==มาคุยเรื่องอภิสิทธิ์หนีทหารกันดีกว่า(ได้เวลาปิดกระทู้)==

คลังปัญญา กระทู้ปักหมุดเดิม เรื่องสำคัญจัดเก็บที่นี่

Re: ==มาคุยเรื่องอภิสิทธิ์หนีทหารกันดีกว่า(ได้เวลาปิดกระทู้)==

Postby sanskrit_shower » Tue Mar 31, 2009 9:53 am

จากการที่กระทู้นี้มีการถกปัญหากันมา 9 หน้า หลายร้อยความเห็น

ผมคิดว่ามีหลายๆคน เป็นผู้ฟัง(อ่าน)ที่ดี บางคนอาจจะได้ผลสรุปจากการอ่านกระทู้นี้ไปแล้ว แต่บางคนอาจจะยังสงสัยบางประเด็น ซึ่งทั้งผู้ติดตาม ผู้ตอบกระทู้หลายๆท่าน ได้ทำหน้าที่ได้อย่างดี เวปเสรีไทยของพวกเราก็พลอยมีคุณภาพไปด้วย

ดังนั้น หากท่านใดต้องการแสดงความคิดเห็น ผมเสนอว่า ให้อ่าน ความเห็นของสมาชิก ตั้งแต่หน้าแรก จนถึงหน้าสุดท้ายก่อนจะดีหรือไม่ครับ เพราะว่าผมกำลังอ่านอยู่เพลินๆ ดันมีความเห็นประเภทนี้ออกมา

Killer wrote:ประเด็นมันอยู่ตรงที่ว่า.......

มันเอาเอกสารอะไรไปสมัครเข้าเป็นอาจารย์ จปร. ก็เท่านั้นแหละ.. ไม่เห็นมีอะไรสลับซับซ้อน

เจ้าตัวเอง มันยังแถเถือก กระเดื๊อกๆ ไม่ยอมตอบ เสือกไถไปเรื่องขอไปเรียนต่อต่างประเทศอีก

พล่ามน้ำท่วมทุ่ง พวกแม่ยก พ่อยก มัวแต่นั่งน้ำตาซึม ซึ้งในความหล่อกันอยู่

เป้าหมายเค้าต้องการชี้ให้เห็นว่า "มันใช้เส้นเข้าไปเป็นอาจารย์" ใช่หรือไม่ ก็เท่านั้นแหละ

มันไม่ตอบ ก็แสดงว่ามันยอมรับ....... จบ..... :mrgreen:

เห็นใจคนติดตามกระทู้บ้างเถอะ เค้าถกกันมา 9 หน้าแล้วนะครับ ลองกลับไปอ่าน คห ย้อนหลัง แล้วค่อยมา ก็ไม่สายนะครับ
sanskrit_shower

Re: ==มาคุยเรื่องอภิสิทธิ์หนีทหารกันดีกว่า(ได้เวลาปิดกระทู้)==

Postby savor » Tue Mar 31, 2009 1:15 pm

jerasak wrote:
เวรกรรมของผมจริงๆ :|

คุณ savor ไปหาอ่านมาตรา 27 (2) ของ พรบ.รับราชการทหาร 2497 ดูนะครับ
ถ้าจำไม่ผิดในกระทู้นี้ก็มีคนเอามาลงไว้แล้ว หรือถ้าไม่มีก็หาเอาเองครับ..

ตามกฎหมาย การขอผ่อนผันเป็นอำนาจเด็ดขาดของรัฐมนตรีกลาโหม หรือผู้ที่
รัฐมนตรีกลาโหมมอบหมาย
ไม่มีตรงไหนที่บัญญัติว่าต้องได้รับความเห็นชอบ
จากกองทัพ ไม่มีตรงไหนบัญญัติว่าท้ายสุดต้องส่งเรื่องให้ ทบ. :idea:

ตามกฎหมายคือ กพ. ขอผ่อนผันกับ รัฐมนตรีกลาโหม หรือ ผู้ว่าฯ โดยตรง
เมื่อได้รับผ่อนผันแล้ว รัฐมนตรีหรือผู้ว่าฯ ก็จะตอบกลับมาที่ กพ. โดยตรง
ผลการขอผ่อนผันจึงอยู่ที่ กพ. ไม่มีตรงไหนที่กองทัพเข้ามาเกี่ยวข้องครับ

ความเห็นของคุณ savor ที่ว่า "แน่นอนที่สุดให้ไปตรวจสอบกับบัญชีทหาร"
ไม่มีกฎหมายรองรับแบบนั้น เพราะการผ่อนผันเป็นอำนาจของรัฐมนตรีครับ
คุณ savor จะมาใช้ความเห็นส่วนตัวลอยๆ ไม่ได้หรอกครับ :D

...

ส่วนที่บอกว่าสรุปไม่ได้ว่าคุณอภิสิทธิ์ได้รับการผ่อนผันฯ ก็วนกลับไปที่เดิม
ฝ่ายค้าน กับ นปช. แน่จริงก็ไปขอตรวจสอบกับ กพ. ครับ

แต่ถึง กพ. ยืนยัน ก็คงแต่งเรื่องต่อไปได้อีกว่า รัฐบาลใช้อิทธิพลบีบ กพ.
และต่อให้ตรวจสอบกับกองทัพ ก็คงแต่งเรื่องได้อีกว่ากองทัพหนุน ปชป.
แล้วแบบนี้คุยกันไปถึงเมื่อไหร่ถึงจะยอมรับครับ :?

ส่วนเรื่อง ดุลยพินิจของ ผบ.ทบ. ย่อมสูงกว่าเจ้าหน้าที่ตรวจสอบอยู่แล้ว
ถ้าเจ้าหน้าที่บอกว่าผิดแล้ว ผบ.ทบ. ต้องทำตามทุกอย่างก็ตลกแล้วครับ
แต่ตรงข้ามคือถ้า ผบ.ทบ. บอกว่าไม่ผิด หรือผิดเล็กน้อยไ่ม่ต้องลงโทษ
ย่อมต้องถือตามความเห็น ผบ.ทบ. เป็นสำคัญ

เรื่องที่พูดว่า "ผิดระเบียบ" ก็เป็นระเบียบที่ออกโดยอนุมัติของ ผบ.ทบ.
ถ้าเห็นว่าจำเป็น ผบ.ทบ.สามารถ ยกเลิกระเบียบเก่า/ออกระเบียบใหม่
ได้ด้วยซ้ำ แล้วความเห็นเจ้าหน้าที่จะมาใหญ่กว่า ผบ.ทบ. ได้ยังไง
:lol:

โทษทีที่ผมไม่ได้อ่าน ม.27 ครับ

แต่ตกลงว่าเรื่องผ่อนผันได้หรือไม่ได้จะยื่นกลับมาให้ กพ. ด้วยใช่ไหมครับ ?

แต่คิดว่าทางฝ่ายค้านคงไม่ได้ไปตรวจสอบกับ กพ. ล่ะมั้งครับ เพราะอย่างไรขั้นตอนสุดท้ายก็ต้องส่งชื่อมายังบัญชีผ่อนผันอยู่ดี คิดว่าเขาคงตรวจที่บัญชีผ่อนผันมากกว่า แต่ถ้ารายชื่อเกิดไม่ตรงกันอันนี้ค่อยมาว่ากันทีหลัง... อันนี้เป็นการคาดเดาของผมน่ะนะ

แต่อย่างไรก็ตาม คงไม่ไล่ให้ผมไปขอดูบัญชีผ่อนผันที่ กพ. แล้วนะครับ เพราะพูดจริงๆผมก็ไม่รู้ระเบียบจะไปขอดูอย่างไร :D

( แต่ก็แปลกนะครับ หลักฐานแก้ต่างของฝั่งอภิสิทธิ์แบบเด็ดขาดแท้ๆ ก็ไล่ให้ฝั่งตรงข้ามไปหาเองซะอีก เมื่อวานผมยังได้ยินตาวีระแกบอกปาวๆว่า " อภิสิทธิ์หนีทหาร " อยู่เลยครับ ไม่อยากให้เค้าหยุดด่าเหรอ :lol: )

1. คนที่ยืนยันเป็นใครครับ? น่าเชื่อถือกว่านายกฯ ตรงไหน เห็นอ้างเป็นตัวแทนเยาวชน
ไม่ทราบได้ัรับแต่งตั้งจากองค์กรไหนหรือว่าแต่งตั้งตัวเอง?
ขนาดนายกฯ บอกว่าส่งคน-
ไปสอบถาม พ.ต.ทองคำ แล้วคุณ savor ยังไม่เชื่อ แต่กลับเชื่อใครก็ไม่รู้ที่เข้าใจผิดๆ
คิดว่านายกฯ จงใจไม่ส่ง สด.43 เพราะหนีการเกณฑ์ทหารแล้วถึงไปสมัครเข้า รร.จปร. :D

2. ผมเชื่อมั่นเกิน 90% ว่า ฝ่ายค้านและ นปช. มีการตรวจสอบทั้งกับ กพ. และเจ้าหน้าที่-
ทั้ง 2 คนเรียบร้อยแล้ว เพียงแต่หาทางเอาผิดอะไร นายกฯ ไม่ได้ ก็เลยต้องแกล้งเงียบ
แล้วกลับมาใช้วิธีทวงถามเอกสารจาก นายกฯ แทน เพราะไม่มีเหตุผลอะไรเลยที่จะไม่
ตรวจสอบกับ กพ. และเจ้าหน้าที่ทั้ง 2 คน :idea:

...

ถ้าคุณ savor ทำตัวขี้สงสัยกับแกนนำ นปช. บ้าง จะพบว่าฝ่ายคุณก็มีช่องโหว่เยอะแยะ
มีการบิดเบือนแต่งเรื่องโจมตีมากมาย ผมเชื่อด้วยว่าหลายๆ เรื่องคุณก็รู้แต่แกล้งไม่เห็น
เพราะกลัวจะเข้าทางฝ่ายสีเหลืองเท่านั้นเอง
;)

ส่วนที่คุณแต่งเรื่องว่า "คุณอภิสิทธิ์ส่งคนไปถามแล้วแต่ถามผิดคน" ผมคงไม่มีความเห็น
เพราะเรื่องนี้สามารถพิสูจน์ได้โดยไม่ต้องแต่งเรื่อง แค่ นปช.ไปถามตรงๆ ก็จบแล้วครับ
จนถึงป่านนี้ยังทำอะไรนายกฯ ไม่ได้แสดงว่า "หมดท่า" แล้วจริงๆ :D

อันนี้แล้วแต่คนจะเชื่อครับ เพราะผลสอบของ กกต. ที่กลุ่มนี้ไปยื่น ได้ออกมาว่า " ไม่เกี่ยวกับคุณสมบัติ " ไม่ได้บอกว่า " ไม่ได้หนีทหาร "

1. ผมไม่ได้ให้น้ำหนักฝ่ายไหนเป็นพิเศษครับ ต่อให้เป็น สส. หรือเป็นนายกก็เถิด เพราะถ้าคุณดูการเมืองมาพอสมควรก็คงจำได้ว่า ขนาดเรื่องโกหก 100% อย่างเรื่องเตี่ยคุณบรรหาร มันยังเอามาอภิปรายกันเป็นวรรคเป็นเวร แล้วนี่แค่ประโยคเดียวคนอาจหลงลืมไปก็ได้

2. ผมกลับมองว่า จตุพร ไม่เคยไปยุ่งกับ กพ. เลยนะครับ :D

แล้วก็ต้องบอกว่า เขาไม่ได้กะเอาอภิสิทธิ์ตายครับ เขาเลี้ยงประเด็นไว้ discredit ตะหาก อย่างผลสอบเรื่องถอดยศที่ จตุพร ให้คนไปยื่นน่ะ ผมก็เดาผลสอบได้ครับ มันคงออกมาประมาณ เอกสารผิด เจ้าหน้าที่ผิด แต่อภิสิทธิ์ลอยตัว เหมือนเดิมนั่นแหละ

แต่ถ้าเป็นแค่แบบนี้จริงๆ เท่านี้ก็ด่า อภิสิทธิ์ ว่าหนีทหารได้ตลอดชาติแล้วครับ :lol: :lol: :lol:
ปราสาทเขาพระวิหารมันก็เหมือนบ้านทรายทอง
เจ้าคุณปู่ เจ้าคุณตาตกลงไว้ว่ามันเป็นของสายพินิจนันท์ แต่สาย สว่างวงศ์ ณ อยุธยา เข้าไปอยู่นานมากจนคิดว่าเป็นของตัวเอง
มันไม่ใช่ มันเป็นของพจมานเขา
เรื่องนี้คนเข้าใจได้ง่ายๆ มีแต่คนโง่ๆ เท่านั้นที่จะไม่เข้าใจ
savor

Postby savor » Tue Mar 31, 2009 1:23 pm

savor wrote:เกิดอะไรขึ้นกับตรรกะของคุณครับเนี่ย :D

ที่เขาว่าหนีทหารกันเนี่ยหมายถึง หนีการเป็นทหารเกณฑ์ นะครับ

เพิ่งกลับไปอ่านเจอข้อหาประหลาดที่เพิ่มมาใหม่ "หนีการเป็นทหารเกณฑ์" :D

โถๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ นี่คุณเอา rep ที่ผมโพสต์ไว้มา discredit โดยไม่เอา rep ต่อๆมาที่มีส่วนขยายเลยนะครับ :D

แหม่... ไอ้หนีทหารเนี่ย มันก็ต้องหนีทหารเกณฑ์อยู่แล้วล่ะ เป็น อ. ทหารไปฝึกเหมือน รด. แบบ อภิสิทธิ์ บรรจุได้ทำงานนั่งโต๊ะด้วย ชาวบ้านชาวช่องที่ไหนมันจะคิดหนีครับคู๊ณณณณณณณณณณณณณณณ...

คุณอย่าบอกนะครับว่า คุณไม่เห็นความแตกต่างระหว่างการเป็น อ. จปร. ของอภิสิทธิ์ กับ ทหารเกณฑ์ น่ะ :lol:

เพราะอย่างนี้ผมเลยว่าความเห็นที่บอก อภิสิทธิ์กระสันอยากเป็นทหาร มันเป็นอะไรที่ตลกมากๆ :D

เพราะถ้าเป็นงั้นจริง อภิสิทธิ์ สมัครเป็นทหารไปเลยดีกว่าครับ ได้ปลดประจำการใน 6 เดือนด้วย ภายในปี 30 ก็หมดพันธะทหารแล้ว จะมาเป็น อ. จปร. ทำไม ;)
ปราสาทเขาพระวิหารมันก็เหมือนบ้านทรายทอง
เจ้าคุณปู่ เจ้าคุณตาตกลงไว้ว่ามันเป็นของสายพินิจนันท์ แต่สาย สว่างวงศ์ ณ อยุธยา เข้าไปอยู่นานมากจนคิดว่าเป็นของตัวเอง
เรื่องนี้คนเข้าใจได้ง่ายๆ มีแต่คนโง่ๆ เท่านั้นที่จะไม่เข้าใจ
savor

Postby saopao » Tue Mar 31, 2009 2:22 pm

ระหว่างการเป็นทหารเกณฑ์ ฝึกก็หนัก ใช้แรงเป็นหลัก ยศก็ไม่มีเป็นได้แค่พลทหาร มีเบี้ยเลี้ยงนิดหน่อย เดือนละพันกว่า จบปริญญาเป็นได้อย่างมากแค่หัวหน้ากองร้อย
กับ เป็นอาจารย์ที่จปร. สอนหนังสือ ใช้สมอง ยศก็ได้เป็นถึงร้อยตรี มีเงินเดือนตามชั้นยศ มีลูกศิษย์เป็นนักเรียนนายร้อย

ถ้าคุณจบมาจาก อ๊อกฟอร์ด โดยได้รับเกียรตินิยมอันดับหนึ่ง มีแผนการจะกลับไปเรียนต่อโท แล้วก็จะใช้เวลาช่วงนี้จัดการภาระการเป็นทหาร โดยมีตัวเลือกนี้ จะเลือกอะไรดีล่ะครับ

savor wrote:
แล้วก็ต้องบอกว่า เขาไม่ได้กะเอาอภิสิทธิ์ตายครับ เขาเลี้ยงประเด็นไว้ discredit ตะหาก อย่างผลสอบเรื่องถอดยศที่ จตุพร ให้คนไปยื่นน่ะ ผมก็เดาผลสอบได้ครับ มันคงออกมาประมาณ เอกสารผิด เจ้าหน้าที่ผิด แต่อภิสิทธิ์ลอยตัว เหมือนเดิมนั่นแหละ

แต่ถ้าเป็นแค่แบบนี้จริงๆ เท่านี้ก็ด่า อภิสิทธิ์ ว่าหนีทหารได้ตลอดชาติแล้วครับ :lol: :lol: :lol:

สรุปก็คือที่ ถกๆๆๆ กันมาก็เป็นแค่ประเด็น ดิสเครดิต นั่นเองแล้วจะคุยกันต่อไปทำไมล่ะนี่ .. :?: :?: :?:
Image
saopao
Moderator

Postby ชายขอบ » Tue Mar 31, 2009 2:58 pm

Image

จบ
คำตอบสำหรับคำถามทั้งหลายของ ฟดก.
"ถ้า ลูกกระทำผิด ลูกต้องกราบเท้าขอโทษพ่อ แต่ ถ้าบังเอิญพ่อทำสิ่งดีแต่ไม่ถูกใจลูก พ่อต้อง กราบเท้าลูกเหรอครับ."
ชายขอบ

Postby savor » Tue Mar 31, 2009 3:39 pm

saopao wrote:ระหว่างการเป็นทหารเกณฑ์ ฝึกก็หนัก ใช้แรงเป็นหลัก ยศก็ไม่มีเป็นได้แค่พลทหาร มีเบี้ยเลี้ยงนิดหน่อย เดือนละพันกว่า จบปริญญาเป็นได้อย่างมากแค่หัวหน้ากองร้อย
กับ เป็นอาจารย์ที่จปร. สอนหนังสือ ใช้สมอง ยศก็ได้เป็นถึงร้อยตรี มีเงินเดือนตามชั้นยศ มีลูกศิษย์เป็นนักเรียนนายร้อย

ถ้าคุณจบมาจาก อ๊อกฟอร์ด โดยได้รับเกียรตินิยมอันดับหนึ่ง มีแผนการจะกลับไปเรียนต่อโท แล้วก็จะใช้เวลาช่วงนี้จัดการภาระการเป็นทหาร โดยมีตัวเลือกนี้ จะเลือกอะไรดีล่ะครับ

savor wrote:

สรุปก็คือที่ ถกๆๆๆ กันมาก็เป็นแค่ประเด็น ดิสเครดิต นั่นเองแล้วจะคุยกันต่อไปทำไมล่ะนี่ .. :?: :?: :?:

อืมม... ก็ไม่มีอะไรหรอกครับ แต่ก็กรุณาอย่ามาบอกให้เสื้อแดงเลิกด่า อภิสิทธิ์ ว่า หนีทหาร ก็แล้วกันครับ ;)

เพราะข้อมูลฝั่งคุณก็ยังสรุปไม่ได้เช่นกันว่า ได้รับบรรจุโดยถูกต้อง
savor

Postby gotthepower » Wed Apr 01, 2009 11:13 am

แจมอีกนิดครับ เห็นคุณ savor โดนโจมตีจัง กับ การเล่นคำเนี่ยะ แต่ คุณ jerasak ก็ยังตอบโต้ได้ดี ไม่เล่นคำจนเกินไป

ผมบอกแล้ว พื้นฐานในความคิดมันต่างกัน คำว่า หนี ทหารเกณ ของ คุณ savor ผมว่า หลายๆ คนในนี้เข้าใจนะครับ แต่กลับเล่นคำ โจมตีคุณ savor ซะยกใหญ่ ซึ่งจริงๆ แล้ว ชายไทย เกิน 90% ก็ไม่อยากเกณ ทหารกันทั้ง นั้น จึงใช้วิธีต่างๆ ที่กฏหมายมีให้ เพื่อเลี่ยง การเกณ ทหาร เช่น สมัครเป็นทหารเลย ได้สิทธิ 1 ปี สำหรับคนทั่วไป 6 เดือน สำหรับจบปริญญาตรี หรือบางคนก็ใช้วิธี ไสยศาสตร์ บ้าง บน หัวหมู หรือ บูชาพระดังๆ หรือ ย้าย ทะเบียนบ้าน ไปที่ๆ มีคนสมัครเยอะๆ จริงไหมหละครับ ถ้าจะเล่นคำเพื่อด่ากันเนี่ยะ จับแค่คำว่า ต้องเกณ ทหารถึงจะเรียกรักชาติ ว่ากันไปโน้น ยกตัวอย่างการเล่นคำนะครับ

เลขา เห็น เจ้านาย ยักยอกเงิน บริษัท แต่ก็ไม่กล้าทำอะไร พอเขาจับได้ ก็รู้ว่า เลขารู้ แต่ไม่ยอมพูด เลขา พูดว่า ก็เขาเป็นเจ้านาย จะให้ทำอะไรได้ เดี๋ยวตกงาน แล้วผมก็มาเล่นคำว่า ตรรกะ ของ เลขา อย่างคุณ คือ ก็เขาเป็นเจ้านาย จะให้ทำอะไรได้ เดี๋ยวตกงาน ผมก็เลยถามต่อว่า งั้น เลขาคนนี้ มีเจ้านายกี่คน ก็คงเป็นเมียเจ้านายทุกคน เพราะ ถ้า เจ้านาย พาเข้าม่านรูด คุณ ก็คงพูดว่า ก็เขาเป็นเจ้านาย จะให้ทำอะไรได้ เดี๋ยวตกงาน ตั้งใจเบี่ยง ประเด็นเล่นคำ เพื่อที่จะได้ ด่า และสะใจ มีประโยชน์หรือครับท่าน

ก่อนหน้านี้ผมยกตัวอย่างเรื่อง การขาดส่งเอกสาร แล้ว ตอบโต้คุณ jerasak ว่า ใช้มาตรฐาน ต่างกับ คุณ savor แล้วคุณ จี ก็ได้ชี้แจงผม ซึ่ง คำชี้แจง ก็ไม่ต่างจากที่ผมเล่ามาครับ เพราะถ้าคุณ จี ไปทำธุรกรรม ไดๆ แล้วไม่เคยได้รับการอนุโลมเลย แต่เพื่อนคุณ ได้ ตลอด ทั้งที่เอกสารน้อยกว่าคุณ คุณ จะเข้าใจที่ผมพูดครับ ว่า ทำไม คนบางคน ถึงมอง ปกติ แต่กับอีกคนมอง ว่า มันต้องมี อภิสิทธิ แน่ๆ ถึงทำได้

จะยกตัวอย่างอีกเรื่องนะครับ เรื่อง หนีการเกณทหาร กับ หนีทหาร ซึ่ง คุณ savor มองว่า มันมีความหมายเหมือนกัน ซึ่งผมบอกแล้วว่าคุณ จี กับ คุณ savor ใช้การตัดสิน บนพื้นฐานที่ต่างกัน สุดท้ายก็จะเถียงกันไม่จบครับ ทั้งๆ ที่ เราทุกคน ก็รู้ว่า ท่าน อภิสิทธิ พยายามหนีการเกณ ทหาร โดยเข้ารับราชการ (แต่ไม่ได้หนีหน้าที่ ของชายไทย) ตัวอย่างนะครับ

ถ้า ผมจะไป หมอชิต สามมารถ เดินทางได้ สองเส้น คือ A กับ B แต่ เส้น A รถติดมาก เส้น B ถนนไม่ค่อยดี และทั้ง คุณ savor และ คุณ jerasak เลือก เดินทางเส้น B ถ้าผมถามว่า ทำไมมาเส้นนี้ คุณ savor คงตอบว่า หนีรถติด แต่ ถ้าถามคุณ jerasak คงตอบว่า ไม่อยากเจอ รถติด แต่เหตุผลเดียวกัน ตอบต่างกัน แล้วจะมาเล่นคำด่ากันทำไม (เฮ้ย แค่นี้ เรียกหนี เลยเหรอว่ะ อย่าลืมไปกราบตีนพวก ที่เดินทาง ไปเส้น A หละ มันไม่กลัวรถติด)

สรุป ของกระทู้ ตามที่ผมอ่านมา

1. คุณอภิสิทธิ ไม่ได้อยากเลี่ยง หน้าที่หรอกครับ เพราะสุดท้าย ก็สมัคร เข้ารับราชการ
2. ในระหว่างการสมัคร ท่าน อภิสิทธิ ได้ทำเรื่อง ถูกต้องหรือไม่ ซึ่งเอกสารต่างๆ ที่เราถก กันมาตลอด ก็ขาดเพียงหนังสือ ว่า ได้รับการผ่อนผันจริงหรือไม่ และ การส่งเอกสารไม่ครบ กลับได้รับ พิจารณา ได้ใช้ มาตรฐานเดียวกันกับ ผู้สมัคร ท่านอื่นหรือไม่ ซึ่งเป็นประเด็น ที่โยนกันไปโยนกันมา ไล่กันไปตรวจสอบ ระหว่าง คุณ savor กับ คุณ jerasak ซึ่งจริง มันก็ไม่ใช่หน้าที่ ถ้าถามผม ผมว่า ฝ่ายค้าน เขาก็ไม่น่าโง่นะครับ คงตรวจสอบ หมดแล้วหละ ไม่เจอเอกสาร แต่ ฝ่าย คุณ อภิสิทธิ กลับบอกมีเอกสาร แต่ก็ไม่ให้ดู ซึ่งจะเป็นความผิดพลาดของเจ้าหน้าที่ ที่ทำเรื่อง ของคุณ อภิสิทธิ มาอยู่ก่อนแล้ว ทำให้เกิดประเด็นมากมาย รายชื่อตกหล่น หรือ เพราะ คุณ อภิสิทธิ มีวิชามาร ก็ช่าง สุดท้ายก็ทำได้ แค่ ดิสเครดิต เพราะ คุณ อภิสิทธิ ก็สมัครเข้ารับราชการ อยู่ดี แต่การได้มาซึ่งการเข้ารับราชการ มันเหมือนชาวบ้านชาวช่องหรือไม่ก็ต้องดูกันต่อไป

สุดท้าย ขอ แขวะ คุณ jerasak หน่อยนะครับ เรื่อง ชมคุณ อภิสิทธิ วางแผนชีวิตดี ไม่ต้องยกเรื่อง ที่คุณ อภิสิทธิ์ แต่งเรื่อง (หรือคิดจริงๆ) มายกย่องกันก็ได้ครับ เพราะการชมตัวเองว่า วางแผนชีวิตเนี่ยะ จะแต่งให้สวยอย่างไรก็ได้ เพราะถ้า มองในอีก มุมหนึ่ง ถ้าท่านอภิสิทธิ อยากเข้ารับราชการจริง (ไม่เพียงเพื่อทำหน้าที่ชายไทยให้ครบ) และอยาก เรียน ต่อ โท จริงๆ ใครที่ไหน จะยอมให้เสียเวลา หนึ่งปี เพื่อผู้หญิงคนเดียว เรียนจบ กลับมา รับราชการ แล้วค่อยแต่ง ก็ได้ (ใครจะไปรู้ อนาคตหละครับ ว่าเลือกรอ 1 ปี อาจจะไม่ได้แต่งก็ได้ ที่สำคัญ ต้องลาออกจากราชการ อีก ต้องเสียเวลาคัดคนใหม่อีก อยากรับราชการ เรียนจบค่อยรับก็ได้ เพราะ ยังไง เรื่องทหารก็ทำเรื่องผ่อนผันได้อยู่ ถ้าอยากรับราชการจริง ควรเรียนให้จบก่อนแล้วค่อย มาสมัคร นี่น่าจะเป็นการวางแผนชีวิตที่ถูกต้องกว่า จริงไหมครับ ไม่ใช่บอกอยากรับราชการ แต่สอนแค่ปีเดียวซะงั้น อีกเรื่องเรียนจบก่อนแล้วค่อยแต่ง ซึ่ง ฝ่ายหญิงก็รอ แค่ 1 ปี ในเวลานี้ จะได้มีงานที่มั่นคงก่อนแต่งด้วย ท่าน อภิสิทธิ ก็เรียนจบด้วย สมัครเป็นอาจารย์ได้รับเลือกอีก แล้วค่อยแต่ง อันนี้น่าจะเป็นการตัดสินใจที่ ดีกว่าการไปเสี่ยงรอ 1 ปี แล้วอาจไม่ได้แต่ง นะครับ ซึ่งอาจเกิด อุบัติเหตุ พิการ หรือพ่อแม่ฝ่ายหญิง อยากให้อีกฝ่ายเรียนให้จบก่อน หรือ ฝ่ายหญิงตามไปเมืองนอกไม่ได้แล้ว ต้องดูแล พ่อแม่ที่ป่วยกะทันหัน หรือ การนอกใจกันอะไรประมาณนั้น ถ้า คุณ jerasak พยายามมองในมุมที่ต่างออกไป) อย่า ถือสาผมนะคุณ จี กระทู้นี้ ผมไม่มีข้อมูลมาตอบโต้ ก็เลย แขวะไปเรื่อย ขอให้ตั้งกระทู้ดีๆ มาแลกเปลี่ยนความรู้อีกนะครับ
gotthepower

Postby 55555 » Wed Apr 01, 2009 11:56 am

สุดท้ายแล้ว คุณอภิสิทธิ์ หนีทหารอย่างที่ถูกกล่าวหาหรือปล่าวครับ.....

แล้วใบผ่อนผัน มันมีจริง หรือปล่าวครับ...

ใบสด 9. ที่ถูกกล่าวหาว่า มาทำทีหลัง ....โดยไม่มีการทำหายจริงหรือปล่าวครับ(หมายถึงทำปลอมขึ้นมา โดยไม่มของจริง )...

คำว่า ว่า อยากไปเป็นทหาร เพื่อไม่ต้องเป็นทหารเกณฑ์ ตกลงตีความว่า ไม่ได้อยากไปเป็นทหารจริง ๆ ใช่มั๊ยครับ...

นั่นแหละครับ...การกล่าวหาทั้งหมด...

คุณจี ฯ ตอบเคลียร์หรือยังครับ.....

ผมว่า ถ้าจะแย้ง เรื่องเล็กเรื่องน้อย....มันแย้งได้ 365 วัน ครับ...

ประเด็นที่เปิด มันก็มีแค่ข้างบนที่ผมพูดถึง 3-4 บรรทัด แรกแค่นั้นแหละครับ....

คุยไปเรื่อย เดี๋ยวมันก็มีเรื่องให้แย้งได้เรื่อย ๆ แหละครับ.....

เรื่องนิยาย ตัวอย่าง ที่ แต่ง ๆ กัน มา ก็แค่ สนับสนุนความคิดตัวเองทั้งนั้นแหละครับ...

ใคร ๆ ก็คิดเป็นทั้งนั้นแหละ
55555

Postby eAT » Wed Apr 01, 2009 1:23 pm

savor wrote:อืมม... ก็ไม่มีอะไรหรอกครับ แต่ก็กรุณาอย่ามาบอกให้เสื้อแดงเลิกด่า อภิสิทธิ์ ว่า หนีทหาร ก็แล้วกันครับ ;)

เพราะข้อมูลฝั่งคุณก็ยังสรุปไม่ได้เช่นกันว่า ได้รับบรรจุโดยถูกต้อง

งั้นเอาข้อมูลของ เจ้ามูลเมือง มาให้ดูหน่อยว่าเกณฑ์ทหารด้วย
แม่มัน ถ้าด่าอภิสิทธิ์ ก็ต้องด่าเจ้าขี้เมืองว่าหนีทหารด้วย
eAT

Postby Tam-mic-ra » Wed Apr 01, 2009 2:28 pm

ถ้าจะอ้าง ม 27 มันก็แปลกๆ

จะเป็นใครก็แล้วแต่เป็นผู้พิจารณาเรื่องผ่อนผัน ที่บอกว่า รมต, ผู้ว่า ,กพ.
เอกสารมันก็ต้องส่งถึงมือกันอยู่ดี ในการดูแล โดย ก.กลาโหมที่เป็นหัวหน้า
ก็น่าจะถือเป็นหน่วยงานเดียวกันได้ ในกรณีนี้

นายกมาร์ค เข้าไปเป็นอาจารย์ได้อย่างไร เพราะขาดการตรวจเลือก

ดูเหมือนจะปิดกระทู้ว่า มาร์คผ่อนผันไว้ แต่เอกสารผ่อนผัน ส่งไม่ถึงมือ จนท ที่ตรวจสอบ
เลยเป็นเรื่องให้กองสืบสวนสอบสวน ระบุว่าเข้ารับราชการที่ รร. จปร. ไม่ถูกต้อง
โดยในเอกสารระบุว่ามาร์คต้องถูกดำเนินคดีก่อน ก่อนที่จะได้รับบรรจุ (หัวข้อ3.1.1และ3.1.2)
ตามที่ปรากฏในเอกสารลับ
http://www.cbnpress.com/index.php/2008-11-07-19-28-16/34-headlin/233-2008-12-17-03-41-48

คุณจีหรือใครก็ได้ ช่วยยกเหตุการณ์แบบนี้ มาให้อ่านทีครับ
ว่าเคยมีเกิดแบบนี้กับคนอื่น นาย ก. นาย ข.

เพราะ อ่านในกระทู้นี้แล้วพยายามเสนอว่า
กรณีว่า ผ่อนผันไว้จริง แต่เอกสารผ่อนผันไม่ถึง จนท. จะเกิดขึ้นบ่อย

ไม่งั้นดูเหมือนคนเสรีไทย จะปิดกระทู้แบบทะแม่งๆ
คำว่า "คนฉลาด" ด้วยเพราะคนอื่นเขายกย่อง มิใช่ ยกหางเน่าๆของตัวเอง โดยการโยนยัดใส่คนอื่นว่า โง่
มาดูกัน นักเรียนตลอดชีพแถว่าสมัยแม้วปล่อยเขมรมาสร้างวัด viewtopic.php?f=2&t=37916&p=708131#p707996
Tam-mic-ra

Postby onerukna » Wed Apr 01, 2009 5:58 pm

แล้วถ้าทำผิด ตามแบบที่คุณ savor กับ Tam-mic-ra กล่าวอ้าง ต้องรับโทษยังงัยครับ
onerukna

Postby คนไทยคนหนึ่ง » Mon Apr 27, 2009 8:36 pm

ต้องขุดกระทู้นี้ขึ้นมาอีก เพราะมีคนตั้งกระทู้เรื่องนี้อีกแล้ว จะได้ไม่ต้องมาตอบซ้ำอีกเป็นร้อยความคิดเห็น
ประชาธิปไตย คือการที่ฟังเสียงส่วนน้อย แต่ทำเพื่อคนส่วนใหญ่
ประชาธิปไตยต้องมีศีลธรรมเป็นรากฐาน ไม่อย่างนั้นจะเป็นประชาธิปไตยไม่ได้
เมื่อไม่มีศีลธรรมเป็นพื้นฐานแล้ว ระบบประชาธิปไตยนั่นแหละ จะเป็นระบบที่เลวร้ายที่สุด
คนไทยคนหนึ่ง

Postby Rarm41 » Thu Oct 29, 2009 4:11 pm

Iคางคกตู่มานขุดเรื่องนี้มาอีกแล้วครับ

ท่านรองประธานก็ดันปล่อยให้มานพูดอยู่ได้นานผิดหัวข้อกระทู้ที่จะถาม

เฮ้อ... หน้าแตกไปหลายรอบแล้ว ยังบ้าเอามาพูดอีกน่ะ

:x
Rarm41

Postby loginofu » Thu Oct 29, 2009 4:31 pm

คนบางจำพวก เพื่ออะไรบางอย่าง
จะให้หน้าแตกกี่รอบ ก็จะยืนยันว่าตัวเองถูกคนอื่นผิด
แม้ความจริงพิสูจน์มาแล้ว ก็จะยืนยันเรื่องเดิมๆแบบเดิมๆ
แล้วก็ดันมีพวกหูหนอวกตาบอดบางจำพวก เชื่อแบบไม่ลืมหูไม่ลืมตาเสียด้วยซิ
http://www.prachathon.org/forum/index.php
ทางเข้าบอร์ดสำรอง http://siamseri.orgfree.com/
ประชาทนธิปไตย : ทนได้ก็ทนไป
loginofu

Postby silance mobius » Thu Oct 29, 2009 4:36 pm

คนไทยคนหนึ่ง wrote:ต้องขุดกระทู้นี้ขึ้นมาอีก เพราะมีคนตั้งกระทู้เรื่องนี้อีกแล้ว จะได้ไม่ต้องมาตอบซ้ำอีกเป็นร้อยความคิดเห็น

ก็สงสัยอยู่ ว่าขุดขึ้นมาทำไม :lol:
Şįłäŋçé Möbiüş ® (愛しているよ!)™

บางสิ่งบางอย่าง"ไม่สามารถมองเห็นได้ด้วยตา แต่มองเห็นได้ด้วยใจ"
silance mobius

Postby Rarm41 » Fri Mar 19, 2010 1:48 am

ขอดันสักครั้งน่ะครับ เผื่อแฟนๆเสรีไทยหน้าใหม่ๆ
Rarm41

Postby AP_RA » Fri Mar 19, 2010 4:46 pm

ทุกวันนี้ แกนนำเสื้อแดงยังยกเรื่องนี้มาพูดไม่เลิก เหมือนคนคางคกในกะลาครอบ ปิดหูปิดตาไม่รับฟังอะไรทั้งนั้น ข้าว่าผิดก็ต้องผิด เหมือนเจ้านายใหญ่ต่างแดนของมันเลย ทุกวันนี้ยังหยิบเอาเรื่องคลิบตัดต่อเสียงนายกอภิสิทธิ์มาพูดให้ร้ายอยู่ได้ ไม่ยอมออกจากกะลามารับรู้ข่าวสารบ้านเมืองกันบ้างเลยว่าเค้าพิสูจน์หลักฐานกันในทางวิทยาศาสตร์กันเรียบร้อยตั้งนานแล้วว่ามันตัดติด มันเป็นของปลอม มัวแต่บ้าไสยศาสตร์กันอยู่ได้ทั้งเจ้านายทั้งลูกน้อง ไอ้shift หาย :x
รักในหลวง และ เกลียดพวกไม่รู้จักฟ้าสูงแผ่นดินต่ำ สักวันนรกจะกินหัวพวงมึง
AP_RA

Postby dodoman » Thu May 20, 2010 11:34 am

ทีลูกไอ้เหลิมหนีทหาร โกงตำแหน่งนายตำรวจ ฆ่าคนตาย ยังไม่ผิดเลย แล้วพวกมึงอยากจะได้นายกที่ชื่อ เฉลิม อยู่ไงว่ะ กูเห็นพวกแกนนำเสื้อแดงที่เป็น สส. หนีออกนอกประเทศไปหมดแล้ว ปล่อยให้พวกมึงโดนฆ่าตายอย่างหมา พวกมันพากันช็อปปิ้งสนุกสนานอยู่เมืองนอกแล้วอย่างนี้ยังจะสรรเสริญเยินยอพวกมันอีกเหรอ :evil: :twisted:
dodoman

Previous

Return to ห้องสมุด