==เปิดจอง+แจ้งความคืบหน้าโครงการหนังสือ "ยังไงก็ไม่แดง"==

คลังปัญญา กระทู้ปักหมุดเดิม เรื่องสำคัญจัดเก็บที่นี่

Re: ==แถลงเปิดตัวโครงการ "หนังสือครบรอบ 3 ปีเสรีไทยเว็บบอร์ด"==

Postby samepong » Tue Feb 03, 2009 11:26 am

jerasak wrote:
ปุถุชน wrote:ขอเสนอความเห็น..
ขอทาบทาม"สมศักดิ์ เจียม" และ"บก.ลายจุด" เขียนบทความร่วมด้วย
เป็น"กระจกเงา"ส่องเวบเสรีไทย....
มีเงื่อนไขว่าคณะจัดทำฯ มีสิทธิพิจารณาลงบทความหรือไม่ลงบทความก็ได้...

ถ้าจะลงบทความของสองนามแฝง ห้ามแก้ไขเนื้อหา ข้อความใดๆทั้งสิ้น
เว้นการสะกดตัวอักษรเท่านั้น.....

ปล.นามแฝงที่ถูกคุณvorapoap foeอื่นๆ
กรุณาอย่านำมาพิจารณา......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เป็นข้อเสนอที่น่าพิจารณาครับ :D

ทั้ง 2 ท่านมีความสามารถในการเขียนบทความแน่นอน
แต่กลัวจะเป็นบทความที่ตีพิมพ์ไม่ได้ แล้วก็จะถูกโจมตี
ว่าคณะทำงานฯ "ปิดกั้น" หรือเปล่าครับ..

ผมเสนอไอเดียว่าจะลองใช้วิธีแบบนี้ดีไหมครับ :idea:

ชวน อ.สมศักดิ์ และ บก.ลายจุด ให้ร่วมเขียนบทความ
เพื่อลงในหนังสือครบรอบ 3 ปีเสรีไทยเว็บบอร์ด แต่ให้
โพสต์บทความตั้งเป็นกระทู้ให้พวกเราทั้งหมดพิจารณา
โดยการตั้งกระทู้โหวต
ถ้ามีผู้สนับสนุนเพียงพอก็ Ok
เพราะถือได้ว่าเป็นมติของสมาชิกบอร์ด

ถ้า อ.สมศักดิ์ และ บก.ลายจุด ต้องการส่งบทความ
เพื่อลงหนังสือจริง ก็น่าจะตั้งใจเขียนให้เรายอมรับได้

แต่ถ้าเขียนแล้วไม่ผ่านโหวต ก็ถือว่าเป็นมติของบอร์ด
ไม่ใช่ความเห็นของ คณะผู้จัดทำฯ และทุกคนสามารถ
ตรวจสอบได้ว่าเขียนบทความมาอย่างไรถึงไม่ผ่าน

เสนอไอเดียแบบนี้ไม่รู้ว่าทั้ง 2 ท่านจะสนใจหรือเปล่า :D

ผมสนบสนุน แนวคิด ที่ใหสองท่าน มาเขียน แต่ ผ่านการโหวต ครับ และรับรองว่าผมจะโหวต โดยไม่มีอคติ

ส่วนเรื่องจองถ้าราค150บาท ไม่เกิน200 ผมจอง 4เล่มครับ

และจะพยายามเขียนบทความ ประกวด ครับ
samepong

Re: ==เปิดจอง+รับสมัครทีมงาน หนังสือครบรอบ 3 ปีเสรีไทยเว็บบอร์ด=

Postby จูล่ง_j » Tue Feb 03, 2009 2:07 pm

ผมจองด้วย 2 เล่มครับ
แล้วก็ ผมจะช่วยออกแบบปกด้วยครับ
ตอนนี้คิดไว้แล้ว 1 แบบ เดี๋ยวให้คิดได้ สัก 2-3 แบบ
แล้วจะส่งแบบร่างไปให้ดูครับ
ใครมีไอเดียปก ก็นำเสนอนะครับ แล้วให้ผมทำก็ได้ หรือจะให้ใครไปทำก็ได้ งานบุญไม่แย่งครับ :lol:
ผมเคยทำปกหนังสือมาเยอะพอควรครับ แต่ก็ทิ้งไปนานเหมือนกัน

ปล.น่าจะปักกระทู้ หนังสือครบรอบ 3 ปีสัก 1 กระทู้นะครับ จะได้หาง่ายๆ
จูล่ง_j

Re: ==เปิดจอง+รับสมัครทีมงาน หนังสือครบรอบ 3 ปีเสรีไทยเว็บบอร์ด=

Postby jerasak » Tue Feb 03, 2009 2:20 pm

Suraphan07 wrote:กลัวตกขบวนฯ ขอจอง 3 เล่มครับ ...

ไม่แน่ใจว่ารายได้จากหนังสือ(ถ้ามี) จะนำไปทำบุญเหมือนเล่มก่อนหรือเปล่า...
ถ้าประกาศ ย้ำกันชัดๆ อาจช่วยกระตุ้นยอดสั่งจองได้น่ะครับ...
:P

ขอบคุณครับ :D

ต้องขอเช็คยอดสั่งจองก่อนนะครับ คิดว่าจะพิมพ์ให้พอดีกับความต้องการ
ค่าหนังสือก็คงเฉลี่ยกันให้พอดีกับค่าพิมพ์ คิดว่าคงไม่มีเงินเหลือไปบริจาค
หลายๆ หมื่นบาทแบบคราวก่อนหรอกครับ

ตั้งใจกันว่าเมื่อสรุปยอดสั่งพิมพ์ได้เรียบร้อย จะมาปรึกษาเพื่อนๆ อีกครั้ง
ว่าเงินที่เหลือจะทำอย่างไร อาจบริจาคให้เว็บบอร์ดสำหรับเป็นค่าเช่าโฮสต์
หรือบริจาคให้องค์กรการกุศลแบบหนังสือเล่มก่อนครับ
:D
== นักฝันมีชิวิตเพื่อนิรันดร์กาล ==
jerasak

Re: ==แถลงเปิดตัวโครงการ "หนังสือครบรอบ 3 ปีเสรีไทยเว็บบอร์ด"==

Postby jerasak » Tue Feb 03, 2009 2:25 pm

samepong wrote: ผมสนบสนุน แนวคิด ที่ใหสองท่าน มาเขียน แต่ ผ่านการโหวต ครับ และรับรองว่าผมจะโหวต โดยไม่มีอคติ

ส่วนเรื่องจองถ้าราค150บาท ไม่เกิน200 ผมจอง 4เล่มครับ

และจะพยายามเขียนบทความ ประกวด ครับ

คงไม่มีการโหวตแล้วครับ ถ้าทั้ง 2 ท่านสนใจก็ให้ส่งบทความ
ด้วยขั้นตอนเดียวกับเพื่อนสมาชิกท่านอื่นๆ ครับ

ขอบคุณสำหรับการจองหนังสือและบทความที่จะ่ส่งประกวดนะครับ :D
== นักฝันมีชิวิตเพื่อนิรันดร์กาล ==
jerasak

Postby jerasak » Tue Feb 03, 2009 2:32 pm

จูล่ง_j wrote:ผมจองด้วย 2 เล่มครับ
แล้วก็ ผมจะช่วยออกแบบปกด้วยครับ
ตอนนี้คิดไว้แล้ว 1 แบบ เดี๋ยวให้คิดได้ สัก 2-3 แบบ
แล้วจะส่งแบบร่างไปให้ดูครับ
ใครมีไอเดียปก ก็นำเสนอนะครับ แล้วให้ผมทำก็ได้ หรือจะให้ใครไปทำก็ได้ งานบุญไม่แย่งครับ :lol:
ผมเคยทำปกหนังสือมาเยอะพอควรครับ แต่ก็ทิ้งไปนานเหมือนกัน

ปล.น่าจะปักกระทู้ หนังสือครบรอบ 3 ปีสัก 1 กระทู้นะครับ จะได้หาง่ายๆ

ขอบคุณครับ..

คุณจูล่ง คิดแบบปกแล้วยังไม่ต้องส่งแบบมานะครับ
เดี๋ยวจะมีให้ช่วยกันตั้งชื่อหนังสือกับเสนอแบบปก
เหมือนกับคราวก่อนที่ทำหนังสือเล่มแรกครับ :D
jerasak

Postby ริวเซย์ » Tue Feb 03, 2009 2:51 pm

ผมขอสั่งจองหนังสือ5เล่มนะครับ ถ้าราคาเล่มละไม่เกิน200บาท

ส่วนเรื่องทีมงาน ผมอยากจะช่วยนะครับ แต่ติดตรงที่ผมอยู่ต่างจังหวัดนี่สิ จะพอช่วยอะไรได้บ้างไหมครับ?

แต่ที่แน่ๆจะส่งบทความเข้าร่วมด้วยแน่นอนครับ หัวข้ออะไร ขอเวลาคิดอีกทีครับ

หากดอกไม้แย้มบานในใจแห่งผู้คนที่ทุกข์ทน
ความสว่างส่องทางสับสนด้วยความรักที่มอบแก่กัน
ให้ดอกไม้นั้นแทนความงามแห่งน้ำใจ ยิ่งใหญ่
เมฆหมอกก็คงสลาย ด้วยดอกไม้คือความสดใสในแสงตะวัน
คือดอกไม้อันดีงาม คงอยู่ด้วยความสดใส
คือดอกไม้ของน้ำใจ งดงามเพียงใดให้แก่กัน
ริวเซย์
Site Admin

Postby XYLITOL » Tue Feb 03, 2009 2:54 pm

ถ้ายังขาดคนทำอาร์ตเวิร์คหนังสือ ผมทำให้ได้นะครับพอดีช่วงนี้มีเวลาบ้าง (จริงแล้วอยากมีส่วนร่วมด้วยครับ :D )

ปล.ขอจองหนังสือก่อนเบื้องต้น 1 เล่มครับ
XYLITOL

Postby Moon » Tue Feb 03, 2009 3:15 pm

XYLITOL wrote:ถ้ายังขาดคนทำอาร์ตเวิร์คหนังสือ ผมทำให้ได้นะครับพอดีช่วงนี้มีเวลาบ้าง (จริงแล้วอยากมีส่วนร่วมด้วยครับ :D )

ปล.ขอจองหนังสือก่อนเบื้องต้น 1 เล่มครับ

ขอบคุณคร้าบ ได้คนทำอาร์ตแล้ว 1 คน ใช้พีซี หรือ แมค ครับ
จันทร์เอ๋ย จันทร์เจ้า ขอข้าวขอแกง
Moon

Postby himitsu » Tue Feb 03, 2009 3:17 pm

อยากจะช่วยพิสูจน์อักษรได้มั้ยคะ

คือ จบทางด้านภาษามาค่ะ
himitsu

Postby ผู้ ญ ธรรมดาฯ » Tue Feb 03, 2009 3:20 pm

มาร่วมจองผลงานพี่น้องเสรีไทยด้วยค่ะ

ขอสัก 1 เล่ม ไว้เป็นที่ระลึก นะคะ

:D
ไม่จำเป็นต้องสอนให้รักประชาธิปไตย
เพราะ...หากคนมีจริยธรรมแล้ว

ความรักประชาธิปไตยก็จะแบ่งบานในใจ และการกระทำของเขาเอง
ผู้ ญ ธรรมดาฯ

Postby cameronDZ » Tue Feb 03, 2009 3:21 pm

ขออนุญาต เสนอแนะ
(กรุณารับฟังด้วยเถิด ผมเคยเสนอความคิดเห็น ข้อเสนอแนะ เมื่อครั้งทีมงานชุดก่อนทำหนังสือ แต่เขาไม่สนใจ
"ฟัง" กันเลย ไม่รู้ว่าเพราะอะไร ก็เลยรู้สึกเข็ดๆ)

- อันดับแรกเลย บทเรียนจากหนังสือเล่มก่อน หรือ จากบทเรียนก่อน
ทั้งจากที่นี่และที่อื่น ๆ ในเรื่อง "เงิน"
คณะผู้ดำเนินการชุดใหม่ จึงพึงสังวรณ์ให้จงหนักว่า อย่าเล่นกับเงิน เหมือนเล่นกับไฟ
ไม่เล่นกับเงินยังไง...คือ ต้องไม่มีเงินมาผ่านมือเลย ทุกกรณี

ห้ามรับบริจาค ห้ามรับเงินสมทบทุน ห้ามรับเงินค่าจองหนังสือล่วงหน้า ห้ามตั้งงบสำรองจ่าย ห้ามตั้งงบค่าใช้จ่าย-ค่าทำงานใดๆทั้งสิ้น

ให้ผู้เข้าร่วมทำงาน ประสานงาน ช่วยเหลือในด้านต่าง ๆ ทำงานในลักษณะ
อาสาสมัครเท่านั้น
เพราะแนวทางที่ผมจะเสนอแนะนี้ ไม่ต้องใช้เงิน-มีเงินมาเกี่ยวข้องในการทำงาน
แม้แต่บาทเดียว
(อาจจะต้องจ่ายเอง นิดๆหน่อยๆบ้าง ไม่กี่บาท ในค่าใช้จ่ายยิบย่อย ก็อย่าเอามาลงบัญชีก็แล้วกัน กับต้องอาศัย "ลงแรง-ลงฝีมือ" ที่ก็ไม่ต้องเอามาแปรเป็นค่าใช้จ่ายในการทำงาน ถือว่าช่วยๆกันไป)

- ทำไมผมถึงว่าไม่ต้องใช้เงินสำรองจ่ายเลย แม้แต่บาทเดียว
เพราะเท่าที่ดูแนวโน้ม จากการสั่งจองหนังสือของสมาชิก ก็น่าจะมียอดการสั่งจองอยู่ในปริมาณ "พอสมควร" อาจะราว ๆ 200-300 เล่มขึ้นไป (ในเว็บนี้) หรือถ้าจะขยายฐาน ไปโฆษณาประชาสัมพันธ์ในที่อื่นด้วย ยอดจองหนังสืออาจจะเกิน 1,000 เล่ม ก็เป็นได้ (ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็พึงตระหนักด้วยว่า การสั่งจองหนังสือ "ปากเปล่า" ไม่ใช่
"สัญญา" ว่าจะเอาจริง ก็คิดตรงนี้เผื่อไว้ด้วย)

การทำหนังสือเพื่อการเผยแพร่ โดยไม่หวังผลกำไร เพื่อไปทำอย่างอื่นต่อ (หวังว่าผมคงเข้าใจถูกนะ ว่าทีมงานชุดนี้ ต้องการ "เผยแพร่" ผลงานในวาระครบรอบการก่อตั้งเว็บไซต์เป็นหลัก ไม่ใช่ "หวังจะหาเงิน" แล้ว(บอกว่า)จะเอาไปต่อยอดทำอย่างอื่นต่อ เหมือนทีมงานชุดก่อน - ผมเข้าใจอย่างนี้ถูกนะ ถ้าไม่ถูก ตอบมาด้วย ผมจะได้มาลบข้อความเสนอแนะทั้งหมดออก เพราะถ้าเป็นแบบนั้น คงเข้าใจกันคนละอย่าง)

วิธีการที่ดี-ถูกต้องที่สุด คือ รับทราบจำนวนสั่งจอง
แล้วพิมพ์หนังสือด้วยระบบ Digital Print ที่จะพิมพ์เท่าไหร่ก็ได้ หรือที่มักจะเรียกกันว่า การทำหนังสือแบบ Print on demand
เมื่อทราบจำนวนจอง ก็ให้เหรัญญิกรับโอนเงินจากผู้สั่งจอง เพื่อส่งเงินให้โรงพิมพ์เลย
กรณีนี้ ผมเสนอว่า ราคาพิมพ์หนังสือเท่าไหร่ ก็คิดเงินผู้จองเท่านั้นไปเลย
ไม่ต้องมาบวกตัวเลขกำไร เหมือนกับ "การขาย"

เพราะผมคิดว่า ไม่รู้จะคิดไปเอากำรี้กำไรไม่กี่สตังค์จากการ "ขาย" ไปทำไม
และในฐานะที่ผม (น่าจะ)ช่ำชองอยู่ในแวดวงการทำหนังสือ วงการสื่อสิ่งพิมพ์ ร้านหนังสือ การจัดจำหน่ายหนังสือ มากที่สุดในเว็บนี้ (คิดเอาเอง อาจมีคนอื่นช่ำชองกว่าก็ได้)

ผมบอกได้เลยว่า ให้เลิกคิดที่จะทำหนังสือเพื่อการ "ขาย" ในตลาดหนังสือหลัก ไปได้เลยครับ
หนังสือกระดาษ เพื่อการอ่าน การเผยแพร่ การศึกษาหาความรู้ มันตายสนิทไปนานหลายปีแล้วครับ
ที่เห็น ๆ ขายได้กันอยู่ทุกวันนี้ ก็เป็นหนังสือ "เพื่อการอื่น"
เช่นว่า ขายได้เพราะคนดังเขียน เป็นเรื่องอื้อฉาว หรือได้รับการโปรโมตจากสื่อต้นสังกัด เท่านั้นเอง
หนังสือจากผลงานของคนธรรมดาทั่ว ๆ ไป ไม่ว่าจะดีจะเลวยังไง
ก็ขายไม่ได้ ไม่มีคนอ่าน
ไม่ควรทำ เพื่อส่งไป "ตาย" ในตลาดหนังสือหลักหรอกครับ

เพราะฉะนั้น เราจึงควรจะคิดกันแค่ ทำหนังสือกระดาษ สำหรับคนที่อยากอ่าน(คือจะซื้อ)โดยตรง ดีกว่า
ไม่ต้องคิดเอากำไร และไม่ต้องคิดกังวลว่าจะขาดทุนด้วย

เมื่อไม่กี่วันก่อน ผมเพิ่งติดต่อส่งหนังสือแบบ print on demand ของน้องๆเล่มหนึ่ง ให้โรงพิมพ์
หนังสือหนา 208 หน้า พิมพ์ 200 เล่ม
ราคาตกเล่มละ 85 บาทครับ
ไม่ถูกไม่แพง

- อย่างที่บอก ผมไม่เห็นความสำคัญของการส่งหนังสือกระดาษเพื่อเผยแพร่ในวงกว้าง เพราะไม่มีความหวังกับผลตอบรับตรงนี้มานานแล้ว

จึงเห็นด้วยกับหลาย ๆ ท่านว่า
การทำหนังสือ "เพื่อการเผยแพร่จริงๆ"
ควรทำในสื่ออินเทอร์เน็ตมากกว่า

โดยหนังสือเล่มที่เป็นกระดาษก็ทำไป สำหรับผู้อยากได้เก็บไว้เป็นทีระลึกอย่าง "เป็นรูปธรรม"
ส่วน e-book ก็ทำควบคู่ไปด้วย เพื่อเผยแพร่ผ่านสื่อออนไลน์
ที่ผมคิดว่า ณ ปัจจุบันนี้ ครอบคลุมผู้อ่าน ได้มากกว่าสื่อกระดาษ ไม่รู้กี่ร้อยเท่า

ขอเสนอแนะเท่านี้ก่อน
รู้สึกว่าจะเขียนยาวเกินไป ไม่รู้จะมีใครอ่านหรือเปล่า
การปฏิวัติไม่ใช่งานเลี้ยง - เหมาเจ๋อตุง

ไม่มีงานเลี้ยงใดไม่เลิกรา - โกวเล้ง
cameronDZ

Postby Vivre Ensemble » Tue Feb 03, 2009 3:44 pm

อยากจะช่วยแต่คาดว่าความสามารถคงไปไม่ถึง ขอเป็นจอง 3 เล่มก็แล้วกันคะ
Vivre Ensemble

Postby jerasak » Tue Feb 03, 2009 3:45 pm

ริวเซย์ wrote:ผมขอสั่งจองหนังสือ5เล่มนะครับ ถ้าราคาเล่มละไม่เกิน200บาท

ส่วนเรื่องทีมงาน ผมอยากจะช่วยนะครับ แต่ติดตรงที่ผมอยู่ต่างจังหวัดนี่สิ จะพอช่วยอะไรได้บ้างไหมครับ?

แต่ที่แน่ๆจะส่งบทความเข้าร่วมด้วยแน่นอนครับ หัวข้ออะไร ขอเวลาคิดอีกทีครับ

ขอบคุณมากครับ

ส่วนเรื่องช่วยทำหนังสือเดี๋ยวคุณ Moon คงติดต่อไปนะครับ :D
jerasak

Postby jerasak » Tue Feb 03, 2009 3:47 pm

himitsu wrote:อยากจะช่วยพิสูจน์อักษรได้มั้ยคะ

คือ จบทางด้านภาษามาค่ะ

ยอดเยี่ยมเลยครับ เราน่าจะต้องการทีมพิสูจน์อักษรมากกว่า 1 คน
แล้วคุณ Moon คงติดต่อหาคุณ himitsu อีกทีนะครับ :D
jerasak

Postby Unnamable » Tue Feb 03, 2009 3:48 pm

cameronDZ wrote:ขออนุญาต เสนอแนะ
..
..
รู้สึกว่าจะเขียนยาวเกินไป ไม่รู้จะมีใครอ่านหรือเปล่า

ป๋มอ่านคับ
Nothing to say,
see you in the battle.

;)
Unnamable

Postby Moon » Tue Feb 03, 2009 3:51 pm

ใช่ครับพี่ Print on demand ถ้าพิมพ์จำนวนไม่ถึง พันเล่ม ราคาจะถูกกว่าครับ เพราะไม่ต้องทำแยกสีทำเพลท ทุ่นค่าเพลทไปเยอะครับ
คณะจัดทำฯ คืออาสาสมัครครับ และก็รับอาสาสมัครเพื่อเข้ามาร่วมทีมทำงานกันครับ ต้องฟรีทุกท่านครับ มาด้วยใจเลยครับ
ส่วนเรื่องเงิน คงต้องให้เพื่อนๆ สมาชิกช่วยกันระดมความคิดเห็นครับ คณะจัดทำฯ ก็จะไม่ตัดสินใจเองครับ และเรื่องเงิน ให้คุณริดกุนเป็นผู้ดูแลครับ

เรียนเชิญ พี่คาเม ช่วยกันออกความเห็นในเรื่องของดีไซน์ปก และเนื้อในด้วยครับ หรือพี่คาเม รับหน้าที่ บก.ฝ่ายศิลป์ ด้วยครับ

ขอบคุณครับ
จันทร์เอ๋ย จันทร์เจ้า ขอข้าวขอแกง
Moon

Postby jerasak » Tue Feb 03, 2009 3:58 pm

cameronDZ wrote:ขออนุญาต เสนอแนะ
(กรุณารับฟังด้วยเถิด ผมเคยเสนอความคิดเห็น ข้อเสนอแนะ เมื่อครั้งทีมงานชุดก่อนทำหนังสือ แต่เขาไม่สนใจ
"ฟัง" กันเลย ไม่รู้ว่าเพราะอะไร ก็เลยรู้สึกเข็ดๆ)

...

เข้ามาอ่านแล้วครับ..

ข้อเสนอคุณ cameronDZ ตรงกับความคิดของผมครับ

ตอนนี้เรามีคุณ ridkun มารับหน้าที่ เหรัญญิก แล้วครับ
เท่ากับว่าทีมทำหนังสือไม่จำเป็นต้องจับเงินจริงๆ เลย

เรื่องการสั่งพิมพ์ผมตั้งใจว่าถ้ายอดจองน้อยๆ ก็จะสั่งพิมพ์
แบบ on demand อยู่แล้วครับ และไม่คิดว่าจะมีคนสนใจ
มากถึงขนาด 300 เล่มด้วยซ้ำ (แต่ยอดสั่งจอง ณ ปัจจุบัน
เกิน 70 เล่มไปแล้ว :D )

คุณคาเมฯ สั่งพิมพ์หนังสือที่ไหนครับ มีลิงค์เว็บหรือเปล่า
ถ้าสั่งพิมพ์โดยรู้จักเป็นการส่วนตัวแล้วได้ราคาถูกพิเศษ
อาจเชิญมาช่วยติดต่อเรื่องสั่งพิมพ์หนังสือด้วยครับ

ส่วนเรื่อง e-book ถ้าได้ทำก็คงขอตั้งลิงค์ให้ download
อยู่ในบอร์ดเสรีไทยนี่แหละครับ ก่อนบอร์ดเก่าจะล่มไป-
เราเคยมีผู้ชมเกือบ 2 ล้านเพจวิว/เดือน ตอนนี้ลดลงไป
ประมาณครึ่งหนึ่ง ก็ยังน่าจะหลายแสน นะครับ :D
jerasak

Postby paper punch » Tue Feb 03, 2009 4:02 pm

cameronDZ wrote:ขอเสนอแนะเท่านี้ก่อน

อ่านครับ และขอบคุณมากครับ เป็นความรู้ใหม่ของผมด้วย
เคารพและศรัทธาคุณ ชวน หลีกภัย

ราตรีสวัสดิ์(official version)
http://www.youtube.com/watch?v=JFCooDPQ ... re=related
paper punch

Postby XYLITOL » Tue Feb 03, 2009 4:04 pm

Moon wrote:
XYLITOL wrote:ถ้ายังขาดคนทำอาร์ตเวิร์คหนังสือ ผมทำให้ได้นะครับพอดีช่วงนี้มีเวลาบ้าง (จริงแล้วอยากมีส่วนร่วมด้วยครับ :D )

ขอบคุณคร้าบ ได้คนทำอาร์ตแล้ว 1 คน ใช้พีซี หรือ แมค ครับ

ยินดีมากครับ ผมใช้พีซี ครับ ;)
XYLITOL

Postby มารุจัง » Tue Feb 03, 2009 4:25 pm

พี่จีคะ
มารุฯ จอง 2 เล่มนะคะ
:mrgreen: :mrgreen:
Forum rules!
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด
มารุจัง

Postby Sweet Chin Music » Tue Feb 03, 2009 4:33 pm

เห็นด้วยกับคุณ cameron เลยครับ...

ว่าสั่งพิมพ์ตามจำนวนจริงๆเลยดีกว่า แต่ราคาอาจจะเป็น ราคาหนังสือตุ้นทุนจริง + ค่าส่งทางไปรษณีย์ ถ้าใครไม่มารับเอง

ส่วนการเผย่แพร่ ทำเป็น e-book ก็ดีมากๆครับ แถมโหลดไปปริ้นอ่านเองก็ได้ ...
ทำดีได้ทำดี ทำชั่วได้ทำชั่ว
Sweet Chin Music
Moderator

Postby ปุถุชน » Tue Feb 03, 2009 4:38 pm

เมื่อไม่กี่วันก่อน ผมเพิ่งติดต่อส่งหนังสือแบบ print on demand ของน้องๆเล่มหนึ่ง ให้โรงพิมพ์
หนังสือหนา 208 หน้า พิมพ์ 200 เล่ม

ขอความรู้จากคุณ"cameronDZ" เกี่ยวกับ "print on demand" คืออะไร...?
อยาก"รู้ไว้ใช่ว่าแบกหาม"นะครับ.....ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ปล. คนอื่นๆ อธิบายเสริมได้นะครับ...!!!
"ถ้าไม่มีการทุจริตตั้งแต่แรก เงื่อนไขการปฏิวัติก็คงไม่เกิด เพราะมันมีการแทรกแซงองค์กรอิสระตลอดเวลา ซึ่งการปฏิวัติก็เป็นการนำตัวคนผิดมาลงโทษ ผมก็ไม่เห็นว่า ทำไมคณะนิติราษฎร์จึงเสนอให้ถอยหลังไปแค่ 19 กันยา 2549".. อ.ไชยันต์ ไชยพร
ปุถุชน

Postby cameronDZ » Tue Feb 03, 2009 4:40 pm

ครับ

ข้อเสนอแนะของผม ก็เป็นเพียงการเสนอแนะ ของสมาชิกคนหนึ่ง
ไม่ได้เป็นข้อยุติ และคาดคั้น ให้ต้องทำตาม แต่อย่างใด
ลองฟังเสียง/ความเห็น ของท่านอื่นๆ ด้วย

เพราะผมก็รักประชาธิปไตยยิ่งชีพ ไม่น้อยกว่าทั่น บก.ลายจุด เหมียนกัน :mrgreen: :mrgreen:

. . .

ส่วนเรื่องรายละเอียดทางด้านเทคนิคอื่นๆ
มิมีปัญหา
แต่ ขอรับทราบในหลัการ และให้ "รอไว้ก่อน" ดีกว่าครับ
ไม่ต้องรีบร้อน สนใจตอนนี้ก็ได้

เพราะเราเพิ่งเริ่มคิดว่าจะจับปลา
ยังไม่ได้ปลาสักตัว
อย่าเพิ่งไปหาเครื่องแกง หรือคิดว่าจะเอาปลามาทำเมนูอะไรดี ไปก่อนเลยครับ
อิ อิ
การปฏิวัติไม่ใช่งานเลี้ยง - เหมาเจ๋อตุง

ไม่มีงานเลี้ยงใดไม่เลิกรา - โกวเล้ง
cameronDZ

Postby cameronDZ » Tue Feb 03, 2009 4:53 pm

ปุถุชน wrote:

ขอความรู้จากคุณ"cameronDZ" เกี่ยวกับ "print on demand" คืออะไร...?
อยาก"รู้ไว้ใช่ว่าแบกหาม"นะครับ.....ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ปล. คนอื่นๆ อธิบายเสริมได้นะครับ...!!!

อธิบายแบบเข้าใจง่ายๆ บ้านๆ
print on demand
ก็คือ การสั่งพิมพ์จากคอมพิวเตอร์ไปยังเครื่องพิมพ์โดยตรง (Digital Print) นี่แหละครับ
เหมือนเรามีพิมพ์ด้วย พรินเตอร์เลเซอร์ หรือ อิงค์เจ็ต นี่แหละ

แต่อาจจะต่างกันตรงว่า คุณภาพ+ราคา เครื่องพิมพ์
ของเรา ที่มีอยู่ในบ้าน อาจแค่เครื่องละหมื่น
แต่ของโรงพิมพ์ใช้ อาจเครื่องละแสน หรือขึ้นหลักล้าน

ระบบการพิมพ์แบบนี้ จึงไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายเรื่องแยกฟิล์ม ทำเพลท
เป็นการพิมพ์ออกมาโดยตรง
จะพิมพ์จำนวนเท่าไหร่ก็ได้ (เหมือนสั่งพิมพ์ผ่านพริ้นเตอร์ที่บ้านนะแหละ)
ราคาต่อหน่วย จึงค่อนข้างแพงกว่าพิมพ์ด้วยระบบเครื่องพิมพ์ออฟเซ็ท ที่ต้องสั่งจำนวนหลักพันขึ้นไป เขาถึงจะทำให้

จริง ๆ ระบบ Digital Print ในต่างประเทศ มาแทนระบบการพิมพ์แบบเก่าแล้ว
แต่ในบ้านเรา ยังถือว่าเป็นระบบการพิมพ์ทางเลือกอยู่

งานที่พิมพ์ออกมา
จะคมชัด สวยงามกว่าระบบออฟเซ็ต เสียอีก
(แต่บางคนก็ว่า "คมชัดเกินไป" เหมือนการ์ตูน)
ในเมืองไทย มักจะนิยมใช้กับงานสูจิบัตร หรือหนังสือที่ต้องการจำนวนหลักร้อย เช่นหนังสือที่ระลึกงานแต่งงาน หรืองานศพ ครับ :mrgreen: :mrgreen:

cameronDZ

Postby Anakinta » Tue Feb 03, 2009 4:56 pm

เข้ามาอีกรอบ เพราะเห็นด้วยกะคุณ cameronDZ

ส่วนตัวขอรอโหลด E-Book เพราะไม่เห็นด้วยกับการพิมพ์ตั้งแต่แรก ว่าด้วยเรื่องเงิน และจุดประสงค์การเผยแพร่ที่ดิชั้นเห็นว่าไม่จำเป็น :P
แต่ก็ยังเป็นกำลังใจให้ทีมงานค่ะ ถ้ามีอะไรให้ช่วยเรื่องออกแบบเล็กๆน้อยๆเหลือๆ ไม่มีคนทำ PM มาได้ค่ะ ยินดีค่ะ
แนวร่วมตรวจสอบ NGO ลายด่างภาคประชาชี
Anakinta

Postby see-u » Tue Feb 03, 2009 5:18 pm

* ขอเพิ่มในส่วนที่ พี่คาเมะ เขียนอีกนิดนะคะ :D

print on demand เหมาะสำหรับงานพิมพ์จำนวนไม่มากเพราะค่าใช้จ่ายจะถูกกว่าการพิมพ์งานด้วยระบบ
ออฟเซท 4 สี ( หมายถึง ถ้าพิมพ์ในยอดที่เท่ากันนะ )...อย่างหนังสือหรือนิตยสารที่เราเห็นตามแผงทั่วไป
( หรือเป็น โบรชัวร์ โปสเตอร์ ฯลฯ )...ส่วนใหญ่เค๊าใช้เป็นการพิมพ์แบบ ออฟเซท เนื่องจากพิมพ์ออกมา
จำนวนมาก เพราะฉะนั้นเมื่อหารเฉลี่ยค่าพิมพ์ออกมาแล้ว มันอยู่ในราคาที่รับได้..การพิมพ์งานยิ่งสั่งพิมพ์มากเท่าไหร่เราก็จะยิ่งได้ราคาถูกมากเท่านั้น !

อย่างหนังสือเล่มใหม่ที่จะทำ ... ถ้าใช้วิธีการพิมพ์แบบ ออฟเซท 4 สี ( เหมือนหนังสือเล่มเก่า )
มันไม่คุ้มค่าเพลทที่ต้องจ่ายไปหรอก เพราะยอดที่สั่งมันจำนวนน้อย print on demand หรือ Digital Offset
ถึงมันจะไม่เนี๊ยบเท่าการพิมพ์ ออฟเซท แต่มันช่วยประหยัดในค่าใช้จ่ายไปได้เยอะ
เอ้ เห็นด้วยกะที่พี่ คาเมะ เสนอค่ะ ...................
;)
Last edited by see-u on Tue Feb 03, 2009 5:53 pm, edited 1 time in total.
* See - U Never Die *

** ข้ออ้างจากพวกหิวคะแนน..

แมงสาบ : ไม่เลือกเราเขา (แม้ว) มาแน่
ตะกวดแดง : เลือกเรา "แม้ว"จะกลับมา

ศ.ดร.จรัส สุวรรณมาลา : ถ้าไม่มีคนดีก็ไม่ต้องเลือก พรรคการเมืองอย่าดูถูกประชาชน
see-u

Postby Argus » Tue Feb 03, 2009 5:53 pm

ผมเห็นด้วยในเรื่องของ print on demand ครับ.

ในขณะเดียวกันผมก็สนับสนุนความเป็น "หนังสือ" ด้วยเช่นกัน.

มีคำถามที่ไม่เครียดในคำตอบอยู่ 2 ประเด็น
1. หนังสือเล่มนี้มีไว้เพื่อเผยแพร่ความรู้ แก่ ประชาชนที่ยังไม่มีความเข้าใจในระบอบ ทักษิณ. (เพราะเราต่อยอดจาก ยังไงก็ไม่ชิน)
2. หนังสือเล่มนี้ทำเพื่อเป็น ที่ระลึกในโอกาสที่ครบรอบ 3 ปี board นี้.

ถ้าเป็นเนื้อหาที่ 1 ผม ก็อยากจะเสนอว่า ให้มีการ ประเมินกันไปเลยว่า ท่าน สมาชิกท่านใดจะ ซื้อไป กระจายที่ใดบ้าง ทำนองขายตรงกันไปเลย.
ถ้าคิดจะขาย หรือ ถ้าคิดจะ ซื้อไปแจกชนบท ก็ ประเมินกันไปเลยครับ.

แต่ถ้าเป็นเนื้อหาที่ 2 ผมก็คิดว่า ตามศรัทธา ปกติ ซื้อไว้เป็นที่ระลึก อ่าน ความเป็นไปของ board แห่งนี้.

ในส่วนตัวผม คิดว่าถ้าเป็นการเผยแพร่ความรู้ ยิ่งสมควรทำเป็น รูปแบบ "หนังสือ" เพื่อคนด้อยโอกาสได้อ่านกัน
Argus

Postby Aloha007 » Tue Feb 03, 2009 6:05 pm

สงสัยนิดนึง หนังสือแบบ Print on Demand สามารถเข้าสู่กระบวนการขอเลข ISBN ได้หรือไม่ (ไม่อยากเจอเคสแบบ "ไม่เปรม") ส่วนเรื่องเงินบริจาค ตอนนี้ยังไม่มีการตัดสินใจใดๆ ทั้งสิ้นที่จะเปิดรับบริจาค
บล็อกส่วนตัว
http://www.oknation.net/blog/kittinunn
บ้านหลังใหม่
http://forum.serithai.org
Aloha007

Postby ตับเหล็ก. » Tue Feb 03, 2009 6:36 pm

ผมเห็นทู้ปักหมุดข้างบนแล้วดุเดือดมาก แต่ก็จะเอาใจช่วย
ในฐานะที่ความเห็นแตกต่างกันในบางเรื่องแต่มีเห็นด้วยบ้าง

ผมจอง1เล่ม

บอกเบอร์บัญชีหลังไมค์ด้วยครับ
ตับเหล็ก.

Postby jerasak » Tue Feb 03, 2009 7:28 pm

ปุถุชน wrote:

เอาลิงค์มาฝากลุงปุครับ เผื่อว่าจะแวะไปอ่านหรือใช้บริการ :D

เว็บไซต์โรงพิมพ์ "พิมพ์สวย" ครับ
http://digital.pimsuay.com/?gclid=CL3x_ ... pAodDjTxaw
jerasak

PreviousNext

Return to ห้องสมุด