==ระดับค่าแรงฯทั่วประเทศ ชัยชนะของพท.และความพ่ายแพ้ของปชป.==

คลังปัญญา กระทู้ปักหมุดเดิม เรื่องสำคัญจัดเก็บที่นี่

Re: ==ระดับค่าแรงฯทั่วประเทศ ชัยชนะของพท.และความพ่ายแพ้ของปชป.==

Postby orogaros » Sat Jul 09, 2011 10:40 pm

ค่าแรง 300 ทำได้ครับ ลดภาษีนิดหน่อย ปลดพนักงานออก ใช้งานพนักงานที่เหลือเยี่ยงทาส

มันเป็นเรื่องที่พูดง่าย ทำยากครับเรื่องนี้ถ้าทำได้จริง ก็ต้องมีคนตกงานแน่นอน

คิดจากความเป็นจริงถ้าคุณเป็นเจ้าของบริษัทรับงานมาชิ้นนึง รายได้เท่านี้ ลดภาษีลงแค่ไม่กี่บาทต่อปี

แต่กลับต้องจ่ายเงินเดือนพนักงานรวมทั้งปีมากกว่าที่ลดหย่อนภาษี เจ๊งบ๊งแน่นอน

แล้วยังต้องคิดต่อไปอีกนะครับว่า เงินภาษีที่จ่ายๆ กันไปเนี่ย เป็นเงินที่เข้าไปใช้ในการบริหารประเทศ

ถ้าเก็บภาษีได้น้อยแปลว่าต้องกู้เยอะขึ้น แล้วถ้ารายรับเข้าประเทศขาดดุลอีก มีทางเดียวหละครับ

ขายรัฐวิสาหกิจที่เหลือ เพราะมันเป็นหนทางเดียวที่ทำให้มีเงินหมุนเวียนในระบบคลัง

ผมอาจจะผิดพลาดไปหลายจุดนะครับ แต่อยากจะพูดแบบชาวบ้านที่สุด ระดับสูงกว่านี้ผมโง่ครับ
orogaros

Re: ==ระดับค่าแรงฯทั่วประเทศ ชัยชนะของพท.และความพ่ายแพ้ของปชป.==

Postby jerasak » Sat Jul 09, 2011 10:49 pm

orogaros wrote:ค่าแรง 300 ทำได้ครับ ลดภาษีนิดหน่อย ปลดพนักงานออก ใช้งานพนักงานที่เหลือเยี่ยงทาส

มันเป็นเรื่องที่พูดง่าย ทำยากครับเรื่องนี้ถ้าทำได้จริง ก็ต้องมีคนตกงานแน่นอน

คิดจากความเป็นจริงถ้าคุณเป็นเจ้าของบริษัทรับงานมาชิ้นนึง รายได้เท่านี้ ลดภาษีลงแค่ไม่กี่บาทต่อปี

แต่กลับต้องจ่ายเงินเดือนพนักงานรวมทั้งปีมากกว่าที่ลดหย่อนภาษี เจ๊งบ๊งแน่นอน

แล้วยังต้องคิดต่อไปอีกนะครับว่า เงินภาษีที่จ่ายๆ กันไปเนี่ย เป็นเงินที่เข้าไปใช้ในการบริหารประเทศ

ถ้าเก็บภาษีได้น้อยแปลว่าต้องกู้เยอะขึ้น แล้วถ้ารายรับเข้าประเทศขาดดุลอีก มีทางเดียวหละครับ

ขายรัฐวิสาหกิจที่เหลือ เพราะมันเป็นหนทางเดียวที่ทำให้มีเงินหมุนเวียนในระบบคลัง

ผมอาจจะผิดพลาดไปหลายจุดนะครับ แต่อยากจะพูดแบบชาวบ้านที่สุด ระดับสูงกว่านี้ผมโง่ครับ

คุณ orogaros มองได้ครอบคลุมแล้วครับ

ประเด็นลดภาษีแล้วรายได้ภาครัฐลดลงยังไม่ค่อยมีใครพูดถึง
แต่จะส่งผลให้ขาดดุลงบประมาณมากขึ้นแน่ๆ

ทาง พท.อ้างว่าในระยะยาว การลดภาษีจะทำให้ต่างชาติสนใจ
เข้ามาลงทุนในไทยเพิ่มขึ้น ซึ่งก็เป็นไปได้ แต่ไม่ได้ตอบโจทย์
ว่ากิจการในประเทศที่มีอยู่เดิมแล้วได้รับผลกระทบจากค่าแรง
ที่เพิ่มขึ้นจะยังเหลือรอดอยู่หรือเปล่า เพราะในทางปฏิบัติแล้ว
การลดภาษีไม่ได้ช่วยอะไรมากมาย กิจการต่างๆไม่ได้มีกำไร
มากมายมาตั้งแต่แรก ยิ่งถ้าเดิมกำลังขาดทุนอยู่ก็เท่ากับโดน
ซ้ำเติมเต็มๆ การลดภาษีไม่ได้ช่วยอะไรเลย

เท่าที่ผมติดตามฝ่ายเชียร์รัฐบาลปู ในประเด็นค่าแรง 300บ.
น่าสนใจว่ากองเชียร์เองก็ยังไม่สามารถแก้ต่างให้รัฐบาลได้
หลายรายสารภาพว่าไม่รู้รัฐบาลจะทำอย่างไร แต่ก็กาเลือก
เพราะความเชื่อมั่นล้วนๆ ว่ารัฐบาลปู(+ทักษิณ)ทำได้
:D
== นักฝันมีชิวิตเพื่อนิรันดร์กาล ==
jerasak

Postby Chap » Sat Jul 09, 2011 11:21 pm

นโยบาย300มีผลเมื่อไหร่ โรงงานคงเขยิบออกไปตั้งบนพื้นที่สีเทาในแผนที่

สรุปคนไทยตกงาน
Chap

Postby jerasak » Sat Jul 09, 2011 11:42 pm

Chap wrote:นโยบาย300มีผลเมื่อไหร่ โรงงานคงเขยิบออกไปตั้งบนพื้นที่สีเทาในแผนที่

เราไม่ต้องลำบากย้ายโรงงาน เขามาหาเราเองแล้วครับ
เรียกได้ว่าเป็น "ประชานิยมข้ามชาติ" กันเลยทีเดียว ^_^

กรุงเทพธุรกิจ: กัมพูชาอนุมัติ8พันคนเข้าไทยรอรับค่าแรงวันละ 300 บาท
http://bit.ly/pLbQTV
== นักฝันมีชิวิตเพื่อนิรันดร์กาล ==
jerasak

Postby halfmoon » Sun Jul 10, 2011 5:46 pm

jerasak wrote:
Chap wrote:นโยบาย300มีผลเมื่อไหร่ โรงงานคงเขยิบออกไปตั้งบนพื้นที่สีเทาในแผนที่

เราไม่ต้องลำบากย้ายโรงงาน เขามาหาเราเองแล้วครับ
เรียกได้ว่าเป็น "ประชานิยมข้ามชาติ" กันเลยทีเดียว ^_^

กรุงเทพธุรกิจ: กัมพูชาอนุมัติ8พันคนเข้าไทยรอรับค่าแรงวันละ 300 บาท
http://bit.ly/pLbQTV

ไม่ต้องย้ายหรอกครับ แต่ก่อนผมเห็นพวกโรงงานอุตสาหกรรมเริ่มย้ายฐานไปตั้งที่อำภอวัฒนานคร จังหวัดสระแก้ว ผมก็คิดว่าโรงงานคงจะมาตั้งใกล้แหล่งแรงงานเขมร แต่เมื่อเช้าทราบจากข่าวว่า มีการนำเข้าแรงงานเขมรอย่างถูกกฎหมายเป็นหลักร้อยหรือมากกว่า โดยแรงงานเขมรบอกว่าจะเข้ามารอรับค่าแรง 300 บาทตามที่เพื่อไทยประกาศ

และที่ผมสอบถามแรงงานเขมรที่มีอยู่แล้ว เขาก็หวังพึ่งพรรคเพื่อไทยเหมือนกัน หากได้ค่าแรง 300 บาทต่อวัน เพราะเขาต้องถูกนายหน้าหักค่าบริการอื่นๆเยอะ นอกจากค่าธรรมเนียมที่ต้องจ่ายให้กรมการจัดหางานที่ต้องควักประมาณห้าพันบาท โดยที่แรงงานเขมรเหล่านี้ก็ไม่ทราบว่ากรมการจัดหางานเรียกเก็บจริงเท่าไหร่ แต่ยังไงก็ไม่ปฏิเสธ และตอนนี้ได้ยินข่าวว่าเพื่อไทยเป็นรัฐบาล จึงมีความหวัง และหวังว่าจะพอชดเชยค่าธรรมการเข้ามาทำงานอย่างถูกกฎหมาย

เอาแล้วสิ งานนี้เลี้ยงเขมรเพิ่มอีกแล้ว ขนเงินกลับประเทศมากกว่าเดิม เพื่อไทยเพื่อเขมร ของแท้
  • อธิปัตย์ 5 : อิสรภาพ เสรีภาพ ภราดรภาพ มิตรภาพ สันติภาพ : คือแก่นแท้แห่งอำนาจประชาธิปไตย : ท่านมีหรือยัง ถ้าไม่ จงสร้างเอง
halfmoon

Previous

Return to ห้องสมุด