==เปิดจอง+แจ้งความคืบหน้าโครงการหนังสือ "ยังไงก็ไม่แดง"==

คลังปัญญา กระทู้ปักหมุดเดิม เรื่องสำคัญจัดเก็บที่นี่

Re: ==แถลงเปิดตัวโครงการ "หนังสือครบรอบ 3 ปีเสรีไทยเว็บบอร์ด"==

Postby jerasak » Sun Feb 01, 2009 1:46 pm

paper punch wrote:ถือเป็นข่าวดีบ่ายนี้ของผมครับ ที่ได้อ่านกระทู้นี้ ขอให้กำลังใจทีมงานทุกท่านครับ

และ..

ขอจองหนังสือ 2 เล่มครับ :D

ขอบคุณมากครับ ตอนนี้ยอดจองหนังสือมากกว่า 1 โหลแล้ว :D
== นักฝันมีชิวิตเพื่อนิรันดร์กาล ==
jerasak

Re: ==แถลงเปิดตัวโครงการ "หนังสือครบรอบ 3 ปีเสรีไทยเว็บบอร์ด"==

Postby Anakinta » Sun Feb 01, 2009 2:19 pm

ใว้จะรอติดตามนะคะ :D
แนวร่วมตรวจสอบ NGO ลายด่างภาคประชาชี
Anakinta

Postby superager » Sun Feb 01, 2009 2:35 pm

มาร่วมเป็นสักขีพยานครับ :D
เสรีไทยพ้นภัย ด้วยใจสามัคคี
superager

Postby Argus » Sun Feb 01, 2009 2:37 pm

ปุถุชน wrote:1. เป็นข้อเสนอเท่านั้น...
คณะจัดทำเห็นด้วย ไม่เห็นด้วย ก็ไม่เป็นไรครับ
2. คณะจัดทำฯต้อง"คัดกรอง"เอาเองครับว่าจะลงตีพิมพ์หรือไม่ลงตีพิมพ์...
3. ถ้าไม่เห็นด้วย ก็ไม่"ตีพิมพ์"
ไม่ควรแก้ไขเนื้อหา ข้อความของเขาก่อน จึงจะ"ตีพิมพ์"...
ต้องเคารพ"ทัศนะ" สิทธิเสรีทางความคิดของเขาครับ....

ผมต้องขออภัยถ้าใช้วาจา เสมือน ไม่ไว้ใจ กอง บรรณาธิการ ครับ
แต่เนื่องจากหลายๆ กระทู้ที่ถกเถียงกัน ผมมองแล้วว่าบางกรณีไม่สมควรอย่างยิ่ง แต่ก็มีการดำเนินไปในลักษณะต่อยอด ยังผลให้ เจตนาแฝง ของ ทั้ง 2 คน สัมฤทธิ์ ผลครับ.
ถ้าเราไม่อยากเป็นกบเมือน กลุ่มลากดำนา ผมอยากให้มองเปิดกว้างด้วยว่า

มีสายตาอีกหลายพันคู่ที่มอง ลายจุด และ สมศักดิ์ว่ามีเหตุผล และมีน้ำหนัก พอ.
มันจึงเป็นอันตรายต่อสังคมโดยรวมครับ.สังคมไทยเดิมไม่ได้ดื่มเหล้าและสูบบุหรี่จัด แต่มีการเผยแพร่ อุปนิสัย เหล้านี้ โดยยกให้เป็นความต่าง ที่เรียกว่าคิดต่าง จนคนไทยติดเหล้า บุหรี่ กันค่อนประเทศ.

ปัจจุบันคำว่าคิดต่างแพร่หลายไปถึงความผิดปกติทางจิต เช่น การ เข้าใจผิดใน เพศตัวเอง.
แน่นอนว่าไทยเราส่วนใหญ่เคารพในสถาบัน แต่ ขณะนี้เราก็ได้เห็นถึงความแตกต่างบางประการเกิดขึ้นมาแล้ว.
แน่นอนผมยอมรับว่า ลายจุดพอมีเหตุผลในการขัดแย้งบ้าง แต่เขาก็ใช้วาจาการฑูต หลบเร้นหลีกหนี แต่สุดท้ายก็ปล่อยหมัด แย๊บ เข้าใส่อยู่ดี.

ถึงจะไม่ใช่หมัดหนัก แต่ก็มี อาการเจ็บสะสมแน่นอน

ขอพิจารณาด้วย. ผมไม่ใช่คนปิดกั้นอะไรนักหรอกนะ แต่ก็มั่นใจว่า ถ้า เนื้อหาไม่มีอะไรแอบแฝง ผมก็ให้ผ่าน แน่นอน
Argus

Postby Unnamable » Sun Feb 01, 2009 3:09 pm

Argus wrote:
ปุถุชน wrote:1. เป็นข้อเสนอเท่านั้น...
คณะจัดทำเห็นด้วย ไม่เห็นด้วย ก็ไม่เป็นไรครับ
2. คณะจัดทำฯต้อง"คัดกรอง"เอาเองครับว่าจะลงตีพิมพ์หรือไม่ลงตีพิมพ์...
3. ถ้าไม่เห็นด้วย ก็ไม่"ตีพิมพ์"
ไม่ควรแก้ไขเนื้อหา ข้อความของเขาก่อน จึงจะ"ตีพิมพ์"...
ต้องเคารพ"ทัศนะ" สิทธิเสรีทางความคิดของเขาครับ....

ผมต้องขออภัยถ้าใช้วาจา เสมือน ไม่ไว้ใจ กอง บรรณาธิการ ครับ
แต่เนื่องจากหลายๆ กระทู้ที่ถกเถียงกัน ผมมองแล้วว่าบางกรณีไม่สมควรอย่างยิ่ง แต่ก็มีการดำเนินไปในลักษณะต่อยอด ยังผลให้ เจตนาแฝง ของ ทั้ง 2 คน สัมฤทธิ์ ผลครับ.
ถ้าเราไม่อยากเป็นกบเมือน กลุ่มลากดำนา ผมอยากให้มองเปิดกว้างด้วยว่า

มีสายตาอีกหลายพันคู่ที่มอง ลายจุด และ สมศักดิ์ว่ามีเหตุผล และมีน้ำหนัก พอ.
มันจึงเป็นอันตรายต่อสังคมโดยรวมครับ.สังคมไทยเดิมไม่ได้ดื่มเหล้าและสูบบุหรี่จัด แต่มีการเผยแพร่ อุปนิสัย เหล้านี้ โดยยกให้เป็นความต่าง ที่เรียกว่าคิดต่าง จนคนไทยติดเหล้า บุหรี่ กันค่อนประเทศ.

ปัจจุบันคำว่าคิดต่างแพร่หลายไปถึงความผิดปกติทางจิต เช่น การ เข้าใจผิดใน เพศตัวเอง.
แน่นอนว่าไทยเราส่วนใหญ่เคารพในสถาบัน แต่ ขณะนี้เราก็ได้เห็นถึงความแตกต่างบางประการเกิดขึ้นมาแล้ว.
แน่นอนผมยอมรับว่า ลายจุดพอมีเหตุผลในการขัดแย้งบ้าง แต่เขาก็ใช้วาจาการฑูต หลบเร้นหลีกหนี แต่สุดท้ายก็ปล่อยหมัด แย๊บ เข้าใส่อยู่ดี.

ถึงจะไม่ใช่หมัดหนัก แต่ก็มี อาการเจ็บสะสมแน่นอน

ขอพิจารณาด้วย. ผมไม่ใช่คนปิดกั้นอะไรนักหรอกนะ แต่ก็มั่นใจว่า ถ้า เนื้อหาไม่มีอะไรแอบแฝง ผมก็ให้ผ่าน แน่นอน

ผมว่าเราไม่อาจจะคาดการณ์ล่วงหน้าใดๆได้จนกว่าจะเห็นของจริงครับ ผมมองว่าในสองท่านดังกล่าวนี้ ยังมีเหตุผลในการแสดงความคิดเห็น และการตัดสินใจขั้นสุดท้ายอยู่ที่มติของพวกคุณครับ
Nothing to say,
see you in the battle.

;)
Unnamable

Postby Argus » Sun Feb 01, 2009 3:13 pm

Unnamable wrote:ผมว่าเราไม่อาจจะคาดการณ์ล่วงหน้าใดๆได้จนกว่าจะเห็นของจริงครับ ผมมองว่าในสองท่านดังกล่าวนี้ ยังมีเหตุผลในการแสดงความคิดเห็น และการตัดสินใจขั้นสุดท้ายอยู่ที่มติของพวกคุณครับ

ผมเข้้าใจครับว่าเขามีเหตุผล แต่ว่าเขาแฝงเจตนารมณ์ไว้ในรูปแบบ ทางอ้อมแบบเดียวกับการขายปตท จะไปจับอะไรได้ รู้ทั้งรู้
เขาพระวิหารก็ขายชาติตรงไหน แค่บอกว่าเป็นของเขมรมาตั้งแต่แพ้คดีครั้งที่แล้ว
Argus

Postby Solidus » Sun Feb 01, 2009 3:36 pm

งั้นขอจอง 1 เล่ม
ส่วนเรื่องทีมงานก็ยินดีเข้าร่วม แต่ไม่ถนัดเรื่องเขียนบทความ :lol: :lol:
Solidus

Re: ==แถลงตัวเปิดโครงการ "หนังสือครบรอบ 3 ปีเสรีไทยเว็บบอร์ด"==

Postby Solidus » Sun Feb 01, 2009 3:38 pm

Aloha007 wrote:6. สำหรับภาพถ่ายที่ต้องการส่งผ่านทางอีเมลเพื่อลงตีพิมพ์ ควรมีขนาดไม่น้อยกว่า 1 MB ขึ้นไป เนื่องจากกระบวนการพิมพ์ต้องใช้ภาพความละเอียดสูง
ผมว่าระบุเป็น pixels ดีกว่าครับ ถ้างานตีพิมพ์ก็ไม่ควรต่ำกว่า 300 pixels/nich และโหมดสีเป็น CMYK
Last edited by Solidus on Sun Feb 01, 2009 3:41 pm, edited 1 time in total.
Solidus

Postby ปุถุชน » Sun Feb 01, 2009 3:39 pm

Unnamable wrote:ผมว่าเราไม่อาจจะคาดการณ์ล่วงหน้าใดๆได้จนกว่าจะเห็นของจริงครับ ผมมองว่าในสองท่านดังกล่าวนี้ ยังมีเหตุผลในการแสดงความคิดเห็น และการตัดสินใจขั้นสุดท้ายอยู่ที่มติของพวกคุณครับ

ผมเข้้าใจครับว่าเขามีเหตุผล แต่ว่าเขาแฝงเจตนารมณ์ไว้ในรูปแบบ ทางอ้อมแบบเดียวกับการขายปตท จะไปจับอะไรได้ รู้ทั้งรู้
เขาพระวิหารก็ขายชาติตรงไหน แค่บอกว่าเป็นของเขมรมาตั้งแต่แพ้คดีครั้งที่แล้ว

ถ้าคณะจัดทำฯไม่"รู้ทัน"สองนามแฝง...
ก็เป็นกรรมที่พวกเราจะอ่านบทความที่ไม่สมควรจะมีอยู่ในหนังสือเล่มใหม่...

คณะจัดทำฯมีอำนาจ มีหน้าที่ต้องพิจารณาบทความที่จะลงพิมพ์ทุกบทความอย่างถี่ถ้วน ไม่ติดยึดกับ"เสรีทางความคิด..."ละเลยเจตนารมณ์หรือวัตถุประสงค์การนำเสนอบทความนั้น....

และแนวหนังสือเล่มใหม่....
"ถ้าไม่มีการทุจริตตั้งแต่แรก เงื่อนไขการปฏิวัติก็คงไม่เกิด เพราะมันมีการแทรกแซงองค์กรอิสระตลอดเวลา ซึ่งการปฏิวัติก็เป็นการนำตัวคนผิดมาลงโทษ ผมก็ไม่เห็นว่า ทำไมคณะนิติราษฎร์จึงเสนอให้ถอยหลังไปแค่ 19 กันยา 2549".. อ.ไชยันต์ ไชยพร
ปุถุชน

Postby O_envi » Sun Feb 01, 2009 4:06 pm

ผม 1 เล่มมีอะไรติดต่อหลังไมค์ครับ
The change must come one by one it has to start with you

คนจนยิ่งจน ยากจนเพราะคนร่ำรวย ร่ำรวยเพราะคนยากจนสร้างให้รวย
คนดีต้องตายเพราะเหล่าร้าย พวกเหล่าร้ายเขียนกฎหมายให้คนร้ายเป็นคนดี
หลายสิ่งที่เป็นแค่ที่เห็นเป็นภาพลวงเป็นภาพหลอนเฉกเช่นหนอนกลายเป็นเกลือ
O_envi

Postby พรรณชมพู » Sun Feb 01, 2009 6:01 pm

see-u wrote:
jerasak wrote:สำหรับในส่วนนี้ต้องการเพื่อนสมาชิกที่เขียนบทความได้สนุกๆ สัก 1-2 คนครับ :D

* ขออนุญาตเสนอชื่อนะคะ ...

คนที่เขียนหนังสืออ่านได้สนุกในเว็บนี้มีหลายคน .. แต่คนที่ เอ้ ชอบอ่านที่เค๊าเขียน

คือ คุณ พรรณชมพู หรือไม่ก็ ป้าศิลลาแลง .. ช่วงนี้ไม่ค่อยเห็นเข้ามาโพสเท่าไหร่ !

พี่คาเมะ ... พี่ลูกหิน ก็เขียนเก่ง ;)

ถ้าป็น บทกวี คุณ อธิฐาน คุณ ทิมมี่ พี่อังศนา ฯลฯ เขียนได้ดีค่ะ

ในส่วนของการดูรูปเล่มหนังสือและปก...เอ้ เคยอ่านเจอว่าคุณ Moon ทำงานด้านออกแบบสื่อสิ่งพิมพ์มาก่อน

เอ้..ก็ทำงานด้านเดียวกะคุณ Moon คิดว่าครั้งนี้มีคนที่ถนัดด้านนี้อย่างคุณ Moon มาช่วยงานคงผ่านไปได้ด้วยดี :D

ปล. เป็น คห. ส่วนตัวของ เอ้ นะคะ ไม่จำเป็นต้องเอาตามที่เสนอไปก็ได้ให้เกรียติในการตัดสินใจของทีมงานค่ะ

ขอบพระคุณ คุณเอ้ มากค่ะ ที่ชอบอ่านในสิ่งที่เขียน รู้สึกปลื้มใจมากที่มีเพื่อนชอบอ่านสิ่งที่เราเขียนด้วย :D

จะเขียนส่งไปให้กองบรรณาธิการ ตามกติกาที่กำหนดมา เช่นเคยเหมือนเมื่อครั้งมีการจัดทำหนังสือเล่มแรก และเรื่องก็ต้องได้รับการพิจารณาตัดสินเช่นเดียวกับนักเขียนท่านอื่นๆ หากเป็นที่เหมาะสมจึงจะได้รับเลือก และถ้าไม่เหมาะสมก็จะต้องถูกคัดออก กติกาของเสรีไทยเวบบอร์ด มีมาตรฐานและมั่นคงเสมอมา

:lol:
"silent key 16/06/2009"
พรรณชมพู

Postby Shart » Sun Feb 01, 2009 6:30 pm

ให้กำลังใจ และรอซื้อผลงาน
ง่วง งัวเงีย นอนดีกว่า
Shart

Re: ==แถลงตัวเปิดโครงการ "หนังสือครบรอบ 3 ปีเสรีไทยเว็บบอร์ด"==

Postby Moon » Sun Feb 01, 2009 6:43 pm

Solidus wrote:
Aloha007 wrote:6. สำหรับภาพถ่ายที่ต้องการส่งผ่านทางอีเมลเพื่อลงตีพิมพ์ ควรมีขนาดไม่น้อยกว่า 1 MB ขึ้นไป เนื่องจากกระบวนการพิมพ์ต้องใช้ภาพความละเอียดสูง
ผมว่าระบุเป็น pixels ดีกว่าครับ ถ้างานตีพิมพ์ก็ไม่ควรต่ำกว่า 300 pixels/inch และโหมดสีเป็น CMYK

ขออนุญาตเพิ่มอีกนิดนึงครับ งานตีพิมพ์ก็ไม่ควรต่ำกว่า 300 pixels/inch และโหมดสีเป็น CMYK
และต้องมีขนาดเท่าที่เราต้องการ เช่น 5 นิ้ว x 5 นิ้ว Res 300 pixels/inch ถ้าขนาดเล็กกว่านั้น
และเราต้องขยาย ภาพมันจะแตกครับ ขอให้คำนึงถึงขนาดและ Resolution ทั้งสองอย่างครับ
จันทร์เอ๋ย จันทร์เจ้า ขอข้าวขอแกง
Moon

Postby loginofu » Sun Feb 01, 2009 6:51 pm

คงไม่ต้องถึงกับกำหนดให้เป็น CMYK มั๊งครับ
เพราะรูปพวกนี้มันก็แปลงจาก RGB ไปเป็น CMYK ได้อยู่แล้ว
และหากเป็นภาพจากกล้องถ่ายรูป มันก็มีให้เลือกไม่มากนักหรอก
การทำ CMYK ไว้ไปทำในขั้นตอนการพิมพ์ของโรงงานเลยดีกว่า
ตอนนี้เอาแค่กำหนด resolution เกินกว่า 300ppi ก็พอแล้ว
http://www.prachathon.org/forum/index.php
ทางเข้าบอร์ดสำรอง http://siamseri.orgfree.com/
ประชาทนธิปไตย : ทนได้ก็ทนไป
loginofu

Postby Moon » Sun Feb 01, 2009 7:13 pm

loginofu wrote:คงไม่ต้องถึงกับกำหนดให้เป็น CMYK มั๊งครับ
เพราะรูปพวกนี้มันก็แปลงจาก RGB ไปเป็น CMYK ได้อยู่แล้ว
และหากเป็นภาพจากกล้องถ่ายรูป มันก็มีให้เลือกไม่มากนักหรอก
การทำ CMYK ไว้ไปทำในขั้นตอนการพิมพ์ของโรงงานเลยดีกว่า
ตอนนี้เอาแค่กำหนด resolution เกินกว่า 300 ppi ก็พอแล้ว

ได้ครับ ไม่ต้องเป็น CMYK ก็ได้ครับ เป็น RGB ก็ได้
เดี๋ยวผมปรับให้ตอนก่อนที่จะส่งไปแยกสีอีกทีนึง
ขอแค่ resolution เกินกว่า 300 dpi ก็ได้ครับ
จันทร์เอ๋ย จันทร์เจ้า ขอข้าวขอแกง
Moon

Postby ดอกฟ้ากับหมาวัด » Sun Feb 01, 2009 7:15 pm

มาร่วมยินดีในหนังสือเล่มใหม่นี้ค่ะ..

อยากอ่านบทความของคุณพรรณชมพูมากๆเลย :D
มวลมาร แม้นหมูหมา มองเมิน
จาบจ้วง คอยล่วงเกิน ดั่งไพร่
โดดเดียว ไร้ที่พัก พำนักใจ
หางด้วน ไร้ที่พัก พำนักพิง

ดอกฟ้ากับหมาวัด

Postby saopao » Sun Feb 01, 2009 7:38 pm

ถ้าผมเขียนการ์ตูนส่งไปจะได้มั๊ยครับ... :D
Image
saopao
Moderator

Postby Moon » Sun Feb 01, 2009 7:59 pm

saopao wrote:ถ้าผมเขียนการ์ตูนส่งไปจะได้มั๊ยครับ... :D

ได้ครับ ต้องการคนเขียนภาพประกอบ หรือ มือ รีทัช ด้วยครับ

คุณ saopao ไม่รับออกแบบปกด้วยหรือครับ
Moon

Postby Canthai » Sun Feb 01, 2009 8:33 pm

มาให้กำลังใจครับ

ข้อเสนอลุงปุฯ น่าสนใจ ให้ หัวโต กับ ลายจุด เขียนบทความ กำหนดความยาว ไม่เกินกี่หน้า

( ถ้าจั่วหัวว่า หัวโตเปิดโปงขบวนการล้มเจ้าฯ รับประกันขายเกลี้ยง ฮ่า ฮ่า )

แล้วให้ฝั่งตรงข้าม หรือคนที่อยากโต้แย้ง เขียนอีกมุมประกบกันไปเลย คนอ่านจะได้พิจารณาหลากหลายมุมมอง

ผมมองว่าปัญหาแนวคิดเชิงอุดมการณ์ หรือ การบริหารบ้านเมือง ควรมี หลากหลายมุมมอง ในแต่ละประเด็น

รออ่านอยู่ครับ...

ผมชอบขนาดหนังสือ "รู้ทันทักษิณ" ของอาจารย์เจิม ค่อนข้างใหญ่ แต่หยิบจับอ่านง่าย แต่ดูขลังดี

( แค่เสนอนะครับ )
Canthai

Postby aiwen^mei » Sun Feb 01, 2009 8:39 pm

มาให้กำลังใจอาจารย์จี คุณมูน และน้องออฟค่ะ :D

ปล. รอเลี้ยงข้าวคุณมูนเด้อ :lol:
aiwen^mei

Postby มารุจัง » Sun Feb 01, 2009 8:51 pm

พี่จี พี่มูน น้องออฟ

มารุฯ ทำพวกนี้ไม่เป็น เป็นแต่งานฝีมือ ขออนุญาตรออุดหนุนอย่างเดียวนะคะ
เอาใจช่วยค่ะ สู้ ๆ ค่ะ
เย้เย้
ImageImageImage
Forum rules!
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด
มารุจัง

Postby Oriland » Sun Feb 01, 2009 8:59 pm

มาให้กำลังใจครับ

ปล.ควรจะเอาหนังสือที่ทำให้ บก.ลายจุด ตรวจสอบก่อนนะครับ

:lol: :lol: :lol: :lol:
Oriland

Postby พริกขี้หนู1 » Sun Feb 01, 2009 10:09 pm

ถ้าร่วมมือกันหลายคนอย่างนี้ งานก็สำเรีจได้ง่าย

ขอให้กำลังใจทุกคน ส่วนกระทู้หนังสือเล่มเก่า

ผู้ที่มีส่วนเกี่ยวข้องช่วยไปดำเนินการให้ต่อเนื่องด้วยนะคะ
พริกขี้หนู1

Postby meriwa » Sun Feb 01, 2009 10:41 pm

สนับสนุนครับจอง 2 เล่มก่อน.. ไม่รู้จะช่วยไรดี เป็นกองเชียร์ไปก่อนละกัน
" ฟัง..แต่..ไม่ได้ยิน ได้ยิน..แต่..ไม่เข้าใจ เข้าใจ..แต่ไม่ลึกซึ้ง
ลึกซึ้ง..แต่..ไม่แตกฉาน แตกฉาน..แต่..นำไปใช้ไม่เป็น !!!
จงนำศักยภาพ และอัจฉริยภาพ ที่ซ่อนเร้นในตัวเรา มาใช้อย่างชาญฉลาด
meriwa

Postby scorpio6 » Sun Feb 01, 2009 10:48 pm

Moon wrote:
scorpio6 wrote:ขอเสนอท่านสมาชิกที่จะทำหนังสือเล่ม2...1เรื่องครับคือ.เรื่องราวที่เราได้มีส่วนร่วมการตรวจสอบวุฒิการศึกษา
ของคุณสุธา ชันแสงในกระทู้ของเสรีไทยเก่าของเราที่เริ่มโดยคุณsocoเพื่อเป็นกรณีศึกษาของการตรวจสอบวุฒิ
การศึกษาและตรวจสอบการทุจริตด้านอื่นๆของ"นักรบออนไลน์"ที่ต้องสร้าง"บรรทัดฐานทางการเมือง"ในอนาคต
เพื่อฝากไว้ให้ชนรุ่นต่อไปได้ศึกษาจากหนังสือเล่ม2เราครับ..
กระทู้โดยคุณ soco http://oldforum.serithai.net/index.php/ ... 358.0.html
กระทู้โดยคุณ aha555 http://oldforum.serithai.net/index.php/ ... 814.0.html
กระทู้โดยคุณ the third way http://oldforum.serithai.net/index.php/ ... 838.0.html
ยินดีให้ข้อมูล/ภาพในบล็อกโอเคฯ http://www.oknation.net/blog/thaibaan/2 ... 26/entry-1
แค่เสนอนะครับส่วนจะมีการพิจารณาหรือไม่ประการใดขึ้นอยู่กับคณะผู้จัดทำและสมาชิกครับ :idea: ;)

จากกระทู้เดิม ของคุณ scorpio6 ครับ ผมคิดว่าน่าจะตรงใน ส่วนที่ 2 แต่ถ้าเอาทั้งหมดมาลงมันไม่พอกับหน้าหนังสือแน่นอนครับ
ผมขอถือโอกาสนี้เรียนเชิญ คุณ scorpio6 ช่วยรวบรวมและทำการสรุปให้ทางคณะผู้จัดทำฯ ด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับคุณmoonผมเพียงรวมกระทู้ต่างๆที่มีเนื้อหาเกี่ยวกับข้อพิรุธวุฒิการศึกษาของคุณสุธา
เจตนาผมแค่สะดวกในการค้นส่วนการนำเสนอในหนังสือคงต้องเป็นไปตามเกณฑ์ที่กำหนดมาครับ
ผมเองยินดีรวบรวมข้อมูลเรื่องนี้ครับโดยเฉพาะเรื่องราว/รูปถ่ายสถานที่/เอกสารต่างๆที่เกี่ยวข้องและมีอยู่จริง
ผมขอเสนอให้สมาชิกเรามาช่วยเรียบเรียงเรื่องราวนี้ให้กระชับและตรงประเด็นตามเกณฑ์ที่ตั้งครับ
ในโอกาสอันดีนี้ขอสั่งจองหนังสือล่วงหน้า6เล่มก่อนเบื้องต้นครับ..ขอบคุณ :idea: :mrgreen:
Man-on-Mission>สันติภาพ
Another way is possible
scorpio6

Postby Vihok_Asnii » Sun Feb 01, 2009 10:58 pm

ยินดีกับการมีกระทู้เปิดโครงการอย่างเป็นทางการซะทีนะครับ

ไว้จะส่งต้นฉบับไปให้พิจารณาด้วย (คงจะหลายๆ แนวหน่อย เผื่อไว้)
ชาติหนอนย่อมเสพส้อง .... อาจม
อิ่มหนำก็ชื่นชม .... แซ่ซร้อง
มินำพาครรลอง .... ถูกผิด
อ้างความสุขที่ต้อง .... หมักหมมอมมูล

REMEMBER, O BEAST! THAT STARTED THY BLOODY HISTORY ON 14th OF JULY,
REMEMBER, HE WHO INVENTED GUILLOTINES WAS HIMSELF BEHEADED BY A GUILLOTINE!
Vihok_Asnii

Postby saopao » Sun Feb 01, 2009 11:10 pm

Moon wrote:คุณ saopao ไม่รับออกแบบปกด้วยหรือครับ

เดี๋ยวจะทำส่งเข้าประกวดในกระทู้นะครับ
Image
saopao
Moderator

Postby Argus » Sun Feb 01, 2009 11:23 pm

ปุถุชน wrote:ถ้าคณะจัดทำฯไม่"รู้ทัน"สองนามแฝง...
ก็เป็นกรรมที่พวกเราจะอ่านบทความที่ไม่สมควรจะมีอยู่ในหนังสือเล่มใหม่...
คณะจัดทำฯมีอำนาจ มีหน้าที่ต้องพิจารณาบทความที่จะลงพิมพ์ทุกบทความอย่างถี่ถ้วน ไม่ติดยึดกับ"เสรีทางความคิด..."ละเลยเจตนารมณ์หรือวัตถุประสงค์การนำเสนอบทความนั้น....

ผมไม่อยากให้มันออกมาในสภาพนั้นน่ะสิครับ ผมสังเกตุเห็นว่า พวกเราใน บอร์ดนี้ ปล่อย พวกเขาหลุดมาสบายๆ ให้อาหารเขากันเพลินเลย.
ผมเข้าใจนะครับ ลุงปุ ว่าผมเป็นสมาชิกใหม่ในบอร์ด ใครๆ อาจจะคิดว่าผมคิดมากไปเอง แต่ผมไม่อยากเห็นภาพนั้นออกมา ไม่ใช่ว่าเราหลงระเริงว่า เราแน่กว่าเขาเลย เชิญเขามา เขียนบทความสบายใจ.

เดิมทีผมรออ่านหนังสืออย่างเดียวเท่านั้นนะครับ พอเจอ ความคิดเห็นที่จะเอาสองคนนั้นมาออก ก็ได้แต่ผมขออยู่ในส่วนคัดกรอง ถ้าไม่งั้นผมก็ต้องตามใจแหล่ะครับ.
ผมเน้นครับเน้นจริงๆ จะเน้นกี่ครั้งก็ ได้ว่า พวก เราในบอร์ด ให้อาหารเขาจนเปรมเลย
Argus

Postby loginofu » Sun Feb 01, 2009 11:56 pm

ปุถุชน wrote:ถ้าคณะจัดทำฯไม่"รู้ทัน"สองนามแฝง...

ผมไม่อยากให้มันออกมาในสภาพนั้นน่ะสิครับ ผมสังเกตุเห็นว่า พวกเราใน บอร์ดนี้ ปล่อย พวกเขาหลุดมาสบายๆ ให้อาหารเขากันเพลินเลย.
ผมเข้าใจนะครับ ลุงปุ ว่าผมเป็นสมาชิกใหม่ในบอร์ด ใครๆ อาจจะคิดว่าผมคิดมากไปเอง แต่ผมไม่อยากเห็นภาพนั้นออกมา ไม่ใช่ว่าเราหลงระเริงว่า เราแน่กว่าเขาเลย เชิญเขามา เขียนบทความสบายใจ.

เดิมทีผมรออ่านหนังสืออย่างเดียวเท่านั้นนะครับ พอเจอ ความคิดเห็นที่จะเอาสองคนนั้นมาออก ก็ได้แต่ผมขออยู่ในส่วนคัดกรอง ถ้าไม่งั้นผมก็ต้องตามใจแหล่ะครับ.
ผมเน้นครับเน้นจริงๆ จะเน้นกี่ครั้งก็ ได้ว่า พวก เราในบอร์ด ให้อาหารเขาจนเปรมเลย

เห็นด้วยครับ
ทำไมให้เขาใช้หนังสือที่ทำในนามเว็บ เพื่อเผยแพร่ความอัปรีย์(ไม่ว่าทางตรงและทางอ้อม)ด้วยละ
หนังสือเล่มนี้จะนำเสนออะไรครับ
แค่บอกว่าอยากให้มีหลายฝ่าย อยากให้เห็นว่าเป็นกลางก็เลยเอาเขามาใส่ด้วยงั้นเหรอ
หรือจะเป็นแบบไอ้ใจ อีเพ็ญ สมประโยชน์ก็สวมกอดกันต่ิอหน้าประชาชี
เบื้องหลังจะจัญไรแบบไหนก็ช่างหัวมันอย่างนั้นหรือ
http://www.prachathon.org/forum/index.php
ทางเข้าบอร์ดสำรอง http://siamseri.orgfree.com/
ประชาทนธิปไตย : ทนได้ก็ทนไป
loginofu

Postby เสือยิ้มยาก » Mon Feb 02, 2009 1:18 am

เอาเสียงน้อยๆมาหนับหนุน 1 เสียงครับ พร้อมกับ จองหนังสือ 2 เล่มครับ

ส่วนที่ท่านอาวุโสทั้งหลาย กำลังคุยกันอยู่นั้น ผมไม่บังอาจไปโต้แย้งหรอกครับ อิอิ
แต่ถ้าอนุญาตให้ออกเสียง ผมว่าไม่ควรเอา 2 คนนั้น มาเขียนบทความใดๆ ในหนังสือเล่มนี้ครับ
ไหนๆก็ออกโดยบอร์ดเสรีไทยแล้ว เนื้อหาก็ควรไปในทิศทางเดียวกันครับ...ขออนุญาตไม่ขยายความนะครับ :D
เสือยิ้มยาก

PreviousNext

Return to ห้องสมุด