ประมวลสถานการณ์แรงงานภาคการผลิต

เรื่องการเมือง เชิญที่นี่เลยครับ
Forum rules
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด

เชิญทุกท่านเข้าสู่บอร์ดใหม่ได้ที่ http://webboard.serithai.net ดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่ viewtopic.php?f=2&t=44976 ครับ

ประมวลสถานการณ์แรงงานภาคการผลิต

Postby halfmoon » Mon Oct 17, 2011 2:16 pm

เพื่อนๆช่วยกันเก็บข้อมูลข่าวสาร และร่วมวิเคราะห์วิจารณ์สถานการณ์จ้างงาน แรงงาน คนหางาน ในภาคการผลิต แต่ละท้องถิ่นและภาพรวมทั่วประเทศ และทั้งประเทศด้วยครับ หวังว่ากระทู้นี้จะเป็นกระทู้นำร่องหรือเริ่มแรก หรือแรกๆในกรณีนี้ประเด็นนี้ หากเป็นภาคเกษตรก็ให้แยกออกไว้ต่างหากจากภาคผลิตต่อเนื่องหรือแปรรูปการเกษตรด้วยครับ

จากหัวข้อ เมื่อวานผมทราบว่าชาวบ้านที่มหาสารคาม หรืออาจจะมีที่อื่นๆด้วย ที่ทำงานในหลายโรงงานจากบางพลี ได้ถูกให้พักงานกลับบ้านกันหมดแล้ว เพราะไม่สามารถจะเดินสายการผลิตได้ เนื่องจากน้ำท่วมที่ โรจนะ และที่อื่นๆที่ผลิตชิ้นส่วนประกอบ และสายการผลิตต่อเนื่องให้ ไม่สามารถส่งชิ้นส่วนมาได้ ทั้งกรณีน้ำท่วมโรงงาน และการขนส่งขนถ่ายสินค้ามีปัญหา

และก็กรณีคล้ายกัน ที่ผมพักอยู่แหลมฉบัง เพื่อนที่อาศัยบริเวณเดียวกันก็บอกว่าต้องได้พักงานกันถ้วนหน้า ไม่ว่าจะทำงานอยู่แหลมฉบัง ศรีราชา บ่อวิน มาบตาพุด ระยอง ด้วยเหตุเดียวกันคือไม่มีชิ้นส่วนที่ต้องผลิตต่อเนื่อง เพราะน้ำท่วม โจนะ และที่อื่นๆ รวมถึงที่กำลังมีปัญหาคือ วังน้อย นวนคร

ผมถามต่อไปว่า บางโรงงานไม่ได้เอาชิ้นส่วนมาจากโรจนะนี่ เขาบอกว่า ก็บางพลีเขาหยุด คือสายผลิตมันพันกันไปหมด บางอย่างมาจากโรจนะก่อน แล้วมีประกอบชิ้นเล็กที่บางพลี แล้วค่อยนำมาประกอบท้ายสุดที่นี่ ดังนั้นไม่ใช่เฉพาะพื้นที่ที่น้ำท่วม แต่พื้นที่ผลิตต่อเนื่องหากหยุด ปลายทางก็ต้องหยุดด้วย

สรุปข้างต้นก็คือ เราต้องมองประเทศไทยทั้งหมดเป็นโรงงานขนาดใหญ่ หากในพื้นที่ใดสะดุด มันก็อาจจะต้องหยุดเกือบทั้งหมดครับ
  • อธิปัตย์ 5 : อิสรภาพ เสรีภาพ ภราดรภาพ มิตรภาพ สันติภาพ : คือแก่นแท้แห่งอำนาจประชาธิปไตย : ท่านมีหรือยัง ถ้าไม่ จงสร้างเอง
halfmoon

Re: ประมวลสถานการณ์แรงงานภาคการผลิต

Postby thanong » Mon Oct 17, 2011 2:21 pm

คงคล้ายยี่ปุ่นหล่ะครับ ชิ้นส่วนเมืองไทยหาไม่ได้ก็นำเข้าจากต่างประเทศแทนเพราะโรงงานผลิตพวกนี้เป็นบริษัทระดับโลกทั้งนั้น แต่อาจจะติดขัดในช่วงแรก
thanong

Re: ประมวลสถานการณ์แรงงานภาคการผลิต

Postby halfmoon » Mon Oct 17, 2011 2:25 pm

เมื่อสองสามวันผมฟังข่าว เขาบอกว่า sonny ต้องเลื่อนการเปิดตัวสินค้าตัวใหม่ เพราะไม่สามารถส่งมอบสินค้าให้ตัวแทนจำหน่ายด้วยทั่วโลก เนื่องจากน้ำท่วม โรจนะ ฟังข่าวจาก nation ช่วงสนทนาเกี่ยวกับ it
  • อธิปัตย์ 5 : อิสรภาพ เสรีภาพ ภราดรภาพ มิตรภาพ สันติภาพ : คือแก่นแท้แห่งอำนาจประชาธิปไตย : ท่านมีหรือยัง ถ้าไม่ จงสร้างเอง
halfmoon

Postby foyfon » Mon Oct 17, 2011 2:40 pm

บริษัทข้ามชาติหลายบริษัทมี่แหล่งของวัตถุดิบหลายแหล่งก็โชคดีไปครับ ในส่วนที่ผมทำอยู่นี้เป็นอุตสาหกรรมผลิตฮาร์ดดิสครับ WD ที่บางปะอินซึ่งมีโรงงานผลิตหัวอ่านเพียงแห่งเดียวที่ปางปะอินที่ตอนนี้ก็ถูกนำ้ท่วมไปเรียบร้อยแล้ว โดยรวมมันมีผลกระทบโดยตรงกับการผลิตของบริษัทครับเพราะฮาร์ดดิสหนึ่งตัวต้องใช้หัวอ่าน 2-4หัวครับ และในหนึ่งไตรมาสผลิตฮาร์ดดิส 50 ล้านตัวก็ต้องทำการผลิตหัวอ่านตามอัตตราส่วนตามนั้น เมื่อนำ้ท่วมเครื่องจักรกับ line การผลิตเสียหาย ก็ไม่แน่ใจว่านักลงทุนเขาจะยอมลงทุนที่นี่อีกหรือไม่เพราะการซ่อมแซมเครื่องจักรที่นี่นั้นมันไม่ต่างอะไรกับการเริ่มต้นทำใหม่ทั้งหมดเลยครับ เพราะต้องใช้เงินลงทุนหลายพันล้านเลยทีเดียว. ตอนนี้ก็ได้แตรอให้นำ้ลดครับว่าบริษัทจะเอาอย่างไร แรงงานที่นี่เยอะมากครับบริษัทเดียวก็ปาเข้าไปสามหมื่นกว่าคนแล้วครับ แย่จัง...
foyfon

Postby 55555 » Mon Oct 17, 2011 3:03 pm

เอาเฉพาะที่ไมเกี่ยวกับอุตสาหกรรมต่อเนื่อง...300,000 คน ไม่รู้จะอยู่ป่าว..
55555

Postby rakchart thai » Mon Oct 17, 2011 3:13 pm

ไม่ใช่อุตสาหกรรมใหญ่ เอาของผมละกัน ..
ช่วงแรก ที่ผท.ได้เป็นแกนนำรัฐบาล ออกนโยบาย ค่าแรงและจำนำข้าว ..
ค่าจ้างแรงงานบวกค่ารถ จาก 250 กระโดดเป็น 280 บางรายเล่นตัวกระโดดต่อเป็น 300 ..
ตอนนี้น้ำท่วมนาล่ม กระโดดกลับมาเป็น 250+- ครับ ..
rakchart thai

Postby halfmoon » Mon Oct 17, 2011 4:30 pm

rakchart thai wrote:ไม่ใช่อุตสาหกรรมใหญ่ เอาของผมละกัน ..
ช่วงแรก ที่ผท.ได้เป็นแกนนำรัฐบาล ออกนโยบาย ค่าแรงและจำนำข้าว ..
ค่าจ้างแรงงานบวกค่ารถ จาก 250 กระโดดเป็น 280 บางรายเล่นตัวกระโดดต่อเป็น 300 ..
ตอนนี้น้ำท่วมนาล่ม กระโดดกลับมาเป็น 250+- ครับ ..

หากมองในส่วนการจ้างงานและจ้างแรงงาน ค่าจ้างค่าตอบแทนอาจจะลดลง เป็นการลดที่ไม่ได้ฉวยโอกาส แต่เป็นการจ้างตามสถานการณ์ แต่เป็นการจ้างงานในสภาวะที่คนหางานมากกว่างาน ดังนั้นการจ้างอาจจะมีค่าตอบแทนน้อยลง แม้ว่าในสายผลิตต่อเนื่องที่ต้องรับแรงงานเดิมหลังฟื้นฟูซ่อมสร้าง ก็คาดว่าคงมีการลดจำนวนคนในระยะแรกหรือไม่ก็ลดค่าตอบแทน ไม่ว่าจะเป็นเงินเดือนหรือค่าตอบแทนอื่นๆในส่วนที่อยู่ในพื้นที่น้ำท่วม ส่วนของโรงงานที่ได้รับความเสียหายจากน้ำท่วมโดยตรงนอกพื้นที่ก็คงพอกัน แต่ส่วนที่ได้รับผลกระทบจากน้ำท่วมในสายการผลิตก็คงจะมีผลต่อการจ้างงานและจ้างแรงงานน้อยกว่า แต่หากต้องรอชิ้นส่วนที่จำเป็นหาชดเชยทดแทนไม่ได้ ก็ไม่แน่ว่าจะเปิดสายการผลิตต่อได้หรือไม่

ดังนั้นในภาพรวม ที่ยังมองไม่ได้ชัดมากนัก ก็ยังคาดว่า เสียหายพอกัน มีผลกระทบต่อการจ้างงาน จ้างแรงงาน และคนหางานพอกัน
halfmoon

Postby MIRO » Mon Oct 17, 2011 4:57 pm

บอร์ด ค่าจ้างเคาะแล้วครับ

บอร์ดค่าจ้างเคาะขึ้นค่าจ้างขั้นต่ำ 40% ทั่วประเทศ เริ่ม 1 เม.ย.55 - 7 จังหวัดได้ 300 บาท

วันนี้ (17 ต.ค.) ที่กระทรวงแรงงาน นพ.สมเกียรติ ฉายะศรีวงศ์ ปลัดกระทรวงแรงงาน ในฐานะประธานคณะกรรมการค่าจ้างกลาง (บอร์ดค่าจ้าง) เปิดเผยหลังการประชุมคณะกรรมการค่าจ้าง ว่า ที่ประชุมทุกฝ่าย ทั้งฝ่ายภาครัฐ นายจ้าง และลูกจ้าง มีมติเป็นเอกฉันท์ โดยไม่มีการโหวต ให้ปรับขึ้นค่าจ้างขั้นต่ำ 40% ทุกจังหวัดทั่วประเทศ จากอัตราค่าจ้างขั้นต่ำในแต่ละพื้นที่ ซึ่งจะทำให้ใน 7 จังหวัด ได้แก่ กรุงเทพ ภูเก็ต สมุทรปราการ สมุทรสาคร ปทุมธานี นครปฐม และนนทบุรี ได้รับค่าจ้างขั้นต่ำ 300 บาทต่อวัน

อย่างไรก็ตาม เนื่องจากขณะนี้เกิดสถานการณ์น้ำท่วมขึ้นในจังหวัดต่างๆ จึงให้เลื่อนการปรับขึ้นค่าจ้างตามมติดังกล่าว จากเดิมจะให้มีผลในวันที่ 1 ม.ค.2555 ไปเป็นในวันที่ 1 เม.ย.2555 และให้คงอัตราค่าจ้างในจังหวัดที่มีค่าจ้างขั้นต่ำถึง 300 บาทต่อวันไว้ไปจนถึงปี 2558 ส่วนจังหวัดอื่นๆ ที่ค่าจ้างขั้นต่ำยังไม่ถึง 300 บาทต่อวัน ก็จะดำเนินการปรับค่าจ้างขั้นต่ำให้เป็น 300 บาท ภายในปี 2556 อย่างไรก็ตาม จะมีการพิจารณาสภาพเศรษฐกิจของประเทศด้วย หากมีสภาพเศรษฐกิจที่ดีขึ้น ก็จะมีการพิจารณาว่าจะปรับค่าจ้างในทุกจังหวัดเร็วกว่ากำหนด

อ่านเพิ่มเติม
http://www.thanonline.com/index.php?opt ... Itemid=524
ยามบุญมา กาไก่กลายเป็นหงษ์
ยามบุญหลง หงส์เป็นกาน่าฉงน
ยามบุญมา หมูหมากลายเป็นคน
ยามบุญหล่นคนเป็นหมาน่าอัศจรรย์
MIRO

Postby halfmoon » Mon Oct 17, 2011 5:07 pm

จากเหตุการณ์ครั้งนี้น่าจะมีผลต่อการเลือกทำเลการผลิตในประเทศใหม่ นิคมอุตสาหกรรม คงจะย้ายไปอยู่บนพื้นที่สูงที่ไม่มีประวัติน้ำท่วงขัง ภาคตะวันออกตอนบน อิสานตอนล่างอาจจะมีการสร้างนิคมอุตสาหกรรมเพิ่ม หมายถึงในส่วนอุตสาหกรรมอิเล็กทรอนิกและยานยนต์นะครับ ส่วนการแปรรูปผลิตผลการเกษตรก็มีอยู่แล้ว
halfmoon

Postby Majestic » Mon Oct 17, 2011 6:01 pm

MIRO wrote:บอร์ด ค่าจ้างเคาะแล้วครับ

บอร์ดค่าจ้างเคาะขึ้นค่าจ้างขั้นต่ำ 40% ทั่วประเทศ เริ่ม 1 เม.ย.55 - 7 จังหวัดได้ 300 บาท

วันนี้ (17 ต.ค.) ที่กระทรวงแรงงาน นพ.สมเกียรติ ฉายะศรีวงศ์ ปลัดกระทรวงแรงงาน ในฐานะประธานคณะกรรมการค่าจ้างกลาง (บอร์ดค่าจ้าง) เปิดเผยหลังการประชุมคณะกรรมการค่าจ้าง ว่า ที่ประชุมทุกฝ่าย ทั้งฝ่ายภาครัฐ นายจ้าง และลูกจ้าง มีมติเป็นเอกฉันท์ โดยไม่มีการโหวต ให้ปรับขึ้นค่าจ้างขั้นต่ำ 40% ทุกจังหวัดทั่วประเทศ จากอัตราค่าจ้างขั้นต่ำในแต่ละพื้นที่ ซึ่งจะทำให้ใน 7 จังหวัด ได้แก่ กรุงเทพ ภูเก็ต สมุทรปราการ สมุทรสาคร ปทุมธานี นครปฐม และนนทบุรี ได้รับค่าจ้างขั้นต่ำ 300 บาทต่อวัน

อย่างไรก็ตาม เนื่องจากขณะนี้เกิดสถานการณ์น้ำท่วมขึ้นในจังหวัดต่างๆ จึงให้เลื่อนการปรับขึ้นค่าจ้างตามมติดังกล่าว จากเดิมจะให้มีผลในวันที่ 1 ม.ค.2555 ไปเป็นในวันที่ 1 เม.ย.2555 และให้คงอัตราค่าจ้างในจังหวัดที่มีค่าจ้างขั้นต่ำถึง 300 บาทต่อวันไว้ไปจนถึงปี 2558 ส่วนจังหวัดอื่นๆ ที่ค่าจ้างขั้นต่ำยังไม่ถึง 300 บาทต่อวัน ก็จะดำเนินการปรับค่าจ้างขั้นต่ำให้เป็น 300 บาท ภายในปี 2556 อย่างไรก็ตาม จะมีการพิจารณาสภาพเศรษฐกิจของประเทศด้วย หากมีสภาพเศรษฐกิจที่ดีขึ้น ก็จะมีการพิจารณาว่าจะปรับค่าจ้างในทุกจังหวัดเร็วกว่ากำหนด

อ่านเพิ่มเติม

ข่าวนี้จะเป็นตัวตัดสินใจได้อย่างชัดเจนสำหรับนักลงทุนว่าจะย้ายหรือคงฐานการผลิตสินค้าที่ไทยต่อหรือไม่
http://www.thanonline.com/index.php?opt ... Itemid=524
Majestic

Postby rakchart thai » Mon Oct 17, 2011 10:42 pm

มุมมองผมนะครับ .. หลังจากวิกฤตินี้ผ่านพ้นไป .. ผมมีทางเลือกแล้ว ..
ค่าแรงมากกว่า300 ผมก็จ้าง แต่ต้องมีประสิทธิภาพสูงพอแก่ค่าแรงตามท้องถิ่นผม ..
และการเลือกคนผมน่าจะมีทางเลือกตามความเป็นจริงมากกว่าเดิม แทนที่การโดนบีบบังคับแบบปัจจุบัน ..
rakchart thai

Postby Ghost » Mon Oct 17, 2011 11:04 pm

ผมมองว่าภาคการผลิตหรือนิคมอุตสหกรรมอาจย้ายฐานการผลิตไปทางนิคมภาคตะวันออก ส่วนผลกระทบขอบอกว่าลูกโซ่มาก กรุ๊ปทัวร์ในประเทศนี่เงียบเหงามากจากน้ำท่วมครั้งนี้น่าจะซบเซาไปยังภาคโรงแรมที่รับกรุ๊ปประเภทฉิ่งฉาบทัวร์หรือพนักงานจัดเลี้ยงงานปีใหม่หายเยอะมาก แล้วตอนนี้ใก้ลไฮซีชั่นอีก ต่างชาติไม่มีความมั่นใจในการท่องเที่ยวเมืองไทยอีกสูญเสียเยอะครับภาคท่องเที่ยว
Ghost

Postby halfmoon » Mon Oct 17, 2011 11:53 pm

rakchart thai wrote:มุมมองผมนะครับ .. หลังจากวิกฤตินี้ผ่านพ้นไป .. ผมมีทางเลือกแล้ว ..
ค่าแรงมากกว่า300 ผมก็จ้าง แต่ต้องมีประสิทธิภาพสูงพอแก่ค่าแรงตามท้องถิ่นผม ..
และการเลือกคนผมน่าจะมีทางเลือกตามความเป็นจริงมากกว่าเดิม แทนที่การโดนบีบบังคับแบบปัจจุบัน ..

อืมมม ผมเห็นด้วยว่าควรจะมีรูปแบบวิธีและเงื่อนไขการจ้างงานจ้างแรงงานตามสภาพและประสิทธิภาพจริง

แต่ปัจจุบันก็มีทางเลือกอีกทางคือแรงงานต่างด้าวจากเพื่อนบ้าน ทั่วไปก็เป็นแรงงานไร้ฝีมือ จะเป็นแรงงานฝีมือก็เห็นจะมีในสาขาอุตสาหกรรมการก่อสร้าง อื่นๆก็มีในสาขาย่อยของกลุ่มโลหะประกอบ ใช่ว่าเราไม่รักไม่เอื้อประโยชน์ให้คนไทยด้วยกัน แต่คนไทยเงื่อนไขเยอะมาก การคุ้มครองแรงงานของไทยดีมาก ผมเห็นด้วยสนับสนุนเต็มที่ แต่คนไทยหรือแรงงานไทยเงื่อนไขมันเยอะเกินที่จะรับได้ แอะอะก็กลับบ้าน ญาติมาเยี่ยม น้องแม่ยายบวช ผ้าป่า ทำบุญกันทั้งปี เลือกตั้งผู้ใหญ่บ้านกลับสองคันรถ เมาหัวทิ่ม โทรศัพท์ทั้งวัน ญาติเยอะ
halfmoon

Return to สภากาแฟ