อยากทราบความหมายของ "ภราดรภาพ"(แก้ไขแล้วครับ)

เรื่องการเมือง เชิญที่นี่เลยครับ
Forum rules
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด

เชิญทุกท่านเข้าสู่บอร์ดใหม่ได้ที่ http://webboard.serithai.net ดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่ viewtopic.php?f=2&t=44976 ครับ

Re: อยากทราบความหมายของ "ภราดรภาพ"(แก้ไขแล้วครับ)

Postby pojjaman » Mon Jun 01, 2009 11:24 pm

halfmoon wrote:ไอ้พวกขี้ขลาด ไม่กล้าแม้แต่จะแสดงออกซึ่งความหมายแค่นี้เอง ผิดถูกใครจะว่าอะไร เพียงแต่เขาอยากรู้ว่าคุณหมายความมันว่าอะไร

แล้วความหมายของผม ถูกป่าวคับ :?: :?:
ผม VOTE NO นะค้าบบบ แต่อย่าเคืองกันนะคับ สหายร่วมรบ ผมไม่ตัดมิตรเหมือนแป๊ะลิ้มคับ สุดโต่งไป อิอิ
pojjaman

Re: อยากทราบความหมายของ "ภราดรภาพ"(แก้ไขแล้วครับ)

Postby อธิฏฐาน » Mon Jun 01, 2009 11:24 pm

soco wrote:
halfmoon wrote:ทำไมไม่ตอบตามความรู้สึกนึกคิดของตัวเองเลย ทำไมถึงต้องลากความหมายที่ผู้อื่นให้ไว้ ไม่กล้าแสดงออกแม้แต่ความหมายแค่นี้
อ้างอิงถึงผู้อื่นได้หากต้องการให้ความคิดของผู้อื่นมาเป็นกรอบสนับสนุนความคิดตัวเอง แต่ต้องแสดงความคิดเห็นที่ออกมาจากตัวเราเองด้วย
ว่าเราคิดว่าภราดรภาพที่เราอ้างถึงอยู่เสมอนั้น มันหมายความว่าอย่างไร คนอื่นจะได้รู้เวลาเราพูดถึงสิ่งใดสิ่งหนึ่งนั้น มันหมายความถึงอะไรด้วย

หนุ่มน้อย เจ้าจงจำใว้ว่า

หากตอบไป

ก็จะมีพวกเลวชาติ มาด่าลุงอีกว่า

บัญญัติคำขึ้นมาใหม่

คงมีเท่านี้

อย่าถามโง่ ๆ ที่มันเป็นมานานแล้ว

หากหาไม่ได้ ก็ไม่น่าถาม ไปแอบถาม ก็ยังดีกว่า

คนอื่นจะไม่ตราหน้าได้ว่า

โง่

คนโง่มักไม่รู้ตัวว่าตนเองโง่ เหมือนคำว่าหัวตัวเองแตกมองไม่เห็น
อธิฏฐาน

Postby halfmoon » Mon Jun 01, 2009 11:27 pm

pojjaman wrote:
halfmoon wrote:ไอ้พวกขี้ขลาด ไม่กล้าแม้แต่จะแสดงออกซึ่งความหมายแค่นี้เอง ผิดถูกใครจะว่าอะไร เพียงแต่เขาอยากรู้ว่าคุณหมายความมันว่าอะไร

แล้วความหมายของผม ถูกป่าวคับ :?: :?:

ก็ถูกของคุณอีกแบบนึง :lol: :lol: :lol:
  • อธิปัตย์ 5 : อิสรภาพ เสรีภาพ ภราดรภาพ มิตรภาพ สันติภาพ : คือแก่นแท้แห่งอำนาจประชาธิปไตย : ท่านมีหรือยัง ถ้าไม่ จงสร้างเอง
halfmoon

Postby soco » Mon Jun 01, 2009 11:29 pm

หนุ่มน้อยเอย

ไม่มีใครขลาดใครละ

การแสดงความเห็นต้องอยู่ในประเด็นด้วย

หากได้ประเด็นเฉลยแล้วก็ควรจบ

อย่าไปขายความโง่อีกเลย

อย่าถามนะว่าที่ผมพิมพ์มา คืออะไร ขี้เกียจตอบ

เพราะเป็นคำไทยทั้งสิ้น
.
.
.
.
.
soco

Postby nonnun » Mon Jun 01, 2009 11:29 pm

คำอธิบาย ก็ที่ Copy จาก wiki มาให้อ่านน่ะแหละ ตรงเผงเลย :lol:
ถูกป่าว :?:
... ลูกหลานทั้งหลาย แผ่นดินใดให้เรากำเนิดมา... แผ่นดินใดให้ที่ซุกหัวนอน ให้ความร่มเย็นเป็นสุข มิให้อนาทรร้อนใจ จงซื่อสัตย์ต่อแผ่นดินนั้น./
(กรมหลวงชุมพร เขตรอุดมศักดิ์)
nonnun

Postby pojjaman » Mon Jun 01, 2009 11:32 pm

soco wrote:
แดง ขาว น้ำเงิน wrote:
pojjaman wrote:ภาดรภาพ

Image

ขอแก้เป็น ภาพภราดร :lol: :lol: :lol:

อยากได้คำตอบแบบฉลาด ๆ ต้องดูนี่นะ

หนุ่มน้อย

ไม่เป็นไรครับ พอดีผมไม่ใช่คนฉลาด ครับ จะว่าผมโง่ก็ได้ครับ :lol: :lol:

การงานก็แย่ เงินเดือนก็น้อย กิจกงกิจการส่วนตัึวก็ไม่มี ต้องเป็นผีมานั่งเฝ้าบอร์ดครับ

มาดูคนฉลาดๆ เขาแสดงทัศนคติครับ
ผม VOTE NO นะค้าบบบ แต่อย่าเคืองกันนะคับ สหายร่วมรบ ผมไม่ตัดมิตรเหมือนแป๊ะลิ้มคับ สุดโต่งไป อิอิ
pojjaman

Postby แดง ขาว น้ำเงิน » Mon Jun 01, 2009 11:34 pm

soco wrote:
แดง ขาว น้ำเงิน wrote:
pojjaman wrote:ภาดรภาพ

Image

ขอแก้เป็น ภาพภราดร :lol: :lol: :lol:

อยากได้คำตอบแบบฉลาด ๆ ต้องดูนี่นะ

หนุ่มน้อย

ไม่เป็นไรครับ พอดีผมไม่ใช่คนฉลาด ครับ จะว่าผมโง่ก็ได้ครับ :lol: :lol:

การงานก็แย่ เงินเดือนก็น้อย กิจกงกิจการส่วนตัึวก็ไม่มี ต้องเป็นผีมานั่งเฝ้าบอร์ดครับ

มาดูคนฉลาดๆ เขาแสดงทัศนคติครับ

อยากถามว่าน้องคนที่ยื่นเทปสัมภาษณ์ หน้าตาเช่นนั้น น้องเค้ารู้สึกอย่างไร :lol: :lol: :lol:
"ผู้ที่ใช้สติปัญญาไม่เป็น คือคนโง่ ผู้ที่ไม่กล้าใช้สติปัญญา คือทาส" เพลโต้
แดง ขาว น้ำเงิน
Moderator

Postby halfmoon » Mon Jun 01, 2009 11:36 pm

soco wrote:

หนุ่มน้อยเอย

การแสดงความเห็นต้องอยู่ในประเด็นด้วย

อย่าถามนะว่าที่ผมพิมพ์มา คืออะไร ขี้เกียจตอบ

หมายความว่าอะไร ยังไงครับ :?:
  • อธิปัตย์ 5 : อิสรภาพ เสรีภาพ ภราดรภาพ มิตรภาพ สันติภาพ : คือแก่นแท้แห่งอำนาจประชาธิปไตย : ท่านมีหรือยัง ถ้าไม่ จงสร้างเอง
halfmoon

Postby soco » Mon Jun 01, 2009 11:40 pm

ผมไปขี้แป๊บบบ

ใครอย่า quote น่ะว่า

หมายความว่างัย
.
.
.
.
.
soco

Postby Vihok_Asnii » Tue Jun 02, 2009 12:06 am

ภราดรภาพ ในความเข้าใจของผมคือ ความรักผูกพัน ไว้เนื้อเชื่อใจกัน และช่วยเหลือซึ่งกันและกันดุจดังพี่น้องร่วมสายเลือด
ชาติหนอนย่อมเสพส้อง .... อาจม
อิ่มหนำก็ชื่นชม .... แซ่ซร้อง
มินำพาครรลอง .... ถูกผิด
อ้างความสุขที่ต้อง .... หมักหมมอมมูล

REMEMBER, O BEAST! THAT STARTED THY BLOODY HISTORY ON 14th OF JULY,
REMEMBER, HE WHO INVENTED GUILLOTINES WAS HIMSELF BEHEADED BY A GUILLOTINE!
Vihok_Asnii

Postby halfmoon » Tue Jun 02, 2009 12:23 am

Vihok_Asnii wrote:ภราดรภาพ ในความเข้าใจของผมคือ ความรักผูกพัน ไว้เนื้อเชื่อใจกัน และช่วยเหลือซึ่งกันและกันดุจดังพี่น้องร่วมสายเลือด

เป็นความหมายที่ดีมากและเป็นความรู้สึกที่แพร่หลายในหมู่คนที่รักและต้องการภราดรภาพ
halfmoon

Postby paradon » Tue Jun 02, 2009 3:50 am

อืม...มีเหตุผล..
" Corruption is the cause of poverty "
paradon

Postby Cherub Rock » Tue Jun 02, 2009 4:07 am

paradon wrote:อืม...มีเหตุผล..

คุณ paradon ไม่มีความเห็นเรื่อง paradonภาพ

งั้นขอความเห็นเรื่องนาตาลีภาพ ก็ได้ :mrgreen:

Image
:idea: 1 ปีตุลาเลือด ฆาตรกรต้องไม่ลอยนวล
วันข้างหน้า ผู้มีอำนาจ จะไม่บังอาจฆ่าประชาชน
-->
Cherub Rock

Postby loginofu » Tue Jun 02, 2009 6:04 am

Canthai wrote:ความรู้สึก คล้ายๆ เจอควายแดงในราชดำเนิน ว่ามะ

กรั๊กๆๆๆ เป็นแต่ก๊อปแปะ ใบบอกยังไงก็เขียนตามนั้น ไม่ได้รู้เรื่องเข้าใจจริงๆอะไรซักอย่าง
หมาขี้เรื้อนสวมวิญญาณควายแดงแห่งลากดำนาแท้ๆ

Canthai wrote:สมองเท่ากับพวกความแดงในราชดำเนิน
แค่ไม่ยก "อ้างอิง" ยังล่อไป เป็น 100 ความเห็น
แถมยังมีสมุนควายแดง ไปหยิบมาโจมตีซะด้วยสิ
ไม่รู้ว่าตอนนั้นอยู่ในราชดำเนินหรือเปล่าก็ไม่รู้

ทางวิชาการ แค่เรื่องไม่อ้างอิง เขาถือว่าเป็นไอ้ขี้ขโมย
เขาด่ากันเปิง เผลอๆมีฟ้องร้องกันด้วยไม่รู้เลยหรืือไง
หรือว่าหน้าด้าน กรูจะก๊อป กรูจะแปะ กรูไม่ผิด
http://www.prachathon.org/forum/index.php
ทางเข้าบอร์ดสำรอง http://siamseri.orgfree.com/
ประชาทนธิปไตย : ทนได้ก็ทนไป
loginofu

Postby loginofu » Tue Jun 02, 2009 6:22 am

soco wrote:ความหมาย ความรู้ ไม่ได้สลับซับซ้อนอะไรเลยครับ
ผมมองแค่ประเด็นว่า พวกมัน จะป่วนลุง
แค่นั้นเอง ก็เท่านั้น
พวกนี้พอได้ตั้งแก๊งค์ มันไปเรื่อยของมันละครับ :idea:

ประเด็นคือ ถ้าจะเลียอย่างเดียว ไม่มีความเห็นอะไร
ก็เอาหน้าซุกตูดหมาขี้เรื้อนแล้วเลียต่อไป
ไม่ต้องถุยอะไรให้มันเลอะเถอะหรอก

soco wrote:เรามันโพสอะไรก็ไม่เข้าตา
หยอดนิดหยอดหน่อย มันก็โดนสักพยางค์ละครับ
ไม่พิมพ์คำผิด ก็ไปเรื่อยเปื่อย
พวกนี้ไม่ได้สนใจว่า
ประเด็นที่คุยกัน คืออะไร :?:

ก็ไม่เคยเห็นโพสอะไรที่มันประเทืองปัญญาซักที
เห็นค่แถ โชว์ถ่อย โชว์กร่าง
จะให้เขาชมว่าเก่งเหรอไง

soco wrote:เอาละครับ ประเด็นคำถามคงจบแล้ว
และได้คำตอบแล้วพอสมควร

ส่วนใครตอบดี ตอบถูก
เราขอยืมกระทู้หน่อย ผมจะคุยกะลุงแคน ส่วนตัว
พวกโจรหางแดง มันปล่อยนังนกต่อมา
และทุกอย่างหรือหลายอย่าง นังนกต่อตัวนี้ รายฮานหมด
มันก็แบบเดิม ๆ นึกว่าเราไม่รู้
มันรู้เราแค่ สิบ เรารู้มันสองร้อย รบไง
พวกหางแดง ก็ไม่มีวันผงาดได้
แค่นางบำเรอ พวกหางแดงมันยังไม่เอาเลยลุง
ผมคุยกะลุงแคนกรั๊บ

อ่านแล้วจับความอะไรไม่ได้ ก็สรุปจบๆ ไม่ให้คนอื่นถามอีกแล้ว
เลียตูดกินขี้หมาขี้เรื้อน ก็มีแต่ขี้แห้งๆกรังๆ ไม่มีสารอาหารบำรุงสมอง
เลยทำเป็นแต่เหมารวม ด่าคนอื่น ไม่มีปัญญาคิดวิเคราะห์อะไรเองแบบนี้

แล้ว...หลักฐานคนหนึ่งมีมากกว่าหนึ่งล็อกอิน ที่ไปโชว์โง่ไว้น่ะ อยู่ไหน ยังไม่เอามายืนยันเลย

soco wrote:หนุ่มน้อย เจ้าจงจำใว้ว่า
หากตอบไป
ก็จะมีพวกเลวชาติ มาด่าลุงอีกว่า
บัญญัติคำขึ้นมาใหม่
คงมีเท่านี้
อย่าถามโง่ ๆ ที่มันเป็นมานานแล้ว
หากหาไม่ได้ ก็ไม่น่าถาม ไปแอบถาม ก็ยังดีกว่า
คนอื่นจะไม่ตราหน้าได้ว่า
โง่

ก็ไอ้เลวชาติหน้าโง่ตัวนี้มันคิดได้แค่นี้แหละ
วันๆมันถึงโง่ ไม่เคยเรียนรู้อะไรได้ซักที
ตอบมาแบบนี้ มันยังไม่รู้ ไม่เข้าใจคำถามเขาเลยด้วยซ้ำ

soco wrote:อยากได้คำตอบแบบฉลาด ๆ ต้องดูนี่นะ
หนุ่มน้อย

จะหาเรื่องกระแนะกระแหนเขาก็หาเรื่องที่มันดูฉลาดกว่านี้หน่อย

soco wrote:แบกหางใคร ผมคงไม่ล่ะครับ
คุณอยากทำก็ทำไป
เด๋วว่าง ๆ ผมจะเอารางวัลมาให้
คนไม่มีหาง นอกจากพวก มีหางเท่านั้น ถึงได้แบกเร่ขายกัน โย่วว ๆ

เข้าใจว่าไม่ได้ยกหางใคร ก็เลียตูดหมาขี้เรื่อนอยู่นี่ :lol: :lol: :lol:

soco wrote:หนุ่มน้อยเอย

แล้วที่กล่าวมามันเป็นการแสดงความเห็นในประเด็นตรงไหน(ว่ะ)
แมร่งกระแนะกระแหน โชว์ถ่อย เลียตูดหมาขี้เรื้อนอยู่ได้
ความคิดจะตอบ จะแสดงความเห็นตามกระทู้ก็ยังไม่เห็นโพสซักแอะ
ยังมีหน้าไปว่าคนอื่น ยังแถไปอีกว่าขี้เกียจตอบ
ไปซุกรูตูดหมาขี้เรื้อนเถอะไป๊

soco wrote:ผมไปขี้แป๊บบบ
ใครอย่า quote น่ะว่า
หมายความว่างัย

ไม่ถามหรอก ไอ้คำพูดโชว์ถ่อยด่าเขาแต่ไม่เนียนแบบนี้น่ะ
http://www.prachathon.org/forum/index.php
ทางเข้าบอร์ดสำรอง http://siamseri.orgfree.com/
ประชาทนธิปไตย : ทนได้ก็ทนไป
loginofu

Postby อธิฏฐาน » Tue Jun 02, 2009 8:22 am

Canthai wrote:ในยุคสมัยการปฏิวัติฝรั่งเศสได้เกิดคำขวัญขึ้นมาว่า "เสรีภาพ เสมอภาค ภราดรภาพ หรือความตาย"
แต่หลังจากนั้นในสมัยจักรวรรดิฝรั่งเศสและราชวงศ์บูร์บงฟื้นฟู คำขวัญดังกล่าวก็ได้ถูกลืมหายไปจนกระทั่งปี พ.ศ. 2391 ปีแอร์ เลอรูซ์ได้นำคำขวัญกลับคืนมาใช้อีกครั้งหนึ่ง และนายกเทศมนตรีนครปารีสได้เขียนคำขวัญดังกล่าวบนกำแพงเมือง จนกระทั่งสมัยสาธารณรัฐฝรั่งเศสที่ 3 ที่คำขวัญนี้ได้กลายเป็นคำขวัญอย่างเป็นทางการ

ในระหว่างการบุกประเทศฝรั่งเศสของเยอรมนีในสมัยสงครามโลกครั้งที่ 2 คำขวัญได้ถูกแทนโดย "งาน ครอบครัว ปิตุภูมิ" โดยฟิลิป เปแตง หัวหน้ารัฐบาลวิชีฝรั่งเศสโดยการสนับสนุนของนาซีเยอรมนี อย่างไรก็ตามคำขวัญใหม่นี้ได้ถูกล้อเลียนเป็น "แสวงโชค อดอยาก ลาดตระเวน" ซึ่งเป็นการสะท้อนชีวิตความเป็นอยู่ในสมัยวิชีฝรั่งเศสที่มีความขาดแคลนและความยากลำบากในการดำรงชีวิต

ปัจจุบันประเทศฝรั่งเศสได้ใช้คำขวัญว่า "เสรีภาพ เสมอภาค ภราดรภาพ" เป็นคำขวัญประจำชาติซึ่งก็ได้บัญญัติไว้ในรัฐธรรมนูญฝรั่งเศสปี 2489 และ 2501

เสรีภาพ

เสรีภาพ คือการเน้นในเสรีภาพของบุคคล หรือ ปัจเจกชนนิยม และได้ขยายไปในเรื่องเสรีภาพในด้านความคิด ความเชื่อทางศาสนา การศึกษาหาความรู้ การพิมพ์และเผยแพร่ข่าวสาร รวมทั้งเสรีภาพในทางการเมือง

เสมอภาค

เสมอภาค คือความเท่าเทียมกันตามกฎหมายของปัจเจกชน ความเสมอภาคขึ้นอยู่กับหลักความเที่ยงธรรม ความเท่าเทียมกันในเรื่องสิทธิและหน้าที่ เช่น ความเท่าเทียมในด้านการเสียภาษี การรับใช้ชาติโดยการเป็นทหาร และสิทธิในการออกเสียงเลือกตั้ง

ภราดรภาพ

ภราดรภาพ คือความเป็นพี่เป็นน้องกัน มนุษย์ทุกคนจะต้องมีความเท่าเทียมกันและปฏิบัติต่อกันดุจพี่น้อง ความเป็นพี่เป็นน้อง เป็นสิ่งที่ธรรมชาติมอบให้มนุษย์ คือ การไม่เน้นผิวพรรณ หรือ เผ่าพันธุ์

Image

ช่องกลางของคานประตูโบสถ์มีคำขวัญประจำชาติ ซึ่งได้ใส่ไว้ในปี พ.ศ. 2448 ตามกฎหมายแยกรัฐออกจากศาสนาของประเทศฝรั่งเศส

ยืนยันว่าเขียนเองล้วน ๆ นะครับพี่น้องเอ๊ยๆๆๆๆๆๆ
อธิฏฐาน

Postby kritz » Tue Jun 02, 2009 2:06 pm

ขออนุญาติเขียนตามความคิดความเข้าใจโดยไม่ขออ้างอิงแหล่งอื่น(เฝือแล้ว) ...

"ภราดรภาพ" ก็คือนามธรรมของจินตนาการสมมติ ของคนที่กำลังเพ้อฝันถึงสิ่งที่เรียกว่า "ความเท่าเทียม" ไม่ได้หมายความว่าเป็นสิ่งไม่ดี ไม่ควรบังเกิด .. แต่ตรงกันข้ามเป็นสิ่งที่ดีและควรบังเกิด แต่มนุษย์เป็นสัตว์โลก สัตว์สังคม และในสังคมต้องมีผู้นำเปรียบไปก็เหมือน "จ่าฝูง" สิ่งที่เรียกว่า "ความเท่าเทียม" จึงไม่อาจบังเกิดได้ในโลกสีน้ำเงินใบนี้ ...

สั้นๆ ประมาณว่า "ภราดรภาพ" ก็เหมือนโฆษณาชวนเชื่อของพวก "สังคมนิยม" นั่นแหละครับ ..

ผิดถูกประการใด ยินดีรับคำชี้แนะ
I'm a PAD, not a Democrat!

Honestly is the best policy!
ประชาทนธิปไตย คลิกเบาๆ
kritz

Postby halfmoon » Tue Jun 02, 2009 2:53 pm

kritz wrote:ขออนุญาติเขียนตามความคิดความเข้าใจโดยไม่ขออ้างอิงแหล่งอื่น(เฝือแล้ว) ...

"ภราดรภาพ" ก็คือนามธรรมของจินตนาการสมมติ ของคนที่กำลังเพ้อฝันถึงสิ่งที่เรียกว่า "ความเท่าเทียม" ไม่ได้หมายความว่าเป็นสิ่งไม่ดี ไม่ควรบังเกิด .. แต่ตรงกันข้ามเป็นสิ่งที่ดีและควรบังเกิด แต่มนุษย์เป็นสัตว์โลก สัตว์สังคม และในสังคมต้องมีผู้นำเปรียบไปก็เหมือน "จ่าฝูง" สิ่งที่เรียกว่า "ความเท่าเทียม" จึงไม่อาจบังเกิดได้ในโลกสีน้ำเงินใบนี้ ...

สั้นๆ ประมาณว่า "ภราดรภาพ" ก็เหมือนโฆษณาชวนเชื่อของพวก "สังคมนิยม" นั่นแหละครับ ..

ผิดถูกประการใด ยินดีรับคำชี้แนะ

ความหมายนี้บ่งบอกถึงความต้องการจากลุ่มผู้แสดงหาความเท่าเทียมทางสังคมในรูปแบบลัทธิ แม้ในโลกนี้ล้วนแล้วแต่แตกต่างคละเคล้ากันไปอยากที่เท่าเทียบเสมอเหมือน ภารดาจึงเป็นสิ่งหลายคนโหยหา เป็นมุมมองภาคสังคมที่ดีมากมุมหนึ่งแต่กว้างครอบได้ทุกโลกครับ เพียงแต่โดยธรรมชาติเองแล้วก็พยายามมอบภราดรภาพให้แก่โลกใบนี้อยู่เหมือนกันครับ

ผมถือวิสาสะแสดงออกตามความเห็นของผู้อื่นก่อนนะครับ อย่าถือว่าผมเป็นคนมาตรวจข้อสอบ เพียงแต่ผมรอลุงแคนมาตอบซะก่อน ไม่ว่าจะในกระทู้แกเองหรือกระท้นี้ แล้วผมจะกลับมาตอบให้ท่านผู้อื่นได้วิจารณ์ครับ และอย่าเพิ่งคิดว่าผมตอบที่หลังเพื่อนดูเหมือนจะเอาเปรียบดูผู้อื่นตอบก่อนนะครับ ผมมีคำตอบของผมอยู่แล้วและได้บันทึกไว้ในเว็บบอร์ดอื่นมาก่อนอยู่แล้ว เป็นหลักประกันได้ว่าผมไม่บิดไม่เบี้ยว และหลังจากนั้นคนอื่นก็ควรตอบหรือวิจารณ์ต่อหากมีความแตกต่างกัน ขอบคุณมากสำหรับมุมวิเคราะห์จากคุณ kritz
halfmoon

Postby halfmoon » Tue Jun 02, 2009 3:01 pm

ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ เพื่อให้สอดคล้องกันการที่ผมพูดต่อเสริมจากคุณ kritz ในประเด็นธรรมชาติมอบภราดรไว้ให้ และเป็นการมาดักทางการกระโดดหนีกระทู้ของลุงแคนอย่างตรงไปตรงมาเผยเผย ผมจึงมาดักรอเอาคำตอบจากลุงแคนในกระทู้นี้ด้วย หากผิดกาลเทศะขออภัยไว้ ณ ที่นี่

ไปลากเอาอะไรมาอีกลุงแคน ตอบมาสั้นพอสังเขป ง่ายๆเหมือนคุณวิหคตอบ ก็น่าจะพอเข้าใจกันนะ ขนาดคนพออ่านหนังสือออกยังเวียนหัวกับการที่จะได้รับรู้คำว่าภราดรภาพจากลุง แคนก็ขนาดนี้ แล้ววิญญาณการเป็นนักเขียนนักสื่อนักต่อสู้เพื่อมวลชนมันหายไปไหน แล้วจะไปอธิบายถึง ภราดรภาพให้คนจบ ป. 4 รู้เรื่องได้ไงครับ การอมพนำ มันเป็นวิสัยของสื่อมวลชนรึ การพลิกไปพลิกมา ประเทศเราขาดแคลนและยากจะเข้าถึงในภราดรภาพ เพราะความหมายมันแตกต่างกันหรือแค่คล้ายกัน หรือต้องลากเอานิยามมาพูดเชียวหรือ ประสบการณ์และอุดมการณ์ที่มีอยู่ในตัวลุงแคนเองไม่สามารถจะตอบหรือเผยให้ชาว โลกเขารู้ได้หรือว่ามันคืออะไรเป็นอย่างไรเหมือนฉันไหม หากยังไปลากนิยามตัดแปะแล้วจะไปอธิบายให้เกษตรเลี้ยงหมูทราบได้อย่างไร เพราะภราดรของคนเลี้ยงหมูสุกรคือการได้นอนในคอกเดียวกัน แต่แอะลูกแม่เดียวกันแท้ๆให้กินอาหารเท่าๆกันเราก็ต้องแบ่งคอกใหม่ แล้วจะใช้หลักภราดรภาพอย่างไรในการเลี้ยงหมู นี่ไงสิ่งที่ลุงแคนควรอธิบายโดยประสบการณ์ออกมา ผมว่าหยุดหลบหลีกเถอะ ตอบมาอย่างสง่าผ่าเผยดีกว่า จะได้ขับเคลื่อนกระทู้ไปสู่สิ่งที่สร้างสรรและรอคำตอบที่จะเกิดขึ้นหลังจาก การติดปล้องภราดรภาพซะที ผมขอเอาศักดิ์ศรีของ ส.ส.สอบตกรับประกันว่าผมไม่บิดเบื้อนหรือตอบข่มภายหลังที่ลุงแคนตอบแน่นอน
หาก จะแย้งเรื่องเลี้ยงหมูก็คงยากมากที่จะไถต่อ เพราะธรรมชาติหรือพระเจ้าก็มอบภราดรภาพมาให้หมูโดยผ่านเต้านมที่เพียงพอ เหมือนกับคนธรรมชาติหรือพระเจ้าก็ยังมอบภราดรภาพมาให้แบบรวมชุดอะหลั่ยหาก บังเอิญมีลูกแฝดหรือหัวปีท้ายปี นั่นเป็นเรื่องธรรมชาติหรือพระเจ้า แต่นี่ผมและเราท่านทั้งหลายอยากทราบจากบุรุษนามแคนไท แห่งเมืองกาบแก้วบัวบาน เท่านั้นเอง ควรตอบได้แล้วครับ หากไม่ตอบหรือรู้สึกว่าโดนรุกไล่ ขืนใจให้ตอบ งั้นก็ควรปิดหรือล็อกกระทู้ซะ หากไม่อยากเดินต่อก็ต้องหยุด
ธรรมชาติหรือ พระเจ้าก็เตรียมภราดรภาพไว้ให้หมูหมาด้วยนมหลายเต้า มนุษย์ก็ถูเตรียมไว้ให้สองเต้า แต่หากมองระหว่างลูกโทน หรือการมีลูกทีละคน คนๆเดียวเป็นเจ้าของทั้งสองเต้า อาจจะเป็นคนที่รู้จักภราดรภาพน้อยกว่าลูกแฝดก็ได้เพราะคิดเสมอว่าข้าคือเจ้า โลก อัตตาก็เกิดความเห็นแก่ตัวก็เยอะภราดรภาพจึงอาจจะน้อยกว่าคนที่มีคู่แฝด แต่นั่นก็เป็นคนหมู่มากของโลก เราจึงต้องสอนให้รู้ถึงภราดรภาพกระมั๊ง แม้ในมุมของลูกแฝดเอง มีเต้าคนละเต้าแต่ก็แย่งกันสลับกัน หรือว่าภราดรภาพอาจหมายรวมถึงการแลกเปลี่ยนกันด้วย หรือว่านั่นเป็นเพียงการหัดแย่งชิงของทารก เพราะบ่อยครั้งที่เราเห็นต่างคนต่างดูดแต่ตืนเช้ามาข่วนกันจนหน้าบาก นี่ไงครับที่เราต้องการทราบว่าภราดรภาพของแต่ละท่านมันเป็นอย่างไร ก่อนที่จะเดินกระทู้ต่อ หากลุงแคนเป็นคนไม่มีพี่ไม่มีน้องก็น่าจะมีลูกพี่ลูกน้องหรือญาติข้างบ้าน สักคนเพื่อให้ได้สัมผัสเองโดยตรงกับคำว่าภราดรภาพ นี่เล่นหลบหลีกจึงทำให้ดูเหมือนเป็นมนุษย์ถ้ำหรือไม่ก็เกิดมาจากกระบอกไม้ ไผ่ที่พระเจ้าและธรรมชาติหลงลืมมองไม่เห็น สำหรับผมแล้วแม้จะรอตอบหลังจากลุงแคนตอบ ผมอยากจะบอกกลายๆว่าที่ใต้ถุนตึกที่ผมอยู่มีภราดรภาพให้เห็นอยู่สามคอก และก็ผลิตมาแล้วหลายรุ่น แต่ละรุ่นกัดกันจนหัวบาก จำเป็นด้วยหรือที่คนอย่างเราต้องไปลากเอาภราดรภาพข้ามน้ำข้ามทะเลมาจาก ฝรั่งเศส ผมอยากรู้ภราดรภาพแบบไทยจากลุงแคน ในสองฐานะ หนึ่งเจ้าของกระทู้ สองเป็นผู้ถูกถามให้ตอบก่อน ถ้าคนอย่างลุงแคนตอบเองไม่ได้ เอะอะก็จะก๊อปปี้คนอื่นมา ก๊อปฝรั่งมา เพื่อเป็นหมวกกันน็อคตัวเอง ผมว่าลุงแคนกลับบ้านไปเลี้ยงหลานซะ หากมี และไปศึกษาภราดรภาพจากหลานมาซะก่อน ผมจะรอ

ประกาศท้ายความ ผมต้องการคำตอบเรื่องภราดรภาพเพื่อการแลกเปลี่ยนประเทืองปัญญา ไม่ต้องการ Resona dry stick
halfmoon

Postby Vihok_Asnii » Tue Jun 02, 2009 9:18 pm

halfmoon wrote:
Vihok_Asnii wrote:ภราดรภาพ ในความเข้าใจของผมคือ ความรักผูกพัน ไว้เนื้อเชื่อใจกัน และช่วยเหลือซึ่งกันและกันดุจดังพี่น้องร่วมสายเลือด

เป็นความหมายที่ดีมากและเป็นความรู้สึกที่แพร่หลายในหมู่คนที่รักและต้องการภราดรภาพ

ในความหมายนี้ ก็ใช่ว่าจะดีเสมอไปนาครับ ถ้าเกิดกลุ่มคนที่มีความรักและผูกพันต่อกันแบบภราดรภาพ แล้วมีการสมคบคิดกันปกปิดซ่อนเร้นเจตนาของพวกตน สมคบกันไปเหยียบย่ำ ทำลาย หรือกดขี่คนอื่นๆ ที่อยู่ภายนอกภราดรภาพนั้น :geek:
ชาติหนอนย่อมเสพส้อง .... อาจม
อิ่มหนำก็ชื่นชม .... แซ่ซร้อง
มินำพาครรลอง .... ถูกผิด
อ้างความสุขที่ต้อง .... หมักหมมอมมูล

REMEMBER, O BEAST! THAT STARTED THY BLOODY HISTORY ON 14th OF JULY,
REMEMBER, HE WHO INVENTED GUILLOTINES WAS HIMSELF BEHEADED BY A GUILLOTINE!
Vihok_Asnii

Postby halfmoon » Tue Jun 02, 2009 9:33 pm

Vihok_Asnii wrote:
halfmoon wrote:

ในความหมายนี้ ก็ใช่ว่าจะดีเสมอไปนาครับ ถ้าเกิดกลุ่มคนที่มีความรักและผูกพันต่อกันแบบภราดรภาพ แล้วมีการสมคบคิดกันปกปิดซ่อนเร้นเจตนาของพวกตน สมคบกันไปเหยียบย่ำ ทำลาย หรือกดขี่คนอื่นๆ ที่อยู่ภายนอกภราดรภาพนั้น :geek:

ภราดรภาพ ในเนื้อจริงมันแล้วมันเป็นจิตภาพที่มีอานุภาพยืนยาวและไกลกว้างมากครับ จนเป็นยูเนี่ยน หรือยูนิเวอร์ล ดังนั้นหากเป็นภราดรภาพจริงที่ไม่ใช่วาทกรรมลวงโลกแบบพวกสังคมแมคคานิชึ่ม ผมว่าไม่น่ากลัว แต่การขาดหรือปฏิเสธหรือขบฏต่อภราดรภาพ และการจ้องบดขยี้ภราดรภาพนี่สิ มันน่ากลัวมาก ผมจะขอหยุดไว้เพื่อมาพูดต่อ หลังจากลุงแคน ให้ความหมาย หรือแสดงออกซึ่งการสัมผัสรับรู้ในภราดรภาพซะก่อน ผมจะมาเล่าต่อครับ
halfmoon

Postby pojjaman » Tue Jun 02, 2009 9:37 pm

^
^
^
^
^

ไม่รู้หรอกว่า ความหมาย ภารดรภาพ แปลว่าอะไร ? แต่ บอกได้คำเดียวว่า ถ้าใครได้ ไปชุมนุมต่อสู้กันมาตลอด 193 วันที่ ทำเนียบ สุวรรณภูมิ ดอนเมือง จะได้สัมผัสได้กับ ภารดรภาพ โดยไม่ต้องไปเปิด พจนานุกรม
pojjaman

Postby BlueFoot » Tue Jun 02, 2009 10:06 pm

v
v
v
v
v

ใช่แล้ว ครับ
ไม่ต้องเปิดพจนานุกรมหรอก
มาช่วยคุณพจมานยืนยันด้วยอีกคน
บนเวทีใช้พูดเป็น intro กันอยู่ทุกๆๆๆๆๆวัน

"พี่น้อง คร้าบบบบบบบบบบบบบ"

อิ๊อิ๊
BlueFoot
Moderator

Postby halfmoon » Tue Jun 02, 2009 10:31 pm

นั่นคือภราดรภาพที่เราท่านได้สัมผัสกันในช่วงที่แถบจะสิ้นไร้ไม้ตอก ไม่มีใครเอากะเราเลยเราก็ต้องอยู่กับเราอย่างนั้นแหละ แต่ในจิตที่เบิกบานของเรา เราคือทั้งหมด ไม่ใช่แค่เราที่ทนกินแต่โปรตีนเกษตรลุงจำลอง แลบลิ้นเลียเหงื่อแทนน้ำแร่ แต่เราหมายถึงคนที่มันยิงเราด้วย หากเราเป็นพวกมันภราดรภาพก็เกิด เพราะมันอยู่ในจิตใจเรา โลกนี้ก็ไม่แตกแยก หากว่ามันเป็นพวกเรามันคงจะเป็นเหมือนเรา มีจิตใจเหมือนเรา แต่นี่มันไม่ใช่เรา แต่เราไม่ใช่แค่เราที่ไปกินไปนอนไปสู้ด้วยกันมา เราหมายถึงเขาเหล่านั้นที่เคยเป็นมันด้วย และมันจะเป็นเรา แต่เราไม่ยอมเป็นมัน เพราะมันไม่มีภราดรภาพ หากมีแล้วมันจะยิงเราหาพระแสงของ้าวคาบข้ามคลองผดุงทำไม
halfmoon

Postby แมวน้อย » Tue Jun 02, 2009 11:58 pm

โอเครับ ผม ค่อนข้างได้คำตอบ ในคำว่า ภราดรภาพ แล้วครับ ขาด แต่ อัตลักษณ์ ครับ ยังไม่ได้คำตอบเลย
๑ ๒ ๓ ๔ ๕ ๖ ๗ ๘ ช่วยกันใช้ เลขไทย ด้วยน่า
สังคมดีไม่มีขาย อยากได้ต้องร่วมสร้าง แต่ถ้าไม่ช่วยกันทำแล้วจะเหลืออะไรให้สร้างได้เล่า ช่วยกันรณรงค์ไม่ตอบกระทู้ชวนทะเลาะ ไม่ตอบโต้ด้วยคำหยาบคาย
แมวน้อย

Previous

Return to สภากาแฟ