ขอเชิญสมาชิก แสดงความเห็นในการแก้ไขปัญหาของบอร์ด

เรื่องการเมือง เชิญที่นี่เลยครับ
Forum rules
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด

เชิญทุกท่านเข้าสู่บอร์ดใหม่ได้ที่ http://webboard.serithai.net ดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่ viewtopic.php?f=2&t=44976 ครับ

ขอเชิญสมาชิก แสดงความเห็นในการแก้ไขปัญหาของบอร์ด

Postby พรรณชมพู » Thu Mar 05, 2009 5:52 pm

เป็นเรื่องน่าสังเกตว่า เหตุใดจึงมีการป่วนบอร์ด และมี login ใหม่ๆเข้ามามากผิดปกติ อีกทั้งบาง login เห็นได้ชัดเจนว่าตั้งใจมาทำงานเฉพาะกิจ

มีเรื่องที่น่าคิดอยู่ประการหนึ่งว่า หากขบวนการเสรีไทยในเวบบอร์ด เป็นบอร์ดกระจอกๆบอร์ดหนึ่ง ท่ามกลางบอร์ดการเมืองที่มีมากมาย คนที่คิดว่าตนเองเป็นแนวหน้าของขบวนการต่อสู้เพื่อล้มล้างสถาบัน คงไม่โผล่เข้ามาทำงานที่นี่เป็นแน่ เพราะมีบอร์ดการเมืองอีกมากมาย ที่ไม่ได้รับการเยี่ยมเยือน

หลายปีที่ผ่านมา ในยุคที่อำนาจของทักษิณครอบงำไปได้ทั่วบ้านทั่วเมือง แม้แต่ลากดำนายังแตกกระจายถูกยึดครองตั้งแต่ระดับเจ้าของบอร์ดลงมาจนถึงสมาชิก ก็มีเพียงขบวนการเสรีไทยในเวบบอร์ด ที่ยังคงยืนหยัดเป็นหลักอยู่ได้

และอยู่ได้ดีจนถึงวันนี้

ครั้งหนึ่งที่นี่เกือบจะเป็นปราการด่านสุดท้าย ในขณะที่บ้านเมืองแทบจะพินาศด้วยพลังชั่ว แต่วันนี้ ที่นี่เป็นปราการที่น่าเกรงขามของศัตรู จึงถูกมุ่งทำลายอย่างเห็นได้ชัด

สมาชิกดั้งเดิมคงแยะแยะออกว่า login ใด เป็น login ที่เข้ามาป่วน เพื่อต้องการสร้างความวุ่นวายให้บอร์ด และมีสิทธิ์ที่จะเลือกไม่ตอบกระทู้ของ login นั้น โดยไม่ต้องสนใจว่าผู้ดูแลบอร์ดจะกระทำเช่นไร

แต่ความหงุดหงิดในการที่ login เฉพาะกิจเหล่านั้น เข้ามาปั่นกระทู้ ฟลัดกระทู้ของตัวเอง เป็นความรู้สึกที่น่าเห็นใจ

ด้วยตัวของดิฉันเอง เป็นเพียงสมาชิกธรรมดาของบอร์ดแห่งนี้ จึงทำได้เพียงเสนอแนะหนทางตามแนวทางของประชาธิปไตย เพื่อความสงบสุขของบอร์ดแห่งนี้ หนทางประชาธิปไตยที่กล่าว ก็คือขอรวบรวมเสียงของสมาชิก เพื่อเสนอแนะให้ผู้มีอำนาจสูงสุดในบอร์ด เพิ่มกติกาการควบคุมบอร์ด โดยเฉพาะในห้อง สภากาแฟ อันถือเป็นหัวใจของบอร์ดนี้ หรือเสนอแนะให้จัดตั้งแอดมินที่สามารถจัดการบอร์ดได้ระดับหนึ่ง เช่นการดูแลกระทู้ที่ผิดมารยาทการใช้บอร์ด

นี่เป็นเพียงข้อเสนอแนะ หากมีผู้เห็นด้วย ก็โปรดส่งเสียงให้ทราบกันบ้าง และต้องขอออกตัวไว้ก่อนด้วยว่า ขอเพียงเสนอแนะ และไม่ต้องการอำนาจหรือหน้าที่ใดๆทั้งสิ้น นี่เป็นเพียงแนวคิดแนวหนึ่งที่ดิฉันเห็นว่า น่าจะเป็นไปได้เท่านั้น

หรือท่านอื่นมีความเห็นประการใด บอกเล่ากันบ้างก็จะดีนะคะ ในความรู้สึกส่วนตัวแล้ว รักบอร์ดนี้และอยากให้อยู่ได้ตลอดไป จึงขออนุญาตนำเสนอความคิดของตนเอง หากผู้ใดไม่เห็นด้วย หรือไม่พึงพอใจในแนวคิดนี้ ก็ขออภัยไว้ ณ.ที่นี้ด้วยค่ะ

ขอนำข้อความมาแสดงไว้ใหม่ และขอความเห็นว่า เราควรจะจะการปัญหานี้อย่างไรดีนะคะ

การตั้งกระทู้ครั้งนี้ มิได้มีเจตนาที่จะรวบรวมเสียงสมาชิก เพื่อทำการบีบหรือต่อรองอะไรกับผู้มีอำนาจในบอร์ดนี้ แต่เป็นการนำเสนอแนวทางจากสมาชิกที่มีความเห็นต่างๆ เพื่อรวบรวมนำเสนอต่อผู้มีอำนาจในบอร์ดนี้

สมาชิกท่านใดมีความเห็นว่าควรแก้ไขปัญหาของบอร์ดที่กำลังเกิดขึ้นนี้อย่างไร เชิญนำเสนอนะคะ และขอความเห็นด้วยว่า ข้อเสนอต่างๆนั้นจะคัดเลือกคัดกรองอย่างไรก่อนนำเสนอ

กรณีตัวอย่างที่นำเสนอไว้ก่อนหน้านี้ ซึ่งเป็นความเห็นของดิฉันเพียงคนเดียว จึงแยะแยะไว้ให้ชัดเจนดังนี้

1. ขอเพิ่มเติมหรือแก้ไขกฏควบคุมบอร์ด เพื่อเป็นทางแก้ไขปัญหาที่เกิดขึ้น
2. ขอเสนอให้เพิ่มผู้ดูแลบอร์ด โดยการนำเสนอของสมาชิก

เท่าที่คิดออกมีสองข้อค่ะ มีข้อดีข้อเสียอย่างไร น้อมรับคำวิจารณ์ และรอข้อเสนออันมีค่าจากท่านสมาชิกทั้งหลาย เพื่อนำมาร่วมกันพิจารณา และสรุปเป็นแนวทางต่อไปค่ะ

พรรณชมพู
"silent key 16/06/2009"
พรรณชมพู

Re: ขอเชิญสมาชิก แสดงความเห็นในการแก้ไขปัญหาของบอร์ด

Postby Limmy » Thu Mar 05, 2009 6:01 pm

เห็นด้วยกับคุณพรรณชมพูครับ

แต่การเปลี่ยนกฎ กติกา คงไม่มีผลมากนัก เพราะไม่มีผู้คุมกฎและบทลงโทษมารองรับกฏที่ตั้งขึ้นอย่างเข้มงวด

แนวทางที่เป็นไปได้ น่าจะมีการเพิ่ม Mod ที่เป็นทีมงาน โดยเลือกจากสมาชิกกันเอง คอย Monitor กระทู้เพื่อลบและล๊อคกระทู้ที่ล้ำเส้น เจตนาป่วน

ขอบคุณครับ
Limmy

Re: ขอเชิญสมาชิก แสดงความเห็นในการแก้ไขปัญหาของบอร์ด

Postby Sweet Chin Music » Thu Mar 05, 2009 6:09 pm

เสนอไปแล้ว ไม่รู้จะถูก "ดองเรื่อง" หรือเปล่า :(

---------------------------------------------------

ส่วนประเด็นเรื่องการเพิ่มจำนวนผู้ดูแล อยากให้มีจริงๆครับ

ถ้าคุณ ridkun ไม่รู้ว่าจะตั้งกี่คนดี หรือตั้งใครบ้าง ก็มาสารถตั้งกระทู้ถกกันได้นะครับ
ทำดีได้ทำดี ทำชั่วได้ทำชั่ว
Sweet Chin Music
Moderator

Postby halfmoon » Thu Mar 05, 2009 6:16 pm

เห็นด้วยครับ แต่อยากให้มีสองคณะครับ คือ
1 คณะกรรมการบอร์ดให้มีหน้าที่กำหนดนโยบาย ท่าทีของการแสดงออกในแต่ละปี
2 คณะกรรมการควบคุมการใช้บอร์ด หรือผู้ปฏิบัติการดูแลพฤติกรรมการใช้บอร์ด

ทั้งสองชุดก็ใช้วิธีเสนอชื่อจากสมาชิกของบอร์ดและลงคะแนนเลือกกันเอง โดยแสดงวิสัยทัศน์หาเสียงครับ
คณะที่ 1 ให้มีอายุ 2 ปีและเลือกทุกๆ 2 ปี
คณะที่ 2 ให้มีอายุ 1 ปี หรือ 3 ปีก็ได้ตามแต่เห็นเหมาะสม

การถอดถอน สมาชิกสามารถเปิดอภิปราย(ในอีกห้องหนึ่ง เป็นห้องสภาเสรีไทย)
เพื่อลงคะแนนถอดถอนคณะกรรมการชุดที่หนึ่งเรียงตัวหรือทั้งคณะได้ ปีละ 2 ครั้ง
แต่สมาชิก ไม่มีสิทธิถอดถอนคณะกรรมการควบคุมบอร์ด(คณะที่ 2) ได้โดยตรง

การถอดถอนคณะกรรมการควบคุมบอร์ดทั้งรายบุคคลและทั้งคณะ กระทำได้โดย
คะแนนเสียง 3 ใน 5 ของคณะกรรมการบอร์ด(คณะที่ 1) และสามารถทำได้โดยตลอด
หากสมาชิกลงคณแนนเสียงให้พิจารณาถอดถอน ไม่น้อยกว่าจำนวนเสียงกึ่งหนึ่งของ
สมากชิกที่เข้ามาแสดงความคิดเห็นในแต่ละรอบเดือน และหากไม่มีใครเสนอชื่อดังกล่าว
คณะกรรมการบอร์ดก็สามารถพิจารณาถอดถอนได้เองในแต่ละรอบเดือนโดยเปิดเผย
ในห้อง(สภาเสรีไทย)

อื่นๆแล้วแต่ผู้อื่นเห็นสมควร
  • อธิปัตย์ 5 : อิสรภาพ เสรีภาพ ภราดรภาพ มิตรภาพ สันติภาพ : คือแก่นแท้แห่งอำนาจประชาธิปไตย : ท่านมีหรือยัง ถ้าไม่ จงสร้างเอง
halfmoon

Postby Canthai » Thu Mar 05, 2009 6:22 pm

ข้าศึกประชิดติดเมือง ยิงปืนใหญ่ตกมาทุกวัน

ในเมืองก็มัวแต่ทะเลาะเบาะแว้ง

ออกญาจักรีก็เปิดประตูรับข้าศึก

เหนื่อยละครับงานนี้

เอาไงเอากันบอกมาเลยครับ ลุยกันซักตั้ง

แต่ WM เค้าจะเอากะเราหรือเปล่า...ยังสงสัย
Canthai

Postby ppneer » Thu Mar 05, 2009 6:26 pm

Canthai wrote:ข้าศึกประชิดติดเมือง ยิงปืนใหญ่ตกมาทุกวัน

ในเมืองก็มัวแต่ทะเลาะเบาะแว้ง

ออกญาจักรีก็เปิดประตูรับข้าศึก

เหนื่อยละครับงานนี้

เอาไงเอากันบอกมาเลยครับ ลุยกันซักตั้ง

แต่ WM เค้าจะเอากะเราหรือเปล่า...ยังสงสัย

ลุงcanthai เริ่มชักดาบ

เฮียhalfmoon กระโดดขี่หลังม้า

พลเดินทางอย่างผม จะทะลวงให้ใส้แตกเลยครับ
ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิต

ใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว
ppneer

Postby เสือยิ้มยาก » Thu Mar 05, 2009 6:29 pm

เข้ามาสนับสนุนทุกแนวทาง ที่ทุกคนเห็นชอบครับ เพื่อเสถียรภาพและความเติบโตอย่างยั่งยืนของเว็บบอร์ดครับ :D
เสือยิ้มยาก

Postby แดง ขาว น้ำเงิน » Thu Mar 05, 2009 6:34 pm

เห็นด้วยครับ ถ้าชาวบ้านอย่างผมสามารถช่วยท่านขุนพลทั้งหลายได้ ยินดีเสมอครับ
"ผู้ที่ใช้สติปัญญาไม่เป็น คือคนโง่ ผู้ที่ไม่กล้าใช้สติปัญญา คือทาส" เพลโต้
แดง ขาว น้ำเงิน
Moderator

Postby ตับเหล็ก. » Thu Mar 05, 2009 6:39 pm

ขอเสนอ...ถ้าหยาบคายแบน

ถ้าเหน็บกันไม่เป็นไร
ตับเหล็ก.

Postby Moon » Thu Mar 05, 2009 6:43 pm

อย่างแรกสุดในตอนนี้ที่เราทุกคนสามารถทำได้เลยคือช่วยกันกดแจ้งลบกระทู้ที่เห็นว่าควรลบ เริ่มได้เลยครับ
จันทร์เอ๋ย จันทร์เจ้า ขอข้าวขอแกง
Moon

Postby ผู้ ญ ธรรมดาฯ » Thu Mar 05, 2009 7:14 pm

เห็นด้วยคะ

ว่าควรจะมี Mod มาช่วยแบ่งเบาภาระคุณ Ridkun
ไม่จำเป็นต้องสอนให้รักประชาธิปไตย
เพราะ...หากคนมีจริยธรรมแล้ว

ความรักประชาธิปไตยก็จะแบ่งบานในใจ และการกระทำของเขาเอง
ผู้ ญ ธรรมดาฯ

Postby (จัสตี้) » Thu Mar 05, 2009 7:19 pm

ความรู้สึกส่วนตัวคือ "เสียใจ"ค่ะ ทุกครั้งที่เห็นการแสดงความคิดเห็นด่าทอกัน หดหู่ใจมาก

เท่าที่สังเกตุดู ฝ่ายเสรีไทยจะหยาบจริง ในกรณีที่ฝ่ายแดงทั้งแผ่นดินเข้ามายั่วยุด้วยข้อมูลซ้ำซาก ซึ่งก็เข้าใจเพื่อนสมาชิกที่นี่ดีค่ะ

หากจะตอบด้วยเหตุผลแทนการด่าทอก็เป็นประโยชน์มากมายสำหรับผู้ที่ค้นหาข้อมูล และเป็นเรื่องที่น่าชื่นชม แต่ก็เข้าใจว่าสมาชิกที่นี่คงไม่อยากเสวนาข้อมูลเดิมๆด้วย

แต่ดิฉันอยากให้ที่นี่ป้อนข้อมูลใส่กระทู้ขยะเหล่านั้นเยอะๆ เราสามารถพูดคุยกันด้วยเหตุผลได้นี่ (แม้ทราบว่าอีกฝ่ายกำลังป่วน) แต่ดิฉันคงไปห้ามความคิดเห็นเพื่อนๆที่นี่ไม่ได้

มีเพื่อนสมาชิกหลายท่านตั้งกระทู้ให้หลีกเลี่ยงการตอบกระทู้ยั่วเหล่านั้น แต่ก็มิวายที่จะเห็นสมาชิกเข้าไปตอบโต้ทุกครั้ง (คงจะทนไม่ได้)

จึงเกิดกระทู้ขยะมากมาย ก็รู้สึกเสียใจมากค่ะ บอร์ดเก่ามีข้อมูลดีๆเยอะ แต่สำหรับบอร์ดใหม่ทำไมจึงเลอะเทอะแบบนี้

วิธีแก้ไข

1. อยู่ที่สมาชิกค่ะ
2. Admin

ขอวิงวอนสมาชิกทุกท่านด้วยค่ะ ขอให้พูดจากันด้วยเหตุผล อย่าใช้อารมณ์... ขอแค่นี้ ขอบคุณค่ะ
ฉันไม่ใช่คนของพรรคการเมืองใดหรือสส.คนไหน
แต่ฉันคือประชาชนคนธรรมดาคนหนึ่งที่เป็น"พันธมิตร"
ที่รักความถูกต้องและรักชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์!!!!!
(จัสตี้)

Postby aPpeaR » Thu Mar 05, 2009 7:32 pm

ตับเหล็ก. wrote:ขอเสนอ...ถ้าหยาบคายแบน

ถ้าเหน็บกันไม่เป็นไร

เหน็บก็เหมือนด่าแหละแค่ไม่หยาบคาย

เดี๊ยวก็เกิดเรื่องขึ้นอีกเพราะมีพวกกระเทยชอบเหน็บเพื่อเบี่ยงประเด็น

พออาศัยช่วงชุลมุนเพ่แก่ก็จะบอกว่าไมุ่คุยหายไปหรือไม่ก็ขึ้นหัวข้อใหม่

ยังไม่รู้เหตุผลอีกเหรอว่าทำไมมันถึงเกิดปัญหา

ถ้าคนๆนั้นไม่ยอมเปลีี่่ยนพฤติกรรม เรื่องทั้งหมดก็ไม่สามารถจบลงได้่หรอก

สักพักเดี๊ยวก็มีัััปัญหาอีกถ้ายังมีคนแบบนั้นมาคอยป่วนปลุกกระแ สอยู่

ถ้าพวกที่มาป่วนยอมรับว่า "เค้าผิด" แต่เค้าก็จะให้เหตุผลว่าแ ค่ต้องการมาแลกเปลี่ยนความคิดเห็น

แล้วมันจะมีอะไรดีขึ้น .. ก็ต้องด่ากันอยู่ดีไม่จริงเหรอเพราะหัวข้อแบบเชิงหาเรื่องอยู่แล้ว

เพราะเราไม่สามารถตรวจสอบหัวข้อที่พวกนั้นจะเข้ามาึคุยด้วยได้ทุกวันทุกเวลา

ผมเบื่อกับหัวข้อเหน็บหรือหัวข้อหมิ่นมากๆ นอกจากจะไม่ได้ประโยชน์แล้ว

ยังทำให้เกิดปัญหาขึ้นในสังคมทั้งๆที่คนพวกนั้น เค้าไม่มีความจำเป็นต้องสนใจว่าหัวข้อเหมาะสมหรือไม่

เ หมือนเ ป็นกับดักเ พราะมันจงใจมาทำให้เราใ้ช้อารมอยู่แล้ว หรือว่าผมอคติไปเองก็ไม่ใช่
viewtopic.php?f=2&t=37561 <ทักษิณ=ศาสนา?
viewtopic.php?f=2&t=39526 <ของฟรีมีบนโลก!
viewtopic.php?f=2&t=36943 <เหนือชั้น!
aPpeaR

Postby 1ktip » Thu Mar 05, 2009 7:43 pm

เคยเสนอไปหลายที ก็ดูเหมือนจะไร้สัญญาณตอบรับ :(

ถึงคราวต้องวางแนวทางแก้ไขให้ชัดเจนได้แล้วล่ะครับ

อย่างแรก ง่ายที่สุด เริ่มที่ตัวเราก่อนเลย งดตอบโต้ หรือด่าทอแบบไร้สาระ สำหรับกระทู้ล่อเป้า หรือกระทู้ส่อเจตนาป่วน

การจัดตั้งกรรมการบอร์ด หรือผู้ดูแล เพื่อควบคุมและบังคับใช้กฏ ก็ตามแต่เสียงส่วนใหญ่จะเห็นสมควรก็แล้วกัน

สำหรับบอร์ดสาธารณะเช่นที่นี่ คงต้องอาศัยอาสาสมัครหมุนเวียนหลายอัตรา เพื่อคอยสอดส่องตลอดทั้งวัน

แล้วก็ต้องบังคับใช้กติกาบอร์ดอย่างเคร่งครัด ข้อไหนคลุมเครือ ก็แจกแจงให้มันชัดเจน

ต่อให้มีกฏเหล็กมีผู้คุมใจเพชร ถ้าสมาชิกไม่ปฏิบัติตาม มันก็ไม่มีประโยชน์อะไร

ตัวพวกเราเองคือส่วนสำคัญที่สุดที่จะชี้ว่าบอร์ดจะเดินไปแบบไหน
1ktip
Global Moderator

Postby Solidus » Thu Mar 05, 2009 7:45 pm

กฏควบคุมบอร์ดไม่สำคัญเท่าคนคุมบอร์ด ต่อให้มีกฎมากมายแค่ไหนถ้าคนคุมบอร์ดนิ่งเฉยก็จบ
Solidus

Postby aPpeaR » Thu Mar 05, 2009 7:50 pm

Solidus wrote:กฏควบคุมบอร์ดไม่สำคัญเท่าคนคุมบอร์ด ต่อให้มีกฎมากมายแค่ไหนถ้าคนคุมบอร์ดนิ่งเฉยก็จบ

เห็นด้่วยครับ ;)
viewtopic.php?f=2&t=37561 <ทักษิณ=ศาสนา?
viewtopic.php?f=2&t=39526 <ของฟรีมีบนโลก!
viewtopic.php?f=2&t=36943 <เหนือชั้น!
aPpeaR

Postby Cherub Rock » Thu Mar 05, 2009 8:29 pm

อยากให้เพิ่มผู้ดูแล แต่ต้องไม่เพิ่มกฎอะไรที่ต้องใช้ดุลยพินิจมากนัก

สำหรับกฎปัจจุบัน ๒ ข้อ
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด

ผมว่าสามารถหาม้อดเพิ่มได้ไม่ยาก ตรวจสอบมาตรฐานการทำงานของม้อดก็ไม่ยากเช่นกัน

ปล. กฎข้อแรกไม่มีคำว่า "เป็นอันขาด" แฮะ :twisted:
:idea: 1 ปีตุลาเลือด ฆาตรกรต้องไม่ลอยนวล
วันข้างหน้า ผู้มีอำนาจ จะไม่บังอาจฆ่าประชาชน
-->
Cherub Rock

Postby someone » Thu Mar 05, 2009 8:49 pm

ผมตามอ่านในเสรีไทยมาสักพักแล้วครับ ปกติผมไม่ค่อยโพสหรอก แต่วันนี้ผมขอเสนอความเห็นหน่อยนะครับ ขอออกตัวก่อนว่าไม่ได้เป็นขาประจำในการโพส แต่เป็นขาประจำในการเข้ามาอ่านข้อมูลในนี้ครับ

ช่วงนี้ผมเห็นเสรีไทย ขอใช้คำพูดว่า เละเทะ ครับ มีกระทู้หยาบๆ และ ไร้สาระเต็มบอร์ด

ส่วนสาเหตุ เท่าที่ผมอ่านติดตาม ก็พอจะรู้ว่า สาเหตุมาจากเรื่องอะไร

ขอถามว่า บก.ลายจุด เนี่ย สำคัญต่อเสรีไทยไหมครับ เป็นคนเข้ามาสร้างความปั่นป่วนให้กับเสรีไทยไม่ใช่หรือครับ

แล้วจะเก็บตัวการไว้ทำไรให้รกบอร์ดครับ จะเก็บไว้ให้คนทะเลาะกันอีกเหรอครับ

เสรีไทยจะเลือกถนอมน้ำใจคนพวกเดียวกัน หรือไปถนอมน้ำใจฝ่ายตรงข้ามล่ะครับ

ลองคิดกลับกัน ถ้าพวกคุณไปกวนบ่อยๆ ที่ถิ่นของเขา เขาก็ไม่เก็บคุณไว้เหมือนกัน

แล้วเสรีไทยจะทำตัวพระเอกไปทำไมล่ะครับ และอีกอย่าง บก.ลายจุด อะไรเนี่ย

เท่าที่ผมอ่านในกระทู้ เขาไม่ใช่คนรอบรู้หรือฉลาดขนาดว่าต้องเก็บเขาเอาไว้ประดับบอร์ด

และอีกไอดีที่ชื่อ snoww เห็นมีกระทู้ของคนนี้เพียบ แต่ขอโทษนะ ไร้สาระมากครับ

นี่..ผมแค่เป็นนักอ่านนะครับ ไม่ใช่นักโพส ผมยังรำคาญคนที่ชื่อ snoww นี่เลย หลังๆมานี่ผมไม่เคยเปิดกระทู้เขาอ่านเลย

เหมือนตั้งจะเข้ามาแค่ป่วนคนในเสรีไทยแค่นั้นล่ะ และก็บังเอิญเขาทำสำเร็จซะด้วย ที่ทำให้คนในนี้บ้าจี้ตาม เขาป่วนมา..พวกคุณก็ติดกับดัก โมโห ด่ากลับไป แล้วก็เกิดการด่ากันไป-มา อันนี้ผมก็เข้าใจนะ ว่าคนป่วน คนกวน ก็ยั่วโมโหให้เกิดพูดจาหยาบคายใส่กัน แต่ผมว่ามันมากเกินไปแล้ว ถ้ายังไม่หยุดกัน....เสรีไทยนั่นล่ะจะเสียหายเองนะครับ

สุดท้าย ผมขอเสนอแนะ(ในฐานะคนอ่าน)

1.ให้ตั้งคนมาดูแลบอร์ดครับ
2. ให้พวกคุณในเสรีไทยมีวิจารณญาณ...อย่าไปหลงกลพวกตั้งใจเข้ามาป่วน จนเผลอด่ากันจนบอร์ดเปรอะไปหมด เพราะที่คุณด่าไป--คุณก็ได้ความสะใจ แต่ผลกระทบก็มาย้อนมาสู่บอร์ดที่พวกคุณเล่นนั่นแหล่ะครับ

ปล. ในบอร์ดนี้มีคนหนึ่งที่ผมชอบอ่านกระทู้เขา และผมก็ชอบมากด้วย และก็ผมคิดว่าเขาไม่ได้มั่วเหมือนกับคนรักทักษิณชอบว่าเขา ถึงเขาจะโดนฝ่ายรักทักษิณจะเหน็บแหนมยังไง แต่เขาก็ยังใช้ข้อมูลตอบโต้และชี้ประเด็นให้ฝ่ายชื่นชมทักษิณฟังอย่างใจเย็นมากๆ และเขาก็ทำให้ฝ่ายชื่นชมทักษิณจนแต้มไปไม่เป็นออกจะบ่อย ผมว่าคนอย่างเขานั่นล่ะที่สำคัญต่อบอร์ด เป็นจุดเด่นในด้านข้อมูลของเสรีไทย คนนอกอย่างผมเข้ามาอ่าน ยังชื่นชมเขาเลย ขอบอกชื่อ เขาชื่อ jerasak

3. เจ้าของบอร์ดก็อย่าทำตัวพระเอกมากครับ คนกันเองทำผิดก็พอตักเตือนกันได้ แต่ถ้าฝ่ายตรงข้ามตั้งใจมากวน ก็ถีบๆ ออกไปบ้าง

สุดท้าย ถึงไอดีของผมจะเป็นเด็กใหม่ แต่ผมขอยืนยัน ว่าผมแค่คนหนึ่งที่ชอบมาอ่านในเสรีไทย(บ่อยๆ) ผมแค่รู้สึกว่า เสรีไทยที่ผมเคยมาอ่านบ่อยๆ กำลังจะกลายเป็นบอร์ดไร้สาระไว้ให้คนด่ากันถ้าพวกคุณไม่แก้ไข

ถ้าคำพูดผมทำให้ใครในนี้ขุ่นข้องหมองใจ ผมก็ขออภัย และไม่ต้องสนใจคนนอกอย่างผมหรอกครับ
someone

Postby ooo » Thu Mar 05, 2009 9:39 pm

ต้องมีการใช้บังคับกฎกันอย่างเข้มงวดครับ

คำหยาบคาย ภาพอนาจาร การด่าถึงบุพการีคนอื่น เป็นเรื่องที่ไม่สมควรอย่างยิ่ง...

ขอบอกตรงๆนะครับ อย่างลายจุด แม้ความคิด ลีลาการใช้เหตุผลจะน่าเตะเพียงใด

แต่ผมว่าเค้าก็มีกรอบอยู่นะ...นั่นอาจเป็นเพราะว่าเค้าเปิดเผยตัวตนชัดเจนเค้าย่อม

มีความระมัดระวังในการโพสอยู่ตามสมควรอยู่แล้ว
ooo

Postby yenmanovic » Thu Mar 05, 2009 10:06 pm

ผมเห็นด้วยนะเรื่องมี mod เพิ่ม เพราะคนเยอะ กระทู้แยะ wmคนเดวตายพอดี เพราะบอร์ดวิ่ง24/7 แต่คนดูแลมานั่งดูตลอดไม่ได้ มีแค่คนเดียว

แต่

modจะมาจากไหน ส่วนตัวผมมองว่าเรื่องนี้เป็นสิทธิโดยตรงของwm

ใจผมอยากให้เลือกตั้ง แต่ถามว่า เราจ่ายค่าserverหรือ จึงจะไปเรียกร้องสิทธิแบบนั้น

คือถ้าwmใจกว้างให้เลือกตั้งผมก็อนุโมทนา แต่อีกมุมนึงผมก็รู้สึกไม่ดีเพราะเหมือนไปการไปบีบwmหรือไม่

อันนี้เรื่องนึง

อีกเรื่องคือ หากการทำงานของmodบางคนไม่เข้าตา จะทำอย่างไร

เรื่องเสื้อสีอะไรผมไม่ค่อยห่วง เพราะที่นี่บอร์ดพวกเรา เลือกยังไงก็ได้พวกเรามาเป็นอยู่แล้ว

แต่ที่ผมกลัวคือกลัวเราจะกลายเป็น รดน 2

หากmodบางท่านไม่ชอบหน้าใครก็แกล้งอุ้มกระทู้ หรือคนไหนขวางหูขวางตาก็แกล้งลบrep ผมว่าอาจจะยุ่งได้

และที่สำคัญที่สุดที่ผมกลัวคือหากเสื้อแดงบางคน ความคิดเขาอาจไม่ตรงกับเรา แต่เขาก็ยังมีเหตุผลในการโต้เถียง เกิดmodคนไหนหมั่นใส้ ไปแกล้งเขา ผมถามว่าเหมาะไหม

จะตั้งทีมงานทำได้ แต่ต้องมีมาตรการควบคุมด้วยครับ

เสนอแค่นี้ล่ะ นอกนั้นเอาไงเอากัน
บทสัมพลาดเมียเสื้อแดงที่โดนยิงตาย

http://www.youtube.com/watch?v=uR6VTVJGbVQ&
yenmanovic

Postby Vihok_Asnii » Thu Mar 05, 2009 10:07 pm

ขนาดอังกฤษยังกล้าถีบ "ประชาธิปไตยตัวพ่อ" ออกไปจากแผ่นดินตัวเองเลย!!!

แล้วทำไมเว็บเสรีไทยจะถีบ "ฝูงเห็บแดงอพยพ" ที่มาป่วน ออกไปนอกบ้านเรามั่งไม่ได้!!! :mrgreen:

ปล.เรื่องของบ้านใครบ้านมันครับ อย่าไปบ้าตามประชาธิปไตยแบบเหลี่ยมๆ ให้มากนัก
ชาติหนอนย่อมเสพส้อง .... อาจม
อิ่มหนำก็ชื่นชม .... แซ่ซร้อง
มินำพาครรลอง .... ถูกผิด
อ้างความสุขที่ต้อง .... หมักหมมอมมูล

REMEMBER, O BEAST! THAT STARTED THY BLOODY HISTORY ON 14th OF JULY,
REMEMBER, HE WHO INVENTED GUILLOTINES WAS HIMSELF BEHEADED BY A GUILLOTINE!
Vihok_Asnii

Postby Sweet Chin Music » Thu Mar 05, 2009 10:12 pm

เชื่อว่า คุณ ridkun เห็นกระทู้นี้แล้ว

ลองออกมาแสดงความเห็นบ้างก็ดีครับ ว่าจะเอายังไงกับเรื่องนี้

เรื่องแบบนี้ ใช้ความเงียบ อาการนิ่งเฉยตอบ ไม่ได้หรอก ...
Moderator

Postby mar » Thu Mar 05, 2009 10:13 pm

อยากให้มีกฏกติกา ที่สามารถแยกคนที่จงใจเข้ามาป่วนหรือทำลายออกไป
ไม่ปฏิเสธคนที่แสดงความคิดต่างที่บริสุทธิ์ใจ
สังคมต้องมีวิธีการป้องกันตัวเองจากการก่อกวน หรือเจตนาทำลาย ให้คน
ส่วนใหญ่โหวตตัดสิทธิ์ผู้ไม่พึงประสงค์ได้
mar

Postby พยุหะ » Thu Mar 05, 2009 10:25 pm

เว็บมันดัง เลยเข้ามาเที่ยวเล่น
เท่าที่เห็น สมาชิกก็ทำกันเอง โพสต์หยาบเกินจำเป็น....
ภาษามันน่าอ่านนักหรือ ก็ไม่เห็นได้เตือนกันเท่าไหร่....

ข้ออ้างว่า บก.ลายจุด หรือ น้องสโนวว์ เข้ามาป่วน ทำให้เว็บเสื่อม
ผมไม่ว่า จะใกล้ความจริงเท่าไหร่ พวกคุณให้ราคา สองคนนี้ มากขนาดนี้เชียวหรือ
..... ถ้าสมาชิกช่วยกันควบคุมตัวเอง
ควบคุมเพื่อนๆ แค่นี้ ก็ช่วยงานเว็บมาสเตอร์ได้มากโขอยู่.........
เหมือน นักมวยที่ต่อยกันตามกติกา กรรมการไม่เหนื่อย...

ผมเห็นใจ เว็บมาสเตอร์ครับ...แผล็บ ๆ แผล็บๆ.....
พยุหะ

Postby ooo » Thu Mar 05, 2009 10:39 pm

เสนออีกนิด...

กระทู้ป่วน หรือไร้สาระ ไม่ใช่ปัญหาครับ

คนอ่านต้องใช้วิจารณญาณเอาเองว่าควรจะให้ความสำคัญและสนใจกับกระทู้นั้นๆหรือไม่

แต่คำหยาบ ภาพลามก ข้อความที่เข้าข่ายม.112 นี่สิครับมันไม่ไหวจริง เท่าที่คุณridkun

ตามลบอยู่ก็เหมาะสมแล้วครับ เพียงแต่ว่ามันช้าไปหน่อยครับ

สรุป คือ อยากให้มีความรวดเร็วในการจัดการ หากไม่ทำไหวก็คงต้องหาผู้ช่วยอย่างที่หลายๆคนเสนอละครับ..
ooo

Postby ตับเหล็ก. » Thu Mar 05, 2009 10:47 pm

พยุหะ wrote:เว็บมันดัง เลยเข้ามาเที่ยวเล่น
เท่าที่เห็น สมาชิกก็ทำกันเอง โพสต์หยาบเกินจำเป็น....
ภาษามันน่าอ่านนักหรือ ก็ไม่เห็นได้เตือนกันเท่าไหร่....

ข้ออ้างว่า บก.ลายจุด หรือ น้องสโนวว์ เข้ามาป่วน ทำให้เว็บเสื่อม
ผมไม่ว่า จะใกล้ความจริงเท่าไหร่ พวกคุณให้ราคา สองคนนี้ มากขนาดนี้เชียวหรือ
..... ถ้าสมาชิกช่วยกันควบคุมตัวเอง
ควบคุมเพื่อนๆ แค่นี้ ก็ช่วยงานเว็บมาสเตอร์ได้มากโขอยู่.........
เหมือน นักมวยที่ต่อยกันตามกติกา กรรมการไม่เหนื่อย...

ผมเห็นใจ เว็บมาสเตอร์ครับ...แผล็บ ๆ แผล็บๆ.....

ผมเห็นด้วยนะ...ผมเห็นทู้เฉพาะกิจเกี่ยวกับเขา2คนบ่อยมาก
ข้างในก็มีแต่คำด่า เห็นแล้วไม่อยากมีความเห็นอะไรเลย
Last edited by ตับเหล็ก. on Thu Mar 05, 2009 10:52 pm, edited 1 time in total.
ตับเหล็ก.

Postby Sweet Chin Music » Thu Mar 05, 2009 10:52 pm

ถ้าไม่อยากแบนพวกนั้นจริงๆ ก็อยากให้มีการจัดห้องออกรบ แยกไปเลยครับ

แต่ไม่เอาแบบห้องสาธารณะนะครับ ควรให้มีการสมัครสมาชิกก่อนถึงตอบได้

คราวนี้ใครอยากเข้าไปรบ บุกไปลุย ก็ตามสบาย ไม่เป้นการรบกวนพื้นที่สภากาแฟแห่งนี้อีกต่างหาก
Moderator

Postby ริวเซย์ » Thu Mar 05, 2009 10:56 pm

เคยเสนอไปหลายครั้งแล้ว

ไม่เคยมีสัญญาณตอบกลับเลย

จะเอายังไงต่อไป คุณridkunคุยกันมาตามตรงได้เลยครับ

มีทัศนะคติ หรือมีนโยบาย มาตรการยังไงครับต่อปัญหาที่เกิดขึ้น

อย่าปล่อยให้ผู้ใช้บอร์ดส่วนใหญ่ไม่สบายใจเลยครับ
หากดอกไม้แย้มบานในใจแห่งผู้คนที่ทุกข์ทน
ความสว่างส่องทางสับสนด้วยความรักที่มอบแก่กัน
ให้ดอกไม้นั้นแทนความงามแห่งน้ำใจ ยิ่งใหญ่
เมฆหมอกก็คงสลาย ด้วยดอกไม้คือความสดใสในแสงตะวัน
คือดอกไม้อันดีงาม คงอยู่ด้วยความสดใส
คือดอกไม้ของน้ำใจ งดงามเพียงใดให้แก่กัน
ริวเซย์
Site Admin

Postby soco » Thu Mar 05, 2009 11:04 pm

ผมคงมีความเห็นแค่ในกรอบของผม

หนึ่ง ผู้เสนอความเห็น แม้เรื่องเดียวกัน หลายท่านก็มาด้วย หลากหลายทัศนะ วัตถุประสงค์ หรือเป้าหมายที่ต้องการ

สอง ผู้คุมกฎ อันนี้โดน เท่าที่เห็น เมื่อไม่ลบ ก็โวย ลบแล้ว ก็โวย ด้วยทัศนะที่แตกต่างไป เช่น โวยว่ากำลังตอบ ก็ไปตั้งกระทู้ใหม่ ขอตอบทีว่ะ ส่วนคนอยากให้ลบก็เฮไป

ส่วนกองเชียร์ คนเยี่ยม ฯลฯ

สองส่วนแรก ต้องเข้าใจซึ่งกันและกันก่อน ซึ่งยากมาก
.
.
.
.
.
soco

Postby TypeYourMind » Fri Mar 06, 2009 10:16 am

อยากให้ WM foe พวกป่วนบอร์ด และตั้งกระทู้ป่วนครับ

สมาชิกอื่นจะได้ไม่รำคาญลูกตาครับ

ปล. ผมเข้าว่าสิทธิ์ของ WM จะสูงกว่าสมาชิกทั่วไปครับ พอ WM foe ปั๊บสมาชิกทุกท่านก็จะได้รับสิทธิ์ของ WM ไปด้วย
.. ถ้ากุลีมีสิทธิเท่าบัณฑิต
.. บัณฑิตจะลงทุนเรียนกันไปทำไม???
.. ประชาธิปไตยมันว่าด้วยเรื่องเสียงข้างมาก
.. ฉะนั้น ประเทศไหนที่เสียงข้างมากไม่มีการศึกษา ประเทศก็ล่ม
.. เพราะกุ๊ยซื้อกุ๊ย และกุ๊ยเลือกกุ๊ยแน่นอนครับ
TypeYourMind

Next

Return to สภากาแฟ