วิเคราะห์มวลชนเสื้อแดง/ความเกลียดชัง บ้าคลั่ง และรุนแรง

คลังปัญญา กระทู้ปักหมุดเดิม เรื่องสำคัญจัดเก็บที่นี่

Re: วิเคราะห์มวลชนเสื้อแดง/ความเกลียดชัง บ้าคลั่ง และรุนแรง

Postby ลุงสนธิ » Tue Dec 22, 2009 9:58 pm

เหลืองคุณภาพวิแคะได้เยี่ยมจิงๆ

นับถือๆๆ

แก้ไขหน่อย จขก เฉียบคมสุดๆจากข้อความข้่่างล่างนี้

"เอาภาพต่อภาพมาเปรียบกัีนก็คงได้อารมณ์คล้ายๆกัน เพียงแต่จำนนวนภาพทั้งหมดของเสื้อแดงอาจมีเป็นหลักหมื่น ของเสื้อเหลืองเป็นหลักร้อย

ที่สำคัญยิ่งกว่าคือความรุนแรงของเสื้อเหลืองเป็นเรื่องปัจเจกบางคน และเป็นการตอบโต้การกระทำที่รุนแรงกว่า

แต่ ความรุนแรงของแดงเป็นความรุนแรงทั้งขบวน ความไม่รุนแรงกลายเป็นเรื่องปัจเจกบางคนเท่านั้น และความรุนแรงของเสื้อแดง เป็นการเตรียมการ เป็นการวางแผนเพื่อก่อความรุนแรง กระทำต่อผู้อื่น"

ข้อความข้างล่างนี้อ่านแล้วก็ดูสมเหตุสมผลเช่นเดียวกัน( ถ้าคุณเชื่อการวิแคะด้านบน )

"เอาภาพต่อภาพมาเปรียบกัีนก็คงได้อารมณ์คล้ายๆกัน เพียงแต่จำนนวนภาพทั้งหมดของเสื้อเหลืองอาจมีเป็นหลักหมื่น ของเสื้อแดงเป็นหลักร้อย

ที่สำคัญยิ่งกว่าคือความรุนแรงของเสื้อแดงเป็นเรื่องปัจเจกบางคน และเป็นการตอบโต้การกระทำที่รุนแรงกว่า

แต่ ความรุนแรงของเหลืองเป็นความรุนแรงทั้งขบวน ความไม่รุนแรงกลายเป็นเรื่องปัจเจกบางคนเท่านั้น และความรุนแรงของเสื้อเหลือง เป็นการเตรียมการ เป็นการวางแผนเพื่อก่อความรุนแรง กระทำต่อผู้อื่น"

ปล แก้ไขโดยเพิ่มข้อความด้านล่าง
Last edited by ลุงสนธิ on Mon Dec 28, 2009 10:51 am, edited 1 time in total.
ลุงสนธิ

Re: วิเคราะห์มวลชนเสื้อแดง/ความเกลียดชัง บ้าคลั่ง และรุนแรง

Postby sanskrit_shower » Wed Dec 23, 2009 1:42 pm

nampu112233 wrote: ไปนั่งเรียบเรียงตรรกะทางความคิดเสียใหม่น่ะถ้าว่าง
คำที่ท่านบอกว่า ผมเป็นเสื้อแดงคุณภาพ และต่อด้วยคำว่าไร้ซึ่งปัญญา
อริยาบถทางความคิด ในตัวท่าน ผิดและขัดแย้งกันอย่างรุนแรง

คนที่ไร้ปัญญาจะมีคุณภาพได้อย่างไร

ตามที่ผมเข้าใจนะครับ ที่ จขกท เค้าเขียนแบบนี้ เพราะเค้าจะบอกว่า นี่ขนาดเสื้อแดงที่มีคุณภาพเช่นคุณ nampu112233 ยังไร้ปัญญาได้เพียงนี้ ถ้าหากเป็นเสื้อแดงไร้คุณภาพแล้ว จะไร้ปัญญาได้เพียงไหนกัน
sanskrit_shower

Postby Bookmarks » Wed Dec 23, 2009 11:39 pm

มวลชนเสื้อแดง ขาดเหตุและผล ขาดความรู้สึกผิดชอบชั่วดี กลุ่มคนเหล่านี้ ยิ่งมีมาก ยิ่งทำให้ชาติย่อยยับ
Bookmarks

Postby popxpress » Wed Dec 30, 2009 10:33 am

เท่าที่ดูการวิเคราะห์เป็นกลางนี่นา แต่ไม่แปลกที่มีคนแย้งบ้าง..
เป็นกำลังใจให้ครับ จะรออ่าน ตอนต่อๆไปครับ ... :ugeek:
popxpress

Postby bangkaa » Wed Dec 30, 2009 4:36 pm

ส่งท้ายปีเก่า 2552

ต้อนรับปีใหม่ 2553 ครับ... คุณ อิทรายุธ
มาทำหน้าที่ ใช้หนี้แผ่นดิน และมาทำบุญ...
bangkaa

Postby ิีืbunzaa » Wed Dec 30, 2009 11:48 pm

พวกแกนนำเสื้อแดง เอาแนวคิดแบบคอมมิวนิสต์(กลายพันธุ์)มาปลุกระดม ประชาชนระดับลากหญ้าให้ลุกขึ้นมีสิทธิ์มีเสียง
ชาติไทยจะเจริญ เมื่อประชาชนสำนึกในชาติ..........
ิีืbunzaa

Postby maradona » Thu Dec 31, 2009 9:58 pm

วิเคราะห์ได้ดีมากครับ

ส่วนความรุนแรงของ พธม ที่มีคนพยายามเอามาอ้างนั่น ผมว่ามันมีจะๆอยู่ 2 ตอนนะครับ

1. ตอนที่ พธม อยู่ทำเนียบ แล้วเสธ.แดง พานักรบขี้เมาเดินมาจากสนามหลวงมาตีกับการ์ด พธม. อันนี้ก็ว่ากันไปใครผิดใครถูก ซึ่งเป็นไปได้ว่า
- พธม นั่งนิ่งๆให้ตี ไม่สู้เพราะอหิงสา
- ตีกลับแค่พอป้องกันตัว
- ตีกลับด้วยความโกรธแค้น และเลยกว่าการป้องกันตัว

ซึ่งสิ่งที่เกิดขึ้นคือข้อสุดท้าย และมีลุงเสื้อแดงตายไปหนึ่งคน

2. ตอนที่มีคนไปยิงปืนใส่คนเสื้อแดงจากหลังรถ จำได้ว่ามีการปิดถนนวิภาวดีโดยคนเสื้อแดง (วิภาวดีซ.3 ใช่มั้ย?) เหมือนกับตั้งด่านตรวจ โดยที่ตำรวจไม่ทำอะไร เสื้อแดงไปดักตี พธม ที่จะเดินทางไปดอนเมือง ถึงกระทั่งเรียกรถให้หยุดใครใส่เสื้อเหลืองก็โดนลากลงไปตี รถติดกันยาวเหยียด ก็เลยมีคนเสื้อเหลืองขึ้นรถไปยิงด้วยปืนแก๊ปดังกล่าว แน่นอนล่ะว่าไม่ใช่สิ่งที่ถูกต้อง แต่ก็เห็นชัดว่า ความรุนแรงที่ก่อโดยเหลืองมันจะมีมาจากการจุดชนวนของแดง

ชนิดที่ว่า เสื้อแดงยกพวกไปล้อมวิหคเรดิโอ จนยิงพ่อเจ้าของคลื่นเสียชีวิต การบุกไปตีเวที พธม ที่อุดร การไปล้อม บุกรุก รังของสันติอโศก

โดยสรุปเหตุการณ์ เหล่านี้จะเห็นว่ามีแต่เสื้อแดงเป็นผู้ริเริ่มความรุนแรงภายใต้การเอาหูไปนาเอาตาไปไร่ของตำรวจซะมาก
(มีเหตุการณ์อื่นอีกมั้ย หากหลงลืมไป ขออภัย)
maradona

Postby dahlia » Mon Jan 04, 2010 9:56 pm

maradona wrote:ชนิดที่ว่า เสื้อแดงยกพวกไปล้อมวิหคเรดิโอ จนยิงพ่อเจ้าของคลื่นเสียชีวิต การบุกไปตีเวที พธม ที่อุดร การไปล้อม บุกรุก รังของสันติอโศก

นี่คือ เหตุการณ์ที่สะเทือนใจผม สุดๆ ครับ
ผมเป็นแฟนคลับ แคนไท , ริดกุน , nontee , eAT , Moon , tonythebest , -3- , amplepoor , เด็กปากดี
dahlia

Postby ม้ารำทวน » Sat Jan 09, 2010 9:51 pm

เฝ้ามองเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นมาแล้ว พอๆกันครับ เหลืองกะแดง ไม่ได้มีใครดีไปกว่าใคร อ้างรักชาติทั้งคู่
แต่มีผลประโยชน์ของแกนนำแอบแฝง ทั้งคู่ ขอบคุณ จขกท ครับวิเคราะได้ดีจริงๆ รออ่านต่ออีกนะครับ
ม้ารำทวน

Postby Huligan » Wed Jan 13, 2010 4:25 pm

ม้ารำทวน wrote:เฝ้ามองเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นมาแล้ว พอๆกันครับ เหลืองกะแดง ไม่ได้มีใครดีไปกว่าใคร อ้างรักชาติทั้งคู่
แต่มีผลประโยชน์ของแกนนำแอบแฝง ทั้งคู่ ขอบคุณ จขกท ครับวิเคราะได้ดีจริงๆ รออ่านต่ออีกนะครับ

ไม่กล้าตอบหรอกว่า เหลืองดีกว่า แต่กล้าตอบได้ว่า แดงเลวกว่า เพราะมันเกณฑ์ม็อบมาทำร้ายคนด้วย จงใจทำให้เกิดการปะทะหลายครั้ง
การปิดสนามบิน มันไม่ถูกกฏหมาย แต่ถ้าเทียบกับการเผารถเมล์ เอาอาวุธมาไล่ตีคน แล้ว ไม่ถือเป็นความผิดระดับเดียวกันแน่นอน ถ้าวัดเอาตามกฏหมาย...
ทฤษฎีของ เดล คาเนกี ใช้กับเหิ้ยหางแดงไม่ได้

การตัดหางลูกอ๊อด ไม่ได้ทำให้ลูกอ๊อดกลายเป็นกบได้!!!
Huligan

Postby pakpoom507340 » Wed Jan 13, 2010 11:20 pm

คุณม้ารำทวนครับผมหน่อยครับว่าแกนนำฝ่ายไหนกันแน่ที่เสวยสุขทางกันเมืองมากกว่ากันระหว่างสีเหลืองกับสีแดง ทุกวันนี้คุณน่าจะรู้อยู่แก่ใจว่านายจตุพรเมื่อก่อนที่จะไม่มีกินเลยด้วยซ้ำตอนที่อยู่รามคำแหง เคยมีคนเอามาแฉแล้วรู้สึกจะเป็น ส.ส ประชาธิปปัตย์ชื่อเล่นชื่อแจ็คชื่อจริงผมจำไม่ได้ เคยให้นายตู่ยืมเงินด้วยซ้ำและทุกวันนี้นายคนนี้ก็พาไปดูบ้านเกิดแท้ๆไม่เคยกลับมาเยี่ยมแม่ตัวเองเลยสักครั้ง
หลังจากเป็นสุนัขรับใช้ทักษิณ แต่บ้านที่อยู่กรุงเทพนายตู่ซื้อเองราคาตั้งหลายสิบล้าน ถามหน่อยครับคนอย่างนายตู่จะเอาเงินที่ไหน
ถ้าไม่ใช่รับจ้างป่วนบ้านป่วนเมืองจะมีรายได้มั่นคั่งแบบนี้หรอกับอีกแค่เป็น ส.ส เงินเดือนไม่กี่ถึงแสน
ส่วนแกนนำฝ่ายเหลืองทุกวันนี้ชีวิตมันดีขึ้นไหมตั้งแต่ต่อสู้กับเหลี่ยมผมเห็นมีแต่จำล้มละลายกับรอแต่คุกแค่นั้น
ส่วนแกนนำเสื้อแดงถึงมันแพ้แต่เชื่อเหอะพวกนี้ไม่มีวันยอมติดคุกแน่เพราะมันมีเงินเยอะแล้วสุดท้ายจะหนีตามพ่อมัน
pakpoom507340

Postby nontee » Tue Jan 26, 2010 5:03 pm

โอยย.. ที่มันทำหน้าตาขึงขังปลุกระดมมวลชนโชว์หน้าจอทีวี ก็เป็นแค่เกมส์ไล่ราคา
จากคนจ่ายเงินอีกที ไม่มีอะไรมากหรอก ....

ใครจะรับพนันผมบ้าง หลังจากหมดเรื่องพวกนี้แล้ว ไอ้พวกหน้าตาขึงๆขังๆ ออกทีวีเนี่ย
เชื่อเหอะ แม่มไปโอนสัญชาติเป็นคนเขมรตามพ่อมันกันหมด

ส่วนไอ้พวกแดงหน้าโง่ที่ออกมาเย้วๆก็จ๋อยแดก ไม่มีอะไรมากครับ...
nontee

Postby nontee » Tue Jan 26, 2010 5:15 pm

Bookmarks wrote:
Chaan wrote:และเรื่องพรรค ปชป นั้น ขอบอกให้รู้ว่า อย่าเอาคนที่เคยทำไม่ดีไว้ ในอดีต มาเหมารวม ว่าคนที่มาเข้าพรรค ปชป จะต้องเลวทั้งพรรค เพราะสมัคร เฉลิม สุรชัย หัวโต และอีกหลายหลายคนก็มาจากพรรค ปชป พอย้ายพรรค กลายเป็นคนดี ไปซะงั้นเลยสิ
สมัคร ก็ไม่ใช่คนดี ทำไมยังยกย่องให้เป็นนายกได้เลย

อย่าลืมไอ้วีระหัวขวดด้วยอีกคน ไอ้นี่ก็อดีตลูกหม้อประชาธิปัตย์ด้วยอีกคน ที่ออกมาจากประชาธิปัตย์ก็ไม่ใช่เพราะมีอุดมการณ์เหียกอะไรหรอก

"โดนยำตรีน" จนกระเด็นออกมา ในฐานะกลุ่ม 10 มกรา ในพรรคประชาธิปัตย์ หนอยแน่แม่มเดินเกมส์แบบถ้ากรูไม่ได้เป็นหัวหน้าพรรคแล้วพรรค

จะต้องแตกแน่ๆ แล้วเป็นไง รุ่นเดียวกันเดี๋ยวนี้ขึ้นเป็นระดับปูชนียบุคคลของพรรคแล้วทั้งคุณชวน คุณบัญญัติ คุณพิชัย ไอ้หัวขวดนี่แก่แล้วก็ยังยักแย่ยักยัน

ตุหรัดตุเหร่ ไปพึ่งคนโน้นที คนนี้ที สุดท้ายก็มาซบไอ้แม้ว น่าสมเพช ฉิบ... ถุย...
nontee

Postby tonythebest » Thu Jan 28, 2010 12:23 pm

ขอบังอาจแสดงความคิดเห็นในฐานะคนที่ต้องอยู่ตรงกลาง (ด้วยความจำเป็นบางอย่าง) นะครับ

ผมมีแม่เป็นเสื้อเหลืองครับ (คนหาดใหญ่) และมีแม่ยายเป็นเสื้อแดง (ขอนแก่น) ครับ
ในส่วนตัว ไม่ใคร่ชอบนักที่จะใช้วิธีชุมนุม แม้ที่จริงจะแอบเห็นด้วยกับเป้าหมายของเสื้อเหลือง
ผมไม่เคยชอบทักษิณมาตั้งแต่ประกาสบอกจะแก้ปัญหารถติดกรุงเทพฯ ภายใน 6 เดือน
แต่หลังจากไม่สำเร็จก็บอกไม่เคยพูด

หลังจากการขึ้นตำแหน่ง ผมยังให้โอกาส เพราะช่วงนั้นเริ่มเอียนกะชวลิตเต็มทน
และเหนื่อยที่จะเชียร์ ชวน เชื่องช้า
ภายหลัง เห็นวิธีการบริหารบ้านเมือง การสร้างประชานิยม (ซึ่งน่าจะคิดจับฐานมาจาก ตย. ชวลิต)
สมัยนั้น ชวลิต กว้านซื้อ สส ในพื้นที่อีสานมาทั้งหมดมารวมตัวในความหวังใหม่
ทำให้ชนะพื้นที่อื่นๆ ได้ทั้งหมด เพราะเป็นพื้นที่ใหญ่ และชาวอีสานได้เริ่มรวมตัวกันได้เป็นครั้งแรก
ซึ่งก่อนหน้านั้น ดูเหมือน อีสานจะเป็นพื้นที่ถูกลืมของนักการเมืองมาก่อน
เมื่อได้รับการเอาใจจากความหวังใหม่ จึงเทคะแนนให้อย่างไม่ยั้ง
พอมาถึงยุคทักษิณ จึงใช้วิธีการเดียวกัน นั่นคือการเจาะเข้าไปในหัวใจของชาวอีสาน
โครงการประชานิยมต่างๆ ถูกเทลงพื้นที่อีสานมากมายเหลือคณานับ
คนที่ถูกลืม กลับได้รับการประคบประหงมอย่างดี มีแต่ให้ รวมถึงการพยายามสร้างกระแสภาคนิยม
ช่วงนั้น อีสานกับใต้ เริ่มถูกแยกออกจากกัน

นั่นทำให้ผมเริ่มรู้สึกถึงอนาคตของ 2 พื้นที่ขึ้นมาได้
เริ่มสังเกตุเห็นโครงการประชานิยมต่างๆ ว่ามีผลอย่างไร
เหมือนพ่อแม่รวยๆ ที่เลี้ยงลูกด้วยเงินน่ะครับ

ช่วงหลัง เริ่มมีการต่อต้านมากขึ้น เริ่มมีคนตั้งตัวเป็นฝ่ายตรงข้ามกับรัฐบาล
แต่ก็มีข่าวด้านลบของบุคคลนั้นขึ้นมาเป็นระยะ คนๆ นั้นคือ สนธิ ครับ
ข่าวลือเรื่องเพราะทักษิณไม่ช่วย สนธิเลยโกรธ เลยทำเมืองไทยฯ สัณจรขึ้นมาเพื่อให้ร้ายทักาิณ
แม่ของผม เริ่มเป็นแฟนสนธิขึ้นมาในช่วงนั้น

ต้องไม่ลืมว่า แม่ผมเป็นคนใต้ พื้นที่ๆ โดนหลงลืมจากทักษิณ
ในขณะที่ปัญหาก่อการร้ายรุนแรงขึ้น กลับโดนทักษิณมองเป็น “โจรกระจอก”
ชาวใต้ ที่ไม่เคยคิดก่อตัว ก็เริ่มมีผู้นำ คือสนธิ นำสู้กับความไม่เท่าเทียมทางการเมืองและสังคม
ผมเอง อยู่กรุงเทพฯ ครับ ก็ไม่ได้มองเห็นปัญหาของชาวใต้อย่างลึกซึ้งนัก
เพียงแต่ความไม่พอใจทักษิณเริ่มก่อตัวขึ้นมาในใจ

ในขณะเดียวกัน ในพื้นที่ทางอีสาน
แม่ยายและคนทางโน้น มักจะมาโฆษณาทักาิณให้ผมฟังเป็นประจำ
เลี่ยงไม่ได้ครับ จนทำให้พอรับรู้ความในใจของคนเหล่านั้นมากขึ้น
สิ่งที่คนอีสานได้รับ หลังจากทักษิณขึ้นมาเป็นนายก
คือการดูแล เอาใจใส่ เอาเงินเข้ามาใส่ระบบหมุนเวียน (ซึ่งอาจจะหมายความว่าหนี้ในขั้นสุดท้าย)
มีการพัฒนาพื้นที่ภาคส่วนนั้น เงินกองทุนหมู่บ้าน, 30 บาท และอะไรต่อมิอะไรอีกมาก
ทำให้พวกเขารู้สึกได้ว่า ทักาิณเปฯนายกที่ทำเพื่ออีสานโดยแท้จริง อย่างที่เขาไม่เคยได้รับมาก่อน
ผู้คนหลายระดับ การรับรู้และวิเคราะห์ไม่เท่ากัน เมื่อได้รับประโยชน์
ก็ชื่นชมกันไปต่างๆ นาๆ แน่นอนว่าชาวบ้าน หรือที่เรียกรากหญ้า ย่อมไม่วิเคราะห์ถึงที่มาที่ไปหรอกครับ
เค้ารู้แต่ว่าเค้าได้ประโยชน์ มีเงินผ่านมือมากขึ้น (ใช้คำว่า “ผ่าน”) บ้านเมืองของเขาพัฒนาขึ้น
ดังนั้น จะแปลกอะไรครับ ถ้าเค้าจะชื่นชมกับนายกคนนี้อย่างสุดหัวใจ
และอาจถึงขั้น ยอมตายแทนได้

ผมสมมุติเหตุการณ์ให้ฟังอย่างนึงนะครับ
จู่ๆ มีคน 2 คน เดินมาหาคุณ
คนแรกบอกว่าจะส่งเสียให้คุณเรียนจนจบปริญญาโดยออกค่าเล่าเรียนให้เอง 15 ปี
คนที่สอง เอาเงินหมื่นนึงมายื่นให้คุณโดยไม่พูดอะไรต่อ
คุณจะเลือกคนไหนครับ

ผมเชื่อว่าหลายคนคงเลือกคนที่ 2
เพราะคนแรกต้องใช้เวลาอีกเป็น 10 ปี แถมไม่เคยได้เห็นเงิน
แต่กับอีกคน เงินหมื่นนึงนี่มหาศาลนะครับ

ผมว่านั่นคือสาเหตุที่ทำให้คนพื้นที่ทางเหนือและอีสานยอมรับและรักทักษิณอย่างจริงจัง
ยิ่งเป็นรากหญ้า การศึกษาน้อย หรือยากจน ย่อมต้องรักอย่างโงหัวไม่ขึ้นทีเดียว
ต่างกับคนชั้นกลาง หรือมีการศึกษา ที่เข้าใจและตระหนักถึงปัญหาที่จะตามมาได้

นั่นก็น่าจะเป็นเหตุผลที่เมื่ออภิสิทธิ์เข้ามา โครงการประชานิยมทั้งหลายก็ยังจำต้องเข็นมาใช้
เพื่อไม่ให้เป็นจุดหักอย่างรุนแรงต่อความรู้สึกของคนเหล่านั้น
แต่ผลที่ออกมา ในบางมุมกลับต่างออกไปครับ
เคยได้ยินมั๊ยครับ
เมื่อมีสิ่งใหม่ คนจะจดจำได้แต่คนแรก
เพราะฉะนั้น เมื่อรากหญ้าได้รับประชานิยมจากอภิสิทธิ์ บางมุมก็ยิ่งกลับทำให้เค้าหวนคิดถึงทักษิณ
แต่จะไม่ทำ ก็จะเกิดการต่อต้านอย่างรุนแรงกว่า
ตรงข้อนี้ ทำให้ผมเองก็รู้สึกเห็นใจอภิสิทธิ์ครับ เพราะไม่รู้จะทำแบบไหนให้คนที่นั่นจดจำ
แต่ส่วนนี้ ผมเห็นบางอย่างที่อภิสิทธิ์เริ่มทำแล้ว
เช่น การขัดขืนไม่เข้าร่วมสังฆกรรมการแก้รัฐธรรมนูญ
นั่นเป็นการแยกตัวตนออกมาจากคนอื่น ในขณะเดียวกัน สิ่งที่ควรจะทำในเวลานี้
คือการโหมโรงประกาศจุดยืน และแสดงให้ผู้คนได้รับรู้ว่ามันเป็นสิ่งที่ไม่เป็นประโยชน์ใดๆ ต่อประชาชน

สิ่งที่ประชาธิปัติย์ขาดแคลนมาตลอดคือการประชาสัมพันธ์ครับ
สมัยชวนเก็บเงินเข้าคลังมาเท่าไหร่ ไม่เคยบอก
เค้าหาว่าเป็นคนกู้เงินไอเอ็มเอฟก็ไม่ออกมาเถียง
ทักษิณเอาเงินเก็บไปจ่ายคืนไอเอ็มเอฟแล้วอ้างเป็นผลงานก็ไม่ว่า
ทั้งที่เผลอๆ สมัยชวนก็อาจทำเองก้ได้ แต่ไม่ทำ

รากหญ้าได้รับแต่ข้อมูลด้านดีที่เค้าได้ประโยชน์จากทักาิณแต่เพียงคนเดียวมาตลอด
เค้าไม่สามารถวิเคราะห์ได้หรอกครับว่า เงินหมื่นนึงที่มีคนหยิบยื่นให้นี่มาจากไหน เพื่ออะไร
รู้แต่ว่าเค้าได้เงินหมื่นนึงจากทักษิณ ในขณะที่เค้าไม่เคยได้อะไรจากประชาธิปัตย์

แล้วคุณจะให้เค้ารักใคร

เวลานี้ ผมเชียร์ให้อภิสิทธิ์ออกตัวแรงๆ (กว่านี้) ถึงการไม่ร่วมแก้ รธน
คิดโครงการใหม่ๆ ออกมา ในเวลาที่ยังพอมี (หากพรรคร่วมตีจาก)
ตีโจทย์นี้ให้แตกครับ สร้างคะแนนให้ตัวเอง เวลานี้ไม่ต้องไปเกรงใจใครแล้ว แม้แต่เทพเทือก

เพื่อแผ่นดินและภูมิใจไทยไม่น่ากลัวหรอกครับ เพราะเชื่อว่าไม่มีใครเอาคนทรยศ
ที่คิดถึงแต่ประโยชน์ส่วนตัวอย่างเดียว
ไม่ต้องพูดถึงชาติไทยพัฒนา
พรรคนี้สมัยประมาณ อดิเรกสาร สมัยชาติชาย เคยทำไว้ดีจนเป็นพรรคอันดับหนึ่งมาแล้ว
แต่ต้องมาตกม้าตายหลังจากบรรหารมาเป็นหัวหน้า
หลังจากเคยเป็นนายกมาแล้ว แสดงให้เห็นถึงความเป็นมือไม่ถึงของหัวหน้า
ยิ่งหลังจากนั้นยิ่งแย่ลงไปเรื่อยๆ ผมเคยให้ฉายาว่าพรรคกะ..... เพราะทำยังไงก้ได้
ไปจูปตี.. ใครก้ได้เพื่อให้ได้เป็นพรรคร่วมรัฐบาล
ทุกวันนี้ เว้นแต่สุพรรณ คงไม่มีใครเอา
คู่แข่งเดียวที่น่ากลัวอยู่คือเพื่อไทย และผมไม่อยากให้ใช้กติกายุบพรรคมาทำลายเพื่อไทย
เพราะจะไม่สามารถทำลายเพื่อไทยในใจรากหญ้าได้เลย

อภิสิทธิ์จะทำอย่างไรที่จะเรียกรากหญ้ากลับมาให้ได้ นั่นเป็นโจทย์ยากที่สุดในเวลาที่เหลืออยู่

...ผมอยากให้การชุมนุมคราวนี้ เต็มไปด้วยความรุนแรง (ที่ควบคุมได้) ครับ

...ผมอยากให้มีการรายงานสถาณการณ์อย่างละเอียดมากๆ ครับ

...ผมอยากให้มีภาพพิสูจน์ภาวะผู้นำของสามเกลอครับ

...ผมอยากให้ผู้คนได้เห็นถึงพิษภัยของกระบวนการต่างๆ ของเสื้อแดงครับ

...ผมอยากให้ผู้คนได้รับรู้ถึงความหน้าตัวเมียของทักษิณครับ

...ผมอยากให้เกิดปัญหาต่อคนอื่นๆ ในทุกการกระทำของเสื้อแดงครับ

ท่านอภิสิทธิ์ครับ...จัดให้ผมซักดอก..ได้มั๊ยครับ
หลังจากนี้ กรุณาเรียกชื่อผมว่า “TonyTheLoser”
(หลังจากเห็นเพื่อนๆ พี่ๆ หลายคน ยอมรับความพ่ายแพ้นี้ แม้ผมไม่เคยพนันอะไรกับใคร
แต่คิดว่า อย่างน้อย ผมก็ควรอยู่ในกลุ่มคนแพ้นั้นด้วย และผมยอมรับมันครับ)

ขอให้โชคดีต่อความเชื่อครับ
tonythebest

Postby อิทรายุธ » Thu Jan 28, 2010 1:46 pm

ขอบคุณที่มาร่วมแลกเปลี่ยนครับ
อิทรายุธ

Postby tonythebest » Thu Jan 28, 2010 2:07 pm

ด้วยความนับถือและขอโทษด้วยนะครับที่ลงทับข้อความของคุณ
หลังจากนี้ กรุณาเรียกชื่อผมว่า “TonyTheLoser”
(หลังจากเห็นเพื่อนๆ พี่ๆ หลายคน ยอมรับความพ่ายแพ้นี้ แม้ผมไม่เคยพนันอะไรกับใคร
แต่คิดว่า อย่างน้อย ผมก็ควรอยู่ในกลุ่มคนแพ้นั้นด้วย และผมยอมรับมันครับ)

ขอให้โชคดีต่อความเชื่อครับ
tonythebest

Postby boss5617 » Tue Feb 02, 2010 1:26 pm

อิทรายุธ wrote:ตรรกของคุณ Unamable ต่อไปนี้ผมไม่เห็นด้วย

"ความรุนแรงในการชุมนุมของกลุ่มเสื้อแดง - ผมมองว่าหากไม่นับการเตรียมเผาทำลายบ้านเมืองของเสื้อแดงในช่วงสงกรานต์ เลือดแล้ว กรณีอื่นๆความรุนแรงของกลุ่มเสื้อเหลืองและเสื้อแดงไม่ต่างกันทั้งในเรื่อง การยึดทำเนียบและสนามบินของเสื้อเหลืองหรือการล้มการประชุมอาเซียนโดยการยก พวกบุกเข้าเพื่อประชิดตัวผู้นำต่างประเทศของกลุ่มเสื้อแดง"

สงสัยผมต้องวิเคราะห์เหลืองเร็วกว่าที่ตั้งใจไว้เสียแล้ว แต่ขอให้จบเรื่องมวลชนแดงก่อนนะครับ มีอีกสองสามตอน

ตอนนี้ขอบอกว่าทำไมไม่เห็นด้วยกับข้อความข้างต้น

การยึดสนามบินของพันธมิตรสืบเนื่องมาจากการยึดทำเนียบ ที่มาของมันคือพันธมิตรประท้วงต่อเนื่องยาวนาน มากทั้งคนมากทั้งเวลาแต่ระบอบทักษิณนั้นแสนจะดื้อด้าน ประท้วงมาราทอนก็ไม่ออก ยึดทำเนียบก็ไม่ออก ที่สุดกลายเป็นพันธมิตรจนแต้มเสียเอง หมดมุขที่จะไล่นอมินีทักษิณ จึงเกิดปฏิบัติการ "บีบจมูกประเทศไทย" การยึดสนามบินเป็นเรื่องใหญ่แน่นอน แต่ไม่ใช่ความรุนแรงแบบที่เสื้อแดงทำ คือ ไม่เผา ไม่ฆ่า ไม่กระทำต่อเพื่อนมนุษย์ เหมือนดังที่มวลชนแดงทำ ดังตัวอย่างที่ผมยกในบทวิเคราะห์เรื่อง ความป่าเถื่อนซ้ำซากที่เชียงใหม่ ที่มากจนกระทั่งรุ่มฆ่าคน หรือที่อุดร หรือที่กระทำต่อขบวนรถ สส. รถนายก ความป่าเถื่อนในระนาบนี้ไม่เคยปรากฎอย่างเป็นกระบวนการในหมู่เสื้อเหลือง (มีบ้างเป็นกรณีปัจเจก)

ผมหวังว่าเราจะพิจารณาตามเนื้อผ้า ไม่ใช่ปลอบใจตัวเองด้วยการบอกว่า "มันก็พอๆกันทั้งแดงทั้งเหลือง"

ความรุนแรง? ยกตัวอย่างเหตุการณ์
พันธมิตรฯ ปะทะ นปช. บริเวณปากซอยวิภาวดี 3
โดย ไทยรัฐ วัน อังคาร ที่ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2551 00:00 น.
ปะทะเดือด ปิดถนนวิภาวดีไล่ตีพันมิตร เสียงปืนดังลั่น ตร.ตรึงกำลังแน่นที่สนามบินฯ-พบคนขับแท็กซี่ถูกยิง
ผู้สื่อข่าวรายงานวันนี้ (25 พ.ย.) ว่า เมื่อช่วงเย็นที่ผ่านมา มีเหตุปะทะกันระหว่างกลุ่มแนวร่วมประชาธิปไตยต่อต้านเผด็จการ (นปก.) และกลุ่มพันธมิตรประชาชนเพื่อประชาธิปไตย บริเวณถนนวิภาวดีซอย 3 แขวงจอมพล เขตจตุจักร ทำให้มีผู้ถูกลูกหลง ได้รับบาดเจ็บประมาณ 4 ราย ขณะนี้ได้นำส่งโรงพยาบาลเปาโลเมโมเรียลแล้ว และยังมีกลุ่มคนได้เผารถจักรยานยนต์ จำนวน 3 คัน และเผาทำลายตู้โทรศัพท์เสียหาย บริเวณข้างปั๊มเอสโซ่ ถนนวิภาวดีรังสิต ใกล้กับตึกดีแทค

ทั้งนี้ มีรายงานว่า กลุ่มแท็กซี่เสื้อแดงที่ ปักหลักอยู่หน้าวิภาวดี ซอย 3 ถูกกลุ่มพันธมิตรฯ เสื้อเหลืองที่นั่งมาบนรถกระบะเป็นขบวนมาจากดอนเมืองมุ่งหน้าดินแดง ระดมพลข้ามถนนจากช่องทางด่วนใช้อาวุธปืน ไม้และเหล็ก ใช้ปืนยิงใส่กลุ่มผู้ชุมนุ บาดเจ็บเป็น ชาย 3 หญิง 1 จากนั้นได้ใช้น้ำมันราดรถจักรยานยนต์รับจ้าง ที่จอดอยู่หน้าปากซอย ไป 3 คัน พอเสร็จเรียบร้อยแล้วได้วิ่งกลับไปขึ้นรถฝั่งตรงข้าม

อีกรายงานหนึ่ง ระบุว่า ระหว่างกลุ่มพันธมิตรฯ ได้ เดินทางด้วยรถบรรทุกเข้ามาในพื้นที่ปากวิภาวดีซอย 3 ซึ่งเป็นที่ตั้งของวิทยุชุมชนคนรักแท็กซี่ ปรากฏว่า ได้มีกลุ่มคนเสื้อแดง ขว้างปาไม้ ก้อนหิน เข้าใส่กลุ่มพันธมิตรฯ นอกจากนั้น ยังพบมีการพก อาวุธ มีด ปืน ทั้งสองฝ่าย รวมถึงได้ยินเสียงคล้ายปะทัดดังขึ้นประมาณ 10 นัด ด้วย

ต้นเหตุมันมาจาก รถของ พธม.เดินทางจากทำเนียบไปสนามบิน เมื่อผ่านมาทางนี้จะถูกขว้างปา ด้วยสิ่งต่างๆจากพวกเสื้อแดง ก็ต้องเกิดการตอบโต้ปกป้องมวลชนฝ่ายตัวเองเนื่องจาก เจ้าหน้าที่ตำรวจไม่ทำงาน ก็ต้องทำเองแบบ ตาต่อตา ฟันต่อฟัน พอโดนบ้างก็เอาความจริงครึ่งเดียวมาออกข่าวว่า พธม.ใช้ความรุนแรง
คุณอาจโกหกให้ประชาชน ทุกคนเชื่อได้บางเวลา
คุณอาจโกหกให้ประชาชน บางคนเชื่อได้ทุกเวลา
แต่คุณไม่มีทางโกหกให้ประชาชนทุกคนเชื่อได้ทุกเวลา
boss5617

Postby wataumi » Sun Feb 07, 2010 3:00 am

เป็นการแสดงออกของจิตใต้สำนึกที่อยากเอาชนะสามัญสำนึก เป็นปมด้อยของการขาดอำนาจ เป็นเหยื่อของอารมณ์อยากมีตัวตน
อย่าดึงฟ้าต่ำ อย่าทำหินแตก อย่าแยกแผ่นดิน
เงินภาษีที่เก็บจากประชาชน ต้องเป็นประโยชน์กลับคืนสู่ประชาชนทั้งหมด
wataumi

Postby SACRIFICE » Wed Mar 03, 2010 12:21 am

อยากรู้ว่าทำไมเจ้าของกระทู้หายไปเลย.....
THE ONLY THING WORSE THAN LOSING, IS QUITTING.
SACRIFICE

Postby yaister7 » Mon Mar 15, 2010 5:03 pm

ล่าสุดแกนนำประกาศถ้ารัฐบาลไม่ยุบสภาจะเจาะ(บางข่าวลงกรีดเลือด)เลือด 1 ล้ารซีซี ไปเทหน้ารัฐสภา ไม่ยุบอีกวันที่2 จะเจาะล้านซีซีไปเทหน้าพรรคประชาธิปัตน์ ไม่ยุบอีกวันที่3 เจาะอีกล้านซีซี ไปเทหน้าบ้านนายกอภิสิทธิ์ วันที่4 ไม่มีแล้ว 55555555555555555555555555 :mrgreen: :mrgreen: อยากจะขำ...ให้แน่เจาะกันจะจะนะอย่าไปแจมเอาเลือดหมูเลือดหมาที่ไหนมาล่ะ ดูดิจะมีใครบ้าเจาะกะพวกมึงทั้ง 3 วัน :D :mrgreen:
yaister7

Postby พันธมิตรรกณรงค์ » Tue Mar 23, 2010 12:34 am

ม๊อบแดงไม่น่ากลัวหลอก ที่น่ากลัวคือพวกทหาร พวกนี้ฆ่าประชาชน แต่ไม่เคยได้รับโทษเลย ตุลาเอย พฤษภาเอย แม้แต่แป๊ะยังโดนมันหักหลังเลย นายกอาจจะโดนบ้างก็ได้
เพื่อต่ออำนาจให้พวกมัน สังหรณ์ว่าจะเป็นอย่างนั้นแหละ
พันธมิตรรกณรงค์

Postby ล้างโคตรทักษิณ » Tue Mar 23, 2010 11:34 pm

^
^
หุหุ ใครด่าเอาโข่งฟาด ใครไม่เอาด้วยกะแดงยกพวกไปรุมซ้อม ไม่น่ากลัวเลย
เกลียดกลัวมากสินะ เมษา 52 ที่โดนทหารหาญของแผ่นดินไล่ยิงหางจุกก้น แทบไม่ทัน

พูดเรื่องฆ่าคนไม่ต้องรับโทษ พวกสัตว์แดงที่ยิงพ่อดีเจโต้งก้ยังไม่ได้รับโทษเหมือนกัน ไว้คดีพวกแดงโดนติดคุกหมด ค่อยมาบอกว่าแดงไม่น่ากลัวละกัน
เสียใจ เกลียดแด.กสิ้น เอ๊ย ทักษิณ มากกว่า รัฐประหาร มีอะไรมั้ย?

รักประชาธิปไตย น้อยกว่า การล้างตระกูลชิงหมาเกิด เอ๊ย ชินวัตร จะทำไม

ล้างโคตรทักษิณ ก่อนค่อย มาเรียกร้องประชาธิปไตยอย่างบริสุทธิ
ล้างโคตรทักษิณ
Moderator

Postby Damon » Thu Mar 25, 2010 9:43 pm

ขอโทษครับ ท่านผู่อ่านที่เคราพ กรุนาลองคิดดูคับว่าระหว่างคดีของเสื้อแดงกับเสื้อเหลือง คดีปิดสนามบิน ยังล่าช้า และคดีของเสื้อแดงที่ปาหินใส่รถ และการกระทำของไอเจ๊กลิ้ม(ขอโทดครับที่ไม่สุภาพ)ที่เอาโกเต๊กไปวางที่บริเวณพระบรมรูปทรงม้าลองคิดดูครับ
Damon

Postby ล้างโคตรทักษิณ » Fri Mar 26, 2010 11:41 am

Damon wrote:ขอโทษครับ ท่านผู่อ่านที่เคราพ กรุนาลองคิดดูคับว่าระหว่างคดีของเสื้อแดงกับเสื้อเหลือง คดีปิดสนามบิน ยังล่าช้า และคดีของเสื้อแดงที่ปาหินใส่รถ และการกระทำของไอเจ๊กลิ้ม(ขอโทดครับที่ไม่สุภาพ)ที่เอาโกเต๊กไปวางที่บริเวณพระบรมรูปทรงม้าลองคิดดูครับ

นั่นสิครับ คดีไอ้แกนนำนรกปนกุ๊ยบุกบ้านป๋า ทำลายทรัพย์สินทางการ พยายามฆ่าจนท. คดีพังงานอาเซียน คดีเผาบ้านเผาเมือง ก็ยังไม่ตัดสินเลย ผมก็รออยู่
เสียใจ เกลียดแด.กสิ้น เอ๊ย ทักษิณ มากกว่า รัฐประหาร มีอะไรมั้ย?

รักประชาธิปไตย น้อยกว่า การล้างตระกูลชิงหมาเกิด เอ๊ย ชินวัตร จะทำไม

ล้างโคตรทักษิณ ก่อนค่อย มาเรียกร้องประชาธิปไตยอย่างบริสุทธิ
Moderator

Postby บิ๊กป็อก » Fri Apr 02, 2010 1:16 am

ทำเท่าที่คิดออกอ่ะ พ่อคนมีความรู้
การถูกบังคับให้ดูอะไรซ้ำๆทุกวัน ถือเป็นการล้างสมอง
บิ๊กป็อก

Postby ล้างโคตรทักษิณ » Fri Apr 02, 2010 12:27 pm

เพราะ โง่เลยมัวแต่เลียตูดแม้ว อย่างเอ็งไง

Moderator

Postby บิ๊กป็อก » Fri Apr 02, 2010 12:33 pm

คิดมาก ไปสวนลุมได้แล้ว ถึงเวลานัดแล้ว
การถูกบังคับให้ดูอะไรซ้ำๆทุกวัน ถือเป็นการล้างสมอง
บิ๊กป็อก

Postby ล้างโคตรทักษิณ » Fri Apr 02, 2010 12:38 pm

อยากไปก็ไป ไม่ได้โดนอำมาตย์หมู่บ้านเกณฑ์หัวละ 2000 หักค่าหัวคิวเหมือนกบฎครั่งแถวผ่านฟ้านี่ :lol:

Moderator

Postby บิ๊กป็อก » Fri Apr 02, 2010 3:07 pm

คุณ อิทรายุทธ ช่วยวิเคราะห์บอร์ดนี้ที ความเกลียดชัง บ้าคลั่ง รุนแรง รวมอยู่ในนี้หมดเลย
บิ๊กป็อก

Postby nokira » Sun Apr 04, 2010 12:56 am

สิ่งมีชีวิต ที่เรียกว่า ไข่แม้ว
*=-=N.o.k.i.r.a=-=*

"ประชาชนชาวสยาม จงอย่าโง่ซ้ำโง่ซาก อีกต่อไปเลย"
nokira

PreviousNext

Return to ห้องสมุด