ท่านปูครับ ปล่อยเรือดันน้ำเสร็จ ไปดูร้อยเอ็ดด้วยนะ

เรื่องการเมือง เชิญที่นี่เลยครับ
Forum rules
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด

เชิญทุกท่านเข้าสู่บอร์ดใหม่ได้ที่ http://webboard.serithai.net ดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่ viewtopic.php?f=2&t=44976 ครับ

ท่านปูครับ ปล่อยเรือดันน้ำเสร็จ ไปดูร้อยเอ็ดด้วยนะ

Postby kop16 » Sun Oct 16, 2011 5:24 pm

ร้อยเอ็ดอ่วม! อ.จังหาร น้ำท่วมหนักสุดในรอบ 30 ปี

เรียบเรียงข้อมูลโดยกระปุกดอทคอม
ขอขอบคุณภาพประกอบจาก ครอบครัวข่าว 3

ร้อยเอ็ดอ่วม! หลังน้ำชีล้นตลิ่งไหลบ่าเข้าท่วมบ้านโนนเชียงบัง หมู่ 4 ตำบลผักแว่น อ.จังหาร หนักสุดในรอบ 30 ปี

ในขณะที่พื้นที่ทางภาคกลางและภาคเหนือตอนล่างกำลังเผชิญกับปัญหาน้ำท่วมหนัก นั้น พื้นที่ทางภาคอีสานก็ท่วมเหมือนกัน ดังเช่นที่จังหวัดร้อยเอ็ด แม่น้ำชีไหลเข้าท่วม บ้านโนเชียงบัง หมู่ 4 ตำบลผักแว่น อ.จังหาร น้ำท่วมหนักสุดในรอบ 30 ปีเลยทีเดียว

ทั้งนี้ บ้านเรือนประชาชนล่าสุดถูกน้ำท่วมแล้ว 75 หลังคาเรือน ส่วน วัดโนนสวาทโนนเชียงบัง และโรงเรียนโนนเชียงบังหาดหนองแค น้ำท่วมสูง 2 เมตร พระต้องพายเรืออกบิณฑบาตร ขณะที่โรงเรียนก็สั่งปิดเรียนไม่มีกำหนด

ขณะ ที่ นาข้าว 1,600 ไร่ ที่ชาวบ้านกำลังจะได้เก็บเกี่ยวในอีกไม่กี่สัปดาห์ต้องมาจมอยู่ใต้น้ำ ส่วนพื้นที่โดยรอบของบ้านโนเชียงบัง น้ำท่วมหนัก ทำให้เส้นทางสัญจรเข้า-ออกหมู่บ้านถูกตัดขาด ประชาชนต้องใช้เรือในการสัญจรไปมา โดยถนนสายโนนเชียงบัง-บ้านหาด ถูกน้ำท่วมสูง 1-1.50 เมตร ระยะทาง 500 เมตร ถนนสายโนนเชียงบัง-บ้านดอนสวรรค์ น้ำท่วมสูง 1-1.50 เมตร ระยะทาง 3 กิโลเมตร ทำให้รถทุกชนิดไม่สามารถสัญจรไปมาได้

ทั้งนี้ ชาวบ้านร้องขอความช่วยเหลือ โดยวอนขอพันธุ์ข้าวปลูกนาปรังหลังน้ำลด ยารักษาโรค ถุงยังชีพ รองเท้าบู๊ท และของใช้ในครัวเรือน เพราะของเก่าที่ใช้โดนน้ำท่วมพังเสียหายหมด

kop16

Re: ท่านปูครับ ปล่อยเรือดันน้ำเสร็จ ไปดูร้อยเอ็ดด้วยนะ

Postby deny555 » Sun Oct 16, 2011 8:04 pm

ไช่ครับ น้ำท่วมขึ้นตลอด แย่จริงๆ ของแจกก้ไม่ค่อยเข้ามา
วิเคราะห์ วิพากษ์ วิจารย์ เปิดโปง คือ หน้าที่ของเรา!!!!
deny555

Re: ท่านปูครับ ปล่อยเรือดันน้ำเสร็จ ไปดูร้อยเอ็ดด้วยนะ

Postby Arrow » Sun Oct 16, 2011 8:47 pm

รอ ไปก่อน
เดี๋ยวว่าจะพาพวก ไปเตะบอล เขมรอีกรอบ รอก่อนชาวไทย :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:
Arrow

Postby TIK Tik tik » Mon Oct 17, 2011 1:42 am

รอดูอุดร

จะหนักกว่าที่อื่นรึป่าว ไฟแรงเผาศาลากลาง จะรอดูว่าจะมีคิวของอุดรมั๊ย
TIK Tik tik

Postby vodka » Mon Oct 17, 2011 2:06 am

ร้อยเอ็ด บ้านป๋มมมม....
มิน่าล่ะ ไม่เห็นเพื่อนที่อ.จังหารโผล่มาใน FB นานแล้ว
:o
พอเถอะนะพอทีเถิดเสื้อแดง เอ็งอย่าแกล้งโง่จนชาติฉิบหาย
ทั้งประเทศต่างว่าเอ็งว่าพวกควาย อย่าให้ลูกต้องอับอาย....ควายพ่อมัน
vodka

Postby nithiphat » Mon Oct 17, 2011 7:21 am

อ๋อ ที่ร้อยเอ็ดเรามีอาจสามารถโมเดลอยู่ รับรองไม่ท่วมคร้าาาาา
nithiphat

Return to สภากาแฟ