ไปเจอใน facebook มาคับไม่รู้ว่าจริงหรอเปล่านะคับ

เรื่องการเมือง เชิญที่นี่เลยครับ
Forum rules
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด

เชิญทุกท่านเข้าสู่บอร์ดใหม่ได้ที่ http://webboard.serithai.net ดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่ viewtopic.php?f=2&t=44976 ครับ

ไปเจอใน facebook มาคับไม่รู้ว่าจริงหรอเปล่านะคับ

Postby a 100 » Mon Oct 17, 2011 12:46 am

ขออนุญาตเผยแพร่....
สอบมาเรียบร้อยแล้วครับ
สุพรรณไม่ใช่ที่บรรหารครับ
แต่เป็นที่ทักษิณกับนายอัล ฟา แยต บิดา
นายโด ดี้ อัลฟาแยต เข้ามาซื้อเมื่อหลายปีก่อน
และปลูกข้าวหอมมะลิ. ถ้าปล่อยท่วม ข้าว
ที่กะว่าจะมีขายคนเดียว นั้นจะจมหมด
เถียงมาได้ว่าไม่ใช่นะครับ
ทีวีทุกช่อง สรยุทธ ก็ไม่กล้าไปทำข่าวสุพรรณ
นายจอม เพชรประดับ ก็ไม่กล้าพูด ข่าวทุกช่อง
ไม่มีใครกล้าแสดงความจริงต่อประชาชน
ถ้าระบายน้ำผ่านสุพรรณลงท่าจีน ออกอ่าวไทย
อีกสาย. จะท่วมไม่นาน แค่น้ำผ่านไม่กี่วัน
ส่งต่อไปมากๆครับ อยุธยา นครสวรรค์ก็จะไม่สาหัส เพราะกลัวข้าวที่ทักษิณกับนายทุนต่างชาติที่ปลูกไว้ใน จ.สุพรรณบุรี เสียหาย นั่นเอง เอวัง เห็นหรือยังว่านายใหญ่ห่วงไไร่รากหญ้าแพรกแดงหรือห่วงผลประโยชน์ตัวเอง!!!! เอ้า ดื่มๆให้กับความโง่ของพวกควายแดงทั้งหลายที่มันรับแทนตระกูลอับปรีย์เราเต็มๆ!!!!!
โดย: Anatta Danaivittawat
a 100

Re: ไปเจอใน facebook มาคับไม่รู้ว่าจริงหรอเปล่านะคับ

Postby Torres_No9 » Mon Oct 17, 2011 12:51 am

เลื่อนลอยมากครับข่าวนี้ ลองอ่านข้อมูลนั่นให้ดีๆ มันมีหลายๆ อย่างที่ไม่สาเหตุสมผล ++
กลุ่มเพื่อนลูคัส ++
Torres_No9

Re: ไปเจอใน facebook มาคับไม่รู้ว่าจริงหรอเปล่านะคับ

Postby odyssey » Mon Oct 17, 2011 1:01 am

ไม่ต่างจาก forward mail เลยซักนิด :? :?
odyssey

Postby PinkDevil » Mon Oct 17, 2011 1:14 am

พอเถอะค่ะ ข้อมูลที่ไม่มีการยืนยัน จับแพะชนแกะกันเรื่อยเปื่อย เหตุผล ความเชื่อโยงที่ยกมา ตรรกะมันป่วยมากๆ

1)พื้นที่ภาคกลางไม่ใช่แหล่งปลูกข้าวหอมมะลิ และถ้าทำจริง คือ มาซื้อที่นาลงทุนปลูกข้าว ลองพิจารณาข้อต่อไป
2)ปกติผลผลิตข้าวต่อไร่ของไทยอยู่ที่ 500 -700 กิโลกรัม (ยิ่งเป็นข้าวหอมมะลิ ยิ่งต่ำ) สมมุติให้ผลผลิตอยู่ที่ 1 ตัน ต่อไร่
3)ที่ดินจำนวน 100,000 ไร่ จะได้ผลผลิตข้าว 100,000 ตัน
4)ราคาประกันข้าวหอมมะลิ อย่ที่ 20,000 บาท ต่อตัน ดังนั้นจะได้เงิน 2 พันล้านบาท
5)ให้กำไร 50% ดังนั้นหลังจากหักค่าใช้จ่ายแล้วจะได้กำไร 1 พันล้านบาท

สำหรับเราๆ เงิน 1 พันล้าน อาจจะดูมากมาย แต่สำหรับคนระดับทักษิณ นักธุรกิจข้ามชาติมันเงินนิดเดียว เอาง่ายๆ งบประมาณประเทศไทยตอนนี้อยู่ประมาณ 1 ล้านล้านบาท 1% ของงบประมาณ คือ 1 หมื่นล้าน

ถ้าคนไทยรู้สึกว่ารัฐบาลยิ่งลักษณ์บริหารงานดี ทำเศรษฐกิจดี แบบดีขึ้นทุกอย่าง คนส่วนใหหญ่ก็จะสนับสนุนทุกนโยบาย แค่คอร์รับชั่นงบประมาณ แค่ 1% ก็ได้ 1 หมื่นล้านบาทแล้ว ในความเป็นจริงคิดหรือว่าเค้าจะเอาแค่ 1% มันก็ต้องเอามากกว่านั้น แปลว่าจะต้องได้เงินมากว่า หมื่นล้าน

มันสมเหตุสมผลหรือ ที่เค้าจะทำให้น้ำไม่ท่วมสุพรรณเพื่อรักษาผลผลิต ที่ทำให้เค้ามีรายได้เพียง 1 พันล้านบาทแล้วทำให้น้ำมันทั่วประเทศเสียหายเป็นแสนล้าน ซึ่งถ้ารัฐบาลบริหารงานดีไม่สะดุด ทำให้คนส่วนใหญ่รู้สึกว่ารัฐบาลเก่ง และให้การสนับสนุนนโยบายของรับบาลทุกนโยบาย พวกเค้ามีโอกาสหากินกับงบประมาณรัฐเป็นหลัก หมื่นล้านเป็นอย่างน้อย

ข้อความที่ จขกท เอามาลงจริงหรือเปล่า ไม่ทราบแต่ความเห็นส่วนตัวรู้สึกว่าเลื่อนลอยมากๆ และไม่เห็นด้วยที่ใครต่อใครจะเอาไปลือต่อ เพราะถ้ามันพิสูจน์ออกมาแล้วว่าไม่จริง คนที่เอาไปพูดต่อก็จะกลายเป็นคนที่โกหกปั้นน้ำเป็นตัวเพื่อใส่ร้ายคนอื่น อะไรที่ไม่มีหลักฐานที่ชัดเจน ก็อย่าเอาไปลือเลยค่ะ พวกเราตำหนิแดงที่ชอบปั้นน้ำเป็นตัวใส่ร้ายคนนั้นคนนี้ เชื่อโดยไม่คิด ไม่นึกถึงหลักเหตุผล แล้วเอาลือ พวกเราก็อย่าทำพฤติกรรมเดียวกับที่เราตำหนิคนอื่นเลย

To dream the impossible dream
To fight the unbeatable foe
To bear with unbearable sorrow
To run where the brave dare not go
To right the unrightable wrong
To love pure and chaste from afar
To try when your arms are weary
To reach the unreachable star
PinkDevil

Postby naiare » Mon Oct 17, 2011 3:18 am

เรื่องแบบนี้ มันต้องไปพิสูจน์ถึงพื้นที่
จะบอกว่า โกหกเลยเพราะเห็นว่า ผลประโยชน์มันแค่พันล้านก็คงไม่ได้ เพราะหุ้นส่วนใหญ่คืออัล ฟาเยตซึ่งซี้กับแม้วและมีธุรกิจอย่างอื่นร่วมกันอีกหลายอย่าง
ผมเองก็ไม่รู้ว่าจริงหรือไม่ แต่มันก็น่าสงสัยจริงๆว่าทำไมตอนพายัพโวยเติ้งเรื่องไม่ปล่อยน้ำออกท่าจีน แม้วถึงต้องรีบออกมาห้ามแล่วก็อ้างแค่กลัวเติ้งโกรธ เป็นพรรคร่วมรัฐบาลก็ดูจะเหตุผลน้อยมากเกินไป

ก่อนแม้วจะเนรเทศตัวเองก็เคยเอาแขกเข้ามาดูวิธีทำนาไทยที่สุพรรณ สมศักดิ์ ตือฮวนพรรคชาติไทยก็ออกมาพูดห่วงเรื่องการขายที่นาให้ต่างชาติ มันน่าจะมีอะไรในกอไผ่แน่
naiare

Postby Torres_No9 » Mon Oct 17, 2011 3:36 am

ลือกันไปได้ อย่างไอ้คุณแม้วนี่นะจะมาทำอะไรแบบนี้ แค่เข้าตลาดหุ้น
แล้วใช้ "เซอร์กิตเบรคเกอร์ดัมมี่" ซัก 10 นาที ก็ได้เงินตั้งเยอะละ ++
Torres_No9

Postby little bee » Mon Oct 17, 2011 3:40 am

Torres_No9 wrote:ลือกันไปได้ อย่างไอ้คุณแม้วนี่นะจะมาทำอะไรแบบนี้ แค่เข้าตลาดหุ้น
แล้วใช้ "เซอร์กิตเบรคเกอร์ดัมมี่" ซัก 10 นาที ก็ได้เงินตั้งเยอะละ ++

อันนี้สิ ของจริง

มันจะมาเซอร์กิตเบรคเกอร์อะไรกันแค่ 5 นาที

5 นาทีที่จอดับ เปิดมาอีกทีหุ้นวิ่งไปไกล

ใครฟระซื้อหุ้นได้ตอนเซอร์กิตเบรคเกอร์

ว้าววววววววววววววว เทพ! เทพขิงๆ :D :D :D
"เราไม่อาจเสกกบให้เป็นเจ้าชายได้ ฉันใด
เราย่อมมิอาจสร้างควายให้เป็นนายกได้ ฉันนั้น"
little bee

Postby Torres_No9 » Mon Oct 17, 2011 3:55 am

little bee wrote:
Torres_No9 wrote:ลือกันไปได้ อย่างไอ้คุณแม้วนี่นะจะมาทำอะไรแบบนี้ แค่เข้าตลาดหุ้น

อันนี้สิ ของจริง

มันจะมาเซอร์กิตเบรคเกอร์อะไรกันแค่ 5 นาที

5 นาทีที่จอดับ เปิดมาอีกทีหุ้นวิ่งไปไกล

ใครฟระซื้อหุ้นได้ตอนเซอร์กิตเบรคเกอร์

ว้าววววววววววววววว เทพ! เทพขิงๆ :D :D :D

มันคือสุดยอดคัมภีร์โยกย้ายฟ้าดินครับ ++
Torres_No9

Return to สภากาแฟ