เงินทุนสำรองระหว่างประเทศรัฐบาลอภิสิทธิ์ไทยอันดับ 12 ของโลก

คลังปัญญา กระทู้ปักหมุดเดิม เรื่องสำคัญจัดเก็บที่นี่

Re: เงินทุนสำรองระหว่างประเทศรัฐบาลอภิสิทธิ์ ไทยอันดับ 12 ของโลก

Postby phoeniix » Wed Jul 13, 2011 11:59 am

Apichai wrote:
overtherainbow wrote:
phoeniix wrote:
sompongt wrote:รัฐบาลอภิสิทธิ์ไม่ได้อ่อนประชาสัมพันธ์ครับ
แต่พูดแล้วเสียงไม่ดัง เพราะนักข่าวไม่เล่นด้วย ไม่ลงข่าวให้
ประชาชนเลยไม่รู้

สาเหตุที่นักข่าวไม่ทำข่าวให้เพราะ อีกฝั่งหนึ่งเขาใช้วิชามารดังนี้
1.) จ่ายเงินให้นักข่าวทำข่าวแต่สีแดง
2.) จ่ายเงิน ไม่ให้นักข่าวทำข่าวที่เป็นบวก ของอภิสิทธิ์

สื่อมวลชนขายตัว ประชาชนโง่เกินครึ่งประเทศ ก็ เอวัง ประเทศไทย เท่านั้นเอง

เหนื่อยใจแทนคนทำงานจริงๆ

ดังนั้นจึงเป็นภาระหน้าที่ของพวกเราที่ต้องช่วยกันกระจายข่าว
ใช่มั้ยคะ

ตราบใด ที่ประชาชนส่วนมากอ่าน ไทยรัฐ เดลินิวส์ ดูฟรี ทีวี
คงทำได้ยากที่ข่าวสารจะไปถึง
ที่เราทำอยู่มันกระจายได้หลักหมื่นคนก็เก่งแล้ว
แต่ คนมีสิทธิ์เลือกตั้ง 44 ล้านคน
หากสื่อกระแสหลักไม่ทำ ก็หมดหวังครับ

สื่อก็อาศัยเอกชนเหมือนกัน ถ้าประเทศล่มจม
มันก็ล่มไปหมดน่ะแหละ
phoeniix

Re: เงินทุนสำรองระหว่างประเทศรัฐบาลอภิสิทธิ์ ไทยอันดับ 12 ของโลก

Postby Apichai » Wed Jul 13, 2011 12:07 pm

Apichai wrote:
sompongt wrote:รัฐบาลอภิสิทธิ์ไม่ได้อ่อนประชาสัมพันธ์ครับ
แต่พูดแล้วเสียงไม่ดัง เพราะนักข่าวไม่เล่นด้วย ไม่ลงข่าวให้
ประชาชนเลยไม่รู้

สาเหตุที่นักข่าวไม่ทำข่าวให้เพราะ อีกฝั่งหนึ่งเขาใช้วิชามารดังนี้
1.) จ่ายเงินให้นักข่าวทำข่าวแต่สีแดง
2.) จ่ายเงิน ไม่ให้นักข่าวทำข่าวที่เป็นบวก ของอภิสิทธิ์

สื่อมวลชนขายตัว ประชาชนโง่เกินครึ่งประเทศ ก็ เอวัง ประเทศไทย เท่านั้นเอง

เหนื่อยใจแทนคนทำงานจริงๆ

ดังนั้นจึงเป็นภาระหน้าที่ของพวกเราที่ต้องช่วยกันกระจายข่าว
ใช่มั้ยคะ

ตราบใด ที่ประชาชนส่วนมากอ่าน ไทยรัฐ เดลินิวส์ ดูฟรี ทีวี
คงทำได้ยากที่ข่าวสารจะไปถึง
ที่เราทำอยู่มันกระจายได้หลักหมื่นคนก็เก่งแล้ว
แต่ คนมีสิทธิ์เลือกตั้ง 44 ล้านคน
หากสื่อกระแสหลักไม่ทำ ก็หมดหวังครับ

สื่อก็อาศัยเอกชนเหมือนกัน ถ้าประเทศล่มจม
มันก็ล่มไปหมดน่ะแหละ

ใช่ ก่อนหน้านี้ คงไม่เห็นว่า เป็นภัยกับตัวเอง
และหวังผลประโยชน์
ที่บอกว่าจะสอบสวน นักข่าวรับเงิน
เงียบไปแล้ว ใช่หรือเปล่า?
แต่ตอนนี้ เริ่มเปิดปาก แล้ว
อีกมุม ก็สมน้ำหน้า สื่อ
Last edited by Apichai on Wed Jul 13, 2011 12:39 pm, edited 1 time in total.
Apichai

Postby nornoo » Wed Jul 13, 2011 12:13 pm

god_of_rah wrote:
baboon wrote:ตื้นเขิน
จริงๆแล้วเป็นผลพวงจากสองรัฐบาลก่อนที่วางรากฐานการออมแก่ชาติไว้อย่างแนบเนียน 8-)

กลับไปมองดูตัวเลขทุนสำรองก่อนค่อยมาแถก็ยังไม่สาย แหม ๆ รัฐบาลก่อนน่ะหรอมันลดมาอย่างต่อเนื่องมันออมตรงไหน

เข้ามาหัวเราะ baboon โง่ตามชื่อ ตกลงชื่อนี้แม่ตั้งให้หรือเปล่า
:lol: :lol: :lol:
nornoo

Postby karasu » Wed Jul 13, 2011 12:14 pm

overtherainbow wrote:ใครช่วยบอกที เดี๋ยวนี้ทำไมจำเอาไปแชร์ใน fb ไม่ได้คะ
ทำไงจึงได้

ใช้วิธีแปะ Link สิครับ ตรงแบ่งปันเลือกหัวข้อ ลิงค์ แล้วก็ใส่ url เวบลงไป
karasu
Moderator

Postby overtherainbow » Wed Jul 13, 2011 12:17 pm

karasu wrote:
overtherainbow wrote:ใครช่วยบอกที เดี๋ยวนี้ทำไมจำเอาไปแชร์ใน fb ไม่ได้คะ
ทำไงจึงได้

ใช้วิธีแปะ Link สิครับ ตรงแบ่งปันเลือกหัวข้อ ลิงค์ แล้วก็ใส่ url เวบลงไป

เคยทำได้ค่ะ
แต่อยู่ๆก้ไม่ได้โดนล้อกให้ใส่รหัส แต่ใส่กี่หนๆๆๆๆก็ไม่สำเร็จ :(
overtherainbow

Postby lumtakong » Wed Jul 13, 2011 12:29 pm

marrykate wrote:ไม่ใช่แค่เงินทุนสำรองระหว่าง ปท. นะที่ รบ. นายกฯอภิสิทธิ์ทำไว้ดี

อัตราการว่างงาน 1% ต่ำกว่าสมัยทักษิณ ส่งออกสูงสุดใน ปวศ.

GDP ก็สูงเป็นอันดับต้นๆในภูมิภาค ดัชนี SET จาก ติดลบตอนรับตำแหน่ง ขึ้นไปถึง 1000+

น่าเศร้าที่คนส่วนใหญ่ไม่สนความมั่นคงทาง ศก. ในภาพรวม จะเอาแต่ 300 บาท ๆ

ตรูละกลุ้ม :(

กลุ้มด้วยคนครับ แต่ถ้าชุมชนมีเน็ตใช้กันถ้วนหน้า อาจจะดีขึ้น ก็ได้นะครับ

:lol: :lol: :lol:
สีสันของการดำรงค์ชืวิตของมนุษย์ อาจจะโรยด้วยกลีบของดอกไม้ หรือ เต็มไปด้วยขวากหนาม ที่ขวางกั้น เรา...จะเผชิญกับมันได้อย่างไร
lumtakong

Postby phoeniix » Wed Jul 13, 2011 3:24 pm

ทำไงจึงได้

เคยทำได้ค่ะ
แต่อยู่ๆก้ไม่ได้โดนล้อกให้ใส่รหัส แต่ใส่กี่หนๆๆๆๆก็ไม่สำเร็จ :(

เดี๋ยวจะลองดูค่ะ
phoeniix

Postby herbival » Wed Jul 13, 2011 3:31 pm

ทำไงจึงได้

เคยทำได้ค่ะ

ผมเคยเป็นครับ เนื่องจาก
1. โพสต์ link มากเกินไป fb นึกว่าคุณเป็น bot ที่ spam ขายของครับ
2. login 2 ครั้ง ในเวลาใกล้ๆกัน แต่ IP ของ computer บังเอิญ เป็นสถานที่ ที่เป็นไปไม่ได้ครับ
เช่น ครั้งแรกที่ไทย ครั้งที่ 2 ที่อเมริกา ครับ
herbival

Postby overtherainbow » Wed Jul 13, 2011 5:48 pm

ค่ะจะลองดู
ขอบคุณค่ะ
แต่ลืมบอกไป
แม้แต่แช้ตบอกเพื่อน ให้ช่วยโพ้สให้ก่อนแล้วจะตามไปแชร์ทีหลังก็ทำไม่ได้ค่ะ
แม้ในแช้ตเราเองก็ทำไม่ได้ สงสัยมากๆเลยค่ะ fb นะคะ :(
overtherainbow

Postby karasu » Wed Jul 13, 2011 6:05 pm

จะว่าไปผมก็แปะไม่ได้นะครับ...
karasu
Moderator

Postby ดช.กล้วย » Wed Jul 13, 2011 6:57 pm

เงินและทองคำของหลวงตา เขาห้ามใช้นะครับ ข้างบนดูแลอยู่ครับ ไม่มีใครกล้าครับ แถมราคาทองก็สูงขึ้นมาก นับแต่สมัยที่เริ่มบริจาคกับสมัยนี้ ดังนั้น ยุคอภิสิทธิ์ จึงได้เงินจากหลวงตามากสุดครับ

ผมให้สังเกตุอีกข้อครับ หน่วยเงินทุนสำรองมันเป็นดอลล่าครับ ดังนั้นของให้ดูค่าเงินบาทยุคทักษิณ กับยุคอภิสิทธิ์ด้วยครับ
ดช.กล้วย

Postby 55555 » Wed Jul 13, 2011 7:37 pm

ไอ้ที่ว่า เยอะที่สุด...กล้วย คิดว่าเท่าไหร่..

:D
55555

Postby yuth8866 » Wed Jul 13, 2011 7:39 pm

อันนี้ผมถามเป็นความรู้นะครับ ไม่ได้มาตีรวน
-เงินทุนสำรองระหว่างประเทศ มีไว้เพื่อ รักษาเสถียรภาพเงินบาทของเราใช่ไหมครับ คือ ไม่ให้บาทอ่อน กรณีมีการโอนดอลล่าร์ออกนอกประเทศมากๆ ?
-ปริมาณเงินทุนระหว่างประเทศ น่าจะสัมพันธ์กับ ปริมาณการค้าของแต่ละประเทศ (ส่งออก นำเข้า) หรือปริมาณเงินกู้ต่างประเทศ ที่ทราบกำหนดชำระคืน ?
-การมีเงินทุนระหว่างประเทศสูง แต่การค้าระหว่างประเทศของเรา ไม่ได้มากเท่าประเทศใหญ่ๆ ผมมองเป็น 4 ประเด็น
1.ประเทศไทยมีการกู้เงินระยะสั้นจากต่างประเทศมาก
2.ประเทศไทยมีการค้าต่างประเทศมาก การนำเข้าครั้งละมากๆ อาจทำให้ค่าเงินผันผวน
3.รัฐขาดการบริหารจัดการที่ดีไม่นำเงินมาใช้ประโยชน์เท่าที่ควร ไม่ต่างอะไรกับคนที่กู้เงินคนอื่น มาซื้อทองใส่โชว์
4. รัฐบาลสำรองเงินไว้ป้องกันการโจมตีค่าเงิน จากนักลงทุน เพราะเรายังขาดมาตรการดูแลที่ดี
เชิญผู้รู้ตอบทีครับ
yuth8866

Postby 55555 » Wed Jul 13, 2011 7:46 pm

yuth8866 wrote:อันนี้ผมถามเป็นความรู้นะครับ ไม่ได้มาตีรวน
-เงินทุนสำรองระหว่างประเทศ มีไว้เพื่อ รักษาเสถียรภาพเงินบาทของเราใช่ไหมครับ คือ ไม่ให้บาทอ่อน กรณีมีการโอนดอลล่าร์ออกนอกประเทศมากๆ ?
-ปริมาณเงินทุนระหว่างประเทศ น่าจะสัมพันธ์กับ ปริมาณการค้าของแต่ละประเทศ (ส่งออก นำเข้า) หรือปริมาณเงินกู้ต่างประเทศ ที่ทราบกำหนดชำระคืน ?
-การมีเงินทุนระหว่างประเทศสูง แต่การค้าระหว่างประเทศของเรา ไม่ได้มากเท่าประเทศใหญ่ๆ ผมมองเป็น 4 ประเด็น
1.ประเทศไทยมีการกู้เงินระยะสั้นจากต่างประเทศมาก
2.ประเทศไทยมีการค้าต่างประเทศมาก การนำเข้าครั้งละมากๆ อาจทำให้ค่าเงินผันผวน
3.รัฐขาดการบริหารจัดการที่ดีไม่นำเงินมาใช้ประโยชน์เท่าที่ควร ไม่ต่างอะไรกับคนที่กู้เงินคนอื่น มาซื้อทองใส่โชว์
4. รัฐบาลสำรองเงินไว้ป้องกันการโจมตีค่าเงิน จากนักลงทุน เพราะเรายังขาดมาตรการดูแลที่ดี

ปริมาณเงินทุนสำรอง...เกินจาก ดุลย์การค้าและดุลย์บริการเป็นหลักครับ...

ที่ผ่านมาการส่งออกสูงสุดเป็นประวัติการ....การท่องเที่ยวก็สูงเป็นประวัติการเช่นกัน..

ดังนั้นดุลย์ชำระเงิน จึงเป็นบวกแยะ...เริ่องการนำเข้ามาก ๆ มันหักลบกันด้วยการส่งออกอยู่แล้ว...

ส่วนเรื่องเงินกู้...ในรัฐบาลอภิสิทธิ์ ส่วนใหญ่เป็นการกู้ภายในประเทศ ด้วยการออกพันธ์บัตรไทยเข้มแข็งครับ...

ส่วนข้อ 4 ผมงงกับคำถามจริง ๆ ...

:D
55555

Postby PinkDevil » Wed Jul 13, 2011 9:09 pm

yuth8866 wrote:อันนี้ผมถามเป็นความรู้นะครับ ไม่ได้มาตีรวน

ทุนสำรองระหว่างประเทศในแต่ละปีจะเพิ่มขึ้นหรือลดลงจากปีก่อน ขึ้นอยู่กับว่าในปีนั้นๆ ดุลการชำระเงินเกินดุลหรือขาดดุล

ทุนสำรองมีผลต่อเสถียรภาพเงินหรือไม่ ตอบว่ามี เวลาที่คนต่างประเทศถือบาทเอาไว้ ถ้าประเทศมีทุนสำรองระหว่างประเทศมาก คนที่ถือบาทมั่นใจได้ ณ วันที่ต้องการแลกคืนเป็น ดอลล่าร์ ประเทศไทยมีดอลล่าร์มากพอที่จะแลกคืนให้ เป็นเรื่องของความมั่นใจ ส่วนเรื่องบาทแช็งหรืออ่อน ขึ้นอยู่กับตลาดเงิน เพราะในตลาดเงินเงินตราสกุลต่างๆ ก็เหมือนสินค้าชนิดหนึ่ง ดังนั้น อัตราแลกเปลี่ยนขึ้นอยู่กับ demand และ supply ของเงินตราสกุล นั้น

ปริมาณเงินทุนสำรองระหว่างประเทศที่เพิ่มขึ้น เกิดขึ้นจากการเกิดดุลบัญชีเดินสะพัดและบัญชีการเคลื่อนย้ายทุนสุทธิ ในปี 2552 ดุลการชำระเงินเกิดดุลเพราะการเกินดุลบัญชีเดินสะพัดในขณะที่การเคลื่นย้ายทุนสุทธิติดลบ แต่ในปี 2553 บัญชีเดินสะพัดและการเคลื่อนย้ายทุนสุทธิเกินดุลในปริมาณที่ใกล้เคียงกัน และ การเคลื่อนย้ายทุนส่วนใหญ่เป็นการเคลื่อนย้ายทุนภาคเอกชน

ส่วนประเด็นเรื่องที่คุณ yuth แสดงความเห็นเรื่อง กรณีที่เงินทุนระหว่างประเทศสูง แต่การค้าระหว่างประเทศไม่ได้มากเท่าประเทศใหญ่ๆ โดยให้ความเห็นว่า 1.) ประเทศไทยมีการกู้เงินระยะสั้นจากต่างประเทศมาก 2.)ประเทศไทยมีการค้าต่างประเทศมาก การนำเข้าครั้งละมากๆ อาจทำให้ค่าเงินผันผวน 3.)รัฐขาดการบริหารจัดการที่ดีไม่นำเงินมาใช้ประโยชน์เท่าที่ควร ไม่ต่างอะไรกับคนที่กู้เงินคนอื่น มาซื้อทองใส่โชว์ 4.) รัฐบาลสำรองเงินไว้ป้องกันการโจมตีค่าเงิน จากนักลงทุน เพราะเรายังขาดมาตรการดูแลที่ดี

1)ไม่ทราบว่าคุณ yuth เอาข้อมูลมาจากไหนว่าประเทศไทยมีเงินกู้ระยะสั้นมาก ลองไปอ่านรายงานบัญชีก่อนดีกว่าที่จะแสดงความเห็นอย่างนี้ออกมาดีกว่า สงสัยคุณ yuth คงไม่ได้ update ความเป็นไปของสถานการณ์มากเท่าไหร่ เลยเอาข้อมูลสมัยประเทศไทยเกิดวิกฤตต้มยำกุ้ง ที่ตอนนั้นประเทศเรามีการกู้ระยะสั้นจากต่างประเทศมาก มาแสดงความคิดในปัจจุบัน ซึ่งล้าหลังไป สิบกว่าปี

2)ช่วงที่ผ่านมาเงินบาทมีเสถียรภาพมาก ขึ้นลงอยู่ในช่วงแคบๆ ความผันผวนน้อยมากๆ ไม่ทราบว่าประเทศไทยของคุณ yuth ที่ค่าเงินผันผวน มันซ้อนทับกับประเทศไทยของคนไทยอื่นๆหรือเปล่าคะ

3)ทุนสำรองระหว่างประเทศของไทยเกิดจากการเกินดุลบัญชีเดินสะพัด ซึ่งคือรายได้ของประเทศจริงๆ และการเกินดุลการเคลื่อนย้ายทุนสุทธิ (ที่อาจจะเป็นในรูปของการเข้ามาลงทุนระยะยาว หรือ การเข้ามาลงทุนระยะสั้นในตลาดหลักทรัพย์) ไม่ใช่ว่ากู้มาเก็บไว้ที่คุณ yuth เข้าใจ และในความเป็นจริงรัฐบาลอภิสิทธิ์ส่วนใหญ่กุ้จากในประเทศค่ะ ลองไปหาข้อมูลจากสำนักบริหารหนี้สาธารณะอ่านดูนะคะ ว่าหนี้ต่างประเทศ ณ เดือนเมษายน 2554 ลดลงจากยอดหนี้ในเดือน ธันวาคม 2551 (สมัยรัฐบาลพลังประชาชน) ลงไปประมาณ 300 ล้านเหรียญสหรัฐ ซึ่งเท่ากับว่าสุทธิแล้วรัฐบาลอภิสิทธิใช้หนี้คืนไปมากกว่าการสร้าหนี้ใหม่ในส่วนของหนี้ต่างประเทศ แนะนำอีกครั้งว่าก่อนแสดงความเห็นอะไร ควรหาข้อมูลก่อนดีกว่า อย่าเอาความคิดความเข้าใจของตัวเองมาเขียนผิดๆถูกๆเลยค่ะ ข้อมูลไม่ว่าจะเป็นดุลการค้า ดุลบริการ ดุลบัญชีเงินสะพัด การเคลื่อนย้ายทุนสุทธิ หนี้ต่างประเทศ เป็นข้อมูลเปิด สามารถสืบค้นได้จากทาง internet

4)รัฐบาลไม่ได้สำรองเงินไว้เพื่อป้องกันการโจมตีค่าเงิน เงินทุนสำรองส่วนหนึ่งซึ่งเป็นส่วนใหญ่เกิดขึ้นจากการเกินดุลการค้าและการบริการ ซึ่งก็คือรายได้ของประเทศไทยที่ได้มาจากการทำธุรกิจที่แท้จริงของไทยกับต่างประเทศ แต่เงินทุนสำรองของไทยก็มีมากพอในกรณีที่เกิดปัญหา แต่ทั้งนี้และทั้งนั้นจาก ธปท จะดำเนินการแทรกแซงค่าเงินเพื่อผลประโยชน์ของประเทศเป็นสำคัญ ส่วนเรื่องมาตรการป้องกันการโจมตีค่าเงิน ไม่มีใครบังคับให้นักเก็งกำไรในตลาดเงินเป็นคนดี ไม่หาประโยชน์ถ้าเค้าเห็นโอกาสได้หรอกค่ะ
Last edited by PinkDevil on Wed Jul 13, 2011 10:15 pm, edited 1 time in total.
To dream the impossible dream
To fight the unbeatable foe
To bear with unbearable sorrow
To run where the brave dare not go
To right the unrightable wrong
To love pure and chaste from afar
To try when your arms are weary
To reach the unreachable star
PinkDevil

Postby phoeniix » Wed Jul 13, 2011 9:27 pm

ขอบคุณ คุณ PinkDevil ค่ะ

ไม่เข้าใจคนที่ต่อสู้ พยายามหักล้างข้อมูลแบบแปลกๆ ให้ได้จริง

นักการเมืองที่พวกคุณ ต่อสู้ถวายหัวเพื่อเขา เวลาเขาทำประเทศล่มจม

พวกเขาก็ยังสบาย ในขณะที่รากหญ้าประชาชนกัดก้อนเกลือกิน หนี้สิ้นพ้นตัว

ถ้าไม่สำนึก แม้แต่อนาคตลูกหลานในวันข้างหน้า ก็เรือหาย โงหัวไม่ขึ้น
phoeniix

Postby Apichai » Wed Jul 13, 2011 9:48 pm

PinkDevil wrote:

ทุนสำรองระหว่างประเทศในแต่ละปีจะเพิ่มขึ้นหรือลดลงจากปีก่อน ขึ้นอยู่กับว่าในปีนั้นๆ ดุลการชำระเงินเกินดุลหรือขาดดุล

ทุนสำรองมีผลต่อเสถียรภาพเงินหรือไม่ ตอบว่ามี เวลาที่คนต่างประเทศถือบาทเอาไว้ ถ้าประเทศมีทุนสำรองระหว่างประเทศมาก คนที่ถือบาทมั่นใจได้ ณ วันที่ต้องการแลกคืนเป็น ดอลล่าร์ ประเทศไทยมีดอลล่าร์มากพอที่จะแลกคืนให้ เป็นเรื่องของความมั่นใจ ส่วนเรื่องบาทแช็งหรืออ่อน ขึ้นอยู่กับตลาดเงิน เพราะในตลาดเงินเงินตราสกุลต่างๆ ก็เหมือนสินค้าชนิดหนึ่ง ดังนั้น อัตราแลกเปลี่ยนขึ้นอยู่กับ demand และ supply ของเงินตราสกุล นั้น

ปริมาณเงินทุนสำรองระหว่างประเทศที่เพิ่มขึ้น เกิดขึ้นจากการเกิดดุลบัญชีเดินสะพัดและบัญชีการเคลื่อนย้ายทุนสุทธิ ในปี 2552 ดุลการชำระเงินเกิดดุลเพราะการเกินดุลบัญชีเดินสะพัดในขณะที่การเคลื่นย้ายทุนสุทธิติดลบ แต่ในปี 2553 บัญชีเดินสะพัดและการเคลื่อนย้ายทุนสุทธิเกินดุลในปริมาณที่ใกล้เคียงกัน และ การเคลื่อนย้ายทุนส่วนใหญ่เป็นการเคลื่อนย้ายทุนภาคเอกชน

ส่วนประเด็นเรื่องที่คุณ yuth แสดงความเห็นเรื่อง กรณีที่เงินทุนระหว่างประเทศสูง แต่การค้าระหว่างประเทศไม่ได้มากเท่า 4 ประเทศใหญ่ โดยให้ความเห็นว่า 1.) ประเทศไทยมีการกู้เงินระยะสั้นจากต่างประเทศมาก 2.)ประเทศไทยมีการค้าต่างประเทศมาก การนำเข้าครั้งละมากๆ อาจทำให้ค่าเงินผันผวน 3.)รัฐขาดการบริหารจัดการที่ดีไม่นำเงินมาใช้ประโยชน์เท่าที่ควร ไม่ต่างอะไรกับคนที่กู้เงินคนอื่น มาซื้อทองใส่โชว์ 4.) รัฐบาลสำรองเงินไว้ป้องกันการโจมตีค่าเงิน จากนักลงทุน เพราะเรายังขาดมาตรการดูแลที่ดี

1)ไม่ทราบว่าคุณ yuth เอาข้อมูลมาจากไหนว่าประเทศไทยมีเงินกู้ระยะสั้นมาก ลองไปอ่านรายงานบัญชีก่อนดีกว่าที่จะแสดงความเห็นอย่างนี้ออกมาดีกว่า สงสัยคุณ yuth คงไม่ได้ update ความเป็นไปของสถานการณ์มากเท่าไหร่ เลยเอาข้อมูลสมัยประเทศไทยเกิดวิกฤตต้มยำกุ้ง ที่ตอนนั้นประเทศเรามีการกู้ระยะสั้นจากต่างประเทศมาก มาแสดงความคิดในปัจจุบัน ซึ่งล้าหลังไป สิบกว่าปี

2)ช่วงที่ผ่านมาเงินบาทมีเสถียรภาพมาก ขึ้นลงอยู่ในช่วงแคบๆ ความผันผวนน้อยมากๆ ไม่ทราบว่าประเทศไทยของคุณ yuth ที่ค่าเงินผันผวน มันซ้อนทับกับประเทศไทยของคนไทยอื่นๆหรือเปล่าคะ

3)ทุนสำรองระหว่างประเทศของไทยเกิดจากการเกินดุลบัญชีเดินสะพัด ซึ่งคือรายได้ของประเทศจริงๆ และการเกินดุลการเคลื่อนย้ายทุนสุทธิ (ที่อาจจะเป็นในรูปของการเข้ามาลงทุนระยะยาว หรือ การเข้ามาลงทุนระยะสั้นในตลาดหลักทรัพย์) ไม่ใช่ว่ากู้มาเก็บไว้ที่คุณ yuth เข้าใจ และในความเป็นจริงรัฐบาลอภิสิทธิ์ส่วนใหญ่กุ้จากในประเทศค่ะ ลองไปหาข้อมูลจากสำนักบริหารหนี้สาธารณะอ่านดูนะคะ ว่าหนี้ต่างประเทศ ณ เดือนเมษายน 2554 ลดลงจากยอดหนี้ในเดือน ธันวาคม 2551 (สมัยรัฐบาลพลังประชาชน) ลงไปประมาณ 300 ล้านเหรียญสหรัฐ ซึ่งเท่ากับว่าสุทธิแล้วรัฐบาลอภิสิทธิใช้หนี้คืนไปมากกว่าการสร้าหนี้ใหม่ในส่วนของหนี้ต่างประเทศ แนะนำอีกครั้งว่าก่อนแสดงความเห็นอะไร ควรหาข้อมูลก่อนดีกว่า อย่าเอาความคิดความเข้าใจของตัวเองมาเขียนผิดๆถูกๆเลยค่ะ ข้อมูลไม่ว่าจะเป็นดุลการค้า ดุลบริการ ดุลบัญชีเงินสะพัด การเคลื่อนย้ายทุนสุทธิ หนี้ต่างประเทศ เป็นข้อมูลเปิด สามารถสืบค้นได้จากทาง internet

4)รัฐบาลไม่ได้สำรองเงินไว้เพื่อป้องกันการโจมตีค่าเงิน เงินทุนสำรองส่วนหนึ่งซึ่งเป็นส่วนใหญ่เกิดขึ้นจากการเกินดุลการค้าและการบริการ ซึ่งก็คือรายได้ของประเทศไทยที่ได้มาจากการทำธุรกิจที่แท้จริงของไทยกับต่างประเทศ แต่เงินทุนสำรองของไทยก็มีมากพอในกรณีที่เกิดปัญหา แต่ทั้งนี้และทั้งนั้นจาก ธปท จะดำเนินการแทรกแซงค่าเงินเพื่อผลประโยชน์ของประเทศเป็นสำคัญ ส่วนเรื่องมาตรการป้องกันการโจมตีค่าเงิน ไม่มีใครบังคับให้นักเก็งกำไรในตลาดเงินเป็นคนดี ไม่หาประโยชน์ถ้าเค้าเห็นโอกาสได้หรอกค่ะ

เคลียร์ครับ
ไม่ทราบคุณ pink ทำงานในภาคการเงินหรือเปล่า?
Apichai

Postby yuth8866 » Wed Jul 13, 2011 10:14 pm

ขอบคุณครับ คุณ PinkDevil
ถามต่ออีกหน่อยครับ ขอแบบง่ายๆ หน่อยนะครับ ผมอยากทำความเข้าใจกับตัวเลขพวกนี้ เอาไว้ประดับความรู้ครับ ยืนยันครับไม่ได้มาตีรวน
-เงินทุนสำรองระหว่างประเทศที่สูงบอกอะไรเราครับ
-ถ้าเงินที่เข้ามาไม่ได้เกิดจากการกู้ยืมของภาครัฐ เงินนี้เป็นของ เอกชนที่ส่งออก หรือ ฝรั่งเอาเงินเข้ามาลงทุน ?
-เงินทุนสำรองระหว่างประเทศ จะถูกนำมาใช้ เมื่อใด (ถ้าไม่ใช่เพื่อนำเข้า)?
-เลขที่สูงของเงินทุนสำรองระหว่างประเทศ หมายถึง เราส่งออกมากกว่านำเข้า ?
-ถ้าเงินทุนสำรองระหว่างประเทศ เกิดจากการส่งออกที่มากกว่านำเข้า สาเหตุหนึ่งมาจากเรากำหนดให้เงินบาท อ่อนกว่าความเป็นจริง ใช่ไหมครับ?
yuth8866

Postby touchie » Wed Jul 13, 2011 10:32 pm

yuth8866 wrote:ขอบคุณครับ คุณ PinkDevil
ถามต่ออีกหน่อยครับ ขอแบบง่ายๆ หน่อยนะครับ ผมอยากทำความเข้าใจกับตัวเลขพวกนี้ เอาไว้ประดับความรู้ครับ ยืนยันครับไม่ได้มาตีรวน
-เงินทุนสำรองระหว่างประเทศที่สูงบอกอะไรเราครับ
-ถ้าเงินที่เข้ามาไม่ได้เกิดจากการกู้ยืมของภาครัฐ เงินนี้เป็นของ เอกชนที่ส่งออก หรือ ฝรั่งเอาเงินเข้ามาลงทุน ?
-เงินทุนสำรองระหว่างประเทศ จะถูกนำมาใช้ เมื่อใด (ถ้าไม่ใช่เพื่อนำเข้า)?
-เลขที่สูงของเงินทุนสำรองระหว่างประเทศ หมายถึง เราส่งออกมากกว่านำเข้า ?
-ถ้าเงินทุนสำรองระหว่างประเทศ เกิดจากการส่งออกที่มากกว่านำเข้า สาเหตุหนึ่งมาจากเรากำหนดให้เงินบาท อ่อนกว่าความเป็นจริง ใช่ไหมครับ?

+ บอกว่ามีการลงทุนในประเทศสูงขึ้น พูดง่ายก็คือ เหมือนเขาเอาเงินดอลล์มาแลกเงินบาทเพื่อลงทุนในประเทศของเรานั่นแหล่ะครับ

+ ส่วนใหญ่เกิดจากการลงทุนครับ และรวมถึงเอกชนที่ส่งออกด้วยครับ เพราะเขาจะต้องเอาเองเข้าประเทศมาเป็นดอลล์แล้วแลกเป็นเงินบาทอีกทีครับ

+ ไว้ถ่วงดุลค่าเงินด้วยครับ

+ อันนั้นก็ส่วนหนึ่งครับ อีกส่วนหนึ่งคือการลงทุนของต่างชาติที่เข้ามาลงทุนในไทยครับ

+ ไม่ใช่ครับ เงินบาทตอนนี้ลอยตัวตามภาวะเศรษฐกิจครับ หากเงินทุนสำรองระหว่างประเทศสูงขึ้นก็ยิ่งจะทำให้ค่าเงินแข็งมากขึ้น การที่เข้าไปแทรกแซงค่าเงินทำให้ดูอ่อนนั้น เพื่อประโยชน์ในด้านการส่งออกครับ ซึ่งก็คงจะช่วยในระยะสั้นๆ เพื่อไม่ให้ค่าเงินผันผวน ไม่ขึ้นหรือลงเร็วเกินไป ซึ่งอาจจะกระทบกับการส่งออกได้ครับ
touchie

Postby quantaz » Wed Jul 13, 2011 10:43 pm

ดช.กล้วย wrote:เงินและทองคำของหลวงตา เขาห้ามใช้นะครับ ข้างบนดูแลอยู่ครับ ไม่มีใครกล้าครับ

ผมว่าคุณเข้าใจผิดแล้วมั้งครับ หลวงตามหาบัวสั่งเสียไว้ว่า หลังจากท่านมรณภาพให้นำเงินทั้งหมดที่ได้จากการบริจาค
ไปซื้อทองคำและนำเข้าคลังหลวงของประเทศเป็นเงินทุนสำรอง ไม่มีใครข้างบนอย่างที่คุณเข้าใจดูแลหรอกครับ
ธมม จารี สุขํ เสติ
ผู้ประพฤติธรรมย่อมอยู่เป็นสุข

ไม่เชื่อต้อง...ศึกษา ไม่มีปัญญาต้อง...เรียนรู้
quantaz

Postby PinkDevil » Wed Jul 13, 2011 11:30 pm

ทุนสำรองระหว่างประเทศบอกถึงสินทรัพย์ต่างประเทศของไทย (ส่วนใหญ่ทุนสำรองระหว่างประเทศของไทย อยู่ในรูปเงินตราต่างประเทศ) ทุนสำรองระหว่างประเทศที่เพิ่มสูงในแต่ละปีก็คือ โดยสุทธิแล้วกระแสเงินตราต่างประเทศไหลเข้า (การส่งออก การท่องเที่ยว การลงทุนจากต่างประเทศ ทั้งระยะยาวและระยะสั้น) มากกว่ากระแสเงินตราต่างประเทศไหลออก

-ถ้าเงินที่เข้ามาไม่ได้เกิดจากการกู้ยืมของภาครัฐ เงินนี้เป็นของ เอกชนที่ส่งออก หรือ ฝรั่งเอาเงินเข้ามาลงทุน

แนะนำให้คุณ yuth อ่านรายงานธนาคารแห่งประเทศไทยค่ะ เพราะรายงานนี้จะแตกตัวเลขออกมาอย่างชัดเจนว่าในแต่ละปี ประเทศไทยเกิดดุลบัญชีเดินสะพัดเท่าไหร่ มีการเคลื่อนย้ายทุนสุทธิเท่าไหร่ เป็นของเอกชนเท่าไหร่ ลองไปหาอ่านดูนะคะ จะได้ไม่ต้องถามอะไรวนไปวนมาอย่างนี้ ถ้าคุณ yuth เข้า internet มาตอบเสรีไทยได้ การสืบค้นข้อมูลไม่น่าจะยากจริงหรือเปล่าค่ะ

ที่จริงประเด็นนี้ ถ้าคุณ yuth ทราบว่าทุนสำรองเกิดจากอะไร ซึ่งดิฉันก็อธิบายไปแล้วหลายรอบมากๆๆๆๆๆๆๆ คุณ yuth คงไม่มาถามแบบย้ำคิดย้ำทำอย่างนี้ ดิฉันเข้าใจว่าคุณอาจจะมีชุดความคิดของคุณ ที่คุณอาจจะรับไม่ได้ว่าผลงานของอภิสิทธิ์ มันดีเกินกว่าที่คุณจะนึกถึง เลยพยายามที่จะสร้างชุดความคิดว่าที่ดีเพราะกู้ พอมีการอธิบายอย่างชัดเจนจนทำให้ชุดความคิดที่ว่า กู้มาเพื่อให้ทุนสำรองสูงใช้ไม่ได้ ตอนนี้ก็พยายามที่จะสร้างว่าเป็นเพราะภาคเอกชน หรือ การมาลงทุนของฝรั่ง

โดยปกติไม่มีรัฐบาลไหนไปทำกิจกรรมทางเศรษฐกิจหรอกค่ะ รัฐบาลมีหน้าที่ในการออกนโยบาย และสร้างบรรยากาศที่ดีในการลงทุน รัฐบาลเป็นตัวเสริม เอาง่ายๆ เช่น การกำหนดนโยบายให้ราคาน้ำมันดีเซล ไม่เกินลิตรละ 30 บาท มันก็ช่วยส่งเสริมกิจกรรมของเอกชน ลดความผันผวนของค่าขนส่ง เอกชนสามารถวางแผนระยะยาวได้ว่าด้วยนโยบายอย่างนี้จะกำหนดแผนอย่างไร ต้นทุนน้ำมันที่ไม่แพงเกินไป ทำให้ต้นทุนในการผลิตสินค้าเพื่อส่งออกไม่สูงจนทำเสียความสามารถในการแข่งขัน ทำให้สามารถแข่งในตลาดโลกได้ หรือการไม่แทรกแซงราคาข้าวโดยใช้นโยบายประกันรายได้แทน ทำให้ข้าวไทยสามารถแข่งขันในตลาดโลกได้ เพราะไม่มีต้นทุนที่เพิ่มขึ้นเนื่องจากราคาตลาดบิดเพราะการแทรกแซงอย่างกรณีจำนำ

อย่างการลงทุนจากต่างประเทศ ถ้านโยบายของรัฐไม่ส่งเสริมจะมีใครหอบเงินมาลงทุน การย้ายฐานการลงทุนสำหรับอุตสาหกรรมใหญ่มันคือเม็ดเงินมูลค่าเป็นพันเป็นหมื่นล้าน อย่างเช่น ค่าแรงขั้นต่ำที่เพื่อไทยกำหนดว่าจะอยู่ที่ 300 บาท มันก็ทำให้นักลงทุนใหม่ๆ หยุดคิดที่จะมาลงทุน เพราะปัจจัยเรื่องค่าแรง หรือนักลงทุนเก่าๆก็อาจจะพิจารณาการย้านฐานการลงทุน ถ้ามองที่การลงทุนระยะสั้น อย่างในตลาดหุ้น ตลาดหุ้นทุกแห่งเป็นอะไรที่ไวต่อข้อมูลข่าวสารมากๆ นโยบายของรัฐ บรรยากาศการเมือง มีผลต่อการเข้ามาของนักลงทุนต่างประเทศทั้งนั้น ถ้ารัฐบาลสร้างความมั่นใจไม่ได้ว่าเศรษฐกิจของประเทศแข็งแกร่งพอ ไม่มีใครเอาเงินมาเสี่ยงหรอกค่ะ

-เงินทุนสำรองระหว่างประเทศ จะถูกนำมาใช้ เมื่อใด (ถ้าไม่ใช่เพื่อนำเข้า)

เอาง่ายๆเลย ก็คือ เอาไว้สำหรับคนที่มีเงินบาทอยู่ในมือแล้วต้องการแลกเป็นเงินตราต่างประเทศค่ะ อย่างเช่นถ้านักลงทุนต้องการที่จะแลกเงินบาทกลับเป็นดอลล่าร์เพื่อส่งกลับประเทศ ก็จะนำเงินบาทมาแลกที่ธนาคารแห่งประเทศไทย ซึ่งมันจะเป็นกระแสของบัญชีในแต่ละปี ถ้าสรุปว่าปีนั้นมีคนเอาเงินบาทมาแลกเป็นดอลล่ารเพื่อส่งออกไปนอกประเทศมากกว่าคนที่นำเงินดอลล่าร์มาแลกเป็นบาทเพื่อมาทำกิจกรรมทางเศรษฐกิจในประเทศ ปีนั้นๆจะมีการขาดดุลการชำระเงิน ส่งผลให้ยอดทุนสำรอง (ซึ่งเป็น stock) จะลดลงจากปีก่อนหน้า

ถ้าคนที่ถือเงินบาทอยู่ในมื่อเห้นว่าประเทศไทยมีทุนสำรองมากพอ ทำให้เกิดความมั่นใจว่าเมื่อไหร่ที่ต้องการแลกคืนเป็นดอลล่าร์ ประเทศมีให้แลกก็จะเกิดความมั่นใจในการถือเงินบาท มันมีผลต่อความมั่นใจในตลาดเงิน ซึ่งจะช่วยลดความผันผวนในประเด็นค่าเงิน ทำให้บาทมีเสถียรภาพ

-เลขที่สูงของเงินทุนสำรองระหว่างประเทศ หมายถึง เราส่งออกมากกว่านำเข้า

อธิบายไปหลายรอบแล้วว่าทุนสำรองที่เพิ่มขึ้นเกิดจากอะไร อะไรเป็นปัจจัยบวกที่ทำให้ทุนสำรองเพิ่มขึ้นและอะไรเป็นปัจจัยลบทำให้ทุนสำรองลดลง ดังนั้นไม่ขออธิบายซ้ำ (กลัวคนอ่านเบื่อ เพราะดิฉันเขียนเอง ยังเบื่อที่จะเขียนเลยค่ะ) อย่างที่บอกกไปหาบัญชีมหาภาค อ่านดูจะมีการรายงานอย่างชัดเจนว่าแต่ละปี ไทยเกิดดุล/ขาดดุล การค้า บัญชีเดินสะพัด การเคลื่อนย้ายทุนสุทธิ ดุลการชำระเงินปีละกี่ล้านเหรียญ

นโยบายเงินอ่อนเพื่อกระตุ้นการส่งออกเป็นนโยบายที่หลายๆประเทศรวมทั้งรัฐบาลในอดีตของไทยใช้ แต่ว่าช่วงสองปีที่ บาทแข็งค่ะ ไม่ใช่บาทอ่อนแล้วเราก็ยังสามารถส่งออกได้ ในปี 2552 และ 2553 ประเทศไทยเกินดุลการค้า 19,000 และ 14,000 ล้านเหรียญสหรัฐ ซึ่งถือว่าเป็นประวัติการณ์ ตั้งแต่ปี 2544 เป็นต้นมาประเทศไทยไม่เคยเกิดดุลการค้า เกิน 4,000 ล้านเหรียญสหรัฐ (ที่จริงในปี 2548 ไทยขาดดุลการค้า 8,200 ล้านเหรียญสหรัฐ และ 2551 ไทยขาดดุล การค้า300 ล้านเหรียญสหรัฐ)ยกเว้นปี 2550 สมัยรัฐบาลสุรยุทธ์ ที่เกินดุล 12,000 ล้านเหรียญสหรัฐ ทั้งๆที่ในสมัยนั้น บาทอ่อนกว่าสองปีที่ผ่านมา จะเห็นว่าในอดีตที่ผ่านมาค่าเงินบาทอ่อน แต่การเกินดุลการค้าอยู่ในระดับที่ต่ำมากๆ เมื่อเทียบกับสองปีที่ผ่านมาซึ่งค่าเงินบาทแข็งกว่ามาก อัตราแลกเปลี่ยนช่วงก่อนปี 2550 บาทต่อ ดอลล่าร์ อยู่ที่ประมาณ 40 บาท กว่าๆ ในขณะที่ช่วงสองปีที่ผ่านมา อัตราแลกเปลี่ยนอยู่ที่ประมาณ 29- 30 บาทต่อ ดอลล่าร์ คิดว่าข้อมูลตรงนี้คงทำให้คุณ yuth ตอบกับตัวเองโดยที่ดิฉันไม่ต้องสรุปได้นะค่ะว่า สมมุติฐานที่คุณ yuth เขียนมาข้างต้นมันผิดพลาดจากความเป็นจริงแค่ไหน

ปล ในช่วงเวลา 2 ปี 4 เดือนของอภิสิทธิ์ ทุนสำรองระหว่างประเทศเพิ่มขึ้นประมาณ 78,876 ล้านเหรียญสหรัฐ ถ้าไปดูในรายละเอียดจะเห็นว่าเกิดขึ้นจากการเกินดุลบัญชีเดินสะพัดถึง 43,100 ล้านเหรียญสหรัฐ โดยเป็นการเกิดดุลการค้า 36,100 ล้านเหรีญสหรัฐ จะเห็นได้ว่า ทุนสำรองระหว่างประเทศที่เพิ่มขึ้นมาช่วงรัฐบาลอภิสิทธิ์กว่าครึ่งเพิ่มขึ้นจากการส่งออกที่เกินดุลและการท่องเที่ยว ซึ่งคือกิจกรรทางเศรษฐกิจที่แท้จริงของประเทศ
To bear with unbearable sorrow
To run where the brave dare not go
To right the unrightable wrong
To love pure and chaste from afar
To try when your arms are weary
PinkDevil

Postby phoeniix » Wed Jul 13, 2011 11:41 pm

แจ่มแจ้งค่ะ คุณพิงค์ กับคุณ touchie เก่งมากเลย อ่านเพลินได้ความรู้ดีด้วย

ขอบคุณมากจริงๆ ค่ะ :D
Last edited by phoeniix on Wed Jul 13, 2011 11:51 pm, edited 1 time in total.
phoeniix

Postby PinkDevil » Wed Jul 13, 2011 11:42 pm

ดช.กล้วย wrote:เงินและทองคำของหลวงตา เขาห้ามใช้นะครับ ข้างบนดูแลอยู่ครับ ไม่มีใครกล้าครับ แถมราคาทองก็สูงขึ้นมาก นับแต่สมัยที่เริ่มบริจาคกับสมัยนี้ ดังนั้น ยุคอภิสิทธิ์ จึงได้เงินจากหลวงตามากสุดครับ

ผมให้สังเกตุอีกข้อครับ หน่วยเงินทุนสำรองมันเป็นดอลล่าครับ ดังนั้นของให้ดูค่าเงินบาทยุคทักษิณ กับยุคอภิสิทธิ์ด้วยครับ

แนะนำให้ไปอ่านหลักการของทุนสำรองก่อนว่าทุนสำรองเกิดจากอะไร ทองของหลวงตามหาบัวอยู่ในทุนสำรองหรือไม่ ตอบว่าเป็นส่วนหนึ่งแต่ไม่ได้มากเมื่อเทียบกับทุนสำรองทั้งหมด แล้วคนที่ดูแลทุนสำรองคือ ธนาคารแห่งประเทศไทย หลัการมันมีอยู่แล้ว อย่าพยายามใช้จินตนาการหรือความรู้ประเภทคิดเองเออเองมาเขียนเลย เพราะว่ามันไม่มีประโยชน์ต่อคนที่ผ่านมาอ่าน และที่สำคัญมันก็จะเป็นโทษต่อตัวคนที่เขียนเองเพราะจะติดอยู่กับความไม่รู้ พออยู่ไปนานๆจะกลายเป็นว่าคิดว่าเรื่องที่คิดเองเออเองเป็นเรื่องจริง คนเราแกล้งโง่บ่อยมันจะโง่ถาวรนะคะ

แล้วที่คุณตั้งข้อสังเกตุ ก็ถูกต้องที่ค่าเงินบาทสมัยทักษิณมันอ่อนกว่าสมัยอภิสิทธิ์ เพราะในสมัยอภิสิทธิ์ประเทศไทยหาเงินตราต่างประเทศได้มากกว่าสมัยทักษิณ ทำให้ความต้องการแลกเป็นเงินบาทสูงขึ้น ทำให้ค่าเงินบาทแข็งงัยล่ะ แล้วอย่าพยายามใช้ตรรกะว่า ถ้าตีกลับมาเป็นค่าเงินบาท สมัยทักษิณอาจจะมากกว่า เพราะทุนสำรองเป็นสินทรัพย์ต่างประเทศ เค้าวัดกันเป็นดอลล่าร์ ไม่ใช่บาท
PinkDevil

Postby Solidus » Wed Jul 13, 2011 11:43 pm

ลองให้ท่านยิ่งลักษณ์บริหารประเทศสัก 8 ปี รับรองประเทศไทยมีเงินทุนสำรองระหว่างประเทศติดอันดับ 1 ใน 5 นับจากท้าย
พวกแมลงสาบทำตามไม่ได้แน่นอน
Solidus

Postby Apichai » Wed Jul 13, 2011 11:44 pm

ถามคุณ Pink ต่อ
รัฐบาล ยิ่งลักษณ์ มีช่องทางในการนำเงินทุนสำรองระหว่างประเทศ 190,000 ล้าน USD
มาทำนโยบายประชานิยม หรือไม่?
หากมี จะต้องทำอย่างไร?
Apichai

Postby phoeniix » Wed Jul 13, 2011 11:50 pm

touchie wrote:
yuth8866 wrote:ขอบคุณครับ คุณ PinkDevil

+ บอกว่ามีการลงทุนในประเทศสูงขึ้น พูดง่ายก็คือ เหมือนเขาเอาเงินดอลล์มาแลกเงินบาทเพื่อลงทุนในประเทศของเรานั่นแหล่ะครับ

+ ส่วนใหญ่เกิดจากการลงทุนครับ และรวมถึงเอกชนที่ส่งออกด้วยครับ เพราะเขาจะต้องเอาเองเข้าประเทศมาเป็นดอลล์แล้วแลกเป็นเงินบาทอีกทีครับ

+ ไว้ถ่วงดุลค่าเงินด้วยครับ

+ อันนั้นก็ส่วนหนึ่งครับ อีกส่วนหนึ่งคือการลงทุนของต่างชาติที่เข้ามาลงทุนในไทยครับ

+ ไม่ใช่ครับ เงินบาทตอนนี้ลอยตัวตามภาวะเศรษฐกิจครับ หากเงินทุนสำรองระหว่างประเทศสูงขึ้นก็ยิ่งจะทำให้ค่าเงินแข็งมากขึ้น การที่เข้าไปแทรกแซงค่าเงินทำให้ดูอ่อนนั้น เพื่อประโยชน์ในด้านการส่งออกครับ ซึ่งก็คงจะช่วยในระยะสั้นๆ เพื่อไม่ให้ค่าเงินผันผวน ไม่ขึ้นหรือลงเร็วเกินไป ซึ่งอาจจะกระทบกับการส่งออกได้ครับ

ขอบคุณข้อมูลค่ะ ชอบมากๆๆ :D
phoeniix

Postby karasu » Thu Jul 14, 2011 12:24 am

อ่านทู้นี้แล้วอยากให้มีห้องเศรษฐกิจเพิ่มมาด้วยจัง
karasu
Moderator

Postby เช neverdie » Thu Jul 14, 2011 12:45 am

karasu wrote:อ่านทู้นี้แล้วอยากให้มีห้องเศรษฐกิจเพิ่มมาด้วยจัง

กระทู้แนวๆนี้เห็นเก็บใว้ในห้องสมุดก็พอมีนะครับ

แต่เห็นด้วยครับที่จะตั้งห้องเศรษฐกิจ
ความล้มเหลวของรัฐบาลยิ่งลักษณ์ ที่พี่ๆเสื้อแดงใบ้แดรก เถียงไม่ออกซักคน
คลิ้กเบาๆตรงนี้ --->> เรื่องความซื่อสัตย์สุจริต
คลิ้กเบาๆตรงนี้ --->> เรื่องกองทุนน้ำมัน
คลิ้กเบาๆตรงนี้ --->> เรื่องภาษี
คลิ้กเบาๆตรงนี้ --->> เรื่องตลาดทุน
เช neverdie

Postby Torres_No9 » Thu Jul 14, 2011 1:10 am

Apichai wrote:ถามคุณ Pink ต่อ
รัฐบาล ยิ่งลักษณ์ มีช่องทางในการนำเงินทุนสำรองระหว่างประเทศ 190,000 ล้าน USD
มาทำนโยบายประชานิยม หรือไม่?
หากมี จะต้องทำอย่างไร?

ถ้าจะเอาไปใช้มันก็ไม่ง่าย แต่ไม่ได้หมายความว่าคนบางคนจะทำไม่ได้ครับ เอาแค่บริษัทธรรมดาๆบางที่ยังเล่น Vat ได้เลย
แล้วเจ๊ปูมีทักกี้อยู่หลังม่านแบบนี้ใครจะไปรู้ครับ อาจจะมีนวัตกรรมล่าสุดที่คนไทยอึ้ง ในการบริการการเงินระดับชาติก็ได้ ++
กลุ่มเพื่อนลูคัส ++
Torres_No9

PreviousNext

Return to ห้องสมุด