==ข้อสรุปแบบสั้นๆชัดๆของผม เกี่ยวกับคดียึดทรัพย์ทักษิณ==

คลังปัญญา กระทู้ปักหมุดเดิม เรื่องสำคัญจัดเก็บที่นี่

Re: ==ข้อสรุปแบบสั้นๆชัดๆของผม เกี่ยวกับคดียึดทรัพย์ทักษิณ==

Postby ประชาไทย » Sat Mar 06, 2010 3:22 pm

พวกกินหญ้าเป็นอาหาร เขาจูงเข้าโรงฆ่าสัตว์ก็ยังไม่รู้ตัว
จะอธิบายยังไงมันถึงจะฟัง ก็มันโง่ขนาดนั้นน่ะ
ประชาไทย

Re: ==ข้อสรุปแบบสั้นๆชัดๆของผม เกี่ยวกับคดียึดทรัพย์ทักษิณ==

Postby ooo » Sat Mar 06, 2010 8:18 pm

jerasak wrote:

ในคำพิพากษากล่าวไว้หลายครั้งว่า การยึดทรัพย์นั้นเนื่องมาจากการได้ทรัพย์สินมาโดยไม่สมควร

ซึ่งเป็นผลมาจากการปฎิบัติหน้าที่หรือใช้ตำแหน่งเอื้อประโยชน์ อันถือว่าเป็นการร่ำรวยผิดปกติ

ดังนั้น จากคำพิพากษาจึงอาจสรุปได้ว่า ลำพังแค่ถือหุ้นสัมปทานรัฐแต่ไม่มีพฤติการณ์เอื้อประโยชน์ก็ยึดไม่ได้ครับ

ลองอ่านคำพิพากษาดูครับ
http://www.supremecourt.or.th/webportal ... hp?base=24
ooo

Postby see-u » Sun Mar 07, 2010 11:28 am

** น่าจะปักหมุด กระทู้นี้ นะ :roll:
* See - U Never Die *

** ข้ออ้างจากพวกหิวคะแนน..

แมงสาบ : ไม่เลือกเราเขา (แม้ว) มาแน่
ตะกวดแดง : เลือกเรา "แม้ว"จะกลับมา

ศ.ดร.จรัส สุวรรณมาลา : ถ้าไม่มีคนดีก็ไม่ต้องเลือก พรรคการเมืองอย่าดูถูกประชาชน
see-u

Postby jerasak » Sun Mar 07, 2010 4:35 pm

ooo wrote:
jerasak wrote:

ในคำพิพากษากล่าวไว้หลายครั้งว่า การยึดทรัพย์นั้นเนื่องมาจากการได้ทรัพย์สินมาโดยไม่สมควร

ซึ่งเป็นผลมาจากการปฎิบัติหน้าที่หรือใช้ตำแหน่งเอื้อประโยชน์ อันถือว่าเป็นการร่ำรวยผิดปกติ

ดังนั้น จากคำพิพากษาจึงอาจสรุปได้ว่า ลำพังแค่ถือหุ้นสัมปทานรัฐแต่ไม่มีพฤติการณ์เอื้อประโยชน์ก็ยึดไม่ได้ครับ

ลองอ่านคำพิพากษาดูครับ
http://www.supremecourt.or.th/webportal ... hp?base=24

คุณ ooo ครับ

ผมตามอ่านคำพิพากษาฉบับเต็มโดยเฉพาะคำพิพาษาหน้า 151-187 ใน PDF ไฟล์สุดท้าย
ก็ไม่พบมีส่วนไหนขัดหรือแย้งกับข้อสรุปของผมนะครับ และผมยังพบข้อความที่สนับสนุน
ข้อสรุปของผมตรงๆ อีกด้วย

http://www.supremecourt.or.th/webportal ... cfe795.pdf

ผมคิดว่าประเด็นที่ทำให้สับสนก็คือคดีนี้ คตส.ชี้ว่าทรัพย์ที่ขอให้ยึดนั้นได้มาจากการทุจริต-
ในหน้าที่รวม 5 ประเด็น ไม่ใช่ได้มาจากการฝ่าฝืนถือหุ้นสัมปทานรัฐเฉยๆ
และศาลก็วินิจฉัย
ด้วยเสียงข้างมากว่าคุณทักษิณทุจริตในทั้ง 5 ประเด็นดังกล่าวจริง

*ซึ่งไม่ได้หมายความเลยว่าเป็นนายกฯแล้วฝ่าฝืนกฎหมายถือหุ้นสัมปทานรัฐเฉยๆ จะมีสิทธิ-
ได้รับผลประโยชน์จากมูลค่าหุ้นที่เพิ่มขึ้น หรือเงินปันผลที่เกิดขึ้นระหว่างเป็นนายกฯ*

ผมจะพยายามยกคำวินิจฉัยบางส่วนมาอธิบายเพิ่มเติมเท่าที่พอทำได้ในวันนี้นะครับ
เพราะหลังจากนี้อาจไม่ได้เข้ามาที่บอร์ดอีกนาน
:D
== นักฝันมีชิวิตเพื่อนิรันดร์กาล ==
jerasak

Postby jerasak » Sun Mar 07, 2010 4:42 pm

see-u wrote:** น่าจะปักหมุด กระทู้นี้ นะ :roll:

ขอบคุณครับ คุณ see-u :D

ไม่ทราบว่าตอนนี้ท่านใดมีอำนาจปักหมุด ถ้าเห็นว่าเนื้อหาในกระทู้นี้มีประโยชน์
จะพิจารณาปักหมุดให้ก็จะขอบคุณมากครับ

โดยส่วนตัวอยากให้มีคนได้อ่านมากๆ เพราะหลังจากมีคำพิพากษาออกมาแล้ว
พบว่าสังคมมีความสับสนมาก เนื่องจากความซับซ้อนของคดี

ฝ่ายคุณทักษิณก็ฉวยโอกาสจากความสับสนของประชาชน โจมตีศาลต่างๆนาๆ
ทั้งที่ผมคิดว่าคำพิพากษามีความยุติธรรมมากที่สุดแล้วแท้ๆ
== นักฝันมีชิวิตเพื่อนิรันดร์กาล ==
jerasak

Postby ooo » Sun Mar 07, 2010 9:54 pm

http://www.supremecourt.or.th/webportal ... cfe795.pdf

ลองอ่านหน้า176 ถึง 181 ดูครับ

ผมว่าศาลกล่าวไว้หลายครั้งทีเดียวว่า ทรัพย์สินที่สั่งให้ตกเป็นของแผ่นดินเป็นทรัพย์สินที่ได้มา

โดยไม่สมควรสืบเนื่องมาจากการปฎิบัติหน้าที่ และใช้ตำแหน่งหน้าที่...
ooo

Postby jerasak » Mon Mar 08, 2010 8:35 am

เมื่อวานคิดว่าจะพอมีเวลา แล้วก็มีเรื่องด่วนมาขัดจังหวะเสียก่อน
เช้านี้คงต้องรีบตอบก่อนออกไปธุระ ได้แค่ไหนเอาแค่นั้นนะครับ :D

ขอตัดคำพิพากษา ระหว่างหน้า 178 กับหน้า 179 มาให้ดูครับ
พ.ร.บ.ประกอบรัฐธรรมนูญว่าด้วยการป้องกันและปราบปรามการทุจริต พ.ศ.2542
มาตรา 4 ให้ความหมายของคำที่เกี่ยวข้องกับการร้องขอให้ทรัพย์สินตกเป็นของ
แผ่นดินไว้ 2 กรณี ได้แก่

คำว่า "ทรัพย์สินเพิ่มขึ้นผิดปกติ" ซึ่งหมายความว่า การที่ทรัพย์สินหรือหนี้สินใน
บัญชีแสดงรายการทรัพย์สินและหนี้สินที่ผู้ดำรงตำแหน่งทางการเมืองได้ยื่นเมื่อ
พ้นจากตำแหน่งมีการเปลี่ยนแปลงไปจากบัญชีแสดงรายการทรัพย์สินและหนี้สิน
ที่ได้ยื่นไว้เมื่อเข้ารับตำแหน่งในลักษณะที่ทรัพย์สินเพิ่มขึ้นผิดปกติหรือหนี้สินลดลงผิดปกติ

และคำว่า "ร่ำรวยผิดปกติ" ซึ่งหมายความว่า การมีทรัพย์สินมากผิดปกติหรือมี
ทรัพย์สินเพิ่มขึ้นมากผิดปกติ หรือการมีหนี้สินลดลงมากผิดปกติ หรือได้ทรัพย์สิน
มาโดยไม่สมควร สืบเนื่องมาจากการปฏิบัติตามหน้าที่ หรือใช้อำนาจในตำแหน่ง
หน้าที่

ซึ่งเมื่อพิจารณาจากความหมายของคำดังกล่าวแล้ว จะเห็นได้ว่า มูลคดีของการ
ร้องขอให้ทรัพย์สินตกเป็นของแผ่นดิน อาจแยกได้เป็น 2 กรณี กล่าวคือ

เมื่อเปรียบเทียบบัญชีทรัพย์สินและหนี้สินที่ยื่นเมื่อเข้ารับตำแหน่ง กับที่ยื่นเมื่อ
พ้นจากตำแหน่งแล้ว พบว่า ผู้ดำรงตำแหน่งทางการเมืองมีทรัพย์สินมากผิดปกติ
หรือมีหนี้สินลดลงมากผิดปกติกรณีนึง

กับการที่ผู้ดำรงตำแหน่งทางการเมืองได้ทรัพย์สินมาโดยไม่สมควร สืบเนื่องจาก
การปฏิบัติหน้าที่ หรือใช้อำนาจในตำแหน่งหน้าที่ อีกกรณีหนึ่ง

สรุปก็คือการยึดทรัพย์มี "มูลคดี" ได้ 2 กรณี คือ "ทรัพย์สินเพิ่มขึ้นผิดปกติ"
กับ "ร่ำรวยผิดปกติ"

- กรณี "ทรัพย์สินเพิ่มขึ้นผิดปกติ" ไม่ต้องมีเหตุทุจริตในหน้าที่ แต่ดูที่ทรัพย์สิน-
ในบัญชีแถลงทรัพย์สินก่อนและหลังการดำรงตำแหน่งมีการเพิ่มขึ้นผิดปกติ

- กรณี "ร่ำรวยผิดปกติ" รวยขึ้นผิดปกติ(ไม่จำเป็นต้องอยู่ในบัญชีแถลงทรัพย์สิน)
หรือได้รับทรัพย์สินโดยไม่สมควรมาจากการทุจริตในหน้าที่

พูดง่ายๆการยึดทรัพย์มีได้ทั้งกรณี "ทุจริตในหน้าที่" และ "ไม่ทุจริตในหน้าที่"
สาระสำคัญอยู่ที่มีการ "รวยขึ้นผิดปกติ" เกิดขึ้น :D
jerasak

Postby jerasak » Mon Mar 08, 2010 8:52 am

ต่อไปขอข้ามไปตัดคำพิพากษา ท้ายหน้า 179 ต่อเนื่องถึงหน้า 180 ครับ
แต่อย่างไรก็ดี ยังมีข้อต้องพิจารณาต่อไปอีกว่า เงินปันผล และเงินที่ได้จากการขายหุ้น เป็นทรัพย์สินที่ได้มา
โดยไม่สมควรทั้งจำนวนหรือไม่ ในข้อนี้หากพิจารณาความหมายของคำว่า ทรัพย์สินเพิ่มขึ้นผิดปกติ และ
ร่ำรวยผิดปกติ แล้ว เห็นว่า ไม่ว่ามูลคดีจะเป็นกรณีใดกรณีดังที่กล่าวมา ทรัพย์สินอันจะนำมาพิจารณาว่า
เพิ่มขึ้นผิดปกติ หรือร่ำรวยผิดปกติหรือไม่ ย่อมต้องเป็นทรัพย์สินนอกเหนือจากผู้ที่ดำรงตำแหน่งทาง
การเมืองมีอยู่แล้ว
อันอยู่ในความหมายธรรมดาของการร่ำรวยผิดปกตินั่นเอง

สำหรับเงินปันผลค่าหุ้นที่ได้จากบริษัท ชินคอร์ป เป็นส่วนของกำไรที่ได้จากการประกอบกิจการของบริษัท
ชินคอร์ป บางส่วนและที่ได้จากเงินปันผลตามจำนวนที่ถืออยู่ในบริษัท เอไอเอส และบริษัท ไทยคม บางส่วน
ถือเป็นทรัพย์สินที่ได้มานอกเหนือจากที่มีอยู่แล้ว และต้องตกเป็นของแผ่นดินทั้งจำนวน

ส่วนเงินที่ได้จากการขายหุ้น เป็นเงินที่มีมูลค่าเดิมของหุ้นรวมอยู่ด้วย ทรัพย์สินที่ได้มานอกเหนือจากที่มีอยู่แล้ว
คือ ราคาหุ้นที่เพิ่มขึ้น การจะให้ค่าขายหุ้นตกเป็นของแผ่นดินทั้งจำนวน ย่อมเป็นการไม่เป็นธรรมต่อผู้ถูกกล่าวหา

สรุปคือไม่ว่ามูลคดีจะเป็นกรณี "ทรัพย์สินเพิ่มขึ้นผิดปกติ"(ไม่ได้ทุจริตในหน้าที่)
หรือเป็นกรณี "ร่ำรวยผิดปกติ"(มีการทุจริตในหน้าที่) ...

** ทรัพย์สินที่จะยึดก็คือ "ส่วนที่เพิ่มขึ้นจากที่มีอยู่เดิม" เหมือนกัน **

โดยในส่วน "เงินปันผล" เป็นทรัพย์สินที่เพิ่มขึ้นจากที่มีอยู่เดิม ต้องยึดทั้งหมด
และในส่วน "เงินขายหุ้น" มีมูลค่าเดิมอยู่ด้วยจึงไม่ควรยึดทั้งหมด :D
jerasak

Postby jerasak » Mon Mar 08, 2010 9:07 am

ต่อด้วยบางส่วนจากคำพิพากษา หน้า 180 ต่อเนื่องถึงหน้า 181 ครับ
เมื่อพิจารณาถึงเจตนารมณ์ของการห้ามมิให้เจ้าหน้าที่ของรัฐ เป็นหรือคงไว้ซึ่งความเป็นหุ้นส่วน
หรือผู้ถือหุ้นในห้างหุ้นส่วนหรือบริษัทที่เข้าเป็นคู่สัญญากับหน่วยงานของรัฐที่ตนปฏิบัติหน้าที่ในฐานะเป็น
เจ้าหน้าที่ของรัฐ ซึ่งมีอำนาจกำกับ ดูแล ควบคุม หรือในห้างหุ้นส่วนหรือบริษัทที่รับสัญญาสัมปทานจากรัฐ
ตามบทบัญญัติของ พ.ร.บ.ประกอบรัฐธรรมนูญว่าด้วยการป้องกันและปราบปรามการทุจริต พ.ศ.2542
มาตรา 100

ประกอบพฤติการณ์กับผู้ถูกกล่าวหา และผู้คัดค้านที่ 1 หาทางหลีกเลี่ยงข้อห้ามตามกฎหมาย ด้วยการให้
ผู้คัดค้านที่ 2-5 เป็นผู้ถือหุ้นบริษัท ชินคอร์ป ไว้แทน

รวมทั้งผู้ถูกกล่าวหาปฏิบัติหน้าที่และใช้อำนาจในตำแหน่งหน้าที่ในฐานะนายกรัฐมนตรี กระทำการต่างๆ
อันเป็นการเอื้อประโยชน์ให้แก่บริษัท ชินคอร์ป และบริษัทในเครือดังที่กล่าวมาแล้ว

ย่อมไม่เป็นการสมควรที่ผู้ถูกกล่าวหาและผู้คัดค้านที่ 1 จะได้รับประโยชน์ที่มีผลมาจากการฝ่าฝืนต่อ
บทบัญญัติของกฎหมายที่เกี่ยวข้อง

ดังนั้น จึงถือว่า ประโยชน์จากราคาหุ้นบริษัท ชินคอร์ป ส่วนที่เพิ่มขึ้นนับตั้งแต่วันก่อนที่ผู้ถูกกล่าวหาจะ
ดำรงตำแหน่งนายกรัฐมนตรี ในวาระแรก คือ วันที่ 7 กุมภาพันธ์ 2544 เป็นต้นไป เป็นทรัพย์สินที่ได้มา
โดยไม่สมควร สืบเนื่องมาจากการปฏิบัติหน้าที่ หรือใช้อำนาจในตำแหน่งหน้าที่ของผู้ถูกกล่าวหา

สรุปคือ...

1. คุณทักษิณฝ่าฝืนเจตนารมณ์ของ พรบ.ปปช. มาตรา 100 ที่ห้ามนายกฯถือหุ้นสัมปทานรัฐ
2. คุณทักษิณและภรรยาหาทางหลีกเลี่ยงกฎหมายโดย "ซุกหุ้น" ตามข้อ 1 ไว้กับลูกๆ
3. คุณทักษิณทุจริตในหน้าที่ ใช้อำนาจเอื้อประโยชน์ให้กับกิจการของตัวเองในข้อ 1

4. ไม่เป็นการสมควรที่คุณทักษิณและภรรยา จะได้รับประโยชน์จากการฝ่าฝืนกฎหมาย

5. ผลประโยชน์จากราคาหุ้นในข้อ 1 ที่เพิ่มขึ้นระหว่างเป็นนายกฯ ได้มาโดยไม่สมควร
ตามมูลคดีกรณี "ร่ำรวยผิดปกติ"
6. คำพิพากษาต่อจากนี้คือให้ยึดมูลค่าหุ้นที่เพิ่มขึ้นระหว่างเป็นนายกฯและเงินปันผลทั้งหมด
jerasak

Postby jerasak » Mon Mar 08, 2010 9:27 am

ไม่แน่ใจว่าคุณ ooo จะยังติดใจเข้ามาโต้แย้งอะไรอีกหรือเปล่า
แต่ขอฝากคำถามทิ้งไว้ให้ลองตอบดูนะครับ :idea:

1. คุณทักษิณฝ่าฝืนกฎหมายโดยถือหุ้นสัมปทานรัฐระหว่างเป็นนายกฯ ใช่หรือไม่? (ใช่/ไม่ใช่)
2. คุณทักษิณได้รับผลประโยชน์หลายหมื่นล้านบาทจากการฝ่าฝืนกฎหมายตามข้อ 1 ใช่หรือไม่? (ใช่/ไม่ใช่)
3. แม้ไม่ได้ทุจริตในหน้าที่เลย คุณทักษิณก็อาจได้รับผลประโยชน์มหาศาลจากการฝ่าฝืนกฎหมายตามข้อ 1 ใช่หรือไม่? (ใช่/ไม่ใช่)
4. ผลประโยชน์ที่ได้รับตามข้อ 2 หรือ 3 ได้มาโดยฝ่าฝืนกฎหมาย ใช่หรือไม่? (ใช่/ไม่ใช่)
5. คุณทักษิณไม่ควรได้รับผลประโยชน์มหาศาลจากการฝ่าฝืนกฎหมาย ใช่หรือไม่? (ใช่/ไม่ใช่)
6. ควรยึดทรัพย์คุณทักษิณที่ได้จากการฝ่าฝืนกฎหมายตามข้อ 1 ใช่หรือไม่? (ใช่/ไม่ใช่)

ต้องไปแล้วครับ มีโอกาสจะพยายามแวะมาคุยด้วยอีกนะครับ
คิดถึงเพื่อนๆเสรีไทยทุกคนเสมอครับ
jerasak

Postby paskorn_nv » Mon Mar 08, 2010 12:24 pm

ขอบคุณครับ ผมตาสว่าง ขึันเยอะเลยครับ
paskorn_nv

Postby ooo » Mon Mar 08, 2010 3:13 pm

jerasak wrote:ไม่แน่ใจว่าคุณ ooo จะยังติดใจเข้ามาโต้แย้งอะไรอีกหรือเปล่า
แต่ขอฝากคำถามทิ้งไว้ให้ลองตอบดูนะครับ :idea:

1. คุณทักษิณฝ่าฝืนกฎหมายโดยถือหุ้นสัมปทานรัฐระหว่างเป็นนายกฯ ใช่หรือไม่? (ใช่/ไม่ใช่)
2. คุณทักษิณได้รับผลประโยชน์หลายหมื่นล้านบาทจากการฝ่าฝืนกฎหมายตามข้อ 1 ใช่หรือไม่? (ใช่/ไม่ใช่)
3. แม้ไม่ได้ทุจริตในหน้าที่เลย คุณทักษิณก็อาจได้รับผลประโยชน์มหาศาลจากการฝ่าฝืนกฎหมายตามข้อ 1 ใช่หรือไม่? (ใช่/ไม่ใช่)
4. ผลประโยชน์ที่ได้รับตามข้อ 2 หรือ 3 ได้มาโดยฝ่าฝืนกฎหมาย ใช่หรือไม่? (ใช่/ไม่ใช่)
5. คุณทักษิณไม่ควรได้รับผลประโยชน์มหาศาลจากการฝ่าฝืนกฎหมาย ใช่หรือไม่? (ใช่/ไม่ใช่)
6. ควรยึดทรัพย์คุณทักษิณที่ได้จากการฝ่าฝืนกฎหมายตามข้อ 1 ใช่หรือไม่? (ใช่/ไม่ใช่)

ต้องไปแล้วครับ มีโอกาสจะพยายามแวะมาคุยด้วยอีกนะครับ
คิดถึงเพื่อนๆเสรีไทยทุกคนเสมอครับ

1. ใช่ครับ

2. ไม่ใช่ครับ การทีทักษิณได้ผลประโยชน์ไม่ใช่ผลโดยตรงจากการที่ไปถือหุ้นสัมปทานรัฐ เพราะลำพังแค่การถือหุ้นดังกล่าว

ทักษิณอาจจะขาดทุน หรือได้กำไรตามปกติก็ได้ แต่ที่ทักษิณได้ประโยชน์มากมายนั้นเป็นผลโดยตรงมาจากการปฎิบัติหน้าที่

และใช้อำนาจในฐานะนายกรัฐมนตรี ไปเอื้อประโยชน์

3. ไม่ใช่ครับ ถ้าไม่ใช้ตำแหน่งเอื้อประโยชน์ ทักษิณก็ไม่มีทางได้ประโยชน์มหาศาลขนาดนั้น อาจได้กำไรหรือขาดทุนตามปกติ

ทางการค้าเท่านั้น ไม่ใช่เป็นเรื่องร่ำรวยผิดปกติแต่อย่างใด

4.การได้ประโยชน์มาเกิดจากการฝ่าฝืนกฎหมายในเรื่องการไปเอื้อประโยชน์ ไม่ใช่แค่ไปถือหุ้นสัมปทานรัฐแล้วได้ประโยชน์มากมาย

5.ใช่ครับ

6.การฝ่าฝืนกฎหมายโดยเพียงแค่ไปถือหุ้นสัมปทานรัฐ ยังไม่มีกฎหมายให้อำนาจศาลสั่งให้ทรัพย์สินตกเป็นของแผ่นดินได้ครับ

การที่ศาลจะสั่งให้ทรัพย์ตกเป็นของแผ่นดินได้ต้องเป็นเรื่องร่ำรวยผิดปกติ และในคดีของทักษิณนี้ ศาลตีความคำว่า ร่ำรวยผิดปกติ

หมายถึง การได้ทรัพย์สินมาโดยไม่สมควรสืบเนื่องจากการปฎิบัติหน้าที่หรือใช้อำนาจในตำแหน่งครับ...

เทียบเคียงง่ายๆกับกฎหมายในชีวิตประจำวัน...

นาย ดำ ไปเปิดร้านขายยา หรือร้านขายของเก่าโดยตนเองไม่ได้รับอนุญาต

เห็นได้ชัดว่าผิดกฎหมายแน่ๆ แต่นาย ดำ ก็ค้าขายโดยสุจริตไม่ได้ขายยาปลอม

ไม่ได้รับซื้อของโจร ไม่ได้หลอกลวงใคร ถามว่าในกรณีนี้จะยึดกำไรที่นาย ดำ

ค้าขายมาโดยสุจริตได้หรือไม่ ก็คงต้องตอบว่าไม่ได้ นายดำทำผิดในส่วนที่ไม่ได้รับ

อนุญาตให้เปิดร้าน ก็ลงโทษในส่วนนั้นไป จะขยายไปยึดทรัพย์ที่ได้มาจาการค้าโดยสุจริตไม่ได้...
ooo

Postby ริวเซย์ » Tue Mar 09, 2010 9:33 am

ขออนุญาตคุณจีปักหมุดกระทู้ครับ
หากดอกไม้แย้มบานในใจแห่งผู้คนที่ทุกข์ทน
ความสว่างส่องทางสับสนด้วยความรักที่มอบแก่กัน
ให้ดอกไม้นั้นแทนความงามแห่งน้ำใจ ยิ่งใหญ่
เมฆหมอกก็คงสลาย ด้วยดอกไม้คือความสดใสในแสงตะวัน
คือดอกไม้อันดีงาม คงอยู่ด้วยความสดใส
คือดอกไม้ของน้ำใจ งดงามเพียงใดให้แก่กัน
ริวเซย์
Site Admin

Postby jerasak » Wed Mar 10, 2010 2:00 am

ริวเซย์ wrote:ขออนุญาตคุณจีปักหมุดกระทู้ครับ

ขอบคุณ คุณริวเซย์ มากครับ :D
jerasak

Postby jerasak » Wed Mar 10, 2010 2:03 am

แวะมาตอบ คุณ ooo ก่อนเข้านอนครับ... :D

ตามที่ยกตัวอย่าง "ร้านขายยา" คิดว่าไม่ตรงกับกรณีถือหุ้นสัมปทานรัฐครับ
ดูได้ง่ายๆ ก็คือ กฎหมายไม่ได้ห้ามนายกฯเปิดร้านขายยา แต่ห้ามนายกฯ-
ถือหุ้นสัมปทานรัฐ เพราะทั้ง 2 กรณีมีความแตกต่างกันครับ

การถือหุ้นสัมปทานรัฐคือ "การเป็นเจ้าของสิทธิผูกขาดในการหาผลประโยชน์
จากทรัพยากรของชาติ"
เช่น คลื่นความถี่ ตำแหน่งดาวเทียม ซึ่งอยู่ในอำนาจ-
บริหารจัดการของรัฐบาลและหน่วยงานราชการ

การได้ผูกขาดทรัพยากรของชาติ สามารถสร้างความร่ำรวยในระดับประเทศ-
ไปจนถึงระดับโลก ในขณะที่หากมีการขาดทุนยังสามารถล้มบนฟูกได้อีก

กฎหมายจึงบัญญัติห้ามเด็ดขาดไม่ให้เจ้าหน้าที่รัฐมีสิทธิหาผลประโยชน์
จากสัมปทานรัฐ เพราะจะเป็นปัญหาผลประโยชน์ทับซ้อน

*การเป็นเจ้าหน้าที่รัฐแล้วนำทรัพยากรของชาติไปผูกขาดหาผลประโยชน์
โดยฝ่าฝืนกฎหมาย ย่อมเท่ากับเป็นการฉ้อโกงประเทศ*

การร่ำรวยผิดปกติ ก็คือร่ำรวยโดยไม่สามารถอธิบายให้ถูกต้องตามกฎหมาย
กรณีคุณทักษิณมีที่มาจากการฉ้อโกง พูดไม่ได้หรอกครับว่ากระทำโดยสุจริต
ส่วนกรณีที่มีหลักฐานการทุจริตเชิงนโยบาย เอื้อประโยชน์ให้กับกิจการตัวเอง
นั่นเป็นการทำผิดซ้ำซ้อนเข้าไปอีกชั้นหนึ่งครับ

**เมื่อไม่มีสิทธิหาผลประโยชน์แล้ว ก็ย่อมไม่มีสิทธิรับผลประโยชน์ด้วย**

ผลประโยชน์ที่เกิดขึ้นจึงต้องตกเป็นของแผ่นดินซึ่งเป็นเจ้าของที่แท้จริง-
ของคลื่นความถี่/ตำแหน่งดาวเทียม ไม่ใช่ยกประโยชน์ให้คุณทักษิณครับ
jerasak

Postby mukdaharn » Thu Mar 11, 2010 2:42 pm

ไม่รู้ช้าไปรึเปล่า อาจไม่มีคนตอบ แต่ถามค้างไว้ก็แล้วกัน
เป็นข้อสงสัยครับ

1.การ "ซุกหุ้น" ในกรณีของทักษิณคือให้ลูกที่บรรลุนิภาวะแล้วครอบครอง (ไม่ขอลงรายละเอียดนะครับ)แต่ศาลเห็นว่าทักษิณยังเป็นคนที่มีอำนาจสั่งการหรือกำหนดนโยบายในบริษัทนั้นอยู่(นอมินี) ใช่หรือไม่ครับ

2.จากข้อ1.ถ้าใช่ ในกรณีเดียวกันนี้สามารถนำไปใช้กับนักการเมืองคนอื่นๆ ไม่ว่าในปัจจุบันนี้หรือย้อนหลัง ได้หรือไม่ครับ เพราะส่วนใหญ่นักการเมืองจะทำแบบนี้กันทั้งนั้น

3.หน่วยงานไหนจะเป็นคนตรวจสอบเรื่องพวกนี้ต่อไป หรือต้องให้มีคนร้องทุกข์เสียก่อนถึงจะดำเนินการได้

ปล.ถ้าใช้บรรทัดฐานเดียวกันกับคดีนี้ นักธุรกิจการเมืองคงหมดประเทศนี้แน่
mukdaharn

Postby belphegor » Sun Mar 14, 2010 12:35 pm

จริงแล้วเราต้อง ไปดูตั้งแต่ในรัฐธรรมนูญปี2540 โน่นเลยนะครับ เพราะ มีอยู่มาตราหนึ่ง ที่ระบุคุณสมบัติต้องห้ามของนายกรัฐมนตรีไว้(ซึ่งรัฐธรรมนูญปี2550ก็ลอกมาใช้) มีอยู๋ข้อหนึ่งครับ ว่านายกรัฐมนตรีต้องไม่เป็นผู้ถือหุ้นในบริษัท นิติบุคคลอื่นๆ หรือ เป็นกรรมการในบริษัท(บลาๆๆ) ไปลองหามาดูครับผมก็จำไม่ได้ว่าเนื้อหาเป็นอย่างไร บ้าง แต่ สาระสำคัญคือ ต้อง ไม่มีconflict of interest ในฐานะผู้ดำรงตำแหน่งทางการเมืองที่สามารถให้คุณให้โทษแก่เอกชนและบริษัทต่างๆ รวมถึงบริษัท ที่ได้รับสัมปทานจากรัฐด้วย

ผมคิดว่ามันเป็นวาทะเกรียนของ ทักษิน และเสื้อแดง+กับนักวิชาเกรียน ฝ่ายเสื้อแดง ที่บอกว่ากฏหมายที่ลงโทษทักษินมาจากการรัฐประหาร แต่ ต่อให้ขุดเอารัฐธรรมนูญปี40มาใช้ มันก็ไม่รอดอยู่ดีครับ เพียงแต่กรณีการตั้ง คตส. เป็นเพียงแค่เอาอำนาจองค์กรอิสระตามรัฐธรรมนูญปี2540 ที่ใช้การไม่ได้มาปฏิบัติอย่างจริงจังในการตรวจสอบหาความผิด ซึ่งทักษินก็เป็นตัวเป้งในการโกงชาติและทุจริตอย่างเห็นได้ชัดเจนก็เท่านั้นแหละครับ ถ้าองค์กรอิสระตามรัฐธรรมนูญปี2540 ทำงานจริงจังและตรงไปตรงมา คงไม่ต้องมีการ รัฐประหาร ไม่ต้องมีคตส. แต่ทักษินก็ติดคุกไำด้โดนกฏหมายเล่นงานได้เหมือนคนทั่วๆไป ไม่ต้องอยู่เหนือกฏหมายเหมือนสมัยที่ยังเรืองอำนาจอยู่งัยครับ
belphegor

Postby บิ๊กป็อก » Fri Apr 02, 2010 1:20 am

คิดมาก ไปซาวน่ากันเถอะ
การถูกบังคับให้ดูอะไรซ้ำๆทุกวัน ถือเป็นการล้างสมอง
บิ๊กป็อก

Postby -3- » Fri Apr 02, 2010 2:37 pm

บิ๊กป็อก wrote:คิดมาก ไปซาวน่ากันเถอะ

เข้าใจครับว่าอ่านหนังสือไม่เกินปีละ 8 บรรทัด

ไม่เป็นไร ไม่เป็นไร... :D :D
"คนไทยนี่โชคดีจริงๆนะ จะอยู่ที่ไหน จะทำอะไร มีในหลวงฯคอยติดตามเฝ้าดูอยู่อย่างใกล้ชิดตลอดเวลา...ก็ผมเห็นธนบัตรไทยมีรูปในหลวงฯของพวกคุณอยู่ ทุกๆใบแม้นกระทั่งในเหรียญที่มีค่าน้อยที่สุดถึงมีค่ามากที่สุดในธนบัตร ไม่เคยห่างกัน"
-3-
Moderator

Postby บิ๊กป็อก » Fri Apr 02, 2010 4:59 pm

ไปด้วยกันมะ สามสี
การถูกบังคับให้ดูอะไรซ้ำๆทุกวัน ถือเป็นการล้างสมอง
บิ๊กป็อก

Postby ล้างโคตรทักษิณ » Mon Apr 05, 2010 12:19 am

ลาขาดไอ้ขยะป๊อก :lol: :lol:
เสียใจ เกลียดแด.กสิ้น เอ๊ย ทักษิณ มากกว่า รัฐประหาร มีอะไรมั้ย?

รักประชาธิปไตย น้อยกว่า การล้างตระกูลชิงหมาเกิด เอ๊ย ชินวัตร จะทำไม

ล้างโคตรทักษิณ ก่อนค่อย มาเรียกร้องประชาธิปไตยอย่างบริสุทธิ
ล้างโคตรทักษิณ
Moderator

Postby ลูกพ่อขุน » Wed Apr 07, 2010 3:29 pm

ผิดที่ศาลครับ เพราะตอนซุกหุ้นครั้งแรกตัดสินไม่ผิด ซึ่งความจริงผิดเต็ม วันนั้นศาลอยู่ข้างทักษิณ ถ้าศาลเป็นกลาง เรื่องทั้งหมดจะไม่บานปลายมาถึงทุกวันนี้ ป๋าเปรมก็ไม่ต้องโดนด่า การรัฐประหารก็ไม่เกิด ไม่มีเสื้อแดง เหลือง หรือสีใดๆทั้งสิน

จริงไหมท่าน
ลูกพ่อขุน

Postby razor » Thu Apr 08, 2010 11:33 pm

ผมคิดว่า ควรยึดทั้งหมด และ

ต้องดำเนินคดีอื่นๆ อีก เช่น ใช้อำนาจหน้าที่ในทางมิชอบ ซุกหุ้น เป็นต้น
razor

Postby kitt » Fri Apr 09, 2010 6:58 am

ความผิดอยู่ที่ความโลภอันไร้ขอบเขตของ ทักษิณ
ในช่วงแรกของการได้รับอำนาจ สังคมและศาลได้ให้อภัย และให้โอกาสที่ให้ใช้ความสามารถมาบริหารประเทศ
แต่พอมีอำนาจ มันก็เหมือนLord of the ring ครับ อำนาจทำให้คิดว่าตนนั้นยิ่งใหญ่เหนือคนอื่น
พอเห็นคนอื่นที่มีอำนาจเหนือกว่าก็ยอมไม่ได้ ต้องพยายามเหนือกว่าให้ได้
แต่ด้วยความคิดอันน้อยนิด คิดว่าเงินซื้อคนได้ทุกคน ก็เลยใช้อำนาจเงินในทางบริหาร
ภายใต้กระบวนการหาเงินหรือผลประโยชน์ มีกฏหมายขัดขวางอยู่ ทำไงได้หล่ะ
ก็ต้องพัฒนากฏหมายใหม่ แต่ใช้ชื่อว่า รัฐธรรมนูญฉบับประชาชน ปี 2540
ดังนั้นหลายๆ ประเด็น มันก็เอื้อประโยชน์กันชัดๆ ว่าทำไปเพื่อใคร
ความยุติธรรม มันก็คือ คำตัดสินอะไรก็ได้ที่เข้าข้างพวกเรา หาไม่แล้ว คำตัดสินนั้นถือว่าสองมาตรฐาน
kitt

Postby rokjitjung » Mon Apr 12, 2010 2:13 am

ผมอ่านข้อเขียนของคุณจีแล้วเห็นด้วยทุกประการครับ

ประเด็นที่อยากลองถามต่อไปคือ
ooo wrote:
jerasak wrote:ไม่แน่ใจว่าคุณ ooo จะยังติดใจเข้ามาโต้แย้งอะไรอีกหรือเปล่า

1. ใช่ครับ

2. ไม่ใช่ครับ การทีทักษิณได้ผลประโยชน์ไม่ใช่ผลโดยตรงจากการที่ไปถือหุ้นสัมปทานรัฐ เพราะลำพังแค่การถือหุ้นดังกล่าว

ทักษิณอาจจะขาดทุน หรือได้กำไรตามปกติก็ได้ แต่ที่ทักษิณได้ประโยชน์มากมายนั้นเป็นผลโดยตรงมาจากการปฎิบัติหน้าที่

และใช้อำนาจในฐานะนายกรัฐมนตรี ไปเอื้อประโยชน์

3. ไม่ใช่ครับ ถ้าไม่ใช้ตำแหน่งเอื้อประโยชน์ ทักษิณก็ไม่มีทางได้ประโยชน์มหาศาลขนาดนั้น อาจได้กำไรหรือขาดทุนตามปกติ

ทางการค้าเท่านั้น ไม่ใช่เป็นเรื่องร่ำรวยผิดปกติแต่อย่างใด

4.การได้ประโยชน์มาเกิดจากการฝ่าฝืนกฎหมายในเรื่องการไปเอื้อประโยชน์ ไม่ใช่แค่ไปถือหุ้นสัมปทานรัฐแล้วได้ประโยชน์มากมาย

5.ใช่ครับ

6.การฝ่าฝืนกฎหมายโดยเพียงแค่ไปถือหุ้นสัมปทานรัฐ ยังไม่มีกฎหมายให้อำนาจศาลสั่งให้ทรัพย์สินตกเป็นของแผ่นดินได้ครับ

การที่ศาลจะสั่งให้ทรัพย์ตกเป็นของแผ่นดินได้ต้องเป็นเรื่องร่ำรวยผิดปกติ และในคดีของทักษิณนี้ ศาลตีความคำว่า ร่ำรวยผิดปกติ

หมายถึง การได้ทรัพย์สินมาโดยไม่สมควรสืบเนื่องจากการปฎิบัติหน้าที่หรือใช้อำนาจในตำแหน่งครับ...

เทียบเคียงง่ายๆกับกฎหมายในชีวิตประจำวัน...

นาย ดำ ไปเปิดร้านขายยา หรือร้านขายของเก่าโดยตนเองไม่ได้รับอนุญาต

เห็นได้ชัดว่าผิดกฎหมายแน่ๆ แต่นาย ดำ ก็ค้าขายโดยสุจริตไม่ได้ขายยาปลอม

ไม่ได้รับซื้อของโจร ไม่ได้หลอกลวงใคร ถามว่าในกรณีนี้จะยึดกำไรที่นาย ดำ

ค้าขายมาโดยสุจริตได้หรือไม่ ก็คงต้องตอบว่าไม่ได้ นายดำทำผิดในส่วนที่ไม่ได้รับ

อนุญาตให้เปิดร้าน ก็ลงโทษในส่วนนั้นไป จะขยายไปยึดทรัพย์ที่ได้มาจาการค้าโดยสุจริตไม่ได้...

กรณีของคุณ 000 ข้อ 2 ถูกครับ ว่าเขาอาจได้กำไรหรือขาดทุนจากการถือหุ้นบริษัทที่ทำธุรกิจกับสัมปทานของรัฐ แต่ประเด็นคือ "เขาถือหุ้นอยู่ในขณะที่กฎหมายห้ามถือนะครับ" โอเค หากพิจารณาต่อไปว่า ประโยชน์ที่ได้รับเป็นเพราะการปฏิบัติหน้าที่แล้วเอื้อประโยชน์กับธุรกิจที่ตัวเองถือหุ้น จึงเป็นประเด็นที่ต้องพิจารณาต่อไป แต่ไม่ใช่ประเด็นหลักของคดีนี้

ประเด็นหลักของคดีนี้ มีแค่เื่รื่องเดียวคือ ทักษิณถือหุ้นอยู่ในขณะที่กฎหมายห้ามถือ จริงหรือไม่? ซึ่งคตส. และอัยการฟ้องตามประเด็นที่ได้จากกรณีฟ้องคดีอาญาไปก่อนหน้าแล้ว ว่ามีการแจ้งบัญชีทรัพย์สินเป็นเท็จ คดีอยู่ระหว่างจำหน่ายคดีชั่้วคราวครับ ดังนั้นประเด็นนี้ จึงเป็นประเด็นที่ชี้เป็นชี้ตายของ "การถือหุ้น" ว่า จะ "ผิด" หรือ "ไม่ผิด" ซึ่งในประเด็นนี้ศาลเห็นเป็นเอกฉันท์ว่า "ผิดจริง" คือ ทำในสิ่งที่กฎหมายห้ามไม่ให้ทำ ผลจากการพิจารณาประเด็นนี้ กฎหมายระบุไว้ชัดเจนศาลไม่มีทางเลือกอื่น คือ "ให้ยึดทรัพย์ที่ได้มาโดยมิชอบตกเป็นของแผ่นดิน"

ประเด็นที่ต้องพิจารณาต่อไปคือ แล้วอะไรคือทรัพย์ที่ได้มาโดยมิชอบด้วยกฎหมาย กรณีนี้ คตส. และอัยการยกเรื่องการ "ใช้อำนาจหน้าที่ในตำแหน่งเอื้อประโยชน์ให้แก่บริษัทที่ตนถือหุ้นอยู่โดยมิชอบด้วยกฎหมาย" มาเป็นฐานในการคิดคำนวนและชี้แจงศาลว่า ประโยชน์ที่ได้รับนี้ เป็น "ทรัพย์สินที่ได้มาโดยมิชอบด้วยกฎหมาย" ซึ่งต้องยึด

ประเด้นการเอื้อประโยชน์ทั้ง 5 ประเด็นที่ คตส.อ้างมาประกอบการฟ้องคดีจึงเป็นแค่ "น้ำจิ้ม" ครับ ก็เพราะจะมีผลให้ต้องพิจารณาเฉพาะถ้าศาลเห็นว่าการถือหุ้นดังกล่าวเป็นเรื่องที่ผิด โดยพิจารณาเป็นประเด้นประกอบว่า เท่าไหร่ดี? แค่นั้น

กรณีตามนี้ ศาลเห็นว่า การถือหุ้นอยู่เดิมก่อนดำรงตำแหน่งไม่ใช่เรื่องผิด ทำได้ในฐานะนักธุรกิจ แต่ผลประโยชน์ที่ได้หลังจากดำรงตำแหน่ง "เป็นผลประโยชน์ที่ได้จากการกระทำความผิด" คือ ถือหุ้นบริษัทสัมปทานทั้งที่กฎหมายห้ามไม่ให้ถือ ไม่ใช่ประเด็นที่ว่าเป็น "ผลประโยชน์ที่ได้เพิ่มมาจากการใช้อำนาจหน้าที่โดยมิชอบ" ดังนั้น จึงยึดเฉพาะผลประโยชน์ที่เกิดขึ้นระหว่างการปฏิบัติหน้าที่ เพราะตลอดเวลาหุ้นที่ถือไว้นั้น "เป็นการกระทำความผิดที่ต่อเนื่องมาโดยตลอดจากการถือหุ้นโดยกฎหมายห้ามถือ" นั่นเอง

ซึ่งจริงๆ แล้วประเด็นนี้ หากศาลจะพิจารณาว่า หุ้นตัวเดียวกันนี้ก่อนเป็นนายกถือไว้ไม่ผิด แต่เมื่อเป็นนายกแล้วยังถืออยู่ "เป็นความผิด" จะ "ยึด" ทั้งหมด ณ ขณะเข้าดำรงตำแหน่้งเลย ก็มีนักวิชาการให้ความเห็นรองรับไว้เยอะนะครับ (เช่นทฤษฎีวัวกินหญ้า) เพราะถือว่าเป็นทรัพย์สินที่เป็นส่วนประกอบสำคัญในการกระทำความผิด (เป็นองค์ประกอบที่ทำให้เกิดความผิด--> ไม่ถือคือไม่ผิด) แต่กรณีนี้ ศาลท่านยังมองในเรื่องของความเป็นธรรมโดย (ผู้พิพากษาส่วนใหญ่) ใช้หลักทรัพย์สินที่ได้มาระหว่างกระทำความผิด (คงเพราะเห็นว่าเป็นคดีแพ่ง ไม่ใช่คดีอาญา) แทนการพิจารณาว่าเป็นทรัพยฺสินที่ใช้ระหว่างกระทำความผิดครับ จึงมีมติพิพากษาว่า ยึดเฉพาะส่วนเกินมูลค่าเท่านั้น

ลองฝากไว้พิจารณานะครับ
rokjitjung

Postby ooo » Tue Apr 13, 2010 5:17 pm

อีกสักทีครับ...

การที่นายกฯไปถือหุ้นสัมปทานรัฐ

เป็นกรณีที่ที่เป็นการขัดกันระหว่างผลประโยชน์ส่วนบุคคลและผลประโยชน์ส่วนรวม

ถามว่ากรณีนี้มีกฎหมายฉบับใดบอกว่าให้ทรัพย์สินตกเป็นของแผ่นดินบ้าง...

แต่ถ้ากรณี ร่ำรวยผิดปกติ ก็จะมีพรบ.ป.รธน.ปปช.ม.80 ให้ยื่นคำร้องให้ศาลสั่งให้ทรัพย์สิน

ตกเป็นของแผ่นดินได้...

ทีนี้ร่ำรวยผิดปกติคืออะไร พรบ.ป.รธน.ม.4 บอกว่า หมายถึง ได้ทรัพย์สินมาโดยไม่สมควรเนื่องจาก

การปฎิบัติหน้าที่หรือใช้อำนาจในตำแหน่งหน้าที่...

ในคำพิพากษาเรื่องนี้มีการวินิจฉัยไว้เป็นขั้นเป็นตอนอย่างชัดแจ้งว่า การกระทำทั้ง 5 ประการ

เป็นการปฎิบัติหน้าที่ หรือใช้อำนาจในตำแหน่งหน้าที่ ซึ่งในคำพิพากษาก็ระบุว่านายกฯมีอำนาจ

กำกับดูแลและเข้าไปแทรกแซงอย่างไร เอื้อประโยชน์อย่างไร

หลังจากนั้น ศาลจึงวินิจฉัยในประเด็นต่อไปว่าทรัพย์สินควรตกเป็นของแผ่นดินหรือไม่เพียงใด

สรุปว่า ขอย้ำอีกครั้งว่า ประเด็นสำคัญของการยึดทรัพย์อยู่ที่ ร่ำรวยผิดปกติ(ได้ทรัพย์สินมาโดยไม่สมควรจาก...)

ไม่ใช่แค่มีการขัดกันระหว่างผลประโยชน์ส่วนบุคคลและผลประโยชน์ส่วนรวม(นักการเมืองถือหุ้นสัมปทาน)ก็จะให้

ทรัพย์สินตกเป็นของรัฐโดยอัตโนมัติ ตรงนี้ไม่มีกฎหมายรองรับครับ...
ooo

Postby ooo » Fri Apr 16, 2010 6:22 am

ลองดู ตอบโจทย์ ทางทีวีไทย ประจำวันที่ 15 เมย. 53

อ.สมเกียรติ์ และ อ.วรเจตน์ มาถกกัน ซึ่งทั้งสองก็พูดไว้ชัด

ว่า การยึดทรัพย์ต้องมีการใช้ตำแหน่งหน้าที่ไปเอื้อประโยชน์

ลำพังแค่ซุกหุ้นสัมปทานอย่างเดียวยังยึดทรัพย์ไม่ได้...

ยิ่งอ.วรเจตน์มองไกลไปถึงกับว่าประเด็นเรื่องถือหุ้น ไม่ใช่ประเด็นหลักเสียเลย

โดยให้พิจารณาประเด็นเรื่องใช้อำนาจหน้าที่เอื้อประโยชน์เป็นประเด็นหลัก หากประเด็นนี้

ได้ข้อยุติว่าทักษิณไม่ได้ใช้ตำแหน่งไปเอื้อประโยชน์ ก็ยึดทรัพย์ไม่ได้ ไม่ต้องไปสนใจเลยว่า

จะซุกหุ้นหรือไม่ เพราะอย่างไรก็ยึดทรัพย์ไม่ได้อยู่ดี

แต่อ.สมเกียรติ์ บอกว่าเป็นเรื่องถือหุ้นก็เป็นประเด็นสำคัญ เหมือนกัน

เพราะต้องดูก่อนว่าใครเป็นเจ้าของหุ้นแล้วก็มาดูประเด็นต่อไปเรื่องการเอื้อประโยชน์

พิจารณาไปทีละประเด็น เป็นขั้นๆไป...

http://www.thaifreetv.net/tv/replay_tv.php
ooo

Postby คนสยาม » Thu Apr 22, 2010 9:32 am

สิ่งเหล่านี้เป็นความจริงที่เกิดขึ้น แต่มีควายจำนวนมากที่ไม่เข้าใจ สรุปเป่าปี่ใส่หูควาย ควายก็ฟังเพลงไม่เป็น
คนสยาม

Postby jakkatat » Tue Apr 27, 2010 1:07 am

อย่าสัปแต่ว่าจะฝังแล้วฟันธง ที่ปี44ทักษิณไม่โดนคิดเรื่องหุ้นเพราะอะไรเพราะเขาไม่ผิด เนื่องจากรัฐธรรมนูณปี40ระบุบไว้ว่านายกรัฐมนตรีไม่มีสิทธิถือหุ้นใดแต่ไม่ได้ห้ามมิให้ลูกหลานญาติพี่น้องถือหุ้นเขาจึงแสดงความสุจริต(หรือบ้างคนคิดว่าไม่ใช่)ตามกฎหมายโดยโอนหุ้นให้ลูกหลานญาติจนหมด เขาเลยไม่มีในรัฐธรรมนูญนั้น แต่มีกลุ่มคนที่เสียประโยชน์ทางเงิน ทางอำนาจ จึงเกิดการปฏิวัติและแก้รัฐธรรมนูณใหม่เพื่อให้เขาผิด ลองคิดดูครับว่าทำไมตอนนั้นต้องรีบรับรัฐธรรมนูณใหม่ก็เพื่อบังคับใช้ให้เร็วที่สุด เพื่อที่จะได้กำจัดทักษิณ ผมถามว่ามันยุติธรรมแล้วหรอในเมื่อรัฐธรรมนูญเดิมเขาไม่ผิด แล้วเขาก็บริหารอยู่ในรัฐธรรมนูณปี40นั้น จะมาทำการรัฐประหารแล้วเขียนรัฐธรรมนูณใหม่เพื่อให้เขาผิด ทำไมไม่ใช้รัฐธรรมนูณเดิมตัดสินหละ เพราะมาตรนี้ในรัฐธรรมูณปี40ไม่เคยแก้ ถ้าคิดว่าผมเพ้อเจ้อลองไปอ่านรัฐธรรมนูณเปรียบเทียบกันดูนะครับ
jakkatat

Postby saiburi » Tue Apr 27, 2010 8:10 pm

naiare wrote:คนยากจนผิดปรกติ ต่อสู้เพื่อคนร่ำรวยผิดปรกติ

ประเทศไทยจึงผิดปรกติ

ครับ......ถูกต้องครับ ผมเห็นด้วยที่สุก
saiburi

PreviousNext

Return to ห้องสมุด