อยุธยารับน้ำแทนกรุงเทพฯ ความจริงหรือวาทกรรมตอกลิ่ม?

เรื่องการเมือง เชิญที่นี่เลยครับ
Forum rules
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด

เชิญทุกท่านเข้าสู่บอร์ดใหม่ได้ที่ http://webboard.serithai.net ดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่ viewtopic.php?f=2&t=44976 ครับ

Re: อยุธยารับน้ำแทนกรุงเทพฯ ความจริงหรือวาทกรรมตอกลิ่ม?

Postby weshare » Sun Oct 16, 2011 1:47 pm

55555 wrote:ก็ไปด่าไอ้ปลอดดิ...กักน้ำไว้ทำไม...

ควรจะปล่อยน้ำเข้ามาตั้งแต่ยังไม่ถล่มนครสวรรค์ อยุธยาแล้ว..ไม่งั้นป่านนี้ปัญหาจบไปแล้วมั๊ง..

ทุกปีเค้าก็ปล่อยลงกรุงเทพ ฯ แล้วก็ไม่เห็นมีปัญหาไร..

ใช่

จบ.
"ความเท็จแม้นเร้นได้ในปัจจุบัน
แต่ก็เหมือนซ่อนสุริยันไว้หล้งเมฆ"
weshare

Re: อยุธยารับน้ำแทนกรุงเทพฯ ความจริงหรือวาทกรรมตอกลิ่ม?

Postby despia » Sun Oct 16, 2011 3:06 pm

H-edge wrote:
despia wrote:
เพื่อนร่วมชาติ wrote:
despia wrote:บ้านผมแถวปทุม ที่ระบายน้ำ ทางตะวันออก คลอง13-14-15 ชลประทานสั่งให้ปิดประตูระบายไม่ให้น้ำเข้า กทม แล้วนะครับ จะให้ที่นี้ท่วมก่อนแล้วค่อยๆส่งน้ำระบายเข้า กทม น้อยที่สุด ผมซึ้งเลย :(

ขอรายละเอียดมากกว่านี้หน่อยละกันครับ ตอนนี้ไม่ขอวิจารณ์ เพราะคลองเส้นนี้ไม่ได้มีแต่น้ำจากเจ้าพระยา แต่ปลายอีกฟากต่อกับแม่น้ำนครนายก

คลอง บ้านผมเป็นคลองซอย จาก คลองรังสิต-ประยูรศักดิ์ บ้านผมอยู่อำเภอธัญบุรี แต่ต้นน้ำจากคลองซอยบ้านผมมันเป็นที่ระบายน้ำ จากคลองระพีพัฒน์กับเขื่อนป่าสัก ลงมาอีกที ตั้งแต่มีข่าว น้ำท่วม แถวนี้เป็นที่ระบายมันก็ระบายๆน้ำไปเรื่อยๆ ฝนตกตลอดมีบ้างวันน้อยมากที่ไม่ตกส่วนใหญ่จะตกกลางคืนน้ำก็ยังไม่ท่วมเพราะน้ำจะไป 2ที่เข้านครนายก กับ ไปทางรังสิต ฟิวเจอร์คลอง1 เพราะแถวนั้นเค้ากำลังสูบน้ำเข้าเจ้าพระยา ทำให้ระดับน้ำต่ำบ้านคลองแถวบ้านผมระดับน้ำสูงมันเลยไหลไป มันก็เป็นอย่างนี้มาเป็นหลายอาทิตย์แล้ว พอมาวันนี้ น้ำจากอยุธยาจะลงมาเค้าจะผันออกไปทางตะวันออก กับ ตะวันตก ผ่านทางคลองระพีพัฒน์ ผู้ใหญ่ทางชลประทานสั่งมาว่า ให้ปิดประตูระบายที่กั้นไว้เพราะไม่อยากให้น้ำลงไปไวเข้ากทม.(มันน่าจะเข้าทางหนองจอก ลาดกระบัง) เหมือนว่าเค้าจะให้แถวบ้านผมรับน้ำท่วมแทน กทม. แบบนี้ก็มีด้วย แค่ไม่อยากให้เข้า กทม ต้องเสียสละ พื้นที่ทั้งหมดนี้เลยหรือ เรื่องอยุธยาผมไม่รู้ว่ารับน้ำแทนไหม ข้อมูลน้อย แต่ที่ปทุม ผมก็กำลังเจอกับตัวเองเลย :(

ถ้าจากข้อความที่คุณเล่า ขอเท็จจริงคือ คลองฝั่งบ้านคุณ โดยปกติก็เป็นที่ระบายน้ำ ที่มาจาก นครนายกผันลงออกทาง เจ้าพระยาและบางปะกง... อยู่แล้วเป็นปกติ ตามระบบการชลประทาน ตั้งแต่สมัย ร.5

แต่เนื่องจากระยะหลังที่มีข่าวน้ำท่วม นำ้แถวบ้านคุณจะไหลไปทางคลอง 1 เป็นส่วนใหญ่ เพราะแถวนั้นน้ำอยู่ในระดับต่ำกว่า ... อันนี้ก็น่าจะเป็นธรรมชาติของน้ำ แต่ก็อย่าลืมว่าในขณะเดียวกัน น้ำบางส่วนก็ยังคงไหลไปตามคลองซอยยิบย่อย ลงแม่น้ำบางปะกงอยู่ดี

แต่เมื่อน้ำจากอยุธยาเริ่มไหลมาสมทบ ทางกรมชลประทานได้สั้งให้ปิดประตูน้ำ กั้นไม่ให้นำ้ที่มาจากนครนายกไหลมาสมทบกับเจ้าพระยา โดยพยายาม ผันน้ำที่ไหลมาจากตะวันออก ให้ลงแม่น้ำฝั่งทิศตะวันออก

แล้วคุณบอกว่า "รับน้ำท่วมแทน กทม." อันนี้ก็ฟังดูไม่ค่อยสมเหตุสมผล เพราะกรมชลประทาน ก็ไ่ม่ได้กักน้ำไว้แถวบ้านคุณ ให้มันขังอยู่อย่างนั้นไม่ไห้ไหลมากรุงเทพ เนื่องจาก น้ำแถวบ้านคุณมันไหลลงสู่แม่น้ำหลักไปได้หลายทาง เมื่อถูกกั้นไม่ให้ลงมาสมทบเจ้าพระยา ธรรมชาติของน้ำ มันก็จะไหลไปอีกทาง

จะคิดในอีกแง่ได้ไหมว่า กรมชลประทานได้พยายาม บริหารจัดการน้ำ ให้มันผันออกไปได้อย่างเร็วที่สุด ตามช่องทางที่มันพอจะไหลลงทะเลได้ ไม่ใช่มาประดังอยู่รวมกัน ณ ที่เดียว ....

เปรียบเหมือน ถ้าน้ำท่วมขังบ้านคุณ แต่คุณมีทางระบาย แค่ ท่อ 3 นิ้ว ท่อเดียว คุณจะรอมันไหลไปเรื่อยๆ หรือคุณจะพยายาม หาช่องให้น้ำมันไหลออกไปเพิ่ม

อย่าลืมว่า น้ำที่อยู่บนแผ่นดิน ยิ่งอยู่นาน คนบนแผ่นดินนั้น นั่นล่ะ ที่จะเดือดร้อนนาน

ใช่ครับ มันกักไว้ไม่ได้หรอกเพราะน้ำ มันต้องไหลไปหลายๆๆทางถึงท่วมบ้านผมมันก็ต้องไหลลงคลองรังสิตไปอยุ่ดี ผมก็ไม่เข้าใจว่าเค้าจะปิดประตูน้ำทำไมหรือเค้าจะชะลอน้ำไม่รู้(แต่ตอนนี้เปิดแล้วเมือ่คืนมีชาวบ้านไปประท้วงกัน) แต่ผมรู้แล้วครับ ว่าใครสั่งปิดประตูระบายน้ำ เดอะเตี้ยแห่งสุพรรณ
despia

Postby เพื่อนร่วมชาติ » Sun Oct 16, 2011 7:10 pm

ถ้าสถานการณ์ที่บ้านคุณ despia คลี่คลายไปบ้างแล้วก็ดีใจด้วยครับ

ผมคิดว่าจุดที่คุณอยู่เป็นจุดที่บริหารจัดการน้ำยาก เพราะคลองรังสิตเป็นจุดที่สามารถรับน้ำจากหลายทาง

ถ้าน้ำสูงด้านเดียว ก็คงไม่ยาก ใช้ผันไปทางที่น้ำไม่สูง แต่เวลานี้ทั้งน้ำเจ้าพระยา น้ำป่าสัก (ที่ผมเข้าใจว่ามาทางคลองรพีพัฒน์ และทำให้น้ำส่วนหนึ่งไม่ไหลเข้าเมืองอยุธยา) ต่างก็สูงหมด แถมมีน้ำหลากทุ่งลงมาอีก อีกฟากทางนครนายก บางปะกง ผมก็เข้าใจว่าน้ำก็ไม่น้อย

มันก็เลยยาก โดยเฉพาะเงื่อนไขเวลานี้คือต้องพยายามระบายออกให้เร็วที่สุด ผ่านทุกทางที่ทำได้ แต่ต้องให้คนได้รับผลกระทบน้อยที่สุด ซึ่งบางครั้งก็ไม่ได้หมายถึงแค่กรุงเทพฯที่มีประชากรหนาแน่น แต่ยังรวมถึงเขตเมือง เขตตัวอำเภอต่าง ๆ ที่ทุกจังหวัดต่างก็ถือว่ามีความจำเป็นต้องป้องกันมากเป็นพิเศษ และส่งผลต่อการบริหารจัดการน้ำ การปล่อยน้ำ

สุดท้ายมันอาจจะมีจุดที่ขัดแย้ง อย่างที่เกิดขึ้นที่ปทุมธานีวันสองวันนี้

ยังไงก็ขอให้ผ่านพ้นไปได้ด้วยดีครับ
ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด คนไทยใช้แล้วเลอะเทอะชิบเป๋ง
เพื่อนร่วมชาติ

Postby คนบาป » Sun Oct 16, 2011 8:17 pm

บอกแล้วไงครับ ผังเมืองเค้ากำหนดให้บางพื้นที่เป็นพื้นที่สีเขียว ส่วนหนึ่งก็คือเป็นแก้มลิงรองรับน้ำเหนือ

ด้านเหนือกทม.และด้านตะวันออก มันคือแก้มลิงและทางระบยน้ำฝั่งตะวันออก มีวิกติขึ้นมาอีก ก็ต้องรับน้ำเหนืออยู่ดี
คนบาป

Previous

Return to สภากาแฟ