ผมอาจจะเปลี่ยนเป็นเสื้อแดง ถ้าคุณเสื้อแดงสามารถตอบคำถามผมได้

เรื่องการเมือง เชิญที่นี่เลยครับ
Forum rules
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด

เชิญทุกท่านเข้าสู่บอร์ดใหม่ได้ที่ http://webboard.serithai.net ดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่ viewtopic.php?f=2&t=44976 ครับ

Re: ผมอาจจะเปลี่ยนเป็นเสื้อแดง ถ้าคุณ hentai มาตอบคำถามผมได้

Postby tonythebest » Wed Sep 14, 2011 3:43 pm

MaJinSKi wrote:ผมเห็นการเผาเซนทรัลเวิร์ล และ ศาลากลาง แต่ผมไม่เห็น "การเผาบ้านเผาเมือง"

Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image

สำหรับคุณ คุณจะเรียกอะไรก็ได้ สำหรับผมและกูเกิ้ล เราเรียกว่า “การเผาบ้านเผาเมือง” ครับ
ไม่เชื่อ ลองก็อปคำนี้ไปค้นหาในกูเกิ้ลดู

MaJinSKi wrote:ผมเห็นความต้องการเปลี่ยนแปลง กฏหมาย อาญา ม.112 แต่ไม่เห็น "การล้มล้างสถาบัน"

Image
Image
Image

ไอ้เหียกนี่เป็นใครครับ

Image
Image

ทราบเจตนาของกลุ่มที่ทำหนังสือเล่มนี้มั๊ยครับ แล้วชื่อหนังสือ ชื่อว่าอะไรครับ
แล้วใครครับ ที่ต้องการเปลี่ยนกฏหมาย 112 ใช่ไอ้คนที่มันชอบใส่หมวกดาวแดงมั๊ยครับ

MaJinSKi wrote:ผมเห็นการเสนอความคิดเห็นในเชิง สิทธิมนุษยควรจะเท่าเทียมกัน แต่ไม่เห็น"ฝักใฝ่คอมมูนิสต์"

เอาจากอีกกระทู้นึงมาให้ดูครับ

tonythebest wrote:
เจ้ากรรม wrote:
ก็ถามในกระทู้นั่นไปแล้ว จะถามอะไรอีกไหม เห็นเงียบไปก็เลยตั้งกระทู้ใหม่ กลวงจริงๆ
ตอบ ศักดิ์ศรีความเป็นมนุษย์ สำหรับผม คือ เท่าเทียมกันที่จะได้รับการคุ้มครองในทางกฏหมาย
ศักดิ์ศรีความเป็นมนุษย์ คุณเท่ากันกับพระ จะกราบพระ หรือมอบคลานเข่า เหมือนสัตว์เลื้อยคลาน
ไม่มีใครห้าม อยากทำ คุณก็ทำไปเลย กฏหมายไม่ได้ห้าม หวังว่าคงเข้าใจ
:|

ไว้วันสำคัญทางศาสนา คุณเจ้ากรรมนายเวรลองพาพ่อแม่ไปวัดดูนะ
ว่าพ่อแม่คุณ จะเชื่อว่าศักดิ์ศรีความเป็นมนุษย์สำคัญสำหรับเขาจนเขารู้สึกเท่าเทียมกับพระ
หรือจะหมอบคลานเข่า เหมือนสัตว์เลื้อยคลานเข้าไปหาพระหรือปล่าว

คุณท่องแต่ศักดิ์ศรีความเป็นมนุษย์ที่เท่าเทียมกัน
แต่คุณคงมองข้ามประเพณี ธรรมเนียม หรือความเชื่อทางสังคัง เอ๊ย สังคมไป
หรือคุณกล้าที่จะกอดคอครูบาอาจารย์ ลูบหัวพระเหมือนที่ลูบหัวเพื่อน
พ่อแม่นอนอยู่ คุณกล้าเดินผ่านหัวเค้าโดยไม่ต้องค้อมหัว หรือเลี่ยงเดินไปทางอื่น
หรือเจออดีตนายกทักษิณ คุนเดินเข้าไปตบไหล่ถาม เฮ้ย สบายดีป่าววะ ไม่ได้ดมขี้เองมานานแล้ว

คุณว่า คุณใช้ศักดิ์ศรีความเป็นมนุษย์ที่เท่าเทียมกับคนเหล่านี้ได้มั๊ย

Image
Image
Image

คุณนั่งอยู่แถวไหนล่ะ?
หลังจากนี้ กรุณาเรียกชื่อผมว่า “TonyTheLoser”
(หลังจากเห็นเพื่อนๆ พี่ๆ หลายคน ยอมรับความพ่ายแพ้นี้ แม้ผมไม่เคยพนันอะไรกับใคร
แต่คิดว่า อย่างน้อย ผมก็ควรอยู่ในกลุ่มคนแพ้นั้นด้วย และผมยอมรับมันครับ)

ขอให้โชคดีต่อความเชื่อครับ
tonythebest

Re: ผมอาจจะเปลี่ยนเป็นเสื้อแดง ถ้าคุณ hentai มาตอบคำถามผมได้

Postby Maratiraj » Wed Sep 14, 2011 3:45 pm

-3- wrote:ระดับใบบอกมาเองแบบนี้ดีเลยครับ จะได้เสวนากันสนุกหน่อย :lol: :lol:
3. ใจ, เพ็ญ, อดิศร, สุรชัย, เหวง, แดงสยาม ฯลฯ จะบอกว่าพวกนี้นิยมประชาธิปไตยจริงๆ เหรอครับ?

อย่าแปลกใจครับ พวกคอมมี้ บางครั้งเขาจะเรียกชื่อระบบของตนเองว่า "ประชาธิปไตยประชาชน"

http://www.caravannatureclub.com/laos.html

การเมือง

สาธารณรัฐประชาธิปไตยประชาชนลาว มีระบบการปกครองแบบสังคมนิยมคอมมิวนิสต์(ทางการลาวใช้คำว่า ระบอบประชาธิปไตยประชาชน) นำพาโดยพรรคการเมืองเดียวคือ พรรคประชาชนปฏิวัติลาว มีอำนาจสูงสุดตั้งแต่ลาวเริ่มปกครองในระบอบสังคมนิยม เมื่อ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2518
Last edited by Maratiraj on Wed Sep 14, 2011 3:49 pm, edited 1 time in total.
Maratiraj

Postby เช neverdie » Wed Sep 14, 2011 3:45 pm

MaJinSKi wrote:1. คนที่เผาถูกจองจำรอกระบวนการทางศาลแล้วครับ
2. ม.112 เค้าไม่ได้บังคับให้คุณรัก เค้าไม่ได้ริดรอนสิทธิคุณ เค้าห้ามคุณแค่อย่าด่าเค้า แค่คุณไม่ด่าเค้าคุณเสียสิทธิอะไรหรือ
3. แล้วที่ไอ้เข้ม อีปูน ไอ้สุชัยแซ่ด่าน และไอ้พวกคอมมิวนิสท์อกหักมันสร้างวาทกรรมคอมมิวนิสท์มาปลุกระดมมวลชนนี่คุณมองไม่เห็นหรือ ถามจริง

เห็นใบบอกตัวจริงต้องออกโรงเองแล้วสะใจว่ะ

ปล. ผมไม่เคยแอบอ้างตัวว่าเป้นอำหมาด ส่วนไพร่แดงอย่างพวกคุณอยากทะเลาะกับอำหมาดอุปโหลกก็ทำไป แต่อย่ามาลามปามกับผู้ดีอย่างผม

1. งั้นผมอัพเดทข่าวใหม่ให้แล้วกันนะครับ เผื่อจะไม่ได้ตามข่าว คนที่ถูกจับ ก็ยังไม่สามารถพิสูจน์ความผิดได้ครับ ทั้งตำรวจ และ พยานให้การ มีการกลับคำให้การ เยอะครับที่ต้องรื้อคดี
2. คุณอาจจะเขียนแค่ว่าห้ามด่า แต่การบังคับใช้ มันมากกว่าการกระทำเช่นใดที่สามารถถูกตีความให้เข้าข่ายความผิดมาตรานี้ได้ มันหลวมมากใช่ไหมครับ ? ผมเขียนชัดเจนแล้ว กล่าวหาง่ายพิสูจน์ยาก เข้าใจไหมครับ
3. ถ้ายังไม่ศึกษาคอมมูนิสต์ ก็ กลับไปศึกษาซะก่อนนะครับ คอมมิวนิสต์แตกต่างจากเผด็จการอย่างไร คนที่ยกย่องการแบ่งชนชั้น อย่างคุณจะเข้าใจหรือเปล่า ?

และต้องขอโทษที่ผมไม่เข้าใจว่า อะไรคือใบบอก อะไรคือ ต้องมาเอง ผมเห็นแล้วผมรำคาญ แล้วก็อย่างที่บอกสะอิดสะเอียน แต่ถ้าไม่พอใจผมไม่คุยก็ได้ แค่ไม่ต้อง Quote ข้อความผมอีก เพราะผมก็ไม่เห็นจะอยากให้คุณเป็นเสื้อแดงหรืออะไร ใครอยากจะเป็นอะไร จะสีอะไร เขามีสิทธิการตัดสินใจของเขาเอง แต่ต้องเคารพการตัดสินใจของคนอื่นด้วย เพราะมันมากกว่า มาร์ค แม้ว ปู เทือก ลิ้ม ฯลฯ ไม่ใช่ คิดไม่เหมือน คือโง่ แล้วยิ่งมาดูถูกมนุษย์ด้วยกันนี่ บอกตรง ๆ สะอิดสะเอียนจริง ๆ

แล้วแก้ไขความเข้าใจของคุณซะใหม่ ไม่ใช่แกนนำมาบอกแล้ว เขาเชื่อ เชื่ออย่างโน้นเชื่ออย่างนี้ เพราะเขาเห็นเอง เพราะเขาอยู่ในเหตุการณ์ เพราะเขาเห็นภาพ เห็นข่าว เห็นคลิป เห็นศพเพื่อน เขาเห็นความจริงด้วยตัวเองแล้วเขาเห็นว่าใคร บิดเบือนความจริง อย่างไร ส่องกระจกสะท้อนตัวเองดีกว่า คุณเสพย์ อะไร คุณฟังอะไร คุณเอาหลักอะไรอ้างอิง ในการวิเคราะห์ วิจารณ์ เป็นตัวคุณเองหรือเปล่า ที่ไม่ได้ใช้ กาลามสูตร 10

เกือบลืม พอดีหันไปเจอ...

กระทู้นี้คุยกันเรื่อง "โกงแต่ทำงาน" ครับ

เพราะฉะนั้นขอความกรุณาทุกๆท่านอย่าเอา ม.112 กับ เผา หรือ ศาล หรือ อะไรนั่นมาคุยในกระทู้นี้อีก ขอความกรุณาไปตั้งกระทู้ใหม่ครับ

กรุณาอยู่ในประเด็นหัวข้อกระทู้ด้วยครับ ด้วยความเคารพ

ไปล่ะ เดี๋ยวค่ำๆมาใหม่

ขอใช้สิทธิเจ้าของกระทู้ครับ

;) ;) ;)
ความล้มเหลวของรัฐบาลยิ่งลักษณ์ ที่พี่ๆเสื้อแดงใบ้แดรก เถียงไม่ออกซักคน
คลิ้กเบาๆตรงนี้ --->> เรื่องความซื่อสัตย์สุจริต
คลิ้กเบาๆตรงนี้ --->> เรื่องกองทุนน้ำมัน
คลิ้กเบาๆตรงนี้ --->> เรื่องภาษี
คลิ้กเบาๆตรงนี้ --->> เรื่องตลาดทุน
เช neverdie

Postby MaJinSKi » Wed Sep 14, 2011 3:46 pm

เช neverdie wrote:
dear2006kub wrote:
MaJinSKi wrote:ผมเห็นการเผาเซนทรัลเวิร์ล และ ศาลากลาง แต่ผมไม่เห็น "การเผาบ้านเผาเมือง"
ผมเห็นความต้องการเปลี่ยนแปลง กฏหมาย อาญา ม.112 แต่ไม่เห็น "การล้มล้างสถาบัน"
ผมเห็นการเสนอความคิดเห็นในเชิง สิทธิมนุษยควรจะเท่าเทียมกัน แต่ไม่เห็น"ฝักใฝ่คอมมูนิสต์"

quote]

ถ้าจะไหลแบบนี้ ใครๆ ก็ไหลได้ครับ

ผมเห็น เหล็กติดล้อ วิ่งอยู่บนถนน แต่ผมไม่เห็น "รถ"
ผมเห็นของเหลวใสๆ อยู่ในแก้ว แต่ผมไม่เห็น "น้ำ"
ผมเห็นก้อนเหลืองๆ ไหลออกจากตรูด แต่ผมไม่เห็น "ขี้"
ผมสัตว์ประเภทหนึ่ง พูดได้ แต่ผมไม่เห็น "คน"
ผมเห็นสิ่งก่อสร้างด้วยปูน 30 ชั้น แต่ผมไม่เห็น "ตึก"

โอย....เยอะแยะครับ
แบบนี้หรือเปล่าที่เค้าเรียก เลี่ยงบาลี
:lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

+ 1000

พร้อมกระทืบ Like ให้อีก 5000 ครั้ง

:lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

ใครปั้นแต่งวาทะกรรมเกินจริง เซนทรัลเวิร์ล คือ บ้าน คือ เมือง ? ไหนลองอธิบายสิครับ คำว่าบ้าน คำว่า เมือง คือ อะไร คือเซนทรัลเวิร์ล ผมก็เพิ่งเข้าใจตรรกะคุณ
เรื่อง มาตรา 112 เพราว่ามันยังไม่แก้ ผมไม่พูดถึงแล้ว พูดอ้อม ๆ พูดก็ยากพิมพ์ผิดนิดเดียว อาจจะติดคุก 7-8 ปี ซวยได้อีก

ผมว่าคงต้องทบทวนใหม่นะครับ การก่อม๊อบ การประท้วงคืออะไร เหนื่อยใจ จริง ๆ
MaJinSKi

Postby hentai » Wed Sep 14, 2011 3:49 pm

hentai wrote:
เช neverdie wrote:ถามย้ำคุณเฮนไตอีกครั้งนะครับ ที่ชอบโม้ๆตามๆกันมาว่าโกงแต่ทำงานหน่ะ.....

เอาอย่างนี้ดีไหม คุณเฮนไตไปหาประเทศที่จัดอยู่ในกลุ่มประเทศที่พัฒนาแล้วมาซักประเทศนึง หรือสองประเทศก็ได้

มายกตัวอย่างให้ผมดูหน่อย

ผมอยากเห็นว่า "ประเทศนี้ๆ ตลอดมามีแต่ผู้นำที่โกงๆแต่ทำงาน จนกลายเป็นประเทศที่พัฒนาแล้ว ประชาชนมั่งคั่ง"

ยกมาให้ผมดูซักประเทศสองประเทศก็พอ บางทีผมอาจจะเปลี่ยนความคิดก็ได้

ปล.ไม่เอาอูกันดา ซิมบับเว ไนเจอร์ ระวันด้า ฯลฯ อะไรแบบนี้อย่าเอามายกเป็นตัวอย่างนะครับ

:D :D :lol: :lol: :lol: :lol:

เฝ้ารอคอยคำตอบจากเฮนไตด้วยจิตใจจดจ่อระคนสับสนกระวนกระวายใจ ..... :lol: :lol: :lol: :lol:

คุณเชถามแบบนี้ คุณเชไม่เข้าใจ ตรรกะที่ผมใช้ บริบทที่ผมใช้ กระบวนการตัดสินใจที่ผมใช้ ในการเลือก พท ตั้งแต่ต้นแล้วอะครับ

ผมอธิบายไปแล้ว ใน กระทู้ของ คุณ HWD ซึ่งท่านน่าจะเข้าใจไปแล้ว (ผมเดาเอา แต่ เข้าใจไม่ได้แปลว่าเห็นด้วย หรือ ผมถูก นะครับ
การเข้าใจเป็นกระบวนการนึง ในการเรียนรู้เท่านั้น) ถ้ายังไง ลองสอบถามท่านดูนะครับ แล้วท่านจะไม่ถามผมแบบนี้

มาถึง คำตอบที่คุณอยากเห็น (ผมจะตอบแบบคุณ ถามเรื่อง คุณ สุเทพ ละกัน)

ประเทศที่คุณว่า ไม่มีหรอกครับ

ไม่มีประเทศไหนที่มีคนโกงปกครองตลอดแล้วเจริญหรอกครับ
อ่านต่อนะครับ
แค่ ประเทศไหนที่มีคนโกงตลอดปกครอง ก็ไม่มีแล้วครับ เพราะ ประวัติของ ทุกประเทศ ต้องมีทั้ง คนดีและคนไม่ดีเข้ามา ปกครองเสมอ

ไพร่อย่างเราก็ ได้แค่ มองกันไป

สมมุติ ว่า ผม ค้นพบว่ามีประเทศนั้นจริงๆ นะครับ
เช่น เกิดผมบอกว่า นายก A จาก ประเทศ B ไงครับที่ โกงแล้วทำงาน ประเทศเจริญ เกิดท่านเห็นต่าง ท่านบอกว่า นายก A ไม่โกงนิ ผมบอกโกง

เหอๆ โกงเอาอะไรมาวัดครับ ผมว่า รัฐบาลคุณม้าก ปล่อยเพื่อนโกง คุณและเพื่อน เห็นต่างว่า ปล่าว แค่นี่เรายัง ตกลงกันไม่ได้เลยครับ อยู่ประเทศเดียวกัน
แท้ แล้ว ประสาอะไรกับประเทศอื่น

คุณจะเป็นอะไร เปลี่ยนไม่เปลี่ยนไม่เกี่ยวกับผมครับ แต่คุณ และ ทุกๆท่าน เราสามารถแลกเปลี่ยนความเห็นได้เสมอ ถ้าไม่รังเกียจที่ผมอาจคิดไม่เหมือนท่าน

คุณเฮนไตยอมรับแล้วใช่ไหมครับว่า ประเทศที่ปกครองด้วยคนโกงแล้วเจริญนั้นไม่มี

แต่คุณกลับยอมรับที่จะเอาคนโกงมาปกครองประเทศของคุณ ของผมอีกหรือ

ตกลงคุณแค่อยากให้ประเทศเราไม่เจริญ หรือคุณแค่อยากได้ทักษินมาปกครองเพราะความหยากแบบไร้เหตุผลของคุณครับ

ปล.แต่ประเทศที่ปกครองด้วยคนโกงแล้วไม่เจริญนั้นมีนะครับ เยอะด้วย ข้างซ้าย ข้างขวาของประเทศเรานี่ก็ใช่ อาฟริกานี่จิ้มไปตรงไหนก็ใช่หมด

ปล2.ผมไม่ได้กล่าวหาว่าพ่อทักษินของคุณโกง แต่นี่เป็นข้อเท็จจริงที่รับรู้โดยทั่วกันทั้งสังคม ซึ่งพวกคุณก็ออกมายอมรับเองว่า "โกง" แต่ "แถว่าทำงาน" ซี่งถึงแม้ว่าจะทำงานจริง แต่ถ้าโกงด้วย มันก็ไม่มีประโยชน์ เพราะประเทศชาติมันจะไม่พัฒนา

South Africa ด้วยหรือ ปล่าวครับ "อาฟริกานี่จิ้มไปตรงไหนก็ใช่หมด" เหอๆๆ

คุณเชพูดว่า "ประเทศที่ปกครองด้วยคนโกงแล้วไม่เจริญนั้นมีนะครับ" คุณพูดถูก แต่

คุณไม่ได้ใช้คำแบบที่ผมใช้ ผมพูดว่า ไม่มีประเทศไหนที่มีคนโกงปกครองตลอดแล้วเจริญหรอกครับ
เห็นตัวหนาไหมครับ

ถ้าจะว่าผมผิด คุณว่ามาสักประเทศซิครับแล้วคุณไปดูเลย ว่าตั้งแต่เค้าเป็นประเทศมา มีแต่คนโกงหรือปล่าว?? หาคนดีไม่ได้เลย
อย่างที่บอกอะครับ แล้ว คุณกับผมก็จะมาเถียงกันเรื่อง ใครโกง ใครไม่โกง อยู่ดี

ผมยอมรับว่า ประเทศที่ปกครองด้วยคนโกงตลอดแล้วเจริญนั้นไม่มี คุณถามแบบนั้นเอง

ผมอยากเห็นว่า "ประเทศนี้ๆ ตลอดมามีแต่ผู้นำที่โกงๆแต่ทำงาน จนกลายเป็นประเทศที่พัฒนาแล้ว ประชาชนมั่งคั่ง"

อย่ามาเล่นคำครับคุณเฮนไต คุณรู้ว่าผมหมายถึงอะไร พวกคุณยอมรับเองว่า "โกง" แต่แถว่า "ทำงาน" ในบริบทนี้ผมจึงถามคุณว่าโกงแต่ทำงานมีประเทศใหนที่เจริญบ้าง ซึ่งคุณก็ตอบมาแล้วว่า "ไม่มี"

ยกตัวอย่างอาฟริกาใต้มาก็ดีแล้ว เพราะผมเพิ่งกลับมาจากไปนั่งจิบไวน์ที่เดอเบิ้น (Durban) สาธารณะรัฐแอฟริกาใต้มาเมื่อราวๆสองเดือนที่แล้ว ผมใช้เวลาอยู่ที่นั่นราวๆสองเดือน จากที่สัมผัสมาได้พูดคุยทั้งพวกผิวสี พวกอินเดีย พวกคนขาว พอจะสรุปได้ว่า ยกตัวอย่างที่ Umchlanka ที่เป็นเมืองท่าตากอากาศที่ร่ำรวยของ Durban สมัยที่คนขาวปกครองประเทศด้วยความซื่อสัตย์สุจริต(แต่แน่ละ มันก็ต้องมีการเหยียดผิวกันบ้าง) ประชากรอาฟริกาใต้มีอัตราการว่างงานต่ำมาก ไม่มีขอทาน แปลว่าทุกคนมีงานทำ มีอาหารกินครบสามมื้อ แต่หลังจากยกอำนาจปกครองประเทศให้คนผิวสี ยุติการเหยียดสีผิด อัตราการว่างงานกลับพุ่งขึ้นอย่างรวดเร็ว ขอทานอินเดีย ขอทานฝรั่งหาดูได้ตามสี่แยกถนน

เมืองตากอากาศแสนสวยสะอาดสะอ้าน กลับแปรสภาพเป็นสกปรกเลอะเทอะไปด้วยขยะ เพราะความไม่เอาใจใส่ของผู้ปกครองขี้โกงมือใหม่ และสถาณการณ์ก็แย่ลงทุกวัน ยิ่งคุณไปที่โจเบิร็ค(โยฮันเนสเบิร์ค) คุณจะไม่รู้ด้วยซ้ำว่าชีวิตคุณจะไม่ปลอดภัยวันใหน ด้วยสถิติอาชญากรรมที่พุ่งสูงขึ้นอย่างรวดเร็ว หลังจากได้ถ่ายเทอำนาจการปกครองมาจากคนขาว

อาฟริกาใต้เป็นตัวอย่างของประเทศกึ่งพัฒนาแล้วที่กำลังจะกลับไปเป็นประเทศด้อยพัฒนาครับ ไปหาตัวเลขต่างๆมาเทียบสถิติดูได้ เปรียบเทียบระหว่างสมัยรัฐบาลที่ไม่โกงกับสมัยรัฐบาลที่เริ่มโกง จะเห็นความแตกต่างได้เด่นชัด

แต่อย่างว่า ไพร่แดงอย่างพวกคุณถูกปั่นหัวด้วยวาทกรรมอำหมาดๆทุกวัน จะมีปัญญาไปเห็นโลกภายนอกแบบพวกผู้ดีอย่างผมได้อย่างไร

สรุปว่าจากการแสดงความเห็นของเฮนไต คุณต้องการให้ประเทศไทยดำรงความเป็นประเทศด้อยพัฒนาต่อไป ด้วยการสนับสนุนให้คนโกงเข้ามาปกครองประเทศ ใช่หรือไม่

คุณเช ไม่อ่านให้ดีแล้วหาว่าเล่นคำ หลักฐานมีเห็นๆอยู่ ครับ ไปดูที่คุณถาม บนสุดเลย ว่า คุณถามว่าอะไร ผม quote มาให้ดูแล้ว

จำได้ไหม ผมเคยบอกว่า "Save the best for last" ทำไมครับ เพราะ ผมรู้ว่า จะตอบอะไรกับคุณ ต้อง อ่านดีๆ อ่านละเอียดๆ

คุณถามมา มี "ตลอด" ผมก็ตอบตามที่คุณถาม คำนี้มีผลมากนะครับ ไม่ใช่คำที่จะตัดออกไป แล้วบอกว่า "คุณก็รู้ว่าผมหมายถึงอะไีร"

จริงครับ ผมรู้ครับว่าคุณต้องการอะไร แต่ ผมตอบในสิ่งที่คุณถาม ผมไม่ตอบสิ่งที่คุณต้องการ เพราะ คุณไม่ได้ถาม

ส่วนที่คุณบอกว่า
ผมยอมรับว่า ไม่มี
คุณก็ใช้วิธีเดิมๆ อีกเช่นเคย โดยการโมเมว่า ผมยอมรับ กรุณาอ่านด้วยครับ (ไม่ต้องออกเสียง)

ผมยอมรับว่า ประเทศที่ปกครองด้วยคนโกงตลอดแล้วเจริญนั้นไม่มี

ผมไม่ได้ บอกหรือยอมรับแบบที่คุณ สรุปเองเออเอง

ผมไม่คุยเรื่องนี้แล้วนะครับ ผมเข้าใจว่ามันก็เหมือน เรื่อง "คุณสุเทพเป็นเลขาอยู่หรือปล่าว" นั่นแหละครับ

คุณไม่อ่าน สิ่งที่คนอื่นเขียนให้อ่านให้ดี แม้แต่ที่ตัวเองเขียนก็ยังไม่อ่าน ถ้าอ่านแล้วคิด ก็คงไม่เป็นแบบที่เห็น

ถ้าผมทำผิดก็ยอมรับครับ ขอโทษคุณก็บ่อยไป (แต่ไม่รับ 555)

ส่วน ผมเคยไป ไม่เคยไป ที่ไหน ละอ่อน แบบผม คงไม่มีปัญญาเอามาอวดกับ ผู้ดีแบบคุณ เช ได้หรอกครับ หรือ ผมเอามาอวด
ก็คงไม่น่าเชื่อ เนื่องจาก ถ้าเป็นแดงทำอะไรต้องไม่ดีต้องจนต้องไร้การศึกษา ผมว่าเองนะครับ ไม่ได้บอกว่าคุณ คิดแบบนั้น

ผมคิดว่าคุณเช ไม่ใช่คน ดูถูกคนแบบนั้น

สรุป ว่า อาฟริกาใต้ ยังไม่เจริญ? ผมว่า เจริญ
"อาฟริกานี่จิ้มไปตรงไหนก็ใช่หมด"

เหอๆ แค่เจริญไม่เจริญ ยัง เห็นไม่ตรงกัน....

เอ็งนั้นแหละที่(แกล้ง)อ่านไม่ดี แล้วเอามาเล่นคำ

เจริญ กับ พัฒนาแล้ว มันคนละความหมายนะครับ

ถ้าคุณอ่านให้ดีๆ ผมใช้คำว่า เป็นประเทศกึ่งพัฒนาแล้ว ที่กำลังจะกลับไปเป็นประเทศด้อยพัฒนา

ตรงใหนมีคำว่าเจริญหรือครับ ให้มันได้อย่างนี้สิพวกควายแดง ไม่เรียกว่าควายก็ไม่รู้จะเรียกอะไรแล้ว

ตกลงคุณยอมรับไหมครับว่าไม่มีประเทศใหนในโลกที่โกงแล้วประเทศพัฒนาแล้วประชาชนมั่งคั้ง

อีกนิดนึง ตกลงคุณเห็นด้วยที่รัฐบาลนี้จะยกเลิกกองทุนน้ำมันใช่ไหมครับ ตอบว่าเห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยก็พอ

สะใจดีแท้ได้ต้อนควายไพร่แดงจน จนมุม ไพร่แดงต้องมาละล่ำละลักแก้ตัวพัลวัน ดิ้นไปดิ้นมา

กว้ากกกซ์ซ์ซ์ สะใจดีแท้... โย่ โย่ (มันจะเสียภาพพจน์ผู้ดีไหมเนี่ย) :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

:lol: :lol: :lol:

เรื่อง เจริญ กับ พัฒนาแล้ว ผมยอมรับว่า อ่านผิดไป บอกแล้วว่า คุย กับ คุณ เช ต้อง อ่านละเอียดๆ
ขนาดพยายามแล้วนะเนี่ย
เออ แล้ว เรื่อง ตลอด อะครับ ยอมรับหรือปล่าว....

คำถามคุณ

ตกลงคุณยอมรับไหมครับว่าไม่มีประเทศใหนในโลกที่โกงแล้วประเทศพัฒนาแล้วประชาชนมั่งคั้ง

ผม เดาว่า "ประเทศใหนในโลกที่โกง" น่าจะหมายถึง ประเทศที่มีผู้ปกครองที่โกง เพราะ ประเทศโกงไม่ได้ ถ้าไงผมตอบตามนี้นะครับ

เด๋วหาว่าอ่านไม่ดีอีก ...

เริ่มจาก ประเทศ พํฒนาแล้วก่อน เกาหลีใต้ ได้ปล่าวครับ ประธานาธิปดี โกงป่าวครับ หรือ ติดคุกไม่โกง หรือ ว่า คนเดียวไม่นับอีก ต้อง หาคนไม่ดีมาปกครอง ตลอด?

ผมว่า เกาหลีใต้มีประธานาธิปดีที่โกงแล้วประเทศพัฒนาแล้วประชาชนมั่งคั้ง

ถ้าผิดพลาดขอ อภัย วันนี้ ผิดไป สองทีแล้ว แป่วๆๆ
Last edited by hentai on Wed Sep 14, 2011 3:50 pm, edited 1 time in total.
"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"
"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"
hentai

Postby -3- » Wed Sep 14, 2011 3:50 pm

เช neverdie wrote:กระทู้นี้คุยกันเรื่อง "โกงแต่ทำงาน" ครับ

เพราะฉะนั้นขอความกรุณาทุกๆท่านอย่าเอา ม.112 กับ เผา หรือ ศาล หรือ อะไรนั่นมาคุยในกระทู้นี้อีก ขอความกรุณาไปตั้งกระทู้ใหม่ครับ

คุณได้สิทธินั้น เดี๋ยวนี้

ปล แต่เห็นระดับมันสมองลงทุนสมัครใหม่มาโพสเองแล้วมันอดไม่ได้ :lol: :lol:
"คนไทยนี่โชคดีจริงๆนะ จะอยู่ที่ไหน จะทำอะไร มีในหลวงฯคอยติดตามเฝ้าดูอยู่อย่างใกล้ชิดตลอดเวลา...ก็ผมเห็นธนบัตรไทยมีรูปในหลวงฯของพวกคุณอยู่ ทุกๆใบแม้นกระทั่งในเหรียญที่มีค่าน้อยที่สุดถึงมีค่ามากที่สุดในธนบัตร ไม่เคยห่างกัน"
-3-
Moderator

Postby Caocao » Wed Sep 14, 2011 3:50 pm

exiter wrote:มันก็แปลกดีนะครับ บ่อยครั้งที่ได้เห็นว่าคุณ hentai ชี้ว่าน่าจะเอาอย่างประเทศตะวันตก แต่พอมาเรื่องนี้กลับเลิกยึดแบบอย่างไปซะงั้น??

ในสังคมประชาธิปไตยเห็นต่างเป็นเรื่องปกติ คุณเห็นอย่างผมเห็นอย่างในเรื่องที่ยังไม่มีข้อสรุป ยังไม่ได้พิสูจน์ก็ว่ากันไป แต่เมื่อได้รับการสรุปโดยองค์กรที่เขารับผิดชอบแล้ว เราทุกคนก็ต้องยอมรับครับ

เมื่อมีคำพิพากษาออกมาแล้วว่าทักษิณโกง ข้อคิดเห็นของคุณหรือของผมก็ต้องเป็นอันยุติ ประเทศนี้ถึงจะยังอยู่ ยังมีอธิปไตยอยู่ได้ หากจะโต้เถียงกันต่อก็ต้องว่ากันตามกระบวนการ พิสูจน์กันไปตามหลักการและหลักฐาน มิใช่ใช้เพียงความเชื่อมาหักล้างกัน..แบบนี้มันไม่ถูก

บ้านเมืองเรามีเครืองมือที่จะใช้พิสูจน์ข้อกล่าวหามากมาย คุณ hentai ไม่มีข้อสังเกต ไร้ข้อสงสัยเลยรึครับว่าเหตุใด สิ่งที่เสื้อแดงประกาศบนเวที หลายๆ ครั้งเป็นข้อกล่าวหาที่ร้ายแรง กลับไม่มีการนำไปสู่กระบวนการพิสูจน์ตรวจสอบด้วยเครื่องมือที่ได้รับการยอมรับจากสังคม?? เพียงนำไปสร้างเป็นวาทะกรรมแปะติดปากคนเสื้อแดงไว้เฉยๆ

และบ่อยครั้งเมื่อเวลาผ่านไป สิ่งที่แกนนำเสื้อแดงกล่าวก็ได้พิสูจน์ตัวเองว่าเป็นความเท็จ .. แต่กลับได้รับความเชื่อถือจากคนเสื้อแดง??

มันแปลกๆตั้งแต่วาทะกรรมว่า การโกงเอาอะไรมาวัด ถามจริงๆเถอะว่าไม่รู้หรืออย่างไร?
ขบวนการตรวจสอบมันมี ขบวนการยุติธรรมมันก็มี เพียงแต่ประเทศระบบต่างๆมันอาจไม่มีศักยภาพมากมาย แต่ไม่ใช่ไม่มีศักยภาพ
ก็ในเมื่อมีการฟ้องคดีทักษิณ ทำไมแทนที่ทักษิณจะพิสูจน์ตัวเองในระบบ ถึงไม่ทำ และหันไปใช้วิธีการนอกระบบอื่นๆแทนละครับ
คดีหญิงอ้อล่าสุด ที่ศาลยกฟ้อง คนในที่นี้ก็ล้วนว่ากันไปตามขบวนการ มีใครออกไปชูป้ายหน้าศาล ประท้วงก่อหวอด เผาบ้านเผาเมืองไหมครับ?
สำหรับวาทะกรรม โกงแต่ทำงาน กับปล่อยเพื่อนโกง ผมขอยกตัวอย่างง่ายๆ
ถ้าคุณเป็นเจ้าของธุรกิจหนึ่ง ซึ่งว่าจ้างพนักงาน แล้วตรวจพบว่า
1. พนักงานท่านหนึ่งเป็นคนขยัน ขันแข็ง เอาการเอางาน แต่มีพฤติกรรมคดโกง เบียดบังผลประโยชน์ของบริษัท
2. พนักงานท่านหนึ่ง ทำงานตามปกติตามหน้าที่ แต่เมื่อพบว่าเพื่อนของตนนั้นได้ฉ้อโกงบริษัทกลับไม่มารายงาน
ถ้าคุณเป็นเจ้าของธุรกิจรายนี้ คุณจะจัดการอย่างไร ทางออกง่ายๆคือ ไล่ทั้งสองคนออก จริงไหม?
แต่ในทางกลับกันที่ว่า หากจำเป็นต้องเลือกใช้คนหนึ่งคนใดแล้วล่ะก็ คุณจะเลือกใช้ใคร คงมีคำตอบในใจ หากไม่ได้หลอกตัวเอง?
ถ้าเป็นผม ผมคงไม่ฝากอนาคตของธุรกิจผมไว้ในมือคนขี้โกงแน่ๆ เพราะทำกลับสร้างปัจจัยเสี่ยงให้กับตัว ไม่ว่าเข้าคนนั้นจะขยันทำงานมากมายเช่นไหร่
มันคนละเรื่องกับการทุจริตที่ไม่สามารถควบคุมได้....
สว่นในกรณีคนที่ปล่อยเพื่อนโกง อย่างน้อยถ้าพิสูน์ได้ว่าคนๆนี้ไม่ได้ร่วมโกงด้วย ก็ถือได้ว่ายังมีจริยธรรมอยู่ในระดับหนึ่ง จริงไหม?
ก็เพราะโอกาสที่เอื้อให้ได้ประโยชน์ ยังไม่รับ ก็ถือว่ายังมีดีอยู่บ้าง วิธีแก้ไขง่ายๆก็คือ ไล่เพื่อนขี้โกงของคนๆนี้ออกไปซะ ปัจจัยความเสี่ยงตรงนี้ยังไม่น่ากลัวทำกับจ้างคนโกงด้วยซ้ำ
ผมคิดเช่นนี้คงไม่แปลก หรือว่าแปลกสำหรับบุคคลบางท่าน ก็แล้วแต่.... :!:
"เพราะชอบธรรม จึงเป็นธรรม"
Caocao

Postby MaJinSKi » Wed Sep 14, 2011 3:56 pm

เกือบลืม ออกนอกเรื่องไปนานมาก ผมจะบอกว่า ถ้าใช้ความเชื่อว่า ผู้นำประเทศโกงโดยไม่ต้องมีหลักฐาน แต่ ทำงาน แล้วประเทศนั้นเจริญผมให้ทุกประเทศ ตามแผนที UN ครับ เพราะเชื่อโดยไม่ต้องมีหลักฐาน ผมเชื่อว่าโอบาม่า โกง เชื่อว่า ลี เซียน ลุง โกง บลา ๆ

เกือบลืมตอบประเด็น ที่สำคัญที่สุดไป

ระดับใบบอกคืออะไร เหมือน พวก 2.4 หรือไม่ ? ผมยังรอคำตอบอยู่ ?
MaJinSKi

Postby phoebus » Wed Sep 14, 2011 3:56 pm

คนประเภทนี้ไม่ได้ต้องไปคุยอะไรกะมันหรอกครับ

คุยไปก็ไม่รู้เรื่องหรอก

ขงจื๊อเคยว่าไว้ นักปราชญ์เอาชนะได้ทั้งดินฟ้า แพ้อยู่อย่างเดียวคนหน้าด้าน

คิดดู นักปราชญ์เอาชนะฟ้าดินได้ แต่ยังแพ้คนหน้าด้านเลยอ่ะ

คนหน้าด้านนี่มันสุดตีนค่ไหน ก็คิดดูเอง :mrgreen:

คนประเภทนี้มันก็คล้าย ๆ ทักษิณนั่นแหล่ะครับ ต่อให้คุณจับผิดมันได้เห็น ๆ ต้อนมันด้วยเหตุผลได้จะ ๆ มันก็จะแถอยู่อย่างนั้นไม่เลิก

ไม่อย่างนั้นมันจะคำพูดที่ว่า "ผิดโดยไม่เจตนา" ได้เหรอ :mrgreen:

เดี๋ยวพอคุยไปแล้ว เจอมนุษย์ประเภทนี้เข้า การคุยก็จะยิ่งเพิ่มดีกรีความเดือดเข้าไปอีก ก็กลายเป็นวิวาทกัน ก็ไปเข้าทางมันอีก ก็กลายเป็นเราผิดอีก ส่วนมันถูก

คือ มันจะทำทุกอย่างที่จะทำผิดให้เป็นถูกให้ได้อ่ะครับ ไม่มีอะไรหรอก

เจอคนประเภทนี้ต้อง ตบให้คว่ำ ประการเดียวครับถึงจะหยุดได้

ผมพูดถึงคนหน้าด้านนะ ไม่ได้ว่าถึงผู้ใด

:mrgreen: :mrgreen:
"ดี แต่ตอแหล"
phoebus

Postby tonythebest » Wed Sep 14, 2011 3:57 pm

MaJinSKi wrote:
ใครปั้นแต่งวาทะกรรมเกินจริง เซนทรัลเวิร์ล คือ บ้าน คือ เมือง ? ไหนลองอธิบายสิครับ คำว่าบ้าน คำว่า เมือง คือ อะไร คือเซนทรัลเวิร์ล ผมก็เพิ่งเข้าใจตรรกะคุณ
เรื่อง มาตรา 112 เพราว่ามันยังไม่แก้ ผมไม่พูดถึงแล้ว พูดอ้อม ๆ พูดก็ยากพิมพ์ผิดนิดเดียว อาจจะติดคุก 7-8 ปี ซวยได้อีก

ผมว่าคงต้องทบทวนใหม่นะครับ การก่อม๊อบ การประท้วงคืออะไร เหนื่อยใจ จริง ๆ

เมือง ไม่ได้มีแต่เซ็นทรัลเวิร์ลครับ
เมือง อาจจะหมายถึง เซ็นทรัลเวิรล์ หมายถึงบ่อนไก่ หมายถึงช่องสาม หมายถึงสยาม หมายถึงศาลากลาง หมายถึงทุกสถานที่ประกอบเข้าด้วยดัน
หากจะให้คุณยอมรับว่า มันมีการเผาเมือง ก็เกรงว่าจะเหนื่อยเสื้อแดงเกินไป เพราะต้องเผาทุกบ้าน ทุกตึก ทุกร้าน ทุกห้างในเมืองๆ นึงกระมัง

ต้องลองทบทวนตัวเองดูใหม่นะครับ ว่าเลือกจะเล่นบทศรีธนณชัยกับคำพูดหรือไม่
หากใช่ ก็ไม่มีประโยชน์จะมาพูดคุยเพื่อแลกเปลี่ยนกับคนในนี้ครับ

หลังจากนี้ กรุณาเรียกชื่อผมว่า “TonyTheLoser”
(หลังจากเห็นเพื่อนๆ พี่ๆ หลายคน ยอมรับความพ่ายแพ้นี้ แม้ผมไม่เคยพนันอะไรกับใคร
แต่คิดว่า อย่างน้อย ผมก็ควรอยู่ในกลุ่มคนแพ้นั้นด้วย และผมยอมรับมันครับ)

tonythebest

Postby Caocao » Wed Sep 14, 2011 4:00 pm

phoebus wrote:คนประเภทนี้ไม่ได้ต้องไปคุยอะไรกะมันหรอกครับ

คุยไปก็ไม่รู้เรื่องหรอก

ขงจื๊อเคยว่าไว้ นักปราชญ์เอาชนะได้ทั้งดินฟ้า แพ้อยู่อย่างเดียวคนหน้าด้าน

คิดดู นักปราชญ์เอาชนะฟ้าดินได้ แต่ยังแพ้คนหน้าด้านเลยอ่ะ

คนหน้าด้านนี่มันสุดตีนค่ไหน ก็คิดดูเอง :mrgreen:

คนประเภทนี้มันก็คล้าย ๆ ทักษิณนั่นแหล่ะครับ ต่อให้คุณจับผิดมันได้เห็น ๆ ต้อนมันด้วยเหตุผลได้จะ ๆ มันก็จะแถอยู่อย่างนั้นไม่เลิก

ไม่อย่างนั้นมันจะคำพูดที่ว่า "ผิดโดยไม่เจตนา" ได้เหรอ :mrgreen:

เดี๋ยวพอคุยไปแล้ว เจอมนุษย์ประเภทนี้เข้า การคุยก็จะยิ่งเพิ่มดีกรีความเดือดเข้าไปอีก ก็กลายเป็นวิวาทกัน ก็ไปเข้าทางมันอีก ก็กลายเป็นเราผิดอีก ส่วนมันถูก

คือ มันจะทำทุกอย่างที่จะทำผิดให้เป็นถูกให้ได้อ่ะครับ ไม่มีอะไรหรอก

เจอคนประเภทนี้ต้อง ตบให้คว่ำ ประการเดียวครับถึงจะหยุดได้

ผมพูดถึงคนหน้าด้านนะ ไม่ได้ว่าถึงผู้ใด

:mrgreen: :mrgreen:

เห็นด้วยเลย เพียงแต่สำหรับผมเขาไม่เรียกคนหน้าด้าน เขาเรียก พวกบัวใต้ตรม.... :!:
Caocao

Postby จีรนุช » Wed Sep 14, 2011 4:08 pm

เล่นบอร์ดมาก็นาน ไม่รู้ว่าเคยใช้คำว่าสะอิดสะเอียนหรือเปล่า

เเต่ขอทุเรศไอ้คนที่บอกว่าโจรเเดงไม่ได้เผาบ้านเผาเมือง ไอ้พวกโจรเเดงมันคงไม่ได้เผาบ้านโคตรมันเองหรอก นี่คงหมายถึงไม่ได้เผาบ้านสินะ
จีรนุช

Postby exiter » Wed Sep 14, 2011 4:11 pm

น้าเช ศพคู่ตั้งศาลาเดียวมันไม่ค่อยดีนา!

ที่ไม่พอตั้งวงเพิ่มแล้วง่า :D
exiter

Postby ขุนพลชิน » Wed Sep 14, 2011 4:16 pm

แค่บอกชื่อประเทศทำไมต้องลากยาวมาตั้งสีหน้าฟะ ร่ายไปร่ายมาอยู่นั้น ตรงๆ ชัดๆ ประเทศอะไรแค่เนี้ย จบไปตั้งแต่หน้าแรกแล้ว :twisted:
ขุนพลชิน

Postby MaJinSKi » Wed Sep 14, 2011 4:21 pm

เมือง ไม่ได้มีแต่เซ็นทรัลเวิร์ลครับ
เมือง อาจจะหมายถึง เซ็นทรัลเวิรล์ หมายถึงบ่อนไก่ หมายถึงช่องสาม หมายถึงสยาม หมายถึงศาลากลาง หมายถึงทุกสถานที่ประกอบเข้าด้วยดัน
หากจะให้คุณยอมรับว่า มันมีการเผาเมือง ก็เกรงว่าจะเหนื่อยเสื้อแดงเกินไป เพราะต้องเผาทุกบ้าน ทุกตึก ทุกร้าน ทุกห้างในเมืองๆ นึงกระมัง

ต้องลองทบทวนตัวเองดูใหม่นะครับ ว่าเลือกจะเล่นบทศรีธนณชัยกับคำพูดหรือไม่
หากใช่ ก็ไม่มีประโยชน์จะมาพูดคุยเพื่อแลกเปลี่ยนกับคนในนี้ครับ

ถ้าจะให้เข้าใจว่าเผาบ้านเผาเมืองตาม Quote ข้างบน แปลว่า 14 ตุลา 6 ตุลา พฤษภา 35 ก็เป็นการเผาบ้านเผาเมืองใช่ไหมครับ ???

ตั้งแต่สมัย สงครามโลกครั้งที่ 2 การต่อสู้ของเสรีไทย ที่มีการเผา ขโมยคลังสเบียงของญี่ปุ่นยังต้องถือเป็นการเผาบ้านเผาเมืองด้วยใช่หรือไม่ครับ ? (ผมยกตัวอย่างมาเพราะ ชื่อเว็บบอร์ด)

การประท้วงทั่วโลก ที่ถึงขั้น อุกฤษฏ์ แบบประเทศไทย มีประเทศไหนบ้างไหมครับ ที่ไม่เกิดการเผาอาคาร รถ รถขนส่งสาธารณะ ไม่ใช่อยากให้เกิด แต่ รัฐบาลหน้าด้านเหลือทน ไหนว่ามาเพราะเสียงประชาชน ทำไมเลือกตั้งแพ้ ละครับ ห่างกันเกือบ 100 เสียง

เจ้าของกระทู้ ขอไม่พูดเรื่องประเด็นเหล่านี้แล้ว แต่ Quote มาผมก็จำเป็นจะต้องตอบ เพราะไม่อยาก เงียบแล้ว ให้พูดได้ว่า ตอบไม่ได้ หนี ถ้าผมไม่อยากตอบ ก็ เพราะ พวกที่คิดว่าตัวเองฉลาดกว่าคนอื่น พวกที่คิดว่าคนอื่นเขาหน้าด้าน นี่แหละครับ
MaJinSKi

Postby herbival » Wed Sep 14, 2011 4:21 pm

ผมจน กทม ควัน ขโมง

ดูรูปจากมุมกว้างทีไร เหมือนรูปในหนังตอนเกิด สงครามยังไงหยั่งงั้น
เผากันเป็นสิบๆ ที่ได้
บอกเผา CTW เหนื่อยใจครับ
อีกอย่าง CTW ถือว่าเป็นที่สาธารณะ มีผู้คนจำนวนมาก ใช้ชีวิตเกี่ยวข้องกับที่นี่
ต่างชาติ ก็มาเที่ยวที่นี่กันเยอะ ติดแค่เข้าของเป้นเอกชนแค่นั้น

ลองไปหารูปมุมกว้างของ กทม ดูครับ
ถ้าไม่ลำเอียงจนเกินไป คงเข้าใจได้ว่าแบบนี้แหล่ะเรียกเผาบ้านเผาเมือง

ทำลายความรู้สึกดีๆ ที่คนทั้งโลกมีต่อประเทศไทย เรียกเผาบ้านเผาเมืองครับ
herbival

Postby Gop » Wed Sep 14, 2011 4:23 pm

คุณ MaJinSKi ครับ

คุณตั้งกระทู้ใหม่เลยดีกว่าครับ หลายประเด็นที่คุณพูด มีหลายคนที่พร้อมจะถกเถียงกับคุณ(อย่างน้อยผมก็คนหนึ่ง)
เอาเป็นเรื่องๆไปเลยทีละกระทู้มั้ยครับ ที่ผมเห็นมีดังนี้
๑ การสลายการชุมนุม คุณคิดว่ามีการสั่งฆ่า คุณไปตั้งกระทู้เลยครับ แสดงเหตุผลและหลักฐานด้วยว่าทำไมถึงคิดเช่นนั้น
๒ การเผาสถานที่ต่างๆ คุณคิดว่าคนเสื้อแดงไม่ได้เผา คุณตั้งอีกกระทู้เลย พร้อมหลักฐานและคำอธิบายด้วย
๓ เรื่องการล้มเจ้า คุณคิดว่าไม่เกี่ยวกับเสื้อแดงใช่มั้ย ตั้งอีกกระทู้เช่นกัน

หรือ ถ้ามีอะไรอื่นๆ ที่คุณเห็นว่าคนส่วนใหญ่ที่นี่เข้าใจผิด ก็กรุณาตั้งกระทู้ ชี้แจงพร้อมเหตุผลและหลักฐานด้วยครับ
สำหรับผม ที่คุณอ้างทั้งหมดนั้น คือคำกล่าวอ้างลอยๆ ไม่น่าเชื่อถือครับ
Gop

Postby Caocao » Wed Sep 14, 2011 4:24 pm

:lol: :lol: :lol: เอากะมันดิ..... :lol: :lol: :lol:
นึกไปก็สงสารประเทศจริงๆ.... :(
Caocao

Postby Gop » Wed Sep 14, 2011 4:29 pm

ผมขอถามประเด็นคาใจคุณ hentai หน่อยครับ
คุณบอกประมาณว่า รัฐบาลทักษิณโกงแล้วทำงาน แต่ปชป เพื่อนโกงแล้วพูด
อย่างนี้หมายความว่า รัฐบาลปชป.โกงแล้วไม่ทำงานใช่มั้ยครับ :?: :?:

ที่ผมต้องการคำอธิบายจากคุณ hentai ก็คือ ทำไมคุณถึงคิดว่ารัฐบาล ปชป. ไม่ทำงาน
ทั้งที่เศรษฐกิจมีการขยายตัวอย่างชัดเจน อัตราการว่างงานก็ต่ำ นโยบายหลายอย่างก็
ทำออกมาเป็นรูปธรรมแล้ว เช่าการประกันรายได้ โครงการเรียนฟรี ประกันสุขภาพ เบี้ย
ยังชีพผู้สูงอายุ สิ่งเหล่านี้ไม่ถือเป็นการทำงานหรือครับ

อธิบายหน่อยได้มั้ยครับ ว่ารัฐบาลทำสิ่งเหล่านี้แล้ว ทำไมคุณถึงยังไม่พอใจ และตัดสิน
ใจที่จะเลือกพรรคเพื่อไทย :?: :?:
Gop

Postby Novice » Wed Sep 14, 2011 4:35 pm

Gop wrote:
ผมขอถามประเด็นคาใจคุณ hentai หน่อยครับ
คุณบอกประมาณว่า รัฐบาลทักษิณโกงแล้วทำงาน แต่ปชป เพื่อนโกงแล้วพูด
อย่างนี้หมายความว่า รัฐบาลปชป.โกงแล้วไม่ทำงานใช่มั้ยครับ :?: :?:

ที่ผมต้องการคำอธิบายจากคุณ hentai ก็คือ ทำไมคุณถึงคิดว่ารัฐบาล ปชป. ไม่ทำงาน
ทั้งที่เศรษฐกิจมีการขยายตัวอย่างชัดเจน อัตราการว่างงานก็ต่ำ นโยบายหลายอย่างก็
ทำออกมาเป็นรูปธรรมแล้ว เช่าการประกันรายได้ โครงการเรียนฟรี ประกันสุขภาพ เบี้ย
ยังชีพผู้สูงอายุ สิ่งเหล่านี้ไม่ถือเป็นการทำงานหรือครับ

อธิบายหน่อยได้มั้ยครับ ว่ารัฐบาลทำสิ่งเหล่านี้แล้ว ทำไมคุณถึงยังไม่พอใจ และตัดสิน
ใจที่จะเลือกพรรคเพื่อไทย :?: :?:

เขาตอบแล้วครับ ว่า "เขาไม่รู้ เพราะ ปชป ไม่เคยบอกเขาครับ" :mrgreen:
Novice

Postby herbival » Wed Sep 14, 2011 4:40 pm

MaJinSKi wrote:การประท้วงทั่วโลก ที่ถึงขั้น อุกฤษฏ์ แบบประเทศไทย มีประเทศไหนบ้างไหมครับ ที่ไม่เกิดการเผาอาคาร รถ รถขนส่งสาธารณะ ไม่ใช่อยากให้เกิด แต่ รัฐบาลหน้าด้านเหลือทน ไหนว่ามาเพราะเสียงประชาชน ทำไมเลือกตั้งแพ้ ละครับ ห่างกันเกือบ 100 เสียง

-*-

สส มีอิสระเต็มที่ในการเลือกข้าง รัฐบาล ณ ขณะนั้น สส ทุกคนมาจากการเลือกตั้งอย่างถูกต้อง
แล้วเลือกข้างอีกข้างนึง เป็นประชาธิปไตย แน่ๆครับ

ไม่มีตรงไหนบอกนี่ครับ ว่าห้ามย้ายข้ัวย้ายข้าง
herbival

Postby MaJinSKi » Wed Sep 14, 2011 4:43 pm

Gop wrote:
คุณ MaJinSKi ครับ

คุณตั้งกระทู้ใหม่เลยดีกว่าครับ หลายประเด็นที่คุณพูด มีหลายคนที่พร้อมจะถกเถียงกับคุณ(อย่างน้อยผมก็คนหนึ่ง)
เอาเป็นเรื่องๆไปเลยทีละกระทู้มั้ยครับ ที่ผมเห็นมีดังนี้
๑ การสลายการชุมนุม คุณคิดว่ามีการสั่งฆ่า คุณไปตั้งกระทู้เลยครับ แสดงเหตุผลและหลักฐานด้วยว่าทำไมถึงคิดเช่นนั้น
๒ การเผาสถานที่ต่างๆ คุณคิดว่าคนเสื้อแดงไม่ได้เผา คุณตั้งอีกกระทู้เลย พร้อมหลักฐานและคำอธิบายด้วย
๓ เรื่องการล้มเจ้า คุณคิดว่าไม่เกี่ยวกับเสื้อแดงใช่มั้ย ตั้งอีกกระทู้เช่นกัน

หรือ ถ้ามีอะไรอื่นๆ ที่คุณเห็นว่าคนส่วนใหญ่ที่นี่เข้าใจผิด ก็กรุณาตั้งกระทู้ ชี้แจงพร้อมเหตุผลและหลักฐานด้วยครับ
สำหรับผม ที่คุณอ้างทั้งหมดนั้น คือคำกล่าวอ้างลอยๆ ไม่น่าเชื่อถือครับ

ขออภัยคุณ Gop ด้วยครับผมคงทำตามที่ขอไม่ได้ เพราะดูคอมเม้นหลาย ๆ คอมเม้นในกระทู้นี้แล้ว ที่นี่คงไม่ใช่ที่ของผม อีกอย่าง หลักฐานหรือข้อมูลอะไรผมก็ไม่ได้เก็บไว้กับตัวอาศัยท่องเว็บไปเรื่อย ๆ ผมคงไม่ตั้งมาถกแบบไร้ประโยชน์ คนที่ทำหน้าที่เหล่านี้ มีอยู่แล้ว ทั้ง คอป. DSI สตช ผมขอรอดูผลอย่างเดียวดีกว่า ผมเหนื่อยแล้วก็อาจไม่ตอบอะไรอีก เพราะเอาเข้าจริง ถกไปก็เหนื่อยเปล่า มันเปลี่ยนความเชื่อ ของใครไม่ได้ แล้วผมก็ไม่หวังจะเปลี่ยนด้วย เดิมที่ผมแค่เข้ามาบอกว่าผมไม่ชอบวาทะกรรมทางการเมืองแบบนั้น เพราะผมเศร้าแทนผู้ที่สูญเสีย คนที่ตาย เสียชีวิตจากเหตุการณ์ คนที่ติดคุก ยังถูกกล่าวหา อย่างไม่เป็นธรรมอีก ผมจึงต้องพูดแทนพวกเขาบ้าง
คนมากมายที่ตายสังเวย อุดมคติ พวกเขาคงไม่เสียใจ เพราะเตรียมใจพร้อมรับ ในที่ชุมนุม ข่าวการสลายการชุมนุมด้วยความรุนแรง มีทุกวัน ทุกคนพอจะรู้ว่าจะเจออะไร ตั้งแต่ เหตุการณ์ 10 เมษา แต่ก็ยังตั้งใจมา คนที่โชคดีอยู่แนวหลัง อย่างผมก็ทำได้แค่พูดแทนพวกเขาบ้าง

ผมยอมมาตอบ เพราะอยากบอกให้รู้ว่านอกจากเว็บบอร์ดเสรีไทย ที่ผมรู้ชื่อเสียงยาวนาน พอ ๆ ที่กับ คนที่บอร์ดเสรีไทยรู้ชื่อ พันทิปราชดำเนิน อาจจะเพื่อบอกว่าคนอื่นไม่ได้คิดเหมือนที่นี่ อยากให้รู้ว่า คนเสื้อแดง คิดอย่างไรต้องการอะไร แต่ถ้ายังคงคุยกันไม่รู้เรื่อง ก็คงต้องจบที่การเลือกตั้ง มันก็แค่นั้นแหละครับ ใครทำอะไร ถกกันในนี้ก็ไม่เห็นมีประโยชน์อะไร อย่างที่ผมบอกไปตั้งแต่แรก ผมรอที่ความยุติธรรมกลับคืนมา คนตายไม่ตายเปล่า ไม่สูญเสียอย่างเปล่าประโยชน์ ไม่ว่าจะเป็นฝีมือใคร ผมหวังว่ามันต้องรับกรรม
MaJinSKi

Postby tonythebest » Wed Sep 14, 2011 4:45 pm

MaJinSKi wrote:ถ้าจะให้เข้าใจว่าเผาบ้านเผาเมืองตาม Quote ข้างบน แปลว่า 14 ตุลา 6 ตุลา พฤษภา 35 ก็เป็นการเผาบ้านเผาเมืองใช่ไหมครับ ???

ตั้งแต่สมัย สงครามโลกครั้งที่ 2 การต่อสู้ของเสรีไทย ที่มีการเผา ขโมยคลังสเบียงของญี่ปุ่นยังต้องถือเป็นการเผาบ้านเผาเมืองด้วยใช่หรือไม่ครับ ? (ผมยกตัวอย่างมาเพราะ ชื่อเว็บบอร์ด)

การประท้วงทั่วโลก ที่ถึงขั้น อุกฤษฏ์ แบบประเทศไทย มีประเทศไหนบ้างไหมครับ ที่ไม่เกิดการเผาอาคาร รถ รถขนส่งสาธารณะ ไม่ใช่อยากให้เกิด แต่ รัฐบาลหน้าด้านเหลือทน ไหนว่ามาเพราะเสียงประชาชน ทำไมเลือกตั้งแพ้ ละครับ ห่างกันเกือบ 100 เสียง

เจ้าของกระทู้ ขอไม่พูดเรื่องประเด็นเหล่านี้แล้ว แต่ Quote มาผมก็จำเป็นจะต้องตอบ เพราะไม่อยาก เงียบแล้ว ให้พูดได้ว่า ตอบไม่ได้ หนี ถ้าผมไม่อยากตอบ ก็ เพราะ พวกที่คิดว่าตัวเองฉลาดกว่าคนอื่น พวกที่คิดว่าคนอื่นเขาหน้าด้าน นี่แหละครับ

หากเป็นเช่นดังว่า ผมลองนึกย้อนไปถึงการชุมนุมประท้วงอะไรต่อมิอะไรเยอะแยะ
สมัชชาคนจนเอย หรือการชุมนุมหลายต่อหลายครั้งที่บริเวณรํบสภาของกลุ่มนั้นกลุ่มนี้
แม้แต่ของเหลืองและแดงในหลายๆ ครั้ง ก็ไม่ได้มีการเผาบ้านเผาเมืองเกิดขึ้น
แต่ 2 - 3 ครั้งที่มีการชุมนุม เอารสแกสมาขู่ เอาแท็กซี่มาปิดอนุสาวรีย์โดยการขู่ด้วยถังแกสท้่ายรถ
จนเกิดมาถึงเหตุการณ์เผาบ้านเผาเมืองจริงในปีนี้

คุณต้องแยกให้ออกนะครับ การชุมนุมประท้วง กับการเผาบ้านเผาเมือง มันคนละเรื่องกัน
บังเอิญแต่ว่า การชุมนุมคราวนี้ มันเกิดขึ้นพร้อมกัน โดยคนกลุ่มเดียวกัน
เราจึงเรียกโดยรวมว่า การชุมนุมเผาบ้านเผาเมือง เพราะการเผาเมืองเนื่องด้วยเหตุจากการชุมนุม
แต่การยกเหตุการณ์สงคราม ยกเหตุการณ์ทั่วโลกมาอ้างอิง มันหมายความถึงอะไรครับ

หรือคุณมองว่า มันเป็นความชอบธรรมของการชุมนุมใดๆ ที่หากเมื่อมีการชุมนุม
การเผาโน่นเผานี่ มันเป็นเรื่องที่ต้องมี และเราทุกคนต้องยอมรับมันให้ได้
มันไม่เป็นตรรกะวิบัติไปหน่อยหรือครับ

การเผาบ้านเผาเมืองในอังกฤษที่ผ่านมา ได้รับการยอมรับจากสากลโลกมั๊ยครับ
มีใครคัดค้านหัวชนฝาถึงการปราบปรามมั๊ยครับ มีใครลุกขึ้นพูดว่า
การเผาเมืองของคนในอังกฤษเป็นความชอบธรรมที่ต้องมีหลังการประท้วงเช่นคุณว่ามั๊ย

อภิสิทธิ์ มาเป็น สส ได้ เพราะการเลือกของประชาชนครับ ไม่ต่างกับยิ่งลักษณ์
ไม่ต่างกับไอ้ตู่ ไอ้เต้น ครับ ถ้าจะจำวิธีการได้ หากจำไม่ได้ ผมจะอธิบายวิธีการให้ฟัง

เมื่อประชาชนเลือก สส เลือกพรรคกันเข้ามาแล้ว ได้จำนวน สส เท่าไหร่ ก็ว่าไป
คราวนี้ พรรคเพื่อไทย ได้ สส เยอะกว่าใคร ก็สามารถตั้งรัฐบาลได้
คราวก่อน พรรคเพื่อไทยได้ สส เยอะกว่าใคร แต่ไม่ถึงครึ่ง พรรคอื่นๆ ที่ได้ สส น้อยกว่า
สามารถรวมตัวกัน เพื่อรวมคะแนนเสียงได้มากกว่าพรรคที่ได้คะแนนเสียงสูงสุด
เมื่อจำนวน สส รวมกันได้เยอะกว่า ก็สามารถตั้งรัฐบาลได้ ผิดรัฐธรรมนูญตรงไหนครับ
มีข้อไหนเขียนบังคับไว้ว่าต้องให้พรรคเพื่อไทยเป็นรัฐบาลแต่เพียงพรรคเดียวหรือครับ

สำรวจและทบทวนความคิดตัวเองดูนะครับ
การเผาบ้านเผาเมือง ไม่มีที่ไหนยอมรับหรอกครับ และไม่มีความชอบธรรมใดๆ
หากมันเลือกจะมาหลังการชุมนุม การชุมนุมนั้น ก็ย่อมต้องขาดความชอบธรรมไปทันที
เพราะมันเป็นอาชญากรรมครับ ผู้ชุมนุมที่เผาเมือง เราเรียกว่า อาชญากรครับ

tonythebest

Postby dutchout » Wed Sep 14, 2011 4:48 pm

55 พึ่งรู้ว่าการพูดถึงสถาบัน ต้องพูดอ้อมๆ ถ้าผมพิมพ์ว่า ผมรักสถาบัน ผมรักในหลวง มันจะทำให้ผมติดคุกไหม คนไทย 70 กว่าล้านคน พูดถึงสถาบันทุกวัน ถ้ามันพูดยากนัก ก็คงติดคุกไปหมดแล้วละมั่ง อยู่ที่ตัวคุณเอง จะพูดออกมาตรงๆ ด้วยการไม่หมิ่นประมาท หรือจงใจพูดสองแง่สองงาม เพื่อหมิ่นประมาทไปถึงสถาบัน :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
dutchout

Postby dutchout » Wed Sep 14, 2011 4:52 pm

MaJinSKi wrote:ถ้าจะให้เข้าใจว่าเผาบ้านเผาเมืองตาม Quote ข้างบน แปลว่า 14 ตุลา 6 ตุลา พฤษภา 35 ก็เป็นการเผาบ้านเผาเมืองใช่ไหมครับ ???

หากเป็นเช่นดังว่า ผมลองนึกย้อนไปถึงการชุมนุมประท้วงอะไรต่อมิอะไรเยอะแยะ
สมัชชาคนจนเอย หรือการชุมนุมหลายต่อหลายครั้งที่บริเวณรํบสภาของกลุ่มนั้นกลุ่มนี้
แม้แต่ของเหลืองและแดงในหลายๆ ครั้ง ก็ไม่ได้มีการเผาบ้านเผาเมืองเกิดขึ้น
แต่ 2 - 3 ครั้งที่มีการชุมนุม เอารสแกสมาขู่ เอาแท็กซี่มาปิดอนุสาวรีย์โดยการขู่ด้วยถังแกสท้่ายรถ
จนเกิดมาถึงเหตุการณ์เผาบ้านเผาเมืองจริงในปีนี้

คุณต้องแยกให้ออกนะครับ การชุมนุมประท้วง กับการเผาบ้านเผาเมือง มันคนละเรื่องกัน
บังเอิญแต่ว่า การชุมนุมคราวนี้ มันเกิดขึ้นพร้อมกัน โดยคนกลุ่มเดียวกัน
เราจึงเรียกโดยรวมว่า การชุมนุมเผาบ้านเผาเมือง เพราะการเผาเมืองเนื่องด้วยเหตุจากการชุมนุม
แต่การยกเหตุการณ์สงคราม ยกเหตุการณ์ทั่วโลกมาอ้างอิง มันหมายความถึงอะไรครับ

หรือคุณมองว่า มันเป็นความชอบธรรมของการชุมนุมใดๆ ที่หากเมื่อมีการชุมนุม
การเผาโน่นเผานี่ มันเป็นเรื่องที่ต้องมี และเราทุกคนต้องยอมรับมันให้ได้
มันไม่เป็นตรรกะวิบัติไปหน่อยหรือครับ

การเผาบ้านเผาเมืองในอังกฤษที่ผ่านมา ได้รับการยอมรับจากสากลโลกมั๊ยครับ
มีใครคัดค้านหัวชนฝาถึงการปราบปรามมั๊ยครับ มีใครลุกขึ้นพูดว่า
การเผาเมืองของคนในอังกฤษเป็นความชอบธรรมที่ต้องมีหลังการประท้วงเช่นคุณว่ามั๊ย

อภิสิทธิ์ มาเป็น สส ได้ เพราะการเลือกของประชาชนครับ ไม่ต่างกับยิ่งลักษณ์
ไม่ต่างกับไอ้ตู่ ไอ้เต้น ครับ ถ้าจะจำวิธีการได้ หากจำไม่ได้ ผมจะอธิบายวิธีการให้ฟัง

เมื่อประชาชนเลือก สส เลือกพรรคกันเข้ามาแล้ว ได้จำนวน สส เท่าไหร่ ก็ว่าไป
คราวนี้ พรรคเพื่อไทย ได้ สส เยอะกว่าใคร ก็สามารถตั้งรัฐบาลได้
คราวก่อน พรรคเพื่อไทยได้ สส เยอะกว่าใคร แต่ไม่ถึงครึ่ง พรรคอื่นๆ ที่ได้ สส น้อยกว่า
สามารถรวมตัวกัน เพื่อรวมคะแนนเสียงได้มากกว่าพรรคที่ได้คะแนนเสียงสูงสุด
เมื่อจำนวน สส รวมกันได้เยอะกว่า ก็สามารถตั้งรัฐบาลได้ ผิดรัฐธรรมนูญตรงไหนครับ
มีข้อไหนเขียนบังคับไว้ว่าต้องให้พรรคเพื่อไทยเป็นรัฐบาลแต่เพียงพรรคเดียวหรือครับ

สำรวจและทบทวนความคิดตัวเองดูนะครับ
การเผาบ้านเผาเมือง ไม่มีที่ไหนยอมรับหรอกครับ และไม่มีความชอบธรรมใดๆ
หากมันเลือกจะมาหลังการชุมนุม การชุมนุมนั้น ก็ย่อมต้องขาดความชอบธรรมไปทันที
เพราะมันเป็นอาชญากรรมครับ ผู้ชุมนุมที่เผาเมือง เราเรียกว่า อาชญากรครับ

มันจะต่างอะไรกัน เผาบ้านเผาเมือง เผาเซ็ลทรัล เผาศาลากลาง ทำไมเหรอ ถ้าบอกเสื้อแดงเผาเซ๊ลทรัล เผาศาลากลาง เวลาขึ้นศาล ศาลจะลดความผิดให้เหรอไง มันก็อาชญากรดีๆนี้เอง กฎหมายระบุอยู่แล้ว แยกแค่ สถาณที่ราชการ ส่วนบุคคล สาธารณะ จะเผาที่ไหน ความผิดก็คือๆกัน ผิดก็คือผิด มันก็ติดคุกเหมือนกัน แต่ถ้ากฎหมายระบุ บอกว่าเผาเซลทรัล แล้วไม่ติดคุก ไม่ผิด ก็บอกผมด้วยน่ะ :lol: :lol: :lol:
Last edited by dutchout on Wed Sep 14, 2011 4:53 pm, edited 1 time in total.
dutchout

Postby yaister7 » Wed Sep 14, 2011 4:53 pm

ประเทศที่ผู้นำโกงจะไปเจริญ จะไปมีได้ยังไง คำถามไม่ได้ยากเลยนะ แล้วจะไม่ให้บอกเผาบ้านเผาเมืองได้ยังไง อย่าไปเน้นที่ CTW เผายางกลางถนน ถนนอยู่ในเมืองมั้ย เผาช่อง 3 เป็นตึกในเมืองมั้ย แล้วเผาเซ็นเตอร์+สยามวันทำลายที่ทำมาหากินของพ่อค้าแม่ค้าให้หมดตัว และถ้าเผารถน้ำมันได้ก็คงมีบ้าน มีแฟลตติดไฟอีกเยอะ อย่าแถอีกเลยว่าไม่ใช่การเผาบ้านเผาเมือง :? :(
yaister7

Postby dear2006kub » Wed Sep 14, 2011 5:37 pm

dear2006kub wrote:
ผมเห็นความต้องการเปลี่ยนแปลง กฏหมาย อาญา ม.112 แต่ไม่เห็น "การล้มล้างสถาบัน"
ผมเห็นการเสนอความคิดเห็นในเชิง สิทธิมนุษยควรจะเท่าเทียมกัน แต่ไม่เห็น"ฝักใฝ่คอมมูนิสต์"

quote]

ถ้าจะไหลแบบนี้ ใครๆ ก็ไหลได้ครับ

ผมเห็น เหล็กติดล้อ วิ่งอยู่บนถนน แต่ผมไม่เห็น "รถ"
ผมเห็นของเหลวใสๆ อยู่ในแก้ว แต่ผมไม่เห็น "น้ำ"
ผมเห็นก้อนเหลืองๆ ไหลออกจากตรูด แต่ผมไม่เห็น "ขี้"
ผมสัตว์ประเภทหนึ่ง พูดได้ แต่ผมไม่เห็น "คน"
ผมเห็นสิ่งก่อสร้างด้วยปูน 30 ชั้น แต่ผมไม่เห็น "ตึก"

โอย....เยอะแยะครับ
แบบนี้หรือเปล่าที่เค้าเรียก เลี่ยงบาลี
:lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

+ 1000

พร้อมกระทืบ Like ให้อีก 5000 ครั้ง

:lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

บ้านเมืองN. country
Def : [ประเทศชาติที่อยู่อาศัย] Syn : {ชาติ}{ชาติบ้านเมือง}(ประเทศ) Sample : [ในช่วงที่บ้านเมืองสงบสุข ประชาชนก็พลอยมีความ

ความหมายของรัฐ ชาติ ประเทศ

“รัฐ” หมายถึง ชุมชนทางการเมืองของมนุษย์ อันประกอบด้วยดินแดนที่มีขอบเขตแน่นอน มีประชากรอาศัยอยู่ในจำนวนที่เหมาะสม โดยมีรัฐบาลปกครองและมีอำนาจอธิปไตยของตัวเอง
“ชาติ” หมายถึง ความเป็นอันหนึ่งอันเดียวกันในทางวัฒนธรรม และมีความผูกพันกันในทางสายโลหิต เผ่าพันธุ์ ภาษา ศาสนา วัฒนธรรม ตลอดจนมีประสบการณ์ทางประวัติศาสตร์ร่วมกัน หรือมีวิวัฒนาการทางการเมืองการปกครองร่วมกัน เช่นคำว่า “ชาติไทย”
“ประเทศ” ความหมายกว้าง หมายรวมถึงดินแดนที่มีฐานะเป็นรัฐหรือไม่มีฐานะเป็นรัฐ แต่โดยสรุปแล้ว คำว่า “ประเทศ” ตามกฎหมายระหว่างประเทศ หมายถึง ดินแดน อาณาเขต และสภาพภูมิศาสตร์ เป็นต้นว่า ความอุดมสมบูรณ์ ดินฟ้าอากาศ
แม่น้ำภูเขา ทะเล ป่าไม้ ฯลฯ เช่น ประเทศไทย

เซ็นทรัลเวิล ใช่ ดินแดนของเราหรือไม่ ศาลากลางจังหวัด ใช่อาณาเขต ของเราหรือไม่
ตึกรามบ้านช่องต่างๆ ที่โดนไฟเผาลุกลาม วอดวาย ใช่ที่อยู่อาศัยหรือไม่

ถ้าใช่ คุณเผาเซ็นทรัลเวิล ก็คือเผาบ้านเผาเมือง
ถ้าใช่ คุณเผาศาลากลางจังหวัด ก็คือเผาบ้านเผาเมือง
ถ้าใช่ ตึกรามบ้านช่องต่างๆ ที่โดนไฟเผาลุกลาม วอดวาย ก็คือเผาบ้านเผาเมือง

เพราะทั้งหมดที่ถูกเผา คือดินแดน อาณาเขต และที่อยู่อาศัย ของเรา ซึ่งทั้งหมดนี้ ประกอบกันขึ้นมาเป็น บ้านเมือง ครับ
Last edited by dear2006kub on Wed Sep 14, 2011 5:57 pm, edited 4 times in total.
dear2006kub

Postby ter162525 » Wed Sep 14, 2011 5:39 pm

ควายโพล่มาอีกแล้ว ไปดูบ้างนะ บทบัญญัติ รัฐธรรมนูณ นายกมาจากการเลือกในสภา ผู้ที่เลือก สส. ว่ะ ไม่ใช่ ใคร ถ้ารวมมือสส.ได้มากที่สุด ก็ได้เป็นนายก การเลือกนายกเป็นเอกสิทธิ์ สส. ร้องหาประชาธิปไตยแต่ระบบประชาธิปไตยของประเทศยังไม่รู้เลย จะให้เรียกว่าไร ควายดีไหม
บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป
ter162525

Postby jop14102532 » Wed Sep 14, 2011 5:54 pm

เช neverdie wrote:ถามย้ำคุณเฮนไตอีกครั้งนะครับ ที่ชอบโม้ๆตามๆกันมาว่าโกงแต่ทำงานหน่ะ.....

เอาอย่างนี้ดีไหม คุณเฮนไตไปหาประเทศที่จัดอยู่ในกลุ่มประเทศที่พัฒนาแล้วมาซักประเทศนึง หรือสองประเทศก็ได้

มายกตัวอย่างให้ผมดูหน่อย

ยกมาให้ผมดูซักประเทศสองประเทศก็พอ บางทีผมอาจจะเปลี่ยนความคิดก็ได้

ปล.ไม่เอาอูกันดา ซิมบับเว ไนเจอร์ ระวันด้า ฯลฯ อะไรแบบนี้อย่าเอามายกเป็นตัวอย่างนะครับ

:D :D :lol: :lol: :lol: :lol:

เฝ้ารอคอยคำตอบจากเฮนไตด้วยจิตใจจดจ่อระคนสับสนกระวนกระวายใจ ..... :lol: :lol: :lol: :lol:

คุณเชถามแบบนี้ คุณเชไม่เข้าใจ ตรรกะที่ผมใช้ บริบทที่ผมใช้ กระบวนการตัดสินใจที่ผมใช้ ในการเลือก พท ตั้งแต่ต้นแล้วอะครับ

ผมอธิบายไปแล้ว ใน กระทู้ของ คุณ HWD ซึ่งท่านน่าจะเข้าใจไปแล้ว (ผมเดาเอา แต่ เข้าใจไม่ได้แปลว่าเห็นด้วย หรือ ผมถูก นะครับ
การเข้าใจเป็นกระบวนการนึง ในการเรียนรู้เท่านั้น) ถ้ายังไง ลองสอบถามท่านดูนะครับ แล้วท่านจะไม่ถามผมแบบนี้

มาถึง คำตอบที่คุณอยากเห็น (ผมจะตอบแบบคุณ ถามเรื่อง คุณ สุเทพ ละกัน)

ประเทศที่คุณว่า ไม่มีหรอกครับ

ไม่มีประเทศไหนที่มีคนโกงปกครองตลอดแล้วเจริญหรอกครับ
อ่านต่อนะครับ
แค่ ประเทศไหนที่มีคนโกงตลอดปกครอง ก็ไม่มีแล้วครับ เพราะ ประวัติของ ทุกประเทศ ต้องมีทั้ง คนดีและคนไม่ดีเข้ามา ปกครองเสมอ

ไพร่อย่างเราก็ ได้แค่ มองกันไป

สมมุติ ว่า ผม ค้นพบว่ามีประเทศนั้นจริงๆ นะครับ
เช่น เกิดผมบอกว่า นายก A จาก ประเทศ B ไงครับที่ โกงแล้วทำงาน ประเทศเจริญ เกิดท่านเห็นต่าง ท่านบอกว่า นายก A ไม่โกงนิ ผมบอกโกง

เหอๆ โกงเอาอะไรมาวัดครับ ผมว่า รัฐบาลคุณม้าก ปล่อยเพื่อนโกง คุณและเพื่อน เห็นต่างว่า ปล่าว แค่นี่เรายัง ตกลงกันไม่ได้เลยครับ อยู่ประเทศเดียวกัน
แท้ แล้ว ประสาอะไรกับประเทศอื่น

คุณจะเป็นอะไร เปลี่ยนไม่เปลี่ยนไม่เกี่ยวกับผมครับ แต่คุณ และ ทุกๆท่าน เราสามารถแลกเปลี่ยนความเห็นได้เสมอ ถ้าไม่รังเกียจที่ผมอาจคิดไม่เหมือนท่าน

ไปหาโพยมาแล้วค๊าาาาาาาา
jop14102532

Postby somjitsomjit » Wed Sep 14, 2011 5:57 pm

อธิบายง่ายๆ แดงเผาCTWซึ่งมันอยู่กลางเมือง เป็นแหล่งเศรษฐกิจ
เผาเสร็จก็ออกข่าวทั่วโลก ว่าบ้านเรามีจลาจล ถึงขนาดเผากัน ทหารก็ใช้อาวุธ ยิงประชาชน(ปชช.ที่แหกตาว่าไม่มีอาวุธ)
นักลงทุนลังเลในการลงทุน
นักท่องเที่ยวก็มีแต่ออก ไม่มีเข้า
เศรษฐกิจก็ทรุดซิครับ ความน่าเชื่อถือก็หาย
เรียกว่าเผากลางเมืองแต่กระเทือนทั้งประเทศ
นั่นแหละที่เรียกว่า เผาบ้านเผาเมือง
somjitsomjit

PreviousNext

Return to สภากาแฟ