รัฐบาลบอกน้ำก้อนใหญ่ผ่านกรุงเทพไปแล้ว ทำไมน้ำบ้านผมทำไมไม่ลด

เรื่องการเมือง เชิญที่นี่เลยครับ
Forum rules
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด

เชิญทุกท่านเข้าสู่บอร์ดใหม่ได้ที่ http://webboard.serithai.net ดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่ viewtopic.php?f=2&t=44976 ครับ

รัฐบาลบอกน้ำก้อนใหญ่ผ่านกรุงเทพไปแล้ว ทำไมน้ำบ้านผมทำไมไม่ลด

Postby เล็กบ้านหมี่ » Tue Oct 18, 2011 5:56 am

บอกว่ามวลน้ำก้อนใหญ่ได้ผ่าน กทม. ลงทะเลไปเรียบร้อยแล้ว ทำไมที่บ้านผม ที่บ้านหมี่เนี่ย น้ำไม่เห็นจะยุบจะแห้งลงตรงไหนเลยครับ แม้แต่ข้อมือเดียวก็ยังไม่เห็นยุบเลย ถ้าให้ผมเทียบ บ้านหมี่กรุงเทพระยะทาง ประมาณ 165 กิโลเมตร พื้นที่ผมอยู่สูงกว่ากรุงเทพไม่น่าจะน้อย 1วา (2 เมตร) ก็ในเมื่อบ้านผมยังไม่ลด กรุงเทพ ปทุม ยุดยา มันจะลดได้ยังไงถ้าจะลด บ้านหมี่ผมต้องลดก่อน นี่เป็นอีกสาเหตุหนึ่งที่นวนครล่ม เพราะขนาดที่สูงยังท่วมอยู่เลย แล้วที่ต่ำ ๆ มันจะเหลืออะไร กรุงเทพเตรียมตัวได้เลยครับ ไม่ได้แช่ง
เล็กบ้านหมี่

Re: รัฐบาลบอกน้ำก้อนใหญ่ผ่านกรุงเทพไปแล้ว ทำไมน้ำบ้านผมทำไมไม่ลด

Postby Solidus » Tue Oct 18, 2011 6:02 am

ขนาดกรุงเทพยังไม่สนใจคำพูดรัฐบาลแล้ว ก็คิดเองละกัน :lol: :lol: :lol:
Solidus

Re: รัฐบาลบอกน้ำก้อนใหญ่ผ่านกรุงเทพไปแล้ว ทำไมน้ำบ้านผมทำไมไม่ลด

Postby PinkDevil » Tue Oct 18, 2011 6:19 am

ที่จริงมันจะออกทะเลไปตั้งแต่เมื่อวานแล้ว
แต่กองเรือดันน้ำ หันหัวเรือผิด
เลยผลักดันน้ำกลับเข้ามา
To dream the impossible dream
To fight the unbeatable foe
To bear with unbearable sorrow
To run where the brave dare not go
To right the unrightable wrong
To love pure and chaste from afar
To try when your arms are weary
To reach the unreachable star
PinkDevil

Postby phoebus » Tue Oct 18, 2011 6:29 am

Solidus wrote:ขนาดกรุงเทพยังไม่สนใจคำพูดรัฐบาลแล้ว ก็คิดเองละกัน :lol: :lol: :lol:

จริงครับ

ถ้าจะฟังประกาศให้ฟัง กทม.ดีกว่า ไอ้ศูนย์ ศ. ๆ อะไรนั่นอีกครับ

ขนาดชื่อผมยังไม่อยากจำมันเลย
"ดี แต่ตอแหล"
phoebus

Postby ด๋อยแทง » Tue Oct 18, 2011 6:34 am

ฟังคนที่เข้าใจน้ำ และเมื่อคืนก็ฟังรายงานสถานการณ์จากผู้ว่า :lol:
หน้าด่าน 48ชั่วโมงรับศึกหนัก :lol:
ส่วนผมอยู่โซนใน+ที่ราชการ น่าจะปลอดภัย มั้ง :lol:
ดูศึกแรกก่อน ถ้าแพ้ยับเยินก็ ยกของ ถ้าแก้คืนไม่ได้ก็มีย้ายหนี :lol:

ส่วน 0ปั่นป่วน เลิกฟังแล้ว :lol: เผอิญไม่ได้ศรัทธากะลานั้น แต่ก็ยังให้โอกาสในการแสดงฝีมือ สุดท้ายก็แพ้ราบคาบ แถมไม่แสดงให้เห็นเลยว่าพอจะมีความสามารถ(ไร้ความสามารถในด้านนี้) ปล่อยเขากล่อมกันเองเถอะครับ แผนล่วงหน้าก็ไม่มี พรุ่งนี้จะทำอะไรก็ไม่ทราบ :lol: ประกาศแย้งกันเองแทบทุกรอบ มั่วข้อมูล :lol: คือ อยู่ในกะลาเป็นกันยังไง พอแว่บออกมาก็พกนิสัยเดิมมาด้วย :lol:

เชื่อมัน มิดหัวไปกี่จังหวัดแล้ว แถมมันยังไม่พร้อมบอกวันที่จะให้โงหัวอีก ตามยถากรรมแล้วกันนะ หน้าหนาวอีก ตรงนี้ยังไม่ท่วมยังหนาวจนบางคืนสะดุ้งตื่น :lol: เดี๋ยวกรุงทพรับศึกหนัก เสบียงส่งไปไม่ถึงอีก ก็ไม่เห็นมันจะแก้ได้สักปัญหาเลย :lol:
ด๋อยแทง

Postby thanong » Tue Oct 18, 2011 6:57 am

ไม่มีไครเชื่อไอ้สูนเลอะเทอะบ้าบอนี่หรอกครับ มันแถลฮ่าอะไรมันกลายเป็นตรงข้ามทุกอย่าง
thanong

Postby tuang » Tue Oct 18, 2011 7:18 am

PinkDevil wrote:
ที่จริงมันจะออกทะเลไปตั้งแต่เมื่อวานแล้ว
แต่กองเรือดันน้ำ หันหัวเรือผิด
เลยผลักดันน้ำกลับเข้ามา

อ้าว..... ไอ้ปอดมันมึนจนหลงทิศแล้วหรือ ....ซวยแล้วกรุงเทพ...
tuang

Postby redfrog53 » Tue Oct 18, 2011 7:26 am

เล็กบ้านหมี่ wrote:บอกว่ามวลน้ำก้อนใหญ่ได้ผ่าน กทม. ลงทะเลไปเรียบร้อยแล้ว ทำไมที่บ้านผม ที่บ้านหมี่เนี่ย น้ำไม่เห็นจะยุบจะแห้งลงตรงไหนเลยครับ แม้แต่ข้อมือเดียวก็ยังไม่เห็นยุบเลย ถ้าให้ผมเทียบ บ้านหมี่กรุงเทพระยะทาง ประมาณ 165 กิโลเมตร พื้นที่ผมอยู่สูงกว่ากรุงเทพไม่น่าจะน้อย 1วา (2 เมตร) ก็ในเมื่อบ้านผมยังไม่ลด กรุงเทพ ปทุม ยุดยา มันจะลดได้ยังไงถ้าจะลด บ้านหมี่ผมต้องลดก่อน นี่เป็นอีกสาเหตุหนึ่งที่นวนครล่ม เพราะขนาดที่สูงยังท่วมอยู่เลย แล้วที่ต่ำ ๆ มันจะเหลืออะไร กรุงเทพเตรียมตัวได้เลยครับ ไม่ได้แช่ง

มวลน้ำก้อนใหญ่ได้ผ่าน กทม. ลงทะเลไปเรียบร้อยแล้ว จริงๆครับ ที่ยังเหลือเห็นอยู่นั้น มันเป็น"น้ำก้อนมหึมา" ต่างหาก
redfrog53

Postby yuth8866 » Tue Oct 18, 2011 8:10 am

เป็นคำพูดปลอบใจ มากกว่าครับ
แถว พิษณุโลก พิจิตร เพิ่งจะเริ่มยุบครับ
แล้วปริมาณ ไร่นาที่โดนท่วม เป็นเสมือนอ่างเก็บน้ำ เป็น ล้านไร่ครับ
ปริมาณน้ำมหาศาล
แถวบ้านผมท่วม 2 เดือนกว่า พื้นที่ด้านล่างก็น่าจะท่วม นาน
1-1.5 เดือนเหมือนกัน
yuth8866

Postby อาวุโสโอเค » Tue Oct 18, 2011 8:17 am

น้ำก้อนเล็กก้อนใหญ่สุดท้ายก็ต้องไหลลงทะเล แค่จะประกาศปลอบใจ

พอประกาศปุ๊บ นวนครแตกวันรุ่งขึ้น ผมผิดหวังกับการให้กำลังใจแบบนี้เต็มทีแล้ว

รัฐบาลครับพูดความจริงให้หมดเถอะครับ เพราะไม่ว่าอย่างไร ธรรมชาติก็เป็นไปตามกลไกเขา

พูดความจริงไม่หมด ก็เท่ากับโกหก จริงไหมครับ
อาวุโสโอเค

Postby Bookmarks » Tue Oct 18, 2011 9:38 am

อาวุโสโอเค wrote:น้ำก้อนเล็กก้อนใหญ่สุดท้ายก็ต้องไหลลงทะเล แค่จะประกาศปลอบใจ

พอประกาศปุ๊บ นวนครแตกวันรุ่งขึ้น ผมผิดหวังกับการให้กำลังใจแบบนี้เต็มทีแล้ว

รัฐบาลครับพูดความจริงให้หมดเถอะครับ เพราะไม่ว่าอย่างไร ธรรมชาติก็เป็นไปตามกลไกเขา

พูดความจริงไม่หมด ก็เท่ากับโกหก จริงไหมครับ

คนๆ นี้ รู้จักคำว่า พูดความจริงด้วยหรือ โกหกหาเสียง ยังไม่มีคนว่ามากเท่าไหร่ แต่ นี่เล่นโกหก กับ ชีวิตคนเลยนะ
Bookmarks

Postby จัดหนัก? » Tue Oct 18, 2011 10:36 am

yuth8866 wrote:เป็นคำพูดปลอบใจ มากกว่าครับ
แถว พิษณุโลก พิจิตร เพิ่งจะเริ่มยุบครับ
แล้วปริมาณ ไร่นาที่โดนท่วม เป็นเสมือนอ่างเก็บน้ำ เป็น ล้านไร่ครับ
ปริมาณน้ำมหาศาล
แถวบ้านผมท่วม 2 เดือนกว่า พื้นที่ด้านล่างก็น่าจะท่วม นาน
1-1.5 เดือนเหมือนกัน

รัฐบาลน่าจะออกมาพูดตรงๆ เลยว่า น้ำจะท่วมนานอีกสองเดือน ประชาชนจะได้เตรียมใจ และเตรียมการแก้ปัญหาได้ถูกต้องครับ :oops: :oops:
จัดหนัก?

Return to สภากาแฟ