ห้องใหม่ฟุตบอลโลก 2010

ฟุตบอลโลก 2010 กีฬาประเภทต่างๆ สันทนาการ การท่องเที่ยว

Re: ห้องใหม่ฟุตบอลโลก 2010

Postby noona » Sun Jul 11, 2010 6:57 pm

มีเพื่อนเชียร์สเปนแล้ว :lol: เมืองไทยก็มี ช้างพลายกระเป๋า และหลินปิง ด้วย แล้วเจอกันฮอลแลนด์ :lol: พรุ่งนี้คงมีคนไม่มีแรงไปทำงาน ถ้าทีมที่เชียร์เป็นรอง :lol:

คุณ canola เชียร์ฮอลแลนด์ใช่มั๊ย เราเคยนัดกันไปปลูกต้นไม้กับพี่ไก่อู ถ้าสเปนชนะหนูนาขอเป็นอาหารเกาหลีมื้อนึงได้มั๊ย เรื่องไม่ชนะยังไม่ได้คิดเผื่อไว้เลย :lol:
noona

Postby canola » Sun Jul 11, 2010 9:04 pm

noona wrote:มีเพื่อนเชียร์สเปนแล้ว :lol: เมืองไทยก็มี ช้างพลายกระเป๋า และหลินปิง ด้วย แล้วเจอกันฮอลแลนด์ :lol: พรุ่งนี้คงมีคนไม่มีแรงไปทำงาน ถ้าทีมที่เชียร์เป็นรอง :lol:

คุณ canola เชียร์ฮอลแลนด์ใช่มั๊ย เราเคยนัดกันไปปลูกต้นไม้กับพี่ไก่อู ถ้าสเปนชนะหนูนาขอเป็นอาหารเกาหลีมื้อนึงได้มั๊ย เรื่องไม่ชนะยังไม่ได้คิดเผื่อไว้เลย :lol:

ยินดีรับคำท้าค่ะน้องหนูนา... แต่ถ้าฮอลแลนด์พี่ใจป้ำทุบโต๊ะเลี้ยงอีก เมนูคิดไว้แล้ว..หมึกยักษ์ผัดกิมจิ+โซจู น้ำลายไหลแย้ว...ได้กินแน่นอน :lol: :lol:
canola

Postby canola » Sun Jul 11, 2010 9:20 pm

FFG421 wrote:นี่เป็นเพลงบอลโลกที่ไอ้สื่อฟรีทีวีมันไม่เอามาเปิดแต่ที่ญี่ปุ่นมันเปิดหรามากครับผมฟังแล้วเพราะบรมครับ มันฟังแล้วฮึกเหิมดี แต่ไอ้โอ่โอ้มันยังไงไม่รู้(เขาเรียกว่าปิดกั้น)
เอ้าบอลโลกใกล้จบแล้วมาฟังกันหน่อย
http://www.youtube.com/watch?v=MxiNApZnyoQ

ร้องตามได้คืนนี้น่าจะเชียร์สนุกขึ้น
Superfly - Tamashiireboryushon

STAND UP! MONSTER choujou e
Michi naki michi wo kirihiraku toki
STAND UP! FIGHTER tongatte
Going on, moving on
Tatakai no uta michi no sekai e
Tamashii REVOLUTION

Yuugata HURRICANE tori mo zawameku
Takamaru kodou ni abareru PASSION

Tsuppashiru no sa go to the future
Ride on, ride on
Mawaridasu MERRY-GO-ROUND

IMAGE shitaraba ACTION
Sou, sore ga it's my rule
Mezase saidai kyuu
Mae ni michi nado NOTHING
Sou, subete kokoroiki okoseyo new wave

Michi naki michi wo kirihiraku toki
Tatakai no uta michi no sekai e

Tamanya DELICATE saredo POKER FACE
Toki ni kotoba wa wazawai izanau
Atama no naka wa itsumo BG
Kattou NONSTOP
Tachimukae jinsei wa SHOWTIME

PLUS to MINUS ga REFRAIN
So, gyakkyou wa I don't care
Saikyou ni henshin chuu
Yobisamase honnou
Saa, ibara no michi de atashi wa GRADE UP

STAND UP! MONSTER joukuu e
Shibireru uta wo hibikasete kure
STAND UP! FIGHTER goukai ni
Ima tachiagare

canola

Postby canola » Sun Jul 11, 2010 9:29 pm

บุญปลีก wrote:ถึง น้องพร

พี่ไม่รู้ว่าตอนที่น้องกรีดกรายไปจับกล่อง เสปน น้องคิดอะไรอยู่ เป็นโชคชะตา คำทำนาย ฟ้าลิขิต หรือน้องติดใจ กล่องใบนั้นกันแน่

แต่พี่ขอบอกไว้ตรงนี้เลยว่าพี่ไม่ปลื้ม ถ้าให้ทายพี่ว่าน้องคงไปล็อบบี้ กรรมการ ทีมฟุตบอล คณะกรรมการ หรือ อะไรต่อมิอะไรเพื่อที่จะ

ส่งผลให้คำทำนายของน้องเป็นจริง แต่นัดชิงชนะเลิศคราวนี้มันไม่เหมือนเดิม พี่ขอเตือนว่ามันไม่เหมือนเดิม เมื่อน้องได้ประทับมือทั้งแปดของน้อง

ลงไปในกล่องของเสปนแล้ว น้องจงพึงระลึกไว้ว่า ถ้ามันเป็นจริง อนาคตของน้องคงไม่พ้น ญาติของน้องที่พี่ได้จับไว้เป็นตัวประกันก่อนหน้าที่น้องจะได้ทายไปแล้ว

พี่เตือนแล้วใช่ไหมว่า อย่าทายให้เสปนชนะ น้องก็ไม่ฟังพี่ คราวนี้พี่ส่งรูปญาติน้องมาให้ดูไปก่อน คงไม่ต้องบอกนะว่าถ้าเสปนชนะขึ้นมาจริงๆมันจะเกิดอะไรขึ้นกับน้อง :twisted:

ขอแสดงความนับถือ

บุญปลีก ณ บ้านดอนตาเหล็ก

Image

น้องมันดื้อค่ะ คุณสดใส แต่รูปไรอ่ะ :?
canola

Postby noona » Sun Jul 11, 2010 11:52 pm

งดกินปลาหมึก 3 เดือนค่ะ พี่ canola :D
noona

Postby canola » Mon Jul 12, 2010 1:16 am

noona wrote:งดกินปลาหมึก 3 เดือนค่ะ พี่ canola :D

ถ้าสเปนแพ้ช่ายป่าว อร่อยนะอดใจได้เหรอ :D
canola

Postby noona » Mon Jul 12, 2010 4:09 am

canola wrote:
noona wrote:งดกินปลาหมึก 3 เดือนค่ะ พี่ canola :D

ถ้าสเปนแพ้ช่ายป่าว อร่อยนะอดใจได้เหรอ :D

พี่ canola อย่างลืมนะคะ อาหารเกาหลี 1 มื้อ หนูนาทานปลาหมึกไม่ได้ 3 เดือน :lol:
หลังไมค์นัดอีกทีนะคะ

คุณ khundann งดเมนูปลาหมึกด้วยหรือเปล่า คุณบุญปลีกกับ พี่ canola และแฟนฮอลแลนด์เสียใจด้วยนะคะ
ตำแหน่งรองแชมป์ก็ไม่น่าเกลียดค่ะ :D
noona

Postby canola » Mon Jul 12, 2010 4:49 am

หนูไม่ทานพี่จัดการเอง แค้นฝังหุ่น :( มันทำได้งัยนี่ สายพันธุ์อะรัยกันเจ้าหมึกนี่ :o
คุณบุญปลีกงานนี้วิธีเสริมดวงไม่ได้ผล หมออยู่ไหน มารับเย็บด่วน :lol: :lol:

ไม่เป็นไรค่ะ สเปนไม่เคยอยู่ในใจไม่ว่าจะย้อนอดีตว่าเริ่มเชียร์บอลมาตั้งแต่เมื่อไร แต่ฮอลแลนด์นี่สิถึงปีนี้จะไม่ได้อยู่ในสายตาแต่ก็เทใจให้ ณ รอบชิงชนะเลิศ แต่ไม่เห็นเคยเห็นเล่นโหดแบบนี้เลยนะ :shock: ใบเหลืองกระหน่ำเครียดแทน ฟังรุด กุลลิทมากไปหรือป่าว :?: ก็เพิ่งจะได้ดูร็อบเบนเป็นครั้งแรก คนอะรัยแทคติคเอาฟาล์วทำไปได้... เพิ่งจะเห็นอีกว่าพี่แกชอบเล่นลูกเลียดเส้นตลอด ลุ้นแทบตาย ก็ยกให้เป็นฮีโร่นะคะถึงจะแพ้ เห็นจะๆแรงหมดก็เกมมันเร็วนิ :P

สำหรับผู้ชนะสเปน ก็ยังไม่ถูกใจอ่ะเพราะไม่ชอบสไตล์แบบนี้(ป่าวอคตินะ) รู้แต่ว่าตัวเล็กแต่เร็วชะมัด ยังงัยก็บราซิลกับเยอรมันตลอดไป
ดีใจแทนน้องนาดาลด้วย :D นั่นแฟนเรียลแมดริดตัวยง เรารึปรามาสไว้ว่าวิมเบิลดันก็เอาไปแล้วจะได้แชมป์บอลโลกอีกเหรอ แต่เขาทำได้ นาดาลไปเอาแชมป์ยูเอสมาด้วยนะ งานนี้ประเทศสเปนมีแต่ฮีโร่เต็มไปหมด เมื่อไรจะถึงคิวทองของคนไทยมั่งนะ
ถ้าคนไทยเอาเวลาไปใส่ใจกับการกีฬา ไม่ว่าเพื่อสุขภาพของตัวเอง เพื่อสันทนาการ เราก็จะเรียนรู้จักแพ้ชนะ รู้จักวินัย ถึงจะไปถึงแชมป์โลก เสียดายการส่งเสริมจากทางหน่วยงานรัฐไม่เข็มแข็ง ที่ทำกันก็เป็นเรื่องของผลประโยชน์

คุณบุญปลีก คุณkhundaan และหนูนา เรามาเจอกันใหม่เมื่อชาติต้องการนะคะ(ยังกับไปสมรภูมิรบน่ะ 8-) ) ขอบคุณที่ได้มาคุยกัน :P :P
กระทู้อื่นก็คงไม่ค่อยได้คุยนะคะ ไม่สันทัดค่ะ :oops:
canola

Postby บุญปลีก » Mon Jul 12, 2010 11:30 am

จดหมายขู่ก็ไม่ได้ผลครับ พร นายแน่มาก เมื่อวานตอน ร็อบเบนหลุดเดี่ยว ผมกระหยิ่มในใจแล้วว่างานนี้เจ้าพอลหน้าแตกแน่

ที่ไหนได้ ของเขาแรงจริงๆ ยอมรับความพ่ายแพ้อย่างเต็มภาคภูมิครับ (ตอเรสของผมก็โดนเปลี่ยนตัวมาเจ็บซะงั้นเซ็งเลย)
บุญปลีก

Postby khundaan » Mon Jul 12, 2010 3:42 pm

แชมป์โลกปี่นี้คือออออออ.... บาเซโลน่า :!: :!: :!: :lol:

ปฏิเสธไม่ได้เลยว่าความสำเร็จของทีมสเปน มากกว่าครึ่งมาจากนักเตะบาซ่า 6 คนในทีมชุดชิงแชมป์โลกเกินครึ่งมาจากสโมสรเดียวกัน ทำได้ไง สุดยอด ชาบู ชาบู

แมตชิงดำเมื่อคืนฮอลแลนด์ไม่ได้เป็นรองสเปนมากนัก ถ้านักเตะฮอลแลนด์กล้าเปิดเกมสู้กะสเปนมากกว่านี้ สู้แบบกล้าๆกลัวๆ ทำฟาวหนักๆ ใบเหลืองเกือบครบทีม ผิดกับสเปนกล้าเล่นเหมือนเดิม แม้แต่ปีเก้ เซนเตอร์สเปนเติมเกินครึงสนามเกือบทั้เกม(ถ้าเล่นให้บาร์ซ่า หมอนี่ดันเติมไปจนถึงหน้าเลย)
พลันที่อิเนียสต้าหลุดไปวอลเลย์เข้าใส่ประตูดัชอย่างใจเย็น ฉับพลันนั้นรู้สึกสงสารนักเตะดัชจับใจ สู้ได้สูสี ยิ่งตอนเห็นน้ำตาชไนเดอร์ แล้วเห็นใจมาก ชไนเดอณ์เล่นดีมากในบอลโลกหนนี้ แต่เผอิญว่าสเปนดันมีอิเนีสต้า กับชาบี้ คู่หูตัวกะเปี๊ยกที่เล่นแบบไม่ต้องมองตา ก็รู้ใจ แพ้ให้กับนักเตะที่เก่งที่สุดในโลกมันก็สมควรแล้ว

สังเกตุว่าแชมป์ทุกๆครั้ง มักจะเขียนประวัติศาสตร์หน้าใหม่ๆขึ้นมามากมาย แต่หนนี้มีปลาหมึกพอลร่วมบันทึกหน้าประวัติศาสตร์กะมนุษย์ซะด้วย ไม่ธรรมดาเลย :)

ยินดีกะตัวเองและกองเชียร์กระทิงดุทุกท่านครับ ;)
khundaan

Postby noona » Mon Jul 12, 2010 3:45 pm

บุญปลีก wrote:จดหมายขู่ก็ไม่ได้ผลครับ พร นายแน่มาก เมื่อวานตอน ร็อบเบนหลุดเดี่ยว ผมกระหยิ่มในใจแล้วว่างานนี้เจ้าพอลหน้าแตกแน่

ที่ไหนได้ ของเขาแรงจริงๆ ยอมรับความพ่ายแพ้อย่างเต็มภาคภูมิครับ (ตอเรสของผมก็โดนเปลี่ยนตัวมาเจ็บซะงั้นเซ็งเลย)

มีแอบปลื้มตอเรสด้วยเหรอค่ะ แต่รอบชิงเจ็บแบบนี้น่าสงสาร :D ร๊อบเบนมีให้ลุ้นหลายครั้งทีเดียว แต่คงเป็นแรงใจของกองเชียร์สเปนที่ส่งไปให้พอลนะคะ :lol: ไม่แน่ใจแล้วซิค่ะว่ามันเป็นปลาหมึกจริงหรือเปล่า

เมื่อวานยอมรับว่าแอบโกรธฮอลแลนด์ ตอนที่กระโดดถีบยอดอกคุณชาย อันนี้รับไม่ได้จริง ๆ พอยิงไม่เค้าหนูนาก็เลยสะใจเป็นพิเศษ จบลงด้วยดีได้เห็นน้ำตาแห่งความสุขของนักเตะ ทำให้ประทับใจมากเลย :D
noona

Postby khundaan » Mon Jul 12, 2010 3:50 pm

canola wrote:คุณบุญปลีก คุณkhundaan และหนูนา เรามาเจอกันใหม่เมื่อชาติต้องการนะคะ(ยังกับไปสมรภูมิรบน่ะ 8-) ) ขอบคุณที่ได้มาคุยกัน :P :P
กระทู้อื่นก็คงไม่ค่อยได้คุยนะคะ ไม่สันทัดค่ะ :oops:

ถ้ายังงัยขอเชิญขึ้นไปแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันต่อที่ด้านบนครับ ในกระทู้บอลลีกบ้าง จะเปิดฤดูกาลประมาณอีก1เดือน ชอบทีม(สโมสร)ใหน ลีกใหน ประเทศใหน หรือกีฬาประเภทอื่นอื่ก็ได้ครับ เทนนิสผมก็ชอบ ยิ่งเทนนิสหญิง ถนัดครับ ใช่มั้ยครับคุณบุญปลีก :mrgreen: :mrgreen:

viewtopic.php?f=21&t=26212
khundaan

Postby noona » Mon Jul 12, 2010 4:05 pm

khundaan wrote:
canola wrote:คุณบุญปลีก คุณkhundaan และหนูนา เรามาเจอกันใหม่เมื่อชาติต้องการนะคะ(ยังกับไปสมรภูมิรบน่ะ 8-) ) ขอบคุณที่ได้มาคุยกัน :P :P

ถ้ายังงัยขอเชิญขึ้นไปแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันต่อที่ด้านบนครับ ในกระทู้บอลลีกบ้าง จะเปิดฤดูกาลประมาณอีก1เดือน ชอบทีม(สโมสร)ใหน ลีกใหน ประเทศใหน หรือกีฬาประเภทอื่นอื่ก็ได้ครับ เทนนิสผมก็ชอบ ยิ่งเทนนิสหญิง ถนัดครับ ใช่มั้ยครับคุณบุญปลีก :mrgreen: :mrgreen:

ไม่มีความสามารถเรื่องกีฬาค่ะ โรงเรียนเก่าตอน ม.4 บังคับทุกคนต้องเล่นเทนนิส หนูนาเป็นรุ่นแรกที่เค้าให้เลือก ก็เลยไปแนว แอโรบิคด๊านซ์ จนถึงปัจจุบัน สู้พี่ canola ไม่ไหวค่ะ ปิงปองกับแบดฯ พอไหวค่ะ :lol: จะแวะเข้าไปเม้าท์นะคะ ไม่เน้นสาระ :D
noona

Postby Huligan » Mon Jul 12, 2010 4:41 pm

แด่กองเชียร์สีส้ม ทั้งแฟนตัวจริง และเฉพาะกิจ(เช่นผม)

http://www.youtube.com/watch?v=fRTWU4Gl3_g
ในประวัติศาสตร์ ทีมสีส้มเคยเข้าชิง 3 ครั้ง แล้วก็กลายเป็นแค่"ทางผ่าน" ทั้ง 3 ครั้ง :(

ก่อนทัวร์นาเมนต์จะเริ่ม ผมเคยเอาใจเชียร์สเปนอยู่เหมือนกัน
แต่หลังจากที่แพ้สวิสฯ ผมก็ลดดีกรีความชอบลง...ยังอยากให้เข้ารอบลึกๆ > แต่ไม่อยากให้ได้แชมป์
เพราะไม่อยากให้แชมป์ตกอยู่ในมือของทีมที่เคยแพ้ในรอบแรก ครับ...
รู้สึกว่า เหมือนทำให้สถิติเก่าๆที่สวยงาม ของทีมที่ได้แชมป์บอลโลก เสียไป

อย่างนี้ สวิสฯมันเอาไปโม้ได้เลย...ว่าพวกข้าเคยชนะแชมป์โลกมาแล้ว ในทัวร์นาเมนต์เดียวกันนี้ :evil:
ทฤษฎีของ เดล คาเนกี ใช้กับเหิ้ยหางแดงไม่ได้

การตัดหางลูกอ๊อด ไม่ได้ทำให้ลูกอ๊อดกลายเป็นกบได้!!!
Huligan

Postby บุญปลีก » Mon Jul 12, 2010 5:00 pm

บุญปลีก

Postby บุญปลีก » Mon Jul 12, 2010 5:02 pm

noona wrote:
บุญปลีก wrote:จดหมายขู่ก็ไม่ได้ผลครับ พร นายแน่มาก เมื่อวานตอน ร็อบเบนหลุดเดี่ยว ผมกระหยิ่มในใจแล้วว่างานนี้เจ้าพอลหน้าแตกแน่

มีแอบปลื้มตอเรสด้วยเหรอค่ะ แต่รอบชิงเจ็บแบบนี้น่าสงสาร :D ร๊อบเบนมีให้ลุ้นหลายครั้งทีเดียว แต่คงเป็นแรงใจของกองเชียร์สเปนที่ส่งไปให้พอลนะคะ :lol: ไม่แน่ใจแล้วซิค่ะว่ามันเป็นปลาหมึกจริงหรือเปล่า

เมื่อวานยอมรับว่าแอบโกรธฮอลแลนด์ ตอนที่กระโดดถีบยอดอกคุณชาย อันนี้รับไม่ได้จริง ๆ พอยิงไม่เค้าหนูนาก็เลยสะใจเป็นพิเศษ จบลงด้วยดีได้เห็นน้ำตาแห่งความสุขของนักเตะ ทำให้ประทับใจมากเลย :D

เชียร ทุกคนที่เล่นให้ ลิเวอร์พูล หนะครับ (ยังไม่ได้แชมป์เหมือนกัน :lol: )
บุญปลีก

Postby khundaan » Mon Jul 12, 2010 5:04 pm

ไม่มีความสามารถเรื่องกีฬาค่ะ โรงเรียนเก่าตอน ม.4 บังคับทุกคนต้องเล่นเทนนิส หนูนาเป็นรุ่นแรกที่เค้าให้เลือก ก็เลยไปแนว แอโรบิคด๊านซ์ จนถึงปัจจุบัน สู้พี่ canola ไม่ไหวค่ะ ปิงปองกับแบดฯ พอไหวค่ะ :lol: จะแวะเข้าไปเม้าท์นะคะ ไม่เน้นสาระ :D

สมัยม.4 ร.รใที่บ้านผม(บ้านนอก) ได้แต่เตะตะกร้อ ชู๊ตบาสกลางแดด เตะบอลบ้างบางครั้ง ส่วนเทนนิสนะเหรอ เหอๆๆ......ได้ยินแต่ชื่อ(สองมาตรฐานเจงๆ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: ) ว่าแล้วก็แอบลาครูแบบที่ครูไม่รู้ ไปแสวงหาสิ่งที่ชอบ ช่ายแล้ว ยุคนั้นต้องสนุกเกอร์ แทงมาเรื่อยจนถึงเรียนระดับป. คิดว่าจะเทินโปร ต้องใช้เงินเป็นแสนๆ ซึ่งก็ขาดอยู่อีก99900กว่าบาท ขาดนิดเดียวเอง สุดท้ายเอาดีไม่ได้ซักอย่างจบ :lol: ไม่เน้นสาระเหมือนกันครับ ไปคุยกันได้จ้า :P :P :P
khundaan

Postby khundaan » Mon Jul 12, 2010 5:12 pm

Huligan wrote:แด่กองเชียร์สีส้ม ทั้งแฟนตัวจริง และเฉพาะกิจ(เช่นผม)

http://www.youtube.com/watch?v=fRTWU4Gl3_g
ในประวัติศาสตร์ ทีมสีส้มเคยเข้าชิง 3 ครั้ง แล้วก็กลายเป็นแค่"ทางผ่าน" ทั้ง 3 ครั้ง :(

ก่อนทัวร์นาเมนต์จะเริ่ม ผมเคยเอาใจเชียร์สเปนอยู่เหมือนกัน
แต่หลังจากที่แพ้สวิสฯ ผมก็ลดดีกรีความชอบลง...ยังอยากให้เข้ารอบลึกๆ > แต่ไม่อยากให้ได้แชมป์
เพราะไม่อยากให้แชมป์ตกอยู่ในมือของทีมที่เคยแพ้ในรอบแรก ครับ...
รู้สึกว่า เหมือนทำให้สถิติเก่าๆที่สวยงาม ของทีมที่ได้แชมป์บอลโลก เสียไป

อย่างนี้ สวิสฯมันเอาไปโม้ได้เลย...ว่าพวกข้าเคยชนะแชมป์โลกมาแล้ว ในทัวร์นาเมนต์เดียวกันนี้ :evil:

ฮอลแลนด์ชนะรวดมา6นัด แต่แพ้นัดสุดท้าย

สเปนแพ้นัดแรก แต่เก็บชัยทุกนัดที่เหลือ มันต่างกันสุดขั้ว

สเปน0-1สวิตฯ จุดเริ่มต้นการเขียนตำนานของกระทิงดุ

เห็นใจฮอลแลนด์ครับ :cry:
khundaan

Postby canola » Mon Jul 12, 2010 9:06 pm

สมัยม.4 ร.รใที่บ้านผม(บ้านนอก) ได้แต่เตะตะกร้อ ชู๊ตบาสกลางแดด เตะบอลบ้างบางครั้ง ส่วนเทนนิสนะเหรอ เหอๆๆ......ได้ยินแต่ชื่อ(สองมาตรฐานเจงๆ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: ) ว่าแล้วก็แอบลาครูแบบที่ครูไม่รู้ ไปแสวงหาสิ่งที่ชอบ ช่ายแล้ว ยุคนั้นต้องสนุกเกอร์ แทงมาเรื่อยจนถึงเรียนระดับป. คิดว่าจะเทินโปร ต้องใช้เงินเป็นแสนๆ ซึ่งก็ขาดอยู่อีก99900กว่าบาท ขาดนิดเดียวเอง สุดท้ายเอาดีไม่ได้ซักอย่างจบ :lol: ไม่เน้นสาระเหมือนกันครับ ไปคุยกันได้จ้า :P :P :P

เด็กบ้านนอกเหมือนกันค่ะ ปิงปองเลยกีฬายอดฮิตช่วงประถม ส่วนกีฬาอื่นไม่มีทักษะเลย เคยหัดเทนนิสโดยวิธีกางตำราไอดอล ก็ทำได้แค่ตีกะกระดาน จะตีไปทำไมกันน๊อ :?: นี่เลยไปขอสมัครเล่นซอฟท์บอล ดูทีวีแล้วมันเทห์ชุดสวยใส่รองเท้าแบบบอลเลย เขาเห็นหน่วยก้านปุ้มปุ้ยเลยรับไว้ มาถูกทางค่ะตีได้ไกลมากแต่วิ่งได้เบสเดียวแต่ส่งเพื่อนโฮมรันมีประโยชน์อยู่ :P ส่วนเทนนิส กีฬาคนมีตังค์ :oops: ล้อเล่น.. เพิ่งเริ่มเล่นเองตอนมาอยู่บางกอก แต่ข้อดีเป็นกีฬาที่หิ้วไม้ติดตัวเวลาเดินทางไปได้อีกทั้งผ่านตม.ก็ง่ายและดูเท่ห์อีก 3 เด้งเลย :lol: อาจจะมีใครแอบคิดว่าชีเก่งแน่เลย ไม่หลงตัวเองเลยค่ะถึงจะไม้อันเีดียว ไม่ทั้งกระเป๋าและสวยแบบมาเรียก็ตาม... ฝีมือก็งั้นๆแหละแต่ใช้เป็นตัวช่วยไว้คุยกับหนุ่มๆสูงวัย(ความลับ) :lol: คุณลุงคุณพี่ใจอ่อนเอ็นดูยอมให้เล่นด้วย เล่นผิดพลาดก็ไม่เคยตำหนิให้ได้ยิน (อาจจะคุยกันเองทีหลังอ่ะ :?: ) แต่หนูนาน้องน่ารักเจอมุขนี้อาจจะขออยู่เฉยๆดีกว่าให้พี่ลุยต่อไป อิอิ

คุณkhundaan เกือบได้เดินตามรอยจิมมี่ ไวท์หรือสตีเฟ่น เฮนดรี้ ซะแล้ว แหม..เสียดายจัง :lol: :lol:
แล้วจะตามเข้าไปเกาะเข่าคุยด้วยค่ะ :oops: แต่เทนนิสหญิงสงสัยจะไม่ได้....อิอิ
canola

Postby บุญปลีก » Mon Jul 12, 2010 9:39 pm

กีฬาสำหรับหนุ่มบ้านนอกคอกนาอย่างผมก็คงจะหนีไม่พ้น น้ำเต้า ปู ปลา พอมาเมืองกรุง ก็พัฒนาเป็นรัมมี่

เล็บตุ๋ย สุดท้ายมาตกล่องปล่องชิ้นกะ หมากรุก และ หมากฮอส (ขอบอกว่าสู้พี่สามล้อไม่ได้สักทีครับ)
บุญปลีก

Postby khundaan » Tue Jul 13, 2010 10:24 am

บุญปลีก wrote:กีฬาสำหรับหนุ่มบ้านนอกคอกนาอย่างผมก็คงจะหนีไม่พ้น น้ำเต้า ปู ปลา พอมาเมืองกรุง ก็พัฒนาเป็นรัมมี่

เล็บตุ๋ย

พอได้กีฬาเหมือนกัน

กีฬาบัตรนะ :lol: :lol: :lol:

คำเตือน++ผู้ใหญ่อายุเกิน30 ลูกหลานควรให้การแนะนำ ด่วน!!! :mrgreen:
khundaan

Postby บุญปลีก » Tue Jul 13, 2010 12:06 pm

จะว่าไปสมัยก่อนเข้ากรุงเทพ ไม่เคยกินเหล้า สูบบุหรี พอมาเมืองกรุงตอนอายุ 18 ก็พอจะเป็นเด็กดีได้อยู่ 1 ปี

พออายุ 19 ก็เล่นมันเลยทั้งสองอย่าง กินเหล้าทุกวัน จนวันไหนไม่กิน สาวๆ จะปรบมือให้ :lol: :lol: :lol:

เช่าห้องอยูกับเพื่อนอีก 6 คน (อยู่เข้าไปได้ไงเนี้ยะ) มีอยู่วันเงินทุกคนหมดไม่เหลือกันสักบาท แต่อยากกินเหล้ากัน

ควานหากันทั่วห้องได้เงิน 200 บาท รีบตรงไปซื้อเหล้าซะงั้น แทนที่จะเอาไปซื้อข้าวกิน เพื่อนมันให้เหตุผลไว้อย่างน่าฟังว่า

เงิน 20 บาทซื้อข้าวแล้วอิ่มได้คนเดียว เอา 20 ไปซื้อ บุหรี่ ดูดได้ 6 คน แถมดูดได้ทั้งคืน (มีเหตุผลมาก) ส่วนที่เหลือ

180 ได้เหล้า กะ โซดา และ น้ำแข็ง พร้อมเครื่องปรุงกับแกล้ม 1 อย่าง ก็ด้วยตรรกะเดียวกันกับ บุหรี่ คือ 180 ถ้าซื้อข้าว

ก็อิ่มได้มื้อเดียวสำหรับ 6 คน แต่ถ้าซื้อเหล้าเรากินได้ทั้งคืน กับแกล้มก็ไม่ต้องใส่ใจมาก เอาไข่ต้มกับน้ำก็ซดได้แล้ว

อีกอย่างถ้าอยากได้เพิ่มก็ไปเคาะห้อง สาวๆ ก็ได้ปลากระป๋องอีก (อืมเหตุผลล้วน) เพื่อนผมคนนี้ช่างมีเหตุผลเสียจริง

ทุกวันนี้ยังขำตอนพวกเราช่วยกันหาเหตุผล (เข้าข้างตัวเอง) ในการเอาเงิน 200 ไปซื้อเหล้าอยู่เลย :lol: :lol: :lol:
บุญปลีก

Postby canola » Tue Jul 13, 2010 1:40 pm

บุญปลีก wrote:จะว่าไปสมัยก่อนเข้ากรุงเทพ ไม่เคยกินเหล้า สูบบุหรี พอมาเมืองกรุงตอนอายุ 18 ก็พอจะเป็นเด็กดีได้อยู่ 1 ปี
.
.

สมัยก่อนน่ะ..กีปีแล้ว :?: เล่าย้อนอดีตก็แสดงว่า..... :lol: :lol: :lol:

ควันหลงบอลโลก นักเตะเทวดาออกมาตำหนิ
http://www.manager.co.th/PTT2010/ViewNe ... 0000096100
canola

Postby บุญปลีก » Tue Jul 13, 2010 1:51 pm

canola wrote:
บุญปลีก wrote:จะว่าไปสมัยก่อนเข้ากรุงเทพ ไม่เคยกินเหล้า สูบบุหรี พอมาเมืองกรุงตอนอายุ 18 ก็พอจะเป็นเด็กดีได้อยู่ 1 ปี
.
.

สมัยก่อนน่ะ..กีปีแล้ว :?: เล่าย้อนอดีตก็แสดงว่า..... :lol: :lol: :lol:

ควันหลงบอลโลก นักเตะเทวดาออกมาตำหนิ
http://www.manager.co.th/PTT2010/ViewNe ... 0000096100

สมัยสุรายี่ห้อ หงษ์ทอง สนนราคาขวดละ 90 บาท บุหรี่ กรองทิพย์ ซองละ 18 บาทครับ

ตอนนั้นเมืองไทยยังมี บุหรี่พระจันทร์ (แบบมวนสั้นไม่มีก้นกรอง) อยู่เลย :lol: :lol:
บุญปลีก

Postby noona » Tue Jul 13, 2010 2:51 pm

เดาอายุไม่ถูกค่ะ เพราะไม่ทราบว่าปัจจุบัน สุรายี่ห้อ หงษ์ทอง ,บุหรี่ กรองทิพย์ ,บุหรี่พระจันทร์ ราคาเท่าไหร่กันบ้าง แบบว่าเป็นสินค้าที่ไกลตัวมาก :D
noona

Postby บุญปลีก » Tue Jul 13, 2010 3:00 pm

noona wrote:เดาอายุไม่ถูกค่ะ เพราะไม่ทราบว่าปัจจุบัน สุรายี่ห้อ หงษ์ทอง ,บุหรี่ กรองทิพย์ ,บุหรี่พระจันทร์ ราคาเท่าไหร่กันบ้าง แบบว่าเป็นสินค้าที่ไกลตัวมาก :D

พระจันทร์ตอนนี้เลิกขายไปแล้วครับ :lol: ส่วน ราคาของ สุรา อันนี้ไม่ได้ตามแล้วครับ เลิกทานมาแล้ว 12 ปี ส่วนบุหรี่ก็เลิกตอนซองละ 35 บาท หันมาสูบ ยาเส้นแทน :lol: :lol: :lol:
บุญปลีก

Postby khundaan » Tue Jul 13, 2010 6:39 pm

บุญปลีก wrote:
noona wrote:เดาอายุไม่ถูกค่ะ เพราะไม่ทราบว่าปัจจุบัน สุรายี่ห้อ หงษ์ทอง ,บุหรี่ กรองทิพย์ ,บุหรี่พระจันทร์ ราคาเท่าไหร่กันบ้าง แบบว่าเป็นสินค้าที่ไกลตัวมาก :D

พระจันทร์ตอนนี้เลิกขายไปแล้วครับ :lol: ส่วน ราคาของ สุรา อันนี้ไม่ได้ตามแล้วครับ เลิกทานมาแล้ว 12 ปี ส่วนบุหรี่ก็เลิกตอนซองละ 35 บาท หันมาสูบ ยาเส้นแทน :lol: :lol: :lol:

ถ้าผมเดาไม่ผิด ดูจากราคาเหล้าที่คุณบุญปลีกดื่่ม และยังทันได้สูบบุหรี่พระจันทร์ คงจะนำหน้าผมไปเยอะแล้วแหละ :mrgreen: :mrgreen:
ส่วนพระจันทร์ หรือรวงข้าว ฯ ผมเคยได้คุยกับเพื่อนที่รง.ยาสูบ มันบอกว่าน่าจะยังมีขายแถงภาคอีสาน(ถ้าข้อมูลผิดขออภัย)

ซึ่งหลังจากลงทุนดื่มมาหลายปี ตอนนี้ผันตัวมาเป็นผู้ขายซะเอง ได้ดื่มราคาส่ง555++ กรอง...58 หงษ์แดงเอ๊ยทอง 180-190 บาทครับ ส่วนพระจันทร์ ไม่รู้ครับ ตอนนี้มีทั้งเหล้าและบุหรี่ทำออกมาแข่งกันเยอะมาก ราคาก็ไม่แพง บุหรี่ตอนนี้ถูกสุดน่าจะ 25 บาท เหล้าถูกก็มีเยอะ ไม่แปลกใจเยาวชนไทยสมัยนี้มีพฤติกรรมมั่วสุมก้าวร้าว เพราะอบายมุขเหล่านี้มันเข้าถึงง่ายและราคาถูกมากครับ
Last edited by khundaan on Tue Jul 13, 2010 6:45 pm, edited 1 time in total.
khundaan

Postby บุญปลีก » Tue Jul 13, 2010 6:44 pm

บุญปลีก wrote:

ถ้าผมไม่ผิด ดูจากราคาเหล้าที่คุณบุญปลีกดื่่ม และยังทันได้สูบบุหรี่พระจันทร์ คงจะนำหน้าผมไปเยอะแล้วแหละ :mrgreen: :mrgreen:
ส่วนพระจันทร์ หรือรวงข้าว ฯ ผมเคยได้คุยกับเพื่อนที่รง.ยาสูบ มันบอกว่าน่าจะยังมีขายแถงภาคอีสาน(ถ้าข้อมูลผิดขออภัย)

ซึ่งหลังจากลงทุนดื่มมาหลายปี ตอนนี้ผันตัวมาเป็นผู้ขายซะเอง ได้ดื่มราคาส่ง555++ กรอง...58 หงษ์แดงเอ๊ยทอง 180-190 บาทครับ ส่วนพระจันทร์ ไม่รู้ครับ ตอนนี้มีทั้งเหล้าและบุหรี่ทำออกมาแข่งกันเยอะมาก ราคาก็ไม่แพง บุหรี่ตอนนี้ถูกสุดน่าจะ 25 บาท เหล้าถูกก็มีเยอะ ไม่แปลกใจเยาวชนไทยสมัยนี้มีพฤติกรรมมั่วสุมก้าวร้าว เพราะอบายมุขเหล่านี้มันเข้าถึงง่ายและราคาถูกมากครับ

โหเดี๋ยวนี้ ซองละ 58 แล้วเหรอครับ ดีน๊ะที่ผมเปลี่ยนใจมาหายาเส้น หุหุ เสียอย่างเดียวมันสูบต้อนขับรถไม่ได้ :lol: :lol:

ผมว่าที่เด็กมันก้าวร้าวเพราะเราละเลยเรื่องการสอนกิริยา มารยาท ให้กับพวกเขานะครับ เรามุ่งเน้นกันแต่ให้เรียนสูงๆ มีงานทำดีๆ

และ คนไทยส่วนใหญ่ นิยม บูชาคนรวย จากแหล่งที่ผมอยู่เป็นแบบนี้ครับ (อุดร)
บุญปลีก

Postby khundaan » Tue Jul 13, 2010 6:59 pm

กรองทิพย์ สายฝนฯ ขึ้นไป 58 แต่เด็กแถวบ้านผมเค้าไม่สน เพราะมันมีบุหรีราคาถูกออกมาใหม่เยอะแยะ หลังจากเบียช้างซึ่งเมื่อก่อนถูกสุดขึ้นไป 40 ก็มีเบียอาชา 3 ขวด 100 โผล่ขึ้นมาแทน เมาได้ถูกครับ :lol: :lol:
khundaan

Postby บุญปลีก » Tue Jul 13, 2010 7:16 pm

khundaan wrote:กรองทิพย์ สายฝนฯ ขึ้นไป 58 แต่เด็กแถวบ้านผมเค้าไม่สน เพราะมันมีบุหรีราคาถูกออกมาใหม่เยอะแยะ หลังจากเบียช้างซึ่งเมื่อก่อนถูกสุดขึ้นไป 40 ก็มีเบียอาชา 3 ขวด 100 โผล่ขึ้นมาแทน เมาได้ถูกครับ :lol: :lol:

ผมว่าตรงนี้เป็นปัญหาสังคมนะครับ ทำไม่ถึงไม่มีใครคิดจะมาดูแลกันบ้าง เริ่มจากในชุมชนเองก็ได้ ห้ามขายเหล้า ให้เด็กต่ำกว่า 18

ผมว่าในชุมชน แบบ ชนบทแบบนี้ทำได้นะครับ ส่วนในเมืองอาจต้องใช้มาตรการอื่น เช่นการทำระบบ จัดจำหน่ายให้ทราบว่า เหล้า เบียร์ทุกขวดถูกขายต่อไปให้ใครบ้าง

อาจทำเป็นระบบออนไลน์ระบุว่า ในลังนี้ หรือ ในขวดนี้ ถูกขายไปให้ใครบ้างโดยอ้างอิงกับบัตรประชาชน แต่ ค่าระบบก็น่าจะแพง เหมือนกันนะครับ (คงเป็นได้แค่ฝัน :lol: )

ยังไงผมก็ไม่อยากเห็นเด็กไทย กินเหล้า สูบบุหรี่แต่น้อยหรอกครับ เพราะอีกหน่อยก็มีภรรยากันตั้งแต่ 14 - 15 สุดท้ายเลยไม่ได้เป็น กำลัง พัฒนาชาติไทย :cry:
บุญปลีก

PreviousNext

Return to World Cup 2010