HAARP อาวุธควบคุมธรรมชาติ ทำลายมนุษยชาติ เป็นจริงหรือไม่?

คลังปัญญา กระทู้ปักหมุดเดิม เรื่องสำคัญจัดเก็บที่นี่

Re: HAARP อาวุธควบคุมธรรมชาติ ทำลายมนุษยชาติ เป็นจริงหรือไม่?

Postby Jseventh » Wed Oct 27, 2010 9:44 am

usarain wrote:สารคดีก็มีสาระเยอะครับ ผมก็ชอบดูชอบอ่านชอบฟังด้วยครับ แต่ก็มีสารคดีอีกหลายจำพวกที่ไม่ได้มีจุดประสงค์แค่ให้ความรู้ แต่ต้องการให้ผู้รับรู้บันเทิงซึ่งอาจทำให้เข้าใจเนื้อหาสาระได้มากขึ้น หรืออาจคล้อยตามสิ่งที่ผู้นำเสนอต้องการ อย่างเช่น สารคดีโลกร้อน มีจุดประสงค์ให้มีความรู้ และตระหนักปัญหาของภาวะโลกร้อน สารคดีเฉลิมพระเกียรติ มีจุดประสงค์ให้ซาบซึ้งในพระมหากรุณาธิคุณ เป็นต้นครับ แต่สารคดีบางจำพวกเน้นไปในทางบันเทิงซะมาก หรือต้องการให้ผู้รับคล้อยตามในสิ่งที่ยังไม่ได้ข้อสรุปครับ ซึ่งกลุ่มนี่้จะไม่ได้รับการยอมรับอย่างกว้างขวาง ทำให้ผมเห็นด้วยกับข้อความนั้น จริง ๆ ผมไม่ได้เขียนข้อความนั้นนะครับ แค่แสดงความเห็นว่าเห็นด้วยเท่านั้นเอง

ขอบคุณนะครับที่เอาบทความวิจัยมาให้อ่าน แต่อ่านไม่รู้เรื่องครับ ยากเกินไป ผมไม่ได้เรียนมาทางนี้ครับ ตอบไม่ได้ครับว่าเขาทำได้ยังไง ผลเป็นยังไงผมก็อ่านไม่เข้าใจ ผมขอเชื่อเลยนะครับว่าผลการวิจัยนี้ทำให้เกิดจานพลาสมา(ไม่แน่ใจว่าจะใช่ขนาด 1000 กม. หรือเปล่าครับ) บนชั้นไอโอโนสเฟียร์ ครับ ถ้าทำให้เกิดผลกระทบในขนาดที่ใหญ่พอ ก็จัดเป็นระบบปิดได้นะครับ เพราะก๊าซตรงกลาง ๆ หนีไปไหนไม่ได้ครับ ปรากฏการณ์นี้จะเป็นจำพวกเดียวกับออโรร่าหรือเปล่าผมก็ไม่มีความรู้ครับ แต่ที่อ่านข้อความของคุณ voodoo ก็คล้อยตามครับว่าเป็นของที่คล้าย ๆ กัน ไม่แน่ใจว่าสิ่งที่มาจากดวงอาทิตย์เป็นอนุภาคตรง ๆ เลย หรือเป็นคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้าอย่างพวกรังสีคอสมิกครับ แล้วมาทำให้เกิดกระบวนการ ionization จนเกิดเป็นประจุและอนุภาคต่าง ๆในชั้นบรรยากาศโลก

ก็เห็นคุณยืนยันหนักแน่นและตอบอย่างเชื่อมั่น ในทฤษฏีพลังงานกล พลังงานจลน์ พลังงานศักย์ ว่าไม่มีทางที่คลื่นแม่เหล็กไฟฟ้า หรือคลื่นวิทยุของ HAARP จะไปเปลี่ยนแปลงอะไรในชั้นบรรยากาศได้ ก็เลยเอางานวิจัยมาให้ดูอ่ะค่ะ จะได้ทราบว่าเขาทำได้แล้ว

เขาใช้เทคนิคอะไรบ้างนั้น ศึกษาได้จากเอกสารนี้ ดิฉันก็ไม่ได้มีความรู้ทางฟิสิกส์ค่ะ เคยเรียนมาตั้งแต่ ม.ปลาย ซึ่งนานมากแล้ว คงต้องใช้ดิกชันนารีทั่วไป + ดิกชันนารีเฉพาะของฟิสิกส์ (เพราะมันเป็นศัพท์วิชาการเฉพาะ) แต่ตอนนี้ดิฉันแกะโดยดิกชันนารีทั่้วไปอย่างเดียว เลยไม่อยากจะแปลให้ใครงง

แต่เท่าที่อ่าน เขาใช้ทั้งศาสตร์ความรู้ทางฟิสิกส์และศิลป์ (การออกแบบ) เลย คนคิดนี่ เก่งจริงๆ
อย่างสายส่งอากาศเอียงได้ 30 องศา หมุนได้รอบทิศ เพื่อใช้ส่งสัญญาณคลื่นวิทยุหรือคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้าไปวาดหรือระบายในชั้นบรรยากาศไอโอโนสเฟียร์ (beam painting)
ความก้าวหน้าทางวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี เป็นเทวาหรือซาตาน มนุษย์เท่านั้นที่เป็นผู้กำหนด
Jseventh

Re: HAARP อาวุธควบคุมธรรมชาติ ทำลายมนุษยชาติ เป็นจริงหรือไม่?

Postby Jseventh » Wed Oct 27, 2010 10:01 am

แล้วเพื่อนสมาชิกทราบกันไม๊ว่า การเกิดแผ่นดินไหวมีปฏิสัมพันธ์กับบรรยากาศชั้นไอโอโนสเฟียร์ ?
เช่น ข้อมูลจาก http://www.agu.org/pubs/crossref/1995/95GL00168.shtml

และหลังจากจีนโดนภัยแผ่นดินไหวไปเมื่อปี 2551
http://www.manager.co.th/China/ViewNews ... 0000059204

มีข่าวเก่าพูดถึงจีนว่า กำลังพัฒนาดาวเทียมที่ใช้ตรวจตราความเปลี่ยนแปลงของแม่เหล็กไฟฟ้าบนพื้นผิวโลก คาดสำเร็จภายในปี 2010 นัก วิทยาศาสตร์จำนวนมากเชื่อว่า การเฝ้าสังเกตการรบกวนของแม่เหล็กไฟฟ้าบนผิวโลกและในชั้นบรรยากาศไอโอโน สเฟียร์ (ห่างจากผิวโลก 80-100 กิโลเมตร) อย่างใกล้ชิด จะสามารถบอกเหตุแผ่นดินไหวได้ ซึ่งดาวเทียมทดลองจะตรวจจับสัญญาณแจ้งเหตุล่วงหน้าและทำการคาดการณ์อย่าง แม่นยำ ทั้งนี้ การเฝ้าสังเกตด้วยดาวเทียมจะครอบคลุมพื้นที่ได้กว้างกว่าและรวบรวมข้อมูลได้ เร็วกว่าการเฝ้าสังเกตภาคพื้นดิน

ที่มา : http://www.tlcthai.com/webboard/view_topic.php?table_id=1&cate_id=4&post_id=27303&title=%A8%D2%A7%E0%CB%D4%A7-%BC%D9%E9%BB%C3%D0%B4%D4%C9%B0%EC%E0%A4%C3%D7%E8%CD%A7%C7%D1%B4%B8%C3%B3%D5%E4%CB%C7%A4%B9%E1%C3%A1%A2%CD%A7%E2%C5%A1

ลองคิดแบบพื้นฐาน ยังไม่ต้องใช้วิชาการมากมายหรือคิดไปไกลขนาดที่ว่า เขาสามารถควบคุมมันได้แล้ว
การไปรบกวนชั้นบรรยากาศไอโอโนสเฟียร์ของเจ้าเครื่อง HAARP ก็ำอาจจะเป็นสาเหตุที่จะทำให้เกิดแผ่นดินไหวได้ ใช่หรือเปล่าคะ?

หมายเหตุ ข้อมูล rep นี้ ไม่ได้มีการแก้ไข แต่โพสต์ผิด
จะเอาบางส่วนของเนื้อหาใน rep นี้ไปโพสต์ใหม่ (Update ข่าว) แต่ดันเบลอ เลือกกด edit ซะงั้น
เลยกลายเป็นว่า มีบันทึกแสดงว่ามีการแก้ไข
:oops:
Last edited by Jseventh on Wed Nov 03, 2010 9:21 am, edited 3 times in total.
ความก้าวหน้าทางวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี เป็นเทวาหรือซาตาน มนุษย์เท่านั้นที่เป็นผู้กำหนด
Jseventh

Postby เบื่อ นช ทักสิน » Wed Oct 27, 2010 11:07 am

ผมยังไม่แน่ใจว่า การรบกวนชั้นบรรยากาศจะทำให้เกิดแผ่นดินไหวได้ แต่การรบกวนชั้นบรรยากาศสามารถทำให้เกิดพายุเช่นทอนาโดนี่เป็นไปได้
เหตุแผ่นดินไหวต้องมีการเคลื่อนตัวของชั้นเปลือกโลก ที่อยู่บนชั้นของของเหลวภายใต้ผิวโลก มันต้องใช้แรงโน้มถ่วงหรือแรงดึงดุดระหว่างมวลเพื่อเคลื่อนแผ่นเปลือกโลก แบบแม่เหล้กดูดเหล้ก จึงจะทำให้เปลือกโลกขยับได้ ดังนั้น ชั้นบรรยากาศที่เปลี่ยนไปจึงไม่น่าจะทำให้เกิดการขยับตัวของเปลือกโลกน่ะครับ ที่มันไหวนี่ก้มาจากแผ่นเปลือกโลกเคลื่อนทีครับ อาจจากแรงดึงดูดระหว่างโลกกับเทหวัตถุนอกโลกเช่น อาทิตย์ จันทร์ รวมถึงของเหลวภายในโลกที่เคลื่อนไหวได้เพราะโลกเรามีการหมุนตัวครับ
เบื่อ นช ทักสิน

Postby เบื่อ นช ทักสิน » Wed Oct 27, 2010 11:35 am

เรื่องเกิดการเปลี่ยนแปลงชั้นบรรยากาศเมื่อเกิดแผ่นดินไหว เขาบอกวามันเกิดคลื่นกระทบไปถึงชั้นบรรยากาศ เท่าที่อ่านดู แต่ถ้าเกิดคลื่นในชั้นบรรยากาศแล้วจะทำให้เกิดแผ่นดินไหวนี่ น่าจะไม่นะครับ ถ้าจะเกิดได้ มันต้องส่งพลังงานมหาศาลมาสั้นแผ่นเปลือกโลกตรงๆ เรียกว่าสามารถไฟกัสพลังงานคลื่นของการสั่นไหวเพื่อจะสั่นเปลือกโลกน่ะครับ ต้องมหาศาลจริงๆครับ และต้องยิงมาจากชั้นบรรยากาศ

Postby select » Wed Oct 27, 2010 11:47 am

ที่เว็บเสื้อแดงไม่เห็นไม่เห็นมีแบบนี้มั่งเลยอ่ะ
select

Postby MindStorm » Wed Oct 27, 2010 12:07 pm

ตอบแบบตรงคำถามนะครับ มีโอกาสเป็นไปได้ในอนาคต แต่ไม่ใช่ตอนนี้
เตาอบไมโครเวฟไม่ได้ใช้หลักการของ resonance ในการเพิ่มความร้อนให้อาหาร
โมเลกุลส่วนมาก (เช่นน้ำ) เป็น electric dipoles ประจุบวกและประจุลบอยู่ตรงข้ามกัน
ดังนั้นจึงหมุนตัวในขณะที่พยายามที่จะเรียงตัวของมันเองให้เข้ากับสนามไฟฟ้าสลับที่หมุนเวียนของไมโครเวฟ
การเคลื่อนไหวในระดับโมเลกุลที่ว่าทำให้เกิดความร้อน แล้วก็กระจายออกไปเมื่อมันหมุนตัวไปกระทบกับโมเลกุลตัวอื่นๆ
MindStorm

Postby เบื่อ นช ทักสิน » Wed Oct 27, 2010 12:10 pm

MindStorm wrote:ตอบแบบตรงคำถามนะครับ มีโอกาสเป็นไปได้ในอนาคต แต่ไม่ใช่ตอนนี้
เตาอบไมโครเวฟไม่ได้ใช้หลักการของ resonance ในการเพิ่มความร้อนให้อาหาร
โมเลกุลส่วนมาก (เช่นน้ำ) เป็น electric dipoles ประจุบวกและประจุลบอยู่ตรงข้ามกัน
ดังนั้นจึงหมุนตัวในขณะที่พยายามที่จะเรียงตัวของมันเองให้เข้ากับสนามไฟฟ้าสลับที่หมุนเวียนของไมโครเวฟ
การเคลื่อนไหวในระดับโมเลกุลที่ว่าทำให้เกิดความร้อน แล้วก็กระจายออกไปเมื่อมันหมุนตัวไปกระทบกับโมเลกุลตัวอื่นๆ

อ้อ ครับ ผมไม่ทราบมาก่อนว่าการทำงานเป็นแบบไหน เลยนึกว่าเป็นการใช้คลื่นสั่นอนุภาคน่ะครับ พออนุภาคสั่นก้เกิดพลังความร้อน เมื่อใส่ความร้อน อนุภาคก้สั่นกลับไปกลับมา

Postby usarain » Wed Oct 27, 2010 12:34 pm

ก็เห็นคุณยืนยันหนักแน่นและตอบอย่างเชื่อมั่น ในทฤษฏีพลังงานกล พลังงานจลน์ พลังงานศักย์ ว่าไม่มีทางที่คลื่นแม่เหล็กไฟฟ้า หรือคลื่นวิทยุของ HAARP จะไปเปลี่ยนแปลงอะไรในชั้นบรรยากาศได้ ก็เลยเอางานวิจัยมาให้ดูอ่ะค่ะ จะได้ทราบว่าเขาทำได้แล้ว

รับทราบครับ และยืนยันหนักแน่นและตอบอย่างเชื่อมั่น ในทฤษฎีอะไรก็ไม่รู้ของผมล่ะครับ ว่าคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้ายังไม่สามารถทำให้เกิดพลังงานกลได้โดยผ่านทางชั้่นบรรยากาศ แต่จากงานวิจัยนี้ จากเรื่องออโรร่าซึ่งรู้กันมานานแล้ว ในเรื่องของ ionization คลื่นแม่เหล็กไฟฟ้าทำอะไรในชั้นบรรยากาศได้เยอะครับ ส่วนคลื่นวิทยุของ HAARP ทำได้ตามงานวิจัยนี้เชื่อครับ และรับทราบด้วยครับว่ามันไม่ใช่พลังงานกล (ด้วยความรู้ทางฟิสิกส์ของผม อนุมานจากอายุของผมที่น่าจะน้อยกว่า ทำให้ระยะเวลาจากการเรียนม.ปลายของผมจนถึงปัจจุบันสั้นกว่าของคุณ Jseventh ครับ แต่ผมอาจจะอนุมานผิดก็ได้ จริง ๆ ตอนมหาวิทยาลัยปีหนึ่งผมก็เคยเรียนฟิสิกส์นะครับ แต่สอบตก ต้องสอบซ่อม)

ก็ยังไม่เห็นผลการวิจัยที่แสดงการเปลี่ยนแปลงของคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้าเป็นพลังงานกลนะครับ จริง ๆ เคยเห็นเหมือนกันครับที่ใช้เลเซอร์ในการนำทางอนุภาคที่อยู่ในน้ำแบบคล้าย ๆกับการจับน่ะครับ แต่เห็นว่ามันเป็นอนุภาคชิ้นเล็ก ส่วนเลเซอร์ก็เป็นคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้าที่มีพลังงานสูง แต่ถ้าเป็นพลังงานความร้อน แล้วเปลี่ยนไปเป็นพลังงานกลอีกทีก็มีเรื่องไมโครเวฟครับ เปลี่ยนสองชิ่งก็มีการสูญเสียพลังงานไปอีก จะพอทำลายล้างหรือเปล่าก็ไม่รู้ครับ
แดงล้มเจ้าเป็นบาป เพราะอกตัญญู
usarain

Postby Gop » Wed Oct 27, 2010 12:39 pm

MindStorm wrote:ตอบแบบตรงคำถามนะครับ มีโอกาสเป็นไปได้ในอนาคต แต่ไม่ใช่ตอนนี้

ขอบคุณมากครับ เพิ่งรู้ว่าเข้าใจผิดมานาน สรุปว่าเป็นการใช้การสลับสนามไฟฟ้าไปมาด้วยคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้า ทำให้ dipole หมุนไปมาและเกิดเป็นความร้อนในที่สุด :geek:
Gop

Postby Jseventh » Wed Oct 27, 2010 12:58 pm

usarain wrote:ก็เห็นคุณยืนยันหนักแน่นและตอบอย่างเชื่อมั่น ในทฤษฏีพลังงานกล พลังงานจลน์ พลังงานศักย์ ว่าไม่มีทางที่คลื่นแม่เหล็กไฟฟ้า หรือคลื่นวิทยุของ HAARP จะไปเปลี่ยนแปลงอะไรในชั้นบรรยากาศได้ ก็เลยเอางานวิจัยมาให้ดูอ่ะค่ะ จะได้ทราบว่าเขาทำได้แล้ว

รับทราบครับ และยืนยันหนักแน่นและตอบอย่างเชื่อมั่น ในทฤษฎีอะไรก็ไม่รู้ของผมล่ะครับ ว่าคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้ายังไม่สามารถทำให้เกิดพลังงานกลได้โดยผ่านทางชั้่นบรรยากาศ แต่จากงานวิจัยนี้ จากเรื่องออโรร่าซึ่งรู้กันมานานแล้ว ในเรื่องของ ionization คลื่นแม่เหล็กไฟฟ้าทำอะไรในชั้นบรรยากาศได้เยอะครับ ส่วนคลื่นวิทยุของ HAARP ทำได้ตามงานวิจัยนี้เชื่อครับ และรับทราบด้วยครับว่ามันไม่ใช่พลังงานกล (ด้วยความรู้ทางฟิสิกส์ของผม อนุมานจากอายุของผมที่น่าจะน้อยกว่า ทำให้ระยะเวลาจากการเรียนม.ปลายของผมจนถึงปัจจุบันสั้นกว่าของคุณ Jseventh ครับ แต่ผมอาจจะอนุมานผิดก็ได้ จริง ๆ ตอนมหาวิทยาลัยปีหนึ่งผมก็เคยเรียนฟิสิกส์นะครับ แต่สอบตก ต้องสอบซ่อม)

ก็ยังไม่เห็นผลการวิจัยที่แสดงการเปลี่ยนแปลงของคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้าเป็นพลังงานกลนะครับ จริง ๆ เคยเห็นเหมือนกันครับที่ใช้เลเซอร์ในการนำทางอนุภาคที่อยู่ในน้ำแบบคล้าย ๆกับการจับน่ะครับ แต่เห็นว่ามันเป็นอนุภาคชิ้นเล็ก ส่วนเลเซอร์ก็เป็นคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้าที่มีพลังงานสูง แต่ถ้าเป็นพลังงานความร้อน แล้วเปลี่ยนไปเป็นพลังงานกลอีกทีก็มีเรื่องไมโครเวฟครับ เปลี่ยนสองชิ่งก็มีการสูญเสียพลังงานไปอีก จะพอทำลายล้างหรือเปล่าก็ไม่รู้ครับ

แล้วจะเอาเรื่องพลังงานกลมาเกี่ยวทำไมตั้งแต่แรกไม่ทราบคะ ?
จะเล่นคำ เล่นทฤษฎี ให้งงหรือ?
ดิฉันก็บอกแต่แรกแล้วว่า เรากำลังพูดถึงเรื่องอะไรกัน
เราพูดถึงเรื่องคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้า คลื่นวิทยุ และ HAARP รวมถึงการเปลี่ยนแปลงชั้นบรรยากาศของโลกโดย HAARP
Jseventh

Postby usarain » Wed Oct 27, 2010 1:17 pm

แล้วจะเอาเรื่องพลังงานกลมาเกี่ยวทำไมตั้งแต่แรกไม่ทราบคะ ?

ก็พูดเรื่องแผ่นดินไหวนี่ครับ แผ่นดินไหวเป็นพลังงานกลครับ

ไม่ได้ตั้งใจเลยครับ ผมยึดคำว่าแผ่นดินไหวครับซึ่งเป็นพลังงานกล ไม่ได้ตั้งใจเล่นคำเลยครับ ถ้าทำให้คิดเช่นนั้นก็ขอโทษด้วยครับ

ดิฉันก็บอกแต่แรกแล้วว่า เรากำลังพูดถึงเรื่องอะไรกัน
เราพูดถึงเรื่องคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้า คลื่นวิทยุ และ HAARP รวมถึงการเปลี่ยนแปลงชั้นบรรยากาศของโลกโดย HAARP

และเรื่องแผ่นดินไหวครับ ยังจำได้ครับ
แดงล้มเจ้าเป็นบาป เพราะอกตัญญู
usarain

Postby Jseventh » Wed Oct 27, 2010 1:51 pm

usarain wrote:แล้วจะเอาเรื่องพลังงานกลมาเกี่ยวทำไมตั้งแต่แรกไม่ทราบคะ ?

ก็พูดเรื่องแผ่นดินไหวนี่ครับ แผ่นดินไหวเป็นพลังงานกลครับ

ไม่ได้ตั้งใจเลยครับ ผมยึดคำว่าแผ่นดินไหวครับซึ่งเป็นพลังงานกล ไม่ได้ตั้งใจเล่นคำเลยครับ ถ้าทำให้คิดเช่นนั้นก็ขอโทษด้วยครับ

และเรื่องแผ่นดินไหวครับ ยังจำได้ครับ

ดิฉันก็ชวนเพื่อนสมาชิกช่วยกันคิดหาคำตอบอยู่นี่ไงคะ
คุณก็น่าจะลองเอาความรู้ใหม่สดซิงของคุณมาช่วยหาคำตอบดู
หรือจะรอให้คนที่เขาสนใจพยายามขวนขวายหาคำตอบมาตอบ แล้วค่อยหาจุดแก้ต่างก็ตามใจ
จะตอบว่า ไม่เห็นมี ไม่เคยทราบ ไม่สารพัดไม่ ไปเรื่อยๆ ก็ตามสบาย
แต่โปรดระวังน้ำแข็งจะเกาะสมองนะคะ (สมองถูกแช่แข็ง) :P

ดิฉันก็แค่คนสนใจในทฤษฎีตามสารคดี และพยายามคิดหาคำตอบ โดยยังไม่ตั้งธงว่า "ไม่" ไว้ก่อน
แต่ไม่ใช่อาจารย์ฟิสิกส์ หรือนักวิทยาศาสตร์ ที่คุณจะมาคอยแต่ตั้งคำถามนะคะ
หรือไม่ใช่นักเรียน นักศึกษา ที่คุณจะมาคอยทวงคำตอบนะคะ :mrgreen:
Jseventh

Postby Jseventh » Wed Oct 27, 2010 2:00 pm

มีงานวิจัยอยู่อันนึง อยากนำมาให้เพื่อนสมาชิกช่วยๆกันพิจารณา หรือรับไปแกะๆดูยามว่างอ่ะค่ะ
http://hal.archives-ouvertes.fr/hal-00317335/
http://hal.archives-ouvertes.fr/docs/00/31/73/35/PDF/angeo-22-1585-2004.pdf

น่าจะเกี่ยวกับข้อมูลจากลิงค์ที่ให้ไปตอนแรก http://www.agu.org/pubs/crossref/1995/95GL00168.shtml

ดิฉันเองก็ใช้โปรแกรมดิกชันนารี ,ดิกชันนารีออนไลน์ หรือ google translate เป็นตัวช่วยอยู่ แต่คงต้องใช้เวลา
Jseventh

Postby เบื่อ นช ทักสิน » Wed Oct 27, 2010 2:25 pm

In this paper we examine pre-earthquake ionospheric anomalies by the total electron content (TEC) derived from a ground-based receiver of the Global Positioning System (GPS). A 15-day running median of the TEC and the associated inter-quartile range (IQR) are utilized as a reference for identifying abnormal signals during all of the 20M?6.0 earthquakes in the Taiwan area from September 1999 to December 2002. Results show that the pre-earthquake ionospheric anomalies appear during 18:00?22:00LT (LT=UT+8h) within 5 days prior to 16 of the 20M?6.0 earthquakes. This success rate of 80% (=16/20%) suggests that the GPS TEC is useful to register pre-earthquake ionospheric anomalies appearing before large earthquakes.
กรณีนี้ผมว่าน่าจะเกิดจากก่อนการสั่นไหว ภายในแกนโลกที่เป็นเหล็กมีการเคลื่อนไหวก่อน ทำให้สนามแม่เหล็กเปล่งออกมาที่ชั้นบรรยากาศจนจับได้ถึงการเปลี่ยนแปลงก่อนแผ่นดินไหวเกิดขึ้นจนเรารู้สึกได้

Postby usarain » Wed Oct 27, 2010 2:35 pm

ขอโทษจริง ๆ ที่ทำให้เสียความรู้สึกครับ ความรู้ฟิสิกส์ของผมดองมายี่สิบกว่าปีแล้วครับจากที่สอบซ่อมครั้งสุดท้าย ก็แสดงความเห็นได้เท่าที่ได้อ่านจากกระทู้นี้หรือที่มีลิงค์ครับ ถ้าต้องมีการหาข้อมูลเพิ่มเติมถึงตอบกระทู้ได้ต้องขอโทษจริง ๆ ครับว่าหาไม่เป็น แล้วอย่างนี้สมองผมจะเป็นอย่างไรบ้างครับ ผมชักกังวลแล้วสิครับ

ความเห็นของผมคือข้อมูลเท่าที่มีอยู่ในกระทู้และในลิงค์ที่มียังไม่สามารถบ่งชี้อย่างน่าเชื่อถือได้ว่าการรบกวนชั้นบรรยากาศไอโอโนสเฟียร์จะทำให้เกิดแผ่นดินไหวได้ครับ ถ้าไม่มีข้อมูลมันก็ต้องบอกว่าไม่แหละครับเพราะไม่มีจริง ๆ ไม่มีข้อมูลคือไม่มีความรู้ ซึ่งแปลว่าความรู้ผมเท่าที่มียังไม่พอที่จะทำให้ตัวเองเชื่อได้ครับ ก่อนหน้านี้สมองคงโดนแช่แข็งอยู่ครับ ก็ได้กระทู้นี้ของคุณ Jseventh หาความรู้มาให้อ่านน่ะครับ รวมถึงท่านอื่น ๆที่ตอบกระทู้ด้วยครับ ได้ความรู้พอละลายน้ำแข็งได้หน่อยครับ และก็ไม่เชื่อเรื่องอาวุธทำลายล้างด้วยครับ

ขอโทษอีกทีครับที่ไม่ได้หาความรู้มาแบ่งปัน ทำแค่เอาข้อมูลคนอื่นมาแสดงความคิดเห็น ผมไม่กล้าตั้งคำถามหรือทวงคำตอบหรอกครับและคิดว่ายังไม่ได้ทำเช่นนั้นเลย แต่จะให้ยอมรับเท่าที่ความรู้ไม่พอก็คงจะทำไม่ได้เช่นเดียวกันครับ
usarain

Postby usarain » Wed Oct 27, 2010 2:38 pm

เบื่อ นช ทักสิน wrote:In this paper we examine pre-earthquake ionospheric anomalies by the total electron content (TEC) derived from a ground-based receiver of the Global Positioning System (GPS). A 15-day running median of the TEC and the associated inter-quartile range (IQR) are utilized as a reference for identifying abnormal signals during all of the 20M?6.0 earthquakes in the Taiwan area from September 1999 to December 2002. Results show that the pre-earthquake ionospheric anomalies appear during 18:00?22:00LT (LT=UT+8h) within 5 days prior to 16 of the 20M?6.0 earthquakes. This success rate of 80% (=16/20%) suggests that the GPS TEC is useful to register pre-earthquake ionospheric anomalies appearing before large earthquakes.
กรณีนี้ผมว่าน่าจะเกิดจากก่อนการสั่นไหว ภายในแกนโลกที่เป็นเหล็กมีการเคลื่อนไหวก่อน ทำให้สนามแม่เหล็กเปล่งออกมาที่ชั้นบรรยากาศจนจับได้ถึงการเปลี่ยนแปลงก่อนแผ่นดินไหวเกิดขึ้นจนเรารู้สึกได้

เห็นด้วยครับอย่างที่โพสไปก่อนหน้านี้ครับว่าเป็นการทำนายแผ่นดินไหว เนื่องจากเท่าที่ทราบยังไม่มีเทคโนโลยีใช้ทำนายแผ่นดินไหวได้ครับ แต่ตรงนี้ยังสงสัยครับว่าทำนายได้ก่อนแผ่นดินไหวกี่นาที เตรียมตัวได้ทันหรือเปล่า แต่ก็ดีกว่าไม่มีครับ
usarain

Postby Jseventh » Wed Oct 27, 2010 4:56 pm

usarain wrote:ขอโทษจริง ๆ ที่ทำให้เสียความรู้สึกครับ ความรู้ฟิสิกส์ของผมดองมายี่สิบกว่าปีแล้วครับจากที่สอบซ่อมครั้งสุดท้าย ก็แสดงความเห็นได้เท่าที่ได้อ่านจากกระทู้นี้หรือที่มีลิงค์ครับ ถ้าต้องมีการหาข้อมูลเพิ่มเติมถึงตอบกระทู้ได้ต้องขอโทษจริง ๆ ครับว่าหาไม่เป็น แล้วอย่างนี้สมองผมจะเป็นอย่างไรบ้างครับ ผมชักกังวลแล้วสิครับ

ความเห็นของผมคือข้อมูลเท่าที่มีอยู่ในกระทู้และในลิงค์ที่มียังไม่สามารถบ่งชี้อย่างน่าเชื่อถือได้ว่าการรบกวนชั้นบรรยากาศไอโอโนสเฟียร์จะทำให้เกิดแผ่นดินไหวได้ครับ ถ้าไม่มีข้อมูลมันก็ต้องบอกว่าไม่แหละครับเพราะไม่มีจริง ๆ ไม่มีข้อมูลคือไม่มีความรู้ ซึ่งแปลว่าความรู้ผมเท่าที่มียังไม่พอที่จะทำให้ตัวเองเชื่อได้ครับ ก่อนหน้านี้สมองคงโดนแช่แข็งอยู่ครับ ก็ได้กระทู้นี้ของคุณ Jseventh หาความรู้มาให้อ่านน่ะครับ รวมถึงท่านอื่น ๆที่ตอบกระทู้ด้วยครับ ได้ความรู้พอละลายน้ำแข็งได้หน่อยครับ และก็ไม่เชื่อเรื่องอาวุธทำลายล้างด้วยครับ

ขอโทษอีกทีครับที่ไม่ได้หาความรู้มาแบ่งปัน ทำแค่เอาข้อมูลคนอื่นมาแสดงความคิดเห็น ผมไม่กล้าตั้งคำถามหรือทวงคำตอบหรอกครับและคิดว่ายังไม่ได้ทำเช่นนั้นเลย แต่จะให้ยอมรับเท่าที่ความรู้ไม่พอก็คงจะทำไม่ได้เช่นเดียวกันครับ

ดิฉันก็ขอโทษด้วย หากมีประโยคที่ไม่เหมาะสมหรือใช้คำพูดที่ไม่สมควรใน rep ก่อน
ที่จริงแล้ว ดิฉันต่างหากที่เป็นฝ่ายสมองถูกแช่แข็ง ก็เลยต้องหาเรื่องที่มีสาระคิดบ้าง เพื่อให้มันทำงาน แต่ก็พยายามไม่คิดมากไปจนกลายเป็นความฟุ้งซ่่าน ก็เลยหยิบเอาประโยคนี้มาแซวกันเล่น ขอบคุณที่ไม่ถือสาหาความนะคะ :)

กลับมาพูดเรื่องแผ่นดินไหว ที่คุณ usarain กล่าวมาว่ายังไม่น่าเชื่อถือได้ว่าการรบกวนชั้นบรรยากาศไอโอโนสเฟียร์จะทำให้เกิดแผ่นดินไหว ดิฉันก็ยังไม่มีข้อมูลที่มากกว่านี้ และยังไม่ได้อ่านงานวิจัยนี้ให้ละเอียดเท่าไหร่ จึงยังไม่มีข้อมูลมาแย้งคะ

ไว้ถ้ามีข้อมูลเพิ่มเติมหรือเจออะไรน่าสนใจ จะกลับมาโพสต์ใหม่ ช่วงนี้จะขอพักการโพสต์ไปก่อน ขอบคุณค่ะ
Jseventh

Postby Jseventh » Wed Oct 27, 2010 5:01 pm

เบื่อ นช ทักสิน wrote:In this paper we examine pre-earthquake ionospheric anomalies by the total electron content (TEC) derived from a ground-based receiver of the Global Positioning System (GPS). A 15-day running median of the TEC and the associated inter-quartile range (IQR) are utilized as a reference for identifying abnormal signals during all of the 20M?6.0 earthquakes in the Taiwan area from September 1999 to December 2002. Results show that the pre-earthquake ionospheric anomalies appear during 18:00?22:00LT (LT=UT+8h) within 5 days prior to 16 of the 20M?6.0 earthquakes. This success rate of 80% (=16/20%) suggests that the GPS TEC is useful to register pre-earthquake ionospheric anomalies appearing before large earthquakes.

ก็อาจเป็นได้ค่ะ ดิฉันยังไม่ได้อ่่านอย่างละเอียด ทราบคร่่าวๆว่่านักวิทยาศาสตร์หลายคนสังเกตเห็นความผิดปกติหลายอย่างที่ปรากฎในชั้น F ของไอโอโนสเฟียร์ เช่นเรื่องความหนาแน่นของอิเลคตรอน ฯ ก่อนหน้าจะเกิดแผ่นดินไหวไม่กี่วัน และหลายครั้ง

ถ้ามีข้อมูลที่ชัดกว่านี้ หรือมีอะไรน่าสนใจ จะมาโพสต์ใหม่ค่ะ
ขอบคุณค่ะที่ให้ความสนใจและช่วยตอบกระทู้นี้ :)
Jseventh

Postby Jseventh » Wed Oct 27, 2010 5:06 pm

ขอบคุณสำหรับความรู้ค่ะ คุณ mindstorm :)
พอดีดิฉันอยากได้ภาพประกอบและคำอธิบายเพิ่มเติม เลยหาดู นำลิงค์มาฝากท่านอื่นด้วยค่ะ
http://www.rmutphysics.com/charud/specialnews/5/microwave/Microwave2.htm
Jseventh

Postby MindStorm » Thu Oct 28, 2010 9:59 pm

Jseventh wrote:

ขอบคุณสำหรับความรู้ค่ะ คุณ mindstorm :)
พอดีดิฉันอยากได้ภาพประกอบและคำอธิบายเพิ่มเติม เลยหาดู นำลิงค์มาฝากท่านอื่นด้วยค่ะ
http://www.rmutphysics.com/charud/specialnews/5/microwave/Microwave2.htm

ขอบคุณ คุณเจ มากครับที่นำมาให้อ่าน ทำให้เห็นภาพได้ง่ายขึ้น
แต่ก็ยังมีบางข้อมูลที่ขาดหายและไม่ได้ถูกกล่าวถึง (หรือว่าผมหาไม่เจอ)

1. โมเลกุลของอาหารที่จะสามารถดูดกลืนพลังงานจากคลื่นไมโครเวฟได้
จะต้องเป็น electric dipoles เท่านั้น ไม่ใช่ทั้งหมด

2. เตาอบไมโครเวฟจะมีประสิทธิภาพในการทำความร้อนมากขึ้น ในน้ำที่เป็นของเหลว
ในไขมัน และ ในน้ำตาล

3. ไม่มีการสั่นสะเทือน(resonance)ของโมเลกุลของอาหาร(โดยเฉพาะโมเลกุลของน้ำ)
เกิดขึ้นจากการหุงต้มในเตาอบไมโครเวฟ
MindStorm

Postby เบื่อ นช ทักสิน » Thu Oct 28, 2010 11:12 pm

MindStorm wrote:
Jseventh wrote:

ขอบคุณ คุณเจ มากครับที่นำมาให้อ่าน ทำให้เห็นภาพได้ง่ายขึ้น
แต่ก็ยังมีบางข้อมูลที่ขาดหายและไม่ได้ถูกกล่าวถึง (หรือว่าผมหาไม่เจอ)

1. โมเลกุลของอาหารที่จะสามารถดูดกลืนพลังงานจากคลื่นไมโครเวฟได้
จะต้องเป็น electric dipoles เท่านั้น ไม่ใช่ทั้งหมด

2. เตาอบไมโครเวฟจะมีประสิทธิภาพในการทำความร้อนมากขึ้น ในน้ำที่เป็นของเหลว
ในไขมัน และ ในน้ำตาล

3. ไม่มีการสั่นสะเทือน(resonance)ของโมเลกุลของอาหาร(โดยเฉพาะโมเลกุลของน้ำ)
เกิดขึ้นจากการหุงต้มในเตาอบไมโครเวฟ

ถ้าเป็นการกลับขั้วโมเลกุลไปๆมาๆ แบบที่คุณว่า การทำให้ชั้นบรรยากาศที่มีไอน้ำร้อนขึ้นย่อมเกิดได้ไม่ยากใช่ไหม และแบบนี้ จะก่อกำเนิดมวลอากาศร้อนจำนวนมหาศาลยกตัวขึ้นทันทีและเกิดทอนาโดย่อมเป็นไปได้สิ

Postby MindStorm » Fri Oct 29, 2010 3:37 am

เบื่อ นช ทักสิน wrote:ถ้าเป็นการกลับขั้วโมเลกุลไปๆมาๆ แบบที่คุณว่า การทำให้ชั้นบรรยากาศที่มีไอน้ำร้อนขึ้นย่อมเกิดได้ไม่ยากใช่ไหม และแบบนี้ จะก่อกำเนิดมวลอากาศร้อนจำนวนมหาศาลยกตัวขึ้นทันทีและเกิดทอนาโดย่อมเป็นไปได้สิ

ผมเพียงแต่อธิบายคร่าวๆเกี่ยวกับการที่เตาอบไมโครเวฟทำให้อาหารร้อน
การหมุนกลับขั้วโมเลกุลไปๆมาๆของน้ำ บวกกับการเสียดสีและกระทบกับโมเลกุลของน้ำ
รอบๆข้างทำให้เกิดความร้อนแล้วก็กระจายออกไป นั่นไม่ได้หมายความว่า
โมเลกุลของน้ำมีการสั่นสะเทือน(resonance)จนทำให้เกิดความร้อน
การสั่นสะเทือน(resonance)ของโมเลกุลของน้ำ เกิดขึ้นในตอนที่น้ำกลาย
สถานะเป็นไอน้ำที่คลื่นความถี่ประมาณ 20 GHz ซึ่งสูงกว่าคลื่นความถี่ 2.45GHz
ของเตาอบไมโครเวฟเป็นอย่างมาก
คำตอบสำหรับคำถามของคุณก็คือ เป็นไปได้ แต่ผมคิดว่ายังทำไม่ได้ตอนนี้ครับ
MindStorm

Postby usarain » Fri Oct 29, 2010 8:12 am

ขอบคุณ คุณ MindStorm มากครับ ผมเข้าใจผิดมานานเลย
usarain

Postby เบื่อ นช ทักสิน » Fri Oct 29, 2010 8:17 am

MindStorm wrote:
เบื่อ นช ทักสิน wrote:ถ้าเป็นการกลับขั้วโมเลกุลไปๆมาๆ แบบที่คุณว่า การทำให้ชั้นบรรยากาศที่มีไอน้ำร้อนขึ้นย่อมเกิดได้ไม่ยากใช่ไหม และแบบนี้ จะก่อกำเนิดมวลอากาศร้อนจำนวนมหาศาลยกตัวขึ้นทันทีและเกิดทอนาโดย่อมเป็นไปได้สิ

ผมเพียงแต่อธิบายคร่าวๆเกี่ยวกับการที่เตาอบไมโครเวฟทำให้อาหารร้อน
การหมุนกลับขั้วโมเลกุลไปๆมาๆของน้ำ บวกกับการเสียดสีและกระทบกับโมเลกุลของน้ำ
รอบๆข้างทำให้เกิดความร้อนแล้วก็กระจายออกไป นั่นไม่ได้หมายความว่า
โมเลกุลของน้ำมีการสั่นสะเทือน(resonance)จนทำให้เกิดความร้อน
การสั่นสะเทือน(resonance)ของโมเลกุลของน้ำ เกิดขึ้นในตอนที่น้ำกลาย
สถานะเป็นไอน้ำที่คลื่นความถี่ประมาณ 20 GHz ซึ่งสูงกว่าคลื่นความถี่ 2.45GHz
ของเตาอบไมโครเวฟเป็นอย่างมาก
คำตอบสำหรับคำถามของคุณก็คือ เป็นไปได้ แต่ผมคิดว่ายังทำไม่ได้ตอนนี้ครับ

ถ้าเป็นดังว่า มันคือการสะสมพลังงานจนได้ที่ จนโมเลกุลของน้ำเกาะกันไม่ติดและกลายเป็นไอ ที่คุณว่าตอนนี้ยังทำไม่ได้ มันก็ไม่แน่คับ ในหลักการเดียวกัน ถ้าในพื้นที่จำกัดทำได้ ย่อมทำในพื้นที่เปิดกว้างแบบชั้นบรรยากาศได้เฃ่นเดียวกัน

Postby usarain » Fri Oct 29, 2010 8:36 am

ถ้าเป็นดังว่า มันคือการสะสมพลังงานจนได้ที่ จนโมเลกุลของน้ำเกาะกันไม่ติดและกลายเป็นไอ ที่คุณว่าตอนนี้ยังทำไม่ได้ มันก็ไม่แน่คับ ในหลักการเดียวกัน ถ้าในพื้นที่จำกัดทำได้ ย่อมทำในพื้นที่เปิดกว้างแบบชั้นบรรยากาศได้เฃ่นเดียวกัน

เท่าที่ผมเข้าใจ มันเป็นการเปลี่ยนรูปพลังงานคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้าเป็นพลังงานความร้อนโดยอาศัยโมเลกุลของน้ำ (ไม่แน่ใจว่าผ่านรูปแบบของพลังงานกลในการที่โมเลกุลของน้ำไปชนโมเลกุลข้างเคียงหรือเปล่า ถ้าใช่ก็เป็นลักษณะหนึ่งที่เปลี่ยนรูปแบบพลังงานจากคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้าเป็นพลังงานกลได้ครับ) ต้องมีการส่งพลังงานให้ตลอดเวลาเหมือนให้ความร้อนโดยตรง โมเลกุลของน้ำกลายเป็นไอได้เพราะความร้อนไม่ใช่จากคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้าโดยตรง ผมเข้าใจว่าน้ำต้องอยู่ในรูปของเหลวจึงจะมีการชนและเกิดเป็นความร้อนอย่างมีประสิทธิภาพ ถ้าอยู่ในรูปก๊าซหรือไอน้ำระยะห่างระหว่างโมเลกุลจะมากและการชนกันจะน้อยลง จึงไม่ใช่แบบเดียวการส่งพลังงานสู่ชั้นบรรยากาศโดยมีไอน้ำเป็นเป้าหมายที่จะสะสมพลังงานแล้วปลดปล่อยความร้อนออกมาเพื่อทำให้เกิดพายุครับ ในบรรยากาศน้ำอยู่ในสถานะก๊าซ แต่ถ้าเป็นเมฆจะมีสถานะเป็นของเหลวส่วนหนึ่ง ซึ่งอาจรับพลังงานในแบบนี้ได้เพื่อร้อนและกลายเป็นก๊าซอีกที แต่จะทำให้เกิดความแตกต่างของความกดอากาศได้จนเกิดเป็นพายุหรือไม่นั้นไม่ทราบครับ อาจจะเป็นได้ก็ได้นะ ตรงนี้ไม่รู้จริง ๆ ครับ แต่เมฆก็อยู่ในชั้นโทรโพสเฟียร์ครับไม่ใช่ไอโอโนสเฟียร์
usarain

Postby Jseventh » Sat Oct 30, 2010 11:54 am

มาดูแลกระทู้ต่อค่ะ :)
หาความรู้เพิ่มเติมมานิดหน่อยจากเน็ตเกี่ยวกับ พลาสมาและความเสถียรของพลาสมา
สนามแม่เหล็ก และสนามไฟฟ้า

มีข้อมูลใหม่อยู่เหมือนกันนะคะ เกี่ยวกับชั้นบรรยากาศไอโอโนสเฟียร์ที่สัมพันธ์กับปรากฎการณ์แผ่นดินไหว แต่เขาไม่เปิดให้อ่านฟรี ต้องสมัครสมาชิกและเสียตังค์ :P เลยยังไม่ได้ติดตามหรือค้นหาต่อ แต่ดิฉันคิดในมุมกลับว่า ถ้าเขาสามารถทำนายเหตุแผ่นดินไหวโดยดูจากการเปลี่ยนแปลงอิเลคตรอนในชั้นบรรยากาศไอโอโนสเฟียร์ได้ แสดงว่า สองส่วนนี้มีความสัมพันธ์กัน เหมือนสนามแม่เหล็กกับสนามไฟฟ้า ดังนั้น หากเราไปรบชั้นไอโอโนสเฟียร์โดยการสร้างพลาสมาขึ้น ก็เหมือนเป็นการไปรบกวนสมดุลของมัน และอาจทำให้เป็นสาเหตุของการเกิดแผ่นดินไหวได้

ขอวกเข้าเรื่องทฤษฎีแรก ที่กล่าวว่า HAARP สามารถเปลี่ยนแปลงสภาพอากาศได้
ดิฉันจะลองเรียบเรียงความคิดของตัวเองใหม่ อยากให้เพื่อนสมาชิกช่วยกันพิจารณา

เรารู้ว่า โดยปกติ ชั้นบรรยากาศไอโอโนสเฟียร์มีลักษณะเป็นก๊าซที่มีประุจุไฟฟ้า เนื่องจากได้รับอิทธิพลจากรังสีอุลตราไวโอเลตและรังสีเอ็กซ์จากดวงอาทิตย์ ก๊าซต่าง ๆ ในชั้นนี้จะเกิดการแตกตัวเป็นไอออนและอิเลคตรอนอิสระ ซึ่งทำให้บรรยากาศในแถบนี้มีคุณสมบัติสามารถสะท้อนคลื่นวิทยุได้ ถ้ายิ่งมีปริมาณไอออนและอิเลคตรอนอิสระมากขึ้น การสะท้อนคลื่นก็จะทำได้ดีขึ้น จึงพบว่่าในเวลากลางวันจะสะท้อนคลื่นได้ดีกว่ากลางคืน หรือในฤดูร้อนจะสะท้อนคลื่นได้ดีกว่าในฤดูอื่นๆ แต่ก็ยังมีบางชั้นหรือบางส่วนของไอโอโนสเฟียร์ที่ประกอบไปด้วยอนุภาคที่เป็นกลาง มีสถานะเป็นกลางทางไฟฟ้าที่เรียกว่า Non-ionosphere ด้วย จึงอาจมีแนวคิดที่ว่า หากทำให้ไอโอโนสเฟียร์มีอนุภาคที่เป็นประจุไฟฟ้าเพิ่มขึ้น การสะท้อนคลื่นวิทยุก็จะทำได้ดียิ่งขึ้น ซึ่งเป็นหัวข้อหนึ่งที่นำไปสู่เรื่อง HAARP

สถานี HAARP สามารถสร้างพลาสมาในชั้นบรรยากาศได้โดยไม่ต้องอาศัยดวงอาทิตย์ และเสถียรกว่าได้โดย..
ใช้คลื่นแม่เหล็กไฟฟ้าความถี่ต่ำ ไปทำให้เกิดสนามไฟฟ้าปริมาณมากแก่ก๊าซที่เป็นกลาง เมื่อพลังงานส่งผ่านไปยังอิเล็กตรอนอิสระมากพอ จะทำให้อิเล็กตรอนอิสระชนกับอะตอม และทำให้อิเล็กตรอนหลุดออกจากอะตอม กระบวนการนี้เรียกว่ากระบวนการแตกตัวเป็นไอออน (ionization) ซึ่งจะเกิดขึ้นอย่างรวดเร็ว ทำให้จำนวนอิเล็กตรอนที่หลุดออกมานี้เพิ่มจำนวนขึ้นอย่างมากซึ่งจะทำให้ก๊าซแตกตัวและกลายเป็นพลาสมา /พลาสมาเป็นสถานะของสสารที่ควบคุมได้ยาก มีความเสถียรต่ำที่สุด แต่พลาสมาสามารถถูกควบคุมได้ โดยใช้สนามแม่เหล็กแรงสูง ซึ่งบริเวณที่ตั้งของ HAARP ที่ Alaska แถบขั้วโลกเหนือ ก็คงมีส่วนช่วยในเรื่องนี้

หลังจากได้พื้นที่ที่เป็นพลาสมามาแล้ว (หรือจะเรียกให้เข้าใจง่ายๆว่าเป็นจานพลาสมาในชั้นบรรยากาศ) เขาจะใช้ประโยชน์กับสิ่งนี้ได้อย่างไรบ้าง หรือจะทำอย่างไรต่อกับสิ่งนี้? เป็นประเด็นที่ต้องคิดต่อ..

ถ้าพูดในแง่ทฤษฏีจากสารคดี ที่กล่าวว่า ชั้นบรรยากาศบริเวณที่ถูกทำให้กลายเป็นจานพลาสมา (แก๊สที่มีประจุไฟฟ้า) จะยกตัวขึ้นสูงกว่าปกติ และทำให้ชั้นบรรยากาศที่อยู่ด่านล่างวิ่งเข้าไปเติมช่องว่างนั้น ซึ่งนั่นจะเป็นการเปลี่ยนทิศของกระแสอากาศและความกดอากาศในพื้นที่นั้น และส่งผลต่อสภาพอากาศได้

อยากให้ช่วยดูว่า มีตรงไหนที่เป็นไปไม่ได้บ้างคะ?
ขอบคุณค่ะ
Jseventh

Postby Gop » Sat Oct 30, 2010 12:42 pm

อ่านบทความไปส่วนหนึ่งแล้วครับ คุณ J7th

ท่าทางจะหมดหวังครับ :(

อย่างแรกกำลังของเครื่องส่งไม่ได้มากมายอะไรเลยครับ ประมาณ 575 MW เท่านั้น น้อยกว่าโรงไฟฟ้าอีกนะครับ อย่าลืมว่ากำลังไฟฟ้าก็ถูกกระจายออกเป็นวงกว่างด้วย ต่อมาก็เป็นลักษณะของเจ้าเครื่องส่งครับ คลื่นที่ส่งจะกระจาายออกเป็นรูปกรวย โดยสามารถปรับมุมได้เพียงแค่ 15 องศา เท่านั้นครับ ดังนั้นขอบเขตที่จะทำให้ชั้นบรรยากาศร้อนขึ้นนั้น ก็จะเป็นบริเวณแคบๆเหนือเครื่องส่งเท่านั้น ดังนั้นเรื่องการไปทำให้อากาศที่โน่นที่นี่เปลี่ยนแปลงนั้นก็พับเก็บไปได้แล้ว

อย่าลืมนะครับ ว่าที่เขาทำให้ชั้นบรรยากาศร้อนขึ้นนั้นเขาทำเพื่อจุดประสงค์อื่นครับ คือต้องการให้คุณสมบัติการนำไฟฟ้าของชั้นบรรยากาศเปลี่ยนไป เพื่อให้เหมาะแก่การส่งสัญญาณมากขึ้นครับ

ตามความคิดผม การที่เครื่องส่งมีกำลังเท่านี้ และกินรัศมีเป็นวงกว้างมากเป็นร้อยกิโลเมตรนั้น ไม่สามารถทำให้เกิดความร้อนระดับที่กระทบต่อภูมิอากาศได้ครับ
Gop

Postby Jseventh » Wed Nov 03, 2010 8:51 am

Gop wrote:อ่านบทความไปส่วนหนึ่งแล้วครับ คุณ J7th

ท่าทางจะหมดหวังครับ :(

อย่างแรกกำลังของเครื่องส่งไม่ได้มากมายอะไรเลยครับ ประมาณ 575 MW เท่านั้น น้อยกว่าโรงไฟฟ้าอีกนะครับ อย่าลืมว่ากำลังไฟฟ้าก็ถูกกระจายออกเป็นวงกว่างด้วย ต่อมาก็เป็นลักษณะของเจ้าเครื่องส่งครับ คลื่นที่ส่งจะกระจาายออกเป็นรูปกรวย โดยสามารถปรับมุมได้เพียงแค่ 15 องศา เท่านั้นครับ ดังนั้นขอบเขตที่จะทำให้ชั้นบรรยากาศร้อนขึ้นนั้น ก็จะเป็นบริเวณแคบๆเหนือเครื่องส่งเท่านั้น ดังนั้นเรื่องการไปทำให้อากาศที่โน่นที่นี่เปลี่ยนแปลงนั้นก็พับเก็บไปได้แล้ว

อย่าลืมนะครับ ว่าที่เขาทำให้ชั้นบรรยากาศร้อนขึ้นนั้นเขาทำเพื่อจุดประสงค์อื่นครับ คือต้องการให้คุณสมบัติการนำไฟฟ้าของชั้นบรรยากาศเปลี่ยนไป เพื่อให้เหมาะแก่การส่งสัญญาณมากขึ้นครับ

ตามความคิดผม การที่เครื่องส่งมีกำลังเท่านี้ และกินรัศมีเป็นวงกว้างมากเป็นร้อยกิโลเมตรนั้น ไม่สามารถทำให้เกิดความร้อนระดับที่กระทบต่อภูมิอากาศได้ครับ

ไม่ได้หวังให้เขาเอาเทคโนโลยีมาใช้ในทางไม่ดีเลยค่ะ
แค่ตั้งข้อสงสัย และมองหาความเป็นไปได้ของอีกด้านหนึ่ง :)

เรื่องการส่งคลื่นเพื่อใช้ในการสื่อสาร กำลังส่ง 575 MW น่าจะได้สักประมาณน้อยกว่าหรือเท่ากับ 50 กิโลเมตร หรือเปล่าคะ? (ดิฉันลองเทียบดูจากข้อมูลในเน็ต เกี่ยวกับเรื่องการสื่อสารด้วยระบบไร้สาย)
ส่วนการสร้างพลาสมาในชั้นบรรยากาศ ขนาดพื้นที่การเกิดพลาสมามีข้อจำกัดอยู่ที่ขนาดของสนามไฟฟ้า

แต่ลองคิดต่อว่า หลังจากเกิดพลาสมาในชั้นบรรยากาศแล้ว มันสามารถยกตัวสูงขึ้นได้หรือไม่? (ตามทฤษฏีของ Dr.Brooks Agnew ในสารคดี) /ดิฉันคิดว่าได้ เพราะความหนาแน่นที่เปลี่ยนไปของชั้นไอโอโนสเฟียร์ ซึ่งกลายเป็นก๊าซที่มีประจุไฟฟ้าจำนวนมากขึ้นหรือพลาสมาโดยคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้าจาก HAARP /ถ้าสามารถยกตัวสูงขึ้นได้ ชั้นบรรยากาศที่อยู่ด้านล่างในบริเวณนั้นก็ต้องไหลตามเข้ามาแทนที่ รวมถึงชั้นโทรโพสเฟียร์ที่มีไอน้ำอยู่จำนวนมากด้วย (บรรยากาศชั้นล่างสุด อยู่ใกล้พื้นโลกที่สุด) แล้วมันจะไม่ส่งผลอะไรเลยหรือคะ? ...ไม่น่าจะเป็นอย่างนั้น :roll: /ในทฤษฎีของ Dr. Brooks Agnew กล่าวว่า มันไปเปลี่ยนเส้นทางหลายร้อยไมล์ของน้ำที่กำลังเคลื่อนตัวผ่านไปในบรรยากาศ

และสถานีที่มีลักษณะคล้ายกันกับ HAARP คือ ศึกษาเกี่ยวกับชั้นไอโอโนสเฟียร์ก็ปรากฎอยู่หลายแห่ง ที่ระบุชัดเจนก็มีอยู่ 5 แห่ง ของอเมริกาได้แก่..
- Gakona, Alaska
- Fairbanks, Alaska
- Arecibo Puerto Rico
และ..
- EISCAT Tromso, Northern Norway (ยุโรป)
- Sura Vasilsursk, Russia (รัสเซีย)
Jseventh

Postby Jseventh » Wed Nov 03, 2010 9:01 am

พูดถึงพลาสมาแล้ว มีเรื่องที่น่าสนใจคือ โรงไฟฟ้าพลาสมา หรือ พลาสมาเปลี่ยนขยะเป็นไฟฟ้า นำมาฝากค่ะ

http://www.vcharkarn.com/vnews/151810
by กานพลู

แล้วมันต่างกับโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ไม๊คะ?
Jseventh

Postby Jseventh » Wed Nov 03, 2010 9:24 am

มีข่าวเก่าพูดถึงจีนว่า กำลังพัฒนาดาวเทียมที่ใช้ตรวจตราความเปลี่ยนแปลงของแม่เหล็กไฟฟ้าบนพื้นผิวโลก คาดสำเร็จภายในปี 2010 นักวิทยาศาสตร์จำนวนมากเชื่อว่า การเฝ้าสังเกตการรบกวนของแม่เหล็กไฟฟ้าบนผิวโลกและในชั้นบรรยากาศไอโอโนสเฟียร์ (ห่างจากผิวโลก 80-100 กิโลเมตร) อย่างใกล้ชิด จะสามารถบอกเหตุแผ่นดินไหวได้ ซึ่งดาวเทียมทดลองจะตรวจจับสัญญาณแจ้งเหตุล่วงหน้าและทำการคาดการณ์อย่าง แม่นยำ ทั้งนี้ การเฝ้าสังเกตด้วยดาวเทียมจะครอบคลุมพื้นที่ได้กว้างกว่าและรวบรวมข้อมูลได้ เร็วกว่าการเฝ้าสังเกตภาคพื้นดิน

ที่มา : http://www.tlcthai.com/webboard/view_to ... 7%E2%C5%A1

มีข่าวว่า จีนปล่อยดาวเทียมสู่อวกาศอีก 1 ดวง ชื่อเข็มทิศ (compass) เมื่อวันที่ 1 พฤศจิกายนนี้
http://thai.cri.cn/247/2010/11/01/232s181157.htm

ไม่รู้ว่า จะใช่ดาวเทียมตัวที่เคยเป็นข่าวว่า จีนจะใช้ตรวจตราความเปลี่ยนแปลงของแม่เหล็กไฟฟ้าบนพื้นผิวโลกและในชั้นบรรยากาศไอโอโนสเฟียร์ รึเปล่า...
Jseventh

PreviousNext

Return to ห้องสมุด