"คิดแบบคนใต้ Vs คิดแบบคนอีสาน" โดย qazwsx

เรื่องการเมือง เชิญที่นี่เลยครับ
Forum rules
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด

เชิญทุกท่านเข้าสู่บอร์ดใหม่ได้ที่ http://webboard.serithai.net ดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่ viewtopic.php?f=2&t=44976 ครับ

Re: "คิดแบบคนใต้ Vs คิดแบบคนอีสาน" โดย qazwsx

Postby Canthai » Sat May 30, 2009 10:28 pm

ก็มุมมองคับแคบ ก็คือคับแคบ

แสนหกจะบอกว่า นั่นเป็นมุมมองที่กว้างขวาง ก็ว่าไปซีครับ

ภราดรภาพ เสิร์ชเอาได้นี่ครับ

บางทีตอนหาเสียงเลือกตั้ง ก็ไม่มีภราดรภาพ ใช่มั๊ยครับ

สส.สอบตกหลายคนอาจเห็นด้วยกับการไล่คนแยกประเทศ เพราะอาจทำให้หาเสียงง่ายมั๊ง
Canthai

Re: "คิดแบบคนใต้ Vs คิดแบบคนอีสาน" โดย qazwsx

Postby BlueFoot » Sat May 30, 2009 11:05 pm

Canthai wrote:ก็มุมมองคับแคบ ก็คือคับแคบ

แสนหกจะบอกว่า นั่นเป็นมุมมองที่กว้างขวาง ก็ว่าไปซีครับ

หลายคนเปลี่ยนชื่อให้เป็น แค่น ก็ยังไม่รู้สำนึก
BlueFoot
Moderator

Postby Canthai » Sat May 30, 2009 11:26 pm

คนเปลี่ยนชื่อใกล้เคียง คงมีจุดประสงค์บางอย่าง

แต่มันก็บ่งบอกถึงนิสัย หรืออะไร ๆ อีกมากมายของเจ้าของล็อคอินนั้น

คนที่ไปตั้งกระทู้ ถามหากะหรี่นะเหรอ...

ผมว่าเสียหายหมดแล้วมั๊ง พอๆ กับ คุณกบ ที่มาตั้งกระทู้ที่เสรีไทย

ผมปักหมุดให้แล้วนี่ครับ ไปดูกันได้ 3 กระทู้ซ้อน

สิ่งใดส่งให้คนอื่นแล้วเค้าไม่รับ มันก็ส่งคืนเจ้าของ...ก็เท่านั้น

แสนหกไปอ่านหรือยังล่ะ

เออ...แล้วมันเกี่ยวกับกระทู้ตรงไหน แสนหก
Canthai

Postby BlueFoot » Sun May 31, 2009 12:01 am

แน่นอนครับ
คุณพรรณฯเขาเอาชื่อของท่านมาล้อเลียน
ก็เพราะเธอเห็นว่าพฤติกรรมของท่านเป็นเช่นนั้น "แค่น"

ที่จริงเรื่องแค่นี้ แค่อุนจิสุนัข
ท่านก็หยิบเอามาเป็นประเด็นใหม่โจมตีคุณพรรณฯซะละ
การเอาประด็นนี้มาโจมตีคุณพรรณฯจึงเป็นการ แค่นซ้อนแค่น ก็เท่านั้น
ท่านไม่รู้ตัวจริงๆเหรอว่า คุณพรรณฯเธอคิดเช่นไร จึงล็อกอินใหม่เอี่ยมเฉพาะกิจว่า "แค่น ไทเมือง"

กลับมาที่กระทู้นี้
ซึ่งไม่ได้เกี่ยวกับกระทู้คุณพรรณฯเปลี่ยนชื่อ "แค่น" เลย
ทำไมท่านต้องคิดว่าผมพูดพาดพิงเกี่ยวข้องกับกระทู้คุณพรรณฯนั้นอีกด้วยละ
ผมแค่ปวดขมับกับการตีสำนวนโยกโย้ไปๆกลับๆของท่านเรื่องที่ท่านกล่าวหาคุณ qazwsx คับแคบ

ผมจึงมองว่าท่านตั้งใจที่จะ "แค่น" เอาชนะในการตีสำนวน ก็เท่านั้น
BlueFoot
Moderator

Postby halfmoon » Sun May 31, 2009 1:57 am

Canthai wrote:ก็มุมมองคับแคบ ก็คือคับแคบ

บางทีตอนหาเสียงเลือกตั้ง ก็ไม่มีภราดรภาพ ใช่มั๊ยครับ

สส.สอบตกหลายคนอาจเห็นด้วยกับการไล่คนแยกประเทศ เพราะอาจทำให้หาเสียงง่ายมั๊ง

คือผมอยากทราบว่าเราท่านทุกคนมีความคิดเห็นในความและคำว่า ภราดรภาพ ตรงกันรึเปล่าครับ
หากไม่ตรงมันก็ไปต่อไม่ได้ อย่าพึ่งก้าวข้ามครับ

อีกอย่างหากผมจะไปหาความหมายเองก็หาได้ แต่ผมอยากถามทุกท่านในที่นี้ครับ เพราะนี่มันเป็นกระดานสนทนา
ผมต้องการสนทนากับท่าน ไม่ได้มาถามหาความหมายในที่อื่น ผมกำลังถามว่าแต่ละท่านให้ความหมายเหมือนกันรึเปล่า

อีกประการหนึ่ง เวลาลุงแคนแสดงความคิดเห็นกับผมนี้ มักตอกย้ำเรื่อง ส.ส.สอบตกกับผมไม่เสมอ
ผมไม่เคยคิดโวยวายอะไรเลยกับการที่เป็น ส.ส.สอบตกสองสามสมัย ผมก็ต่อสู้ไปตามอุดมคติ ไม่ได้คิดจะช่วงชิงมาโกงกิน

บ่อยครั้งแล้วที่เห็นแสดงความเห็นต่อผมอย่างนี้ ผมไม่เคยพูด แต่ครั้งนี้ขอท้วง และผมก็ไม่ใช่ว่าแพ้แล้วชวนตีหรือไม่ยอมรับ
กรุณาเลิกเสียดสีผมในเรื่องนี้ได้แล้วครับ หากไม่ใช้เงินจะมีคนเลือกหรือเปล่าเท่านั้นครับ ถ้าได้ทำก็จะทำหน้าที่เป็นตัวแทนให้
  • อธิปัตย์ 5 : อิสรภาพ เสรีภาพ ภราดรภาพ มิตรภาพ สันติภาพ : คือแก่นแท้แห่งอำนาจประชาธิปไตย : ท่านมีหรือยัง ถ้าไม่ จงสร้างเอง
halfmoon

Postby Canthai » Sun May 31, 2009 2:07 am

ระดับคนเคยสมัคร สส. ลองอธิบายมาดูครับ
Canthai

Postby halfmoon » Sun May 31, 2009 2:08 am

งั้นผมขอถามลุงแคนตรงๆว่า ภราดรภาพ ของลุงแคนมันคืออะไรอย่างไร
  • อธิปัตย์ 5 : อิสรภาพ เสรีภาพ ภราดรภาพ มิตรภาพ สันติภาพ : คือแก่นแท้แห่งอำนาจประชาธิปไตย : ท่านมีหรือยัง ถ้าไม่ จงสร้างเอง
halfmoon

Postby halfmoon » Sun May 31, 2009 2:10 am

Canthai wrote:ระดับคนเคยสมัคร สส. ลองอธิบายมาดูครับ

โปรดรักษามารยาทด้วย ผมถามก่อน ลุงแคนควรตอบผมก่อน ไม่ใช่มาย้อนครับ
halfmoon

Postby Canthai » Sun May 31, 2009 2:12 am

ผมสิถามก่อน ไม่งั้นจะมาตั้งกระทู้ทำไม

ถ้าคิดแบ่งแยก มันก็ไม่มี ภราดรภาพไง หรือต้องให้นิยาม ภราดรภาพ
Canthai

Postby soco » Sun May 31, 2009 2:15 am

พวกนักการเมืองสอบตก ก็สอบตก ต้องแบ่งแยกออกจากกัน

สอบได้ ก็คือ สอบได้

นั่นละคือภราดร

:D

เกี่ยวกะม่ะเนี่ย :mrgreen:
.
.
.
.
.
soco

Postby halfmoon » Sun May 31, 2009 2:19 am

Canthai wrote:ผมสิถามก่อน ไม่งั้นจะมาตั้งกระทู้ทำไม

ถ้าคิดแบ่งแยก มันก็ไม่มี ภราดรภาพไง หรือต้องให้นิยาม ภราดรภาพ

เอามาจากความคิดเห็นไหนใคร ดูเหมือนมันไม่เป็นคำถามนะ

ดังนั้นลุงแคนควรตอบคำถามครับ หรือไม่ผมก็จะขึ้นกระทู้ถามครับ
halfmoon

Postby Canthai » Sun May 31, 2009 2:24 am

มันก็สิทธิ์ของคุณ แต่ต้องถามสมาชิกเป็นการทั่วไป

การตั้งกระทู้ถามเป็นการเฉพาะตัว รู้สึกเป็นกติกา มารยาทที่ไม่ได้รับการยอมรับนะครับ

ถ้าตั้งคำถามให้สมาชิกทุกคนตอบ มันถึงจะใช่ ว่ามั๊ย
Canthai

Postby soco » Sun May 31, 2009 2:26 am

กล้าขึ้นกระทู้ถามจริงเหรอครับ

ถามจริง

หากกล้าขึ้นกระทู้ไปเลย :lol: :lol: :lol:

ไม่ต้องถามไร้สาระ
.
.
.
.
.
soco

Postby halfmoon » Sun May 31, 2009 2:27 am

งั้นก็ควรแสดงน้ำใจตอบในกระทู้นี้ครับ จักขอบพระคุณยิ่ง
halfmoon

Postby halfmoon » Sun May 31, 2009 2:28 am

soco wrote:กล้าขึ้นกระทู้ถามจริงเหรอครับ

ถามจริง

หากกล้าขึ้นกระทู้ไปเลย :lol: :lol: :lol:

ไม่ต้องถามไร้สาระ

ผมรอคำตอบจากลุงแคนอีกครั้งในกระทู้นี่ หากยืนยันไม่ตอบ ผมขึ้นกระทู้ถามแน่นอนครับ
halfmoon

Postby Canthai » Sun May 31, 2009 2:29 am

ทำไมไม่ไปตั้งในกระทู้ถามตอบละครับ กระทู้นั้นสร้างสรรค์ดีออก

รักจะเป็นนักการเมืองเคยได้ยินคำนี้มั๊ยครับ

"คุณมีสิทธิ์จะถาม ผมมีสิทธิ์จะตอบหรือไม่ตอบ"
Canthai

Postby halfmoon » Sun May 31, 2009 2:36 am

Canthai wrote:ทำไมไม่ไปตั้งในกระทู้ถามตอบละครับ กระทู้นั้นสร้างสรรค์ดีออก

รักจะเป็นนักการเมืองเคยได้ยินคำนี้มั๊ยครับ

"คุณมีสิทธิ์จะถาม ผมมีสิทธิ์จะตอบหรือไม่ตอบ"

ก็เล่นลิ้นซะแบบนี้เป็นผู้ใหญ่ได้ไงครับ ที่ผมถามตั้งแต่แรก ผมไม่ได้จะมุ่งหวังไล่ต้อนใคร
เพียงแต่การยกภราดรที่แตกต่าง มันคุยกันไม่รู้เรื่อง แล้วทำไม ตอนนี้หลบหลีกคำตอบ
ทั้งที่ตอบออกมาสักคำมันก็ไม่มีผลดีผมเสียแก่ผู้ตอบ เพียงแต่จะทำให้การสนทนากระทู้นี้เดินต่อไปได้ เท่านั้นเอง
halfmoon

Postby soco » Sun May 31, 2009 2:37 am

ฝากลุงแคนช่วยอบรมหน่อยละกันครับ

ค่อย ๆ และเบา ๆ ล่ะกัน

ดูท่าทางเด็กไปประสีประสามากนัก
.
.
.
.
.
soco

Postby Canthai » Sun May 31, 2009 2:38 am

ก็บอกมาสิ ความเห็นที่ผมใส่ไปเรื่องภราดรภาพ คิดยังไง

ถ้าอ่านตรงไหนไม่เข้าใจก็ถามมา แต่ถ้าถามว่า ภราดรภาพคืออะไร

สงสัยสอบอีกกี่สมัยก็ตกครับ

เรื่องแค่นี้ถามผู้ใหญ่ลีก็ได้ เรื่อง สุกร ๆ เนี่ย ผู้ใหญ่ลีตอบได้ในทันใด
Canthai

Postby halfmoon » Sun May 31, 2009 2:41 am

Canthai wrote:ก็บอกมาสิ ความเห็นที่ผมใส่ไปเรื่องภราดรภาพ คิดยังไง

ถ้าอ่านตรงไหนไม่เข้าใจก็ถามมา แต่ถ้าถามว่า ภราดรภาพคืออะไร

สงสัยสอบอีกกี่สมัยก็ตกครับ

นี่ไงการเสียดสีคนอื่น อย่างนี้ไงคือการไม่มีภราดรภาพ แล้วเรียกร้องหาอะไรอีกครับลุงแคน
halfmoon

Postby halfmoon » Sun May 31, 2009 2:42 am

ตอบอย่างนี้ จบแล้วกระทู้นี้ ไปต่อไม่ได้แล้ว ขาดภราดรภาพ
halfmoon

Postby integra » Sun May 31, 2009 2:47 am

soco wrote:ฝากลุงแคนช่วยอบรมหน่อยละกันครับ

ดูท่าทางเด็กไปประสีประสามากนัก

ไม่มีไรมากเมานิดหน่อยแล้วก็จะเสือกถามนาย soco ว่านายไห้ความเห็นอะไรไปเสือกเขาทำไม เป็นหมาเฝ้าบ้านใครไม่ทราบ ขากกกถุยยย :mrgreen:
โลกเสมือน#เสาะหาความยุติธรรมแม้แก่ผู้อื่นก็ยังดีอย่างน้อยจะได้รู้ว่ามันยังมีจริงในโลก
โลกจริง#กูเหนื่อยและเบื่อความพ่ายแพ้ในเกมส์ที่ถูกยัดเยียด ได้เวลาเลิกหลอกตัวเองว่าอะไรๆยังเหมือนเดิม ถึงเวลากระทืบอุปสรรคแล้วก้าวเดิน
integra

Postby integra » Sun May 31, 2009 2:52 am

แถมอีกนิด ผมละเวทนาไอคนประเภทดูถูกและตัดสินผู้โดยบรรทัดฐานโง่ๆ :| อีกอย่าง เพราะ สส ที่สอบได้ไม่ใช่เหรอที่ทำไห้บ้านเมืองเวียนว่ายตายเกิดอยุ่แบบนี้ เพราะคนดีมันสุ้พวกเลวๆไม่ค่อยได้ไง
โลกเสมือน#เสาะหาความยุติธรรมแม้แก่ผู้อื่นก็ยังดีอย่างน้อยจะได้รู้ว่ามันยังมีจริงในโลก
โลกจริง#กูเหนื่อยและเบื่อความพ่ายแพ้ในเกมส์ที่ถูกยัดเยียด ได้เวลาเลิกหลอกตัวเองว่าอะไรๆยังเหมือนเดิม ถึงเวลากระทืบอุปสรรคแล้วก้าวเดิน
integra

Postby halfmoon » Sun May 31, 2009 2:53 am

soco wrote:ฝากลุงแคนช่วยอบรมหน่อยละกันครับ

คุณหมายถึงผมรึเปล่าคุณ soco ผมเคยล่วงเกินอะไรคณหรือเปล่า แม้ผมจะเป็นเด็ก
ผมก็ไม่ใช่คนไร้มารยาทอะไร แม้แต่ความผิดพลาดที่ไม่ตั้งใจหรือพลั้งเผลอผมก็ขออภัยทุกคนตลอด

หากความคิดเห็นของคุณหมายถึงผม กรุณาชี้แจงสิ่งที่ไม่ชอบมาตรงๆ หากไม่ได้กล่าวถึงผมต้องขออภัย
halfmoon

Postby soco » Sun May 31, 2009 2:56 am

:mrgreen:

พวกถามโง่ ๆ

ไม่แปลก :lol:
.
.
.
.
.
soco

Postby Canthai » Sun May 31, 2009 2:57 am

Canthai wrote:เมืองพันธมิตรในทำเนียบเป็นสิ่งดีงาม การปลูกฝังดี และควรสนับสนุนให้เกิดในวงกว้างกับคำว่า "ภราดรภาพ"

เมื่อทำดี คิดดี ก็ควรนำแนวคิดนั้นขยายวงออกมาในวงกว้าง

จริงอยู่ ภราดรภาพในเมืองพันธมิตรเป็นสิ่งดีงามนั่นย่อมไม่มีใครเถียงเกิดขึ้นที่ใด ที่นั่นย่อมมีความสงบสุข

แต่ภราดรภาพนั้นหากจำกัดอยู่แต่เพียง "เมืองพันธมิตร" เท่านั้น.....ก็เป็นสิ่งที่น่าเสียดาย

เพราะสิ่งเป็นเป้าหมายของคำว่า "ภราดรภาพ" หรือการยอมรับความแตกต่างของหมู่ชนทั่วทั้งสังคม ทั่วทั้งประเทศ ทั่วทั้งโลกต่างหากคือความหมายที่แท้จริงของคำว่า "ภราดรภาพ"

หากภราดรภาพจำกัดอยู่แต่เพียงความเอื้ออาทรอยู่ในกลุ่มคนเสื้อเหลืองเท่านั้น มันก็ไม่แตกต่างจากการรวมหมู่ของคนเสื้อแดงหรือคนเสื้อสีอื่น

ภราดรภาพของคนเสื้อเหลือง ควรนำออกมาขยายให้กว้างขวางทั่วประเทศ ไม่ถือเขาถือเรา สีไหนๆ ก็คือเพื่อนเรา

คิดต่างไม่ใช่ศัตรู มุมมองของแต่ละปัญหาย่อมมีความหลากหลาย ต้องมีที่ยืนให้ความเห็นที่แตกต่าง

ดังนั้นการยอมรับในอัตลักษ์ของแต่ละคนนั่นต่างหากคือความหมายของ "ภราดรภาพ"

หากเข้าไปใช้ชีวิตในเมืองพันธมิตรออกมาแล้วยังติดอยู่แต่ "พวกเรา เพื่อนเรา" แล้วเราจะเอาคนที่ไม่ใช่เพื่อนเราไปไว้ที่ไหน

ประชาธิปไตยมีหลักอยู่ 3 อย่าง คือ เสรีภาพ เสมอภาค และภราดรภาพ

แต่คนไทยมักจะใช้แค่ เสรีภาพและเสมอภาค แต่ลืมคำว่า "ภราดรภาพ" ไปอย่างน่าเสียดาย

เพราะ "ภราดรภาพ" เท่านั้นที่จะสามารถรวบรวมความเป็นหนึ่งของสังคมให้ก้าวหน้าเป็นปึกแผ่นได้

ถ้าใช้มุมมอง เราเสื้อเหลือง ถ้านายไม่เหลืองไม่ใช่พวกเรา...แบบนี้จะเรียกคนเสื้อสีอื่นว่าเป็นคนไทยได้หรือไม่

หรือจะให้เค้าแบ่งประเทศไปปกครองกันเอง...

อ่านแล้วไม่เข้าใจตรงไหนเหรอครับ...หรือจะโต้แย้งในประเด็น หากจะเอานิยาม เราเรียกมันว่า "โต้วาที"
Canthai

Postby halfmoon » Sun May 31, 2009 3:00 am

soco wrote: :mrgreen:

พวกถามโง่ ๆ

ไม่แปลก :lol:

คำถามที่ควรได้รับคำตอบอย่างจริงใจ ก็ควรมาจากคำถามที่โง่อย่างจริงใจเช่นกัน เว้นแต่คนถูกถามไม่จริงใจครับ
halfmoon

Postby Ignus » Sun May 31, 2009 5:37 am

มีคำกล่าวของฝรั่งกล่าวไว้ว่า....

"There’s No Such Thing As A Stupid Question …… Only Stupid Answers!"

....ไม่มีอะไร... อยากโำพสเล่น เฉยๆ :mrgreen:
"Power, sex. Sex, Power. They both come down to one thing - fucking others".
Ignus

Postby Redwolf » Sun May 31, 2009 6:12 am

วินาศกรรม บอร์ดรายวัน สร้างศัตรูไปทั่วถ้าจะมีความสุข ขี้ข้าก็ยกหาเดินตามตรูดไปมา น่าเบื่อ ลูกพี่ทำกร่างคับบอร์ด
ลูกน้องก็หาเรื่องไปทั่ว น่ารักงเกียจที่สุด โรคจิต วันไหนไม่ได้ก่อกวนชาวบ้านมันนอนไม่หลับ ASSHOLE
Redwolf

Postby loginofu » Sun May 31, 2009 7:33 am

Canthai wrote:กระทู้นี้ ไม่ได้โต้แย้งที่ตัวบุคคล ( วงเล็บไว้ในกระทู้แล้วนี่นะ )
แต่โต้แย้งในวิธีคิด ซึ่งสามารถโต้แย้งได้ ไม่ใช่เรื่องส่วนตัว
พวกเราก็มักนำบทความต่างๆ มาวิพากษ์วิจารณ์กันอยู่เสมอมิใช่เหรอ

คนเขียนคอลัมน์พวกนั้น เค้าก็จะปล่อยให้สังคมตัดสินกันเอาเอง

อคติไร้สาระ ภาคนิยมด้วยอัตตา ไม่ใช่ด้วยปัญญา ก็เป็นที่ตัวของหมาขี้เรื้อนตัวเดียว

Canthai wrote:แสนหก...
ก็นี่เป็นความคิดเรา ไม่ได้บอกใครกว้างใครแคบ
นี่เป็นความเห็นเรา คนอื่นก็คิดต่างได้นี่

ไม่ใช่กว้างแคบหรือคิดต่างหรอก นี่มันมืดบอดเลยต่่างหาก

บางทีตอนหาเสียงเลือกตั้ง ก็ไม่มีภราดรภาพ ใช่มั๊ยครับ[ /color]
[ color=#0000FF]สส.สอบตกหลายคนอาจเห็นด้วยกับการไล่คนแยกประเทศ เพราะอาจทำให้หาเสียงง่ายมั๊ง

กรั๊กๆๆ
กรูม่ายรุ กรูจำขี้ปากเขามา
กรูม่ายเข้าใจ กรูถุยออกมาแล้วมันก็อยู่นอกปากกรู ม่ายเกี่ยวกะกรู

Canthai wrote:คนเปลี่ยนชื่อใกล้เคียง คงมีจุดประสงค์บางอย่าง
แต่มันก็บ่งบอกถึงนิสัย หรืออะไร ๆ อีกมากมายของเจ้าของล็อคอินนั้น
คนที่ไปตั้งกระทู้ ถามหากะหรี่นะเหรอ...
ผมว่าเสียหายหมดแล้วมั๊ง พอๆ กับ คุณกบ ที่มาตั้งกระทู้ที่เสรีไทย[ /color]
[ color=#0000FF]ผมปักหมุดให้แล้วนี่ครับ ไปดูกันได้ 3 กระทู้ซ้อน
สิ่งใดส่งให้คนอื่นแล้วเค้าไม่รับ มันก็ส่งคืนเจ้าของ...ก็เท่านั้น
แสนหกไปอ่านหรือยังล่ะ

เออ...แล้วมันเกี่ยวกับกระทู้ตรงไหน แสนหก

เขาก็ตั้งไว้ให้หมาขี้เรื้อนมางับ แล้วหมาขี้เรื้อนก็วิ่งเข้ามางับ
สันดานหมาขี้เรื้อน กรูไม่เคยผิด มันก็อยู่นี่เอง

Canthai wrote:ระดับคนเคยสมัคร สส. ลองอธิบายมาดูครับ

ระัดับอดีตสื่อโดนเฉดหัวส่งเพราะทำเรื่องชั่วๆ ยกมาพูด ก็หัดตอบสิ่งที่ตัวเองถุยออกมาหน่อย

Canthai wrote:ผมสิถามก่อน ไม่งั้นจะมาตั้งกระทู้ทำไม

กรั๊กๆๆๆๆ ไอ้เรื่องที่ตอแหล แล้วโดนเขาเฉดหัวส่ง คือไม่มีภารดรภาพ
ไอ้เรื่องอคติไร้สาระ ภาคนิยมด้วยอัตตา ไม่ใช่ด้วยปัญญา คือภารดรภาพ
ไอ้เเรื่องถ่มถุยด้วยคำหยาบคาย ไม่ใช้เหตุผล คือภารดรภาพ
หมาขี้เรื้อน

Canthai wrote:มันก็สิทธิ์ของคุณ แต่ต้องถามสมาชิกเป็นการทั่วไป
การตั้งกระทู้ถามเป็นการเฉพาะตัว รู้สึกเป็นกติกา มารยาทที่ไม่ได้รับการยอมรับนะครับ
ถ้าตั้งคำถามให้สมาชิกทุกคนตอบ มันถึงจะใช่ ว่ามั๊ย

นินทาลับหลัง ลอบกัดคนอื่น คือภารดรภาพ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

Canthai wrote:ทำไมไม่ไปตั้งในกระทู้ถามตอบละครับ กระทู้นั้นสร้างสรรค์ดีออก

******* กัดเขาแล้วไม่ยอมรับ ไม่ตอบคำถาม คือภารดรภาพ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

Canthai wrote:ก็บอกมาสิ ความเห็นที่ผมใส่ไปเรื่องภราดรภาพ คิดยังไง
สงสัยสอบอีกกี่สมัยก็ตกครับ[ /color]
[ color=#0000FF]เรื่องแค่นี้ถามผู้ใหญ่ลีก็ได้ เรื่อง สุกร ๆ เนี่ย ผู้ใหญ่ลีตอบได้ในทันใด

สักแต่เอาคำหรูๆ มาอวดว่ากรูเก่ง แต่จริงๆก็ไม่รู้ความหมาย คือภารดรภาพ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

Canthai wrote:เมืองพันธมิตรในทำเนียบเป็นสิ่งดีงาม การปลูกฝังดี และควรสนับสนุนให้เกิดในวงกว้างกับคำว่า "ภราดรภาพ"
เมื่อทำดี คิดดี ก็ควรนำแนวคิดนั้นขยายวงออกมาในวงกว้าง
จริงอยู่ ภราดรภาพในเมืองพันธมิตรเป็นสิ่งดีงามนั่นย่อมไม่มีใครเถียงเกิดขึ้นที่ใด ที่นั่นย่อมมีความสงบสุข
แต่ภราดรภาพนั้นหากจำกัดอยู่แต่เพียง "เมืองพันธมิตร" เท่านั้น.....ก็เป็นสิ่งที่น่าเสียดาย
เพราะสิ่งเป็นเป้าหมายของคำว่า "ภราดรภาพ" หรือการยอมรับความแตกต่างของหมู่ชนทั่วทั้งสังคม ทั่วทั้งประเทศ ทั่วทั้งโลกต่างหากคือความหมายที่แท้จริงของคำว่า "ภราดรภาพ"
หากภราดรภาพจำกัดอยู่แต่เพียงความเอื้ออาทรอยู่ในกลุ่มคนเสื้อเหลืองเท่านั้น มันก็ไม่แตกต่างจากการรวมหมู่ของคนเสื้อแดงหรือคนเสื้อสีอื่น
ภราดรภาพของคนเสื้อเหลือง ควรนำออกมาขยายให้กว้างขวางทั่วประเทศ ไม่ถือเขาถือเรา สีไหนๆ ก็คือเพื่อนเรา
คิดต่างไม่ใช่ศัตรู มุมมองของแต่ละปัญหาย่อมมีความหลากหลาย ต้องมีที่ยืนให้ความเห็นที่แตกต่าง
ดังนั้นการยอมรับในอัตลักษ์ของแต่ละคนนั่นต่างหากคือความหมายของ "ภราดรภาพ"
หากเข้าไปใช้ชีวิตในเมืองพันธมิตรออกมาแล้วยังติดอยู่แต่ "พวกเรา เพื่อนเรา" แล้วเราจะเอาคนที่ไม่ใช่เพื่อนเราไปไว้ที่ไหน
ประชาธิปไตยมีหลักอยู่ 3 อย่าง คือ เสรีภาพ เสมอภาค และภราดรภาพ
แต่คนไทยมักจะใช้แค่ เสรีภาพและเสมอภาค แต่ลืมคำว่า "ภราดรภาพ" ไปอย่างน่าเสียดาย
เพราะ "ภราดรภาพ" เท่านั้นที่จะสามารถรวบรวมความเป็นหนึ่งของสังคมให้ก้าวหน้าเป็นปึกแผ่นได้
ถ้าใช้มุมมอง เราเสื้อเหลือง ถ้านายไม่เหลืองไม่ใช่พวกเรา...แบบนี้จะเรียกคนเสื้อสีอื่นว่าเป็นคนไทยได้หรือไม่
หรือจะให้เค้าแบ่งประเทศไปปกครองกันเอง...

loginofu wrote:แหม...มั่วไปได้ พธม.ไม่คิดเรื่อง เพศ วัย ภาคอยู่แล้ว
ในการชุมนุม มาจากจังหวัดไหนชูป้ายเขาก็ตบมือ(ตบ)ต้อนรับด้วยความยินดีทั้งนั้น
ข่าวชื่นชมพธม.ขอนแก่นขายข้าวเป็นล่ำเป็นสันก็พึ่งออกมา มันเป็นการจำกัด เป็นการแบ่งภาคกันตรงไหน

ไอ้ที่ยกคำสวยหรูมาพูดนั่นน่ะ อ่านแล้วก็ให้มันเข้าสมองตัวเองบ้างนะ
คนอื่นเขามองข้ามประเด็นนั้นไปแล้ว พูดคุยกันดีๆ
จู่ๆก็มีไอ้บ้าภาคนิยมสุดกู่ ใครแตะไม่ได้ "สาวใต้ให้ฟรี" นั่นใครหว่า
แถในกระทู้นั้นแล้วยังมาแถต่อในกระทู้นี้ โทษแต่คนอื่น โถ ไอ้หมาขี้เรื้อน

จนกระทั่ง คคห.หลัง ๆ ปรากฎว่ามี "อีสานลิซึ่ม" ประเภทใครแตะต้องคนอีสาน - วิพากย์วิจารณ์ไม่ได้เลย โผล่เข้ามา
ด่าผม - ด่ากระทู้ - ทะเลาะกับคนอื่น ๆ ไล่เรื่อยด่าไปถึงคนกรุงเทพ ฯ คนใต้ อย่างเสียหาย หยาบคาย โดยไม่สนใจว่าจุดประสงค์ของกระทู้คืออะไร
และด่าอย่างไม่มีเหตุผลรองรับ ด่าอย่างเอาชนะ
แล้วพรรคพวกคนอีสานด้วยกันก็เข้ามาสรุปว่า "เป็นกระทู้ที่ทำให้แตกแยก"

โควตแปะซ้ำแล้วซ้ำอีก แบบไม่มีมารยาท คือภารดรภาพ
โคดสีงี่งเง่าซ้ำๆ คือภารดรภาพ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
Last edited by loginofu on Sun May 31, 2009 8:00 am, edited 1 time in total.
http://www.prachathon.org/forum/index.php
ทางเข้าบอร์ดสำรอง http://siamseri.orgfree.com/
ประชาทนธิปไตย : ทนได้ก็ทนไป
loginofu

PreviousNext

Return to สภากาแฟ