อยุธยารับน้ำแทนกรุงเทพฯ ความจริงหรือวาทกรรมตอกลิ่ม?

เรื่องการเมือง เชิญที่นี่เลยครับ
Forum rules
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด

เชิญทุกท่านเข้าสู่บอร์ดใหม่ได้ที่ http://webboard.serithai.net ดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่ viewtopic.php?f=2&t=44976 ครับ

Re: อยุธยารับน้ำแทนกรุงเทพฯ ความจริงหรือวาทกรรมตอกลิ่ม?

Postby -3- » Fri Oct 14, 2011 8:31 pm

hentai wrote:ถ้า ทุกจังหวัดที่โดนน้ำท่วม เห็นแก่ตัวแบบ กรุงเทพ แล้วมี งบประมาณที่สร้าง คันถาวรแบบกรุงเทพ รู้หรือปล่าวว่า กรุงเทพที่มี คัน 2.5 เมตรจะเป็นอย่างไร...

อยู่รอดปลอดภัยครับ เพราะน้ำจะผันไปเร็วมาก

ปล ผมว่าท่านเฮนไตเริ่มอคติแล้วนะ เพราะอะไรหรือครับ? แรกๆ ยังพอคุยกันได้นี่นา
"คนไทยนี่โชคดีจริงๆนะ จะอยู่ที่ไหน จะทำอะไร มีในหลวงฯคอยติดตามเฝ้าดูอยู่อย่างใกล้ชิดตลอดเวลา...ก็ผมเห็นธนบัตรไทยมีรูปในหลวงฯของพวกคุณอยู่ ทุกๆใบแม้นกระทั่งในเหรียญที่มีค่าน้อยที่สุดถึงมีค่ามากที่สุดในธนบัตร ไม่เคยห่างกัน"
-3-
Moderator

Re: อยุธยารับน้ำแทนกรุงเทพฯ ความจริงหรือวาทกรรมตอกลิ่ม?

Postby Caocao » Fri Oct 14, 2011 9:32 pm

ตลกไม่เลิก
1. อยุธยารับน้ำก่อน... มันก็แน่ล่ะว่ะ ก็มันอยู่ด้านบนกรุงเทพนี่หว่า
2. อยุธยาช่วยชะลอน้ำ... ช่วยยังไง ใช้วิธีการอะไรชะลอน้ำ... ตอบได้ไหม... :?: หรือเป็นแค่ทางผ่านแล้วเรียกว่าชะลอน้ำ:?: อย่างนั้นจังหวัดที่อยู่ด้านบนอยุธยาก็ชะลอน้ำให้อยุธยาละสิ :?:

จินตนาการแบบแฉะกางเกงอย่างนี้ ไม่เอาได้ไหม.... :!:
"เพราะชอบธรรม จึงเป็นธรรม"
Caocao

Postby Solidus » Fri Oct 14, 2011 10:21 pm

yuth8866 wrote:
Solidus wrote:
Solidus wrote:อยุธยาที่ท่วมนะเพราะมันรับน้ำเกินความจุลำน้ำ

แม่น้ำเจ้าพระยา อ.บางบาล รับได้ 1,155 แต่น้ำมา 1,488 ถามว่าส่วนที่เกินความจุจะไปไหน
คลองบางหลวง รับได้ 388 แต่น้ำมา 1,021 ถามว่าส่วนที่เกินความจุจะไปไหน
คลองบางบาล รับได้ 134 แต่น้ำมา 429 ถามว่าส่วนที่เกินความจุจะไปไหน
แม่น้ำป่าสัก รับได้ 1,093 แต่น้ำมา 1,988 ถามว่าส่วนที่เกินความจุจะไปไหน
แล้วน้ำพวกนี้ยังไงก็ต้องไหลมายังกรุงเทพ แต่พอมาถึงกรุงเทพนะ เห็นที่สะพานพระรามแปดที่สูง ๆ 4700+ ก็ยังไม่ท่วม แล้วตอนนี้แค่เกือบ ๆ 4000+ มันจะท่วมยังไง
:lol: :lol: :lol:

สวัสดีครับ คุณ Solidus
ข้อมูลตรงนี้ผมยอมรับครับ
เนื้อหาของผม หรือคุณสรยุทธ ตรงไหนที่บอกว่า กรุงเทพ ทำให้อยุธยาน้ำท่วม
เขาบอกว่า ผลของ อยุธยาน้ำ ทันทำให้ น้ำมา กทม. ช้าลง ซึ่งมันเป็นผลดีกับ กทม.
ทำให้จัดการน้ำได้ง่ายขึ้น
ที่ผมเข้ามาท้วงในกระทู้นี้ เพราะมีบางคน พยายาม เอาไปโยงว่า คำพูดอย่างนี้ เป็นการให้เครดิตคนอยุธยา
คนกทม. ยอมรับไม่ได้
ช้าลงเพราะติดคอขวดแต่ตอนออกมาก็ปกติ ไม่ได้ช่วยกรุงเทพเลยสักนิด ออกจากบางไทรก็เฉียด ๆ 4000 ตรงเข้ากรุงเทพก็ประมาณ 4000 แล้วอยุธยาช่วยชะลอน้ำตรงไหนมิทราบ ต่อให้น้ำมากกว่านี้แต่เนื่องจากเป็นคอขวดมันก็จำกัดปริมาณน้ำไปในตัวอยู่ดี ต่อให้ไม่มีอยุธยาแล้วน้ำส่งมาถึงกรุงเทพเลยมันก็ไม่พอให้กรุงเทพท่วมอยู่ดีอีก
Solidus

Postby Solidus » Fri Oct 14, 2011 10:30 pm

yuth8866 wrote:
Solidus wrote:
yuth8866 wrote:แต่ผมขออนุญาต คุณเพื่อนร่วมชาติ อธิบายเรื่องที่เพ้อหน่อยนะครับ

ผมอยู่เหนือล่าง อยุธยาท่วม ไม่ท่วม ไม่มีผลต่อปริมาณน้ำ แถวบ้านผมอยู่แล้ว
เรื่องที่ว่าคน ตจว. อยากให้กทม.น้ำท่วม
ผมว่าไม่มีใครอยากให้เกิดหรอกครับ (ยกเว้น พวกคลั่งการเมืองขึ้นสมอง
หรือ คนที่แปลความหมาย สิ่งที่พวกคุณสื่อ เป็นวาทกรรมตอกลิ่ม)

แล้วปริมาณน้ำจากแม่น้ำน่านและแม่น้ำยมไม่ได้ไหลไปที่อยุธยาเลยหรือครับ ถ้าไหลไป ก็ต้องใช้เหตุผลเดียวกันสิว่ากรุงเทพท่วม ไม่ท่วม ไม่มีผลต่อปริมาณน้ำอยุธยา :lol: :lol: :lol:

คอขวด พวกผมอยู่ที่ชัยนาทครับ
แม่น้ำเจ้าพระยา อ.สรรพยา จ.ชัยนาท รับได้ 2800 แต่น้ำมา 3600 ส่วนเกินมันก็ท่วมอยู่ดี แล้วไม่พูดบ้างหรือว่าจังหวัดชัยนาทช่วยชะลอน้ำยอมโดนท่วมเพื่อช่วยอยุธยาไม่ให้ท่วมหนักกว่าเดิม
:lol: :lol: :lol:
ว่าแต่ชัยนาทมันถือว่ากลางแล้วไม่ใช่หรือครับ จะเป็นเหนือล่างได้ไง
Solidus

Postby Huligan » Fri Oct 14, 2011 10:52 pm

PinkDevil wrote:ขอให้คุณพระคุ้มครองคุณพ่อคุณแม่ของคุณ Huligan นะคะ
ทุกคนรู้ว่าคนอยุธยาส่วนใหญ่มีเหตุผลและคิดอย่างคุณพ่อคุณแม่คุณ
แต่การที่คนต่างจังหวัดที่สูญเสียบางคน จะเอาอารมณ์อยู่เหนือเหตุผลก็ไม่ใช่สิ่งผิด
ทุกคนเข้าใจอารมณ์คนที่สูญเสียจากน้ำท่วม
แต่คนไทยด้วยกัน สื่อก็ควรที่จะทำให้ความรู้สึกของคนที่สูญเสียดีขึ้น
ไม่ใช่มากระพือให้เกิดความรู้สึกด้านลบ ให้คนเกลียดกัน อย่างสื่อเสี้ยมบางคน

ขอบคุณสำหรับคำอวยพรครับ :ugeek:

ตอนนี้ผมได้ยินมาว่าทาง ชัยนาท จะมีการปล่อยน้ำมาที่ บ้านหมี่ และบางส่วนของ เมืองลพบุรี
แต่ผมไม่มีข้อมูลว่า เขาปล่อยเพื่อแก้ปัญหา ลดปัญหาทางนั้น ได้อย่างมีนัยยะสำคัญจริงๆ
หรือว่าปล่อยเพราะต้องการให้"เมิงท่วมเหมือนกับกรู"จะได้เสมอภาคกัน? โดยที่ฝ่ายที่ปล่อยน้ำมาก็ไม่ได้ดีขึ้น
ถ้าเป็นอย่างแรก ผมคิดว่ามันก็สมควรอยู่ > แต่ถ้าเป็นอย่างหลัง ขอสาปแช่งครับ

เพราะจุดที่น้ำไม่ท่วม มันสามารถใช้เป็นจุดส่งเสบียง หรือเตรียมของช่วยเหลือไปยังเขตที่น้ำท่วมได้ ถ้าเล่นปล่อยมาให้ท่วมเหมือนกันหมด เพื่อเอาความสะใจ ก็เท่ากับทำลายแหล่งคมนาคมหรือแหล่งตระเตรียมการกู้ภัยไปเสียอีก
ทฤษฎีของ เดล คาเนกี ใช้กับเหิ้ยหางแดงไม่ได้

การตัดหางลูกอ๊อด ไม่ได้ทำให้ลูกอ๊อดกลายเป็นกบได้!!!
Huligan

Postby เพื่อนร่วมชาติ » Sat Oct 15, 2011 6:55 am

เจ้าหน้าที่ที่บริหารจัดการจริง ผมเชื่อว่าเขาคงไม่คิดโง่ ๆ ว่าให้ท่วมเหมือน ๆ กันหมด

ส่วนไหนที่ป้องกันน้ำท่วมได้ เขาก็พยายามป้องกัน เพียงแต่เขาไม่มีทางป้องกันทุกส่วนได้

ผมคิดว่าปริมาณน้ำที่ลงมาขนาดนี้ โดยส่วนใหญ่แล้วจะเป็นเรื่องของ พื้นที่ป้องกันได้กับพื้นที่ป้องกันไม่ได้ มากกว่าจะเป็นการรับน้ำแทนกัน
ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด คนไทยใช้แล้วเลอะเทอะชิบเป๋ง
เพื่อนร่วมชาติ

Postby idolation » Sat Oct 15, 2011 8:15 am

แล้วตอนนี้ไทยจ่ายค่าใช้น้ำโขงให้จีนปีละกี่บาทอ่ะเธอว์

แม่น้ำโขงไหลมาจากจีนนะนั่น นับบุญคุณกันไม่หวั่นไม่ไหวเลยที่เดียว.. :D :D :D
รักในหลวง ห่วงลูกหลาน ร่วมกันต้าน ตระกูลชินวัตร
idolation

Postby yuth8866 » Sat Oct 15, 2011 8:16 am

จีรนุช wrote:ถ้าเอาตามนี้ อีกหน่อยไอ้บ้าเเว่นมีคดีติดตัว มันคงมีคำพูดใหม่ กรุงเทพชั้นนอก รับน้ำเเทนกรุงเทพชั้นใน อีกเเน่นอน เพราะตามรูปการณ์เราว่ายังไง พวกรอบๆกทม ไม่รอดเเน่ ถ้าจะรักษาเขตเศรษฐกิจ นอกจากปาฎิหารย์วะ

อันนี้ได้ใจดีครับ ตอบได้หมดทุกคำถาม พวกอยู่ชั้นนอก ฟังเอาไว้ครับ ต้องอย่างนี้ครับ เขาถึงจะเรียกว่า เด็กเทพ
yuth8866

Postby yuth8866 » Sat Oct 15, 2011 8:44 am

Bourne wrote:คุณ Yuth8866
คุณอย่า พ่น ให้เสียเวลาเลยครับ ถ้าการปล่อยน้ำมา กทม ทำให้คุณสบายขึ้น โดยไม่ผลกระทบทางร้ายกับประเทศโดยรวม ก็รีบบอกรัฐบานควายของคุณปล่อยน้ำมาเลยครับ ผมขนของขึ้นเตรียมรับน้ำไว้แล้ว ไม่อยากเสียเที่ยวครับ ปี 38 บ้านผมอยู่ถนนเจริญนครริมเจ้าพระยา น้ำท่วมถึงสะโพกผม (ถึงเอว หรือระดับอกของหลายคนที่เตี้ยกว่าผม) ทั้งบ้านผมต้องอาศัยอยู่ชั้นสอง ไม่ต่ำกว่าสองเดือน ปีนั้นทางการตัดสินใจให้ชาวฝั่งธนแช่น้ำ เพื่อรักษาฝั่งนครซึ่งมีภาคธุรกิจตั้งอยู่มากมายเอาไว้ พวกผมและชาวฝั่งธนไม่เคยมาบ่นหรอกครับว่า ฝั่งธน รับน้ำแทนฝั่งพระนคร ตอนนี้ที่ รัฐบานควายของคุณไม่ปล่อยน้ำมา เพราะมันคำณวนแล้วครับว่า ได้ไม่คุ้มเสีย ลองถ้าไม่มีผลร้ายอะไร มันปล่อยมานานแล้วครับ ไม่ทนให้ชาวบ้าน ตจว ด่า
ถ้าคุณยังคิดว่า ปล่อยน้ำมา กทม ทำให้คุณมีความสุขขึ้น รีบ ๆ เลยครับ ไม่งั้นพรุ่งนี้ผมเอาของลงแล้วนะครับ

ผมเห็นหลายๆ ท่านในนี้ ชอบว่าคนอื่น อ่านหนังสือไม่เกิน 3 บรรทัด ทำให้มีปัญหาในการสื่อสาร
อีกหน่อย น่าจะรวมถึง อ่านเกิน 3 บรรทัด แล้วต้องประมวลผลด้วยนะครับ

คำพูดของผม หรือคุณสรยุทธ ตรงไหนครับ ที่บอกว่า อยากให้ กทม. เปิด คันกั้นน้ำ เพื่อให้ อยุธยา ระดับน้ำลดลง ?
หรือ กทม. เป็นสาเหตุ ของน้ำท่วมอยุธยา

การบอกว่า น้ำที่ทะลักท่วม อยุธยา เหมือน ถูกบังคับให้เป็นแก้มลิงให้ กทม. ทำให้น้ำมา กทม. ช้าลง(ตามคำพูดของคุณสรยุทธ)
ซึ่งผมมองว่า มันเป็นสิ่งที่ถูกต้อง ตามหลักวิทยาศาสตร์ ซึ่งคน กทม.ควรให้เครดิตคนอยุธยา ถ้าคุณเยียวยาเขาได้
ก็ทำ ถ้าทำไม่ได้ก็อยู่เฉยๆ ไม่ใช่พยายาม
บิดคำพูดเหล่านี้ ให้สื่อความหมายว่า

ถ้าคน กทม. ยอมให้เครดิตคนอยุธยาตรงนี้ เป็นการ ยอมรับว่า คนกทม. ไปขวางทางน้ำของอยุธยา
ถ้าคุณยอมรับแสดงว่า กรุงเทพทำให้อยุธยาน้ำท่วม
และจินตนาการไปถึง คนอยุธยาอยากให้ กทม. เปิดคันกันน้ำ เพื่อให้ท่วมเหมือนๆ กัน

ซึ่งความคิดเหล่านี้มันอยู่ในจินตนาการพวกคุณ เกิดจากอคติต่อสรยุทธ หรือคนอยุธยา แล้วพยายามยัดเยียดให้คนภายนอกยอมรับว่ามันเป็นเรื่องจริง
จนมันกลายเป็นความแตกแยกในสังคม

ผมมองว่า พวกคุณนอกจากไม่ช่วยคนอยุธยาแล้ว ไปพิพากษาพวกเขา ให้เขาเป็นโจรอีก ซึ่งมันไม่ยุติธรรม กับ พี่น้องที่เขาประสบภัยตอนนี้
yuth8866

Postby เพื่อนร่วมชาติ » Sat Oct 15, 2011 9:08 am

ถามคุณ Yuth8866

อยุธยาสภาพเหมือนถูกบังคับให้เป็นแก้มลิง ---> ใครบังคับ บังคับยังไง?

คน กทม.ควรให้เครดิตคนอยุธยา ถ้าคุณเยียวยาเขาได้ ---> เครดิตที่คนอยุธยาทำอะไร? คนกรุงเทพฯไม่ได้ช่วยเยียวยาคนอยุธยาอยู่แล้วเหรอ? หรืออยากให้เยียวยายังไงอีก? ให้ระดมรถแบคโฮไปขุดที่ของใครไม่รู้ริมแม่น้ำ ตรงจุดที่เป็นคอคอดดีมั้ย?
ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด คนไทยใช้แล้วเลอะเทอะชิบเป๋ง

Postby yuth8866 » Sat Oct 15, 2011 9:12 am

เพื่อนร่วมชาติ wrote:ไม่รู้ที่ yuth8866 พูดถึงให้เครดิตหรือไม่ให้เครดิตนี่เอามาจากไหนนะ

ถ้ายังก็ลองไปอ่านดู ผมคงไม่เล่า

ความหมายที่ผมอยากสื่อถึงคุณ เพื่อนร่วมชาติ บางส่วน ตอบไปในส่วนของคุณ Bourne แล้วครับ
อย่างที่บอกในโพส ผมไม่ได้บอกว่า กรุงเทพทำให้อยุธยาน้ำท่วม แต่ ผมบอกว่าคนกรุงเทพได้อนิสงค์จากน้ำที่ท่วมอยุธยา
สื่อดราม่าที่คุณบอก ก็ไม่เคยบอกครับว่า กรุงเทพมีเครื่องมือผันน้ำ หรือขวางทางน้ำ ส่งผลให้อยุธยาน้ำท่วม
สิ่งพวกนี้ ออกจากความคิดของพวกคุณเอง ไม่ใช่สื่อ

แล้วถ้าคุณมองจากมุมมองคนข้างนอก
"เค้ารับน้ำแทนเรา งั้นเราต้องช่วยเขามาก ๆ" แต่ผมคิดว่าคนเราไม่ต้องทำดีหรือมีน้ำใจด้วยความเข้าใจผิด ๆ หรอก ทำดีด้วยความเข้าใจที่ถูกต้องดีกว่า

มันไม่ต่างอะไรกับการปั้นข่าวเพื่อไปขวางการช่วยเหลือของคนอยุธยา หรือครับ

"ทำไมกุต้องรับน้ำแทนกรุงเทพฯ" "ทำไมบ้านกุต้องแช่น้ำมิดหลังคาแทนคนกรุงเทพฯ แล้วคนกรุงเทพฯก็นอนแห้งสบายในห้องแอร์"

คุณลองถามคนอยุธยาหรือ ยังครับ ว่าเขาฟังสื่อ อย่างสรยุทธ แล้วคิดอย่างนี้หรือไม่
กลับกัน ถ้ารู้ว่ามีคนใน สรท. พยายามขัดขวางการช่วยเหลือที่จะถึงพวกเขา ด้วยวิธีปั่นความคิดดังกล่าว
และถ้าให้ สรท. เป็นตัวแทนคน กทม. คนอยุธยาเขาจะชื่นชม คน กทม.ไหม?

ท้ายสุดจากประสบการณ์ผมนะครับ คนที่อยากให้กรุงเทพน้ำท่วม ไม่ใช่คนต่างจังหวัดครับ
เป็นคนกทม. เองนั้นแหละ คนที่อยู่นอกแนวกั้นน้ำ
และถ้าพวกคุณยัง ไม่หัดให้เครดิตคนอื่น กทม. ท่วมทั้งจังหวัด แน่นอนครับ
yuth8866

Postby จีรนุช » Sat Oct 15, 2011 9:18 am

ขอให้หยุดใส่ร้าย เสรีไทย เเละคนกรุงเทพ ถ้าคุณอยากชนะกันเพื่อความสะใจส่วนตัวในหัวคุณคนดียว เชิญไปที่อื่น
จีรนุช

Postby Bourne » Sat Oct 15, 2011 4:44 pm

yuth8866 wrote:ผมเห็นหลายๆ ท่านในนี้ ชอบว่าคนอื่น อ่านหนังสือไม่เกิน 3 บรรทัด ทำให้มีปัญหาในการสื่อสาร
อีกหน่อย น่าจะรวมถึง อ่านเกิน 3 บรรทัด แล้วต้องประมวลผลด้วยนะครับ

คำพูดของผม หรือคุณสรยุทธ ตรงไหนครับ ที่บอกว่า อยากให้ กทม. เปิด คันกั้นน้ำ เพื่อให้ อยุธยา ระดับน้ำลดลง ?
หรือ กทม. เป็นสาเหตุ ของน้ำท่วมอยุธยา

การบอกว่า น้ำที่ทะลักท่วม อยุธยา เหมือน ถูกบังคับให้เป็นแก้มลิงให้ กทม. ทำให้น้ำมา กทม. ช้าลง(ตามคำพูดของคุณสรยุทธ)
ซึ่งผมมองว่า มันเป็นสิ่งที่ถูกต้อง ตามหลักวิทยาศาสตร์ ซึ่งคน กทม.ควรให้เครดิตคนอยุธยา ถ้าคุณเยียวยาเขาได้
ก็ทำ ถ้าทำไม่ได้ก็อยู่เฉยๆ ไม่ใช่พยายาม
บิดคำพูดเหล่านี้ ให้สื่อความหมายว่า

ถ้าคน กทม. ยอมให้เครดิตคนอยุธยาตรงนี้ เป็นการ ยอมรับว่า คนกทม. ไปขวางทางน้ำของอยุธยา
ถ้าคุณยอมรับแสดงว่า กรุงเทพทำให้อยุธยาน้ำท่วม
และจินตนาการไปถึง คนอยุธยาอยากให้ กทม. เปิดคันกันน้ำ เพื่อให้ท่วมเหมือนๆ กัน

ซึ่งความคิดเหล่านี้มันอยู่ในจินตนาการพวกคุณ เกิดจากอคติต่อสรยุทธ หรือคนอยุธยา แล้วพยายามยัดเยียดให้คนภายนอกยอมรับว่ามันเป็นเรื่องจริง
จนมันกลายเป็นความแตกแยกในสังคม

ผมมองว่า พวกคุณนอกจากไม่ช่วยคนอยุธยาแล้ว ไปพิพากษาพวกเขา ให้เขาเป็นโจรอีก ซึ่งมันไม่ยุติธรรม กับ พี่น้องที่เขาประสบภัยตอนนี้

โทษทีครับ ผมและอีกหลายคนที่นี่ ไม่ได้ใช้ "ตักกะบวย" ในการประมวลผลบทความเหมือนที่คุณใช้ครับ คุณไม่ได้บอกตรง ๆ ผมก็เข้าใจครับว่า คุณจะเอาอะไร ผมรู้กระทั่งว่า ตอนนี้ "จิตสำนึกแห่งความเป็นชาตฺิ" ของคุณมันพิการจนเกินเยียวยาแล้ว ถึงมาเรียกร้องเครดิตโน่นนี่ทั่วไปหมด คุณบ้าหรือเปล่าครับ
ทุกภาคส่วนในประเทศนี้ ต้องพึ่งพาอาศัยกันทั้งนั้น น้ำมันมาจากทางเหนือ มันต้องผ่านอยุธยาอยู่แล้ว ผ่านแล้วน้ำก็ไม่ได้แห้งจน กทม ไม่มีน้ำมาท่วม คนจังหวัดอื่นที่อยู่เหนืออยุธยา เค้าเคยเรียกร้องขอเครดิตจากอยุธยามั่งมั้ยครับ กทม และทุกจังหวัดมันอยู่ในที่ ๆ มันอยู่ในปัจจุบัน ก่อนคุณเกิดนานแล้วครับ และภัยธรรมชาติเป็นเรื่องที่ไม่มีใครรู้หรอกครับว่า ใครอยู่ตรงไหน จะโดนอะไรมั่ง แต่ถ้าคุณเลือกคนโง่มาทำงาน คุณอยู่ตรงไหนคุณก็โดนครับ เพราะฉนั้นนอกจากรัฐบานควายแล้ว คุณต้องโทษตัวคุณเองครับ ที่เลือกคนโง่มาทำงานครับ และเนื่องจากความคิดคุณน่ารังเกียจมากในแง่สนับสนุนความแตกแยก (นี่ยังไม่รวมเรื่องการสนับสนุนการเผาเมืองนะครับ) คุณลาออกจากบอร์ดนี้ไปเหอะครับ ผมคิดว่า ที่บ้านราชดำนาน่าจะเหมาะกับคุณมากกว่า
Bourne

Postby เพื่อนร่วมชาติ » Sat Oct 15, 2011 5:11 pm

ผมว่าคุณเลอะเทอะไปใหญ่แล้ว คุณ (สร)ยุทธ8866

คำก็เครดิต สองคำก็เครดิต คุณก็ตอบผมมาสิครับ ว่า

เพื่อนร่วมชาติ wrote:ถามคุณ Yuth8866

อยุธยาสภาพเหมือนถูกบังคับให้เป็นแก้มลิง ---> ใครบังคับ บังคับยังไง?

คน กทม.ควรให้เครดิตคนอยุธยา ถ้าคุณเยียวยาเขาได้ ---> เครดิตที่คนอยุธยาทำอะไร? คนกรุงเทพฯไม่ได้ช่วยเยียวยาคนอยุธยาอยู่แล้วเหรอ? หรืออยากให้เยียวยายังไงอีก? ให้ระดมรถแบคโฮไปขุดที่ของใครไม่รู้ริมแม่น้ำ ตรงจุดที่เป็นคอคอดดีมั้ย?

คือถ้าใช้เหตุผลแบบคุณ ผมคงต้องให้เครดิตตั้งแต่คนแถวเวียงกุมกาม หรือไนท์บาซาร์เชียงใหม่โน่นแหละครับ ที่อุตส่าห์ไปอยู่ตรงแอ่ง ตรงคอขวด เพื่อรับน้ำแทนผมเมื่อหลายอาทิตย์ก่อน

ส่วนเรื่องตอกลิ่ม ตัวอย่างจริงที่วัดสิงห์ก็มีให้เห็นแล้ว ว่าไอ้ข้อมูลประเภทนี้มันส่งผลอย่างไร

คนแถวบ้านผมที่ยังตัวแห้ง ก็ยังพูดว่าคนกรุงเทพฯเห็นแก่ตัวเพราะข้อมูลแบบนี้ แล้วคุณคิดว่าจะไม่มีคนอยุธยาคิดเลยเหรอ

เมื่อผมเจอแบบนี้ ผมถึงได้บอกไงว่า ข้อมูลบิดเบือนแบบนี้น่ะหยุดเหอะ เพื่อหลีกเลี่ยงความขัดแย้งที่ไม่จำเป็น และไม่ได้เป็นข้อมูลที่ถูกต้อง

และผมไม่เคยบอกนะว่ามีคนอยุธยาคิดแบบนี้ แต่ผมบอกว่า เพื่อหลีกเลี่ยงความเข้าใจผิดแบบนี้

แต่ถ้าคุณยังยืนกรานว่า สื่อจะให้ข้อมูลดราม่าแบบนี้ต่อไปน่ะดีแล้ว ก็ขอให้คุณมีความสุขกับข้อมูลเบี้ยว ๆ ต่อไปละกัน

เพราะสภาพที่เป็นอยู่ก็อย่างที่หลายท่านได้บอกไปแล้ว ว่าการบอกว่าอยุธยารับน้ำแทนนั้นไม่ถูก

มีคำอธิบายที่เหมาะสมกว่านั้นอีกเยอะ เช่น "รับน้ำก่อน" "รับน้ำสาหัสกว่า เพราะภูมิประเทศเป็นคอขวด"

ส่วนคำตอบหลังสุดของคุณนี่ยิ่งเลอะเทอะหนัก หาว่าคนในเสรีไทยพยายามขัดขวางความช่วยเหลือที่จะถึงคนอยุธยา

ผมคงไม่อธิบายอะไรหรอกครับ ขอแค่อุทานละกันว่า

โอ้ววว ดราม่ามากครับ ดราม่าระดับเดียวกับสรยุทธเลย

ป.ล. สุดท้ายผมอ่านข้อความของคุณแล้ว ก็ยังเชื่อว่าถ้าคุณเห็นกรุงเทพฯน้ำท่วม คุณคงจะสะใจเป็นอย่างยิ่ง ไม่ต้องอ้างคนกรุงเทพฯนอกแนวกั้นน้ำหรอกครับ

Postby despia » Sat Oct 15, 2011 6:08 pm

บ้านผมแถวปทุม ที่ระบายน้ำ ทางตะวันออก คลอง13-14-15 ชลประทานสั่งให้ปิดประตูระบายไม่ให้น้ำเข้า กทม แล้วนะครับ จะให้ที่นี้ท่วมก่อนแล้วค่อยๆส่งน้ำระบายเข้า กทม น้อยที่สุด ผมซึ้งเลย :(
despia

Postby เพื่อนร่วมชาติ » Sat Oct 15, 2011 10:13 pm

despia wrote:บ้านผมแถวปทุม ที่ระบายน้ำ ทางตะวันออก คลอง13-14-15 ชลประทานสั่งให้ปิดประตูระบายไม่ให้น้ำเข้า กทม แล้วนะครับ จะให้ที่นี้ท่วมก่อนแล้วค่อยๆส่งน้ำระบายเข้า กทม น้อยที่สุด ผมซึ้งเลย :(

ขอรายละเอียดมากกว่านี้หน่อยละกันครับ ตอนนี้ไม่ขอวิจารณ์ เพราะคลองเส้นนี้ไม่ได้มีแต่น้ำจากเจ้าพระยา แต่ปลายอีกฟากต่อกับแม่น้ำนครนายก

Postby Bourne » Sun Oct 16, 2011 1:37 am

เมื่อตอนดึก อยู่ดี ๆ เพื่อนคนนึงที่อยู่อยุธยาโทรมาบอก บ้านมันน้ำท่วม ผมถาม "แล้วไง" มันบอกต้องขอบคุณมันเพราะบ้านมันรับน้ำแทนบ้านผม ผมเลยบอก "ไม่ว่ะ กรุสมน้ำหน้ามืงด้วย" เซ็งสุด ๆ นั่ง ๆ นอน ๆ อยู่บ้านดี ๆ ก็มีคนโทรมาทวงบุญคุณ ไม่รู้เพื่อนผมไปเอาไอเดียบัดซบนี้มาจากไหน ปีนี้กบฎแดงทำงานได้ผล ตอนนี้บ้านเมืองแตกแยกป่นปรี้หมดแล้ว เปิด NBT แล้วยิ่งหงุดหงิน เห็นชาวบ้านเสื้อแดง ลูกเด็กเล็กแดงของเสื้อแดง เสนอหน้าอยู่ในจอทีวีเต็มไปหมด นี่เราอยู่ประเทศแดงโดยสมบูรณ์แล้ว ใช่หรือไม่ :roll:
Last edited by Bourne on Sun Oct 16, 2011 1:40 am, edited 2 times in total.
Bourne

Postby คนบาป » Sun Oct 16, 2011 1:38 am

จริงมั้ยที่เขาบอกว่าคนต่างจังหวัดรับน้ำแทนคนกรุงเทพฯ ?

เป็นคำถามที่ดีครับ แต่ไม่เป็นความจริงเลย เพราะแม่น้ำเจ้าพระยาในแต่ละจุดแต่ละช่วงนั้นก็มีความสามารถในการรับน้ำที่ไม่เท่ากันอยู่แล้ว ยกตัวอย่างแม่น้ำเจ้าพระยาที่จังหวัดชัยนาทสามารถรับน้ำได้ 4,400 ลูกบาศก์เมตรต่อวินาที แต่เมื่อไหลมาถึง อ.บางบาล จ.อยุธยา แม่น้ำเจ้าพระยาช่วงนั้นรับน้ำได้เพียงแค่ 1,300 ลููกบาศก์เมตรต่อวินาที เมื่อน้ำมามาก เแต่ความสามารถในแต่ละช่วงรับได้น้อย ไม่ว่าอย่างไรพื้นที่เหล่านั้นก็ต้องท่วม มันก็ต้องล้นออกด้านข้าง ไม่ว่าจะมี กทม. หรือไม่ก็ตาม

คมชัดลึก
http://www.komchadluek.net/detail/20111013/111738/เอาหัวเป็นประกันกทม.ไม่ท่วม100.html
Image
คนบาป

Postby ssa » Sun Oct 16, 2011 1:51 am

น้ำมีปีกเหมือนนกก็ดี
เพื่อไม่ให้จังหวัดอื่นๆ เดือดร้อนก็ให้น้ำบินจากนครสวรรค์มาลงกรุงเทพฯสิ

มีบางคน(หลายคน)อยากปล่อยน้ำเข้า กทม.
ssa

Postby คนบาป » Sun Oct 16, 2011 1:57 am

การป้องกันเขตเศรษฐกิจตามลุ่มน้ำมีความจำเป็นที่ต้องทำ 3 ข้อ คือ

1 . สร้างคันป้องกันน้ำแบบถาวรให้สูงกว่าระดับน้ำที่เคย่มีมาโดยสถิติ 100 ปี เป็นเกณฑ์ รวมทั้งมีระบบระบายน้ำภายในที่มีประสิทธิภาพเพียงพอจะรับน้ำฝนภายในพื้นที่
( กทม.ทำระบบป้องกันน้ำแบบถาวรจนขณะนี้ถนนสายสำคัญก็อยู่ระดับ 0.00 เท่าระดับน้ำทะเลปานกลาง คันกั้นน้ำสูง 2.50 ม. ยาว 77 ก.ม.)

2. มีพื้นที่แก้มลิงที่ชะลอน้ำตามธรรมชาติ รัฐต้องให้ความช่วยเหลือตามสมควร และต้องคำนึงถึงการใช้ประโยชน์ในพื้นที่ เช่นต้องใช้เป็นเขตเกษตรกรรมเท่านั้น การกำหนดเป็นพื้นที่สีเขียวจะลดความเสี่ยงจากความสูญเสียด้านอุตสาหกรรม

3. ต้องมีระบบระบายน้ำที่สมบูรณ์ เพื่อเร่งระบายน้ำให้ออกสู่พื้นที่กำหนดหรือออกทะเลโดยให้มีผลกระทบน้อยที่สุด

การบริหารจัดการต้องมีการสร้างโมเดลรับน้ำในทุกปริมาณน้ำเหนือเพื่อเตรียมป้องกันให้ได้ในทุกสถานการณ์

การให้ข้อมูลข่าวสารและการทำความเข้าใจต่อสาธารณะมีความจำเป็นเร่งด่วน อย่าให้สื่อเสี้ยมนำไปขยายผลในทางที่จะก่อให้เกิดความแตกแยกในหมู่ประชาชน
คนบาป

Postby คนบาป » Sun Oct 16, 2011 2:00 am

เชื่อว่าในแผนบริหารจัดการ 25 ลุ่มน้ำ มีการศึกษาและสร้างองค์ความรู้ในหมู่ประชาชนจำนวนหนึ่ง

ไม่ทราบว่ารัฐบาลนี้ หยิบมาดูหรือยัง หรือแค่ท่องโพยตามบทที่มีคนเขียนให้
คนบาป

Postby despia » Sun Oct 16, 2011 6:31 am

เพื่อนร่วมชาติ wrote:
despia wrote:บ้านผมแถวปทุม ที่ระบายน้ำ ทางตะวันออก คลอง13-14-15 ชลประทานสั่งให้ปิดประตูระบายไม่ให้น้ำเข้า กทม แล้วนะครับ จะให้ที่นี้ท่วมก่อนแล้วค่อยๆส่งน้ำระบายเข้า กทม น้อยที่สุด ผมซึ้งเลย :(

ขอรายละเอียดมากกว่านี้หน่อยละกันครับ ตอนนี้ไม่ขอวิจารณ์ เพราะคลองเส้นนี้ไม่ได้มีแต่น้ำจากเจ้าพระยา แต่ปลายอีกฟากต่อกับแม่น้ำนครนายก

คลอง บ้านผมเป็นคลองซอย จาก คลองรังสิต-ประยูรศักดิ์ บ้านผมอยู่อำเภอธัญบุรี แต่ต้นน้ำจากคลองซอยบ้านผมมันเป็นที่ระบายน้ำ จากคลองระพีพัฒน์กับเขื่อนป่าสัก ลงมาอีกที ตั้งแต่มีข่าว น้ำท่วม แถวนี้เป็นที่ระบายมันก็ระบายๆน้ำไปเรื่อยๆ ฝนตกตลอดมีบ้างวันน้อยมากที่ไม่ตกส่วนใหญ่จะตกกลางคืนน้ำก็ยังไม่ท่วมเพราะน้ำจะไป 2ที่เข้านครนายก กับ ไปทางรังสิต ฟิวเจอร์คลอง1 เพราะแถวนั้นเค้ากำลังสูบน้ำเข้าเจ้าพระยา ทำให้ระดับน้ำต่ำบ้านคลองแถวบ้านผมระดับน้ำสูงมันเลยไหลไป มันก็เป็นอย่างนี้มาเป็นหลายอาทิตย์แล้ว พอมาวันนี้ น้ำจากอยุธยาจะลงมาเค้าจะผันออกไปทางตะวันออก กับ ตะวันตก ผ่านทางคลองระพีพัฒน์ ผู้ใหญ่ทางชลประทานสั่งมาว่า ให้ปิดประตูระบายที่กั้นไว้เพราะไม่อยากให้น้ำลงไปไวเข้ากทม.(มันน่าจะเข้าทางหนองจอก ลาดกระบัง) เหมือนว่าเค้าจะให้แถวบ้านผมรับน้ำท่วมแทน กทม. แบบนี้ก็มีด้วย แค่ไม่อยากให้เข้า กทม ต้องเสียสละ พื้นที่ทั้งหมดนี้เลยหรือ เรื่องอยุธยาผมไม่รู้ว่ารับน้ำแทนไหม ข้อมูลน้อย แต่ที่ปทุม ผมก็กำลังเจอกับตัวเองเลย :(
despia

Postby คนบาป » Sun Oct 16, 2011 6:47 am

ฮือปิดถนนรังสิต-ปทุม จี้ ผู้ว่าฯปิดประตูระบายน้ำ - ข่าวไทยรัฐออนไลน์
www.thairath.co.th

ชาวบ้านตำบลบางพูน จ.ปทุมธานี กว่า 300 คนบุกปิดถนนรังสิต-ปทุมธานีทั้งสองฝั่ง เรียกร้องให้ปิดประตูระบายน้ำพระอินทร์ราชา วอนน้ำท่วมมิดหลังคาไม่มีที่อยู่แล้ว.....

รมช.ศธ.รุดเจรจา ชาวบ้านยอมสลายตัวปิดถนนรังสิต-ปทุม

http://www.thairath.co.th/content/region/209653
คนบาป

Postby คนขับสิบล้อ » Sun Oct 16, 2011 8:09 am

ขอให้น้ำท่วมกรุงเทพโดยเร็ววัน จะได้ฉิบหายกันให้หมดเพื่อความเท่าเทียม :mrgreen:
คนขับสิบล้อ

Postby Caocao » Sun Oct 16, 2011 8:43 am

คนขับสิบล้อ wrote:ขอให้น้ำท่วมกรุงเทพโดยเร็ววัน จะได้ฉิบหายกันให้หมดเพื่อความเท่าเทียม :mrgreen:

ถ้าท่วม กทม. ความฉิบหายมันไม่เท่าเทียมหรอก เชื่อผมไหม รากหญ้าแพรกของปูจ๊า จะฉิบหายกว่ามาก.... :!:
"เพราะชอบธรรม จึงเป็นธรรม"
Caocao

Postby คนบาป » Sun Oct 16, 2011 8:54 am

รังสิต คลองหลวงเคยเป็นที่ราบลุ่มทำนามาก่อน

คนเราไปใช้ที่นา - ที่น้ำท่วมปลูกบ้าน ก็เท่านั้นเอง
คนบาป

Postby storm » Sun Oct 16, 2011 9:42 am

อยุธยาไม่ต้องรับได้ไหม ปล่อยมันไหลมาตามแม่น้ำเจ้าพระยาเลย
จะได้ไม่ต้องมาทวงบุญคุณกันอีก
ก็ทำไม่ได้อีกใช่ไหม มันท่วมของมันเองอยู่แล้ว
หรือใครจะเถียงว่าไม่จริง
storm

Postby Bourne » Sun Oct 16, 2011 9:46 am

อยากปล่อยน้ำมา กทม ก็รีบ ๆ หน่อย เพราะ กทม ไม่เคยขอร้องให้ใครรับน้ำแทนใคร ที่สำคัญผมไม่กลัวน้ำ เพราะเจอมาแล้วเต็ม ๆ เมื่อปี 38 แต่รู้สึกทู่เรดกับความคิดแตกยกบัดซบแบบนี้เต็มทน ชีวิตนี้ผมถือว่าได้ใช้คุ้มแล้ว เกิดมาได้เห็นเหตุการณ์วัดใจคนไทยสองหน หนึ่งตอนเลือกตั้งที่คนไทยสนับสนุนพรรคเผาเมือง สองการได้รับรู้ว่าคนไทยจะไม่มีความสุขเลยหากตัวเองตัวเปียก แต่คนอื่นตัวแห้ง เลยอยากแบ่งปันความชิหายให้ทั่ว ๆ กัน
Bourne

Postby 55555 » Sun Oct 16, 2011 9:50 am

ก็ไปด่าไอ้ปลอดดิ...กักน้ำไว้ทำไม...

ควรจะปล่อยน้ำเข้ามาตั้งแต่ยังไม่ถล่มนครสวรรค์ อยุธยาแล้ว..ไม่งั้นป่านนี้ปัญหาจบไปแล้วมั๊ง..

ทุกปีเค้าก็ปล่อยลงกรุงเทพ ฯ แล้วก็ไม่เห็นมีปัญหาไร..

55555

Postby H-edge » Sun Oct 16, 2011 1:26 pm

despia wrote:
เพื่อนร่วมชาติ wrote:

คลอง บ้านผมเป็นคลองซอย จาก คลองรังสิต-ประยูรศักดิ์ บ้านผมอยู่อำเภอธัญบุรี แต่ต้นน้ำจากคลองซอยบ้านผมมันเป็นที่ระบายน้ำ จากคลองระพีพัฒน์กับเขื่อนป่าสัก ลงมาอีกที ตั้งแต่มีข่าว น้ำท่วม แถวนี้เป็นที่ระบายมันก็ระบายๆน้ำไปเรื่อยๆ ฝนตกตลอดมีบ้างวันน้อยมากที่ไม่ตกส่วนใหญ่จะตกกลางคืนน้ำก็ยังไม่ท่วมเพราะน้ำจะไป 2ที่เข้านครนายก กับ ไปทางรังสิต ฟิวเจอร์คลอง1 เพราะแถวนั้นเค้ากำลังสูบน้ำเข้าเจ้าพระยา ทำให้ระดับน้ำต่ำบ้านคลองแถวบ้านผมระดับน้ำสูงมันเลยไหลไป มันก็เป็นอย่างนี้มาเป็นหลายอาทิตย์แล้ว พอมาวันนี้ น้ำจากอยุธยาจะลงมาเค้าจะผันออกไปทางตะวันออก กับ ตะวันตก ผ่านทางคลองระพีพัฒน์ ผู้ใหญ่ทางชลประทานสั่งมาว่า ให้ปิดประตูระบายที่กั้นไว้เพราะไม่อยากให้น้ำลงไปไวเข้ากทม.(มันน่าจะเข้าทางหนองจอก ลาดกระบัง) เหมือนว่าเค้าจะให้แถวบ้านผมรับน้ำท่วมแทน กทม. แบบนี้ก็มีด้วย แค่ไม่อยากให้เข้า กทม ต้องเสียสละ พื้นที่ทั้งหมดนี้เลยหรือ เรื่องอยุธยาผมไม่รู้ว่ารับน้ำแทนไหม ข้อมูลน้อย แต่ที่ปทุม ผมก็กำลังเจอกับตัวเองเลย :(

ถ้าจากข้อความที่คุณเล่า ขอเท็จจริงคือ คลองฝั่งบ้านคุณ โดยปกติก็เป็นที่ระบายน้ำ ที่มาจาก นครนายกผันลงออกทาง เจ้าพระยาและบางปะกง... อยู่แล้วเป็นปกติ ตามระบบการชลประทาน ตั้งแต่สมัย ร.5

แต่เนื่องจากระยะหลังที่มีข่าวน้ำท่วม นำ้แถวบ้านคุณจะไหลไปทางคลอง 1 เป็นส่วนใหญ่ เพราะแถวนั้นน้ำอยู่ในระดับต่ำกว่า ... อันนี้ก็น่าจะเป็นธรรมชาติของน้ำ แต่ก็อย่าลืมว่าในขณะเดียวกัน น้ำบางส่วนก็ยังคงไหลไปตามคลองซอยยิบย่อย ลงแม่น้ำบางปะกงอยู่ดี

แต่เมื่อน้ำจากอยุธยาเริ่มไหลมาสมทบ ทางกรมชลประทานได้สั้งให้ปิดประตูน้ำ กั้นไม่ให้นำ้ที่มาจากนครนายกไหลมาสมทบกับเจ้าพระยา โดยพยายาม ผันน้ำที่ไหลมาจากตะวันออก ให้ลงแม่น้ำฝั่งทิศตะวันออก

แล้วคุณบอกว่า "รับน้ำท่วมแทน กทม." อันนี้ก็ฟังดูไม่ค่อยสมเหตุสมผล เพราะกรมชลประทาน ก็ไ่ม่ได้กักน้ำไว้แถวบ้านคุณ ให้มันขังอยู่อย่างนั้นไม่ไห้ไหลมากรุงเทพ เนื่องจาก น้ำแถวบ้านคุณมันไหลลงสู่แม่น้ำหลักไปได้หลายทาง เมื่อถูกกั้นไม่ให้ลงมาสมทบเจ้าพระยา ธรรมชาติของน้ำ มันก็จะไหลไปอีกทาง

จะคิดในอีกแง่ได้ไหมว่า กรมชลประทานได้พยายาม บริหารจัดการน้ำ ให้มันผันออกไปได้อย่างเร็วที่สุด ตามช่องทางที่มันพอจะไหลลงทะเลได้ ไม่ใช่มาประดังอยู่รวมกัน ณ ที่เดียว ....

เปรียบเหมือน ถ้าน้ำท่วมขังบ้านคุณ แต่คุณมีทางระบาย แค่ ท่อ 3 นิ้ว ท่อเดียว คุณจะรอมันไหลไปเรื่อยๆ หรือคุณจะพยายาม หาช่องให้น้ำมันไหลออกไปเพิ่ม

อย่าลืมว่า น้ำที่อยู่บนแผ่นดิน ยิ่งอยู่นาน คนบนแผ่นดินนั้น นั่นล่ะ ที่จะเดือดร้อนนาน
"อ่านมากๆ อ่านเยอะๆ ....และคิดให้เป็น อย่าให้คนอื่นดูถูกว่าโง่"
H-edge

PreviousNext

Return to สภากาแฟ