==มาคุยเรื่องอภิสิทธิ์หนีทหารกันดีกว่า(ได้เวลาปิดกระทู้)==

คลังปัญญา กระทู้ปักหมุดเดิม เรื่องสำคัญจัดเก็บที่นี่

Re: ==มาคุยเรื่องอภิสิทธิ์หนีทหารกันดีกว่า(ได้เวลาปิดกระทู้)==

Postby Argus » Mon Mar 30, 2009 3:15 pm

พายุ wrote:คิดว่าที่คุณจีและท่านอื่นๆ ยังวิสาสะกับ savor อยู่ เพราะคิดว่าคนเราจะยอมรับเหตุผลและความจริงได้

แต่จริงๆแล้ว ... ความจริงมันโหดร้ายค่ะ savor ขอไปขังตัวเองอยู่ในโลกแคบๆต่อปาย :mrgreen:

เคยไล่ต้อน savor มันไปทีนึงแล้วหล่ะ เรื่อง พ่อแม้ว.

savor เคยประกาศชัดเจนว่า พ่อแม้วถูกเสมอ.
ใครตรงข้ามพ่อแม้ว ถือว่ามีความผิดเสมอ.

savor น่าจะอ่านว่า ***. :lol: :lol: :lol:
Argus

Re: ==มาคุยเรื่องอภิสิทธิ์หนีทหารกันดีกว่า(ได้เวลาปิดกระทู้)==

Postby jerasak » Mon Mar 30, 2009 3:28 pm

savor wrote:ขอโทษทีที่ตอบช้าครับ ;)

ปัญหาหลักๆไม่อยู่ที่ อภิสิทธิ์ได้ยื่นขอผ่อนผันกับ กพ. หรือเปล่า แต่มันอยู่ที่ อภิสิทธิ์มีชื่ออยู่ในบัญชีผ่อนผันของกองทัพหรือเปล่า ต่างหาก...

ดังนั้นที่คุณให้ผมไปขอยื่นตรวจสอบกับบัญชีของ กพ. จึงไม่ถูกต้อง ที่ถูกต้องคือ ตรวจสอบกับบัญชีคนผ่อนผันของกองทัพต่างหาก เพราะอย่างไรก็ตามทาง กพ. ก็ต้องยื่นเรื่องผ่อนผันให้กองทัพอยู่ดี

ซึ่งผมก็ไม่รู้ว่า ไอ้กระดาษแผ่นบะเริ่มที่ อภิสิทธิ์ ถ่ายเอกสารมาเนี่ย มันอะไรกันเนี่ย... :shock:

แต่ก่อนที่จะไล่ผมไปตรวจสอบกับบัญชีทหารขออนุญาตพิมพ์ต่ออีกหน่อยครับ :D

ส่วนที่ผลสอบอะไรของคุณออกมาว่าขาดคุณสมบัติ เป็นเพราะตรวจหาเอกสารไม่พบนะครับ
การจะสรุปผลทำได้แค่ตามพยานหลักฐานที่พบในขณะนั้น ซึ่งเมื่อพบหลักฐานใหม่เพิ่มเิติม
ก็อาจได้ข้อสรุปใหม่ที่ไม่เหมือนเดิมเลยก็ได้
:idea:

มาดูประโยคของคุณตรงนี้

คุณต้องไม่ลืมความจริงที่ว่า นี่เป็นผลสอบส่งโดยตรงถึง ผบ. ทบ. ในขณะนั้น ซึ่งหมายความว่า จะไม่มีการสอบอีกต่อไปแล้ว ยกเว้นจะถูกโยนเรื่องลงมาให้สอบใหม่

จะไม่มีการหาพยานหลักฐานเพิ่มเติมในขั้นต่อไปเพราะมันสิ้นสุดแล้ว ยกเว้นจะแย้งอย่างที่คุณเคยว่าไว้ว่า " นี่อาจไม่ใช่ผลสอบฉบับล่าสุด ไม่น่าเชื่อถือ "

แต่พอดี อภิสิทธิ์ ในสภาก็ไม่ได้แย้งเรื่องความน่าเชื่อถือของผลสอบฉบับนี้เลยนะครับ :D

ซึ่งผมคิดว่าไม่น่าจะแย้งได้ยากเลย แค่ได้เอกสารผลสอบฉบับแก้ ( ถ้ามี ) ก็สามารถแย้งหลักฐานของฝ่ายค้านได้ทั้งกระบุงแล้ว ;)

หนังสือผ่อนผันการตรวจเลือกเข้ารับราชการทหาร (สด. 41) ออกโดยอาศัยอำนาจตามความในมาตรา 27 (2)
แห่ง พระราชบัญญัติรับราชการทหาร พ.ศ. 2497 ประกอบกับ พระราชกฤษฎีกามอบอำนาจของรัฐมนตรี
ในการผ่อนผันตามมาตรา 27 พระราชบัญญัติรับราชการทหาร พ.ศ. 2497 ให้ผู้ว่าราชการจังหวัดทำการแทน
พ.ศ. 2509

*สรุปคือ กองทัพไม่ได้เป็นผู้มีอำนาจออกหนังสือผ่อนผันฯ แต่เป็นรัฐมนตรีหรือผู้ว่าราชการจังหวัด*

ดังนั้นถ้าคุณ savor พยายามไปหาชื่อคุณอภิสิทธิ์ ในบัญชีผ่อนผันฯ ของกองทัพ อาจไม่เจอก็ได้ครับ :idea:

...

ในเมื่อ นายกฯ ระบุว่ามีชื่ออยู่ในบัญชีของ กพ. (กพ. เป็นคนทำเรื่องขออนุมัติจากผู้ว่าราชการจังหวัด
หรือจากรัฐมนตรี แล้วแต่กรณี) สะดวกแม่นยำที่สุดก็ต้องไปตรวจสอบกับ กพ. ครับ

แต่ถ้าคุณ savor ยอมรับข้อสรุปนี้ ก็จะกล่าวหาอะไรนายกฯ ต่อไม่ได้ เพราะจะกลายเป็นว่า ฝ่ายค้าน
และ นปช. ไม่ยอมไปตรวจสอบเสียเอง

คุณ savor ก็เลยเลี่ยงประเด็นไปมา แต่ข้อสรุปก็ยังอยู่ที่เดิมคือต้องไปตรวจสอบกับ กพ. อยู่ดี :D

...

ส่วนเอกสารตรวจสอบ (บันทึกข้อความ 4 หน้า) ความน่าเชื่อถือก็มีแค่ ณ ขณะนั้นเจ้าหน้าที่ตรวจสอบ
แล้วได้สรุปผลไว้ว่าอย่างไร มีข้อเสนอแนะอย่างไร
ส่วนจะสรุปถูกหรือไม่ เสนอแนะแล้วผู้บังคับบัญชา
เห็นด้วยหรือไม่เป็นอีกเรื่องหนึ่งนะครับ :idea:

ถ้าถือตามคำพูดของนายกฯ ก็แสดงว่า ณ ขณะนั้นเจ้าหน้าที่ตรวจไม่พบว่าคุณอภิสิทธิ์มีการขอผ่อนผัน
และผู้บังคับบัญชาคือ ผบ.ทบ. ไม่ได้ทำตามข้อเสนอแนะในเอกสารที่ให้ลงโทษเจ้าหน้าที่ครับ
:D
Last edited by jerasak on Mon Mar 30, 2009 4:43 pm, edited 3 times in total.
== นักฝันมีชิวิตเพื่อนิรันดร์กาล ==
jerasak

Postby TaMongKhon » Mon Mar 30, 2009 3:39 pm

โฮ้ พี่จี ยังใจดีกลับมา คลุกข้าวใส่ตับ ตักใส่จานให้อีกด้วย

ถ้าเป็นผมน่ะ พาไปเดินเล่นแล้วไปผูกไว้ใกล้ปลัก ปล่อยให้หากินเองไปนานแล้ว :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:
TaMongKhon

Postby jerasak » Mon Mar 30, 2009 4:13 pm

savor wrote:ส่วนเรื่อง ระเบียบการไม่ส่งเอกสาร ที่ผมให้คุณไปหามาน่ะ

เพราะผมต้องการทราบว่า เรื่องนี้มีการเขียนเป็นระเบียบอย่างชัดเจน หรือ เป็นแค่ดุลยพินิจของผู้บังคับบัญชากันแน่

ซึ่งข่าวของ สุรยุทธ ที่คุณแปะมาเนี่ย ผมว่าเป็นอะไรที่มั่วเอามากๆ เพราะถึงขนาดไม่แสดง สด.9 ยังสมัครได้ มีกรณีแบบนี้ด้วยหรือ ?

ต่อไปถ้าญาติผมคนไหนจะรับราชการทหาร ผมก็คงบอกให้เขาเอาแค่บัตรประชาชนไปสมัครก็คงได้กระมัง

เอาเป็นว่าเรื่องนี้ ผมเข้าใจ ในแบบของผมละกันครับ :D

ปล. ส่วนเรื่องฉายา เฒ่า... อะไรนั่น คิดว่าคงมาจากอีกกระทู้ที่ผมได้ตอบไว้
ผมก็ขอตอบความเห็นของตัวเองว่า นอกจากพระราชวงศ์แล้ว ผมไม่เคยคิดว่าใครมีสิทธิ์พิเศษมากกว่าใคร
ผมไม่เคยไปโต้เถียงฉายา เจ้ามูลเมือง , เหลี่ยมโกง ฯลฯ อะไรต่างๆที่พวกคุณสาระพัดจะตั้งกันเอาไว้
และสำหรับสองคนนี้ ผมคิดว่าฐานะของทั้งสองคนเท่าเทียมกัน ดังนั้นจึงไม่ใช่เรื่องผิดอะไรมากมาย
( ยกเว้นจะไปด่าเจ้าตัวซึ่งหน้า ซึ่งต้องโดนคดีหมิ่นประมาทแน่นอนอยู่แล้ว )
แต่เอาเป็นว่าถ้าคุณบอกมาแบบนี้ ผมก็จะรับรู้ไว้ละกันครับ ;)

เรื่องคำพูดของ ผบ.ทบ. คนปกติธรรมดาทราบแล้วก็ต้องคิดว่ามีระเบียบกำหนด
ตามที่ ผบ.ทบ. พูด.. แต่เพราะคุณ savor มีปัญหากับทุกเรื่องถึงคิดไปได้อีกว่า
อาจเป็นแค่ดุลยพินิจของ ผบ.ทบ. :?:

ผมคงไม่ไปค้นหาหรอกนะครับว่ามีระเบียบดังกล่าวหรือไม่ เรื่องผ่านมาเป็นสิบปี
ผมก็ไม่เห็นมี "ผู้รู้" คนไหนมาคัดค้านคำพูด ผบ.ทบ. นะครับ

...

ส่วนเรื่องฉายา เฒ่า... อะไรของคุณ ผมไม่ได้พูดถึงประเด็นที่ใครมีสิทธิ์พิเศษ
แต่พูดถึง ตัวคุณ savor เอง ที่บางเรื่องก็ปลงใจเชื่ออะไรง่ายๆ โดยไม่มีหลักฐาน
แต่บางเรื่องทำอย่างไรก็ไม่ยอมเชื่อสักอย่างแม้แต่ประเด็นเล็กๆ น้อยๆ

ก็ลองทบทวนตัวเองดูนะครับ ว่าที่คุณโพสต์ข้อความดูถูกดูหมิ่นผู้หลักผู้ใหญ่
มันถูกต้องเป็นธรรมตั้งอยู่บนหลักฐานที่น่าเชื่อถือ หรือเป็นอคติของคุณเอง
:idea:
== นักฝันมีชิวิตเพื่อนิรันดร์กาล ==
jerasak

Postby jerasak » Mon Mar 30, 2009 4:32 pm

savor wrote:
jerasak wrote:
อีกเรื่องหนึ่งที่คุณ savor ยังไม่ได้ตอบคำถามก็คือ
ลิงค์ข่าวที่เอามาให้ดู เี่กี่ยวอะไรกับความน่าเชื่อถือ
ในคำพูดคุณอภิสิทธิ์ครับ

อ่านข่าวนั้นแล้วคุณ savor เข้าใจว่าอย่างไรครับ? :?:

เรื่องนี้เกี่ยวกับคำพูดของอภิสิทธิ์ที่ว่า ได้ส่งคนไปถามแล้ว ไม่มีเจ้าหน้าที่ถูกลงโทษ ครับ ;)

ถ้าอย่างนั้นผมมีคำถาม 2 ข้อครับ :D

1. ลิงค์ข่าวที่คุณ savor เอามาลง เกี่ยวอะไรกับความน่าเชื่อถือของนายกฯ ครับ?

http://news.mcot.net/politic/inside.php ... BlPXRleHQ=

2. การจะพิสูจน์ว่านายกฯ พูดไม่จริง ก็คือฝ่ายค้านหรือ นปช. ส่งคนไปถามบ้าง
ถ้าพิสูจน์ได้ว่า นายกฯ ไม่เคยส่งคนไปถาม หรือ ความจริงมีเจ้าหน้าที่ถูกลงโทษ
ก็จะทำลายความน่าเชื่อถือของนายกฯ .. ถามว่าทำไมไม่ทำ?
jerasak

Postby savor » Mon Mar 30, 2009 4:58 pm

หนังสือผ่อนผันการตรวจเลือกเข้ารับราชการทหาร (สด. 41) ออกโดยอาศัยอำนาจตามความในมาตรา 27 (2)
แห่ง พระราชบัญญัติรับราชการทหาร พ.ศ. 2497 ประกอบกับ พระราชกฤษฎีกามอบอำนาจของรัฐมนตรี
ในการผ่อนผันตามมาตรา 27 พระราชบัญญัติรับราชการทหาร พ.ศ. 2497 ให้ผู้ว่าราชการจังหวัดทำการแทน
พ.ศ. 2509

*สรุปคือ กองทัพไม่ได้เป็นผู้มีอำนาจออกหนังสือผ่อนผันฯ แต่เป็นรัฐมนตรีหรือผู้ว่าราชการจังหวัด*

ดังนั้นถ้าคุณ savor พยายามไปหาชื่อคุณอภิสิทธิ์ ในบัญชีผ่อนผันฯ ของกองทัพ อาจไม่เจอก็ได้ครับ :idea:

...

ในเมื่อ นายกฯ ระบุว่ามีชื่ออยู่ในบัญชีของ กพ. (กพ. เป็นคนทำเรื่องขออนุมัติจากผู้ว่าราชการจังหวัด
หรือจากรัฐมนตรี แล้วแต่กรณี) สะดวกแม่นยำที่สุดก็ต้องไปตรวจสอบกับ กพ. ครับ

แต่ถ้าคุณ savor ยอมรับข้อสรุปนี้ ก็จะกล่าวหาอะไรนายกฯ ต่อไม่ได้ เพราะจะกลายเป็นว่า ฝ่ายค้าน
และ นปช. ไม่ยอมไปตรวจสอบเสียเอง

คุณ savor ก็เลยเลี่ยงประเด็นไปมา แต่ข้อสรุปก็ยังอยู่ที่เดิมคือต้องไปตรวจสอบกับ กพ. อยู่ดี :D

...

ส่วนเอกสารตรวจสอบ (บันทึกข้อความ 4 หน้า) ความน่าเชื่อถือก็มีแค่ ณ ขณะนั้นเจ้าหน้าที่ตรวจสอบ
แล้วได้สรุปผลไว้ว่าอย่างไร มีข้อเสนอแนะอย่างไร
ส่วนจะสรุปถูกหรือไม่ เสนอแนะแล้วผู้บังคับบัญชา
เห็นด้วยหรือไม่เป็นอีกเรื่องหนึ่งนะครับ :idea:

ถ้าถือตามคำพูดของนายกฯ ก็แสดงว่า ณ ขณะนั้นเจ้าหน้าที่ตรวจไม่พบว่าคุณอภิสิทธิ์มีการขอผ่อนผัน
และผู้บังคับบัญชาคือ ผบ.ทบ. ไม่ได้ทำตามข้อเสนอแนะในเอกสารที่ให้ลงโทษเจ้าหน้าที่ครับ

แต่ความเห็นของผมคือ แน่นอนที่สุด ให้ไปตรวจสอบกับบัญชีทหาร เพราะใครจะอนุมัติผ่อนผันอย่างไรก็ตาม ต้องส่งเรื่องให้ ทบ. เป็นอย่างท้ายสุดเสมอ การที่ดูแค่บัญชีขอผ่อนผันกับทาง กพ. นั้นเป็นเพียงชั้นต้นครับ กพ. ไม่ได้มีอำนาจผ่อนผัน แต่สามารถส่งเรื่องผ่อนผันได้ ถ้ามีการร้องขอจากผู้อยู่ในความดูแล

ดังนั้นการไปตรวจรายชื่อของ อภิสิทธิ์ ที่ กพ. จะเป็นแค่บัญชีคน " ขอ " ยื่นผ่อนผันผ่านทาง กพ. เท่านั้นเอง ผลลัพธ์จะเป็นอย่างไร ไม่สามารถบอกได้...

ส่วนเรื่องที่ว่าฝ่ายค้านไม่ดำเนินการ ก็ดูตามข่าวที่ผมแปะนะครับ ;)

แล้วทีนี้มาดู...

ดังนั้นจากประโยคนี้ของคุณ จึงไม่สามารถสรุปได้ว่า อภิสิทธิ์ขอผ่อนผันแล้ว ไม่สามารถระบุได้ว่า เจ้าหน้าที่ที่ไม่โดนสั่งลงโทษจาก ผบ. ทบ. ไม่ผิดจริง เพราะขึ้นอยู่กับดุลยพินิจของ ผบ. ทบ.

เพราะต่อให้ไม่ได้ลงโทษ ก็ไม่มีหลักฐานหรือผลสอบมาหักล้างความผิดอยู่ดี...

เอาเป็นว่า ผมตั้งตารอความคืบหน้าเรื่องนี้อยู่ ครับ ;)
ปราสาทเขาพระวิหารมันก็เหมือนบ้านทรายทอง
เจ้าคุณปู่ เจ้าคุณตาตกลงไว้ว่ามันเป็นของสายพินิจนันท์ แต่สาย สว่างวงศ์ ณ อยุธยา เข้าไปอยู่นานมากจนคิดว่าเป็นของตัวเอง
มันไม่ใช่ มันเป็นของพจมานเขา
เรื่องนี้คนเข้าใจได้ง่ายๆ มีแต่คนโง่ๆ เท่านั้นที่จะไม่เข้าใจ
savor

Postby savor » Mon Mar 30, 2009 5:06 pm

ถ้าอย่างนั้นผมมีคำถาม 2 ข้อครับ :D

1. ลิงค์ข่าวที่คุณ savor เอามาลง เกี่ยวอะไรกับความน่าเชื่อถือของนายกฯ ครับ?

http://news.mcot.net/politic/inside.php ... BlPXRleHQ=

2. การจะพิสูจน์ว่านายกฯ พูดไม่จริง ก็คือฝ่ายค้านหรือ นปช. ส่งคนไปถามบ้าง
ถ้าพิสูจน์ได้ว่า นายกฯ ไม่เคยส่งคนไปถาม หรือ ความจริงมีเจ้าหน้าที่ถูกลงโทษ
ก็จะทำลายความน่าเชื่อถือของนายกฯ .. ถามว่าทำไมไม่ทำ?

1. มาจากหน้าแรกๆที่ผมเถียงกับคุณ จริงๆแล้วมีคนยืนยันว่า พ.ต. ทองคำ ให้ข้อมูลมาจริงๆ

มันก็ขัดแย้งกันอีกว่า ถ้า อภิสิทธิ์ ไม่ผิด ทำไมถึงให้ข้อมูลมา แล้วตกลงโดนลงโทษจริงหรือเปล่าเนี่ย ???

2. ทำไมไม่ทำ ??? คำนี้เป็นการคาดเดาเอาครับ อย่างที่คุณบอกว่า ฝ่ายค้านทำไมไม่ดำเนินเรื่องต่อ จริงๆเขาก็ให้คนไปยื่นสอบเรื่องถอดยศไปแล้ว เพียงแต่ข่าวตรงนี้อาจไม่ดังเท่านั้น

ซึ่งผมและคุณไม่ใช่คนวงในขนาดที่จะรู้ว่าอะไรเกิดขึ้นกันแน่... เพราะอาจเป็นว่าส่งคนไปถามเจ้าตัวแล้ว แต่ไม่พบ หรือ พ.ต. ทองคำ กับเจ้าหน้าที่อีกคนหนึ่ง ( โทษทีจำชื่อไม่ได้ ) ไม่ได้ต้องการยุ่งเกี่ยวกับเรื่องนี้อีกแล้ว ฯลฯ

ส่วนทาง อภิสิทธิ์ ที่บอกว่าส่งคนไปถามแล้ว ก็อาจเป็นว่า ส่งคนไปถามจากเจ้าพนักงานคนอื่น ไม่ใช่เจ้าตัว ซึ่งเรื่องนี้อาจมีการผิดพลาดได้ครับ...
ปราสาทเขาพระวิหารมันก็เหมือนบ้านทรายทอง
เจ้าคุณปู่ เจ้าคุณตาตกลงไว้ว่ามันเป็นของสายพินิจนันท์ แต่สาย สว่างวงศ์ ณ อยุธยา เข้าไปอยู่นานมากจนคิดว่าเป็นของตัวเอง
มันไม่ใช่ มันเป็นของพจมานเขา
เรื่องนี้คนเข้าใจได้ง่ายๆ มีแต่คนโง่ๆ เท่านั้นที่จะไม่เข้าใจ
savor

Postby dtonNA » Mon Mar 30, 2009 5:49 pm

คุณ savor เชื่ออย่างสนิทใจว่ามาร์คหนีทหาร มีความพยายามหาเหตุผลต่างๆนานามาต่อสู้ สู้แบบขาดใจ ใช้พลังมากมาย ทำไมไม่ลองใช้พลังเหล่าไปตรวจสอบทักษินมั่งละครับ ระหว่างการหนีทหารกับการฉ้อโกงเนี่ยผมว่าฉ้อโกงมันรุนแรงกว่านะ
เราต้องการคนดีมาเป็นผู้ปกครองบ้านเมืองเท่านั้น
dtonNA

Postby onerukna » Mon Mar 30, 2009 6:51 pm

เห็นคุยมาตั้งนาน ทำมัยคุณ savor ไม่ list ข้อสงสัยทั้งหมด ที่ยังคั่งค้างอยู่ เป็นข้อ ๆ หละครับ จะได้แยกออก
onerukna

Postby Bookmarks » Mon Mar 30, 2009 9:05 pm

ผมว่า ถ้านายกอภิสิทธิ์ ได้รับราชการแล้ว ก็น่าจะจบเรื่อง เพราะได้รับใช้ชาติ ตามกฎหมายบังคับ แต่คุณ Savor ก็หาเรื่องให้คนอื่นเค้าผิด โดยกล่าวหาคนอื่นอย่างข้างๆ คูๆ ถึงคุณ Savor จะเกณฑ์ทหารมา ผมก็มองคุณ Savor นั้นไร้ศักดิ์ศรี เพราะไม่มีความเป็นลูกผู้ชาย ยิ่งกว่าคนที่ไม่ได้เกณฑ์ทหารซะอีก
Bookmarks

Postby jerasak » Mon Mar 30, 2009 11:37 pm

savor wrote:แต่ความเห็นของผมคือ แน่นอนที่สุด ให้ไปตรวจสอบกับบัญชีทหาร เพราะใครจะอนุมัติผ่อนผันอย่างไรก็ตาม ต้องส่งเรื่องให้ ทบ. เป็นอย่างท้ายสุดเสมอ การที่ดูแค่บัญชีขอผ่อนผันกับทาง กพ. นั้นเป็นเพียงชั้นต้นครับ กพ. ไม่ได้มีอำนาจผ่อนผัน แต่สามารถส่งเรื่องผ่อนผันได้ ถ้ามีการร้องขอจากผู้อยู่ในความดูแล

ดังนั้นการไปตรวจรายชื่อของ อภิสิทธิ์ ที่ กพ. จะเป็นแค่บัญชีคน " ขอ " ยื่นผ่อนผันผ่านทาง กพ. เท่านั้นเอง ผลลัพธ์จะเป็นอย่างไร ไม่สามารถบอกได้...

ส่วนเรื่องที่ว่าฝ่ายค้านไม่ดำเนินการ ก็ดูตามข่าวที่ผมแปะนะครับ ;)

แล้วทีนี้มาดู...

ดังนั้นจากประโยคนี้ของคุณ จึงไม่สามารถสรุปได้ว่า อภิสิทธิ์ขอผ่อนผันแล้ว ไม่สามารถระบุได้ว่า เจ้าหน้าที่ที่ไม่โดนสั่งลงโทษจาก ผบ. ทบ. ไม่ผิดจริง เพราะขึ้นอยู่กับดุลยพินิจของ ผบ. ทบ.

เพราะต่อให้ไม่ได้ลงโทษ ก็ไม่มีหลักฐานหรือผลสอบมาหักล้างความผิดอยู่ดี...

เอาเป็นว่า ผมตั้งตารอความคืบหน้าเรื่องนี้อยู่ ครับ ;)

เวรกรรมของผมจริงๆ :|

คุณ savor ไปหาอ่านมาตรา 27 (2) ของ พรบ.รับราชการทหาร 2497 ดูนะครับ
ถ้าจำไม่ผิดในกระทู้นี้ก็มีคนเอามาลงไว้แล้ว หรือถ้าไม่มีก็หาเอาเองครับ..

ตามกฎหมาย การขอผ่อนผันเป็นอำนาจเด็ดขาดของรัฐมนตรีกลาโหม หรือผู้ที่
รัฐมนตรีกลาโหมมอบหมาย
ไม่มีตรงไหนที่บัญญัติว่าต้องได้รับความเห็นชอบ
จากกองทัพ ไม่มีตรงไหนบัญญัติว่าท้ายสุดต้องส่งเรื่องให้ ทบ. :idea:

ตามกฎหมายคือ กพ. ขอผ่อนผันกับ รัฐมนตรีกลาโหม หรือ ผู้ว่าฯ โดยตรง
เมื่อได้รับผ่อนผันแล้ว รัฐมนตรีหรือผู้ว่าฯ ก็จะตอบกลับมาที่ กพ. โดยตรง
ผลการขอผ่อนผันจึงอยู่ที่ กพ. ไม่มีตรงไหนที่กองทัพเข้ามาเกี่ยวข้องครับ

ความเห็นของคุณ savor ที่ว่า "แน่นอนที่สุดให้ไปตรวจสอบกับบัญชีทหาร"
ไม่มีกฎหมายรองรับแบบนั้น เพราะการผ่อนผันเป็นอำนาจของรัฐมนตรีครับ
คุณ savor จะมาใช้ความเห็นส่วนตัวลอยๆ ไม่ได้หรอกครับ :D

...

ส่วนที่บอกว่าสรุปไม่ได้ว่าคุณอภิสิทธิ์ได้รับการผ่อนผันฯ ก็วนกลับไปที่เดิม
ฝ่ายค้าน กับ นปช. แน่จริงก็ไปขอตรวจสอบกับ กพ. ครับ

แต่ถึง กพ. ยืนยัน ก็คงแต่งเรื่องต่อไปได้อีกว่า รัฐบาลใช้อิทธิพลบีบ กพ.
และต่อให้ตรวจสอบกับกองทัพ ก็คงแต่งเรื่องได้อีกว่ากองทัพหนุน ปชป.
แล้วแบบนี้คุยกันไปถึงเมื่อไหร่ถึงจะยอมรับครับ :?

ส่วนเรื่อง ดุลยพินิจของ ผบ.ทบ. ย่อมสูงกว่าเจ้าหน้าที่ตรวจสอบอยู่แล้ว
ถ้าเจ้าหน้าที่บอกว่าผิดแล้ว ผบ.ทบ. ต้องทำตามทุกอย่างก็ตลกแล้วครับ
แต่ตรงข้ามคือถ้า ผบ.ทบ. บอกว่าไม่ผิด หรือผิดเล็กน้อยไ่ม่ต้องลงโทษ
ย่อมต้องถือตามความเห็น ผบ.ทบ. เป็นสำคัญ

เรื่องที่พูดว่า "ผิดระเบียบ" ก็เป็นระเบียบที่ออกโดยอนุมัติของ ผบ.ทบ.
ถ้าเห็นว่าจำเป็น ผบ.ทบ.สามารถ ยกเลิกระเบียบเก่า/ออกระเบียบใหม่
ได้ด้วยซ้ำ แล้วความเห็นเจ้าหน้าที่จะมาใหญ่กว่า ผบ.ทบ. ได้ยังไง
:lol:
jerasak

Postby นักตอบกระทู้อิสระ » Mon Mar 30, 2009 11:54 pm

ไอ้ savor มันกะโหลกหนากว่าที่ผมคิดไว้เยอะเลย
เชิญคุณ jerasak สีซอให้ควายฟังตามสบายครับ

โอ่งมังกรที่บ้านผม ยังฉลาดกว่ามันซะอีก

กร๊ากกกกกกส์
นักตอบกระทู้อิสระ

Postby นักตอบกระทู้อิสระ » Tue Mar 31, 2009 12:01 am

ไอ้ savor กูลืมบอกไป อย่าลืมกราบตีน รด. ทุกครั้งที่มึงเจอด้วยนะ ไอ้หน้าเหี้ย
กูล่ะชอบ ตรรกะ ฟายๆ ของมึงซะจริงๆ ดัดจริตได้จัย

ไอ้คางคกตู่คิดว่าจะล้มอภิสิทธิ์ด้วยข้อหาหนีทหาร กูว่าควายแล้ว
มาเจอมึง ควายยิ่งกว่าควาย ไอ้ตู่แม่งดูดีขึ้นทันตาเห็น
ถ้ามึงฝันลมว่าว ว่าไอ้ตู่ ยังตามกัดประเด็นนี้อย่างเอาเป็นเอาตายล่ะก็
กูคงต้องไล่มึงไปกราบโอ่งมังกรที่บ้านกูอีกอย่างนึง ถึงจะครบเซ็ต

กร๊ากกกกกกส์
นักตอบกระทู้อิสระ

Postby jerasak » Tue Mar 31, 2009 12:08 am

savor wrote:1. มาจากหน้าแรกๆที่ผมเถียงกับคุณ จริงๆแล้วมีคนยืนยันว่า พ.ต. ทองคำ ให้ข้อมูลมาจริงๆ
มันก็ขัดแย้งกันอีกว่า ถ้า อภิสิทธิ์ ไม่ผิด ทำไมถึงให้ข้อมูลมา แล้วตกลงโดนลงโทษจริงหรือเปล่าเนี่ย ???

2. ทำไมไม่ทำ ??? คำนี้เป็นการคาดเดาเอาครับ อย่างที่คุณบอกว่า ฝ่ายค้านทำไมไม่ดำเนินเรื่องต่อ จริงๆเขาก็ให้คนไปยื่นสอบเรื่องถอดยศไปแล้ว เพียงแต่ข่าวตรงนี้อาจไม่ดังเท่านั้น

ซึ่งผมและคุณไม่ใช่คนวงในขนาดที่จะรู้ว่าอะไรเกิดขึ้นกันแน่... เพราะอาจเป็นว่าส่งคนไปถามเจ้าตัวแล้ว แต่ไม่พบ หรือ พ.ต. ทองคำ กับเจ้าหน้าที่อีกคนหนึ่ง ( โทษทีจำชื่อไม่ได้ ) ไม่ได้ต้องการยุ่งเกี่ยวกับเรื่องนี้อีกแล้ว ฯลฯ

ส่วนทาง อภิสิทธิ์ ที่บอกว่าส่งคนไปถามแล้ว ก็อาจเป็นว่า ส่งคนไปถามจากเจ้าพนักงานคนอื่น ไม่ใช่เจ้าตัว ซึ่งเรื่องนี้อาจมีการผิดพลาดได้ครับ...

1. คนที่ยืนยันเป็นใครครับ? น่าเชื่อถือกว่านายกฯ ตรงไหน เห็นอ้างเป็นตัวแทนเยาวชน
ไม่ทราบได้ัรับแต่งตั้งจากองค์กรไหนหรือว่าแต่งตั้งตัวเอง?
ขนาดนายกฯ บอกว่าส่งคน-
ไปสอบถาม พ.ต.ทองคำ แล้วคุณ savor ยังไม่เชื่อ แต่กลับเชื่อใครก็ไม่รู้ที่เข้าใจผิดๆ
คิดว่านายกฯ จงใจไม่ส่ง สด.43 เพราะหนีการเกณฑ์ทหารแล้วถึงไปสมัครเข้า รร.จปร. :D

2. ผมเชื่อมั่นเกิน 90% ว่า ฝ่ายค้านและ นปช. มีการตรวจสอบทั้งกับ กพ. และเจ้าหน้าที่-
ทั้ง 2 คนเรียบร้อยแล้ว เพียงแต่หาทางเอาผิดอะไร นายกฯ ไม่ได้ ก็เลยต้องแกล้งเงียบ
แล้วกลับมาใช้วิธีทวงถามเอกสารจาก นายกฯ แทน เพราะไม่มีเหตุผลอะไรเลยที่จะไม่
ตรวจสอบกับ กพ. และเจ้าหน้าที่ทั้ง 2 คน :idea:

...

ถ้าคุณ savor ทำตัวขี้สงสัยกับแกนนำ นปช. บ้าง จะพบว่าฝ่ายคุณก็มีช่องโหว่เยอะแยะ
มีการบิดเบือนแต่งเรื่องโจมตีมากมาย ผมเชื่อด้วยว่าหลายๆ เรื่องคุณก็รู้แต่แกล้งไม่เห็น
เพราะกลัวจะเข้าทางฝ่ายสีเหลืองเท่านั้นเอง
;)

ส่วนที่คุณแต่งเรื่องว่า "คุณอภิสิทธิ์ส่งคนไปถามแล้วแต่ถามผิดคน" ผมคงไม่มีความเห็น
เพราะเรื่องนี้สามารถพิสูจน์ได้โดยไม่ต้องแต่งเรื่อง แค่ นปช.ไปถามตรงๆ ก็จบแล้วครับ
จนถึงป่านนี้ยังทำอะไรนายกฯ ไม่ได้แสดงว่า "หมดท่า" แล้วจริงๆ :D
jerasak

Postby superager » Tue Mar 31, 2009 1:32 am

สรุปตามที่ผมเข้าใจก็คือ(อ่านมาแล้วก็มึน) เรื่องของเรื่องก็คืออภิสิทธ์ผ่อนผันแล้ว ไม่อยากจะเกณฑ์ทหารไปเป็นไอ้เณร เลยเลือกวิธีไปสมัครเป็นทหารก่อน ทางกองทัพเห็นประวัติการศึกษาก็เลยจับไปเป็นอาจารย์ดีกว่าให้ไปเป็นไอ้เณรให้เสียของ แล้วก็ได้รับการฝึกทหารและติดยศร้อยตรี ต่อมาก็ บลาๆ ฯลฯ :!: :roll: :twisted: :oops: :( ;) ;) ;) ผมก็ว่ากรรมของคุณจีจริงๆครับ คุณจีต้องโทษตัวเองที่มีนิสัยแบบนี้ด้วยนะ เป็นเหตุต้องมารับกรรมไงหละ :D

แต่ก็ขำดีนะครับที่มาจบตรงที่มาร์คผิดเพราะตรรกะของsavorที่ว่าหนีเกณฑ์ทหาร=หนีทหารซะงั้น โอ้สุดยอดจริงๆ ถ้าไอ้ตู่เอาประเด็นนี้ไปอภิปรายในสภาคงฮาไม่ใช่เล่น
เสรีไทยพ้นภัย ด้วยใจสามัคคี
superager

Postby Solidus » Tue Mar 31, 2009 1:56 am

superager wrote:สรุปตามที่ผมเข้าใจก็คือ(อ่านมาแล้วก็มึน) เรื่องของเรื่องก็คืออภิสิทธ์ผ่อนผันแล้ว ไม่อยากจะเกณฑ์ทหารไปเป็นไอ้เณร เลยเลือกวิธีไปสมัครเป็นทหารก่อน ทางกองทัพเห็นประวัติการศึกษาก็เลยจับไปเป็นอาจารย์ดีกว่าให้ไปเป็นไอ้เณรให้เสียของ แล้วก็ได้รับการฝึกทหารและติดยศร้อยตรี ต่อมาก็ บลาๆ ฯลฯ :!: :roll: :twisted: :oops: :( ;) ;) ;) ผมก็ว่ากรรมของคุณจีจริงๆครับ คุณจีต้องโทษตัวเองที่มีนิสัยแบบนี้ด้วยนะ เป็นเหตุต้องมารับกรรมไงหละ :D

แต่ก็ขำดีนะครับที่มาจบตรงที่มาร์คผิดเพราะตรรกะของsavorที่ว่าหนีเกณฑ์ทหาร=หนีทหารซะงั้น โอ้สุดยอดจริงๆ ถ้าไอ้ตู่เอาประเด็นนี้ไปอภิปรายในสภาคงฮาไม่ใช่เล่น
ต่อให้เกณฑ์ทหารก็ตามทีแต่ถ้ามีประวัติการศึกษาดี เขาไม่เอาไปทำเสียของหรอกครับ อย่างมีทหารเกณฑ์ 2 คน คนหนึ่งเป็นชาวนาจบ ม.3 อีกคนเป็นแพทย์ ถามว่าใครจะโดนใช้ให้ไปลอกท่อครับ :lol: :lol: ทหารเกณฑ์ที่เป็นแพทย์นี้ค่อนข้างสบายกว่าที่จบอย่างอื่นมาเพราะมักจะโดนหมอทหารให้ไปอยู่ห้องพยาบาลแทน พอครบ 2 เดือนก็สบาย ยิ่งสังกัดกระทรวงสาธารณสุขด้วยแล้ว เพราะจะโดนยืมตัวไปช่วยราชการจนปลดประจำการนะแหละ ความเท่าเทียมไม่มีจริงแม้แต่ทหารเกณฑ์ :lol: :lol: :lol:
Solidus

Postby saopao » Tue Mar 31, 2009 3:04 am

เรื่องทหารเกณฑ์นี่

ผมเคยไปเยี่ยมเพื่อนที่ไปจับได้ใบแดงเลยโดนเกณฑ์ทหารที่ค่ายแถวเมืองกาญจน์
ไปถามมันว่า ไอ้ความรู้ระดับปริญญาตรีสถาปัตย์นี่ ใช้ประโยชน์ได้มั๊ยตอนเป็นทหารเกณฑ์
มันตอบว่า เค้าให้มันเป็นหัวหน้ากองร้อย เพราะมันเรียนจบสูงสุดแล้ว...ในพวกกองร้อยเดียวกัน...
จริงๆ ก็ไม่เห็นจะใช้ประโยชน์อะไรจากความรู้ที่เรียนมาให้กับกองทัพ
หลังจากช่วงที่ฝึกอยู่ที่ค่ายจบแล้ว ก็ใช้เส้นสายนิดหน่อย ให้โดนดึงตัวไปเป็นทหารรับใช้นายพล
แต่ก็ไม่ได้ไปรับใช้จริงๆหรอก...

อีกอย่างนึงคือ ผมสงสัยว่า จริงๆสมัยนายกอภิสิทธ์อายุ 20 กว่าๆ
ตอนนั้นถึงจะสมัครเป็นทหารเกณฑ์ ก็ต้องประจำการ 2 ปี เลย ไม่มีลดให้เลยรึเปล่าคับ

ผมคิดว่าตอนนั้นอภิสิทธ์ หลังจากจบปริญญตรีแล้ว คงตั้งใจจะเรียนต่อปริญญาโท ช่วงที่รอเรียนต่อก็คงจะกลับมาทำภารกิจ เรื่องทหารให้เรียบร้อย
แล้วก็คงมีความคิดที่ไม่อยากไปเป็นทหารเกณฑ์ เหมือนๆกับชายไทย 90%
อีกอย่าง การเป้นทหารเกณฑ์ ก็จะเสียเวลาในแผนการที่จะไปเรียนต่อปริญญาโท แล้วก็คงไม่ได้วางแผนชีวิตไว้ว่าจะเอาดีทางการเป็นทหาร
ถ้าเป็นอภิสิทธ์ชนจริงๆ คงใช้เส้นสายยัดตังค์ให้สัสดี เหมือนกับลูกคนรวยหลายๆคนทำกัน ก็คงจบได้ง่ายๆ
แต่คุณอภิสิทธิ์กลับเลือกที่จะสมัครเข้าเป็นอาจารย์โรงเรียนนายร้อย
ใช้ความรู้ที่มีให้เกิดประโยชน์กับกองทัพ มากว่าที่จะไปเป็นทหารเกณฑ์ ที่วุฒิปริญญาตรีสามารถใช้ประโยชน์แค่เป็นหัวหน้าหมู่

ลองคิดดูว่า 1 ปีของการเป็นอาจารย์โรงเรียนนายร้อย แล้วได้ยศเป็นร้อยตรี
กับ 2 ปีของการเป็นทหารเกณฑ์ แล้วได้เป็นพลทหารธรรมดา
อะไรเกิดประโยชน์กับกองทัพมากกว่ากัน
Image
saopao
Moderator

Postby jerasak » Tue Mar 31, 2009 3:13 am

savor wrote:เกิดอะไรขึ้นกับตรรกะของคุณครับเนี่ย :D

ที่เขาว่าหนีทหารกันเนี่ยหมายถึง หนีการเป็นทหารเกณฑ์ นะครับ

เพิ่งกลับไปอ่านเจอข้อหาประหลาดที่เพิ่มมาใหม่ "หนีการเป็นทหารเกณฑ์" :D
jerasak

Postby Solidus » Tue Mar 31, 2009 3:17 am

saopao wrote:
อีกอย่างนึงคือ ผมสงสัยว่า จริงๆสมัยนายกอภิสิทธ์อายุ 20 กว่าๆ
ตอนนั้นถึงจะสมัครเป็นทหารเกณฑ์ ก็ต้องประจำการ 2 ปี เลย ไม่มีลดให้เลยรึเปล่าคับ
ผู้ซึ่งมีคุณวุฒิพิเศษซึ่งสมควรให้อยู่ในกองประจำการน้อยกว่าสองปี ตาม
ความในมาตรา ๙ วรรคหนึ่ง คือ
(๘) ผู้สำเร็จชั้นอุดมศึกษาหรือผู้สำเร็จการศึกษาจากต่างประเทศซึ่งกระทรวงศึกษาธิการ
รับรองวิทยฐานะเทียบได้ไม่ต่ำกว่าชั้นอุดมศึกษา
ถ้าเป็นบุคคลดังกล่าวใน (๑) ถึง (๘) ให้รับราชการทหารกองประจำการหนึ่งปี แต่ถ้าเป็นผู้
ที่ได้ร้องขอเข้ารับราชการในกองประจำการ ก็ให้รับราชการทหารกองประจำการเพียงหกเดือน
:lol: :lol: :lol:
Solidus

Postby Solidus » Tue Mar 31, 2009 3:21 am

savor wrote:เกิดอะไรขึ้นกับตรรกะของคุณครับเนี่ย :D

ที่เขาว่าหนีทหารกันเนี่ยหมายถึง หนีการเป็นทหารเกณฑ์ นะครับ

เพิ่งกลับไปอ่านเจอข้อหาประหลาดที่เพิ่มมาใหม่ "หนีการเป็นทหารเกณฑ์" :D
นักเรียนนายร้อยยันผู้บัญชาการทหารต่างสะดุ้งกันเป็นแถวด้วยข้อหานี้เพราะทั้งหมดหนีการเป็นทหารเกณฑ์ :lol: :lol: :lol:
Solidus

Postby Solidus » Tue Mar 31, 2009 3:25 am

แถมมาตรานี้ละกัน
มาตรา ๒๗ ทหารกองเกินซึ่งถูกเรียกต้องมาให้คณะกรรมการตรวจเลือกทำการตรวจเลือกตามกำหนดหมายนั้นโดยนำใบสำคัญทหารกองเกิน บัตรประจำตัวประชาชนและประกาศนียบัตรหรือหลักฐานการศึกษามาแสดงด้วย ถ้าไม่มาหรือมาแต่ไม่เข้ารับการตรวจเลือกหรือไม่ว่าอยู่จนกว่าการตรวจเลือกแล้วเสร็จ ให้ถือว่าทหารกองเกินนั้นหลีกเลี่ยงขัดขืนไม่มาให้คณะกรรมการตรวจเลือกทำการตรวจเลือก

กฎหมายบอกให้นำใบสำคัญทหารกองเกิน บัตรประจำตัวประชาชนและประกาศนียบัตรหรือหลักฐานการศึกษามาแสดงด้วย ถ้าเกิดทำหายหรือไม่นำมาเท่ากับขาดคุณสมบัติเนื่องจากเอกสารไม่ครบตามที่กฎหมายกำหนดจึงไม่ต้องเป็นทหารเกณฑ์ใช่ไหมเนี่ย :lol: :lol: :lol:
Solidus

Postby jerasak » Tue Mar 31, 2009 4:32 am

superager wrote:สรุปตามที่ผมเข้าใจก็คือ(อ่านมาแล้วก็มึน) เรื่องของเรื่องก็คืออภิสิทธ์ผ่อนผันแล้ว ไม่อยากจะเกณฑ์ทหารไปเป็นไอ้เณร เลยเลือกวิธีไปสมัครเป็นทหารก่อน ทางกองทัพเห็นประวัติการศึกษาก็เลยจับไปเป็นอาจารย์ดีกว่าให้ไปเป็นไอ้เณรให้เสียของ แล้วก็ได้รับการฝึกทหารและติดยศร้อยตรี ต่อมาก็ บลาๆ ฯลฯ :!: :roll: :twisted: :oops: :( ;) ;) ;) ผมก็ว่ากรรมของคุณจีจริงๆครับ คุณจีต้องโทษตัวเองที่มีนิสัยแบบนี้ด้วยนะ เป็นเหตุต้องมารับกรรมไงหละ :D

จากที่ผมประมวลข้อมูลเรื่องนี้มานานพอควร พอมั่นใจได้ว่า
ช่วงเวลานั้นคุณอภิสิทธิ์วางแผนชีวิตได้ลงตัวมากๆ ครับ :D

คือก่อนจะเรียนจบ ป.ตรี กลับมาเมืองไทย คุณอภิสิทธิ์ก็ได้
คบหากับคุณแตงแบบรักจริงหวังแต่งมาก่อน พอกลับมาแล้ว
ตอนนั้นมีทางเลือก 2 ทาง 1. กลับไปเรียนต่อ ป.โท ทันที
หรือ 2. รอคุณแตงเรียนจบทันตแพทย์ก่อนแล้วแต่งงานกัน
ก่อนจะไปอยู่อังกฤษด้วยกันระหว่างเรียนต่อ ป.โท
(คุณแตง
อายุเท่ากับคุณอภิสิทธิ์แต่หลักสูตรทันตแพทย์เรียนนานกว่า
ทำให้จบ ป.ตรี ช้ากว่า)

คุณอภิสิทธิ์เลือกทางเลือกที่ 2 คือรอคุณแตงเรียนจบก่อน
โดยถือโอกาสเคลียร์พันธะทางทหารไปด้วยระหว่างที่รอ
ด้วยการเอาหนังสือผ่อนผันฯ เรียนต่อ ป.โท ที่ขอเอาไว้
ไปสมัครเข้ารับราชการทหารที่ รร.จปร.

ซึ่งทุกอย่างก็ลงตัวพอดีตามแผน พอจังหวะคุณแตงเรียนจบ
คุณอภิสิทธิ์ก็รับราชการทหารครบตามกำหนดพอดีเหมือนกัน
ทั้งคู่ก็เข้าพิธีสมรสพระราชทาน แ้ล้วคุณอภิสิทธิ์ก็ทำเรื่องขอ
ลาออกจาก รร.จปร.

ระหว่างที่รออนุมัติลาออกก็ใช้สิทธิลาราชการเดินทางไปอังกฤษ
เพื่อศึกษาต่อตามแผน เพราะก็เป็นทหารครบตามกำหนดแล้ว
แต่ถูกพวก 3 เกลอเก็บเอามาโจมตีว่าไม่ตั้งใจรับราชการทหาร

...

ปัญหาคือข้อมูลทางฝ่ายสัสดี ไม่มีการ Update ทำให้มีการ
ลงบัญชีว่าคุณอภิสิทธิ์ขาดการตรวจเลือกมาเรื่อยๆ จนอายุ
ครบ 29 ปี ตามที่เราทราบกัน

หลายปีต่อมาเกิดกรณีลูกคุณเฉลิมใช้ สด.43 ปลอมสมัคร
เข้านายรัอยตำรวจ ทำให้มี ส.ส. พรรคความหวังใหม่ ที่
ตอนนั้นเป็นฝ่ายค้านและมีคุณเฉลิมเป็นรองหัวหน้าพรรค
มาเจอข้อมูลในบัญชีดังกล่าว จึงนำมาโจมตีคุณอภิสิทธิ์
เพื่อตอบโต้กรณีลูกคุณเฉลิม

จากนั้นเรื่องก็ยืดเยื้อมา กว่า 10 ปีตามที่เราทราบกันครับ :D
jerasak

Postby Prinz_Bismarck » Tue Mar 31, 2009 4:33 am

คุณ savor เถียงข้างๆคูๆอย่างเทพเลย ถ้าเป็นแบบนั้นคนที่เรียน รด. รวมถึงผมด้วยก็"หนีการเกณฑ์ทหาร"ด้วยสิ
Prinz_Bismarck

Postby jerasak » Tue Mar 31, 2009 4:34 am

Solidus wrote:
saopao wrote:
ผู้ซึ่งมีคุณวุฒิพิเศษซึ่งสมควรให้อยู่ในกองประจำการน้อยกว่าสองปี ตาม
ความในมาตรา ๙ วรรคหนึ่ง คือ
(๘) ผู้สำเร็จชั้นอุดมศึกษาหรือผู้สำเร็จการศึกษาจากต่างประเทศซึ่งกระทรวงศึกษาธิการ
รับรองวิทยฐานะเทียบได้ไม่ต่ำกว่าชั้นอุดมศึกษา
ถ้าเป็นบุคคลดังกล่าวใน (๑) ถึง (๘) ให้รับราชการทหารกองประจำการหนึ่งปี แต่ถ้าเป็นผู้
ที่ได้ร้องขอเข้ารับราชการในกองประจำการ ก็ให้รับราชการทหารกองประจำการเพียงหกเดือน
:lol: :lol: :lol:

ความเท่าเทียมไม่มีจริง แม้แ่ต่ในหมู่ทหารเกณฑ์ :D
jerasak

Postby jerasak » Tue Mar 31, 2009 4:37 am

Solidus wrote:

นักเรียนนายร้อยยันผู้บัญชาการทหารต่างสะดุ้งกันเป็นแถวด้วยข้อหานี้เพราะทั้งหมดหนีการเป็นทหารเกณฑ์ :lol: :lol: :lol:

ถ้าเป็นแบบนี้ คุณทักษิณ และพี่ชายคือ พล.อ.ชัยสิทธิ์ ก็เข้าข่ายด้วย
รวมถึงพี่ชายคุณหญิงอ้อ ที่เป็นนายพลตำรวจ ต้องสะดุ้งกันเป็นแถว :D
jerasak

Postby jerasak » Tue Mar 31, 2009 4:47 am

Solidus wrote:แถมมาตรานี้ละกัน
มาตรา ๒๗ ทหารกองเกินซึ่งถูกเรียกต้องมาให้คณะกรรมการตรวจเลือกทำการตรวจเลือกตามกำหนดหมายนั้นโดยนำใบสำคัญทหารกองเกิน บัตรประจำตัวประชาชนและประกาศนียบัตรหรือหลักฐานการศึกษามาแสดงด้วย ถ้าไม่มาหรือมาแต่ไม่เข้ารับการตรวจเลือกหรือไม่ว่าอยู่จนกว่าการตรวจเลือกแล้วเสร็จ ให้ถือว่าทหารกองเกินนั้นหลีกเลี่ยงขัดขืนไม่มาให้คณะกรรมการตรวจเลือกทำการตรวจเลือก

กฎหมายบอกให้นำใบสำคัญทหารกองเกิน บัตรประจำตัวประชาชนและประกาศนียบัตรหรือหลักฐานการศึกษามาแสดงด้วย ถ้าเกิดทำหายหรือไม่นำมาเท่ากับขาดคุณสมบัติเนื่องจากเอกสารไม่ครบตามที่กฎหมายกำหนดจึงไม่ต้องเป็นทหารเกณฑ์ใช่ไหมเนี่ย :lol: :lol: :lol:

น่าจะเป็นอำนาจวินิจฉัยของเจ้าหน้าที่เช่นเดียวกับกรณีสมัครเข้ารับราชการทหาร
และผมคิดว่าต่อให้พกเอกสารไปไม่ครบก็คงไ่ม่รอด ถ้าเจ้าหน้าที่สามารถพิสูจน์
ทราบว่าเป็นคนๆ เดียวกันไม่ผิดตัว ก็ต้องถูกจับเกณฑ์ทหารครับ :D

แต่ถ้าเถรตรงตีความกฎหมายว่า "ไม่มีเอกสารคือขาดคุณสมบัติ" คงสนุกพิลึก
ใครไม่อยากเป็นทหารก็แค่ไ่ม่พกเอกสารไปด้วย ในที่สุดประเทศไทยคงไม่มีการ-
เกณฑ์ทหารอีกต่อไป เพราะจะเหลือแต่ัทหารอาสาที่พกเอกสารมาด้วย
:lol:
jerasak

Postby superager » Tue Mar 31, 2009 4:59 am

โอ่้ ผมก็เบลอลืมFactที่ว่าอภิสิทธิ์สมัครเป็นคุณครูเองไปได้ไงเนี่ย โทษทีๆ งั้นขอถอนคำพูดตรงกองทัพคงไม่เอาไปทำให้เสียของครับ เพราะคุณอภิสิทธิ์รู้คุณค่าตัวเองดี(วางแผนชีวิตดีด้วย) เลยไปสมัครเอง :roll:

ประเดี๋ยวสักหน่อยsavorเค้าก็มาไถต่อไปว่า กองทัพรับเป็นอาจารย์ได้ไง ใช้เส้นป่าวเนี่ย หาหลักฐานมาพิสูจน์ซิว่าไม่ใช้เส้น :lol: :lol: :lol: รบกวนคุณจีเตรียมพร้อมในประเด็นนี้ด้วยนะครับ :lol: :lol: :lol: :lol:
เสรีไทยพ้นภัย ด้วยใจสามัคคี
superager

Postby jerasak » Tue Mar 31, 2009 4:59 am

Prinz_Bismarck wrote:

คุณ savor เถียงข้างๆคูๆอย่างเทพเลย ถ้าเป็นแบบนั้นคนที่เรียน รด. รวมถึงผมด้วยก็"หนีการเกณฑ์ทหาร"ด้วยสิ

คุณ Prinz_Bismarck อ่านให้ดีๆ นะครับ :D

ไม่ใช่แค่ "หนีการเกณฑ์ทหาร" แต่เป็น "หนีการเป็นทหารเกณฑ์" :!:

ถ้าจะตีความกันขนาดนั้นผมคิดว่าการจับใบดำใบแดงตอนเกณฑ์ทหาร
ก็เป็นการ "หนีการเป็นทหารเกณฑ์" วิธีหนึ่งโดยใช้การ "วัดดวง" ครับ
เพราะคนที่ไปจับใบดำใบแดงไม่ได้สมัครใจจะเป็นทหาร พูดง่ายๆ คือ
ไม่ได้อยากเป็นทหารเกณฑ์มาตั้งแต่ต้น

และคนที่จับได้ "ใบดำ" ในชีวิตอาจไม่เคยได้ัสัมผัสการฝึกทหาร
เรียกว่ามีความเป็นทหารน้อยกว่า พวกที่เรียน รด. หรือ พวกที่สมัคร
รับราชการทหารแบบคุณอภิสิทธิ์ที่ต้องผ่านหลักสูตรการฝึกทหาร

เรียกว่าคนที่จับได้ "ใบดำ" นอกจาก "หนีการเป็นทหารเกณฑ์"
ยังถือได้ว่า "หนีการเป็นทหาร" ทุกรูปแบบโดยสิ้นเชิงอีกด้วย

เคยผ่านตาว่า คุณจตุพร ก็จับได้ "ใบดำ" ไม่เคยผ่านการฝึกทหาร
แต่กลับมาอภิปรายโจมตีนายกฯ ว่า "นายกฯ หนีทหาร" :D
jerasak

Postby eAT » Tue Mar 31, 2009 7:28 am

พูดไปพูดมา ลิ้นก็ไปพันคอตัวเอง

ทักษิณไปเกณฑ์ทหารหรือไม่ครับ
ทักษิณหนีทหารหรือเปล่า
(หนีจริงตอนถูกรัฐประหาร 555)
eAT

Postby Killer » Tue Mar 31, 2009 9:15 am

ประเด็นมันอยู่ตรงที่ว่า.......

มันเอาเอกสารอะไรไปสมัครเข้าเป็นอาจารย์ จปร. ก็เท่านั้นแหละ.. ไม่เห็นมีอะไรสลับซับซ้อน

เจ้าตัวเอง มันยังแถเถือก กระเดื๊อกๆ ไม่ยอมตอบ เสือกไถไปเรื่องขอไปเรียนต่อต่างประเทศอีก

พล่ามน้ำท่วมทุ่ง พวกแม่ยก พ่อยก มัวแต่นั่งน้ำตาซึม ซึ้งในความหล่อกันอยู่

เป้าหมายเค้าต้องการชี้ให้เห็นว่า "มันใช้เส้นเข้าไปเป็นอาจารย์" ใช่หรือไม่ ก็เท่านั้นแหละ

มันไม่ตอบ ก็แสดงว่ามันยอมรับ....... จบ..... :mrgreen:
Killer

PreviousNext

Return to ห้องสมุด