หากไม่มีที่จอดรถหนีน้ำ เรามีวิธี

เรื่องการเมือง เชิญที่นี่เลยครับ
Forum rules
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด

เชิญทุกท่านเข้าสู่บอร์ดใหม่ได้ที่ http://webboard.serithai.net ดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่ viewtopic.php?f=2&t=44976 ครับ

หากไม่มีที่จอดรถหนีน้ำ เรามีวิธี

Postby sigree » Thu Oct 13, 2011 12:20 pm

Image

อาจขำนะ แต่ถ้าเปลี่ยนเป็นผ้าใบ หรือห่อแบบที่เห็นสัก 2 ชั้นพอไหวครับ
sigree

Re: หากไม่มีที่จอดรถหนีน้ำ เรามีวิธี

Postby Bourne » Thu Oct 13, 2011 12:26 pm

ฟังวิทยุมา 101 มั๊งถ้าจำไม่ผิด เค้าบอก ถ้าน้ำเริ่ม ให้ถอดขั้วแบตตารี่ออกก่อนครับ (ขั้นตอนนี้สำคัญมาก) จากนั้นก็ปล่อยมันท่วมครับ ระหว่างท่วมกับหลังท่วม อย่าเคลื่อนย้ายรถ อย่าเข็ญ อย่าสตาร์ทครับ เดี่ยวน้ำตีเข้าเครื่อง รถจะพัง จากนั้นพอน้ำลดก็ถอดเครื่องไปให้ช่างเอาน้ำมันเบนซินล้าง ทำแบบนี้แล้วเครื่องจะไม่พัง เท็จจริงยังไง ลองหาข้อมูลกันดูอีกทีนะครับ
ส่วนผม รถประกันชั้น 1 กำลังเช็คดูอยู่ว่า ประกันครอบคลุมภัยธรรมชาติมั้ย เมื่อวานดูผ่าน ๆ ไม่เห็นมีข้อยกเว้นความคลุมครองข้อนี้ ถ้าคุ้มครอง ผมคงปล่อยจอดรถไว้อย่างเดิม เพราะส่วนตัวทำอะไรไม่ค่อยเป็นครับ
Bourne

Re: หากไม่มีที่จอดรถหนีน้ำ เรามีวิธี

Postby คลำปม » Thu Oct 13, 2011 12:33 pm

ขอบคุณครับ

ช่วงนี้ผมเห็นมีวิธีป้องกัน + ข้าวของด้วยไอเดียหลากหลาย
ก็ต้องขอบคุณโลกออนไลน์นะครับที่ทำให้คนเราแชร์กันได้ง่ายขึ้น

ส่วนตัวผมคิดว่าการเอาผ้าคลุมรถมากลับคลุมด้านล่างเหมาะกับการเก็บรถแช่น้ำนิ่งๆ ที่ไม่ท่วมสูงนักครับ
มันมีข้อเสียที่ถ้าน้ำสูงขึ้นเรื่อยๆ จะเคลื่อนย้ายรถไม่ได้เลย

วิธีง่ายๆของผมคือหนุนที่จอดรถให้สูงขึ้นเฉพาะช่วงล้อครับ
(บ้านผมหนุนสูงขึ้นมาราวๆ 1 ฟุต)
หมดถุงทรายไปร่วม 40 ถุง
ถ้าข่าวว่าน้ำมามากจริงๆผมก็จะเคลื่อนรถไปจุดที่สูงกว่านี้ (มองๆโลโกชั่นไว้แล้ว)

แต่ตอนนี้ยังต้องใช้รถทุกวันครับก็เลยจอดที่บ้าน
(แถวบ้านผมน้ำไม่เคยท่วมเลย ถ้าท่วมถึงตัวบ้านจริง กรุงเทพคงจะหนักหนา)
ตอนนี้ก็นัดแนะคนในบ้านแล้วครับว่าถ้าน้ำท่วมจะต้องรับมืออย่างไร

แต่ถ้าท่วมเข้าบ้านเกิน 1 เมตรผมก็จนปัญญาครับ
(บ้านผมยกสูงกว่าถนนอีก 1 เมตร)
ถ้าอยากให้คนยอมรับเสียงส่วนใหญ่ เสียงส่วนใหญ่ก็ต้องรู้จักมารยาท รู้จักแสดงออกอย่างมีคุณภาพครับ...
คลำปม

Postby Bourne » Thu Oct 13, 2011 12:43 pm

ไหน ๆ ก็ไหน ๆแล้ว ห้องกันรถแล้ว ป้องกันบ้านด้วยก็ดีครับ
เอามาจาก FB บ้านและสวน มีน้องคนนึงเอาลงไว้ใน FB เค้า ผมเห็นว่าเข้าท่า น่าลอง เลยเอามาแชร์กันดู
ใช้หลักกาลักน้ำครับ ใครที่คิดว่าบ้านตัวเองมีความเสี่ยงสูงที่จะโดนน้ำท่วม มีข้าวของมีค่าที่เคลือนย้ายขี้นไม่ไหว ลองอ่านดูครับ

".. ถ้าทำได้ ตัดท่อPVCขนาดเส้นผ่านศูนย์กลาง 4นิ้ว
มาครอบไว้ที่ปากท่อระบายน้ำให้ห้องน้ำชั้นล่างของบ้าน (โดยท่อด้านบนก็เปิดโล่งไว้)
ติดด้วยยางมะตอยหรือซิลิโคน ระดับน้ำจะขึ้นมาตามท่อ และหยุดเอง
ที่ระดับเดียวกับระดับน้ำที่ขึ้นนอกบ้าน ถ้าใช้วิธีอุด
จะต้องต่อสู้กับแรงดันตามธรรมชาติของน้ำ ..."

".. ซิลิโคนหาได้ตามร้านก่อสร้างทั่วไป หรือร้านhome...ก็มีครับ.."

".. เทปยางมะตอยแบบเดียวกับที่ใช้อุดหลังคาก็ได้ครับ มีขายที่เดียวกัน.."

*** วิธีนี้ เหมือนกับเรากำลังใช้หลักการกาลักน้ำ แต่เท่ากับเรายกปลายสายยางให้สูงกว่า ด้านที่มีน้ำอยู่เต็ม ถ้าปลายสายยางยาวพอ (ยกสูงพอ) น้ำก็จะไม่ล้นเอ่อ ออกมาครับ ***

Image
Bourne

Postby redfrog53 » Thu Oct 13, 2011 12:52 pm

Bourne wrote:ฟังวิทยุมา 101 มั๊งถ้าจำไม่ผิด เค้าบอก ถ้าน้ำเริ่ม ให้ถอดขั้วแบตตารี่ออกก่อนครับ (ขั้นตอนนี้สำคัญมาก) จากนั้นก็ปล่อยมันท่วมครับ ระหว่างท่วมกับหลังท่วม อย่าเคลื่อนย้ายรถ อย่าเข็ญ อย่าสตาร์ทครับ เดี่ยวน้ำตีเข้าเครื่อง รถจะพัง จากนั้นพอน้ำลดก็ถอดเครื่องไปให้ช่างเอาน้ำมันเบนซินล้าง ทำแบบนี้แล้วเครื่องจะไม่พัง เท็จจริงยังไง ลองหาข้อมูลกันดูอีกทีนะครับ
ส่วนผม รถประกันชั้น 1 กำลังเช็คดูอยู่ว่า ประกันครอบคลุมภัยธรรมชาติมั้ย เมื่อวานดูผ่าน ๆ ไม่เห็นมีข้อยกเว้นความคลุมครองข้อนี้ ถ้าคุ้มครอง ผมคงปล่อยจอดรถไว้อย่างเดิม เพราะส่วนตัวทำอะไรไม่ค่อยเป็นครับ

เครื่องยนต์ไม่พัง แต่ ชุดคอนโทรลอิเลคโทนิคเจ้ง เบาะเน่า อื่นๆ ค่าใช้จ่าย 50 000 - 100 000 ฿.
redfrog53

Postby Bourne » Thu Oct 13, 2011 12:55 pm

redfrog53 wrote:
Bourne wrote:ฟังวิทยุมา 101 มั๊งถ้าจำไม่ผิด เค้าบอก ถ้าน้ำเริ่ม ให้ถอดขั้วแบตตารี่ออกก่อนครับ (ขั้นตอนนี้สำคัญมาก) จากนั้นก็ปล่อยมันท่วมครับ ระหว่างท่วมกับหลังท่วม อย่าเคลื่อนย้ายรถ อย่าเข็ญ อย่าสตาร์ทครับ เดี่ยวน้ำตีเข้าเครื่อง รถจะพัง จากนั้นพอน้ำลดก็ถอดเครื่องไปให้ช่างเอาน้ำมันเบนซินล้าง ทำแบบนี้แล้วเครื่องจะไม่พัง เท็จจริงยังไง ลองหาข้อมูลกันดูอีกทีนะครับ

เครื่องยนต์ไม่พัง แต่ ชุดคอนโทรลอิเลคโทนิคเจ้ง เบาะเน่า อื่นๆ ค่าใช้จ่าย 50 000 - 100 000 ฿.

เห็นด้วยครับ คิดอยู่เหมือนกัน ห่อแบบขนมจีบตามรูปที่คุณ sigree มาลงไว้ดีกว่าครับ แต่ถ้าไม่ทันจริง ๆ ก็ค่อยลองวิธีที่ 101 เค้าว่ามา
Bourne

Postby เพื่อนร่วมชาติ » Thu Oct 13, 2011 1:06 pm

ติดตามข่าวสาร แล้วขับหนีขึ้นที่สูงคือวิธีที่ดีที่สุดครับ ขอให้วางแผนใช้วิธีนี้เป็นทางแรก เล็งจุดจอดรถที่ปลอดภัยไว้สักสองสามจุด

เช่นห้าง ตึกสูง โรงแรม พยายามนึกว่ามีเืพื่อนทำงานหรืออยู่ในที่แบบนั้นหรือไม่ อาจจะขอเขาช่วยหาที่จอดได้ ยอมจ่ายค่าจอดวันละสองร้อยสักห้าหกวัน ก็ยังดีกว่า

ถ้าสุดวิสัยจริง ๆ ก็ลองเล็ง ๆ พวกทางยกระดับที่รถไม่เยอะเอาไว้ เช่น ทางด่วนบูรพาวิถี เพราะถ้าน้ำมาสาหัสขนาดนั้น จะมีคนเอาไปจอดเป็นเพื่อนคุณอีกเยอะ และเจ้าหน้าที่คงไม่ใจร้ายขนาดลากรถคุณลงมาทิ้งน้ำ คุณอาจเสียค่าปรับ แต่ผมว่าคุ้ม

วิธีอื่นเตรียมไว้ก็ดี แต่ขอให้เป็นแผนสองแผนสาม

จอดแช่น้ำก็ไม่แนะนำครับ

ถึงประกันจะครอบคลุม แต่ก็มีความเสี่ยงที่รถคุณจะไม่เหมือนเดิม

นอกจากระบบไฟฟ้า / เครื่องยนต์ / สนิมแล้ว

รถคุณอาจจะมีกลิ่นเน่า ๆ ติดไปอีกนาน หรือมีปัญหาเชื้อรา เพราะหลังจากนี้ร้านล้างรถจะมีงานเยอะมาก

ถ้าเขาทำไม่ละเอียด เบาะและพรมรถคุณจะไม่สะอาดหรือแห้งจริง
ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด คนไทยใช้แล้วเลอะเทอะชิบเป๋ง
เพื่อนร่วมชาติ

Postby thanong » Thu Oct 13, 2011 1:09 pm

รีบไปจอดที่ สนามบินสุวรรณภูมิดีที่สุด เลิกใช้รถสัก สองเดือน นั่งรถไฟฟ้า แล้วต่อเท็กซี่เอาดีที่สุด
thanong

Postby patcha » Thu Oct 13, 2011 1:22 pm

Bourne wrote:ไหน ๆ ก็ไหน ๆแล้ว ห้องกันรถแล้ว ป้องกันบ้านด้วยก็ดีครับ
เอามาจาก FB บ้านและสวน มีน้องคนนึงเอาลงไว้ใน FB เค้า ผมเห็นว่าเข้าท่า น่าลอง เลยเอามาแชร์กันดู
ใช้หลักกาลักน้ำครับ ใครที่คิดว่าบ้านตัวเองมีความเสี่ยงสูงที่จะโดนน้ำท่วม มีข้าวของมีค่าที่เคลือนย้ายขี้นไม่ไหว ลองอ่านดูครับ

".. ถ้าทำได้ ตัดท่อPVCขนาดเส้นผ่านศูนย์กลาง 4นิ้ว
มาครอบไว้ที่ปากท่อระบายน้ำให้ห้องน้ำชั้นล่างของบ้าน (โดยท่อด้านบนก็เปิดโล่งไว้)
ติดด้วยยางมะตอยหรือซิลิโคน ระดับน้ำจะขึ้นมาตามท่อ และหยุดเอง
ที่ระดับเดียวกับระดับน้ำที่ขึ้นนอกบ้าน ถ้าใช้วิธีอุด
จะต้องต่อสู้กับแรงดันตามธรรมชาติของน้ำ ..."

".. ซิลิโคนหาได้ตามร้านก่อสร้างทั่วไป หรือร้านhome...ก็มีครับ.."

".. เทปยางมะตอยแบบเดียวกับที่ใช้อุดหลังคาก็ได้ครับ มีขายที่เดียวกัน.."

*** วิธีนี้ เหมือนกับเรากำลังใช้หลักการกาลักน้ำ แต่เท่ากับเรายกปลายสายยางให้สูงกว่า ด้านที่มีน้ำอยู่เต็ม ถ้าปลายสายยางยาวพอ (ยกสูงพอ) น้ำก็จะไม่ล้นเอ่อ ออกมาครับ ***

Image

ก่อปูนแล้วฉาบบริเวณข้างวงกบประตูหรือหน้าบ้านทำร่องไว้ให้เสียบไม้กระดานที่หุ้มด้วยผ้ายางpvcใว้ทั้งสองข้างของประตู
ผ้ายางจะเป็นเหมือนยางขอบประตูรถหรือตู้เย็นที่มีความยืดหยุ่นช่วยป้องกันน้ำเข้ามา แต่ก็อาจมีน้ำซึมเข้ามาได้บ้าง
ถ้าทำได้ขุดหลุมให้น้ำที่ซึมไหลลงไปแล้วใช้ปั้มดูดออก ก็จะทำให้น้ำที่ซึมเข้าไปไม่เยอะมาก(ระดับไม่สูง) เพราะถ้าระดับต่ำไปปั้มน้ำไม่ได้เลย
ใช้วิธีขุดบ่อล่อน้ำไว้ ส่วนภายในบ้านก็อุดตามท่อด้วยซิลิโคนแล้วทับด้วยกระสอบทราย ท่อระบายน้ำ แบบในห้องน้ำก็ต่อให้สูงแบบที่ข้างบนทำไว้ก็จะช่วยได้มาก วิธีนี้ได้ผลดีพอสมควร เหมาะกับที่ที่น้ำท่วมสูงประมาณสักเมตรและน้ำไม่ไหลแรงเกินไปป ถ้าสูงกว่าน้ำแรงดันน้ำมากก็อาจเอาไม่อยู่
คนสำคัญที่สุด ถ้าคนไม่ดี จะระบบหรือระบอบใดก็ไม่ดีทั้งสิ้น
patcha

Postby rakchart thai » Thu Oct 13, 2011 1:25 pm

ผมได้แนะนำให้ลูกน้องที่อยู่พื้นที่น้ำท่วม ทำการยกรถด้วยแม่แรง แล้วเอาสแตนด์แบบที่ท่านๆเคยเห็นตอนไปซ่อมรถ (พอดีของผมมีอยู่) .. หนุนได้สูงประมาณ ห้าสิบเซ็นต์ ..
เค้านำไปวันเดียวเอามาคืน แล้วบอกว่าเดี๋ยวน้ำลดค่อยมายืมใหม่ .. ผมเลยถามว่าแล้วคุณไม่ได้ยกรถขึ้นหรือ ..เค้าบอกว่าตอนนี้ใช้เสาไม้วางเป็นเหมือนปิรามิดเพราะดูมั่นคงกว่า สองชุดหน้าหลัง หนุนสูง เกือบหนึ่งเมตร .. :) :) ...
ผมว่าหลักการนี้ ใช้ควบแบบคุณ sigree น่าจะเวิร์คเหมือนกันนะครับ เพราะไม่ต้องยกสูงมาก .. น้ำท่วมเกินเมตรก็ไม่น่าห่วงเท่าไหร่ .. แต่ถ้าเกินนั้นก็ตัวใครตัวมัน :? :?
ส่วนการถอดแบตฯสำคัญมากนะครับ เพราะถึงไม่สตาร์ทรถ แต่รถสมัยนี้ยังมีอุปกรณ์หลายๆตัวที่ยังใช้ไฟหล่อเลี้ยงอยู่ เช่น กันขโมย รีโมท ฯลฯ ..
และอีกสองข้อสำคัญที่นึกออก พยายามหันหัวรถออกไปตำแหน่งที่สามารถพ่วงแบตฯได้นะครับ จะได้ไม่ลำบากเข็นรถ .. เอกสารหรือสิ่งของในรถก็ควรเก็บออกให้หมดด้วย :) :)
rakchart thai

Postby herbival » Thu Oct 13, 2011 1:35 pm

ไม่ดีนะครับ รั่วสักกะรูนึง เล็กๆ

น้ำก็เข้าแล้ว ผ้าใบทั้งผืนก็ไม่มีความหมาย

นอกจากว่าจะใช้พลาสติค หรือผ้าใบเกรดอุตสาหกรรมอ่ะคัรบ
herbival

Postby tonythebest » Thu Oct 13, 2011 1:44 pm

ฟังมาว่า จอดรถจมน้ำให้ถอดแบตออก จะช่วยได้จริง
เพราะปกติ จะมีไฟหล่อเลี้ยงอยู่เหมือนกัน หางโดนน้ำ วงจรอิเลคโทรนิคส์จะเสียแน่ๆ
แต่พอน้ำลด หลายคนกลัวรถมีปัญหา รีบสตาร์ทรถเลย
เจ๊งได้เหมือนกัน เพราะบางส่วนที่ยังไม่แห้ง จะทำให้ลัดวงจรได้
ดังนั้น อาจต้องปล่อยให้แห้งซัก 2-3 วัน หรือหาอะไรมาเป่าไล่น้ำไปด้วย
หลังจากนี้ กรุณาเรียกชื่อผมว่า “TonyTheLoser”
(หลังจากเห็นเพื่อนๆ พี่ๆ หลายคน ยอมรับความพ่ายแพ้นี้ แม้ผมไม่เคยพนันอะไรกับใคร
แต่คิดว่า อย่างน้อย ผมก็ควรอยู่ในกลุ่มคนแพ้นั้นด้วย และผมยอมรับมันครับ)

ขอให้โชคดีต่อความเชื่อครับ
tonythebest

Postby สยาม » Thu Oct 13, 2011 2:13 pm

เนื้อหาข่าว

น้ำป่า น้ำท่วมสูงจนมิดหลังคารถยนต์ที่เกิดขึ้นในหลายพื้นที่ ทำให้เครื่องยนต์และห้อง
โดยสารรถยนต์ พังเสียหาย เจ้าของรถต้องจ่ายเงินค่าซ่อมไม่ต่ำกว่า 100,000 บาท

กลุ่มนักศึกษาวิทยาลัยการอาชีพวังสะพุง จังหวัดเลย จึงคิดถุงพลาสติกนี้ ขึ้นมาให้ชื่อว่า
"ถุงไอเดีย คอปเวอร์ คาร์" (IDEA cover car) ใช้คลุมรถที่จมอยู่ใต้น้ำได้ปลอดภัย ๑๐๐ %

ถุงไอเดีย ทำจากวัสดุโพลิเมอร์เอสทีลิน ซึ่งเป็นพลาสติกหนาสามารถกันน้ำได้ มีการออกแบบ
และตัดเย็บได้ตามขนาดของรถแต่ละชนิด มีซิบกันน้ำ เปิดเป็นช่องเพื่อขับรถเข้าไปเก็บในถุง

ต้นทุนในการผลิตถุงไอเดียขนาดใส่รถยนต์กระบะ ๑ คัน ประมาณ ๑,๕๐๐ บาท จากการทดลอง
ได้นำรถยนต์เข้าไปไว้ในถุงแล้วปิดให้สนิท จากนั้นนำลงไปแช่ในน้ำทั้งคันเป็นเวลานาน ๑-๒ วัน
ปรากฏว่าไม่มีน้ำซึมเข้าไปภายในถุงได้ ทำให้รถปลอดภัยจากน้ำท่วม

ได้มีการจดสิทธิบัตร"ถุงไอเดีย" ไว้แล้ว พร้อมทั้งเตรียมที่จะพัฒนารูปลักษณ์ และการหาวัสดุให้มี
คุณภาพดียิ่งขึ้นกว่าเดิม นำมาใช้ในช่วงเวลาคับขันที่เกิดปัญหาน้ำท่วมไม่ต้องไปหาที่จอด
เมื่อขับรถเข้าไปจอดในถุงแล้วรูดซิปปิดจะป้องกันน้ำเข้ารถ ได้ 100 เปอร์เซ็นต์ พับเก็บได้

Image

สยาม

Postby sigree » Thu Oct 13, 2011 2:43 pm

สยาม wrote:เนื้อหาข่าว

น้ำป่า น้ำท่วมสูงจนมิดหลังคารถยนต์ที่เกิดขึ้นในหลายพื้นที่ ทำให้เครื่องยนต์และห้อง
โดยสารรถยนต์ พังเสียหาย เจ้าของรถต้องจ่ายเงินค่าซ่อมไม่ต่ำกว่า 100,000 บาท

กลุ่มนักศึกษาวิทยาลัยการอาชีพวังสะพุง จังหวัดเลย จึงคิดถุงพลาสติกนี้ ขึ้นมาให้ชื่อว่า
"ถุงไอเดีย คอปเวอร์ คาร์" (IDEA cover car) ใช้คลุมรถที่จมอยู่ใต้น้ำได้ปลอดภัย ๑๐๐ %

ถุงไอเดีย ทำจากวัสดุโพลิเมอร์เอสทีลิน ซึ่งเป็นพลาสติกหนาสามารถกันน้ำได้ มีการออกแบบ
และตัดเย็บได้ตามขนาดของรถแต่ละชนิด มีซิบกันน้ำ เปิดเป็นช่องเพื่อขับรถเข้าไปเก็บในถุง

ต้นทุนในการผลิตถุงไอเดียขนาดใส่รถยนต์กระบะ ๑ คัน ประมาณ ๑,๕๐๐ บาท จากการทดลอง
ได้นำรถยนต์เข้าไปไว้ในถุงแล้วปิดให้สนิท จากนั้นนำลงไปแช่ในน้ำทั้งคันเป็นเวลานาน ๑-๒ วัน
ปรากฏว่าไม่มีน้ำซึมเข้าไปภายในถุงได้ ทำให้รถปลอดภัยจากน้ำท่วม

ได้มีการจดสิทธิบัตร"ถุงไอเดีย" ไว้แล้ว พร้อมทั้งเตรียมที่จะพัฒนารูปลักษณ์ และการหาวัสดุให้มี
คุณภาพดียิ่งขึ้นกว่าเดิม นำมาใช้ในช่วงเวลาคับขันที่เกิดปัญหาน้ำท่วมไม่ต้องไปหาที่จอด
เมื่อขับรถเข้าไปจอดในถุงแล้วรูดซิปปิดจะป้องกันน้ำเข้ารถ ได้ 100 เปอร์เซ็นต์ พับเก็บได้

Image

อันนี้ดีครับ
น่าซื้อติดรถ ไม่แพงมากด้วย
ซื้อที่ไหนทราบไหม? มีหลายพื้นที่ต้องการจริงๆนะ
sigree

Postby สยาม » Thu Oct 13, 2011 2:59 pm

ลองสอบถามติดต่อไปที่ วิทยาลัยการอาชีพวังสะพุง จังหวัดเลย ดูครับ
สยาม

Postby alucardx » Thu Oct 13, 2011 4:48 pm

ไอเดียเรื่องพลาสติกหุ้มรถน่าสนใจดีครับ แต่สงสัยอย่างนึง
ถ้าท่วมจริง ๆ ติ๊ต่างครึ่งเมตร มีของลอยมาตามน้ำ เช่นไม้ติดตะปู
แจ็คพ็อตเกี่ยวรูนึง จบข่าวเลยรึเปล่าครับ อยากให้พัฒนาในแง่ทน
ต่อการขูดขีด หรือเกี่ยวในระดับหนึ่งด้วยครับ ไม่งั้นคงต้องหุ้ม 2-3 ชั้น
กันเหนียวไว้ก่อน :geek:
alucardx

Postby ปีศาจหน้าหล่อ » Thu Oct 13, 2011 5:30 pm

พอดีเล่นไปเจอเวปน่าสนใจครับเอามาฝากกัน "flood barriers ถุงยักษ์ต้านน้ำท่วม"

http://www.iurban.in.th/design/flood-barriers/

น่าจะส่งคนไปดูงานน่ะครับ

:D :D :D
" กมฺมุนา วตฺตตีโลโก === สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม "
ปีศาจหน้าหล่อ

Postby คนบาป » Thu Oct 13, 2011 5:39 pm

ยอมไม่ใช้รถดีกว่า หาที่จอดที่ปลอดภัย
คนบาป

Return to สภากาแฟ