แหล่งรายได้หลักของประเทศจมน้ำ!!!! ยิ่งเละจะรับผิดชอบยังไง ?

เรื่องการเมือง เชิญที่นี่เลยครับ
Forum rules
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด

เชิญทุกท่านเข้าสู่บอร์ดใหม่ได้ที่ http://webboard.serithai.net ดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่ viewtopic.php?f=2&t=44976 ครับ

Re: แหล่งรายได้หลักของประเทศจมน้ำ!!!! ยิ่งเละจะรับผิดชอบยังไง ?

Postby zereza » Mon Oct 17, 2011 12:14 pm

foyfon wrote:บริษัทที่ผมทำงานอยู่เป็นบริษัทผลิตฮาร์ดดิสครับ ซึ่งหัวใจของบริษัทก็อยู่ที่บางปะอินนี่แหละครับ WD มีส่วนแบ่งอยู่ประมาณ 30% ในตลาดโลกครับ ซึ่งหากที่นี่ไม่สามารถดำเนินการผลิตได้ ก็จะมีผลโดยตรงกับบริษัท PC ส่วนใหญ่ด้วย ปัญหาที่บริษัทหนักใจก็น่าจะเป็นเรื่องของเครื่องจักรนี่แหละครับเพราะว่ามันเป็นเครื่องเฉพาะทางจริงๆและราคาแต่ละเครื่องก็แพงแบบมหาศาลเลยครับ หากพังหมดก็คงต้องใช้เงินลงทุนอีกหลายพันล้าบบาทเลยทีเดียงครับ ไม่รู้เหมือนกันว่านักลงทุนเขาจะลงทุนที่นี่ต่ออีกหรือไม่ครับ ก็ต้องขอขอบคุณเพื่อนสมาชิกครับที่มีความเห็นอกเห็นใจกันครับ อย่างไรก็ต้องสู้ครับถ้ายังไม่ตายเราก็ยังมีโอกาสเสมอครับ

บริษัทน่าจะมีประกันนะครับ แต่เวลารอกับติดตั้งเครื่องจักรเนี่ยสิท่าทางจะนาน แล้วไม่รู้ว่าเจ้าของเค้ากล้าจะอยู่เมืองไทยต่อรึเปล่า
"ถ้าคุณตั้งคำถามของปัญหาที่เกิดขึ้นผิด ก็อย่าหวังว่าจะได้ทางออกของปัญหาที่ถูกต้อง"
"อิทัปปัจจยตา และ ปฏิจจสมุปปบาท สองหลักใหญ่ที่เป็นหัวใจแห่งพุทธะ หากคนไทยเรียนรู้และปฏิบัติตามได้เกินครึ่ง ชาติไทยจะห่างไกลความวิบัติทั้งปวง"
zereza

Re: แหล่งรายได้หลักของประเทศจมน้ำ!!!! ยิ่งเละจะรับผิดชอบยังไง ?

Postby phoeniix » Mon Oct 17, 2011 12:17 pm

foyfon wrote:หลังจากที่นำ้ท่วมนิคมบางปะอิน ตอนนี้ผมก็มีสถานะเป็นคนตกงานทันทีครับ เครื่องจักรที่ถูกนำ้ท่วมนั้น เป็นปีก็ไม่น่าจะกู้ขึ้นมาได้หรอกครับเพราะส่วนใหญ่เป็นเครื่องที่มีเทคโนโลยีสูงซึ่งไม่ได้มีขายทั่วไปต้องใช้เวลาในการสั่งทำครับ ซึ่งก็ต้องใชเวลาเป็นปีครับ และเครื่องพวกนี้ก็มีไม่กี่เครื่องในโลกด้วยครับ ตอนนี้ก็ไม่รู้ว่าจะทำอย่างไรเหมือนกันครับหากต้องตกงาน เพราะต้องดูแลคนอีก 8 ชีวิตน่ะครับ คิดแล้วเศร้า...

เสียใจด้วยค่ะ สู้ต่อไปยังมีคนไทยอีกเยอะเป็นกำลังใจให้นะคะ :!:
phoeniix

Postby Yasuhiro » Mon Oct 17, 2011 12:32 pm

พอผมอ่านความเห็นล่าสุดของคุณ foyfon ผมด่าออกมาเป็นฟาร์มสัตว์เลย ทนไม่ไหวจริงๆ
มันบริหารจัดการยังไงให้เศรษฐกิจชาติพังได้ภายในไม่กี่เดือนที่มันเข้ามาบริหารประเทศ
อีหอกหักเอ๊ยยยยย
"The future is plural" Peter Schwatz
เพิ่มเติม: ผมไม่มีนโยบายที่จะต่อความยาวสาวความยืดกับพวกเกรียนทางความคิด เพราะมันเสียทั้งเวลาและอารมณ์ ไม่มีประโยชน์ใดๆที่จะไปนั่งอธิบายให้คนที่ปิดกั้นทางความคิดพวกนี้ฟังหรืออ่าน
Yasuhiro

Postby thanong » Mon Oct 17, 2011 12:45 pm

เวรอีกแล้ว ประกาศให้ออกจาก นวนครอีกแล้ว มีเวลาร่วมเดือนให้เตรียมตัว แมร่งไม่ทำฮ่าอะไรเลย แล้วไอ้ สูนที่ดอนเมืองมันเคยทำเฮียอะไรฟะ
thanong

Postby chaidan » Mon Oct 17, 2011 12:46 pm

foyfon wrote:บริษัทที่ผมทำงานอยู่เป็นบริษัทผลิตฮาร์ดดิสครับ ซึ่งหัวใจของบริษัทก็อยู่ที่บางปะอินนี่แหละครับ WD มีส่วนแบ่งอยู่ประมาณ 30% ในตลาดโลกครับ ซึ่งหากที่นี่ไม่สามารถดำเนินการผลิตได้ ก็จะมีผลโดยตรงกับบริษัท PC ส่วนใหญ่ด้วย ปัญหาที่บริษัทหนักใจก็น่าจะเป็นเรื่องของเครื่องจักรนี่แหละครับเพราะว่ามันเป็นเครื่องเฉพาะทางจริงๆและราคาแต่ละเครื่องก็แพงแบบมหาศาลเลยครับ หากพังหมดก็คงต้องใช้เงินลงทุนอีกหลายพันล้าบบาทเลยทีเดียงครับ ไม่รู้เหมือนกันว่านักลงทุนเขาจะลงทุนที่นี่ต่ออีกหรือไม่ครับ ก็ต้องขอขอบคุณเพื่อนสมาชิกครับที่มีความเห็นอกเห็นใจกันครับ อย่างไรก็ต้องสู้ครับถ้ายังไม่ตายเราก็ยังมีโอกาสเสมอครับ

เท่าที่ผมพอจะทราบ WD ทำส่งให้ Seagate ด้วยใช่ไหมครับ ? ถ้าใช่ก็น่าจะกระทบวงการ harddisk พอสมควรครับ

thanong wrote:ผมเองฟังข่าวรายงานผลกระทบน้ำท่วมหนักประเทศไทยจากข่าวต่างประเทศ เค้าบอกว่ามีผลกระทบเท่ากับหรือมากกว่า ซินามิที่ยี่ปุ่น เรื่องชิ้นส่วนรถยนต์ ฮาร์ดิสชิ้นส่วนคอมพ์ เครื่องใช้ไฟฟ้า เครื่องจักรกลเล็ก ฯลฯ ประเทศไทยมันสำคัญระดับโลกในด้านการผลิตขนาดนั้นเลยหรือฟะ ไครรู้เรื่องนี้ช่วย อธิบายหน่อยครับ

Seagate มีศูนย์วิจัยด้าน Harddisk โดยเฉพาะทำงานร่วมกับ มข. ครับ ตั้งอยู่ที่โคราชครับ ทำ R&D ด้านนี้โดยเฉพาะคัรบ
รถกระบะขนานหนึ่งตันบ้านเราผลิตส่งออกทั่วโลกครับ จะเห็นได้ว่าในลิเบีย ก็นำวีโก้บ้านเราเอาไปใช้(ผิดประเภท)กันพอสมควรครับ
เพื่อนผมที่ทำหน้าที่หา Sub มาเพื่อผลิตชิ้นส่วนส่งโรงงานแม่ ตอนนี้วิ่งหาโรงงานอื่นทำแทนกันให้วุ่นเลยครับ บ.พวกนี้ส่วนใหญ่อยู่ในอยุธยาครับ
ใครที่บอกว่า "กาขาว" เป็นฝรั่ง....
ผมว่าไม่ใช่......
chaidan

Postby alone_mon » Mon Oct 17, 2011 1:25 pm

เช neverdie wrote:เสียเงินเสียอาชีพ เท่ากับเสียของไปอย่างหนึ่ง

เสียชื่อเสียง เท่ากับเสียของไปหลายอย่าง

เสียกำลังใจ นั่นคือเสียหมดทุกสิ่งทุกอย่าง

เป็นกำลังใจให้เพื่อนๆทุกคนที่ไม่ใช่เสื้อแดง และโดนน้ำท่วม

ส่วนพวกเสื้อแดงที่โดนน้ำท่วมนั้น ขอให้ไปตายซะ

:D :D :D
"Perceive that which cannot be seen with the eye."
alone_mon

Postby shamu2011 » Mon Oct 17, 2011 1:58 pm

เช neverdie wrote:เสียเงินเสียอาชีพ เท่ากับเสียของไปอย่างหนึ่ง

เสียชื่อเสียง เท่ากับเสียของไปหลายอย่าง

เสียกำลังใจ นั่นคือเสียหมดทุกสิ่งทุกอย่าง

เป็นกำลังใจให้เพื่อนๆทุกคนที่ไม่ใช่เสื้อแดง และโดนน้ำท่วม

ส่วนพวกเสื้อแดงที่โดนน้ำท่วมนั้น ขอให้ไปตายซะ

ขอเป็นกำลังใจให้ทุกๆคนด้วยครับ ครอบคลุม ตามนี้นะครับ :roll:
shamu2011

Postby ชาตินี้ไม่เอาแม้ว » Mon Oct 17, 2011 3:27 pm

ปูไม่รู้คร้า อย่าถามมากเด๋วร้องให้นะ
มือไม่ถึง อย่าทะลึ่งมาบริหาร
ชาตินี้ไม่เอาแม้ว

Postby Thailand lover » Mon Oct 17, 2011 3:57 pm

เอาควายมาเป็น ดีกว่าอีปูตั้งไหนๆ นายกเมืองไทย
Thailand lover

Postby ชาตินี้ไม่เอาแม้ว » Mon Oct 17, 2011 4:05 pm

รายได้ของประเทศชั่งมันไม่เกี่ยวรายได้e-เม่ย ไม่สนใจอยู่แล้ว แต่อย่าให้ SC กระทบละเดี้ยนไม่ยอมเด็ดขาด
มือไม่ถึง อย่าทะลึ่งมาบริหาร
ชาตินี้ไม่เอาแม้ว

Postby ter162525 » Mon Oct 17, 2011 4:57 pm

เอาใจช่วยนะครับ เราอยู่ร่วมกันเพื่อนรวมชาติคุณภาพเท่านี้ก็ต้องรับกรรมด้วย ขอแค่ไม่มานั่งแบมือขอใคร อยู่ประเทศไทยไม่อดตายครับ เดี๋ยวหลังน้ำลดจะเจอลูกใหญ่อีก บอกได้เลย รัฐบาลฝีมือ เด็กทารกอย่างนี้ รมต.โคว้ต้าชเลียแบบนี้ต้องทำใจ เศษรกิจไปแน่นอนครับ คนตกงานจะเพิ่มขึ้นอีก เยอะ หาอะไรทำได้ก็ทำไปก่อนครับ
บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป
ter162525

Postby pouce » Mon Oct 17, 2011 6:27 pm

foyfon wrote:ตอนนี้ต้องรอดูว่านักลงทุนเขาจะเอาอย่างไรครับ ก็ได้แต่หวังว่าเขาคงจะไม่ย้ายฐานการผลิตไปที่อื่น บริษัทที่ผมทำงานนี้มีพนักงาน 3 หมื่นกว่าคนแน่ครับ แต่ละคนอย่างน้อนต้องดูแลคนอีก 3 คน ยิ่งเป็นพนักงานรายวันยิ่งน่าห่วงครับเพราะหากไม่ได้ไปทำงานก็จะไม่ได้รับค่าจ้าง

เป็นกำลังใจให้ครับ
pouce

Previous

Return to สภากาแฟ