==มาคุยเรื่องอภิสิทธิ์หนีทหารกันดีกว่า(ได้เวลาปิดกระทู้)==

คลังปัญญา กระทู้ปักหมุดเดิม เรื่องสำคัญจัดเก็บที่นี่

Re: ==มาคุยเรื่องอภิสิทธิ์หนีทหารกันดีกว่า(ได้เวลาปิดกระทู้)==

Postby jerasak » Fri Mar 27, 2009 6:18 pm

อีกอย่างคือ คุณ savor กำลังเลี่่ยงตอบคำถามอยู่ครับ :idea:

ถ้าจะตรวจสอบว่า นายกฯมีชื่อในบัญชีผู้ได้รับการผ่อนผัน
ของ กพ. หรือไ่ม่ จะต้องไปตรวจสอบที่ไหนครับ?

ต่อให้ได้เอกสารจากคุณอภิสิทธิ์มา ก็ต้องไปตรวจสอบที่
กพ. อยู่ดีใ่ช่ไหม และความจริงไม่ต้องรอเอกสารนายกฯ
ก็สามารถไปตรวจสอบที่ กพ. ได้ใช่ไหม?

คุณ savor อย่าเลี่ยงคำถาม ช่วยตอบมาด้วยนะครับ :D
== นักฝันมีชิวิตเพื่อนิรันดร์กาล ==
jerasak

Re: ==มาคุยเรื่องอภิสิทธิ์หนีทหารกันดีกว่า(ได้เวลาปิดกระทู้)==

Postby jerasak » Fri Mar 27, 2009 7:40 pm

savor wrote:ปล. แล้วก็แถมข่าวให้ครับ...

http://news.mcot.net/politic/inside.php ... BlPXRleHQ=

Image

ผมก็ไม่รู้ว่าคำพูดของ อภิสิทธิ์ เชื่อถือได้แค่ไหนล่ะ...

อีกเรื่องหนึ่งที่คุณ savor ยังไม่ได้ตอบคำถามก็คือ
ลิงค์ข่าวที่เอามาให้ดู เี่กี่ยวอะไรกับความน่าเชื่อถือ
ในคำพูดคุณอภิสิทธิ์ครับ

อ่านข่าวนั้นแล้วคุณ savor เข้าใจว่าอย่างไรครับ? :?:
== นักฝันมีชิวิตเพื่อนิรันดร์กาล ==
jerasak

Postby jerasak » Sun Mar 29, 2009 6:59 am

เข้าใจว่าคุณ savor ติดวันหยุดเสาร์-อาทิตย์
ถ้าเข้ามาแล้วช่วยตอบคำถามด้วยนะครับ :D
jerasak

Postby sanskrit_shower » Mon Mar 30, 2009 9:54 am

กระทู้คุณภาพแบบนี้ ถ้าผมขุด คงไม่มีใครว่าอะไรนะครับ
sanskrit_shower

Postby gotthepower » Mon Mar 30, 2009 12:09 pm

ขอแจม คุณ savor กับ คุณ jerasak หน่อยนะครับ

ผมก็พยายามอ่านถึงสิ่งที่ทั้ง สองคนกำลัง ถก กันอยู่ ผมว่า เมื่อถึง จุดๆ หนึ่ง คงจะพูดกันไม่รู้เรื่องแน่นอนเลยครับ เพราะทั้งคู่ใช้ คนละมาตรฐานในการคิด อะครับ เรื่องเอกสารก็อีกเรื่อง ที่ต้องค่อยๆ หาข้อมูลมาคุยกัน ผมแค่แสดงความเห็นนะครับ

คุณ savor ใช้ มาตรฐานของคนทั่วๆ ไป ในการคิด ย้ำคนทั่วๆ ไป
แต่ คุณ jerasak ใช้ มาตรฐาน ของ คนที่ มี อภิสิทธิ นอกเหนือ จากคนอื่น ทำให้ คุยกันไม่รู้เรื่อง แน่ๆ เพราะ สำหรับ คุณ jerasak เห็นเรื่องที่ มี อภิสิทธิ เป็นเรื่อง ปกติ แต่ คุณ savor ถือว่า ไม่เท่าเทียม ต้องมี วิชามาร เท่านั้นถึงทำได้

ที่เล่ามา คือ เรื่อง ขาด ส่ง เอกสารครับ ตามที่ คุณ jerasak ว่า ท่าน นายก ไม่ขาดคุณสมบัติ ถ้า ท่านนายก มีชื่อ ผ่อนผันจริง ก็ไม่ขาดคุณสมบัติ ครับ แต่ ถ้าเป็นบุคคล ทั่วไป ถึง ไม่ขาดคุณสมบัติ ก็สมัคร ไม่ได้ครับ เพราะ เอกสารไม่ครบ แล้ว ทำไม คุณ อภิสิทธิ ถึง สมัครได้ อันนี้ คุณ jerasak เห็นเป็น เรื่อง ปกติ (เลย ยกตัวอย่าง แม่กับลูกมา นั่นแหละครับ มีอภิสิทธิ เหนือ คนอื่น) แต่ สำหรับ คุณ savor กลับ มองเรื่องนี้ ว่า ไม่ใช่ปกติ เพราะ คนปกติ ทำไม่ได้ ต้องมีเส้น เท่านั้นแหละครับ ถึงทำได้

ยกตัวอย่าง คุณ ไป เบิก เงิน ที่ธนาคาร ถ้า คุณ ไม่มี บัตรประจำตัวประชาชน หรือ บัตรที่ทางราชการออกให้ คุณ ก็ไม่มี สิทธิ เบิกเงินได้แน่นอน คุณ จะไปเถียงว่า ดูลายเซ็นสิ ดู บัตร นักศึกษา หรือ บัตรอื่นๆ ที่ไม่ใช่ข้าราชการออกให้ คุณ ก็ไม่สามารถ เบิกเงินได้แน่นอนครับ เพราะ ไม่มีบัตร ตามระเบียบ ที่เขากำหนด ถึง แม้ คุณ จะมีสิทธิ เต็มตัวในเงินของคุณ ที่คุณ ฝากไว้ จริงไหมครับ นั่นแหละครับ ที่คุณ savor กำลัง สื่อ ให้เห็นว่า ต่อให้คุณ มีสิทธิ ในการสมัคร ครบก็ตาม แต่ถ้า คุณ เอกสารไม่ครบ ก็ไม่มีสิทธิ สมัคร เข้ารับราชการได้ ซึ่ง คุณ savor ก็พูดบ่อยว่า ต้องใช้วิชามาร เท่านั้น

ผมถามคุณ jerasak หน่อยสิครับ ถ้า คุณจะไปทำไบขับขี่ แต่ขาดเอกสารใบรับรองแพทย์ คุณจะสามารถทำได้หรือไม่ ถ้าเขาบอกให้ไปทำใบรับรองแพทย์มาก่อน คุณบอกว่า ไม่ต้องหรอกครับ ใครเขาก็ซื้อทั้งนั้น ไม่ตรวจจริงหรอก คุณ จะไปวิ่งรอบสนามให้เขาดูก็ได้ ว่าคุณแข็งแรงดี เขาก็จะให้คุณ ทำใบขับขี่ ใช่หรือไม่ หรือ สุดท้าย ก็ต้องยอมออกไปซื้อใบรับรองแพทย์มาก่อนถึงจะทำได้ แล้วถ้า คุณ มอง กรณี ท่านนายก เป็นเหมือนคุณ คุณ คิดว่า ท่านนายก มีอภิสิทธิ หรือไม่ ที่ยื่นเอกสารไม่ครบ แต่กลับใด้ถูกรับเลือก

ถึงแม้จะขอผ่อนผัน แต่ต้องไปรายงานตัว นี่ก็เป็นอีกเรื่อง ท่าน นายกรู้ได้อย่างไร ว่า ตัวเอง จะได้รับการบรรจุ จึงไม่ไปรายงานตัว ท่านนายก รู้ล่วงหน้าได้ นี่ก็อีกเรื่อง ที่ มีอภิสิทธิ ใช่หรือไม่ ด้วยประเด็นตรงนี้ คุณ savor ถึง ได้แสดงความเห็นว่า ไม่สามารถ เอานายก ลงจากตำแหน่งได้ ทำได้ แค่ ดิสเครดิต นั่นแหละครับ เพราะท่านนายก มีวิชามาร จึงทำในสิ่งที่คนธรรมดา ทำไม่ได้ ยกเว้นมี เงิน และ อำนาจ ทำให้เจ้าหน้าที่รัฐ ต้องปฏิบัต ตาม

ถึงแม้ ผบ.ทบ จะออกมา บอกว่า โทษ แค่ ปรับ แต่ในความเป็นจริงแล้ว ไม่สามารถ สมัครได้ด้วยซ้ำ เพราะเอกสารไม่ครบ ถึงแม้คนทำเรื่องจะบอกว่า รู้จักกัน กับท่านนายกดี ท่าน ทำเรื่องผ่อนผันแน่นอน ไปด้วยกันจำได้ แต่นั่นก็หมายถึง ท่าน นายก ได้รับอภิสิทธิ ที่คนทั่วไปไม่ได้แล้ว คุณ jerasak คิดว่า ถ้าคุณ ทำอย่างคุณ อภิสิทธิบ้าง เอกสารจะไม่โดนตีกลับหรือครับ ไม่อย่างนั้น การติดต่อ ข้าราชการ ก็ไม่จำเป็นต้องเอาเอกสารไปครบก็ได้นี่ครับ เพราะทุกคนใช้มารตฐานท่าน นายก อภิสิทธิ
gotthepower

Postby nanase » Mon Mar 30, 2009 12:44 pm

มาอีกแล้วยังไม่เลิกอีกเหรอครับ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

คุณสมบัติไม่ใช่การขาดส่งเอกสาร อย่าจับแพะชนแกะซิครับ :lol: :lol: :lol: :lol:

คุณสมบัติในกรณีนี้คือมีรายชื่อเป็นผู้ได้รับการผ่อนผัน ไม่ใช่เมื่อส่งเอกสารแล้วก็มีคุณสมบัติในทันที ต้องไปตรวจสอบอีกทีว่าอยู่ในบัญชีรายชื่อที่ได้รับการผ่อนผันหรือไม่

กรุณาอย่าไปไกลครับ ง่ายๆ เดี๋ยวผมงง :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

ปล.การรับสมัครนั้นอยู่ในความรับผิดชอบของเจ้าหน้าที่ครับ แล้วก็หาข้อมูลมากล่าวหาเค้าใหม่ด้วยนะครับว่าเค้าใช้เส้นยังไงผมเองก็อยากรู้ อย่าหลักลอยนักพวกอนาธิปไตย :lol: :lol:
nanase

Postby savor » Mon Mar 30, 2009 1:09 pm

jerasak wrote:
เรื่องการตรวจสอบบัญชีผู้ได้รับการผ่อนผัน ต่อให้เจ้าหน้าที่ รร.จปร. ไม่ได้ตรวจสอบอะไรเลย
ก็ไม่ได้ทำให้คุณอภิสิทธิ์ขาดคุณสมบัติ ถ้ามีชื่อในบัญชีจริงๆ ก็เป็นผู้ได้รับการผ่อนผันฯ อยู่ดี
ดังนั้นจะมีการตรวจสอบหรือไ่ม่ เราไม่จำเป็นต้องนำมาพิจารณาประกอบด้วยซ้ำ..

เหมือนกับต่อให้เราไม่พกบัตรประชาชน หรือทำทะเบียนบ้านหาย เราก็ยังเป็นคนไทยอยู่ดี
ผมถึงบอกว่าจะมีเอกสารหรือไม่ก็เรื่องหนึ่ง มีคุณสมบัติหรือไม่ก็อีกเรื่องหนึ่ง
:idea:

ส่วนที่ผลสอบอะไรของคุณออกมาว่าขาดคุณสมบัติ เป็นเพราะตรวจหาเอกสารไม่พบนะครับ
การจะสรุปผลทำได้แค่ตามพยานหลักฐานที่พบในขณะนั้น ซึ่งเมื่อพบหลักฐานใหม่เพิ่มเิติม
ก็อาจได้ข้อสรุปใหม่ที่ไม่เหมือนเดิมเลยก็ได้

...

เรื่อง การไม่่ส่งเอกสารสมัครรับราชการทหารมีโทษแค่ปรับ ผมอ้างอิงคำพูด ผู้บัญชาการทหารบก
ซึ่งผมถือว่าน่าจะเชื่อถือได้ครับ แต่ คุณ savor ก็คงหาเรื่องค้านต่อไปได้อีกว่าเป็นกฎหมายข้อไหน
ให้ผมไปหามาให้ดู ซึ่งผมคงไม่สนใจไปหามาให้ดูแล้วนะครับ .. อะไรจะมีปัญหาขนาดนั้น?

ตรงข้ามกับข่าวลือโจมตีผู้หลักผู้ใหญ่ในบ้านเมือง คุณ savor หลับหูหลับตาเชื่อโดยไม่ต้องตรวจสอบ
ถึงขนาดมาโพสต์โจมตีในบอร์ดเสรีไทย เรียกเป็น "เฒ่าลักเพศ" "ขันทีเฒ่า"

คุณ savor กล่าวหาผู้หลักผู้ใหญ่โดยไม่มีหลักฐาน สมควรละอายใจตัวเองด้วยนะครับ :!:

----------------------------------------------------------------------------------------------------

ผมเอาเนื้อข่าวมาลงให้ดูได้แค่นี้ เป็นส่วนหนึ่งของข่าวใน นสพ.สยามรัฐ วันที่ 6 มีนาคม พ.ศ. 2542
แต่ถ้าจะอ่านเต็มๆ ก็ตามไปดูในกระทู้ที่บอร์ดเก่าเอาเองนะครับ

==การโจมตีเรื่องอภิสิทธิ์หนีทหาร - ทบทวนข้อมูลเก่าๆ เมื่อปี 2542 ครับ=
http://oldforum.serithai.net/index.php?topic=18240.0

...

พล.อ.สุรยุทธ์ จุลานนท์ ผบ.ทบ.เปิดเผยเรื่องเอกสารการเข้ารับราชการทหารของนายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะว่า
ขณะนี้ทางกรมการสำรองทหารบกกำลังตรวจสอบอยู่ ซึ่งต้องตรวจสอบไปยังโรงเรียนนายร้อย จปร.ได้คำตอบ
มาแล้วจะได้แจ้งให้ผู้ร้องทราบต่อไป ตอนนี้ตนยังให้คำตอบไม่ได้เพราะยังไม่ได้รับรายงาน แต่เท่าที่ทราบเป็นไป
อย่างที่นายอภิสิทธิ์ให้สัมภาษณ์ คือเมื่อนายอภิสิทธิ์เดินทางกลับจากต่างประเทศก็ได้สมัครเข้ารับราชการโดย
ยังไม่ทราบแน่นอนว่ามีเอกสาร สด.43 หรือไม่ แต่ถ้าไม่มี สด.9 แล้วมาสมัครรับราชการทหารก็มีความผิด
แต่เป็นความผิดเล็กน้อยมีโทษแค่ปรับเท่านั้น

ขอโทษทีที่ตอบช้าครับ ;)

ปัญหาหลักๆไม่อยู่ที่ อภิสิทธิ์ได้ยื่นขอผ่อนผันกับ กพ. หรือเปล่า แต่มันอยู่ที่ อภิสิทธิ์มีชื่ออยู่ในบัญชีผ่อนผันของกองทัพหรือเปล่า ต่างหาก...

ดังนั้นที่คุณให้ผมไปขอยื่นตรวจสอบกับบัญชีของ กพ. จึงไม่ถูกต้อง ที่ถูกต้องคือ ตรวจสอบกับบัญชีคนผ่อนผันของกองทัพต่างหาก เพราะอย่างไรก็ตามทาง กพ. ก็ต้องยื่นเรื่องผ่อนผันให้กองทัพอยู่ดี

ซึ่งผมก็ไม่รู้ว่า ไอ้กระดาษแผ่นบะเริ่มที่ อภิสิทธิ์ ถ่ายเอกสารมาเนี่ย มันอะไรกันเนี่ย... :shock:

แต่ก่อนที่จะไล่ผมไปตรวจสอบกับบัญชีทหารขออนุญาตพิมพ์ต่ออีกหน่อยครับ :D

ส่วนที่ผลสอบอะไรของคุณออกมาว่าขาดคุณสมบัติ เป็นเพราะตรวจหาเอกสารไม่พบนะครับ
การจะสรุปผลทำได้แค่ตามพยานหลักฐานที่พบในขณะนั้น ซึ่งเมื่อพบหลักฐานใหม่เพิ่มเิติม
ก็อาจได้ข้อสรุปใหม่ที่ไม่เหมือนเดิมเลยก็ได้

มาดูประโยคของคุณตรงนี้

คุณต้องไม่ลืมความจริงที่ว่า นี่เป็นผลสอบส่งโดยตรงถึง ผบ. ทบ. ในขณะนั้น ซึ่งหมายความว่า จะไม่มีการสอบอีกต่อไปแล้ว ยกเว้นจะถูกโยนเรื่องลงมาให้สอบใหม่

จะไม่มีการหาพยานหลักฐานเพิ่มเติมในขั้นต่อไปเพราะมันสิ้นสุดแล้ว ยกเว้นจะแย้งอย่างที่คุณเคยว่าไว้ว่า " นี่อาจไม่ใช่ผลสอบฉบับล่าสุด ไม่น่าเชื่อถือ "

แต่พอดี อภิสิทธิ์ ในสภาก็ไม่ได้แย้งเรื่องความน่าเชื่อถือของผลสอบฉบับนี้เลยนะครับ :D

ซึ่งผมคิดว่าไม่น่าจะแย้งได้ยากเลย แค่ได้เอกสารผลสอบฉบับแก้ ( ถ้ามี ) ก็สามารถแย้งหลักฐานของฝ่ายค้านได้ทั้งกระบุงแล้ว ;)

ส่วนเรื่อง ระเบียบการไม่ส่งเอกสาร ที่ผมให้คุณไปหามาน่ะ

เพราะผมต้องการทราบว่า เรื่องนี้มีการเขียนเป็นระเบียบอย่างชัดเจน หรือ เป็นแค่ดุลยพินิจของผู้บังคับบัญชากันแน่

ซึ่งข่าวของ สุรยุทธ ที่คุณแปะมาเนี่ย ผมว่าเป็นอะไรที่มั่วเอามากๆ เพราะถึงขนาดไม่แสดง สด.9 ยังสมัครได้ มีกรณีแบบนี้ด้วยหรือ ?

ต่อไปถ้าญาติผมคนไหนจะรับราชการทหาร ผมก็คงบอกให้เขาเอาแค่บัตรประชาชนไปสมัครก็คงได้กระมัง

เอาเป็นว่าเรื่องนี้ ผมเข้าใจ ในแบบของผมละกันครับ :D

ปล. ส่วนเรื่องฉายา เฒ่า... อะไรนั่น คิดว่าคงมาจากอีกกระทู้ที่ผมได้ตอบไว้
ผมก็ขอตอบความเห็นของตัวเองว่า นอกจากพระราชวงศ์แล้ว ผมไม่เคยคิดว่าใครมีสิทธิ์พิเศษมากกว่าใคร
ผมไม่เคยไปโต้เถียงฉายา เจ้ามูลเมือง , เหลี่ยมโกง ฯลฯ อะไรต่างๆที่พวกคุณสาระพัดจะตั้งกันเอาไว้
และสำหรับสองคนนี้ ผมคิดว่าฐานะของทั้งสองคนเท่าเทียมกัน ดังนั้นจึงไม่ใช่เรื่องผิดอะไรมากมาย ( ยกเว้นจะไปด่าเจ้าตัวซึ่งหน้า ซึ่งต้องโดนคดีหมิ่นประมาทแน่นอนอยู่แล้ว )
แต่เอาเป็นว่าถ้าคุณบอกมาแบบนี้ ผมก็จะรับรู้ไว้ละกันครับ ;)
ปราสาทเขาพระวิหารมันก็เหมือนบ้านทรายทอง
เจ้าคุณปู่ เจ้าคุณตาตกลงไว้ว่ามันเป็นของสายพินิจนันท์ แต่สาย สว่างวงศ์ ณ อยุธยา เข้าไปอยู่นานมากจนคิดว่าเป็นของตัวเอง
มันไม่ใช่ มันเป็นของพจมานเขา
เรื่องนี้คนเข้าใจได้ง่ายๆ มีแต่คนโง่ๆ เท่านั้นที่จะไม่เข้าใจ
savor

Postby นักตอบกระทู้อิสระ » Mon Mar 30, 2009 1:13 pm

gotthepower ตอบโต้คุณจี ได้ดีพอสมควรในแง่ของการเรียบเรียงลำดับ
แต่ถึงกระนั้น ก็ตาม ก็ยิ่งเป็นการพิสูจน์ข้อกล่าวหา ที่เบาโหวงอยู่แล้วว่า "นายกฯหนีทหาร"
ให้เหลือแค่ข้อหาที่ยิ่งกลวงโบ๋ เข้าไปใหญ่ ก็คือ "นายกฯใช้เส้น สมัครเข้ารับราชการทหาร"
ซึ่งกลายเป็นการขัดแย้งต่อข้อหาแรกเสียด้วยซ้ำ ว่านายกฯพยายามทุกวิถีทาง ที่จะไม่เป็นทหาร
กลายเป็น พยายามทุกวิถีทางที่จะได้เป็นทหาร

ฝ่ายค้าน ก็รู้แก่ใจแล้ว ว่าประเด็นนี้ยิ่งสาวไป ยิ่งไร้ราคา ไร้ผลทางการเมือง ก็เลยหยุดเล่นไปนานแล้ว
มีแต่พวกลูกหาบที่ไม่ได้รู้อะไรกับเขา พยายามเอามาแถต่อในบอร์ด
นักตอบกระทู้อิสระ

Postby savor » Mon Mar 30, 2009 1:16 pm

jerasak wrote:อีกอย่างคือ คุณ savor กำลังเลี่่ยงตอบคำถามอยู่ครับ :idea:

ถ้าจะตรวจสอบว่า นายกฯมีชื่อในบัญชีผู้ได้รับการผ่อนผัน
ของ กพ. หรือไ่ม่ จะต้องไปตรวจสอบที่ไหนครับ?

ต่อให้ได้เอกสารจากคุณอภิสิทธิ์มา ก็ต้องไปตรวจสอบที่
กพ. อยู่ดีใ่ช่ไหม และความจริงไม่ต้องรอเอกสารนายกฯ
ก็สามารถไปตรวจสอบที่ กพ. ได้ใช่ไหม?

คุณ savor อย่าเลี่ยงคำถาม ช่วยตอบมาด้วยนะครับ :D

ต้องตรวจสอบกับ บัญชีทางทหาร ครับ ไม่ใช่บัญชีของ กพ.

และไม่ต้องไล่ผมไปตรวจสอบครับ ( ความจริงเรื่องนี้คนเสียหายคือ อภิสิทธิ์ ไม่ใช่หรือ ทำไมถึงต้องให้ฝั่งตรงข้ามไปตรวจเอาเองล่ะ ไม่อยากให้คนเขาเลิกเรียกว่า หนีทหาร เหรอ :D )

ผมคิดว่าทาง จตุพร ได้ดำเนินการไปแล้วครับ...

“จตุพร” โยนถาม “สุจินดา” เรื่อง สด.9

นายจตุพร พรหมพันธุ์ ส.ส.สัดส่วน พรรคเพื่อไทย ให้สัมภาษณ์ว่า นายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ นายกรัฐมนตรี ตอบคำถามแบบ 3 วา 4 ศอก ตอบคำถามของฝ่ายค้านไม่ได้ คนที่รับราชการได้ฟังก็รู้ทันทีว่านายอภิสิทธิ์พูดโกหก ทั้งนี้ นายกมล บันไดเพชร นายทะเบียนพรรคเพื่อไทย ได้ไปยื่นเรื่องที่กระทรวงกลาโหมเพื่อให้ดำเนินการถอดยศ นายอภิสิทธิ์ เรียกคืนเงินเดือนและเงินเบี้ยหวัดคืน รวมทั้งให้ปลดออกจากราชการแล้ว และอยากให้ตรวจสอบในยุคของรัฐบาลพรรคประชาธิปัตย์ เพราะหากมีการตรวจสอบในยุครัฐบาลอื่นพรรคประชาธิปัตย์ก็จะหาว่าเป็นการรังแกทางการเมืองอีก ถ้า พล.อ.ประวิตร วงษ์สุวรรณ รมว.กลาโหม ไม่ดำเนินการตรวจสอบหรือยังเพิกเฉย ก็จะมีกระบวนการที่จะติดตามและดำเนินการต่อไป เรื่องนี้ขอให้ไปถาม พล.อ.สุจินดา คราประยูร อดีตนายกฯและอดีต ผบ.ทบ. เพราะรู้เรื่องนี้ดี

http://www.thairath.co.th/news.php?sect ... ent=128944

ผมไม่สามารถจับประเด็นที่ จตุพร แย้งมาได้หมดได้ เพราะว่าดูจากคำตอบในสภานั้น เรื่องที่คิดคงไม่ใช่แค่หนังสือผ่อนผันอย่างที่คุณและผมบอกแน่ๆ แต่ก็ดีครับ เมื่อยื่นถอดยศ แสดงว่าหลักฐานทุกอย่างทั้งกล่าวหาและหักล้างจะต้องชัดเจนทั้งหมดแน่นอน

คงไม่ไล่ผมไป สนง. กพ. อีกนะครับ :D
ปราสาทเขาพระวิหารมันก็เหมือนบ้านทรายทอง
เจ้าคุณปู่ เจ้าคุณตาตกลงไว้ว่ามันเป็นของสายพินิจนันท์ แต่สาย สว่างวงศ์ ณ อยุธยา เข้าไปอยู่นานมากจนคิดว่าเป็นของตัวเอง
เรื่องนี้คนเข้าใจได้ง่ายๆ มีแต่คนโง่ๆ เท่านั้นที่จะไม่เข้าใจ
savor

Postby savor » Mon Mar 30, 2009 1:17 pm

jerasak wrote:
อีกเรื่องหนึ่งที่คุณ savor ยังไม่ได้ตอบคำถามก็คือ
ลิงค์ข่าวที่เอามาให้ดู เี่กี่ยวอะไรกับความน่าเชื่อถือ
ในคำพูดคุณอภิสิทธิ์ครับ

อ่านข่าวนั้นแล้วคุณ savor เข้าใจว่าอย่างไรครับ? :?:

เรื่องนี้เกี่ยวกับคำพูดของอภิสิทธิ์ที่ว่า ได้ส่งคนไปถามแล้ว ไม่มีเจ้าหน้าที่ถูกลงโทษ ครับ ;)
savor

Postby savor » Mon Mar 30, 2009 1:25 pm

nanase wrote:มาอีกแล้วยังไม่เลิกอีกเหรอครับ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

คุณสมบัติไม่ใช่การขาดส่งเอกสาร อย่าจับแพะชนแกะซิครับ :lol: :lol: :lol: :lol:

คุณสมบัติในกรณีนี้คือมีรายชื่อเป็นผู้ได้รับการผ่อนผัน ไม่ใช่เมื่อส่งเอกสารแล้วก็มีคุณสมบัติในทันที ต้องไปตรวจสอบอีกทีว่าอยู่ในบัญชีรายชื่อที่ได้รับการผ่อนผันหรือไม่

กรุณาอย่าไปไกลครับ ง่ายๆ เดี๋ยวผมงง :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

ปล.การรับสมัครนั้นอยู่ในความรับผิดชอบของเจ้าหน้าที่ครับ แล้วก็หาข้อมูลมากล่าวหาเค้าใหม่ด้วยนะครับว่าเค้าใช้เส้นยังไงผมเองก็อยากรู้ อย่าหลักลอยนักพวกอนาธิปไตย :lol: :lol:

มาโพสต์แบบนี้ยิ่งแย้งกับผลสอบปี 42 เข้าไปใหญ่

แล้วก็แย้งกับคำตอบของคุณ jerasak ที่ว่า

ระเบียบแบบนี้ไม่มีทางที่ สบ. ทบ. จะไม่รู้ และก็ไม่มีทางที่ กพ. ทบ. จะไม่รู้

ดังนั้นที่โพสต์ว่า ขาดคุณสมบัติ เพราะตรวจหาเอกสารไม่พบ จึงไม่มีทางเป็นไปได้ เพราะในเมื่ออยู่ในระเบียบแล้ว ทาง สบ. ทบ. ก็จะไม่ขอให้ จปร. แก้ไขเอกสาร และ กพ. ทบ. ก็จะไม่ด่วนสรุปว่า อภิสิทธิ์เป็นผู้ขาดคุณสมบัติ

และผลสอบปี 42 ก็จะไม่มีทางเกิดขึ้น และก็จะไม่มีเจ้าหน้าที่ถูกระบุว่ามีความผิดมากมายขนาดนั้นแน่นอน ;)
savor

Postby savor » Mon Mar 30, 2009 1:32 pm

นักตอบกระทู้อิสระ wrote:gotthepower ตอบโต้คุณจี ได้ดีพอสมควรในแง่ของการเรียบเรียงลำดับ
แต่ถึงกระนั้น ก็ตาม ก็ยิ่งเป็นการพิสูจน์ข้อกล่าวหา ที่เบาโหวงอยู่แล้วว่า "นายกฯหนีทหาร"
ให้เหลือแค่ข้อหาที่ยิ่งกลวงโบ๋ เข้าไปใหญ่ ก็คือ "นายกฯใช้เส้น สมัครเข้ารับราชการทหาร"
ซึ่งกลายเป็นการขัดแย้งต่อข้อหาแรกเสียด้วยซ้ำ ว่านายกฯพยายามทุกวิถีทาง ที่จะไม่เป็นทหาร
กลายเป็น พยายามทุกวิถีทางที่จะได้เป็นทหาร

ฝ่ายค้าน ก็รู้แก่ใจแล้ว ว่าประเด็นนี้ยิ่งสาวไป ยิ่งไร้ราคา ไร้ผลทางการเมือง ก็เลยหยุดเล่นไปนานแล้ว
มีแต่พวกลูกหาบที่ไม่ได้รู้อะไรกับเขา พยายามเอามาแถต่อในบอร์ด

เกิดอะไรขึ้นกับตรรกะของคุณครับเนี่ย :D

ที่เขาว่าหนีทหารกันเนี่ยหมายถึง หนีการเป็นทหารเกณฑ์ นะครับ

การสมัครเพื่อให้เป็นทหารอื่นในรูปแบบที่สบายกว่าเช่น ขรก. ทหาร , เรียน รด. มันก็ไม่พ้นว่า หลีกเลี่ยงการเป็นทหารเกณฑ์ อยู่แล้ว เพียงแต่วิธีของ อภิสิทธิ์ มันน่าสงสัยว่าทำไปด้วยความไม่ถูกต้องครับ ;)

ไม่ต้องบอกนะครับว่า ทหารเกณฑ์กับ ขรก. กลาโหม ที่อภิสิทธิ์สมัครไปเป็นอาจารย์ มันมีการฝึกที่หนักต่างกันแค่ไหน ;)

อ่านที่คุณโพสต์มานี่ผมฮาจริงๆนะเนี่ย พยายามทุกวิถีทางที่จะได้เป็นทหาร :lol: :lol: :lol:
งั้นไม่สมัครเป็นทหารเกณฑ์ไปเลยล่ะ อภิสิทธิ์ เป็นแค่ 6 เดือนเอง :D

ปล. แล้วก็ฝ่ายค้านไม่ได้เลิกเล่นครับ เพียงแต่ยื่นเรื่องไปแล้วต่างหาก... ;)
savor

Postby nanase » Mon Mar 30, 2009 1:38 pm

คุณสมบัติผู้สมัครครับ อย่าไปไกล :lol: :lol:
เรื่องขาดส่งเอกสารเป็นเรื่อง หลักฐานการสมัคร :mrgreen:
แล้วเรื่องเอกสารที่พวกหัวขวดอ้างมาก็มีแค่เอกสารลับชุดนี้ชุดเดียวเองนะครับ
และก็ได้เจาะจงระบุว่าขอหลักฐานการผ่อนผัน เพื่อยืนยันว่าคุณอภิสิทธิมีหลักฐานการสมัคร แล้วไปสรุปว่ามีคุณสมบัติหรือไม่ แต่ผลสอบก็ไม่ได้ไปค้นเอกสารต้นขั้วที่ทางกพ.นี่ครับ :mrgreen:
คุณsavorจะอ้างอิงจากผลสอบอย่างเดียวแต่ผมยืนยันว่าคุณสมบัติผู้สมัครกับหลักฐานเอกสารการสมัครมันคนละเรื่องกันครับ

ปล.และก็ย้ำอีกทีว่าสมัครได้ไม่ได้อยู่ที่เจ้าหน้าที่ครับ :mrgreen:
nanase

Postby savor » Mon Mar 30, 2009 1:45 pm

nanase wrote:คุณสมบัติผู้สมัครครับ อย่าไปไกล :lol: :lol:
เรื่องขาดส่งเอกสารเป็นเรื่อง หลักฐานการสมัคร :mrgreen:
แล้วเรื่องเอกสารที่พวกหัวขวดอ้างมาก็มีแค่เอกสารลับชุดนี้ชุดเดียวเองนะครับ
และก็ได้เจาะจงระบุว่าขอหลักฐานการผ่อนผัน เพื่อยืนยันว่าคุณอภิสิทธิมีหลักฐานการสมัคร แล้วไปสรุปว่ามีคุณสมบัติหรือไม่ แต่ผลสอบก็ไม่ได้ไปค้นเอกสารต้นขั้วที่ทางกพ.นี่ครับ :mrgreen:
คุณsavorจะอ้างอิงจากผลสอบอย่างเดียวแต่ผมยืนยันว่าคุณสมบัติผู้สมัครกับหลักฐานเอกสารการสมัครมันคนละเรื่องกันครับ

ปล.และก็ย้ำอีกทีว่าสมัครได้ไม่ได้อยู่ที่เจ้าหน้าที่ครับ :mrgreen:

กำ... คิดสิ ใช้ตรรกะตามหลักความเป็นจริงหน่อย

ก็ตอบไปหลายรอบแล้วว่า สมัครได้หรือไม่ได้ขึ้นอยู่กับเจ้าหน้าที่ แต่ไม่ใช่เจ้าหน้าที่จะให้สมัครแบบมั่วซั่ว แบบนั้นก็โดนลงโทษสิ

มีเจ้าหน้าที่ที่ไหน เขายอมโดนลงโทษ เพื่อให้ผู้สมัครได้สมัคร หา ???

ถ้าโดนเบื้องบนจี้มาแล้วว่า ให้ส่งเอกสารประกอบการรับสมัครมาด้วย จะถูกยังไง เจ้าหน้าที่ จปร. ต้องไปไล่เบี้ยเอากับ อภิสิทธิ์ ไม่ใช่ดึงดันจะบรรจุไปแบบนี้

แล้วเป็นไงล่ะ ? โดนกันถ้วนหน้า
savor

Postby Argus » Mon Mar 30, 2009 1:50 pm

savor wrote:อ่านที่คุณโพสต์มานี่ผมฮาจริงๆนะเนี่ย พยายามทุกวิถีทางที่จะได้เป็นทหาร :lol: :lol: :lol:
งั้นไม่สมัครเป็นทหารเกณฑ์ไปเลยล่ะ อภิสิทธิ์ เป็นแค่ 6 เดือนเอง :D

งี่เง่า + ปัญญาอ่อน สักแต่คิดจะแถ.

งั้นไอ้พวกเรียน รด. ก็หนีทหารกันหมดนัื่นแหล่ะ มาถามว่างั้นก็ไม่สมัครเป็นทหารเกณฑ์ไปเลย.

แล้วถ้า savor ยอมรับว่าการเรียนรด. หนีทหาร ก็แปลว่าชายไทย หลายแสนคน หนีทหาร.
มันก็แค่นั้นเอง
Argus

Postby นักตอบกระทู้อิสระ » Mon Mar 30, 2009 1:59 pm

Argus wrote:
savor wrote:อ่านที่คุณโพสต์มานี่ผมฮาจริงๆนะเนี่ย พยายามทุกวิถีทางที่จะได้เป็นทหาร :lol: :lol: :lol:

งี่เง่า + ปัญญาอ่อน สักแต่คิดจะแถ.

งั้นไอ้พวกเรียน รด. ก็หนีทหารกันหมดนัื่นแหล่ะ มาถามว่างั้นก็ไม่สมัครเป็นทหารเกณฑ์ไปเลย.

แล้วถ้า savor ยอมรับว่าการเรียนรด. หนีทหาร ก็แปลว่าชายไทย หลายแสนคน หนีทหาร.

savor ผมขี้เีกียจพิมพ์ อ่านความเห็นนี้แทน
ผมไม่ใช่คนดัดจริต ผมเรียน รด. เพราะผมไม่อยากเป็นทหารเกณฑ์
อภิสิทธิ์ร่ำเรียนเมืองนอก เป็นปัญญาชน คงไม่อยากเป็นทหารเกณฑ์มากกว่าผมหลายเท่า
และคงเรียน รด. ไม่สะดวก เขาจึงใช้วิธีสมัครเข้ารับราชการทหารตรงๆ

ถ้าพวกคุณยึดติดว่า การเป็นทหารเกณฑ์นั้น ทำให้คุณเป็นชายไทยที่รักชาติ และมีเกียรติยศศักดิ์ศรีสูงส่งมากนักแล้วล่ะก็
เวลาเจอไอ้เณรตามป้ายรถเมล์หรือที่ไหนๆ ช่วยรบกวน เข้าไปยกมือไหว้พวกเขาเหล่านั้นด้วยก็แล้วกัน
ในฐานะที่เป็นวีรบุรุษทหารเกณฑ์ของชาติ โดยที่คุณไม่ต้องพิจารณาถึงแง่มุมอื่นๆอีกเลย

ผมอธิบาย ตรรกะ ของคุณได้ถี่ถ้วนดีพอรึเปล่าครับ ;)

Postby savor » Mon Mar 30, 2009 2:00 pm

ผมพึ่งเห็นคุณตอบแบบ ฟายๆ เป็นครั้งแรกนะครับเนี่ย ( ความจริงอาจหลายครั้งแล้ว ) :lol:

กรุณาไปอ่านที่ผมตอบไว้ให้ครบก่อนครับ :D

อภิสิทธิ์ ไม่อยากเป็นทหารเกณฑ์ ถึงมาสมัครเป็นอาจารย์ ซึ่งเขาโจมตีกันก็เพราะมีข้อสงสัยที่ว่าจะไม่ถูกต้อง

ถ้าพยายามทุกวิถีทางอยากเป็นทหารจริง แบบที่โพสต์ ( ฟายๆ ) ในอีก rep นึง

ผมถึงว่าถ้าอยากมากขนาดนั้นจริงๆ กรุณาไปสมัครทหารเกณฑ์เสียเลยจะดีกว่า :lol:
savor

Postby นักตอบกระทู้อิสระ » Mon Mar 30, 2009 2:01 pm

ตายห่านแระ บอกมันว่าขี้เกียจพิมพ์ แต่พิมพ์ซะยาวเหยียด

กร๊ากกกกกส์ (อาย)

Postby ชายขอบ » Mon Mar 30, 2009 2:02 pm

เหมือนจะวนลูปแล้วพี่
:lol:

พึ่งรู้
ถ้าเลือกได้

ระหว่างทหารเกณฑ์ กับ นายร้อย
savor เลือกสมัครทหารเกณฑ์นี่เอง
Last edited by ชายขอบ on Mon Mar 30, 2009 2:07 pm, edited 1 time in total.
คำตอบสำหรับคำถามทั้งหลายของ ฟดก.
"ถ้า ลูกกระทำผิด ลูกต้องกราบเท้าขอโทษพ่อ แต่ ถ้าบังเอิญพ่อทำสิ่งดีแต่ไม่ถูกใจลูก พ่อต้อง กราบเท้าลูกเหรอครับ."
ชายขอบ

Postby นักตอบกระทู้อิสระ » Mon Mar 30, 2009 2:03 pm

savor wrote:
อภิสิทธิ์ ไม่อยากเป็นทหารเกณฑ์ ถึงมาสมัครเป็นอาจารย์ ซึ่งเขาโจมตีกันก็เพราะมีข้อสงสัยที่ว่าจะไม่ถูกต้อง

ถ้าพยายามทุกวิถีทางอยากเป็นทหารจริง แบบที่โพสต์ ( ฟายๆ ) ในอีก rep นึง

ผมถึงว่าถ้าอยากมากขนาดนั้นจริงๆ กรุณาไปสมัครทหารเกณฑ์เสียเลยจะดีกว่า :lol:

อ้าว ไอ้*** กูนึกว่าคน เลยคุยด้วย
ควายนี่หว่า ไอ้ห่านี่

อย่าลืมกราบตีนทหารเกณฑ์ทุกครั้งที่เจอล่ะ ไอ้สันขวาน 5555

Postby nanase » Mon Mar 30, 2009 2:05 pm

savor wrote:
ถ้าโดนเบื้องบนจี้มาแล้วว่า ให้ส่งเอกสารประกอบการรับสมัครมาด้วย จะถูกยังไง เจ้าหน้าที่ จปร. ต้องไปไล่เบี้ยเอากับ อภิสิทธิ์ ไม่ใช่ดึงดันจะบรรจุไปแบบนี้

แล้วเป็นไงล่ะ ? โดนกันถ้วนหน้า

ตามนั้นฮะถ้าเบื้องบนจี้มา ว่าส่งเอกสารการสมัครไม่ครบก็ให้ส่งเอกสารเพิ่มมาก็เป็นอันว่าสมัครเรียบร้อย ใช่มั้ยฮะ :mrgreen: :mrgreen:
ก็ไปไล่บี้กับอภิสิทธิ์ให้ส่งหลักฐานการสมัครมาเพิ่ม ก็จบใช่มั้ยฮะ แสดงว่าสมัครได้ใช่มั้ยฮะ :lol: :lol:

แหมเสียดายเป็น ถ้า ซะนี่ :lol: :lol: :lol:

ปล.เรื่องเจ้าหน้าที่อีกทีคุณกับผมก็ไม่ได้แย้งกันนี่ครับ เพราะถ้าเจ้าหน้าที่ซํ่วๆก็ผิดที่เจ้าหน้าที่ แต่คุณไปบอกว่าผิดที่อภิสิทธิ์ :lol: :lol:
nanase

Postby แดง ขาว น้ำเงิน » Mon Mar 30, 2009 2:07 pm

ทำไมมึงไม่ไปฟ้องศาลวะ ลองดูข้อมูลมึงก็เยอะ ถ้ามึงแน่ใจว่ามึงถูกมีข้อมูล มึงไปฟ้องเลย มาร์คจะได้ถูกศาลตัดสินไง มึงมาทะเลาะกับพวกกูไม่มีประโยชน์ เชื่อกูเอาหลักฐานรวบรวมไปฟ้องดู เอาไอ้เหล่เป็นทนายให้ก็ได้นะ กูเบื่อความอับจนทางความคิดมึงวะ กูว่ามึงก็ฉลาดนะ แต่คิดไม่ดีคิดไม่เป็นนี่ละคือปัญหาในชีวิตมึง
"ผู้ที่ใช้สติปัญญาไม่เป็น คือคนโง่ ผู้ที่ไม่กล้าใช้สติปัญญา คือทาส" เพลโต้
แดง ขาว น้ำเงิน
Moderator

Postby savor » Mon Mar 30, 2009 2:57 pm

นักตอบกระทู้อิสระ wrote:
savor ผมขี้เีกียจพิมพ์ อ่านความเห็นนี้แทน
ผมไม่ใช่คนดัดจริต ผมเรียน รด. เพราะผมไม่อยากเป็นทหารเกณฑ์
อภิสิทธิ์ร่ำเรียนเมืองนอก เป็นปัญญาชน คงไม่อยากเป็นทหารเกณฑ์มากกว่าผมหลายเท่า
และคงเรียน รด. ไม่สะดวก เขาจึงใช้วิธีสมัครเข้ารับราชการทหารตรงๆ

ถ้าพวกคุณยึดติดว่า การเป็นทหารเกณฑ์นั้น ทำให้คุณเป็นชายไทยที่รักชาติ และมีเกียรติยศศักดิ์ศรีสูงส่งมากนักแล้วล่ะก็
เวลาเจอไอ้เณรตามป้ายรถเมล์หรือที่ไหนๆ ช่วยรบกวน เข้าไปยกมือไหว้พวกเขาเหล่านั้นด้วยก็แล้วกัน
ในฐานะที่เป็นวีรบุรุษทหารเกณฑ์ของชาติ โดยที่คุณไม่ต้องพิจารณาถึงแง่มุมอื่นๆอีกเลย

ผมอธิบาย ตรรกะ ของคุณได้ถี่ถ้วนดีพอรึเปล่าครับ ;)

เพียงแต่วิธีของ อภิสิทธิ์ มันน่าสงสัยว่าทำไปด้วยความไม่ถูกต้องครับ

คิดว่าประโยคนี้ของผมคงตอบคำถามได้หมดครับ ;)

แล้วก็ไม่ต้องยกตรรกะ ฟายๆ แบบให้ไปยกมือไหว้ทหารเกณฑ์มาอีกนะครับ จะเอาฮาไปถึงไหน :lol: :lol:
savor

Postby jerasak » Mon Mar 30, 2009 2:59 pm

gotthepower wrote:ขอแจม คุณ savor กับ คุณ jerasak หน่อยนะครับ

...

ที่เล่ามา คือ เรื่อง ขาด ส่ง เอกสารครับ ตามที่ คุณ jerasak ว่า ท่าน นายก ไม่ขาดคุณสมบัติ ถ้า ท่านนายก มีชื่อ ผ่อนผันจริง ก็ไม่ขาดคุณสมบัติ ครับ แต่ ถ้าเป็นบุคคล ทั่วไป ถึง ไม่ขาดคุณสมบัติ ก็สมัคร ไม่ได้ครับ เพราะ เอกสารไม่ครบ แล้ว ทำไม คุณ อภิสิทธิ ถึง สมัครได้ อันนี้ คุณ jerasak เห็นเป็น เรื่อง ปกติ (เลย ยกตัวอย่าง แม่กับลูกมา นั่นแหละครับ มีอภิสิทธิ เหนือ คนอื่น) ...

ยกตัวอย่าง คุณ ไป เบิก เงิน ที่ธนาคาร ถ้า คุณ ไม่มี บัตรประจำตัวประชาชน หรือ บัตรที่ทางราชการออกให้ คุณ ก็ไม่มี สิทธิ เบิกเงินได้แน่นอน คุณ จะไปเถียงว่า ดูลายเซ็นสิ ดู บัตร นักศึกษา หรือ บัตรอื่นๆ ที่ไม่ใช่ข้าราชการออกให้ คุณ ก็ไม่สามารถ เบิกเงินได้แน่นอนครับ เพราะ ไม่มีบัตร ตามระเบียบ ...

ผมถามคุณ jerasak หน่อยสิครับ ถ้า คุณจะไปทำไบขับขี่ แต่ขาดเอกสารใบรับรองแพทย์ คุณจะสามารถทำได้หรือไม่ ถ้าเขาบอกให้ไปทำใบรับรองแพทย์มาก่อน คุณบอกว่า ไม่ต้องหรอกครับ ใครเขาก็ซื้อทั้งนั้น ไม่ตรวจจริงหรอก คุณ จะไปวิ่งรอบสนามให้เขาดูก็ได้ ว่าคุณแข็งแรงดี เขาก็จะให้คุณ ทำใบขับขี่ ใช่หรือไม่ ...

ถึงแม้จะขอผ่อนผัน แต่ต้องไปรายงานตัว นี่ก็เป็นอีกเรื่อง ท่าน นายกรู้ได้อย่างไร ว่า ตัวเอง จะได้รับการบรรจุ จึงไม่ไปรายงานตัว ท่านนายก รู้ล่วงหน้าได้ นี่ก็อีกเรื่อง ที่ มีอภิสิทธิ ใช่หรือไม่ ...

ถึงแม้ ผบ.ทบ จะออกมา บอกว่า โทษ แค่ ปรับ แต่ในความเป็นจริงแล้ว ไม่สามารถ สมัครได้ด้วยซ้ำ...

คุณ gotthepower ครับ

ที่ผมยกตัวอย่างเรื่อง แม่-ลูก ก็เพราะมันเห็นภาพชัดดี ว่าอาจมีกรณีหลุดสมัครเข้าไปได้
อย่างไรก็ตามกรณีที่ผมยกมาเจ้าหน้าที่ที่เป็นแม่ก็ทำผิดนะครับ และผมถามว่าควรจะต้อง
เพิกถอนปริญญาของผู้สมัครหรือไม่ ในเมื่อเขาไม่ได้ขาดคุณสมบัติ เป็นแค่ผิดระเบียบ?

กรณีที่ยกตัวอย่างเรื่องไปเบิกเงินธนาคาร บางกรณีไม่มีเอกสารก็เบิกเงินได้นะครับ เช่น
ไม่มี สมุดบัญชี กับ บัตร ATM แต่มีบัตรประชาชน ถ้าเจ้าหน้าที่สามารถตรวจสอบได้ว่า
เป็นเจ้าของบัญชีจริงก็อาจให้เบิกเงินได้ครับ

กรณีทำใบขับขี่ไม่มีใบรับรองแพทย์ ผมคิดว่าตัวอย่างไม่ค่อยตรงเพราะใบรับรองแพทย์
ไม่ใช่เอกสารราชการ เจ้าหน้าที่ไม่สามารถตรวจสอบคุณสมบัติทางอื่นได้นอกจากไล่ให้
ไปทำใบรับรองแพทย์เท่านั้น แต่ถ้าหน่วยงานที่รับทำใบขับขี่มีหน่วยแพทย์ตรวจร่างกาย
ก็จะสามารถตรวจคุณสมบัติผู้สมัครได้โดยไม่ต้องมีใบรับรองแพทย์ครับ และการทดสอบ
ส่วนหนึ่งก็อาจให้วิ่งรอบสนามแบบที่คุณยกตัวอย่างมาจริงๆ ก็ได้ :D

สุดท้ายกรณีขอผ่อนผันแล้วต้องไปรายงานตัว ผมตรวจสอบแล้วพบว่ากรณีได้รับผ่อนผัน
ให้ไปศึกษาต่อต่างประเทศ ผู้ได้รับผ่อนผันไม่ต้องไปรายงานตัวครับ ดังนั้นไม่จำเป็นต้อง
รู้ล่วงหน้าว่า รร.จปร. รับเข้าเป็นอาจารย์หรือเปล่า เพราะอย่างไรก็ไม่ต้องไปรายตัวครับ

...

กรณีที่ ผบ.ทบ. ออกมาระบุว่ามีแค่โทษปรับ ก็แสดงว่ามีระเบียบในกรณีดังกล่าวเอาไว้
ที่บอกว่าไม่สามารถสมัคร ความจริงเป็นอำนาจวินิจฉัยของเจ้าหน้าที่ครับ และเป็นเรื่อง
ธรรมดาที่เจ้าหน้าที่ต้องมีอำนาจวินิจฉัย ส่วนจะวินิจฉัยถูกผิดอย่างไรก็ต้องรับผิดชอบ

ตามคำพูดของนายกฯ ก็บอกว่าเจ้าหน้าที่ไม่ได้ถูกลงโทษแต่อย่างใด ซึ่งก็ต้องถือว่า
เรื่องนี้เป็นอำนาจวินิจฉัยของผู้บังคับบัญชา คือ ผบ.ทบ. ครับ

ถ้าถือตามแนวทางของคุณ gotthepower ก็แสดงว่าประเด็นไหลจาก อภิสิทธิ์หนีทหาร
-> อภิสิทธิ์ใช้เอกสารปลอม -> อภิิสิทธิ์ขาดคุณสมบัติ
จนมาถึง.. "อภิสิทธิ์ใช้อภิสิทธิ์"

แต่ผมไม่ได้มองเรื่องนี้ในประเด็นอภิิสิทธิ์อภินิหารอะไร นอกจากเป็นเรื่องธรรมดา
ที่เจ้าหน้าที่จะต้องมีอำนาจวินิจฉัย และต้องรับผิดชอบการปฏิบัติหน้าที่ของตัวเอง
มีตัวอย่างเยอะแยะครับที่เ้จ้าหน้าที่ใช้อำนาจวิินิจฉัยแบบยืดหยุ่นกับผู้ด้อยโอกาส
ไม่จำเป็นต้องยืดหยุ่นเฉพาะกับผู้มีอิทธิพล แบบที่พยายามสรุปกันนะครับ
:D
jerasak

Postby Argus » Mon Mar 30, 2009 3:03 pm

ผมไม่เครียดในคำด่าจากคนปัญญาอ่อนครับ

savor wrote:อภิสิทธิ์ ไม่อยากเป็นทหารเกณฑ์ ถึงมาสมัครเป็นอาจารย์ ซึ่งเขาโจมตีกันก็เพราะมีข้อสงสัยที่ว่าจะไม่ถูกต้อง

คุณอยากเป็นทาหรเกณฑ์หรือเปล่าครับ ลองตอบดูหน่อยสิ.
แล้วถ้าไม่อยากทำไงครับ.

โอ้ พระเจ้า ชายไทยทุกคนต้องอยากเป็นทหารเกณฑ์ เหรอไง(วะ).

ไม่ได้มีกฏหมายระบุนะเว้ยว่า นายกรัฐมนตรีต้องเป็นทหารเกณฑ์ ดันมาบอกว่า อภิสิทธิ์ ผิด เพราะไม่อยากเป็นทหารเกณฑ์
ฟายเอ้ย

อย่างนี้เมื่อไหร่จะถึง.
Argus

Postby savor » Mon Mar 30, 2009 3:04 pm

nanase wrote:
ตามนั้นฮะถ้าเบื้องบนจี้มา ว่าส่งเอกสารการสมัครไม่ครบก็ให้ส่งเอกสารเพิ่มมาก็เป็นอันว่าสมัครเรียบร้อย ใช่มั้ยฮะ :mrgreen: :mrgreen:
ก็ไปไล่บี้กับอภิสิทธิ์ให้ส่งหลักฐานการสมัครมาเพิ่ม ก็จบใช่มั้ยฮะ แสดงว่าสมัครได้ใช่มั้ยฮะ :lol: :lol:

แหมเสียดายเป็น ถ้า ซะนี่ :lol: :lol: :lol:

ปล.เรื่องเจ้าหน้าที่อีกทีคุณกับผมก็ไม่ได้แย้งกันนี่ครับ เพราะถ้าเจ้าหน้าที่ซํ่วๆก็ผิดที่เจ้าหน้าที่ แต่คุณไปบอกว่าผิดที่อภิสิทธิ์ :lol: :lol:

จะผิดที่ อภิสิทธิ์ หรือไม่ ก็ขึ้นอยู่กับการให้การซักทอด จากผู้กระทำผิด ( ซึ่งก็คงไม่ได้ให้การมั้ง )

อภิสิทธิ์ จะโดนปลด โดนถอดยศหรือไม่ ก็ขึ้นอยู่กับผลสอบ ( ถ้ามีอีกฉบับ ) หรือถ้าไม่มี จตุพร ก็ให้คนยื่นถอดยศไปแล้ว

แต่สำหรับผมและอีกหลายๆคน ขอให้รู้ว่า อภิสิทธิ์ เข้าเป็นอาจารย์ จปร. โดยไม่ถูกต้อง ก็พอครับ ไม่ต้องโดนถอดยศก็ได้

เพราะแค่นี้กูก็เรียกมันว่า หนีทหาร ได้เต็มปากแล้ว :lol: :lol: :lol:
savor

Postby savor » Mon Mar 30, 2009 3:09 pm

Argus wrote:ผมไม่เครียดในคำด่าจากคนปัญญาอ่อนครับ

savor wrote:อภิสิทธิ์ ไม่อยากเป็นทหารเกณฑ์ ถึงมาสมัครเป็นอาจารย์ ซึ่งเขาโจมตีกันก็เพราะมีข้อสงสัยที่ว่าจะไม่ถูกต้อง

คุณอยากเป็นทาหรเกณฑ์หรือเปล่าครับ ลองตอบดูหน่อยสิ.
แล้วถ้าไม่อยากทำไงครับ.

โอ้ พระเจ้า ชายไทยทุกคนต้องอยากเป็นทหารเกณฑ์ เหรอไง(วะ).

ไม่ได้มีกฏหมายระบุนะเว้ยว่า นายกรัฐมนตรีต้องเป็นทหารเกณฑ์ ดันมาบอกว่า อภิสิทธิ์ ผิด เพราะไม่อยากเป็นทหารเกณฑ์
ฟายเอ้ย

อย่างนี้เมื่อไหร่จะถึง.

ไม่อยากเป็น ทหารเกณฑ์ เขาก็ทำตามช่องทางที่ถูกต้อง จะเรียน รด. หรืออะไรก็ว่าไป...

ไม่ใช่ทำผิดจนมีการสอบสวนเช่นนี้

อย่าใช้ตรรกะแบบ ฟายๆ ในการตอบคำถามสิครับ
savor

Postby พายุ » Mon Mar 30, 2009 3:11 pm

คิดว่าที่คุณจีและท่านอื่นๆ ยังวิสาสะกับ savor อยู่ เพราะคิดว่าคนเราจะยอมรับเหตุผลและความจริงได้

แต่จริงๆแล้ว ... ความจริงมันโหดร้ายค่ะ savor ขอไปขังตัวเองอยู่ในโลกแคบๆต่อปาย :mrgreen:
" คนที่พูดคำว่า จงรักภักดี คำที่ดีที่สุดคือ สติ เหนือสิ่งอื่นใด ทุกวันนี้สติหด หาย ขาด ถ้ามีสติ มีศีล มีปัญญา ฉลาดรอบคอบ ก็ไม่ทำให้ใครเดือด ร้อน เพราะฉะนั้น คนในสังคมต้องมีสติ อย่าขาดสติ จะให้เราเข้าใจที่สุด"
ดร.สุเมธ ตันติเวชกุล
พายุ

Postby Argus » Mon Mar 30, 2009 3:13 pm

savor wrote:ไม่อยากเป็น ทหารเกณฑ์ เขาก็ทำตามช่องทางที่ถูกต้อง จะเรียน รด. หรืออะไรก็ว่าไป...

ไม่ใช่ทำผิดจนมีการสอบสวนเช่นนี้

อย่าใช้ตรรกะแบบ ฟายๆ ในการตอบคำถามสิครับ

ผิดแบบไหน ยังไม่เึคยเห็นความกระจ่างเลย อ้างแต่ว่าผิดๆ.
มีแต่คำว่า อภิสิทธิ์ไม่อยากเป็นทหารเกณฑ์ แล้วคนที่ผ่อนผันก็ผิดหมดสิ(วะ).

ใครๆ เขาก็พยายามทั้งนั้นไม่ว่าจะ ทำการสมัครเข้าเป็นทหาร.
เรียนรด. ผ่อนผัน. แต่ นี่ savor ตั้งป้อมจะเอาให้ได้ว่า หนีทหารเกณฑ์.

ปัญญาอ่อนสิ้นดี. แล้วก็ ไม่มี กฏหมายระบุนะครับว่านายกรัฐมนตรีต้องเป็นทหารเกณฑ์
Argus

Postby savor » Mon Mar 30, 2009 3:14 pm

พายุ wrote:คิดว่าที่คุณจีและท่านอื่นๆ ยังวิสาสะกับ savor อยู่ เพราะคิดว่าคนเราจะยอมรับเหตุผลและความจริงได้

แต่จริงๆแล้ว ... ความจริงมันโหดร้ายค่ะ savor ขอไปขังตัวเองอยู่ในโลกแคบๆต่อปาย :mrgreen:

งั้นก็ขอให้คุณขังตัวอยู่ในโลกแคบๆที่เรียกว่า เสรีไทย ต่อไปนะครับ

สาธุ... :D
savor

PreviousNext

Return to ห้องสมุด