จะลำบากมากไหมถ้าให้ผู้อพยพช่วยงานในศูนย์บ้าง

เรื่องการเมือง เชิญที่นี่เลยครับ
Forum rules
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด

เชิญทุกท่านเข้าสู่บอร์ดใหม่ได้ที่ http://webboard.serithai.net ดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่ viewtopic.php?f=2&t=44976 ครับ

จะลำบากมากไหมถ้าให้ผู้อพยพช่วยงานในศูนย์บ้าง

Postby koong » Tue Oct 18, 2011 7:45 am

จากข่าวที่แพร่ออกมาว่ามีผู้อพยพพยายามจะข่มขืนอาสาสมัคร

อีกประเด็นหนึ่งที่น่าสนใจ คือ ผู้อพยพได้นั่งๆนอน รอให้เหล่าอาสาสมัคร จัดหาอาหารแทบจะเรียกว่าเกือบจะต้องป้อน

ผู้อพยพมีทั้งหญิงและชาย มีอยู่ในวัยฉกรรจ์มีเรี่ยวมีแรงเหลือพอจะหยิบจับ งานอื่นๆ บรรเทาภาระของเหล่าอาสาสมัคร บ้าง

แต่น้อยมาก ถึงมากที่สุด คือแทบจะไม่มีผู้อพยพมาช่วยงานได้แต่นั่งๆนอนๆ รอความช่วยเหลือ

เราอยากให้มีการแบ่งสรรงาน กันบ้าง เก็บทำความสะอาด เวรยาม งานเล็กน้อยๆ ก็ยังดี

เรารู้ว่าคุณเพิ่งประสบภัยมา กำลังตระหนก ก็ขออย่าให้ตระหนกกันนานนัก เพราะว่าน้ำท่วมยังอีกนาน มาช่วยกันแบ่งเบางานให้อาสาสมัครกันดีกว่า

ถ้าน้องๆ อาสาหมดแรง กลับบ้านไปพักบ้าง คุณก็อย่ามาโวยว่าน้องๆ เขาแล้งน้ำใจก็แล้วกัน
koong

Re: จะลำบากมากไหมถ้าให้ผู้อพยพช่วยงานในศูนย์บ้าง

Postby อาวุโสโอเค » Tue Oct 18, 2011 8:53 am

ช่วยงานคงต้องเป็นจิตอาสา ในความคิดผมคงบังคับยาก

แค่ช่วย ๆ ดูแลกันก็พอ แต่ยามยากแบบนี้คงได้เห็นน้ำใจกันแหละครับ
อาวุโสโอเค

Re: จะลำบากมากไหมถ้าให้ผู้อพยพช่วยงานในศูนย์บ้าง

Postby placidwalker » Tue Oct 18, 2011 8:58 am

ผมว่า ถ้าผมต้องอยู่ในสถานการณ์ที่ไร้บ้าน ผมคงจะซึมจนไม่มีกะจิตกะใจจะทำอะไรมากนักหรอกครับ ถึงจะรู้ว่าการมานั่งซึมแบบนี้มันไม่มีประโยชน์ก็เถอะ
ใช่ว่าทุกคนจะเอาชนะความทุกข์ในใจตัวเองได้นา~ :|
placidwalker

Postby PettyCash » Tue Oct 18, 2011 9:34 am

นั่งซึมไปมันก็ไม่ได้อะไรขึ้นมา ไปช่วยน้องอาสาเขาทำงานจะได้ไม่ต้องคิดมาก
เบือพวกตัวเองดีอยู่คนเดียว
คนอื่นผิดหมด เลวหมด
PettyCash

Postby tent-2 » Tue Oct 18, 2011 10:25 am

จากประสบการณ์ตรง ที่เอาเรือไปช่วยขนย้ายผู้พักพิงที่ ม.ราชภัฏวไลยอลงกรณ์เมื่อวานนี้ผู้พักพิงส่วมใหญ่จะซึมเศร้าจริงๆ สีหน้าแววตากังวลมาก ส่วนการให้ออกมาช่วยงานมันก็ดีนะครับ แต่ปัญหาเล็กๆน้อยๆคือจะควบคุมพื้นที่ยากขึ้นครับ
tent-2

Postby tunk » Tue Oct 18, 2011 10:33 am

เมื่อวานนั่งดูข่าว thai pbs ว่าน้องๆ นักศึกษา มธ 50 คนช่วยกันเร่งเสริมกระสอบทรายรอบ มธ.รังสิต ท่ามกลางสายฝน

นึกสะท้อนไปว่า ผู้อพยพ กว่า 3000 คน ไม่ช่วยอะไรเลยเหรอ อันนั้นคือที่พักพิง แหน่งที่นอน แหล่งอาหาร ของพวกท่านๆนะ ถ้าที่นั้นต้านน้ำไว้ไม่อยู่ ก็ไม่รู้จะไปพักที่ไหนแล้ว

ช่วยๆกันหน่อยเถ๊อะ ....
tunk

Postby พิฆาตอสูร » Tue Oct 18, 2011 10:41 am

ปล่อยให้นั่งเฉยๆ ก็ฟุ้งซ่าน

อาจารย์ปริญญาเสื้อขาวที่พูดเป็นคุ้งเป็นแคว ก็อย่าทำให้กลายเป็นศูนย์ขอทานจะดีกว่า

เร่งกระตุ้น สร้างแรงฮึกเหิมให้ผู้ประสบภัยช่วยตัวเองบ้าง

ไม่งั้นน้ำลด ก็แบมือกันอย่างเดียว

ผมเห็นคนไทยจำนวนไม่น้อย ถนัดเป็นผู้ให้ บริจาคข้าวของเป็นหลัก

แต่ควรให้สติปัญญาเพื่อให้เพื่อนร่วมชาติยืนด้วยตนเองได้

ไม่ใช่กลายเป็นคนที่รอรับความช่วยเหลือตลอดไป

ที่สำคัญ...

เมื่อ กทม.ท่วม (ผมว่ารอดยาก)

คราวนี้ก็ตัวใครตัวมัน กลียุคน่าจะเกิดขึ้น :ugeek:
พิฆาตอสูร

Return to สภากาแฟ