามกับผู้ชุมนุม กับเหตุการณ์ต่อเนื่อง ต่อมา คือมีการเผาเซนทรัลเวิร์ล และ ศาลากลางจังหวัดอีก 4 แห่ง รวมถึงการติดคุกฟรีของผู้ชุมนุม โดยไม่มีความแสดง"ความรับผิดชอบ" ใด ๆ จากพรรคที่เป็นรัฐบาลในขณะนั้น ?

รวมถึงวาทกรรมที่ว่า ฝักใฝ่ คอมมูนิสต์ ล้มล้างสถาบัน เสมือนจากสมัย 14 ตุลา 6 ตุลา เพื่ออ้างความชอบธรรมในการใช้ความรุนแรง หรือแม้กระทั้งการออกใบอณุญาติให้ฆ่าอย่างถูกต้องชอบธรรม เลิกใช้วาทกรรม พล่อย ๆ เหล่านี้ดีกว่าไหม ? เพราะ นี่คือการสนับสนุนให้ใช้ความรุนแรงต่อมนุษย์ด้วยกัน ต่อประชาชนของประเทศเดียวกัน ลองคิดให้ดีกับคนที่ยืนยันจะใช้วาทกรรมเหล่านี้ ถ้าถึงคราวที่วันหนึ่งเป็นพวกคุณออกมาเรียกร้องสิทธิทางประชาธิปไตย แต่ถูกจัดการด้วยวิธีการเดียวกัน เหล่านี้ ด้วยการอ้างความชอบธรรม ด้วยเป็นภัยต่อความมั่นคงของชาติ คุณจะรู้สึกอย่างไร

นอกเรื่องไปซักพัก ผมขอตอบหัวข้อกระทู้ ต่อแล้วกันจากคำว่าประเทศเจริญแล้วตามความหมายของ UN ผมพบว่าส่วนใหญ่จะเป็นประเทศประชาธิปไตยเต็มใบ และมีการเปลี่ยนผู้นำประเทศอย่างสม่ำเสมอ มียกเว้นบ้างในบางประเทศ และคงเป็นการยากที่ จะสืบได้ว่าผู้นำประเทศเหล่านี้ "โกง" หรือไม่ "โกง" เพราะไม่มีหลักฐานอ้างอิงชัดเจนแน่นอน แต่ที่แน่นอนคือ ประเทศเหล่านี้ มีการจัดวางระบบการตรวจสอบที่ดี มีการคานอำนาจอย่างสมดุลย์ และมี ประชาชน ที่ตระหนักในสิทธิ และ เสรีภาพ ทั้งของตนเองและผู้อื่น ซึ่งเป็นสาระสำคัญกว่า ผู้นำประเทศโกงหรือไม่

ผมอ่านความเห็น ของเจ้าของกระทู้ที่ตั้งคำถาม เหมือนจะยกย่องว่าประเทศแอฟฟริกาใต้ เมื่อมีการเหยียดชนชาติ กีดกันทางชนชั้น เจริญกว่าในปัจจุบัน ผมไม่มีข้อมูลเรื่องนี้ แต่ผมรู้สึกสะอิดสะเอียน กับความคิดของคุณมากที่ยกย่องการเหยียดเชื้อชาติ ชนชั้นอย่างนั้น เหมือนผมเห็นความคิดของ ฮิตเลอร์กลับมาอีกครั้ง เห็นคนที่คิดว่าตัวเองฉลาดและคนอื่นโง่หมด และ คนโง่ สมควรถูกปกครองโดยคนฉลาด ถ้ายึดติดกับความรุ่งเรืองหลักลอยแบบนั้น ผมคงไม่ว่าอะไรผมก็แค่สะอิดสะเอียนคุณ แต่ผมบอกได้เลยว่า ความเจริญที่อยู่บนความคิดแบบนั้น ซักวันก็ต้องพังครืน เช่นเดียวกับเยอรมันที่เคยยิ่งใหญ่ และต้องล่มสลาย จนถึงวันที่ ประชาชนเข้าใจ ถึงสิทธิความเป็นมนุษย์ อย่างถ่องแท้ จึงมีความเข้มแข็งได้

อีกอย่างถ้าจะบอกว่ารัฐบาล ไทยรักไทย "โกง" ลองอ่าน http://blogazine.in.th/blogs/headline/post/2674 ผมคงไม่บอกว่า รัฐบาลไหนโกงกว่ารัฐบาลไหน เพราะตัวเลขตัวนี้ไม่ได้มาจากรัฐบาลแต่เพียงอย่างเดียว แต่หมายรวมถึงทั้งประเทศ ซึ่งในยุค ทรท คะแนนดีกว่า เพราะโปร่งใสสามารถตรวจสอบได้มากกว่า รัฐบาลที่มาจากการ รัฐประหาร และ รัฐบาลที่มาจากงูเห่า

ประเทศที่ผู้นำโกงแล้วปกครองได้ตลอดคงไม่มี เพราะถึงวันหนึ่งประชาชน ไม่มีอะไรจะเสีย ก็จะต้องลุกขึ้นสู้ หากไม่สู้ก็ไม่มีอนาคต และไม่มีอะไรเลย (แน่นอนว่า อาจะรวมถึงการจับปืน เผาบ้านเผาเมือง ก่อวินาศกรรม) ถึงวันนี้ ฝ่ายรัฐผู้กุมอำนาจ จะชนะ แต่วันหนึ่ง ข้างหน้าเมื่อบาดแผลของประชาชนหายดีแล้วเขาก็จะกลับมาสู้กับรัฐใหม่ อย่าคิดว่าใส่เสื้อแดงแล้ว จะโง่ ไม่รู้จักกาลามสูตร ผมเห็นอ้างพระพุทธศาสนา แต่คนอ้างกลับอับปัญญา ดูถูกมนุษย์ด้วยกัน แล้วขอเถอะอย่าทำให้ พระพุทธศาสนาเสื่อมเสียไปกว่านี้เลย ถ้าคิดว่าตัวเองเป็นผู้ดีก็ทำตัวให้สมกับเป็นผู้ดี อย่าให้โดนไพร่อย่างผมด่า ว่า ไอ้อำมาตย์

ผมคงไม่ต้องไปย้อนไปถึงว่า กฏหมายคืออะไร การบังคับใช้กฏหมายคืออะไร รัฐธรรมนูญคืออะไร ประชาธิปไตยคือ อะไร ทำความเข้าใจอย่างผู้มีอารยะ ไม่ใช่ศรีธนญชัย ตีความเข้าข้างตัวเอง เอาดีเข้าตัวเอาชั่วให้ผู้อื่น ซึนดาเระ ตอแหล
MaJinSKi

Postby overtherainbow » Wed Sep 14, 2011 2:31 pm

ผมเข้ามาตอบเพราะผมเจ็บปวด กับ วาทะกรรม ที่ พรรคประชาธิปัตย์ คิดค้นมาใช้และ ผมอ่าน ๆ ผ่าน ๆ แล้วเห็น เช่น คำว่า "เผาบ้าน เผามือง" "ฝักใฝ่ คอมมูนิสต์" "ล้มล้างสถาบัน" ซึ่งมันแสดงออกถึงความตื้นเขินของคนที่ใช้วาทกรรมเหล่านี้มาบอกต่อ มาก ๆ เพราะสงสัยจะเป็นอะไรมากหรือเปล่า

เดี๋ยวๆนะคะ
การเผาบ้านเผาเมือง ไม่ได้เกิดขึ้นจริงๆหรือคะ ถึงได้พูดว่าเป็นวาทะกรรม

การฝักใฝ่คอมมูนิสต์ จะล้มเจ้า ไม่ได้เหกิดขึ้นจริงๆหรือคะ ถึงได้ตีโพยตีพาย

คุณน่ะเอาตัวไปอยู่ไหนมา
ตกลงจะมาบอกว่าทั้งหมดนั้น มันไม่ได้เกิดขึ้นมาจริงๆหรือไง

ตายตายตาย
overtherainbow

Postby guxkung » Wed Sep 14, 2011 2:39 pm

MaJinSKi wrote:พบลิงค์จากเฟสบุ๊ค อ่านแล้ว อดใจแล้วแต่ก็ทนไม่ได้ เลยขอตอบนิดหน่แยแล้วกันครับ
ผมมั่นใจว่าผมมีสีเสื้อและคงเป็นสีแดง . . .

ผมตอบตามความเห็นผม ถ้าให้ยกตัวอย่างประเทศที่อยู่ในกลุ่มประเทศ พัฒนาแล้ว แล้วตลอดมามีแต่ผู้นำโกง แต่ประเทศเจริญ ประชาชนมั่งคั่ง ผมนึกไม่ออก
เพราะผมไม่รู้ว่า ประเทศในกลุ่มเจริญแล้ว อันนี้ใช้อะไรเป็นตัวชี้วัด ผมอนุมานตาม UN แล้วกันที่ถือว่ามีพัฒนาทรัพยากรมนุษย์ ตามภาพ

Image

**ยืมภาพจาก วิกิพีเดีย หัวข้อประเทศพัฒนาแล้ว ลิงค์อ้างอิง http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B9%80%E0%B8%97%E0%B8%A8%E0%B8%9E%E0%B8%B1%E0%B8%92%E0%B8%99%E0%B8%B2%E0%B9%81%E0%B8%A5%E0%B9%89%E0%B8%A7

ดูผ่าน ๆ ดูเร็ว ๆ ก็ก็ยังบอกไม่ได้ ว่าประเทศไหนมีผู้นำโกง แต่ จากที่ดูคร่าว ๆ ประเทศที่ สีเขียว ปั๊ด ๆ ทั้งหลายจะเป็นประเทศที่มีประชาธิปไตย อย่างแท้จริง (อันนี้ยกไว้ก่อน) ผมก็เลยวิเคราะห์ได้ว่าประเทศประเทศที่เจริญตามความหมายของ UN คือประเทศที่ให้ความสำคัญกับทรัพยากรมนุษย์ แล้วประเทศไทยให้ความสำคัญหรือยัง ? แต่ผมว่ายัง เพราะขนาดในบอร์ดนี้ ยังไม่ให้ความสำคัญเลย

ผมอนุมาน เอาของผมว่าคนที่ฝักใฝ่ ในคำเหล่านี้ ไม่ได้มองดูเลยหรือว่า ในเหตุการณ์เดียวกัน มีคนตายกว่า 93 ศพ บาดเจ็บกว่า 2000 และเหตุการณ์ใดเกิดก่อน เกิดทีหลัง ? หรือมีการจัดเรียงลำดับความสำคัญอย่างไร ระหว่างสิทธิมนุษยชน กับ สิ่งปลูกสร้าง ระหว่างการเรียกร้องสิทธิทางการเมืองจากผู้ถูกริดรอนสิทธิทางการเมืองซึ่งในท้ายที่สุดก็ถูกปราบปราม สลายการชุมนุมด้วยความรุนแรงและไม่ได้ทำตาม กฏเกณฑ์ของสหประชาชาติ รวมถึงมีการใช้อาวุธสงครามกับผู้ชุมนุม กับเหตุการณ์ต่อเนื่อง ต่อมา คือมีการเผาเซนทรัลเวิร์ล และ ศาลากลางจังหวัดอีก 4 แห่ง รวมถึงการติดคุกฟรีของผู้ชุมนุม โดยไม่มีความแสดง"ความรับผิดชอบ" ใด ๆ จากพรรคที่เป็นรัฐบาลในขณะนั้น ?

รวมถึงวาทกรรมที่ว่า ฝักใฝ่ คอมมูนิสต์ ล้มล้างสถาบัน เสมือนจากสมัย 14 ตุลา 6 ตุลา เพื่ออ้างความชอบธรรมในการใช้ความรุนแรง หรือแม้กระทั้งการออกใบอณุญาติให้ฆ่าอย่างถูกต้องชอบธรรม เลิกใช้วาทกรรม พล่อย ๆ เหล่านี้ดีกว่าไหม ? เพราะ นี่คือการสนับสนุนให้ใช้ความรุนแรงต่อมนุษย์ด้วยกัน ต่อประชาชนของประเทศเดียวกัน ลองคิดให้ดีกับคนที่ยืนยันจะใช้วาทกรรมเหล่านี้ ถ้าถึงคราวที่วันหนึ่งเป็นพวกคุณออกมาเรียกร้องสิทธิทางประชาธิปไตย แต่ถูกจัดการด้วยวิธีการเดียวกัน เหล่านี้ ด้วยการอ้างความชอบธรรม ด้วยเป็นภัยต่อความมั่นคงของชาติ คุณจะรู้สึกอย่างไร

นอกเรื่องไปซักพัก ผมขอตอบหัวข้อกระทู้ ต่อแล้วกันจากคำว่าประเทศเจริญแล้วตามความหมายของ UN ผมพบว่าส่วนใหญ่จะเป็นประเทศประชาธิปไตยเต็มใบ และมีการเปลี่ยนผู้นำประเทศอย่างสม่ำเสมอ มียกเว้นบ้างในบางประเทศ และคงเป็นการยากที่ จะสืบได้ว่าผู้นำประเทศเหล่านี้ "โกง" หรือไม่ "โกง" เพราะไม่มีหลักฐานอ้างอิงชัดเจนแน่นอน แต่ที่แน่นอนคือ ประเทศเหล่านี้ มีการจัดวางระบบการตรวจสอบที่ดี มีการคานอำนาจอย่างสมดุลย์ และมี ประชาชน ที่ตระหนักในสิทธิ และ เสรีภาพ ทั้งของตนเองและผู้อื่น ซึ่งเป็นสาระสำคัญกว่า ผู้นำประเทศโกงหรือไม่

ผมอ่านความเห็น ของเจ้าของกระทู้ที่ตั้งคำถาม เหมือนจะยกย่องว่าประเทศแอฟฟริกาใต้ เมื่อมีการเหยียดชนชาติ กีดกันทางชนชั้น เจริญกว่าในปัจจุบัน ผมไม่มีข้อมูลเรื่องนี้ แต่ผมรู้สึกสะอิดสะเอียน กับความคิดของคุณมากที่ยกย่องการเหยียดเชื้อชาติ ชนชั้นอย่างนั้น เหมือนผมเห็นความคิดของ ฮิตเลอร์กลับมาอีกครั้ง เห็นคนที่คิดว่าตัวเองฉลาดและคนอื่นโง่หมด และ คนโง่ สมควรถูกปกครองโดยคนฉลาด ถ้ายึดติดกับความรุ่งเรืองหลักลอยแบบนั้น ผมคงไม่ว่าอะไรผมก็แค่สะอิดสะเอียนคุณ แต่ผมบอกได้เลยว่า ความเจริญที่อยู่บนความคิดแบบนั้น ซักวันก็ต้องพังครืน เช่นเดียวกับเยอรมันที่เคยยิ่งใหญ่ และต้องล่มสลาย จนถึงวันที่ ประชาชนเข้าใจ ถึงสิทธิความเป็นมนุษย์ อย่างถ่องแท้ จึงมีความเข้มแข็งได้

อีกอย่างถ้าจะบอกว่ารัฐบาล ไทยรักไทย "โกง" ลองอ่าน http://blogazine.in.th/blogs/headline/post/2674 ผมคงไม่บอกว่า รัฐบาลไหนโกงกว่ารัฐบาลไหน เพราะตัวเลขตัวนี้ไม่ได้มาจากรัฐบาลแต่เพียงอย่างเดียว แต่หมายรวมถึงทั้งประเทศ ซึ่งในยุค ทรท คะแนนดีกว่า เพราะโปร่งใสสามารถตรวจสอบได้มากกว่า รัฐบาลที่มาจากการ รัฐประหาร และ รัฐบาลที่มาจากงูเห่า

ประเทศที่ผู้นำโกงแล้วปกครองได้ตลอดคงไม่มี เพราะถึงวันหนึ่งประชาชน ไม่มีอะไรจะเสีย ก็จะต้องลุกขึ้นสู้ หากไม่สู้ก็ไม่มีอนาคต และไม่มีอะไรเลย (แน่นอนว่า อาจะรวมถึงการจับปืน เผาบ้านเผาเมือง ก่อวินาศกรรม) ถึงวันนี้ ฝ่ายรัฐผู้กุมอำนาจ จะชนะ แต่วันหนึ่ง ข้างหน้าเมื่อบาดแผลของประชาชนหายดีแล้วเขาก็จะกลับมาสู้กับรัฐใหม่ อย่าคิดว่าใส่เสื้อแดงแล้ว จะโง่ ไม่รู้จักกาลามสูตร ผมเห็นอ้างพระพุทธศาสนา แต่คนอ้างกลับอับปัญญา ดูถูกมนุษย์ด้วยกัน แล้วขอเถอะอย่าทำให้ พระพุทธศาสนาเสื่อมเสียไปกว่านี้เลย ถ้าคิดว่าตัวเองเป็นผู้ดีก็ทำตัวให้สมกับเป็นผู้ดี อย่าให้โดนไพร่อย่างผมด่า ว่า ไอ้อำมาตย์

ผมคงไม่ต้องไปย้อนไปถึงว่า กฏหมายคืออะไร การบังคับใช้กฏหมายคืออะไร รัฐธรรมนูญคืออะไร ประชาธิปไตยคือ อะไร ทำความเข้าใจอย่างผู้มีอารยะ ไม่ใช่ศรีธนญชัย ตีความเข้าข้างตัวเอง เอาดีเข้าตัวเอาชั่วให้ผู้อื่น ซึนดาเระ ตอแหล

มีหลายประเด็นเลย

ใบอนุญาตฆ่า เนี่ย ผมว่ามันมาจากทางม็อบแดงเองนะ ไม่ทราบว่าคุณสับสนปะปนกับข้อมูลหรือเปล่า?

ส่วนเรื่องบ้าคอมมิวนิสต์ อันนี้อาจกล่าวหารุนแรงไปบ้าง แต่ในเมื่อมวลชนคุณมีคนไม่เอา 112 บ้างล่ะ
พวกแสดงออกถึงการล้มเจ้าอย่างชัดเจน และ ใช้ชื่อขบวนการไปในแนวเดียวกัน จะให้คนตีความว่าเป็นคนละกลุ่ม ก็คงไม่ค่อยถูกต้องเท่าไหร่กระมังครับ

ประเด็นที่คุณแย้ง ว่าเจ้าของกระทู้ชื่นชม แอฟริกาใต้เพราะการปกครองแบบแบ่งชนชั้น นั้นเป็นการอ่านแบบไม่ครบใจความ
เพราะประเด็นคือ การโกง ถูกมั้ยครับ เจ้าของกระทู้ก็บอกว่า ที่แอฟริกาใต้ที่เป็นกึ่งพัฒนา จะกลายเป็นด้อยพัฒนา เพราะ ผู้ปกครองที่หลังจากการปฎิรูปมาแล้วมันโกง
คุณก็ตีความไปเลยทันทีว่า เจ้าของกระทู้ นับถือบูชา เผด็จการ

การที่ตีความต่อไปอีกว่า รัฐบาล ไทยรักไทย คะแนนดีกว่า เพราะโปร่งใส ตรวจสอบได้มากกว่า คุณใช้อะไรมายืนยันครับว่า ตรวจสอบได้มากกว่า
ปิดสภา หนีอภิปรายน่ะเหรอครับ ที่เรียกว่า โปร่งใสตรวจสอบได้?
ผมไม่รู้ ผมแมว
guxkung

Postby เช neverdie » Wed Sep 14, 2011 2:43 pm

overtherainbow wrote:ผมเข้ามาตอบเพราะผมเจ็บปวด กับ วาทะกรรม ที่ พรรคประชาธิปัตย์ คิดค้นมาใช้และ ผมอ่าน ๆ ผ่าน ๆ แล้วเห็น เช่น คำว่า "เผาบ้าน เผามือง" "ฝักใฝ่ คอมมูนิสต์" "ล้มล้างสถาบัน" ซึ่งมันแสดงออกถึงความตื้นเขินของคนที่ใช้วาทกรรมเหล่านี้มาบอกต่อ มาก ๆ เพราะสงสัยจะเป็นอะไรมากหรือเปล่า

เดี๋ยวๆนะคะ
การเผาบ้านเผาเมือง ไม่ได้เกิดขึ้นจริงๆหรือคะ ถึงได้พูดว่าเป็นวาทะกรรม

การฝักใฝ่คอมมูนิสต์ จะล้มเจ้า ไม่ได้เหกิดขึ้นจริงๆหรือคะ ถึงได้ตีโพยตีพาย

ตกลงจะมาบอกว่าทั้งหมดนั้น มันไม่ได้เกิดขึ้นมาจริงๆหรือไง

ตายตายตาย

เอ่อ.. คุณรุ้งครับ เค้าคนนั้นเดินทางมาจากดาวซีริอุส เพิ่งเดินทางมาถึงดาวของเราครับ

ที่ดวงดาวของเค้านั้น ทุกประเทศล้วนแต่มีผู้นำที่โกง โกง โกง แต่ทุกประเทศบนดาวดวงนั้นก็กลายเป็นประเทศพัฒนาแล้วด้วยความโกงของผู้นำประเทศครับ

คือต้องแบคกราวน์ให้เค้าเข้าใจหน่อย ค่อยๆสื่อสารกับเค้า เพราะวัฒนธรรมบนดาวของเค้าต่างจากบนดาวของเราอย่างสิ้นเชิง

:lol: :lol: :lol:

ปล.หลังจากที่พวกเค้า(เหล่าผู้ส่งใบบอก)ไปคุ้ยกองขยะอินเตอร์เนทเพื่อหาทางมาตอบคำถามของผม ก็หามาได้แค่นี้เอง คำตอบที่ได้ ไม่คุ้มกับที่ผมเสียเวลารอเลย
เช neverdie

Postby exiter » Wed Sep 14, 2011 2:45 pm

โอ.. MarJinski เท่าที่ย้อนกลับไปดู เป็นข้อมูลปี 2009 ..แค่เพื่อความครบถ้วนของข้อมูลนะครับ ไม่มีเรื่องอื่น

ตรรกะเดิมๆ อีกแล้ว หากถามว่าใครผิด?? ตอบ ปชป. เป็นแก่นแกนหลักในช่วงเลือกตั้งเลย
ตอนตั้งรัฐบาล ปชป. หากถามว่าใครผิด?? ตอบ ห้อย
แต่ถ้าย้อนไปสมัยเสื้อเหลือง หากถามว่าใครผิด?? ตอบเสื้อเหลือง ไม่ว่าเรื่องใด ง่ายกันจริงๆ

คือ... :|
exiter

Postby guxkung » Wed Sep 14, 2011 2:47 pm

exiter wrote:โอ.. MarJinski เท่าที่ย้อนกลับไปดู เป็นข้อมูลปี 2009 ..แค่เพื่อความครบถ้วนของข้อมูลนะครับ ไม่มีเรื่องอื่น

ตรรกะเดิมๆ อีกแล้ว หากถามว่าใครผิด?? ตอบ ปชป. เป็นแก่นแกนหลักในช่วงเลือกตั้งเลย
ตอนตั้งรัฐบาล ปชป. หากถามว่าใครผิด?? ตอบ ห้อย
แต่ถ้าย้อนไปสมัยเสื้อเหลือง หากถามว่าใครผิด?? ตอบเสื้อเหลือง ไม่ว่าเรื่องใด ง่ายกันจริงๆ

คือ... :|

2010 ครับ เปลี่ยนสีแต่ใช้วิธีอ่านแบบเดียวกันครับ
Image
guxkung

Postby MaJinSKi » Wed Sep 14, 2011 2:49 pm

งั้นตอ
overtherainbow wrote:ผมเข้ามาตอบเพราะผมเจ็บปวด กับ วาทะกรรม ที่ พรรคประชาธิปัตย์ คิดค้นมาใช้และ ผมอ่าน ๆ ผ่าน ๆ แล้วเห็น เช่น คำว่า "เผาบ้าน เผามือง" "ฝักใฝ่ คอมมูนิสต์" "ล้มล้างสถาบัน" ซึ่งมันแสดงออกถึงความตื้นเขินของคนที่ใช้วาทกรรมเหล่านี้มาบอกต่อ มาก ๆ เพราะสงสัยจะเป็นอะไรมากหรือเปล่า

เดี๋ยวๆนะคะ

ตายตายตาย

ผมเห็นการเผาเซนทรัลเวิร์ล และ ศาลากลาง แต่ผมไม่เห็น "การเผาบ้านเผาเมือง"
ผมเห็นความต้องการเปลี่ยนแปลง กฏหมาย อาญา ม.112 แต่ไม่เห็น "การล้มล้างสถาบัน"
ผมเห็นการเสนอความคิดเห็นในเชิง สิทธิมนุษยควรจะเท่าเทียมกัน แต่ไม่เห็น"ฝักใฝ่คอมมูนิสต์"

ที่เห็นและมองว่าเป็นวาทะกรรมทางการเมือง เพราะผมแยกแยะได้ ว่า
1. ยังไม่แน่ชัดว่าใครเป็นคนเผา แต่ถ้าใครเผาก็ต้องต่อสู้ทางกฏหมายต่อไป และเซนทรัลเวิลด์ รวม ถึงสถานที่ ๆ ถูกเผาเป็นอาคารสถานที่ ไม่ใช่ เมืองไทย ไม่ใช่แม้แต่เมือง ไม่ว่าจะในความหมายใด ๆ
2. ผมแยกแยะได้ว่า กฏหมาย อาญา ม.112 ไม่มีความเป็นธรรม กล่าวหาง่าย พิสูจน์ยาก แต่ การแก้ไขมาตรานี้ก็ไม่ได้หมายความว่า ต้องการล้มสถาบัน
3. ฝักใฝ่ คอมมิวนิสต์ เป็นอย่างไร ควรจะไปศึกษาว่า ลัทธิ หรือระบบ การปกครองแบบคอมมูนิสต์ คืออะไรให้ถ่องแท้เสียก่อน ดีกว่ามั๊ย ?

เห็น การตีความแบบศรีธนนชัยแบบนี้ เอหรือว่าไม่ได้ตีความแบบศรีธนนชัย แต่ อ่านหนังสือไม่แตก ครับ ?
MaJinSKi

Postby เช neverdie » Wed Sep 14, 2011 2:55 pm

MaJinSKi wrote:พบลิงค์จากเฟสบุ๊ค อ่านแล้ว อดใจแล้วแต่ก็ทนไม่ได้ เลยขอตอบนิดหน่แยแล้วกันครับ

อันที่จริงจบแค่ตรงนี้ก็ได้ คุณจบแล้ว เพราะคุณบอกเองว่าประเทศที่มีผู้นำโกงแล้วประเทศเจริญนั้นคุณนึกไม่ออก ดังนั้นผมถือว่าไม่มี แต่พวกคุณใช่ไหมที่ออกมาเห่ากันว่า พวกของคุณ พรรคของคุณ ผู้นำของคุณ "โกงแต่ทำงาน" ไม่ใช่พวกผมที่ออกมากล่าวหาผู้นำของคุณ ดังนี้แล้ว อย่างนี้แล้ว ประเทศชาติจะพัฒนาไปได้อย่างไร เมื่อไม่มีแบบอย่างที่ไหนว่าโกงแต่ทำงาน แล้วมันจะทำให้เจริญรุ่งเรืองได้ ซึ่งคุณก็ยอมรับเองจากที่ผมโควทให้คุณดูข้างบน

"แจ่มไหมครับ"

ปล.ดีใจจัง วันนี้ใบบอกยอมเปิดตัวออกมาฉะกับผมตัวต่อตัว ที่ผ่านมาส่งมาแต่เด็กอมมือ ไม่ครณามือผมว่ะ
เช neverdie

Postby เช neverdie » Wed Sep 14, 2011 3:02 pm

MaJinSKi wrote:งั้นตอ

เดี๋ยวๆนะคะ

ตายตายตาย

ผมเห็นการเผาเซนทรัลเวิร์ล และ ศาลากลาง แต่ผมไม่เห็น "การเผาบ้านเผาเมือง"
ผมเห็นความต้องการเปลี่ยนแปลง กฏหมาย อาญา ม.112 แต่ไม่เห็น "การล้มล้างสถาบัน"
ผมเห็นการเสนอความคิดเห็นในเชิง สิทธิมนุษยควรจะเท่าเทียมกัน แต่ไม่เห็น"ฝักใฝ่คอมมูนิสต์"

ที่เห็นและมองว่าเป็นวาทะกรรมทางการเมือง เพราะผมแยกแยะได้ ว่า
1. ยังไม่แน่ชัดว่าใครเป็นคนเผา แต่ถ้าใครเผาก็ต้องต่อสู้ทางกฏหมายต่อไป และเซนทรัลเวิลด์ รวม ถึงสถานที่ ๆ ถูกเผาเป็นอาคารสถานที่ ไม่ใช่ เมืองไทย ไม่ใช่แม้แต่เมือง ไม่ว่าจะในความหมายใด ๆ
2. ผมแยกแยะได้ว่า กฏหมาย อาญา ม.112 ไม่มีความเป็นธรรม กล่าวหาง่าย พิสูจน์ยาก แต่ การแก้ไขมาตรานี้ก็ไม่ได้หมายความว่า ต้องการล้มสถาบัน
3. ฝักใฝ่ คอมมิวนิสต์ เป็นอย่างไร ควรจะไปศึกษาว่า ลัทธิ หรือระบบ การปกครองแบบคอมมูนิสต์ คืออะไรให้ถ่องแท้เสียก่อน ดีกว่ามั๊ย ?

เห็น การตีความแบบศรีธนนชัยแบบนี้ เอหรือว่าไม่ได้ตีความแบบศรีธนนชัย แต่ อ่านหนังสือไม่แตก ครับ ?

1. คนที่เผาถูกจองจำรอกระบวนการทางศาลแล้วครับ
2. ม.112 เค้าไม่ได้บังคับให้คุณรัก เค้าไม่ได้ริดรอนสิทธิคุณ เค้าห้ามคุณแค่อย่าด่าเค้า แค่คุณไม่ด่าเค้าคุณเสียสิทธิอะไรหรือ
3. แล้วที่ไอ้เข้ม อีปูน ไอ้สุชัยแซ่ด่าน และไอ้พวกคอมมิวนิสท์อกหักมันสร้างวาทกรรมคอมมิวนิสท์มาปลุกระดมมวลชนนี่คุณมองไม่เห็นหรือ ถามจริง

เห็นใบบอกตัวจริงต้องออกโรงเองแล้วสะใจว่ะ

ปล. ผมไม่เคยแอบอ้างตัวว่าเป้นอำหมาด ส่วนไพร่แดงอย่างพวกคุณอยากทะเลาะกับอำหมาดอุปโหลกก็ทำไป แต่อย่ามาลามปามกับผู้ดีอย่างผม
Last edited by เช neverdie on Wed Sep 14, 2011 3:05 pm, edited 1 time in total.
เช neverdie

Postby dutchout » Wed Sep 14, 2011 3:05 pm

ที่ผมยกตัวอย่าง ก็แค่บอกว่า ประเทศอื่นเค้าก็มีแบบนี้นะ ส่วนเราควรทำหรือไม่ ก็ว่ากันครับ ใครมีอำนาจก็ ตัดสินใจเอา ประชาชนให้อำนาจมาทำ เห็นว่าอะไรดีก็ทำ
ประเทศตะวันตก ที่ เจริญๆเอง ที่ว่า เป็น ประชาธิปไตย ยังไม่เหมือนกันเลย ครับ แล้วแต่ว่า ประเทศไหน เหมาะกับอะไร เราอาจเหมาะกับแบบนี้ (กีฬาสี) ก็ได้

เด๋วจะงง แม้วผิด ศาลติดสิน ผมยอมรับครับ มีกติกา ว่าตามนั้น
แม้ว หนี คดี ต้อง ตามตัวกลับมา ผมเห็นด้วยครับ
ขณะเดียวกัน เสื้อแดง ขออภัยโทษ ก็เป็น สิทธิของเสื้อแดงเช่นกันที่ เห็นคนที่ ชอบ โดนรังแก
...

ปัญหาอยู่ที่อะไรครับ ที่ "บ่อยครั้งเมื่อเวลาผ่านไป สิ่งที่แกนนำเสื้อแดงกล่าวก็ได้พิสูจน์ตัวเองว่าเป็นความเท็จ .. แต่กลับได้รับความเชื่อถือจากคนเสื้อแดง??"
ทำไมถึงเป็นแบบนั้น ทำไม เสื้อแดงเชื่อว่า คุณม้าก สั่งฆ่า 91 ศพ ทำไม เสื้อแดงชื่อว่า คุณทักษิณ ไม่ได้รับความยุติธรรม

ปัญหาก็อยู่ที่แกนนำแดงชั่วๆ มาพูดกรอกหูให้ความแดงฟังทุกวันๆ ว่าแม้วไม่ได้รับความยุติธรรม มาร์คสั่งฆ่า 91 ศพ แล้วก็กลายเป็นความเชื่อ สักแต่เชื่อ เชื่อ และเชื่อ โดยไม่มีเหตุผล

แล้วแบบนี้คุณว่าพวกแกนนำแดงมันชั่วหรือเปล่า ที่กรอกหูในเรื่องที่กติกาของสังคม ก็ยอมรับแล้วว่า แม้วผิด และเป็นเรื่องที่คุณก็เข้าใจว่ามันผิด เป็นไปตามกติกาของสังคม แต่ก็ยังโดนกรอกหูว่า แม้วไม่ได้รับความยุติธรรม

แม้วมันจะไม่ได้รับความยุติธรรมได้อย่างไร เวลาขึ้นศาล ประเทศไทย สั่งไม่ให้แม้วมีทนายส่วนตัวหรืออย่างไร ประเทศนี้เมืองนี้ ทุกคนทีขึ้นศาล จะยากดีมีจน หรือรวยล้นฟ้า ทุกคนก็มีสิทธิแต่งตั้งทนายของตัวเอง เพื่อไปสู้คดีในชั้นศาล ถ้าประเทศนี้เมืองนี้ ระบุว่า แม้วห้ามมีทนายเอาหลักฐานไปก็ต่าง เมื่อนั้นผมถึงจะบอกว่า แม้วไม่ได้รับความยุติธรรม

และในเมื่อคุณรู้ว่าบ่อยครั้งที่แกนนำแดงพูดมานั้น แล้วพิสูจน์ว่า เป็นเท็จ แล้วคุณทำอะไรบ้าง อธิบายให้เสื้อแดงฟังบ้างหรือเปล่า หรือปล่อยเลยตามเลย เพราะตรรกะของพวกเสื้อแดง คือ เชื่อ ศรัทธา โดยปราศจากเหตุและผลใดๆ และผมก็เชื่อว่า ต่อให้แกนนำแดงมันบอก จับเสื้อแดงสักคนมาบูชายันต์ เอามาเผาไฟ เพื่อให้แม้วได้บุญได้กุศล เสื้อแดงโง่ๆ ก็พร้อมที่จะทำ

ฉะนั้นกับคนพวกนี้ ที่เชื่อโดยปราศจากเหตุและผล ถ้าอธิบายได้ผมอธิบาย ถ้าอธิบายไม่ได้ ผมก็ผ่าน เพราะคนพวกนี้ ถ้ายึดตามหลักศาสนาพุทธ ก็ไม่มีวันเจริญแน่นอน
dutchout

Postby MaJinSKi » Wed Sep 14, 2011 3:13 pm

การที่ตีความต่อไปอีกว่า รัฐบาล ไทยรักไทย คะแนนดีกว่า เพราะโปร่งใส ตรวจสอบได้มากกว่า คุณใช้อะไรมายืนยันครับว่า ตรวจสอบได้มากกว่า
ปิดสภา หนีอภิปรายน่ะเหรอครับ ที่เรียกว่า โปร่งใสตรวจสอบได้? <<

ผมไม่ได้ เป็นคนกะเกณฑ์เอง นะครับว่าใครโปร่งใสกว่า มีองค์กรตรวจสอบ มีดัชนีชี้วัด ผมไม่ได้ โทษว่าเป็นเพราะใคร ถ้าจะโทษว่าเป็นเพราะใครก็ต้องโทษคนไทยทุกคน เราจ่ายส่วยตำรวจ ส่วยทหาร ส่วยเทศกิจ แป๊ะเจี๊ยะโรงเรียน เรามีงบลับ เรามีค่านายหน้า ฯลฯ เรื่องเกณฑ์ การวัดมีรายละเอียดเยอะมาก ซึ่งก็ไม่ได้เกี่ยวกับรัฐบาลโดยตรง ซึ่งผมเขียนไว้ชัดเจนแล้วว่าไม่โทษใคร แต่ ที่ ทรท ได้คะแนนดีกว่านิดหน่อย เพราะเป็นรัฐบาลที่มาจากเลือกตั้ง ไม่ใช่รัฐประหาร และ ไม่ใช่รัฐบาลงูเห่า ? มีตรงไหนไม่เข้าใจครับ ? หรือผมต้องขยายความมากกว่านี้ถึงจะเข้าใจ ?

ส่วนปิดสภาหนีการอภิปราย เป็นผมก็หน่ายจะคุย กับ พรรคประชาธิปัตย์ ดีแต่พูด เก่งแต่ตั้งคำถาม เน้นการต่อสู้เชิงแทคติค เทนนิค ผิดระเบียบข้อเท่านี้ ผิดขั้นตอน เก่งมาก ๆ เรื่องใช้ปาก พอทำงานจริงเชิงนโยบายก็ทำไม่ได้ ลงพื้นที่ก็ทำงานไม่ได้ คือเข้าใจ ปชป. ไหมผมเข้าใจ คือ เป็นพรรคอนุรักษ์ สำหรับผมมันตกยุคไปแล้ว ผมต้องการคนทำงานจริง ลงมือจริง จับต้องได้ ไม่ต้องดีที่สุด แต่ต้องแก้ปัญหาทันท่วงที แล้ว ระยะยาวจะแก้อย่างไร ก็ว่ากันไปอีกที มันดีกว่า รอ ๆ ๆ แล้วมันไม่เกิดอะไร เราไม่ได้อยู่ประเทศเดียวในโลก

ถึงผมจะบอกว่าไม่ได้ว่า ผู้นำประเทศไหนโกง แล้วประเทศเจริญ (ซึ่งผมว่ามันไม่เกี่ยวกันอย่างที่ชี้แจง ซึ่งถ้ามันเป็นความคิดคุณ Hentai เขาก็ต้องแก้เอง ว่าเขาคิดอย่างไร)
แต่ผมรู้ว่า ประชาธิปัตย์ ไม่สามารถนำประเทศไทยให้ทัน ประเทศอื่นได้แน่ ด้วยความคิดอนุรักษ์นิยม ยึดตามจารีต

เรื่องเสื้อเหลือง เป็นคนละประเด็น ผมมีความเห็นในใจเกี่ยวกับ พันธมิตรเยอะ แต่คนละประเด็นคนละเรื่อง ไม่อยากเอามามั่ว สำหรับผมประเด็น วาทะกรรม ทางการเมือง ที่น่าอุบาทศ์ นี้ ผมสะอิดสะเอียน
MaJinSKi

Postby dutchout » Wed Sep 14, 2011 3:17 pm

MaJinSKi wrote:งั้นตอ

เดี๋ยวๆนะคะ

ตายตายตาย

1. คนที่เผาถูกจองจำรอกระบวนการทางศาลแล้วครับ
2. ม.112 เค้าไม่ได้บังคับให้คุณรัก เค้าไม่ได้ริดรอนสิทธิคุณ เค้าห้ามคุณแค่อย่าด่าเค้า แค่คุณไม่ด่าเค้าคุณเสียสิทธิอะไรหรือ
3. แล้วที่ไอ้เข้ม อีปูน ไอ้สุชัยแซ่ด่าน และไอ้พวกคอมมิวนิสท์อกหักมันสร้างวาทกรรมคอมมิวนิสท์มาปลุกระดมมวลชนนี่คุณมองไม่เห็นหรือ ถามจริง

เห็นใบบอกตัวจริงต้องออกโรงเองแล้วสะใจว่ะ

ปล. ผมไม่เคยแอบอ้างตัวว่าเป้นอำหมาด ส่วนไพร่แดงอย่างพวกคุณอยากทะเลาะกับอำหมาดอุปโหลกก็ทำไป แต่อย่ามาลามปามกับผู้ดีอย่างผม

ถามเพิ่มเติม ม 112 ไม่มีความเป็นธรรมอย่างไรครับ มันคือกฎหมายหมิ่นประมาทนะครับ สำหรับสถาบัน

คุณเป็นคนไทย อยู่ในแผ่นดินไทย ใครหมิ่นประมาทคุณ คุณยังไม่สิทธิไปฟ้อง ไปแจ้งความดำเนินคดี เรียกร้องค่าเสียหาย ถ้าคุณหุบปากไม่ด่้าใคร ไม่หมิ่นใครให้เสียหาย จะมีใครไปฟ้องคุณหรือเปล่า ม 112 ก็มีมานาน จะแก้ทำไม คุณเดือดร้อนกับ มาตรานี้เหรอ ไม่หมิ่น ไม่ดูถูก ไม่อาฆาต ก็จบ มันเป็นสิทธิพื้นฐานที่คนไทยทุกคนในแผ่นดินไทย ได้รับเหมือนกัน หรือคุณจะให้สถาบัน ลงมาไล่ฟ้องคนนั้นคนนี้ ว่าใครหมิ่นไม่หมิ่น หรือคุณจะให้ทุกคนในประเทศไทย หมิ่นสถาบัน ได้อย่างสบายใจ

สิ่งที่ต้องถาม ม 112 ไม่ต้องแก้ ไม่ต้องยุ่ง ปล่อยเป็นแบบนั้น แล้วพวกคุณจะเดือดร้อนอะไรไหม ถ้าไม่คิดจะหมิ่นสถาบัน ก็จบ ส่วนการกล่าวหาง่าย พิสูจน์ยาก ไม่แตกต่างครับ ดูทุกวันนี้บ้านเรา ประชาชนทั่วไปก็ฟ้องหมิ่นกันว่าเล่น สิ่งที่ต้องพิสูนจ์ก็คือหลักฐาน ประเทศนี้ยุติธรรมพอที่ให้พวกคุณ มีทนายทุกคน ถ้าไม่หมิ่น ก็ไม่ผิด มันฟังไม่ยากหรอกครับ เกิดและโต มาจนป่านนี้แล้ว ฟังไม่ยากหรอกครับ ว่าใครมีเจตนาหมิ่นหรือไม่หมิ่น ผมพูดถึงในหลวงบ่อยๆ พิมพ์บ่อยๆ ยังไม่เห็นเป็นอะไรเลย ถ้าพูดในเชิง วิชาการ สร้างสรร และเคารพในสถาบัน มันมีแต่พวกที่ถูดสองแง่สองงามเท่านั้นนั้นแหละ ที่ีเตรียมจะหมิ่นสถาบัน
dutchout

Postby -3- » Wed Sep 14, 2011 3:21 pm

ระดับใบบอกมาเองแบบนี้ดีเลยครับ จะได้เสวนากันสนุกหน่อย :lol: :lol:

MaJinSKi wrote:ผมเห็นการเผาเซนทรัลเวิร์ล และ ศาลากลาง แต่ผมไม่เห็น "การเผาบ้านเผาเมือง"

คุณเห็นการเผา CTW แล้วคุณเห็นคนที่เดือดร้อนจากการชุมนุมของเสื้อแดงไหมครับ?
คุณอยากเห็นการเปลี่ยนแปลง แต่คุณมองไม่เห็นเวบล้มเจ้าจริงๆ หรือครับ?
คุณอยากเห็นสิทธิมนุษยชนเท่าเทียมกัน แล้วทำไมต้องแตะต้องมาตรา 112 ด้วยครับ มันเกี่ยวกับสิทธิมนุษยชนยังไง?

คุณเห็นเป็นเพียงวาทะ เพราะคุณเลือกที่จะรับข้อมูลฝั่งเดียวมากกว่า
1. คนเผาศาลากลาง โดนจับติดคุกไปแล้ว ส่วน CTW ก็อยู่ในระหว่างดำเนินคดี ทำไมไม่ไปเร่งกระบวนการยุติธรรม เอาข้อมูลไปยันกันในชั้นศาลสิ
2. ไม่มีความเป็นธรรมอย่างไร ถ้าไม่พูดถึงเลยจะติดคุกไหม?
3. ใจ, เพ็ญ, อดิศร, สุรชัย, เหวง, แดงสยาม ฯลฯ จะบอกว่าพวกนี้นิยมประชาธิปไตยจริงๆ เหรอครับ?
"คนไทยนี่โชคดีจริงๆนะ จะอยู่ที่ไหน จะทำอะไร มีในหลวงฯคอยติดตามเฝ้าดูอยู่อย่างใกล้ชิดตลอดเวลา...ก็ผมเห็นธนบัตรไทยมีรูปในหลวงฯของพวกคุณอยู่ ทุกๆใบแม้นกระทั่งในเหรียญที่มีค่าน้อยที่สุดถึงมีค่ามากที่สุดในธนบัตร ไม่เคยห่างกัน"
-3-
Moderator

Postby guxkung » Wed Sep 14, 2011 3:24 pm

ถ้ามันดีกว่า จริงๆ แบบพูดตามตรงเลยนะครับ ถ้าจะอ้างข้อมูลเรื่องการทุจริตซึ่งคนก็พูดออกมาเองว่า ภาคประชาชนก็มี
แบบนั้นแล้ว ถ้าคุณจะบอกว่ารัฐบาล ทรท ดีกว่า มันต้องดีกว่าแบบเห็นได้ชัด
เพราะถ้าคุณดีกว่าเพียงนิดเดียวแล้วเคลมว่าดีกว่า ตัวแปรอื่นๆซึ่งคุณควบคุมไม่ได้เลยก็มีผล (ไม่งั้นคุณต้องมีตัวเลขแยกมาเลยว่า ภาครัฐ เท่าไหร่ ประชาชนเท่าไหร่)
ซึ่งผมขอถือว่า ข้อโต้แย้งไม่ดีพอที่จะบอกว่าดีกว่า แต่ถ้าคุณใช้ว่าอยู่ในระดับใกล้เคียงกัน ผมจะไม่โต้ต่อ
เคสนี้ผมไม่ได้หลับหูหลับตา เชียร์ ปชป นะครับ ผมว่าไปตามเนื้อผ้า

ส่วนประเด็นปิดสภา แล้วมันเป็นประชาธิปไตยตรงไหน งั้นคุณก็ไปทำให้ระบบไม่ต้องใช้สภาไปเลยสิ
ประเทศเราเป็นประชาธิปไตยแบบรัฐสภานะครับ ไม่ใช่อยากทำอะไรก็ทำไปตามความชอบใจ
บอกว่าอีกพรรคเก่งกว่าในสภา งั้นไปเล่นนอกสภาดีกว่า ... เศร้าครับ
guxkung

Postby เช neverdie » Wed Sep 14, 2011 3:26 pm

MaJinSKi wrote:การที่ตีความต่อไปอีกว่า รัฐบาล ไทยรักไทย คะแนนดีกว่า เพราะโปร่งใส ตรวจสอบได้มากกว่า คุณใช้อะไรมายืนยันครับว่า ตรวจสอบได้มากกว่า
ปิดสภา หนีอภิปรายน่ะเหรอครับ ที่เรียกว่า โปร่งใสตรวจสอบได้? <<

ผมไม่ได้ เป็นคนกะเกณฑ์เอง นะครับว่าใครโปร่งใสกว่า มีองค์กรตรวจสอบ มีดัชนีชี้วัด ผมไม่ได้ โทษว่าเป็นเพราะใคร ถ้าจะโทษว่าเป็นเพราะใครก็ต้องโทษคนไทยทุกคน เราจ่ายส่วยตำรวจ ส่วยทหาร ส่วยเทศกิจ แป๊ะเจี๊ยะโรงเรียน เรามีงบลับ เรามีค่านายหน้า ฯลฯ เรื่องเกณฑ์ การวัดมีรายละเอียดเยอะมาก ซึ่งก็ไม่ได้เกี่ยวกับรัฐบาลโดยตรง ซึ่งผมเขียนไว้ชัดเจนแล้วว่าไม่โทษใคร แต่ ที่ ทรท ได้คะแนนดีกว่านิดหน่อย เพราะเป็นรัฐบาลที่มาจากเลือกตั้ง ไม่ใช่รัฐประหาร และ ไม่ใช่รัฐบาลงูเห่า ? มีตรงไหนไม่เข้าใจครับ ? หรือผมต้องขยายความมากกว่านี้ถึงจะเข้าใจ ?

ส่วนปิดสภาหนีการอภิปราย เป็นผมก็หน่ายจะคุย กับ พรรคประชาธิปัตย์ ดีแต่พูด เก่งแต่ตั้งคำถาม เน้นการต่อสู้เชิงแทคติค เทนนิค ผิดระเบียบข้อเท่านี้ ผิดขั้นตอน เก่งมาก ๆ เรื่องใช้ปาก พอทำงานจริงเชิงนโยบายก็ทำไม่ได้ ลงพื้นที่ก็ทำงานไม่ได้ คือเข้าใจ ปชป. ไหมผมเข้าใจ คือ เป็นพรรคอนุรักษ์ สำหรับผมมันตกยุคไปแล้ว ผมต้องการคนทำงานจริง ลงมือจริง จับต้องได้ ไม่ต้องดีที่สุด แต่ต้องแก้ปัญหาทันท่วงที แล้ว ระยะยาวจะแก้อย่างไร ก็ว่ากันไปอีกที มันดีกว่า รอ ๆ ๆ แล้วมันไม่เกิดอะไร เราไม่ได้อยู่ประเทศเดียวในโลก

ถึงผมจะบอกว่าไม่ได้ว่า ผู้นำประเทศไหนโกง แล้วประเทศเจริญ (ซึ่งผมว่ามันไม่เกี่ยวกันอย่างที่ชี้แจง ซึ่งถ้ามันเป็นความคิดคุณ Hentai เขาก็ต้องแก้เอง ว่าเขาคิดอย่างไร)
แต่ผมรู้ว่า ประชาธิปัตย์ ไม่สามารถนำประเทศไทยให้ทัน ประเทศอื่นได้แน่ ด้วยความคิดอนุรักษ์นิยม ยึดตามจารีต

เรื่องเสื้อเหลือง เป็นคนละประเด็น ผมมีความเห็นในใจเกี่ยวกับ พันธมิตรเยอะ แต่คนละประเด็นคนละเรื่อง ไม่อยากเอามามั่ว สำหรับผมประเด็น วาทะกรรม ทางการเมือง ที่น่าอุบาทศ์ นี้ ผมสะอิดสะเอียน

ผมขอย้ำชัดๆอีกครั้งครับว่า เป็นพวกคุณใช่ไหม ที่พาเหรดกันออกมาแหกปากเห่าวาทะกรรม "โกงแต่ทำงาน"

และเป็นผมใช่ไหมที่ถามคุณว่า "มีประเทศไหนบ้างที่ผู้นำ โกงแต่ทำงาน จนประเทศชาติพัฒนา ประชาชนมั่งคั่ง ??"

และก็เป็นพวกคุณอีกใช่ไหม ที่ออกมายอมรับว่าไม่มีประเทศที่ผู้นำ โกงแต่ทำงาน จนประเทศชาติพัฒนา ประชาชนมั่งคั่ง"

คุณจบแล้วครับ ผู้นำของคุณไม่เหมาะจะเป็นผู้นำของประเทศนี้ เพราะว่าเราต้องการพัฒนาให้ประเทศชาติและประชาชนมั่งคั่ง ครับ
เช neverdie

Postby dear2006kub » Wed Sep 14, 2011 3:32 pm

MaJinSKi wrote:ผมเห็นการเผาเซนทรัลเวิร์ล และ ศาลากลาง แต่ผมไม่เห็น "การเผาบ้านเผาเมือง"

ถ้าจะไหลแบบนี้ ใครๆ ก็ไหลได้ครับ

ผมเห็น เหล็กติดล้อ วิ่งอยู่บนถนน แต่ผมไม่เห็น "รถ"
ผมเห็นของเหลวใสๆ อยู่ในแก้ว แต่ผมไม่เห็น "น้ำ"
ผมเห็นก้อนเหลืองๆ ไหลออกจากตรูด แต่ผมไม่เห็น "ขี้"
ผมสัตว์ประเภทหนึ่ง พูดได้ แต่ผมไม่เห็น "คน"
ผมเห็นสิ่งก่อสร้างด้วยปูน 30 ชั้น แต่ผมไม่เห็น "ตึก"

โอย....เยอะแยะครับ
แบบนี้หรือเปล่าที่เค้าเรียก เลี่ยงบาลี
:lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:
Last edited by dear2006kub on Wed Sep 14, 2011 3:40 pm, edited 1 time in total.
dear2006kub

Postby เช neverdie » Wed Sep 14, 2011 3:35 pm

dear2006kub wrote:

quote]

ถ้าจะไหลแบบนี้ ใครๆ ก็ไหลได้ครับ

ผมเห็น เหล็กติดล้อ วิ่งอยู่บนถนน แต่ผมไม่เห็น "รถ"
ผมเห็นของเหลวใสๆ อยู่ในแก้ว แต่ผมไม่เห็น "น้ำ"
ผมเห็นก้อนเหลืองๆ ไหลออกจากตรูด แต่ผมไม่เห็น "ขี้"
ผมสัตว์ประเภทหนึ่ง พูดได้ แต่ผมไม่เห็น "คน"
ผมเห็นสิ่งก่อสร้างด้วยปูน 30 ชั้น แต่ผมไม่เห็น "ตึก"

โอย....เยอะแยะครับ
แบบนี้หรือเปล่าที่เค้าเรียก เลี่ยงบาลี
:lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

+ 1000

พร้อมกระทืบ Like ให้อีก 5000 ครั้ง

:lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:
เช neverdie

Postby MaJinSKi » Wed Sep 14, 2011 3:38 pm

1. งั้นผมอัพเดทข่าวใหม่ให้แล้วกันนะครับ เผื่อจะไม่ได้ตามข่าว คนที่ถูกจับ ก็ยังไม่สามารถพิสูจน์ความผิดได้ครับ ทั้งตำรวจ และ พยานให้การ มีการกลับคำให้การ เยอะครับที่ต้องรื้อคดี
2. คุณอาจจะเขียนแค่ว่าห้ามด่า แต่การบังคับใช้ มันมากกว่าการกระทำเช่นใดที่สามารถถูกตีความให้เข้าข่ายความผิดมาตรานี้ได้ มันหลวมมากใช่ไหมครับ ? ผมเขียนชัดเจนแล้ว กล่าวหาง่ายพิสูจน์ยาก เข้าใจไหมครับ
3. ถ้ายังไม่ศึกษาคอมมูนิสต์ ก็ กลับไปศึกษาซะก่อนนะครับ คอมมิวนิสต์แตกต่างจากเผด็จการอย่างไร คนที่ยกย่องการแบ่งชนชั้น อย่างคุณจะเข้าใจหรือเปล่า ?

และต้องขอโทษที่ผมไม่เข้าใจว่า อะไรคือใบบอก อะไรคือ ต้องมาเอง ผมเห็นแล้วผมรำคาญ แล้วก็อย่างที่บอกสะอิดสะเอียน แต่ถ้าไม่พอใจผมไม่คุยก็ได้ แค่ไม่ต้อง Quote ข้อความผมอีก เพราะผมก็ไม่เห็นจะอยากให้คุณเป็นเสื้อแดงหรืออะไร ใครอยากจะเป็นอะไร จะสีอะไร เขามีสิทธิการตัดสินใจของเขาเอง แต่ต้องเคารพการตัดสินใจของคนอื่นด้วย เพราะมันมากกว่า มาร์ค แม้ว ปู เทือก ลิ้ม ฯลฯ ไม่ใช่ คิดไม่เหมือน คือโง่ แล้วยิ่งมาดูถูกมนุษย์ด้วยกันนี่ บอกตรง ๆ สะอิดสะเอียนจริง ๆ

แล้วแก้ไขความเข้าใจของคุณซะใหม่ ไม่ใช่แกนนำมาบอกแล้ว เขาเชื่อ เชื่ออย่างโน้นเชื่ออย่างนี้ เพราะเขาเห็นเอง เพราะเขาอยู่ในเหตุการณ์ เพราะเขาเห็นภาพ เห็นข่าว เห็นคลิป เห็นศพเพื่อน เขาเห็นความจริงด้วยตัวเองแล้วเขาเห็นว่าใคร บิดเบือนความจริง อย่างไร ส่องกระจกสะท้อนตัวเองดีกว่า คุณเสพย์ อะไร คุณฟังอะไร คุณเอาหลักอะไรอ้างอิง ในการวิเคราะห์ วิจารณ์ เป็นตัวคุณเองหรือเปล่า ที่ไม่ได้ใช้ กาลามสูตร 10
MaJinSKi

Postby เช neverdie » Wed Sep 14, 2011 3:40 pm

พอดีต้องไปรับลูกที่โรงเรียนแล้วพาเค้าไปซ้อมเทนนิส(ลูกผู้ดีก็อย่างนี้แหละ :mrgreen: :mrgreen: ) จะกลับมาอีกทีก็คงหลังสองทุ่ม

มีอะไรก็ว่ากันไปก่อน เดี๋ยวจะเข้ามาดูต่อตอนค่ำๆครับ

;) ;) ;)
เช neverdie

PreviousNext

Return to สภากาแฟ