ชาวพันทิพ ขอโทษ กลัวถูกฟ้อง กรณีโพสเรื่องกล้อง CCTV

เรื่องการเมือง เชิญที่นี่เลยครับ
Forum rules
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด

เชิญทุกท่านเข้าสู่บอร์ดใหม่ได้ที่ http://webboard.serithai.net ดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่ viewtopic.php?f=2&t=44976 ครับ

Re: ชาวพันทิพ ขอโทษ กลัวถูกฟ้อง กรณีโพสเรื่องกล้อง CCTV

Postby ดราม่า » Fri Oct 07, 2011 1:40 am

ดราม่า wrote:
nopantaman_agian wrote:บุ้คมาร์คเอ๋ย เมื่อไรจะโต นี่เข้ามาเตือนด้วยความหวังดีนะ
แค่หัวกระทู้ก็โกหกเอียงกะเท่เร่แล้ว
หัดมองอะไรให้รอบด้านบ้าง
เอาแต่มองเป็นเรื่องการเมือง มองแต่เป็นการดิสเครดิตกัน
ทั้งๆ ที่นี่คือตัวอย่างของการตรวจสอบภาคประชาชนชั้นดีเลย
(ถ้าคิดจะจับเฉพาะบางกระทู้ที่เข้ามาด่าอย่างเดียวมาแย้ง
ก็ขอให้กลับไปหัดสรุปสาระจากการอ่านมาใหม่ไป)

นี่แหละแดงคุณภาพของจริง อ่านแค่บรรทัดเดียว ไม่แม้แต่จะเหลือบตาไปมองว่าใครตั้งกระทู้ :lol:

Bookmarkก็เลยโดนเหวี่ยงใส่แบบ งง งง เสื้อแดงแต่ละตัวนี่ฮ่ากระจายจริง :lol:

หนูจินคนตั้งทู้นี้ว่าไง มีคนด่าว่าหนูจินโกหกแล้วนะ :lol:

เอามาให้ดูกันอีที่ว่ามันไม่อ่านกระทู้หรอก มันตั้งใจมาป่วน :lol:
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ"
อดอล์ฟ ฮิตเลอร์

สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก

"กฎหมายภาษีที่ดินเป็นหัวใจของการแก้ปัญหาช่องว่างรายได้"
ดราม่า

Re: ชาวพันทิพ ขอโทษ กลัวถูกฟ้อง กรณีโพสเรื่องกล้อง CCTV

Postby yoshikiryuichiro » Fri Oct 07, 2011 1:42 am

nopantaman_agian wrote:
yoshikiryuichiro wrote:ถึงคุณคลำปม , ดราม่า , Novice , 55555 , Solidus , Bookmarks และอีกหลาย ๆ ท่านที่ตอบโต้กับ nopantaman_agian

อย่าได้สนใจคนแบบนี้ เพราะไม่มีทางที่เขาจะฟังคุณ เพราะเจตนาของเขามันบอกมาต้งแต่ชื่อที่ใช้แล้วว่า เป็นพวกรับงานมาเพื่อแก้ตัวแทนทักษิณเท่านั้น

ไม่ได้มีความคิดอื่นใดเลยที่เป็นของตัวเองเลยแม้แต่น้อย

และขอแจ้งให้mod และ wm ให้ทราบด้วยว่าล็อกอินนี้มีเจตนาป่วนกระทู้และโพสต์เพื่อชักนำให้ผู้อื่นเห็นผิดเป็นชอบ

บิดเบือนสาระสำคัญของเนื้อหาเพื่อประโยชน์ทางการเมืองของฝ่ายตน อันเป็นการกระทำที่เลวร้าย จึงขอให้ทางเว็บลบข้อความของnopantaman_agianทั้งหมด

หรือย้ายส่วนที่เป็นการป่วนเนื้อหาเข้าห้องขังเพื่อให้เกิดความเรียบร้อย

อ้าว ข้ามความเห็นนี้ไปได้ไงเนี่ย เอาเลยครับ ไปแจ้ง mod wm เลยจะได้รู้กันไปว่าการคุยกันอย่างนี้คือการป่วนกระทู้
แต่ไอ้ความเห็นประเภทไม่สนใจที่คุย เข้่ามาด่า แล้วก็ไป นี่ไม่ใช่การป่วนกระทู้

เป็นบ้าไปแล้วหรือไงเจ้าหนูคนนี้ :lol: :lol: :lol:

แล้วจริงหรือไม่ล่ะ ที่เข้ามานี่ไม่ได้มารับงานแก้ตัวแทนทักษิณรึ ใครเชื่อก็โง่เต็มทนแล้ว

แต่ที่แน่ ๆ สิ่งที่โพสต์ออกมาก็พยายาม ลบล้างคำตัดสินของศาล แทรกแซงกระบวนการยุติธรรมเพื่อแก้ตัวให้คนทำผิด

หากเป็นเช่นนี้ก็แสดงว่าคุณก็แค่ทนายหน้าเงินที่ทั้งอุดมการณ์ไปแล้ว อย่าได้ทะนงว่ามีความรู้แล้วจะไม่มีใครเห็นความชั่วของตน

ลองถามตัวเองดูบ้างว่าที่อุตส่าห์ร่ำเรียนมานี่เพื่ออะไร ถ้ายังตอบไม่ได้อย่าได้เสนอหน้ามาเลยดีกว่า
大一大万大吉

一人が皆のため 皆が一人のために尽くせば 天下は幸せになれる...
これが私の正義!!

เมื่อคนๆหนึ่งทำทุกอย่างเพื่อทุกๆคน และทุกๆคนจะทำทุกอย่างเพื่อคนๆนั้นเมื่อใด เมื่อนั้นแผ่นดินจะร่มเย็นเป็นสุข
นี่คือคุณธรรมของชั้น!!
yoshikiryuichiro

Postby nopantaman_agian » Fri Oct 07, 2011 2:13 am

ตอบคุณคลำปมครับ
เห้อ นี่แหละนะภาษากฏหมาย ทำให้ตีความได้หลากหลายขนาดนี้
คือคุณอย่าจับเฉพาะบางคำพูดมาตีความเองสิครับ

เอาหลักง่ายๆ มาจับนะครับ คุณคิดว่าศาลเห็นว่าการประมูลนั้นทำให้รัฐเสียประโยชน์ใช่ไหมครับ
ดังนั้น เมื่อรัฐเสียประโยชน์ ก็ต้องมีคนหรือกลุ่มคนทำการทุจริต แล้วคุณคิดว่าใครครับ
ถ้าทักษิณคือคนที่ศาลเห็นว่าทุจริต(อันเนื่องจากการที่ศาลเชื่อว่ารัฐเสียประโยชน์จากความคิดของคุณ)
ถ้าเป็นเช่นนั้น ทักษิณต้องโดนโทษจากมาตรา 152 หรือ 157 ด้วยครับ
แต่จะเห็นได้ว่าศาลยกฟ้องในมาตรานี้

เอาละคราวนี้คุณอาจจะเถียงอีกว่า คนที่ทุจริตคือคุณหญิงพจมาน งั้นขอถามต่อนะครับ
ทำไมไม่มีการฟ้องต่อละครับ เพราะลองไปอ่าน พรบ. ว่าด้วยความผิดเกี่ยวกับการเสนอราคาต่อหน่วยงานของรัฐนะครับ
http://www.kodmhai.com/m4/m4-17/h27/M1-16.html ความผิดคือทั้งจำทั้งปรับเลยครับ

ผมตอบแทนให้ก็ได้ว่า รัฐ, คตส. รวมถึงกลุ่มอื่นๆ ในขณะนั้น เห็นแล้วว่าฟ้องไปก็แพ้ครับ
เพราะมันไม่มีหลักฐานอะไรเลยที่จะสรุปว่ามีการทุจริต->รัฐเสียผลประโยชน์
เพราะถ้ามีหลักฐานจริงทักษิณต้องโดนมาตรา 152 หรือ 157 ไปตั้งแต่แรกแล้วครับ
เพราะถ้าจะสรุปว่าคุณหญิงพจมานเป็นคนทุจจริตโดยทักษิณไม่เกี่ยว ก็จะแย้งกับคำพิพากษานี้อีก
(ที่ว่าทักษิณใช้อำนาจเอื้อให้การประมูลไม่เป็นไปโดยสุจริต)
(หลายเพราะ อย่าพึ่งงงนะ :D )
nopantaman_agian

Postby nopantaman_agian » Fri Oct 07, 2011 2:16 am

555 เอ้า ดราม่ากับโย มาเลย มาโชว์โง่อีกหลายๆ ความเห็นเลย จะได้ประจานตัวเองได้เต็มที่ :lol: :lol: :lol:
ว่าใครกันแน่ที่ป่วน ใครแถ 555

ปล. หนูโย จินตนาการน้ำแตกอีกคนแล้ว ผมเนี่ยนะเป็นทนาย :D :D :D
บอกแล้วอย่าอ่าน คคห. ใครแค่ผิวเผินแล้วรีบสรุป
เดี๋ยวจะหน้าแตกตามหลายๆ คนก่อนหน้านั้นนะหนู :lol: :lol: :lol:

Postby nopantaman_agian » Fri Oct 07, 2011 2:20 am

nopantaman_agian wrote:บุ้คมาร์คเอ๋ย เมื่อไรจะโต นี่เข้ามาเตือนด้วยความหวังดีนะ
แค่หัวกระทู้ก็โกหกเอียงกะเท่เร่แล้ว
หัดมองอะไรให้รอบด้านบ้าง
เอาแต่มองเป็นเรื่องการเมือง มองแต่เป็นการดิสเครดิตกัน
ทั้งๆ ที่นี่คือตัวอย่างของการตรวจสอบภาคประชาชนชั้นดีเลย
(ถ้าคิดจะจับเฉพาะบางกระทู้ที่เข้ามาด่าอย่างเดียวมาแย้ง
ก็ขอให้กลับไปหัดสรุปสาระจากการอ่านมาใหม่ไป)

นี่แหละแดงคุณภาพของจริง อ่านแค่บรรทัดเดียว ไม่แม้แต่จะเหลือบตาไปมองว่าใครตั้งกระทู้ :lol:

Bookmarkก็เลยโดนเหวี่ยงใส่แบบ งง งง เสื้อแดงแต่ละตัวนี่ฮ่ากระจายจริง :lol:

หนูจินคนตั้งทู้นี้ว่าไง มีคนด่าว่าหนูจินโกหกแล้วนะ :lol:

เอามาให้ดูกันอีที่ว่ามันไม่อ่านกระทู้หรอก มันตั้งใจมาป่วน :lol:

555 แล้วหนูดราม่าอ่านทุกกระทู้หรือเปล่า ถ้าอ่านทุกกระทู้ทำไมไม่เห็นคคห. ที่ขอโทษไปแล้วละ
ผมลูกผู้ชาย ทำผิด จำผิด เขียนผิด ก็ยอมรับครับ

แต่ไอ้พวกเอาบางส่วน บางข้อความ บางกระทู้ มาด่าโดยไม่ยกมาทั้งหมดเนี่ย เรียกว่าอะไรน่ะ... ... ...

อ๋อ เห็นหลายคนในบอร์ดเรียกว่าพวกเสื้อแดง ดราม่าเป็นเสื้อแดงนั่นเอง กร้าก :lol: :lol: :lol:

Postby nopantaman_agian » Fri Oct 07, 2011 2:25 am

อีกนิดนะหนูดราม่า คือผมกำลังคุยกับคุณคลำปมอยู่ในประเด็นทุจริตหรือไม่ ถ้าดราม่าเห็นว่า
"การซื้อขายที่ดินไม่ใช้ความผิด" หนูคงต้องต่อแถวรอก่อนนะ ผู้ใหญ่เขาคุยกันคนละประเด็นกับหนูนะ :D :D :D

Postby yoshikiryuichiro » Fri Oct 07, 2011 2:26 am

nopantaman_agian wrote:555 เอ้า ดราม่ากับโย มาเลย มาโชว์โง่อีกหลายๆ ความเห็นเลย จะได้ประจานตัวเองได้เต็มที่ :lol: :lol: :lol:

ปล. หนูโย จินตนาการน้ำแตกอีกคนแล้ว ผมเนี่ยนะเป็นทนาย :D :D :D
บอกแล้วอย่าอ่าน คคห. ใครแค่ผิวเผินแล้วรีบสรุป
เดี๋ยวจะหน้าแตกตามหลายๆ คนก่อนหน้านั้นนะหนู :lol: :lol: :lol:

น่าขันกับคนที่คิดว่าตนเองฉลาด แต่ดันโง่กว่าคนที่ตัวเองว่า

ปล1. เปลือกแตกอีกแล้วนะ สุดท้ายก็แค่เกรียนหน้าคอมรับจ้อบตามใบบอกนี่เอง

ปล2. ไหนเคยบอกว่าไม่อยากคุยด้วยไง แสดงว่าที่ตอบโต้มานี่มันตีเข้ากลางเป้าสินะ ถึงได้ต้องออกมาโต้ไม่หยุดเนี่ย
大一大万大吉

一人が皆のため 皆が一人のために尽くせば 天下は幸せになれる...
これが私の正義!!

เมื่อคนๆหนึ่งทำทุกอย่างเพื่อทุกๆคน และทุกๆคนจะทำทุกอย่างเพื่อคนๆนั้นเมื่อใด เมื่อนั้นแผ่นดินจะร่มเย็นเป็นสุข

Postby nopantaman_agian » Fri Oct 07, 2011 2:30 am

yoshikiryuichiro wrote:
nopantaman_agian wrote:555 เอ้า ดราม่ากับโย มาเลย มาโชว์โง่อีกหลายๆ ความเห็นเลย จะได้ประจานตัวเองได้เต็มที่ :lol: :lol: :lol:

น่าขันกับคนที่คิดว่าตนเองฉลาด แต่ดันโง่กว่าคนที่ตัวเองว่า

ปล.เปลือกแตกอีกแล้วนะ สุดท้ายก็แค่เกรียนหน้าคอมรับจ้อบตามใบบอกนี่เอง

555 เกรียนได้ใจ ถ้ารู้ตัวว่าพลาดที่รีบด่วนสรุปว่าตัวผมเป็นใครและขอโทษคุณอาจจะดูดีกว่านี้นะ
แต่แต่ละความเห็นที่เข้ามา แสดงออกถึงความเกรียนอย่างเดียว เดี๋ยวสุดท้ายจะจนแต้มเองนะหนู

Postby yoshikiryuichiro » Fri Oct 07, 2011 2:37 am

ปล.เปลือกแตกอีกแล้วนะ สุดท้ายก็แค่เกรียนหน้าคอมรับจ้อบตามใบบอกนี่เอง

555 เกรียนได้ใจ ถ้ารู้ตัวว่าพลาดที่รีบด่วนสรุปว่าตัวผมเป็นใครและขอโทษคุณอาจจะดูดีกว่านี้นะ
แต่แต่ละความเห็นที่เข้ามา แสดงออกถึงความเกรียนอย่างเดียว เดี๋ยวสุดท้ายจะจนแต้มเองนะหนู

งั้นที่มานี่เพื่ออะไรล่ะ มันปฏิเสธไม่ได้หรอก อย่างน้อยทุกอย่างมันแสดงออกมาแล้วว่าเป็นอะไร
คุณจะปฏิเสธยังไงก็ได้ แต่ไม่ได้ทำให้ความจริงที่คุณรู้อยู่แก่ใจดีเปลี่ยนแปลงไปหรอก
น่าเศร้าแทนนัก กับพวกที่ชอบอยู่หน้าคอมตอนดึก ๆ ทั้ง ๆ ที่ต้องตื่นเช้า ใช้ชีวิดไปวัน ๆ แบบเห็นแก่ตัว
大一大万大吉

これが私の正義!!

Postby nopantaman_agian » Fri Oct 07, 2011 2:55 am

งั้นที่มานี่เพื่ออะไรล่ะ มันปฏิเสธไม่ได้หรอก อย่างน้อยทุกอย่างมันแสดงออกมาแล้วว่าเป็นอะไร
คุณจะปฏิเสธยังไงก็ได้ แต่ไม่ได้ทำให้ความจริงที่คุณรู้อยู่แก่ใจดีเปลี่ยนแปลงไปหรอก
น่าเศร้าแทนนัก กับพวกที่ชอบอยู่หน้าคอมตอนดึก ๆ ทั้ง ๆ ที่ต้องตื่นเช้า ใช้ชีวิดไปวัน ๆ แบบเห็นแก่ตัว

ว่าแล้วต้องมามุขนี้ งั้น

ข้าพเจ้าขอสาบานต่อพระแก้วมรกตเจ้าพ่อหลักเมือง พระสยามเทวาธิราชและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายว่าข้าพเจ้ามิได้เป็นทนาย, ทนายหน้าเงิน,
และมิได้รับงานแก้ตัวแทนทักษิณดังที่ yoshikiryuichiro กล่าวหา หากข้าพเจ้าเป็นดังที่ yoshikiryuichiro ขอภยันตรายและความวิบัติทั้งปวง
จงบังเกิดแก่ข้าพเจ้าและครอบครัวโดยพลัน หากข้าพเจ้ากล่าวความจริงขอให้ข้าพเจ้าและครอบครัวประสบแต่ความสุขความเจริญ
รวมทั้งขอให้ผู้ที่กล่าวหาข้าพเจ้าได้รับผลกรรมตามที่บุคคลผู้นั้นควรได้รับในเร็ววันด้วยเทอญ

ที่ต้องใช้วิธีนี้เพราะผมเบื่อคุณเต็มที มาคอยป่วนอยู่ได้ทุกกระทู้ แล้วก็ไม่เคยมีเหตุผลมาคุย มีแต่มาคิดเอง เออเอง
แล้วก็กล่าวหาคนอื่นอยู่ได้

ปล. คุณจะคิดจะเชื่อในคำสาบานของผมหรือไม่ก็ตามใจ แต่ผมตั้งสัตยาธิษฐานเอาไว้แล้ว ก็คงจะหยุดคุยกับคุณแค่นี้แหละ

Postby yoshikiryuichiro » Fri Oct 07, 2011 3:02 am

ว่าแล้วต้องมามุขนี้ งั้น

ข้าพเจ้าขอสาบานต่อพระแก้วมรกตเจ้าพ่อหลักเมือง พระสยามเทวาธิราชและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายว่าข้าพเจ้ามิได้เป็นทนาย, ทนายหน้าเงิน,
และมิได้รับงานแก้ตัวแทนทักษิณดังที่ yoshikiryuichiro กล่าวหา หากข้าพเจ้าเป็นดังที่ yoshikiryuichiro ขอภยันตรายและความวิบัติทั้งปวง
จงบังเกิดแก่ข้าพเจ้าและครอบครัวโดยพลัน หากข้าพเจ้ากล่าวความจริงขอให้ข้าพเจ้าและครอบครัวประสบแต่ความสุขความเจริญ
รวมทั้งขอให้ผู้ที่กล่าวหาข้าพเจ้าได้รับผลกรรมตามที่บุคคลผู้นั้นควรได้รับในเร็ววันด้วยเทอญ

ที่ต้องใช้วิธีนี้เพราะผมเบื่อคุณเต็มที มาคอยป่วนอยู่ได้ทุกกระทู้ แล้วก็ไม่เคยมีเหตุผลมาคุย มีแต่มาคิดเอง เออเอง
แล้วก็กล่าวหาคนอื่นอยู่ได้

ปล. คุณจะคิดจะเชื่อในคำสาบานของผมหรือไม่ก็ตามใจ แต่ผมตั้งสัตยาธิษฐานเอาไว้แล้ว ก็คงจะหยุดคุยกับคุณแค่นี้แหละ

อย่าอ้างคำสาบานเลย เพราะคุณไม่เคยมีศีลธรรมอยู่แล้ว เพราะฉะนั้น ไปสาบานวัดไหน ๆ ก็ไม่มีประโยชน์
ก็หวังว่าจะรีบ ๆ ไปจากโลกนี้ซะ อย่ามาเป็นเสนียดจัญไรให้กับประเทศนี้ และสังคมนี้ตราบนานเท่านาน

ปล. ขนาดตัวเองยังทำท่าไม่เชื่อคำสาบานเลย แล้วจะให้ใครเขามาเชื่อด้วย งี่เง่า
大一大万大吉

これが私の正義!!

Postby คลำปม » Fri Oct 07, 2011 3:06 am

อดไม่ไหว
เอาเป็นขอไม่พิมพ์ตอบอะไรใหม่ๆแล้วนะครับมัน Loop ผมก็ชักเบื่อแล้ว

nopantaman_agian wrote:ตอบคุณคลำปมครับ
เห้อ นี่แหละนะภาษากฏหมาย ทำให้ตีความได้หลากหลายขนาดนี้
คือคุณอย่าจับเฉพาะบางคำพูดมาตีความเองสิครับ

แต่คนที่จับเฉพาะบางคำพูดน่าจะเป็นคุณมากกว่านะครับ

- ใครกันครับที่เริ่มบอกว่าทักษิณ"ไม่รู้"ทั้งที่เรื่องนี้ไม่ได้เป็นสาระ
- ใครกันครับที่ตัดตอนคำว่า "การขายที่ดินครั้งนี้รัฐไม่ได้เสียประโยชน์อันใด" เอามาใช้ตลอดทั้งที่มีคำอื่นๆในคำพิากษามากมาย อย่างเช่น

ข้อโต้แย้งของจำเลยทั้งสองในข้อนี้ฟังไม่ขึ้น,จำเลยที่ ๑ ในฐานะเจ้าพนักงาน มีหน้าที่จัดการหรือดูแลกิจการการบริหารทรัพย์สินของกองทุนเพื่อการฟื้นฟูและพัฒนาระบบสถาบันการเงิน
ข้อต้องห้ามในคุณสมบัติของจำเลยทั้งสองในการเป็นคู่สัญญาอาจเป็นผลให้สัญญาซื้อขายที่ดินพิพาทเป็นโมฆะได้
กองทุนเพื่อการฟื้นฟูและพัฒนาระบบสถาบันการเงินย่อมได้รับความเสียหาย เพราะต้องนำที่ดินพิพาทออกจำหน่ายใหม่ และต้องเสียค่าใช้จ่ายในการนี้เพิ่มขึ้น
เมื่อพิเคราะห์ถึงว่า ผู้เข้าประมูลซื้อที่ดินแข่งกับจำเลยที่ ๒ ทั้งสองรายเป็นบริษัทประกอบธุรกิจพัฒนาอสังหาริมทรัพย์รายใหญ่ ต่างก็รู้ว่ากำลังเสนอราคาประมูลแข่งกับภริยาของนายกรัฐมนตรี
น่าเชื่อว่า ผู้เข้าประมูลซื้อทั้งสองรายย่อมต้องรู้ว่าไม่สมควรที่จะชนะการประมูลในครั้งนี้
เห็นได้ว่า กองทุนเพื่อการฟื้นฟูและพัฒนาระบบสถาบันการเงินไม่สามารถขายที่ดินตามฟ้องทั้งสี่แปลงโดยการแข่งขันอย่างเป็นธรรม
ทำให้กองทุนเพื่อการฟื้นฟูและพัฒนาระบบสถาบันการเงินไม่ได้รับประโยชน์จากการขายที่ดินตามฟ้องทั้งสี่แปลงได้เท่าที่ควร
จึงเป็นการขัดกันระหว่างประโยชน์ส่วนบุคคลและประโยชน์ส่วนรวมโดยชัดแจ้ง ฯลฯ

จะเห็นได้ว่าถ้าผมจะตัด ผมก็ตัดหลายตอนเลยครับ
ไม่ได้ตัดตอนเดียวอย่างคุณแล้วบอกว่า "การขายที่ดินครั้งนี้รัฐไม่ได้เสียประโยชน์อันใด"
ผมคิดว่าคุณจะได้เรื่องได้ราวกว่านี้นะครับ สุดท้ายวนเฉยเลย

เอาหลักง่ายๆ มาจับนะครับ คุณคิดว่าศาลเห็นว่าการประมูลนั้นทำให้รัฐเสียประโยชน์ใช่ไหมครับ

ใช่ครับ

ดังนั้น เมื่อรัฐเสียประโยชน์ ก็ต้องมีคนหรือกลุ่มคนทำการทุจริต แล้วคุณคิดว่าใครครับ

รัฐเสียประโยชน์ได้จากหลายทางครับ
ความประมาท การละเลย การจำยอมต่อผู้มีอำนาจบารมี
กรณีนี้ภรรยานายกฯทำตัวไม่เหมาะสม ทำให้รัฐเสียประโยชน์อันพึงได้รับครับ

ถ้าทักษิณคือคนที่ศาลเห็นว่าทุจริต(อันเนื่องจากการที่ศาลเชื่อว่ารัฐเสียประโยชน์จากความคิดของคุณ)

ไม่ใช่ทักษิณครับ เป็นภรรยา คุณอย่ามั่วสิครับ

ถ้าเป็นเช่นนั้น ทักษิณต้องโดนโทษจากมาตรา 152 หรือ 157 ด้วยครับ
แต่จะเห็นได้ว่าศาลยกฟ้องในมาตรานี้

ก็ต้องยกฟ้องสิครับ ทักษิณเขาไม่ได้เป็นคนซื้อที่

เอาละคราวนี้คุณอาจจะเถียงอีกว่า คนที่ทุจริตคือคุณหญิงพจมาน งั้นขอถามต่อนะครับ

ผมใช้คำว่าวางตัวไม่เหมาะสม เป็นความผิดทางสังคม แต่ไม่ใช่การทุจริต
ความผิดทางสังคมมากมาย ที่เอาโทษทางกฎหมายไม่ได้ แต่ทำให้รัฐเสียประโยชน์

ทำไมไม่มีการฟ้องต่อละครับ เพราะลองไปอ่าน พรบ. ว่าด้วยความผิดเกี่ยวกับการเสนอราคาต่อหน่วยงานของรัฐนะครับ
http://www.kodmhai.com/m4/m4-17/h27/M1-16.html ความผิดคือทั้งจำทั้งปรับเลยครับ

ผมจะไปรู้ได้ไงครับ ผมก็คนธรรมดาไม่ได้รู้ทุกเรื่อง

ผมตอบแทนให้ก็ได้ว่า รัฐ, คตส. รวมถึงกลุ่มอื่นๆ ในขณะนั้น เห็นแล้วว่าฟ้องไปก็แพ้ครับ

อ๋อ..

เพราะมันไม่มีหลักฐานอะไรเลยที่จะสรุปว่ามีการทุจริต->รัฐเสียผลประโยชน์
เพราะถ้ามีหลักฐานจริงทักษิณต้องโดนมาตรา 152 หรือ 157 ไปตั้งแต่แรกแล้วครับ

ไปถึงไหนครับ ผมไม่เคยบอกว่าทักษิณทุจริตในเรื่องนี้

เพราะถ้าจะสรุปว่าคุณหญิงพจมานเป็นคนทุจจริตโดยทักษิณไม่เกี่ยว ก็จะแย้งกับคำพิพากษานี้อีก
(ที่ว่าทักษิณใช้อำนาจเอื้อให้การประมูลไม่เป็นไปโดยสุจริต)
(หลายเพราะ อย่าพึ่งงงนะ :D )

ไม่งงหรอกครับแต่มันซ้ำซากไร้ประโยชน์ครับ

ผมก๊อปมาวนมั่งนะครับ

ส่วนเรื่องที่คุณหญิงทำไมไม่ติดคุก ไม่มีความผิด ศาลท่านก็ระบุชัด

บทบัญญัติห้ามเด็ดขาดมิให้เจ้าหน้าที่ของรัฐกระทำการตามที่บัญญัติไว้ในมาตรา ๑๐๐ (๑) ถึง (๔)
โดยบทบัญญัติดังกล่าวให้ถือว่า การกระทำของคู่สมรสเป็นการกระทำของเจ้าหน้าที่ของรัฐเอง
โดยเฉพาะอย่างยิ่งบทบัญญัติมาตรา ๑๒๒ ซึ่งเป็นบทกำหนดโทษของผู้ฝ่าฝืนมาตรา ๑๐๐ ระบุไว้ชัดเจนว่า ให้ลงโทษแก่เจ้าหน้าที่ของรัฐที่ฝ่าฝืนมาตรา ๑๐๐
แต่ไม่ได้ระบุให้ลงโทษรวมไปถึงคู่สมรสด้วย
ซึ่งแตกต่างจากบทบัญญัติกำหนดโทษในมาตราอื่น ๆ ที่ใช้คำว่า ให้ลงโทษแก่ผู้ใดที่ฝ่าฝืน โดยไม่ระบุว่า ต้องเป็นเจ้าหน้าที่ของรัฐ

ข้อกำหนดห้ามมิให้คู่สมรสของเจ้าหน้าที่ของรัฐผู้นั้นดำเนินกิจการอันเป็นการฝ่าฝืนบทบัญญัติดังกล่าว ก็เพื่อให้การบังคับใช้กฎหมายเป็นไปอย่างมีประสิทธิภาพ
ไม่มีช่องว่างให้เจ้าหน้าที่ของรัฐใช้เป็นข้ออ้างเพื่อหลบเลี่ยงได้...

ไม่เห็นน่างงตรงไหนเลยครับ การประมูลที่ดินไม่ใช่ความผิด ใครก็ประมูลได้ครับถ้าเข้าเงื่อนไขและไม่ใช่คู่สมรสของเจ้าหน้าที่รัฐฯ
และกฎหมายระบุความผิดแต่ตัวเจ้าหน้าที่รัฐฯ ไม่ได้ระบุไปถึงคู่สมรสครับ คุณหญิงจึงไม่ต้องรับโทษ

พูดง่ายๆคือเขาไม่ให้ภรรยาเจ้าพนักงานมาหาประโยชน์กับรัฐ
เขาก็อธิบายความชัดว่าภรรยานายกฯลงมาประมูล จึงน่าเชื่อว่าบริษัทอื่นย่อมต้องรู้ว่าไม่สมควรที่จะชนะการประมูล
(ศาลท่านใช้คำว่า "อาจไม่ใช่ราคาสูงสุดที่ควรจะขายก็ได้" ดังนั้นการซื้อขายที่ดินแปลงนี้บอกไม่ได้เลยว่า สุจริต หรือไม่สุจริต
คือมีการใช้ฐานะของภรรยานายกฯเข้ามาประมูล แต่ก็ไม่พบหลักฐานว่าทุจริต เรื่องมันแค่เอื้อประโยชน์)

ถ้าสาระมีอยู่แค่นี้ผมก็เห็นจะต้องก๊อปมาแปะเรื่อยๆครับ

ปล : ขอลดคะแนนคุณเหลือ 5 พอครับ
ฟอร์มคุณตกจริงๆ
ถ้าอยากให้คนยอมรับเสียงส่วนใหญ่ เสียงส่วนใหญ่ก็ต้องรู้จักมารยาท รู้จักแสดงออกอย่างมีคุณภาพครับ...
คลำปม

Postby 55555 » Fri Oct 07, 2011 8:19 am

55555 wrote:
nopantaman_agian wrote:.
อันนี้คุณออกนอกประเด็น "รู้" กับ "ไม่รู้" แล้วครับ ไม่ว่าทักษิณจะเซ็นชื่อหรือไม่
ไม่เกี่ยวกับรู้หรือไม่รู้เลย เพราะไม่ได้ส่งผลให้การขายที่ดินครั้งนี้รัฐเสียประโยชน์อันใด
(อันนี้ลองดูได้จากคำตัดสินศาลครับ)

การดำเนินการตั้งแต่ร่วมเสนอราคา ทำสัญญาจะซื้อจะขายจนกระทั่งทำสัญญาซื้อขายที่ดินพิพาทกับกองทุนฟื้นฟูฯ นั้น เป็นการดำเนินการของจำเลยที่ 2 เพียงคนเดียว โดยไม่ได้ความว่า จำเลยที่ 1 มีการกระทำการอย่างใดที่แสดงให้เห็นว่าร่วมกระทำการดังกล่าวกับจำเลยที่ 2 ด้วย จึงฟังไม่ได้ว่าจำเลยที่ 1 มีส่วนกระทำหรือเกี่ยวข้องในอันที่จะแสดงให้เห็นถึงเจตนาของจำเลยที่ 1 ว่าประสงค์จะมีเจตนาร่วมซื้อที่ดินพิพาทกับจำเลยที่ 2 ลำพังการที่จำเลยที่ 1 ลงลายมือชื่อให้ความยินยอมในสัญญาซื้อขายที่ดินพิพาท ยังไม่มีเหตุผลเพียงพอถึงขนาดให้รับฟังได้ว่าจำเลยที่ 1 มีเจตนากระทำการร่วมกับจำเลยที่ 2 แล้ววินิจฉัยเฉพาะจำเลยที่ 2 ว่าจำเลยที่ 2 ไม่ได้กระทำผิดเพราะไม่มีกฎหมายบัญญัติว่าการกระทำดังกล่าวของจำเลยที่ 2 เป็นความผิดและกำหนดโทษไว้ จึงให้ยกฟ้องโจทก์สำหรับจำเลยที่ 2

ไปยกคำพิพากษาที่ไหนมาอ่ะ...ถามจริง ๆ มั่วป่าว ไปอ่านอีกรอบกีม่ะ..
http://www.oknation.net/blog/starbiogra ... 09/entry-2
:lol:

ออกตัวแรง ระวังดริฟชนหน้าผาหน้าแตกยับนะครับ ;) ;) ;)

จากลิงค์ของคุณเอง อ่านดูย่อหน้าที่ 2 นะครับ เห็นข้อความอะไรไหม อ่านนะ

สรุปคำพิพากษา

ไม่ใช่คำพิพากษาเต็มครับ :lol: :lol: :lol:

อันนี้ตัวอย่าง คำพิพากษา นะ ไม่ใช่ สรุปคำพิพากษา

http://www.scribd.com/doc/23757960/%E0% ... A3#archive

จะแถกไปถึงไหนว๊ะเนี่ย...มันก็มีอยู่ในหน้า 36-38 ไม่รู้ได้อ่านป่าว

แล้วไอ้ที่คุณยกมามันอยู่หน้าไหนของคำพิพากษาเต็ม...บอกตรง ๆ ขี้เกียจหาครับ

มันไม่ใช่คำตัดสิน........

55555

Postby 55555 » Fri Oct 07, 2011 8:38 am

ส่วนไอ้เรื่องย่อหน้าที่ 2 ของผมมันเขียนไว้แบบนี้...

"
โดยบทบัญญัติดังกล่าวให้ถือว่าการกระทำของคู่สมรสเป็นการกระทำของเจ้าหน้าที่ของรัฐเอง โดยเฉพาะอย่างยิ่งบทบัญญัติมาตรา 122 ซึ่งเป็นบทกำหนดโทษของผู้ฝ่าฝืนมาตรา 100 ระบุไว้ชัดเจนว่า ให้ลงโทษแก่เจ้าหน้าที่ของรัฐที่ฝ่าฝืนมาตรา 100 แต่ไม่ได้ระบุให้ลงโทษรวมไปถึงคู่สมรสด้วย ซึ่งแตกต่างจากบทบัญญัติที่กำหนดโทษในมาตราอื่นๆ ที่ใช้คำว่า "ให้ลงโทษแก่ผู้ใดที่ฝ่าฝืน" โดยไม่ได้ระบุว่าต้องเป็นเจ้าหน้าที่ของรัฐ ข้อกำหนดห้ามมิให้คู่สมรสของเจ้าหน้าที่ของรัฐผู้นั้น ดำเนินกิจการอันเป็นการฝ่าฝืนบทบัญญัติดังกล่าว ก็เพื่อให้การบังคับใช้กฎหมายเป็นไปอย่างมีประสิทธิภาพ ไม่มีช่องว่างให้เจ้าหน้าที่ของรัฐใช้เป็นข้ออ้างใช้เพื่อหลบเลี่ยงได้
"

มันอ่านแล้วไม่เห็นตรงไหนไม่ไอ้มอนเตรไม่ผิด..

เขียนมาแถกไม่รู้ได้อ่านมั่งป่าว..

http://www.oknation.net/blog/starbiogra ... 09/entry-2

เอ้าแปะอีกที..
55555

Postby Bookmarks » Fri Oct 07, 2011 10:27 am

Solidus wrote:
มาตรา 122 เจ้าหน้าที่ของรัฐผู้ใดฝ่าฝืนบทบัญญัติมาตรา 100 มาตรา 101 หรือ มาตรา 103 ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินสามปี หรือปรับไม่เกินหกหมื่นบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ
กรณีความผิดตามมาตรา 100 วรรคสาม หากเจ้าหน้าที่ของรัฐผู้ใดพิสูจน์ได้ว่าตนมิได้รู้เห็นยินยอมด้วย ในการที่คู่สมรสของตนดำเนินกิจการตามมาตรา 100 วรรคหนึ่ง ให้ถือว่าผู้นั้นไม่มีความผิด

ขอบคุณครับ คุณ Solidus ที่ยกกฎหมายมาตรา 122 มา
พอดีได้ประจานคนไม่รู้กฎหมาย แต่อวดตัวว่ารู้กฎหมาย หรือไม่อีกอย่าง คนๆ นี้ เข้ามาเพื่อแก้ต่างให้ไอ้แม้วโดยเฉพาะ เบี่ยงเบนความผิดของไอ้แม้ว โดยพยายามบอกว่า ศาลท่านตัดสินไอ้แม้วอย่างไม่เป็นธรรม เพราะให้ไอ้แม้วติดคุก เต็มที่ถึง 2 ปี ทั้งๆ ที่ไม่จริง ศาลท่านให้ความเมตตา ลดโทษเหลือแค่ 2 ปี จาก 3 ปี
v
v
v
Re: จะมีโอกาสมั้ยที่จะทำให้คนเสื้อแดงเข้าใจ
by nopantaman » Thu Aug 04, 2011 12:57 am

ก่อนอื่นต้องย้ำอีกครั้งว่าผมเคารพคำตัดสินของศาล แต่ที่มาร่วมพูดคุยก็เพื่อประโยชน์ทางวิชาการเท่านั้นนะครับ

ทักษิณต้องรู้อยู่แล้วครับว่าภรรยาไปซื้อที่ดิน แถมยังได้สอบถามไปยังกฤษฏีกาว่าคุณพจมานเข้าประมูลได้หรือไม่ด้วยซ้ำ
และในการประมูลก็ไม่ได้ "เข้ามีส่วนได้เสียเพื่อประโยชน์สำหรับตนเองหรือผู้อื่นเนื่องด้วยกิจการนั้น" ตามที่ศาลท่านได้ตัดสินว่าไม่มีความผิด
ตามกฏหมายอาญามาตรา 152 และ 157

ทีนี้ลองสมมุติเป็นคุณเองนะครับ คุณได้สอบถามว่าภรรยาเข้าประมูลได้ไหม, ภรรยาเข้าประมูล, ประมูลชนะ, ตรวจสอบรับรอง, ทำสัญญา,
เหลือแค่กระบวนการโอนประกอบสัญญาซึ่งต้องใช้บัตรคุณยินยอม (จริงๆ ไม่ใช้ก็ได้ แต่มันมีขั้นตอนเพิ่มให้ยุ่งยาก -> ซึ่งถ้าทักษิณทำแบบนี้
ก็ไม่รู้ว่าคำพิพากษาจะออกมาเช่นใด) แล้วคุณจะคิดว่าตัวคุณเองเป็นคนเข้าประมูลไหมละครับ

เอาละคราวนี้มาดูคำพิพากษา ขอยืมข้อความจากท่าน สมลักษณ์ จัดกระบวนพล "เนื่องจากการกระทำความผิดตามกฎหมายนี้ (มาตรา 100)
ไม่จำเป็นต้องมีเจตนาทุจริต แต่เป็นความผิดเพราะมีกฎหมายบัญญัติไว้ให้เป็นความผิด" ทำให้ศาลท่านตัดสินว่าผิดด้วยคะแนนเสียง 5 ต่อ 4
(ประเด็นตรงนี้เป็นอีกประเด็นที่น่าสนใจ และ ดร.วรเจษฎ์ท่านได้วิเคราะห์เอาไว้ ถ้าคุณว่างๆ ลองหาอ่านดูประดับความรู้ก็ได้ครับ)
และบทลงโทษของกฎหมายบัญญัติไว้สูงสุด 2 ปี
Bookmarks

Postby 55555 » Fri Oct 07, 2011 11:08 am

55555 wrote:http://www.oknation.net/blog/starbiography/2011/09/09/entry-2

เห็นว่าการที่จำเลยที่ 2 ร่วมประมูลราคาและทำสัญญาจะซื้อจะขายที่ดินพิพาท และซื้อขายที่ดินพิพาทกับกองทุนเพื่อการฟื้นฟูและพัฒนาระบบสถาบันการเงิน นั้น หาได้เป็นความผิดในตัวเองไม่ เหตุที่เป็นความผิดสืบเนื่องจากสถานภาพของจำเลยที่ 1 ซึ่งขณะนั้นดำรงตำแหน่งนายกรัฐมนตรี และเป็นเจ้าหน้าที่ของรัฐ ที่กฎหมายห้ามมิให้ทำสัญญา หรือมีส่วนได้เสียกับกองทุนเพื่อการฟื้นฟูและพัฒนาระบบสถาบันการเงิน ซึ่งเป็นหน่วยงานของรัฐ เป็นเหตุให้จำเลยที่ 1 มีความผิดและต้องรับโทษตามมาตรา 100 (1) วรรค 3 และมาตรา 122 แห่งพระราชบัญญัติประกอบรัฐธรรมนูญ ว่าด้วยการป้องกันและปราบปรามการทุจริต พ.ศ.2542
องค์คณะผู้พิพากษาจึงมีมติด้วยคะแนนเสียงเอกฉันท์ว่า ที่ดินพิพาทไม่ใช่ทรัพย์สินที่จำเลยทั้งสองได้มาจากการกระทำความผิดแต่อย่างใด และมีมติด้วยคะแนนเสียง 7 ต่อ 2 ว่า เงินที่จำเลยที่ 2 ชำระราคาที่ดินพิพาท ไม่ใช่ทรัพย์สินที่ใช้ในการกระทำความผิดโดยตรง ที่ดินพิพาทและเงินดังกล่าวจึงไม่ใช่ทรัพย์สินอันพึงริบ ตามประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 33 (1) และ (2)

เมื่อพยานหลักฐานที่ได้จากการไต่สวนรับฟังได้ว่า จำเลยที่ 1 กระทำความผิดดังที่วินิจฉัยมาดังกล่าวข้างต้น ซึ่งขณะเกิดเหตุจำเลยที่ 1 ดำรงตำแหน่งนายกรัฐมนตรี ได้รับมอบหมาย ไว้วางใจให้บริหารราชการแผ่นดิน เพื่อให้เกิดประโยชน์สูงสุดแก่ทางราชการและประชาชน แต่จำเลยที่ 1 กลับฝ่าฝืนบทบัญญัติของกฎหมาย ทั้งที่จำเลยที่ 1 เป็นหัวหน้ารัฐบาล ต้องกระทำตัวให้เป็นแบบอย่างที่ดี ต้องมีความซื่อสัตย์สุจริตเป็นที่ประจักษ์ ประพฤติตนในสิ่งที่ดีงามตามจริยธรรมของนักการเมืองให้เหมาะสมกับที่ได้รับความไว้วางใจในตำแหน่งหน้าที่อันสำคัญยิ่งนี้ จึงไม่สมควรรอการลงโทษ

คำพิพากษา อยู่ใน ลิ้งค์ทั้งหมด...

เวลายกอย่าตัดตอนแล้วตีความซี้ซั้ว...

'งง หมายถึงผมเหรอครับ ช่วยชี้หน่อยได้ไหมว่าผมตีความซี้ซั้วอย่างไร กลับไปอ่านกระทู้เก่าก่อนไหมครับ ว่าทำไมผมถึงยกมา แล้วตัดมาแค่นั้น
อ่ะ เดี๋ยวก๊อปให้ไหม่เลย แล้วช่วยชี้ทีครับว่าไอ้ที่คุณทำตัวแดงนั้น ทำให้เหตุผลว่าการขายที่ดินครั้งนี้รัฐเสียประโยชน์อันใดครับ
อย่ากล่าวหากันลอยๆ สิ มันไม่เกิดปัญญานะ

คือเข้าใจไหมครับ ผมคุยกับคุณคลำปมเรื่องประเด็นทักษิณรู้หรือไม่รู้ว่าตนเองมีอำนาจ แล้วคุณคลำปมก็ยกว่า
จะเอาหลักฐานว่านายกฯคนอื่นไม่เคยสั่งการกองทุนฯมาหักล้าง มันคนละเรื่องกับสิ่งที่เกิดขึ้นเลย
เพราะนายกฯคนอื่นเขาไม่ได้เซ็นชื่อให้ภรรยาไปซื้อที่ดินของกองทุนเหมือนทักษิณนี่ครับ

เลยเป็นที่มาที่ผมยกให้ดูตามข้างล่างนี้ ว่ามันคนละประเด็น

อันนี้คุณออกนอกประเด็น "รู้" กับ "ไม่รู้" แล้วครับ ไม่ว่าทักษิณจะเซ็นชื่อหรือไม่
ไม่เกี่ยวกับรู้หรือไม่รู้เลย เพราะไม่ได้ส่งผลให้การขายที่ดินครั้งนี้รัฐเสียประโยชน์อันใด
(อันนี้ลองดูได้จากคำตัดสินศาลครับ)

การดำเนินการตั้งแต่ร่วมเสนอราคา ทำสัญญาจะซื้อจะขายจนกระทั่งทำสัญญาซื้อขายที่ดินพิพาทกับกองทุนฟื้นฟูฯ นั้น เป็นการดำเนินการของจำเลยที่ 2 เพียงคนเดียว โดยไม่ได้ความว่า จำเลยที่ 1 มีการกระทำการอย่างใดที่แสดงให้เห็นว่าร่วมกระทำการดังกล่าวกับจำเลยที่ 2 ด้วย จึงฟังไม่ได้ว่าจำเลยที่ 1 มีส่วนกระทำหรือเกี่ยวข้องในอันที่จะแสดงให้เห็นถึงเจตนาของจำเลยที่ 1 ว่าประสงค์จะมีเจตนาร่วมซื้อที่ดินพิพาทกับจำเลยที่ 2 ลำพังการที่จำเลยที่ 1 ลงลายมือชื่อให้ความยินยอมในสัญญาซื้อขายที่ดินพิพาท ยังไม่มีเหตุผลเพียงพอถึงขนาดให้รับฟังได้ว่าจำเลยที่ 1 มีเจตนากระทำการร่วมกับจำเลยที่ 2 แล้ววินิจฉัยเฉพาะจำเลยที่ 2 ว่าจำเลยที่ 2 ไม่ได้กระทำผิดเพราะไม่มีกฎหมายบัญญัติว่าการกระทำดังกล่าวของจำเลยที่ 2 เป็นความผิดและกำหนดโทษไว้ จึงให้ยกฟ้องโจทก์สำหรับจำเลยที่ 2

แล้วสรุปแล้วที่คุณขีดตัวแดง เพื่ออะไรครับ ??? เพราะก็ไม่มีตรงไหนในตัวแดงของคุณที่ระบุว่ารัฐเสียประโยชน์นี่นา :?: :?: :?:

มันโง่จริงหรือโง่เล่นว๊ะเนี่ย..คำฟ้องเค้าฟ้องมาด้วยมาตรา 100 จะให้เค้าไปวินิจฉัยเรื่องคยวามเสียหาย

:lol: :lol: :lol:
55555

Postby blanksak » Fri Oct 07, 2011 12:05 pm

เรื่องกฏหมายจะมาแก้ต่างกันด้วยคำว่า "รู้" กับ "ไม่รู้" คงไม่ได้ครับ
กฏหมายมีแต่ "ทำผิด" กับ "ไม่ได้ทำผิด"
blanksak

Postby Strangerman » Fri Oct 07, 2011 12:54 pm

เอาน่าพวก "ควายแดง" มันเลือกที่จะเชื่อในเรื่องที่มันอยากเชื่อ คิดว่าถูกทั้งๆ ที่มันผิด อยู่แล้วนี่ครับ แถ หน้าด้าน ฯลฯ จนเป็นสันดรกันถ้วนหน้า หุหุ

อธิบายพอหอมปากหอมคอ ไม่ต้องไปใส่ใจมาก นับวันพวกนี้ชักเยอะ :lol:

จริงๆ พอไม่โต้ตอบซะเลย แม่มก็จะออกมาเนียน นี่ไงตอบไม่ได้เพราะมันจริงๆ (ประมาณว่าเป็นอย่างที่มันว่ามาจริงๆ) ประจำ ขนาดหลักฐานแย้งๆ ชัดๆ มันยังแถได้เลย

เฮ้อ เอาหญ้าไปกินซะลูก
:lol: :lol: :lol:
• ไม่เจรจากับพวกกบฏ ไม่ว่ากรณีใดๆ ทั้งสิ้น หากพวกมรึงคิดว่าประเทศนี้ไม่เป็นประชาธิปไตย ก็ไสหัวพวกมรึงไปอยู่ที่อื่น อย่าอยู่ให้หนักแผ่นดินไทยเลย •

• หายนะ ของประเทศไทย ก็คือการที่ "ควายเลือกควาย" เข้ามาทำลายประเทศ •
Strangerman

Postby nopantaman_agian » Fri Oct 07, 2011 2:19 pm

คุณคลำปมครับ ตอนแรกผมให้คุณ 8 คะแนนนะ แต่ตอนนี้ขอลดเหลือ 4 แล้วกัน นะ เพราะสุดท้ายดูเหมือนว่าคุณ
จะไม่แตกต่างกับอีกหลายล๊อคอินที่เข้ามาด่า มาแถ ทั้งหลายเลย
จุดอ่อนสำคัญมากของคนไทยหลายๆ คนคืออะไรรู้ไหมครับ คือการไม่สามารถสลัดความรักความชอบความเกลียด
ออกจากตัวเองได้ ไม่ว่าทั้งเหลืองและแดง ต่างตัดสิน วิเคราะห์เหตุการณ์ต่างๆ โดยอิงจากกรอบความคิดความเกลียดของตนเอง
โดยไม่ได้ดูถึงความจริงเลยว่า ไม่ว่าฝั่งไหนๆ ก็ล้วนแล้วแต่มีข้อมูลที่เป็นประโยชน์ เป็นความจริง บางส่วน และก็มีข้อมูล
ที่ไม่เป็นความจริง ข้อมูลที่สร้างจากกรอบความคิดผิดๆ อยู่ เลยไม่สามารถหลุดจากวังวนนนี้ได้ซักที

ถ้าคุณอยากมองโลกให้กว้างขึ้น ลองพักความคิดว่าผมแก้ต่างให้ทักษิณดูก่อนครับ ลองสมมุติว่านี่คือคำพิพากษา
ของใครก็ไม่รู้ แต่เรากำลังศึกษากฏหมายอยู่ เพราะคำพิพากษาใดๆ ย่อมเป็นบรรทัดฐานในการตีความกฏหมายต่อไป
ถ้าคุณตัดอคติออกได้ คุณจะวิเคราะห์คำพิพากษานี้อีกมุมจากที่คุณวิเคราะห์เลยครับ

จะอธิบายหลักความยุติธรรมสากลคร่าวๆ นะครับ
1. ศาล มีหน้าที่ ตัดสินคดี ตามประเด็นที่โจทย์ยื่นฟ้อง
2. ศาล จะไม่ตัดสินอะไรนอกเหนือประเด็นที่โจทย์ยื่นฟ้อง
3. ศาล ไม่มีหน้้าที่ กล่าวหา เพราะหน้าที่กล่าวหาเป็นของอัยการ ดังนั้น ศาลต้องเขียนแต่หลักความจริง
4. ศาล ต้องตัดสินคดีของคนทุกๆ คนอย่างเท่าเทียม โดยไม่แบ่งแยก เช่น
ศาล จะไม่ตัดสินว่าถ้าเป็นทักษิณมันต้องคิดโกง ถ้าเป็นอภิสิทธิ์ไม่โกงหรอก

เอาหละ คราวนี้มาดูประเด็นที่คุณส่งมานะ

คลำปม wrote:
แต่คนที่จับเฉพาะบางคำพูดน่าจะเป็นคุณมากกว่านะครับ

- ใครกันครับที่เริ่มบอกว่าทักษิณ"ไม่รู้"ทั้งที่เรื่องนี้ไม่ได้เป็นสาระ
ถ้าในกระทู้นี้ ก็คุณนั่นแหละครับที่ยกมาคุยกับผมในหน้าที่ 3 เพราะเรื่องนี้ผมคุยกับบุ้คมาร์คมาตั้งนานแล้ว
แล้วคุณก็เข้ามา quote ตรงประเด็นนี้ แล้วก็เข้ามาชวนผมคุยเอง ลืมไปแล้วเหรอครับ :!: :!: :!:

by คลำปม » Thu Oct 06, 2011 4:05 pm
: จะมีโอกาสมั้ยที่จะทำให้คนเสื้อแดงเข้าใจ
by nopantaman » Sat Aug 06, 2011 2:41 am

4. ส่วนที่ทักษิณ ถ้ารู้ว่าผิดกฎหมาย ยังกล้าทำผิด ประเด็นนี้ก็ได้อธิบายไปแล้วอย่างไรครับ คือทั้งคุณและผมไม่รู้หรอกว่าทักษิณรู้หรือไม่ ซึ่งเราก็ต้องคาดเดาจากเหตุการณ์ต่างๆ ซึ่งเหตุการณ์ที่ทำให้ผมเชื่อว่าทักษิณไม่รู้คือ นายกคนอื่นๆ เช่นคุณชวนหรือคุณบรรหารก็ไม่รู้(ไม่แน่ใจ) ว่าตนเองในฐานะนายกควบคุมกองทุนได้ ดังจะเห็นได้จากคำให้การว่าไม่เคยสั่งการกองทุนเลย...

ตรงที่ผมขีดเส้นไปนี่แหละครับที่ผมคิดว่าคุณ nopantaman_agian เบี่ยงเบนเรื่อง

- ใครกันครับที่ตัดตอนคำว่า "การขายที่ดินครั้งนี้รัฐไม่ได้เสียประโยชน์อันใด" เอามาใช้ตลอดทั้งที่มีคำอื่นๆในคำพิากษามากมาย อย่างเช่น

ผมไม่ได้ตัดตอนข้อความมาจากคำพิพากษาครับ แต่ผมสรุปจากคำพิพากษาทั้งหมด
คุณต่างหากที่ตัดตอนบางข้อความที่อ่านแล้วดูเหมือนจะสรุปว่าการประมูลครั้งนี้รัฐเสียประโยชน์มาใช้ ซึ่งมันไม่ใช้ไม่ได้ครับ
ผมขอสรุปจากข้างล่างเป็นข้อๆ นะ เพราะถ้า quote ซ้อนไปมาเดี๋ยวจะงง

คลำปม -> รัฐเสียประโยชน์ได้จากหลายทางครับ ความประมาท การละเลย การจำยอมต่อผู้มีอำนาจบารมี
กรณีนี้ภรรยานายกฯทำตัวไม่เหมาะสม ทำให้รัฐเสียประโยชน์อันพึงได้รับครับ

อันนี้คุณสรุปเองบนพื้นฐานของอคติครับ ศาลสรุปอย่างนั้นไม่ได้ เพราะนี่เป็นข้อกล่าวหา ถ้าจะเป็นคำพิพากษา
ต้องบอกได้ว่า ภรรยานายกทำตัวไม่เหมาะสม(ผิดกฎหมาย)อย่างไร และทำให้รัฐเสียประโยชน์อย่างไร
ยกตัวอย่างเช่นกรณีคำตัดสินยึดทรัพย์ดูก็ได้ครับ ถ้าเป็นคำพิพากษาต้องบอกเลยว่าภริยานายกมีผลประโยชน์ทับซ้อนตรงไหน
อย่างไร

ผม -> ถ้าทักษิณคือคนที่ศาลเห็นว่าทุจริต(อันเนื่องจากการที่ศาลเชื่อว่ารัฐเสียประโยชน์จากความคิดของคุณ)
คลำปม -> ไม่ใช่ทักษิณครับ เป็นภรรยา คุณอย่ามั่วสิครับ
ใครมั่วครับ คุณคิดว่าภรรยาทุจริต เอาหลักฐานจากไหนมา บอกแล้วอย่าอคติครับ

ผม -> ถ้าเป็นเช่นนั้น ทักษิณต้องโดนโทษจากมาตรา 152 หรือ 157 ด้วยครับแต่จะเห็นได้ว่าศาลยกฟ้องในมาตรานี้
คลำปม -> ก็ต้องยกฟ้องสิครับ ทักษิณเขาไม่ได้เป็นคนซื้อที่
มาตรา 152 ผู้ใดเป็นเจ้าพนักงาน มีหน้าที่จัดการหรือดูแลกิจการใด เข้ามีส่วนได้เสียเพื่อประโยชน์สำหรับตนเองหรือผู้อื่น
ใช้หลักกฎหมายครับ อย่าใช้หลักกฎตัวเอง ถึงไม่ใช่คนซื้่อ แต่มีส่วนได้เสียก็ผิดแล้ว

ผม -> เอาละคราวนี้คุณอาจจะเถียงอีกว่า คนที่ทุจริตคือคุณหญิงพจมาน งั้นขอถามต่อนะครับ
คลำปม -> ผมใช้คำว่าวางตัวไม่เหมาะสม เป็นความผิดทางสังคม แต่ไม่ใช่การทุจริต
ความผิดทางสังคมมากมาย ที่เอาโทษทางกฎหมายไม่ได้ แต่ทำให้รัฐเสียประโยชน์
อันนี้เห็นได้ชัดว่าวิเคราะห์โดยอคติอย่างชัดแจ้ง กฎหมายข้อไหนครับ
ที่คนทำผิด(ทางใดก็ตาม) แล้วรัฐเสียผลประโยชน์ แล้วไม่สามารถเอาผิดทางกฏหมายได้
อย่าคิดเองเออเองสิครับ

คลำปม -> ไปถึงไหนครับ ผมไม่เคยบอกว่าทักษิณทุจริตในเรื่องนี้
อ้าววววววววว ตกลงทักษิณไม่ได้ทุจริต แต่เป็นคุณหญิงอ้อทุจริต

ไม่เห็นน่างงตรงไหนเลยครับ การประมูลที่ดินไม่ใช่ความผิด ใครก็ประมูลได้ครับถ้าเข้าเงื่อนไขและไม่ใช่คู่สมรสของเจ้าหน้าที่รัฐฯ
และกฎหมายระบุความผิดแต่ตัวเจ้าหน้าที่รัฐฯ ไม่ได้ระบุไปถึงคู่สมรสครับ คุณหญิงจึงไม่ต้องรับโทษ

พูดง่ายๆคือเขาไม่ให้ภรรยาเจ้าพนักงานมาหาประโยชน์กับรัฐ
เขาก็อธิบายความชัดว่าภรรยานายกฯลงมาประมูล จึงน่าเชื่อว่าบริษัทอื่นย่อมต้องรู้ว่าไม่สมควรที่จะชนะการประมูล
(ศาลท่านใช้คำว่า "อาจไม่ใช่ราคาสูงสุดที่ควรจะขายก็ได้" ดังนั้นการซื้อขายที่ดินแปลงนี้บอกไม่ได้เลยว่า สุจริต หรือไม่สุจริต
คือมีการใช้ฐานะของภรรยานายกฯเข้ามาประมูล แต่ก็ไม่พบหลักฐานว่าทุจริต เรื่องมันแค่เอื้อประโยชน์)

นี่คือการตอบแบบเอากรอบความคิดตนเองเป็นที่ตั้งครับ ไม่สามารถใช้ได้ในการพิพากษาคดี
โดยเฉพาะคำพูดที่ว่า "แต่ก็ไม่พบหลักฐานว่าทุจริต เรื่องมันแค่เอื้อประโยชน์" -> และส่งผลให้ทักษิณผิดมาตรา 100 ใช่ไหม ???
คุณก็อปไปตามนักกฏหมายที่ไหนก็ได้ครับ คำพิพากษาไม่มีสามารถออกมาเป็นเช่นนี้ได้ ถึงแม้จะมีข้อความบางส่วน
ในคำวินิจฉัยที่คุณอ่านแล้วอาจเหมือนจะเป็นเช่นนั้นก็ตาม

จะสรุปให้อีกทีนะ
1. หัดมองว่านี่คือสิ่งที่เกี่ยวข้อง เกี่ยวพันกับคนไทย ไม่ใช่เรื่องการแก้ต่างให้ทักษิณ จะเกิดปัญญามากขึ้น
2. http://www.tfn5.info/board/index.php?topic=28613 บทความนี้หาได้เยอะมากในเน็ต และบุ้คมาร์คเคย quote มาให้
นี่คือสิ่งที่เป็นข้อสรุปครับ
3. ย้ำอีกครั้ง ผมไม่ได้แก้ต่างให้ทักษิณ ไม่ได้ไม่เชื่อคำตัดสินศาล แต่มาแสดงให้เห็นว่าศาลท่านตัดสินคดีนี้ประเด็นใดบ้าง
ประเด็นไหนที่ไม่เกี่ยว และอยากให้ย้อนกลับไปมองไอ้พวกที่เอาคำตัดสินไปประโคม แต่งเติมด้วยคำใส่ร้าย เพื่อให้ดูเหมือน
ทุจริตนั้น ไม่เป็นความจริงเลย (อย่างน้อยๆ ก็ในแง่กฏหมาย)

Postby ดราม่า » Fri Oct 07, 2011 2:33 pm

“มาตรา 157 ผู้ใดเป็นเจ้าพนักงานปฏิบัติหรือละเว้นการปฏิบัติหน้าที่โดยมิชอบ เพื่อให้เกิดความเสียหายแก่ผู้หนึ่งผู้ใด หรือปฏิบัติหรือละเว้นการปฏิบัติหน้าที่โดยทุจริต ต้องระวางโทษจำคุกตั้งแต่หนึ่งปีถึงสิบปี หรือปรับตั้งแต่สองพันบาทถึงสองหมื่นบาทหรือทั้งจำทั้งปรับ”

มาตรา 157 เจตนาของกฎหมายให้สำหรับลงโทษผู้ปฎิบัติหน้าที่โดยตรง เช่นถ้าคุณแจ้งความแล้วตำรวจไม่รับแจ้งความคุณก็ต้องแจ้ง"ละเว้นการปฎิบัติหน้า"กับตำรวจผู้นั้น จะไปฟ้อง ม.157 กับ นายกที่ดูแลตำรวจไม่ได้

มาตรา 152 ผู้ใดเป็นเจ้าพนักงาน มีหน้าที่จัดการหรือดูแลกิจการใด เข้ามีส่วนได้เสียเพื่อประโยชน์สำหรับตนเองหรือผู้อื่น เนื่องด้วยกิจการนั้น ต้องระวางโทษจำคุกตั้งแต่หนึ่งปีถึงสิบปี และปรับตั้งแต่สองพันบาทถึงสองหมื่นบาท

มาตรา 152 ก็เหมือนกับ 157 คือเจตนาของกฎหมายบังคับใช้กับผู้ที่ทำหน้าที่โดยตรงเท่านั้น

100 ห้ามมิให้เจ้าหน้าที่ของรัฐผู้ใดดำเนินกิจการดังต่อไปนี้
(1) เป็นคู่สัญญาหรือมีส่วนได้เสียในสัญญาที่ทำกับหน่วยงานของรัฐที่ เจ้าหน้าที่ของรัฐผู้นั้นปฏิบัติหน้าที่ในฐานะเป็นเจ้าหน้าที่ของรัฐซึ่งมีอำนาจ กำกับ ดูแล ควบคุม ตรวจสอบ หรือดำเนินคดี

ส่วนมาตรา 100 เจตนาของกฎหมายใช้บังคับนักการเมืองและคู่สมรส ข้อความสีแดงข้างบนก็ระบุชัดอยู่แล้ว แหกเนตรอ่านด้วย......

ผมว่าถ้าคุณอยากเถียงในประเด็นตีความกฎหมาย ก็ไปลงเรียนรามมากก่อนดีกว่า เพราะ มารอะเก็น ตีความมั่วไปหมด เห็นแล้วเซ็ง
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ"

สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก

"กฎหมายภาษีที่ดินเป็นหัวใจของการแก้ปัญหาช่องว่างรายได้"
ดราม่า

Postby ดราม่า » Fri Oct 07, 2011 2:33 pm

คำว่ามีหน้าที่จัดการหรือดูแลกิจการใดใน ม152 ในทางกฎหมายให้บังคับใช้กับผู้ทำงานโดยตรง (มีคำพิพากษารองรับอยู่แล้วไปหาอ่านเอาเอง เซ็ง

ส่วนใน ม 100 ใช้คำว่า อำนาจ กำกับ ดูแล ควบคุม ตรวจสอบ หรือดำเนินคดี จะเห็นได้ว่าใช้คำกว้างกว่า ม152 เยอะ เจตนาของกฎหมายคือให้หมายถึงนักการเมืองเท่านั้น ดังนั้งการลงโทษจึงมุ่งลงโทษนักการเมือง

ถ้ามาอะเก็น มุ่งแต่จะตีความกฎหมายให้เป็น กฎกู หรือ กฎหมู่ คุณก็ต้องไปตั้งประเทศอยู่เองแล้ว มั่ว

ดราม่า

Postby ดราม่า » Fri Oct 07, 2011 2:44 pm

มาตรา 122 เจ้าหน้าที่ของรัฐผู้ใดฝ่าฝืนบทบัญญัติ มาตรา 100 มาตรา 101 หรือ มาตรา 103 ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินสามปี หรือปรับไม่เกินหก หมื่นบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ
กรณีความผิดตาม มาตรา 100 วรรคสาม หากเจ้าหน้าที่ของรัฐผู้ใดพิสูจน์ ได้ว่า ตนมิได้รู้เห็นยินยอมด้วยในการที่คู่สมรสของตนดำเนินกิจการตาม มาตรา 100 วรรคหนึ่ง ให้ถือว่าผู้นั้นไม่มีความผิด

จะเห็นได้ว่าไม่มีโทษริบทรัพย์ มีแต่โทษจำคุกกับปรับเงิน แต่สัญญาซื้อขายที่เป็นโมฆะตามกฎหมายอยู่แล้ว

และจำคุกสุงสุด 3 ปี ไม่ใช้ 2 ปีดัง มาอะเก็นมั่ว

ไปอ่านมาตรา 100 ให้ดีๆ http://www.kodmhai.com/m4/m4-10/H14/m100-103.html กฎหมายกำหนดชัดเจนว่า การซื้อขายที่ดินไม่ผิด แต่ผิดที่นักการเมืองไปทำสัญญา และที่ทักษิณตายหานต้องโทษติดคุกเพราะ มันไปเซ็นยินยอมให้ซื้อที่ดิน555 เท่ากับรู้เห็นชัดเจนโว๊ย เรียกว่ากรรมตามสนอง

จะเห็นได้ว่ามาตรา 100 มุ่งลงโทษเฉพาะนักการเมือง ดังนั้นเมียไม่เกี่ยว หรือ มารอะเก็นอยากให้เมียเหลี่ยมติดคุก :lol:

ถ้าแค่นี้ไม่เขาใจ คุณมารอะเก็น ก็ไม่คู่ควรที่จะมาตีความกฎหมาย :!:
Last edited by ดราม่า on Fri Oct 07, 2011 2:59 pm, edited 2 times in total.

ดราม่า

Postby Strangerman » Fri Oct 07, 2011 2:50 pm

ผิด กับ ถูก มันชัดเจนมากนะครับ

และเจตนาก็สำคัญ เหมือนทำร้ายร่างกาย กับ พยายามฆ่า

กับกรณีไอ้เหลี่ยมและวงศ์ตระกูล ของมัน ก็คิดเอาเองล่ะกัน
;)

รู้ทั้งรู้ว่าผิดแต่ก็จะทำ พร้อมทั้งหาวิธีหลีกเลี่ยงข้อกฎหมาย หรือแม้แต่กระทั่งแก้กฎหมายเพื่อประโยชน์ส่วนตน ขนาดนี้แล้วยังจะมาแถอะไรอีกครับ

โชว์ภูมิอะไรมิทราบ :?
• ไม่เจรจากับพวกกบฏ ไม่ว่ากรณีใดๆ ทั้งสิ้น หากพวกมรึงคิดว่าประเทศนี้ไม่เป็นประชาธิปไตย ก็ไสหัวพวกมรึงไปอยู่ที่อื่น อย่าอยู่ให้หนักแผ่นดินไทยเลย •

• หายนะ ของประเทศไทย ก็คือการที่ "ควายเลือกควาย" เข้ามาทำลายประเทศ •
Strangerman

Postby Novice » Fri Oct 07, 2011 2:56 pm

เอ่อ พออ่านไม่เอาพันธมารอีกรอบเนี่ย เริ่มรู้สึกแล้วครับ พี่แกวนเวียนไอ้กรอบความคิดประมาณขายที่ดินรัฐไม่เสียผลประโยชน์อยู่นั่นแหละครับ ก็ศาลเขาพิพากษามาแบบนั้นชัดเจนอยู่ในคำพิพากษาด้วยซ้ำ พี่แกก็ยังบอกอีกว่าศาลไม่มีสิทธิไปว่าว่าการขายทำให้รัฐเสียหายอีก แล้วแบบนี้บอกเคารพคำพิพากษาได้ไงเนี่ย เคารพคำพิพากษาเฉพาะบางส่วนบางส่วนไม่เคารพมีด้วยเหรอ :shock:
Novice

Postby ดราม่า » Fri Oct 07, 2011 3:02 pm

Novice wrote:เอ่อ พออ่านไม่เอาพันธมารอีกรอบเนี่ย เริ่มรู้สึกแล้วครับ พี่แกวนเวียนไอ้กรอบความคิดประมาณขายที่ดินรัฐไม่เสียผลประโยชน์อยู่นั่นแหละครับ ก็ศาลเขาพิพากษามาแบบนั้นชัดเจนอยู่ในคำพิพากษาด้วยซ้ำ พี่แกก็ยังบอกอีกว่าศาลไม่มีสิทธิไปว่าว่าการขายทำให้รัฐเสียหายอีก แล้วแบบนี้บอกเคารพคำพิพากษาได้ไงเนี่ย เคารพคำพิพากษาเฉพาะบางส่วนบางส่วนไม่เคารพมีด้วยเหรอ :shock:

โดยสามัญสำนึก รัฐเสียประโยชน์แน่นอน แต่ มารอะเก็น มันมั่ว :lol:

ไม่เชื่อคุณลองซื้อของแม่ค้า แล้วอีก 3 วันเอาไปคืนดูดิ ดูว่าแม่ค้าจะด่าหรือเปล่า

(แน่นอนแม่ค้าต้องด่า เพราะเขาเสียโอกาสการขาย)

สรุป ผมน่ะนำให้คนที่อยากโต้ต่อ copyคำตอบโพสต่อท้ายมัน เพราะคำถามเดิมๆ ไม่มีอะไรใหม่ :lol:

ดราม่า

Postby Bookmarks » Fri Oct 07, 2011 3:16 pm

Novice wrote:เอ่อ พออ่านไม่เอาพันธมารอีกรอบเนี่ย เริ่มรู้สึกแล้วครับ พี่แกวนเวียนไอ้กรอบความคิดประมาณขายที่ดินรัฐไม่เสียผลประโยชน์อยู่นั่นแหละครับ ก็ศาลเขาพิพากษามาแบบนั้นชัดเจนอยู่ในคำพิพากษาด้วยซ้ำ พี่แกก็ยังบอกอีกว่าศาลไม่มีสิทธิไปว่าว่าการขายทำให้รัฐเสียหายอีก แล้วแบบนี้บอกเคารพคำพิพากษาได้ไงเนี่ย เคารพคำพิพากษาเฉพาะบางส่วนบางส่วนไม่เคารพมีด้วยเหรอ :shock:

โดยสามัญสำนึก รัฐเสียประโยชน์แน่นอน แต่ มารอะเก็น มันมั่ว :lol:

ไม่เชื่อคุณลองซื้อของแม่ค้า แล้วอีก 3 วันเอาไปคืนดูดิ ดูว่าแม่ค้าจะด่าหรือเปล่า

(แน่นอนแม่ค้าต้องด่า เพราะเขาเสียโอกาสการขาย)

สรุป ผมน่ะนำให้คนที่อยากโต้ต่อ copyคำตอบโพสต่อท้ายมัน เพราะคำถามเดิมๆ ไม่มีอะไรใหม่ :lol:

ผมแนะนำครับ เวลาคุยกับ มารอะเกน พยายามโฟกัสที่เรื่องเดียวนะครับ ไม่งั้นมันจะเบี่ยงไปเรื่องใหม่ทันทีเลย
Bookmarks

Postby Novice » Fri Oct 07, 2011 3:32 pm

http://www.krisdika.go.th

เวปไซต์สำนักงานคณะกรรมการกฤษฎีกาครับ ที่นี่มีเวบบอร์ดให้สอบถามปัญหากฎหมายด้วยครับ
ถ้าสงสัยให้ลองถามได้เลย วันสองวันเจ้าหน้าที่เขาก็ตอบให้แล้ว ไม่ต้องห่วงนะครับ สนง.นี้นี่แดงเต็มสำนักงานครับ
ท่านอานันท์เลยอยากปิดเมื่อวันก่อนไงครับ ประเด็นที่ว่า ศาลตัดสินเกินคำฟ้องนี่ร้ายแรงมากนะครับ ถ้าเป็นเรื่องจริงขึ้นมา
คุณฝากชื่อไว้ในประวัติศาสตร์ได้เลยว่าครั้งหนึ่งคุณเอาศาลเข้าคุกมาแล้ว ถ้าไม่พอใจ ให้ทำคำร้องเรียนส่งศาลรัฐธรรมนูญได้เลยนะครับ ว่าการพิพากษาครั้งนี้ผิดกฎหมายรัฐธรรมนูญครับ เผลอ ๆ ทักษิณไม่ต้องนิรโทษฯด้วย เพราะเท่ากับกระบวนการพิจารณาไม่ชอบ ผิดกฎหมายนะครับขอบอก :mrgreen:
Novice

Postby nopantaman_agian » Fri Oct 07, 2011 3:38 pm

:lol: :lol: :lol: เอ้า พวกแมงเม่าเกลียดแดงมากันใหญ่ แต่ไปคุยกันก่อนดีไหม ตกลงจะให้
ดราม่า wrote:กฎหมายกำหนดชัดเจนว่า การซื้อขายที่ดินไม่ผิด แต่ผิดที่นักการเมืองไปทำสัญญา

หรือ
ดราม่า"โดยสามัญสำนึก รัฐเสียประโยชน์แน่นอน [/quote]
หรือ
[quote="Novice wrote:
เอ่อ พออ่านไม่เอาพันธมารอีกรอบเนี่ย เริ่มรู้สึกแล้วครับ พี่แกวนเวียนไอ้กรอบความคิดประมาณขายที่ดินรัฐไม่เสียผลประโยชน์อยู่นั่นแหละครับ ก็ศาลเขาพิพากษามาแบบนั้นชัดเจนอยู่ในคำพิพากษาด้วยซ้ำ พี่แกก็ยังบอกอีกว่าศาลไม่มีสิทธิไปว่าว่าการขายทำให้รัฐเสียหายอีก แล้วแบบนี้บอกเคารพคำพิพากษาได้ไงเนี่ย เคารพคำพิพากษาเฉพาะบางส่วนบางส่วนไม่เคารพมีด้วยเหรอ :shock:

ตอบดราม่านะ ประเด็นที่ดราม่าบอกว่า การซื้อขายที่ดินไม่ผิด แต่ผิดที่นักการเมืองไปทำสัญญา นั่นแหละที่เป็นประเด็นเริ่มต้น
เพราะผมก็บอกไปตั้งแต่กระทู้นู้นแล้วว่าทักษิณผิดที่ไปทำสัญญา แต่การประมูลไม่ได้มีการทุจริตและส่งผลให้การซื้อขายที่ดินผิด
ไอ้ประเด็นทุจริตทั้งหลายเป็นการใส่สีตีไข่ของกลุ่มขั้วอำนาจตรงข้ามทักษิณ
แล้วก็มีล็อคอินหลายล็อคอินเข้ามาเถียงยาวเหยียด แตกประเด็นไปมา ตั้งแต่เรื่อง แก้กฎหมายสร้างตึกสูง,
เลื่อนวันหยุดปีใหม่, จนมาถึงกฎหมายตัดสินว่าผิด เพราะทักษิณรู้ว่ามีอำนาจ(แถมใช้อำนาจในการทุจริตด้วยนะ :lol: )
ยาวมาจนถึงตอนนี้ ดราม่าก็มาช่วยขมวดปมกลับที่เดิม งั้นช่วยไปบอกบุ็คมาร์ค, ฯลฯ ให้เข้าใจด้วยได้ไหม :lol: :lol: :lol:

ปล. Novice ไปลงเรียนกฎหมายที่รามไหม ศาลพิพากษาตรงไหน อยู่ในส่วนของ เกริ่นนำ ข้อวินิจฉัย หรือคำพิพากษาในประเด็นความผิดใด :lol: :lol: :lol:

Postby nopantaman_agian » Fri Oct 07, 2011 3:40 pm

Novice wrote:http://www.krisdika.go.th

เวปไซต์สำนักงานคณะกรรมการกฤษฎีกาครับ ที่นี่มีเวบบอร์ดให้สอบถามปัญหากฎหมายด้วยครับ
ถ้าสงสัยให้ลองถามได้เลย วันสองวันเจ้าหน้าที่เขาก็ตอบให้แล้ว ไม่ต้องห่วงนะครับ สนง.นี้นี่แดงเต็มสำนักงานครับ
ท่านอานันท์เลยอยากปิดเมื่อวันก่อนไงครับ ประเด็นที่ว่า ศาลตัดสินเกินคำฟ้องนี่ร้ายแรงมากนะครับ ถ้าเป็นเรื่องจริงขึ้นมา
คุณฝากชื่อไว้ในประวัติศาสตร์ได้เลยว่าครั้งหนึ่งคุณเอาศาลเข้าคุกมาแล้ว ถ้าไม่พอใจ ให้ทำคำร้องเรียนส่งศาลรัฐธรรมนูญได้เลยนะครับ ว่าการพิพากษาครั้งนี้ผิดกฎหมายรัฐธรรมนูญครับ เผลอ ๆ ทักษิณไม่ต้องนิรโทษฯด้วย เพราะเท่ากับกระบวนการพิจารณาไม่ชอบ ผิดกฎหมายนะครับขอบอก :mrgreen:

อ่านไม่แตกอีกคนแล้วครับ ตรงไหนที่ผมบอกว่าศาลตัดสินเกินคำฟ้องครับ ผมก็บอกแล้วว่าศาลไม่สามารถตัดสินเกินคำฟ้องได้
และคดีนี้ศาลก็ไม่ได้ตัดสินเกินคำฟ้อง แล้วผมต้องไปร้องเรียนเรื่องอะไรเหรอ

Postby Novice » Fri Oct 07, 2011 3:48 pm

ไม่เป็นไรมิได้ครับ เพราะผมไม่ได้ติดใจอะไรในคำพิพากษาครับ และผมยังยืนยันคำเดิมครับ เรื่องซื้อขายแล้วทำให้รัฐเสียหายอยู่ในคำพิพากษาแล้ว และถ้าสงสัยอะไร ถามที่เวปกฤษฎีกาดีกว่าครับ พวกผมมันก็รู้ได้แค่นี้แหละครับ
Novice

PreviousNext

Return to สภากาแฟ