นิทานเรื่อง เสรีไทยตัวจริง ถูกตีหัวในบ้าน เพื่อไปรบนอกบ้าน

เรื่องการเมือง เชิญที่นี่เลยครับ
Forum rules
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด

เชิญทุกท่านเข้าสู่บอร์ดใหม่ได้ที่ http://webboard.serithai.net ดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่ viewtopic.php?f=2&t=44976 ครับ

นิทานเรื่อง เสรีไทยตัวจริง ถูกตีหัวในบ้าน เพื่อไปรบนอกบ้าน

Postby Moon » Thu Mar 05, 2009 9:15 pm

กาลครั้งหนึ่งไม่นานเท่าไหร่ ยังมีลุงป๋องแป๋งคนหนึ่ง ได้ร่วมรบเคียงบ่าเคียงไหล่กับคนหลายวัย ทั้งหญิงทั้งชาย
ทำไมถึงรบ รบทำไม รบไปเพื่ออะไร สหายร่วมรบที่เคยร่วมเคียงบ่าเคียงไหล่กับแก คงจะทราบและรู้ซึ้งเป็นอย่างดี

ลุงป๋องแป๋ง เป็นแค่คนแก่คนหนึ่ง ที่เคยทำงานมาเยอะแยะเท่านั้น แกยังเป็นคนแก่ใจดีที่มักจะเปิดบ้านต้อนรับ
ให้ผู้ที่มีอุดมการณ์เดียวกันไปเยี่ยมเยือนอยู่เสมอ ในบางครั้ง แนวรบหลักมีเหตุให้รบไม่ได้ พวกเราหลายๆ คน
ก็ไปอาศัยบ้านแกเป็นป้อมปราการ แกก็ต้อนรับอย่างดีทุกครั้งไป

เมื่อศึกใหญ่ผ่านไป แกก็แวะผ่านไปผ่านมาเยี่ยมเยียนแนวรบหลักอยู่เสมอ แต่งานหลักก็คือคอยเตรียมบ้านของแก
เอาไว้ให้พร้อมอยู่เสมอ

วันหนึ่ง แกมาเยี่ยมเยียนแนวรบหลัก แกเห็นบางสิ่งบางอย่างซึ่งไม่เหมาะไม่ควร แกก็ต้องไปแก้ไขให้มันถูกต้อง
แต่แกต้องกลับออกไปพร้อมกับผ้าพันแผล และเลือดโชกท่วมร่าง จากคนในค่าย ศึกในยังไม่เสร็จ ศึกนอกมาอีกแล้ว
คนในเอาข่าวไปบอกคนข้างนอก ทำให้แนวรบหลักเสียหาย ลุงป๋องแป๋ง พาร่างอันบอบช้ำเลือดที่เกรอะกรังอยู่บนใบหน้า
ออกไปรบข้างนอกอีกครั้งหนึ่ง เพื่อศักดิ์ศรีของเสรีไทย

บัดนี้ ชัยชนะอีกครั้งได้กลับมาเยือนถิ่นเสรีไทยอีกครา นักรบเสรีไทยออกรบเพื่อศักดิ์ศรีเสรีไทย ยืนยันศักดิ์ของเสรีไทย
ลุงป๋องแป๋ง ก็ยังเป็น ลุงป๋องแป๋ง ลุงแค่บอกว่า คนเรามันวัดที่การกระทำกับผลงาน แล้วแกก็พาร่างอันบอบช้ำ
กลับไปบ้านของแก พักผ่อนเพื่อรอการรบในครั้งต่อไป

หนังสือยังไงก็ไม่ชิน ของขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ด โกงกันจริงหรือ ?

http://www.oknation.net/blog/canthai/2009/03/05/entry-1

ขอเล่าถึงเรื่องของกลุ่มคนกลุ่มหนึ่ง ซึ่งแยกตัวมาจากเวบบอร์ดยอดดังแห่งหนึ่ง
ถ้าอยากรู้ว่าที่ไหน ต้องแวะไปบ้านคุณปรัตยา แกทำลิงค์แปะไว้หรา...(คงยังตราตรึงถึงอดีต ฮิๆ)
แต่ผมไม่คิดจะทำลิงค์ไปยังเวบแห่งนั้น เพราะอนาถใจในคำเชิดชู(ยกหาง)ตนเองของผู้ก่อตั้งเวบนั้น

.....................................

มีขึ้นชัดเจน หลังจากมีการพิมพ์หนังสือ" เล่มแรก " ของเวบดังกล่าว
(ความจริงเรื่องเน่าๆเกี่ยวกับเงินๆทองๆเกิดมาก่อนหลายหน.. แล้วแต่ไม่ชัดเท่าหนนี้ )

.....................................

เรื่อง...ปิดบัญชี

http://www.oknation.net/blog/mymemory/2 ... 05/entry-1

วันพฤหัสบดี ที่ 5 มีนาคม 2552
Posted by นักรบนักรัก , ผู้อ่าน : 54 , 19:18:17 น. | หมวดหมู่ : ฮา-เศร้า-เหงา-อึ้ง+ทึ่ง+เสียว
พิมพ์หน้านี้

เรียน...คุณแคนไทย...ครับ

สืบเนื่องจาก...

http://www.oknation.net/blog/canthai/20 ... mment#read

ก่อนอื่น..ต้องขออนุญาตชี้แจงเรื่องราวนิดหน่อยครับ
พอดีเรื่องนี้ผมก็เห็นเรื่องเหล่านี้มานานพอสมควร ( เป็นปีๆแล้ว )
ทั้งได้ฟังและได้อ่าน มาจากในกระทู้ของเวบที่คุณแคนอ้างถึงนั้นเอง
(กระทู้ล่าสุดรู้สึกว่า...ปาเข้าไปเกือบ ยี่สิบหน้ามั้ง !!! )

ซึ่งข้อมูลที่แต่ละท่านนำมาตีแผ่กันนั้น....ก็ทำให้ น่า .."เข้าใจผิด"จริงๆ
(ตอนนี้กระทู้บางอันทั้งเก่าและใหม่ และข้อมูลของบางท่านที่มาเขียนไว้ ..ก็คงถูกลบไปแล้ว)

แต่ในเมื่อ ณ ปัจจุบันนี้ คุณแคน เป็นผู้รับเรื่องมาแถลงข้อมูลดังกล่าวไว้ในบล้อกตามนั้น
ก็ทำให้ "ความจริงกระจ่าง" แม้ว่า"ข้อเท็จจริง"มันจะมาช้า แต่ก็ถือว่ามาแล้ว...(มั้ง)

โดยเจตนาการเขียนเรื่องนั้น ผมเขียนไว้ชัดแจ้งแล้วว่า ..เพื่อเป็นข้อคิด ให้ระมัดระวัง

ปัจจุบันการหลอกลวงกันมีมากมายเหลือเกิน กระทั่งพบเห็นได้ในชีวิตประจำวันเลยทีเดียว

ไม่เฉพาะแต่ในเนท แม้แต่อ้างกันเป็นกรมสรรพากร ก็ยังมี

กระทั่งเจ้าพ่อนมโรงเรียน ก็ยังหนีภาษีได้ 3 ปี มันอะไรกันละนั่น !!

ผมก็ไม่ทราบหรอกนะครับว่า.. เขามีเจตนาอะไรกันที่ปล่อยให้เรื่องราว โจษจันยืดเยื้อกันมาเป็นปีๆ
นานแสนนานอย่างที่คุณแคนว่าไว้ในข้อเขียนของคุณแคนเองนั่นแหละ (ก็ไม่รู้เหมือนกันว่า ปล่อยแบบนี้ทำไม?)
มีกระทู้ตั้งขึ้นมามากมายหลายหนแล้วในข้อสงสัย ต่างๆ โดยไม่เอาหลักฐานพวกนี้มาแก้ต่าง
จนกระทั่งผมหยิบมาเขียนเพื่อเตือนใจ (ไม่ใช่อึ้งภากรณ์) เมื่อเดือนที่แล้ว

ซึ่งความจริงทุกท่านที่เกี่ยวข้องคงทราบว่า มันไม่ได้เริ่มที่บล้อกผม มันเริ่มในเวบแห่งนั้นเอง
หลายหนที่มีคนตั้งกระทู้ในเวบดังกล่าว ขึ้นมา ในลักษณะการ "ปิดบัญชีกัน"นั่นเอง

ผมเป็นเพียงผู้อ่านเจอแล้ว ระลึกถึงความเป็นไปได้ และเห็นแง่มุมที่ควรตักเตือนต่อสังคม

จนวันนี้...ก็ได้ปรากฏบทความของ "คุณแคนไทย" นี้ขึ้นมาเป็นข้อพิสูจน์ ในที่สุด

และถ้ามองให้ชัด ประเด็นหลักของผมไม่ใช่เรื่องเงินครับ

แต่เป็นเรื่องอื่นที่ใหญ่กว่าเงิน ( ซึ่งคิดว่าคงพอจะเข้าใจได้)

.

แต่ทั้งหลายทั้งปวง ในฐานะลูกผู้ชาย เมื่อเขาว่าผิด....ผมก็ต้องรับผิด ครับ

โดยไม่ต้องร้องขอพิสูจน์หลักฐานใดๆ ว่า..ใครตรวจรับหนังสือกี่เล่ม ฯลฯ

เพราะมันก็ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับผม ผมไม่ได้มีผลประโยชน์ร่วมด้วยแต่อย่างใด

การนำมาเขียน ก็เพื่อเตือนเพื่อนฝูง เตือนชาวเนทชาวบล้อกและสังคมเล็กๆที่ผมมีส่วนร่วมอยู่ด้วยเท่านั้น

ด้วยประสงค์ไม่อยากให้เกิดเรื่องทำนองนี้ขึ้น

.

ผมจะไม่โต้แย้ง คำชี้แจงของคุณแคนใดๆ และ ขอยอมรับในความผิดพลาดของผมทั้งหมดครับ

ผมใคร่ขอกล่าวคำ"ขออภัย"ต่อท่านผู้เกี่ยวข้องทุกท่าน

ก็ได้แต่หวังว่าจะใจกว้างพอที่จะ"ยินดี"รับไว้

ส่วนในประเด็นที่ทาง Blog Editor ต้องการให้จัดการกับบทความนั้น ผมก็ได้ทำการ"จัดให้"ตามที่ต้องการแล้ว
และเพื่อเป็นการแสดงออกถึง สปิริตในความรับผิดชอบของผม ผมก็ยินดีจะยุติการเขียนของผมลง ณ วินาทีนี้เป็นต้นไป

ขอได้รับความขอบคุณจากปรัตยา เอนเตอร์เทนเม้นท์ (เกี่ยวไรด้วยวะเนี่ย ฮ่าๆ)

พบกันใหม่เมื่อชาติต้องการ

นักรบ

.

ปล.ท่านปรัตยาแกหายหน้าไปนาน จนผมตรอมใจขอตายตามละกัน ฮ่าๆ
จันทร์เอ๋ย จันทร์เจ้า ขอข้าวขอแกง
Moon

Re: นิทานเรื่อง เสรีไทยตัวจริง ถูกตีหัวในบ้าน เพื่อไปรบนอกบ้าน

Postby ผู้ ญ ธรรมดาฯ » Thu Mar 05, 2009 9:24 pm

ไม่รู้จะพูดอะไรนอกจากคำว่า

"ขอบคุณ ลุงแคน ค่ะ"
Attachments
(27.55 KiB) Downloaded 2523 times
ไม่จำเป็นต้องสอนให้รักประชาธิปไตย
เพราะ...หากคนมีจริยธรรมแล้ว

ความรักประชาธิปไตยก็จะแบ่งบานในใจ และการกระทำของเขาเอง
ผู้ ญ ธรรมดาฯ

Re: นิทานเรื่อง เสรีไทยตัวจริง ถูกตีหัวในบ้าน เพื่อไปรบนอกบ้าน

Postby see-u » Thu Mar 05, 2009 9:36 pm

* ดิฉัน .. อ่านแล้ว อมยิ้ม ที่คุณ Moon ตั้ง กระทู้ นี้ขึ้นมา
แล้วนึกในใจว่า ... ตรู นี่ทำไมถึงเป็นคนที่ get เรื่องอะไรได้ง่ายขนาดนี้วะ
:lol: :lol:
* See - U Never Die *

** ข้ออ้างจากพวกหิวคะแนน..

แมงสาบ : ไม่เลือกเราเขา (แม้ว) มาแน่
ตะกวดแดง : เลือกเรา "แม้ว"จะกลับมา

ศ.ดร.จรัส สุวรรณมาลา : ถ้าไม่มีคนดีก็ไม่ต้องเลือก พรรคการเมืองอย่าดูถูกประชาชน
see-u

Postby จีรนุช » Thu Mar 05, 2009 9:42 pm

อ่านเเล้วไม่เข้าใจทุกคนเลย
รักเเปะลิ้มมากค่ะ
จีรนุช

Postby Moon » Thu Mar 05, 2009 9:45 pm

หัวหน้าแดน หายไป หายไปไหน คนจะตรอมใจ
จันทร์เอ๋ย จันทร์เจ้า ขอข้าวขอแกง
Moon

Postby Sweet Chin Music » Thu Mar 05, 2009 10:05 pm

ได้แต่ฝากความคิดของลุงเอาไว้ เผื่อวันไหนเธอผ่านมา
เห็นที่เดียวกันนี้ เธอจะนึกขึ้นได้ว่า
เคยมีคนนึงยืนข้างเธอ อยู่ตรงนี้เสมอตลอดมา

:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
ทำดีได้ทำดี ทำชั่วได้ทำชั่ว
Sweet Chin Music
Moderator

Postby ผู้ ญ ธรรมดาฯ » Thu Mar 05, 2009 10:13 pm

Sweet Chin Music wrote:ได้แต่ฝากความคิดของลุงเอาไว้ เผื่อวันไหนเธอผ่านมา
เห็นที่เดียวกันนี้ เธอจะนึกขึ้นได้ว่า
เคยมีคนนึงยืนข้างเธอ อยู่ตรงนี้เสมอตลอดมา

:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

หูยยยยยยยยยยยยยย

คุณ Sweet Chin Music นี่ หวานสมชื่อจริงๆ

เผื่อเธอผ่านมาเห็น ลุงแคน ก็เขินแย่สิคะ :lol: :lol: :lol:
Attachments
(14.2 KiB) Downloaded 2326 times
ไม่จำเป็นต้องสอนให้รักประชาธิปไตย

ความรักประชาธิปไตยก็จะแบ่งบานในใจ และการกระทำของเขาเอง

Postby 1ktip » Thu Mar 05, 2009 10:53 pm

ไม่ใช่ครั้งแรก และคงไม่ใช่ครั้งสุดท้ายที่บอร์ดมีสงครามกลางเมือง

แต่ครั้งนี้มีข้าศึกก่อสงครามถล่มค่ายด้วย สนุกจริงๆ เลยบอร์ดเรา
1ktip
Global Moderator

Postby Moon » Thu Mar 05, 2009 11:07 pm

Moon wrote:
ขอได้รับความขอบคุณจากปรัตยา เอนเตอร์เทนเม้นท์ (เกี่ยวไรด้วยวะเนี่ย ฮ่าๆ)

นักรบ

.

ปล.ท่านปรัตยาแกหายหน้าไปนาน จนผมตรอมใจขอตายตามละกัน ฮ่าๆ

ผมไม่เข้าใจ ทำไมคุณ นักรบ ถึงได้ เอ่ยชื่อคุณ ปรัตยา
แล้วผมก็ไปเจอว่า คุณ ปรัตยา ก็เขียนบล็อคในโอเนชั่นเหมือนกัน

http://www.oknation.net/blog/chaimanu/2 ... 06/entry-2

เขาคือใคร ทำไมต้องเอ่ยถึง สงสัยจัง
Moon

Postby Canthai » Thu Mar 05, 2009 11:22 pm

แค่เดินมาด้อมๆ มอง ๆ ไม่ค่อยได้เข้ามา อย่างมากก็อ่านๆ แล้วก็ดูกระทู้ฉิกตี๋ ด้วยความระทึกในดวงหฤทัยพลัน

งานอัพบล็อค อัพเดทข่าวสารการเมืองมันรัดตัว เลยไม่ค่อยได้เข้ามา พอมาถึงก็ตีหัวกันนัวเนีย

แอบไปคุยในบ้าน เขียนว่าคนที่ควรดับไฟคือคุณบอนนี่ เธอก็ดีใจหาย 30 ม.ค. สรุปๆ อะไรออกมา ขอเวลาซักหน่อย

ปล่อยให้เวลาผ่านไปอีก วันที่ 16 ก.พ. ก็มีบล็อค "นักรบ นักรัก" ออกมา เราไม่รู้หรอก เพิ่งไปเห็นเมื่อคืน

นึกขึ้นได้ เอ...เรื่องนี้เว็บเสียหาย...ลองไปอ่านในบล็อคผมนะครับ เค้าเขียนชนิด "หมิ่นประมาท" กันเลยทีเดียว

ถ้าจะไม่ไหวเลยมานั่งรวบรวมข้อมูลทั้งกระทู้ ปัญหามันอยูตรงไหน การเงินเป็นยังไง จำนวนหนังสือเป็นยังไง

ดูแล้วเค้าสรุปแล้วนี่หว่า ก็เลยไปอัพบล็อคตอนเย็น ๆ ไม่กี่ชั่วโมง ทางโอเคเนชั่นเค้าติดต่อกันเอง ผมไม่เกี่ยวอะไร

คุณ "นักรบ นักรัก" จะเจอกับอะไรผมไม่เกี่ยว เป็นสิทธิ์ของผู้เสียหายจะดำเนินการกันเอง

เพราะคนเสียหายคือ บอนนี่ ริดกุน และขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ด...และทีมงานผู้ถูกกว่าวหา

เค้าตอบกลับมาโดยพลัน คงประทังความเสียหาย บล็อคนั้นลบเนื้อหาออก

มีเอ็นทรีใหม่ ขึ้นมา "ขออภัย" จริงๆ ผมน่ะไม่เท่าไหร่ ผมอภัยให้คนเสมอ ไม่เคยผูกใจเจ็บใคร

แต่สมาชิก ชบวนการเสรีไทย และ ตุณบอนนี่ คุณ ริดุน และผู้เกี่ยวข้องจะดำเนินการยังไงผมไม่ก้าวก่าย

ผมได้ทำในสิ่งที่ควรทำ ทำในสิ่งที่คิดว่า ปกป้องศักดิ์ศรีของเรากันเอง

ใครจะบอกว่าผมโชกเลือดออกไปรบ ก้ไม่เป็นไร โชกเลิอดมาจากราชดำเนินหลายปี โชกเลือดมาจนชิน

ไม่มีปัญหาครับ คนเราถ้าไม่รักษาศักดิ์ศรีก็ตายซะดีกว่า

ผมเชื่อวลัที่...ลูกผู้ชาย ฆ่าได้หยามไม่ได้

ผมดูถูกวลีที่ว่า ...ลูกผู้ชายยืดได้ หดได้...สังเวชมันครับ

สักแต่ชื่อว่าชาย...ยอมให้หยามได้ ไปตายดีกว่า
Canthai

Postby Canthai » Thu Mar 05, 2009 11:29 pm

Moon wrote:
Moon wrote:

นักรบ

ผมไม่เข้าใจ ทำไมคุณ นักรบ ถึงได้ เอ่ยชื่อคุณ ปรัตยา
แล้วผมก็ไปเจอว่า คุณ ปรัตยา ก็เขียนบล็อคในโอเนชั่นเหมือนกัน

http://www.oknation.net/blog/chaimanu/2 ... 06/entry-2

เขาคือใคร ทำไมต้องเอ่ยถึง สงสัยจัง

ปรัตยา เป็นนามปากกา มีนามสกุลด้วย....อาจจะเป็นพวกคนนอกวงการ มาอ่านเว็บเรา

อีกอย่างพวก "นักรบแมวแดง" ซึ่งสวมรอยมาเป็นสมาชิกของที่นี่ ส่งข้อมูลให้ "นักรบ นักรัก"

ไม่งั้นไม่บ่นยังงั้น ช่วงแรกยังไม่มีครับ...ผมเก็บหลักฐานไว้ที่ WOM

http://www.weopenmind.com/board/index.php?topic=10191.0
Canthai

Postby Argus » Thu Mar 05, 2009 11:40 pm

ผมไม่รู้เรื่อง หนังสือ ฉบับนี้ครับ แต่ผมเขียนสั้นๆ ว่า การจะเป็นผู้นำคนต้องโปร่งใสชัดเจน ไม่งั้นก็ล้มทั้งคณะ.

ตอนนี้ก็โดน คนอื่นไปไล่ตีกระเจิงหมด
Argus

Postby Canthai » Fri Mar 06, 2009 12:07 am

ไม่มีไรหรอก ขบวนการเสรีไทย กำลังได้รับบททดสอบประสิทธิ์ภาพ "นักรบอินเตอร์เน็ต"

ไม่เป็นไรอย่าเสียขวัญ หนักกว่านี้พวกเราก็โดนมาแล้ว ตั้งสติ ค่อยๆ วิเคราะห์

สืบค้น...จากผลไปหาเหตุ จากเหตุ ไปหาผล / ทวนขึ้นทวนลง หาเหตุปัจจัยทั้งมวล ( โอ้โลม/ปฎิโลม )

วิเคราะห์ข้าศึก ภายใน / ภายนอก...ค่อย ๆ ตั้งสติกัน

ขบวรการโจ๋วเรยเจอร์ กำลังจะผ่านบททดสอบหรือไม่

ใครของจริง ใครของปลอม ใครเสรีไทยแท้ ใครเสรีไทยเทียม เดี๋ยวก็รู้กัน

ชิว ๆ น่า เรากระแทกบล็อคคืนไปทีเดียว รีบปิดบล็อคหนีความผิด

แต่เชื่อเหอะ...ความผิดมันสำเร็จไปแล้ว...อิ อิ

ประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 236 ใช่มั๊ย...ฮ่า ฮ่า
Canthai

Postby Argus » Fri Mar 06, 2009 12:21 am

ไม่เคยเสียขวัญครับ แต่ไม่ชอบสถานะการณ์แบบนี้ครับ จุดหมายผมมีอย่างเดียวไม่มีอะไร สั่นคลอน.
Argus

Postby Sweet Chin Music » Fri Mar 06, 2009 12:21 am

มาตรา 326 มากกว่านะครับลุงแคน เรื่องหมิ่นประมาทนะ (เผลอๆอาจเข้า 328 ด้วยซ้ำไป 555+)

จริงๆแล้วมันมี พรบ.คอมฯ ด้วย ได้ทั้งสองอย่างเลย แต่ใช้ตาม พรบ. คอม จะดีกว่า
ทำดีได้ทำดี ทำชั่วได้ทำชั่ว
Sweet Chin Music
Moderator

Postby Canthai » Fri Mar 06, 2009 12:37 am

เออว่ะ ขอบจาย น้ำหวาน...326-328 อืมม มันอยู่แถวๆ นี้แหละ

ไม่โดนฟ้องมานานก็งี้แหละ ฮ่า ฮ่า

เพราะพักหลังเล่นหมิ่นประมาทไม่ทันใจ ต่อยลูกเดียว จ่าย 500 บาท สบายใจไปเลยจบ
Canthai

Postby halfmoon » Fri Mar 06, 2009 12:51 am

Canthai wrote:เออว่ะ ขอบจาย น้ำหวาน...326-328 อืมม มันอยู่แถวๆ นี้แหละ

ไม่โดนฟ้องมานานก็งี้แหละ ฮ่า ฮ่า

เพราะพักหลังเล่นหมิ่นประมาทไม่ทันใจ ต่อยลูกเดียว จ่าย 500 บาท สบายใจไปเลยจบ

โฮ่ ลุงแคนเล่นลูกเก๋าเกมส์เลยนะ ตูไม่ได้หมิ่น แต่ตูต่อย ยอมจ่ายค่าทำร้ายร่างกาย 500 นี่เข้าข่ายเอาเปรียบพวกสามล้อติดอาวุธสมองนะ บาป! :lol:
  • อธิปัตย์ 5 : อิสรภาพ เสรีภาพ ภราดรภาพ มิตรภาพ สันติภาพ : คือแก่นแท้แห่งอำนาจประชาธิปไตย : ท่านมีหรือยัง ถ้าไม่ จงสร้างเอง
halfmoon

Postby Canthai » Fri Mar 06, 2009 1:02 am

เราสุภาพบุรุษไง ต่อหน้าบอกเฮ้ย...ไม่เป็นไรของมันพลาดกันได้...ผมไม่คิดใจเข้าใจคุณ..

แต่อย่าเผลอนะ อย่าล้มมาทับอะไรเข้า เฉามือแน่

ทำคดีหมิ่นประมาท ยอมความกันได้ ถ้าไม่ยอมก็ต้องสู้กัน 3 ศาล 7 ปี กว่าจะตัดสิน

เสียเวลาทำมาหากิน ตบทีเดียว อยากแจ้งความก็เอา หาเรื่องทะเลาะก่อนดิ แล้วก็ปากว่ามือถึงเลย

ทำมาหลายทีแล้ว

สมาชืกเสรีไทยเว็บบอร์ดหลายพันคน ถ้าคิดโกรธซัก 10 คน ก็แย่แล้ว 10 คนก็ 20 หมัด เท้าไม่นับ

ล้อเล่นนะ อย่าไปทำเค้าเลย
Canthai

Postby halfmoon » Fri Mar 06, 2009 1:08 am

ว่าไปแล้วสองสามวันมานี่ ผมก็ออกอาการเพี้ยนอยู่นะลุง ขอสารภาพบาปกับลุงแคนแล้วกันในฐานะอาวุโส
ปกติผมจะใช้หลักเมตตา แต่สุดท้ายผมก็ใช้ปัญญาบวกอาการป่วง อาละวาดคนอื่น ก็ยังอายๆอยู่นะลุง แย่! :)

เกรงใจปนอายต่อเพื่อนรุ่นราวคราวเดียวกัน โดยเฉพาะmoonกับคุณจีรศักดิ์เพราะผมรวนไปเรื่องหนังสือด้วย
  • อธิปัตย์ 5 : อิสรภาพ เสรีภาพ ภราดรภาพ มิตรภาพ สันติภาพ : คือแก่นแท้แห่งอำนาจประชาธิปไตย : ท่านมีหรือยัง ถ้าไม่ จงสร้างเอง
halfmoon

Postby Canthai » Fri Mar 06, 2009 2:46 am

ความหงุดหงินผิดหวังในหลายๆ เรื่อง มันก็ทำรวนเหมือนกันนะ

บางทีผมเบื่อพวกเสื้อแดงมาตั้งกระทู้ ชงกันเอง ตบกันเอง ปั่นกระทู้ขยะ

ทำให้กระทู้ดีๆ ตกลงไปทุกวัน มาก็ไม่น่าเล่น พวกเราก็ตกหลุมมัน

ไปด่า ไปตั้งกระทู้เรียกมันมาคิดว่าดี แต่จริงๆ ไม่หรอก บอร์ดแย่ลง

ผมโดนด่าไม่มากก็เฉยๆ แต่ถ้าซ้ำๆ ผมก็ด่ากลับไม่เลี้ยงเหมือนกัน

ปกติมนุษย์ขี้เหม็นที่ยังไม่หลุดพ้น สำคัญทำไปแล้วต้องอธิบายตัวเองได้

ทำแล้วไม่อายในมโนธรรมสำนึกของตัวเองก็ทำไปเถอะ สบายๆ หมดกระทู้นี้ไปกระทู้ใหม่

ผมไม่ใช่พระเอกที่จะต้อวมารักษาภาพพจน์อะไรนักหนา อีกไม่กี่ปีก็ตายจากกันแล้ว

เดี๋ยวนี้เล่นแรงมาแรงไปดีกว่า แต่เกลียดชิบ...พวกปลอมตัวมาเล่น หรือปลอมเป็นผู้หญิงมาด่า

หลังๆ ไม่เลือกเพศแล้ว ด่ามาด่าไป ไม่สนใจทั้งนั้น
Canthai

Postby Canthai » Fri Mar 06, 2009 4:05 am

Canthai wrote:Image

นักรบนักรัก
ranking : สมาชิกทั่วไป
วันที่สร้าง : 2007-06-30
จำนวนเรื่อง : 363
จำนวนผู้ชม : 146314
จำนวนผู้โหวต : 1212

วันพฤหัสบดี ที่ 5 มีนาคม 2552

Posted by นักรบนักรัก , ผู้อ่าน : 14 , 19:18:17 น. | หมวดหมู่ : ฮา-เศร้า-เหงา-อึ้ง+ทึ่ง+เสียว

http://www.oknation.net/blog/canthai/20 ... mment#read

ก่อนอื่น..ต้องขออนุญาตชี้แจงเรื่องราวนิดหน่อยครับ
พอดีเรื่องนี้ผมก็เห็นเรื่องเหล่านี้มานานพอสมควร ( เป็นปีๆแล้ว )
ทั้งได้ฟังและได้อ่าน มาจากในกระทู้ของเวบที่คุณแคนอ้างถึงนั้นเอง
(กระทู้ล่าสุดรู้สึกว่า...ปาเข้าไปเกือบ ยี่สิบหน้ามั้ง !!! )

ซึ่งข้อมูลที่แต่ละท่านนำมาตีแผ่กันนั้น....ก็ทำให้ น่า .."เข้าใจผิด"จริงๆ
(ตอนนี้กระทู้บางอันทั้งเก่าและใหม่ และข้อมูลของบางท่านที่มาเขียนไว้ ..ก็คงถูกลบไปแล้ว)

แต่ในเมื่อ ณ ปัจจุบันนี้ คุณแคน เป็นผู้รับเรื่องมาแถลงข้อมูลดังกล่าวไว้ในบล้อกตามนั้น
ก็ทำให้ "ความจริงกระจ่าง" แม้ว่า"ข้อเท็จจริง"มันจะมาช้า แต่ก็ถือว่ามาแล้ว...(มั้ง)

โดยเจตนาการเขียนเรื่องนั้น ผมเขียนไว้ชัดแจ้งแล้วว่า ..เพื่อเป็นข้อคิด ให้ระมัดระวัง

ปัจจุบันการหลอกลวงกันมีมากมายเหลือเกิน กระทั่งพบเห็นได้ในชีวิตประจำวันเลยทีเดียว

ไม่เฉพาะแต่ในเนท แม้แต่อ้างกันเป็นกรมสรรพากร ก็ยังมี

กระทั่งเจ้าพ่อนมโรงเรียน ก็ยังหนีภาษีได้ 3 ปี มันอะไรกันละนั่น !!

ผมก็ไม่ทราบหรอกนะครับว่า.. เขามีเจตนาอะไรกันที่ปล่อยให้เรื่องราว โจษจันยืดเยื้อกันมาเป็นปีๆ
นานแสนนานอย่างที่คุณแคนว่าไว้ในข้อเขียนของคุณแคนเองนั่นแหละ (ก็ไม่รู้เหมือนกันว่า ปล่อยแบบนี้ทำไม?)
มีกระทู้ตั้งขึ้นมามากมายหลายหนแล้วในข้อสงสัย ต่างๆ โดยไม่เอาหลักฐานพวกนี้มาแก้ต่าง
จนกระทั่งผมหยิบมาเขียนเพื่อเตือนใจ (ไม่ใช่อึ้งภากรณ์) เมื่อเดือนที่แล้ว

ซึ่งความจริงทุกท่านที่เกี่ยวข้องคงทราบว่า มันไม่ได้เริ่มที่บล้อกผม มันเริ่มในเวบแห่งนั้นเอง
หลายหนที่มีคนตั้งกระทู้ในเวบดังกล่าว ขึ้นมา ในลักษณะการ "ปิดบัญชีกัน"นั่นเอง

ผมเป็นเพียงผู้อ่านเจอแล้ว ระลึกถึงความเป็นไปได้ และเห็นแง่มุมที่ควรตักเตือนต่อสังคม

จนวันนี้...ก็ได้ปรากฏบทความของ "คุณแคนไทย" นี้ขึ้นมาเป็นข้อพิสูจน์ ในที่สุด

และถ้ามองให้ชัด ประเด็นหลักของผมไม่ใช่เรื่องเงินครับ

แต่เป็นเรื่องอื่นที่ใหญ่กว่าเงิน ( ซึ่งคิดว่าคงพอจะเข้าใจได้)

.

แต่ทั้งหลายทั้งปวง ในฐานะลูกผู้ชาย เมื่อเขาว่าผิด....ผมก็ต้องรับผิด ครับ

โดยไม่ต้องร้องขอพิสูจน์หลักฐานใดๆ ว่า..ใครตรวจรับหนังสือกี่เล่ม ฯลฯ

เพราะมันก็ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับผม ผมไม่ได้มีผลประโยชน์ร่วมด้วยแต่อย่างใด

การนำมาเขียน ก็เพื่อเตือนเพื่อนฝูง เตือนชาวเนทชาวบล้อกและสังคมเล็กๆที่ผมมีส่วนร่วมอยู่ด้วยเท่านั้น

ด้วยประสงค์ไม่อยากให้เกิดเรื่องทำนองนี้ขึ้น

.

ผมจะไม่โต้แย้ง คำชี้แจงของคุณแคนใดๆ และ ขอยอมรับในความผิดพลาดของผมทั้งหมดครับ

ผมใคร่ขอกล่าวคำ"ขออภัย"ต่อท่านผู้เกี่ยวข้องทุกท่าน

ก็ได้แต่หวังว่าจะใจกว้างพอที่จะ"ยินดี"รับไว้

ส่วนในประเด็นที่ทาง Blog Editor ต้องการให้จัดการกับบทความนั้น ผมก็ได้ทำการ"จัดให้"ตามที่ต้องการแล้ว
และเพื่อเป็นการแสดงออกถึง สปิริตในความรับผิดชอบของผม ผมก็ยินดีจะยุติการเขียนของผมลง ณ วินาทีนี้เป็นต้นไป

ขอได้รับความขอบคุณจากปรัตยา เอนตเอร์เทนเม้นท์ (เกี่ยวไรด้วยวะเนี่ย ฮ่าๆ)

นักรบ

http://www.oknation.net/blog/mymemory/2 ... 05/entry-1

โปรดสังเกต บล็อคนี้เริ่มจากมีคนอ่าน 14 คน ยังไม่มี ปล.
Canthai

Postby Canthai » Fri Mar 06, 2009 4:11 am

Canthai wrote:วันพฤหัสบดี ที่ 5 มีนาคม 2552
Posted by นักรบนักรัก , ผู้อ่าน : 122 , 19:18:17 น. | หมวดหมู่ : ฮา-เศร้า-เหงา-อึ้ง+ทึ่ง+เสียว
พิมพ์หน้านี้

(ตอนนี้กระทู้เก่าบางอัน และข้อมูลของบางท่านที่มาเขียนไว้ ..อาจถูกลบไปแล้ว เหลือเห็นชัดๆก็ฉบับปัจจุบันนี่แหละ)

แต่ในเมื่อ ณ ปัจจุบันนี้ คุณแคน เป็นผู้รับเรื่องมาแถลงข้อมูล ดังกล่าวไว้ในบล้อกตามนั้น
ก็ทำให้ "ความจริง(คง)กระจ่าง" แม้ว่า"ข้อเท็จจริง"มันจะมาช้า แต่ก็ถือว่ามาแล้ว...(มั้ง)

จนวันนี้...ก็ได้ปรากฏบทความของ "คุณแคนไทย" นี้ขึ้นมาเป็นข้อพิสูจน์ (ของฝ่ายที่ถูกกล่าวหา) ในที่สุด

ภาพประกอบจาก http://pics.manager.co.th/Images/552000001136602.JPEG

.

โดยไม่ต้องร้องขอพิสูจน์หลักฐานใดๆ ว่า..ใครตรวจรับหนังสือกี่เล่ม ?

ยอดเงินทำไมเพี้ยนไปมา ?

หนังสือที่เหลือถูกนำไปบริจาค หรือ...ทำอย่างอื่น...(จากข้อคิดเห็นของคนในวงการ-ปรัตยา) ฯลฯ

.

และเพื่อเป็นการแสดงออกถึง สปิริตในความรับผิดชอบของผม ผมก็ยินดีจะยุติการเขียนของผมลง ณ Entry นี้เป็นต้นไป

นักรบ

.

ปล1.ท่านปรัตยาแกหายหน้าไปนาน จนผมตรอมใจขอตายตามละกัน ฮ่าๆ

(ดีนะที่ยังได้อ่านที่กระทู้นั่นซะฉ่ำไปเลย หลบไปเขียนตั้งแต่เมือ่ไหร่ไม่ยักบอกกัน ฮิๆ)

ปล.2 - มีหลังไมค์มาหาผมมากมาย ถึงที่มาที่ไปของเรื่องนี้ รวมไปถึงเมลล์และ msn
ด้วยความที่ผมรับปากทางเนชั่นไว้ ..ก็จะยึดถือคำพูดครับ...

ใครอยากทราบเรื่องราวข้อเท็จจริง ..ว่าเรื่องจริงๆเป็นไง มีเบื้องลึกเบื้องหลังอย่างไร ?
บัญชีมันปิดลงจริงหรือไม่ ? ตัวเลขปี 08 ไหงโผล่มาจบที่ 09 อีกได้ ?
เงินใครหาย ? ...และเงินใครเติมให้ ?...(ทีเด็ดสุดๆ ใครกันบ้างหนอใช้ 2 ล้อกอิน ?? ชงเอง- ตบเอง ฮ่าๆ )
ก็คงต้องติดตามไปหาความจริง ซึ่งรอการพิสูจน์ยังเวบดังกล่าวเอาเองนะครับ ( คลำให้เจอเอาเองครับ )

ปล.3 - สิ่งที่อยากทิ้งไว้เป็นอุทาหรณ์แก่ทุกท่านอีกอย่างครับ
พอดีมีคนที่เคยร่วมลงชื่อ ให้ทั้งสำเนาบัตรและลงลายมือชื่อ " ร่วมคัดค้าน "ในกิจกรรมตามเวบต่างๆทำนองนี้
ฝากบอกมาว่า... ณ วันที่ความจริงปรากฏ.. คุณอาจจะเสียใจว่า.. ชื่อของคุณไหงกลายเป็น สนับสนุนอีกฝ่ายไปได้ ???

ดังนั้นควรขีดคร่อมข้อความ เขียนกำกับให้ชัดเจนทุกครั้ง ก่อนเซ็น ด้วยนะครับ

เมื่อไปลงชื่อร่วมในกิจกรรมทางการเมืองใดๆ

ผมก็ขอเพิ่มเติมเพียงเท่านี้ และขอปิดฉากตนเองตามที่ได้ตั้งใจไว้ แต่ขอเตือนหน่อยครับ......
กระทู้นั้น...ผู้ปกครองควรพิจารณา เด็กอายุต่ำกว่า18+ ไม่ควรไปอ่าน.... เพราะ..
ภาพแท้จริงของ"คนบางคน"มันไม่เหมือนที่เห็นในบล้อกนะครับ ทั่น ฮิๆ
ผมไม่ขอเอ่ยชื่อนะครับ กลัวว่าการเอา"ตัวตนจริง"ชาวบ้านมาเผยจะเจอข้อหา"หมิ่นประมาท" ซึ่งๆหน้า ฮิๆ

ปล.4 - ท้ายนี้...ผมขอเลียนแบบดาราหน่อยนึงครับ ผมอโหสิกรรมให้นะครับ คุณลุง xxx ฮิๆ
(เห็นแกภูมิใจขนาดเอาภาพที่เคยได้ขึ้นบล้อกแนะนำ ไปแปะอวดชาวบ้านไว้หรา...แล้วภูมิจายแทน
ไอ้กาพ้มก็ไม่เคยได้ถ่ายเอาไว้มั่ง จะได้ขึ้นถึง10 หนไหมนะเรา ฮ่าๆ เรามันพวกโนเนมก็เงี้ยะนะ ต้องทำจายยยย )

บล็อคเกอร์คนนี้ เปลี่ยนแปลงข้อเขียนตลอดเวลา น่าจะมีเจตนาไม่ดี
เดิมมี ปล. เพียง 1 เดียว

บัดนี้มีปล. 2-3-4

แคน ไทเมือง
Canthai

Postby Canthai » Fri Mar 06, 2009 4:27 am

บล็อคเกอร์คนที่นำเรื่องราวของ ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ด ไปกล้าวหาในทางเสียหาย

จนกระทั่งผมไปอัพบล็อคชี้แจง ตามที่เห็นกันแล้ว

ทางโอเคเนชั่นให้จัดการลบบล็อคออก

แล้วอัพบล็อคขอโทษผมไปแล้ว..

ผุ้เสียหายท่านอื่น ๆ เช่น คุณบอนนี่ ทีมงานหนังสือ และสมาชิกเสรีไทยเว็บบอร์ด คือผู้เสียหายร่วม

จะดำเนินการอย่างไร ผมไม่ทักท้วงใด ๆ นะครับ...เชิญตามสบาย

เมื่อได้ขออภัยในความผิดพลาด

แต่กลับมาเปลี่ยนแปลงเนื้อหาในบล็อค หลายหครั้งหลายครา น่าจะมีเจตนาไม่ดีต่อ "ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ด"

ขอให้ เว็บมาสเตอร์ คุณบอนนี่ อละสมาชิกดำเนินการตามที่เหมาะสม

โปรดสังเกต ปล. ตั้งแต่ 1-4

ครั้งแรกมีเรื่องของคุณปรัตถยา เท่านั้น

บัดนี้มี ปล. 2-3-4 คือ....

นักรบ

ปล1.ท่านปรัตยาแกหายหน้าไปนาน จนผมตรอมใจขอตายตามละกัน ฮ่าๆ

(ดีนะที่ยังได้อ่านที่กระทู้นั่นซะฉ่ำไปเลย หลบไปเขียนตั้งแต่เมือ่ไหร่ไม่ยักบอกกัน ฮิๆ)

ปล.2 - มีหลังไมค์มาหาผมมากมาย ถึงที่มาที่ไปของเรื่องนี้ รวมไปถึงเมลล์และ msn
ด้วยความที่ผมรับปากทางเนชั่นไว้ ..ก็จะยึดถือคำพูดครับ...

ใครอยากทราบเรื่องราวข้อเท็จจริง ..ว่าเรื่องจริงๆเป็นไง มีเบื้องลึกเบื้องหลังอย่างไร ?
บัญชีมันปิดลงจริงหรือไม่ ? ตัวเลขปี 08 ไหงโผล่มาจบที่ 09 อีกได้ ?
เงินใครหาย ? ...และเงินใครเติมให้ ?...(ทีเด็ดสุดๆ ใครกันบ้างหนอใช้ 2 ล้อกอิน ?? ชงเอง- ตบเอง ฮ่าๆ )
ก็คงต้องติดตามไปหาความจริง ซึ่งรอการพิสูจน์ยังเวบดังกล่าวเอาเองนะครับ ( คลำให้เจอเอาเองครับ )

ปล.3 - สิ่งที่อยากทิ้งไว้เป็นอุทาหรณ์แก่ทุกท่านอีกอย่างครับ
พอดีมีคนที่เคยร่วมลงชื่อ ให้ทั้งสำเนาบัตรและลงลายมือชื่อ " ร่วมคัดค้าน "ในกิจกรรมตามเวบต่างๆทำนองนี้
ฝากบอกมาว่า... ณ วันที่ความจริงปรากฏ.. คุณอาจจะเสียใจว่า.. ชื่อของคุณไหงกลายเป็น สนับสนุนอีกฝ่ายไปได้ ???

ดังนั้นควรขีดคร่อมข้อความ เขียนกำกับให้ชัดเจนทุกครั้ง ก่อนเซ็น ด้วยนะครับ

เมื่อไปลงชื่อร่วมในกิจกรรมทางการเมืองใดๆ

ผมก็ขอเพิ่มเติมเพียงเท่านี้ และขอปิดฉากตนเองตามที่ได้ตั้งใจไว้ แต่ขอเตือนหน่อยครับ......
กระทู้นั้น...ผู้ปกครองควรพิจารณา เด็กอายุต่ำกว่า18+ ไม่ควรไปอ่าน.... เพราะ..
ภาพแท้จริงของ"คนบางคน"มันไม่เหมือนที่เห็นในบล้อกนะครับ ทั่น ฮิๆ
ผมไม่ขอเอ่ยชื่อนะครับ กลัวว่าการเอา"ตัวตนจริง"ชาวบ้านมาเผยจะเจอข้อหา"หมิ่นประมาท" ซึ่งๆหน้า ฮิๆ

ปล.4 - ท้ายนี้...ผมขอเลียนแบบดาราหน่อยนึงครับ ผมอโหสิกรรมให้นะครับ คุณลุง xxx ฮิๆ
(เห็นแกภูมิใจขนาดเอาภาพที่เคยได้ขึ้นบล้อกแนะนำ ไปแปะอวดชาวบ้านไว้หรา...แล้วภูมิจายแทน
ไอ้กาพ้มก็ไม่เคยได้ถ่ายเอาไว้มั่ง จะได้ขึ้นถึง10 หนไหมนะเรา ฮ่าๆ เรามันพวกโนเนมก็เงี้ยะนะ ต้องทำจายยยย )

เกลือเป็นหนอน

มีทีมงานหนังสือ ป้อนข้อมูลให้ผู้อื่น บ่อนทำลาย ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ด

ทีมงานหนังสือบางคน นำหลังไมค์ และการติดต่อของกองบก. ไปให้ผู้อื่นเพื่อใช้เป็นหลักฐานโจมตีเว็บบอร์ดในทางเสียหาย

ควรมีโทษสถานใด

ขอให้สมาชิกตัดสินพฤติกรรมเอาเองนะครับ

แคน ไทเมือง
Last edited by Canthai on Fri Mar 06, 2009 12:13 pm, edited 1 time in total.
Canthai

Postby Moon » Fri Mar 06, 2009 7:49 am

อ้าว ปล. 2,3,4 มาเพิ่มได้ยังไงเนี่ย
Moon

Postby เช็คบิล » Fri Mar 06, 2009 8:05 am

เมื่อเวลามาถึง มันก็เผยออกมา :mrgreen:
ตำแหน่ง : ประธานคณะกรรมเฝ้าระวังภาคประชาชนในการตรวจสอบบทบาทของ NGOs แห่งประเทศไทย :mrgreen:
-------------->ไม่ต้อนรับ นายสมบัติ มูลนิธิกระจกไม่มีเงาหัว<---------------

http://img.ihere.org/uploads/1c3128b495.jpg<== เขมรดำเนิน
เช็คบิล

Postby jerasak » Fri Mar 06, 2009 10:25 am

ไม่ได้เข้าบอร์ดมา 1 วัน เพิ่งเปิดมาเจอเรื่องนี้
เล่นโจมตีกันแบบนี้ก็ปล่อยไว้ไม่ได้จริงๆ

ขอบคุณลุงแคนมากครัีบ ที่ช่วยจัดการให้ :D
== นักฝันมีชิวิตเพื่อนิรันดร์กาล ==
jerasak

Postby Red Baron » Fri Mar 06, 2009 12:16 pm

เป็นช่วงเวลาที่พิศูจน์อะไรหลายๆอย่างว่าใครรักบ้านจริง ใครเผาบ้าน

ลุงแคนแกมีทั้งเว็บ WOM ที่เป็นเว็บพี่น้องของที่นี่ และบล็อกตัวเองที่เนชั่นไม่ต้องมาสนใจที่เสรีไทยเลยก็ได้แต่แกออกมาสู้เลือดสาดไปทั้งตัวเพื่อเสรีไทย แกสู้นอกบ้านไปทุกเว็บที่พบว่ามีใครกล่าวร้ายเว็บเสรีไทยแกออกไปสู้หมด

แต่แกกลับบ้านแล้วแทนที่จะมีคนใส่ยาให้แกกลับโดนตีหัวเพิ่มอีกหลายแผล

ผมก็ออกไปอ่านข้างนอกอยู่หลายที่นะครับ ที่ไหนด่าว่าร้ายเว็บเสรีไทยลุงแแกคนออกไปแก้ข่าวให้หมดบางครั้งถึงกับปะทะคารมกันรุนแรง ผมก็ไม่เข้าใจว่าแกทำไปทำไมออกไปสู้ข้างนอกแล้วกลับบ้านมายังโดนตีหัวซ้ำ

คนที่บอกว่ารักเสรีไทยส่วนใหญ่ยังทำได้ไม่ถึงครึ่งที่ลุงแคนทำไปในช่วงนี้เสียด้วยซ้ำไป

ดูกันเองก็แล้วกันว่า ใครรักแต่ปาก ใครรักด้วยการกระทำ ใครเผาบ้าน ใครทำตัวเป็นออกญาจักรีเปิดประตูเมืองให้ข้าศึก
Attachments
(23.86 KiB) Downloaded 1576 times
อย่าถามหาความเป็นกลางจากผม
Red Baron

Postby มารุจัง » Fri Mar 06, 2009 12:56 pm

ก่อนอื่น ต้องขอขอบคุณ คุณลุงแคน ที่ออกไปไขข้อเท็จจริงที่ภายนอกค่ะ

อย่างที่สอง เห็นด้วยกับพี่จีว่า ปล่อยไว้ไม่ได้
คนไหนที่รู้ตัวเองว่าเป็นคนปล่อยข่าวให้ร้ายเสรีไทย
ถ้าคุณเป็นคนจริง ควรจะออกมาขอโทษในสิ่งที่ตัวเองทำ แ้ละควรจะพิจารณาตัวเองด้วยค่ะ
Forum rules!
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด
มารุจัง

Re: บล็อคต้นเรื่อง ทำลายชื่อเสียงขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ด

Postby Canthai » Fri Mar 06, 2009 1:14 pm

บล็อคต้นเรื่อง บล็อคต้นเรื่อง ทำลายชื่อเสียงขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ด
Image
นักรบนักรัก ranking : สมาชิกทั่วไป
วันที่สร้าง : 2007-06-30
จำนวนเรื่อง : 362
จำนวนผู้ชม : 146501
จำนวนผู้โหวต : 1212

วันจันทร์ ที่ 16 กุมภาพันธ์ 2552
การทำมาหากินกับ...วิถีเสรี(ของคน)ไทย และมนุษย์ต้นแบบอย่าง นายใจ อึ้งภากรณ์
Posted by นักรบนักรัก , ผู้อ่าน : 333 , 09:19:21 น.

http://www.oknation.net/blog/mymemory/2 ... 16/entry-1
.....ฯลฯ......

ผมเขียนมาซะยืดยาว

ขอเล่าถึงเรื่องของกลุ่มคนกลุ่มหนึ่ง ซึ่งแยกตัวมาจากเวบบอร์ดยอดดังแห่งหนึ่ง
ถ้าอยากรู้ว่าที่ไหน ต้องแวะไปบ้านคุณปรัตยา แกทำลิงค์แปะไว้หรา...(คงยังตราตรึงถึงอดีต ฮิๆ)
แต่ผมไม่คิดจะทำลิงค์ไปยังเวบแห่งนั้น เพราะอนาถใจในคำเชิดชู(ยกหาง)ตนเองของผู้ก่อตั้งเวบนั้น

หากคุณๆได้เห็นสโลแกนของเวบบอร์ดนั้น อาจจะผะอืดผะอม กินข้าวไม่ลงไปหลายวัน
เมื่อคุณได้รู้เช่นเห็นชาติของธาตุแท้..คนดูแลเวบนั้น...

และขบวนการเพาเว่อร์เรนเจอร์ที่ หัวเรือใหญ่แห่งเวบนั้นตั้งขึ้น เหมือนที่ผมรู้

ด้วยความที่บรรดาคอการเมืองทั้งหลาย ถูกแบนออกมาจากเวบบอร์ดยอดดังทางการเมือง

เลยยกขโยงกันไปตั้งเวบบอร์ดแห่งใหม่
ให้ชื่อซะโกหรู..ชูความเป็น เสรีของคนไทย

ผมยังหลงคิดไปว่า ..ท่านปรีดี พนมยงค์คงปลื้มไม่น้อยที่มีคนสืบทอดปณิธานอันยิ่งใหญ่ แร้วว

แต่การณ์หาได้เป็นเช่นนั้นไม่...

ธาตุแท้ของการ..ทำเวบการเมืองให้ติดโผ...ให้ดังจนเป็นที่สนใจ

มีวิธีการง่ายๆอย่างเช่น ปล่อยให้มีคนมาเขียนกระทู้ เต้าข่าว - กุข่าว- บิดเบือนข้อเท็จจริง
ตั้งหัวข้อเชิงหมิ่นสถาบัน - เสียดสีเบื้องสูง-ด่าเจ้า-ด่านาย- ด่าองคมนตรี ฯลฯ
โดยที่อ้างว่าคนดูแลไม่ว่าง, ทำงานคนเดียว, ทำเวบก็เพื่อสังคม (เสียสละ..อิ้บอ๋ายเลย)

ถ้าไม่มีเวลา ไม่พร้อม...ทำไมไม่ลาออกไป ให้คนพร้อมมาดูแลแทนละ ?
หรือว่า...ประเทศไทยมีคนทำเวบเป็นแค่ไม่กี่คน ?

ที่แท้ก็เพื่อสร้าง Transaction ให้เวบบอร์ดเท่านั้น

แต่ทว่า...ในกลุ่มคนที่มาร่วมด้วยนั้น ก็มีจำนวนมากที่เพียบพร้อมไปด้วยความรู้ความสามารถ
ด้วยหลงคิดว่า"คณะผู้ก่อตั้ง"มีเจตนารมณ์อยากสร้างบรรทัดฐานให้เวบการเมืองจริงๆ
จึงพยายามเขียนกระทู้ที่มีคุณภาพ รวมทั้งลงข้อมูลที่น่าสนใจ หาอ่านได้ยากมากมาย
ผมขอยกตัวอย่าง อีกท่านหนึ่งซึ่งเป็นสมาชิกที่เนชั่นแห่งนี้ด้วยในขณะนี้ คือ
"คุณลูกหินฮะ"

รวมไปถึงนักเขียนบล้อกมือดี อย่างคุณอังศนา หรือ อ.อัง..นักจัดรายการสาวอย่างคุณเก็ดถวา ฯลฯ

กระทั่งนักเลงคำประพันธ์อย่างคุณอธิษฐาน ก็มาจากที่แห่งนั้นทั้งสิ้น

( ขออภัยที่เอ่ยนาม และขออภัยที่มิได้เอ่ยนามอีกหลายท่าน )

ปรากฏการณ์ เหม็นเบื่อเวบดังกล่าว

มีขึ้นชัดเจน หลังจากมีการพิมพ์หนังสือ" เล่มแรก " ของเวบดังกล่าว

(ความจริงเรื่องเน่าๆเกี่ยวกับเงินๆทองๆเกิดมาก่อนหลายหน.. แล้วแต่ไม่ชัดเท่าหนนี้ )

ผมมองเห็นคนหลายๆคน ได้ถอนตัวออกมาเพราะกลิ่นที่โชย...
แต่ทำไปทำมา..ด้วยความศรัทธาในเวบการเมืองดังกล่าว หนังสือก็คลอดออกมาจนได้
แม้ว่าจะมีคนทำเพียงแค่ 3-4 คน !! ( คนบางคนเขียนเรื่องซะควบคนเดียว เป็นสิบเรื่อง )

น่าจะเรียกว่าพ้อกเก็ตบุ้คส่วนตัว (แต่ตังค์ของคนอื่น)ได้เลยนะเนี่ย ฮ่าๆ

หลายวันก่อนนี้ เวบดังกล่าว ..มีการตั้งกระทู้ตีแสกหน้ากันขึ้น
เพราะสงสัยว่า.."ขาใหญ่-ในคณะผู้ก่อตั้งขบวนการเพาเว่อร์เรนเจอร์
" อมเงิน !!

แหม ...ก็เวลาพิมพ์ ยอดพิมพ์จริงก็ไม่มีใครทราบ ทุกคนต่างช่วยกันโอนเงินใส่บัญชีให้
แต่ละท่านบางท่านก็ล่อไปเป็นหมื่น (ศรัทธาสุดๆ) โอนจากเมืองนอกมาก็มาก

สรุปรวมๆแล้วผมว่างานนี้ รวยสะดือปลิ้น ..ฮ่าๆ ( ได้บรรลุอุดมการณ์หลอก Drak กันเสียที ฮา )

ต้นทุนค่าผลิตหนังสือ ผมเดาะๆดูกะว่าไม่เกินร้อยบาท...
[color=#FF0000]ยอดพิมพ์จริงก็หาคนมายืนยันตรวจนับไม่ได้..(แค่นี้ก็หวานหมู)

บอกไปได้เลยว่า พิมพ์หลายพันเล่ม...แล้วอยู่ไหนหมดละ ?

อย่าให้พูดเลยครับ ..ว่า....ท่านทั้งหลายถูกหลอกแล้ว (แม้จะเต็มใจก็ตาม)

ที่ผมเอามาเขียนซะยืดยาววันนี้...เพื่อจะบอกว่า..

1. เบื้องหน้าเบื้องหลังเวบการเมือง บางทีมันเน่าซะยิ่งกว่าการเมืองจริงๆอีกว่ะ

2. คุณเชื่อไหมว่า... ในขณะที่สโลแกนเวบประกาศตนต่อสู้ทรราชย์ Anti Thukky
แต่คนดูแลเวบกลับแล่นไปเชิญ พวก Pro Thukky มาเขียนกระทู้เพราะกลัวบอร์ดเงียบ
โดยให้สิทธิพิเศษ.."ไม่แบน" ไม่ว่าคุณจะเขียนจาบจ้วงอย่างไรก็ได้...อย่างมากแค่ตามลบให้เมื่อโวยกันมากๆ

เพียงเพื่อสร้างความเคลื่อนไหว ไม่ให้เป็น "เวบบอร์ดร้าง " ( เด๋วพวกที่เก่า..จะเยาะเย้ยเอาได้..!!)
ขนาดแทบจะไปกราบตีนให้พวกตัวแสบ-ลิ่วล้อแม้ว มาเขียนกระทู้ ด่ากันไป..ด่ากันมาอยากให้เวบดัง เท่านั้น !!

3. เมื่อเวบดัง คนก็มาสมัครสมาชิกแยะ พอปฏิวัติ 19 กย. ทีนึงก็เฮ ว่า...."ชนะแร้วววว"....!!??
( มันทำไรที่ไหนวะ ...ประกาศระดมพลให้คนมาเขียนด่ากันเนี่ยนะ ..."ผลงาน"... ฮ่าๆ)

4. การมีกิจกรรม ทำบุญ มิตติ้ง ฯลฯ เพื่อสาธารณประโยชน์เป็นครั้งคราว
เพื่อสร้างกลุ่มเคลื่อนไหวที่เกาะกลุ่มกันเป็นรูปธรรม ใช้เป็นที่อวดอ้างต่อบุคคลทั่วไปได้ว่า..
เวบนี้มีการบริจาค มีการทำกิจกรรมเพื่อสังคม...

5. สรุป ..การกระทำทั้งหมด เพื่อ สร้าง.."ความรู้สึกร่วม"ของกลุ่มคนให้ Approve เวบบอร์ดนั้นๆ
เมื่อกาลเวลาสุกงอมได้ที่...มีแนวโน้มว่าทุกคนรวมเป็นน้ำหนึ่งใจเดียวกัน

เมื่อโอกาสเหมาะก็มาถึง...ก็ ขอบริจาค เพื่อต่ออายุ Host -ค่าเช่า- Domain Name- ค่าแบนวิธด์

- ค่าเปลี่ยนเครื่องใหม่ จิปาถะ สุดแท้แต่จะสรรหาคิด...ก็จะมีคนบริจาคๆๆๆๆเข้ามา...( รวยตาเหล่)

ตบท้ายด้วยการทำหนังสือ ครบรอบปี ฯลฯ...วางจำหน่ายในที่ดังๆสัก 5 เล่ม -10 เล่ม
(ที่เหลือหายเข้ากลีบเมฆ) ธุระจัดการใดๆเหรอ.....มีคนมารับเป็นหนังหน้าไฟให้ไม่ต้องห่วง

"หัวหน้าผู้ก่อการไม่เคยโผล่หน้า" อ้างโน่นอ้างนี่ กลัวซะยิ่งกว่าแม้วกลับเมืองไทยไม่ได้

ไม่มีคนเคยเจอเคยเห็น..ไม่รู้จักตัวตน แม้แต่ เวบมาสเตอร์ก็เหมือน "มนุษย์ล่องหน"

[color=#FF0000]หายเงียบบบไปพร้อมกับ.....เงินก้อนใหญ่หลายแสน...(รวมทุกกรณีคงเกินล้าน)

หายไปไหนหว่า ? เห็นแต่หนังสือห่วยๆไม่กี่เล่ม ฮาๆๆ

ความจริงผมเอาเรื่องนี้ไปลงไว้ในบล้อกสำรอง เพราะไม่อยากให้เกิดเป็นชนวนเหตุ
แต่ก็มีคนบอกว่า ...ประโยชน์ที่ได้จากเรื่องนี้ก็มีไม่น้อย
อย่างน้อยก็จะทำให้คนจำนวนมาก "ตาสว่าง"
ไม่ตกเป็นเครื่องมือหากินของพวก "เหลือบ Internet " ที่อาศัยเวบการเมืองบังหน้า หากิน

ผมพิจารณาเห็นว่า...จริง

เนื่องจากในปัจจุบันนี้กระแส อยากร่วมทำบุญในเนท หรือการโอนเงินช่วยบริจาคกิจกรรมสาธารณะต่างๆ
แพร่หลายเป็นอย่างมาก....ด้วยภาวะรัดตัวทำให้คนที่มีจิตใจดี ฐานะการเงินมั่นคง ก็อยากจะช่วยสังคม
โดยมองว่า...เวบนั้นๆดูดี มีชื่อเสียง มีมานานคงพอจะไว้ใจได้ ว่าไม่น่ามีการเบียดบังเอาไปใช้ประโยชน์ส่วนตัว

แต่ความเป็นจริงหาเป็นเช่นนั้นไม่...แม้กระทั่งตามเวบคลับ - ชมรมผู้บริโภคสินค้าต่างๆ
ก็เริ่มมีการจัดกิจกรรมทำบุญ, เลี้ยงอาหาร, ช่วยเด็กไร้โอกาสต่างๆ ฯลฯ
ซึ่งบ่อยครั้งที่ "ผู้จัดเป็นใคร" ก็ไม่รู้จัก ( แค่สมัครเป็นสมาชิกเวบคนนึงแค่นั้น..ก็พอ)
อาศัยชื่อเสียงของเวบนั้นๆ มาลงประกาศให้สมาชิกท่านอื่น ร่วมบริจาคด้วย
แล้วแปะเลขที่บัญชีลงไป.....ก็ได้เงินใช้แล้ว....!!

เงินโอนเข้าไปจริงเท่าไหร่ .. ใช้ไปเท่าไหร่ ...ก็ไม่สามารถตรวจสอบได้ !!

นับเป็นอีกหนึ่งใน "อาชีพใหม่" ในยุคเศรษฐกิจฝืดเคืองจริงๆ

ผมไม่อยากให้เนชั่นบล้อกแห่งนี้...ต้องประสบปัญหาใดๆเหมือนกับที่ผมเล่ามา
เลยเอามาเล่าไว้ให้ฟังเล่นๆ...เป็นอุทาหรณ์นะครับ อย่าคิดมาก ฮิๆ

(และเหนือสิ่งอื่นใด ผมห่วงเจ้า..ออฟ - กิตตินันท์ เขียนบล้อกอยู่ดีๆ อย่าเอาตัวเองเข้าไปพัวพันออกเล่ม 2 กะเค้า เลย ฮ่าๆ)

.ปล. คุณชาลี แกมีตัวตน เนชั่นก็มีจุดยืนน่าสรรเสริญ แต่ที่น่าห่วงคือ บรรดาคนที่มาใช้บล้อกนี่แหละครับ
ก็ได้แต่หวังว่าจะไม่เหมือน"เวบบอร์ดลวงโลก" พวกนั้นนะครับ น่าจะวางใจได้(มั้ง) ฮาๆๆ

(ผมไม่ได้เลียส่งเดช แม้บล้อกเนชั่นจะเคย..เป๋ไปเป๋มา ในเรื่องนโยบายการบริหารจัดการบล้อก
แต่ ณ วันนี้ ....ก็สามารถหยัดยืนได้อย่าง"เที่ยงธรรม"พอสมควร ก็คงต้องให้กำลังใจกันครับ )

http://www.oknation.net/blog/mymemory/2 ... 16/entry-1

@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@

ความเห็นในส่วนที่ แคน ไทเมือง เกี่ยวข้อง...
http://www.oknation.net/blog/canthai/2009/03/05/entry-1

งานหนังสือ "ยังไงก็ไม่ชิน" ไม่เกี่ยวกับเว็บมาสเตอร์ครับ

เป็นส่วนของขบวนการฯ ทำกัน เงินทั้งหมดทั้งจากการจำหน่ายและเงินบริจาค หักค่าจัดพิมพ์แล้ว บริจาคหมด มีใบเสร็จรับเงิน ทุกที่

หนังสือที่เหลือส่งตามห้องสมุดต่างๆ มีการรับรองถูกต้อง

ค่าพิมพ์เล่มละ 67 บาท ขาย 159 บาท

กรรมการรับหนังสือมี 2 ท่าน พิมพ์ 1,000 เล่ม การไปรับหนังสือมีหลักฐานยืนยัน

จริงๆ ก็คือกองบก. ทะเลาะกันครับไม่มีไร

สรุปคือหนังสือสั่งจองจำนวนหนึ่ง จำหน่ายส่วนหนึ่ง ที่เหลือบริจาค

ปัญหาคือ บก. ทำงานโดยใช้อินเตอร์เน็ตติดต่อผู้คนในกองบก. การสื่อสารอาจไม่เคลียร์หรือ กองบก.ไม่เข้าใจกัน ซึ่งเป็นเรื่องปกติของกองบก.ที่ไม่รู้หน้าที่ของตนเอง

ผมไม่ได้เกี่ยวกับงานหนังสือเล่มนี้ตั้งแต่แรก มาทราบทีหลังครับเลยต้องลงไป ทำให้เรื่องมันจบ

แต่ถ้าไม่จบก็ต้องปล่อยไป เพราะบางเรื่องเมื่อไม่ยอมเข้าใจ อธิบายยังไงก็ไม่เข้าใจหรอกครับ

สรุปคือ รายได้เหลือจากหักค่าพิมพ์ ส่งเข้าการกุศลทั้งหมด

หนังสือทั้งแจกทั้งจำหน่าย หนังสือส่งบริจาคหมดแล้ว

ลองๆไปอ่านสนุกๆ ก็ได้ครับ ผมไม่ซีเรียส

จริงๆ ก็คือผมไม่ได้เกี่ยวกับการทำหนังสือ แต่กองบก.บางท่านขอให้ไปช่วยแจก หัวหน้าขบวนการรับทราบ และจัดส่งหนังสือมาให้แจกครับ

แคน ไทเมือง

@@@@@@@@@@@@@@@@@
Canthai

Postby ผู้ ญ ธรรมดาฯ » Fri Mar 06, 2009 1:34 pm

จากเหตุการณ์นี้ ได้สอนอะไรหลายๆ อย่าง

และทำให้รู้ว่า ...

เว็ปเสรีไทยของเราดัง และสำคัญมาก ขนาดที่มีคนคอยจ้องทำลาย ทั้งทางลับและทางแจ้ง

(เข้าใจถูกเปล่าเนี่ย ;) )

Next

Return to สภากาแฟ