นิรโทษกรรมทักษิณ-มาร์ค-และผู้ฆ่าปชช.

เรื่องการเมือง เชิญที่นี่เลยครับ
Forum rules
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด

เชิญทุกท่านเข้าสู่บอร์ดใหม่ได้ที่ http://webboard.serithai.net ดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่ viewtopic.php?f=2&t=44976 ครับ

Re: นิรโทษกรรมทักษิณ-มาร์ค-และผู้ฆ่าปชช.

Postby rakchart thai » Wed Oct 12, 2011 10:32 am

kainuy555 wrote:
rakchart thai wrote:
kainuy555 wrote:ขอแทรกประเด็นน้ำท่วมครับ.......

การทำฝนเทียมอาจช่วยแก้น้ำท่วมได้บ้าง
เช่น ทำฝนเทียมให้ฝนตกในทะเล หรือในพื้นที่อื่น
เพื่อลดปริมาณฝนที่จะมาตกในพื้นที่น้ำท่วม
โดยเฉพาะฝนที่เกิดจากพายุในทะเล

น้ำท่วมปีนี้ คงต้องแก้ปัญหาเฉพาะหน้าไปก่อน
น้ำท่วมครั้งนี้จะเป็นตัวกำหนดว่าจะต้องป้องกันอย่างไรในครั้งต่อไป
ถ้าน้ำมาขนาดนี้ จะต้องมีอาคารหลบภัยเบื้องต้นสำหรับชุมชน เพื่อการช่วยเหลือในขั้นต่อไป

หลังน้ำลด อันดับแรกต้องเร่งฟื้นฟูจิตใจ และทรัพย์สิน
ต้องลงมือเร่งสร้างพนังกั้นน้ำเป็นคอนกรีตแบบถาวรทันที
เปิดช่องไว้เฉพาะทางสัญจร โดยสร้างให้เพียงพอ
ที่ต้องเร่งสร้างเพราะอีกไม่กี่เดือน ก็จะเวียนมาหน้าฝนอีก

อีกไม่นาน ไม่กี่วัน ก็จะเป็นหน้าฝนของภาคใต้
เพราะหน้าหนาวของภาคเหนือ ภาคกลาง คือหน้าฝนของภาคใต้
จะแก้อย่างไร จะป้องกันอย่างไร แผ่น 1 2 3 จะกำหนดอย่างไร
ต้องลงมือทำ และวางแผนตั้งแต่ตอนนี้

ไม่ผิดหวังที่ยกให้เป็นแดงคุณภาพ ..

เรื่องฝนเทียมโดยส่วนตัวผมว่า ไม่น่าจะช่วยได้ และมองถึงว่าไม่น่าจะทำได้ในภาวะมรสุม แต่ทั้งหมดก็เป็นการคาดการณืแบบไม่ได้อิงวิชาการใดๆ เพราะไม่ทราบ .. รอผู้รู้มาขยายความดีกว่า ..
ข้ออื่นๆค่อนข้างเห็นด้วย .. ขอบคุณที่เสนอแนวทางแบบสร้างสรรค์ครับ :) :)

ผมไม่ใช่เสื้อแดงครับ
ผมคือสีอิสระ ชอบเทียบเคียงกับหลักธรรมะ หลักประชาธิปไตย
มากกว่าหลักกฎหมาย (อาจจะถูกบ้างผิดบ้าง ก็ตามปัญญาที่ผมมี) 55
และผมก็รักพี่น้องคนไทยทุกคน และรักเพื่อนร่วมโลกทุกชาติทุกภาษา www.
โดยเฉพาะสาวๆ นานาชาติ 55...(แต่ยกให้สาวไทยสวยที่ 1 นะ 55)
ต่อต้านการเหยียดสีผิว การคุกคามสิทธิเสรีภาพของปชช.โลก 55

ถ้างั้นขอโทษที่เข้าใจผิดครับ .. แต่ยังไงก็ขอบคุณในแนวคิดครับ ..

ส่วนเรื่องนิรโทษกรรม .. ถ้าคุณบอกชอบเทียบเคียงกับหลักธรรมะ .. กรรมมันล้างกันได้หรือ ..
ถึงแม้ในหลักธรรม จะมีการให้อโหสิกรรมกันได้ แต่ก็ใช่กรรมนั้นไม่ต้องชดใช้ หรือหมดไป ..

ดังนั้น ในทางกฎหมาย.. ใครผิด ก็ ว่าไปตามผิด .. และถ้ารู้สำนึกในความผิดนั้นๆ .. ศาลอาจมีเมตตาลดโทษ หรือ รอการลงอาญาไว้ .. อย่างนี้ไม่ยุติธรรมกว่าหรือ .. ทุกคนอยู่ภายใต้กฏเดียวกัน ..
rakchart thai

Re: นิรโทษกรรมทักษิณ-มาร์ค-และผู้ฆ่าปชช.

Postby kainuy555 » Wed Oct 12, 2011 10:33 am

Bourne wrote:กรุณาระบุด้วย ใครมีความผิดอะไร ข้อหาอะไร โดยเฉพาะมาร์ค ผิดข้อหาอะไร
ใครฆ่าควาย เอ้ย ประชาชน
ควาย เอ้ย ประชาชนที่โดนฆ่า ทำไมโดนฆ่า

กรณีที่เกิดขึ้นตามที่คุณว่า ผิดหลักธรรมแน่นอน

ผู้นำที่ปฎิบัติตนขัดหลักธรรม สมควรเป็นผู้นำหรือไม่ ฝากคิด
kainuy555

Postby กรกช » Wed Oct 12, 2011 10:35 am

ทักษิณทำผิด แล้วไม่ยอมรับผิด ซ้ำยังทำทุกวิถีทางเพื่อให้ตัวเองกลับบ้านอย่างไม่มีความผิด
โดยไม่สนใจชีวิตคนอื่น ไม่สนใจว่าประเทศตัวเองจะเป็นอย่างไร เสียหายอย่างไร
แถมยังจาบจ้วง โยนความผิดไปให้สถาบัน ต่อการมีอันเป็นไปของตัวเขาเอง

ผมจึงไม่เห็นด้วยๆประการทั้งปวงที่จะไปนิรโทษกรรมคนแบบนี้ คือพูดตรงๆว่าเขาชั่วเกินไปที่จะได้รับการนิรโทษกรรม

และถึงจะเป็นกรณีอื่นๆ ผมก็ไม่เห็นด้วย เพราะการแก้กฎหมาย ควรเป็นประโยชน์ต่อประชาชนที่สุจริต ที่เป็นประโยชน์ต่อส่วนรวม
ไม่ใช่แก้เพื่อส่วนตัว เพื่อคนผิดบางคน
กรกช

Postby ปังตอ » Wed Oct 12, 2011 10:36 am

kainuy555 wrote:ผมคิดว่า.....
สิ่งเหล่านี้ ผิดหลักธรรมครับ
ผิดทั้งผู้กระทำ และผู้สั่งให้กระทำ

* ยึดสนามบิน
* ยึดทำเนียบ
* ยึดถนน ปิดกั้นถนน
* ฆ่าตัดตอน
* ฆ่าปชช.
* ทุจริต
* และอื่นๆ ที่ผิดต่อหลักธรรม

คอรัปชั่น ไม่เสียภาษี เบียดบังเงินหลวงโดยเอาไปซื้อเสียงล่วงหน้า
สั่งเผาประเทศชาติ สร้างความแตกแยกในประเทศชาติ ปรามาสต่อองค์ในหลวงผู้ทรงฌาน (บรรทัดนี้เรียกว่าอนันตริยกรรม)
เอาแค่นี้ก่อน..เพื่อนๆท่านใดมีต่อ เชิญครับ...

ออ...จากกระทู้ทั้งกระทู้เลยดีกว่าครับ
viewtopic.php?f=2&t=44600
ประชาธิปไตยต้องเป็นไปเพื่อลด หรือป้องกันความเห็นแก่ตัว ถ้าเห็นแก่ตัว ก็มีแต่ประชาธิป...ตาย โดยไม่รู้สึกตัว
ความไม่เห็นแก่ตัวจึงเป็นรากฐานของประชาธิปไตยที่แท้จริง ซึ่งเป็นสิ่งที่เป็นไปได้ยากสำหรับปุถุชนสมัยนี้ ที่บูชาแต่วัตถุ..
ปังตอ

Postby kainuy555 » Wed Oct 12, 2011 10:37 am

ทุกคน อยู่ภายใต้กฎหมายเดียวกัน.....เห็นด้วยครับ
* แต่ที่มาของกฎหมาย ต้อง ok ด้วย
* การเขียนกฎหมายนิรโทษกรรมตนเอง ก็มิควร
* ที่สำคัญ การบังคับใช้กฎหมาย ต้องเที่ยงธรรมกับทุกฝ่าย ซึ่งนี่เป็นสิ่งที่มนุษย์ทำได้ยาก
kainuy555

Postby Bourne » Wed Oct 12, 2011 10:43 am

Bourne wrote:กรุณาระบุด้วย ใครมีความผิดอะไร ข้อหาอะไร โดยเฉพาะมาร์ค ผิดข้อหาอะไร
ควาย เอ้ย ประชาชนที่โดนฆ่า ทำไมโดนฆ่า

กรณีที่เกิดขึ้นตามที่คุณว่า ผิดหลักธรรมแน่นอน

ผู้นำที่ปฎิบัติตนขัดหลักธรรม สมควรเป็นผู้นำหรือไม่ ฝากคิด

ระบุ มาเลย ใครทำอะไร ผิดหลักธรรมข้อไหน
ตั้งกระทู้แล้ว ไม่ต้องเหนียม คิดว่าใครทำอะไร เป็นยังไงว่ามา
Bourne

Postby Charlie » Wed Oct 12, 2011 12:05 pm

ผมคิดไปเองรึป่าวว่า kainuy555 เป็นแดง
Charlie

Postby pumpkin » Wed Oct 12, 2011 12:08 pm

Charlie wrote:ผมคิดไปเองรึป่าวว่า kainuy555 เป็นแดง

แม่นแล้วครับ :lol: :lol: :lol:
"เมื่อบุญเราไม่เคยสร้าง.. จะมีใครที่ไหนมาช่วยเจ้า.." : สมเด็จพระพุฒาจารย์(โต พรหมรังษี)
pumpkin

Postby ryukendo » Wed Oct 12, 2011 12:41 pm

kainuy555 wrote:ทุกคน อยู่ภายใต้กฎหมายเดียวกัน.....เห็นด้วยครับ
* แต่ที่มาของกฎหมาย ต้อง ok ด้วย
* การเขียนกฎหมายนิรโทษกรรมตนเอง ก็มิควร
* ที่สำคัญ การบังคับใช้กฎหมาย ต้องเที่ยงธรรมกับทุกฝ่าย ซึ่งนี่เป็นสิ่งที่มนุษย์ทำได้ยาก

จะทำอะไรก็ทำเลยครับ ผมสนับสนุนเต็มที่ แล้วก็ขอเป็นวาระเร่งด่วนด้วยนะครับ :lol: :lol: :lol:
ryukendo

Postby rakchart thai » Wed Oct 12, 2011 1:07 pm

kainuy555 wrote:ทุกคน อยู่ภายใต้กฎหมายเดียวกัน.....เห็นด้วยครับ

ดูแล้วมันขัดแย้งความคิดกันอยู่นะ

โดย kainuy555 » Wed Oct 12, 2011 10:27 am
ผมคิดว่า.....
ผิดทั้งผู้กระทำ และผู้สั่งให้กระทำ

* ฆ่าตัดตอน
* ฆ่าปชช.
* ทุจริต

กฎหมาย เขียนได้ ลบได้ ฉีกทิ้งได้ เขียนให้เป็นคุณเป็นโทษแก่ใครก็ได้
แต่หลักธรรม มั่นคง ถาวร อมตะนิรันดร์กาล

ถ้าคุณคิดว่า แต่หลักธรรม มั่นคง ถาวร อมตะนิรันดร์กาล คุณจะไปใส่ใจทำไมกับที่มา :?: :?:
rakchart thai

Postby kainuy555 » Wed Oct 12, 2011 1:30 pm

rakchart thai wrote:

ดูแล้วมันขัดแย้งความคิดกันอยู่นะ

โดย kainuy555 » Wed Oct 12, 2011 10:27 am
ผมคิดว่า.....

* ฆ่าตัดตอน
* ฆ่าปชช.
* ทุจริต

กฎหมาย เขียนได้ ลบได้ ฉีกทิ้งได้ เขียนให้เป็นคุณเป็นโทษแก่ใครก็ได้
แต่หลักธรรม มั่นคง ถาวร อมตะนิรันดร์กาล

ถ้าคุณคิดว่า แต่หลักธรรม มั่นคง ถาวร อมตะนิรันดร์กาล คุณจะไปใส่ใจทำไมกับที่มา :?: :?:

ที่มา สำคัญครับ
* ที่มาของหลักธรรม คือศาสดา คนนับถือหลักธรรม เพราะนับถือศาสดาด้วย
ถ้าให้โจรมากำหนดหลักธรรม คนก็จะกระอักกระอ่วนใจที่จะยอมรับ เพราะที่มาไม่สง่างาม
kainuy555

Postby kainuy555 » Wed Oct 12, 2011 1:34 pm

Charlie wrote:ผมคิดไปเองรึป่าวว่า kainuy555 เป็นแดง

โปรดมองที่แนวคิดครับ อย่างมองที่สี
ความคิดเหมือนกันบ้าง แตกต่างกันบ้าง เป็นธรรมดา

ผมเห็นด้วยกับแดง เหลือง หลายเรื่อง
แต่ไม่เห็นด้วยก็หลายเรื่อง

แต่ที่แน่นอน ถูกคือถูก ผิดคือผิด
kainuy555

Postby Gop » Wed Oct 12, 2011 1:47 pm

คุณ kainuy555 คิดว่าอภิสิทธิ์ ทำผิดอะไรครับ บอกมาตรงๆ ดีกว่า เป็นความคิดของคุณคนเดียวนะครับ
คุณยังไม่รู้เลยด้วยซ้ำว่าความจริงเป็นอย่างไร เราถึงต้องมีกระบวนการยุติธรรม มีการใต่สวนสืบพยานกัน
ซึ่งเรื่องนี้ของทักษิณได้จบไปแล้ว และชาวบ้านก็เห็นแล้วว่ามันชั่วอย่างไร กรณีมาร์ค คุณคิดเอาเองคน
เดียวว่าเขาผิด ทั้งที่ยังไม่ได้ใต่สวนเลย แล้วคุณก็ไปป้ายสีว่าเค้าผิดซะแล้ว อย่างนี้ใช้ได้หรือครับ :?: :?:
Gop

Postby whatdoyouwant » Wed Oct 12, 2011 1:51 pm

:shock: แล้วผู้นำการก่อจราจล ยังเป็น สส ผู้ทรงเกลียด อยู่เลย ทำไม่ให้เป็น สส อยู่หละ
แล้ว มาค เป็น รัฐบาล ที่ ปราบจราจล ในช่วงใช้ กฎหมายความมั่นคง
พวกก่อจราจล เกิดตาย ตกลงรัฐบาลผิดอีก
ถ้าไม่ปราบก็ผิดอีก จะให้ใช้กระบอง กับโล่ แบบ ช่วงเหน่งคุมเหรอ
แล้วไปโดนพวกก่อจราจล ยิงตายอะนะ
whatdoyouwant

Postby monin » Wed Oct 12, 2011 2:17 pm

คนที่ต้องการนิรโทษกรรมคือ ทักษิณ
ส่วนมาร์คเขาทำตามหน้าที่รักษาความสงบในพระนครและรักษาชีวิตผู้บริสุทธิ์ เขาจึงไม่ต้องการนิรโทษกรรม
หยุดจุดกระแสเรื่องนี้ในภาวะทีป่ระชาชนใปนระเทศกำลังทุกข์กับน้ำท่วมได้แล้ว
monin

Postby monin » Wed Oct 12, 2011 2:20 pm

โปรดมองที่แนวคิดครับ อย่างมองที่สี
ความคิดเหมือนกันบ้าง แตกต่างกันบ้าง เป็นธรรมดา

ผมเห็นด้วยกับแดง เหลือง หลายเรื่อง
แต่ไม่เห็นด้วยก็หลายเรื่อง

แต่ที่แน่นอน ถูกคือถูก ผิดคือผิด

มาร์คผิดอะไร แจงให้ชัด
อย่าทำลายประเทศสร้างความแตกแยกบนความทุกข์ของคนไทยอีกเลย
ถ้าถูกเป็นถูก ผิดเป็นผิดจริงอย่างที่คุณอ้าง
ก็ไม่ต้องนิรโทษอะไรทั้งนั้น
ปล่อยขึ้นศาลให้หมด แล้วอย่ามาด่าศาล 2 มาตรฐานนะ
ถ้าศาลตัดสินนายทาสของคุณว่าผิด
อย่าแหกปากร้อง ขนมวลชนมาเผาเมืองอีกนะ
monin

Postby Ixora » Wed Oct 12, 2011 2:23 pm

แล้วไอ้แกนนำ here' ๆ ทั้งหลาย ทำไมไม่รับผิดชอบอะไรบ้าง
มีปัญญาปลุกระดมคนมาเผาบ้านเผาเมือง
แต่ไม่มีปัญญารักษาชีวิตคนเหล่านั้นไว้
...ความชอบธรรมต้องอยู่บนพื้นฐานของความเป็นธรรม...
Ixora

Postby ปุถุชน » Wed Oct 12, 2011 2:25 pm

sigree wrote:ผมคิดว่า
คุณเสนอดี
แต่
ฐานความคิดแบบ แดง และคนที่ไม่แดงต่างกันในมุมมองเรื่องกระบวนการยุติธรรม

ผมอยากยกกรณีสมชาย ที่ให้ตำรวจปราบพันธมิตรจนมีคนเจ็บคนตาย

แกเป็นผู้พิพากษามาก่อนนะครับ แกรู้ว่าที่สั่งผิดกฏหมายหรือไม่แม้จะมีคนตายก็ตาม
อภิสิทธิ์และ ปชป ก็ทราบและพร้อมกับปัญหาทางกฏหมาย

และ

ทุกคนทราบ ว่าทักษิณไม่พร้อมกับเรื่องทางกฏหมาย

นิรโทษจะช่วยทักษิณทางกฏหมายแต่ไม่ช่วยอะไรอีกฝ่าย

นิรโทษอาจช่วยทักษิณทางการเมือง แต่หากใจคนไม่ให้อภัยแล้วก็ไม่ช่วยอภิสิทธิ์

การพูดเรื่องนี้จึงอยู่ภายใต้ประโยชน์ของทักษิณเพียงฝ่ายเดียว

โดยหลักธรรมคือ.......เห็นแก่ตัว

ทำอย่างไรจึงจะให้"ใช่นุ้ย"เข้ามาอ่านคคห.นี้......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า
"ถ้าไม่มีการทุจริตตั้งแต่แรก เงื่อนไขการปฏิวัติก็คงไม่เกิด เพราะมันมีการแทรกแซงองค์กรอิสระตลอดเวลา ซึ่งการปฏิวัติก็เป็นการนำตัวคนผิดมาลงโทษ ผมก็ไม่เห็นว่า ทำไมคณะนิติราษฎร์จึงเสนอให้ถอยหลังไปแค่ 19 กันยา 2549".. อ.ไชยันต์ ไชยพร
ปุถุชน

Postby 55555 » Wed Oct 12, 2011 2:30 pm

ผมไม่เห็นด้วยกับนิรโทษกรรมหรอก...ไม่มีทาง...

ต้องเอาฆาตกร 91 ศพ มาลงโทษให้ได้...

:D
55555

Postby Rocky_man » Wed Oct 12, 2011 2:31 pm

Rocky_man wrote:ไม่เหมาะครับคนผิดต้องรับผิด คนทำภายใต้กฎหมายย่อมไม่ผิด :?

โปรดเทียบเคียงหลักธรรม และหลักมนุษยชนสากลด้วยนะครับ 55

ท่านลองไปหาหนังสือนิติปรัชญาอ่านดูแล้วจะเข้าใจที่ผมบอก
Rocky_man

Postby monin » Wed Oct 12, 2011 2:33 pm

ไข่นุ้ยคุณธรรมสูงส่งจริงๆ
คนเผาเมืองไม่ผิด
ฆ่าทหาร ฆ่าประชาชนสีลม นางเลิ้ง ไม่ผิด
แต่คนรักษาเมือง รักษาชีวิตผู้บริสุทธิ์กลับผิด
แต่ก็เป็นผิดในสายตาของพวกเผาเมือง
สำหรับกลุ่มคนดี สุจริตชน ที่ไม่เคยงอมืองอเท้ารอรัฐแจกเงิน ยังไม่เห็นความผิดมาร์ค เพราะเขารักษาความสงบให้พวกเรา
ประชาชนแบ่งเป็น 2 กลุ่ม
1.กลุ่มรอรัฐบาลช่วย ย่อมอยู่ข้างพวกเผาเมือง เพราะความหวังรวยทางลัดอยู่ตรงหน้า
2.กลุ่มช่วยเหลือตนเอง ยอ่มไม่ต้องการให้มีการเผาเมือง จึงไม่ยืนข้างทักษิณและพวกเผาเมือง
monin

Postby kainuy555 » Wed Oct 12, 2011 2:55 pm

Gop wrote:
คุณ kainuy555 คิดว่าอภิสิทธิ์ ทำผิดอะไรครับ บอกมาตรงๆ ดีกว่า เป็นความคิดของคุณคนเดียวนะครับ
คุณยังไม่รู้เลยด้วยซ้ำว่าความจริงเป็นอย่างไร เราถึงต้องมีกระบวนการยุติธรรม มีการใต่สวนสืบพยานกัน
ซึ่งเรื่องนี้ของทักษิณได้จบไปแล้ว และชาวบ้านก็เห็นแล้วว่ามันชั่วอย่างไร กรณีมาร์ค คุณคิดเอาเองคน
เดียวว่าเขาผิด ทั้งที่ยังไม่ได้ใต่สวนเลย แล้วคุณก็ไปป้ายสีว่าเค้าผิดซะแล้ว อย่างนี้ใช้ได้หรือครับ :?: :?:

กรณีปราบเสื้อแดง แล้วมีปชช.บาดเจ็บเสียชีวิต
คุณอภิสิทธิ์ ผิดหลักธรรมแน่นอน
เพราะเป็นผู้นำ เป็นนายกฯ เป็นผู้บริหารสูงสุดของข้าราชการ
และไม่แถลงการณ์ หรือแสดงอาการยับยั้งแต่อย่างใด
ถ้าคุณอภิสิทธิ์ออกแถลงการไม่เห็นด้วยและยับยั้ง
ก็จะดูเป็นคนที่ทำตามแนวทางหลักธรรม
หากมีใครไม่ฟังคำสั่งคุณอภิสิทธิ์ และยังทำต่อ
ก็ถือว่าเขาขัดคำสั่งผู้นำ และต้องรับผิดชอบเอง

หรือหากคุณอภิสิทธิ์ลาออก แล้วหาคนกลางมาเป็นนายกฯ
ปัญหาก็จะทุเลาเบาบางลง

และกรณีที่มีการฆ่าตัดตอนกรณียาเสพติด
คุณทักษิณ ก็ผิดตามหลักธรรมแน่นอน
เพราะคุณทักษิณเป็นผู้นำ เป็นนายกฯ เป็นผู้บริหารสูงสุดของข้าราชการ
ถ้าคุณทักษิณออกแถลงการไม่เห็นด้วยและยับยั้ง
ก็จะดูเป็นคนที่ทำตามแนวทางหลักธรรม
หากมีใครไม่ฟังคำสั่งคุณทักษิณ และยังทำต่อ
ก็ถือว่าเขาขัดคำสั่งผู้นำ และต้องรับผิดชอบเอง

วิธีแก้ปัญหาตามหลักธรรมนั้นมีครับ ผู้นำที่ดีต้องนำมาใช้
Last edited by kainuy555 on Wed Oct 12, 2011 3:00 pm, edited 1 time in total.
kainuy555

Postby kainuy555 » Wed Oct 12, 2011 2:58 pm

monin wrote:

ไข่นุ้ยคุณธรรมสูงส่งจริงๆ
คนเผาเมืองไม่ผิด
ฆ่าทหาร ฆ่าประชาชนสีลม นางเลิ้ง ไม่ผิด

แต่คนรักษาเมือง รักษาชีวิตผู้บริสุทธิ์กลับผิด
แต่ก็เป็นผิดในสายตาของพวกเผาเมือง
สำหรับกลุ่มคนดี สุจริตชน ที่ไม่เคยงอมืองอเท้ารอรัฐแจกเงิน ยังไม่เห็นความผิดมาร์ค เพราะเขารักษาความสงบให้พวกเรา
ประชาชนแบ่งเป็น 2 กลุ่ม
1.กลุ่มรอรัฐบาลช่วย ย่อมอยู่ข้างพวกเผาเมือง เพราะความหวังรวยทางลัดอยู่ตรงหน้า
2.กลุ่มช่วยเหลือตนเอง ยอ่มไม่ต้องการให้มีการเผาเมือง จึงไม่ยืนข้างทักษิณและพวกเผาเมือง

ตามตัวหนังสือสีฟ้า ผิดหลักธรรมแน่นอนครับ
kainuy555

Postby kainuy555 » Wed Oct 12, 2011 3:02 pm

55555 wrote:ผมไม่เห็นด้วยกับนิรโทษกรรมหรอก...ไม่มีทาง...

ต้องเอาฆาตกร 91 ศพ มาลงโทษให้ได้...

อันนี้ถือว่าเป็นการแซว ตามประสาคอการเมือง
kainuy555

Postby kainuy555 » Wed Oct 12, 2011 3:06 pm

Rocky_man wrote:
Rocky_man wrote:ไม่เหมาะครับคนผิดต้องรับผิด คนทำภายใต้กฎหมายย่อมไม่ผิด :?

โปรดเทียบเคียงหลักธรรม และหลักมนุษยชนสากลด้วยนะครับ 55

ท่านลองไปหาหนังสือนิติปรัชญาอ่านดูแล้วจะเข้าใจที่ผมบอก

ถูกครับ ไม่ผิดกฎหมาย เพราะกฎหมายเขียนไว้อย่างนั้น
หากส่งเรื่องให้ท่านผู้พิพากษาตัดสิน ท่านก็ต้องตัดสินไปตามกฎหมาย
กฎหมายเขียนไว้อย่างไร ท่านก็ต้องตัดสินไปตามนั้น

แต่หลักคุณธรรม หลักธรรม มันคนละกรณีกันครับ
kainuy555

Postby -3- » Wed Oct 12, 2011 3:08 pm

55555 wrote:ผมไม่เห็นด้วยกับนิรโทษกรรมหรอก...ไม่มีทาง...

อันนี้ถือว่าเป็นการแซว ตามประสาคอการเมือง

ไม่ได้แซวครับ ผมก็อยากเห็นฆาตรกร 91 ศพติดคุกเหมือนกัน
"คนไทยนี่โชคดีจริงๆนะ จะอยู่ที่ไหน จะทำอะไร มีในหลวงฯคอยติดตามเฝ้าดูอยู่อย่างใกล้ชิดตลอดเวลา...ก็ผมเห็นธนบัตรไทยมีรูปในหลวงฯของพวกคุณอยู่ ทุกๆใบแม้นกระทั่งในเหรียญที่มีค่าน้อยที่สุดถึงมีค่ามากที่สุดในธนบัตร ไม่เคยห่างกัน"
-3-
Moderator

Postby Ixora » Wed Oct 12, 2011 3:11 pm

-3- wrote:

ไม่ได้แซวครับ ผมก็อยากเห็นฆาตรกร 91 ศพติดคุกเหมือนกัน

ผมก็อยากเห็นเหมือนกันครับ ไม่ได้แซวเช่นกัน
...ความชอบธรรมต้องอยู่บนพื้นฐานของความเป็นธรรม...
Ixora

Postby whatdoyouwant » Wed Oct 12, 2011 3:16 pm

คนถูกหลักคุณธรรม ของคุณ kainuy555 คือ ?

Image

คือ ?

Image

.....

Image
whatdoyouwant

Postby IAMDA » Wed Oct 12, 2011 3:45 pm

เห็นพูดแต่เรื่องมาร์ค ไหนลองเอาเรื่องแม้วมาพูดบ้างซิ ถ้าไข่นุ้ยไม่ได้แดงจริง
1. แม้วโกงที่ดินรัชดา ผัวเป็นเจ้าหน้าที่รัฐ เซ็นให้เมียซื้อที่ดิน ซึ่งกฏหมายบัญญัติไว้ว่าห้ามเจ้าหน้าที่รัฐทำ แม้วผิดไหม?
2. แม้วฆ่าตัดตอน 2500 ศพ ผิดหลักธรรมไหม?
3. คดีกรือเซะ ผิดไหม?
4. แม้วเลี่ยงภาษี ขายกิจการโทรคมนาคมให้ต่างชาติ ผิดไหม?
IAMDA

Postby kainuy555 » Wed Oct 12, 2011 3:54 pm

IAMDA wrote:เห็นพูดแต่เรื่องมาร์ค ไหนลองเอาเรื่องแม้วมาพูดบ้างซิ ถ้าไข่นุ้ยไม่ได้แดงจริง
1. แม้วโกงที่ดินรัชดา ผัวเป็นเจ้าหน้าที่รัฐ เซ็นให้เมียซื้อที่ดิน ซึ่งกฏหมายบัญญัติไว้ว่าห้ามเจ้าหน้าที่รัฐทำ แม้วผิดไหม?
2. แม้วฆ่าตัดตอน 2500 ศพ ผิดหลักธรรมไหม?
3. คดีกรือเซะ ผิดไหม?
4. แม้วเลี่ยงภาษี ขายกิจการโทรคมนาคมให้ต่างชาติ ผิดไหม?

ข้อ 1 ผมพูดไม่ได้ครับ เพราะกฎหมายเขียนไว้ว่าห้ามพูด ห้ามวิจารณ์
ข้อ 2 ผิดหลักธรรมครับ
ข้อ 3 ของดวิจารณ์ครับ เพราะเป็นเรื่องละเอียดอ่อน
ข้อ 4 ของดวิจารณ์ครับ เพราะไม่สันทัด
kainuy555

PreviousNext

Return to สภากาแฟ