ขอโทษเพื่อนๆสมาชิกเวลาเว็บล่มผมไปพันทีบมาแต่...

เรื่องการเมือง เชิญที่นี่เลยครับ
Forum rules
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด

เชิญทุกท่านเข้าสู่บอร์ดใหม่ได้ที่ http://webboard.serithai.net ดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่ viewtopic.php?f=2&t=44976 ครับ

ขอโทษเพื่อนๆสมาชิกเวลาเว็บล่มผมไปพันทีบมาแต่...

Postby wayoo » Wed Oct 15, 2008 2:21 pm

ขอโทษเพื่อนๆสมาชิก เนื่องจากสองสามวันมานี้เว๊บติดๆดับๆไร้ที่สิงเลยไปเว๊บพันทีบมาแต่ไม่ได้เข้าห้องราดดำนาอย่างเดียวนะครับ(บอกตรงๆทนอยู่ในที่อโคจรอย่างนั้นได้ไม่นาน) ผมไปตามหากระทู้ที่เพื่อนแนะนำเรื่องการคุยกันในประเด็นการเมืองอย่างมีเหตุผล เจอกระทู้ที่ว่าอยู่ในห้องสมุด หมวดปรัชญาครับ
เป็นกระทู้ปักหมุดชื่อว่า ไม่แน่ใจว่า...ทั้งฝ่าย พธม และฝ่ายเลือกตั้งคิดอะไรกันอยู่ ? ปัญหาพื้นฐานของการเมืองไทยตอนนี้คืออะไร ?
ลองตามไปอ่านดู (เข้าทีดีเหมือนกันในหลายความเห็น) ตามลิงค์ไปเลยครับ :D :D :D http://www.pantip.com/cafe/library/topi ... 81262.html
ขอเป็นอีกหนึ่งเสียงที่เชื่อว่า สิทธิที่ชอบธรรม มีพร้อมความรับผิดชอบและหน้าที่
wayoo

Re: ขอโทษเพื่อนๆสมาชิกเวลาเว็บล่มผมไปพันทีบมาแต่...

Postby wayoo » Fri Oct 17, 2008 12:09 pm

ขออนุญาติขุดกระทู้ใครตามเข้าไปอ่านมาแล้วมั่งเชิญเข้ามาแสดงความเห็นหน่อยครับ เพื่อว่าการได้ข้อมูลจากทั้งสองฝ่ายที่โต้กันด้วยเหตุผลจะช่วยให้เกิดรูปแบบการเมืองใหม่ที่ยอมรับกันได้จากทุกภาคส่วนของสังคม(ไม่ขอฟันธงว่าเหตุผลของฝั่งไหนถูกฝั่งไหนผิดละกันครับไม่งั้นเถียงกันไม่มีวันจบ)
ขอเป็นอีกหนึ่งเสียงที่เชื่อว่า สิทธิที่ชอบธรรม มีพร้อมความรับผิดชอบและหน้าที่
wayoo

Re: ขอโทษเพื่อนๆสมาชิกเวลาเว็บล่มผมไปพันทีบมาแต่...

Postby รักษ์สยาม » Fri Oct 17, 2008 2:32 pm

เค้าว่าเค้าพูดกันด้วยเหตุผลในเชิงปรัชญาก็จริงครับ แต่ก็ไม่ได้ลุ่มลึกและเป็นธรรมเท่าไหร่

อย่างหนึ่งที่ผมเห็นคนในนั้นพูดกันซะมาก ก็คือ พธม.ไม่ดี ทำไม่ถูก เพราะแกนนำก็ไม่ได้เป็นคนดีเท่าไหร่ ผมว่ามันเป็น fallacy นะครับ ไม่ถูกตามตรรกะ พธม.จะเป็นอย่างไรก็เพราะสิ่งที่ พธม.ทำ ไม่ใช่สถานะความเป็นคนดีหรือคนไม่ดีของแกนนำ

อีกอย่างหลายคนในนั้นไม่ยอมรับเรื่องความเป็นสากลของจริยธรรม แต่มองว่าจริยธรรมเป็นเรื่องของมุมมองแต่ละคน ซึ่งมันเป็นแนวคิดหลายๆแบบในทางปรัชญาก็จริง แต่ถ้าเค้าไม่เชื่อเรื่องความเป็นสากลของจริยธรรมแล้ว ผมก็ไม่รู้จะไปเถียงอะไรกับเขาครับ มันพูดกันคนละ paradigm แล้ว คุยกันไม่รู้เรื่องหรอก

ข้างบนที่กล่าวมาผมพยายามพูดในเชิงปรัชญานะครับ แต่ผมก็ไม่ได้เก่งหรือรอบรู้อะไรมากมาย ศึกษามาบ้าง ผิดพลาดก็ขออภัย ถกเถียงกันก็ได้ครับ

ที่นี้มาแบบไม่เชิงปรัชญา ในความคิดผมนะ ผมว่าส่วนมากเค้าเป็นพวกอ่านหนังสือมาก ชอบวิจารณ์แต่ไม่ทำอะไร และจริงๆหลายคนก็เอียงไปทางรัฐบาล หรือที่เค้าเรียกกันในกระทู้นั้นว่าฝ่ายเลือกตั้งน่ะครับ เพียงแต่อยู่ในบอร์ดห้องสมุด ก็เลยพูดเป็นแนวปรัชญากลบเกลื่อน ซึ่งนักวิชาการหลายคนก็ทำ
"For form of government let fools contest, What e'er is best administered is best;" - Alexander Pope
รักษ์สยาม

Postby sk-sint » Fri Oct 17, 2008 8:28 pm

ตรรกะแบบที่ว่า พธม. เคยทำไม่ดี(สโคปไปเลยก็ได้ มันตั้งใจด่าคุณสนธิชัวร์) ดังนั้นเชื่อไม่ได้นี่ ... ผมว่า

ตรรกะเดียวกับ .... ชาวบ้านที่ขว้างก้อนหินใส่ พระองคุลีมาล เลยนะ

ถ้าคนเคยทำไม่ดี ... ไม่มีโอกาศทำดีงั้นรึ ... พระองคุลีมาล จะเป็นอรหันต์ได้ไงล่ะนั่นน่ะ

งั้น ทักกี้ มันเคยสร้างบุญ สร้างความดีไว้บ้างในกาลครั้งหนึ่งนานมาแล้ว มันก็ต้องเป็นคนดีศรีอยุทธยาไปตลอดชาติ งั้นรึ ..

ไตรภูมิพระร่วง ก็ถูกตีความชัดเจนว่า ภพภูมิทั้งหมด ไม่ว่าจะเป็น สวรรค์ นรก เปรต ล้วนสื่อแสดงถึง "สภาวะ" เท่านั้น ไม่ใช่หมายถึง ... นรกหรือ สวรรค์จริงๆซะที่ไหน
sk-sint

Return to สภากาแฟ