==มาคุยเรื่องอภิสิทธิ์หนีทหารกันดีกว่า(ได้เวลาปิดกระทู้)==

คลังปัญญา กระทู้ปักหมุดเดิม เรื่องสำคัญจัดเก็บที่นี่

Re: ==มาคุยเรื่องอภิสิทธิ์หนีทหารกันดีกว่า(ได้เวลาปิดกระทู้)==

Postby ben10 » Wed Mar 25, 2009 5:24 pm

นึกว่าจบ ยังมีคนไม่เข้าใจอีกหรือครับ แต่อย่างน้อยพวกสามเกลอก้เลิกพล่ามได้แล้วว่าอภิสิทธิหนีทหาร เพราะดูยังไงก็ไม่ได้หนี ข้อกล่าวหาก็ยังแค่สมัครรับราชการโดยเอกสารไม่ครบ ซึ่งพอฟังที่ชี้แจงและใช้สามัญสำนึกถึงความเป็นไปได้ก็เข้าใจได้ทันทีครับ พวกที่ไม่เข้าใจเหมือนพวกที่จ้องจะหาเรื่องมากกว่าครับ ตรรกของคนพวกนี้คือถ้าพวกกูอะไรแค่ไหนก้ถูกหมด ขนาดคนที่อ้างว่าลายเซ็นต์บนเช็คไม่ใช่ตัวเองเซ็นต์ แต่พอพิสูจน์แล้วว่าใช่จริงๆ คนพวกนี้มันยังเทิดทูนบูชาครับ จะเอาอะไรกับคนพวกนี้ครับ ปล่อยเขาไปคนเดียวเถอะครับ
ben10

Re: ==มาคุยเรื่องอภิสิทธิ์หนีทหารกันดีกว่า(ได้เวลาปิดกระทู้)==

Postby jerasak » Wed Mar 25, 2009 6:04 pm

Server Error wrote:ต้องขอคารวะท่านjerasak
ที่มีความเพียรเป็นเลิศ ที่จะอธิบายความ นับถือ นับถือ :lol:

ความจริงผมตั้งใจจะเข้ามาสรุปปิดกระทู้ นึกว่าจะจบเรื่องแล้วแท้ๆ
ไม่นึกว่าแค่เรื่องง่ายๆ ว่า คุณอภิสิทธิ์มี สด.9 หรือเปล่า ก็ยังมีคน-
ยกขึ้นมาเป็นประเด็น.. ไม่เชื่อว่ามี สด.9 ฉบับแรกจริง :roll:

ถ้าเป็นคนปกติทั่วไปคงไม่มีใครสงสัย เพราะมีการออกใบแทนเห็นๆ
ขนาดคุณจตุพรยังอภิปรายว่าใบแทนมีข้อความไม่เหมือนกับใบจริง
ก่อนจะจบการอภิปรายแบบกลับลำว่านายกฯ ไม่มี สด.9 ใบจริง

* ถ้าไม่มี สด.9 ใบจริง แล้วไปเอาข้อมูลจากไหนมาเปรียบเทียบ *

คนที่ควรถูกสงสัยว่าอภิปรายมั่วน่าจะเป็นคุณจตุพรไ่ม่ใช่คุณอภิสิทธิ์ :idea:

...

อีกประเด็นที่สำคัญกว่าก็คือ...

ถ้าคุณอภิสิทธิ์ไม่ได้รับใบ สด.9 ในปี 29 แล้วจะมีชื่อต้องเข้ารับ-
การเกณฑ์ทหารในปี 30 เป็นเรื่องเป็นราวมาถึงตอนนี้ได้ยังไง?

เรื่องนี้เป็นตัวอย่างของการ "ไม่มีเหตุไม่มีผล" ที่ชัดเจนมากครับ
มีแต่การ "หนีเกณฑ์ทหาร" แต่คนหนี "ไม่มีใบ สด.9"
:?: :?: :?:

...

ถ้าไม่มี สด.9 ในปี 29 คุณอภิสิทธิ์ก็ไ่ม่ต้องเกณฑ์ทหารในปี 30
เพราะต้องขอใบ สด.9 ในปี 30 เสียก่อน แล้วถึงไปเกณฑ์ทหาร
ได้ในปี 31 ถ้าเป็นแบบนั้นจริงคุณอภิสิทธิ์สบายเลยครับ เพราะ
มีเวลาสมัครเข้า รร.จปร. เป็นปี หาหนังสือผ่อนผันฯ ได้สบายๆ
ไม่ต้องให้ใครมากล่าวหาเรื่องหนีทหารแบบนี้

ประเด็นเรื่องมี สด.9 หรือไม่ ไม่น่าจะมีใครสงสัยมาตั้งแต่แรก
ตอบไปอย่างยืดยาวแต่ก็ไม่ได้สาระข้อมูลอะไรขึ้นมาเท่าไหร่

แต่มองในแง่ดีก็ถือว่าได้ข้อมูลเรื่อง กพ. มาเพิ่มในกระทู้นะครับ :D
== นักฝันมีชิวิตเพื่อนิรันดร์กาล ==
jerasak

Postby stand with a fist » Wed Mar 25, 2009 6:13 pm

ต้องขอคารวะท่านjerasak ด้วยคน
ตามอ่านมาหลายวัน
ขอชื่นชมค่ะ :D
stand with a fist

Postby ppneer » Wed Mar 25, 2009 6:31 pm

งานนี้ต้องขอบคุณ คุณsavor ด้วยที่พยายาม หาข้อมูลมาโต้เถียง

จนข้อมูล ในเรื่องกระทู้นี้ อัดแน่นด้วยสาระ และ คิดว่า คุณจี น่าจะได้เป็น ประธานปิดกระทู้
ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิต

ใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว
ppneer

Postby paper punch » Wed Mar 25, 2009 6:56 pm

ppneer wrote:งานนี้ต้องขอบคุณ คุณsavor ด้วยที่พยายาม หาข้อมูลมาโต้เถียง

จนข้อมูล ในเรื่องกระทู้นี้ อัดแน่นด้วยสาระ และ คิดว่า คุณจี น่าจะได้เป็น ประธานปิดกระทู้

คิดคล้ายๆกับคุณ ppneer เลยครับ แม้ผมจะคิดว่าคุณ savor อาจจะมีอคติบ้าง แต่ก็กลับเป็นผลดีต่อคน
ที่เข้ามาอ่าน เพราะจะได้รู้รายละเอียดแบบครบถ้วน(จากคุณจี)

นึกถึงตอนอภิปรายไม่ไว้วางใจก็เช่นกันครับ ถ้าเปรียบเป็นตะกร้อ ฝ่ายค้านก็เป็นตัวชง
ชงมาแต่ละเรื่อง รบ.ตบกระจาย ได้แต้มตลอด... :lol:
เคารพและศรัทธาคุณ ชวน หลีกภัย

ราตรีสวัสดิ์(official version)
http://www.youtube.com/watch?v=JFCooDPQ ... re=related
paper punch

Postby TaMongKhon » Wed Mar 25, 2009 7:18 pm

paper punch wrote:
ppneer wrote:งานนี้ต้องขอบคุณ คุณsavor ด้วยที่พยายาม หาข้อมูลมาโต้เถียง

คิดคล้ายๆกับคุณ ppneer เลยครับ แม้ผมจะคิดว่าคุณ savor อาจจะมีอคติบ้าง แต่ก็กลับเป็นผลดีต่อคน
ที่เข้ามาอ่าน เพราะจะได้รู้รายละเอียดแบบครบถ้วน(จากคุณจี)

นึกถึงตอนอภิปรายไม่ไว้วางใจก็เช่นกันครับ ถ้าเปรียบเป็นตะกร้อ ฝ่ายค้านก็เป็นตัวชง
ชงมาแต่ละเรื่อง รบ.ตบกระจาย ได้แต้มตลอด... :lol:

ผมก็คิดเหมื่อนท่านทั้งสองครับ

และผมขอบคุณจากใจจริงครับ พี่จี :P :P :P :P :P :) :) :D :D :D :D :D
..
..
..
TaMongKhon

Postby jerasak » Wed Mar 25, 2009 8:28 pm

savor wrote:
เมื่อคุณอภิสิทธิ์มีอายุครบ 20 ปีบริบูรณ์ และกำลังศึกษา
ในระดับ ป.ตรี อยู่ที่อังกฤษ ทาง กพ. ที่ดูแลคุณอภิสิทธิ์
ในฐานะนักเรียนไทยในอังกฤษ ได้ขอผ่อนผันการเกณฑ์-
ทหารให้คุณอภิสิทธิ์ตลอดหลักสูตร ป.ตรี จนถึงปี 2529

หลังสำเร็จการศึกษาระดับ ป.ตรี ในปี 2529 และทาง
อ็อกซฟอร์ดยินดีรับให้เรียนต่อระดับ ป.โท คุณอภิสิทธิ์
ก็เดินทางกลับประเทศไทย โดยมีพันธะทางทหารต้องไป
แสดงตนขอรับใบ สด.9 ที่ล่าช้าไม่ได้ดำเนินการมานาน
หลายปีแล้ว

แสดงว่า ใบผ่อนผัน ใบแรกหมดอายุเมื่อกลับมาในปี 2529 ( ซึ่งก็คือก่อน 4 ก.ค. 2529 ) แล้วก็ไม่มีอะไรยืนยันได้ว่า ทางอภิสิทธิ์ไปขอหนังสือผ่อนผันฉบับใหม่
ส่วนเรื่องบอกว่า ทาง Oxford ยินดีรับให้เรียนต่อ ป.โท เป็นข้อความที่หลักลอยไม่มีอะไรรองรับครับ

ตอนนี้ที่อ้างอิงได้ก็คือคำพูดของนายกฯ กับเอกสารที่นำมาแสดงในสภาฯ
จะพูดจริงหรือไ่ม่ มีเอกสารจริงหรือไม่ ผมไม่มีเอกสารอยู่ในมือนะครับ

แต่ผมไม่เห็นว่าจะเป็นไปไม่ได้ ถ้าคุณอภิสิทธิ์จะมีหนังสือผ่อนผันฯ จริง
และฝ่ายค้านก็สามารถไปขอตรวจสอบกับทาง กพ. ได้

ถ้าหากมีรายชื่อคุณอภิสิทธิ์ได้รับการผ่อนผันจาก กพ. ก็คงไม่จำเป็นต้อง-
ตรวจสอบกับทาง ม.อ็อกซฟอร์ด อีก (นอกจากบางคนจะสงสัยไม่เลิก :D )

ตอนนี้ก็เลยวันที่อภิปรายมาหลายวันพอสมควรแล้ว ผมไม่เห็นมีฝ่ายค้าน
ออกมาโวยวายว่าจับโกหก นายกฯ ได้เลยครับ

...

ในเมื่อฝ่ายกล่าวหาไม่สามารถหักล้างคำพูดและเอกสารของคุณอภิสิทธิ์
ผมยังถือว่า ณ ตอนนี้เรื่องมาหยุดอยู่ที่นายกฯ ชี้แจงไว้อย่างไรนะครับ

ถ้าอยากจะกล่าวหาต่อเป็นตาของฝ่ายคุณ savor แล้วที่จะต้องหักล้าง
ต่อให้ นายกฯ เอาสำเนาเอกสารมาให้ดู พวกคุณก็คงหาว่าทำปลอมอีก

ดังนั้นถ้าจะกล่าวหาต่อไปก็ต้องหาทางหักล้างคำพูดนายกฯ ให้ได้ครับ
ถ้าหักล้างไม่ได้ก็ต้องถือคำพูดนายกฯ เป็นข้อยุติชั่วคราว
:D
== นักฝันมีชิวิตเพื่อนิรันดร์กาล ==
jerasak

Postby jerasak » Wed Mar 25, 2009 8:40 pm

เมื่อกลับถึงเมืองไทยกลางปี 29 คุณอภิสิทธิ์ไปแสดงตน
รับใบ สด.9 แล้วเอาใบ สด.9 ไปประกอบในการยื่นขอ
เรียนต่อ ป.โท ในความดูแลของ กพ. อีกครั้ง

ทาง กพ. ตรวจสอบทราบว่า อ็อกฟอร์ด รับคุณอภิสิทธิ์
เข้าเรียนต่อ ป.โท จริง จึงทำเรื่องขอผ่อนผันให้ ตั้งแต่-
ปลายปี 2529 ทำให้คุณอภิสิทธิ์มีรายชื่อได้รับการผ่อนผัน
ช่วงปี 2530-2532

เป็นการสมมติซ้อนสมมติครับ เพราะยังไม่มีความแน่ใจในเรื่องที่ว่า Oxford รับอภิสิทธิ์จริงหรือเปล่า ? แน่ใจว่า อภิสิทธิ์ มีความตั้งใจจะเรียนต่อที่ Oxford แน่เหรอ ?

ก็ต้องมาสมมติต่อเสียแล้วว่า ก.พ. อนุญาตให้อภิสิทธิ์ผ่อนผันได้

ผมอธิบายเรื่องราวโดยอ้างอิงคำพูดของคุณอภิสิทธิ์ครับ
จุดประสงค์ก็คือ เพื่อให้เห็นภาพเหตุการณ์โดยตลอดว่า
เรื่องราวเป็นไปได้ หรือไม่ อย่างไร..

ถ้าคุณ savor ไม่เืชื่อว่าอ็อกซฟอร์ดรับคุณอภิสิทธิ์จริง
ก็ต้องไปหาข้อมูลมาหักล้างนะครับ :idea:

หรือถ้าไม่เชื่อว่า กพ. ทำเรื่องผ่อนผันฯ ให้คุณอภิสิทธิ์
ก็ต้องไปหาหลักฐานมาหักล้างเช่นเดียวกัน :idea:

หรือถ้าคุณ savor ไม่มีหลักฐานหักล้าง ก็ต้องวิเคราะห์
ว่าการอธิบายเรื่องราวของผมไม่สมเหตุสมผล หรือมี
จุดผิดพลาด เป็นไปไม่ได้ตรงไหน :idea:

...

ไม่อย่างนั้นก็เป็นการค้านลอยๆ ใช้หลัก "ไม่เชื่อ"
เป็นข้ออ้างแบบครอบจักรวาล ซึ่งมันต้องได้ผลแน่ๆ
เพราะไม่มีใครสามารถหาหลักฐานทั้งโลกมาให้ดูได้

คุณ savor จะลองดูไหมครับว่า มีหลักฐานอะไรที่จะ
หักล้างคำพูดคุณอภิสิทธิ์ว่าไม่จริงบ้าง หรือมีตรงไหน
ที่ผมอธิบายแล้่วไม่สมเหตุสมผล เป็นไปไม่ได้บ้าง
Last edited by jerasak on Wed Mar 25, 2009 10:19 pm, edited 1 time in total.
jerasak

Postby jerasak » Wed Mar 25, 2009 8:58 pm

เมื่อได้รับการผ่อนผันฯ แล้ว คุณอภิสิทธิ์ได้ไปสมัคร
เข้ารับราชการทหาร เป็นอาจารย์ที่ รร.จปร. ตั้งแต่ก่อน
วันที่ 18 มี.ค. 30 โดยมีคุณสมบัติถูกต้องตามกฎหมาย
คือมี สด.9 และเป็นผู้อยู่ระหว่างได้รับการผ่อนผันฯ
เนื่องจากเป็นช่วงเวลาก่อนถึงกำหนดเกณฑ์ทหาร

ก็ขัดแย้งกับคำพูดในสภาอีก...

ขณะเดียวกัน ท่านก็บอกว่า 1.ถ้าอายุไม่ถึง 21 ก็เอาสด.9 ไปสมัคร และ 2.ถ้าเกินกว่า 21 ปี ต้องมีทั้งสด.9และสด.43 หรือมีหนังสือผ่อนผัน

หลักฐานในการสมัครต้องมีหนังสือผ่อนผัน

แล้วจากผลการสอบสวนก็คือ นายอภิสิทธิ์ไม่ส่งหนังสือผ่อนผันก่อนได้รับบรรจุอย่างแน่นอน

ตกลงแล้วคุณอภิสิทธิ์ใช้วิชามารสำนักอะไร เขาถึงยอมบรรจุให้ครับ หน่วยงานเบื้องบนทักท้วงมาก็ดื้อไม่ฟัง :D

ผลการสอบสวนพอสรุปได้แค่ คุณอภิสิทธิ์ไม่ส่งหนังสือผ่อนผันฯ ก่อนได้รับบรรจุ
เอกสารที่ ฝ่ายค้าน และ นปช. นำมาใช้โจมตีคุณอภิสิทธิ์ก็มีแต่ใบบันทึกข้อความ
ไม่ได้เป็นตัวรายงานจริงๆ ในรายงานอาจจะบอกเหตุผลก็ได้ว่าเหตุใดเจ้าหน้าที่จึง
พิจารณารับคุณอภิสิทธิ์โดยไม่ทักท้วงซ้ำสอง

แต่ไม่ว่าอย่างไรก็ชัดเจนว่าเจ้าหน้าที่แต่ละระดับได้พิจารณาอนุมัติบรรจุคุณอภิสิทธิ์
โดยไม่มีใครคัดค้านอีกหลังจากขอเอกสารเพิ่มเติมแล้วครับ

...

การที่เจ้าหน้าที่ทหารไม่เจอว่าคุณอภิสิทธิ์ส่งหนังสือผ่อนผันฯ ให้ รร.จปร.
ไม่ได้หมายถึงคุณอภิสิทธิ์ไม่ได้รับการผ่อนผันฯ นะครับ

การขาดส่งเอกสารมีโทษปรับเท่านั้น ถ้าเป็นผู้ได้รับผ่อนผันฯ ก็ยังมีสิทธิ์ผ่อนผันฯ
เท่ากับว่าไม่ได้ขาดคุณสมบัติในการสมัครเข้า รร.จปร. แต่อย่างใด

จนถึงป่านนี้ ฝ่ายค้าน กับ นปช. สามารถหักล้างคำพูดคุณอภิสิทธิ์ได้หรือยังล่ะครับ
ว่าไม่ได้เป็นผู้ได้รับผ่อนผันฯ ตามที่กล่าวอ้างในสภาฯ

ถ้าไม่สามารถหักล้าง ก็เท่ากับดื้อค้านแบบลมๆ แล้งๆ เท่านั้นเอง :D
Last edited by jerasak on Wed Mar 25, 2009 10:12 pm, edited 1 time in total.
jerasak

Postby jerasak » Wed Mar 25, 2009 9:19 pm

จุดประสงค์ที่คุณอภิสิทธิ์สมัครเข้ารับราชการทหาร
เป็นอาจารย์ที่ รร.จปร. มี 2 ด้านด้วยกัน คือ

1. ได้รับราชการตามพันธะทางทหารให้ครบตามกำหนด
2. รอแต่งงานกับคุณพิมพ์เพ็ญ ที่จะเรียบจบทันตแพทย์
ในอีกประมาณ 1 ปีข้างหน้า แล้วไปอยู่อังกฤษด้วยกัน
ระหว่างที่คุณอภิสิทธิ์เรียนต่อ ป.โท

ระหว่างการพิจารณารับสมัครเข้า รร.จปร. ช่วงเดือน
มี.ค. 30 ทาง สบ.ทบ. มีหนังสือขอเอกสารเพิ่มเติม
คือ หนังสือผ่อนผันฯ จากนั้นก็ได้อนุมัติตามลำดับชั้น
จาก สบ.ทบ. ผ่านไปยัง กพ.ทบ. โดยไม่ทวงถามอีก

ก็ถึงถามไงครับ คุณมี วิชามาร อะไร... ใครทักท้วงอะไรมาต้องเงียบหมดเลย

โธ่... ถ้ามันถูกต้องเป๊ะๆจริงๆ ไม่มีทางเกิดผลสอบปี 42 ขึ้นมาได้หรอกครับ

เขาก็สรุปในรายงานแล้วไงครับว่าเจ้าหน้าที่ไม่ได้ทำตามระเบียบ
ผมไม่เห็นมีใครบอกเลยว่าทุกอย่างถูกต้องเป๊ะๆ

และถ้ารายงานไม่ได้พูดถึงการได้รับผ่อนผันฯ ของคุณอภิสิทธิ์
โดยที่คุณอภิสิทธิ์ได้รับผ่อนผันฯจริงๆ ก็จะเท่ากับเป็นรายงาน
ที่ไม่ถูกต้องสมบูรณ์อีกด้วย

ผมเห็นฝ่ายค้าน กับ นปช. นำบันทึกข้อความชุดนี้มาใช้อ้างอิง
ราวกับเป็นคำพิพากษาศาลฎีกา ทั้งที่เป็นแค่บันทึกข้อความแท้ๆ
jerasak

Postby Albert Einsteins » Wed Mar 25, 2009 9:36 pm

สรุปคือคุณ Savor ก็สมมุติซ้อนสมมุติซ้อนสมมุติซ้อนสมมุติซ้อนสมมุติซ้อนสมมุติซ้อนสมมุติซ้อนสมมุติซ้อนสมมุติซ้อนสมมุติซ้อนสมมุติซ้อนสมมุติครับ :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

โอ๊ยยยยยงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงครับ

ถ้าคุณไม่เชื่อว่า สำเนาผ่อนผันปี 2530-2532 เป็นสำเนาไม่ถูกต้อง ไหนครับ หลักฐานว่าเป็นเอกสารปลอม?
ถ้าคุณไม่เชื่อว่า อ็อกฟอร์ด ตอบรับท่านนายกอภิสิทธิ์เข้าเรียนต่อ ไหนครับ หลักฐานว่าท่านนายกอภิสิทธิ์พูดโคมลอย?
ถ้าคุณไม่เชื่อว่า ทาง กพ ได้ทำการผ่อนผันปี 2530-2532 ให้ท่านนายกอภิสิทธิ์ไม่ถูกต้อง ใช้วิชามาร ไหนครับ หลักฐานว่าใช้วิชามาร?

แต่ที่แน่ๆ ท่านนายกอภิสิทธิมีสำเนาหลักฐานชี้แจงในสภา
โดยตรรกะแล้ว
ทาง กพ ได้ดำเนินการผ่อนผันปี 2530-2532 ให้ท่านนายกอภิสิทธิ์ เพราะ ท่านนายกอภิสิทธิ์ได้ยื่นเรื่องไปอย่างถูกต้อง
โดยทั่วไปก็ต้องยื่นจดหมายตอบรับการเข้าเรียนต่อจากทางมหาวิทยาลัย เฉกเช่นเดียวกันกับการขอผ่ิอนผันเมื่อเรียนปริญญาตรี
(เหมือนกันทั้งเรียนต่อในไทย หรือ ต่างประเทศ เวลาขอผ่อนผันต้องมีหนังสือจากมหาวิทยาลัย)
ไม่ใช่ว่าใครเดินไปบอก แล้ว ทาง กพ จะดำเนินการให้เลย

แค่หลักฐานสำเนาการผ่อนผันจากทาง กพ ก็แทบจะยืนยันชัดเจนแล้ว

การที่คุณ Savor ไม่เชื่อ ก็เป็นเอกสิทธิของคุณครับ ไม่มีใครห้าม
แต่การที่ท่านนายกอภิสิทธิชี้แจง แสดงหลักฐานอย่างชัดเจน
เมื่อคุณไม่เชื่อ คุณก็ต้องหาหลักฐานมาแย้ง ไม่ใช่อะไรก็ก็สมมุติซ้อนสมมุติซ้อนสมมุติซ้อนสมมุติซ้อนสมมุติซ้อนสมมุติซ้อนสมมุติซ้อนสมมุติซ้อนสมมุติซ้อนสมมุติซ้อนสมมุติซ้อนสมมุติครับ :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

เพราะฉะนั้นความคิดเห็นของคุณที่โต้แย้ง มันก็จะการพ่นคำพูดโคมลอย ปรักปรำ ใส่ร้ายให้ร้ายเท่านั้น เพราะไร้หลักฐาน
ฟ้องศาลไหนก็แพ้
ถ้าจะมีคนเสื้อแดงเชื่อ ก็ไม่แปลกครับ :mrgreen:

แย่าลืมนะ

ถ้าคุณไม่เชื่อว่า สำเนาผ่อนผันปี 2530-2532 เป็นสำเนาไม่ถูกต้อง ไหนครับ หลักฐานว่าเป็นเอกสารปลอม?
ถ้าคุณไม่เชื่อว่า อ็อกฟอร์ด ตอบรับท่านนายกอภิสิทธิ์เข้าเรียนต่อ ไหนครับ หลักฐานว่าท่านนายกอภิสิทธิ์พูดโคมลอย?
ถ้าคุณไม่เชื่อว่า ทาง กพ ได้ทำการผ่อนผันปี 2530-2532 ให้ท่านนายกอภิสิทธิ์ไม่ถูกต้อง ใช้วิชามาร ไหนครับ หลักฐานว่าใช้วิชามาร?
Albert Einsteins

Postby Ironmaiden » Wed Mar 25, 2009 9:47 pm

;) ขอบคุณพี่ Jerasak มากนะครับที่อุตส่าห์หาข้อมูลและหลักฐานมาให้มากมายมาและที่ต้อง
ต้องยกนิ้วทั้ง 2 มือเลยก็คือความพยายามที่จะอธิบายข้อมูลและหลักฐานทั้งหมดให้คุณ Savor
เข้าใจด้วยความอดทนเป็นอย่างยิ่ง! ถ้าผมเป็นล่ะก๊อเลิกพูดด้วยไปนานแล้วครับ :D

ขอแสดงความนับถือครับ

IRONMAIDEN
Attachments
(100.16 KiB) Downloaded 306 times
Ironmaiden

Postby jerasak » Wed Mar 25, 2009 11:33 pm

savor wrote:อ้อ... แล้วผมมาสังเกตจากช่วงเวลาของเรื่องนี้อีกอย่างครับ ;)

อภิสิทธิ์ ยื่นสมัครเป็น อ. จปร. ก่อนวันที่ 18 มี.ค. 30 ( เพราะวันที่ จปร. เอาหลักฐานของทุกคนมากองขยุมๆรวมกันมันวันที่ 18 )

ถึงกำหนดเกณฑ์ทหารวันที่ 7 เม.ย. 30

นายอภิสิทธิ์ได้รับการบรรจุเข้าเป็น อ. จปร. วันที่ 7 ส.ค. 30

นี่ถ้านายอภิสิทธิ์ไม่ได้รับการบรรจุเป็น อ. จปร. จะเกิดอะไรขึ้นครับ ??? :shock:

แล้วนายอภิสิทธิ์มั่นใจได้อย่างไรว่า จะได้รับการบรรจุแน่นอน 100% จนถึงกับไม่นำหนังสือผ่อนผัน ( ซึ่งก็ไม่รู้ว่ามีจริงหรือเปล่า ) ไปยืนยันที่คัดเลือกทหาร :o

มาเก็บตกคำถามอีกเล็กน้อย :D

ถ้าคุณอภิสิทธิ์ไม่ได้รับการบรรจุเป็น อาจารย์ รร.จปร. ก็ไ่ม่เกิดอะไรขึ้นหรอกครับ

เพราะเป็นผู้กำลังได้รับการผ่อนผันอยู่ ตามกฎหมายก็ไ่ม่ต้องไปเกณฑ์ทหารอยู่แล้ว
แต่จะมีการเปลี่ยนแผนไปเรียนต่อ ป.โท หรืออย่างไรก็เป็นอีกเรื่องหนึ่งครับ

ผมเข้าใจผิดตอนแรกคิดว่าต้องมีการนำหนังสือผ่อนผันฯ ไปแสดงในวันเกณฑ์ทหาร
แต่หลังจากตรวจสอบแล้วก็พบว่า ตามกฎหมายไม่ต้องไปทำอะไรเลยครับ
jerasak

Postby savor » Wed Mar 25, 2009 11:47 pm

jerasak wrote:เรื่องหนังสือผ่อนผันฯ ถ้าคุณ savor จะไม่เชื่อก็ควรมีเหตุผลรองรับนะครับ
ว่ามันเป็นไปไม่ได้อย่างไรที่คุณอภิสิทธิ์จะมีหนังสือผ่อนผัน

- คุณอภิสิทธิ์ไ่ม่มีปัญญาเรียนต่อ เพราะสมองไม่ดีพอ?
- คุณอภิสิทธิ์ไ่ม่มีเงินเรียนต่อ เนื่องจากทางบ้านยากจน และหาทุนไม่ได้?
- อ็อกซฟอร์ดไม่สะดวกที่จะรับคุณอภิสิทธิ์เข้าเรียนต่อ เพราะเกรดไม่ถึง?

คุณอภิสิทธิ์ชี้แจงในสภาฯ แล้วว่ามีหนังสือผ่อนผันฯ ที่ดำเนินการโดย กพ.
การที่ กพ. ขอหนังสือผ่อนผันให้แสดงว่าคุณอภิสิทธิ์ต้องอยู่ในความดูแล
จะเป็นนักเรียนในความดูแลของ กพ. ก็ต้องได้รับการตรวจสอบจาก กพ.
แล้วว่า ม.อ็อกซฟอร์ด ตอบรับให้คุณอภิสิทธิ์เข้าศึกษาต่อ..

โธ่... นี่เรากำลังพูดถึงเรื่อง ความตั้งใจ นะครับ...

ต่อให้ อภิสิทธิ์ จบการศึกษาด้วยเกรด 4.00 ที่บ้านรวยเป็นหมื่นล้าน

มันก็ไม่มีทางได้หนังสือผ่อนผันครับ ถ้าคุณไม่มีความตั้งใจที่จะผ่อนผัน และดำเนินการแล้ว

คุณพูดยังกับมีคุณสมบัติเหล่านี้ครบถ้วน มีความตั้งใจ แล้วหนังสือผ่อนผันมันจะลอยมาเองยังงั้นแหละ

ซึ่งอันเนี้ย คุณก็ไม่รู้ ผมก็ไม่รู้ ว่า อภิสิทธิ์ ในตอนนั้นมีความตั้งใจจะทำอะไรกันแน่ ???

แม้แต่คำชี้แจงของ อภิสิทธิ์ ก็ตอบได้ไม่ครอบคลุมครับ...

ในที่สุดผมก็ไปค้นพบเอกสาร แล้วก็มีชื่อผมอยู่ในฐานะผู้ได้รับการผ่อนผันปี 30-32 เพราะผมมีความตั้งใจจะไปศึกษาต่อ

ตอบไม่ได้เลยว่า คุณไปขอผ่อนผันตอนไหนกันแน่ ? หลัง 7 เม.ย. 30 หรือยัง ? แล้วทำไมคุณถึงไม่ส่ง หนังสือผ่อนผัน ให้เจ้าหน้าที่ล่ะ ?

ส่วนเรื่องความตั้งใจอันนี้หลักลอยครับ ไม่มีผลต่อการชี้แจง...
ปราสาทเขาพระวิหารมันก็เหมือนบ้านทรายทอง
เจ้าคุณปู่ เจ้าคุณตาตกลงไว้ว่ามันเป็นของสายพินิจนันท์ แต่สาย สว่างวงศ์ ณ อยุธยา เข้าไปอยู่นานมากจนคิดว่าเป็นของตัวเอง
มันไม่ใช่ มันเป็นของพจมานเขา
เรื่องนี้คนเข้าใจได้ง่ายๆ มีแต่คนโง่ๆ เท่านั้นที่จะไม่เข้าใจ
savor

Postby savor » Wed Mar 25, 2009 11:54 pm

jerasak wrote:
ตอนนี้ที่อ้างอิงได้ก็คือคำพูดของนายกฯ กับเอกสารที่นำมาแสดงในสภาฯ
จะพูดจริงหรือไ่ม่ มีเอกสารจริงหรือไม่ ผมไม่มีเอกสารอยู่ในมือนะครับ

แต่ผมไม่เห็นว่าจะเป็นไปไม่ได้ ถ้าคุณอภิสิทธิ์จะมีหนังสือผ่อนผันฯ จริง
และฝ่ายค้านก็สามารถไปขอตรวจสอบกับทาง กพ. ได้

ถ้าหากมีรายชื่อคุณอภิสิทธิ์ได้รับการผ่อนผันจาก กพ. ก็คงไม่จำเป็นต้อง-
ตรวจสอบกับทาง ม.อ็อกซฟอร์ด อีก (นอกจากบางคนจะสงสัยไม่เลิก :D )

ตอนนี้ก็เลยวันที่อภิปรายมาหลายวันพอสมควรแล้ว ผมไม่เห็นมีฝ่ายค้าน
ออกมาโวยวายว่าจับโกหก นายกฯ ได้เลยครับ

...

ในเมื่อฝ่ายกล่าวหาไม่สามารถหักล้างคำพูดและเอกสารของคุณอภิสิทธิ์
ผมยังถือว่า ณ ตอนนี้เรื่องมาหยุดอยู่ที่นายกฯ ชี้แจงไว้อย่างไรนะครับ

ถ้าอยากจะกล่าวหาต่อเป็นตาของฝ่ายคุณ savor แล้วที่จะต้องหักล้าง
ต่อให้ นายกฯ เอาสำเนาเอกสารมาให้ดู พวกคุณก็คงหาว่าทำปลอมอีก

ดังนั้นถ้าจะกล่าวหาต่อไปก็ต้องหาทางหักล้างคำพูดนายกฯ ให้ได้ครับ
ถ้าหักล้างไม่ได้ก็ต้องถือคำพูดนายกฯ เป็นข้อยุติชั่วคราว

โธ่ถัง... คำพูดของนายกถือเป็นหลักฐานได้หรือครับ ???

แล้วคุณเข้าใจอะไรผิดหรือเปล่าครับ...

การที่ฝ่ายตรงข้ามกล่าวหาว่า ทำไม อภิสิทธิ์ ไม่ส่งหนังสือผ่อนผันให้กับเจ้าหน้าที่ แล้วเขารับเข้าบรรจุได้อย่างไร ?

เป็นหน้าที่ของ อภิสิทธิ์ แล้วครับ ที่จะแสดงเอกสารหนังสือการผ่อนผัน

แล้วฝ่ายตรงข้ามถึงจะมาตรวจสอบเรื่องเหตุผล และวันที่ที่ขอผ่อนผันอีกที

เอะอะ... มาโยนให้ฝ่ายค้านไปหามาหมด แบบนี้ก็แย่สิครับ ก็เขาหาหลักฐานมาได้แล้วน่ะ ว่าคุณไม่ส่งหนังสือผ่อนผันก่อนเข้าบรรจุ
ปราสาทเขาพระวิหารมันก็เหมือนบ้านทรายทอง
เจ้าคุณปู่ เจ้าคุณตาตกลงไว้ว่ามันเป็นของสายพินิจนันท์ แต่สาย สว่างวงศ์ ณ อยุธยา เข้าไปอยู่นานมากจนคิดว่าเป็นของตัวเอง
เรื่องนี้คนเข้าใจได้ง่ายๆ มีแต่คนโง่ๆ เท่านั้นที่จะไม่เข้าใจ
savor

Postby savor » Thu Mar 26, 2009 12:05 am

ผมอธิบายเรื่องราวโดยอ้างอิงคำพูดของคุณอภิสิทธิ์ครับ
จุดประสงค์ก็คือ เพื่อให้เห็นภาพเหตุการณ์โดยตลอดว่า
เรื่องราวเป็นไปได้ หรือไม่ อย่างไร..

ถ้าคุณ savor ไม่เืชื่อว่าอ็อกซฟอร์ดรับคุณอภิสิทธิ์จริง
ก็ต้องไปหาข้อมูลมาหักล้างนะครับ :idea:

หรือถ้าไม่เชื่อว่า กพ. ทำเรื่องผ่อนผันฯ ให้คุณอภิสิทธิ์
ก็ต้องไปหาหลักฐานมาหักล้างเช่นเดียวกัน :idea:

หรือถ้าคุณ savor ไม่มีหลักฐานหักล้าง ก็ต้องวิเคราะห์
ว่าการอธิบายเรื่องราวของผมไม่สมเหตุสมผล หรือมี
จุดผิดพลาด เป็นไปไม่ได้ตรงไหน :idea:

...

ไม่อย่างนั้นก็เป็นการค้านลอยๆ ใช้หลัก "ไม่เชื่อ"
เป็นข้ออ้างแบบครอบจักรวาล ซึ่งมันต้องได้ผลแน่ๆ
เพราะไม่มีใครสามารถหาหลักฐานทั้งโลกมาให้ดูได้

คุณ savor จะลองดูไหมครับว่า มีหลักฐานอะไรที่จะ
หักล้างคำพูดคุณอภิสิทธิ์ว่าไม่จริงบ้าง หรือมีตรงไหน
ที่ผมอธิบายแล้่วไม่สมเหตุสมผล เป็นไปไม่ได้บ้าง

โธ่ๆๆๆๆๆ หลักฐานที่คุณให้ผมไปหาเนี่ย มันคือหลักฐานพิสูจน์ความบริสุทธิ์ของอภิสิทธิ์ นะครับ

หลักฐานว่า Oxford ไม่ต้องการรับ อภิสิทธิ์ ต่อ ป.โท ไม่มีนะครับ ไม่มีทางหาได้

มีแต่หลักฐานว่า Oxford ต้องการรับ อภิสิทธิ์ เข้าต่อ ป.โท ทันทีหรือไม่ ซึ่งจะมีหรือไม่อันนี้ไม่รู้...

เช่นกันครับ คุณจะให้ผมไปหาหลักฐานที่ว่า อภิสิทธิ์ ได้ขอผ่อนผัน กพ. เพื่ออะไรครับ ??? มันหลักฐานแก้ต่างของฝั่งคุณนะ

อธิบายโดยใช้จินตนาการบวกกับเรื่องเล่า แล้วให้ทางผมไปหาหลักฐานประกอบเอง มันจะตลกไปหน่อยมั้งครับ... :shock:
savor

Postby savor » Thu Mar 26, 2009 12:21 am

ผลการสอบสวนพอสรุปได้แค่ คุณอภิสิทธิ์ไม่ส่งหนังสือผ่อนผันฯ ก่อนได้รับบรรจุ
เอกสารที่ ฝ่ายค้าน และ นปช. นำมาใช้โจมตีคุณอภิสิทธิ์ก็มีแต่ใบบันทึกข้อความ
ไม่ได้เป็นตัวรายงานจริงๆ ในรายงานอาจจะบอกเหตุผลก็ได้ว่าเหตุใดเจ้าหน้าที่จึง
พิจารณารับคุณอภิสิทธิ์โดยไม่ทักท้วงซ้ำสอง

อันเนี้ย... ถึงจะเป็นหน้าที่ของฝั่งคุณที่จะหาหลักฐานมาแย้งว่า ทำไมเอกสารของฝ่ายค้านถึงไม่น่าเชื่อถือ หรือไม่ก็หารายงานฉบับใหม่มาครับ

ใช้ตรรกะแบบเดียวกัน ผมก็ไม่เห็น อภิสิทธิ์ จะออกมาแย้งเรื่องความน่าเชื่อถือของเอกสารจากทางฝ่ายค้านเลยนะครับ ;)

jerasak wrote:การที่เจ้าหน้าที่ทหารไม่เจอว่าคุณอภิสิทธิ์ส่งหนังสือผ่อนผันฯ ให้ รร.จปร.
ไม่ได้หมายถึงคุณอภิสิทธิ์ไม่ได้รับการผ่อนผันฯ นะครับ

การขาดส่งเอกสารมีโทษปรับเท่านั้น ถ้าเป็นผู้ได้รับผ่อนผันฯ ก็ยังมีสิทธิ์ผ่อนผันฯ
เท่ากับว่าไม่ได้ขาดคุณสมบัติในการสมัครเข้า รร.จปร. แต่อย่างใด

จนถึงป่านนี้ ฝ่ายค้าน กับ นปช. สามารถหักล้างคำพูดคุณอภิสิทธิ์ได้หรือยังล่ะครับ
ว่าไม่ได้เป็นผู้ได้รับผ่อนผันฯ ตามที่กล่าวอ้างในสภาฯ

ถ้าไม่สามารถหักล้าง ก็เท่ากับดื้อค้านแบบลมๆ แล้งๆ เท่านั้นเอง :D

โธ่... นี่คุณต้องให้ผมพูดซ้ำอีกแล้ว

คิดตาม common sense คร้าบบบบบ... เจ้าหน้าที่ที่ไหน เขาจะบ้าไปโทรถามให้คุณว่า ได้รับการผ่อนผันหรือยัง ? แถมยังให้ แปะโป้ง เอกสารไว้ได้ด้วยอีก...

แสดงว่ากรณี อภิสิทธิ์ มันไม่ใช่กรณีปกติแล้ว...

แต่ไม่ว่าอย่างไรก็ชัดเจนว่าเจ้าหน้าที่แต่ละระดับได้พิจารณาอนุมัติบรรจุคุณอภิสิทธิ์โดยไม่มีใครคัดค้านอีกหลังจากขอเอกสารเพิ่มเติมแล้วครับ

ก็ไอ้ที่ไม่คัดค้านเนี่ยล่ะครับ ทำให้เกิดผลสอบปี 42 ขึ้นมา แล้วก็โดนระบุโทษกันถ้วนหน้า
savor

Postby savor » Thu Mar 26, 2009 12:49 am

ถ้าคุณอภิสิทธิ์ไม่ได้รับการบรรจุเป็น อาจารย์ รร.จปร. ก็ไ่ม่เกิดอะไรขึ้นหรอกครับ

เพราะเป็นผู้กำลังได้รับการผ่อนผันอยู่ ตามกฎหมายก็ไ่ม่ต้องไปเกณฑ์ทหารอยู่แล้ว
แต่จะมีการเปลี่ยนแผนไปเรียนต่อ ป.โท หรืออย่างไรก็เป็นอีกเรื่องหนึ่งครับ

ผมเข้าใจผิดตอนแรกคิดว่าต้องมีการนำหนังสือผ่อนผันฯ ไปแสดงในวันเกณฑ์ทหาร
แต่หลังจากตรวจสอบแล้วก็พบว่า ตามกฎหมายไม่ต้องไปทำอะไรเลยครับ

มันจะเปลี่ยนแผนได้หรือครับ ??? ในเมื่อตรงนี้แสดงให้เห็นแล้วว่าที่ อภิสิทธิ์ ไปแจ้งเหตุผลขอผ่อนผัน ( ถ้าเคยแจ้งจริงๆ ) เป็น เท็จ ทั้งสิ้นเลย

แล้วเหตุการณ์จะเป็นยังไงต่อดีครับ ผมก็ยากจะคาดเดา... :o
savor

Postby aumm » Thu Mar 26, 2009 1:04 am

มันจะเปลี่ยนแผนได้หรือครับ ??? ในเมื่อตรงนี้แสดงให้เห็นแล้วว่าที่ อภิสิทธิ์ ไปแจ้งเหตุผลขอผ่อนผัน ( ถ้าเคยแจ้งจริงๆ ) เป็น เท็จ ทั้งสิ้นเลย

แล้วเหตุการณ์จะเป็นยังไงต่อดีครับ ผมก็ยากจะคาดเดา... :o

แล้วทำไมมันจะเปลี่ยนแผนไม่ได้ล่ะครับ? ปกติถ้ามหาลัยตอบรับเข้าศึกษาต่อ เค้าไม่มีเขียนไว้หรอกครับว่าถ้าคุณไม่เข้ามาเรียนภายในเทอมถัดไปแล้วเค้าจะไม่เอาคุณ

แล้วอีกอย่าง ทำไมคุณอภิสิทธิ์จะต้องเป็นผู้ไปหาหลักฐานต่างๆมาอธิบาย "ความสงสัย" ของอีกฝ่ายด้วยล่ะครับ? ในเมื่อคุณอภิสิทธิ์เป็น "ผู้ถูกกล่าวหา" ดังนั้น ก็เป็นหน้าที่ของ "ผู้กล่าวหา" ที่จะต้องหาหลักฐานที่เชื่อถือได้มาประกอบ "คำกล่าวหา"

ถ้าหลักฐานที่นำมากล่าวอ้าง ไม่ใช่สิ่งที่พิสูจน์ได้โดยไม่มีข้อโต้แย้งทางกฎหมาย มันก็เป็นแค่การ "กล่าวหา" นะครับ ยังไม่ใช่ว่าเค้าจะผิดจริงๆ และคนที่จะชี้ได้ว่ามันผิดจริงหรือเปล่าก็ต้องเป็นศาล.... ผมว่าถ้าอีกฝ่ายแน่ใจว่าคุณอภิสิทธิ์ผิดจริง ก็ฟ้องศาลไปเลยสิครับ ไม่ใช่คอยเลี้ยงประเด็นไว้ discredit กันอย่างที่เป็นอยู่
aumm

Postby jerasak » Thu Mar 26, 2009 1:25 am

savor wrote:โธ่... นี่เรากำลังพูดถึงเรื่อง ความตั้งใจ นะครับ...

ต่อให้ อภิสิทธิ์ จบการศึกษาด้วยเกรด 4.00 ที่บ้านรวยเป็นหมื่นล้าน

มันก็ไม่มีทางได้หนังสือผ่อนผันครับ ถ้าคุณไม่มีความตั้งใจที่จะผ่อนผัน และดำเนินการแล้ว

คุณพูดยังกับมีคุณสมบัติเหล่านี้ครบถ้วน มีความตั้งใจ แล้วหนังสือผ่อนผันมันจะลอยมาเองยังงั้นแหละ

ซึ่งอันเนี้ย คุณก็ไม่รู้ ผมก็ไม่รู้ ว่า อภิสิทธิ์ ในตอนนั้นมีความตั้งใจจะทำอะไรกันแน่ ???

แม้แต่คำชี้แจงของ อภิสิทธิ์ ก็ตอบได้ไม่ครอบคลุมครับ...

ในที่สุดผมก็ไปค้นพบเอกสาร แล้วก็มีชื่อผมอยู่ในฐานะผู้ได้รับการผ่อนผันปี 30-32 เพราะผมมีความตั้งใจจะไปศึกษาต่อ

ตอบไม่ได้เลยว่า คุณไปขอผ่อนผันตอนไหนกันแน่ ? หลัง 7 เม.ย. 30 หรือยัง ? แล้วทำไมคุณถึงไม่ส่ง หนังสือผ่อนผัน ให้เจ้าหน้าที่ล่ะ ?

ส่วนเรื่องความตั้งใจอันนี้หลักลอยครับ ไม่มีผลต่อการชี้แจง...

ถ้าอย่างนั้น คุณ savor ก็ชวนผมคุยเรื่องที่ไม่มีข้อยุติแล้วครับ
ไร้สาระครับถ้าคุณ savor บอกว่ากำลังคุยประเด็น "ความตั้งใจ"
เพราะมันเป็นเรื่องนามธรรมล้วนๆ

ขนาดคุณอภิสิทธิ์บอกกับปากแล้วว่า "ตั้งใจ" คุณยังไม่เชื่อเลย :idea:

...

เราควรคุยกันในเรื่องที่หาข้อยุติได้ เช่น มีหนังสือผ่อนผันฯ-
จริงหรือไม่
ถ้าคุณ savor ไม่เชื่อก็ควรมีเหตุผลมารองรับว่า
มันเป็นไปไม่ได้อย่างไร ที่คุณอภิสิทธิ์จะมีหนังสือผ่อนผันฯ

หรืออีกทางหนึ่ง ถ้าคุณ savor มีหลักฐานอะไรจะมาหักล้าง
ว่าคุณอภิสิทธิ์ไม่มีหนังสือผ่อนผันฯ ก็ไปหามานะครับ

*ถ้าจะเล่นมุกทวงถามเอกสารยืนยันไปเรื่อยๆ ไม่มีใครมีเวลา
และความสามารถไปหามาให้ คุณ savor ได้หมดหรอกครับ*

แค่บัตรประชาชนกับทะเบียนบ้านคุณอภิสิทธิ์ผมก็ไม่มีแล้ว
เกิดคุณ savor สงสัยว่านายกฯ ไม่ใช่คนไทยผมจะทำยังไง
:lol:

...

ลืมตอบ.. เรื่องการขอผ่อนผันฯ คุณอภิสิทธิ์บอกชัดเจนแล้ว
ว่า มีชื่อได้รับผ่อนผันตั้งแต่ปลายปี 29 ยังต้องถามหรือครับ
ว่าขอผ่อนผันฯ หลัง 7 เม.ย. 30 หรือเปล่า

เรื่องไม่ส่งหนังสือผ่อนผันฯ ผมไม่รู้ว่าจริงหรือเปล่า เห็นว่า-
มีการพูดทวงถามในวันที่ 20 แล้วก็ไม่มีข้อมูลอะไรเพิ่มอีก

ความจริงถ้าคุณจตุพรจะตรวจสอบจริงๆ ไม่ต้องรอนายกฯ
หรอกครับ ไปตรวจสอบตรงๆ กับ กพ. เขาก็ตอบให้ได้แล้ว
อยู่ที่ว่ากล้าไปหรือเปล่า
jerasak

Postby jerasak » Thu Mar 26, 2009 1:27 am

==เพิ่งเห็นว่ากดโพสต์ซ้ำในจังหวะข้ามหน้าพอดีครับ==
Last edited by jerasak on Thu Mar 26, 2009 4:57 am, edited 1 time in total.
jerasak

Postby savor » Thu Mar 26, 2009 1:31 am

aumm wrote:
แล้วทำไมมันจะเปลี่ยนแผนไม่ได้ล่ะครับ? ปกติถ้ามหาลัยตอบรับเข้าศึกษาต่อ เค้าไม่มีเขียนไว้หรอกครับว่าถ้าคุณไม่เข้ามาเรียนภายในเทอมถัดไปแล้วเค้าจะไม่เอาคุณ

แล้วอีกอย่าง ทำไมคุณอภิสิทธิ์จะต้องเป็นผู้ไปหาหลักฐานต่างๆมาอธิบาย "ความสงสัย" ของอีกฝ่ายด้วยล่ะครับ? ในเมื่อคุณอภิสิทธิ์เป็น "ผู้ถูกกล่าวหา" ดังนั้น ก็เป็นหน้าที่ของ "ผู้กล่าวหา" ที่จะต้องหาหลักฐานที่เชื่อถือได้มาประกอบ "คำกล่าวหา"

ถ้าหลักฐานที่นำมากล่าวอ้าง ไม่ใช่สิ่งที่พิสูจน์ได้โดยไม่มีข้อโต้แย้งทางกฎหมาย มันก็เป็นแค่การ "กล่าวหา" นะครับ ยังไม่ใช่ว่าเค้าจะผิดจริงๆ และคนที่จะชี้ได้ว่ามันผิดจริงหรือเปล่าก็ต้องเป็นศาล.... ผมว่าถ้าอีกฝ่ายแน่ใจว่าคุณอภิสิทธิ์ผิดจริง ก็ฟ้องศาลไปเลยสิครับ ไม่ใช่คอยเลี้ยงประเด็นไว้ discredit กันอย่างที่เป็นอยู่

โธ่เอ๋ย... ถ้าคุณคิดจะมาแจมก็ควรอ่านกระทู้ให้ละเอียดกว่านี้หน่อยนะครับ

กรณีนี้ฝ่ายค้านเขามีหลักฐานมากล่าวหาแล้วว่า อภิสิทธิ์ไม่ส่งหนังสือผ่อนผัน

หน้าที่ของ อภิสิทธิ์ คือ หาหลักฐานแก้ต่างคือ หนังสือผ่อนผันที่ถูกต้อง , หลักฐานการรับเข้าศึกษาต่อจาก Oxford ฯลฯ

ไม่ใช่ให้ฝ่ายค้านมาเป็นคนหาหลักฐานครับ !!!

ให้ฝ่ายกล่าวหามาเป็นคนหาหลักฐานแก้ต่างเอง มันตลกนะครับ แล้วสมมติถ้าหาไม่เจอนี่ใครจะตั้งข้อสงสัยอีกเปล่าครับว่า ไม่ตั้งใจหา เลยไม่เจอ... :lol:

ส่วนเรื่องนี้ ฝ่ายค้านเค้าไม่ได้คิดจะเอา อภิสิทธิ์ ลงจากตำแหน่งอยู่แล้วล่ะครับ เอาไว้ discredit นั่นแหละถูกแล้ว

ให้ทุกคนรู้ว่า อภิสิทธิ์ที่ทำมาอ้างมีจริยธรรม แท้จริงมันก็ไอ้วิญญูชนจอมปลอมนี่เอง

ถ้า อภิสิทธิ์ ไม่อยากให้ประเด็นนี้กวนใจก็ควรจะแก้ข้อสงสัยให้กระจ่างแบบไม่เหลืออะไรไว้ค้างคาใจได้เลย

หรือไม่ก็ควรยื่นฟ้องสามเกลอเกี่ยวกับเรื่องนี้ไปเลยนะครับ ถ้าคิดว่ามันไม่ใช่เรื่องจริง :lol: :lol: :lol:
savor

Postby jerasak » Thu Mar 26, 2009 1:37 am

...

โธ่ถัง... คำพูดของนายกถือเป็นหลักฐานได้หรือครับ ???

แล้วคุณเข้าใจอะไรผิดหรือเปล่าครับ...

การที่ฝ่ายตรงข้ามกล่าวหาว่า ทำไม อภิสิทธิ์ ไม่ส่งหนังสือผ่อนผันให้กับเจ้าหน้าที่ แล้วเขารับเข้าบรรจุได้อย่างไร ?

เป็นหน้าที่ของ อภิสิทธิ์ แล้วครับ ที่จะแสดงเอกสารหนังสือการผ่อนผัน

แล้วฝ่ายตรงข้ามถึงจะมาตรวจสอบเรื่องเหตุผล และวันที่ที่ขอผ่อนผันอีกที

เอะอะ... มาโยนให้ฝ่ายค้านไปหามาหมด แบบนี้ก็แย่สิครับ ก็เขาหาหลักฐานมาได้แล้วน่ะ ว่าคุณไม่ส่งหนังสือผ่อนผันก่อนเข้าบรรจุ

ถือเป็นหลักฐานได้ครับ กรณีนี้นำไปใช้ในศาลได้เลยด้วยซ้ำ :idea:

แล้วคุณ savor กลับไปอ่านดูอีกที ผมบอกว่ามีอ้างอิงได้อยู่
2 อย่างคือ คำพูดนายกฯ กับ เอกสารที่แสดงในสภา

ในเมื่อนายกฯ แสดงเอกสารพร้อมระบุว่าคืออะไร ก็ตามไป
ตรวจสอบตามที่นายกฯ อ้างอิงไว้ได้ครับ ซึ่งในที่นี้ก็คือ กพ.

การอ้างว่านายกฯ ไ่ม่ส่งเอกสาร เหมือนกับเล่นเกมส์เท่านั้น
ถ้านายกฯ ไม่ให้เอกสาร แล้วฝ่ายค้านไม่มีปัญญาตรวจสอบ
ก็ลาออกไปเถอะครับอย่าเป็นเลย ส.ส.ฝ่ายค้าน
jerasak

Postby savor » Thu Mar 26, 2009 1:41 am

ถ้าอย่างนั้น คุณ savor ก็ชวนผมคุยเรื่องที่ไม่มีข้อยุติแล้วครับ
ไร้สาระครับถ้าคุณ savor บอกว่ากำลังคุยประเด็น "ความตั้งใจ"
เพราะมันเป็นเรื่องนามธรรม..

ขนาดคุณอภิสิทธิ์บอกกับปากแล้วว่า "ตั้งใจ" คุณยังไม่เชื่อเลย :idea:

...

เราควรคุยกันในเรื่องที่หาข้อยุติได้ เช่น มีหนังสือผ่อนผันฯ-
จริงหรือไม่
ถ้าคุณ savor ไม่เชื่อก็ควรมีเหตุผลมารองรับว่า
มันเป็นไปไม่ได้อย่างไร ที่คุณอภิสิทธิ์จะมีหนังสือผ่อนผันฯ

หรืออีกทางหนึ่ง ถ้าคุณ savor มีหลักฐานอะไรจะมาหักล้าง
ว่าคุณอภิสิทธิ์ไม่มีหนังสือผ่อนผันฯ ก็ไปหามานะครับ

*ถ้าจะเล่นมุกทวงถามเอกสารยืนยันไปเรื่อยๆ ไม่มีใครมีเวลา
และความสามารถไปหามาให้ คุณ savor ได้หมดหรอกครับ*

แค่บัตรประชาชนกับทะเบียนบ้านคุณอภิสิทธิ์ผมก็ไม่มีแล้ว
เกิดคุณ savor สงสัยว่านายกฯ ไม่ใช่คนไทยผมจะทำยังไง
:lol:

...

ลืมตอบ.. เรื่องการขอผ่อนผันฯ คุณอภิสิทธิ์บอกชัดเจนแล้ว
ว่า มีชื่อได้รับผ่อนผันตั้งแต่ปลายปี 29 ยังต้องถามหรือครับ
ว่าขอผ่อนผันฯ หลัง 7 เม.ย. 30 หรือเปล่า

เรื่องไม่ส่งหนังสือผ่อนผันฯ ผมไม่รู้ว่าจริงหรือเปล่า เห็นว่า-
มีการพูดทวงถามในวันที่ 20 แล้วก็ไม่มีข้อมูลอะไรเพิ่มอีก

ความจริงถ้าคุณจตุพรจะตรวจสอบจริงๆ ไม่ต้องรอนายกฯ
หรอกครับ ไปตรวจสอบตรงๆ กับ กพ. เขาก็ตอบให้ได้แล้ว
อยู่ที่ว่ากล้าไปหรือเปล่า

นี่คุณเล่นลิ้นโดยกะไม่ตอบคำถามผมเลยว่า...

ตกลงถ้าคุณสมบัติ พร้อมครบถ้วนแบบ อภิสิทธิ์ แต่ไม่ไปขอผ่อนผัน หนังสือมันจะลอยมาเองรึเปล่าครับ ??? :D

ส่วนไอ้เรื่อง หนังสือผ่อนผัน ฉบับจริง นั้นไม่ใช่หน้าที่ผมครับ นั่นมันหลักฐานแก้ต่างของใครครับ ทำไมผมถึงต้องไปหาหลักฐานแก้ต่างให้ อภิสิทธิ์ ด้วย

โธ่... ผมอุตส่าห์ไปหามาแปะให้แล้วว่า อภิสิทธิ์ อ้างว่ามีรายชื่อปี 30 คุณยังมาทำมึนเป็นปี 29 ได้

แล้วก็ จตุพร เขาจะตรวจสอบทำไมครับ... จตุพร ไม่ได้มีหน้าที่แก้ต่างให้ อภิสิทธิ์ นะครับ

ถ้า อภิสิทธิ์ แน่จริง ก็โชว์หนังสือผ่อนผันตัวจริงพร้อมเหตุผลเลยจะดีกว่าครับ ;)
savor

Postby savor » Thu Mar 26, 2009 1:48 am

ถือเป็นหลักฐานได้ครับ กรณีนี้นำไปใช้ในศาลได้เลยด้วยซ้ำ :idea:

แล้วคุณ savor กลับไปอ่านดูอีกที ผมบอกว่ามีอ้างอิงได้อยู่
2 อย่างคือ คำพูดนายกฯ กับ เอกสารที่แสดงในสภา

ในเมื่อนายกฯ แสดงเอกสารพร้อมระบุว่าคืออะไร ก็ตามไป
ตรวจสอบตามที่นายกฯ อ้างอิงไว้ได้ครับ ซึ่งในที่นี้ก็คือ กพ.

การอ้างว่านายกฯ ไ่ม่ส่งเอกสาร เหมือนกับเล่นเกมส์เท่านั้น
ถ้านายกฯ ไม่ให้เอกสาร แล้วฝ่ายค้านไม่มีปัญญาตรวจสอบ
ก็ลาออกไปเถอะครับอย่าเป็นเลย ส.ส.ฝ่ายค้าน

อันนี้คุณเข้าใจผิดนะครับ...

ที่ผมพิมพ์หมายถึง อภิสิทธิ์ไม่ส่งหนังสือผ่อนผันให้กับเจ้าหน้าที่ จปร.

ไม่เกี่ยวกับเรื่องในสภา และในสภา อภิสิทธิ์ ก็ไม่ได้กล่าวถึงเอกสารตัวนี้เลย มีแต่บัญชีรายชื่อผ่อนผัน
savor

Postby jerasak » Thu Mar 26, 2009 2:21 am

ดูเหมือนคุณ savor ไม่เข้าใจประเด็นที่ผมนำเสนอ
ถ้าพูดคุยแบบที่คุณทำอยู่จะไม่ได้ข้อสรุปอะไรเลย
กลายเป็นเถียงกันไปเรื่อยๆ กับเรื่องไม่ควรเถียง.. :idea:

...

ที่ผมทำคือ ประมวลเหตุการณ์ให้ดู ว่าตามคำพูดของ
คุณอภิสิทธิ์ ประกอบกับเอกสารต่างๆ ที่มีในขณะนี้
เรื่องราวทั้งหมดจะออกมาเป็นอย่างไร

ซึ่ง key สำคัญในเรื่องนี้คือ ถือว่ามีหนังสือผ่อนผันฯ
ตามคำพูดของนายกฯ และเอกสารที่ยกมาอ้างอิง
ว่าเป็นการขอผ่อนผันโดย กพ.

ทั้งคุณทั้งผมทราบว่ายังไม่มีสำเนาหนังสือผ่อนผันฯ
เผยแพร่ต่อสาธารณะในตอนนี้ แล้วจะมาทวงถาม
กับผมได้อย่างไร?

ถ้าจะบอกว่าประมวลเหตุการณ์ของผมไม่ถูกต้อง
เพราะไม่มีหลักฐาน หนังสือผ่อนผันฯ ประกอบ
ผมคิดว่าฟันธงแบบนั้นไม่ได้นะครับ เพราะจริงๆ
อาจประมวลเหตุการณ์ถูกต้องทั้งหมดก็ได้
:idea:

...

ที่ผ่านมาคุณ savor คุยประเด็นต่างๆ กับผมโดย
ยกเรื่องต่างๆ มาตั้งคำถามมากมาย ที่ยังเกี่ยวกับ
การสรุปเหตุการณ์ที่ผมนำเสนอ ผมก็ไปหาข้อมูล
มาตอบจนครบหมดแล้ว ทั้งเรื่อง สด.9 และเรื่อง
การขอผ่อนผันโดย กพ.

ตอนนี้เรามาถึงข้อจำกัด เพราะผมก็ไม่มีหนังสือ
ผ่อนผันฯ มาให้คุณ savor ดู ดังนั้นเราต้องพัก-
ประเด็น สำเนาหนังสือผ่อนผันฯ ไปก่อนถือว่า
ยังขาดเอกสารส่วนนี้

แล้วกลับมาคุยเรื่องที่สามารถคุยต่อได้ ก็คือ
การประมวลเหตุการณ์ของผมที่ทำให้ดูตาม
คำพูดของคุณอภิสิทธิ์ ประกอบเอกสารต่างๆ-
เท่าที่มี ยังเหลือข้อโต้แย้งอะไรอีกหรือไม่
ที่คุยกันได้ นอกจากอ้างไม่มีเอกสารยืนยัน

ถ้าไม่มีอะไรโต้แย้งอีก เราก็ต้องสรุปกระทู้
อยู่ที่ ประมวลเหตุการณ์ที่ผมสรุปออกมานี้
โดยถือว่าเป็นสมมุติฐานหนึ่งที่เป็นรูปธรรม
หากต่อไปมีหลักฐานเพิ่มเติม ที่สนับสนุน
หรือคัดค้านสมมติฐานก็ค่อยมาทบทวนกัน

คุณ savor ยังเหลืออะไรจะค้านอีกไหม? :?:

-------------------------------------------

ปล. ถ้าคุณ savor จะทำประมวลเหตุการณ์
แบบของคุณ ก็ลองทำออกมาได้นะครับ
เราจะได้มาดูกันว่ามันสมเหตุสมผลหรือไม่
ถ้าเป็นแบบ "หนีเกณฑ์ทหารแต่ไม่มี สด.9"
ก็เห็นๆ อยู่แล้วว่าเป็นไปไม่ได้นะครับ :D
jerasak

Postby jerasak » Thu Mar 26, 2009 2:47 am

โธ่... ผมอุตส่าห์ไปหามาแปะให้แล้วว่า อภิสิทธิ์ อ้างว่ามีรายชื่อปี 30 คุณยังมาทำมึนเป็นปี 29 ได้

แล้วก็ จตุพร เขาจะตรวจสอบทำไมครับ... จตุพร ไม่ได้มีหน้าที่แก้ต่างให้ อภิสิทธิ์ นะครับ

ถ้า อภิสิทธิ์ แน่จริง ก็โชว์หนังสือผ่อนผันตัวจริงพร้อมเหตุผลเลยจะดีกว่าครับ ;)

ประเด็นนี้คุยกันได้ครับ เรื่องมีชื่อได้รับผ่อนผันตั้งแต่ปลายปี 29

คุณ savor อ่านจากตัวหนังสือ แต่ผมดูอภิปรายตลอดทั้งหมด
คุณอภิสิทธิ์อ้างอิงว่ามีชื่อได้รับการผ่อนผันฯ ช่วงปี 2530-32
โดยอยู่ในบัญชีรายชื่อตั้งแต่ปลายปี 29 แล้วครับ (หมายถึง
กพ. ทำเรื่องผ่อนผันเสร็จตั้งแต่ปลายปี 29)

คุณจตุพรเป็นฝ่ายค้าน ก็ตรวจสอบตามหน้าที่ของฝ่ายค้านไงครับ
คือตรวจสอบเพื่อค้านคำพูดของคุณอภิสิทธิ์ เช่น คุณอภิสิทธิ์อ้าง
ว่า กพ. ขอผ่อนผันให้ช่วงปี 2530-32 คุณจตุพรก็ไปตรวจสอบ
กับ กพ. ได้ว่าจริงหรือไม่

คุณอภิสิทธิ์อยากเปิดเผยเอกสารแค่ไหนเป็นเอกสิทธิ์ของเขา
ถ้าคุณจตุพรอยากค้านก็ค้านตามที่มีการอ้างอิงเอกสารมาครับ

ถ้าอ้างว่าไม่ได้รับเอกสารจากคุณอภิสิทธิ์เลยตรวจสอบไม่ได้
แบบนี้อย่ามาเป็นฝ่ายค้านเลยครับ ลาออกเสียดีกว่า
Last edited by jerasak on Thu Mar 26, 2009 3:36 am, edited 1 time in total.
jerasak

Postby jerasak » Thu Mar 26, 2009 3:32 am

savor wrote:อันนี้คุณเข้าใจผิดนะครับ...

ที่ผมพิมพ์หมายถึง อภิสิทธิ์ไม่ส่งหนังสือผ่อนผันให้กับเจ้าหน้าที่ จปร.

ไม่เกี่ยวกับเรื่องในสภา และในสภา อภิสิทธิ์ ก็ไม่ได้กล่าวถึงเอกสารตัวนี้เลย มีแต่บัญชีรายชื่อผ่อนผัน

ถ้าอยู่ในบัญชีรายชื่อผ่อนผันฯ ก็อ้างอิงได้ว่ามีหนังสือผ่อนผันแล้วครับ
และการอยู่ในบัญชีรายชื่อผ่อนผันฯ ก็เท่ากับมีคุณสมบัติเข้า รร.จปร.
เพราะไม่ติดพันธะต้องไปเกณฑ์ทหาร :idea:

วนกลับมาเรื่องไม่ส่งหนังสือผ่อนผันฯ ให้ รร.จปร. คุณอภิสิทธิ์ไม่ตอบ-
ประเด็นนี้ แต่ผมตอบในกระทู้นี้หลายครั้งแล้วว่าถ้าเป็นผู้ได้รับผ่อนผันฯ
ก็จะเท่ากับ "ขาดส่งเอกสาร" ไม่ใช่เป็นการ "ขาดคุณสมบัติ" ซึ่งเคยมี-
ความเห็นของ ผบ.ทบ. มาก่อนแล้วว่ากรณีนี้มีโทษแค่ปรับเท่านั้น

...

ผมเคยยกตัวอย่างเรื่องนี้ว่าเหมือนไปเข้าเรียนต่อ ป.โท แล้วไม่ได้ยื่น
หลักฐานการจบ ป.ตรี ต่อมาเรียนจบแล้วถ้ามีคนโวยวายว่าผิดระเบียบ
ก็คงไม่ถึงกับถูกเพิกถอนปริญญาถ้าเคยจบ ป.ตรี มาก่อนจริง

จะมีปัญหาก็เฉพาะกรณีไม่เคยเีรียนจบ ป.ตรี แล้วไปเรียนต่อ ป.โท
แบบนั้นถ้ามีคนโวยวายก็ต้องถูกเพิกถอนปริญญาครับ

ถ้าจะอ้างว่ากรณีที่ผมยกตัวเอย่างไม่มีทางเกิดขึ้น ก็อาจยกตัวอย่าง-
เช่น เจ้าหน้าที่รับสมัครเป็นแม่ผู้สมัครก็เลยแน่ใจว่าลูกจบ ป.ตรี แ่น่ๆ
แต่ภายหลังไม่ได้นำเอกสารมายื่นเพิ่มเติมให้เรียบร้อยก็เลยเป็นเรื่อง
เจ้าหน้าที่มีความผิดฐานไม่ทำตามระเบียบ

กรณีคุณอภิสิทธิ์ผมคงไม่สามารถไปทราบได้ว่าเกิดอะไรขึ้นกันแน่
เพราะรายงานหนาเกือบ 3 ร้อยหน้าที่อ้างกัน ผมก็ยังไม่เคยได้อ่าน

แต่ไ่ม่ว่าจะมีเหตุอะไรที่ทำให้คุณอภิสิทธิ์สมัครเข้าไปได้ ข้อสรุปก็
ยังคงเป็นแค่ความผิดฐานขาดส่งเอกสาร
ถ้าคุณอภิสิทธิ์เป็นผู้ได้รับ
การผ่อนผันฯ ก็เท่ากับมีสิทธิสมัครอยู่ดี เพียงแต่อาจโดนปรับด้วย

...

เหลืออย่างเดียวที่ฝ่ายกล่าวหายังพอยึดเหนี่ยวได้อยู่ก็คือยังไม่มี
สำเนาหนังสือผ่อนผันฯ ออกเผยแพร่ต่อสาธารณะ

ซึ่งผมมีความเห็นว่าถ้าฝ่ายค้านมั่นใจว่าคุณอภิสิทธิ์ไม่ได้รับการ-
ผ่อนผันฯ ก็สามารถไปขอตรวจสอบกับทาง กพ. ได้เสมอครับ
ถ้าไม่จริงจะเท่ากับ สามารถโจมตีคุณอภิสิทธิ์ได้อย่างเต็มปาก

ในความเห็นของผมถึงคุณอภิสิทธิ์นำหนังสือผ่อนผันฯ หรือบัญชี
รายชื่อผู้ได้รับผ่อนผันฯ มาแสดง ฝ่ายค้านและ นปช. ก็ไม่เชื่อ
และต้องไปตรวจสอบกับ กพ. อีกอยู่ดี

เพื่อให้เรื่องง่ายเข้าฝ่ายค้านก็ควรรีบไปสอบถามเรื่องนี้กับ กพ.
เป็นช่องทางจะได้เปรียบเห็นๆ ถ้ายังรีรอเท่ากับกลัวความจริง
Last edited by jerasak on Thu Mar 26, 2009 11:23 am, edited 3 times in total.
jerasak

Postby ปุถุชน » Thu Mar 26, 2009 8:47 am

รายการ"คุยกับอดิสร"ของสถานีโทรทัศน์"สามเกรียน" ได้นำเทปออกอากาศวันที่ 25 มีนาคม 2552 เกี่ยวกับการหนีทหารของคุณอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะมาออกอากาศซ้ำ ยังยืนยันว่าคุณอภิสิทธิ์หนีทหาร....!
นายกมล บันไดเพชร นักกฏหมายพรรค"เพื่อแม๊ว"เป็นผู้ร่วมรายการได้นำหลักฐานต่างๆอ้างอิงว่า นายกฯอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะใช้เอกสารเท็จ เอกสารปลอมชี้แจงในวันอภิปรายไม่ไว้วางใจ.....!!!

1. นายกฯอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะและพรรคประชาธิปัตย์จะดำเนินคดี ฟ้องร้อง"อดิสร เพียงเกษ" ผู้ดำเนินรายการและ"กมล บันไดเพชร"ผู้ร่วมรายการ" ไหม ?
2. "อดิสร เพียงเกษ" "กมล บันไดเพชร" และพรรค"เพื่อแม๊ว" รู้ว่านายกฯอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ หนีทหาร และ ใช้เอกสารปลอมจะดำเนินการฟ้องร้อง ดำเนินคดีทางกฏหมายกับนายกฯอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะอย่างไร...?
3. "อดิสร เพียงเกษ" และ "กมล บันไดเพชร" สรุปว่าคุณอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะหนีทหารและใช้เอกสารปลอม จึงไม่มีคุณสมบัติเป็นนายกรัฐมนตรีอย่างนี้แล้ว แกนนำเห็บหมา เห็บแม๊ว และบัตรเติมเงิน นักรักประชาธิปไตยแม๊วๆ รู้แล้ว จะนิ่งเฉยหรือพูดป่าวๆ"ตีกิน" แล้วปล่อยผ่านไป ให้นายกฯอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะเป็น"นายกรัฐมนตรีเถื่อน"(ผู้ดำเนินการฯและผู้ร่วมรายการฯกล่าวหา)....?

4. "เห็บหมา" "เห็บแม๊ว" และ "บัตรเติมเงิน" จะนำเทปนี้เป็น"หลักฐานสำคัญ"อ่างอิงตลอดไปไหม....?

5. "อดิสร เพียงเกษ" ผู้ดำเนินรายการประกาศให้นายกฯอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะส่งเอกสารอ้างอิงในสภาฯส่งให้เขา(อดิสร)ได้ไหม....
ถ้าไม่ส่งให้ เขา(อดิสร)จะตามทวงถามทุกครั้งที่เจอหน้า "อดิสร"จะพูดจริงทำจริงไหม....?

ปล.นายกฯอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ รมว.กลาโหม พล.อ.ประวิตร วงศ์สุวรรณ ผบ.ทบ.พล.อ.อนุพงษ์ เผ่าจินดา คุณ"jerasak" และคนอื่นๆในกระทู้นี้ สมคบคิดชี้แจง หลอกลวงประชาชนไหม....?
"ถ้าไม่มีการทุจริตตั้งแต่แรก เงื่อนไขการปฏิวัติก็คงไม่เกิด เพราะมันมีการแทรกแซงองค์กรอิสระตลอดเวลา ซึ่งการปฏิวัติก็เป็นการนำตัวคนผิดมาลงโทษ ผมก็ไม่เห็นว่า ทำไมคณะนิติราษฎร์จึงเสนอให้ถอยหลังไปแค่ 19 กันยา 2549".. อ.ไชยันต์ ไชยพร
ปุถุชน

Postby ปุถุชน » Thu Mar 26, 2009 9:09 am

รายการจบแล้วครับ....
อดิสร(ผู้ดำเนินรายการ)เชิญชวนให้คนเสื้อแดงไปชุมนุม"ม๊อบแดงประจำเดือน"สนามหลวงวันนี้....!!!
เลียนแบบ"ดีเจ.ขวัญชัย".....ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า
"ถ้าไม่มีการทุจริตตั้งแต่แรก เงื่อนไขการปฏิวัติก็คงไม่เกิด เพราะมันมีการแทรกแซงองค์กรอิสระตลอดเวลา ซึ่งการปฏิวัติก็เป็นการนำตัวคนผิดมาลงโทษ ผมก็ไม่เห็นว่า ทำไมคณะนิติราษฎร์จึงเสนอให้ถอยหลังไปแค่ 19 กันยา 2549".. อ.ไชยันต์ ไชยพร
ปุถุชน

PreviousNext

Return to ห้องสมุด