==เปิดจอง+แจ้งความคืบหน้าโครงการหนังสือ "ยังไงก็ไม่แดง"==

คลังปัญญา กระทู้ปักหมุดเดิม เรื่องสำคัญจัดเก็บที่นี่

Re: ==แถลงเปิดตัวโครงการ "หนังสือครบรอบ 3 ปีเสรีไทยเว็บบอร์ด"==

Postby ปุถุชน » Mon Feb 02, 2009 1:34 am

ไม่เชื่อถือคณะจัดทำฯแล้ว...
คณะจัดทำฯจะไม่ปล่อยให้บทความมีเนื้อหาที่ไม่เหมาะสมปรากฏในหนังสือเล่มใหม่......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า
"ถ้าไม่มีการทุจริตตั้งแต่แรก เงื่อนไขการปฏิวัติก็คงไม่เกิด เพราะมันมีการแทรกแซงองค์กรอิสระตลอดเวลา ซึ่งการปฏิวัติก็เป็นการนำตัวคนผิดมาลงโทษ ผมก็ไม่เห็นว่า ทำไมคณะนิติราษฎร์จึงเสนอให้ถอยหลังไปแค่ 19 กันยา 2549".. อ.ไชยันต์ ไชยพร
ปุถุชน

Re: ==แถลงเปิดตัวโครงการ "หนังสือครบรอบ 3 ปีเสรีไทยเว็บบอร์ด"==

Postby Canthai » Mon Feb 02, 2009 5:59 am

คำถามคำตอบสั้น ๆ ของ บก.ลายจุดในเว็บนี้ก็มีเยอะ รวบรวมเข้าแล้วจะเห็นวิธีคิด

ส่วนบทความหัวโต เห็นกระทู้ไหนไม่รู้เคยคุยว่า ส่งไปหนังสือพิมพ์แล้วเค้าไม่กล้านำลง

นั่นก็แสดงว่าหนังสือพิมพ์เค้าก็พิจารณารอบคอบรอบด้าน ดีไม่ดีพาลจะพา บก.ติดคุกไปด้วยนะสิ

ทีมงานกองบก. ของเราก็ควรใช้วิจารณญาณ ว่าควรลงหรือไม่ควรลง

แต่เราเปิดให้สมาชิกส่งบทความ ก็เปิดไว้ให้สมาชิกทุกคนอยู่แล้ว

ส่วนจะได้ลงหรือไม่ ได้รับการคัดสรรหรือไม่ คนที่รับผิดชอบก็พิจารณาได้อยู่แล้ว....

ผมถึงไม่ห่วงไง....แน่จริงเขียนมาเลย

ถ้าเข้าข่ายผิดกฎหมายจะได้แจ้งความง่ายๆ ไง อิ อิ

แต่ผมว่า "หัวโต" ไม่กล้า พนันกินโอเลี้ยงกันก็ได้..ฮ่า ฮ่า
Canthai

Postby jerasak » Mon Feb 02, 2009 6:35 am

เข้ามาสรุปประเด็น อ.สมศักดิ์ กับ บก.ลายจุด นะครับ
ผมสรุปว่า ไม่มีกรณีการเชิญ หรือทำอะไรเป็นพิเศษ
ถ้าส่งต้นฉบับเข้ามาก็พิจารณาเหมือนสมาชิกทั่วไป

ถือเป็นข้อยุติแบบนี้ก็แล้วกันนะครับ :D
== นักฝันมีชิวิตเพื่อนิรันดร์กาล ==
jerasak

Postby jerasak » Mon Feb 02, 2009 6:50 am

สรุปยอดจอง ณ ตอนนี้อยู่ที่ 26 เล่ม เป็นอย่างต่ำครับ :D

คุณหมักมะเร็ง : 1 เล่ม
คุณ Angsana : 1 เล่ม++
คุณปุถุชน : 10 เล่ม
คุณ paper punch : 2 เล่ม
คุณ Solidus : 1 เล่ม
คุณ O_envi : 1 เล่ม
คุณ meriwa : 2 เล่ม
คุณ scorpio6 : 6 เล่ม
คุณ เสือยิ้มยาก : 2 เล่ม

...

นอกจากนี้มีผู้เสนอตัวร่วมเป็นทีมงานอีกหลายท่าน
ทางคณะทำงานฯ จะติดต่อไปทางหลังไมค์นะครับ

สุดท้ายขอแจ้งข่าวว่ามีผู้แสดงความประสงค์ทั้งทาง
หน้าไมค์และหลังไมค์ จะส่งเรื่องเข้าร่วมในโครงการ
จนถึงขณะนี้รวม 3 ท่านแล้วครับ
:D
== นักฝันมีชิวิตเพื่อนิรันดร์กาล ==
jerasak

Postby ชามู » Mon Feb 02, 2009 9:02 am

สนับสนุนด้วยครับ

และขอจองหนังสือจำนวน 2 เล่ม ครับ

เนื่องจากผมพอมีความเร็วในการพิมพ์ดีดอยู่บ้าง
เลยอยากขออาสาเป็นคนพิมพ์ทั้งไทยทั้งอังกฤษ
ถ้าจำเป็นต้องใช้งาน เรียกได้เลยครับ

ส่วนนายสากกับนายด่าง
ผมว่าอย่าไปให้ความสำคัญถึงขนาดที่ต้องเชิญหรือทาบทามเลย

เพราะถ้านับอาวุโสของสมาชิก
ผมว่า 2 คนนี้ก็ใหม่มากสำหรับสมาชิกเวปเรา

ควรทำก้บเขาเฉกเช่นสมาชิกท่านอื่นๆ
คือถ้าสนใจจะส่งบทความ ก็ส่งมา
กอง บก. ใช้สิทธ์พิจารณาเช่นเดียวกับคนอื่น จะดีกว่าครับ
ชามู ปลาวาฬตัวใหญ่ ใจดี
ชามู

Postby paper punch » Mon Feb 02, 2009 9:30 am

เช้านี้เข้ากระทู้นี้ก่อนเลย หลังจากเมื่อคืนตื่นเต้นกับหงส์แดงตะแคงฟ้าไปแล้ว :D

วันนี้มาตื่นเต้นกับหนังสือเล่ม 2 ครับ รู้สึกคึกคักดีครับ

ปล. น่าจะปักหมุดได้แล้วนะครับ
เคารพและศรัทธาคุณ ชวน หลีกภัย

ราตรีสวัสดิ์(official version)
http://www.youtube.com/watch?v=JFCooDPQ ... re=related
paper punch

Postby Unnamable » Mon Feb 02, 2009 9:47 am

loginofu wrote:
Argus wrote:
ปุถุชน wrote:..

..

เห็นด้วยครับ
ทำไมให้เขาใช้หนังสือที่ทำในนามเว็บ เพื่อเผยแพร่ความอัปรีย์(ไม่ว่าทางตรงและทางอ้อม)ด้วยละ
หนังสือเล่มนี้จะนำเสนออะไรครับ
แค่บอกว่าอยากให้มีหลายฝ่าย อยากให้เห็นว่าเป็นกลางก็เลยเอาเขามาใส่ด้วยงั้นเหรอ
หรือจะเป็นแบบไอ้ใจ อีเพ็ญ สมประโยชน์ก็สวมกอดกันต่ิอหน้าประชาชี
เบื้องหลังจะจัญไรแบบไหนก็ช่างหัวมันอย่างนั้นหรือ

ตอบคุณสั้นๆนะครับ เพราะประเด็นนี้จบตั้งคุณจีรศักดิ์บอกว่าจะไม่มีการเชิญสองท่านนี้มากไปกว่าคนอื่น (นั่นหมายความว่าที่ผ่านมาไม่ได้มีการเชิญใครใช่ไหมครับ)

ตอบคุณในข้อความสีแดง และผมเชื่อว่าหลายๆคนน่าจะคิดเหมือนผมว่า 'ไม่ใช่ครับ ไม่มีการเล่นละครแบบนั้น หากเชิญมาคือเคารพในความคิด ไม่ใช่มาเสริมภาพลักษณ์ให้กลุ่มดูดีครับ'

สำหรับผมถือว่าประเด็นนี้คงยุติครับ :lol:
Nothing to say,
see you in the battle.

;)
Unnamable

Postby Moon » Mon Feb 02, 2009 9:59 am

เรียนเชิญ คุณอธิษฐาน คุณ Angsana และคุณทิมมี่

พร้อมผุ้ที่มีนามแฝงในเล่มแรก และท่านผู้ที่มีใจรักในบทกวี ร่วมกันส่งบทกวีดีๆ ของท่าน
เพื่อการมีส่วนร่วมในการจัดทำหนังสือเล่มนี้ ให้สมบูรณ์ยิ่งขึ้นไปครับ

ขอบคุณครับ
จันทร์เอ๋ย จันทร์เจ้า ขอข้าวขอแกง
Moon

Postby Moon » Mon Feb 02, 2009 10:46 am

Moon wrote:
Sweet Chin Music wrote:ยินดีครับ ตอนแรกก็จะเอางานนี้ละ พิสูจน์อักษร ถนัดสุดแล้ว อิอิ

ตอนนี้เราได้ผู้ร่วมงานอีกหนึ่งท่านแล้วครับ ขอบคุณครับ คุณ Sweet Chin Music
จันทร์เอ๋ย จันทร์เจ้า ขอข้าวขอแกง
Moon

Postby นทร์ » Mon Feb 02, 2009 11:39 am

เข้ามาให้กำลังใจ

แบบเงียบๆ

8-)
นทร์

Postby ปุถุชน » Mon Feb 02, 2009 11:52 am

นทร์ wrote:เข้ามาให้กำลังใจ

แบบเงียบๆ

8-)

ผมเห็นแล้ว.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า
"ถ้าไม่มีการทุจริตตั้งแต่แรก เงื่อนไขการปฏิวัติก็คงไม่เกิด เพราะมันมีการแทรกแซงองค์กรอิสระตลอดเวลา ซึ่งการปฏิวัติก็เป็นการนำตัวคนผิดมาลงโทษ ผมก็ไม่เห็นว่า ทำไมคณะนิติราษฎร์จึงเสนอให้ถอยหลังไปแค่ 19 กันยา 2549".. อ.ไชยันต์ ไชยพร
ปุถุชน

Postby Vihok_Asnii » Mon Feb 02, 2009 12:09 pm

ผมว่าเรื่องชื่ออาจจะทำให้สับสนได้ง่าย ระหว่าง "ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ด" กับ "เว็บบอร์ด(ขบวนการ)เสรีไทย(เว็บบอร์ด)"

ถ้ายังไงเราใช้ชื่อคณะผู้จัดทำเป็น "สมาชิกเว็บบอร์ด serithai.net" ไปเลยจะชัวร์กว่ามั๊ยครับ?
ชาติหนอนย่อมเสพส้อง .... อาจม
อิ่มหนำก็ชื่นชม .... แซ่ซร้อง
มินำพาครรลอง .... ถูกผิด
อ้างความสุขที่ต้อง .... หมักหมมอมมูล

REMEMBER, O BEAST! THAT STARTED THY BLOODY HISTORY ON 14th OF JULY,
REMEMBER, HE WHO INVENTED GUILLOTINES WAS HIMSELF BEHEADED BY A GUILLOTINE!
Vihok_Asnii

Postby Argus » Mon Feb 02, 2009 12:20 pm

Unnamable wrote:ตอบคุณสั้นๆนะครับ เพราะประเด็นนี้จบตั้งคุณจีรศักดิ์บอกว่าจะไม่มีการเชิญสองท่านนี้มากไปกว่าคนอื่น (นั่นหมายความว่าที่ผ่านมาไม่ได้มีการเชิญใครใช่ไหมครับ)
ตอบคุณในข้อความสีแดง และผมเชื่อว่าหลายๆคนน่าจะคิดเหมือนผมว่า 'ไม่ใช่ครับ ไม่มีการเล่นละครแบบนั้น หากเชิญมาคือเคารพในความคิด ไม่ใช่มาเสริมภาพลักษณ์ให้กลุ่มดูดีครับ'
สำหรับผมถือว่าประเด็นนี้คงยุติครับ :lol:

ผมอยากให้ใจเย็นๆ นิดครับ ผมไม่ได้คิดในเรื่องเสริมภาพลักษณ์ เพราะผมเข้าใจว่าต้องการให้เห็น ถึงความเป็นกลาง ไม่ได้ เอียง แต่ผมมองว่า ประมาทพวกเขาเกินไปหรือเปล่า.
เรื่อง อื่นๆ ผมไม่สนใจยุ่งเท่าไหร่ เรื่องสองคนนี้ มันดู เสียหายตั้งแต่ให้อาหารพวกนั้นเรื่อยๆ แล้วหล่ะบางทีเรือเรานิ่งๆ แต่มีคน คอยขย่มโยก ไปอีกด้าน เรือเราก็ล่ม ก็เอียงได้ครับ.
ผมได้ให้เหตุผลไปแล้วถึง กลุ่มชนที่อ่านน้อย แต่ผมอ่านเจอคำพูดบางชุดที่ว่า

ช่วยไม่ได้ อยากไม่อ่านเอง ออกมานี่ ผมรู้สึก วูบครับ เราต้องมองความเป็นจริงด้วยว่าอะไรเกิดขึ้นกับสังคมไทย.
ถ้าเจตนา ที่จะให้มี เนื้อหา ของสองคนนั้นผมแจ้งไว้แล้วว่าผมขอ เป็นคนตรวจ ต้นฉบับครับ. โดยส่วนตัวผมไม่อยากยุ่ง ในที่นี้หมายถึงผมเป็นคนใหม่ ไม่ได้รู้จักกับใครสักคน.
อยู่ๆ จะมา ขอตรวจต้นฉบับมันก็ดู over เหลือหลาย แต่ผมมองว่า ทาง บอร์ด ปล่อย ปะเรื่อง 2 คนมานานเกินไปขออภัยที่พูดตรงๆ อาจจะไม่พอใจ หลายๆท่านที่คิดว่าดีที่สุดแล้ว.
Argus

Postby superager » Mon Feb 02, 2009 12:33 pm

ยกมือไว้ก่อนว่า สามเล่ม ให้เพื่อน2 เก็บไว้เอง1 :mrgreen:
เสรีไทยพ้นภัย ด้วยใจสามัคคี
superager

Postby jerasak » Mon Feb 02, 2009 12:46 pm

Vihok_Asnii wrote:ผมว่าเรื่องชื่ออาจจะทำให้สับสนได้ง่าย ระหว่าง "ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ด" กับ "เว็บบอร์ด(ขบวนการ)เสรีไทย(เว็บบอร์ด)"

ถ้ายังไงเราใช้ชื่อคณะผู้จัดทำเป็น "สมาชิกเว็บบอร์ด serithai.net" ไปเลยจะชัวร์กว่ามั๊ยครับ?

เรียกย่อๆ ว่า "คณะผู้จัดทำฯ" ก็เข้าใจกันแล้วนะครับ ส่วนชื่อคณะเต็มๆ
ตอนแถลงเปิดตัวคือ "กลุ่มสมาชิกเว็บไซต์ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ด"
รวมกับคำแถลงเปิดตัวก็ชัดเจนว่าเป็นกลุ่มอาสาฯ เพราะอยากทำครับ

ชื่อชั่วคราวของหนังสือคือ "หนังสือครบรอบ 3 ปีเสรีไทยเว็บบอร์ด"
ส่วนชื่อจริงๆ ของหนังสือจะเปิดเป็นกระทู้ให้เพื่อนสมาชิกเว็บบอร์ด
ร่วมกันเสนอชื่อเช่นเดียวกับหนังสือครบรอบ 1 ปีนะครับ :D
jerasak

Postby ปุถุชน » Mon Feb 02, 2009 12:47 pm

Argus wrote:
Unnamable wrote:ตอบคุณสั้นๆนะครับ เพราะประเด็นนี้จบตั้งคุณจีรศักดิ์บอกว่าจะไม่มีการเชิญสองท่านนี้มากไปกว่าคนอื่น (นั่นหมายความว่าที่ผ่านมาไม่ได้มีการเชิญใครใช่ไหมครับ)

ผมอยากให้ใจเย็นๆ นิดครับ ผมไม่ได้คิดในเรื่องเสริมภาพลักษณ์ เพราะผมเข้าใจว่าต้องการให้เห็น ถึงความเป็นกลาง ไม่ได้ เอียง แต่ผมมองว่า ประมาทพวกเขาเกินไปหรือเปล่า.
เรื่อง อื่นๆ ผมไม่สนใจยุ่งเท่าไหร่ เรื่องสองคนนี้ มันดู เสียหายตั้งแต่ให้อาหารพวกนั้นเรื่อยๆ แล้วหล่ะบางทีเรือเรานิ่งๆ แต่มีคน คอยขย่มโยก ไปอีกด้าน เรือเราก็ล่ม ก็เอียงได้ครับ.
ผมได้ให้เหตุผลไปแล้วถึง กลุ่มชนที่อ่านน้อย แต่ผมอ่านเจอคำพูดบางชุดที่ว่า

ช่วยไม่ได้ อยากไม่อ่านเอง ออกมานี่ ผมรู้สึก วูบครับ เราต้องมองความเป็นจริงด้วยว่าอะไรเกิดขึ้นกับสังคมไทย.
ถ้าเจตนา ที่จะให้มี เนื้อหา ของสองคนนั้นผมแจ้งไว้แล้วว่าผมขอ เป็นคนตรวจ ต้นฉบับครับ. โดยส่วนตัวผมไม่อยากยุ่ง ในที่นี้หมายถึงผมเป็นคนใหม่ ไม่ได้รู้จักกับใครสักคน.
อยู่ๆ จะมา ขอตรวจต้นฉบับมันก็ดู over เหลือหลาย แต่ผมมองว่า ทาง บอร์ด ปล่อย ปะเรื่อง 2 คนมานานเกินไปขออภัยที่พูดตรงๆ อาจจะไม่พอใจ หลายๆท่านที่คิดว่าดีที่สุดแล้ว.

ขอชี้แจงว่า...
1. คณะจัดทำฯไม่ได้เป็น"ผู้ดูแลฯ"เวบบอร์ดนี้...
2. คุณ Moon คุณ Jerasak คุณออฟ เคยโต้แย้ง ไม่เห็นด้วยกับสองนามแฝงมาแล้ว คงไม่ปล่อยให้บทความที่ไม่เหมาะสม"หลุด"ให้ปรากฏแก่สายตาของผู้อ่าน....
3. ผมไม่ได้ยืนยันว่าคณะจัดทำ"ต้อง"ลงบทความของสองนามแฝง แม้ว่าบทความ เนื้อหาจะไม่เหมาะสม...

ปล. ผมคิดว่าสองนามแฝงคงไม่ส่งบทความมาให้"พิจารณา"หรอกครับ.....ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า
ปุถุชน

Postby ปุถุชน » Mon Feb 02, 2009 12:51 pm

jerasak wrote:
Vihok_Asnii wrote:ผมว่าเรื่องชื่ออาจจะทำให้สับสนได้ง่าย ระหว่าง "ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ด" กับ "เว็บบอร์ด(ขบวนการ)เสรีไทย(เว็บบอร์ด)"

เรียกย่อๆ ว่า "คณะผู้จัดทำฯ" ก็เข้าใจกันแล้วนะครับ ส่วนชื่อคณะเต็มๆ
ตอนแถลงเปิดตัวคือ "กลุ่มสมาชิกเว็บไซต์ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ด"
รวมกับคำแถลงเปิดตัวก็ชัดเจนว่าเป็นกลุ่มอาสาฯ เพราะอยากทำครับ

ชื่อชั่วคราวของหนังสือคือ "หนังสือครบรอบ 3 ปีเสรีไทยเว็บบอร์ด"
ส่วนชื่อจริงๆ ของหนังสือจะเปิดเป็นกระทู้ให้เพื่อนสมาชิกเว็บบอร์ด
ร่วมกันเสนอชื่อเช่นเดียวกับหนังสือครบรอบ 1 ปีนะครับ :D

เห็นด้วยครับ....
อยากให้พิจารณาแนวทางหนังสือ บทความ เรื่องราวที่จะมีในหนังสือเล่มนี้ดีกว่า...
อย่าถก"กะพี้"จนเหนื่อย หมดแรงใจ ท้อแท้.....ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า
ปุถุชน

Postby Limmy » Mon Feb 02, 2009 1:27 pm

มายกสองมือเชียร์ครับผม

แล้วก็ขอสั่งจองไว้ด้วย 5 เล่มครับ

ช่วงนี้งานรัดตัวเหมือนอนาคอนด้า แต่ถ้าพอมีเวลาเมื่อไหร่ อยากส่งบทความมาร่วมสนุกด้วยครับ

คิดเล่น ๆ เอาไว้แล้วในแนว "วิเคราะห์สถาบันเสื้อแดง - พคท. ใหม่ยุคไซเบอร์" คงไม่หนักหัวเกินไปแบบจดหมายของลุง ธง แจ่มศรี :lol:

สาธุ ขอให้มีเวลาว่างด้วยเถิด....เพี้ยง

ว่าแต่คุณอ๊อฟปิดรับบทความสิ้นเดือนกุมภาพันธ์นี้ กระชั้นไปนิดมั๊ยครับ ? เพราะเืดือนนี้มี 28 วันเองอ่ะครับ ? (ความเห็นจากคนชอบปั่นงานปลาย ๆ เดือน) 555
Limmy

Postby Aloha007 » Mon Feb 02, 2009 1:43 pm

Limmy wrote:มายกสองมือเชียร์ครับผม

แล้วก็ขอสั่งจองไว้ด้วย 5 เล่มครับ

ช่วงนี้งานรัดตัวเหมือนอนาคอนด้า แต่ถ้าพอมีเวลาเมื่อไหร่ อยากส่งบทความมาร่วมสนุกด้วยครับ

คิดเล่น ๆ เอาไว้แล้วในแนว "วิเคราะห์สถาบันเสื้อแดง - พคท. ใหม่ยุคไซเบอร์" คงไม่หนักหัวเกินไปแบบจดหมายของลุง ธง แจ่มศรี :lol:

สาธุ ขอให้มีเวลาว่างด้วยเถิด....เพี้ยง

ว่าแต่คุณอ๊อฟปิดรับบทความสิ้นเดือนกุมภาพันธ์นี้ กระชั้นไปนิดมั๊ยครับ ? เพราะเืดือนนี้มี 28 วันเองอ่ะครับ ? (ความเห็นจากคนชอบปั่นงานปลาย ๆ เดือน) 555

1 เดือนมี 30-31 วัน ยกเว้นกุมภาพันธ์ปีนี้มี 28 วัน
เพราะฉะนั้น ส่วนต่างมีแค่ 3-4 วันเท่านั้นเอง หุหุ

1 เดือนผมคิดว่านานเหมาะสม ไม่เร็วเกินไป ไม่ช้าเกินไปครับ
บล็อกส่วนตัว
http://www.oknation.net/blog/kittinunn
บ้านหลังใหม่
http://forum.serithai.org
Aloha007

Postby Moon » Mon Feb 02, 2009 1:46 pm

Limmy wrote:มายกสองมือเชียร์ครับผม

โอมจงมีเวลา จงมีเวลา เพี้ยงงงงง
ส่วนเรื่องระยะเวลา ถ้าไม่ทันกันจริงๆ ผมว่าน่าจะขยายได้ครับ
เพียงแต่มันต้องกำหนดเอาไว้ให้ชัดเจนก่อน
โอมจงทำให้ทัน จงทำให้ทัน เพี้ยงงงงงงงง
Moon

Postby Angsana » Mon Feb 02, 2009 3:40 pm

..ขอจองไว้ ๑๒ เล่มนะคะ Image
(เอาไว้แจกญาติมิตรและให้ห้องสมุดประชาชน)

ส่วนบทกวี.. ขอบคุณคุณ Moon ที่เชิญค่ะ Image
พี่อังก็คงจะลองหามุกโคลงไปก่อนเรื่อยๆ ค่ะ
ถ้าปะเหมาะมันปิ๊งขึ้นมาก็คงจะเขียนส่งให้พิจารณาได้

Image
แม้ผืนฟ้า มืดดับ เดือนลับละลาย
ดาวยังพราย ศรัทธา เย้ยฟ้าดิน (จิตร ภูมิศักดิ์)
http://www.oknation.net/blog/angsana
Angsana

Postby Moon » Mon Feb 02, 2009 3:55 pm

Angsana wrote:..ขอจองไว้ ๑๒ เล่มนะคะ Image
(เอาไว้แจกญาติมิตรและให้ห้องสมุดประชาชน)

ส่วนบทกวี.. ขอบคุณคุณ Moon ที่เชิญค่ะ Image
พี่อังก็คงจะลองหามุกโคลงไปก่อนเรื่อยๆ ค่ะ
ถ้าปะเหมาะมันปิ๊งขึ้นมาก็คงจะเขียนส่งให้พิจารณาได้

Image

ขอบคุณคร้าบ ขอให้นึกได้เยอะๆ ตามจำนวนที่สั่งจองด้วยนะคร้าบ ขอบคุณอีกครั้งคร้าบ :D
Moon

Postby มารุจัง » Mon Feb 02, 2009 11:28 pm

คุณริกกุนคะ ปักหมุดกระุทู้นี้ดีมั้ยคะ
จะได้ตามกันง่าย ๆ
:D :D
Forum rules!
- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย
- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด
มารุจัง

Postby พายุ » Tue Feb 03, 2009 1:00 am

ขอแสดงความยินดีและเอาใจช่วยอยู่นะคะ

จองหนังสือด้วย 2 เล่มค่ะ :D
" คนที่พูดคำว่า จงรักภักดี คำที่ดีที่สุดคือ สติ เหนือสิ่งอื่นใด ทุกวันนี้สติหด หาย ขาด ถ้ามีสติ มีศีล มีปัญญา ฉลาดรอบคอบ ก็ไม่ทำให้ใครเดือด ร้อน เพราะฉะนั้น คนในสังคมต้องมีสติ อย่าขาดสติ จะให้เราเข้าใจที่สุด"
ดร.สุเมธ ตันติเวชกุล
พายุ

Postby jerasak » Tue Feb 03, 2009 5:21 am

สรุปยอดจอง ณ ขณะนี้อยู่ที่ 49 เล่ม แล้วครับ :D

คุณหมักมะเร็ง : 1 เล่ม
คุณปุถุชน : 10 เล่ม
คุณ paper punch : 2 เล่ม
คุณ Solidus : 1 เล่ม
คุณ O_envi : 1 เล่ม
คุณ meriwa : 2 เล่ม
คุณ scorpio6 : 6 เล่ม
คุณ เสือยิ้มยาก : 2 เล่ม
+คุณ ชามู : 2 เล่ม
+คุณ superager : 3 เล่ม
+คุณ Limmy : 5 เล่ม
+คุณ Angsana : 12 เล่ม
+คุณ พายุ : 2 เล่ม

...

Update ความคืบหน้าโครงการ :

ถึงตอนนี้มีผู้ตอบรับเป็นคณะทำงานเพิ่มขึ้นจากเดิม
ที่มีเพียง 3 คน เรามีคุณ ridkun ที่รับเป็น เหรัญญิก
กับมีคุณ Sweet Chin Music รับเป็นทีมพิสูจน์อักษร
โดยที่กำลังรอการตอบรับจากอีกหลายท่านครับ

ทีมงานที่ยังขาดอยู่คือส่วนของ การดีไซน์เนื้อใน
และจัดทำอาร์ตเวิร์คครับ
งานในส่วนนี้เราต้องการ
อาสาสมัครหลายคน เพราะสามารถแบ่งงานกันทำ
ไม่จำกัดว่าจะทำด้วยแมค หรือ พีซีนะครับ โดยที่
คุณ Moon ที่มีประสบการณ์ตรงจะเป็นผู้ประสานงาน
ของทีมอาร์ตเวิร์คครับ เพื่อนๆ ท่านใดสนใจเข้าร่วม
สามารถแจ้งได้ทั้งทางหน้าไมค์และหลังไมค์นะครับ :D

...

สุดท้ายขอแจ้งข่าวดีว่าเรามีผู้แจ้งความประสงค์
ทั้งทางหน้าไมค์และหลังไมค์ จะส่งผลงานเข้าร่วม
ณ ขณะนี้ถึง 7 ท่าน แล้วครับ (ยังไม่นับตัวผมเอง
ที่คงร่วมส่งบทความด้วยอีกคนนะครับ)
jerasak

Re: ==เปิดจอง+รับสมัครทีมงาน หนังสือครบรอบ 3 ปีเสรีไทยเว็บบอร์ด=

Postby papangping » Tue Feb 03, 2009 6:30 am

เป็นกำลังใจให้ครับ ขอจอง 1 เล่ม
แล้วส่งหนังสือทางไหนชำระเงินยังไงหรอครับ

ขอตัวไปนอนก่อนนาคับ ง่วงหลายๆ
อย่้ากลบปมด้อยของตัวเองด้วยการลดคุณค่าในตัวผู้อื่น
ชั่งน้ำหนักดูกันหน่อยสิ อย่าใช้แต่จิตวิทยา
จะถูก-ผิดหรือคลุมเครือใช้จิตวิทยาใส่ก็เปลี่ยนผิดเป็นถูก ถูกเป็นผิดซะงั้น
ใช้ความจริงใจคุยกันไม่ดีกว่าหรือ.....
papangping

Re: ==เปิดจอง+รับสมัครทีมงาน หนังสือครบรอบ 3 ปีเสรีไทยเว็บบอร์ด=

Postby jerasak » Tue Feb 03, 2009 6:44 am

papangping wrote:เป็นกำลังใจให้ครับ ขอจอง 1 เล่ม
แล้วส่งหนังสือทางไหนชำระเงินยังไงหรอครับ

ขอตัวไปนอนก่อนนาคับ ง่วงหลายๆ

ขอบคุณครับคุณ papangping (ยอดจองถึง 50 เล่ม แล้ว) :D

ตอนนี้เราเปิดจองก่อนครับ ราคาหนังสือคาดว่าไม่เกิน 150 บาท
จองแล้วยังไม่ต้องจ่ายเงินครับ เพราะต้องรอตรวจสอบยอดพิมพ์
จากนั้นจึงจะทราบต้นทุนการพิมพ์และราคาหนังสือ

เมื่อทราบราคาหนังสือที่แน่นอนแ้ล้ว จะแจ้งเรื่องการชำระเงิน-
อีกครั้งหนึ่ง ซึ่งคุณ ridkun รับเป็นเหรัญญิกของโครงการครับ

เรื่องการจัดส่งหนังสือยังไม่ได้ตกลงกันนะครับ คิดว่าคงจัดส่ง
ให้ได้ทางไปรษณีย์ และถ้ามีการจัดงานเปิดตัวแบบคราวก่อน
ก็สามารถมารับด้วยตัวเองในงานเปิดตัวหนังสือครับ
jerasak

Postby Suraphan07 » Tue Feb 03, 2009 9:11 am

กลัวตกขบวนฯ ขอจอง 3 เล่มครับ ...

ไม่แน่ใจว่ารายได้จากหนังสือ(ถ้ามี) จะนำไปทำบุญเหมือนเล่มก่อนหรือเปล่า...
ถ้าประกาศ ย้ำกันชัดๆ อาจช่วยกระตุ้นยอดสั่งจองได้น่ะครับ...
:P
Suraphan07

Postby เงินไหลกองทองไหลมา » Tue Feb 03, 2009 10:42 am

ขอจอง 5 เล่มนะคะ
ชำระแบบไหน-ตอนไหน รบกวน PM แจ้งได้เลยนะคะ

:D :D :D
เงินไหลกองทองไหลมา

Postby ppneer » Tue Feb 03, 2009 10:56 am

ขอให้กำลังใจครับ และ ขอจอง 2 เล่ม ครับ
จะรับได้ที่ไหน และ จ่ายอย่างไรบอกด้วยนะครับ
ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิต

ใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว
ppneer

PreviousNext

Return to ห้องสมุด