อยุธยารับน้ำแทนกรุงเทพฯ ความจริงหรือวาทกรรมตอกลิ่ม?

เรื่องการเมือง เชิญที่นี่เลยครับ
Forum rules
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด

เชิญทุกท่านเข้าสู่บอร์ดใหม่ได้ที่ http://webboard.serithai.net ดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่ viewtopic.php?f=2&t=44976 ครับ

Re: อยุธยารับน้ำแทนกรุงเทพฯ ความจริงหรือวาทกรรมตอกลิ่ม?

Postby คนบาป » Wed Oct 12, 2011 5:31 am

แทนที่มันจะพูดให้คนรักกัน ช่วยเหลือเอื้ออาทรกัน แต่ดันเอามาเป็นประเด็นการเมือง

หมั่นตอกลิ่มให้แผ่นดินแยก
คนบาป

Re: อยุธยารับน้ำแทนกรุงเทพฯ ความจริงหรือวาทกรรมตอกลิ่ม?

Postby yuth8866 » Wed Oct 12, 2011 9:36 am

ไม่รู้ว่าใครเสี้ยม กันหว่า?????
ถ้าวาทกรรมที่ว่า มาจากเนื้อข่าวของสรยุทธ ที่ว่า ถ้าผนังกันน้ำที่อยุธยาไม่แตก กรุงเทพฯ จะลำบากกว่านี้ ผมว่าคุณสรยุทธพูดถูกนะครับ
มีแต่เด็กเทพเท่านั้นแหละที่ คิดว่ากทม. ไม่ท่วม เพราะท่านผู้ว่า บริหารจัดการดี แถมมีพิธีไล่น้ำแล้ว

ถ้าทุกจังหวัดสร้างผนังกั้นแม่น้ำ ไม่ให้ทะลักเข้าพื้นที่ดินของตนเอง ระดับน้ำ ในแม่น้ำเจ้าพระยาสูงกว่านี้ อีกหลายเมตรครับ
พื้นที่ผิวของบริเวณที่โดนน้ำท่วม ในต่างจังหวัด มันมากกว่า พื้นที่ผิว ของแม่น้ำเจ้าพระยา หลายร้อยเท่าครับ ทำให้ระดับน้ำ ในแม่น้ำเจ้าพระยาลดลง
จนอาจจะอยู่ในระดับ ที่ กทม. จัดการได้
ฉะนั้นถ้า จะมีคนพูดว่า พื้นที่น้ำท่วม ของพี่น้องต่างจังหวัด ช่วยลดระดับน้ำใน เจ้าพระยาลง ซึ่งเป็นผลดีกับคนที่อยู่ท้ายแม่น้ำ ก็ไม่เห็นจะผิดตรงไหน

ที่เข้ามาชี้แจง แบบนี้ ผมก็ไม่อยากให้ กทม.น้ำท่วม เพราะความเสียหายมันมหาศาล
แต่อยากให้เด็กเทพ รู้ว่าระดับน้ำท่วมยิ่งสูงของ พื้นที่ต่างจังหวัด มันทำให้ท่านยิ่งจัดการน้ำ ในเจ้าพระยาได้ง่ายขึ้น

แต่จะว่าไป ผมว่าครั้งนี้ กทม. น้ำ ท่วมแน่นอน จะคล้ายๆ กับนครสวรรค์ อยุธยา กรณีผนังกั้นน้ำพัง และน่าจะกินเวลาอย่างน้อย 1 เดือน
ไปหัวเราะเขาไว้มาก ระวัง เวรกรรม มีจริงนะครับ
ไม่รู้เพราะว่า มีคนแช่งให้ น้ำท่วมนาแถบ ทางเหนือ หรือเปล่า ปริมาณ น้ำ แถบ นครสวรรค์ พิจิตร พิษณุโลก เพิ่งเริ่มจะลดลง
พื้นที่แถวนี้ มีปริมาณน้ำท่วมขังประมาณ 2 เดือน นั้นคือ น้ำปริมาณนี้ ก็จะไปออกอ่าวไทย ผ่านกทม. ใช้เวลาไม่ต่ำกว่า 1 เดือนเช่นกัน
น้ำที่เข้าอยุธยาน่าจะเป็นเฟสแรกนะครับ เนื้อๆ ตอนนี้อยู่ที่ชัยนาท นครสวรรค์ครับ คน กทม. รอรับได้เลย
เตรียมตัวให้พร้อมครับ ยังมีเวลา
yuth8866

Postby 55555 » Wed Oct 12, 2011 10:21 am

ผมใช้ชีวิตปรกติ...เพราะไม่คิดว่า จะเกิดน้ำท่วมใหญ่ที่กรุงเทพฯ เหมือนปี 28

:D
55555

Postby เพื่อนร่วมชาติ » Wed Oct 12, 2011 10:26 am

yuth8866 wrote:ไม่รู้ว่าใครเสี้ยม กันหว่า?????
ถ้าวาทกรรมที่ว่า มาจากเนื้อข่าวของสรยุทธ ที่ว่า ถ้าผนังกันน้ำที่อยุธยาไม่แตก กรุงเทพฯ จะลำบากกว่านี้ ผมว่าคุณสรยุทธพูดถูกนะครับ
มีแต่เด็กเทพเท่านั้นแหละที่ คิดว่ากทม. ไม่ท่วม เพราะท่านผู้ว่า บริหารจัดการดี แถมมีพิธีไล่น้ำแล้ว

ถ้าทุกจังหวัดสร้างผนังกั้นแม่น้ำ ไม่ให้ทะลักเข้าพื้นที่ดินของตนเอง ระดับน้ำ ในแม่น้ำเจ้าพระยาสูงกว่านี้ อีกหลายเมตรครับ
พื้นที่ผิวของบริเวณที่โดนน้ำท่วม ในต่างจังหวัด มันมากกว่า พื้นที่ผิว ของแม่น้ำเจ้าพระยา หลายร้อยเท่าครับ ทำให้ระดับน้ำ ในแม่น้ำเจ้าพระยาลดลง
จนอาจจะอยู่ในระดับ ที่ กทม. จัดการได้
ฉะนั้นถ้า จะมีคนพูดว่า พื้นที่น้ำท่วม ของพี่น้องต่างจังหวัด ช่วยลดระดับน้ำใน เจ้าพระยาลง ซึ่งเป็นผลดีกับคนที่อยู่ท้ายแม่น้ำ ก็ไม่เห็นจะผิดตรงไหน

ที่เข้ามาชี้แจง แบบนี้ ผมก็ไม่อยากให้ กทม.น้ำท่วม เพราะความเสียหายมันมหาศาล
แต่อยากให้เด็กเทพ รู้ว่าระดับน้ำท่วมยิ่งสูงของ พื้นที่ต่างจังหวัด มันทำให้ท่านยิ่งจัดการน้ำ ในเจ้าพระยาได้ง่ายขึ้น

แต่จะว่าไป ผมว่าครั้งนี้ กทม. น้ำ ท่วมแน่นอน จะคล้ายๆ กับนครสวรรค์ อยุธยา กรณีผนังกั้นน้ำพัง และน่าจะกินเวลาอย่างน้อย 1 เดือน
ไปหัวเราะเขาไว้มาก ระวัง เวรกรรม มีจริงนะครับ
ไม่รู้เพราะว่า มีคนแช่งให้ น้ำท่วมนาแถบ ทางเหนือ หรือเปล่า ปริมาณ น้ำ แถบ นครสวรรค์ พิจิตร พิษณุโลก เพิ่งเริ่มจะลดลง
พื้นที่แถวนี้ มีปริมาณน้ำท่วมขังประมาณ 2 เดือน นั้นคือ น้ำปริมาณนี้ ก็จะไปออกอ่าวไทย ผ่านกทม. ใช้เวลาไม่ต่ำกว่า 1 เดือนเช่นกัน
น้ำที่เข้าอยุธยาน่าจะเป็นเฟสแรกนะครับ เนื้อๆ ตอนนี้อยู่ที่ชัยนาท นครสวรรค์ครับ คน กทม. รอรับได้เลย
เตรียมตัวให้พร้อมครับ ยังมีเวลา

ไม่มีจังหวัดไหนเขาสร้างพนังตลอดสองฝั่งแม่น้ำทั้งจังหวัดหรอก

เพราะมันต้องลงทุนลงแรงมหาศาล

เขาก็กั้นเฉพาะเขตเมือง พื้นที่สำคัญ ๆ

ส่วนที่อยู่ด้านนอกพนัง มันก็มีไหลบ่าเข้าท่วมทุ่งท่วมนากันทั้งนั้น

บอกตรง ๆ นะ ผมไม่เห็นสาระที่อยู่บนพื้นฐานความเป็นจริงในข้ออ้างของคุณ

อ้อ ที่ใช้กั้นน้ำน่ะ เขาเรียก "พนัง" นะ ไม่ใช่ "ผนัง"

ส่วนเรื่องอยุธยาแตก

คุณคิดว่าเวลากรุงเทพฯทำพนัง วางแผนผันน้ำออกคลอง วางแผนสูบน้ำ เขาวางแผนโดยคิดว่าอยุธยาจะแตกเหรอครับ

เขาก็ต้องวางแผนตามปริมาณน้ำที่มันน่าจะไหลมาแบบที่อยุธยาไม่แตก

และไม่มีคนกรุงเทพฯคนไหนไปทำให้มันแตกนะครับ ไม่มีใครอยากให้เกิดขึ้นด้วย

ตรงกันข้าม ถ้าเขาซ่อมแซมได้ กั้นน้ำได้ จะสูบน้ำในเมืองลงมาใส่แม่น้ำเจ้าพระยาเพื่อให้เมืองเขาแห้ง ผมว่าคนกรุงเทพฯก็ยินดีให้เป็นแบบนั้น

เรื่องปริมาณน้ำที่เมืองอยุธยารับไว้ ผมว่าคุณไปศึกษาภูมิประเทศและการไหลของน้ำเพิ่มเติมดีกว่า

ผมยกตัวอย่างเกาะเมืองตรงนั้น มันไม่ใช่ทุ่งกว้างที่น้ำจะไหลบ่าไปได้เรื่อย ๆ

แต่เป็นเกาะที่เกิดจากแม่น้ำมาบรรจบกัน

ดังนั้นเมื่อน้ำไหลเข้าท่วม มันก็รับน้ำได้เต็มที่เท่ากับระดับน้ำในแม่น้ำที่อยู่รอบ ๆ เต็มแค่ไหนก็แค่นั้น

ส่วนน้ำในแม่น้ำก็ไหลลงมาเรื่อย ๆ

ความเร็วปลายน้ำอาจจะลดลง ในเวลาที่น้ำไหลเข้าท่วมเกาะเมือง แต่เมื่อท่วมจนระดับเท่ากันแล้ว น้ำที่เกินจากนั้นก็ไหลลงมาทางปลายน้ำเหมือนเดิม

ส่วนที่บอกว่าไปหัวเราะเขาไว้มาก กระทู้นี้มีใครหัวเราะที่ต่างจังหวัดน้ำท่วมเหรอครับ

ไม่รู้อยู่ ๆ คุณจะเพ้อขึ้นมาทำไม

กระทู้นี้ไม่มีแม้กระทั่งดูแคลนความเดือดร้อนของคนอยุธยา

แต่ต้องการให้มีการเสนอข่าวตามข้อเท็จจริง ไม่ใช่เสพติดดราม่าจนไม่สนข้อเท็จจริง
ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด คนไทยใช้แล้วเลอะเทอะชิบเป๋ง
เพื่อนร่วมชาติ

Postby uramihci » Wed Oct 12, 2011 12:03 pm

คนกรุงเทพส่วนใหญ่คงไม่มีใครยินดี หรือสะใจที่เห็นเพื่อนร่วมชาติในจังหวัดอื่นต้องประสบภัยพิบัติหรอกครับ

มีแค่คนใจทรามต่ำช้าไม่กี่กลุ่มหรอก ดูจะอยากเห็นหายนะของกรุงเทพเสียจริง :evil: :evil: :evil:
uramihci

Postby ริวมะคุง » Wed Oct 12, 2011 12:31 pm

เห็นความคิดแบบนี้แล้วสงสารไม่ลงเลยจริงๆ

น้ำก็ท่วมกันมาเรื่อยๆลงมาจากเหนือ ซักวันก็ถึงคิว กทม เองเพราะยังงัยก็ต้องผ่าน กทม

คนกทมไม่มีใครหรอกอยากให้น้ำท่วม แต่ที่ผมสังเกตุเห็นแต่คนบางกลุ่มพยายามทำทุกวิธีทางให้น้ำมันท่วมแล้วสร้างวาทกรรมแตกแยกมาหลอกลวงคน

ไม่เชื่อลองดูสิน้ำท่วมแรกๆแทนที่จะรีบแก้ปัญหามัวแต่เดินสายทำอะไรกันอยู่ :?:

ว่าแล้วก็ขอกราบซักที อ้าวกราบบบบ ,,,,,,

Image
ประเทศไทยต้องก้าวต่อไป
ริวมะคุง

Postby Solidus » Wed Oct 12, 2011 12:39 pm

เพื่อนร่วมชาติ wrote:
yuth8866 wrote:ไม่รู้ว่าใครเสี้ยม กันหว่า?????

ไม่มีจังหวัดไหนเขาสร้างพนังตลอดสองฝั่งแม่น้ำทั้งจังหวัดหรอก

เขาก็กั้นเฉพาะเขตเมือง พื้นที่สำคัญ ๆ

ส่วนที่อยู่ด้านนอกพนัง มันก็มีไหลบ่าเข้าท่วมทุ่งท่วมนากันทั้งนั้น

บอกตรง ๆ นะ ผมไม่เห็นสาระที่อยู่บนพื้นฐานความเป็นจริงในข้ออ้างของคุณ

อ้อ ที่ใช้กั้นน้ำน่ะ เขาเรียก "พนัง" นะ ไม่ใช่ "ผนัง"

คุณคิดว่าเวลากรุงเทพฯทำพนัง วางแผนผันน้ำออกคลอง วางแผนสูบน้ำ เขาวางแผนโดยคิดว่าอยุธยาจะแตกเหรอครับ

เขาก็ต้องวางแผนตามปริมาณน้ำที่มันน่าจะไหลมาแบบที่อยุธยาไม่แตก

และไม่มีคนกรุงเทพฯคนไหนไปทำให้มันแตกนะครับ ไม่มีใครอยากให้เกิดขึ้นด้วย

ตรงกันข้าม ถ้าเขาซ่อมแซมได้ กั้นน้ำได้ จะสูบน้ำในเมืองลงมาใส่แม่น้ำเจ้าพระยาเพื่อให้เมืองเขาแห้ง ผมว่าคนกรุงเทพฯก็ยินดีให้เป็นแบบนั้น

เรื่องปริมาณน้ำที่เมืองอยุธยารับไว้ ผมว่าคุณไปศึกษาภูมิประเทศและการไหลของน้ำเพิ่มเติมดีกว่า

ผมยกตัวอย่างเกาะเมืองตรงนั้น มันไม่ใช่ทุ่งกว้างที่น้ำจะไหลบ่าไปได้เรื่อย ๆ

แต่เป็นเกาะที่เกิดจากแม่น้ำมาบรรจบกัน

ดังนั้นเมื่อน้ำไหลเข้าท่วม มันก็รับน้ำได้เต็มที่เท่ากับระดับน้ำในแม่น้ำที่อยู่รอบ ๆ เต็มแค่ไหนก็แค่นั้น

ส่วนน้ำในแม่น้ำก็ไหลลงมาเรื่อย ๆ

ความเร็วปลายน้ำอาจจะลดลง ในเวลาที่น้ำไหลเข้าท่วมเกาะเมือง แต่เมื่อท่วมจนระดับเท่ากันแล้ว น้ำที่เกินจากนั้นก็ไหลลงมาทางปลายน้ำเหมือนเดิม

ส่วนที่บอกว่าไปหัวเราะเขาไว้มาก กระทู้นี้มีใครหัวเราะที่ต่างจังหวัดน้ำท่วมเหรอครับ

ไม่รู้อยู่ ๆ คุณจะเพ้อขึ้นมาทำไม

กระทู้นี้ไม่มีแม้กระทั่งดูแคลนความเดือดร้อนของคนอยุธยา

แต่ต้องการให้มีการเสนอข่าวตามข้อเท็จจริง ไม่ใช่เสพติดดราม่าจนไม่สนข้อเท็จจริง

น้ำจากนครสวรรค์มา 4000+ ลบ.ม./วิ
มาถึงบางบาลเหลือแค่ 1000+ ลบ.ม./วิ
พอมาถึงกรุงเทพ 4000+ ลบ.ม./วิ

แล้วแบบนี้จะไม่ให้อยุธยาท่วมได้ไง เข้ามากกว่าออก
แล้วต่อให้คันกั้นอยุธยา นครสวรรค์ไม่พัง ดูระดับน้ำที่คันกั้นกรุงเทพยังห่างตั้งเยอะ
Last edited by Solidus on Wed Oct 12, 2011 12:41 pm, edited 1 time in total.
Solidus

Postby คลำปม » Wed Oct 12, 2011 12:40 pm

+1000000 ให้คุณเพื่อนร่วมชาติครับ
ถ้าอยากให้คนยอมรับเสียงส่วนใหญ่ เสียงส่วนใหญ่ก็ต้องรู้จักมารยาท รู้จักแสดงออกอย่างมีคุณภาพครับ...
คลำปม

Postby หนูอ้อย » Wed Oct 12, 2011 12:43 pm

ก็จริงนะกับคำว่ามัวเดินสายทำไรกันอยู่
ส่วนใหญ่ของพวกเขาก็โดนพิษน้ำท่วมรอความช่วยเหลือ
บางส่วนก็ดี ไปช่วยเพื่อน
แต่เฉพาะแกนนำเช่นไอ้ตู่ ไอ้เต้นนี่ดิ มัวไปเตะบอล
แล้วนี่ยังมารอวันที่ 15 ค่อยขยับตัว
พวกมันจะรออะไรอีกวะ น่าโมโหจริง
เอาการช่วยชาวบ้านเป็นเรื่องการเมืองหรือ ???
ใจดำโค่ด

ริวมะคุง wrote:......

น้ำก็ท่วมกันมาเรื่อยๆลงมาจากเหนือ ซักวันก็ถึงคิว กทม เองเพราะยังงัยก็ต้องผ่าน กทม

คนกทมไม่มีใครหรอกอยากให้น้ำท่วม แต่ที่ผมสังเกตุเห็นแต่คนบางกลุ่มพยายามทำทุกวิธีทางให้น้ำมันท่วมแล้วสร้างวาทกรรมแตกแยกมาหลอกลวงคน

ไม่เชื่อลองดูสิน้ำท่วมแรกๆแทนที่จะรีบแก้ปัญหามัวแต่เดินสายทำอะไรกันอยู่ :?:

ว่าแล้วก็ขอกราบซักที อ้าวกราบบบบ ,,,,,,

Image
สู้ถวายหัว
หนูอ้อย

Postby Solidus » Wed Oct 12, 2011 12:51 pm

วันพุธ ที่ 12 ตุลาคม 2554 เวลา 12.50 น.

ระดับน้ำแนวคันกั้นน้ำฯ (ภายนอก / ภายใน) [คลองสอง 2/1.14 ม.] , [พระยาสุเรนทร์ 2.01/1.02 ม.] , [สามวา 1.70/0.97 ม.] , [แสนแสบ มีนบุรี 1.29/0.63 ม.(ค่าวิกฤติ 1.20)] , [บึงขวาง 1.26/0.66 ม.(ค่าวิกฤติ 1.10)] , [ประเวศน์ฯ ลาดกระบัง 0.78/0.43 ม.(ค่าวิกฤติ 0.65)] , [ประเวศน์ฯ วัดกระทุ่มฯ 0.32/0.21 ม.] , [คลอง 13 หนองจอก 2.30/1.58 ม.] , [หลวงแพ่ง 1.48/1.09 ม.] , [ประเวศน์ วัดราชโกษา 0.78 ม.] ,

ระดับน้ำคลองสายหลัก
ฝั่งพระนคร [บางบัว 0.59 ม.] , [คลองเปรมฯ หลักสี่ 0.74 ม.] , [ลาดพร้าว -0.02 ม.] , [สามเสน อนุเสาวรีย์ชัยฯ -0.49 ม.] , [แสนแสบ บางกะปิ 0.01 ม.] , [แสนแสบ คลองตัน -0.48 ม.] , [พระโขนง ศรีนครินทร์ 0.06 ม.] , [สถานีพระโขนง -0.68 ม.] ,
ฝั่งธนบุรี [มหาสวัสดิ์ ศาลายา 1.82 ม.] , [ทวีวัฒนา 0.97 ม.] , [มหาสวัสดิ์ ฉิมพลี 1.92 ม.] , [บางกอกน้อย 1.73 ม.] , [ราชมนตรี-ภาษีฯ 0.63 ม.] , [ทวีวัฒนา-ภาษีฯ 0.64 ม.(ค่าวิกฤติ 0.80)] , [ราชมนตรี -1.11 ม.] , [สนามชัย 0.78 ม.]

ระดับน้ำเจ้าพระยา [บางเขนใหม่ 2.09 ม.] , [บางซื่อ 1.99 ม.] , [สามเสน 1.45 ม.] , [กรุงเกษม 1.31 ม.] , [วัดไทร 0.91 ม.] , [บางนา 0.56 ม.] , [ปากคลองตลาด 1.53 ม.] , [ทะเลบางขุนเทียน 0.09 ม.] , [ทะเลบางปู 0.30 ม.] (คันกั้นน้ำริมแม่น้ำเจ้าพระยา คลองบางกอกน้อย คลองมหาสวัสดิ์ สูง 2.50-3.00 ม.)

ปริมาณน้ำไหลผ่านแม่น้ำเจ้าพระยา ที่สะพานพระราม 8 = 4150 ลูกบาศก์เมตร/วินาที
ปริมาณน้ำไหลผ่านคลองบางกอกน้อย 78.70 ลูกบาศก์เมตร/วินาที

กทม ชั้นในยังชิล ๆ
Solidus

Postby yuth8866 » Thu Oct 13, 2011 8:36 am

ขออนุญาตขยายความต่อครับ
อันดับแรกผมต้องขอโทษด้วยที่ใช้ภาษาผิด ขอใช้คำว่าพนังกั้นน้ำแทนละกัน

อันดับถัดมา คุณเพื่อนร่วมชาติ ยอมรับไหมครับ ว่าเมื่อ เดือนที่แล้ว มีเพื่อนๆ ใน สรท. บางกลุ่ม แอบสะใจเมื่อ
เมื่อเห็นน้ำท่วม นาข้าวของพี่น้องเกษตรกร ประมาณว่า เสรือกไปเลือกจำนำ น้ำท่วมแล้วไม่มีข้าวมาจำนำ
จะได้เห็นความดีของมาร์คที่ใช้โครงการประกันรายได้
นี่คือตัวอย่างการเอาความทุกข์ยากของคนอื่น มาเป็นผลประโยชน์ทางการเมือง

น้ำปริมาณนั้นที่ท่วมไร่นา ของพวกเขาแหละครับ ที่กำลังทำร้ายคนกรุงเทพตอนนี้
ผมถึงได้บอกว่าเวรกรรมมีจริง

ไม่รู้ว่าผมเข้าใจถูกหรือเปล่า เท่าที่อ่านจับประเด็น หลายๆ กระทู้ที่มีเนื้อคล้ายๆ กัน
สรุปได้ว่า ระหว่างอยุธยา มา กทม. ไม่มีเขื่อนกั้น น้ำที่ดาดท่วม อยุธยา และไร่นา ไม่ได้ส่งผลอะไรต่อกรุงเทพ
คนที่เอาประเด็นนี้มาอ้าง ว่าอยุธยาเป็นแก้มลิงให้กทม. กำลังเอาปัญหาน้ำท่วมมาเป็นประเด็นการเมือง ยัดเยียดให้คน กทม. เป็นหนี้คนที่อยู่เหนือ กทม.

ผมว่าคนที่พยายามขยายความคิดเเช่นนี้แหละกำลัง สร้างความแตกแยกในสังคม โดยหวังประโยชน์ทางการเมือง
เพียงเพราะ อยุธยาเป็นจังหวัดที่มี ส.ส. ฝ่ายตรงข้าม

เรื่องปริมาณที่ไหลผ่าน เห็นในนี้มีเพื่อนๆ สมาชิกหลายคน เป็นวิศวกร อาจจะเข้ามาอธิบายได้ดีกว่าผม ผมจะอธิบายแบบ นักวิทยาศาสตร์แบบลูกทุ่ง ละกัน

ปัจจัยที่พวกท่านคิดว่า จะทำให้ กทม.น้ำท่วมหรือไม่ คืออัตราการไหล ของน้ำในเจ้าพระยา(ลบม./วินาที่) ใช่หรือไม่
ปัจจัยที่ทำให้ อัตราการไหลของน้ำในเจ้าพระยา เพิ่มขึ้นคือ

A.ความคล่องตัวของทางเดินน้ำของเจ้าพระยา นั่นหมายถึง มีอะไรมาขวางทางเดินน้ำหรือไม่ มีเขื่อนมาชลอการไหลของน้ำหรือ ไม่
ซึ่งระหว่าง อยุธยา กับ กทม. คุณเพื่อนร่วมชาติบอกว่าไม่มี

อีกปัจจัย คือ

ฺB. ระดับน้ำก่อนเข้ากทม. กับออก กทม. ลงสู่ทะเล นั่นคือถ้าเทียบกับสภาพคล่องตัวของสายน้ำในข้อ A. เท่ากัน
ระดับน้ำก่อน เข้า กทม. ยิ่งสูง(เทียบกับน้ำทะเล) มันทำให้อัตราไหลยิ่งสูงขึ้น

มาถึงตรงนี้ผมบอกว่า ปริมาณน้ำ ที่ทะลักเข้าท่วม อยุธยา หรือ ไร่นาจังหวัดอื่นๆ เป็นเสมือนแก้มลิง เพื่อลดระดับน้ำ ในเจ้าพระยาลง จะถูกต้องไหมครับ
ระดับน้ำที่ลดลง มันทำให้อัตราการไหลของน้ำ ในเจ้าพระยาลดลง จนอาจอยู่ในระดับที่ กทม. จัดการได้
พื้นที่น้ำท่วม ที่ถูกบังคับให้เป็นแก้มลิงพวกนี้ มากกว่า 8 ล้านไร่นะครับ ซึ่งใหญ่กว่าขนาดของเจ้าพระยามากมาย
ระดับน้ำท่วมขังพื้นที่พวกนี้แค่ 1 เมตร คิดเป็นปริมาณน้ำมหาศาล
แต่ถ้าคุณเพื่อนร่วมชาติ จะบอกว่า ช่วยไม่ได้ พวกคุณไม่มีปัญญา กั้นน้ำพวกนี้เอง
ความเดือดร้อนพวกคุณเป็นผลประโยชน์ทางอ้อม กับฉันเท่านั้น ออกจะดูเห็นแก่ตัวมากไปหน่อย

ผมถึงได้แย้ง ความคิดที่ว่าน้ำที่ท่วม พื้นที่จังหวัดที่อยู่ก่อนก่อน กทม. ไม่ได้ส่งผลประโยชน์อะไรต่อคนกทม.
เพราะเรากำลังใช้พื้นที่เสียหายเหล่านั้นนั้นเป็นแก้มลิงชลอน้ำให้พวกคุณอยู่
ซึ่งท้ายสุด คน กทม.ก็จะสร้างเขื่อน ปิดถนนหนทางต่างๆ เพื่อให้ตัวเองรอด ทำให้แก้มลิงเหล่านั้น น้ำท่วมนานขึ้น

ฉะนั้นได้โปรด หยุดเผยแพร่ความคิด สร้างความแตกแยกเหล่านี้เถอะครับ

ผมก็เอาใจช่วยให้ กทม.รอดพ้นวิกฤตนี้ไปได้ด้วยดี อย่างน้อยๆ ควาสูญเสีย ความลำบากของพวกเขาเหล่านั้นก็ยังได้ใช้ปกป้อง เขตเศรษฐกิจของประเทศ
yuth8866

Postby Torres_No9 » Thu Oct 13, 2011 9:03 am

ตอนที่เข้ารับตำแหน่งก็ไม่ได้สนใจแบ่งเบาพี่น้องที่โดนน้ำท่วมอย่างเต็มกำลัง
ที่คนในเสรีไทยพูดแต่แรกนั่น เพราะเป็นห่วงพี่น้องชาวนานั่นหล่ะ โครงการจำนำ
ถ้าน้ำท่วมก็จะทำให้ไม่มีข้าวไปจำนำ แต่โรงสีก็จะหาข้าวเข้าโครงการเพื่อรับเงิน
จากรัฐบาลได้อยู่ดี ซึ่งมันก็เป็นอย่างนั้นจริงๆ

การแก้ปัญหาน้ำท่วมก็บริหารจัดการแย่ สับสน วุ่นวาย จนทำให้มีความเสียหายมากกว่าที่ควรจะเป็น
และที่แย่ที่สุดก็คือ ไม่ได้ห้ามปรามลิ่วล้อไม่ให้หยุดสร้างวาทกรรมที่ทำให้ประเทศแตกแยก
วาทกรรมต่างๆ เหล่านั้น ต่อให้คนทั้งประเทศเปลี่ยนเป็นแดงไปทั้งหมด ผลจากวาทกรรมนี้
คนก็จะยังเกลียดกันอยู่ดี คนอยุธยาก็เกลียดคนกรุงเทพฯ, คนชัยนาทก็เกลียดคนสุพรรณ,
คิดหรือว่าคนที่เค้าสูญเสียสมาชิกในครอบครัว หรือ หมดเนื้อหมดตัวจากน้ำท่วมคราวนี้
เค้าจะกลับมารักสามัคคีกันเพียงเพราะมีอุดมการณ์ทางการเมืองเดียวกันแล้ว การสูญเสีย
มันมากกว่าอุดมการณ์ทางการเมือง ++
กลุ่มเพื่อนลูคัส ++
Torres_No9

Postby grave accent » Thu Oct 13, 2011 9:10 am

แล้ว ฟิลิปปินส์ รับ พายุ แทนคนไทยหรือป่าว ต้องขอบคุณมั้ยฮะ สรยู้ดดดด
grave accent

Postby ชาตินี้ไม่เอาแม้ว » Thu Oct 13, 2011 9:17 am

ช่อง3 ใส่แว่น
มือไม่ถึง อย่าทะลึ่งมาบริหาร
ชาตินี้ไม่เอาแม้ว

Postby sendou tiger » Thu Oct 13, 2011 9:36 am

มันไม่ได้เป็นการเสี้ยมอะไรหรอกครับ นายคนนี้ รวมทั้งนักข่าวสมัยนี้หลายๆคน เพียงแค่ ต้องการสร้างประโยคให้เข้ากับ Scene Drama เท่านั้นเอง เพื่อขายข่าว ให้ผู้ บริโภคข่าวอิน สังเกตหลายทีแล้ว กับ ลักษณะคำพูด แม้แต่การตั้งคำถาม ที่ตอนแรกๆก็คิดว่า ถามโง่ๆ แต่ลองวิเคราะห์ให้ลึกแล้ว เค้าจงใจให้ภาพมันออกมาเป็นแบบนี้ อย่างกรณี คุณตัน โรงงานเสียหายกว่า ลงทุนไปกว่า 3000 ล้าน กลับถามเค้าไปว่า รู้สึกยังไง เพื่อให้ได้ภาพ คุณตัน หลั่งน้ำตา แค่นั้นเอง นักข่าวประเภทนี้ ทำได้ทุกอย่างเพื่อให้ได้ ภาพข่าวที่ตัวเองต้องการออกมา
นักข่าวต้องนำเสนอ ข้อเท็จจริงนะครับ ไม่ใช่ผู้กำกับหนัง อย่าพยายามหากินกับ อารมณ์ความรู้สึกของผู้อื่น
sendou tiger

Postby ตามนั้น » Thu Oct 13, 2011 9:46 am

grave accent wrote:แล้ว ฟิลิปปินส์ รับ พายุ แทนคนไทยหรือป่าว ต้องขอบคุณมั้ยฮะ สรยู้ดดดด

ต้องขอบคุณเวียดนามด้วยนะฮะ รับพายุแทนประเทศไทยมาตั้งแต่ไม่รู้เมื่อไหร่
หรือจะเป็นพม่าที่รับนาร์กีสไปเมื่อไม่กี่ปีก่อน ประเทศเหล่านั้นช่างมีบุญคุณเหลือคณานับ :oops:
ตามนั้น

Postby เพื่อนร่วมชาติ » Thu Oct 13, 2011 10:24 am

ตอบคุณ yuth8866 อีกครั้งนะ

ถ้าคุณตั้งโจทย์ว่า ที่คนอื่นมีคำถามกับวาทกรรมแบบนี้ เป็นเพราะอยุธยาเลือก ส.ส. เผาไทยล่ะก็

คุณคงต้องไปถามคนอื่น เพราะผมไม่ได้คิดแบบนั้น

ส่วนเรื่องน้ำล้นออกทุ่งนา ผมได้อธิบายไปแล้วว่ามันเป็นวิธีการรับมือน้ำหลากของทุกจังหวัด ที่จะรักษาเขตเมืองและพื้นที่สำคัญไว้

แต่จะอธิบายเพิ่มอีกนิดละกัน

ความจริงแล้วมันคือวิถีของธรรมชาติมาตั้งแต่โบราณ ฤดูน้ำหลากมาเมื่อไหร่ ทุ่งนาก็ท่วมเมื่อนั้น เพราะที่ลุ่มภาคกลางเปรียบไปก็เหมือนร่องกระเบื้อง ยังไงน้ำจากสันสองข้างก็ต้องไหลมารวมกัน

แต่พอมีเมืองขึ้นมา และเมืองขยายตัว วิวัฒนาการจากการคมนาคมทางน้ำมาเป็นทางถนน คนเราก็พยายามป้องกันเมือง โดยใช้วิธีต่าง ๆ เช่นถมบางที่ให้สูง ทำพนังกั้นรอบ ๆ ทำคลองผันน้ำเลี่ยงออกไป ฯลฯ ก็เป็นวิธีป้องกันเมืองทุกเมือง

ไม่ใช่แค่เมืองกรุงเทพฯ แต่ทุกตัวเมืองล้วนมีระบบป้องกัน ดีบ้าง อ่อนบ้าง แตกต่างกันไป

ในขณะที่ท้องทุ่งที่ใหญ่กว่าเมืองหลายสิบเท่านั้น เราอาจจะป้องกันได้บ้าง แต่ก็ไม่ดีเท่าเมือง เพราะเรายังไม่เ่ก่งขนาดนั้น

ผลก็คือเมืองที่ป้องกันสำเร็จ น้ำก็ไม่ท่วม พูดง่าย ๆ คือฝืนธรรมชาติสำเร็จ

แต่ทุ่งรอบ ๆ ก็ยังท่วมเหมือนเดิม คือเป็นไปตามธรรมชาติ

อันนี้คือสิ่งที่เกิดขึ้นตามจังหวัดต่าง ๆ

ถ้าจะบอกว่าทุ่งเหล่านั้นช่วยกระจายน้ำไหม? มันก็ช่วย แ่ต่ช่วยตามธรรมชาติ

และมันไม่ใช่แค่ทุ่งอยุธยา หรือทุ่งบางไทรที่อยู่ใต้อยุธยาลงมา

แต่ทุ่งรอบ ๆ เมืองกำแพงเพชร นครสวรรค์ ชัยนาท สิงห์บุรี ลพบุรี ก็เป็นแบบนั้น

ทีนี้พอบางคนลืมความเป็นมา และเห็นแค่สิ่งที่ปรากฏ คือเมืองแห้ง ทุ่งท่วม

ก็คิดว่า เฮ้ย ทำไมเมืองแห้ง แต่ทุ่งกุท่วมวะ

และอาจพาลคิดไปว่า เมืองทำให้ทุ่งน้ำท่วม

ความจริงคุณพูดเรื่องพื้นที่มาแล้วก็ดี เพราะคุณควรลองคิดกลับกัน

ว่าในเมื่อเมืองมีขนาดเล็กกว่าทุ่งรอบ ๆ หลายสิบเท่า

ถึงเราปล่อยให้เมืองท่วม ทุ่งรอบ ๆ น้ำก็ลดลงนิดเดียว อาจจะแทบไม่รู้สึกด้วยซ้ำ

เหมือนหมู่บ้านผมมีบ้านอยู่ห้าสิบหลัง น้ำท่วมหมด แต่ผมกั้นกระสอบทรายน้ำแห้งอยู่บ้านเดียว เพื่อนบ้านก็มารุมด่า ว่าเพราะมืงพวกกูถึงน้ำท่วมขนาดนี้ แล้วก็รุมกันพังกระสอบทรายผม ผลคือบ้านผมก็ท่วมเท่า ๆ กับบ้านพวกเขา แต่บ้านพวกเขาก็ยังท่วมเท่า ๆ เดิม

ที่จริงเรื่องนี้คุณไม่จำเป็นต้องจินตนาการ เพราะมันคือสิ่งที่เกิดขึ้นที่อยุธยา

พอน้ำท่วมตัวเมืองอยุธยา พื้นที่รอบ ๆ ก็ไม่ได้ดีขึ้น น้ำไม่ได้ลดลงจนคนรู้สึกได้ และลพบุรีที่อยู่เหนือน้ำขึ้นไปก็ยังท่วม

เพราะน้ำที่ท่วมทุ่งได้ขนาดนั้นมันเป็นน้ำมหาศาล

ความคิดที่ว่า ถ้าป้องกันพื้นที่เมือง แปลว่าทำให้ทุ่งท่วม จึงเป็นความคิดที่ขาดความเข้าใจสภาพความเป็นจริง และความเป็นมา และมีแนวโน้มที่จะสร้างความขัดแย้งที่ไม่เป็นประโยชน์แก่ฝ่ายใดเลย

ทีนี้มาถึงกรุงเทพฯ

กรุงเทพฯสร้างระบบป้องกันน้ำท่วมมาเป็นเวลานาน โดยคำนึงถึงปริมาณน้ำที่ไหลมาตามสภาพที่เป็น

คือไม่ว่าเหนือขึ้นไปน้ำจะไหลท่วมทุ่งแบบไหน แต่ส่วนเหลือที่ไหลลงมาเท่าไหร่ กรุงเทพฯก็สร้างระบบให้พอรับมือปริมาณน้ำแบบนั้น

สมมุติเล่น ๆ ว่าวันนึง อยุธยาจะทำพนังยักษ์สูงสิบเมตรตลอดสองฝั่งแม่น้ำทั้งจังหวัด จะได้แห้งทั้งทุ่งทั้งเมือง

กรุงเทพฯก็ต้องปรับระบบให้รับมือกับน้ำที่จะมาแบบนั้น

แต่ ณ เวลานี้ เมื่อนครสวรรค์ ชัยนาท ลพบุรี อยุธยา ฯลฯ ต่างก็ป้องกันได้แค่บางส่วนแบบนี้ และมีน้ำท่วมทุ่งแบบนี้

กรุงเทพฯก็สร้างระบบที่รับมือน้ำตามที่มันไหลมา ก็แค่นั้น

ทีนี้ผมอยากเน้นอีกครั้ง ว่ากระทู้นี้ผมเจาะจงที่อยุธยา

เพราะระบบป้องกันกรุงเทพฯแบบเข้มข้นจริง ๆ น่ะ อยู่ใต้อยุธยาลงมา

แต่มันไม่ใช่ระบบเขื่อนที่กั้นให้เจ้าพระยาไหลช้าลง แบบเขื่อนเจ้าพระยาที่ชัยนาท ซึ่งในกรณีนั้นจังหวัดที่อยู่ใต้เขื่อนล้วนได้ประโยชน์ ทั้งสิงห์บุรี อ่างทอง อยุธยา ปทุมธานี นนทบุรี กรุงเทพฯ สมุทรปราการ

ระบบป้องกันตรงนี้ใช้คลองผันน้ำออกข้าง หลัก ๆ ก็มีตั้งแต่คลองระพีพัฒน์ คลองรังสิต ใต้ลงมาก็มีคลองแสนแสบ คลองพระโขนง/ประเวศ

ซึ่งในกรณีที่น้ำมากจริง ๆ ก็อาจมีการผันไปให้ทุ่งด้านนอกท่วม เช่นออกไปทางมีนบุรี หนองจอก ลาดกระบัง เพื่อป้องกันเมืองชั้นใน

ตรงนี้หวังว่าคุณจะเห็นความแตกต่างกับกรณีของอยุธยา

ถ้าน้ำมามากจนต้องใช้วิธีนี้ แล้วมีคนบอกว่าทุ่งรังสิต หนองจอก มีนบุรี ลาดกระบังรับน้ำแทนกรุงเทพฯชั้นใน ผมจะไม่เถียง

แต่ในเมื่อกรุงเทพฯไม่มีเครื่องมือชะลอน้ำจากอยุธยา และไม่มีเครื่องมือผันน้ำไปอยุธยา

การพูดว่าอยุธยารับน้ำแทนกรุงเทพฯจะเป็นความจริงได้อย่างไร
ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด คนไทยใช้แล้วเลอะเทอะชิบเป๋ง

Postby Solidus » Thu Oct 13, 2011 5:38 pm

อยุธยาที่ท่วมนะเพราะมันรับน้ำเกินความจุลำน้ำ

แม่น้ำเจ้าพระยา อ.บางบาล รับได้ 1,155 แต่น้ำมา 1,488 ถามว่าส่วนที่เกินความจุจะไปไหน
คลองบางหลวง รับได้ 388 แต่น้ำมา 1,021 ถามว่าส่วนที่เกินความจุจะไปไหน
คลองบางบาล รับได้ 134 แต่น้ำมา 429 ถามว่าส่วนที่เกินความจุจะไปไหน
แม่น้ำป่าสัก รับได้ 1,093 แต่น้ำมา 1,988 ถามว่าส่วนที่เกินความจุจะไปไหน
แล้วน้ำพวกนี้ยังไงก็ต้องไหลมายังกรุงเทพ แต่พอมาถึงกรุงเทพนะ เห็นที่สะพานพระรามแปดที่สูง ๆ 4700+ ก็ยังไม่ท่วม แล้วตอนนี้แค่เกือบ ๆ 4000+ มันจะท่วมยังไง
Solidus

Postby คนบาป » Thu Oct 13, 2011 5:59 pm

กทม. มีโครงการพระราชดำริมาตั้ง 30-40 ปี เรื่องรักษาเมืองหลวง

ลองผิดลองถูกจับจังหวะ โยกน้ำ จนสำนักการระบายน้ำมีความชำนาญ การพร่องน้ำ-ระบายน้ำ ตามจังหวะน้ำทะเล ฯลฯ

จังหวัดอื่นไม่มีเรื่องป้องกันแบบนี้
คนบาป

Postby promotion » Thu Oct 13, 2011 6:07 pm

เพื่อนร่วมชาติ wrote:ตอบคุณ yuth8866 อีกครั้งนะ

ถ้าคุณตั้งโจทย์ว่า ที่คนอื่นมีคำถามกับวาทกรรมแบบนี้ เป็นเพราะอยุธยาเลือก ส.ส. เผาไทยล่ะก็

คุณคงต้องไปถามคนอื่น เพราะผมไม่ได้คิดแบบนั้น

ส่วนเรื่องน้ำล้นออกทุ่งนา ผมได้อธิบายไปแล้วว่ามันเป็นวิธีการรับมือน้ำหลากของทุกจังหวัด ที่จะรักษาเขตเมืองและพื้นที่สำคัญไว้

แต่จะอธิบายเพิ่มอีกนิดละกัน

ความจริงแล้วมันคือวิถีของธรรมชาติมาตั้งแต่โบราณ ฤดูน้ำหลากมาเมื่อไหร่ ทุ่งนาก็ท่วมเมื่อนั้น เพราะที่ลุ่มภาคกลางเปรียบไปก็เหมือนร่องกระเบื้อง ยังไงน้ำจากสันสองข้างก็ต้องไหลมารวมกัน

แต่พอมีเมืองขึ้นมา และเมืองขยายตัว วิวัฒนาการจากการคมนาคมทางน้ำมาเป็นทางถนน คนเราก็พยายามป้องกันเมือง โดยใช้วิธีต่าง ๆ เช่นถมบางที่ให้สูง ทำพนังกั้นรอบ ๆ ทำคลองผันน้ำเลี่ยงออกไป ฯลฯ ก็เป็นวิธีป้องกันเมืองทุกเมือง

ไม่ใช่แค่เมืองกรุงเทพฯ แต่ทุกตัวเมืองล้วนมีระบบป้องกัน ดีบ้าง อ่อนบ้าง แตกต่างกันไป

ในขณะที่ท้องทุ่งที่ใหญ่กว่าเมืองหลายสิบเท่านั้น เราอาจจะป้องกันได้บ้าง แต่ก็ไม่ดีเท่าเมือง เพราะเรายังไม่เ่ก่งขนาดนั้น

ผลก็คือเมืองที่ป้องกันสำเร็จ น้ำก็ไม่ท่วม พูดง่าย ๆ คือฝืนธรรมชาติสำเร็จ

แต่ทุ่งรอบ ๆ ก็ยังท่วมเหมือนเดิม คือเป็นไปตามธรรมชาติ

อันนี้คือสิ่งที่เกิดขึ้นตามจังหวัดต่าง ๆ

ถ้าจะบอกว่าทุ่งเหล่านั้นช่วยกระจายน้ำไหม? มันก็ช่วย แ่ต่ช่วยตามธรรมชาติ

และมันไม่ใช่แค่ทุ่งอยุธยา หรือทุ่งบางไทรที่อยู่ใต้อยุธยาลงมา

แต่ทุ่งรอบ ๆ เมืองกำแพงเพชร นครสวรรค์ ชัยนาท สิงห์บุรี ลพบุรี ก็เป็นแบบนั้น

ทีนี้พอบางคนลืมความเป็นมา และเห็นแค่สิ่งที่ปรากฏ คือเมืองแห้ง ทุ่งท่วม

ก็คิดว่า เฮ้ย ทำไมเมืองแห้ง แต่ทุ่งกุท่วมวะ

และอาจพาลคิดไปว่า เมืองทำให้ทุ่งน้ำท่วม

ความจริงคุณพูดเรื่องพื้นที่มาแล้วก็ดี เพราะคุณควรลองคิดกลับกัน

ว่าในเมื่อเมืองมีขนาดเล็กกว่าทุ่งรอบ ๆ หลายสิบเท่า

ถึงเราปล่อยให้เมืองท่วม ทุ่งรอบ ๆ น้ำก็ลดลงนิดเดียว อาจจะแทบไม่รู้สึกด้วยซ้ำ

เหมือนหมู่บ้านผมมีบ้านอยู่ห้าสิบหลัง น้ำท่วมหมด แต่ผมกั้นกระสอบทรายน้ำแห้งอยู่บ้านเดียว เพื่อนบ้านก็มารุมด่า ว่าเพราะมืงพวกกูถึงน้ำท่วมขนาดนี้ แล้วก็รุมกันพังกระสอบทรายผม ผลคือบ้านผมก็ท่วมเท่า ๆ กับบ้านพวกเขา แต่บ้านพวกเขาก็ยังท่วมเท่า ๆ เดิม

ที่จริงเรื่องนี้คุณไม่จำเป็นต้องจินตนาการ เพราะมันคือสิ่งที่เกิดขึ้นที่อยุธยา

พอน้ำท่วมตัวเมืองอยุธยา พื้นที่รอบ ๆ ก็ไม่ได้ดีขึ้น น้ำไม่ได้ลดลงจนคนรู้สึกได้ และลพบุรีที่อยู่เหนือน้ำขึ้นไปก็ยังท่วม

เพราะน้ำที่ท่วมทุ่งได้ขนาดนั้นมันเป็นน้ำมหาศาล

ความคิดที่ว่า ถ้าป้องกันพื้นที่เมือง แปลว่าทำให้ทุ่งท่วม จึงเป็นความคิดที่ขาดความเข้าใจสภาพความเป็นจริง และความเป็นมา และมีแนวโน้มที่จะสร้างความขัดแย้งที่ไม่เป็นประโยชน์แก่ฝ่ายใดเลย

ทีนี้มาถึงกรุงเทพฯ

กรุงเทพฯสร้างระบบป้องกันน้ำท่วมมาเป็นเวลานาน โดยคำนึงถึงปริมาณน้ำที่ไหลมาตามสภาพที่เป็น

คือไม่ว่าเหนือขึ้นไปน้ำจะไหลท่วมทุ่งแบบไหน แต่ส่วนเหลือที่ไหลลงมาเท่าไหร่ กรุงเทพฯก็สร้างระบบให้พอรับมือปริมาณน้ำแบบนั้น

สมมุติเล่น ๆ ว่าวันนึง อยุธยาจะทำพนังยักษ์สูงสิบเมตรตลอดสองฝั่งแม่น้ำทั้งจังหวัด จะได้แห้งทั้งทุ่งทั้งเมือง

กรุงเทพฯก็ต้องปรับระบบให้รับมือกับน้ำที่จะมาแบบนั้น

แต่ ณ เวลานี้ เมื่อนครสวรรค์ ชัยนาท ลพบุรี อยุธยา ฯลฯ ต่างก็ป้องกันได้แค่บางส่วนแบบนี้ และมีน้ำท่วมทุ่งแบบนี้

กรุงเทพฯก็สร้างระบบที่รับมือน้ำตามที่มันไหลมา ก็แค่นั้น

ทีนี้ผมอยากเน้นอีกครั้ง ว่ากระทู้นี้ผมเจาะจงที่อยุธยา

เพราะระบบป้องกันกรุงเทพฯแบบเข้มข้นจริง ๆ น่ะ อยู่ใต้อยุธยาลงมา

แต่มันไม่ใช่ระบบเขื่อนที่กั้นให้เจ้าพระยาไหลช้าลง แบบเขื่อนเจ้าพระยาที่ชัยนาท ซึ่งในกรณีนั้นจังหวัดที่อยู่ใต้เขื่อนล้วนได้ประโยชน์ ทั้งสิงห์บุรี อ่างทอง อยุธยา ปทุมธานี นนทบุรี กรุงเทพฯ สมุทรปราการ

ระบบป้องกันตรงนี้ใช้คลองผันน้ำออกข้าง หลัก ๆ ก็มีตั้งแต่คลองระพีพัฒน์ คลองรังสิต ใต้ลงมาก็มีคลองแสนแสบ คลองพระโขนง/ประเวศ

ซึ่งในกรณีที่น้ำมากจริง ๆ ก็อาจมีการผันไปให้ทุ่งด้านนอกท่วม เช่นออกไปทางมีนบุรี หนองจอก ลาดกระบัง เพื่อป้องกันเมืองชั้นใน

ตรงนี้หวังว่าคุณจะเห็นความแตกต่างกับกรณีของอยุธยา

ถ้าน้ำมามากจนต้องใช้วิธีนี้ แล้วมีคนบอกว่าทุ่งรังสิต หนองจอก มีนบุรี ลาดกระบังรับน้ำแทนกรุงเทพฯชั้นใน ผมจะไม่เถียง

แต่ในเมื่อกรุงเทพฯไม่มีเครื่องมือชะลอน้ำจากอยุธยา และไม่มีเครื่องมือผันน้ำไปอยุธยา

การพูดว่าอยุธยารับน้ำแทนกรุงเทพฯจะเป็นความจริงได้อย่างไร

ถ้าคนส่วนใหญ่มีความเข้าใจที่ถูกต้องเหมือนคุณ เพื่อนร่วมชาติ ก็คงดีนะครับ คงไม่โดนสื่อหรือนักการเมืองหลอกได้ง่ายๆ
promotion

Postby Huligan » Thu Oct 13, 2011 6:37 pm

โพลก็ออกมาแล้วไม่ใช่หรือ? ว่าคน กทม.มากกว่า 65% ยอมรับการปล่อยน้ำมาท่วมได้ ถ้ามันช่วยระบายน้ำและบรรเทาปัญหาของคนต่างจังหวัด :geek:

พ่อแม่ผมก็อยู่อยุธยา โดนน้ำท่วมบ้านเหมือนกัน แต่ไม่เคยพาลด่าชาว กทม.ครับ
:geek:
Last edited by Huligan on Thu Oct 13, 2011 7:45 pm, edited 1 time in total.
ทฤษฎีของ เดล คาเนกี ใช้กับเหิ้ยหางแดงไม่ได้

การตัดหางลูกอ๊อด ไม่ได้ทำให้ลูกอ๊อดกลายเป็นกบได้!!!
Huligan

Postby promotion » Thu Oct 13, 2011 10:49 pm

คนบาป wrote:แทนที่มันจะพูดให้คนรักกัน ช่วยเหลือเอื้ออาทรกัน แต่ดันเอามาเป็นประเด็นการเมือง

หมั่นตอกลิ่มให้แผ่นดินแยก

นั่นสิครับ
promotion

Postby GuoJia » Thu Oct 13, 2011 10:58 pm

เรื่องนี้คล้าย ๆ กับ

ขำขันเรื่องหนึ่งเล่าว่า เด็กหญิงคนหนึ่งเกิดอุบัติเหตุตกลงไปในแม่น้ำเย็นเยือกแล้วจมหายไป ในนาทีคับขันนั้น ทุกคนที่ริมฝั่งก็เห็นชายคนหนึ่งกระโดดจากสะพานลงไปในน้ำว่ายรี่ไปยังตำแหน่งที่เด็กหญิงจมหายไปและช่วยเธอขึ้นมาได้อย่างปลอดภัย ทุกคนปรบมือชื่นชมวีรบุรุษคนนั้น

ใครคนหนึ่งถามเขาว่า "คุณเยี่ยมจริงๆ ที่กระโดดลงน้ำเย็นเฉียบอย่างนั้นไปช่วยเธออย่างกล้าหาญ"

"ใครบอกว่าผมกระโดดลงไปล่ะ? ไม่รู้ไอ้เวรไหนถีบผมลงไปในน้ำ"

ที่มา

ชายคนนั้นชื่อ อยุธยา
ส่วนคนถีบคือ ไอ้สอรายวย ครับ
ไอ้จ่อย : เอแบคโพลสำรวจพบคนบ้านเรา 69.9% ตั้งใจรับเงินขายเสียง...
...ผู้ใหญ่ส่งเสริมการปกครองระบอบประชาธิปไตยใช่ไหม?
ผู้ใหญ่มา : ใช่...แล้วไง?
ไอ้จ่อย : ในระบอบประชาธิปไตย เราต้องทำตามมติเสียงส่วนใหญ่

ผู้ใหญ่มากับทุ่งหมาเมิน ชัย ราชวัตร 21/01/2554
GuoJia

Postby PinkDevil » Thu Oct 13, 2011 11:05 pm

Huligan wrote:โพลก็ออกมาแล้วไม่ใช่หรือ? ว่าคน กทม.มากกว่า 65% ยอมรับการปล่อยน้ำมาท่วมได้ ถ้ามันช่วยระบายน้ำและบรรเทาปัญหาของคนต่างจังหวัด :geek:

พ่อแม่ผมก็อยู่อยุธยา โดนน้ำท่วมบ้านเหมือนกัน แต่ไม่เคยพาลด่าชาว กทม.ครับ
:geek:

ขอให้คุณพระคุ้มครองคุณพ่อคุณแม่ของคุณ Huligan นะคะ
ทุกคนรู้ว่าคนอยุธยาส่วนใหญ่มีเหตุผลและคิดอย่างคุณพ่อคุณแม่คุณ
แต่การที่คนต่างจังหวัดที่สูญเสียบางคน จะเอาอารมณ์อยู่เหนือเหตุผลก็ไม่ใช่สิ่งผิด
ทุกคนเข้าใจอารมณ์คนที่สูญเสียจากน้ำท่วม
แต่คนไทยด้วยกัน สื่อก็ควรที่จะทำให้ความรู้สึกของคนที่สูญเสียดีขึ้น
ไม่ใช่มากระพือให้เกิดความรู้สึกด้านลบ ให้คนเกลียดกัน อย่างสื่อเสี้ยมบางคน
To dream the impossible dream
To fight the unbeatable foe
To bear with unbearable sorrow
To run where the brave dare not go
To right the unrightable wrong
To love pure and chaste from afar
To try when your arms are weary
To reach the unreachable star
PinkDevil

Postby little bee » Fri Oct 14, 2011 2:41 am

เพื่อนๆอธิบายด้วยหลักเหตุผลจนถึงตอนนี้แล้ว คุณ yuth จะเลิกเข้าใจผิดได้หรือยัง?
"เราไม่อาจเสกกบให้เป็นเจ้าชายได้ ฉันใด
เราย่อมมิอาจสร้างควายให้เป็นนายกได้ ฉันนั้น"
little bee

Postby Caocao » Fri Oct 14, 2011 3:32 am

มันตลกตรงที่ เราน่าจะเข้าใจจริงๆได้แล้ว ว่าเราจะต้องแบกรับปัญหาปริมาณน้ำในหน้าน้ำหลากของทุกปี ถูกไหม :?: จากที่ฟังข่าว ปริมาณน้ำปีนี้มากกว่าปีก่อน 18 เปอร์เซ็น (เปอร์เซ็นที่ว่าอาจนับถึงต้นเดือนตุลา เพราะข่าวนี้ผมฟังมาได้ซักพักแล้ว อาจไม่รวมปริมาณน้ำจากพายุลูกหลังๆ) แล้วผลความเสียหายของปีนี้เมื่อเทียบกับปีก่อนๆหน้า ลองคิดดูเอาเองซิว่าทำไมมันมากมายขนาดนี้ ความรุนแรงเหมือนกับว่าปีนี้ปริมาณน้ำมันมากกว่าปีก่อนๆอย่างมหาศาล มันน่าแปลกใจ ทั้งที่เราได้เห็นการบริหารจัดการน้ำแบบไร้ระบบ และไร้ศักยภาพ แต่ดูเหมือนคนเสื้อแดงทั้งหลายกลับไม่รู้ทุกข์รู้ร้อนจากผลงานของรัฐบาลที่พวกตนเลือกเท่าไหร่ ความผิดกลับถูกโยนไปทั่ว ตอนนี้ความซวยก็กำลังตกอยู่ที่คนกทม.เต็มๆ ล่าสุดผู้ว่ากทม. ออกมาแสดงสปิริตแล้ว ผมว่าถ้า กทม. จมน้ำจริงๆ ท่านคงมีแนวทางแสดงสปิริตที่จะตอกหน้ารัฐบาลอีกซักครั้ง จึงอยากถามว่า แล้วรัฐบาลที่มีส่วนต้องรับผิดชอบกับกรณีนี้ จะไม่แสดงสปิริตอะไรเลยหรือ.... :!:
ก็อย่างว่า ผมเข้าใจได้ เพราะไม่เคยเห็นซักครั้ง..... :!: แค่น้ำตากับลีลาที่แสดงตามสื่อ มันไม่ช่วยให้อะไรดีขึ้นหรอก.... หรือเพราะน้ำมันเน่าแล้ว จึงต้องมีละครประกอบ... :!:
"เพราะชอบธรรม จึงเป็นธรรม"
Caocao

Postby annykun » Fri Oct 14, 2011 10:59 am

แนวความคิดตอกลิ่มนี้ แพร่กระจายไปทั่วแล้ว รัฐบาลไม่สนใจที่จะให้ข้อมูลที่ถูกต้องเลยหรอ หรือแกล้งทำเป็นไม่รู้ เพราะตนเองได้ประโยชน์?

กรุงเทพฯ จะปล่อยให้ท่วมสมใจคนแช่งก็ได้ ผมเองก็อยากลุยนำ้ท่วมดูซักปีเหมือนกัน
แต่พื้นที่เล็กๆ อย่างกรุงเทพฯ แม้จะปล่อยให้ท่วมเต็มๆ จะทำให้น้ำในต่างจังหวัดลดลงกี่เซ็นกันเชียว?
แต่ความช่วยเหลือต่างๆ คงหายวับแน่ :cry: การบรรเทาสาธารณภัยก็คงยากขึ้นอีกหลายเท่าตัว
เพราะศูนย์กลางที่จะส่งความช่วยเหลือ ออกไปได้ มันก็เอาตัวไม่รอดไปซะแล้ว :oops:
ตัวข้าเป็นได้ทั้งสวรรค์ และนรก
annykun

Postby yuth8866 » Fri Oct 14, 2011 11:16 am

ขอบคุณทุกท่าน ที่อ่าน และ เมนต์ถึงผมครับ

ถึงคุณเพื่อนร่วมชาติ อีกครั้งหนึ่งครับ
เรื่องน้ำท่วมทุ่ง แล้วชาวบ้าน อยากให้ท่วมเมืองด้วย ผมว่าอาจมีบ้างแต่เป็นเพียงส่วนน้อยมากครับ

เพราะอย่างที่คุณเพื่อนร่วมชาติบอก พื้นที่เมืองมันเล็กท่วมไปก็รับน้ำเล็กน้อย แต่ความเสียหายมัน มหาศาล
ที่เกริ่นอย่างนี้ก่อน พวกท่านจะได้รับรู้ว่า ผมก็ไม่ได้อยากให้ กทม. ท่วมเหมือนกัน

ก่อนจะถกกันต่อ ผมแบ่งประเด็นเป็นเรื่อง
อยุธยารับน้ำแทนกรุงเทพ กับ ใครสร้างวาทะกรรมตอกลิ่ม ละกัน จะได้เข้าใจผมดีขึ้น

ผมสรุป ของคุณเพื่อนร่วมชาติ ได้ว่า อยุธยา ท่วมเพราะเป็นทางผ่านของน้ำ และการท่วมทุ่ง มันเป็นเพราะธรรมชาติ
ซึ่งปริมาณ น้ำที่ท่วมทุ่งช่วยกระจายน้ำได้ระดับหนึ่ง ที่คนเมืองกันได้สำเร็จ เพราะเปลี่ยนทางเดินน้ำ ขวางทางเดินน้ำ
หรือฝืนธรรมชาติได้สำเร็จ อาจจะด้วย ทุนทรัพย์ส่วนหนึ่ง
แต่ที่ผมพูดต่อ คือ คนกรุงเทพ ได้ประโยชน์จากการท่วมของอยุธยา แม้จะไม่ได้คาดหวังให้เกิดก็ตาม และการฝืนธรรมชาติของคนเมือง
มันส่งผลกระทบต่อคนอื่นๆ ที่อยู่รอบคุณ

ก็อย่างที่คุณเพื่อนร่วมชาติบอก หากน้ำมามากๆ กรุงเทพฯ ชั้นนอกจะต้องถูกผันให้รับน้ำ แทนกทม.ชั้นใน
ซึ่งคนอยู่ด้านทิศเหนือ อย่างรังสิต คุณเพื่อนร่วมชาติยอมรับว่ารับน้ำ แทนกรุงเทพฯ แต่พอพื้นที่ติดกัน เข้าเขตอยุธยา
น้ำก็พื้นเดียวกัน คุณเพื่อนร่วมชาติ บอกไม่ยอมรับ ผมว่ามันฟังดูแปร่งๆ นะครับ ถ้าบอกว่า ไม่มีอคติ เรื่องการเมือง
เพราะ การฝืนธรรมชาติ เพื่อเปลี่ยนทางน้ำ เราปฏิเสธไม่ได้ว่า ส่งผลกระทบถึงเขาเช่นกัน ส่งผลมากหรือน้อย ถึงจะมาถกกันอีกที

ส่วนเรื่องวาทกรรม ตอกลิ่ม

ถ้าฟังเนื้อข่าวของคุณสรยุทธ ผมไม่เห็นเขาจะบอกให้คนอยุธยา เกลียด คนกทม. เพราะไปทำให้บ้านเขาน้ำท่วม
กทม. ไปขวางทางน้ำทำให้อยุธยาเป็นเช่นนี้

กลับกัน เขาบอกให้คน กทม. รับรู้ว่า น้ำที่ท่วมอยุธยามันช่วยรับน้ำให้ กทม. จัดการน้ำได้ง่ายขึ้น
ผ่อนหนักให้เป็นเบา ควรจะเห็นใจเขาบ้าง ถ้าเยียวยาได้ ก็ช่วยกันไป

ที่นี้มีคนมาทำเจ๋ง บอก โธ่เอย อยุธยากันไม่อยู่ น้ำท่วมเองแท้ๆ แถมยังมาทำมาเป็นทวงบุญคุณอีก
เดี๋ยวกทม. น้ำไม่ท่วม จะหาว่าเพราะคนอยุธยาเสียสละ ให้คนกทม. คนต่างจังหวัดรับน้ำให้กทม.
กทม.เขาคนเก่ง รับน้ำได้ด้วยตัวเองต่างหาก

วาทกรรม เหล่านี้ แหละมันทำให้คนเขาน้ำท่วมอยู่ อยากให้คนเมือง ที่ว่าเจ๋งๆ เนี๊ย โดนน้ำท่วมซะบ้าง
ไม่ใช่ เอาไว้เป็นพื้นที่รับน้ำ
แต่อยากจะดูคนเก่งพวกนี้ว่า เวลาส้วมไม่มีให้ขี้ ไฟฟ้าไม่มีไห้ใช้เป็นเดือนๆ คนเก่งๆ เขาจะทำกันยังไง :D :D
yuth8866

Postby เพื่อนร่วมชาติ » Fri Oct 14, 2011 11:27 am

นี่ไง คุณก็เป็นเหยื่อความคิดฝังหัวพวกนี้ไปแล้ว

ผมคงไม่อธิบายอะไรเพิ่มเติม เพราะอธิบายไปชัดพอที่วิญญูชนควรจะแยกแยะได้แล้ว

ว่ากรณีอยุธยากับพื้นที่รอบนอกกรุงเทพฯแตกต่างกันยังไง

สุดท้าย เรื่องเก่ง เรื่องเจ๋ง เป็นเรื่องที่คุณเพ้อขึ้นมาเองทั้งนั้น

แต่เมื่ออ่านที่คุณเขียน ผมเชื่อครับว่าถ้าคุณเห็นคนกรุงเทพฯเดือดร้อน คุณจะสะใจมาก แม้ว่านั่นจะไม่ทำให้น้ำอยุธยาระบายได้ดีกว่าสภาพที่เป็นอยู่สักกี่มากน้อย

PreviousNext

Return to สภากาแฟ