HAARP อาวุธควบคุมธรรมชาติ ทำลายมนุษยชาติ เป็นจริงหรือไม่?

คลังปัญญา กระทู้ปักหมุดเดิม เรื่องสำคัญจัดเก็บที่นี่

Re: HAARP อาวุธควบคุมธรรมชาติ ทำลายมนุษยชาติ เป็นจริงหรือไม่?

Postby voodoo » Sat Oct 16, 2010 10:58 pm

แล้วการเล็งเป้าละครับ
ถ้ามันปรับมุมไม่ได้ ปรับทิศทางไม่ได้ จะยิงกี่ครั้งมันก็ไปตกที่จุดเดิม
อย่าลืมว่ามันต้องอาศัยทั้งมุมยิงและทิศทาง
voodoo

Re: HAARP อาวุธควบคุมธรรมชาติ ทำลายมนุษยชาติ เป็นจริงหรือไม่?

Postby usarain » Sun Oct 17, 2010 5:03 pm

ยิงโดนเป้าหรือเปล่าก็เป็นประเด็นสำคัญอันหนึ่งครับ ถ้าขึ้นกับลมฟ้าอากาศเราก็ควบคุมไม่ได้ครับ

ถ้าควบคุมได้ ยิงแล้วสะท้อน แล้วจะเกิดอะไรขึ้นครับถ้าไม่มีพลังงานไปทำอะไรต่อ มันต้องมีแหล่งพลังงานครับ ซึ่งอาจจะเป็นลักษณะลูกโซ่แบบนิวเคลียร์ฟิชชั่น แบบนี้ในทางเคมีมันไม่มีครับ ในลักษณะนั้นส่วนตรงกลางหรือในที่นี้คือบรรยากาศชั้นไอโอโนสเฟียร์ต้องมีศักย์ไฟฟ้าสะสมอย่างมาก ซึ่งเท่าที่รู้มันไม่มากพอกับการทำลายล้างครับ ถึงมีก็ยังไม่รู้วิธีทำให้ศักย์ไฟฟ้ากลายเป็นอาวุธทำลายล้างได้เลยครับ มีคนคิดจะเก็บไฟฟ้าจากเมฆคิวมูโลนิมบัสและฟ้าผ่ามาใช้ มันก็ยังไม่สำเร็จครับ
แดงล้มเจ้าเป็นบาป เพราะอกตัญญู
usarain

Postby loginofu » Sun Oct 17, 2010 6:17 pm

อ่านไปอ่านมาก็ชักสงสัย
หากจะใช้ในการสื่อสาร แสดงว่า ต้องมีกำลังส่งแรงพอที่จะพาสัญญาณไปด้วย
เมื่อสะท้อนกับชั้นบรรยากาศ และระยะทางไกลขนาดนั้น จะยังเหลือพลังพออยู่เหรอ
แล้วข้อมูลจะยังอยู่ในระดับที่สมบูรณ์พอจะนำไปใช้งานไดหรือไม่

และหากมันมีพลังมากขนาดนั้นจริง
ความรุนแรงของมัน น่าจะนำไปใช้เป็นอาวุธได้ไม่ยาก :?:
http://www.prachathon.org/forum/index.php
ทางเข้าบอร์ดสำรอง http://siamseri.orgfree.com/
ประชาทนธิปไตย : ทนได้ก็ทนไป
loginofu

Postby voodoo » Sun Oct 17, 2010 10:01 pm

การที่เขาทำสายอากาศหลายๆอันรวมกันเป็นแผง ก็เพื่อขยายกำลังส่งนี่แหละครับ
voodoo

Postby Gop » Sun Oct 17, 2010 11:53 pm

loginofu wrote:อ่านไปอ่านมาก็ชักสงสัย
หากจะใช้ในการสื่อสาร แสดงว่า ต้องมีกำลังส่งแรงพอที่จะพาสัญญาณไปด้วย
เมื่อสะท้อนกับชั้นบรรยากาศ และระยะทางไกลขนาดนั้น จะยังเหลือพลังพออยู่เหรอ
แล้วข้อมูลจะยังอยู่ในระดับที่สมบูรณ์พอจะนำไปใช้งานไดหรือไม่

และหากมันมีพลังมากขนาดนั้นจริง
ความรุนแรงของมัน น่าจะนำไปใช้เป็นอาวุธได้ไม่ยาก :?:

ในการสื่อสาร สิ่งที่เราต้องการคือ "ข้อมูล" ครับ ไม่ใช่พลังงาน เรามีวิธี encode ข้อมูลลงในคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้าแล้วส่งไปในอากาศ ผู้รับก็เอามาขยายก่อนนำเอามาใช้อีกที ดังนั้นถ้าเรามีเครื่องรับดีๆ มีความละเอียดสูง เราก็สามารถดึงข้อมูลออกมาจากสัญญาณที่แผ่วเบาได้ครับ ลองนึกถึงเวลาเราฟังเสียงคนเบาๆ แต่เราจับใจความได้ เราเอามันมาจดบันทึก แล้วก็อ่านออกเครื่องขยายเสียงอีกทีได้ใช่มั้ยครับ

ทุกวันนี้เรามีแครื่องรับสัญญาณที่ดีมากครับ ไม่อย่างนั้นเราใข้ดาวเทียมสื่อสารไม่ได้หรอกครับ อย่าลืมนะครับ ดาวเทียมสูงกว่าชั้นบรรยากาศมาก (ประมาณ 35000 กิโลเมตรจากพื้นโลก) แต่เราก็สามารถใช้จานดาวเทียมธรรมดารับสัญญาณจากมันได้ครับ ;)

ผมคิดว่าโครงการ HAARP มีความยากอยู่ตรงที่คุณสมบัติของชั้นบรรยากาศที่ใช้สะท้อนนั่นแหละครับ เพราะเรายังมีความรู้เกี่ยวกับมันน้อยอยู่ คงต้องดูก่อนว่าการสะท้อนจะเกิดขึ้นในย่านความถี่ไหน และมันสะท้อนได้มากน้อยแค่ไหนเสียก่อน สิ่งที่ยากถัดมาคืออัตราการส่งข้อมูลครับ เพราะถ้าเราใช้คลื่นความถี่ต่ำ ความละเอียดของข้อมูลจะน้อย (นี่เป็นเหตุผลที่เราฟังเพลงคลื่น AM ได้ไม่เพราะเท่า FM)

ผมก็ตอบตามเท่าที่รู้นะครับ ความผิดพลาดเกิืดขึ้นได้เสมอ
Gop

Postby usarain » Mon Oct 18, 2010 7:58 am

loginofu wrote:อ่านไปอ่านมาก็ชักสงสัย

ถ้าแค่สื่อสาร ระยะทางไกลกว่านี้ก็ยังได้ครับ จากดวงจันทร์ ดาวอังคาร หรือดาวเนปจูน ก็ยังได้ครับ แต่เป็นอาวุธไม่ได้

http://en.wikipedia.org/wiki/Voyager_2# ... th_Neptune
แดงล้มเจ้าเป็นบาป เพราะอกตัญญู
usarain

Postby Jseventh » Mon Oct 18, 2010 10:13 am

voodoo wrote:แล้วการเล็งเป้าละครับ
ถ้ามันปรับมุมไม่ได้ ปรับทิศทางไม่ได้ จะยิงกี่ครั้งมันก็ไปตกที่จุดเดิม
อย่าลืมว่ามันต้องอาศัยทั้งมุมยิงและทิศทาง

ถ้าเป็นการสะท้อนในชั้นบรรยากาศแบบปกติ มุมยิง และการสะท้อนก็คงเป็นแบบเดียวกับที่คุณ voodoo กล่าว

แต่ประเด็นที่น่าสนใจสำหรับกรณี HAARP ก็คือทฤษฎีที่ว่า ถ้าหากชั้นบรรยากาศ ณ บริเวณหนึ่ง ซึ่งที่มีพื้นที่พอสมควร ได้ถูกยกขึ้นหรือถูกผลักขึ้นไปในอวกาศด้วยคลื่นวิทยุพลังมหาศาล โดยเล็งพลังงานไปยังพื้นที่บนชั้นบรรยากาศและเผาบริเวณนั้นจนร้อน หลอมละลายจนกลายเป็นเสมือนจานพลาสม่าขนาดยักษ์ที่สามารถรับส่งคลื่นได้ และสามารถเอียงมันได้ ..... จะเกิดอะไรขึ้น? เราจะสะท้อนคลื่นไปยังจุดใดที่ไกลกว่าการสะท้อนแบบปกติ หรือเลือกบริเวณที่จะส่งคลื่นไป ได้หรือไม่?

ถ้าหากมันเป็นไปได้ เราก็สามารถส่งคลื่นไปได้ไกลกว่าเดิม และเลือกบริเวณได้ เพราะนี่ไม่ใช่รูปแบบการสะท้อนคลื่นในชั้นไอโอโนสเฟียร์แบบปกติ (หรือที่เราเรียกกันว่าคลื่นฟ้า sky wave) แต่มีเรื่องการเปลี่ยนแปลงชั้นบรรยากาศของโลกให้เป็นเหมือนกระจกสะท้อนคลื่นมาเกี่ยวข้อง

มีสิทธิบัตรอันหนึ่ง ชื่อว่า..
Artificial ionospheric mirror composed of a plasma layer which can be tilted
United States Patent 5041834
ดูรายละเอียดได้ที่..
http://www.patentstorm.us/patents/5041834/fulltext.html

จะแปลเป็นไทยว่าอะไรดี?
ถ้าใช้ google แปล จะได้ว่า "ประดิษฐ์กระจก ionospheric ประกอบด้วยชั้นพลาสม่าที่สามารถเอียง"

แต่ถ้าให้ลองแปลเองโดยเรียบเรียงใหม่ตามความเข้าใจแบบง่ายๆ ก็คือ การสร้างชั้นไอโอโนสเฟียร์ที่สามารถเอียงได้ หรือจะเรียกว่ากระจกพลาสมาบนชั้นบรรยากาศ ก็จะเห็นภาพง่ายดี

ดูภาพจากคลิปนาทีที่ 1.24 - 1.34
ความก้าวหน้าทางวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี เป็นเทวาหรือซาตาน มนุษย์เท่านั้นที่เป็นผู้กำหนด
Jseventh

Postby Jseventh » Mon Oct 18, 2010 11:05 am

Gop wrote:

ในการสื่อสาร สิ่งที่เราต้องการคือ "ข้อมูล" ครับ ไม่ใช่พลังงาน เรามีวิธี encode ข้อมูลลงในคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้าแล้วส่งไปในอากาศ ผู้รับก็เอามาขยายก่อนนำเอามาใช้อีกที ดังนั้นถ้าเรามีเครื่องรับดีๆ มีความละเอียดสูง เราก็สามารถดึงข้อมูลออกมาจากสัญญาณที่แผ่วเบาได้ครับ ลองนึกถึงเวลาเราฟังเสียงคนเบาๆ แต่เราจับใจความได้ เราเอามันมาจดบันทึก แล้วก็อ่านออกเครื่องขยายเสียงอีกทีได้ใช่มั้ยครับ

ทุกวันนี้เรามีแครื่องรับสัญญาณที่ดีมากครับ ไม่อย่างนั้นเราใข้ดาวเทียมสื่อสารไม่ได้หรอกครับ อย่าลืมนะครับ ดาวเทียมสูงกว่าชั้นบรรยากาศมาก (ประมาณ 35000 กิโลเมตรจากพื้นโลก) แต่เราก็สามารถใช้จานดาวเทียมธรรมดารับสัญญาณจากมันได้ครับ ;)

ผมคิดว่าโครงการ HAARP มีความยากอยู่ตรงที่คุณสมบัติของชั้นบรรยากาศที่ใช้สะท้อนนั่นแหละครับ เพราะเรายังมีความรู้เกี่ยวกับมันน้อยอยู่ คงต้องดูก่อนว่าการสะท้อนจะเกิดขึ้นในย่านความถี่ไหน และมันสะท้อนได้มากน้อยแค่ไหนเสียก่อน สิ่งที่ยากถัดมาคืออัตราการส่งข้อมูลครับ เพราะถ้าเราใช้คลื่นความถี่ต่ำ ความละเอียดของข้อมูลจะน้อย (นี่เป็นเหตุผลที่เราฟังเพลงคลื่น AM ได้ไม่เพราะเท่า FM)

ผมก็ตอบตามเท่าที่รู้นะครับ ความผิดพลาดเกิืดขึ้นได้เสมอ

"โครงการฮาร์พ ประกอบไปด้วยเสาอากาศ 180 ต้นที่สูงประมาณ 72 ฟุต เมื่อประกอบเข้าด้วยกัน มันจะทำงานเป็นเหมือนเสาอากาศที่ควบคุมได้ขนาดยักษ์ การควบคุมได้ก็หมายความว่า มันสามารถปล่อยคลื่นความถี่ต่ำมากหลายล้านวัตต์ตรงไปยังพื้นที่ขนาดเล็กของ ชั้นบรรยากาศได้

ปริมาณของพลังงานที่เราพูดถึงนี่ก็คือ 3.6 ล้านวัตต์ด้วยกัน ถ้าพูดให้คุณพอเห็นภาพ มันก็เหมือนสถานีวิทยุ AM ขนาดใหญ่ที่สุดของอเมริกาเหนือที่อยู่ที่ห้าหมื่นวัตต์ แต่ฮาร์พคือสถานีวิทยุขนาด 72,000 - 50,000 วัตต์ ที่จะปล่อยพลังงานออกมาตรงไปยังจุดเดียวที่ยาวประมาณ 12 ไมล์ ลึกประมาณ 2.5 ไมล์ และสูง 90 ไมล์"
(บางส่วนจากคำอธิบายโครงการฮาร์พ ในสารคดี Weather Warfare)

สถานี HAARP ไม่ได้สร้างเพื่อผลิตคลื่นวิทยุให้มนุษย์ฟัง แต่ผลิตคลื่นวิทยุกำลังมหาศาลด้วยจุดประสงค์อื่น ที่เขายกตัวอย่างว่าเป็นสถานีวิทยุ AM ขนาดยักษ์ เพื่อเปรียบเทียบให้เห็นภาพชัดขึ้น

ดิฉันว่า เราคิดตามเขาไม่ทันมากกว่าค่ะ เรารู้น้อยไม่ได้หมายความว่าเขาจะรู้น้อยด้วย
สหรัฐ-รัสเซีย เป็นรายแรกๆของโลกที่สร้างจรวดไปเยือนดาวอื่ีน สร้างสถานีอวกาศ และดาวเทียมต่างๆ ซึ่งแสดงให้เห็นว่าการศึกษาเรื่องอวกาศและชั้นบรรยากาศของโลกมีมานานแล้ว ความก้าวหน้าทางวิทยาศาสตร์ของพวกเขาทำให้เขารู้มากกว่าเรา

ถ้าจะบอกว่า HAARP สร้างมาเพื่อเป็นศูนย์ศึกษาวิจัยไอโอโนสเฟียร์ โปรเจกต์นี้ก็สร้างมานานหลายปีแล้ว ข้อมูลความรู้ต่างๆที่เกี่ยวข้องย่อมพัฒนาไปไกลพอสมควร แต่จะเป็นประโยชน์อะไรถ้ามีแต่ความรู้ที่ยังไม่พิสูจน์หรือทดลอง แล้วเพื่อนสมาชิกคิดว่าเขาจะพิสูจน์หรือทดลองกันไม๊คะ?

ในเมื่อเอกสารอย่างเป็นทางการที่เขากล่าวถึงกันบอกว่ามีจุดประสงค์ทางทหารด้วย แล้วรู้ได้อย่างไรว่า เขาจะไม่ทดลองทฤษฎีต่างๆของนิโคลา เทสลากันขึ้นมา? แถมยังมีเรื่องสิทธิบัตรของอีสแมนและสิทธิบัตรอื่นๆที่น่าสนใจอีก มีข้อมูลความรู้และเครื่องไม้เครื่องมือพร้อมกันขนาดนี้ เหลือแต่การพิสูจน์เท่านั้น เมื่อมาถึงจุดนี้แล้วมีหรือที่ทางกองทัพสหรัฐจะไม่อยากทดลอง..
ความก้าวหน้าทางวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี เป็นเทวาหรือซาตาน มนุษย์เท่านั้นที่เป็นผู้กำหนด
Jseventh

Postby Jseventh » Mon Oct 18, 2010 11:30 am

usarain wrote:ยิงโดนเป้าหรือเปล่าก็เป็นประเด็นสำคัญอันหนึ่งครับ ถ้าขึ้นกับลมฟ้าอากาศเราก็ควบคุมไม่ได้ครับ

ถ้าควบคุมได้ ยิงแล้วสะท้อน แล้วจะเกิดอะไรขึ้นครับถ้าไม่มีพลังงานไปทำอะไรต่อ มันต้องมีแหล่งพลังงานครับ ซึ่งอาจจะเป็นลักษณะลูกโซ่แบบนิวเคลียร์ฟิชชั่น แบบนี้ในทางเคมีมันไม่มีครับ ในลักษณะนั้นส่วนตรงกลางหรือในที่นี้คือบรรยากาศชั้นไอโอโนสเฟียร์ต้องมีศักย์ไฟฟ้าสะสมอย่างมาก ซึ่งเท่าที่รู้มันไม่มากพอกับการทำลายล้างครับ ถึงมีก็ยังไม่รู้วิธีทำให้ศักย์ไฟฟ้ากลายเป็นอาวุธทำลายล้างได้เลยครับ มีคนคิดจะเก็บไฟฟ้าจากเมฆคิวมูโลนิมบัสและฟ้าผ่ามาใช้ มันก็ยังไม่สำเร็จครับ

อยากให้คุณ usarain วิเคราะห์จากทฤษฏีของ Dr. Brooks Agnew ที่กล่าวถึงในสารคดีค่ะ
ในลักษณะที่ว่า เป็นไปได้เพราะอะไร? เป็นไปไม่ได้เพราะอะไร?

มันมีทฤษฏีหลักที่กล่าวถึงอยู่ 2 กรณี คือ..
- ใช้คลื่นความถี่ต่ำหลายล้านวัตต์ ยกชั้นบรรยากาศขึ้น ทำให้เกิดพื้นที่ที่มีลักษณะเป็นโดม (ในสารคดีจะเรียกว่า โดมความกดอากาศสูง) เพื่อเปลี่ยนทิศทางกระแสลม ซึ่งมีผลต่อการเปลี่ยนแปลงสภาพอากาศ
- ส่งคลื่นความถี่ต่ำ (ELF) ไปยังบริเวณพื้นที่ที่มีความเสี่ยง เช่น พื้นที่ที่มีรอยเลื่อนของเปลือกโลก เพื่อกระตุ้นให้เกิดแผ่นดินไหว

ถ้าเป็นไปได้ อยากให้ช่วยวิเคราะห์จากสองเรื่องนี้ จะได้เห็นภาพชัดขึ้น
อธิบายจากเรื่องอื่น อาจทำให้เพื่อนสมาชิกท่านอื่นรวมถึงดิฉันเกิดการ "มึนตึ๊บ" ได้ :)
Jseventh

Postby usarain » Mon Oct 18, 2010 12:06 pm

ผมจำได้จากเรื่องเจาะเวลาหาอดีต ฟ้าผ่าหนึ่งครั้งให้พลังงานเป็นกิกะวัตต์

ฟ้าผ่าไม่สามารถทำให้เกิดแผ่นดินไหวได้ครับ พลังงานไม่พอ ในเรื่องผ่าโดนตึกแค่ตึกพังไปนิดเดียว

การเปลี่ยนแปลงพลังงานคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้าไปเป็นพลังงานกลยังไม่เห็นที่ทำได้ดี ๆ ครับ พลังงานจะสูญเสียไปมากครับ ไม่เกิดพลังงานกลที่จะทำลายล้างหรือเปลี่ยนสภาพอากาศได้ครับ อาจทำให้ชั้นบรรยาการเกิดพลาสมา แต่ก็หายไปครับ ฟ้าแลบก็เป็นพลาสมา ไม่เห็นเกิดอะไรขึ้นครับ

คงตรงประเด็นแล้วนะครับ ขอโทษที่ก่อนหน้านี้ไม่ได้ตอบให้ตรงประเด็นครับ
usarain

Postby Jseventh » Mon Oct 18, 2010 12:31 pm

usarain wrote:ผมจำได้จากเรื่องเจาะเวลาหาอดีต ฟ้าผ่าหนึ่งครั้งให้พลังงานเป็นกิกะวัตต์

ฟ้าผ่าไม่สามารถทำให้เกิดแผ่นดินไหวได้ครับ พลังงานไม่พอ ในเรื่องผ่าโดนตึกแค่ตึกพังไปนิดเดียว

การเปลี่ยนแปลงพลังงานคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้าไปเป็นพลังงานกลยังไม่เห็นที่ทำได้ดี ๆ ครับ พลังงานจะสูญเสียไปมากครับ ไม่เกิดพลังงานกลที่จะทำลายล้างหรือเปลี่ยนสภาพอากาศได้ครับ อาจทำให้ชั้นบรรยาการเกิดพลาสมา แต่ก็หายไปครับ ฟ้าแลบก็เป็นพลาสมา ไม่เห็นเกิดอะไรขึ้นครับ

คงตรงประเด็นแล้วนะครับ ขอโทษที่ก่อนหน้านี้ไม่ได้ตอบให้ตรงประเด็นครับ

เรื่องนี้ไม่เกี่ยวกับฟ้าผ่านะคะ เรากำลังพูดถึง คลื่นวิทยุ (Radio Wave) ซึ่งเป็นคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้าชนิดหนึ่ง

ส่วนที่จะบอกว่า คลื่นวิทยุสามารถทำให้ชั้นบรรยากาศเกิดความร้อนได้หรือเปล่านั้น อยากให้ลองนึกถึงคลื่นไมโครเวฟ น่าจะช่วยทำให้พวกเราเกิดความเข้าใจเกี่ยวกับเรื่องนี้ได้ง่ายขึ้น

http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B9%84%E0%B8%A1%E0%B9%82%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B9%80%E0%B8%A7%E0%B8%9F

อันนี้เพิ่มเติม..เผื่อไว้ให้อ่านเล่นกัน ช่วยให้ทราบถึงหลักการทำงานของคลื่นไมโครเวฟต่อการปรุงอาหาร
http://www.si.mahidol.ac.th/sidoctor/e-pl/articledetail.asp?id=139
Jseventh

Postby usarain » Mon Oct 18, 2010 1:36 pm

ขอโทษอีกครั้งครับที่ทำให้สับสน

เรื่องฟ้าผ่าผมนำเสนอให้เห็นเป็นรูปธรรมน่ะครับว่าพลังงานมากขนาดนี้แล้วยังส่งผลนิดเดียว สิ่งที่อยากเสนอคือคำว่ากิกะวัตต์ กับเมกะวัตต์น่ะครับ มันห่างกันพันเท่าครับ พลังงานไฟฟ้าเปลี่ยนเป็นพลังงานกลได้มากกว่าพลังงานในรูปคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้าครับ

ไมโครเวฟจะเปลี่ยนเป็นพลังงานความร้อนครับ ซึ่งต้องอาศัยน้ำ คงทำให้เกิดแผ่นดินไหวไม่ได้หรอกครับ แค่เปลี่ยนสภาพภูมิอากาศยังไม่แน่ใจเลยครับ เดี๋ยวจะเป็นแบบที่ว่ายิงเครื่องทำฝนเทียมจากสนามเป้าน่ะครับ
usarain

Postby Jseventh » Mon Oct 18, 2010 5:45 pm

usarain wrote:ขอโทษอีกครั้งครับที่ทำให้สับสน

เรื่องฟ้าผ่าผมนำเสนอให้เห็นเป็นรูปธรรมน่ะครับว่าพลังงานมากขนาดนี้แล้วยังส่งผลนิดเดียว สิ่งที่อยากเสนอคือคำว่ากิกะวัตต์ กับเมกะวัตต์น่ะครับ มันห่างกันพันเท่าครับ พลังงานไฟฟ้าเปลี่ยนเป็นพลังงานกลได้มากกว่าพลังงานในรูปคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้าครับ

ไมโครเวฟจะเปลี่ยนเป็นพลังงานความร้อนครับ ซึ่งต้องอาศัยน้ำ คงทำให้เกิดแผ่นดินไหวไม่ได้หรอกครับ แค่เปลี่ยนสภาพภูมิอากาศยังไม่แน่ใจเลยครับ เดี๋ยวจะเป็นแบบที่ว่ายิงเครื่องทำฝนเทียมจากสนามเป้าน่ะครับ

"ไมโครเวฟจะเปลี่ยนเป็นพลังงานความร้อนครับ ซึ่งต้องอาศัยน้ำ คงทำให้เกิดแผ่นดินไหวไม่ได้หรอกครับ"

มันไม่ได้เกิดขึ้นโดยตรงแบบที่คุณเข้าใจ ที่อธิบายหรือยกตัวอย่างไปนั้นเพื่อให้ทราบว่าเราอาจสร้างจานพลาสมาขนาดยักษ์ในชั้นบรรยากาศที่ถูกยกตัวขึ้นได้อย่างไร..และจานพลาสมาอาจสะท้อนคลื่นความถี่ต่ำได้ไกลกว่าสภาพชั้นบรรยากาศปกติได้ เนื่องจากมีงานวิจัยเกี่ยวกับเรื่องนี้อยู่หลายอัน อย่างเช่นที่มีคนคิดค้นสิทธิบัตร Artificial ionospheric mirror composed of a plasma layer which can be tilted ตามที่ยกตัวอย่างไป..

ส่วนที่ยกตัวอย่างคลื่นไมโครเวฟ เพราะอยากให้เห็นภาพว่าคลื่นวิทยุซึ่งถือว่าเป็นคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้าชนิดหนึ่งสามารถทำอะไรได้บ้าง นอกจากจะใช้ประโยชน์ในด้านการสื่อสาร ในที่นี้คือสามารถทำให้เกิดความร้อนในชั้นบรรยากาศได้ (Heat Atmospher) จะได้เข้าใจหรือเห็นภาพในทฤษฎีที่ว่าเราอาจเปลี่ยนชั้นบรรยากาศ ณ บริเวณหนึ่งให้อยู่ในรูปจานพลาสมาขนาดยักษ์ได้อย่างไร ทั้งนี้เพื่อจะได้คาดเดาหรือจินตนาการรูปแบบการสะท้อนของคลื่นกับการทำงานของ HAARP ได้ชัดเจนขึ้น

ส่วนที่สันนิษฐานว่าอาจเป็นสาเหตุที่ทำให้เกิดแผ่นดินไหวก็ไม่ใช่เกิดจากพลังงานความร้อนของคลื่นไมโครเวฟโดยตรง จุดสำคัญของมันอยู่ที่การสะท้อนคลื่นความถี่ต่ำ (ELF) จากจานพลาสมาขนาดยักษ์ในชั้นบรรยากาศที่ถูกสร้างขึ้น ไปยังบริเวณที่ต้องการ

และที่กล่าวว่า คลื่นไมโครเวฟจะเปลี่ยนเป็นพลังงานความร้อนได้ต้องอาศัยน้ำนั้น ถูกแล้วค่ะ
ชั้นบรรยากาศก็มีอนุภาคของน้ำเป็นส่วนประกอบด้วยเช่นกัน ดังนั้น การใช้คลื่นวิทยุไปทำให้ชั้นบรรยากาศร้อนและถูกผลักให้ยกตัวขึ้น ก็เป็นไปได้เช่นกัน ....ต้องการจะอธิบายประมาณนี้

อยากให้เข้าใจว่า ทั้งหมดที่เรากำลังพูดถึงกันนี้ เกี่ยวกับคุณสมบัติของชั้นบรรยากาศไอโอโนสเฟียร์และเรื่องคลื่นกับคุณสมบัติของคลื่น

ที่จริง ในสารคดีก็มีบอกเกี่ยวกับคลื่น ELF กับการเกิดแผ่นดินไหว.. คุณ usarain ได้ชมรึยังคะ?

http://vdo.palungjit.com/video/733270/WEATHER-WARFARE
เครดิต : blackangel
WEATHER WARFARE หลักการทำงานของ HARRP
การเปลี่ยนสภาพชั้นบรรยากาศ และการทำให้เกิดแผ่นดินไหว
Jseventh

Postby Jseventh » Mon Oct 18, 2010 5:56 pm

ดิฉันอยากเห็นรูปโครงการในแห่งอื่นๆ ที่เขากล่าวถึงไว้ในสารคดี เลยลองหาดู
เอาลิงค์มาฝากค่ะ..

http://stopsecrets.ning.com/profiles/blogs/6-instalaciones-de-haarp

http://translate.google.co.th/translate?hl=th&sl=auto&tl=en&u=http%3A%2F%2Fstopsecrets.ning.com%2Fprofiles%2Fblogs%2F6-instalaciones-de-haarp

ลิงค์แรกเป็นต้นฉบับภาษาเสปน ส่วนลิงค์หลังใช้ google แปลเป็นภาษาอังกฤษ เพื่อให้อ่านเข้าใจมากขึ้น
Jseventh

Postby Jseventh » Mon Oct 18, 2010 7:46 pm

usarain wrote:ขอโทษอีกครั้งครับที่ทำให้สับสน

ส่วนเรื่องการเปลี่ยนแปลงสภาพภูมิอากาศ

ถ้าหากเราสร้างโดมบนชั้นบรรยากาศได้ตามที่กล่าวไป (หรือที่เรียกว่าเขื่อนยักษ์) ด้วยการยกชั้นบรรยากาศขึ้น และผลักมันออกไปสู่อวกาศด้วยคลื่นวิทยุ ก็น่าจะเปลี่ยนแปลงเส้นทางการไหลของกระแสอากาศ ซึ่งจะมีผลทำให้เกิดความเปลี่ยนแปลงต่อสภาพอากาศโลกได้เหมือนกันนะคะ แต่การควบคุมแบบให้เกิดแบบจำเพาะเจาะจง ยังไม่ค่อยเข้าใจเท่าไร แต่นี่อาจจะเป็นแค่การเริ่มต้นของความพยายามที่จะควบคุมสภาพอากาศ หรือใช้สภาพอากาศในการสร้างความเสียหายแก่บางพื้นที่ก็ได้นะคะ

ลองเยี่ยมชมข้อมูลจากเว็บนี้ดู..น่าสนใจ

"It all started here, but since then, there have been many strange symbols,
tropical storm Olga, and two human made weather systems, this is the map.
Now is someone going to explain what is going on over Australia?
Colin Andrews - February 19, 2010."

http://www.colinandrews.net/HAARP-AfterOlga2.html

แปลจากต้นฉบับภาษาอังกฤษโดยใช้ google (ต้องเรียบเรียงเอาเอง)
http://translate.google.co.th/translate?js=n&prev=_t&hl=th&ie=UTF-8&layout=2&eotf=1&sl=en&tl=th&u=http%3A%2F%2Fwww.colinandrews.net%2FHAARP-AfterOlga2.html&act=url

Colin Andrews, an electrical engineer from the U.K
http://www.colinandrews.net/
Jseventh

Postby loginofu » Mon Oct 18, 2010 8:18 pm

ขอบคุณครับ ผมลืมคิดเรื่องนั้นไป
เขาอาจจะใช้วิธีใส้รหัส เพื่อทำให้ส่งข้อมูลปริมาณมากๆ
แต่ก็ยังไม่รู้อีกว่าเขาใช้คลื่นช่วงไหน ชดเชยสัญญาณยังไง จะทำยังไงกับสัญญาณรบกวน
ถ้าเป็นแบบ AM ถึงจะส่งได้ไกลแต่ก็มีสัญญาณรบกวนมาก
ถ้าเป็นแค่ระดับเดียวกับสัญญาณดาวเทียม ที่แค่เมฆหนาหน่อยก็ส่งผ่านไม่ได้แล้ว แบบนั้นคงใช้ไม่ได้แน่
http://www.prachathon.org/forum/index.php
ทางเข้าบอร์ดสำรอง http://siamseri.orgfree.com/
ประชาทนธิปไตย : ทนได้ก็ทนไป
loginofu

Postby usarain » Mon Oct 18, 2010 10:26 pm

อยากให้เข้าใจว่า ทั้งหมดที่เรากำลังพูดถึงกันนี้ เกี่ยวกับคุณสมบัติของชั้นบรรยากาศไอโอโนสเฟียร์และเรื่องคลื่นกับคุณสมบัติของคลื่น

รับทราบครับ ที่ผมพูดถึงคือเรื่องพลังงานที่ใช้ครับ ว่ามันไม่พอที่จะทำลายล้างนอกจากจะใช้การกระตุ้นพลังงานศักย์สะสมในชั้นบรรยากาศไอโอโนสเฟียร์ ซึ่งมันไม่มี ส่วนเรื่องคุณสมบัติของคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้าคือมันเปลี่ยนเป็นพลังงานกลได้น้อยครับ ไม่ว่าความยาวคลื่นสูง (ความถี่ต่ำพลังงานน้อย อำนาจทะลุทะลวงน้อย) และความยาวคลื่นสั้น (ความถี่สูงพลังงานมาก อำนาจทะลุทะลวงมาก) ครับ
usarain

Postby usarain » Mon Oct 18, 2010 10:36 pm

และที่กล่าวว่า คลื่นไมโครเวฟจะเปลี่ยนเป็นพลังงานความร้อนได้ต้องอาศัยน้ำนั้น ถูกแล้วค่ะ

รับทราบครับ

ชั้นบรรยากาศก็มีอนุภาคของน้ำเป็นส่วนประกอบด้วยเช่นกัน

ถูกต้องครับ

ดังนั้น การใช้คลื่นวิทยุไปทำให้ชั้นบรรยากาศร้อนและถูกผลักให้ยกตัวขึ้น ก็เป็นไปได้เช่นกัน ....ต้องการจะอธิบายประมาณนี้

ไม่แน่ครับว่าจะเป็นไปได้ คนมีมือขับรถได้ แต่ลิงมีมือขับรถไม่ได้ครับ ไมโครเวฟมีความถี่พ้องกับการสั่นสะเทือนของโมเลกุลน้ำ เกิดการกำทอน (resonance) และเปลี่ยนเป็นความร้อนได้ แต่คลื่นวิทยุไม่ได้มีถี่พ้องกับไมโครเวฟนะครับ
usarain

Postby voodoo » Tue Oct 19, 2010 12:12 am

ถ้าหากชั้นบรรยากาศ ณ บริเวณหนึ่ง ซึ่งที่มีพื้นที่พอสมควร ได้ถูกยกขึ้นหรือถูกผลักขึ้นไปในอวกาศด้วยคลื่นวิทยุพลังมหาศาล โดยเล็งพลังงานไปยังพื้นที่บนชั้นบรรยากาศและเผาบริเวณนั้นจนร้อน หลอมละลายจนกลายเป็นเสมือนจานพลาสม่าขนาดยักษ์ที่สามารถรับส่งคลื่นได้ และสามารถเอียงมันได้

อ่านถึงตรงนี้
ผมไม่มีอะไรติดใจกับเรื่องนี้อีกแล้วอีกแล้ว
จินตนาการล้วนๆ
voodoo

Postby Jseventh » Tue Oct 19, 2010 8:06 am

ขอบคุณทุกท่านที่ร่วมสนทนาค่ะ
Jseventh

Postby Jseventh » Tue Oct 19, 2010 9:31 am

อันนี้เอามาฝาก สำหรับท่านที่สนใจจะศึกษาไว้เป็นข้อมูลเพิ่มเติม

ELF/VLF Wave-injection and Magnetospheric Probing with HAARP
http://publicintelligence.net/elfvlf-wave-injection-and-magnetospheric-probing-with-haarp/

# Stanford University
# Umran S. Inan
# 57 pages
# January 2003

เขาให้ดาวน์โหลดเอกสารเป็นไฟล์ Adobe ได้ด้วย

ส่วนตัวแล้ว ปกติอ่านบทความหรือข่าวภาษาอังกฤษที่ใช้คำศัพท์แบบง่ายๆ ก็พอจะเข้าใจ
แต่มาเจอบทความวิชาการภาษาอังกฤษแบบนี้ "มึนตึ้บ" ไปเลย :lol:
เอามาเผื่อให้ท่านอื่นที่มีความสามารถด้านภาษาดีและสนใจในเรื่องนี้ค่ะ :)

เพิ่มเติม..
Ionospheric modification and ELF/VLF wave generation by HAARP
http://publicintelligence.net/ionospheric-modification-and-elfvlf-wave-generation-by-haarp/

Stanford Electrical Engineering

* Nikolai G. Lehtinen and Umran S. Inan
* STAR Lab, Stanford University
* January 7, 2006

เห็นมีบทความวิชาการน่าสนใจตั้งหลายอัน น่าจะมีนักวิชาการบ้านเรานำมาแปลเป็นภาษาไทย เพื่อให้คนไทยได้อ่านเป็นความรู้กันนะคะ เสียดายจริงๆ / คนภาษาอังกฤษอ่อนแออย่างดิฉัน กว่าจะแกะได้แต่ละบรรทัด บางทีก็เบื่ออ่านไปเลย :cry:
Jseventh

Postby usarain » Tue Oct 19, 2010 10:51 am

ยินดีครับ ขอบคุณครับ
usarain

Postby Jseventh » Tue Oct 19, 2010 5:42 pm

เอาอีกเรื่องที่เกี่ยวกับ HAARP มาตบท้ายแบบเบาๆ..ออกแนวบันเทิง :)

พึ่งจะรู้ว่า HAARP ถูกใช้เป็นชื่อ "บันทึกการแสดงสด" ของวงดนตรีวงหนึ่งที่ได้รับความนิยมด้วย
เป็นข่าวมาตั้งหลายปีแล้ว ล้าหลังไปตามวัยจริงๆเลยเรา :lol:

Image

ชื่อวง Muse ส่วนตัวแล้ว ไม่รู้จักมาก่อน พึ่งเคยฟังเพลงพวกเขาก็เพราะมาเกี่ยวกับ HAARP นี่ล่ะ
โปรดสังเกตดูรายชื่อเพลง ออกแนว "ไซไฟ (sci-fi)" กันน่าดู ... v
http://www.manager.co.th/Entertainment/ViewNews.aspx?NewsID=9510000130113
http://www.bloggang.com/mainblog.php?id=sunblock92&month=13-03-2010&group=3&gblog=1

การแสดงสดที่ Wembley Stadium เมื่อปี 2007 จัดเวทีเลียนแบบสถานี HAARP กันเลย (หาดูได้จาก Youtube)

ตัวอย่างเพลงของน้องๆ เขา .. Muse - Supermassive Black Hole [Live From Wembley Stadium]

Jseventh

Postby firestong » Wed Oct 20, 2010 7:53 pm

โอ้..นี่แปลว่า โปรโมชั่นเรื่องโลกร้อนด้วยมือเรา เป็นการเบี่ยงประเด็นของฝรั่ง หลอกให้คนทั้งโลกร่วมรับผิดชอบกับการกระทำของมันเอง จริงๆหรือนี่??? :o :o :o
firestong

Postby Jseventh » Thu Oct 21, 2010 10:21 am

firestong wrote:โอ้..นี่แปลว่า โปรโมชั่นเรื่องโลกร้อนด้วยมือเรา เป็นการเบี่ยงประเด็นของฝรั่ง หลอกให้คนทั้งโลกร่วมรับผิดชอบกับการกระทำของมันเอง จริงๆหรือนี่??? :o :o :o

เรื่องนี้ยังเห็นเป็นข้อถกเถียงกันอยู่ค่ะ ท่องเน็ตหาอ่านได้จนตาแฉะ :)

ส่วนตัวแล้ว คิดว่าเรายังคงต้องพยายามรักษาสิ่งแวดล้อมกันอยู่ ในแบบที่รู้จักพึ่งพาอาศัยกัน ไม่ใช่มุ่งแต่จะทำลายสิ่งแวดล้อมหรือตักตวงเอาแต่ประโยชน์จากธรรมชาติ โดยไม่เคยคิดฟื้นฟูหรือดูแล

ภาคอุตสาหกรรมเอง ก็ไม่ควรคิดเอาแต่ได้ ควรใส่ใจเรื่องการปฏิบัติตามมาตรฐานสิ่งแวดล้อมต่างๆ เพื่อการดูแลสิ่งแวดล้อมด้วย ไม่ใช่สร้างแต่ขยะมลพิษให้กับโลกและเพื่อนร่วมโลก

แต่โครงการต่างๆของประเทศมหาอำนาจก็เป็นเรื่องที่น่าจับตา เพราะเทคโนโลยีเขาก้าวหน้าไปไกลมาก ความคิดของคนบางกลุ่มก็เป็นที่น่าสนใจ สงสัย และตั้งข้อสังเกต ก็ในเมื่อเราอยู่ร่วมโลกใบเดียวกัน จะให้คิดแบบว่า โลกทั้งใบให้นายคนเดียวก็กระไรอยู่ :lol:

แต่ที่แน่ๆคือ มีข้อมูลเกี่ยวกับผลการจัดอันดับการปล่อยก๊าซเรือนกระจกของประเทศต่างๆในโลกพบว่า อเมริกามาเป็นอันดับสองของโลก และคิดแบบต่อหัวประชากร เป็นอันดับ 7 ของโลก แต่กลับไม่ยอมให้สัตยาบันในพิธีสารเกียวโต โดยมีข้ออ้างหลักๆอยู่ที่ สหรัฐไม่เห็นด้วยที่พิธีสารเกียวโตยกเว้นความรับผิดชอบของประเทศกำลังพัฒนา ในการตัดลดก๊าซเรือนกระจก ดังนั้น สหรัฐและประเทศอุตสาหกรรมส่วนใหญ่จึงต้องการทำสนธิสัญญาฉบับใหม่แทนที่พิธีสารเกียวโต

ตลกดีไม๊? ถ้าไปดูพฤติกรรมย้อนหลังในการทำสงครามกับประเทศอื่นของอเมริกา ก็จะพบอีกว่า สร้างมลพิษกับสิ่งแวดล้อมอยู่ไม่ใช่น้อย อย่างเช่น "ฝนเหลือง" ในสงครามเวียดนาม เป็นต้น

แล้วจะไม่ให้จับตาโครงการ HAARP ได้ยังไง..

ประเทศที่เข้าร่วมให้สัตยาบันพิธีสารเกียวโตแสดงในสีเขียว
Image

ข้อมูลอ้างอิง..
http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B4%E0%B8%98%E0%B8%B5%E0%B8%AA%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B9%80%E0%B8%81%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%A7%E0%B9%82%E0%B8%95

http://www.thaipost.net/news/171209/15115

http://www.its.in.th/?option=com_content&view=article&id=2908:24

http://www.greenworld.or.th/library/environment-popular/126
Jseventh

Postby เบื่อ นช ทักสิน » Thu Oct 21, 2010 6:53 pm

มาพูดเรื่อง Resonance กันหน่อยครับ คุณทราบไหมว่า มีการประดิษฐ์ เครื่องมือหักล้างคลื่นเสียงที่รบกวน จนทำให้เสียงนั้นเงียบลง
คุณเชื่อไหมว่า เราสามารถใช้เสียง ส่งไปทำลายกระจกที่ปืนยิงไม่ทะลุให้แหลกเป็นจุลได้
เหตุเหล่านี้เกิดจากที่วัตถุแต่ละชนิดจะมีค่าวิกฤติของ resonance เมื่อเราสามารถส่งคลื่นเสียงที่มีresonance เดียวกับวัตถุนั้น จะสามารถทำลายวัตถุนั้นได้ เช่นทดลองกับกระจก หรือสามารถหักล้าง คลื่นเสียงที่ดัง จนกลายค่าเป็นศูนย์
จากเรื่องความรู้เกี่ยวกับคลื่นนี้ ผมเชื่อว่า เราสามารถทำให้เกิดwave ขนาดใหญ่ และผลิตพลังความร้อน แบบเดียวกับ infrared ทำให้บรรยากาศโลกบริเวณนั้น ร้อนผิดปกติ และเกิดการยกตัวขึ้น ทำให้เกิด พายุหมุนพวก tonado พุ่งลงมาทำลายเป้าหมายได้
ปรากฎการณ์นี้เคยเกิดกับสะพานชื่ออะไรผมจำไม่ได้ ใน USA พังมาแล้ว โดยลมพัดในจังหวะ resonance ของสะพาน ทำให้สะพานแก่งมากขึ้นๆๆๆๆๆจนพังลงมา
ลักษณะเดียวกับที่เราแกว่งชิงช้าในจังหวะ resonance จะค่อยๆทำให้ชิงช้าโยนตัวสูงขึ้นๆๆๆๆ โดยใช้แรงไม่มากแต่ถูกจังหวะ เท่านั้นเอง
เบื่อ นช ทักสิน

Postby Jseventh » Fri Oct 22, 2010 9:47 am

ขอบคุณที่นำมาบอกค่ะคุณ เบื่อ นช ทักสิน เรื่องเหล่านี้ไม่เคยทราบมาก่อน ดิฉันแค่พอรู้ในระดับพื้นฐาน

และความรู้ในเรื่องเหล่านี้ของดิฉันถูกทิ้งร้างไปนานมาก พอดีช่วงนี้เกิดสนใจเรื่อง HAARP ทำให้ต้องกลับมานั่งหาความรู้ใหม่ แต่ก็ยังไม่กระจ่างเพียงพอ /ถ้าเป็นไปได้ อยากใ้ห้มีกลุ่มนักเรียน-นักศึกษา ครู-อาจารย์ทางด้านฟิสิกส์-วิทยาศาสตร์ นำเรื่องโครงการ HAARP ไปเปิดเป็นหัวข้อศึกษากันในห้องเรียน หรือจะตั้งกลุ่มอภิปรายโดยใช้ความรู้และข้อมูลที่หามาได้ร่วมกัน เพื่อให้ความรู้ของคนในประเทศเราจะได้ทันกับเทคโนโลยีของชาติมหาอำนาจเขา

ส่วนเรื่องสะพานที่คุณกล่าวถึง คาดว่าจะเป็นสะพานทาโคมาแรโรว์

http://www.rmutphysics.com/physics/oldfront/114/wave.htm

คลิปของ discovery channel "ทฤษฎีการพังของสะพาน"
http://www.neutron.rmutphysics.com/teaching-glossary/index.php?Itemid=3&id=42&option=com_content&task=view
Jseventh

Postby เบื่อ นช ทักสิน » Fri Oct 22, 2010 10:24 am

Jseventh wrote:ขอบคุณที่นำมาบอกค่ะคุณ เบื่อ นช ทักสิน เรื่องเหล่านี้ไม่เคยทราบมาก่อน ดิฉันแค่พอรู้ในระดับพื้นฐาน

และความรู้ในเรื่องเหล่านี้ของดิฉันถูกทิ้งร้างไปนานมาก พอดีช่วงนี้เกิดสนใจเรื่อง HAARP ทำให้ต้องกลับมานั่งหาความรู้ใหม่ แต่ก็ยังไม่กระจ่างเพียงพอ /ถ้าเป็นไปได้ อยากใ้ห้มีกลุ่มนักเรียน-นักศึกษา ครู-อาจารย์ทางด้านฟิสิกส์-วิทยาศาสตร์ นำเรื่องโครงการ HAARP ไปเปิดเป็นหัวข้อศึกษากันในห้องเรียน หรือจะตั้งกลุ่มอภิปรายโดยใช้ความรู้และข้อมูลที่หามาได้ร่วมกัน เพื่อให้ความรู้ของคนในประเทศเราจะได้ทันกับเทคโนโลยีของชาติมหาอำนาจเขา

ส่วนเรื่องสะพานที่คุณกล่าวถึง คาดว่าจะเป็นสะพานทาโคมาแรโรว์

http://www.rmutphysics.com/physics/oldfront/114/wave.htm

คลิปของ discovery channel "ทฤษฎีการพังของสะพาน"
http://www.neutron.rmutphysics.com/teaching-glossary/index.php?Itemid=3&id=42&option=com_content&task=view

ครับ ยินดีที่เข้ามาเสวนาครับ สมัยเรียน มศ5 ก้เรียนเรื่อง Amplitude ของคลื่นครับ มีทั้งเสริมทั้งหักล้างกัน เป็นพื้นฐานฟิสิกธรรมดาๆ ครับ และผมมั่นใจว่า ที่เห็นเป้นเสาส่งสัญญานแยะๆ น่าจะ ส่งสัญญานเสริม amplitude ของคลื่นครับ ถ้าทดลองสำเร็จ ก้สามารถทำอะไรได้แยะทีเดียวครับ
เบื่อ นช ทักสิน

Postby Jseventh » Fri Oct 22, 2010 4:33 pm

เอามาฝาก เผื่อคนที่ยังไม่ทราบ..(เหมือนกัน :) )
พูดถึงเรื่อง resonance ของคลื่นเสียง ถูกนำมาแสดงในรูปแบบงานศิลปะด้วย เรียกว่า Cymatics

Cymatics เป็นคำมาจาก กรีก แปลว่า wave หรือ คลื่น นั่นเอง คำนี้คิดมาจากคุณหมอชาวสวิส Hans Jenny ในราวปี 1967 แต่ในอดีตก่อนโน้นนั้น มีการศึกษาและค้นคว้าโดย ดาวินชี่ กาลิเลโอ (1632) และก็นักวิทยาศาสตร์ชาวอังกฤษ Robert Hooke (1680) กับ Ernest Chladni 1787) เคยเห็นคลื่นเสียงที่ทำให้เกิดการสั่นสะเทือน บนพี้นผิวต่างๆใช่มั้ยครับ อย่างเช่นบนผิวน้ำ หรือเศษทรายบนถาดเรียบๆ ที่กระเด้งไปมาแต่ทำให้เกิดเป็นภาพสวยงาม เค้าเรียกอีกอย่างหนึ่งว่า เป็นปรากฎการณ์ทางทัศนียภาพ ที่เกิดจากการสั่นสะเทือนของคลื่นเสียง (model phenomena คำนี้ไปได้มาที่ wikimedia อีกที) ทัศนียภาพที่ว่าก็คือพวกลวดลาย pattern ต่างๆ

เครดิต คุณ สรชัย กรณ์เกษม
ถ้าสนใจ ลองไปเยี่ยมชมวีดีโอคลิปได้ตามลิงค์ค่ะ
http://sorkornkasem.com/2009/12/17/cymatics-what/

วีดีโอใน youtube ก็มีให้ชมอยู่หลายคลิป
พิมพ์ในช่องค้นหาว่า sound waves physics หรือ resonance หรือ cymatics ก็ได้

(คลิปนี้ v แนะนำว่าให้หรี่เสียงลงก่อน)

Jseventh

Postby Jseventh » Fri Oct 22, 2010 4:40 pm

เบื่อ นช ทักสิน wrote: ครับ ยินดีที่เข้ามาเสวนาครับ สมัยเรียน มศ5 ก้เรียนเรื่อง Amplitude ของคลื่นครับ มีทั้งเสริมทั้งหักล้างกัน เป็นพื้นฐานฟิสิกธรรมดาๆ ครับ และผมมั่นใจว่า ที่เห็นเป้นเสาส่งสัญญานแยะๆ น่าจะ ส่งสัญญานเสริม amplitude ของคลื่นครับ ถ้าทดลองสำเร็จ ก้สามารถทำอะไรได้แยะทีเดียวครับ

สมัยดิฉันเรียนเป็น ม.4 - ม.6 ค่ะ แต่ ม.ศ 5 ฟังดูเท่ห์กว่าเยอะ :lol:

แต่ช่วงที่เรียนสมัยก่อน คอมฯ หรือสื่อการเรียนการสอนยังไม่พัฒนาเหมือนในยุคนี้
ดิฉันว่า สมัยนี้สื่อการเรียนการสอนช่วยให้เข้าใจวิชาซุปเปอร์ยากอย่างฟิสิกส์ขึ้นเยอะนะคะ
เว็บฟิสิกส์ราชมงคล เขาก็ทำออกมาดี :)
Jseventh

PreviousNext

Return to ห้องสมุด