ชาวพันทิพ ขอโทษ กลัวถูกฟ้อง กรณีโพสเรื่องกล้อง CCTV

เรื่องการเมือง เชิญที่นี่เลยครับ
Forum rules
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด

เชิญทุกท่านเข้าสู่บอร์ดใหม่ได้ที่ http://webboard.serithai.net ดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่ viewtopic.php?f=2&t=44976 ครับ

Re: ชาวพันทิพ ขอโทษ กลัวถูกฟ้อง กรณีโพสเรื่องกล้อง CCTV

Postby Bookmarks » Fri Oct 07, 2011 4:15 pm

nopantaman_agian wrote::lol: :lol: :lol: เอ้า พวกแมงเม่าเกลียดแดงมากันใหญ่ แต่ไปคุยกันก่อนดีไหม ตกลงจะให้
ดราม่า wrote:กฎหมายกำหนดชัดเจนว่า การซื้อขายที่ดินไม่ผิด แต่ผิดที่นักการเมืองไปทำสัญญา
หรือ
ดราม่า"โดยสามัญสำนึก รัฐเสียประโยชน์แน่นอน

หรือ
[quote="Novice wrote:เอ่อ พออ่านไม่เอาพันธมารอีกรอบเนี่ย เริ่มรู้สึกแล้วครับ พี่แกวนเวียนไอ้กรอบความคิดประมาณขายที่ดินรัฐไม่เสียผลประโยชน์อยู่นั่นแหละครับ ก็ศาลเขาพิพากษามาแบบนั้นชัดเจนอยู่ในคำพิพากษาด้วยซ้ำ พี่แกก็ยังบอกอีกว่าศาลไม่มีสิทธิไปว่าว่าการขายทำให้รัฐเสียหายอีก แล้วแบบนี้บอกเคารพคำพิพากษาได้ไงเนี่ย เคารพคำพิพากษาเฉพาะบางส่วนบางส่วนไม่เคารพมีด้วยเหรอ :shock:

ตอบดราม่านะ ประเด็นที่ดราม่าบอกว่า การซื้อขายที่ดินไม่ผิด แต่ผิดที่นักการเมืองไปทำสัญญา นั่นแหละที่เป็นประเด็นเริ่มต้น
เพราะผมก็บอกไปตั้งแต่กระทู้นู้นแล้วว่าทักษิณผิดที่ไปทำสัญญา แต่การประมูลไม่ได้มีการทุจริตและส่งผลให้การซื้อขายที่ดินผิด
ไอ้ประเด็นทุจริตทั้งหลายเป็นการใส่สีตีไข่ของกลุ่มขั้วอำนาจตรงข้ามทักษิณ
แล้วก็มีล็อคอินหลายล็อคอินเข้ามาเถียงยาวเหยียด แตกประเด็นไปมา ตั้งแต่เรื่อง แก้กฎหมายสร้างตึกสูง,
เลื่อนวันหยุดปีใหม่, จนมาถึงกฎหมายตัดสินว่าผิด เพราะทักษิณรู้ว่ามีอำนาจ(แถมใช้อำนาจในการทุจริตด้วยนะ :lol: )
ยาวมาจนถึงตอนนี้ ดราม่าก็มาช่วยขมวดปมกลับที่เดิม งั้นช่วยไปบอกบุ็คมาร์ค, ฯลฯ ให้เข้าใจด้วยได้ไหม :lol: :lol: :lol:

ปล. Novice ไปลงเรียนกฎหมายที่รามไหม ศาลพิพากษาตรงไหน อยู่ในส่วนของ เกริ่นนำ ข้อวินิจฉัย หรือคำพิพากษาในประเด็นความผิดใด :lol: :lol: :lol:

ตั้งแต่กระทู้โน้น ผมก็เอา บทความของ คุณสมลักษณ์ จัดกระบวนพล มาตอบคุณกับ daoloi ตั้งแต่โพสต์แรกที่ผมโต้กับคุณ คุณบอกให้ผมไปอ่านคำตัดสินของศาลใหม่ให้ละเอียด เพื่ออะไร เพื่อจะเถียงในสิ่งที่ผมเอาบทความของคุณสมลักษณ์มาใช่หรือไม่ แล้วคุณก็มาอ้างว่า คุณไม่ก้าวล่วงในคำพิพากษา แล้วก็ไปเล่นเรื่องอื่นทันที เออ วุ้ย
v
v
v
Re: จะมีโอกาสมั้ยที่จะทำให้คนเสื้อแดงเข้าใจ
by nopantaman » Wed Aug 03, 2011 2:02 am

Bookmarks wrote:
อ้าว ตีกันเองซะแล้ว สรุปแล้ว nopantaman อ่านคำพิพากษาไม่ละเอียด ส่วน dowloi อ่านคำพิพากษาไม่เข้าใจ

มาตรา ๑๐๐ ห้ามมิให้เจ้าหน้าที่ของรัฐผู้ใดดำเนินกิจการดังต่อไปนี้

๑) เป็นคู่สัญญาหรือมีส่วนได้เสียในสัญญาที่ทำกับหน่วยงานของรัฐที่เจ้าหน้าที่ของรัฐผู้นั้นปฏิบัติหน้าที่ในฐานะที่เป็นเจ้าหน้าที่ของรัฐซึ่งมีอำนาจกำกับ ดูแล ควบคุม ตรวจสอบ หรือดำเนินคดี

๒) ………………………….

มาตรา ๑๐๐ วรรคสองบัญญัติว่า “เจ้าหน้าที่ของรัฐตำแหน่งใดที่ต้องห้ามมิให้ดำเนินกิจการตามวรรคหนึ่ง ให้เป็นไปตามที่คณะกรรมการ ป.ป.ช.กำหนด” (ซึ่งปัจจุบันนี้คณะกรรมการ ป.ป.ช.กำหนดอยู่ ๒ ตำแหน่ง คือ นายกรัฐมนตรี และรัฐมนตรี)

กฎหมายบัญญัติให้เป็นความผิด และความผิดตามกฎหมายหมวดนี้ ตั้งแต่ มาตรา ๑๐๐ ถึง มาตรา ๑๐๓ (รับทรัพย์สินหรือประโยชน์อื่นใดจากบุคคลเกินสามพันบาท) เมื่อกระทำไปแล้วจะอ้างว่าไม่มีเจตนาทุจริตนั้นฟังไม่ขึ้น เพราะไม่ต้องทุจริตก็มีความผิดแล้ว

คำพิพากษา --- จำเลยที่ ๑ ดำรงตำแหน่งนายกรัฐมนตรี ได้รับมอบหมายไว้วางใจให้บริหารราชการแผ่นดิน เพื่อให้เกิดประโยชน์สูงสุดแก่ทางราชการและประชาชน แต่จำเลยที่ ๑ กลับฝ่าฝืนบทบัญญัติของกฎหมายทั้งที่จำเลยที่ ๑ เป็นหัวหน้ารัฐบาล ต้องกระทำตัวให้เป็นแบบอย่างที่ดี ต้องมีความซื่อสัตย์สุจริตเป็นที่ประจักษ์ ประพฤติตนในสิ่งที่ดีงามตามจริยธรรมของนักการเมือง ให้เหมาะสมกับที่ได้รับความไว้วางใจในตำแหน่งหน้าที่อันสำคัญยิ่งนี้ จึงไม่สมควรรอการลงโทษ”

by nopantaman wrote
ถ้าอยากร่วมวิเคราะห์แสดงความคิดเห็นก็ยินดีครับ ไม่มีใครตีกันหรอก มีแต่คุณตีตัวเองเท่านั้นแหละครับ
สำหรับประเด็นมาตราที่คุณยกมาผมอ่านมาหลายรอบแล้ว และเข้าใจครับ แต่สิ่งที่ชวนถกกันคือ

ส่วนคำขอให้ริบทรัพย์นั้น การที่จำเลยที่ 2 ร่วมประมูลราคาและทำสัญญาจะซื้อจะขายที่ดินพิพาทนั้นหาได้เป็นความผิดในตัวเองไม่ เหตุที่เป็นความผิดสืบเนื่องจากฐานะของจำเลยที่ 1 ซึ่งดำรงตำแหน่งเป็นเจ้าหน้าที่ของรัฐที่กฎหมายห้ามมิให้กระทำสัญญาหรือมีส่วนได้เสียกับหน่วยงานของรัฐเป็นเหตุให้จำเลยที่ 1 มีความผิดและต้องรับโทษในความผิดดังกล่าวที่ดินพิพาทจึงไม่ใช่ทรัพย์ที่จำเลยทั้งสองได้มาจากการกระทำความผิด ส่วนเงินที่จำเลยที่ 2 ชำระราคาที่ดินพิพาทไม่ใช่ทรัพย์ที่ใช้ในการกระทำความผิดโดยตรงทรัพย์ทั้งสองอย่างจึงไม่ใช่ทรัพย์อันพึงริบตามประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 33 (1) และ (2)
เคยอ่านคำพิพากษาอย่างละเอียดไหมครับ หรือสนใจอ่านแต่ส่วนที่เป็นความผิดของทักษิณเท่านั้น
Last edited by Bookmarks on Fri Oct 07, 2011 10:58 pm, edited 4 times in total.
Bookmarks

Re: ชาวพันทิพ ขอโทษ กลัวถูกฟ้อง กรณีโพสเรื่องกล้อง CCTV

Postby Oriland » Fri Oct 07, 2011 4:29 pm

ไอ้พวกโพส แฉ เรื่องกล้องเนี่ย ความลับทางราชการ รั่วหมด พอดี คนแมร่งรู้หมดว่า มีกล้องจริงผสม กล้องปลอม

เพื่อหวังผล ทางจิตวิทยา สงสัย แมร่งไม่เคย เปิด ทรูดู
Oriland

Postby คลำปม » Fri Oct 07, 2011 4:36 pm

nopantaman_agian wrote:คุณคลำปมครับ ตอนแรกผมให้คุณ 8 คะแนนนะ แต่ตอนนี้ขอลดเหลือ 4 แล้วกัน นะ เพราะสุดท้ายดูเหมือนว่าคุณ
จะไม่แตกต่างกับอีกหลายล๊อคอินที่เข้ามาด่า มาแถ ทั้งหลายเลย

ผมคิดว่าคุณจะให้ผม 0 คะแนนเสียอีก 55
คิดหามุกแปลกใหม่ของตัวเองสิครับ..
แหมเห็นผมให้คะแนนล่ะมาทำเลียนแบบบ้างเชียว.. แบร๋ๆ กุ๋ยๆ

แล้วก็ขอสารภาพว่าผมไม่แตกต่างจากอีกหลาย Login ที่คุณกล่าวหาว่าเขาแถเลยครับ
ที่จริงผมเป็นมือรองๆเลยด้วยซ้ำ

ถ้าคุณโต้กระทู้กับเพื่อนสมาชิกเก๋าๆที่นี่แบบตรงๆจะๆ 2 ยกคุณก็จอดแล้วครับ
จะดูถูกผมน่ะไม่มีปัญหาหรอกครับเพราะผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องอะไรจริงๆ

แต่ไปดูถูกคนอื่นเขาบอกตามตรงมือคุณยังไม่ถึงหรอกครับ
(ผมเห็นแต่ละโพสที่เขาสวนคุณน่ะคุณไปไม่เป็นเลยทั้งนั้น ตอบกระทู้เขาไม่ได้ก็เลยโต้กับผมดีกว่าใช่ไหมล่ะ 555

ถ้าคุณอยากมองโลกให้กว้างขึ้น ลองพักความคิดว่าผมแก้ต่างให้ทักษิณดูก่อนครับ..

ผมลองหลับตามองภาพให้กว้างๆดู
ผมเห็นภาพคุณยืนจังก้าปกป้องทักษิณสุดฤทธิ์เลยครับ 55

เอาหละ คราวนี้มาดูประเด็นที่คุณส่งมานะ

คลำปม wrote:
แต่คนที่จับเฉพาะบางคำพูดน่าจะเป็นคุณมากกว่านะครับ

- ใครกันครับที่เริ่มบอกว่าทักษิณ"ไม่รู้"ทั้งที่เรื่องนี้ไม่ได้เป็นสาระ
ถ้าในกระทู้นี้ ก็คุณนั่นแหละครับที่ยกมาคุยกับผมในหน้าที่ 3 เพราะเรื่องนี้ผมคุยกับบุ้คมาร์คมาตั้งนานแล้ว
แล้วคุณก็เข้ามา quote ตรงประเด็นนี้ แล้วก็เข้ามาชวนผมคุยเอง ลืมไปแล้วเหรอครับ :!: :!: :!:

ที่ผมยกคำนี้มา ก็มาจากคุณนั่นแหละครับ
ผมเห็นคุณพยายามยกเรื่องนี้มาโต้เถียงกับคุณ Bookmark เสียเหลือเกิน
ทั้งที่คุณก็ยอมรับภายหลังว่าว่ามันไม่เป็นสาระ
(แล้วจะเฝ้าเพียรบอกว่าทักษิณ"ไม่รู้"ทำไมก็ไม่ทราบ)

ประเด็นนี้คุณเริ่มไว้ ไม่ว่าจะกับใครก็ตาม ก็ควรถือว่าเป็นความเห็นของคุณหรือเปล่าล่ะครับ ?

เมื่อผมเห็นแย้ง ผมว่าประเด็นนี้จะคิดแบบนั้นไม่ได้ มันโต้กันไม่จบ
(บอกในกระทู้นี้แหละโพสแรกๆที่แย้งกับคุณเลย)

แล้วไงครับ?
ตกลงว่าผมผิดหรือที่ยกประเด็น "รู้" "ไม่รู้" (ซึ่งคุณแสดงไว้ก่อนหน้านี้ว่า ทักษิณ"ไม่รู้") มาบอกว่าไร้สาระ
ผมผิดก็ได้ครับผมไม่มายด์เลย ผิดก็ผิด

แต่คุณเองที่แสดง คห. บอกว่าทักษิณ "ไม่รู้" มาตลอดคิดจะแสดงความเป็นลูกผู้ชายยอมรับผิดบ้างไหมล่ะครับ? หือ?

- ใครกันครับที่ตัดตอนคำว่า "การขายที่ดินครั้งนี้รัฐไม่ได้เสียประโยชน์อันใด" เอามาใช้ตลอดทั้งที่มีคำอื่นๆในคำพิากษามากมาย อย่างเช่น

ผมไม่ได้ตัดตอนข้อความมาจากคำพิพากษาครับ แต่ผมสรุปจากคำพิพากษาทั้งหมด
คุณต่างหากที่ตัดตอนบางข้อความที่อ่านแล้วดูเหมือนจะสรุปว่าการประมูลครั้งนี้รัฐเสียประโยชน์มาใช้ ซึ่งมันไม่ใช้ไม่ได้ครับ
ผมขอสรุปจากข้างล่างเป็นข้อๆ นะ เพราะถ้า quote ซ้อนไปมาเดี๋ยวจะงง

คุณไม่ได้สรุปจากคำพิพากษาทั้งหมดนี่ครับ
คุณตัดตอนมาจากที่ศาลท่านวินิจฉัยประการสุดว่า เงินที่จำเลยที่ ๒ ชำระค่าที่ดินพิพาทเป็นทรัพย์อันพึงริบหรือไม่

ซึ่งศาลท่านเห็นว่าไม่สมควรริบ ไม่ผิดในประเด็นนี้ แต่ประเด็นก่อนหน้านี้ที่วินิจฉัยไล่มาก็มีความผิด
คุณจะเอาประโยคเดียวในประเด็นนี้มาสรุปว่าเป็นคำพิพากษาทั้งหมดมันไม่เลอะเทอะไปหน่อยหรือครับ?
มันต้องอ่านด้วยว่าเฉพาะประโยคนั้น ศาลท่านวินิจฉัยประเด็นไหน.. เฮ้อ

คลำปม -> รัฐเสียประโยชน์ได้จากหลายทางครับ ความประมาท การละเลย การจำยอมต่อผู้มีอำนาจบารมี
กรณีนี้ภรรยานายกฯทำตัวไม่เหมาะสม ทำให้รัฐเสียประโยชน์อันพึงได้รับครับ

อันนี้คุณสรุปเองบนพื้นฐานของอคติครับ ศาลสรุปอย่างนั้นไม่ได้ เพราะนี่เป็นข้อกล่าวหา ถ้าจะเป็นคำพิพากษา
ต้องบอกได้ว่า ภรรยานายกทำตัวไม่เหมาะสม(ผิดกฎหมาย)อย่างไร และทำให้รัฐเสียประโยชน์อย่างไร
ยกตัวอย่างเช่นกรณีคำตัดสินยึดทรัพย์ดูก็ได้ครับ ถ้าเป็นคำพิพากษาต้องบอกเลยว่าภริยานายกมีผลประโยชน์ทับซ้อนตรงไหน
อย่างไร

คุณจะหาว่าผมสรุปเองก็แล้วแต่ครับ
แต่คำวินิจฉัยของศาลที่ผมขอยกมาให้คุณดูโดยสังเขปมีดังนี้
(ที่จริงคุณคงอ่านผ่านตาแล้วแหละ แต่ใจคุณปิดกั้นไม่ยอมรับเอง)

จำเลยที่ ๑ เป็นนายกรัฐมนตรีที่มีฐานะมั่งคั่ง มีอำนาจและบารมีทางการเมืองสูง เป็นที่ยอมรับทั้งในคณะรัฐมนตรีที่ร่วมรัฐบาลและประชาชนจำนวนมาก หากพิจารณาในด้านของธรรมาภิบาลแล้ว บุคคลผู้เป็นนายกรัฐมนตรี รวมถึงภริยาและบุตร ไม่สมควรที่จะเข้าไปซื้อทรัพย์สินต่าง ๆ ของกองทุนเพื่อการฟื้นฟูและพัฒนาระบบสถาบันการเงิน
จำเลยที่ ๒ เป็นภริยาและเป็นที่รู้จักของคนทั่วไป นายเกริก วณิกกุล เบิกความว่า ก่อนมีการประมูลขายครั้งที่ ๒ นี้ ได้ข่าวว่า ภริยานายกรัฐมนตรีจะมาประมูลซื้อที่ดินแปลงนี้เช่นกัน แสดงว่าข่าวจำเลยที่ ๒ จะเข้าประมูลซื้อที่ดินตามฟ้อง ได้แพร่กระจายอยู่ก่อนแล้ว และอาจจะกล่าวได้ว่า ค่านิยมของข้าราชการส่วนใหญ่มักจะจำยอมต่อผู้มีอำนาจบารมีเหนือตน โดยเฉพาะผู้มีอำนาจและบารมีทางการเมืองสูงเช่นจำเลยที่ ๑ ซึ่งมีอำนาจให้คุณให้โทษได้
ทั้งเมื่อพิเคราะห์ถึงว่า ผู้เข้าประมูลซื้อที่ดินแข่งกับจำเลยที่ ๒ ทั้งสองรายเป็นบริษัทประกอบธุรกิจพัฒนาอสังหาริมทรัพย์รายใหญ่ ต่างก็รู้ว่ากำลังเสนอราคาประมูลแข่งกับภริยาของนายกรัฐมนตรี น่าเชื่อว่า ผู้เข้าประมูลซื้อทั้งสองรายย่อมต้องรู้ว่าไม่สมควรที่จะชนะการประมูลในครั้งนี้ ผลการประมูลจึงออกมาว่า จำเลยที่ ๒ เป็นผู้เสนอราคาสูงสุด ดังนั้น จึงเป็นที่เห็นได้ว่า กองทุนเพื่อการฟื้นฟูและพัฒนาระบบสถาบันการเงินไม่สามารถขายที่ดินตามฟ้องทั้งสี่แปลงโดยการแข่งขันอย่างเป็นธรรม ทำให้กองทุนเพื่อการฟื้นฟูและพัฒนาระบบสถาบันการเงินไม่ได้รับประโยชน์จากการขายที่ดินตามฟ้องทั้งสี่แปลงได้เท่าที่ควร กรณีจึงเป็นการขัดกันระหว่างประโยชน์ส่วนบุคคลและประโยชน์ส่วนรวมโดยชัดแจ้ง

นี่แค่คัดลอกมาส่วนนึงนะครับ
ผมใช้คำว่า"กรณีนี้ภรรยานายกฯทำตัวไม่เหมาะสม" (ไม่ได้บอกว่าผิดกฎหมายนะครับ คุณพิมพ์เติมไปเอง)
แต่ศาลท่านใช้คำว่า "ไม่สมควร"(ตามที่ขีดเส้นใต้)

ผม -> ถ้าทักษิณคือคนที่ศาลเห็นว่าทุจริต(อันเนื่องจากการที่ศาลเชื่อว่ารัฐเสียประโยชน์จากความคิดของคุณ)
คลำปม -> ไม่ใช่ทักษิณครับ เป็นภรรยา คุณอย่ามั่วสิครับ
ใครมั่วครับ คุณคิดว่าภรรยาทุจริต เอาหลักฐานจากไหนมา บอกแล้วอย่าอคติครับ

ที่ว่ามั่วคือคุณพยายามจะใช้คำว่า"ทุจริต"ซึ่งหลักฐานมันไปไม่ถึงเรื่องทุจริต ทักษิณจึงไม่ผิดในกรณีนี้
แต่คุณก็ยังพยายามโต้แย้งเรื่องทักษิณไม่ได้ทุจริตในกรณีนี้ซ้ำๆซากๆ ซึ่งไม่รู้จะมาเถียงเอาอะไร

ลองที่ผืนนี้ทักษิณซื้อเองก็ติดคุกเพิ่มอีกแน่นอนครับ แต่ภรรยาซื้อก็เลยเอาผิดคุณหญิงไม่ได้เพราะเธอไม่ใช่เจ้าพนักงาน

ผม -> ถ้าเป็นเช่นนั้น ทักษิณต้องโดนโทษจากมาตรา 152 หรือ 157 ด้วยครับแต่จะเห็นได้ว่าศาลยกฟ้องในมาตรานี้
คลำปม -> ก็ต้องยกฟ้องสิครับ ทักษิณเขาไม่ได้เป็นคนซื้อที่
มาตรา 152 ผู้ใดเป็นเจ้าพนักงาน มีหน้าที่จัดการหรือดูแลกิจการใด เข้ามีส่วนได้เสียเพื่อประโยชน์สำหรับตนเองหรือผู้อื่น
ใช้หลักกฎหมายครับ อย่าใช้หลักกฎตัวเอง ถึงไม่ใช่คนซื้่อ แต่มีส่วนได้เสียก็ผิดแล้ว

คุณพยายามจะบอกว่าศาลตัดสินไม่ถูกต้องหรือไงครับ?
จะดิสเครดิตศาลท่านทำไมครับ?ผมเห็นเฉียดไปเฉียดมาหลายครั้งเลย

ก็หลักฐานมันไม่เพียงพอจะให้เอาผิดทั้งที่คลุมเครือได้อย่างไรครับ
ศาลท่านเมตตา ท่านก็วินิจฉัยลงโทษแต่ที่ผิดชัดแจ้งเท่านั้น คุณจะเอาอะไรจากศาลหรือ?

คดีที่ผู้ต้องหามีความผิดศาลท่านยกประโยชน์ให้จำเลยเพราะหลักฐานไม่เพียงพอถมเถไป
คดีเหล่านี้คุณจะบอกว่าศาลท่านตัดสินผิดหรือ?

อย่างคดีดาบยิ้มถูกยิงตาย ผู้ต้องสงสัยเป็นลูกเฉลิม
คุณจะว่าศาลตัดสินผิด หรือคุณจะรับรองว่าดวงเฉลิมบริสุทธิ์แน่นอนล่ะครับ?

โลกนี้มันไม่ได้ง่ายขนาดขาวกับดำเสียหน่อยนี่ครับ
จำเลยที่พ้นผิดที่บริสุทธิ์จริงก็มี ที่หลักฐานไม่เพียงพอก็มี ที่หลุดรอดเพราะช่องว่างของกฎหมายก็ยังมี
ที่ติดคุกไม่ได้ผิดจริงก็ยังมีอีกเหมือนกัน โลกนี้มันไม่ได้อยู่บนตัวหนังสือให้เราชี้ชัดอะไรได้ขนาดนั้น

ดังนั้นการที่ผมจะระแวงนายกฯอย่างทักษิณที่เต็มไปด้วยผลประโยชน์ทับซ้อนพะรุงพะรังเต็มตัวมันก็ไม่น่าจะแปลก
ผมจะฝากผลประโยชน์ของประเทศกับคนอย่างทักษิณทำไม? ในเมื่อประเทศนี้ยังมีคนอื่นให้เลือกอีกเป็นล้าน

ถ้าคุณมีลูกสาวคุณกล้าฝากไว้กับคนที่ถูกกล่าวหาว่าข่มขืน แม้นจะพ้นผิดเพราะหลักฐานไม่เพียงพอหรือเปล่าล่ะครับ?
มันจำเป็นด้วยหรือที่เราจะต้องเสี่ยงขนาดนั้น

คุณจะมาแก้ต่างให้ทักษิณทำไมครับ มันไม่เห็นเป็นเหตุผลเลย
ถ้าอยากให้คนยอมรับเสียงส่วนใหญ่ เสียงส่วนใหญ่ก็ต้องรู้จักมารยาท รู้จักแสดงออกอย่างมีคุณภาพครับ...
คลำปม

Postby คลำปม » Fri Oct 07, 2011 5:04 pm

สุดท้ายจริงๆล่ะครับ
ยังไงคุณ nopantaman_agian อย่าลืมตอบกระทู้สมาชิกท่านอื่นๆด้วยนะครับผมก็รออ่านอยู่

nopantaman_agian wrote:ผม -> เอาละคราวนี้คุณอาจจะเถียงอีกว่า คนที่ทุจริตคือคุณหญิงพจมาน งั้นขอถามต่อนะครับ
คลำปม -> ผมใช้คำว่าวางตัวไม่เหมาะสม เป็นความผิดทางสังคม แต่ไม่ใช่การทุจริต
ความผิดทางสังคมมากมาย ที่เอาโทษทางกฎหมายไม่ได้ แต่ทำให้รัฐเสียประโยชน์
อันนี้เห็นได้ชัดว่าวิเคราะห์โดยอคติอย่างชัดแจ้ง กฎหมายข้อไหนครับ
ที่คนทำผิด(ทางใดก็ตาม) แล้วรัฐเสียผลประโยชน์ แล้วไม่สามารถเอาผิดทางกฏหมายได้

อย่าคิดเองเออเองสิครับ

กฎหมายกำหนดทุกอย่างที่เกิดขึ้นในประเทศไทยได้หรือครับ?
กฎหมายห้ามฆ่าคน แต่มีคนถูกฆ่าไหมครับ?
เมื่อมีแล้วจับผู้ต้องหาได้ทุกคนไหมครับ?

ตัวอย่างที่รัฐเสียประโยชน์แล้วไม่สามารถเอาผิดใครได้ก็มีถมเถไป
ตอนชวลิตลดค่าเงินรัฐเสียประโยชน์ไหมครับ? เงินทุนสำรองระหว่างประเทศเหลือเท่าไหร่?
ประเทศเสียหาย แต่บางคนรู้ก่อนเอาตัวรอด กฎหมายก็เอาผิดไม่ได้ครับ

เรื่องแบบนี้เกิดขึ้นจริงในประเทศนี้ คุณไม่เคยรู้เรื่องเลยหรือครับ โลกของคุณอยู่ในกระดาษหรือ?

จะสรุปให้อีกทีนะ
1. หัดมองว่านี่คือสิ่งที่เกี่ยวข้อง เกี่ยวพันกับคนไทย ไม่ใช่เรื่องการแก้ต่างให้ทักษิณ จะเกิดปัญญามากขึ้น

ปัญญาในเรื่องนี้ไม่มีทางเกิดขึ้นกับผมแน่
ผมไม่มีทางเป็นนายกฯ
และต่อให้ผมเป็นนายกฯผมก็ไม่มีวันให้ภรรยาผมไปอยากซื้อที่ดินของกองทุนฯ
และต่อให้ผมผิดพลาดไปจริงๆในฐานะอดีตนายกฯผมก็จะไม่มีวันหนีคดี โฟนอินมาปลุกระดมให้เกิดความแตกแยกในประเทศไทยที่ผมกำเนิดขึ้นมา

ดังนั้นถ้าให้ผมมีปัญญาในคำจำกัดความของคุณผมยอมตายดีกว่าครับ ผมไม่เอา

3. ย้ำอีกครั้ง ผมไม่ได้แก้ต่างให้ทักษิณ ไม่ได้ไม่เชื่อคำตัดสินศาล แต่มาแสดงให้เห็นว่าศาลท่านตัดสินคดีนี้ประเด็นใดบ้าง
ประเด็นไหนที่ไม่เกี่ยว และอยากให้ย้อนกลับไปมองไอ้พวกที่เอาคำตัดสินไปประโคม แต่งเติมด้วยคำใส่ร้าย เพื่อให้ดูเหมือน
ทุจริตนั้น ไม่เป็นความจริงเลย (อย่างน้อยๆ ก็ในแง่กฏหมาย)[/quote]

ตามแต่ทรรศนะส่วนตัวของคุณเลยครับ
ผมจบประเด็นนี้อย่างสิ้นเชิงแล้ว
ถ้าอยากให้คนยอมรับเสียงส่วนใหญ่ เสียงส่วนใหญ่ก็ต้องรู้จักมารยาท รู้จักแสดงออกอย่างมีคุณภาพครับ...
คลำปม

Postby stt99 » Fri Oct 07, 2011 5:33 pm

ในแง่กฏหมาย น่ะ ผิดนะครับ ไม่งั้น เขา จะออกกฏหมายห้ามมาทำไม ห้าม เพราะจะได้ไม่ใช้อำนาจหน้าที่ เพื่อผลประโยชน์ใส่ตัว นั่นแหละครับ เมื่อผิด ทั้งในแง่กฏหมาย และจริยธรรม ดังนั้น ก็ ต้องมี โทษ ระวางคุกตามคำตัดสินของศาลนั่นแหละ บอกได้ไง ในแง่กฏหมายไม่ผิด ถ้าไม่ผิด ตัดสินให้ลงโทษจำคุกได้อย่างไร
stt99

Postby 55555 » Fri Oct 07, 2011 9:31 pm

โนแป๊ะ ผูกโยงเรื่องมั่วไปหมด...

พจมาน ผิดหรือไม่ผิดเรื่องฮัว หรือ มั่วประมูล.. ไม่มีใครรู้หรอก...เพราะคดี มันไม่มีการไต่สวนในเรืองนั้น..เถียงกัน อีก 5 หน้าก็ไม่จบ

ไม่ใช่สรุปแบบพวกสมองทีบ คตส.เห็นว่าฟ้องไปก็แพ้ เลยไม่ฟ้องต่อ...(จินตนาการน้ำแตกเอาเอง)

เบื๊ อ กแล้วหัดดูเงื่อนเวลามั่ง...เค้าตัดสินเมื่อไหร่

นึกว่าศึกษามาดี...ไปศึกษามาจากคอกควายป่าว...
:lol:

ส่วนทักษิณ ผิดมาตรา 100 ศาลตัดสิน 2 ปี ไม่รอลงอาญา...

ไม่รู้โนแป๊ะ จะแกล้งโง่(หรือโง่จริง)มาเบี่ยงประเด็นทำไม..

จะมานั่งเถียงทักษิณ รู้เรื่องไม่รู้เรื่องทำไม...เลอะเทอะครับ..

ไหนลองสรุปประเด็นที่ข้องใจหน่อยดิ..จะได้ตบเกรียนถูก...

55555

Postby nopantaman_agian » Mon Oct 10, 2011 12:00 pm

มาเยอะดีจัง ตอบไม่ทันเลย ขอตอบทีละคนนะ

บุ้คมาร์ค ย้อนกลับไปอ่านต่อได้ไหมบุ้คมาร์ค

ในกระทู้นู้นผมไม่ยอมรับว่าเข้ามาตอนแรกเพราะอยากชวนวิเคราะห์คำตัดสิน แต่ผมได้ขอจบไปแล้วตั้งแต่หน้าที่ 5 นู่น
เนื่องด้วยการวิเคราะห์คำพิพากษานั้นสุ่มเสี่ยงต่อข้อหาไม่เคารพคำพิพากษา ผมไม่อยากติดคุก :lol: :lol: :lol:
และตัวคุณเองเป็นคนจุดประเด็นใหม่เรื่องการแก้กฏหมายสร้างตึก, การแก้วันหยุด จนมันยาวไป 10 หน้า พอเถียงไม่ออก
คุณก็ย้อนมาเรื่องไม่เชื่อคำตัดสิน ย้อนเอา คคห. ที่อยู่ก่อนหน้า 5 มาพูด โดยไม่เคยเหลียวไปมองเลยว่าผมเลิกคุยไปนานแล้ว

นี่ คคห. คุณที่เปิดเรื่องการแก้กฎหมายสร้างตึกสูง
Bookmarks"
คุณอ่านที่ผมทำฟ้อนสีแดงหรือยังล่ะ การประมูลอาจไม่ผิด เงินที่ซื้อก็ไม่ผิด แต่มันผิดกฎหมายที่ได้ตราไว้แล้ว และส่วนหนึ่งคือ ไอ้แม้วมันไปแก้กฎหมายสร้างตึกสูงเพื่อรองรับการซื้อของเมียมัน ถ้าคุณไม่คิดเลยไปถึงตรงนั้นจะเอาตามตัวกฎหมาย ผมก็เอากฎหมายมายันไง
ส่วนเรื่องกองทุนหมู่บ้าน ผมบอกว่ามันมากกว่า 5 หมู่บ้านนะครับ แล้วคุณคิดว่า จำนวนคนแต่ละหมู่บ้านน่ะเท่าไหร่[/quote]

ถัดมาอีกนิด คคห. ผม ที่ขอจบเรื่องวิเคราะห์คำตัดสิน
[quote="nopantaman wrote:
ก่อนอื่นต้องย้ำอีกครั้งว่าผมเคารพคำตัดสินของศาล แต่ที่มาร่วมพูดคุยก็เพื่อประโยชน์ทางวิชาการเท่านั้นนะครับ

ทักษิณต้องรู้อยู่แล้วครับว่าภรรยาไปซื้อที่ดิน แถมยังได้สอบถามไปยังกฤษฏีกาว่าคุณพจมานเข้าประมูลได้หรือไม่ด้วยซ้ำ
และในการประมูลก็ไม่ได้ "เข้ามีส่วนได้เสียเพื่อประโยชน์สำหรับตนเองหรือผู้อื่นเนื่องด้วยกิจการนั้น" ตามที่ศาลท่านได้ตัดสินว่าไม่มีความผิด
ตามกฏหมายอาญามาตรา 152 และ 157

ทีนี้ลองสมมุติเป็นคุณเองนะครับ คุณได้สอบถามว่าภรรยาเข้าประมูลได้ไหม, ภรรยาเข้าประมูล, ประมูลชนะ, ตรวจสอบรับรอง, ทำสัญญา,
เหลือแค่กระบวนการโอนประกอบสัญญาซึ่งต้องใช้บัตรคุณยินยอม (จริงๆ ไม่ใช้ก็ได้ แต่มันมีขั้นตอนเพิ่มให้ยุ่งยาก -> ซึ่งถ้าทักษิณทำแบบนี้
ก็ไม่รู้ว่าคำพิพากษาจะออกมาเช่นใด) แล้วคุณจะคิดว่าตัวคุณเองเป็นคนเข้าประมูลไหมละครับ

เอาละคราวนี้มาดูคำพิพากษา ขอยืมข้อความจากท่าน สมลักษณ์ จัดกระบวนพล "เนื่องจากการกระทำความผิดตามกฎหมายนี้ (มาตรา 100)
ไม่จำเป็นต้องมีเจตนาทุจริต แต่เป็นความผิดเพราะมีกฎหมายบัญญัติไว้ให้เป็นความผิด" ทำให้ศาลท่านตัดสินว่าผิดด้วยคะแนนเสียง 5 ต่อ 4
(ประเด็นตรงนี้เป็นอีกประเด็นที่น่าสนใจ และ ดร.วรเจษฎ์ท่านได้วิเคราะห์เอาไว้ ถ้าคุณว่างๆ ลองหาอ่านดูประดับความรู้ก็ได้ครับ)
และบทลงโทษของกฎหมายบัญญัติไว้สูงสุด 2 ปี

ขอเชิญคุณวิเคราะห์ต่อเองนะครับ (ด้วยสาเหตุสุ่มเสี่ยงต่อการที่จะมีใครมาตีความว่าเป็นการละเมิดอำนาจศาล ซึ่งผิดไปจากเจตนาของผมซึ่งต้องการวิเคราะห์เชิงวิชาการเท่านั้น)

ซึ่งหลังจากนี้ผมก็ไม่เคยวิเคราะห์คำตัดสินอีกเลย จริงไหมครับ

ปล. แล้วใน คคห. นี้ของผม มีจดที่ผมผิดอยู่ 2 ที่ คือเรื่อง "สอบถามกฤษฏีกา" กับ "กฎหมายบัญญัติไว้สูงสุด 2 ปี" ซึ่งก็น้อมรับความคิดพลาด
และไม่ได้ตั้งใจจะบิดเบือน คราวหลังถ้าจะยก 2 เรื่องนี้เป็นประเด็นอีก ช่วย quote คคห. นี้ไปด้วยนะครับ :lol: :lol: :lol:
nopantaman_agian

Postby Bookmarks » Mon Oct 10, 2011 12:09 pm

:lol: :lol: เจอคนแถ คุยกันเรื่องนี้อยู่ดีๆ พอไปเจอประเด็นใหม่ ก็รีบบอกว่า หยุดเรื่องแรกไปแล้ว เพราะกลัวติดคุก แล้วที่พูดๆ มาน่ะ ไม่กลัวติดคุกหรือ ละอายใจบ้างเถอะ
Bookmarks

Postby nopantaman_agian » Mon Oct 10, 2011 1:10 pm

ตอบคุณคลำปม

1. ผมชอบตอบ คคห. ด้วยการย้อนรูปแบบนะครับ เผื่อจะได้เป็นกระจกช่วยส่องไปยังคนเหล่านั้นว่า คคห. ไหน
ให้เกียรติผู้ร่วมสนทนาหรือไม่ โดยดูจากเมื่อตนเองโดนย้อนด้วย คคห. เหล่านั้นแล้วรู้สึกอย่างไรครับ
จริงๆ คุณจะนำมาใช้กับผมก็ได้นะครับ เพราะบางครั้งผมก็อาจตอบไปแล้วทำให้ใครไม่พอใจ ซึ่งผมก็อาจไม่ทราบได้ครับ

2. เรื่อง "รู้" "ไม่รู้" ต้องขออภัยที่ข้อความของผมอาจทำให้คุณเข้าใจผิด สำหรับผม เรื่องนี้เป็นสาระครับ
แต่ที่ผมบอกว่าไม่เป็นสาระนั่นสำหรับคุณครับ และคุณเข้าใจ สาระ ของเรื่องนี้ที่ผมคุยกับบุ้คมาร์คว่าอย่างไรละครับ

3. โยงมาจาก 2 บางส่วน บางประโยคคุณค่อนข้างจะมองต่างจากผม โดยเฉพาะในส่วน

"คดีที่ผู้ต้องหามีความผิดศาลท่านยกประโยชน์ให้จำเลยเพราะหลักฐานไม่เพียงพอถมเถไป
คดีเหล่านี้คุณจะบอกว่าศาลท่านตัดสินผิดหรือ?"

ถ้าในมุมองของผม ผมจะยังไม่บอกว่าผู้ต้องหาคนนั้นมีความผิด แต่ผมจะไปหาข้อมูลเพิ่มเติมเพื่อตัดสิน
ว่าผู้ต้องหาคนนั้นน่าจะเป็นคนผิด เหรือ ไม่ผิด ทั้งนี้ไม่เกี่ยวกับคำตัดสิน และไม่ใช่การดิสเครดิตศาลตามที่คุณว่า
"คุณพยายามจะบอกว่าศาลตัดสินไม่ถูกต้องหรือไงครับ?
จะดิสเครดิตศาลท่านทำไมครับ?ผมเห็นเฉียดไปเฉียดมาหลายครั้งเลย" นะครับ
เพราะโดยกฏหมายบุคคลๆ นั้นต้องถือว่าเป็นผู้บริสุทธิ์ไปแล้ว แม้แต่กรณีของลูกเหลิมก็ตาม (ถึงแม้ในคดีนั้นผมเชื่อเกิน 70% ว่ามันยิง)

คราวนี้อาจจะเป็นตรงนี้ก็ได้ครับ ที่ทำให้ผมต้องมาเถียงกับคนเยอะแยะมากมายในบอร์ดนี้ และทำให้ผมกลายเป็น
เสื้อแดงที่คอยแก้ต่างให้ทักษิณไป :lol: :lol: :lol: เพราะจากข้อมูลประกอบอื่นๆ ณ. ปัจจุบัน
ผมยังไม่เห็นว่า ณ. กรณีนี้(เฉพาะกรณีนี้นะ) ทักษิณหรือภรรยาทุจริตตรงไหน ถ้าคุณมีข้อมูลที่ชี้ชัด
(นอกจากบางประโยคในคำพิพากษาซึ่งบอกแล้วว่าสุดท้ายก็ไม่มีคำตัดสินตรงนี้) ก็ช่วยยกมาบอกสิครับ
จะได้เป็นข้อมูลใหม่ที่จะได้เป็นประโยชน์ต่อคนทัวไป

ผมจะสรุปง่ายๆ เพื่อให้เห็นภาพนะ
คุณ
ศาลตัดสินผิด -> คุณสรุปว่าทักษิณทุจริต -> เหตุผลประกอบ
1. บางประโยคในคำพิพากษาบอกว่าน่าจะมีการทุจริต , แต่ไม่มีหลักฐานชัดเจน -> คุณหาเหตุผลมาเพื่อรองรับในข้อถัดไป
2. ทักษิณเป็นคนเลว มีประวัติโกง ไม่น่าเชื่อถือ -> เชื่อได้ว่าทุจริตจริง
3. ประเด็นเสริม 1 และ 2 ทักษิณน่าจะรู้ว่าตนเองไม่มีอำนาจ แต่ต้องการทุจริต เลยละเมิดกฎหมาย ใช้เพื่อเสริมความคิดให้
ข้อ 1 และ 2 น่าเชื่อถือขึ้น (เป็นลักษณะเหตุผลวนประมาณว่า ใช้ผลซึ่งเกิดจากเหตุไปอ้างเหตุ )

ผม
ศาลตัดสินผิด -> ผมยังไม่สรุปว่าทักษิณทุจริต -> เหตุผลประกอบ
1. คำตัดสินของศาลไม่มีหลักฐานใดระบุว่าผิด
2. พอไปดูข้อกล่าวหาต่างๆ และหาหลักฐานจริงๆ แทบมองไม่เห็นเลยว่ามีตรงไหนที่เป็นการส่อเจตนาทุจริต
เช่น การแก้ตึกสูง การประมูลต่ำกว่าราคา การแก้วันหยุด ฯลฯ (ถ้าคุณมี เอามาให้ดูหน่อย ผมก็อยากเห็น)
3.ประเด็นเสริมกรณี รู้ ไม่รู้ ในเมื่อข้อ 2 ไม่เห็นในส่วนที่น่าจะเป็นการทุจริต ประกอบกับคำให้การของคนอื่นๆ
(ศาลและทนายโจทย์ก็ซักครับ ไม่ใช่เฉพาะทนายจำเลย) ทำให้ไม่มีหลักฐานใดแสดงได้ว่าทักษิณ รู้
(ต้องเข้าใจ ข้อกล่าวหาของพวกคุณคือ รู้แต่ยังทำเพราะต้องการทุจริต , แต่ถ้าไม่มีการทุจริต ก็ไม่มีเหตุผลที่
จะรู้แต่ยังทำ)

นี่คือประเด็นที่ผมเห็นต่าง คุณจะมองว่าผมแก้ให้ทักษิณก็สุดแต่คุณเถอะครับ
แต่ผมก็ยืนยันความบริสุทธิ์ใจไว้หลายต่อหลายครั้งแล้วว่า ผมไม่ได้มาแก้ต่างให้ทักษิณ
แต่เฉพาะประเด็นนี้ เรื่องนี้ มันไม่มีเหตุผลที่ผมจะโอนเอียงไปตามที่พวกคุณกล่าวหาเลย
และผมมองแต่ละเหตุการณ์แยกจากกันครับ ไม่เหมารวม คุณทักษิณ คุณอภิสิทธิ์ คุณสนธิ ฯลฯ
ในบางเวลา คนต่างๆ เหล่านี้อาจจะดี อาจจะชั่ว แต่ไม่มีใครที่ดีตลอด ชั่วตลอด
อันนี้ต่างหาก คือสิ่งที่อยู่เฉพาะบนตัวหนังสือให้เราชี้ชัดอะไรได้ขนาดนั้น

Postby nopantaman_agian » Mon Oct 10, 2011 1:14 pm

Bookmarks wrote::lol: :lol: เจอคนแถ คุยกันเรื่องนี้อยู่ดีๆ พอไปเจอประเด็นใหม่ ก็รีบบอกว่า หยุดเรื่องแรกไปแล้ว เพราะกลัวติดคุก แล้วที่พูดๆ มาน่ะ ไม่กลัวติดคุกหรือ ละอายใจบ้างเถอะ

เอ๋า ผมขอหยุด คุณเองก็หยุด ย้อนกลับไปดูก็ได้ว่าตั้งแต่หน้า 5 ถึง 10 เนี่ยย้อนมาคุยอีกรึเปล่า แต่พอคุณเองหมดประเด็นเถียง
ไม่ว่าจะเป็นเรื่องแก้ตึกสูง แก้วันหยุด คุณเองแหละกลับแถย้อนไปเอา คคห. เก่าหาว่าผมละเมิดศาล คุณไม่ละอายใจบ้างเหรอ
คุยกันมาสิบกว่าความเห็น พอไปต่อไม่ได้ จนด้วยหลักฐาน ก็ย้อนกลับไปเรื่องที่ขอจบไปตั้งแต่ชาติที่แล้ว บอกไอ้ที่คุยกันมา
เป็นวรรคเป็นเวรนั้นไม่ใช่ประเด็น ตกลงใครแถครับ

Postby nopantaman_agian » Mon Oct 10, 2011 1:17 pm

55555 wrote:โนแป๊ะ ผูกโยงเรื่องมั่วไปหมด...

พจมาน ผิดหรือไม่ผิดเรื่องฮัว หรือ มั่วประมูล.. ไม่มีใครรู้หรอก...เพราะคดี มันไม่มีการไต่สวนในเรืองนั้น..เถียงกัน อีก 5 หน้าก็ไม่จบ

ไม่ใช่สรุปแบบพวกสมองทีบ คตส.เห็นว่าฟ้องไปก็แพ้ เลยไม่ฟ้องต่อ...(จินตนาการน้ำแตกเอาเอง)

เบื๊ อ กแล้วหัดดูเงื่อนเวลามั่ง...เค้าตัดสินเมื่อไหร่

นึกว่าศึกษามาดี...ไปศึกษามาจากคอกควายป่าว...

ส่วนทักษิณ ผิดมาตรา 100 ศาลตัดสิน 2 ปี ไม่รอลงอาญา...

ไม่รู้โนแป๊ะ จะแกล้งโง่(หรือโง่จริง)มาเบี่ยงประเด็นทำไม..

จะมานั่งเถียงทักษิณ รู้เรื่องไม่รู้เรื่องทำไม...เลอะเทอะครับ..

ไหนลองสรุปประเด็นที่ข้องใจหน่อยดิ..จะได้ตบเกรียนถูก...

ตัวอย่าง คคห. คุณภาพ :lol: :lol: :lol: :lol:

ถ้าอ่านหนังสือไม่แตก ก็ส่ง คคห. แบบไร้ราคามาเยอะๆ เลยครับ

ผมว่าคุณถนัดอยู่แล้วครับ คคห. แบบนี้เนี่ย พิมพ์ง่าย ไม่ต้องใช้สมองมาก :lol: :lol: :lol:

Postby Bookmarks » Mon Oct 10, 2011 1:27 pm

nopantaman_agian wrote:
Bookmarks wrote::lol: :lol: เจอคนแถ คุยกันเรื่องนี้อยู่ดีๆ พอไปเจอประเด็นใหม่ ก็รีบบอกว่า หยุดเรื่องแรกไปแล้ว เพราะกลัวติดคุก แล้วที่พูดๆ มาน่ะ ไม่กลัวติดคุกหรือ ละอายใจบ้างเถอะ

เอ๋า ผมขอหยุด คุณเองก็หยุด ย้อนกลับไปดูก็ได้ว่าตั้งแต่หน้า 5 ถึง 10 เนี่ยย้อนมาคุยอีกรึเปล่า แต่พอคุณเองหมดประเด็นเถียง
ไม่ว่าจะเป็นเรื่องแก้ตึกสูง แก้วันหยุด คุณเองแหละกลับแถย้อนไปเอา คคห. เก่าหาว่าผมละเมิดศาล คุณไม่ละอายใจบ้างเหรอ
คุยกันมาสิบกว่าความเห็น พอไปต่อไม่ได้ จนด้วยหลักฐาน ก็ย้อนกลับไปเรื่องที่ขอจบไปตั้งแต่ชาติที่แล้ว บอกไอ้ที่คุยกันมา
เป็นวรรคเป็นเวรนั้นไม่ใช่ประเด็น ตกลงใครแถครับ

ตลกดีครับ คุณลองไปย้อนดูที่คุณโพสต์ดูดีๆ ดีกว่า พูดมาได้ว่า บอกว่า หยุดที่จะเรื่องคำพิพากษาแล้ว เพื่อจะมาคุยเรื่องนอกประเด็น แต่ไม่ยอมเอาเรื่องที่คุยกันตั้งแต่แรกมาคุย เพราะมันไปเข้าตัวไอ้แม้ว แต่ก็ด่าโวยวายว่าคนอื่นใส่ร้ายไอ้แม้ว พอผมหยุดที่จะคุยเรื่องนอกประเด็น คุณกลับหาว่าผมคุยแต่เรื่องทีคุณหยุดพูดไปแล้ว ยกเหตุผลมาข้างๆ คูๆว่า ไม่กล้าวิจารณ์ศาล กลัวติดคุก เออ เอาดีเข้าตัว เอาชั่วใส่คนอื่น เหมือนไอ้แม้วจริงๆ
Bookmarks

Postby nopantaman_agian » Mon Oct 10, 2011 1:59 pm

[quote="Bookmarks"
ตลกดีครับ คุณลองไปย้อนดูที่คุณโพสต์ดูดีๆ ดีกว่า พูดมาได้ว่า บอกว่า หยุดที่จะเรื่องคำพิพากษาแล้ว เพื่อจะมาคุยเรื่องนอกประเด็น แต่ไม่ยอมเอาเรื่องที่คุยกันตั้งแต่แรกมาคุย เพราะมันไปเข้าตัวไอ้แม้ว แต่ก็ด่าโวยวายว่าคนอื่นใส่ร้ายไอ้แม้ว พอผมหยุดที่จะคุยเรื่องนอกประเด็น คุณกลับหาว่าผมคุยแต่เรื่องทีคุณหยุดพูดไปแล้ว ยกเหตุผลมาข้างๆ คูๆว่า ไม่กล้าวิจารณ์ศาล กลัวติดคุก เออ เอาดีเข้าตัว เอาชั่วใส่คนอื่น เหมือนไอ้แม้วจริงๆ[/quote]

เอาเถอะครับ ผมคงไปห้ามคุณไม่ได้ ก็ผมบอกหยุดคุยเรื่องวิเคราะห์คำพิพากษา แต่คุณไม่ยอมหยุด ก็ตามใจคุณเถอะครับ :lol: :lol: :lol:
แต่ผมหยุดแล้ว คุณอยากจะต่อก็เชิญตามสบาย :lol: :lol: :lol:

ปล. เรื่องการวิเคราะห์คำพิพากษามันไม่เข้าตัวทักษิณเลยนะ เพราะมันคือการวิเคราะห์กฏหมาย ไปถามตามบอร์ดกฎหมายดูได้
แต่ไอ้ "เรื่องนอกประเด็น" ของคุณยังเข้าตัวทักษิณมากกว่าอีก :lol: :lol: :lol:

ปล. คุณคงเป็นโรคจิตขั้นรุนแรงแล้วละ มองใครก็ไม่เคยหนีจากเงาทักษิณได้เนี่ย :lol: :lol: :lol:

Postby ดราม่า » Mon Oct 10, 2011 2:28 pm

นายกรัฐมนตรีทำผิดกฎหมาย ชาติที่เจริญแล้วและประชาชนส่วนใหญ่จิตใจดี เขามีแต่ประนาม นายกประเทศที่เจริญเขาลาออกตั้งแต่มีข้อกล่าวหาแล้ว

มีแต่นายกประเทศไทยนี่แหละ ทำผิดกฎหมายยังส่งทหารเลว มาแถต่างๆนาๆ ผิดกฎหมายยังไม่พอซ้ำยังผิด

Image
(กลัวควายอ่านไม่ออก)
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ"
อดอล์ฟ ฮิตเลอร์

สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก

"กฎหมายภาษีที่ดินเป็นหัวใจของการแก้ปัญหาช่องว่างรายได้"
ดราม่า

Postby Bookmarks » Mon Oct 10, 2011 2:33 pm

nopantaman_agian wrote:[quote="Bookmarks"
ตลกดีครับ คุณลองไปย้อนดูที่คุณโพสต์ดูดีๆ ดีกว่า พูดมาได้ว่า บอกว่า หยุดที่จะเรื่องคำพิพากษาแล้ว เพื่อจะมาคุยเรื่องนอกประเด็น แต่ไม่ยอมเอาเรื่องที่คุยกันตั้งแต่แรกมาคุย เพราะมันไปเข้าตัวไอ้แม้ว แต่ก็ด่าโวยวายว่าคนอื่นใส่ร้ายไอ้แม้ว พอผมหยุดที่จะคุยเรื่องนอกประเด็น คุณกลับหาว่าผมคุยแต่เรื่องทีคุณหยุดพูดไปแล้ว ยกเหตุผลมาข้างๆ คูๆว่า ไม่กล้าวิจารณ์ศาล กลัวติดคุก เออ เอาดีเข้าตัว เอาชั่วใส่คนอื่น เหมือนไอ้แม้วจริงๆ

เอาเถอะครับ ผมคงไปห้ามคุณไม่ได้ ก็ผมบอกหยุดคุยเรื่องวิเคราะห์คำพิพากษา แต่คุณไม่ยอมหยุด ก็ตามใจคุณเถอะครับ :lol: :lol: :lol:
แต่ผมหยุดแล้ว คุณอยากจะต่อก็เชิญตามสบาย :lol: :lol: :lol:

ปล. เรื่องการวิเคราะห์คำพิพากษามันไม่เข้าตัวทักษิณเลยนะ เพราะมันคือการวิเคราะห์กฏหมาย ไปถามตามบอร์ดกฎหมายดูได้
แต่ไอ้ "เรื่องนอกประเด็น" ของคุณยังเข้าตัวทักษิณมากกว่าอีก :lol: :lol: :lol:

ปล. คุณคงเป็นโรคจิตขั้นรุนแรงแล้วละ มองใครก็ไม่เคยหนีจากเงาทักษิณได้เนี่ย :lol: :lol: :lol:[/quote]

:lol: :lol: :lol: นี่ผมคุยกับคนสติไม่ดีอยู่หรือเปล่าเนี่ย ก็คุยเรื่องทักษิณทำผิด กลับมาบอกว่า ผมไม่เคยหนีเงาทักษิณได้ ผมไม่ได้คุยเรื่องคนอื่นแล้ววกมาเรื่องทักษิณนะครับ บ้าแล้ว
Bookmarks

Postby 55555 » Mon Oct 10, 2011 2:50 pm

nopantaman_agian wrote:
55555 wrote:โนแป๊ะ ผูกโยงเรื่องมั่วไปหมด...

ตัวอย่าง คคห. คุณภาพ :lol: :lol: :lol: :lol:

ถ้าอ่านหนังสือไม่แตก ก็ส่ง คคห. แบบไร้ราคามาเยอะๆ เลยครับ

ผมว่าคุณถนัดอยู่แล้วครับ คคห. แบบนี้เนี่ย พิมพ์ง่าย ไม่ต้องใช้สมองมาก :lol: :lol: :lol:

นี่ตัวอย่างของแดงสมองทึบตัวจริงเสียงจริง..

ผมไม่ใช่อยู่ดี ๆ ก็ด่า...

ไม่เห็น nopantaman_agian บอกตรงไหนที่ผมเขียนไม่จริง

ตกลงที่บอกผมจะชนกำแพง ตอนนี้ชนยัง.....

55555

Postby 55555 » Mon Oct 10, 2011 8:20 pm

ตอนผมเถียงกับบักแต๋ม ก็มาดดีแบบนี้แหละ...

ตบเกรียนไป 2-3 ออกแนวสิ้นหวัง..

:D
55555

Previous

Return to สภากาแฟ