ระดมความคิด รับมือน้ำท่วมอย่างไรในภาวะ ยิ่งลักษณ์

เรื่องการเมือง เชิญที่นี่เลยครับ
Forum rules
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด

เชิญทุกท่านเข้าสู่บอร์ดใหม่ได้ที่ http://webboard.serithai.net ดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่ viewtopic.php?f=2&t=44976 ครับ

Re: ระดมความคิด รับมือน้ำท่วมอย่างไรในภาวะ ยิ่งลักษณ์

Postby phoeniix » Fri Sep 30, 2011 12:51 pm

guxkung wrote:
phoeniix wrote:ช่วยเหลือตัวเองให้มากที่สุดค่ะ ที่บ้านเป็นที่สูงไม่เคยท่วม

แต่ไม่ประมาท ตอนนี้ให้เด็กขนของ ขึ้นชั้นลอย

และชั้นสองอยู่

กำลังออกไปซื้อของ มาตุนเพิ่ม กะประมาณอยู่ได้ 2-3 เดือน

ถ้าไม่ท่วมก็ไม่เสียหายอะไร

อย่าลืมซื้อเตา กับถ่านไว้ด้วยเด้อ ไฟฟ้ามีปัญหา กินข้าวสารไม่ได้นา

ประเด็นเรื่องเตา ในบางที่น่าจะหาเตาแก๊สแบบใช้กระป๋องได้น่ะครับ
คิดว่าจะสะดวกกว่า ถ้าสามารถหาซื้อได้ก็ลองดูนะครับ

แก็สใช้ประจำอยู่แล้วค่ะ แต่สำรองเพิ่ม
หุงข้าวกับเตาแก็สนี่เคยทำ แต่กะยากมาก ไม่เหมือนถ่านอะค่ะ
phoeniix

Re: ระดมความคิด รับมือน้ำท่วมอย่างไรในภาวะ ยิ่งลักษณ์

Postby tigermao » Fri Sep 30, 2011 12:56 pm

lagrangian wrote:
tigermao wrote:คูณคิดว่า.. รัฐบาลส่วนกลางจะทำอะไรได้มากกว่านี้นะครับ...
เพราะภาคปฏิบัติ อยู่ที่ท้องถื่นล้วน..ๆ

คราวนี้ได้เห็นกันเลย ว่านายก อบต. นายกเทศมนตรี หรือ อบจ. ที่เวลาเลือกัน
อย่าง อบต. จ้างกันหัวเป็นพันสองพัน จะช่วยเหลือ ชาวบ้านได้มากขนาดใหน

ส่วนรัฐบาลก็สนับสนุนทางการเงิน การส่งคนเข้าไปกำชับดูแลในพื้นที่.
อยากให้รัฐบาลทำอะไร มากกว่านี้ก็ลองเสนอมาครับ..

ผมเสนอให้รัฐบาลไทยไปขอความช่วยเหลือจากรัฐบาลเวียดนามครับ(จะไปแจกหม้อด้วยก็ได้นะครับ) เพราะเหตุผลดังนี้ครับ
1. พายุไหหม่ากับพายุนกเต็น เข้าที่เวียดนามก่อนเสมอแล้วค่อยมาลาวกับไทย
2. ผมลองใช้บริการอากู๋เสิร์ชหาคำว่า "น้ำท่วมลาว" กับ "น้ำท่วมเวียดนาม" เจอข่าวของลาวเพียบเลยครับ แต่เจอของเวียดนามย้อนไปประมาณปี 2010
3. แสดงว่าปี 2010 เวียดนามกับไทยท่วมพอ ๆ กัน แต่พอปี 2011 เวียดนามไม่ท่วมทั้งที่รับพายุก่อนหน้าไทยอีก

ปล. คำที่ผมเสิร์ชหาเป็นภาษาไทยนะครับ ไม่หาญกล้าเสิร์ชหาด้วยภาษาอังกฤษ เพราะภาษาอังกฤษผมไม่แข็งแรง ถ้าเสิร์ชหาด้วยภาษาอังกฤษแล้วเจอข่าวเวียดนามน้ำท่วมก็ต้องขออภัยล่วงหน้าด้วย

เวียดนามน่าจะอยู่ริมทะเล การท่วมน่าจะคล้ายทางใต้คือท่วมเร็วและระบายเร็ว.. ต่างจากลุ่มน้ำาภาคกลางครับ
tigermao

Postby rakchart thai » Fri Sep 30, 2011 1:19 pm

tigermao wrote:
sigree wrote:
'พ.ต.ท.ทักษิณ' แนะ 5วิธีแก้น้ำท่วม
อดีตนายกฯทักษิณส่ง จม.เปิดผนึกถึง ส.ส.พรรคเพื่อไทย ฝากนโยบายแก้น้ำท่วมช่วยประชาชน 5 ข้อ ระบุอีก 2 สัปดาห์แนะนโยบายเพิ่มอีก
นายคณวัฒน์ วศินสังวร รองหัวหน้าพรรคเพื่อไทย เปิดเผยว่า พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร อดีตนายกรัฐมนตรี แสดงความเป็นห่วงต่อสถานการณ์น้ำท่วมรุนแรงในประเทศไทย โดยส่งจดหมายเปิดผนึก เขียนด้วยลายมือ ลงวันที่ 26 ตุลาคม ถึง ส.ส. และว่าที่ผู้สมัคร ส.ส.พรรคเพื่อไทย ใจความว่า หลังฝากนโยบายด้านเศรษฐกิจให้เผยแพร่กับพี่น้องประชาชนไปแล้ว 3 ข้อ ซึ่งเป็นที่วิพากษ์วิจารณ์กันพอสมควร ขอยืนยันว่า นโยบายดังกล่าวสามารถทำได้อย่างแน่นอน และยังมีนโยบายบางข้อที่ตนยังไม่เปิดเผย เพราะกลัวจะมีการเลียนแบบ

นอกจากนี้ ยังระบุว่า วันนี้(27 ต.ค.53) ตนอยู่บนเครื่องบิน ซึ่งทราบข่าวน้ำท่วมบ้านเมืองเสียหาย ประชาชนเดือดร้อน อีกทั้งยังมีผู้เสียชีวิตแล้ว จึงใช้เวลาคิดนโยบายป้องกันน้ำท่วมขึ้นมาก่อนจะคิดนโยบายเศรษฐกิจต่อ ซึ่งขอให้เป็นนโยบายพรรคเพื่อไทย ดังนี้

1.สร้างเขื่อน ประตูกันน้ำทะเลหนุน และประตูระบายน้ำลงทะเลรอบกรุงเทพฯ สมุทรปราการ พร้อมเพิ่มพื้นที่สีเขียวเพื่อการพักผ่อนหย่อนใจ โดยไม่ต้องกู้เงิน

2.สร้างแก้มลิงตามแนวพระราชดำริ ตามแนวบริเวณที่ลุ่มของแม่น้ำสายหลักทั่วประเทศ รวมทั้งแม่น้ำโขง เพื่อกักน้ำเวลาน้ำมาก เรียกว่า เบรกน้ำ และเก็บไว้ใช้ยามน้ำน้อย โดยไม่ต้องกู้เงิน

3.ขุดเชื่อมแม่น้ำสายหลักที่ไม่ไกลกันมากนัก เหมือนที่เคยทำแล้ว โดยเชื่อมแม่น้ำยมเข้ากับแม่น้ำน่าน ทำให้สามารถผันน้ำไปมาตามปริมาณน้ำได้

4.สร้างป่าชุมชนขึ้น เพื่อเกิดพื้นที่ชุ่มน้ำมากขึ้น

5.พื้นป่าต้นน้ำให้ปลูกหญ้าแฝกกันดิน (Soil Erosion) ตามแนวพระราชดำริ

นอกจากนี้ ระบุว่าอีก 2 สัปดาห์ จะแนะนำนโยบายสำคัญเพิ่มอีก เพื่อ ส.ส. และว่าที่ผู้สมัคร ส.ส.พรรคเพื่อไทยจะได้ไปศึกษาเตรียมการ โดยตนมั่นใจว่าประชาชนจะให้ความไว้วางใจพรรคเพื่อไทย ได้จัดตั้งรัฐบาลแก้ปัญหาให้กับพี่น้องประชาชน เหมือนที่พรรคไทยรักไทยเคยทุ่มเทให้พี่น้องประชาชนมาแล้ว

ปนระกาศก่อนใครเมื่อปีที่แล้ว มีเวลาศึกษาและรวบรวมข้อมูล 1 ปี

ทำจริง.............................

จริงๆแล้วกรมชลน่าจะมีศึกษาใว้หมดแล้วแต่ก็ต้องทำรายละเอียดใหม่อยู่ดี
คุณคิดว่า ร่าง >>>>> TOR >>>>> ออกแบบ >>>> ทำ EIA >>>>> ตั้งงบประมาณ >>>>>> ประกวดราคา
>>>>ก่อสร้าง ใช้เวลากี่วันครับ .. งานนี้ยังก็ต้องทำแล้วครับ.. เห็นว่าจะใช้งบประมาณ 40000 ล้าน

เห็นด้วยตามข้อเสนอของทักษิณหมดทุกข้อ .. แต่ถ้าใครเคยติดตามโครงการพระราชดำริของพ่อหลวงเรา พระองค์ชี้แนะแนวทางนี้มาเป็นสิบๆปีแล้วครับผม ...
rakchart thai

Postby ter162525 » Fri Sep 30, 2011 1:23 pm

เช neverdie wrote:
tigermao wrote:คูณคิดว่า.. รัฐบาลส่วนกลางจะทำอะไรได้มากกว่านี้นะครับ...
เพราะภาคปฏิบัติ อยู่ที่ท้องถื่นล้วน..ๆ

คราวนี้ได้เห็นกันเลย ว่านายก อบต. นายกเทศมนตรี หรือ อบจ. ที่เวลาเลือกัน
อย่าง อบต. จ้างกันหัวเป็นพันสองพัน จะช่วยเหลือ ชาวบ้านได้มากขนาดใหน

ส่วนรัฐบาลก็สนับสนุนทางการเงิน การส่งคนเข้าไปกำชับดูแลในพื้นที่.
อยากให้รัฐบาลทำอะไร มากกว่านี้ก็ลองเสนอมาครับ..

ของเดิมที่รัฐบาลก่อนทำใว้เมื่อปีที่แล้ว มันออกมาดีกว่านี้ครับ

น้ำท่วมพร้อมกัน เหนือ ใต้ ออก ตก อิสาน ไม่มีข่าวชักหัวคิว

ไม่มีข่าวขู่ฆ่าคนแฉด้วย ทำไมทำแบบนั้นไม่ได้ ไม่มีปัญญาใช่ไหม

รัฐบาลที่แล้วในมุมมองของท่าน มันดีกว่าเสมออยู่แล้วครับ.. รอบนี้น้ำมากกว่า
เยอะด้วย..
ถามว่าภาครัฐ เตรียมพร้อมหรือไม่ บอกได้ว่าทำเต็มที่อยู่แล้วโดยเฉพาะหน่วยบรรเทา
สาธาณภัยต่าง.ไม่ได้หลับนอน. ทำกำแพงกันดิน..กันทุกจังหวัดตามริมแม่น้ำ..
อย่างเทศบาลนครสวรรค์ พอกำแพงกันดินพังก็ระดมคนเป็นร้อยเข้าช่วยกันปิด
ตอนกลางคืนจนทำสำเร็จ..
ข่าวที่การทุตจริต..ก็ต้องตรวจสอบกันครับ สมัยปชป. ปลากระป๋องเน่าก็เคยมี

พื้นที่ใหนที่ความช่วยเหลือเข้าไม่ถีงก็รีบแจ้งกับหน่วยงานที่รับผิดชอบครับ..
โดยเฉพาะ อบต. หรือ เทศบาล

ส่วนเรื่องข่าวที่ว่านะ บางทีก็โม้ครับต้องตรวจสอบ ดูอย่าง ข่าวแจกผงชูรส ครึ่งกิโล ก็ยัง
เชื่อกันเป็นตุเป็นตะกันได้เลย

http://www.ryt9.com/s/iq01/1245813
ถ้าตามนี้ ภาคใต้ ต้องเริ่มทำ P ที่ 1 ได้แล้ว..

ขอโทษนะเสือเมา วัน ก่อนผมฟังข่าว เกี่ยวกับปริมาณน้ำ ฝนไม่แน่ใจว่าสัมภาษณ์อธิบดีกรม ชล หรือ อุตุ เขาบอก น้ำปีนี้ ยังน้อยกว่าปี 53 เกิดปัญหา เรื่องการจัดการน้ำ มากกว่า จากปริมาณน้ำฝน
บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป
ter162525

Postby Anubitz » Fri Sep 30, 2011 1:51 pm

ผมมองปัญหาออกเป็นสองประเด็นใหญ่ๆนะครับ
แต่มันจะเป็นในเชิงคำถามหน่ะครับที่ผมไม่เข้าใจ

1.การเยียวยาแจกของบรรเทาทุกข์
-การได้รับของช่วยเหลือไม่ทั่วถึงเกิดขึ้นเพราะอะไร
-มีหน่วยงานรับผิดชอบในการช่วยเหลือโดยตรงหรือไม่ เพราะ เท่าที่เห็นๆก็โทษกันไปโทษกันมาว่าเป็นหน้าที่ของอีกหน่วยงาน

2.การระบายน้ำ
-ทำไมการระบายน้ำถึงมีความล่าช้า (น่าจะเกี่ยวกับการจัดการครับผิดพลาดอย่างไรน่าจะลองหาดู)

อันที่จริงผมว่าถ้าจัดเรื่องการระบายน้ำให้ดีกว่านี้ ถึงน้ำจะไม่ลดหมดแต่ก็ช่วยทำให้สภาพจิตใจของคนที่อยู่ในพื้นที่น้ำท่วมดีขึ้น
Anubitz

Postby lagrangian » Fri Sep 30, 2011 4:05 pm

lagrangian wrote:

ผมเสนอให้รัฐบาลไทยไปขอความช่วยเหลือจากรัฐบาลเวียดนามครับ(จะไปแจกหม้อด้วยก็ได้นะครับ) เพราะเหตุผลดังนี้ครับ
1. พายุไหหม่ากับพายุนกเต็น เข้าที่เวียดนามก่อนเสมอแล้วค่อยมาลาวกับไทย
2. ผมลองใช้บริการอากู๋เสิร์ชหาคำว่า "น้ำท่วมลาว" กับ "น้ำท่วมเวียดนาม" เจอข่าวของลาวเพียบเลยครับ แต่เจอของเวียดนามย้อนไปประมาณปี 2010
3. แสดงว่าปี 2010 เวียดนามกับไทยท่วมพอ ๆ กัน แต่พอปี 2011 เวียดนามไม่ท่วมทั้งที่รับพายุก่อนหน้าไทยอีก

ปล. คำที่ผมเสิร์ชหาเป็นภาษาไทยนะครับ ไม่หาญกล้าเสิร์ชหาด้วยภาษาอังกฤษ เพราะภาษาอังกฤษผมไม่แข็งแรง ถ้าเสิร์ชหาด้วยภาษาอังกฤษแล้วเจอข่าวเวียดนามน้ำท่วมก็ต้องขออภัยล่วงหน้าด้วย

เวียดนามน่าจะอยู่ริมทะเล การท่วมน่าจะคล้ายทางใต้คือท่วมเร็วและระบายเร็ว.. ต่างจากลุ่มน้ำาภาคกลางครับ

แสดงว่าปี 2010 เวียดนามไม่ได้อยู่ติดทะเลเหรอครับ
lagrangian

Postby sigree » Fri Sep 30, 2011 6:50 pm

Image

ผมย้ำเสมอว่าเพื่อไทยมีข้อมูลมากสุด

แต่ทำงานนี้ได้แย่สุด

ซึ่งมี 2 เหตุผลเท่านั้นคือ
1)ไม่มีข้อมูลเลย ที่ผ่านมา โกหก
2)มีข้อมูล แต่ไม่ทำ
sigree

Postby ดีแต่อ่าน » Fri Sep 30, 2011 7:24 pm

ภาวะยิ่งลักษณ์ ภาวะเสื้อแดงเตรียมตัวอย่างไร ??

มองดูในครัวมีมาม่าอยู่บ้าง มีข้าวสารอาหารแห้งนิดหน่อย
แต่บ้านน่ะค่ะ ชั้นเดียว สูงกว่าดินนิดเดียว หลังคาจะแน่นหนาพออยู่หรือไม่
ไม่แน่ใจ สัตว์เลี้ยงมีนับสิบ เราอดก็ไม่เป็นไร แต่พวกสัตว์ คงไม่มีไคร
มาแจกถุงยังชีพให้มันหรอกค่ะ

ได้แต่คิดว่าน้ำคงไม่ท่วมหรอกแถวนี้ ATM มีแต่บัตร คงต้องรีบหาเงินมาใส่
ส่วนภาวะเสื้อแดง อย่าด่าฉันเลย ถ้าจะบอกว่า ก็ดี ภาวะน้ำท่วมภาวะเสื้อแดงเชียงใหม่
พวกค้าขายทั้งหลาย เอะอะ อะไร ก็จะขายของดีเหมือนยุคไอ้เหลี่ยม
น้องมันน่ะจะเป็นตัวนำโชค หายใจเข้าทักษิณ หายใจออกยิ่งลักษณ์ ไม่หายใจ นามสกุล
ดีแต่อ่าน

Postby sigree » Fri Sep 30, 2011 7:48 pm

Image
รัฐไม่แจก เราทำเองได้
sigree

Postby Thailand lover » Fri Sep 30, 2011 9:15 pm

ดูข่าวเนชั่น เห็นชาวบ้านด่านายก ไม่มีที่ขี้ จะยกขบวนไปขี้บ้านนายก นายกมันจะวีดิโอคอนเฟอเรนซ์อย่างเดียว ติดจากพี่มัน วีกีโอลิงค์ หลอกควายได้อย่างเดียว คิดว่าเทคโนโลยีใหญ่โตอะไร ก็งั้นๆ
Thailand lover

Postby aiwen^mei » Fri Sep 30, 2011 10:48 pm

เชิญคุณนายกฯ ลาออกไปทันที รับรองค่ะ น้ำลดฉับพลัน

เชียงใหม่เป็นเมืองเสื้อแดงไม่ใช่หรือ ?

พวกเชื่อไสยศาสตร์ไม่คิดบ้างหรือว่า เพราะเหตุใด ????
aiwen^mei

Postby warmer » Fri Sep 30, 2011 11:05 pm

aiwen^mei wrote:เชิญคุณนายกฯ ลาออกไปทันที รับรองค่ะ น้ำลดฉับพลัน

เชียงใหม่เป็นเมืองเสื้อแดงไม่ใช่หรือ ?

พวกเชื่อไสยศาสตร์ไม่คิดบ้างหรือว่า เพราะเหตุใด ????

... จำไม่ได้ดีนัก ปีหรือสองปีก่อน ที่น้ำท่วม แม่สาย จ.เชียงราย และท่วมเชียงราย ... แต่ไม่ท่วมเชียงใหม่ แต่ปีนี้ เชียงใหม่รับเต็มๆๆๆ
... เพราะแผ่นดินเชียงใหม่ต่ำลงกว่า สองปีก่อนหรือ ทำให้น้ำท่วมได้ขนาดเป็น เมตรๆ ...
warmer

Postby DarkSwan » Fri Sep 30, 2011 11:08 pm

ก็ตามประเด็นของ จขกท. นะครับ

1. เตรียมอาหารแห้ง น้ำดื่มตุนไว้ หากมีอาหารสดที่ปรุงง่ายก็ดี แต่ควรจะนำมาปรุงรับประทานก่อน หากว่ายังมีพื้นที่พอที่จะหุงหาอาหารได้
2. หาที่ทางขนเครื่องใช้ไฟฟ้า ที่สำคัญ ราคาสูง ไว้ในที่ที่พ้นน้ำ หากเป็นบ้านชั้นเดียว อาจต้องหาทางเอาถุงพลาสติกหนาๆ หุ้มไว้ กันน้ำเข้า
3. หากท่านมีสัตว์เลี้ยง นำพวกเขาเข้ากรง หรือใส่สายจูง หาที่ทางให้เขาอยุ๋้ด้วยนะครับ อย่าทอดทิ้งพวกเขา ผมเห็นในทีวีมีสุนัขไปอยู่บนหลังคากับเจ้าของ ก็ซึ้งใจที่ในยามยากก็ยังคงมีกันและกัน
4. ตรวจดูเอกสารทางราชการที่สำคัญ โฉนดที่ดิน ทะเบียนบ้าน ฯลฯ หรือกรรมธรรม์ต่างๆ ใส่ในที่มิดชิดที่กันน้ำได้ครับ เสียหายแล้วจะยุ่งยากมาก (แต่คนส่วนใหญ่มักจะลืมนึกถึง)
5. หาสิ่งที่ลอยน้ำได้ และพอจะพยุงตัวได้ไว้ใกล้ตัว
6. มีเด็กเล็กอย่าปล่อยให้เล่นซนเล่นน้ำ คลาดสายตาอาจต้องเสียใจได้
7. หากมีญาติพี่น้องในต่างจังหวัดที่ไม่มีความเสี่ยง ก็ลองพิจารณาดูว่าจะไปขอพักอยู่ชั่วคราวได้ไหม (แต่ถ้าห่วงทรัพย์สินก็คงต้องอยู่เฝ้าล่ะครับ)
8. ติดตามข่าวสารและพยากรณ์อากาศอย่างใกล้ชิด
DarkSwan

Postby rakchart thai » Fri Sep 30, 2011 11:41 pm

จริงกระทู้นี้ดีนะครับ แต่อยากให้แยกเป็นรายภาค เพราะพื้นที่แต่ละที่ไม่เหมือนกัน ...

Postby rakchart thai » Fri Sep 30, 2011 11:50 pm

sigree wrote:Image
รัฐไม่แจก เราทำเองได้

ท่านsigreeไอเดียดีจริงๆครับ .. ที่ท่านนำมาลงสามารถทำเป็นแพลอยน้ำได้เลยนะครับ นำสระเป่าลมมาพ่วงไวด้านบนผูกกับขวดน้ำที่ท่านทำมากหน่อย บรรทุกคนได้เลยนะครับ .. เคยมีคนมาทำเป็นแพปลาในกระชังน่ะครับ ..

Postby Bourne » Fri Sep 30, 2011 11:57 pm

เอ้า สีข้างถลอกปอกเปิกหมดแล้ว
ปีที่แล้ว ตอนรัฐบาล ปชป มีงไม่เห็นเข้าใจแบบนี้นี่ ไอ่ควาย
Bourne

Postby sigree » Sat Oct 01, 2011 12:02 am

DarkSwan wrote:8. ติดตามข่าวสารและพยากรณ์อากาศอย่างใกล้ชิด

ไม่ได้คิดถึงข้อนี้เลย เตรียมถ่านไฟฉาย กับไฟฉายและวิทยุไว้ด้วยครับ ได้ตามข่าวได้และส่องช่วยตัวเองหากไม่มีไฟฟ้า
แนะนำอีกอย่างไม่ทราบเมืองไทยมีขายหรือยัง
Image
อุปกรณ์ชาร์ตแบตมือถือพลังงานแสงอาทิตย์

มือถือมีทั้ง ทีวี วิทยุ และการสื่อสาร หากชาร์ตตัวนี้ได้ ก็เท่ากับตามข่าวได้ สื่อสารได้ครับ
sigree

Postby zereza » Sat Oct 01, 2011 1:11 am

อีกกี่วันผมถึงจะรู้ล่ะครับว่าตามนโยบาย P ตัวแรกน่ะมันคืออะไร และผมต้องทำตัวยังไง พยายามศึกษาจากบางระกำโมเดลมันก็ไม่กระจ่างอ่ะครับ หาเจอแค่วิธีเอาเงินชดเชยมากกว่าความเสียหายจริง(แต่มีค่าใช้จ่าย)เรื่องเดียวเอง :( :( :(
"ถ้าคุณตั้งคำถามของปัญหาที่เกิดขึ้นผิด ก็อย่าหวังว่าจะได้ทางออกของปัญหาที่ถูกต้อง"
"อิทัปปัจจยตา และ ปฏิจจสมุปปบาท สองหลักใหญ่ที่เป็นหัวใจแห่งพุทธะ หากคนไทยเรียนรู้และปฏิบัติตามได้เกินครึ่ง ชาติไทยจะห่างไกลความวิบัติทั้งปวง"
zereza

Postby little bee » Sat Oct 01, 2011 1:33 am

ใครจำการ์ตูนญี่ปุ่นเรื่อง "ต้องรอด" ได้บ้างครับ
คิดทึ้งคิดถึง ณ ยามนี้

บ้านผมอยู่ที่สูง แต่ผมเป็นพวกบ้า "โลกหลัง apocalypse"มาก คาดว่าดูหนังผีซอมบี้มากไป จึงตาลีตาเหลือกเตรียมตัวดังนี้

โดยส่วนตัว ผมเป็นคนไม่ชอบเอาทรัพย์สมบัติไว้ชั้นล่างมากนัก เพราะปกติเราจะนอนชั้นบนกันใช่ไหมครับ
ผมขี้เกียจลงไปดูชั้นล่าง กลัวซอมบี้ทุบประตูเข้ามากินครับ ดังนั้นของมีค่าทุกอย่างรวมทั้งคอมพิวเตอร์ทำงาน จะอยู่ชั้นบนหมด
ชั้นล่างไว้รับแขกอย่างเดียว จะดูทีวีก็ขึ้นมาชั้นบนกัน เลยหนีน้ำท่วมได้ดีครับ ไม่ต้องขนอะไรเยอะ

ส่วนของที่ผมเตรียมไว้เผื่อซอมบี้บุกโลก
1. ไฟฉายครับ
สำคัญมาก เอาแบบทนน้ำ และเตรียมถ่านไว้เยอะๆ ใช้แบบ LED จะดีมากครับ โคตรสว่างเลย

2. เงินสดครับ
ผมเคยเจอสภาพพายุเข้าแบบนี้ ไม่มีเงินสดติดตัวเลย เพราะพึ่งเอทีเอ็มลูกเดียวแล้วไฟมันดับ เสาไฟฟ้าโค่นล้ม กดเงิน รูดบัตร อะไรก็ไม่ได้ อดเกือบตายอยู่ 4 วัน
เดี๋ยวนี้ผมจะเก็บเงินไว้ในบ้านเผื่อใช้ได้ 1 เดือนเต็ม

3. อาหารแห้ง+น้ำดื่มเยอะๆ(เพราะใช้แทนน้ำประปาได้ ถ้าน้ำไม่ไหล)
ผมไม่ชอบมาม่าบะหมี่ แต่ชอบมาม่าเส้นหมี่ อร่อยมากๆ แต่มันต้องใช้การหุงต้มนะ กินลำบากมาก ผมจึงคิดเตรียมไส้กรอก เบคอน หรือไข่เค็มดีกว่า อยู่ได้ 1 อาทิตย์เชียวกว่าจะมีคนมาช่วยเหลือ

4. ผ้าหรือวัสดุกันน้ำครับ
เคยนอนบนพื้นแฉะทั้งวันทั้งคืนมาแล้ว(โดนพายุ) แทบแย่
- เตียงแบบเป่าลม จะกันน้ำได้ ผ้ายางหรือผ้าร่มกันน้ำครับ ถ้าเรามีหมาที่เล็บคมๆ คงต้องห่อเท้ามันก่อน เดี๋ยวเจาะยางแตกพอดี
- เสื้อผ้าแบบที่กันน้ำ ซื้อเตรียมไว้เลย
- กระเป้าใส่ของแบบกันน้ำได้ ถุงพลาสติกไว้ใส่ของแบบกันน้ำ
- เสื้อกันฝน

5. อันนี้ผมคงบ้าไปเอง แต่..ผมจะลด ละ เลิกอาการเสพติดทุกอย่างไว้เลยครับ
เนื่องจากถ้าผมติดบุหรี่ ผมคงตายห่านเวลาไปไหนไม่ได้แล้วไม่มีบุหรี่สูบ เราต้องฝึกอยู่ได้ด้วยตัวเองยามขัดสนจนยากครับ

6. เรือยางใหญ่ๆ
คือชอบดูหนังน้ำท่วมโลกน่ะครับ เห็นเขาใช้เรือช่วยชีวิตลำใหญ่ๆกลมๆ ผมว่าผมคงกินนอนในนั้นไหวนะ ไม่ต้องอยู่ที่บ้าน
ตอนนี้ลพบุรีนี่มิดชั้นสองแล้ว ถ้าเรามีเรือยางใหญ่ๆแบบนั้น คงอาศัยอยู่ได้กว่าจะมีคนมาช่วย

7. เหล้า
แบบที่แอลกอฮอลแรงๆ ใช้ทำความสะอาดได้ ยามนี้ต้อง 2 in 1 ครับ ใครบ่นมากๆ สติเสีย กรอกเหล้าจะได้นอนหลับ เวลามีแผล ราดแผลได้อีก

8. วิทยุทรานซิสเตอร์
ใช้ฟังข่าวสาร และอย่างน้อยก็มีเพื่อนครับ

9. ผ้าเช็ดตัวผืนใหญ่ๆ
ใช้ได้สารพัด นุ่งได้ เช็ดตัวได้ ห่มนอนได้ ปูนอนก็ได้

10. ยาจำเป็น
ยาลดไข้แก้ปวด ยารักษาแผลเปื่ย แผลสด แผลหนอง ยาแก้ท้องร่วง
"เราไม่อาจเสกกบให้เป็นเจ้าชายได้ ฉันใด
เราย่อมมิอาจสร้างควายให้เป็นนายกได้ ฉันนั้น"
little bee

Postby yeddamon » Sat Oct 01, 2011 9:07 am

แสดงว่าปีหน้า คงต้องติด ระบบไฟให้บ้านสอง ระบบ

ชั้นล่าง กับ ชั้นบน :mrgreen:
ฟังธรรมมะไม่หดหู่ แต่ถ้าฟังโซคูลจะเหลือแต่ซากอ้อย BY พระมหาสมปอง
yeddamon

Postby sigree » Sat Oct 01, 2011 9:34 am

yeddamon wrote:แสดงว่าปีหน้า คงต้องติด ระบบไฟให้บ้านสอง ระบบ

ชั้นล่าง กับ ชั้นบน :mrgreen:

ดีครับ ให้ดีต้องระบุเป็นกฏหมายเลยเรื่องนี้
sigree

Postby ประเทศไทย » Sat Oct 01, 2011 9:45 am

ยกของขึ้นที่สูง เสบียง กระสอบทราย รถจะเอาไปจอดที่ไหน คิดเตรียมล่วงหน้าไว้เลย
ไม่ต้องหวังแค่พึ่งหน่วยงานรัฐ หลายพื้นที่มันก้อพึ่งไม่ได้เลย

จากประสบการณ์ที่เชียงใหม่

เตือนภัยจริง เตือนอย่างเดียว ไม่มีแผนรองรับ กระสอบทรายมาทีหลัง
รู้กันอยู่แล้วว่าเขื่อนเก็บน้ำได้เท่าไหร่ เหลืออีกเท่าไหร่น้ำจะล้น น้ำเดินทางมาถึงกี่ชั่วโมง

นี่เตือนตอนเช้า วันที่น้ำล้นแล้ว แล้วน้ำเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ เร็วมาก 800กว่า ลบ.ม./วิ เที่ยงๆบ่ายๆ ไปหมดแล้ว

ที่เชียงใหม่ก้อต้องคอยติดตามข่าวสารระดับน้ำกันเองจากหน้าเวบ

ที่แม่ริม ไปหาอบต. มีแต่กระสอบให้ ไปหาทรายเอาเอง
ขายกระสอบทรายจากตอนแรก ถุงละ 15 บาท วันนี้ 25 บาทแล้ว คนไม่มีเงินจะทำยังไง
ประเทศไทย

Postby เช neverdie » Sat Oct 01, 2011 10:01 am

ไม่มีใครพกสารคดีญี่ปุ่น โตเกียวฮ็อตติดมือไปบ้างหรือ ติดน้ำท่วมอยู่ในบ้านนานๆ เดี๋ยวเบื่อแย่ :roll: :roll: :roll:
ความล้มเหลวของรัฐบาลยิ่งลักษณ์ ที่พี่ๆเสื้อแดงใบ้แดรก เถียงไม่ออกซักคน
คลิ้กเบาๆตรงนี้ --->> เรื่องความซื่อสัตย์สุจริต
คลิ้กเบาๆตรงนี้ --->> เรื่องกองทุนน้ำมัน
คลิ้กเบาๆตรงนี้ --->> เรื่องภาษี
คลิ้กเบาๆตรงนี้ --->> เรื่องตลาดทุน
เช neverdie

Postby sigree » Sat Oct 01, 2011 10:09 am

เช neverdie wrote:ไม่มีใครพกสารคดีญี่ปุ่น โตเกียวฮ็อตติดมือไปบ้างหรือ ติดน้ำท่วมอยู่ในบ้านนานๆ เดี๋ยวเบื่อแย่ :roll: :roll: :roll:

ท่านครับ
Chinese ข้างตัวผมจะโวเอา
sigree

Postby Suraphan07 » Mon Oct 03, 2011 10:58 am

ผมอยากให้ "ไพร่แดง" ที่อยู่ในนี้ เอาเรียงความของเด็ก ป.4(ปีที่แล้ว) ที่เขียนไว้ตอนพ่อมาร์คเป็นนายก
และประสบปัญหาน้ำท่วมเหมือนกัน ไปให้
"นายหญิง" อ่าน...

ถ้าท่านนายกปูลม สนใจจะเอาไปใช้บ้างก็ดีน่ะครับ...
แต่จะหาตัวเด็กคนนั้นตอนนี้ คงจะยากหน่อย เพราะถ้าเขาเป็นไพร่แดงมาก่อน
ตอนนี้อาจจะถูก
"น้ำท่วมปาก" อยู่... :lol:

วันที่ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2553 เวลา 16:06:00 น
Image

หมายเหตุ: คัดลอกจากเรียงความของนักเรียน ป.4 คนหนึ่ง ซึ่งเขียนส่งอาจารย์เป็นการบ้านวิชาสังคมศึกษา

ถ้าฉันเป็นนายกรัฐมนตรี ในประเทศที่กำลังมีภัยพิบัติน้ำท่วมครั้งใหญ่ในรอบ 50 ปี
กินพื้นที่กว่า 30 จังหวัดหรือเกือบครึ่งประเทศ
ผู้คนเดือดร้อนหลายล้านคน
เป็นเวลายาวนานเกือบหนึ่งสัปดาห์เต็ม

…. ฉันจะ

ฉันจะสั่งทำถุงยังชีพ ให้ข้างถุงเขียนว่า "มาจากภาษีประชาชน" ไม่ต้องให้ใครได้ "เอาหน้า" เพราะประชาชนเป็นคนทำงานเสียภาษีให้รัฐทุกปีอยู่แล้ว

ฉันจะจัดตั้ง "ศูนย์กลางแก้วิกฤติ" อย่างด่วนที่สุด ไม่รอให้เนิ่นช้ากว่า 7 วัน ไม่ปล่อยให้ "รัฐบาล" ซึ่งกินภาษีประชาชน ทำงานเชื่องช้ากว่าประชาชนด้วยกันเอง

ฉันจะเอา "ศูนย์อำนวยการแก้ไขสถานการณ์ฉุกเฉิน" หรือที่รู้จักกันในชื่อ "ศอฉ." นั่นแหละมาปัดฝุ่นแล้วลุยงานเลย เพราะฉันเชื่อว่า "น้ำท่วม" ก็เป็นเรื่อง "ฉุกเฉิน" ของชาติเช่นกัน ไม่ใช่เฉพาะภารกิจปราบม็อบเสื้อแดงเท่านั้นที่ฉุกเฉิน

ฉันจะตั้งตัวเองเป็นหัวหน้าศูนย์ เพราะฉันคือผู้นำประเทศ และนี่คือช่วงเวลาที่ประเทศต้องการผู้นำ

ฉันจะไม่ตั้งที่ปรึกษาฯของฉันซึ่งไม่มีอำนาจอะไรทางกฏหมาย เป็นหัวหน้าศูนย์ โดยเฉพาะหากที่ปรึกษาคนนั้นเคยต้องลาออกจากตำแหน่งการเมืองด้วยเรื่องอื้อฉาวในอดีต

ฉันจะเอาข้อมูลทั้งหมดมาประมวลในภาพกว้าง ฉันจะต้องรู้ให้ได้ว่า "น้ำ" ที่ท่วมหนักที่สุดในรอบ 50 ปีนั้นมาจากไหน มาอย่างไร มาเมื่อไหร่ แล้วมันแตกต่างจากน้ำในปีก่อนๆอย่างไร และทำไมถึงต่าง

ฉันจะต้องรู้ด้วยว่าพื้นที่ไหนบ้างที่เดือดร้อนไปแล้ว พื้นที่ไหนกำลังเดือดร้อนในตอนนี้ และ พื้นที่ไหนที่น้ำจะท่วมต่อไปในวันพรุ่งนี้

และที่สำคัญคือ เมื่อไหร่ทุกอย่างจะคลี่คลาย

พื้นที่ไหนกำลังเดือดร้อน ฉันจะจัดแบ่งออกเป็นกลุ่มๆ (แดง เหลือง เขียว) ฉันอยากรู้ด้วยว่าในพื้นที่แต่ละแบบนั้นมีประชาชนอยู่กี่คน จุดไหนบ้าง พื้นที่ไหนเป็นสภาพเมือง พื้นที่ไหนเป็นพื้นที่การเกษตร ฉันจะได้ส่งการช่วยเหลือไปอย่างเหมาะสม

ฉันจะกำหนดให้ศูนย์กลางแก้วิกฤติเป็นมากกว่า "คนประสานงาน" ระหว่างหน่วยงานราชการที่เชื่องช้า
ศูนย์กลางของฉันจะต้องทำหน้าที่ “บริหารทรัพยากร” ที่มีอยู่ให้ใช้ไปอย่างถูกที่ ถูกเวลา ด้วย

เงินทองที่เบิกจ่ายต้องโปร่งใสรวดเร็ว
ประมวลข้อมูลจากภาคสนามอย่างทันท่วงที
และประสานรับ "น้ำใจ" จากภาคเอกชนอย่างเป็นระบบ

ดังนั้น ศูนย์ของฉันจะมีข้อมูลรายละเอียดว่าวันนี้ อำเภอไหนบ้างที่ขาดไฟฉายเข้าขั้นวิกฤต
ตำบลใดรับข้าวสารไปหุงกินเองได้ ตำบลใดต้องการอาหารสำเร็จรูปมากกว่า
เส้นทางไหนต้องใช้เรือ ใช้กี่ลำ มีคนติดอยู่แถวนั้นกี่คน

ฉันจะรู้ด้วยว่าถึงนาทีนี้ข้าวสาร น้ำดื่ม ทั้งที่จัดซื้อมาเอง และประสานกับภาคเอกชนนั้น มีกี่ขวด
แจกจ่ายไปจุดไหนบ้างแล้ว ไปถึงที่หมายช้าเร็วแค่ไหนมีใครได้เกินความจำเป็นหรือไม่ มีใครที่ขาดแคลนอย่างหนักแต่ยังไม่ได้หรือเปล่า

เงินบริจาคทุกบาทจะต้องทำบัญชี แสดงที่มาที่ไป หน่วยงานไหนรับบริจาคมาเท่าไหร่ ต้องแสดงให้ชัดเจน เพราะมันจะมีผลต่อการกล่าวอ้างเพื่อยกเว้นภาษี อีกทั้งป้องกันไม่ให้เกิดการฉ้อฉลโดยใช้ความเดือดร้อนของคนร่วมชาติเป็นเครื่องมือ

อ้อ .. ฉันจะแจ้งให้กลุ่ม "ชาตินิยม" ทั้งหลายทราบด้วยว่า ตอนนี้แหละคือเรื่องของ "ชาติ" จริงๆ เพราะมันคือเรื่องของคนตัวเป็นๆที่อยู่ในประเทศเดียวกัน ไม่ใช่ที่ดินผืนน้อยที่มีปัญหามาแต่โบราณ ใครอยากกู้ชาติ อยากพลีชีพ เชิญได้เต็มที่ในครั้งนี้ อย่ามัวแต่ไปต่อแถวกินโดนัท

ฉันจะต้องรู้ด้วยว่า "พื้นที่ปลอดภัย" ในแต่ละอำเภอ แต่ละจังหวัดนั้นมีที่ไหนบ้าง จุดไหนที่สามารถอพยพผู้คนเข้าไปได้ จุดไหนยังเสี่ยง

ฉันจะจัดทำแผนอพยพที่ชัดเจน จะไปเส้นทางใด ใช้พาหนะใด ใช้เวลาเดินเท่าไหร่ และที่สำคัญ วันนี้ปลอดภัยแล้วพรุ่งนี้จะปลอดภัยไหม ข้อมูลวิทยาศาสตร์ทำนายว่าอย่างไร

ดังนั้นหากรู้ว่า น้ำกำลังไหลจาก อำเภอ ก. ไป อำเภอ ข. ภายใน 12 ชั่วโมง ฉันจะได้สั่ง "อพยพ" ผู้คนได้ล่วงหน้า ทันเวลา ไม่ใช่เพียงแต่ทำงาน "ตามปัญหา"

ด้วยความที่ฉัน (และศูนย์กลางของฉัน) มีข้อมูลครบถ้วนรอบด้าน เห็นภาพกว้างที่สุด ฉันจะสามารถ "ประสาน" แนวทางการทำงานของแต่ละกลุ่ม ทั้งส่วนราชการต่างๆ หรือส่วนเอกชนอย่างอาสาสมัครกู้ภัย หรือกระทั่งสื่อมวลชน

ทุกคนจะได้ทำงานไปใน "ทาง" เดียวกัน เป้าหมายเดียวกัน และได้ประสิทธิภาพสูงสุด ไม่ใช่ต่างคนต่างทำ ซ้ำซ้อน ลักลั่น ไร้ทิศทาง

ฉันเชื่อว่าในสภาวะวิกฤติเช่นนี้ การส่งทรัพยากรอันจำกัดไปให้ถูกที่ ถูกเวลา นั้นสำคัญมาก – ใครขาดน้ำดื่มต้องได้น้ำดื่ม ใครขาดอาหารแห้งต้องได้อาหารแห้ง ใครป่วยต้องได้ถูกเคลื่อนย้ายออกมาทันที – เพราะการใช้ทรัพยากรไปหนึ่งครั้ง มันมีค่าเสียโอกาสอยู่ด้วย

เรือที่ออกไปแจกข้าวสาร สามารถใช้ไปรับคนป่วยได้เช่นกัน
เราเพียงต้องรู้ให้ชัดว่าเมื่อไหร่ควรใช้อะไร ทำอะไร เพื่ออะไร
ซึ่งการจะทำอย่างนั้นได้ มันต้องมีข้อมูลมุมกว้าง และต้องตัดสินใจอย่างจากภาพรวม
สำหรับพื้นที่ไหนที่น้ำยังไปไม่ถึง ฉันจะสั่งให้รีบ "เตรียมตัว" รับมือ ซึ่งไม่ได้หมายถึงการเอากระสอบทรายมา "กั้น" น้ำเพียงอย่างเดียว แต่ต้องหมายถึงการเตรียมทางหนี ทีไล่ ระบบแจ้งเตือน จัดพื้นที่ปลอดภัยไว้รอรับปัญหา จัดอาหาร ยารักษาโรค ไว้เผื่อกรณีฉุกเฉิน

พื้นที่ไหนน้ำเริ่มลดแล้ว ฉันจะเร่งช่วยเหลือประชาชน ซึ่งไม่ได้หมายถึงการ "แจกเงิน" อย่างมักง่ายเพียงอย่างเดียว เพราะฉันรู้ดีว่าเงินมีจำกัด และในสภาวะฉุกเฉินนั้น เงินอาจไม่ต่างจากกระดาษปึกหนึ่ง ที่อาจเอาไปซื้ออาหารมากินได้ไม่กี่มื้อ

ฉันจะเร่งช่วยเหลือประชาชนในช่องทางอื่นด้วย เช่น อาจได้เวลาปล่อยสต๊อกข้าวในยุ้งของรัฐ อาจประสานงานกับภาคเอกชนว่าต้องการ "สินค้าเกษตร" เป็นของบริจาค และ อาจเอางบประมาณฉุกเฉินมา "จ้างงาน" ผู้ประสบภัยให้ "ทำอาหาร" แจกจ่ายคนอื่นๆ ซึ่งเท่ากับเป็นการช่วยประชาชนได้ถึงสองต่อ (มีงานทำ ได้เงิน มีกิน) – ฉันหวังว่าไอเดียแบบเด็ก ป.4 ของฉันจะไม่ไร้เดียงสาเกินไปนัก

ฉันจะทำงานด้วยสำนึกในกะโหลกว่า "ผู้นำ" ประเทศมีหน้าที่รับทราบข้อมูล ประมวลผลในภาพกว้าง กำหนดกลยุทธ์ แนวทาง เป้าหมาย และ "ตัดสินใจ" ในทางเลือกสำคัญๆ

ผู้นำประเทศไม่ได้มีหน้าที่เพียง "รับฟัง" แล้วปล่อยให้ลูกน้องทำงานไปวันๆตามมีตามเกิด

ฉันรู้ดีว่าแนวทางเช่นนี้สำคัญมากในการ "บริหารวิกฤติ" และในฐานะ "นายกฯมือใหม่" ฉันจะตั้งใจทำมันให้ดีที่สุดเพราะจะว่าไป "น้ำท่วม" อาจเป็นภัยพิบัติที่ "เบา" ที่สุดแล้ว หากเทียบกับ แผ่นดินไหว ภูเขาไฟระเบิด สึนามิ หรือ ไวรัสระบาด

ฉันจะไม่ออกเดินทางพร่ำเพรื่อ หรือหากจะออกภาคสนาม ก็จะใช้ทรัพยากร (เช่น เจ้าหน้าที่ หรือ ยานพาหนะ) อย่างน้อยที่สุด เพราะสิ่งเหล่านั้นควรถูกนำไป "แก้ปัญหา" มากกว่ามาดูแลฉัน

ฉันจะพูดให้น้อย ทำงานให้มาก พูดเฉพาะเรื่องสำคัญๆ
เพราะรัฐบาลของฉันมีโฆษกกินเงินเดือนอยู่แล้ว

ฉันไม่อยากไปแย่งงานเขา ….

ที่มา มติชนออนไลน์ ปี 53
http://www.matichon.co.th/news_detail.p ... 1&catid=02

เครดิตกระทู้คุณ bbiggy

นานๆมาที ฝากตามหาเด็กหน่อยครับ
viewtopic.php?f=2&t=43933
Suraphan07

Postby Solidus » Mon Oct 03, 2011 11:47 am

เช neverdie wrote:ไม่มีใครพกสารคดีญี่ปุ่น โตเกียวฮ็อตติดมือไปบ้างหรือ ติดน้ำท่วมอยู่ในบ้านนานๆ เดี๋ยวเบื่อแย่ :roll: :roll: :roll:

ท่านครับ
ไม่มีช่อง S1 หรือ Moodyz บ้างรึ
Solidus

Postby sigree » Mon Oct 03, 2011 11:48 am

Solidus wrote:

ท่านครับ
ไม่มีช่อง S1 หรือ Moodyz บ้างรึ

วันก่อนบ่นกับเพื่อน
ไหนบอกสิ่งค้าจีนอายุการใช่งานไม่ทนไง
เมียกูกูจีนไหงทนจัง

เพื่อนบอก
ก็วัตถุดิบ(พ่อแม่)มาจากจีน แต่ผลิตในประเทศไทยนี้หว่า
sigree

Postby sigree » Sun Oct 16, 2011 9:01 am

วิธีกั้นกระสอบทราย
Image
sigree

Postby CATCAT » Sun Oct 16, 2011 9:20 am

นอกจากสิ่งจำเป็นสำหรับการยังชีพแล้ว เงินสด เป็นเรื่องที่ต้องเตรียม
สมัยนี้ทุกคนมี ATM จนลืมเรื่องเงินสดไปเลย ถ้าน้ำท่วมกรุงเทพ ธนาคารอาจปิดบริการ ATM ตัวที่อยู่ติดพื้น ในกรณีเลวร้าย อาจปิดบริการทั้งระบบ
เงินคุณ เงินผม เงินของพวกเราทู๊กคนนนน
CATCAT

Postby Gop » Sun Oct 16, 2011 4:56 pm

การก่อกระสอบทรายควรทำให้มีความลาดเอียงเพื่อลดแรงดันน้ำ อันนี้มีใครเคยแนะนำมั้ยครับ
ผมเห็นหลายที่ก่อกันตรงๆเหมือนกำแพง อย่างนั้นจะพังง่าย เพราะแรงดันน้ำจะปะทะกำแพงโดย
ตรง แต่ถ้าทำให้มีความเอียงเหมือนเขื่อน แรงปะทะจะส่วนหนึ่งจะกดลงบนพื้น อย่างไรก็ตาม
การก่อกำแพง ให้มีความเอียงจะสิ้นเปลืองกว่าการก่อตรงๆ แต่ผมก็ยังเห็นว่าคุ้มอยู่ดีนะ
Gop

Previous

Return to สภากาแฟ