มาเลฯ เขาแก้ปัญหาน้ำวิธีนี้ครับ

เรื่องการเมือง เชิญที่นี่เลยครับ
Forum rules
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด

เชิญทุกท่านเข้าสู่บอร์ดใหม่ได้ที่ http://webboard.serithai.net ดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่ viewtopic.php?f=2&t=44976 ครับ

Re: มาเลฯ เขาแก้ปัญหาน้ำวิธีนี้ครับ

Postby kainuy555 » Sun Oct 16, 2011 8:26 pm

ก็อย่างว่าแหละ
คนที่มีสาระ...มีน้อย
แต่พวกมาลากไป มีเยอะ
kainuy555

Re: มาเลฯ เขาแก้ปัญหาน้ำวิธีนี้ครับ

Postby MuuSang » Sun Oct 16, 2011 8:26 pm

ตราบเท่าที่มันยังโยงได้ทุกเรื่อง ไม่รู้จักปล่อยวาง มันก็ยังไม่ฉลาด
คนดีๆ เขาย่อยปัญหาเป็นข้อๆ แล้วแก้ทีละข้อ
ไอ้นี่ ดันดึงปัญหายึดสนามบิน มาโยงกับน้ำท่วม

สมแล้ว ที่ได้คุมช่อง 11
มีแผ่นดินอยู่ ก็นับว่าเป็นหนี้บรรพชนมากโข ควรเร่งทดแทนคุณให้หมดในชาตินี้
คนบางพวกกำลังทำความฉิบหายให้บ้านเมือง ที่บรรพบุรุษเราปกป้องมา
มันจะต้องไม่มีแผ่นดินอยู่ มันจะต้องชดใช้อย่างสาสม
MuuSang

Postby kop16 » Sun Oct 16, 2011 8:28 pm

น้ำเป็นของไหล ไม่ใช่ของแข็ง อนุภาคของของไหลมีการเคลื่อนใน 3 แกนตลอดฉะนั้นการนำพาของไหลให้ไปได้ไกลต้องใช้พลังที่ชนะปริมาตรทั้งหมดของของไหลที่เราต้องการให้เคลื่อนที่ ไม่ใช่อย่างที่ทำ แค่ผิวน้ำคงได้อ่ะ
kop16

Postby kainuy555 » Sun Oct 16, 2011 8:29 pm

ใครบอกมาเลฯ ฝนน้อย
น้ำฝนตกน้ำท่วมหาดใหญ่ สงขลา ยะลา ปัตตานี นราฯ
ห่างมาเลฯ นิดเดียว สงสัยฝนมันคงตกเฉพาะฝั่งไทยมั้ง ฝั่งมาเลฯ ไม่ตก
เมื่อน้ำท่วม ฝั่งไทยให้น้ำไหลลงทะเลโดยวิธีธรรมชาติ อาศัยแม่น้ำ ลำคลอง ฯ
แต่มาเลฯ เขาไม่พึ่งวิธีธรรมชาติอย่างเดียว ก็เท่านั้น
kainuy555

Postby guxkung » Sun Oct 16, 2011 8:29 pm

kainuy555 wrote:
guxkung wrote:
amplepoor wrote:ระหว่างลำเลียงน้ำ กับไล่น้ำ ใช้พลังงานต่างกันกี่เท่า

ลองคิดให้หน่อย ไล่น้ำน้ำแปดพันล้านลบ.ม. จากอยุธยาลงอ่าวไทยให้หมด ในเวลาสิบวัน

ต้องใช้เงินเท่าไหร่

เงินคืออะไรครับ

เงินคือสื่อกลางในการแลกเปลี่ยน

เงินกับชีวิต อะไรสำคัญกว่าครับ

เห้อ คุณไข่ นี่ก็พยายามจะหาสาระซะจริง แต่กลับไม่จับไปถึงแก่นสาร
แล้วถ้าจะสร้างของ คุณจะแบกปูนไป แล้วจ้างคนงานด้วยการเลี้ยงอาหาร กับทองคำหรือไงครับ
ท่าน amplepoor ไม่ได้พูดสักกะคำว่าชีวิตคนไม่สำคัญ แต่ เค้าถามว่าจะสร้างระบบแบบที่คุณว่า ต้องใช้งบประมาณเท่าไหร่

สู้ไม่ได้ก็เบี่ยงประเด็น ตามฟอร์ม

หาเรื่องนี่หว่า หรือว่าถามแบบโง่ๆ
ใช้เงินเท่าไหร่ ก็ต้องใช้กันไปซิครับ ถ้ามันจำเป็น

กว่าที่จะมีเครื่องบินให้เรานั่งสบาย
เบื้องหลังเขาก็ใช้เงินใช้ทอง มีการทดลอง ล้มเหลวไม่รู้กี่ครั้ง
แล้วเขาบอกได้ไหมครับว่าต้องใช้เงินเท่าไหร่
เขาลงมือทำ ใช้เงินเท่าไหร่เขาก็ใช้ไป เพื่อไปสู่จุดหมาย

แล้วศักยภาพประเทศมีแค่ไหน คุณจะไม่สนใจประเมินเลยเหรอ
จะสร้างกันให้ตายห่านไปข้าง แบบสมัยจีนโบราณสร้างกำแพงเมืองจีนหรือไงไม่ทราบ
บอกให้ไปทบทวน แล้วประเมินตัวเลขมา ก็ดันบอกว่าราคาเท่าไหร่ไม่สำคัญ
ประเทศเรามีเหมืองทอง หรือ พิมพ์แบงค์ได้เองหรือไงไม่ทราบ

ไม่ประเมินก่อน เดี๋ยวก็ออกมาเป็นแบบโฮปเวร อีกนั่นล่ะ
ความคิดไม่รอบคอบมีคนทักท้วง ก็ดันหาว่าโง่อีก
เหนื่อยใจนะ แบบนี้

พออ่านเรปของคุณ amplepoor แล้วผมขอถอนตัวจากกระทู้นี้ จากเรปนี้ไปเลยนะครับ เพราะ คุณ amplepoor อธิบายได้ดีกว่าผมมาก
Last edited by guxkung on Sun Oct 16, 2011 8:42 pm, edited 1 time in total.
ผมไม่รู้ ผมแมว
guxkung

Postby centrino14 » Sun Oct 16, 2011 8:31 pm

น่าจะมีคนทำลูกตะกั่วหล่นใส่หัวแกนนำแดง และเหลือง เหมือนทำหล่นใส่หัวเส แดงนะ

ส่วนเรื่องท่อ *** ขนาดระบบชลประทาน แค่ทำคลองคอนกรีต ยังทำได้ไม่ทั่วถึง...
นี่เมริงจะให้เอาท่อยัดลงใต้ดิน หายใจลึกๆ หว่ะ เงินในอากาศ ปูแหล แม่คนเสื้อแดง จะได้มีเงินมาทำ :mrgreen:
เบื่อพวกเสื้อแดงตอแหล
centrino14

Postby เพลิงสีนิล » Sun Oct 16, 2011 8:31 pm

kainuy555 wrote:มีอยู่อย่างหนึ่งนะที่อยากจะบอก
การที่เราจะทำอย่างใดอย่างหนึ่ง
มันเป็นธรรมชาติที่ต้องได้อย่างเสียอย่าง
แต่ถ้าคิดว่าทำแล้ว ได้มากกว่าเสีย ก็พึงทำ
เช่น ถ้าเราหิวข้าว แต่เราไม่มีข้าว เราก็ต้องเสียเงินไปซื้อข้าว
อยากได้การรักษาที่ดี ก็ต้องเสียเงินมาก
บางคนเสียเงินมาก ทั้งๆ ที่รู้ว่าไม่หาย และต้องตาย เขาก็ยังยอมจ่ายเลย

แต่จะมีคนอยู่จำพวกหนึ่ง ที่มีนิสียชอบเอาข้อเสียที่มีน้อยกว่าข้อดี มาโจมตี

ที่เขาโจมตี เพราะคุณอาจไม่เคยโชว์ ขอดีให้เขาเห็น ก็เป็นได้

แล้วรู้ได้ไงอะว่า มีข้อเสีย น้อย กว่าข้อดี
หรือที่สรุปเอาได้นี่ เพราะ ไม่เคยรับฟังคำติของใคร คงนิยมฟังแต่คำชมสินะ

Ego มากไปไหม

:lol: :lol: :lol: :lol: :lol:
เพลิงสีนิล

Postby kainuy555 » Sun Oct 16, 2011 8:32 pm

ที่ผมกำลังอยู่นี้ คือการใช้เทคโนโลยี่ + วิธีธรรมชาติ ในการแก้ปัญหา
แล้วบางคนที่ไร้สาระ เข้ามาป่วน แค่แซวกลับเล็กๆ น้อยๆ ไม่น่าหงุดหงิดนะ 555

มาบอกว่าโง่ แม๊ ถ้างั้น มาเลฯ ก็คงโง่บรมนะสิ
ซาอุฯ อิสราเอล สหรัฐอาหรับเอมิเรส ฯลฯ ก็คงจะโง่ละมั๊ง
คนที่คิดระบบน้ำประปาส่งตามท่อ ก็คงจะโง่ด้วย 555
kainuy555

Postby amplepoor » Sun Oct 16, 2011 8:35 pm

amplepoor wrote:ระหว่างลำเลียงน้ำ กับไล่น้ำ ใช้พลังงานต่างกันกี่เท่า

ลองคิดให้หน่อย ไล่น้ำน้ำแปดพันล้านลบ.ม. จากอยุธยาลงอ่าวไทยให้หมด ในเวลาสิบวัน

ถ้าไม่คิดจะทำอะไร ก็งอมืองอเท้าไปแระกันครับ
ถ้าคิดแบบคุณ ประเทศที่อยู่กลางทะเลทราย คงจะดักดานอยู่กันไป

คนที่เห็นเงินเป็นใหญ่ พอคนอื่นถามเรื่องเิงินก็จะแสดงจิตใต้สำนึกออกมา ว่า ตัวเองคิดถึงเงินในแง่มุมใหน

อุโมงค์กทม. ใช้เงินสร้างประมาณกิโลละพันล้าน ไม่รวมระบบดำเนินการ ระยะทางจากอยุธยาลงอ่าวไทย ตีเสียงว่าแปดสิบกิโล ก็เป็นเงินแปดหมื่นล้าน บวกค่าระบบเข้าไปอีก คิดถ้วนๆ แสนล้าน นี่แบบถูกสุดนะ

เอาเงินก้อนนี้ สร้างเขื่อนได้หนึ่งเขื่อน ตัดแม่น้ำได้อีกสามสาย ยังมีเงินเหลือพอทำถนนคู่ไปกับแม่น้ำ....

ทีนี้ลองเปรียบเทียบดู

1 อุโมงส่งน้ำ ส่งไปแต่น้ำโคลนลงทะเล.....แม่น้ำ ได้น้ำทำเกษตร เป็นตัวปรับอากาศ ลดมลภาวะ เป็นทางคมนาคม

2 อุโมงค์สง่น้ำ ไม่ก่อให้เกิดรายได้ ....แม่น้ำ จะสร้างงานให้คนอีกเป็นสิบล้าน ทั้งพืชพรรณธัญญาหาร ประมงค์น้ำจืด แหล่งท่องเที่ยว เงินจะหมุนเป็นล้านๆ ในเวลาไม่กี่ปี

3 อุโมงค์ส่งน้ำ มีค่าบำรุงรักษา......แม่น้ำมีเหมือนกัน แต่เป็นการสร้างงานและใช้เงินน้อยกว่ามาก

ผมคิดให้แค่นี้นะ....แต่คุณคงคิดต่อไม่เป็น เพราะในสมองนอกจากเงิน แม้วแล้ว

ก็มีแต่เรื่องยึดสนามบิน ขนาดคุยเรื่องน้ำท่วม ยังลากเอาเรื่องนี้มาได้ แต่เอาเหอะ ถ้าคิดว่าอ้างแล้วเท่ ก็อ้างไป สักวันคงจะมีรอยหยักในสมองเพิ่มขึ้นนะ
Last edited by amplepoor on Mon Oct 17, 2011 1:01 am, edited 3 times in total.
amplepoor

Postby เพลิงสีนิล » Sun Oct 16, 2011 8:37 pm

มาเลย์ ฝนไม่น้อยครับ แต่ภูมิประเทศเขาไม่เหมือนเรา

ลักษณะภูมิประเทศ

มาเลเซียตะวันตก มีภูเขาทอดยาวทางตอนกลางเกือบตลอด เป็นอุปสรรคต่อการคมนาคม ทำให้มีที่ราบ 2 ด้าน ที่ราบด้านตะวันตกกว้างกว่า เป็นเขตเศรษฐกิจที่สำคัญ คือ เขตปลูกยางพารา และขุดแร่ดีบุก
มาเลเซียตะวันออก ส่วนใหญ่เป็นภูเขา ที่ราบสูงอยู่ทางตอนใน มีที่ราบย่อม ๆ อยู่ตามชายฝั่งทะเล

เขาวางท่อได้ครับ เพราะที่ราบส่วนใหญ่ใกล้ทะเล แต่เขาไม่ได้วางท่อข้ามภูเขานะ

ส่วนเรื่องการลงทุนทำระบบน้ำ ถูกครับ ควรทำ แต่มันต้องใช้เงิน

คุณถามว่า เงินกับชีวิตอะไรสำคัญกว่า เอางี้ นุ้ยไปกู้สักแสนล้าน เอาชีวิตนุ้ยไปคำประกัน แบงค์เขาจะให้ไหม

:lol: :lol: :lol: :lol:
Last edited by เพลิงสีนิล on Sun Oct 16, 2011 8:38 pm, edited 1 time in total.
เพลิงสีนิล

Postby แตงดุ๊ด » Sun Oct 16, 2011 8:37 pm

โทษนะคะ คุณตั้งกระทู้เมื่อไม่กี่นาทีนี้ แล้วทำท่าประหนึ่งกรูจะเอาเดี๋ยวนี้ ถ้าไม่ได้กรูด่า เพราะกรูฉลาด
มิใส่จี
แตงดุ๊ด

Postby kainuy555 » Sun Oct 16, 2011 8:38 pm

ท่อส่งน้ำมีประโยชน์มากมาย
* ใช้เป็นระบบชลประทาน
* ส่งน้ำไปช่วยเหลือยามแห้งแล้ง
* ระบายน้ำทิ้ง เวลาน้ำท่วม
* ส่งน้ำไปเก็บไว้ในที่เก็บน้ำ
* เผลอๆ ติดตั้งระบบผลิตกระแสไฟฟ้าไว้กระหว่างทาง ก็จะได้ประโยชน์อีก
เช่นที่ลำตะคลอง ที่ผลิตกระแสไฟฟ้าโดยสูบน้ำขึ้นที่สูง แล้วปล่อยลงมาตามท่อซึ่งติดตั้งเครื่องผลิตกระแสไฟฟ้า

* อื่นๆ อีกมากมาย
มันไม่เห็นยากเลย แค่วางท่อ แล้วติดตั้งเครื่องดันน้ำ

ปตท.เขาก็ใช้ส่งก๊าซ ส่งน้ำมัน ด้วยระบบท่อ เพราะเป็นวิธีที่บวกลบคูณหารดูแล้ว ประหยัด สะดวก รวดเร็ว
ประปา ก็ใช้ระบบนี้
Last edited by kainuy555 on Sun Oct 16, 2011 8:41 pm, edited 1 time in total.
kainuy555

Postby Arrow » Sun Oct 16, 2011 8:40 pm

kainuy555 wrote:ท่อส่งน้ำมีประโยชน์มากมาย
* ส่งน้ำไปช่วยเหลือยามแห้งแล้ง
* เผลอๆ ติดตั้งระบบผลิตกระแสไฟฟ้าไว้กระหว่างทาง ก็จะได้ประโยชน์อีก
มันไม่เห็นยากเลย แค่วางท่อ แล้วติดตั้งเครื่องดันน้ำ

ปตท.เขาก็ใช้ส่งก๊าซ ส่งน้ำมัน ด้วยระบบท่อ เพราะเป็นวิธีที่บวกลบคูณหารดูแล้ว ประหยัด สะดวก รวดเร็ว

ไปบอก ไอ้เห้เหลี่ยมดิ :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:
หรือ บอก เสธแดงก็ได้ :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:
Arrow

Postby เพลิงสีนิล » Sun Oct 16, 2011 8:42 pm

kainuy555 wrote:ท่อส่งน้ำมีประโยชน์มากมาย

การวางระบบท่อ ต้องดูภูมิประเทศด้วยครับ วางกันมั่วๆ ไม่ได้ อีกทั้งค่าใช้จ่ายมหาศาล
บ้านเราเอาง่ายๆ ประปามีใช้กันทุกบ้านหรือยัง เอาให้ครบก่อน แล้วค่อยคุยเรื่องท่อดันน้ำ
เพลิงสีนิล

Postby amplepoor » Sun Oct 16, 2011 8:54 pm

กว่าที่จะมีเครื่องบินให้เรานั่งสบาย เบื้องหลังเขาก็ใช้เงินใช้ทอง มีการทดลอง ล้มเหลวไม่รู้กี่ครั้ง แล้วเขาบอกได้ไหมครับว่าต้องใช้เงินเท่าไหร่ เขาลงมือทำ ใช้เงินเท่าไหร่เขาก็ใช้ไป เพื่อไปสู่จุดหมาย

ไม่อยากใช้คำว่าโง่นะ เพราะมันสูงไป

พี่น้องตระกูลไรท์ เริ่มบินครั้งแรกที่คิตตี้ฮอค ปี 1903 ส่วนเครื่องบินแบบนั่งสะบาย ซึ่งผมเดาว่าหมายถึงเครื่องบินโดยสารน่ะ....เกิดหลังสงครามโลกครั้งที่สองอีก แม้แต่สงครามเกาหลี 2493 การบินระหว่างประเทศก็ยังจำกัดมาก ไม่สามารถใช้คำว่านั่งสบายได้

นั่นคือ 90 ปีนะไข่นุ้ย....แล้วเครื่องบินที่นั่งสบายน่ะ ต้องแลกมาด้วยสงครามโลกสองครั้ง ซึ่งมีคนตายไปร้อยกว่าล้านคน เครื่อง B29 อันเป็นต้นแบบของเครื่องบินพานิชย์น่ะ เขาคิดมาเพื่อเอาระเบิดไปทิ้งบ้านเมืองอื่น ถ้าไม่มีสงคราม การบินชนิดไปกลับสองพันไมล์จะไม่มีวันเกิด เพราะค่าพัฒนามันสูงมาก มีแต่รัฐบาลเมกา ที่รวยพอจะออกเงินให้โบอิงมันทำ

ไม่มีใครทุ่มเงินเป็นแสนล้านดอลล่าร์เพื่อพัฒนาอากาศยาน ให้คนรวยครั้งละสี่ห้าสิบคนเดินทางเร็วๆ หรอก ไข่นุ้ยรู้หรือเปล่าว่า ดีซี3 ซึ่งเป็นม้าใช้ในสงครามโลก พอเสร็จสงครามเขาก็เอาใช้เป็นเครื่องพานิชย์น่ะ ใช้กันมากี่ปี....รู้หรือเปล่าว่า แม้แต่ในสงครามเวียตนาม ผ่านไปเกือบสามสิบปี เขาก็ยังใช้เจ้าม้าแก่ตัวนี้ ลำเลียงสัมภาะ แม้แต่เอาติดปืนกลไฟที่ยิงได้เหมือมังกรพ่นไฟใช้เป็นครั้งแรก ก็ติดตั้งกับดีซี3 .....

ที่เล่ามายาวเพื่อจะบอกว่า เครื่องบินที่ทำมานั่งสบายน่ะ ร้อยปีแรกไม่มีการพัฒนาครับ มาเริ่มต้นก็ราวๆ 2490+ ลงมา เมื่อการค้าต้องการความเร็วในการเดินทาง....ไอ้เรื่องนั่งสบายนั่นเป็นผลพลอยได้

จะโม้เรื่องอะไร หัดหาความรู้เรื่องนั้นๆ ให้ดี อย่าโชวโง่ เหมืออีปูหน้า NGO
amplepoor

Postby PinkDevil » Sun Oct 16, 2011 8:55 pm

เช่นที่ลำตะคลอง ที่ผลิตกระแสไฟฟ้าโดยสูบน้ำขึ้นที่สูง แล้วปล่อยลงมาตามท่อซึ่งติดตั้งเครื่องผลิตกระแสไฟฟ้า

เมื่อข้อดีมากมายขนาดนี้แล้ว
ก็ให้ยิ่งลักษณ์รีบทำในปีงบประมาณนี้เลย อย่ารอช้า
งบประมาณสัก ล้านล้านบาท ไม่มากมายอะไรเลย
เพราะรัฐบาลยิ่งลักษณ์สามารถหาเงินจากในอากาศได้อยู่แล้ว
ให้ว่อง ทำให้ว่อง อย่ารอช้า
To dream the impossible dream
To fight the unbeatable foe
To bear with unbearable sorrow
To run where the brave dare not go
To right the unrightable wrong
To love pure and chaste from afar
To try when your arms are weary
To reach the unreachable star
PinkDevil

Postby greeenday » Sun Oct 16, 2011 8:59 pm

เงินคืออะไรครับ

เงินคือสื่อกลางในการแลกเปลี่ยน

เงินกับชีวิต อะไรสำคัญกว่าครับ

คำถามคือคุณจะไปเอาเงินมหาศาลขนาดนั้นที่ไหนมาทำ :?:
รบกวนส่งข้อเสนอแนะของคุณไปที่สำนักนายกรัฐมนตรีดีกว่ามั้ย :?:
จะดีกว่าโดนด่าอยู่ในนี้มั้ย :?:
greeenday

Postby เพลิงสีนิล » Sun Oct 16, 2011 8:59 pm

นุ้ยหายซะแล้ว

นี่ยังไม่ได้ย้ำแผลเก่าเลย

กลับมาก่อน

มาให้ได้ ฮา ก่อน

:lol: :lol: :lol:
เพลิงสีนิล

Postby zereza » Sun Oct 16, 2011 9:14 pm

พื้นที่ไหนทำได้ก็ทำ พื้นที่ไหนไม่ควรทำเค้าก็ไม่ทำ ผมว่าประเด็นมันก็มีแค่ตรงนี้แหละนะ
"ถ้าคุณตั้งคำถามของปัญหาที่เกิดขึ้นผิด ก็อย่าหวังว่าจะได้ทางออกของปัญหาที่ถูกต้อง"
"อิทัปปัจจยตา และ ปฏิจจสมุปปบาท สองหลักใหญ่ที่เป็นหัวใจแห่งพุทธะ หากคนไทยเรียนรู้และปฏิบัติตามได้เกินครึ่ง ชาติไทยจะห่างไกลความวิบัติทั้งปวง"
zereza

Postby เพื่อนร่วมชาติ » Sun Oct 16, 2011 9:27 pm

ไข่ตุ๊ดรู้รึเปล่าล่ะ ว่าอุโมงค์ยักษ์กัวลาลัมเปอร์เขาใช้แรงดันเหนือธรรมชาติอะไรมาระบายน้ำ :lol:
ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด คนไทยใช้แล้วเลอะเทอะชิบเป๋ง
เพื่อนร่วมชาติ

Postby Ghost » Sun Oct 16, 2011 9:27 pm

กะว่าจะมาโชว์เหนือ โง่ได้ถ้วยจริงๆ :D
Ghost

Postby นักเรียนตลอดชีพ » Sun Oct 16, 2011 9:45 pm

ดูไหม คุณไข่นุ้ย เขาเจตนาสร้างเป็น อุโมงค์ ระบายน้ำ ตั้งแต่ แรก หรือเปล่า .......

เทียบกับเรา ใครเทพกว่ากัน ....

อุโมงค์ smart tunnel

หะแรก ทุกๆคนก็เข้าใจว่าก่อสร้างผิด ทำให้นำ้ท่วมอุโมงค์ เมื่อเกิดฝนตก
แต่ทว่า การทางพิเศษฯ ของเขา ออกมาบอกว่า ใหนๆน้ำก็ท่วมแล้ว ก็ทำให้เป็นอุโมงค์ระบายน้ำไปเลย

ปัจจุบันนี้ อุโมงค์ฉลาด โครงการนี้ เลยกลายเป็นท่อระบายน้ำยาวกว่าเก้ากิโลเมตร
เมื่อฝนหยุด จึงทำการสูบน้ำออกจากอุโมงค์
ใช้เพื่อแก้ปัญหาน้ำขังน้ำหลากในพระนคร เวลาฝนตกหนักครับ

ตกลง อุโมงค์นี้ smart หรือ คนฯแก้ตัวแบบ smart กันแน่???
http://www.reurnthai.com/index.php?topic=3326.100;wap2

ของไทย .....

ระบบอุโมงค์ยักษ์ขนาดใหญ่ นี้มีจำนวน 4 สาย ประกอบด้วย อุโมงค์ยักษ์พระรามเก้า-รามคำแหง, รัชดาภิเษก-สุทธิสาร, ดอนเมือง และ อุโมงค์สวนหลวง ร.9 โดยจะทำการผันน้ำจากจุดน้ำท่วม ลัดตรงลงอุโมงค์ยักษ์ใต้ดิน และไหลลงแม่น้ำเจ้าพระยา เพื่อเป็นทางด่วนใต้ดิน ในการระบายน้ำปริมาณมากไหลลงใต้เมือง

โดยการดำเนินโครงการ "ระบบอุโมงค์ยักษ์" จะใช้งบประมาณทั้งสิ้น กว่า 16,000 ล้านบาท โดยคาดว่า จะแล้วเสร็จ ในอีก 5 ปี ข้างหน้า และสามารถป้องกันปัญหาน้ำท่วมกรุงเทพฯ ได้ เนื่องจากขณะนี้ปัญหาพื้นที่ กทม. อยู่ปลายน้ำมีลักษณะเป็นแอ่งกระทะ ทำให้น้ำที่มาจากภาคเหนือไหลผ่านกรุงเทพฯ ลงอ่าวไทย ประกอบกับมีน้ำท่วมขังในพื้นที่ กทม.จะต้องระบายสู่เจ้าพระยาโดยตรง

"ที่ผ่านมาน้ำในพื้นที่ กทม. ไม่สามารถระบายได้เท่าที่ควร ก่อให้เกิดน้ำท่วมขังหลายจุด ดังนั้น กทม. มีแผนที่จะเพิ่มศักยภาพในการระบายน้ำด้วยการก่อสร้าง 4 อุโมงค์ระบายน้ำขนาดยักษ์ที่มีประสิทธิภาพในการระบายน้ำเพิ่มขึ้น"

ม.ร.ว.สุขุมพันธุ์ กล่าวต่อว่า จากเดิมที่ กทม. มีอุโมงค์ระบายน้ำที่มีกำลังการระบายน้ำได้เพียง 90 ลบ.ม./วินาที เป็น 240 ลบ.ม./วินาที ใช้เวลาในการก่อสร้าง 5 ปี งบประมาณ 16,000 ล้านบาท ซึ่งช่วง 5 ปีที่ผ่านมา กทม.ก็ใช้งบประมาณเท่ากัน แต่เป็นการแก้ปัญหาชั่วคราว ซึ่งมั่นใจว่าหากอุโมงค์ทั้งสี่เปิดเต็มรูปแบบ จะทำให้พื้นที่ที่มีปัญหาน้ำท่วมในช่วงที่ผ่านมาคลี่คลายระบายน้ำได้ดีกว่าเมื่อ 25 ปีที่ผ่านมา

http://hilight.kapook.com/view/53508
นักเรียนตลอดชีพ

Postby นักเรียนตลอดชีพ » Sun Oct 16, 2011 9:59 pm

อูโมง ที่ คุณไข่นุ้ย แนะ ให้ไทยทำตาม ทำโดย การทางพิเศษ ของมาเลย์ ................... :lol:
แปลว่าอะไรรู้ไหม ที่จริงเขาตั้งใจ ทำถนน แต่พอฝนตก น้ำมันท่วมอุโมงค์ เขาเลยเอามาทำอุโมงค์ ระบายน้ำด้วยเลย(*แก้ไข)
............... :lol: :lol: :lol:
Image

คุณลองดูขนาด พื้นที่ ที่ราบลุ่มภาคกลาง ของไทย ปริมาณน้ำ มวลรวม กับ ภูมิประเทศ (ต่ำกว่าระดับน้ำทะเล) เมืองหลวงของเรา(สภาพพื้นที่ กทม.เป็นแอ่งกะทะอีก) ... เทียบ กับ KL ของมาเลยนะครับ ....... ปัญหา ของเรามันใหญ่ และ มันหินกว่าเยอะ ครับ ....

60 กว่าปีที่ผ่านมา มีเพียงไม่กี่คน ที่สามารถเข้าใจปัญหาน้ำของบ้านเรา(และ เข้าใจ กทม.)มากกว่าใคร และ มากที่สุด บุคคลท่านนั้น ใช้เวลา กว่า 30ปี สร้างแปลน การจัดการน้ำ ที่ราบลุ่มภาคกลาง และ กทม. ไว้
........

แต่ อิปู จะไปเอา แพลนของอเมริกา ไข่นุ้ย จะเอาแปลนของ KL ...

ฟังแล้ว อดสู ครับ ...
นักเรียนตลอดชีพ

Postby Rocky_man » Sun Oct 16, 2011 11:05 pm

มาเลก็ท่วมครับแต่มันไม่นานเท่านั้นเอง3วันลดเหมือนภาคใต้เรานั้นละลักษณะเดียวกัน :?
พอน้ำเยอะมากเขื่อนมาเลรับไม่ไหวไหลมาท่วมแถวๆนราธิวาสประจำอีกสัก2เดือนคอยดูจะมีข่าว
Rocky_man

Postby rakchart thai » Sun Oct 16, 2011 11:43 pm

แล้วอ้ายแอ๊บแดงอย่างคุณ เคยดูคำตอบของตัวเองบ้างไม๊ว่า มันขัดแย้งและด่าตัวเองไปในตัว .. อ้ายแอ๊บๆแดง
rakchart thai

Postby nornoo » Sun Oct 16, 2011 11:55 pm

conservative wrote:
kainuy555 wrote:...แต่บางคน น้ำท่วมปากนะ...555

มาโชว์โง่แล้วก็หายไป

คงคิดว่าตัวเองฉลาดสุดๆแล้วสิท่า.......

คนเราฉลาดเฉพาะทางครับ
ผมไม่ได้ฉลาดไปทุกเรื่อง

เรื่องยึดสนามบินนี่ ผมไม่ฉลาดครับ 555

ก็ในเมื่อรู้ว่าตัวเองไม่ฉลาด และมาเสนอความคิดเห็นทำไมละครับ...... คนในครอบครัวไม่คุยด้วยหรือ.....
หากว่างมากนัก ผมว่าคุณไข่เน่า น่าจะไปยืนขวางนำ้ท่วมก็ดีนะ
เผื่อลดความเร็วของน้ำได้.... แทนที่จะไปเผาเมือง..... ช่วยชาติสักครั้งเถอะ. ไม่เห็นทำอะไรเลยเนอะ นะคุณไข่เน่า 666
nornoo

Postby kaidum » Mon Oct 17, 2011 12:02 am

อูยยยย เจ็บ ไข่นุ้ยเจ็บ :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:
ประชาธิปไตยของผม ไม่ได้เกิดจากอารมณ์และการอุปถัมป์ โดยใคร
kaidum

Postby little bee » Mon Oct 17, 2011 4:24 am

amplepoor wrote:ขอแสดงความดูถูกอย่างสูง

...อึ้งไป 1 วิ
ก่อนปล่อยก๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกก :lol:

nornoo wrote: หากว่างมากนัก ผมว่าคุณไข่เน่า น่าจะไปยืนขวางนำ้ท่วมก็ดีนะ เผื่อลดความเร็วของน้ำได้.... 666

ขำกลิ้งตกเก้าอี้นวดระบบสั่นเลย... :lol: :lol: :lol:
"เราไม่อาจเสกกบให้เป็นเจ้าชายได้ ฉันใด
เราย่อมมิอาจสร้างควายให้เป็นนายกได้ ฉันนั้น"
little bee

Postby redfrog53 » Mon Oct 17, 2011 5:13 am

เรียกว่าอยากอวดภูมิปัญญา แต่ความรู้แค่หางอึ่ง
redfrog53

Postby kainuy555 » Mon Oct 17, 2011 6:28 am

ความคิดเห็นของคนที่เห็นด้วย ขออนุญาตนำมาลง (เขามีภาพนะ แต่ไม่ได้copy มา)

ทำท่อระบายน้ำขนาดใหญ่ลงใต้ดิน โดยต่อจากเขื่อนต่างๆยามน้ำในเขื่อนล้น เพื่อส่งน้ำลงใต้ดินแทนการปล่อยน่ำบนดินเพื่อไม่ให้น้ำท่วมประชาชน

และในแต่ละจังหวัดก็ทำท่อเชื่อมต่อเข้าด้วยกัน เพือส่งตรงน้ำลงทะเลก็ได้ หรือจะบังคับน้ำไปเติมในจุดที่ขาดน้ำในช่วงหน้าแล้งก็ได้

เพราะน้ำในท่อควบคุมได้ง่ายกว่าน้ำบนดินครับ

พื้นที่ทางเหนือ มีภูเขามาก ควรทำเป็นท่อส่งขนาดใหญ่

แต่ถ้าในพื้นที่ลุ่มภาคกลาง ควรสร้างเป็นอุโมงค์ส่งน้ำ

ส่วนเรื่องการขุดคลองเพิ่ม พร้อมทำท่อระบายน้ำคู่ขนานไปบนถนนทุกสาย และการทำแก้มลิงเพิ่มขึ้น ก็ยังเป็นวิธีการที่จำเป็นเช่นกัน
kainuy555

PreviousNext

Return to สภากาแฟ