ดีใจด้วยครับ ปีใหม่ได้ปรับค่าแรงเป็น 300

เรื่องการเมือง เชิญที่นี่เลยครับ
Forum rules
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด

เชิญทุกท่านเข้าสู่บอร์ดใหม่ได้ที่ http://webboard.serithai.net ดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่ viewtopic.php?f=2&t=44976 ครับ

ดีใจด้วยครับ ปีใหม่ได้ปรับค่าแรงเป็น 300

Postby kop16 » Mon Oct 17, 2011 8:37 pm

บอร์ดเคาะขึ้นค่าจ้างขั้นต่ำแล้ว 40% ทั่วประเทศ เริ่ม 1 เม.ย.55 ส่งผล 7 จังหวัดค่าจ้างพุ่งถึง 300 บาทต่อวัน คงที่ถึงปี 58 ที่เหลือปรับครบทุกจังหวัดอีกครั้งปี 56 เตรียมเสนอ ครม.พร้อมแพ็คเกจมาตรการช่วยเหลือธุรกิจภายใน 2-3 สัปดาห์หน้า

วันนี้ (17 ต.ค.) ที่กระทรวงแรงงาน นพ.สมเกียรติ ฉายะศรีวงศ์ ปลัดกระทรวงแรงงาน ในฐานะประธานคณะกรรมการค่าจ้างกลาง (บอร์ดค่าจ้าง) เผยหลังการประชุมคณะกรรมการค่าจ้าง ว่า ที่ประชุมทุกฝ่าย ทั้งฝ่ายภาครัฐ นายจ้าง และลูกจ้าง มีมติเป็นเอกฉันท์ โดยไม่มีการโหวต ให้ปรับขึ้นค่าจ้างขั้นต่ำ 40% ทุกจังหวัดทั่วประเทศ จากอัตราค่าจ้างขั้นต่ำในแต่ละพื้นที่ ซึ่งจะทำให้ใน 7 จังหวัด ได้แก่ กรุงเทพมหานคร ภูเก็ต สมุทรปราการ สมุทรสาคร ปทุมธานี นครปฐม และนนทบุรี ได้รับค่าจ้างขั้นต่ำ 300 บาทต่อวัน แต่ขณะนี้เกิดสถานการณ์น้ำท่วมขึ้นในจังหวัดต่างๆ จึงให้เลื่อนการปรับขึ้นค่าจ้างตามมติดังกล่าว จากเดิมจะให้มีผลในวันที่ 1 ม.ค. 2555 ไปเป็นในวันที่ 1 เม.ย. 2555 และให้คงอัตราค่าจ้างในจังหวัดที่มีค่าจ้างขั้นต่ำถึง 300 บาทต่อวันไว้ไปจนถึงปี 2558 ส่วนจังหวัดอื่นๆ ที่ค่าจ้างขั้นต่ำยังไม่ถึง 300 บาทต่อวัน ก็จะดำเนินการปรับค่าจ้างขั้นต่ำให้เป็น 300 บาท ภายในปี 2556 อย่างไรก็ตาม จะมีการพิจารณาสภาพเศรษฐกิจของประเทศด้วย หากมีสภาพเศรษฐกิจที่ดีขึ้น ก็จะมีการพิจารณาว่าจะปรับค่าจ้างในทุกจังหวัดเร็วกว่ากำหนด
From manager.co.th

เข้าหาเสียงหลังน้ำลด
แต่น่าคิดว่าว่าภาคธุรกิจคงรับไม่ไหวแน่
kop16

Re: ดีใจด้วยครับ ปีใหม่ได้ปรับค่าแรงเป็น 300

Postby E_mail » Mon Oct 17, 2011 8:42 pm

ส่งผลให้ค่าครองชีพสูงขึ้น

แต่คนในพื้นที่ตกงานกันอยู่ครึ่งล้าน ที่ปิดฟื้นฟูกิจการก็ปิดไป ที่เปิดรับเข้าใหม่ก็คงเอาเครื่องจักรมาทดแทนกำลังคนกันมากขึ้น

ได้แดร่กหญ้ากันจริงๆแล้วหล่ะไพร่เอ้ยยยย :lol:

แถมผู้ประกอบการปรับตัว รับคนงานเข้ามาใหม่จับใส่เข้าเป็นอัตราทดลองงานให้หมด

หญ้าขาดตลาดแน่ๆ :lol:
Nemo vir est qui mundum , non reddat meliorem?

What man is a man , who does not make the world better?
E_mail

Re: ดีใจด้วยครับ ปีใหม่ได้ปรับค่าแรงเป็น 300

Postby เพลิงสีนิล » Mon Oct 17, 2011 9:29 pm

ประกันจะจ่ายไหม

ประกันจะชดเชยค่าแรงเท่าไร

ไม่มีงาน อาหารแพง

แดรก หญ้าแพรก ด้วยกันนะ ฮัพฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟ

:lol: :lol: :lol: :lol:
เพลิงสีนิล

Postby จัดหนัก? » Mon Oct 17, 2011 9:53 pm

เพลิงสีนิล wrote:ประกันจะจ่ายไหม

ประกันจะชดเชยค่าแรงเท่าไร

ไม่มีงาน อาหารแพง

แดรก หญ้าแพรก ด้วยกันนะ ฮัพฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟ

:lol: :lol: :lol: :lol:

แดรก หญ้าแพรก :lol: :lol: :lol: :lol:
จัดหนัก?

Return to สภากาแฟ