เชิญ ชาว สรท ร่วมเสนอแนวคิด แก้ปัญหาน้ำท่วม

เรื่องการเมือง เชิญที่นี่เลยครับ
Forum rules
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด

เชิญทุกท่านเข้าสู่บอร์ดใหม่ได้ที่ http://webboard.serithai.net ดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่ viewtopic.php?f=2&t=44976 ครับ

Re: เชิญ ชาว สรท ร่วมเสนอแนวคิด แก้ปัญหาน้ำท่วม

Postby dutchout » Mon Sep 26, 2011 10:44 pm

เพลิงสีนิล wrote:
dutchout wrote:เสนอไปแล้วกระทู้ก่อนๆ ขอเสนอซ้ำ

สิ่งที่เราลืมๆกันก็คือน้ำใต้ดิน หรือน้ำบาดาลครับ

สมัยก่อนพื้นยังไม่เป็นคอนกรีต เป็นพื้นดินเสียส่วนใหญ่ เวลามีน้ำท่วม น้ำหลาก ดินก็ซับน้ำลงใต้ดิน และน้ำก็ไหลตามแหล่ง ตามทางของมัน

สมัยนี้พื้นที่คอนกรีตเยอะ อัตราการระบายน้ำลงดิน มีน้อยมาก อีกทั้งปัจจุบันน้ำบาดาลหรือน้ำใต้ดิน ก็ถูกสูบมาผลิตเป็นน้ำดื่มน้ำกินเป็นส่วนใหญ่ ปัญหานี้ก็เกิดการทรุดตัวของดิน อย่าง กทม ทรุดไปแล้วเท่าไร จำตัวเลขไม่ได้ (คิดง่ายๆ มนุษย์ไปทำลายสมดุลของธรรมชาติ เราสูบน้ำจากใต้ดินมาใช้ ตอนนี้น้ำจากใต้ดินก็มาอยู่บนดิน น้ำบนดินมีมาก ก็ระเหย ระเหยกลายเป็นเมฆเป็นฝน ก็ตกลงมา น้ำก็หลาก น้ำก็ท่วม แต่น้ำที่อยู่ใต้ดินกลับลดลง)

ดังนั้น การสร้างแหล่งพักน้ำใต้ดิน น่าจะได้ประโยชน์ 2 เด้ง คือ
1. ช่วยระบายน้ำจากบนดินให้สู้ใต้ดิน
2. ป้องกันการทรุดตัวของหน้าดิน

แต่ก็ใช้ว่าวิธีนี้จะไม่มีปัญหาตามมา ปัญหามีแน่ๆ คือระบบการจัดการ และงบประมาณ อีกเรื่องที่สำคัญคือ จะกลายเป็นการเพิ่มภาระในการผลิตน้ำดื่มน้ำกิน เพราะการต่อน้ำบนดินลงใต้ดินโดยตรงนั้น จะไม่เกิดการกรองน้ำเสียตามธรรมชาติ มันก็เหมือนเอาน้ำเสีย ขี้โคลน ที่ไม่ผ่านการกรองเติมลงไปใต้ดินโดยตรง

อันนี้ผมเข้าใจนะ แต่ปัญหาคือใครจะทำ รัฐบาลไหนจะยอมลดอัตราความเจริญเติบโตทางเศรษฐกิจ ซึ่งนั่นหมายถึงการขยายตัวของเมือง

ไม่ได้หมายความว่าไม่ให้ขยายตัวเมืองครับ ขยายไปเลยครับได้ไม่มีปัญหา

แต่วิธีการคือการกระจายน้ำที่มันท่วม อย่าง เช่น แก้มลิง ก็เป็น หนึ่งวิธี น้ำจากแก้มลิง จะถูกเก็บไว้บนดิน

แต่ด้านบน คือนำน้ำท่วมต่อตรงสู่ใต้ดินโดยตรง ตรงนี้อยู่ที่การสำรวจ งบประมาณ ลองนึกเล่นๆ ทุกวันนี้เราเจาะน้ำบาดาล น้ำใต้ดินมาผลิตเป็นน้ำดื่มน้ำกินเท่าไร โดยอาศัยเครื่องจักร แต่การที่น้ำบนดินจะไหลซึมกลับไปใต้ดิน กลับอาศัยศักยภาพของพื้นดินตามธรรมชาติ

การสำรวจทำได้โดยสำรวจจุดที่มีการนำน้ำบาดาลขึ้นมาใช้ หรือจุดที่คาดว่าแผ่นดินหรือพื้นดินมีการทรุด จากนั้นต่อท่อทำทางน้ำ นำน้ำบนดินที่ท่วม กระจายลงไปใต้ดินซะ เรียกง่ายๆ ก็คือเป็นจุดพักน้ำใต้ดิน ซึ่งบนดินมีแล้วก็คือแก้มลิง

แต่ปัญหาก็อย่างที่บอกๆไป มันมีปัญหาตามมาแน่นอน
dutchout

Re: เชิญ ชาว สรท ร่วมเสนอแนวคิด แก้ปัญหาน้ำท่วม

Postby sigree » Mon Sep 26, 2011 10:45 pm

ลายน้ำ wrote:มิน่าล่ะ สมัยก่อนบ้านส่วนใหญ่ยกสูงทั้งนั้น
แต่ปัจจุบันมันแย่กว่านั้นมาก เพราะสิ่งแวดล้อม
ถูกทำลายไม่ยั่งมือเลย น้ำในดินก็อุ้มไว้ไม่อยู่
ส่วนถ้าดินแถวไหนที่ใต้ล่างเป็นหินนะแล้วเนื้อ
ดินประมาณ 4-5 เมตรนะถล่มแน่นอน แต่ถ้า
มีต้นไม้ใหญ่จะช่วยได้มาก เพราะรากไม้
เป็นต้วทำลายและเร่งการผุกร่อนของหิน
แต่ก็นะ โดนตัดไปเยอะ ค่อยๆแก้ไม่เอา
แป็ปเดียว ขอระยะยาว ก็นี่แหล่ะปลูกต้นไม้ที่
เชิงเขา ปลูกหญ้าแฟก ทำแก้มลิง(ที่มหาลัยน้ำท่วมบ่อย
แต่มีแก้มลิง) น่าจะลดปัญหาตรงนี้ได้มาก

เฉพาะเรื่องต้นไม้นะครับ

ขอให้นึกถึงดินถล่มทางใต้ ขนาดว่าปลูกยางพาราไม้ใหญ่ทั้งเขายังถล่ม..........
Image
เราต้องคุยเรื่องความหลากหลายพืชครับ ตอนนี้ทางใต้ใครปลูกยางบนเขา เริ่มมองๆพืชแซมช่วยยึดดินบ้างแล้ว
sigree

Postby Gop » Mon Sep 26, 2011 11:22 pm

เป็นไปได้มั้ยครับ ที่เราจะทำคลองเชื่อมภาคเหนือ กลาง อีสาน ให้สามารถระบายน้ำเชื่อมถึงกันได้ คงต้องเป็นระดับเมกะโปรเจ็คแน่นอน
แต่ผมว่าคุ้มนะ เพราะมันทำให้เรามีทางเลือกในการระบายน้ำ และเพิ่มพื้นที่รับน้ำได้อีกมหาศาลเลย
Gop

Postby Solidus » Mon Sep 26, 2011 11:31 pm

Gop wrote:
เป็นไปได้มั้ยครับ ที่เราจะทำคลองเชื่อมภาคเหนือ กลาง อีสาน ให้สามารถระบายน้ำเชื่อมถึงกันได้ คงต้องเป็นระดับเมกะโปรเจ็คแน่นอน
แต่ผมว่าคุ้มนะ เพราะมันทำให้เรามีทางเลือกในการระบายน้ำ และเพิ่มพื้นที่รับน้ำได้อีกมหาศาลเลย
เหนือกลางมีแม่น้ำเชื่อมกันอยู่แล้ว แต่ละแม่น้ำยังมีคลองเชื่อมกันด้วยครับ แต่ปัญหาเวลาน้ำท่วมคือคลองที่เชื่อมเหล่านั้นมักปิดประตูน้ำครับ เพราะถ้าเปิดก็จะไหลท่วมตามคลองอีก ส่วนอีสานนี่ต้องเจาะทะลุเทือกเขานะครับ แถมพอน้ำท่วมยังมีการบอกว่าอย่าเพิ่งระบายน้ำมาเดี๋ยวจะท่วมมากขึ้นไปอีก แค่ 3000 ลบ.ม.นี่อยุธยาก็ท่วมแล้ว แต่กรุงเทพยังชิว ๆ ที่ชะลอการระบายน้ำตกลงว่าช่วยใครกันแน่ :lol: :lol: :lol:
Solidus

Postby Gop » Mon Sep 26, 2011 11:42 pm

Solidus wrote:
Gop wrote:
เหนือกลางมีแม่น้ำเชื่อมกันอยู่แล้ว แต่ละแม่น้ำยังมีคลองเชื่อมกันด้วยครับ แต่ปัญหาเวลาน้ำท่วมคือคลองที่เชื่อมเหล่านั้นมักปิดประตูน้ำครับ เพราะถ้าเปิดก็จะไหลท่วมตามคลองอีก ส่วนอีสานนี่ต้องเจาะทะลุเทือกเขานะครับ แถมพอน้ำท่วมยังมีการบอกว่าอย่าเพิ่งระบายน้ำมาเดี๋ยวจะท่วมมากขึ้นไปอีก แค่ 3000 ลบ.ม.นี่อยุธยาก็ท่วมแล้ว แต่กรุงเทพยังชิว ๆ ที่ชะลอการระบายน้ำตกลงว่าช่วยใครกันแน่ :lol: :lol: :lol:

ผมเข้าใจครับเรื่องเจาะภูเขา ถึงได้บอกว่าต้องเป็นเมกะโปรเจ็คแน่ๆ แต่ถ้าทำได้ คือมีคลองเชื่อมเหนือ-อีสาน กลาง-อีสาน เราจะมีทางออกในการระบายน้ำมากขึ้นนะครับ อย่างน้ำเหนือตอนนี้ ถ้าผันไปอีสาน เราก็มีทางออกสุดท้ายคือแม่น้ำโขง ระหว่างทางผมเชื่อว่าแม่น้ำเองก็รองรับน้ำได้ไม่น้อยอยู่แล้ว แถมพื้นที่รับน้ำก็มีเพิ่มอีก ทุกวันนี้ พื้นที่รับน้ำคือที่ราบลุ่มภาคกลาง ทางออกสุดท้ายคือทะเลที่อ่าวไทย ถ้าเราเพิ่มทางออกให้อีกทาง ผมว่าช่วยได้เยอะนะ

ในทางกลับกัน บางปีอย่างเช่นปีที่แล้ว อีสานน้ำเยอะผิดปกติ เราก็ผันมาลงภาคกลาง ให้ออกทะเลไปอีกทาง ผมว่าก็ช่วยได้เช่นกันนะครับ ผมรู้สึกว่าถ้าเราเชื่อมกันได้อย่างนี้ การบริหารจัดการน้ำจะมีประสิทธิภาพ และมีทางเลือกมากขึ้น น่าจะคุ้มที่จะลงทุนนะครับ
Gop

Postby Solidus » Mon Sep 26, 2011 11:52 pm

Gop wrote:
Solidus wrote:
Gop wrote:

ผมเข้าใจครับเรื่องเจาะภูเขา ถึงได้บอกว่าต้องเป็นเมกะโปรเจ็คแน่ๆ แต่ถ้าทำได้ คือมีคลองเชื่อมเหนือ-อีสาน กลาง-อีสาน เราจะมีทางออกในการระบายน้ำมากขึ้นนะครับ อย่างน้ำเหนือตอนนี้ ถ้าผันไปอีสาน เราก็มีทางออกสุดท้ายคือแม่น้ำโขง ระหว่างทางผมเชื่อว่าแม่น้ำเองก็รองรับน้ำได้ไม่น้อยอยู่แล้ว แถมพื้นที่รับน้ำก็มีเพิ่มอีก ทุกวันนี้ พื้นที่รับน้ำคือที่ราบลุ่มภาคกลาง ทางออกสุดท้ายคือทะเลที่อ่าวไทย ถ้าเราเพิ่มทางออกให้อีกทาง ผมว่าช่วยได้เยอะนะ

ในทางกลับกัน บางปีอย่างเช่นปีที่แล้ว อีสานน้ำเยอะผิดปกติ เราก็ผันมาลงภาคกลาง ให้ออกทะเลไปอีกทาง ผมว่าก็ช่วยได้เช่นกันนะครับ ผมรู้สึกว่าถ้าเราเชื่อมกันได้อย่างนี้ การบริหารจัดการน้ำจะมีประสิทธิภาพ และมีทางเลือกมากขึ้น น่าจะคุ้มที่จะลงทุนนะครับ
ผันน้ำขึ้นภูเขาใช้เครื่องสูบน้ำขนาดเท่าไหร่ดีครับ ตอนอีสานน้ำเยอะ ภาคกลางก็ท่วมอยู่ ต้องถามจังหวัดในภาคกลางแล้วล่ะครับว่ายอมรับน้ำเพิ่มหรือไม่ :lol: :lol: :lol:
Solidus

Postby ผู้น้อย » Tue Sep 27, 2011 12:00 am

คนเราต้องพยายามวิวัฒนาการให้มีครีบและหายใจทางเหงือกเหมือนปลา

.
.
.

:lol:

ล้อเล่นนะ

ที่มันมีปัญหาก็เพราะการเสียสมดุลของธรรมชาติ
ถ้าจะแก้ปัญหาระยะยาวก็ปลูกป่ารักษาสิ่งแวดล้อมแบบที่เพื่อนๆว่ากันมานั่นแหละ
ค่อยๆเรียกสมดุลธรรมชาติกลับมา

ส่วนปัญหาเฉพาะหน้าเราขอโนคอมเม้นต์ค่ะ
ไม่มีความรู้เรื่องระบบการจัดการชลประทาน
ต่อต้านตระกูลชินวัตรอย่างเป็นทางการ
ผู้น้อย

Postby Gop » Tue Sep 27, 2011 12:17 am

Solidus wrote:ผันน้ำขึ้นภูเขาใช้เครื่องสูบน้ำขนาดเท่าไหร่ดีครับ ตอนอีสานน้ำเยอะ ภาคกลางก็ท่วมอยู่ ต้องถามจังหวัดในภาคกลางแล้วล่ะครับว่ายอมรับน้ำเพิ่มหรือไม่ :lol: :lol: :lol:

๑ มีการสำรวจอย่างจริงจังหรือยังครับเรื่องนี้ คุณถึงได้ขำตลอด ลองอธิบายเพิ่มหน่อยได้มั้ยครับ ว่ามันไม่เข้าท่าตรงไหน
ผมเห็นโครงการสำรวจขุดคอคอดกระ หรือตัวอย่างชัดๆคือคลองปานามา ถ้าจะทำจริงๆก็ต้องเจาะภูเขา ผมรู้ว่ามันยาก
แต่ไม่ได้แปลว่าเป็นไปไม่ได้นี่ครับ ผมไม่เคยบอกว่าให้ผันน้ำขึ้นภูเขาเลยนะครับ
๒ จำเป็นหรือครับ ที่ทั้งภาคอีสานและภาคกลางจะน้ำท่วมพร้อมๆกันทุกปี :?: :?:
๓ ตอนน้ำเหนือเยอะๆปีที่ผ่านๆมา ภาคอีสานน้ำท่วมมั้ยครับ :?: :?:
Gop

Postby Solidus » Tue Sep 27, 2011 1:03 am

Gop wrote:
Solidus wrote:ผันน้ำขึ้นภูเขาใช้เครื่องสูบน้ำขนาดเท่าไหร่ดีครับ ตอนอีสานน้ำเยอะ ภาคกลางก็ท่วมอยู่ ต้องถามจังหวัดในภาคกลางแล้วล่ะครับว่ายอมรับน้ำเพิ่มหรือไม่ :lol: :lol: :lol:

๑ มีการสำรวจอย่างจริงจังหรือยังครับเรื่องนี้ คุณถึงได้ขำตลอด ลองอธิบายเพิ่มหน่อยได้มั้ยครับ ว่ามันไม่เข้าท่าตรงไหน
ผมเห็นโครงการสำรวจขุดคอคอดกระ หรือตัวอย่างชัดๆคือคลองปานามา ถ้าจะทำจริงๆก็ต้องเจาะภูเขา ผมรู้ว่ามันยาก
แต่ไม่ได้แปลว่าเป็นไปไม่ได้นี่ครับ ผมไม่เคยบอกว่าให้ผันน้ำขึ้นภูเขาเลยนะครับ
๒ จำเป็นหรือครับ ที่ทั้งภาคอีสานและภาคกลางจะน้ำท่วมพร้อมๆกันทุกปี :?: :?:
๓ ตอนน้ำเหนือเยอะๆปีที่ผ่านๆมา ภาคอีสานน้ำท่วมมั้ยครับ :?: :?:
1. ภาคอีสานมีโครงการบริหารจัดการน้ำโขง-เลย-ชี-มูลแล้วครับ จะสูบน้ำข้ามเขาลงภาคกลางให้ยุ่งยากทำไมมิทราบครับ ลองกางแผนที่เอาครับว่าภาคอีสานว่าติดกับแม่น้ำโขงเท่าไหร่ ขุดคลองชลประทานเชื่อมต่อกับแม่น้ำโขงตามจังหวัดต่าง ๆ เข้าท่ากว่าไหมครับ
โครงการสำรวจขุดคอคอดกระ สำรวจแล้วผลว่าไงบ้างล่ะครับ อย่าไปเทียบกับปานามาเลย นั่นมันลัดข้ามทวีป :lol: :lol: :lol:
2. ไม่จำเป็นครับ แต่ส่วนใหญ่จะท่วมพร้อมกันอยู่แล้ว เพียงแต่ไม่ได้ท่วมทั้งภาค เหตุผลไปดูร่องมรสุมที่พาดผ่านประเทศไทยเอาเองละกันว่าพาดผ่านภาคไหนบ้าง
3. ท่วมทั้งภาคเหนือ กลาง อีสานครับ
Solidus

Postby PeterPan » Tue Sep 27, 2011 2:08 am

ถ้าเสนอแนวความคิดไป ก็ไปแย่งงานของแม้ว
ที่เห็นบอกลั่นว่า แม้วคิด พรรคทำ เป็นอย่างนั้น เขาจะฟังใครเหรอครับคุณสุกรี
แต่หากเป็นแนวคิดของคุณสุกรี ที่เป็นคนดัง ระดับที่มีสื่อมวลชนเอาบทความไปลง
ก็คงฟังมากกว่าอย่างสมาชิกธรรมดาในสรท.กระมังครับ :mrgreen:
"การมีสิทธิและเสรีภาพนั้นเป็นสิ่งดี แต่ควรระมัดระวังว่าการใช้สิทธิและเสรีภาพนั้น ได้ไปละเมิดสิทธิและเสรีภาพของบุคคลอื่นหรือไม่" พระบรมราโชวาทของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
PeterPan
Moderator

Postby PookLook » Tue Sep 27, 2011 2:13 am

พท.ยื่นหนังสือจี้ มท.ระงับโยกงบฯ ช่วยน้ำท่วมบุรีรัมย์

“เด็จพี่” พร้อม “ยุทธพงศ์” ยื่นหนังสือ รมว.มหาดไทย ให้ระงับโอนเปลี่ยนแปลงงบฯ จากค่าเงินเดือนครู 77.5 ล้านบาท ไปเป็นเงินช่วยเหลือฟื้นฟูน้ำท่วมใน จ.บุรีรัมย์ ที่ “เมียเนวิน” เป็นนายก อบจ. ชี้เป็นการใช้งบฯ ไม่ถูกต้อง…

เมื่อวันที่ 26 ก.ย. ที่กระทรวงมหาดไทย นายพร้อมพงศ์ นพฤทธิ์ ในฐานะประธานคณะทำงานตรวจสอบโครงการทุจริต 172 โครงการของพรรคเพื่อไทย พร้อมด้วย นายยุทธพงศ์ จรัสเสถียร ในฐานะเลขานุการคณะทำงาน เข้ายื่นหนังสือถึง นายยงยุทธ วิชัยดิษฐ รองนายกรัฐมนตรีและ รมว.มหาดไทย ผ่านนายวัลลภ พริ้งพงษ์ รองปลัดกระทรวงมหาดไทย เพื่อเรียกร้องขอให้กระทรวงมหาดไทย สั่งระงับการโอนเปลี่ยนแปลงรายการงบประมาณรายจ่าย จากค่าเงินเดือนครูและค่าจ้างประจำวงเงินกว่า 77.5 ล้านบาท เพื่อนำไปช่วยเหลือฟื้นฟูความเสียหายจากภัยพิบัติด้านอุทกภัยใน จ.บุรีรัมย์ ที่มี นางกรุณา ชิดชอบ ภรรยาของ นายเนวิน ชิดชอบ แกนนำพรรคภูมิใจไทย เป็นนายก อบจ.

นายยุทธพงศ์ กล่าวว่า จากการตรวจสอบแล้วพบว่า จ.บุรีรัมย์ ไม่มีพื้นที่ประสบอุทกภัยเกิดขึ้น ซึ่งการดำเนินการครั้งนี้เพื่อให้รัฐบาลนำเงินงบฯ กลางที่เหลืออยู่เพียง 3 พันล้านบาท ไปช่วยผู้ประสบอุทกภัยในภาคเหนือตอนล่างและภาคกลาง เป็นการเร่งด่วนก่อน หลังรัฐบาล นายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ มีการใช้งบฯ กลางไปถึง 6.4 หมื่นล้านบาท จากงบฯ กลางทั้งหมด 6.7 หมื่นล้านบาท

ด้านนายพร้อมพงศ์ กล่าวว่า งบฯ ที่มีการเปลี่ยนแปลงมาใช้ในการสร้างถนนนั้น จากการตรวจสอบไม่พบว่า ทั้ง 15 โครงการที่มีการเสนอประสบปัญหาน้ำท่วม ถือเป็นการนำงบฯ ไปใช้อย่างไม่ถูกต้อง เพราะต้องเปลี่ยนแปลงรายการงบฯ ที่เป็นเงินอุดหนุนสำหรับการจัดการศึกษา ไปเป็นการตั้งจ่ายโครงการช่วยเหลือฟื้นฟูความเสียหายจากภัยพิบัติด้านอุทกภัยให้กับองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นใน จ.บุรีรัมย์ นอกจากนี้ เดินทางไปยื่นหนังสือกับ นายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ ในฐานะนายกรัฐมนตรีเงา พรรคประชาธิปัตย์ เพื่อให้ดำเนินการตรวจสอบข้อเท็จจริงในเรื่องดังกล่าวเช่นกัน

โฆษกพรรคเพื่อไทย ยังกล่าวถึงกรณีปัญหาการติดตั้งกล้องซีซีทีวีของกรุงเทพมหานคร (กทม.) ที่พบว่าหลายจุดเป็นการใช้กล้องปลอมว่า นายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ หัวหน้าพรรคประชาธิปัตย์ รวมทั้งสมาชิกพรรคหลายคน ไม่ควรออกมาบิดเบือนข้อมูล หรือข้อเท็จจริง เนื่องจากการเสนอให้มีการตรวจสอบ เพราะได้รับข้อมูลการร้องเรียนจากประชาชนเป็นจำนวนมากว่า มีการติดตั้งกล้องหลายตัวที่ไม่สามารถนำมาใช้งานได้ เป็นการติดแบบหลอกๆ ดังนั้นแทนที่จะกล่าวโทษกันไปมา ควรจะดำเนินการตรวจสอบ โดยไม่มีการปกป้องพวกพ้องตนเอง โดยเฉพาะ นายอภิรักษ์ โกษะโยธิน และ ม.ร.ว.สุขุมพันธ์ บริพัตร ผู้ว่าฯ กทม. ที่ได้รับการเลือกตั้งต่อๆ กันมา ไม่ควรที่จะโยนความรับผิดชอบไปที่บุคคลอื่น

ส่วนกรณีการจัดซื้อกล้องซีซีทีวีใน 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้ จำนวน 7,000 ตัว และมีปัญหาในลักษณะเดียวกันนั้น จะทำหนังสือร้องเรียนต่อ รมว.มหาดไทย เพื่อให้ดำเนินการตรวจสอบข้อเท็จจริงในเรื่องดังกล่าว จากข้อมูลเบื้องต้นที่เลขานุการ ศอ.บต. แจ้งมา ทราบว่าเป็นการจัดซื้อในสมัยรัฐบาลของ พล.อ.สุรยุทธ์ จุลานนท์ จำนวน 3,500 ตัว คงต้องรอการตรวจสอบที่ชัดเจนอีกครั้ง เพื่อให้การดำเนินการเป็นไปอย่างถูกต้องและไม่กล่าวโทษกันไปมา.

วิธีการแก้น้ำท่วมที่ดีที่สุดคือการเอาเงินทุจริตคอร์รับชั่นของนักการเมืองไปช่วยผู้ประสพภัยครับ :oops:
PookLook

Postby kongking » Tue Sep 27, 2011 3:06 am

PookLook wrote:
พท.ยื่นหนังสือจี้ มท.ระงับโยกงบฯ ช่วยน้ำท่วมบุรีรัมย์

“เด็จพี่” พร้อม “ยุทธพงศ์” ยื่นหนังสือ รมว.มหาดไทย ให้ระงับโอนเปลี่ยนแปลงงบฯ จากค่าเงินเดือนครู 77.5 ล้านบาท ไปเป็นเงินช่วยเหลือฟื้นฟูน้ำท่วมใน จ.บุรีรัมย์ ที่ “เมียเนวิน” เป็นนายก อบจ. ชี้เป็นการใช้งบฯ ไม่ถูกต้อง…

เมื่อวันที่ 26 ก.ย. ที่กระทรวงมหาดไทย นายพร้อมพงศ์ นพฤทธิ์ ในฐานะประธานคณะทำงานตรวจสอบโครงการทุจริต 172 โครงการของพรรคเพื่อไทย พร้อมด้วย นายยุทธพงศ์ จรัสเสถียร ในฐานะเลขานุการคณะทำงาน เข้ายื่นหนังสือถึง นายยงยุทธ วิชัยดิษฐ รองนายกรัฐมนตรีและ รมว.มหาดไทย ผ่านนายวัลลภ พริ้งพงษ์ รองปลัดกระทรวงมหาดไทย เพื่อเรียกร้องขอให้กระทรวงมหาดไทย สั่งระงับการโอนเปลี่ยนแปลงรายการงบประมาณรายจ่าย จากค่าเงินเดือนครูและค่าจ้างประจำวงเงินกว่า 77.5 ล้านบาท เพื่อนำไปช่วยเหลือฟื้นฟูความเสียหายจากภัยพิบัติด้านอุทกภัยใน จ.บุรีรัมย์ ที่มี นางกรุณา ชิดชอบ ภรรยาของ นายเนวิน ชิดชอบ แกนนำพรรคภูมิใจไทย เป็นนายก อบจ.

นายยุทธพงศ์ กล่าวว่า จากการตรวจสอบแล้วพบว่า จ.บุรีรัมย์ ไม่มีพื้นที่ประสบอุทกภัยเกิดขึ้น ซึ่งการดำเนินการครั้งนี้เพื่อให้รัฐบาลนำเงินงบฯ กลางที่เหลืออยู่เพียง 3 พันล้านบาท ไปช่วยผู้ประสบอุทกภัยในภาคเหนือตอนล่างและภาคกลาง เป็นการเร่งด่วนก่อน หลังรัฐบาล นายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ มีการใช้งบฯ กลางไปถึง 6.4 หมื่นล้านบาท จากงบฯ กลางทั้งหมด 6.7 หมื่นล้านบาท

ด้านนายพร้อมพงศ์ กล่าวว่า งบฯ ที่มีการเปลี่ยนแปลงมาใช้ในการสร้างถนนนั้น จากการตรวจสอบไม่พบว่า ทั้ง 15 โครงการที่มีการเสนอประสบปัญหาน้ำท่วม ถือเป็นการนำงบฯ ไปใช้อย่างไม่ถูกต้อง เพราะต้องเปลี่ยนแปลงรายการงบฯ ที่เป็นเงินอุดหนุนสำหรับการจัดการศึกษา ไปเป็นการตั้งจ่ายโครงการช่วยเหลือฟื้นฟูความเสียหายจากภัยพิบัติด้านอุทกภัยให้กับองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นใน จ.บุรีรัมย์ นอกจากนี้ เดินทางไปยื่นหนังสือกับ นายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ ในฐานะนายกรัฐมนตรีเงา พรรคประชาธิปัตย์ เพื่อให้ดำเนินการตรวจสอบข้อเท็จจริงในเรื่องดังกล่าวเช่นกัน

โฆษกพรรคเพื่อไทย ยังกล่าวถึงกรณีปัญหาการติดตั้งกล้องซีซีทีวีของกรุงเทพมหานคร (กทม.) ที่พบว่าหลายจุดเป็นการใช้กล้องปลอมว่า นายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ หัวหน้าพรรคประชาธิปัตย์ รวมทั้งสมาชิกพรรคหลายคน ไม่ควรออกมาบิดเบือนข้อมูล หรือข้อเท็จจริง เนื่องจากการเสนอให้มีการตรวจสอบ เพราะได้รับข้อมูลการร้องเรียนจากประชาชนเป็นจำนวนมากว่า มีการติดตั้งกล้องหลายตัวที่ไม่สามารถนำมาใช้งานได้ เป็นการติดแบบหลอกๆ ดังนั้นแทนที่จะกล่าวโทษกันไปมา ควรจะดำเนินการตรวจสอบ โดยไม่มีการปกป้องพวกพ้องตนเอง โดยเฉพาะ นายอภิรักษ์ โกษะโยธิน และ ม.ร.ว.สุขุมพันธ์ บริพัตร ผู้ว่าฯ กทม. ที่ได้รับการเลือกตั้งต่อๆ กันมา ไม่ควรที่จะโยนความรับผิดชอบไปที่บุคคลอื่น

ส่วนกรณีการจัดซื้อกล้องซีซีทีวีใน 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้ จำนวน 7,000 ตัว และมีปัญหาในลักษณะเดียวกันนั้น จะทำหนังสือร้องเรียนต่อ รมว.มหาดไทย เพื่อให้ดำเนินการตรวจสอบข้อเท็จจริงในเรื่องดังกล่าว จากข้อมูลเบื้องต้นที่เลขานุการ ศอ.บต. แจ้งมา ทราบว่าเป็นการจัดซื้อในสมัยรัฐบาลของ พล.อ.สุรยุทธ์ จุลานนท์ จำนวน 3,500 ตัว คงต้องรอการตรวจสอบที่ชัดเจนอีกครั้ง เพื่อให้การดำเนินการเป็นไปอย่างถูกต้องและไม่กล่าวโทษกันไปมา.

วิธีการแก้น้ำท่วมที่ดีที่สุดคือการเอาเงินทุจริตคอร์รับชั่นของนักการเมืองไปช่วยผู้ประสพภัยครับ :oops:

หมายถึงเงินของ ทักสิน และ ครอบครัว ชินวัติ ใช่ไหมครับ
kongking

Postby ชาวสวน » Tue Sep 27, 2011 4:38 am

-เราสมควรมี กองทุนเงินฝาก สำหรับภัยพิบัติได้แล้ว ทรัพย์สินที่ชาวบ้านมีจะได้ไม่สูญเปล่า
สำหรับชีวิตและทรัพย์สิน

-ชุมชน ของชาวบ้านเอง ต้องมีแผนงานและหน่วยรองรับภัยฯทุกหมูบ้าน (ฉุกเฉิน)
ชาวบ้าน มีหน่วยงานบรรเทาสาธรณะภัยตั้งแต่ หมูบ้าน ตำบล อำเภ จังหวัด
โดยส่วนกลาง เป็นแม่ข่ายหลัก

-รัฐบาล
การบริหารจัดการน้ำ ทั้งตอนแล้งและตอนน้ำมาก ไม่ว่าด้วยวิธีและนโยบายไหน แต่ต้องทำโดยด่วน
การปลูกป่า และ พึ่งพาธรรมชาติ ในการรักษาและป้องกัน ภัยพิบัติน้ำท่วม ดินถล่ม
ศึกษา การเดินทางของมวลน้ำในครั้งนี้และอดีต เพื่อนำมาใช้ในการป้องกันในอนาคต
ชาวสวน
Moderator

Postby zereza » Tue Sep 27, 2011 5:05 am

ปัญหาน้ำท่วมผมเคยแสดงความเห็นไว้หลายครั้งแล้วครับว่า เป็นการยากที่จะไปแก้ไข เพราะน้ำมันก็ท่วมแบบนี้มาตั้งแต่สมัยอยุธยาเป็นราชธานีแล้ว เพียงแต่สมัยก่อนอาศัยกั้นแต่เมืองหลวงแล้วปล่อยน้ำท่วมทุ่งนาไป แต่สมัยนี้ไม่มีใครยอมหรอกครับจึงมีการกั้นทางเดินน้ำกันตลอดทาง ยิ่งกั้นก็ยิ่งแย่ ยิ่งกั้นก็ยิ่งท่วมครับ เพราะน้ำมันไม่มีทางไป แถมเจอปัญหาการตัดต้นไม้ที่เป็นแหล่งซับน้ำไว้เข้าไปอีกเลยไปกันใหญ่

วิธีหนึ่งที่เคยมีการพูดกันก็คือกั้นกำแพงไว้ตลอดแม่น้ำเจ้าพระยาเลย สำหรับผมคิดว่าหากเราทำเช่นนั้นผลกระทบมันมหาศาลทั้งชีวิตของสัตว์น้ำต่างๆ ระบบนิเวศอื่นๆอีก แถมไม่มีอะไรรับประกันว่าจะได้ผล ถ้าน้ำมันมามากจริงๆ พื้นที่รอบๆแม่น้ำก็ไม่เหลืออยู่ดี

ต้องยอมรับว่าภัยธรรมชาติเป็นเรื่องยากจริงๆที่มนุษย์จะเข้าไปจัดการอะไรได้ ถ้าทำได้ประเทศมหาอำนาจอย่างอเมริกาคงไม่ต้องอพยพคนหนีพายุปีนึงไม่รู้กี่รอบหรอกครับ เฮอริเคนก็พังบ้านไปปีๆนึงไม่รู้เท่าไหร่ ถ้าจะทำก็คงได้แค่ปลายเหตุก็คือวางแผนช่วยเหลือและฟื้นฟูกันไปให้ดีกว่านี้เท่านั้น หรือไม่ก็ย้ายที่อยู่ที่ทำกินไปบริเวณที่ไม่มีผลกระทบจากภัยธรรมชาติซึ่งก็ยากอีก เพราะหนีน้ำท่วมแต่ไปเจอภัยแล้งก็ไม่รอดอีกเช่นกัน

ที่ลุ่มยังไงก็ท่วม แต่เมื่อใดก็ตามที่น้ำแล้ง ท่านก็ได้เปรียบพวกที่สูงเพราะยังมีน้ำใช้ ดังนั้นมีได้ก็ต้องมีเสีย ทำใจยอมรับไปเถอะครับ
"ถ้าคุณตั้งคำถามของปัญหาที่เกิดขึ้นผิด ก็อย่าหวังว่าจะได้ทางออกของปัญหาที่ถูกต้อง"
"อิทัปปัจจยตา และ ปฏิจจสมุปปบาท สองหลักใหญ่ที่เป็นหัวใจแห่งพุทธะ หากคนไทยเรียนรู้และปฏิบัติตามได้เกินครึ่ง ชาติไทยจะห่างไกลความวิบัติทั้งปวง"
zereza

Postby The Producer M@ster » Tue Sep 27, 2011 7:04 am

ผมลืมบอกไปครับ ที่ประเทศญี่ปุ่นตอนนี้ก็น้ำท่วมนะครับ บางพื้นที่มีน้ำสูงเกิน 5 เมตรจนทำให้บ้านชั้นเดียวจมมิดใต้น้ำเลย
เพราะช่วงนี้มีพายุเข้าจนทำให้เกิดปริมาณน้ำฝนเป็นจำนวนมาก... ขนาดญี่ปุ่นเขาทำคลองแบบมีที่กั้นเหมือนเขื่อนสูงๆทั้งสองด้านยังระบายน้ำไม่ทันเลยครับ
ดังนั้นเรื่องการระบายน้ำนี้ ผมว่ายังไงแก้ยากมาก...
The Producer M@ster

Postby คลำปม » Tue Sep 27, 2011 7:33 am

sigree wrote:ต้องเรียนตรงๆว่าน้ำท่วมหนนี้ทำให้ผมคิดหลายเรื่อง หนึ่งในหลายๆเรื่องคือการแก้ปัญหาน้ำท่วมอย่างจริง

ยอมรับก่อนว่าผมผิดหวังกับหลายๆรัฐบาล รวมถึงชุดนี้ ในการจัดการเรื่องน้ำท่วมทั้งในแง่แผนและอื่นๆ

รัฐบาลชุดปัจจุบัน เมื่อ ตค 2553 ปีที่แล้วเสนอเรื่องการจัดการแก้น้ำท่วม แต่ไม่พัฒนาต่อ พอเลือกตั้งเสนอทำเขื่อนกันน้ำท่วมกทมในทะเล ทั้งๆที่น้ำมาจากทางเหนือ........?

แต่เอาเถอะ ก็เสนอ เพราะ ปชป ดันไม่เสนอเรื่องน้ำชัดเท่ารัฐบาลปัจจุบัน เสนอเพียง เดินหน้าต่อในการบริหารจัดการแหล่งน้ำทั่วประเทศ ขยายพื้นที่ชลประทาน เพิ่มปริมาณน้ำอุตสาหกรรมและขยายประปาชุมชน แต่ไม่มีการพูดเรื่องน้ำท่วม...........

แล้วเมื่อได้อ่านกระทู้ ผมเจ็บปวดมากครับ จากน้ำท่วมคราวนี้http://forum.serithai.net/viewtopic.php?f=2&t=43652

ผมพบหลายคนมีไอเดีย และผมเชื่อว่าชาว สรท ไม่ได้มีนิสัยรอให้ความช่วยเหลือมาจากฟ้า อยากให้ช่วยระดมความคิดแก้ปัญหาน้ำท่วมที่หนักขึ้นเรื่อยๆทุกปี

ผมแบ่งความคิดเป็น 2 ส่วนนะครับ

1) ข้อเสนอแนะเพื่อประชาชน ส่วนที่ทำได้เลยด้วยมือเราเอง
2) ข้อเสนอแนะเพื่อรัฐบาล การจัดการต่างๆ

เชิญทุกท่านครับ

ผมว่ากระทู้แบบนี้เป็นกระทู้ที่ดีมากเลยครับ

จึงขอร้องเพื่อนสมาชิกบางท่านกรุณาอย่าแสดงความเห็นลักษณะราน้ำ หรือเอาการเมืองมาสุมใส่กระทู้นี้เลยนะครับ

1) ข้อเสนอแนะเพื่อประชาชน ส่วนที่ทำได้เลยด้วยมือเราเอง

พอดีผมไม่ได้อยู่ในพื้นที่ ที่น้ำท่วมนะครับขอเสนอผมจึงอาจไม่เข้าท่าและไม่เป็นประโยชน์อย่างมาก อย่างไรขออภัยด้วยครับ

คือผมอยากให้พื้นที่น้ำท่วมมีศูนย์บรรเทาสาธารณะภัยที่ดีกว่าปัจจุบัน มีเรือให้ชาวบ้านยืมใช้ มีเรือสุขา ฯลฯ
งบ อบต.ปัจจุบันนี้ก็ไม่น้อยแล้วน่าจะจัดหาได้ให้เพียงพอกว่าที่เป็นนะครับ

ส่วนบ้านของประชาชนผมอยากให้ปลูกแบบยกใต้ถุนสูงกันทุกหลัง
แต่ทีนี้ปัจจุบันก็เป็นห้องแถวเรียงชิดกันหมด ติดพื้นยกแผงก็ไม่รู้จะแก้ไขอย่างไร
ทุบทิ้งก็คงไม่ไหว แก้ไขก็ลำบาก
น้ำท่วมครั้งนึงก็ต้องย้ายข้าวของ เสียสุขภาพกายสุขภาพจิต
น้ำลดแล้วก็ต้องซ่อมแซม เสียเงินเสียทอง

ส่วนที่ประชาชนทำได้ก็คงแค่เพียงตระเตรียมรับมือกับน้ำที่จะท่วมให้พร้อม
ค่อยติดตามข่าวสารเรื่องน้ำก่อนจะท่วม
เพาะปลูกพืชทางการเกษตรที่เหมาะสม
(เช่นปรกติปลูกข้าว แต่ถ้าหน้าน้ำก็วางระแนงปลูกผักทำเป็นสวนลอยแบบอินเดีย อะไรประมาณนี้ครับ)

2) ข้อเสนอแนะเพื่อรัฐบาล การจัดการต่างๆ

ข้อนี้สิครับที่มีไอเดียดีๆกันหลายท่านเลย

แต่ส่วนตัวผมไม่เห็นด้วยกับการใช้แหล่งน้ำบาดาลมากักเก็บน้ำ
เพราะผมไม่รู้ว่าการสูบขึ้น+อัดน้ำลงไปในชั้นบาดาลตามไซเคิลของน้ำที่ท่วม
จะกระทบกับโครงสร้างชั้นดินข้างบนจนถล่มหรือทรุดตัวลงในภายหลังหรือไม่? ผมมองว่าอันตรายครับ

และผมสนใจที่อยู่อาศัยแบบกึ่งแพ
หรืออาจเป็นแบบแม่แรงเฟืองล็อค/รอกโซ่ปรับความสูงของตัวบ้านได้

ด้านการสนับสนุนจากรัฐ ผมคิดว่ารัฐบาลน่าจะจัดให้มีการประกวดแบบบ้านที่สร้างขึ้นได้ในงบวัสดุ 100,000-300,000 บาท
ตั้งรางวัลให้สูงๆเลยครับ ชนะเลิศได้ 5 ล้านพร้อมถ้วยพราชทาน
รองลงมารางวัลละ 1 ล้าน 10 รางวัล พร้อมใบประกาศเกียรติคุณ
ได้รางวัลแล้ว แบบบ้านทุกแบบประชาชนนำไปใช้ได้เลยขอแบบที่เขต หรือ อบต.
(หรือบริษัทก่อสร้างใดจะนำไปจำหน่ายเป็นชุด Kit ประกอบเองก็เสียค่าแบบให้กับรัฐฯบ้าง)

เรื่องแบบนี้จัดให้แข่งขันกัน (จัดประกวดทุกปียิ่งดี) ก็ยิ่งก้าวหน้าต่อยอดความคิดกันไปได้เรื่อยๆ

เรื่องจัดโซนน้ำท่วมผมเห็นด้วยครับว่าควรจัดให้เด็ดขาดว่าพื้นที่ส่วนไหนยอมให้น้ำท่วมได้/ไม่ได้ จะได้ไม่ต้องทะเลาะกัน
และแน่นอนว่าโซนที่น้ำท่วมได้รัฐบาลต้องสนับสนุนงบเป็นพิเศษรวมถึงให้สิทธิพิเศษบางประการ
(เช่นโซนนี้เพราะปลูกอะไรจะได้เมล็ดพันธุ์,ปุ๋ย,คำแนะนำทางวิชาการฟรี ให้ทหารช่างช่วยดูแลซ่อมแซมบ้านให้ทุกปีในวงเงินเท่าไหร่ต่อครอบครัวก็ว่ากันไป)

และผมเสนอให้มีการปรับปรุงแหล่งกักเก็บน้ำเพิ่มเติมมากกว่าที่คิดจะระบายก้อนน้ำที่ท่วมให้ลงทะเลไปโดยเร็วที่สุดนะครับ
เพราะน้หำที่ท่วมทุกครั้งจะลงมาจากภาคเหนือแล้วก็ท่วมมาตามรายทางจนลงสู่ทะเล
ถึงเราจะเร่งความเร็วของน้ำอย่างไรมันก็ต้องท่วมมาตามแนวนี้นะครับ มันแก้ไม่ได้เพราะน้ำมามากเกินกว่าที่จะระบายตามปรกติ
ถ้าจะให้ระบายเร็วก็อาจต่ออุโมงค์ลอดใต้ดินมาสูบน้ำเจ้าพระยาให้รอรับน้ำที่จะท่วมลงมาได้
(สมมุติต่อจากนครสรรค์ลงอ่าวไทยเลย ตัดตรงอุโมงค์คงยาวไม่ถึง 300 กม. สร้างเป็นอุโมงค์เปล่าๆผมไม่ทราบว่าค่าก่อสร้างจะสักกี่หมื่นล้าน)
แบบนี้ระบายน้ำเร็วแน่ครับแต่ผมว่าพอหน้าแล้งเราจะเสียดายน้ำที่สูบทิ้งทะเลไป

ดังนั้นผมเสนอให้ทำบ่อน้ำขนาดยักษ์แบบมโหฬารตามที่ว่าไปในกระทู้ที่แล้วนะครับ
ผมคิดว่าขุดดินง่ายกว่าสร้างเขื่อนครับ มันยากตรงที่ทำให้บ่อคงรูปได้ถาวรนี่แหละ
ซึ่งผมคิดว่าอาจต้องทำโครงเซลลูล่าร์เรียงอัดลงไปในบ่อเพื่อให้แข็งแรง + ประหยัดค่าก่อสร้าง
คงต้องใช้ดาวเทียมสำรวจว่าพื้นที่ใดเหมาะสมที่สุด และจำนวนบ่อเท่าไหร่จึงเหมาะสม

พูดง่ายๆนะครับถ้าย่อประเทศเป็นบ้าน 1 หลัง
บ้านหลังนั้นควรมีแหล่งระบายน้ำและแหล่งน้ำสำรองเพียงพอไหมครับ? ถ้าควรมีก็แปลว่าควรทำครับผมคิดแบบนี้

และสุดท้ายแล้วผมเชื่อว่าเราคงเอาชนะน้ำท่วมทั้ง 100% ไม่ได้หรอกครับ
แต่เราปรับตัวได้ และเราสามารถใช้เงื่อนไขบางด้านจากน้ำที่ท่วมให้เป็นประโยชน์ได้
มิเช่นนั้นบรรพบุรุษของเราคงไม่สร้างระบบชลประทานหรอกครับ
ถ้าอยากให้คนยอมรับเสียงส่วนใหญ่ เสียงส่วนใหญ่ก็ต้องรู้จักมารยาท รู้จักแสดงออกอย่างมีคุณภาพครับ...
คลำปม

Postby junah » Tue Sep 27, 2011 7:57 am

ผมคิดว่ามันต้องเริ่มจากในพื้นที่
1.จัดทำสำรวจพื้นที่น้ำไหลผ่าน(ทุกวันนี้มีการก่อสร้างบ้านที่พักขว้างทางน้ำ)
2.ขอคืนพื้นที่เหล่านั้นแล้วพัฒนาให้เป็นที่พักน้ำหรือจุดระบาย
3.จัดจุดเชื่อมต่อจากทางไหลของน้ำให้ระบายสู่คลองสายหลัก
4.มีการบำรุงดูแลรักษาคลองไม่ให้ตื้นเขินและบุกรุกพื้นที่
5.พัฒนาให้มีการใช้การสัญจรทางน้ำมากขึ้นและผลักดันให้เป็นการเดินหลักสายหนึ่งจะได้มีการเชื่อมโยงคลองต่างๆ
6.จัดให้ความรู้และปลุกจิตสำนึกการดูแลรักษาอยู่เสมอ

จากความคิดของผมถ้าเรามีคลองรับน้ำทางอยู่ในเส้นทางการไหลดีพอน่าจะช่วยได้ในระดับหนึ่ง
junah

Postby Anubitz » Tue Sep 27, 2011 8:04 am

สำหรับชาวบ้าน
1.ทุกบ้านควรจะมีเรือประจำบ้านไว้
2.หากน้ำท่วมคราวนี้ถึงขึ้นต้องสร้างบ้านใหม่ ควรสร้างบ้านยึดหลักตามแบบบ้านสมัยก่อนที่มีการยกสูง
3.ยาสามัญประจำบ้าน หรือ ยาประจำตัวต้องมีพร้อมตลอดเวลา
4.จดบันทึกสภาพภุมิอากาศประจำท้องถิ่น เพื่อเก็บบันทึกไว้เป็นสถิติไว้ใช้ในการทำการเกษตร

สำหรับรัฐบาล
1.ใช้เหตุการณ์น้ำท่วมใหญ่ในปีนี้เป็นบทเรียน โดยเน้นศึกษาระบบทางเดินของน้ำ หากมีสิ่งก่อสร้าง หรือถนนขวางทางน้ำ ให้ทำการปรับเปลียนหรือสร้างช่องทางให้น้ำระบายได้เพียงพอ
2.สร้างทางน้ำ bypass เพิ่มอีกหลายทาง เพื่อให้น้ำลงสู่ทะเลให้มากขึ้น โดยไม่จำเป็นต้องมารวมกันที่แม่น้ำเจ้าพระยา ตามแนวพระราชดำริ
3.สร้างเขื่อนเก็บกักน้ำไว้ใช้ในหน้าแล้ง เพราะถ้าฝนตกหนักแบบนี้ หน้าแล้งมีโอกาสแล้งหนักแน่นอน
4.จัดตั้งหน่วยงานเตือนภัยและช่วยเหลือที่มีหน้าที่ในการช่วยเหลือผู้ประสบภัยโดยตรง ประจำชุมชน

ระยะยาวมากๆ
นำภาพเหตุการณ์ภัยพิบัติต่างๆ หรือผลกระทบที่เกิดขึ้น บรรจุลงในแบบเรียนให้เยาวชนรุ่นต่อไปได้รับรู้ถึงผลของการไม่รักษาสิ่งแวดล้อม เพื่อสร้างจิตสำนึกให้กับคนรุ่นใหม่
Anubitz

Postby sigree » Tue Sep 27, 2011 8:10 am

น่าสนใจความคิดคุณ Anubitz

เรื่องเรือประจำบ้าน ผมว่าในพื้นที่น้ำท่วม ทุกอบต ควรมีเรื่องสัก 20-30 ลำเพื่อบริการชาวบ้านในช่วงท่วม เพราะหากให้ชาวบ้านซื้อเก็บเองอาจจะยากไปนิด อบต จัดการอาจง่ายกว่า

ผมว่าจุดเด่นอย่างหนึ่งของ เสรีไทย กับเว็บบอร์ดการเมืองอื่นๆ คือ

ไม่ใช่วิจารณืโดยไม่มีทางออกให้ ผมว่าเราระดมสมองเสนอทางออกให้ได้ ขณะที่เว็บอื่นหากเสนอขอความเห็นแบบนี้ กระทู้จะตายหายไปใน 1 วัน.........
sigree

Postby กรกช » Tue Sep 27, 2011 10:01 am

ผมไม่มีความรู้ตรงนี้ แต่คิดตามเหตุผล ที่น้ำท่วม ก็เพราะระบายไม่ทัน
ก็ต้องมาแก้ไขตรงเรื่องการระบายน้ำ

นึกถึงโครงการแก้มลิงหนองงูเห่าของในหลวง ที่จะใช้เป็นที่พักน้ำจากภาคกลาง
ก็ดันกลายเป็นสนามบิน ไม่อย่างนั้นก็น่าจะช่วยได้มาก
กรกช

Postby Mic » Tue Sep 27, 2011 10:14 am

ก่อนจะหาวิธีแก้อยากให้หาต้นเหตุของน้ำท่วมก่อนนะครับ ถ้าฝนตกมามากมายขนาดนี้ยังไงคงป้องกันปัญหาน้ำท่วมไม่ได้ พื้นที่ส่วนใหญ่ของประเทศไทยเป็นพื้นที่ราบลุ่ม ก็ต้องเจอกับปัญหาน้ำท่วมเป็นประจำ แต่ปัญหาคือทำไมน้ำถึงท่วมสูงหลายเมตร และ ไม่ยุบตัวลงในเวลาอันสั้น เหมือนน้ำถูกขังเอาไว้ หรือ มีน้ำมาเติมตลอด เคยสังเกตุไหมว่าพื้นที่ที่ถูกน้ำท่วมลักษณะนี้ จะเป็นพื้นที่ใต้เขื่อน และ เป็นจังหวัดที่อยู่เหนือ กรุงเทพฯแทบทั้งสิ้น ตลอดเส้นทางลำน้ำสายต่างๆ มีประตูปิดกันน้ำ หรือ เขื่อนกั้นน้ำไว้ ใช้ประโยชน์คือชลอน้ำไว้เพื่อไม่ให้ไปท่วมในพื้นที่ที่กำหนด กับกักน้ำไว้ตอนน้ำแล้ง จังหวัด ที่เหนือ กรุงเทพฯ คือ อยุทธยา สิงห์บุรี อ่างทอง ชัยนาท ยัน ไปถึง นครสวรรค์ อุทัยธานี ก็เหมือนเป็นอ่างเก็บน้ำ ชามยักษ์ ที่ช่วยไม่ให้น้ำไหลมาท่วม กรุงเทพฯ ประกอบกับเขื่อนใหญ่ๆก็ปล่อยน้ำออกมาทุกวัน ด้วยสาเหตุกลัวน้ำจะล้นเขื่อน หรือ ปั่นกระแสไฟฟ้าเลี้ยงเมืองใหญ่ก็แล้วแต่ ก็ซ้ำเติมพื้นที่ที่น้ำท่วมให้ยิ่งจมมิดเข้าไปอีก น้ำก็ถูกจำกัดการระบาย เพื่อไม่ให้ท่วม กรุงเทพฯ + กับเขื่อนก็ปล่อยน้ำออกมาไม่หยุด นี่เป็นความคิดเห็นส่วนตัว ผิดพลาดประการใดก็ขออภัย
Mic

Postby PeterPan » Tue Sep 27, 2011 10:18 am

ขอร่วมแสดงคคห. นอกจากรอความคิดเห็น สั่งการรฐบ.จากอดีตนรม.ผู้ที่เป็นนายกตัวจริงของรฐบ.นี้

อยากให้รฐบ.มุ่งนำพระราชดำริ ของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ในด้านการสร้างฝาย รักษ์น้ำ จากต้นน้ำมาใช้และเก็บไว้ในลำห้วย ลำธาร
ที่คนในชุมชนสามารถร่วมดูแลช่วยกันสร้างเป็นฝายรักษ์น้ำได้ด้วยสองมือ สละแรงกาย และเวลาเพียงไม่มาก ไปช่วยกันสร้างฝาย นอกเหนือจากการปลูก
หญ้าแฝกในที่ดิน ในเขตการดูแลรับผิดชอบเป็นที่ดินส่วนของตนเอง และพื้นที่อื่นๆที่เป็นความรับผิดชอบของหน่วยงารทางการต่างๆ ให้รณรงค์และเร่งส่ง
คน ชักชวนพี่น้องปชช. ไปปลูกหญ้าแฝกเพื่อใช้รากหญ้ายึดเกาะกุมดิน โดยเฉพาะตามแนวเขา ที่ดินปลูกพืชสวนไร่นา เพื่อรักษาดินไม่ให้โดนน้ำกัดเซาะพังทลาย
หายไปกับน้ำ เป็นแนวทางแก้ไขเรื่องภัยที่เกิดจากน้ำ ได้ทางหนึ่ง อย่างดีที่รัฐและหน่วยงานทางการควรทำให้เป็นจริง และทำอย่างต่อเนื่อง
นอกเหนือจากดำเนินงานในโครงการแก้มลิง ที่ต้องมีการสร้างแก้มลิง ในท้องที่อันควรทำให้เก็บกักน้ำที่เอ่อล้นได้ เพื่อบรรเทาเบาบางภาวะอุทกภัยที่เกิดขึ้นและร้ายแรง

และดำเนินงานตามแนวพระราชเสาวณีย์ของสมเด็จพระราชินีฯ ที่ทรงได้มีพระราชเสาวณีย์ ว่า "พระเจ้าอยู่หัวทรงเป็นน้ำ ฉันจะเป็นป่าที่รักษ์น้ำ"
และทรงพูดให้รฐบ.และหน่วยงาน ไปจนถึงชาวบ้านปชช.ทั่วไปรู้จักรัก และรักษาป่า ซึ่งป่าเป็นต้นกำเนิดน้ำตามธรรมชาติที่สำคัญยิ่ง น้ำจะมีพอเพียงหรือไม่ต่อความต้องการ
ทั้งการบริโภค ทั้งการผันน้ำไปใช้ในการปลูกพืชเกษตร ทำกสิกรรม การผลิตไฟฟ้า พลังงานเพื่อใช้งานในปท. และการบำรุงรักษาแหล่งน้ำ อย่างแนวพรด.ที่ในหลวงทรงห่วงและ
หาทาง คิดโครงการต่างๆ เพื่อช่วยเหลือ แก้ไขปัญหาเรื่องน้ำ ให้ครอบคลุมทุกด้าน ด้วยความเอาใจใส่ห่วงใยอาณาประชาราษฎร์อย่างต่อเนื่อง และเป็นระบบเป็นรูปธรรม ไม่ใช่เพียงคำพูด
แต่ทรงคิด ทำ อย่างจริงจัง อย่างไม่มีใครที่อาสามาช่วยบริหารจัดการ บรรดานักการเมืองทั้งหลายที่ชูนโยบายเอาไว้สวย แต่เข้ามาบริหารแล้ว ก็ปล่อยปละ ไม่ได้จริงจังที่จะแก้ปัญหาต่างๆให้ได้
และทำไม่ได้อย่างที่หาเสียงไว้ อย่างที่ปชช.ต้องเอือม เห็นเค้าลางการทำงานในผู้อาสาดูแลบ้านเมืองตอนนี้ ที่สนใจแต่ปัญหา แก้ไข ล้างมลทิน ไม่ยินดียินร้ายไร้ความรู้สึกเห็นใจ สงสารแก่พี่น้องปชช.ที่
กำลังเดือดร้อนจากภัยธรรมชาตินี้ ปัญหาของปชช.เรื่องของส่วนรวมคนในชาติกลับทำเป็นเฉย ไม่ได้เร่งรีบช่วยแก้ไขเลย
ดูจะนิ่งไม่รู้ว่าเรื่องใดควรมาก่อน และมาหลัง เหมือนคนไม่เคยบริหารรับผิดชอบอะไรมาก่อนเลย ปชช.คนนิยมพรรคที่มาจากอดีตนรม.
แนวประชานิยม ยังต้องเอ่ยปากกันทั่วว่า กากบาท เลือกมานี่ ทำอะไรจริงได้บ้าง ยังไม่เห็นเลย ส่ายหน้า ส่ายหัวกันหมดทั้งเมือง ว่า ไม่ไหว ๆ

อย่างตอนนี้ จากที่พี่น้องคนไทยเคยพบเจอมาเมื่อหลายปีก่อน ทั้งในอดีต ไกลโพ้น ที่อดีตผู้ว่ากทม.ท่านหนึ่ง เคยพูดเมื่อเจออุทกภัย เมืองหลวงจมน้ำ ในสมัยที่ท่านนี้ดำรง
ตำแหน่ง ก่อนที่จะไปเป็นแกนนำ พาปชช.ออกไปต่อต้านรสช.ยุคพฤษภาทิมฬ ด้วยอุดมการณ์รักชาติ เรียกร้องขอปชต.จากผู้ก่อการรปห.ยึดอำนาจ
ด้วยสันติวิธี อหิงสา จนเป็นดังวีรบุรุษคนรักและหวงแหนปชต. ก่อนจะมาเสียคน ไม่มีคนเชื่อคำพูดเอาตอนเป็นแกนนำร่วมงานกับลิ้มอย่างที่ผ่านมาไม่กี่ปีนี้

ทีเคยพูดว่า
"กทม.เจออุทกภัยครั้งนี้ นับเป็นความร้ายแรงในการเกิดน้ำท่วมรุนแรงที่สุดในรอบ2พันปี เล่นเอากลาย talk of the town ของผู้คนในสังคม
ที่งงๆกันยกใหญ่ เขาย้อนเวลาได้นานตั้งแต่กรุงเทพยังไม่สร้าง เป็นเมืองเลย ย้อนไปยุคดึกดำบรรพ์เลยแหะ ไปรู้เรื่องที่ไม่เป็นประโยชน์ เรื่องของน้ำท่วมในฐานะผู้บริหาร
เมือง และปท. ต้องเร่งแก้ไข หาทางช่วยเหลือปชช.ผู้ที่กำลังได้รับความเดือดร้อนอย่างเร่งและเข้าใจปัญหา ไม่ใช่พูดแล้วไม่ทำอะไร รอเวลาให้น้ำมันลดเอง หวังในลมๆแล้งๆ
ว่าน้ำจะลด กลายเป็น เรื่อง น้ำลด ตอผุดไปซะนี่

:P

ถ้าคิดตามคำพูด พรด.ของในหลวง พระราชินี ที่สองพระองค์ทรงพูดให้เราคนไทยช่วยกันดูแลรักษา ทำตามแนวคิด ทำดี ด้วยกำลังกายใจอย่างจริงจัง ไม่ฟังอย่างเดียวว่าดีจัง
แล้วก็เงียบ เหมือนลูกที่พ่อแม่สอนสั่งอบรมอย่างดี พ่อแม่ดี เป็นตัวอย่าง แต่พอพูดบอกเตือนชี้แนะ กลายเป็นพูดได้ เข้าหู เข้าไปในความคิดของคนจริงหรือไม่ ดูได้จากความจริงที่เกิดขึ้นณปัจจุบัน
ทั้งข่าวอุทกภัย และข่าว การลักลอบตัดไม้ รุกล้ำอุทยาน ป่าสงวน อย่างเย้ยกฎหมาย และไม่สนใจ เหมือนลูกที่เสียผู้เสียคน มีพ่อแม่ รักและห่วง ช่วยดูแลสอนอย่างไร ก็ดื้อด้าน ฟังแต่ไม่ทำในสิ่งดีๆที่
พ่อแม่แห่งแผ่นดินรักและเป็นห่วง ช่วยลูกให้พ้นวิกฤติร้ายแรง เอาใจใส่ ยอมเหนื่อย ไม่เคยท้อที่ต้องช่วยแก้ไขปัญหาให้ลูกๆในแผ่นดิน ยอมทุกอย่าง เสียสละจนมากล้น
แต่ลูกกลับไม่เอาไหน ชอบทำให้พ่อแม่ทุกข์ร้อน กังวล จนต้องดูแลกันราวกับลูกแหง๋ติดนมแม่ในลูกกระบือก็ไม่ปาน เป็นได้แค่ลูกที่ไม่รู้จักโตกันสักที ทำให้พ่อแม่แห่งแผ่นดินทุกข์ใจห่วงใย ไม่ดีเลยนะครับพวกเราคนในชาติแผ่นดินบ้านเกิดนี้ พวกลูกไม่เอาไหน :|
"การมีสิทธิและเสรีภาพนั้นเป็นสิ่งดี แต่ควรระมัดระวังว่าการใช้สิทธิและเสรีภาพนั้น ได้ไปละเมิดสิทธิและเสรีภาพของบุคคลอื่นหรือไม่" พระบรมราโชวาทของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
PeterPan
Moderator

Postby orogaros » Tue Sep 27, 2011 10:19 am

เอ่อ...เพิ่งนึกได้เห็นคนบอกว่าปลูกหญ้าแฝก แต่ผมกลับคิดว่าถ้าปลูกพวกไม้ไผ่บนเขาไว้เป็นทอดๆ ระยะๆ จะเป็นไง

น่าจะช่วยชะลอน้ำได้มากขึ้น หรือจะมาปลูกแบบที่ท่าน Sigree เสนอให้ใช้เสามาทำแนวน้ำไหล แต่เรามาใช้กอไผ่แทน

น่าจะช่วยลดงบประมาณลงไปได้บ้างนะครับ
orogaros

Postby phoeniix » Tue Sep 27, 2011 10:40 am

สนใจบ้านแบบเรือนแพค่ะ อยากให้รัฐบาลเริ่มจากจุดนี้

จะแก้แบบยั่งยืน

และแก้ในส่วนอื่นประกอบด้วย
phoeniix

Postby touchie » Tue Sep 27, 2011 10:51 am

เท่าที่ลองปลูกหญ้าแฝกในพื้นที่แถวๆ บ้านผมนะครับ

ปรากฎว่าช่วยในการชะลอการพังทะลายของผิวดินได้ดีมากๆ ตัวอย่างที่้เห็นได้ชัดเจนก็คือ เอาไปปลูกไว้บริเวณขอบสระหรือลำห้วยธรรมชาติ เราจะำพบว่า ดินพังทลายจากการชะล้างของน้ำน้อยลงมาก

หากจะแก้ปัญหาน้ท่วมแบบบูรณาการจริงๆ มันต้องไปแก้ในทุกภาคส่วนครับ

1. สงวนพื่นที่ป่าให้มีไม่น้อยกว่า 25% ของพื้นที่ทั้งหมด
2. การปลูกต้นไม้ในป่า ทดแทนป่าที่ถูกทำลาย นอกจากปลูกต้นไม้ใหญ่แล้ว ก็ต้องปลูกหญ้าแฝก หรือไม้ล้มลุก เพื่อช่วยชะลอการชะล้างของผิวดินและช่วยชะลอการไหลของน้ำ
3. สร้างทางระบายน้ำ โดยการขุดลอกคูคลองธรรมชาติที่ตื้นเขิน
4. เพิ่มทางระบายน้ำ โดยเพิ่มท่อระบายน้ำให้กับถนนที่สร้างขวางทางน้ำ ตัวอย่างถนนที่สร้างขวางทางน้ำชัดเจนก็ แถว จว. ปราจีนบุรี
5. ให้การศึกษากับประชาชนในพื้นที่ ให้ช่วยกันดูแลและแก้ไขปัญหา
6. ตั้งองค์กรกลางขึ้นมาช่วยประสานงานและจัดการ
7. หยุดนักการเมืองที่โกงกิน โดยการตั้งองค์กรอิสระที่ปราศจากการแทรกแซงของนักการเมือง คอยตรวจสอบการใช้จ่ายของภาครัฐอย่างเข้มงวด โดยมีอำนาจยับยั้งนโยบายของรัฐที่อาจก่อนให้เกิดความเสียหาย โดยหากรัฐยืนยันที่จะทำ จะต้องให้ผู้ที่เป็นรัฐบาลในขณะนั้นวางเงินประกันความเสียหายที่มีมูลค่าเท่ากับโครงการที่จะทำ หรือไม่ก็ต้องมีผู้คำประกันให้รัฐบาล หากดำเนินนโยบายแล้วผิดพลาด ประเทศชาติก็ยังสามารถเดินต่อได้
touchie

Postby ริวมะคุง » Tue Sep 27, 2011 10:57 am

สร้างบ้านยกสูง หน้าน้ำหน้าฝนก็ย้ายของไปชั้นบน ซื้อเรือไฟเบอร์ผูกลอยไว้รอชั้นสอง ตุนของกินไว้ เตรียมตัวเองเองดีที่สุดกระมั้งครับ

ปรับระบบการศึกษาใหม่ให้วันปิดเทอมตรงกับหน้าฝน เด็กจะได้ไม่ลำบากไปโรงเรียน

ส่วนเรื่องระบายน้ำผมว่ายากมากไม่รู้จะผันไปทางใหนในเมื่อมันท่วมไปหมด
ประเทศไทยต้องก้าวต่อไป
ริวมะคุง

Postby hentai » Tue Sep 27, 2011 11:17 am

บางอย่างก็ไม่ต้องคิดเองใหม่หมดครับ ลองไปหาดูว่า ประเทศอื่นๆเค้าทำอะไร แล้วก็เอามาเป็น idea ดูว่าเข้ากับเราไหม
ประเทศที่ ทำสำเร็จ( บรรเทาปัญหา) มีเยอะครับ ที่สำคัญคือ ต้อง ทำจริง อย่ายอมแพ้ อย่าคิดว่าทำไม่ได้ อย่าคิดว่า
ไม่เคยมีใครทำ

ตัวอย่างครับ บัคลาเทศ เค้าหนักกว่าเราเยอะ

Bangladesh is situated in the south Asian sub-continent. Because of its unique geographical
location and topography, it is one of the most flood-prone countries in the world. Approximately 20
to 25% of Bangladesh’s territory is inundated during the monsoon season. Such flooding provides
fertile agricultural land and the floodplains in the country are densely populated and intensely
utilized. On the other hand, at least 50 to 70% of the country’s territory is exposed to intermittent
extreme flooding that has far-reaching negative impacts on the national economy. Flood
management in Bangladesh is, therefore, perceived as an indispensable component of poverty
reduction initiatives.

http://www.apfm.info/pdf/case_studies/bangladesh.pdf

ถ้าสนใจก็ลองอ่านดู ผมขอแปะบทเรียนที่เ้ค้าได้จากการต่อสู้กับน้ำมา

7. Main lessons learned
Bangladesh has learnt many lessons from its experiences of the last 50 years in flood
management, namely:
• Flood management activities should not be a stand-alone approach but rather an integrated
approach in line with IWRM.
• Flood management should a combination of both structural and non-structural measures.
• The process of flood management should be a participatory one; especially communities
should be pro-actively involved.
• Flood management activities should be sustainable.
Technical considerations should not preclude socio-economic considerations.
• Flood management should directly contribute to poverty reduction or alleviation in the
developing countries.
"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"
"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"
hentai

Postby Solidus » Tue Sep 27, 2011 2:08 pm

Mic wrote:ก่อนจะหาวิธีแก้อยากให้หาต้นเหตุของน้ำท่วมก่อนนะครับ ถ้าฝนตกมามากมายขนาดนี้ยังไงคงป้องกันปัญหาน้ำท่วมไม่ได้ พื้นที่ส่วนใหญ่ของประเทศไทยเป็นพื้นที่ราบลุ่ม ก็ต้องเจอกับปัญหาน้ำท่วมเป็นประจำ แต่ปัญหาคือทำไมน้ำถึงท่วมสูงหลายเมตร และ ไม่ยุบตัวลงในเวลาอันสั้น เหมือนน้ำถูกขังเอาไว้ หรือ มีน้ำมาเติมตลอด เคยสังเกตุไหมว่าพื้นที่ที่ถูกน้ำท่วมลักษณะนี้ จะเป็นพื้นที่ใต้เขื่อน และ เป็นจังหวัดที่อยู่เหนือ กรุงเทพฯแทบทั้งสิ้น ตลอดเส้นทางลำน้ำสายต่างๆ มีประตูปิดกันน้ำ หรือ เขื่อนกั้นน้ำไว้ ใช้ประโยชน์คือชลอน้ำไว้เพื่อไม่ให้ไปท่วมในพื้นที่ที่กำหนด กับกักน้ำไว้ตอนน้ำแล้ง จังหวัด ที่เหนือ กรุงเทพฯ คือ อยุทธยา สิงห์บุรี อ่างทอง ชัยนาท ยัน ไปถึง นครสวรรค์ อุทัยธานี ก็เหมือนเป็นอ่างเก็บน้ำ ชามยักษ์ ที่ช่วยไม่ให้น้ำไหลมาท่วม กรุงเทพฯ ประกอบกับเขื่อนใหญ่ๆก็ปล่อยน้ำออกมาทุกวัน ด้วยสาเหตุกลัวน้ำจะล้นเขื่อน หรือ ปั่นกระแสไฟฟ้าเลี้ยงเมืองใหญ่ก็แล้วแต่ ก็ซ้ำเติมพื้นที่ที่น้ำท่วมให้ยิ่งจมมิดเข้าไปอีก น้ำก็ถูกจำกัดการระบาย เพื่อไม่ให้ท่วม กรุงเทพฯ + กับเขื่อนก็ปล่อยน้ำออกมาไม่หยุด นี่เป็นความคิดเห็นส่วนตัว ผิดพลาดประการใดก็ขออภัย

แม่น้ำเจ้าพระยาตั้งแต่เขื่อนเจ้าพระยาจนถึงกรุงเทพมีประตูน้ำตรงไหนบ้างครับถึงบอกว่ามีประตูน้ำเพื่อชลอการไหลของน้ำไม่ให้ไหลท่วมกรุงเทพ เขื่อนเจ้าพระยาปล่อยน้ำมา 4000 พอมาถึงกรุงเทพเหลือแค่ 3000 มันชลอตามธรรมชาติเองนะครับ
แล้วเรื่องปั่นไฟ เขื่อนเจ้าพระยามีการปั่นไฟด้วยหรือครับ แล้วที่ปล่อยมานะดูปริมาณน้ำในเขื่อนหรือยัง ถ้าปล่อยให้เขื่อนแตกคงได้สนุกสนานกันบ้างล่ะครับ จริง ๆ ไม่ต้องเขื่อนแตกหรอกครับ แค่ธรรมดาปล่อยน้ำมาวันละ 2000 เพื่อรักษาปริมาณน้ำในเขื่อน ถ้าปิดแล้วปล่อยให้ล้น น้ำที่ล้นมา 3000+ จะเลือกให้ทยอยปล่อยหรือเลือกให้ล้นดีครับ ปล่อยน้ำมากก็หาว่าซ้ำเติมคนที่น้ำท่วมอยู่แล้ว แต่พอจำกัดการระบายก็หาว่าช่วยกรุงเทพ ตกลงเลือกเอาสักอย่างสิครับ มันขัดกันเองนะครับ ผมก็อยากเห็นเหมือนกันว่าถ้าน้ำมาถึงกรุงเทพ 3500 จังหวัดบน ๆ น้ำมันจะท่วมกี่เมตร ขนาดมาแค่ 3000 หลายพื้นที่ยังมิดหัว หลายพื้นที่ถึงอก
Solidus

Postby Solidus » Tue Sep 27, 2011 2:23 pm

Image

ดูภาพ กรุงเทพรับน้ำได้ตั้ง 4500 ลบ.ม. ถ้าปริมาณน้ำเจ้าพระยาต่อให้ปล่อยมา 5000 ก็ยังไม่หนักหนาสำหรับกรุงเทพ แต่จังหวัดที่อยู่ก่อนกรุงเทพจะท่วมขนาดไหน เพราะไม่ได้มีคันกั้นน้ำตลอดแนว ถ้าจะทำคันกั้นน้ำตามระบบระบายน้ำต้องดีด้วย เพราะคันกั้นน้ำแม้จะกันน้ำจากแม่น้ำได้แต่มันก็กันน้ำไม่ให้ระบายลงแม่น้ำได้เหมือนกัน และหากไม่ทำตลอดแนว ตรงที่ฟันหลอจะท่วมหนักกว่าเดิมเพราะน้ำจะสูงขึ้นกว่าเดิมเนื่องจากไม่มีการแผ่กระจายน้ำออกไป ของกรุงเทพส่วนที่ฟันหลอนี่ก็ท่วมนะครับไม่ใช่ไม่ท่วม
Solidus

Postby หนูอ้อย » Tue Sep 27, 2011 2:44 pm

มีสมาชิกหลายท่านสนใจบ้านแบบเรือนแพ
อันที่จริงก็เป็นภูมิปัญญาไทยมาแต่เก่าก่อน
จึงขออนุญาตยกบทเรียนที่ปากน้ำโพมาให้อ่านกันอีกครั้งหนึ่ง เผื่อใครจะไม่ได้เข้าไปที่กระทู้นั้น

หนูอ้อย wrote:บรรพบุรุษรุ่นทวดของที่บ้านอยู่ปากน้ำโพบริเวณที่แม่น้ำปิงตัดกับแม่น้ำน่าน
ทางแม่น้ำปิงจะมีก้นแม่น้ำเป็นดินทราย พอฤดูน้ำแล้งระดับน้ำลดลงจะมองเห็นทรายก้นแม่น้ำ
แม่น้ำปิงเป็นทางลำเลียงสินค้าจากทางเหนือ เช่นเชียงใหม่่ ตาก กำแพงฯ
สินค้าเช่นกระเทียม สีเสียดกินกับหมาก และแพลูกบวบเป็นต้น
แพลูกบวบนั้นคุณยายเล่าว่าคือกระบอกไม้ไผ่กระบอกโตมัดเป็นแพเล็กๆส่งมาจากป่าทางเหนือ
มีเอาไว้เสริมใต้บ้านเรือนแพซึ่งบริเวณฝั่งแม่น้ำน่านนั้นมีอยู่หนาแน่นมากในยุค 40-50 ปีมาแล้ว

พอคนทำมาหากินได้เงินมากขึ้นก็มีค่านิยมของชาวเรือนแพว่าต้องไปหาที่ดินที่ดอนๆกว่าริมแม่น้ำเพื่อปลูกบ้าน
เช่นมาซื้อที่แถวตลาดปากน้ำโพ ดังนั้นเรือนแพที่มีอย่างหนาแน่นยุคนั้นก็เลยลดจำนวนลงมาเป็นเช่นทุกวันนี้
อาจเพราะเชื่อศัยภาพของเขื่อนตอนบนที่จะสามารถบริหารจัดการน้ำได้อย่างมีประสิทธิภาพก็เลยไม่เห็นคุณค่าเรือนแพ
แต่เอาเข้าจริง หากน้ำถาโถมมามากก็น่าจะมาคิดทบทวนเรื่องเรือนแพกันอีกครั้งอย่างที่เพื่อนสมาชิกคุยกัน

phoeniix wrote:สนใจบ้านแบบเรือนแพค่ะ อยากให้รัฐบาลเริ่มจากจุดนี้

จะแก้แบบยั่งยืน

และแก้ในส่วนอื่นประกอบด้วย

และก็เห็นด้วยกับ K. Anubitz ในเรื่อง เรือประจำบ้าน ที่น่ามีติดบ้านไว้ไม่ต้องมารอรับบริจาคตอนฤดูน้ำหลากอีก
คนไทยริมน้ำในอดีตก็เคยอยู่เรือนแพกันมาก่อน ยังมีหนัง มีเพลงเรือนแพเลย
แต่พอมีเขื่อนขึ้นมาและสามารถบริหารน้ำ สามารถกัก-ปล่อยได้ตามใจมนุษย์ เราก็ลืมเรือนแพไป
ปัจจุบันฤดูกาลของโลกผันแปร น้ำหลากดูท่าจะมากกว่าน้ำแล้งทั่วโลกพร้อมๆกัน
เขื่อนเองเอาไม่อยู่ก็ต้องผ่อนระบายน้ำลงมาในเมื่อที่ตัวเขื่อนก็น้ำปริ่ม

ฟังดูแล้ว เรือนแพน่าเป็นทางออกทางหนึ่งนะคะ
สู้ถวายหัว
หนูอ้อย

PreviousNext

Return to สภากาแฟ