ชาวพันทิพ ขอโทษ กลัวถูกฟ้อง กรณีโพสเรื่องกล้อง CCTV

เรื่องการเมือง เชิญที่นี่เลยครับ
Forum rules
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด

เชิญทุกท่านเข้าสู่บอร์ดใหม่ได้ที่ http://webboard.serithai.net ดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่ viewtopic.php?f=2&t=44976 ครับ

Re: ชาวพันทิพ ขอโทษ กลัวถูกฟ้อง กรณีโพสเรื่องกล้อง CCTV

Postby nopantaman_agian » Sat Oct 01, 2011 11:16 pm

little bee wrote:
ตาลุง ถ้าเรื่องมากนักก้อ ทีหลังไม่ต้องเข้ามาเมนท์ รำคาญ!

(เห็นเที่ยวเรียกคนอื่น หนู หนู คาดว่าคงเฒ่ามาก เรียกลุงนี่เกรงใจนะ ถ้าซ่าอีกจะเรียกไอ้แก่)

ถ้าเรื่องมากนักก้อ ทีหลังไม่ต้องเข้ามาเมนท์ผมก็ได้ รำคาญ!

ผมเรียกเฉพาะบุ้คมาร์คคนเดียว เพราะเอ็นดูเป็นพิเศษ คนอื่นก็ได้แค่ระดับ คุณ - ผม เท่านั้นแหละ

อยากเรียกไอ้แก่ก็เรียกไป จะเรียกอะไรมันก็ไม่สำคัญเท่าเนื้อหาหรอก
nopantaman_agian

Re: ชาวพันทิพ ขอโทษ กลัวถูกฟ้อง กรณีโพสเรื่องกล้อง CCTV

Postby คนบาป » Sat Oct 01, 2011 11:22 pm

คนชื่อหนูจิน ใช่คนที่โพสต์กระทู้ปลาสลิดใช่มั๊ย
คนบาป

Postby Bookmarks » Sat Oct 01, 2011 11:55 pm

nopantaman_agian wrote:
little bee wrote:
ตาลุง ถ้าเรื่องมากนักก้อ ทีหลังไม่ต้องเข้ามาเมนท์ รำคาญ!

(เห็นเที่ยวเรียกคนอื่น หนู หนู คาดว่าคงเฒ่ามาก เรียกลุงนี่เกรงใจนะ ถ้าซ่าอีกจะเรียกไอ้แก่)

ถ้าเรื่องมากนักก้อ ทีหลังไม่ต้องเข้ามาเมนท์ผมก็ได้ รำคาญ!

ผมเรียกเฉพาะบุ้คมาร์คคนเดียว เพราะเอ็นดูเป็นพิเศษ คนอื่นก็ได้แค่ระดับ คุณ - ผม เท่านั้นแหละ

อยากเรียกไอ้แก่ก็เรียกไป จะเรียกอะไรมันก็ไม่สำคัญเท่าเนื้อหาหรอก

กร๊ากๆๆ ไอ้แก่มารอะเกน เคยพูดมีสาระกับเค้าด้วยหรือ สงสัยจังว่ะ ไม่อายบ้างหรือไง เวลาโพสต์อะไรออกมา
Bookmarks

Postby หนูจิน » Sun Oct 02, 2011 12:21 am

คนบาป wrote:คนชื่อหนูจิน ใช่คนที่โพสต์กระทู้ปลาสลิดใช่มั๊ย

ไม่ใช่นะค๊ะ

ปลาสลิด อะไรเหรอ ส่วนมากชอบ
ปลาช่อน :roll:
หนูจิน

Postby Bookmarks » Sun Oct 02, 2011 12:24 am

หนูจิน wrote:
คนบาป wrote:คนชื่อหนูจิน ใช่คนที่โพสต์กระทู้ปลาสลิดใช่มั๊ย

ไม่ใช่นะค๊ะ

ปลาสลิด อะไรเหรอ ส่วนมากชอบ
ปลาช่อน :roll:

ปลาช่อนไทย หนูจิน อาจไม่ชอบ อย่างหนูจิน ต้องปลาช่อนอเมซอน :lol:
Bookmarks

Postby nopantaman_agian » Sun Oct 02, 2011 10:20 pm

Bookmarks wrote:กร๊ากๆๆ ไอ้แก่มารอะเกน เคยพูดมีสาระกับเค้าด้วยหรือ สงสัยจังว่ะ ไม่อายบ้างหรือไง เวลาโพสต์อะไรออกมา

:lol: :lol: :lol: ก็อย่างนี้ไงเลยอดเอ็นดูไม่ได้ สาระมีหรือไม่ไม่รู้ แต่ทำให้เด็กสมองเสื่อมคนหนึ่ง
ได้เปิดโลกเรื่องกฎหมายขึ้นบ้าง เพียงแต่เด็กมันเกรียนไปหน่อย เลยรับม่ายด้ายยยย :lol: :lol: :lol:

ปล. หนูเชื่อไหม เรื่องที่ดินรัชดาเนี่ย พึ่งมีหนูคนแรกนะที่ลุงคุยด้วย
แล้วจนด้วยหลักฐานแล้วยังแถเนี่ย ลุงเลยเอ็นดูหนูเป็นพิเศษนะ
แบบว่าโง่อย่างเดียวไม่ได้ ต้องเกรียนด้วย 555
:lol: :lol: :lol:

Postby Bookmarks » Sun Oct 02, 2011 10:26 pm

Bookmarks wrote:กร๊ากๆๆ ไอ้แก่มารอะเกน เคยพูดมีสาระกับเค้าด้วยหรือ สงสัยจังว่ะ ไม่อายบ้างหรือไง เวลาโพสต์อะไรออกมา

:lol: :lol: :lol: ก็อย่างนี้ไงเลยอดเอ็นดูไม่ได้ สาระมีหรือไม่ไม่รู้ แต่ทำให้เด็กสมองเสื่อมคนหนึ่ง
ได้เปิดโลกเรื่องกฎหมายขึ้นบ้าง เพียงแต่เด็กมันเกรียนไปหน่อย เลยรับม่ายด้ายยยย :lol: :lol: :lol:

ปล. หนูเชื่อไหม เรื่องที่ดินรัชดาเนี่ย พึ่งมีหนูคนแรกนะที่ลุงคุยด้วย
แล้วจนด้วยหลักฐานแล้วยังแถเนี่ย ลุงเลยเอ็นดูหนูเป็นพิเศษนะ
แบบว่าโง่อย่างเดียวไม่ได้ ต้องเกรียนด้วย 555

ยังมาพูดเรื่องกฎหมายอีก เฮ้อ ไม่รู้จะว่ายังไงแล้ว ให้ไปอ่านคำตัดสินของศาล ยังมาสตรอเบอรี่ได้อีกแน่ะ ไปคุยกับใครหรือ หลานคุณเองหรือเปล่า เด็กอายุ 6 ขวบน่ะ :lol: :lol: :lol: ตั้งกระทู้ใหม่ดิ ว่าเรื่องกฎหมายที่ดินรัชดา ศาลตัดสินผิด กล้าป่าว :mrgreen:
Bookmarks

Postby nopantaman_agian » Tue Oct 04, 2011 10:34 pm

Bookmarks wrote:

ยังมาพูดเรื่องกฎหมายอีก เฮ้อ ไม่รู้จะว่ายังไงแล้ว ให้ไปอ่านคำตัดสินของศาล ยังมาสตรอเบอรี่ได้อีกแน่ะ ไปคุยกับใครหรือ หลานคุณเองหรือเปล่า เด็กอายุ 6 ขวบน่ะ :lol: :lol: :lol: ตั้งกระทู้ใหม่ดิ ว่าเรื่องกฎหมายที่ดินรัชดา ศาลตัดสินผิด กล้าป่าว :mrgreen:

:lol: :lol: :lol: หนูนี่โง่ถาวร ติ่งหูตัวจริง จริงๆ คุยกับลุงอยู่แป้ปๆ ยังมาแถแถกได้สุดยอด :lol: :lol: :lol:
ลุงจะไปตั้งทำไม ก็ลุงไม่เคยบอกว่า ศาลตัดสินผิด แล้วลุงจะตั้งทำไม โง่จริงหรือแกล้งโง่เนี่ย :lol: :lol: :lol:

ปล. อย่าไปไล่ให้ใครอ่านคำตัดสินศาลเลย ภาษากฏหมายเขียนค่อนข้างซับซ้อนนะหนู
ไอ้คนระดับสมองถั่วเขียว อ่านหนังสือไม่แตก อ่านเว้นวรรคไม่เป็นอย่างหนู เดี๋ยวจะอ่านไม่รู้เรื่องนะ

Postby Bookmarks » Tue Oct 04, 2011 10:50 pm

Bookmarks wrote:

:lol: :lol: :lol: หนูนี่โง่ถาวร ติ่งหูตัวจริง จริงๆ คุยกับลุงอยู่แป้ปๆ ยังมาแถแถกได้สุดยอด :lol: :lol: :lol:
ลุงจะไปตั้งทำไม ก็ลุงไม่เคยบอกว่า ศาลตัดสินผิด แล้วลุงจะตั้งทำไม โง่จริงหรือแกล้งโง่เนี่ย :lol: :lol: :lol:

ปล. อย่าไปไล่ให้ใครอ่านคำตัดสินศาลเลย ภาษากฏหมายเขียนค่อนข้างซับซ้อนนะหนู
ไอ้คนระดับสมองถั่วเขียว อ่านหนังสือไม่แตก อ่านเว้นวรรคไม่เป็นอย่างหนู เดี๋ยวจะอ่านไม่รู้เรื่องนะ

ไอ้แก่นี่โง่ถาวรเลยว่ะ ไม่เคยบอกว่า ศาลตัดสินผิด แต่เสือk ถามว่า กฎหมายรู้หรือเปล่า โง่เกินขีดจำกัดแล้วไอ้แก่มารอะเกนเอ้ย และที่โง่ถาวร เสือkเชื่อคำพูดไอ้แม้วว่า มันบอกว่า มันไม่รู้ว่ามันมีอำนาจในการดูแล กองทุนฟื้นฟู :mrgreen:
และที่โง่สุดท้าย รวมทั้งชอบบิดเบือน ใส่ร้ายคนอื่นคือ ว่าผมอ่านเว้นวรรคตอนไม่เป็น ปากบอกว่า คนอื่นชอบใส่ร้ายไอ้แม้ว แต่ตัวเอง ทำเอง มันน่าละอาย ทำเป็นอวดว่า แก่ เรียกคนอื่นเค้าหนูๆ แต่การกระทำ เหมือนพวกไร้สติปัญญา พวกเกรียนบอร์ด
เออว่า แต่ไปเคลียร์กับเสื้อแดง พวกเดียวกับเอ็งมาหรือยัง เห็นมันออกมาโพสต์ใหญ่เลย ว่าขายที่ดินรัชดาได้ล่าสุด ได้ราคาแพงกว่าอีกระบังลม เพราะไปแก้กฎหมายสร้างตึกสูงแล้ว :lol: :lol: :lol:
Bookmarks

Postby คลำปม » Wed Oct 05, 2011 12:36 am

คุณ Bookmarks ใจเย็นๆครับ

คนเขาหาเรื่องคุณก็อย่าไปใส่ใจเลยนะครับ
เพราะคนทั้งบอร์ดเขาก็เห็นแล้วว่าคุณถูกหาเรื่อง
กระทู้คนอื่นตั้งเขายังหาว่ากระทู้เอียง บิดเบือน มาโทษคุณเฉย
(ความจริงก็พวกเขาแหละตั้งกระทู้ประชด)

ส่วนกระทู้เก่าเรื่องที่ดินรัชดาผมก็เคยผ่านตานะครับ เห็นโวหารยืดยาวแต่ก็ไม่ได้สาระเพิ่มเติมอะไร
จะโต้กันไปสุดท้ายก็คงไม่พ้นว่า ศาลท่านตัดสินถูกต้องแล้วอยู่ดี
คำวินิจฉัยออกมาแล้วเรื่องมันก็จบไปแล้ว

จะแย้งว่าผิดก็ไม่มีความสามารถชี้ได้ ดังนั้นไปแย้งกับเขาก็เสียเวลาเปล่านะครับผมเกรงคุณ Bookmarks จะฟิวส์ขาดเสียเปล่าๆ
ขอให้กำลังใจคุณให้ใจเย็นๆและอย่าไปใส่ใจเขาครับ
ถ้าอยากให้คนยอมรับเสียงส่วนใหญ่ เสียงส่วนใหญ่ก็ต้องรู้จักมารยาท รู้จักแสดงออกอย่างมีคุณภาพครับ...
คลำปม

Postby Bookmarks » Wed Oct 05, 2011 12:51 am

คลำปม wrote:คุณ Bookmarks ใจเย็นๆครับ

คนเขาหาเรื่องคุณก็อย่าไปใส่ใจเลยนะครับ
เพราะคนทั้งบอร์ดเขาก็เห็นแล้วว่าคุณถูกหาเรื่อง
กระทู้คนอื่นตั้งเขายังหาว่ากระทู้เอียง บิดเบือน มาโทษคุณเฉย
(ความจริงก็พวกเขาแหละตั้งกระทู้ประชด)

ส่วนกระทู้เก่าเรื่องที่ดินรัชดาผมก็เคยผ่านตานะครับ เห็นโวหารยืดยาวแต่ก็ไม่ได้สาระเพิ่มเติมอะไร
จะโต้กันไปสุดท้ายก็คงไม่พ้นว่า ศาลท่านตัดสินถูกต้องแล้วอยู่ดี
คำวินิจฉัยออกมาแล้วเรื่องมันก็จบไปแล้ว

จะแย้งว่าผิดก็ไม่มีความสามารถชี้ได้ ดังนั้นไปแย้งกับเขาก็เสียเวลาเปล่านะครับผมเกรงคุณ Bookmarks จะฟิวส์ขาดเสียเปล่าๆ
ขอให้กำลังใจคุณให้ใจเย็นๆและอย่าไปใส่ใจเขาครับ

ก็คิดอยู่ครับว่าจะเลิกโพสต์โต้มันแล้วล่ะครับ คิดว่าจะโพสต์สุดท้ายพอดี แต่ก็ขอบคุณนะครับ ที่กลัวว่าผมจะฟิวส์ขาด จริงๆ ไม่ได้ใส่ใจอะไรกับมันเลย เพราะรู้ว่า มันคงเหงาปาก ไม่มีใครคุยด้วย เลยมาหาเรื่องกับผม :mrgreen:
Bookmarks

Postby nopantaman_agian » Wed Oct 05, 2011 11:30 am

Bookmarks wrote:ไอ้แก่นี่โง่ถาวรเลยว่ะ ไม่เคยบอกว่า ศาลตัดสินผิด แต่เสือk ถามว่า กฎหมายรู้หรือเปล่า โง่เกินขีดจำกัดแล้วไอ้แก่มารอะเกนเอ้ย และที่โง่ถาวร เสือkเชื่อคำพูดไอ้แม้วว่า มันบอกว่า มันไม่รู้ว่ามันมีอำนาจในการดูแล กองทุนฟื้นฟู :mrgreen:
และที่โง่สุดท้าย รวมทั้งชอบบิดเบือน ใส่ร้ายคนอื่นคือ ว่าผมอ่านเว้นวรรคตอนไม่เป็น ปากบอกว่า คนอื่นชอบใส่ร้ายไอ้แม้ว แต่ตัวเอง ทำเอง มันน่าละอาย ทำเป็นอวดว่า แก่ เรียกคนอื่นเค้าหนูๆ แต่การกระทำ เหมือนพวกไร้สติปัญญา พวกเกรียนบอร์ด
เออว่า แต่ไปเคลียร์กับเสื้อแดง พวกเดียวกับเอ็งมาหรือยัง เห็นมันออกมาโพสต์ใหญ่เลย ว่าขายที่ดินรัชดาได้ล่าสุด ได้ราคาแพงกว่าอีกระบังลม เพราะไปแก้กฎหมายสร้างตึกสูงแล้ว :lol: :lol: :lol:

:lol: :lol: :lol: สุดท้ายก็เข้าลูปเดิม พอเจออะไรที่มันดูเหมือนจะโอนเอียงไปทางเป็นประโยชน์ต่อทักษิณหรือว่าเสื้อแดง ก็แถแถกไปก่อนเลย
เอ้า ท้าอีกที ไปหามาเลย ว่าตรงไหนที่ผมบอกว่า ผมเชื่อที่ทักษิณบอกว่าไม่รู้ว่ามีอำนาจ ไปหาให้เจอเลยนะ
เพราะลุงก็ยกข้อความให้หนูดูหลายครั้งแล้วว่ามาจากคำให้การของอดีตนายกคนอื่นๆ รวมถึงรัฐมนตรีคลัง ผู้ว่าแบงค์ชาติ ฯลฯ
อ่านหนังสือไม่แตก แถกไปแถกมา สีข้างเลือดออกซิบๆ แล้วหนูเอ๋ย :lol: :lol: :lol:

แถที่สอง จะให้เอาหลักฐานจากกระทู้นู้นมาไหมละ ว่าใครอ่านกฏหมายไม่เป็น ข้อไหนกำหนดอะไร มีหลักฐานอยู่ในกระทู้เก่านะหนูนะ :lol: :lol: :lol:

และแถสุดท้าย มามุขเดิม เถียงไม่ได้ ใส่ร้ายคนอื่นก่อนเลยว่าเป็นพวกเสื้อแดง เดี๋ยวจะได้มีพรรคพวกที่หน้ามืดตามัวหลงมาช่วย
ถ้าเสื้อแดงมันจะแถอะไรเรื่องข้อกฏหมายและความจริง ก็ไปด่ามันในกระทู้นู้นสิ เดี๋ยวลุงจะตามไปช่วย :lol: :lol: :lol:
(แต่หนูต้องอ่านกฎหมายและหัดวิเคราะห์ข้อเท็จจริงให้เป็นก่อนนะ ไม่งั้นก็ไปเป็นแค่เกรียนติ่งหูเหมือนเดิม) :lol: :lol: :lol:

Postby nopantaman_agian » Wed Oct 05, 2011 11:38 am

คลำปม wrote:คุณ Bookmarks ใจเย็นๆครับ

1. เรื่องกระทู้นี้ ผมยอมรับใน คคห. ที่สองว่าอ่านผิดเข้าใจว่าบุ้คมาร์คตั้ง และได้ลบประเด็นเรื่องนั้นไปแล้วครับ
ตามไปอ่านข้างบนได้เลย เพียงแต่เราเถียงกันในประเด็นข่าวที่เห็นต่างกันครับ

2. ประเด็นที่ดินรัชดา ไม่รู้ว่าคุณได้ไปอ่านหรือไม่ ซึ่งน่าเสียดายนะถ้าคุณไม่อ่านให้ละเอียด
เพราะผมไม่ได้คุยกับบุ้คมาร์คในประเด็นคำตัดสินของศาลเลยครับ เพราะคำวินิจฉัยก็บอกชัดและจบไปแล้ว
โดยผมคุยในเรื่อง ข้อกล่าวหา ที่ประโคมขึ้นมาโดยหวังผลทางการเมืองต่างหาก
มีแต่บุ้คมาร์คเท่านั้นแหละ ที่มึนๆ งงๆ พอจนด้วยหลักฐาน ก็กล่าวหาอย่างเดียวว่าผมไม่เชื่อศาล
ลองไปอ่านอย่างจริงจัง อย่างน้อยก็เป็นประโยชน์ในเรื่องกฏหมายใกล้ตัวเรานะครับ ;)

Postby คลำปม » Wed Oct 05, 2011 8:22 pm

1. เรื่องกระทู้นี้ ผมยอมรับใน คคห. ที่สองว่าอ่านผิดเข้าใจว่าบุ้คมาร์คตั้ง และได้ลบประเด็นเรื่องนั้นไปแล้วครับ
ตามไปอ่านข้างบนได้เลย เพียงแต่เราเถียงกันในประเด็นข่าวที่เห็นต่างกันครับ

2. ประเด็นที่ดินรัชดา ไม่รู้ว่าคุณได้ไปอ่านหรือไม่ ซึ่งน่าเสียดายนะถ้าคุณไม่อ่านให้ละเอียด
เพราะผมไม่ได้คุยกับบุ้คมาร์คในประเด็นคำตัดสินของศาลเลยครับ เพราะคำวินิจฉัยก็บอกชัดและจบไปแล้ว
โดยผมคุยในเรื่อง ข้อกล่าวหา ที่ประโคมขึ้นมาโดยหวังผลทางการเมืองต่างหาก
มีแต่บุ้คมาร์คเท่านั้นแหละ ที่มึนๆ งงๆ พอจนด้วยหลักฐาน ก็กล่าวหาอย่างเดียวว่าผมไม่เชื่อศาล
ลองไปอ่านอย่างจริงจัง อย่างน้อยก็เป็นประโยชน์ในเรื่องกฏหมายใกล้ตัวเรานะครับ ;)

ก่อนอื่นขอขอบคุณ คุณ nopantaman_agian ด้วยครับที่ได้ชี้แจงกลับมาโดยสุภาพ
(แม้นว่าทรรศนะของผมจะเป็นลบต่อคุณ)

ผมชอบที่คุณชี้แจงกลับแบบนี้จังครับ อย่าสาดคำแรงๆใส่กันเลยนะครับ

ประเด็นที่ดินรัชดาผมได้อ่านผ่านตาไปพักนึงแล้ว จำได้ครับว่าคุณตั้งข้อสังเกตได้แหลมคมจนผมสงสัยว่าคุณต้องเป็นนักกฎหมายหรือทำงานด้านนี้
แต่ผมก็ยังคิดว่าคุณใช้ความสามารถของคุณคลี่คลายข้อกล่าวหาที่มีต่อตัวอดีตนายกฯทักษิณมากเกินไปครับ

คือส่วนที่พิสูจน์ได้ไม่ชัดว่าทักษิณผิดคุณก็แก้ให้เขา
แต่ส่วนที่ทักษิณผิดจริงๆคุณจะเลี่ยงไม่แตะในประเด็นนั้น
(รู้สึกว่ากระทู้นั้นผมก็แสดงความเห็นไป จำไม่ได้ว่าคุณตอบอะไรกลับหรือเปล่า? เหมือนจะไม่ได้ตอบกระมังครับ)

พฤติกรรมของทักษิณนั้นผมมีมุมมองว่าส่อทุจริตในหลายเรื่องจนไม่ใช่เรื่องบังเอิญครับ
ดังนั้นถึงคุณอาจมีสามารถหักล้าง แก้ตัวให้ทักษิณทางกฎหมายได้ ผมก็ไม่นับถือชื่นชม
เพราะมันก็เป็นเพียงความสามารถของคุณในทางกฎหมาย

แต่ผมนับถือคนที่ความมีคุณธรรม และความสุภาพอ่อนน้อม
คุณตอบผมด้วยความสุภาพผมจึงขอนับถือในส่วนนี้ของคุณเท่านั้น

ผมหวังว่าเราจะได้แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันโดยสุภาพในโอกาสต่อๆไปครับ
ถ้าอยากให้คนยอมรับเสียงส่วนใหญ่ เสียงส่วนใหญ่ก็ต้องรู้จักมารยาท รู้จักแสดงออกอย่างมีคุณภาพครับ...
คลำปม

Postby nopantaman_agian » Thu Oct 06, 2011 12:02 pm

คลำปม wrote:ก่อนอื่นขอขอบคุณ คุณ nopantaman_agian ด้วยครับที่ได้ชี้แจงกลับมาโดยสุภาพ
(แม้นว่าทรรศนะของผมจะเป็นลบต่อคุณ)

ผมชอบที่คุณชี้แจงกลับแบบนี้จังครับ อย่าสาดคำแรงๆใส่กันเลยนะครับ

ประเด็นที่ดินรัชดาผมได้อ่านผ่านตาไปพักนึงแล้ว จำได้ครับว่าคุณตั้งข้อสังเกตได้แหลมคมจนผมสงสัยว่าคุณต้องเป็นนักกฎหมายหรือทำงานด้านนี้
แต่ผมก็ยังคิดว่าคุณใช้ความสามารถของคุณคลี่คลายข้อกล่าวหาที่มีต่อตัวอดีตนายกฯทักษิณมากเกินไปครับ

คือส่วนที่พิสูจน์ได้ไม่ชัดว่าทักษิณผิดคุณก็แก้ให้เขา
แต่ส่วนที่ทักษิณผิดจริงๆคุณจะเลี่ยงไม่แตะในประเด็นนั้น
(รู้สึกว่ากระทู้นั้นผมก็แสดงความเห็นไป จำไม่ได้ว่าคุณตอบอะไรกลับหรือเปล่า? เหมือนจะไม่ได้ตอบกระมังครับ)

พฤติกรรมของทักษิณนั้นผมมีมุมมองว่าส่อทุจริตในหลายเรื่องจนไม่ใช่เรื่องบังเอิญครับ
ดังนั้นถึงคุณอาจมีสามารถหักล้าง แก้ตัวให้ทักษิณทางกฎหมายได้ ผมก็ไม่นับถือชื่นชม
เพราะมันก็เป็นเพียงความสามารถของคุณในทางกฎหมาย

แต่ผมนับถือคนที่ความมีคุณธรรม และความสุภาพอ่อนน้อม
คุณตอบผมด้วยความสุภาพผมจึงขอนับถือในส่วนนี้ของคุณเท่านั้น

ผมหวังว่าเราจะได้แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันโดยสุภาพในโอกาสต่อๆไปครับ

ขอขอบคุณเช่นกันครับที่คุยอย่างสุภาพและมีเหตุผล จะมีมุมมองที่เป็นลบต่อกันก็ไม่เป็นไรครับ
ขอแค่คุยกันด้วยเหตุผลก็พอแล้ว และขอแก้ตัว 2 ข้อนะครับ

1. ถ้าไม่เสียเวลาคุณเกินไป รบกวนไปลองไล่อ่านกระทู้เก่าผม ตั้งแต่สมัยล็อคอิน nopantaman จนถึงล็อคอินนี้
จะพบว่า ผมคุยกับใครด้วยเหตุผลและสุภาพก่อนเสมอ จะมียกเว้นก็บางคนที่อยู่ๆ มาก็มาด่าเลย เช่นบางล็อคอิน
เห็นชื่อล็อคอินผม ก็เข้ามาด่าผมทันที เพราะคิดว่าผมเป็นเสื้อแดง เป็นฝั่งตรงข้ามเขา เป็นพวกทักษิณ หรืออย่างคุณบุ้คมาร์ค
ตอนแรกผมก็คุยกับเขาอย่างสุภาพและมีเหตุผล แต่พอหลังๆ เขาเริ่มไม่ฟังเหตุผล และกล่าวหา รวมถึงใช้ถ้อยคำ
ที่เป็นลักษณะไม่ให้เกียรติคู่สนทนาบ่อย ผมก็เลยเล่นกับเขากลับครับ

2 ถ้าคุณอ่านกระทู้เก่าผม คุณจะพบว่าผมไม่ได้มาแก้ตัวให้ทักษิณเลย เพียงแต่ผมมีมุมมองค่อนข้างจะคนละด้าน
กับฝั่งที่เกลียดทักษิณในหลายๆ เรื่อง (แต่บางเรื่องผมก็เห็นด้วยนะ) และผมเลือกที่จะเข้าไปในกระทู้เฉพาะประเด็น
ที่ผมสนใจเท่านั้น ดังจะเห็นได้จากประวัติกระทู้ว่า ผมเข้าอยู่เฉพาะเรื่องบางเรื่อง โดยไม่เคยเข้ากระทู้ hot ในหลายประเด็น

2.1 อันนี้ขออธิบายเพิ่มในมุมมองที่คุณกล่าว คือส่วนที่พิสูจน์ได้ไม่ชัดว่าทักษิณผิดคุณก็แก้ให้เขา

เข้าใจว่าคุณสรุปจากกระทู้ที่ดินรัชดา เพราะเท่าที่ผมจำได้ลางๆ กระทู้ที่ผมเข้าไปตอบแล้วเกี่ยวพันกับความผิดทักษิณ
จะมีแค่กระทู้นั้น (กระทู้ที่เหลือส่วนใหญ่เป็นมุมมองที่แตกต่างในแง่มุมของการบริหารงานรัฐบาลเกือบทั้งสิ้นนะ ถ้าผมจำไม่ผิด)
ต้องบอกก่อนว่าผมไม่ใช่นักกฏหมาย และไม่ได้เข้าข้างทักษิณ แต่ผมเลือกที่จะตัดสินใจตามหลักฐานและข้อเท็จจริง
ซึ่งหลักฐานต่างๆ ที่ใช้ในการกล่าวหาในคดีนี้ (ไปลองอ่านได้ที่กระทู้นู้นนะครับ)
เกือบทั้งหมดสามารถพิสูจน์ได้ว่าไม่เป็นความจริง ดังนั้น จึงไม่ได้เป็นการแก้ใน "ส่วนที่พิสูจน์ได้ไม่ชัด"
ซึ่งแน่นอนว่ามันไปขัดกับความเชื่อของคนที่เกลียดทักษิณ และพลอยทำให้ผมถูกมองว่ามาแก้ต่างให้ทักษิณไปด้วย

สำหรับส่วนที่ทักษิณผิดจริงๆ คือส่วนที่ศาลท่านตัดสิน ผมไม่ได้เลี่ยงครับ เพราะผมไม่ได้คุยในประเด็นทักษิณผิดหรือไม่
แต่คุยในประเด็นว่าข้อกล่าวหาอันเป็นเท็จที่สร้างขึ้นก่อนและหลังศาลตัดสินที่เกินและไม่อยู่ในคำตัดสิน มีเพื่อจุดประสงค์ใด

หวังว่าได้อ่านแล้วจะเข้าใจมากขึ้นนะ "แตกต่างได้ แต่ไม่แตกแยก" ครับ :D

Postby 55555 » Thu Oct 06, 2011 12:17 pm

อยากรู้จัง nopantaman_agian มีกี่ล็อคอินน๊ะ..

:D
55555

Postby nopantaman_agian » Thu Oct 06, 2011 1:45 pm

55555 wrote:อยากรู้จัง nopantaman_agian มีกี่ล็อคอินน๊ะ..

:D

ตอบได้ครับ ไม่ได้ปิดบังอะไรเลย
มี 2 ล็อคอินครับ

nopantaman -> อันเดิมตั้งแต่ยุคแรกของบอร์ด แต่ด้วยอุบัติเหตุบางประการ (ลืมพาสต์และอีเมล์ที่แจ้งเอาไว้ถูกยกเลิกไปแล้ว)
ทำให้ตอนนี้เข้าไม่ได้แล้วครับ

ปัจจุบันเหลือที่ใช้ได้อยู่ล็อคอินนี้ล็อคอินเดียวครับ :D

Postby nopantaman_agian » Thu Oct 06, 2011 1:52 pm

ให้ข้อมูลเพิ่มเติมนิดนึง เดี๋ยวโดนกล่าวหาว่ามีหลายร่างมาป่วน ล็อคอินนี้สมัครหลังจากล็อคอิน nopantaman เข้าไม่ได้ครับ
เหตุเกิดตอนกระทู้เรื่องที่ดินรัชดาพอดีเลย ดังนั้นกระทู้นั้นจะเห็นผมช่วงแรกใช้ nopantaman แต่ช่วงหลังใช้ nopantaman_agian

ปล agian พิมพ์ผิดตอนสมัคร จริงๆ จะใช้ again แต่รีบไปหน่อย นิ้วกลางขวาเลยไปก่อนนิ้วชี้ซ้าย ฮา!!!

Postby tigermao » Thu Oct 06, 2011 2:01 pm

เวปนี้.. แม่ยก ปชป. มีประเภทป่วน หรือหาเรื่องก็หลายคน ครับ.. บางคน..ก็ไม่มีเหตุผลเลยก็เยอะ...
บางคนก็ มองว่า..ฝ่ายตรงข้ามเลว..ยิ่งกว่า..พวกค้ายาเสียด้วยซ้ำ

บางที ผมก็คิดเหมือนกันว่า.. แล้วมาอยู่เวปนี้ทำไมหว่า.. ทำไมไม่ปล่อยให้เขาชอบใครอวยกันไป
เกลียดใคร ก็ต้องกระทู้ด่ากันไป..

คิดอีกทีเราก็อยากให้ พวกเขาได้รับรู้ ถีงความคิดเห็น.. ของฝ่ายตรงข้ามบ้าง ก็ดี...และพยายาม
แสดงความคิดเห็น ให้ได้มองอีกมุมว่า เหตุใด.. ฝั่งนี้ถึงคิดแบบนี้..
tigermao

Postby Bookmarks » Thu Oct 06, 2011 2:03 pm

ว่าจะไม่แล้ว แต่เมื่อโดนพาดพิง ก็ขอตอบบ้างครับ ส่วนใครที่อ่าน กระทู้ของ มารอะเกน ก็น่าจะเห็นครับว่า เค้าตอแหลครับ และขอให้อ่านตั้งแต่เริ่มแรก ที่ไปแก้ต่างให้ ดาวลอย เกี่ยวกับไอ้แม้ว ตั้งแต่เริ่มแรก ถ้ามารอะเกน บอกว่าไม่ได้คิดแก้ต่างให้ไอ้แม้ว แต่กลับเอาคำพูดไอ้แม้ว มาพูดแก้ต่าง พร้อมยกตัวอย่างการให้การของพยาน แล้วบอกว่า ไม่ได้แก้ต่างให้ไอ้แม้ว มันขัดกัน ซึ่งผมก็ให้ไปอ่านคำตัดสินของศาล แต่ดูเหมือน มารอะเกน จะไม่ยอมฟังอะไรเลย แล้วก็กล่าวหาคนอื่นว่า ใส่ร้ายไอ้แม้วบ้าง ทำให้ชาติแตกแยก
ในตอนแรก ถ้าอ่านจะเห็นว่า มารอะเกน จะแก้ต่างในส่วนคำตัดสินของศาล ไม่ใช่เรื่องที่คุยนอกประเด็น เรื่อง แก้ไขวันหยุดปีใหม่ หรือ แก้กฎหมายสร้างตึกสูง อย่างที่มารอะเกนมาพูดเลย
Bookmarks

Postby nopantaman_agian » Thu Oct 06, 2011 2:42 pm

Bookmarks wrote:ว่าจะไม่แล้ว แต่เมื่อโดนพาดพิง ก็ขอตอบบ้างครับ ส่วนใครที่อ่าน กระทู้ของ มารอะเกน ก็น่าจะเห็นครับว่า เค้าตอแหลครับ และขอให้อ่านตั้งแต่เริ่มแรก ที่ไปแก้ต่างให้ ดาวลอย เกี่ยวกับไอ้แม้ว ตั้งแต่เริ่มแรก ถ้ามารอะเกน บอกว่าไม่ได้คิดแก้ต่างให้ไอ้แม้ว แต่กลับเอาคำพูดไอ้แม้ว มาพูดแก้ต่าง พร้อมยกตัวอย่างการให้การของพยาน แล้วบอกว่า ไม่ได้แก้ต่างให้ไอ้แม้ว มันขัดกัน ซึ่งผมก็ให้ไปอ่านคำตัดสินของศาล แต่ดูเหมือน มารอะเกน จะไม่ยอมฟังอะไรเลย แล้วก็กล่าวหาคนอื่นว่า ใส่ร้ายไอ้แม้วบ้าง ทำให้ชาติแตกแยก

นี่หละหนาคนเรา มัวแต่คิดว่าคนที่เห็นไม่เหมือนตัวเองต้องแก้ต่างให้ทักษิณ เมื่อไรจะโตพอเข้าใจ ว่าความถูกต้องตามหลักการ
เป็นอย่างไร บอกแล้ว ไปหามาเลยว่าตรงไหนที่ลุงยกคำพูดทักษิณมาอ้าง ไปหาให้เจอ จะตอแหลไปถึงไหนละหนู

ส่วนไอ้ที่หนูบอกว่า แล้วก็กล่าวหาคนอื่นว่า ใส่ร้ายไอ้แม้วบ้าง ทำให้ชาติแตกแยก
นั้น อยู่ในประเด็นพวกคำใส่ร้ายที่ไม่เป็นความจริง เช่นกรณีกล่าวหาแก้กฏหมายให้ที่ดินราคาแพงขึ้น, กรณีเลื่อนวันหยุดปีใหม่
มันเกี่ยวอะไรกับคำตัดสินของศาลท่าน นี่หละหนา นิสัยเด็กน้อย โยงให้มั่ว แถกแถไปเรื่อย เกรียนได้ใจลุงจริงๆ :lol: :lol: :lol:

(การคุยในประเด็นนี้ มองได้ 2 ด้าน ขึ้นอยู่กับอคติของหนู คือมองในด้านที่ทักษิณได้ประโยชน์จากการแก้ข้อกล่าวหา
กับด้านที่ทำให้ได้รับรู้ว่าไอ้ขบวนการที่ป่าวประโคมข้อกล่าวหาเหล่านี้ทั้งที่รู้อยู่แล้วว่าไม่เป็นความจริงทำไปทำไม)

ยกตัวอย่างง่ายๆ หนูเกลียดผู้ชายคนหนึ่งมาก แล้วก็มีคนมาป่าวประกาศว่าผู้ชายคนนั้นไปฆ่าคนตาย
แต่มีคนอีกคนหนึ่งเอาหลักฐานมาโต้แย้งว่าไอ้ข้อกล่าวหาที่ประโคมมาเยอะแยะนั่นล้วนแล้วแต่เป็นเท็จ
หนูจะคิดอย่างไรละ คิดว่าผู้ชายคนที่เอาหลักฐานมาโต้แย้งต้องบูชาคนที่หนูเกลียดเท่านั้นเหรอ ???

Postby Bookmarks » Thu Oct 06, 2011 3:19 pm

Bookmarks wrote:ว่าจะไม่แล้ว แต่เมื่อโดนพาดพิง ก็ขอตอบบ้างครับ ส่วนใครที่อ่าน กระทู้ของ มารอะเกน ก็น่าจะเห็นครับว่า เค้าตอแหลครับ และขอให้อ่านตั้งแต่เริ่มแรก ที่ไปแก้ต่างให้ ดาวลอย เกี่ยวกับไอ้แม้ว ตั้งแต่เริ่มแรก ถ้ามารอะเกน บอกว่าไม่ได้คิดแก้ต่างให้ไอ้แม้ว แต่กลับเอาคำพูดไอ้แม้ว มาพูดแก้ต่าง พร้อมยกตัวอย่างการให้การของพยาน แล้วบอกว่า ไม่ได้แก้ต่างให้ไอ้แม้ว มันขัดกัน ซึ่งผมก็ให้ไปอ่านคำตัดสินของศาล แต่ดูเหมือน มารอะเกน จะไม่ยอมฟังอะไรเลย แล้วก็กล่าวหาคนอื่นว่า ใส่ร้ายไอ้แม้วบ้าง ทำให้ชาติแตกแยก

นี่หละหนาคนเรา มัวแต่คิดว่าคนที่เห็นไม่เหมือนตัวเองต้องแก้ต่างให้ทักษิณ เมื่อไรจะโตพอเข้าใจ ว่าความถูกต้องตามหลักการ
เป็นอย่างไร บอกแล้ว ไปหามาเลยว่าตรงไหนที่ลุงยกคำพูดทักษิณมาอ้าง ไปหาให้เจอ จะตอแหลไปถึงไหนละหนู

ส่วนไอ้ที่หนูบอกว่า แล้วก็กล่าวหาคนอื่นว่า ใส่ร้ายไอ้แม้วบ้าง ทำให้ชาติแตกแยก
นั้น อยู่ในประเด็นพวกคำใส่ร้ายที่ไม่เป็นความจริง เช่นกรณีกล่าวหาแก้กฏหมายให้ที่ดินราคาแพงขึ้น, กรณีเลื่อนวันหยุดปีใหม่
มันเกี่ยวอะไรกับคำตัดสินของศาลท่าน นี่หละหนา นิสัยเด็กน้อย โยงให้มั่ว แถกแถไปเรื่อย เกรียนได้ใจลุงจริงๆ :lol: :lol: :lol:

(การคุยในประเด็นนี้ มองได้ 2 ด้าน ขึ้นอยู่กับอคติของหนู คือมองในด้านที่ทักษิณได้ประโยชน์จากการแก้ข้อกล่าวหา
กับด้านที่ทำให้ได้รับรู้ว่าไอ้ขบวนการที่ป่าวประโคมข้อกล่าวหาเหล่านี้ทั้งที่รู้อยู่แล้วว่าไม่เป็นความจริงทำไปทำไม)

ยกตัวอย่างง่ายๆ หนูเกลียดผู้ชายคนหนึ่งมาก แล้วก็มีคนมาป่าวประกาศว่าผู้ชายคนนั้นไปฆ่าคนตาย
แต่มีคนอีกคนหนึ่งเอาหลักฐานมาโต้แย้งว่าไอ้ข้อกล่าวหาที่ประโคมมาเยอะแยะนั่นล้วนแล้วแต่เป็นเท็จ
หนูจะคิดอย่างไรละ คิดว่าผู้ชายคนที่เอาหลักฐานมาโต้แย้งต้องบูชาคนที่หนูเกลียดเท่านั้นเหรอ ???

ใครเขียนหว่า หรือความจำสั้น
v
v
v
Re: จะมีโอกาสมั้ยที่จะทำให้คนเสื้อแดงเข้าใจ
by nopantaman » Sat Aug 06, 2011 2:41 am

4. ส่วนที่ทักษิณ ถ้ารู้ว่าผิดกฎหมาย ยังกล้าทำผิด ประเด็นนี้ก็ได้อธิบายไปแล้วอย่างไรครับ คือทั้งคุณและผมไม่รู้หรอกว่าทักษิณรู้หรือไม่ ซึ่งเราก็ต้องคาดเดาจากเหตุการณ์ต่างๆ ซึ่งเหตุการณ์ที่ทำให้ผมเชื่อว่าทักษิณไม่รู้คือ นายกคนอื่นๆ เช่นคุณชวนหรือคุณบรรหารก็ไม่รู้(ไม่แน่ใจ) ว่าตนเองในฐานะนายกควบคุมกองทุนได้ ดังจะเห็นได้จากคำให้การว่าไม่เคยสั่งการ
กองทุนเลย (ไปค้นหาเจอ ตกลงคุณชวนกับคุณบรรหารไปให้การในศาลจริงๆ - จากข่าวนะครับ) รวมถึงหม่อมเต่า หรือผู้จัดการกองทุนคนอื่นๆ ก็ให้การตรงกันว่าไม่เคยมีการสั่งการจากนายก
ดังนั้น จึงมีความเป็นไปได้สูงที่ทักษิณก็จะไม่รู้เช่นเดียวกัน นี่คือคำให้การบางส่วนครับ http://oldforum.serithai.net/index.php?topic=30145.0;
Bookmarks

Postby nopantaman_agian » Thu Oct 06, 2011 3:35 pm

Bookmarks wrote:ใครเขียนหว่า หรือความจำสั้น
v
v
v
Re: จะมีโอกาสมั้ยที่จะทำให้คนเสื้อแดงเข้าใจ
by nopantaman » Sat Aug 06, 2011 2:41 am

4. ส่วนที่ทักษิณ ถ้ารู้ว่าผิดกฎหมาย ยังกล้าทำผิด ประเด็นนี้ก็ได้อธิบายไปแล้วอย่างไรครับ คือทั้งคุณและผมไม่รู้หรอกว่าทักษิณรู้หรือไม่ ซึ่งเราก็ต้องคาดเดาจากเหตุการณ์ต่างๆ ซึ่งเหตุการณ์ที่ทำให้ผมเชื่อว่าทักษิณไม่รู้คือ นายกคนอื่นๆ เช่นคุณชวนหรือคุณบรรหารก็ไม่รู้(ไม่แน่ใจ) ว่าตนเองในฐานะนายกควบคุมกองทุนได้ ดังจะเห็นได้จากคำให้การว่าไม่เคยสั่งการ
กองทุนเลย (ไปค้นหาเจอ ตกลงคุณชวนกับคุณบรรหารไปให้การในศาลจริงๆ - จากข่าวนะครับ) รวมถึงหม่อมเต่า หรือผู้จัดการกองทุนคนอื่นๆ ก็ให้การตรงกันว่าไม่เคยมีการสั่งการจากนายก
ดังนั้น จึงมีความเป็นไปได้สูงที่ทักษิณก็จะไม่รู้เช่นเดียวกัน นี่คือคำให้การบางส่วนครับ http://oldforum.serithai.net/index.php?topic=30145.0;

อ้าววววว อ่านหนังสือไม่เป็นจริงๆ เหรอเนี่ย ผมตกใจมากเลย ตอนแรกผมนึกว่าคุณแถไปมาเฉยๆ นะ!!!!

เอา ถือว่าสอนภาษาไทยเบื้องต้นแบบง่ายๆ ให้ก็แล้วกัน จาก ข้อความของผมเองที่คุณยกมาโดยเฉพาะที่คุณไฮไลท์ไว้
เป็นประโยคแบบอ้างผลก่อน แล้วจึงค่อยยกเหตุมาอธิบายเพิ่มเติม (ผล->เหตุ) คือ

ข้อความที่เป็นผล -> ซึ่งเหตุการณ์ที่ทำให้ผมเชื่อว่าทักษิณไม่รู้
ความหมายของประโยคนี้ เป็นการยกผลมาอธิบายก่อนว่าผมมีความเชื่อว่าทักษิณไม่รู้ โดยยก "เหตุ" ที่ทำให้เชื่อ ไว้ในประโยคถัดไป

ข้อความที่เป็นเหตุ -> คือ นายกคนอื่นๆ เช่นคุณชวนหรือคุณบรรหารก็ไม่รู้(ไม่แน่ใจ) ว่าตนเองในฐานะนายกควบคุมกองทุนได้ ดังจะเห็นได้จากคำให้การว่าไม่เคยสั่งการ
ดังนั้น จึงมีความเป็นไปได้สูงที่ทักษิณก็จะไม่รู้เช่นเดียวกัน

ซึ่งจากข้อความที่เป็นเหตุ ไม่มีส่วนใดเลยที่กล่าวอ้างถึงคำพูดของทักษิณ อันจะทำให้เกิดผลว่าผมเชื่อว่าทักษิณไม่รู้ได้
แปลไทยเป็นไทย ก็คือเหตุเกิดจากคนอื่นๆ ที่เกี่ยวข้องให้การว่าไม่รู้ ทำให้มีความเป็นไปได้สูงที่ทักษิณจะไม่รู้
ไม่ได้เหตุเกิดจากทักษิณบอกว่าไม่รู้ จึงเชื่อว่าทักษิณไม่รู้
คนละเรื่องกันเลย!!!

เห้อ เหนื่อย พอเข้าใจบ้างไหมเนี่ย ถ้าไม่เข้าใจคงต้องไปเรียนภาษาไทยใหม่ก่อนเลยนะ ไม่งั้นจะคุยกับใครได้รู้เรื่องละเนี่ย!!!

Postby คลำปม » Thu Oct 06, 2011 4:05 pm

nopantaman_agian wrote:: จะมีโอกาสมั้ยที่จะทำให้คนเสื้อแดงเข้าใจ

4. ส่วนที่ทักษิณ ถ้ารู้ว่าผิดกฎหมาย ยังกล้าทำผิด ประเด็นนี้ก็ได้อธิบายไปแล้วอย่างไรครับ คือทั้งคุณและผมไม่รู้หรอกว่าทักษิณรู้หรือไม่ ซึ่งเราก็ต้องคาดเดาจากเหตุการณ์ต่างๆ ซึ่งเหตุการณ์ที่ทำให้ผมเชื่อว่าทักษิณไม่รู้คือ นายกคนอื่นๆ เช่นคุณชวนหรือคุณบรรหารก็ไม่รู้(ไม่แน่ใจ) ว่าตนเองในฐานะนายกควบคุมกองทุนได้ ดังจะเห็นได้จากคำให้การว่าไม่เคยสั่งการกองทุนเลย...

ตรงที่ผมขีดเส้นไปนี่แหละครับที่ผมคิดว่าคุณ nopantaman_agian เบี่ยงเบนเรื่อง

คือทั้งคุณและผมควรต้องรู้นะครับ ว่าทักษิณต้องรู้ว่าตัวเองมีอำนาจแต่งตั้งรัฐมนตรีที่จะเข้าไปดูแลกำกับกองทุนฟื้นฟูฯ
(ตั้งตัวเองก็ยังได้ด้วยซ้ำ)
เพียงแต่ถ้าตัวเองไม่ได้เป็นผู้ชำนาญก็มอบหมายให้รัฐมนตรีท่านอื่นๆกำกับดูแลแทนเท่านั้น

ตั้งคนไปดูแลได้แต่จะมาบอกว่าตัวเองไม่รู้ว่ามีอำนาจมันก็จะปัญญาอ่อนเกินไปกระมังครับ?
กระทั่งคุณชวนกับคุณบรรหารก็ไม่เคยบอกว่าไม่รู้ว่าตัวเองมีอำนาจแต่งตั้งผู้ใดไปดูแลกองทุนฯ
แต่คุณพยายามบอกว่าไม่รู้
ซึ่งที่จริง ไม่เคยสั่ง ไม่ได้แปลว่าไม่รู้
(ความจริงอาจเคยสั่งกว้างๆแบบนโยบายผ่านรัฐมนตรีคลัง ซึ่งก็เป็นเรื่องปรกติ)

ดังนั้นเรื่องแบบนี้มันโต้กันไม่จบหรอกครับว่ารู้หรือไม่ ถ้าใจไม่ยอมรับเหตุผลของอีกฝ่าย

แต่เราจะอนุมานแค่นี้ว่าทักษิณก็คงไม่รู้ผมว่ามันง่ายไป
ศาลท่านก็คงพิจารณาแล้วว่าแก้ตัวแค่นี้มันไม่มีน้ำหนัก
จะเอาหลักฐานว่านายกฯคนอื่นไม่เคยสั่งการกองทุนฯมาหักล้าง มันคนละเรื่องกับสิ่งที่เกิดขึ้นเลย

เพราะนายกฯคนอื่นเขาไม่ได้เซ็นชื่อให้ภรรยาไปซื้อที่ดินของกองทุนเหมือนทักษิณนี่ครับ

เหมือนผมเอาปืนยิงคนตายแล้วผมบอกว่านึกว่าปืนไม่มีลูกน่ะครับ
ศาลไม่เชื่อ
ผมก็เบิกพยานบอกศาลว่าตอนเขาเป็นเจ้าของปืนกระบอกนี้เขาไม่เคยเช็คปืนเลยว่ามีลูกหรือไม่?

ผมแก้ตัวแบบนี้ได้หรือไม่ครับ? มีน้ำหนักเพียงพอไหม?

คนอื่นไม่แทรกแซง ไม่ทำเรื่องชั่ว แปลว่าผมต้องไม่ทำเหมือนกันกระนั้นหรือ?
เอาแค่จุดนี้จุดเดียวก่อนครับที่ผมรู้สึกว่าคุณแก้ตัวให้ทักษิณอย่างน่าเกลียด

ว่ากันต่อก็ยืดยาวครับ เราอยู่กันคนละฝั่งของเหตุและผลอย่างไม่น่าเชื่อ

ขออภัยเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับที่ผมนอกเรื่อง
คลำปม

Postby Solidus » Thu Oct 06, 2011 4:35 pm

มีหน้าที่กำกับดูแลมันก็สั่งการอะไรไม่ได้ก็ถูกแล้วนี่ ไม่ได้บังคับบัญชาซะหน่อยที่จะไปสั่งการ แต่กฎหมายดันไปเขียนถึงผู้ที่กำกับดูแลด้วย :lol: :lol: :lol:
Solidus

Postby Novice » Thu Oct 06, 2011 4:41 pm

Solidus wrote:มีหน้าที่กำกับดูแลมันก็สั่งการอะไรไม่ได้ก็ถูกแล้วนี่ ไม่ได้บังคับบัญชาซะหน่อยที่จะไปสั่งการ แต่กฎหมายดันไปเขียนถึงผู้ที่กำกับดูแลด้วย :lol: :lol: :lol:

กำกับดูแลสั่งการไม่ได้ก็จริง แต่สามารถแต่งตั้ง โยกย้ายคนได้ครับ คาดว่าที่กฏหมายระบุไว้เพราะเหตุนี้
Novice

Postby koong » Thu Oct 06, 2011 4:45 pm

^
นอกเรื่องกันจริงๆ

กฎหมายอะไรไม่รู้อ่ะ

รู้แต่ว่าเวลาส่งชิงโชคอะไร ห้าง ร้านต่างๆจะระบุว่าผู้ที่เกี่ยวข้องกับพนักงานห้ามส่งชิงโชค

อันนี้เข้าใจว่าเป็นการป้องกันการฮั้วกันเอง

พูดจากความเข้าใจที่ไม่เกี่ยวกับกฎหมาย
koong

Postby Solidus » Thu Oct 06, 2011 4:50 pm

Novice wrote:
Solidus wrote:มีหน้าที่กำกับดูแลมันก็สั่งการอะไรไม่ได้ก็ถูกแล้วนี่ ไม่ได้บังคับบัญชาซะหน่อยที่จะไปสั่งการ แต่กฎหมายดันไปเขียนถึงผู้ที่กำกับดูแลด้วย :lol: :lol: :lol:

กำกับดูแลสั่งการไม่ได้ก็จริง แต่สามารถแต่งตั้ง โยกย้ายคนได้ครับ คาดว่าที่กฏหมายระบุไว้เพราะเหตุนี้
แล้วแต่องค์กรด้วยครับ อย่างกระทรวง มหาดไทยบังคับบัญชานายอำเภอ ส่วนนายอำเภอกำกับดูแล อบต แล้วนายอำเภอสามารถแต่งตั้ง โยกย้ายคนของ อบต ได้ด้วยหรือครับ
หน้าที่กำกับดูแลไม่จำเป็นต้องสามารถแต่งตั้ง โยกย้ายคนก็ได้ครับ ใครหน้าที่อะไรก็ไล่ตามสายบริหารงานเลย พอดีนายกรัฐมนตรีดันอยู่บนสุดแค่นั้น :lol: :lol: :lol: :lol:
Solidus

Postby หนูจิน » Thu Oct 06, 2011 5:51 pm

:o :?: :?: :roll:

ไม่ว่ากัน พูดกันดีๆอย่างนี้สิจ๊ะ :D
หนูจิน

Postby nopantaman_agian » Thu Oct 06, 2011 6:16 pm

ตอบคุณคลำปมนะครับ

ตรงที่ผมขีดเส้นไปนี่แหละครับที่ผมคิดว่าคุณ nopantaman_agian เบี่ยงเบนเรื่อง

คือทั้งคุณและผมควรต้องรู้นะครับ ว่าทักษิณต้องรู้ว่าตัวเองมีอำนาจแต่งตั้งรัฐมนตรีที่จะเข้าไปดูแลกำกับกองทุนฟื้นฟูฯ
(ตั้งตัวเองก็ยังได้ด้วยซ้ำ)
เพียงแต่ถ้าตัวเองไม่ได้เป็นผู้ชำนาญก็มอบหมายให้รัฐมนตรีท่านอื่นๆกำกับดูแลแทนเท่านั้น

ตั้งคนไปดูแลได้แต่จะมาบอกว่าตัวเองไม่รู้ว่ามีอำนาจมันก็จะปัญญาอ่อนเกินไปกระมังครับ?
กระทั่งคุณชวนกับคุณบรรหารก็ไม่เคยบอกว่าไม่รู้ว่าตัวเองมีอำนาจแต่งตั้งผู้ใดไปดูแลกองทุนฯ
แต่คุณพยายามบอกว่าไม่รู้
ซึ่งที่จริง ไม่เคยสั่ง ไม่ได้แปลว่าไม่รู้
(ความจริงอาจเคยสั่งกว้างๆแบบนโยบายผ่านรัฐมนตรีคลัง ซึ่งก็เป็นเรื่องปรกติ)

จริงๆ คุณก็ต้องยอมรับความจริงด้วยนะครับว่า ไม่เคยสั่ง ไม่ได้แปลว่าต้องรู้ เช่นกัน
และคุณก็บอกเองว่าเรื่องปกติคือนายกให้นโยบาย(โดยการเสนอจากรัฐมนตรีคลัง)
อย่าลืมข้อความในวงเล็บด้วยนะครับ ซึ่งตรงนี้บอกได้อย่างชัดแจ้งว่า ถ้าไม่มีเรื่องเสนอ ก็ไม่ได้เข้าไปยุ่งเกี่ยว
แล้วถามคุณเองเถอะ ถ้าคุณเป็นนายก ไม่ได้ยุ่งเกี่ยวโดยตรงกับกองทุนเลย (ต้องผ่านคณะกรรมการหลายทอดด้วย)
คุณจะ "รู้" หรือครับว่าคุณมีอำนาจ

และอีกประเด็น จากคำให้การคุณชวนกับคุณบรรหารไม่เคยบอกว่าไม่รู้ครับ แต่คุณบรรหารบอกว่า ไม่เคยกำกับดูแล
และคุณชวนบอกว่า

เมื่อทนายจำเลยถามว่าในการบริหารกองทุนฯมีคณะกรรมการดูแลอิสระ นายกฯไม่มีอำนาจสั่งการใช่หรือไม่
นายชวน ตอบว่า กองทุนฯอยู่ภายใต้กำกับของ ธปท.มีผู้ว่า ธปท.เป็นผู้ดูแล และมี รมว.คลัง กำกับดูแล ธปท.อีกชั้น

เมื่อถามว่าขณะที่เป็นนายกฯ เคยสั่งการในการบริหารงานกองทุนฯหรือไม่
นายชวนตอบว่า ไม่มี ซึ่งนายกฯจะไม่ได้เป็นผู้สั่งการ ถ้าเรื่องนั้นไม่ได้ถูกเสนอเข้าสู่ที่ประชุม ครม.

จากคำให้การเหล่านี้ ถามคนทั่วไป มีใครจะคิดว่าคุณชวนและคุณบรรหาร "รู้" บ้างครับ

ดังนั้นเรื่องแบบนี้มันโต้กันไม่จบหรอกครับว่ารู้หรือไม่ ถ้าใจไม่ยอมรับเหตุผลของอีกฝ่าย

แต่เราจะอนุมานแค่นี้ว่าทักษิณก็คงไม่รู้ผมว่ามันง่ายไป
แล้วทำไมคุณถึงอนุมานว่าทักษิณต้องรู้ละครับ มันก็ไม่ง่ายไปหรือครับ

ศาลท่านก็คงพิจารณาแล้วว่าแก้ตัวแค่นี้มันไม่มีน้ำหนัก
จะเอาหลักฐานว่านายกฯคนอื่นไม่เคยสั่งการกองทุนฯมาหักล้าง มันคนละเรื่องกับสิ่งที่เกิดขึ้นเลย
ศาลท่านไม่ได้พิจารณาตรงนี้เลยครับ ต้องเข้าใจเรื่องข้อกฏหมายนะครับ
ว่า รู้ หรือ ไม่รู้ ไม่ใช่สาระสำคัญและไม่มีน้ำหนักเลย แต่เมื่อศาลท่านตัดสินว่ามีอำนาจ
ก็แสดงว่าต้องมี และต้องมีความผิดครับ

เพราะนายกฯคนอื่นเขาไม่ได้เซ็นชื่อให้ภรรยาไปซื้อที่ดินของกองทุนเหมือนทักษิณนี่ครับ

อันนี้คุณออกนอกประเด็น "รู้" กับ "ไม่รู้" แล้วครับ ไม่ว่าทักษิณจะเซ็นชื่อหรือไม่
ไม่เกี่ยวกับรู้หรือไม่รู้เลย เพราะไม่ได้ส่งผลให้การขายที่ดินครั้งนี้รัฐเสียประโยชน์อันใด
(อันนี้ลองดูได้จากคำตัดสินศาลครับ)

การดำเนินการตั้งแต่ร่วมเสนอราคา ทำสัญญาจะซื้อจะขายจนกระทั่งทำสัญญาซื้อขายที่ดินพิพาทกับกองทุนฟื้นฟูฯ นั้น เป็นการดำเนินการของจำเลยที่ 2 เพียงคนเดียว โดยไม่ได้ความว่า จำเลยที่ 1 มีการกระทำการอย่างใดที่แสดงให้เห็นว่าร่วมกระทำการดังกล่าวกับจำเลยที่ 2 ด้วย จึงฟังไม่ได้ว่าจำเลยที่ 1 มีส่วนกระทำหรือเกี่ยวข้องในอันที่จะแสดงให้เห็นถึงเจตนาของจำเลยที่ 1 ว่าประสงค์จะมีเจตนาร่วมซื้อที่ดินพิพาทกับจำเลยที่ 2 ลำพังการที่จำเลยที่ 1 ลงลายมือชื่อให้ความยินยอมในสัญญาซื้อขายที่ดินพิพาท ยังไม่มีเหตุผลเพียงพอถึงขนาดให้รับฟังได้ว่าจำเลยที่ 1 มีเจตนากระทำการร่วมกับจำเลยที่ 2 แล้ววินิจฉัยเฉพาะจำเลยที่ 2 ว่าจำเลยที่ 2 ไม่ได้กระทำผิดเพราะไม่มีกฎหมายบัญญัติว่าการกระทำดังกล่าวของจำเลยที่ 2 เป็นความผิดและกำหนดโทษไว้ จึงให้ยกฟ้องโจทก์สำหรับจำเลยที่ 2

เหมือนผมเอาปืนยิงคนตายแล้วผมบอกว่านึกว่าปืนไม่มีลูกน่ะครับ
ศาลไม่เชื่อ
ผมก็เบิกพยานบอกศาลว่าตอนเขาเป็นเจ้าของปืนกระบอกนี้เขาไม่เคยเช็คปืนเลยว่ามีลูกหรือไม่?

ผมแก้ตัวแบบนี้ได้หรือไม่ครับ? มีน้ำหนักเพียงพอไหม?

คนอื่นไม่แทรกแซง ไม่ทำเรื่องชั่ว แปลว่าผมต้องไม่ทำเหมือนกันกระนั้นหรือ?
เอาแค่จุดนี้จุดเดียวก่อนครับที่ผมรู้สึกว่าคุณแก้ตัวให้ทักษิณอย่างน่าเกลียด

ว่ากันต่อก็ยืดยาวครับ เราอยู่กันคนละฝั่งของเหตุและผลอย่างไม่น่าเชื่อ
ตอบไปแล้วข้างบนครับ ยกตัวอย่างไม่ตรงกับประเด็นนี้ครับ

ขออภัยเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับที่ผมนอกเรื่อง

ขออภัยเจ้าของกระทู้ด้วยเช่นกันครับ

PreviousNext

Return to สภากาแฟ