ขบวนการเสรีไทยน่าจะมีเสื้อของเราบ้างนะคะ

คลังปัญญา กระทู้ปักหมุดเดิม เรื่องสำคัญจัดเก็บที่นี่

Re: ขบวนการเสรีไทยน่าจะมีเสื้อของเราบ้างนะคะ

Postby Vargarv » Fri Apr 30, 2010 1:03 pm

มารุจัง wrote:ขอเรียนถามคุณ Vargarv ค่ะว่า คอตต้อนทีซี เนื้อผ้ายังไงหรือคะ
เป็นอย่างในภาพหรือเปล่า หรือว่าพอจะถ่ายภาพเนื้อผ้าให้ดูได้หรือเปล่าคะ

Image

ขอบคุณค่ะ

COTTON TC TK CVC สเปนเน็ค คือ เส้นใยครับ

ส่วนที่คุณให้ดูเป็นผ้ารูๆนี้ มันเป็นวิธีการทอ แบบ
- ลาครอส
- ถ้าตาเล็กหน่อยถี่หน่อยเรียกว่า คาเนโก้
- ส่วนถ้าไม่มีรูเรียกผ้าหน้าเรียบ
ถ้าผ้ายืดหลักๆ นิยมสามแบบนี้ ส่วนจะใช้เส้นใยอะไรทอนั้น ขึ้นอยู่กับจะเลือก แต่ถ้าขึ้นกะขึ้นเส้นด้ายใหม่จะช้า
COTTON ก็แบ่งเป็นหลายเกรด แต่ทุกเกรดใส่สบายเนียนผิวหมดครับ
- ดีสุด แพงมาก สั่งใช้บ้างบางกรณี นานๆสั่งทีแต่ผมเหลือพับเดียว (ผมมีทั้งแบบลาครอส และ หน้าเรียบ) ข้อดีคือ ไม่ย้วยมาก ไม่หดมาก
- แต่ตั้งแต่เกรดดีลงมา จะมีข้อเสียคือ ยืดมากเมื่อตากแดด ย้วยมากเมื่อตากแดด
- ข้อเสียอีกข้อคือแพง
TK เป็นเส้นใยสังเคราะห์ล้วน ทำงาน โพลีเอ็ดเตอร์ (ได้จากน้ำมัน)
ข้อดีคือซักยังไงก็ไม่เสียรูปทรง จะทอเป็น หน้าเรียบ ก็ได้ หรือ ลาครอสคาเนโก้ก็ได้ และ ถูก
ข้อเสีย ไม่ซับเหงื่อ ไม่ระบายอากาศ ร้อน ซักมากๆ หรือโดนผงซักฟอกมากๆ จะถูกกัด จนเป็นขุยเยอะๆ
TC-CVC คือผ้าที่ผสมเส้นใย ธรรมชาติและสังเคราะห์เข้าด้วยกัน ทั้งสองตัว สัดส่วนการผสมจะต่างกัน
ข้อดี คือรวมข้อดีของ CottonกับTK ไว้ด้วยกันคือ ใส่สบาย และไม่เสียรูปทรงมากเวลาซักง
ข้อเสีย เป็นขุยบ้างแต่กว่าจะเกิดนาน ยกเว้นใส่ผงซักฟอกที่มีส่วนผสมของ โซดาไฟแรง หรือซักน้ำร้อนบ่อยๆ ก็จะเป็นเหมือนกัน
TCจะมีสัดส่วนผสม 2 ส่วนคือ Cotton20/TK80 และ Cotton35/TK65
CVC จะมีสัดส่วนผสม สองแบบเช่นกันคือ Cotton40/TK60 และ Cotton50/TK50
CVC แทบจะไม่มีเหลือในตลาดแล้ว แต่พวกพ่อค้าหัวใสจะเอา TC มาหลอกว่าเป็น CVC แล้วอัพราคาแพงๆ แม้แต่พ่อค้าเองจับเองยังไม่รู้เรื่องเลยความเนียนมันต่างกันยังไง

เรื่องการทอเป็นผ้าต่างๆ
ถ้าทอเป็นผ้าลาครอสและคาเนโก้ (ที่เป็นผ้ารูๆ ที่คุณมารุโชว์ให้ดู) น้ำหนักจะมากราคาจะสูงนิด แต่ดูหรูหรามีราคา
แต่ด้วยความที่เป็นการทอที่ทำให้เส้นใยมันฟูขึ้น ความหนาจะมาก อาจจะระบายความร้อนช้าหน่อย
ถ้าทอเป็นผ้าหน้าเรียบ(ผ้าของเสื้อคอกลมทั้งหลาย) จะดูราคาถูก แต่เบา ทำเป็นเสื้อออกมาจะได้จะนวนมาก เย็นสบาย
Last edited by Vargarv on Fri Apr 30, 2010 1:09 pm, edited 1 time in total.
ปวดฟันงะ ถอดทีสองซี่ นี่ปวดมากๆ
Vargarv

Re: ขบวนการเสรีไทยน่าจะมีเสื้อของเราบ้างนะคะ

Postby Vargarv » Fri Apr 30, 2010 1:06 pm

Vargarv wrote:
มารุจัง wrote:ขอเรียนถามคุณ Vargarv ค่ะว่า คอตต้อนทีซี เนื้อผ้ายังไงหรือคะ
เป็นอย่างในภาพหรือเปล่า หรือว่าพอจะถ่ายภาพเนื้อผ้าให้ดูได้หรือเปล่าคะ

Image

ขอบคุณค่ะ

COTTON TC TK CVC สเปนเน็ค คือ เส้นใยครับ

ส่วนที่คุณให้ดูเป็นผ้ารูๆนี้ มันเป็นวิธีการทอ แบบ
- ลาครอส
- ถ้าตาเล็กหน่อยถี่หน่อยเรียกว่า คาเนโก้
- ส่วนถ้าไม่มีรูเรียกผ้าหน้าเรียบ
ถ้าผ้ายืดหลักๆ นิยมสามแบบนี้ ส่วนจะใช้เส้นใยอะไรทอนั้น ขึ้นอยู่กับจะเลือก แต่ถ้าขึ้นกะขึ้นเส้นด้ายใหม่จะช้า
COTTON ก็แบ่งเป็นหลายเกรด แต่ทุกเกรดใส่สบายเนียนผิวหมดครับ
- ดีสุด แพงมาก สั่งใช้บ้างบางกรณี นานๆสั่งทีแต่ผมเหลือพับเดียว (ผมมีทั้งแบบลาครอส และ หน้าเรียบ) ข้อดีคือ ไม่ย้วยมาก ไม่หดมาก
- แต่ตั้งแต่เกรดดีลงมา จะมีข้อเสียคือ ยืดมากเมื่อตากแดด ย้วยมากเมื่อตากแดด
- ข้อเสียอีกข้อคือแพง
TK เป็นเส้นใยสังเคราะห์ล้วน ทำงาน โพลีเอ็ดเตอร์ (ได้จากน้ำมัน)
ข้อดีคือซักยังไงก็ไม่เสียรูปทรง จะทอเป็น หน้าเรียบ ก็ได้ หรือ ลาครอสคาเนโก้ก็ได้ และ ถูก
ข้อเสีย ไม่ซับเหงื่อ ไม่ระบายอากาศ ร้อน ซักมากๆ หรือโดนผงซักฟอกมากๆ จะถูกกัด จนเป็นขุยเยอะๆ
TC-CVC คือผ้าที่ผสมเส้นใย ธรรมชาติและสังเคราะห์เข้าด้วยกัน ทั้งสองตัว สัดส่วนการผสมจะต่างกัน
ข้อดี คือรวมข้อดีของ CottonกับTK ไว้ด้วยกันคือ ใส่สบาย และไม่เสียรูปทรงมากเวลาซักง
ข้อเสีย เป็นขุยบ้างแต่กว่าจะเกิดนาน ยกเว้นใส่ผงซักฟอกที่มีส่วนผสมของ โซดาไฟแรง หรือซักน้ำร้อนบ่อยๆ ก็จะเป็นเหมือนกัน
TC จะมีสัดส่วนผสม 2 ส่วนคือ Cotton20/TK80 และ Cotton35/TK65
CVC จะมีสัดส่วนผสม สองแบบเช่นกันคือ Cotton40/TK60 และ Cotton50/TK50
CVC แทบจะไม่มีเหลือในตลาดแล้ว แต่พวกพ่อค้าหัวใสจะเอา TC มาหลอกว่าเป็น CVC แล้วอัพราคาแพงๆ แม้แต่พ่อค้าเองจับเองยังไม่รู้เรื่องเลยความเนียนมันต่างกันยังไง

เรื่องการทอเป็นผ้าต่างๆ
ถ้าทอเป็นผ้าลาครอสและคาเนโก้ (ที่เป็นผ้ารูๆ ที่คุณมารุโชว์ให้ดู) น้ำหนักจะมากราคาจะสูงนิด แต่ดูหรูหรามีราคา
แต่ด้วยความที่เป็นการทอที่ทำให้เส้นใยมันฟูขึ้น ความหนาจะมาก อาจจะระบายความร้อนช้าหน่อย
ถ้าทอเป็นผ้าหน้าเรียบ (ผ้าของเสื้อคอกลมทั้งหลาย) จะดูราคาถูก แต่เบา ทำเป็นเสื้อออกมาจะได้จะนวนมาก เย็นสบาย

เอ่อ ให้ความรู้นิดนึงครับ แต่เน้นข้อความให้ด้วย แบบ จะได้ไม่เข้าใจผิดว่า ผ้าลายต่างๆ ไม่เกี่ยวกับเส้นใยครับ
ปวดฟันงะ ถอดทีสองซี่ นี่ปวดมากๆ
Vargarv

Postby มารุจัง » Fri Apr 30, 2010 1:18 pm

ขอบคุณ คุณVargarv มาก ๆ ค่ะ สำหรับความรู้ จะได้ช่วยกันตัดสินใจว่าจะเลือกผ้าแบบไหนกันดี
:D
Forum rules!
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด
มารุจัง

Postby Vargarv » Fri Apr 30, 2010 1:27 pm

อันนี้คือ ตา ลาครอสนะครับ จะเป็นตาโซ่ๆคล้องๆ
Image

อันนี้คือ ตา คาเนโก้นะครับ ส่วนคาเนโก้จะเป็นตาจุดๆ
Image

ตาคาครอสถ้าดูเนื้อผ้าจริงๆจับจริงๆ รูจะใหญ่กว่า คาเนโก้ รูคาเนโก้จะเล็กกว่า
คาเนโก้ตาถี่ๆ ถ้าเดินตามตลาด ก็จะเห็ฯ แตกต่างกะตาห่าง

ส่วนผ้าหน้าเรียบเดินไปดูเสื้อคอกลมของคุณๆ ท่านๆ ก็จะเป็น
Last edited by Vargarv on Fri Apr 30, 2010 1:31 pm, edited 1 time in total.
Vargarv

Postby ริวเซย์ » Fri Apr 30, 2010 1:29 pm

เลือกเนื้อผ้าไม่ถูกเลยจริงๆ ขอแบบดูมีระดับ ทนทานไม่ย้วยง่ายๆ ก็น่าจะโอคะละครับ
หากดอกไม้แย้มบานในใจแห่งผู้คนที่ทุกข์ทน
ความสว่างส่องทางสับสนด้วยความรักที่มอบแก่กัน
ให้ดอกไม้นั้นแทนความงามแห่งน้ำใจ ยิ่งใหญ่
เมฆหมอกก็คงสลาย ด้วยดอกไม้คือความสดใสในแสงตะวัน
คือดอกไม้อันดีงาม คงอยู่ด้วยความสดใส
คือดอกไม้ของน้ำใจ งดงามเพียงใดให้แก่กัน
ริวเซย์
Site Admin

Postby bigtang » Fri Apr 30, 2010 1:36 pm

Image
ลายผ้าคาเนโก้ ผมใส่อยู่ตอนนี้ครับ เนื้อผ้าจะไม่ยืด ไม่ย้วย
bigtang

Postby Vargarv » Fri Apr 30, 2010 1:38 pm

ก็คงต้อง เป็น TC สีขาว คาเนโก้ ดูดีมีระดับ
Vargarv

Postby paradon » Fri Apr 30, 2010 6:03 pm

+ 1
" Corruption is the cause of poverty "
paradon

Postby Cucumber » Fri Apr 30, 2010 8:33 pm

ขอด้วย 1 ตัวคะ แต่พอดีว่าตัวเล็กค่อนข้างมาก ไม่ทราบว่าพอจะมี size SS, XS หรือเปล่าคะ
Cucumber

Postby jeans » Sat May 01, 2010 8:43 am

ขอด้วย 1 ตัวครับ...ตัวเล็กๆ
jeans

Postby รักน้องพิณ » Sat May 01, 2010 9:12 am

bigtang wrote:
2012 wrote:เห็นมีเพื่อนสมาชิกบางท่านอยากให้มีดอกคูณด้วย ผมเลยลองทำมา ตอนแรกจะเอาไว้ด้านหน้าข้อความ แต่พอทำออกมามันดูหวานไปหน่อยครับ เลยจะเอาเป็นนกกำลังใช้ขาจิกดอกคูณ แต่ก็ดูว่าไม่เหมาะ เพราะดอกคูณมีความหมายสูง สรุปเลยออกมาเป็นแบบนี้ครับ แต่ผมกลัวว่าเวลานำไปผลิตจริง ถ้าโลโก้เล็กมากๆ กลัวจะมองไม่เห็นดอกคูณครับ

Image
สวยงามครับท่าน 2012 ชอบๆๆ :D ขอฟร้อนซ์สวยๆ อีกสักนิดได้ไหมครับ :D

ทำลายธงชาติให้มันพริ้วไหวสิครับ
วิญญาณปู่จะร้องไอ้ลูกหลานจัญไร­!!
รักน้องพิณ

Postby ATOM » Sat May 01, 2010 11:21 am

== ข้อความถูกระงับโดยผู้ดูแล ==

ATOM

Postby แมวน้อย » Sat May 01, 2010 11:41 am

นายเกตุ wrote:
เสือยิ้มยาก wrote:
ATOM wrote:หึหึ...จะกล้าใส่รึ ฝันกลางวันละมากกว่า ถ้าขายได้เกินร้อยตัวจะปูผ้าขาวกราบงามๆ ..หึหึ

ปล..ด้าหลังเสื้อนะนำสกรีนตัวโตๆว่า

......กรูผู้พิชิตสุวรรณภูมิ.....

:lol: :lol:

ช่วยกันจำคำพูดของตอมไว้ด้วยนะครับ

:lol:

งั้นตอมเวลา ทำเสื้อ ทำตัวใหญ่ๆๆๆ สีแดงๆๆๆ แปะหลังด้วยนะ กูพวกกบฎ..............ยึดราชประสงค์
๑ ๒ ๓ ๔ ๕ ๖ ๗ ๘ ช่วยกันใช้ เลขไทย ด้วยน่า
สังคมดีไม่มีขาย อยากได้ต้องร่วมสร้าง แต่ถ้าไม่ช่วยกันทำแล้วจะเหลืออะไรให้สร้างได้เล่า ช่วยกันรณรงค์ไม่ตอบกระทู้ชวนทะเลาะ ไม่ตอบโต้ด้วยคำหยาบคาย
แมวน้อย

Postby HiWut » Sat May 01, 2010 2:51 pm

โลโก้นกสวยมากครับ นก=เสรี

ขอเสนอนิดนึงเรื่องไซส์เสื้อ แจ้งเพิ่มได้ไหมเช่น ไซส์ M รอบอกกี่นิ้ว , ไซส์ L รอบอกกี่นิ้ว ฯลฯ บางโรงงานทำส่งนอกไซส์ Mฝรั่ง ตัวงี้โคร่งเลยครับ :D
HiWut

Postby nonnun » Sat May 01, 2010 4:06 pm

ไม่มีความคิดเห็น
ทำเร็ว ๆ นะ ...
อยากใส่แล้ว.../ :lol: :lol: :lol:

ปูลู... ทำ Size ใหญ่พิเศษด้วยนะคะจะให้แควนใส่ด้วย
... ลูกหลานทั้งหลาย แผ่นดินใดให้เรากำเนิดมา... แผ่นดินใดให้ที่ซุกหัวนอน ให้ความร่มเย็นเป็นสุข มิให้อนาทรร้อนใจ จงซื่อสัตย์ต่อแผ่นดินนั้น./
(กรมหลวงชุมพร เขตรอุดมศักดิ์)
nonnun

Postby 2012 » Sat May 01, 2010 4:23 pm

รักน้องพิณ wrote:
bigtang wrote:
2012 wrote:เห็นมีเพื่อนสมาชิกบางท่านอยากให้มีดอกคูณด้วย ผมเลยลองทำมา ตอนแรกจะเอาไว้ด้านหน้าข้อความ แต่พอทำออกมามันดูหวานไปหน่อยครับ เลยจะเอาเป็นนกกำลังใช้ขาจิกดอกคูณ แต่ก็ดูว่าไม่เหมาะ เพราะดอกคูณมีความหมายสูง สรุปเลยออกมาเป็นแบบนี้ครับ แต่ผมกลัวว่าเวลานำไปผลิตจริง ถ้าโลโก้เล็กมากๆ กลัวจะมองไม่เห็นดอกคูณครับ

Image
สวยงามครับท่าน 2012 ชอบๆๆ :D ขอฟร้อนซ์สวยๆ อีกสักนิดได้ไหมครับ :D

ทำลายธงชาติให้มันพริ้วไหวสิครับ

รับทราบครับ คิดอยู่เหมือนกัน เดี๋ยวผมจะลองทำ ลายธงชาติให้พริ้วตามปีกนกดูนะครับ แล้วก็จะเปลี่ยนฟ้อนต์ให้ใหม่ ส่วนอันล่าสุดเป็นสติกเกอร์ครับ
Attachments
(44.41 KiB) Downloaded 119 times
Last edited by 2012 on Sat May 01, 2010 10:52 pm, edited 1 time in total.
2012

Postby ริวเซย์ » Sat May 01, 2010 6:37 pm

ลายสติกเกอร์ก็สวยครับ คุณ2012
เดี๋ยวผมจะทำลายอัศวินมาแข่งบ้าง
แต่รอก่อนนะครับ สักวันสองวัน

:mrgreen:
หากดอกไม้แย้มบานในใจแห่งผู้คนที่ทุกข์ทน
ความสว่างส่องทางสับสนด้วยความรักที่มอบแก่กัน
ให้ดอกไม้นั้นแทนความงามแห่งน้ำใจ ยิ่งใหญ่
เมฆหมอกก็คงสลาย ด้วยดอกไม้คือความสดใสในแสงตะวัน
คือดอกไม้อันดีงาม คงอยู่ด้วยความสดใส
คือดอกไม้ของน้ำใจ งดงามเพียงใดให้แก่กัน
ริวเซย์
Site Admin

Postby 2012 » Sat May 01, 2010 10:16 pm

ริวเซย์ wrote:ลายสติกเกอร์ก็สวยครับ คุณ2012
เดี๋ยวผมจะทำลายอัศวินมาแข่งบ้าง
แต่รอก่อนนะครับ สักวันสองวัน

:mrgreen:

ไปเที่ยวหรือครับคุณริวเซย์ อิจฉาครับ ผมงานเยอะไม่ได้ไปไหนเลย ส่วนอันนี้เป็นแบบล่าสุดที่เพื่อนสมาชิกให้ปรับฟ้อนต์และปีกที่พริ้ว ผมเองหมดมุขแล้วครับ แหะๆ :lol:
Attachments
(50.23 KiB) Downloaded 15 times
(93.52 KiB) Downloaded 100 times
Last edited by 2012 on Thu May 06, 2010 12:47 am, edited 2 times in total.
2012

Postby halfmoon » Sat May 01, 2010 10:43 pm

2012 ถ้าเป็นโลโก้ หรือปักเสื้อหรือสกรีนเสื้อ font เดิม น่าจะโอเคกว่านะครับ :idea:
  • อธิปัตย์ 5 : อิสรภาพ เสรีภาพ ภราดรภาพ มิตรภาพ สันติภาพ : คือแก่นแท้แห่งอำนาจประชาธิปไตย : ท่านมีหรือยัง ถ้าไม่ จงสร้างเอง
halfmoon

Postby birdy » Sat May 01, 2010 11:14 pm

ตกลงเลือกแบบไหนกันครับ
อย่าลืมน๊า ขอจองสองโหล :roll:
birdy

Postby ประตูหลัง » Sun May 02, 2010 1:00 am

Slogan กำลังรอแบบโดนๆช่วยๆกันคิด
รู้จักการเสียเปรียบและอย่าเอาเปรียบ
ประตูหลัง

Postby Yamus » Sun May 02, 2010 2:15 am

เสร็จเมื่อไหร่ช่วยแจ้งตัวโตๆด้วยนะครับ จะช่วยซื้อซักสองตัว

ปล.ขอไม่ช่วยออกแบบเพราะไม่มีหัวด้านนี้ครับ ช่วยซื้อช่วยใส่แทนก็แล้วกัน
Yamus

Postby คนไทยรักแผ่นดิน » Sun May 02, 2010 9:07 am

ทำเสร็จเมื่อไหร่ ช่วยแจ้งด้วยนะคะ โล้โก้สวยดีค่ะ
นกคาบดอกคูณ มีความหมายดี
เรารักแผ่นดินไทย เรารักในหลวงที่สุด
คนไทยรักแผ่นดิน

Postby khunmaedukdik » Sun May 02, 2010 9:44 am

จะอุดหนุนสักสองตัวค่ะ
khunmaedukdik

Postby ริวเซย์ » Sun May 02, 2010 9:45 am

ประตูหลัง wrote:Slogan กำลังรอแบบโดนๆช่วยๆกันคิด

ตอนนี้อยู่ในระหว่างการออกแบบโลโก้เสรีไทยครับ ส่วนสโลแกนเว็บค่อนข้างจะตายตัว
ไม่พ้นอักษรกลุ่มนี้ครับคือ

"ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ด
เสรีทางความคิด ต้านวิกฤตเผด็จการ สร้างบรรทัดฐานให้การเมืองไทย"

อักษรที่พิมพ์บนเสื้อ อาจใช้แค่คำว่า ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ด ครับ
ริวเซย์
Site Admin

Postby Rockument » Sun May 02, 2010 11:02 am

เอาโลโก้ k.2012 แล้วข้างหลังไม่ต้องมีก็ได้ครับ มีเยอะแถบไปก็ไม่สวย มีแถบเดียวใหญ่ๆก็ไม่สวย ถ้ามี คำว่า ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ด ก็ควรอยู่ด้านหน้า ต่ำกว่า serithai.net ครับ
หากคุณไม่เห็นด้วยกับพันธมิตรและเอเอ้ทีวี คุณจะได้สิทธิ์เป็น แมลงสาป...แม่ยกมาร์ค...เสื้อแดง เป็นไรกันดีละทีนี้
Rockument

Postby ริวเซย์ » Sun May 02, 2010 2:10 pm

Rockument wrote:เอาโลโก้ k.2012 แล้วข้างหลังไม่ต้องมีก็ได้ครับ มีเยอะแถบไปก็ไม่สวย มีแถบเดียวใหญ่ๆก็ไม่สวย ถ้ามี คำว่า ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ด ก็ควรอยู่ด้านหน้า ต่ำกว่า serithai.net ครับ

เป็นไอเดียที่ดีมากๆครับ ขอรับไว้พิจารณาครับ

:P
ริวเซย์
Site Admin

Postby guyzazaba » Sun May 02, 2010 6:00 pm

ชอบรูปนกของ 2012 อ่า ^^
อยากถาม...ทำไมไม่รักสถาบัน ?
ใครคิดจะล้มสถาบัน...
ข้ามศพฉันไปก่อน *

ไม่ใช่เพราะ สมติเทพ
ไม่ใช่เพราะ คลั่งเจ้า

* แต่เพราะเราเห็นพระองค์ทรงงานด้วยใจจริง *
guyzazaba

Postby อาทิตย์ » Sun May 02, 2010 7:35 pm

ตกลงสั่งในกระทู้นี้เลยหรือคะ
อาทิตย์

Postby ริวเซย์ » Sun May 02, 2010 8:32 pm

อาทิตย์ wrote:ตกลงสั่งในกระทู้นี้เลยหรือคะ

แสดงความประสงค์สั่งจองไว้ล่วงหน้าได้ครับ ว่าจะเอากี่ตัว ไซส์ไหน
เมื่อขั้นตอนทุกอย่างเรียบร้อยแล้วจะให้สมาชิกคอนเฟิร์มอีกทีครับ
ริวเซย์
Site Admin

PreviousNext

Return to ห้องสมุด