Re: เสรีไทยเปลี่ยนไป...

เรื่องการเมือง เชิญที่นี่เลยครับ
Forum rules
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด

เชิญทุกท่านเข้าสู่บอร์ดใหม่ได้ที่ http://webboard.serithai.net ดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่ viewtopic.php?f=2&t=44976 ครับ

Postby ปุถุชน » Tue Mar 10, 2009 3:48 pm

coffee_cake wrote:ขอย้อนอดีต เมื่อเว็บนี้เริ่มตั้ง ที่พวกเราหลายคนเบื่อหน่ายราชดำเนิน มาที่เว็บนี้ มาแชร์ความคิดของคนที่มีความเห็นในแนวทางเดียวกัน บรรยากาศไม่ใช่แบบนี้ (ไม่เชื่อลองถามลุงแคน)

หลังๆมานี้ เปิดสภากาแฟเข้ามา มีแต่พวกเข้ามาตั้งกระทู้ป่วน ไม่มีเนื้อหาสาระ ตะแบง
ทำเป็นไร้เดียงสา คะ คะ ขา ขา ท้ายที่สุด ก็วนไปวนมาแบบเดิมอีก บางรายก็อีโก้ตั้งกระทู้ด่าคนอื่นโง่ บ้าง ถ่อยบ้าง

มีคนเข้ามาตั้งกระทู้ป่วน มีคนตามมาด่า ด่า ด่า (ก็มันสมควรด่า)
ในฐานะสมาชิกคนหนึ่ง ต้องขออภัยที่ต้องบอกว่า เบื่อ มาก สำหรับกระทู้พวกนี้ เสียเวลา เสียอารมณ์ เสียสมอง

หลายท่านคอยเตือน ว่าอย่าให้อาหาร พวกนี้
บางท่านก็บอกว่า ปล่อยไว้ เพื่อแสดงความใจกว้าง เพื่อเปิดโอกาสให้ แลกเปลี่ยนความคิดเห็น เป็นประชาธิปไตย !

จริงๆแล้ว ความเห็นต่าง ก็สามารถคุยกันดีๆ ได้

ไม่ทราบว่า แต่ละท่านคิดเห็นกันอย่างไรกันบ้าง ที่จะทำให้ชุมชนของเรา ปั่นป่วนน้อยลงกว่านี้

ขออภัยที่บังอาจ แสดงความคิดเห็นเช่นนี้ ส่วนตัวแล้ว .. ถ้าไม่ไหวนักคงต้องขอลาไปเป็นแค่ผู้ชม นานๆ แวะมาทีก็คงจะดี ... :?: :!: :?:

ผู้ไม่รู้ wrote:จริงๆแล้ว ใครเข้ามาด้วยเจตนาแบบไหน
มาป่วน หรือมาเพื่อต้องการแลกเปลี่ยนความคิดเห็น
อ่านแค่ตัวหนังสือก็น่าจะเข้าใจได้ไม่ยาก

เลิกใส่ใจกับพวกต้องการป่วนเถอะครับ
เพื่อบอร์ดของพวกท่านๆเอง

gotthepower wrote:ดีครับ ขอให้บอร์ดนี้ ได้แลกเปลี่ยนความคิดอย่างมีประโยชน์ครับ

ผมตั้งกระทู้ไม่เก่ง ส่วนใหญ่ชอบอ่าน อะไรที่เห็นต่าง ก็แสดงความเห็น บางทีอาจเป็นป้อนคำถามก่อน เพราะไม่เข้าใจว่า จขกท. นั้นๆ คิดอย่างไร

เหมือนครั้งนี้ ก็เข้าใจ จขกท. แล้วครับ

mee-sua-man wrote:ผมเป็นคนชอบอ่านบทความความคิดของแต่ละท่านที่เข้ามาตั้งกระทู้ตอบกระทู้โดยใช้เหตุผลจริงๆ เป็นหลัก ไม่ใช่ความเชื่อหรืออยากเชื่อทีราชดำเนิน เดิมดีมากถึงแรงก็นในเหตุผล ไม่ใช่ไม่พอใจก็เอาพรรคพวกมาลากกระทู้ ตอนนี้ผมเห็นสมาชิกที่นี่เริ่มเลียนแบบสิ่งที่ไม่ดี มีช่วงหนึ่งที่พันธมิตรชุมนุมที่ทำเนียบ มีสมาชิกท่านหนึ่งหยาบมาก สมาชิกแต่ละท่า่นทนไม่ได้แต่ก็ไม่เอาใจใส่ถือว่่าไม่เห็น ต้องอดทน ตบมือข้างเดียวไม่ดัง หากเลือดร้อนมีหวังได้หนีไปอีกแน่

ปุถุชน wrote:
ผู้ ญ ธรรมดาฯ wrote:เห็นด้วยกับเพื่อนสมาชิกที่แนะนำมาตรการตอบโต้ด้วยการ ไม่เข้าไปตอบ หรือให้ความสนใจกับกระทู้ หรือความเห็นของพวก Troll

คนเหล่านี้ไม่ได้มาแสวงหาความรู้

ไม่ได้ต้องการข้อมูล
และไม่ได้ต้องการแสดง"เสรีทางความคิด"ด้วย

แล้วเราจะไปเสวนาด้วยทำไมคะ

เวลานี้...
WM ไม่ว่าง...
MOD กังวลใจ ไม่กล้าตัดสินใจ...

ผมอยากชวนเชิญเพื่อนสมาชิก
ถ้าเห็นว่ากระทู้/คคห.ที่ไม่เหมาะสมจะปรากฎในเวบของเราต่อไป
ขอแสดงความคิดเห็น เสนอแนะให้ WM/MOD พิจารณาอย่างเปิดเผย....
เผื่อว่าWM/MOD เข้ามาเห็นกระทู้/คคห.แล้วเห็นด้วย. จะได้ลบ...

ผมจะช่วย"กระทุ้ง"MOD ให้เกิดความกล้าอีกแรงหนึ่ง.....ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า
"ถ้าไม่มีการทุจริตตั้งแต่แรก เงื่อนไขการปฏิวัติก็คงไม่เกิด เพราะมันมีการแทรกแซงองค์กรอิสระตลอดเวลา ซึ่งการปฏิวัติก็เป็นการนำตัวคนผิดมาลงโทษ ผมก็ไม่เห็นว่า ทำไมคณะนิติราษฎร์จึงเสนอให้ถอยหลังไปแค่ 19 กันยา 2549".. อ.ไชยันต์ ไชยพร
ปุถุชน

Postby ผู้ ญ ธรรมดาฯ » Tue Mar 10, 2009 3:54 pm

ลุงปุขา...

เท่าที่อ่านความเห็นที่ลุงยกมา

มันเป็นเป็นหาจากภายนอก

แล้วปัญหาจากภายใน จะแก้ไขอย่างไรดี

หรือว่านี่ จะเป็นกระบวนการเติบโตของประชาธิปไตย (เกี่ยวไหมเนี่ย ;) )
ไม่จำเป็นต้องสอนให้รักประชาธิปไตย
เพราะ...หากคนมีจริยธรรมแล้ว

ความรักประชาธิปไตยก็จะแบ่งบานในใจ และการกระทำของเขาเอง
ผู้ ญ ธรรมดาฯ

Postby ปุถุชน » Tue Mar 10, 2009 4:28 pm

ผู้ ญ ธรรมดาฯ wrote:ลุงปุขา...

เท่าที่อ่านความเห็นที่ลุงยกมา

มันเป็นเป็นหาจากภายนอก

แล้วปัญหาจากภายใน จะแก้ไขอย่างไรดี

หรือว่านี่ จะเป็นกระบวนการเติบโตของประชาธิปไตย (เกี่ยวไหมเนี่ย ;) )

อุเบกขา

ถ้าอ่านกระทู้/คคห.แล้ว
ก็ปล่อยวางตรงนั้นแหละ
อย่าให้วาทกรรมมิจฉาทิฐิครอบงำ
เผลอไผลร่วมชตากรรมไปด้วย
"ถ้าไม่มีการทุจริตตั้งแต่แรก เงื่อนไขการปฏิวัติก็คงไม่เกิด เพราะมันมีการแทรกแซงองค์กรอิสระตลอดเวลา ซึ่งการปฏิวัติก็เป็นการนำตัวคนผิดมาลงโทษ ผมก็ไม่เห็นว่า ทำไมคณะนิติราษฎร์จึงเสนอให้ถอยหลังไปแค่ 19 กันยา 2549".. อ.ไชยันต์ ไชยพร
ปุถุชน

Postby 1ktip » Tue Mar 10, 2009 4:35 pm

พอศึกนอกเบา ศึกในก็ระอุต่อ ทำท่าจะจัดการยากกว่าอีกนะครับ :cry:
1ktip
Global Moderator

Postby Anakinta » Tue Mar 10, 2009 4:37 pm

รู้สึกว่า "ภายนอก" กลายเป็น "ภายใน" เรียบร้อยแล้วมั้งคะลุงปุ

เปรียบเหมือนเป็นสัตว์สงวน มีใว้แค่รักษาระบบนิเวศประชาธิปไตย
"แถไปมา" กลายเป็น "ความเห็นต่าง" ที่ควรค่าแก่การอนุรักษ์ ว่า เสรีไทยนั่นช่างเสรีแท้

แม้มันจะเอาเสรีไทยไปเผา จะแถ จะกวน จะยั่ว จะชั่ว ยังไงก็ได้ สมาชิก ให้อาหาร หรือไม่ให้ ก็สุดแท้ แต่ห้ามฆ่า :roll:
แนวร่วมตรวจสอบ NGO ลายด่างภาคประชาชี
Anakinta

Postby Albert Einsteins » Tue Mar 10, 2009 4:42 pm

ก็แค่ ถ้า เอาความจริงมาพูดกัน
ผิด ก็ว่าไปตามผิด
ถูก ก็ว่าไปตามถูก
Albert Einsteins

Postby Argus » Tue Mar 10, 2009 5:22 pm

สำหรับความขัดแย้ง.
มีใครเคยคิดว่าตัวเองผิดบ้างหรือเปล่า.
ทุกคนไม่เคยมีใครคิดว่าตัวเองผิด คำว่า "ความขัดแย้ง" จึงตามมา.

ในความเป็นจริงเรื่องนี้เป็นปัญหาของคน น่าจะแค่ 2 คน หรือไม่ก็ กลุ่มเล็กๆ กลุ่มหนึ่ง.

ผมเองเป็นคนนอก
ผมก็ได้แต่นั่งอ่านข้อมูลของแต่ละฝ่ายไปเรื่อยๆ.

ในสายตาผมคิดว่าผมสรุปอะไรได้ แล้ว.
แต่ถึงผมจะสรุปอย่างไรออกมามันก็ไม่มีผลดีอะไรมากขึ้น.

ในทางตรงกันข้าม ปัญหาอาจจะบานปลายมากขึ้น.

ปัญหาภายในที่เกิด ผมขอระบุชื่อผู้เกี่ยวข้องเต็ม อาจจะมีตกหล่นก็ขออภัย.

bonny, aiwen-mei, canthai
see-u, ดอกฟ้ากับหมาวัด, อธิฐาน, loginofu

ผู้ร่วม jam.
soco, พริกขี้หนู1, amarit1990, KOB

ซึ่งจริงๆ มันเป็นปัญหาของคนไม่กี่คนแต่เริ่มบานปลายไปใหญ่.

การบานปลายมันอยู่ที่ พรรคพวก. พรรคพวกซ้ายขวา แถมบางคนก็มีพฤติกรรมพาลเต็มที่ เช่นพริกขี้หนู.

WM เกี่ยวอะไรด้วย.
WM เกี่ยวตรงที่เป็นเจ้าบ้านแต่ขาดความชัดเจนในการจัดการปัญหา ผมไม่สรุปว่า WM อยู่ฝ่ายไหนนะครับ.

แต่จากการลบกระทู้ คนกันเองมันทำให้ดูเหมือนว่า WM เลือกข้างแล้ว.

สิ่งที่น่าสนใจ คือ ทำไม WM ถึงไ่ม่สนใจกระทู้ ขยะ ของ สมศักดิ์ และ ลายจุด.
แต่กลับสนใจกระทู้ ที่มีปัญหาเรื่องหนังสือ 1 ปีเสรีไทย.

ในความเป็นจริงถ้ามีความโปร่งใสชัดเจน ก็คงไม่มีข้อครหาตามมาหรอกครับ.
ปัญหานี้ไม่ใช่ปัญหาของผม ผมแทบไม่เคยยุ่งเกี่ยวกับตรงนี้แต่เมื่อดูๆ แล้วมันขาดความยุติธรรมก็เห็นควรว่าจะต้องทำอะไรสักอย่าง.

คุณ KOB เองก็เป็นคนมีเป้าหมายที่ดีในเรื่องการ จัดการ กับ แม๊ว.

ปัญหานี้เป็นปัญหาของฝ่าย บอนนี่ กับ ฝ่าย "ดอกฟ้ากับหมาวัด" ขออภัยที่ยกแค่ชื่อ 2 คน.

ผมว่าความรักเพื่อน แบบนี้ไม่ไหวนะครับ

ที่ เด็กเทคโนตีกันก็คำว่ารักเพื่อนแบบนี้ แหล่ะ ไม่รู้ถูกไม่รู้ผิดกันแล้ว.

ถ้ามีแค่ กลุ่มเล็กๆ อย่างที่ยกตัวอย่างข้างต้นไม่นานจบครับ.
แต่ถ้ามี jammer คงจบยาก.
Argus

Postby ดอกฟ้ากับหมาวัด » Tue Mar 10, 2009 5:58 pm

Argus wrote:สำหรับความขัดแย้ง.
มีใครเคยคิดว่าตัวเองผิดบ้างหรือเปล่า.
ทุกคนไม่เคยมีใครคิดว่าตัวเองผิด คำว่า "ความขัดแย้ง" จึงตามมา.

ในความเป็นจริงเรื่องนี้เป็นปัญหาของคน น่าจะแค่ 2 คน หรือไม่ก็ กลุ่มเล็กๆ กลุ่มหนึ่ง.

ผมเองเป็นคนนอก
ผมก็ได้แต่นั่งอ่านข้อมูลของแต่ละฝ่ายไปเรื่อยๆ.

ในสายตาผมคิดว่าผมสรุปอะไรได้ แล้ว.
แต่ถึงผมจะสรุปอย่างไรออกมามันก็ไม่มีผลดีอะไรมากขึ้น.

ในทางตรงกันข้าม ปัญหาอาจจะบานปลายมากขึ้น.

ปัญหาภายในที่เกิด ผมขอระบุชื่อผู้เกี่ยวข้องเต็ม อาจจะมีตกหล่นก็ขออภัย.

bonny, aiwen-mei, canthai
see-u, ดอกฟ้ากับหมาวัด, อธิฐาน, loginofu

ผู้ร่วม jam.
soco, พริกขี้หนู1, amarit1990, KOB

ซึ่งจริงๆ มันเป็นปัญหาของคนไม่กี่คนแต่เริ่มบานปลายไปใหญ่.

การบานปลายมันอยู่ที่ พรรคพวก. พรรคพวกซ้ายขวา แถมบางคนก็มีพฤติกรรมพาลเต็มที่ เช่นพริกขี้หนู.

WM เกี่ยวตรงที่เป็นเจ้าบ้านแต่ขาดความชัดเจนในการจัดการปัญหา ผมไม่สรุปว่า WM อยู่ฝ่ายไหนนะครับ.

แต่จากการลบกระทู้ คนกันเองมันทำให้ดูเหมือนว่า WM เลือกข้างแล้ว.

สิ่งที่น่าสนใจ คือ ทำไม WM ถึงไ่ม่สนใจกระทู้ ขยะ ของ สมศักดิ์ และ ลายจุด.
แต่กลับสนใจกระทู้ ที่มีปัญหาเรื่องหนังสือ 1 ปีเสรีไทย.

ในความเป็นจริงถ้ามีความโปร่งใสชัดเจน ก็คงไม่มีข้อครหาตามมาหรอกครับ.
ปัญหานี้ไม่ใช่ปัญหาของผม ผมแทบไม่เคยยุ่งเกี่ยวกับตรงนี้แต่เมื่อดูๆ แล้วมันขาดความยุติธรรมก็เห็นควรว่าจะต้องทำอะไรสักอย่าง.

คุณ KOB เองก็เป็นคนมีเป้าหมายที่ดีในเรื่องการ จัดการ กับ แม๊ว.

ปัญหานี้เป็นปัญหาของฝ่าย บอนนี่ กับ ฝ่าย "ดอกฟ้ากับหมาวัด" ขออภัยที่ยกแค่ชื่อ 2 คน.

ผมว่าความรักเพื่อน แบบนี้ไม่ไหวนะครับ

ที่ เด็กเทคโนตีกันก็คำว่ารักเพื่อนแบบนี้ แหล่ะ ไม่รู้ถูกไม่รู้ผิดกันแล้ว.

ถ้ามีแค่ กลุ่มเล็กๆ อย่างที่ยกตัวอย่างข้างต้นไม่นานจบครับ.
แต่ถ้ามี jammer คงจบยาก.

ถูกต้องนะก๊าบบบ...

แต่เรื่องคุณพริกขี้หนู

ไม่ขออกความเห็น...เพราะไม่ทราบว่าเธอคิดไรอยู่

ในเหตุผลของเธอ...และไมได้่รู้จักเธอด้วย

ปัญหามันอยู่และลากยาวมาจนตอนนี้.....คือ JAMMER ที่ไม่ได้อยากทราบข้อเท็จจริง

แล้วหลักฐานมั่วๆมาแปะซ้ำซาก..ทั้งที่ตัวเองก็ไม่รู้เรื่องอะไรด้วยเลย

เอาตัวเลขมาจากใคร...หุ หุ

แต่พยายามมากลบเกลื่อน..แทนพรรคพวกกันมากกว่า

มวลมาร แม้นหมูหมา มองเมิน
จาบจ้วง คอยล่วงเกิน ดั่งไพร่
โดดเดียว ไร้ที่พัก พำนักใจ
หางด้วน ไร้ที่พัก พำนักพิง

ดอกฟ้ากับหมาวัด

Postby arch_freeman » Tue Mar 10, 2009 6:01 pm

ผมก็อ่านๆ แต่ไม่รู้เรื่อง เลยไม่อ่านและไม่อยากไปร่วมวงไพบูลย์ด้วย

แนะนำ ให้สมาชิกที่ไม่รู้เรื่อง วางเฉยครับ

เพราะ บางทีเราอาจจะไปถือหางคนผิดก็ได้ ครับ
arch_freeman

Postby Argus » Tue Mar 10, 2009 6:08 pm

พริกขี้หนูผมก็ไม่รู้จักครับ แต่อยู่ๆ มาเล่นงานผม แล้วปกป้อง 2 หมา.

ผมงงมาก แล้วผมเองบางทีไม่ว่างอ่านกระทู้โดนเสียบหลังพรุน

อ่านเจอก็เลยโต้ ช้าหน่อยแต่ก็โต้ ลองไปอ่านที่เขาเสียบผมดิ.

มันไงๆ อยู่ก็ไม่รู้
Argus

Postby superager » Tue Mar 10, 2009 6:53 pm

Argus wrote:พริกขี้หนูผมก็ไม่รู้จักครับ แต่อยู่ๆ มาเล่นงานผม แล้วปกป้อง 2 หมา.

ผมงงมาก แล้วผมเองบางทีไม่ว่างอ่านกระทู้โดนเสียบหลังพรุน

อ่านเจอก็เลยโต้ ช้าหน่อยแต่ก็โต้ ลองไปอ่านที่เขาเสียบผมดิ.

มันไงๆ อยู่ก็ไม่รู้

อีกฝั่งก็มีแม่ชีกายสิทธิ์และสารพัดล็อกอินผีมาแจม :lol:

อันดับแรกจะต้องจบเรื่องบัญชีที่เป็นเรื่องส่วนรวมว่าโกงไม่โกงก่อนที่จะไปจบเรื่องส่วนตัวกัน(หรืออาจจะไม่จบ?) ผมยังไม่เห็นกระทู้ตรวจสอบบัญชีของฝ่ายตรวจสอบอย่างเป็นกิจลักษณะ มีแต่ไปอ้างที่คคห.นั้นทีคคห.โน้นทีไม่เห็นภาพครับ มาจัดการเรื่องนี้กันให้ชัดเจนก่อนดีใหม จบเป็นเรื่องๆไปจะดีกว่า

ปล.เว็บอืดมาก
เสรีไทยพ้นภัย ด้วยใจสามัคคี
superager

Postby ก้อนหินละเมอ » Tue Mar 10, 2009 7:05 pm

มาให้ผมเป็น mod มา เดี๋ยวช่วยดู... ถึงเล่นไม่บ่อย แต่หลายตาก็ดีกว่าตาเดียว
ผม " (ก้อนหิน) ละเมอ -_- ..z..z..z" สมาชิกหมายเลข 006
ก้อนหินละเมอ

Postby ridkun » Tue Mar 10, 2009 9:57 pm

บอกตรงๆ ว่าเหนื่อยครับ อะไรก็ลงที่ WM
สิ่งที่ผมทำได้ คือ เตือนสมาชิก ลบกระทู้ และแบนไปตามกฎ

จะหาว่าผมบกพร่องในหน้าที่ ผมก็ไม่เถียง ผมคงไม่ได้ทำถูกใจทุกคน
แต่ประเด็นอยู่ตรงนี้หรือตรงไหนกันแน่ เพราะผมคงไม่สามารถไปดลใจให้ใครเลิกคิดเป็นศัตรูกับใครได้หรอก

ก็ถามง่ายๆ ว่าถ้าผมทำหน้าที่ได้ถูกใจทุกคน แล้วคนที่ทะเลาะกันอยู่จะเลิกทะเลาะกันหรือไม่
ผมถามแค่นี้ ถ้าคำตอบคือไม่
ก็อย่าเอาประเด็นเรื่องการทำงานของผม กับเรื่องส่วนตัวของสมาชิกไปรวมกันจะดีกว่า

วิจารณ์ผมได้แต่กรุณาอย่าได้เสียเวลามาบอกว่าผมอยู่ข้างใคร เพราะผมก็ตอบได้แค่ว่าผมไม่ได้อยู่ข้างไหน
ผมจะอธิบายอะไรมากไปกว่านี้ได้ยังไง ในเมื่อมีอคติไปแล้ว

== ข้อความถูกระงับโดยผู้ดูแล ==

ridkun
Site Admin

Postby Anakinta » Tue Mar 10, 2009 10:14 pm

Argus wrote:

เห็นใจ WM นะคะ แต่ไม่เข้าใจว่าสิ่งใดน่าอนุรักษ์มากกว่ากัน สัตว์สงวน หรือ ความเคลือบแคลง

ขอ Quote มาแค่นี้แหล่ะค่ะ
มันคือสิ่งที่เกิดขึ้น
แนวร่วมตรวจสอบ NGO ลายด่างภาคประชาชี
Anakinta

Postby Argus » Tue Mar 10, 2009 10:19 pm

ผมเข้าใจ WM นะครับ เพราะว่าคนที่เสียผลประโยชน์.

ในที่นี้ไม่ใช่ตัวเงิน อาจจะเป็นความถูกต้องของตัว ชื่อเสียง หรืออะไรก็ตามแต่.

ย่อมไม่พอใจ ที่ต้องเสียผลประโยชน์นั้น.

แต่ตัว WM ต้องมองภาพรวมของ เสรีไทยว่า จุดมุ่งหมายของเราคืออะไร.

เรายังคงมองหาสิ่งเดียวกันหรือไม่.

เรื่องลายจุดนี่ไม่ใช่ว่าผมเผด็จการ คิดคนเดียว.

แต่ ถ้า wm แบนจริงๆ มันเห่าได้ไม่เกิน 7 วันหรอกครับ ถ้ามันจะดื้อทำ มันก็เห่าได้ไม่เกิน 1 เดือน

แต่คุณปล่อยไว้พังทั้งกระดาน คนทนไม่ได้ก็ด่า ลายจุด.
คนไม่ชอบคำหยาบพวกเดียวกันก็ทนไม่ได้ อัดกันเองซะอีก.

หล่อยให้หนอนมาบ่อนไส้ทำไมเหรอครับ.

เรื่องกรณีพิพาท นั้นผมเองว่ามี การ jam มากเกินไปครับ ตัว ต้นเรื่องกลับไม่ออกหน้ามาชี้แจงให้ชัดเจน.

รวมถึงถ้า เกิดมันไม่ชัดเจนจริงๆ ขอโทษกันแค่นี้ไม่ถึงตายหรอกครับ. ผมผิดผมขอโทษเสมอ. ถ้าเราจริงใจ.
คำว่าผิดไม่ได้หมายถึงว่าฝ่ายนั้นจะ ยักยอก
หรือว่าฝ่ายนี้จะกล่าวหา.
ก็ถ้าเข้าใจผิดจริงๆ ชี้แจงไม่ครบจริงๆ ก็ขอโทษ ว่าผมทำไมครบ ขออภัยด้วยครับ.

ผมเข้าใจผิดคุณเองขออภัยด้วยครับ แค่นี้เอง
Argus

Postby soco » Tue Mar 10, 2009 10:26 pm

ผู้ร่วม jam

ขอให้น้อยหน่อย แค่นั้นคงเป็นพอครับ

ผมบอกได้เท่านั้นละ :roll:
.
.
.
.
.
soco

Postby 1ktip » Tue Mar 10, 2009 10:34 pm

ถ้า ridkun จะเป็น WM ให้สบายตัวขึ้น ต้องไร้น้ำใจครับ ทุกอย่างว่าตามกฏ ไม่ว่าจะเรื่องเล็กเรื่องน้อย

ไม่ต้องสนใจความรู้สึก ไม่ยึดติดกับความเป็นเพื่อน
1ktip

Postby soco » Tue Mar 10, 2009 10:42 pm

1ktip wrote:ถ้า ridkun จะเป็น WM ให้สบายตัวขึ้น ต้องไร้น้ำใจครับ ทุกอย่างว่าตามกฏ ไม่ว่าจะเรื่องเล็กเรื่องน้อย

ไม่ต้องสนใจความรู้สึก ไม่ยึดติดกับความเป็นเพื่อน

ครับ ขอให้บังคับใช้กติกาที่มีอยู่ อย่างเคร่งครัด

และจะไม่สองมาตรฐาน อย่าไปยึดติดสิ่งใด ๆ เพื่อนเรา เราก็ต้องทำหากเราเป็นตำรวจ

เปิดวิทยุเสียงดัง ชาวบ้านแจ้ง เราก็ต้องไปเตือน ฯลฯ
.
.
.
.
.
soco

Postby เช็คบิล » Tue Mar 10, 2009 10:49 pm

ไปดูคำถามที่มันตั้งถึงคุณสิ แล้วค่อยๆ คิดน่ะริดกุน ผมอยู่ตั้งแต่รุ่นแรก จนถึงทุกวันนี้ พวกเราก็ครอบครัวเดียวกัน ยกเว้นว่า วันเวลาทำให้เปลี่ยนไป :mrgreen: หวังว่าคงจะไม่ใช่วันเวลา ไม่อยากให้เป็นเหยื่อของเสนียดบางตัวเท่านั้น
ตำแหน่ง : ประธานคณะกรรมเฝ้าระวังภาคประชาชนในการตรวจสอบบทบาทของ NGOs แห่งประเทศไทย :mrgreen:
-------------->ไม่ต้อนรับ นายสมบัติ มูลนิธิกระจกไม่มีเงาหัว<---------------

http://img.ihere.org/uploads/1c3128b495.jpg<== เขมรดำเนิน
เช็คบิล

Postby soco » Tue Mar 10, 2009 10:58 pm

กติกามีอยู่แล้วครับ

ขอให้บังคับใช้

ไม่งั้น ก็เละเทะอย่างที่เห็น
.
.
.
.
.
soco

Postby ปุถุชน » Tue Mar 10, 2009 11:37 pm

Albert Einsteins wrote:ก็แค่ ถ้า เอาความจริงมาพูดกัน
ผิด ก็ว่าไปตามผิด
ถูก ก็ว่าไปตามถูก

arch_freeman wrote:ผมก็อ่านๆ แต่ไม่รู้เรื่อง เลยไม่อ่านและไม่อยากไปร่วมวงไพบูลย์ด้วย

แนะนำ ให้สมาชิกที่ไม่รู้เรื่อง วางเฉยครับ

เพราะ บางทีเราอาจจะไปถือหางคนผิดก็ได้ ครับ

คคห.นี้ อาจทำให้ผมเข้าไปเกี่ยวพันได้....
ผมอยากแยกเป็น 4 ข้อ 4 เรื่อง
1. ขอให้เปิดเผย แสดงบัญชี"ยังไงก็ไม่ชิน"ให้ตรวจสอบได้....
คนที่อยากจะตรวจสอบก็แสดงตัวอย่างอยากตรวจอย่างเปิดเผย

เมื่อตรวจสอบแล้วก็ขอให้สรุปว่าถูกต้องตามหลักบัญชี
การบันทึกรายละเอียด หรือไม่ถูกต้องอย่างใด อย่าคลุมเครือ...!

2. ความไม่พอใจวิธีทำงาน การจัดการหนังสือเล่มนั้น ก็วิพากษ์วิจารณ์ไป

3. ความไม่พอใจ ศรศิลปไม่กินกัน ก็ว่าไป

4. การปฏิบัติหน้าที่ของ WM คุณริดคุน Mod คุณมารุจัง และคุณลูกหิน บกพร่อง ไม่เหมาะสม ก็ว่ากันไป...

ขอชี้แจงเป็นเรื่องๆ ลำดับความให้ชัดเจน อย่ามั่ว อย่าสร้างความสับสน อย่าวกไปวนมา อย่าโยงไปเรื่องอื่น.....!

คนที่ไม่เกี่ยวข้องอย่าเข้าไปยุ่งเกี่ยว วิพากษ์วิจารณ์ จะถูกมองว่ามีเจตนาไม่บริสุทธิ์ เป็น"บ่าง"ช่างยุ......!!!

ปล. ผมเชื่อว่าสุจริตชนอยากรับรู้และเข้าใจข้อที่หนึ่งก่อน ข้ออื่นๆ.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า
ปุถุชน

Postby 1ktip » Tue Mar 10, 2009 11:46 pm

ขอบพระคุณลุงปุฯ ที่ตัดสินใจเข้ามาช่วยคลี่คลายประเด็นครับ แต่ยามนี้ผมไม่รู้ว่าจะมีใครรับฟังรึเปล่า
1ktip

Postby superager » Wed Mar 11, 2009 1:49 am

1ktip wrote:ขอบพระคุณลุงปุฯ ที่ตัดสินใจเข้ามาช่วยคลี่คลายประเด็นครับ แต่ยามนี้ผมไม่รู้ว่าจะมีใครรับฟังรึเปล่า

ขอบพระคุณลุงปุด้วยครับที่มาช่วยแจกแจงประเด็นเพิ่มเติม เรื่องมันเริ่มจาก ข้อ1 นี่แหละครับ เริ่มที่กระทู้ปืนลั่นของคุณMoon แล้วก็ลามมาข้อ2-3เรื่อยๆ จนถึงข้อ4 mod wmกันแล้ว แม้แต่modหมาดๆไม่ทันตั้งตัวก็ซวยไปกะเค้าด้วย อิๆๆ

ตามข้อ1ของลุงปุ ผมเคยเสนอให้ฝ่ายตรวจสอบไปแล้ว ตอนนี้ยังไม่มีความคืบหน้าจากฝ่ายตรวจสอบครับ ถ้ายังเงียบอยู่ ก็คงต้องให้คนกลางมาทำแล้วครับ ค่อยให้มาถามตอบในกระทู้เป็นเรื่องๆไป แต่ปัญหามันอยู่ที่ว่า ใครจะเป็นคนกลางได้ในสถานการณ์นี้ แล้วจะสรรหาอย่างไร
เสรีไทยพ้นภัย ด้วยใจสามัคคี
superager

Postby แดง ขาว น้ำเงิน » Wed Mar 11, 2009 2:02 am

มีข้อสงสัยก็เคลียร์กันนะครับ ผมมีความเห็นดังนี้เสริมท่านปุ

1. ขอให้เปิดเผย แสดงบัญชี"ยังไงก็ไม่ชิน"ให้ตรวจสอบได้....
คนที่อยากจะตรวจสอบก็แสดงตัวอย่างอยากตรวจอย่างเปิดเผย

เมื่อตรวจสอบแล้วก็ขอให้สรุปว่าถูกต้องตามหลักบัญชี
การบันทึกรายละเอียด หรือไม่ถูกต้องอย่างใด อย่าคลุมเครือ...! ถ้าหากตรวจสอบแล้วมีความผิดปกติ ก็ขอให้มีการแสดงความรับผิดชอบและเมื่อแสดงแล้วอีกฝ่ายก็ต้องพอใจและยุติ

2. ความไม่พอใจวิธีทำงาน การจัดการหนังสือเล่มนั้น ก็วิพากษ์วิจารณ์ไป อันนี้มันเป็นเรื่องทิฐิควรยุติทันที

3. ความไม่พอใจ ศรศิลปไม่กินกัน ก็ว่าไป ควรยุติทันทีเช่นกัน

4. การปฏิบัติหน้าที่ของ WM คุณริดคุน Mod คุณมารุจัง และคุณลูกหิน บกพร่อง ไม่เหมาะสม ก็ว่ากันไป... อันนี้เห็นใจผู้ดูแล ถึงแม้จะบริษุทธิ์ใจ ก็ต้องออกมาแสดงความรับผิดชอบขอโทษต่อเรื่องราวต่างๆ และอีกฝ่ายควรหยุดเรื่องราวไว้แค่นี้

ผมจึงสรุปได้ว่าปัญหาข้อ 2 - 4 เป็นปัญหาที่แก้ได้ทันที หากมีความจริงใจต่อกัน ส่วนข้อ 1 เพื่อความชัดเจนควรตั้งคณะกรรมการตรวจสอบความถูกต้องของบัญชีครับ
"ผู้ที่ใช้สติปัญญาไม่เป็น คือคนโง่ ผู้ที่ไม่กล้าใช้สติปัญญา คือทาส" เพลโต้
แดง ขาว น้ำเงิน
Moderator

Postby ปุถุชน » Wed Mar 11, 2009 8:07 am

ผมแยกเป็น 4 ข้อ 4 เรื่องเพื่อไม่ให้พันกันนัวเนีย
พูดถึงเรื่องหนึ่งยังไม่กระจ่างไปพูดถึงอีกเรื่องหนึ่ง ปนกันยุ่งเหยิง....

ถ้าแยกเป็น 4 ข้อจะทำให้"ฝุ่น/ควัน"ไม่ฟุ้ง พอเห็นหน้าเห็นตากัน

เมื่อข้อที่ 1 ได้ผลสรุป ....
ข้ออื่นๆจะได้รับการแก้ไขได้ง่ายๆ

ขอให้ทุกคนเข้าใจก่อนนะครับว่าพวกเราไม่ใช่ผู้พิพากษา

เมื่อได้รับรู้ข้อมูล ได้อ่านข้อความที่ผู้เกี่ยวข้องเล่าให้ฟัง
พวกเราที่ไม่ได้"อิน"ฝ่ายหนึ่งฝ่ายใด อยากรู้ความจริง
จะพิจารณาความจริงและเจตนา
เหตุที่มาของกระทู้/คคห.ได้ชัดเจน....!
ปุถุชน

Return to สภากาแฟ