ห้องใหม่ฟุตบอลโลก 2010

ฟุตบอลโลก 2010 กีฬาประเภทต่างๆ สันทนาการ การท่องเที่ยว

Re: ห้องใหม่ฟุตบอลโลก 2010

Postby บุญปลีก » Tue Jun 22, 2010 10:00 pm

หมดครึ่งแรก อุรุกวัย 1 VS 0 แม๊กซิโก

หมดครึ่งแรก แอฟริกาใต้ 2 VS 0 ฝรั่งเศษ

ฝรั่งเศษ โดนไล่ออกไปใน น 27 1 คน นับว่่าเหตุการณ์เข้าขั้นวิกฤตจริงๆครับ สงสัยคงต้องลงเอยด้วยการตกรอบแรกอีกตามเคย

ฝรั่งเศษ ตีไข่แตกใน น 74 ครับ
บุญปลีก

Postby iii » Tue Jun 22, 2010 11:18 pm

อุรุกวัย และเม็กซิโก ผ่านฉลุยยยยย
iii

Postby บุญปลีก » Wed Jun 23, 2010 10:56 am

สาย A

1. อุรุกวัย

2. แม๊กซิโก

สาย B

1. อาร์เจนติน่า

2. เกาหลีใต้

รอบสอง

อุรุกวัย VS เกาหลีใต้ เป็นงานหนักของเกาหลีใต้อีกงานหนึ่งครับ ถึงแม้ว่า เกาหลีใต้จะเล่นดี แต่กับอุรุกวัยที่เล่นบอลเขี้ยวแล้ว อาจต้องอกหักในรอบนี้ครับ

อาร์เจนติน่า VS แม็กซิโก ไม่ว่าจะดูตรงไหน แม็กซิโก ก็เสียเปรียบ อาร์เจนติน่าครับ หากจะมีได้เปรียบอยู่บ้างก็คือ อาร์เจนไม่ได้มาเอาชนะอย่างเดียว มาปั้น แมสซี่ ด้วย

ตรงนี้อาจช่วยแม็กซิโกได้ แต่ ทีมที่ใช้โอกาสเปลือง จะสามารถทำอะไร อาร์เจนได้หรือปล่าว ผมว่า หนทางของแม็กซิโก คงต้องดับดิ้นในรอบนี้แหละครับ
Last edited by บุญปลีก on Thu Jun 24, 2010 1:07 pm, edited 1 time in total.
บุญปลีก

Postby บุญปลีก » Thu Jun 24, 2010 12:00 pm

กลุ่ม C

1. สหรัฐอเมริกา

2. อังกฤษ

กลุ่ม D

1. เยอรมัน

2. กาน่า

รอบสอง

อังกฤษ VS เยอรมัน คู่นี้มันส์แน่นอน ความลงตัว ทีมเวิร์ค ต้องยกให้เยอรมัน ส่วนอังกฤษ ปีนี้เหมือนจะมากับโชค ยังไงพิกลนะครับ คู่นี้เราอาจได้ดูอะไรดีๆนะครับ

สหรัฐ VS กาน่า สหรัฐปีนี้มาพร้อมหัวใจอินทรีย์ ขนาดโดน กรรมการ ปฏิเสธ ลูกได้ประตูถึงสองลูก ยังผ่ายาคุม มาได้ต้องซูฮกให้ครับ
บุญปลีก

Postby spp » Thu Jun 24, 2010 9:43 pm

อิตาลี โดนไปดอกนึ้ง จะกลับมาได้เป่า.. :cry: 21.43
มิตรภาพคือ ความรักลบด้วยเซ็กส์ และบวกเอาเหตุผลเข้าไป

ส่วนความรักคือ มิตรภาพบวกด้วยเซ็กส์ และลบเอาเหตุผลออกไป.
spp

Postby บุญปลีก » Thu Jun 24, 2010 9:52 pm

เชียร์สโลวาเกียครับ ผมว่าทีมนี้เขาเล่นดีนะครับ แต่ผู้เล่นยังเด็กไปหน่อย

หมดครี่งแรก

อิตตาลี่ 0 VS 1 สโลวาเกีย

ปารากวัย 0 VS 0 นิวซีแลนด์

วันนี้กองหน้าอิตตาลี่ สวมสัญชาติญาณกองหลัง หลุดกี่ลูกพี่ท่านยิงออกหลังหมด เทพจริงๆครับ

น 75 สโลวาเกียซัดไปอีก 1 ตุง เจ้าเดิมครับ สงสัยแกชอบกระซวกสาวอิตตาลี่ :lol:

น 80 อิตตาลี่ เปิดซิง สโลวาเกียได้ 1 ลูกครับ ยิ่งโล่งๆไม่เข้าก็ไปลา ตูบบวชได้แล้วครับ

น 84 อิตตาลี่ ยิงเข้าไปแต่ว่าล้ำหน้าครับ น 88 สโลวาเกียตอกประตูฝั่ง อิตตาลี่ไปอีก หนึงดอกครับ สกอร์ 3 - 1

น 92 อิตตาลี่ ซัด เพิ่มเป็น 2- 3 ครับ อีกคู่หมดเวลาเสมอกันไป 0 - 0 ครับ โอกาสสุดท้ายของอิตตาลี่ ไม่ถึงนาทีแล้วครับ

ถ้าตีเสมอก็เข้ารอบถ้าทำไม่ได้ก็ตกรอบ เปเป้ ซัดจ่อๆออกหลังไปอีกครับ หมดเวลา อิตตาลี่ตกรอบแรกครับ

อิตาลี่ 2 VS 3 สโลวาเกีย

ปารากวัย 0 VS 0 นิวซีแลนด์

สมควรแก่เหตุแล้วครับ อิตตาลี่เล่นไม่ดีเลย จนกระทั้งโดนนำไป 2 - 0 กว่าจะรู้สึกตัวก็สายไปเสียแล้วครับ
Last edited by บุญปลีก on Thu Jun 24, 2010 10:56 pm, edited 2 times in total.
บุญปลีก

Postby spp » Thu Jun 24, 2010 10:52 pm

3-2 เล่นห่วยยิงกว่า อังกิต อีกหว่ะ :cry:
มิตรภาพคือ ความรักลบด้วยเซ็กส์ และบวกเอาเหตุผลเข้าไป

ส่วนความรักคือ มิตรภาพบวกด้วยเซ็กส์ และลบเอาเหตุผลออกไป.
spp

Postby บุญปลีก » Fri Jun 25, 2010 11:28 am

เนเธอร์แลนด์ 2 VS 1 แคมารูน

ญี่ปุ่น 3 VS 1 เดนมาร์ก

สาย E

1. เนเธอร์แลนด์

2. ญี่ปุ่น

สาย F

1. ปารากวัย

2. สโลวาเกีย

รอบสอง

เนเธอร์แลนด์ VS สโลวาเกีย สโลวาเกียได้เปรียบตรงตัวใหญ่ เบียดกระแทกดี แต่ว่าช้าและไม่คล่องตัว เจอสไตล์การเล่นอย่าง ฮอลแลนด์ ยังไงก็แพ้ครับ

ปารากวัย VS ญี่ปุ่น เห็นญี่ปุ่นเล่นนัดสุดท้ายแล้วบอกได้เลยว่าเป็นญี่ปุ่นที่ฟอร์มสุดยอดจริงๆครับ ฟรีคิก 2 กับทำเกมส์ ได้มาอีก 1 แต่ว่าเมื่อเจอกับปารากวัย

นาทีนี้ไม่มีคำว่าง่ายแน่นอนครับ หนทางเดียวที่ ญี่ปุ่นจะผ่าน ปารากวัย ไปได้คือต้องระเบิดฟอร์ม เหมือนในนัดที่เจอกับเดนมาร์ก เท่านั้น และ ต้องไม่ลืมว่า

ปารากวัย ไม่ใช่เดนมาร์ก ความคล่องตัว สไตล์ การเล่น ผมเกรงว่า ญี่ปุ่นจะไปไม่รอดในรอบนี้ครับ (แต่ในใจลึกๆก็เชียร์อยู่นะครับ)
บุญปลีก

Postby บุญปลีก » Fri Jun 25, 2010 9:14 pm

น 13 ไอเวอรี่โคสขึ้นนำเกาหลี่เหนือ 1 - 0

น 20 ไอเวอรี่โคสแผลงฤทธิ์โหม่งไปอีก 1 ตุง เป็น 2 - 0 แล้วครับ

หมดครึ่งแรกไปด้วยสกอร์นี้ครับ

น 81 กาลูซัดประตูที่สามให้กับ ไอเวอรี่โค้ส หลังจากยิงนกตกปลามาหลายทีครับ

หมดเวลาแล้วครับ ไอเวอรี่โค้ส 3 VS 0 เกาหลี่เหนือ กอดคอกันตกรอบไปครับ
บุญปลีก

Postby mee-sua-man » Sat Jun 26, 2010 4:34 am

กะ่ตื่นมาดู โอ๊ยจบหมดแล้ว
mee-sua-man

Postby บุญปลีก » Sat Jun 26, 2010 11:21 am

สาย | A | B | C | D | E | F | G | H

1 | อุรุกวัย | อาร์เจนติน่า | สหรัฐอเมริกา | เยอรมัน | เนเธอร์แลนด์ | ปารากวัย | บราซิล | เสปน

2 | แม๊กซิโก | เกาหลีใต้ | อังกฤษ | กาน่า | ญี่ปุ่น | สโลวาเกีย | โปรตุเกส | ชีลี

รอบสอง

อุรุกวัย VS เกาหลี่ใต้ | อาร์เจนติน่า VS แม๊กซิโก | สหรัฐอเมริกา VS กาน่า | เยอรมัน VS อังกฤษ | เนเธอร์แลนด์ VS สโลวาเกีย

ปารากวัย VS ญี่ปุ่น | บราซิล VS ชีลี | เสปน VS โปรตุเกส |

รักใครชอบใครก็จัดการไปเลยครับ
บุญปลีก

Postby Huligan » Sun Jun 27, 2010 4:07 pm

ชอบทีมจากละตินอเมริกา เป็นการส่วนตัว :D
ตอนนี้ อุรุกวัย น่าจะมีโอกาสเข้ารอบตัดเชือกได้มากอยู่ หากดูจากคู่ต่อสู้ที่เจอ
8-)

ข้อสังเกตต่อทีมแชมป์ จากสถิติต่างๆ...
1) แชมป์อาจโชว์ฟอร์มไม่หรูมากนัก ในรอบแรก แต่ต้องไม่แพ้สักนัดครับ!
ดังนั้นเยอรมันไม่น่าไปถึงแชมป์ ต่อให้ผ่านอังกฤษไปได้ก็ตาม สเปนก็เช่นกัน
2) แชมป์มักเสียประตูไม่มาก ไม่เกิน 4 ประตู ดังนั้นพวกตูดบานทวารแหก ตัดไปได้เลย :lol:
ต่อให้ยิงได้เยอะแค่ไหนก็ตาม
ทฤษฎีของ เดล คาเนกี ใช้กับเหิ้ยหางแดงไม่ได้

การตัดหางลูกอ๊อด ไม่ได้ทำให้ลูกอ๊อดกลายเป็นกบได้!!!
Huligan

Postby บุญปลีก » Sun Jun 27, 2010 5:07 pm

และแล้วสิ่งที่ผมกลัวก็เป็นจริงครับ เมื่อเป็นอย่างนี้แล้วก็ ต้องทำใจอดดูสาว เกาหลี ในบอลโลกหนนี้แล้วครับ

อุรุกวัย VS เกาหลีใต้ เป็นงานหนักของเกาหลีใต้อีกงานหนึ่งครับ ถึงแม้ว่า เกาหลีใต้จะเล่นดี แต่กับอุรุกวัยที่เล่นบอลเขี้ยวแล้ว อาจต้องอกหักในรอบนี้ครับ

อุรุกวัย 2 VS 1 เกาหลีใต้

สหรัฐ VS กาน่า สหรัฐปีนี้มาพร้อมหัวใจอินทรีย์ ขนาดโดน กรรมการ ปฏิเสธ ลูกได้ประตูถึงสองลูก ยังผ่ายาคุม มาได้ต้องซูฮกให้ครับ

สหรัฐ 1 VS 2 กาน่า

นับว่าเสียดายสำหรับสหรัฐจริงๆครับ กาน่า ดูไม่ค่อยมีอะไร แต่ก็ผ่านไปรอบ 8 ทีมสุดท้ายแล้ว ผิดคาดของผมจริงๆครับ
บุญปลีก

Postby บุญปลีก » Sun Jun 27, 2010 9:59 pm

จบครึ่งแรก เยอรมันนำอังกฤษ อยู่ 2 - 1 น่าเสียดายที่ลูกยิงของแลมพาร์ต ไม่ได้ประตูแต่ก็ทำให้เห็นว่า

เยอรมันชุดนี้โจมตีทางอากาศได้ครับ
บุญปลีก

Postby Huligan » Mon Jun 28, 2010 9:35 am

จบไปแล้ว ด้วยสกอร์แบบต้อนตือ!
เยอรมนี ชนะ 4-1 !!!
เป็นแมตช์นึง ที่อังกฤษเล่นได้อัปยศมากๆเลย...
สาบานได้ ผมเห็นเกาหลีใต้เล่นแล้ว ยังดูดีกว่าอังกฤษเลย!
ไม่ใช่แค่เพราะเกาหลีเจออุรุกวัย เลยเล่นง่ายกว่า...แต่ผมเห็นนักบอลอังกฤษหลายตัว ความสามารถต่ำกว่าที่ควรจะเป็นมาก
จับบอลก็ไม่นิ่ง กองหลังก็อืดอาด+หละหลวม กองกลางก็เข้าบอลพลาดบ่อยๆ กองหน้าโดดเดี่ยวไม่มีใครช่วยหนุน
:x

คาเปลโล่สมควรเอาปี๊บคลุมหัวกลับบ้านซะ!
สมัยพี่เถิก สเวน อิริคสัน ยังทำทีมดูเข้าตามากกว่านี้เลย
:x
ทฤษฎีของ เดล คาเนกี ใช้กับเหิ้ยหางแดงไม่ได้

การตัดหางลูกอ๊อด ไม่ได้ทำให้ลูกอ๊อดกลายเป็นกบได้!!!
Huligan

Postby บุญปลีก » Mon Jun 28, 2010 11:27 am

ใช่ครับอังกฤษชุดนี้เล่นได้ย่ำแย่จริง ไม่เหมือนรอบคัดเลือกเลย ผมว่าทั้งทีมเล่นด้วยความ ไม่มันใจครับ โดยเฉพาะ รูนี่

ส่วนคาเปลโล ต้องถือว่าสอบตกสำหรับการคุมทีมชาติครั้งแรกครับ

อาร์เจนติน่า 3 VS 1 แม็กซิโก

น่าเสียดายที่แม็กซิโก้ต้องเสียประตูจากลูกล้ำหน้า ที่ทุกคนเห็นว่าล้ำหน้ายกเว้นกรรมการตาถั่วทั้ง 4 ท่าน และหลังจากที่เสียลูกแรก

แม็กซิโกเหมือนช็อกไปเลยครับ ทำให้เสียลูกที่สองตามมาอีก ส่วนลูกที่สามที่เตเวชยิง ผมว่าต้องชมเขานะครับ ผมว่า เตเวชโชว์ฟอร์มได้ดีกว่า แมสซี่ ตอนนี้อีก

นัดหน้า เยอรมัน VS อาร์เจนติน่า นับว่าเป็นคู่หยุดโลกอีกคู่ครับ

เยอรมัน จุดแข็ง ทีมเวอร์ค ความเป็นเอกภาพ ความกระหายชัยชนะ ความเร็ว ทักษะ แท็กติก การเล่นอย่างมีระบบ เลิฟ นับว่าเป็นจุดแข็งของทีมเลยครับ

จุดอ่อน ความอ่อนประสพการณ์ของผู้เล่น ความไม่คล่องตัวของกองหลัง ผู้รักษาประตูกับลูกกลางอากาศ

อาร์เจนติน่า จุดแข็ง ความกระหายชัยชนะ ความเจ้าเล่ห์ ความสามารถเฉพาะตัว ความเร็ว ยุทธวิธีการเล่นอย่างไม่มีแบบแผน มาราโดน่า

จุดอ่อน เกมส์รับที่หละหลวม ผู้รักษาประตู การมุ่งเน้นที่จะปั้นแม๊สซี่ เวรอน มาราโดน่า
บุญปลีก

Postby นายเกตุ » Tue Jun 29, 2010 8:22 am

ขอบคุณบราซิล

แต่เจ็บใจฮอลแลนด์จัง
นายเกตุ

Postby บุญปลีก » Tue Jun 29, 2010 11:38 am

เนเธอร์แลนด์ 2 VS 1 สโลวาเกีย

เป็นไปตามคาดครับ ความสามารถเฉพาะตัว เกมส์รับ ทีมเวอร์ค ร็อบเบน และ เคร์าท ถือเป็นปัจจัยสำคัญในชัยชนะนัดนี้ครับ

บราซิล 3 VS 0 ชิลี

ชีลีทำได้ดีก่อนเสียประตูแรกครับ พอเสียสมาธิ ประตูที่สองก็ตามมา ก็ต้องยอมซูฮกให้ บราซิลครับ

รอบแปดทีมสุดท้าย

บราซิล VS เนเธอร์แลนด์

คู่นี้ผมทำใจได้ลำบากจริงๆครับ เชียร์ บราซิลทุกปี แต่ เคร้าท ผมก็ชอบเพราะเล่นให้ลิเวอร์พูล

แต่ฟอร์มการเล่นปีนี้ผมว่า ฮอลแลนด์ น่าเชียร์มากครับนี้อาจเป็นปีแรกที่เขาได้รับถ้วยบอลโลกก็ได้

ตอนนี้ผมกำลังจินตนาการนัดชิงระหว่าง ฮอลแลนด์ กับ อาร์เจนติน่า ครับ ว่ามันจะสุดยอดขนาดไหน
บุญปลีก

Postby yaister7 » Tue Jun 29, 2010 1:17 pm

ผมเชียร์อาเจนติน่าครับ...เชียร์ตั้งแต่ยุคเสือเตี้ย คานิเกียแล้ว ปีนี้ฟอร์มอาเจนก็ดีแนวรุกเจ๋งๆหลายคน แต่กองหลังกับโกลนี่กุมขมับทุกเกมส์แล้วเจอทีมแกร่งอย่างเยอรมันด้วย แต่ไงๆก็เชียร์อาเจนให้ได้แชมป์โลกครับ อยากให้ชิงกับสเปนจริงๆๆ แต่ต้องลุ้นคืนนี้ให้ผ่านฝอยทองให้ได้ก่อน :lol:
yaister7

Postby บุญปลีก » Tue Jun 29, 2010 2:43 pm

ปีนี้อาร์เจน ใกล้เคียงมากครับที่จะคว้าแชมป์ แต่ทุกอย่างขึ้นอยู่กับ แม๊สซี่ และ มาราโดน่า ครับ

อาร์เจนติน่า จุดแข็ง ความกระหายชัยชนะ ความเจ้าเล่ห์ ความสามารถเฉพาะตัว ความเร็ว ยุทธวิธีการเล่นอย่างไม่มีแบบแผน มาราโดน่า

จุดอ่อน เกมส์รับที่หละหลวม ผู้รักษาประตู การมุ่งเน้นที่จะปั้นแม๊สซี่ เวรอน มาราโดน่า
บุญปลีก

Postby บุญปลีก » Wed Jun 30, 2010 10:49 am

ปารากวัย 5 VS 3 ญี่ปุ่น ยิงจุดโทษตัดสินหลังจากเสมอกัน 0 - 0 ตลอด 120 นาที

เสปน 1 VS 0 โปรตุเกส เสปนครบเครื่องมากกว่าโปรตุเกส จึงสมควรเป็นผู้ชนะในนัดนี้ครับ

รอบแปดทีม

เสปน VS ปารากวัย

เป็นคู่ที่ สูสี น่าลุ้นจริงๆครับ ไม่ว่าจะเป็น สไตล์การเล่น หรือ ความสามารถเฉพาะตัว คู่นี้เล่นกันสนุกแน่ครับ

แต่ เสปน จะได้เปรียบ ในจังหวะ ทีเด็ดทีขาด สักหน่อยครับ ปารากวัย ยังหา ศูนย์หน้า เจ๋งๆไม่เจอ นับว่าเป็นขอเสียเปรียบครับ
บุญปลีก

Postby Huligan » Thu Jul 01, 2010 9:19 pm

ตอนนี้ผมลุ้นอุรุกวัยเข้ารอบด้วยอีกทีม 8-)

หมายเหตุ > ทีมชิลีเนี่ย...สื่อมวลชนน่าจะตั้งฉายาให้ว่า ทีมพริก หรือ พริกขี้หนู น่าจะเข้าที ;)
เพราะใส่เสื้อสีแดงสดเหมือนพริกขี้หนู แถมคำว่า Chile ยังสะกดและอ่านคล้ายกับคำว่า Chilli ที่แปลว่าพริก

Huligan

Postby บุญปลีก » Fri Jul 02, 2010 1:35 pm

วิเคราะห์ก่อนเกมส์

อุรุกวัย VS กาน่า

อุรุกวัย กับ สไตล์การเล่นบอลที่เขี้ยว กับ ทีมจอมม้ามืด อย่างกาน่า งานนี้ต้องบอกว่า กาน่าไม่ได้เล่นในฐานะเป็นรองครั้งแรกครับ

หากแต่หลายครั้งที่ กาน่า เล่นในฐานะทีมรอง แต่กลับเอาตัวรอดมาได้ ถึงใครจะบอกว่า กาน่า เข้ามารอบ 16 ทีมได้ก็เพราะ

ลูกโทษที่จุดโทษกับเซอร์เบียร์ และ ผ่านสหรัฐ มาได้แบบ สะบักสะบอม รวมถึงหักปากาผมไปด้วย แต่ก็ต้องยอมรับว่าทีมนี้ทำได้เกินคาดจริงๆครับ

นาทีนี้เมื่อเจอกับ อุรุกวัย ที่มีเกมส์รับเหนียวแน่น ทีมเวอร์คทีดีกว่า ความคล่องตัวมากกว่า กองหน้าคมกว่า และ ระบบการเล่นที่เขี้ยวกว่า

ผมยังมันใจว่า อุรุกวัย มีดีกว่ากาน่า ครับ

เนเธอร์ลแลนด์ VS บราซิล

งานนี้รักพี่เสียดายน้องจริงๆครับ อย่างที่ว่าผมเชียร์ บราซิลทุกปี ด้วยความที่ต้องมนต์สะกดของทีมนี้ แต่ ปีนี้สิ่งหนึ่งที่ผมไม่เคยได้เห็นมาเลยสำหรับ

ทีมชาติเนเธอร์ลแลนด์ หรือ ฮอลแลนด์ คือ การเล่นเป็นทีมครับ ผมเห็นถึงความเป็นอันหนึ่งอันเดียวกันของทีมนี้ บอกตรงๆผมชอบทีมสไตล์นี้

บวกกับ เคราท์ที่อยู่ทีมที่ผมเชียร์มาตลอดชีวิต ทำให้แมตซ์นี้ผมเทใจให้ ฮอลแลนด์อย่างสิ้นเชิงครับ และ คิดว่า ฮอลแลนด์จะผ่านไปถึงรองชิง

กับ อาร์เจนติน่าได้แน่นอนครับ (ตอนนี้มาราโดน่ากะลังเล่นสงครามประสาทเข้าใส่ผู้เล่น เยอรมันที่อายุยังน้อย ต้องดูว่าจะส่งผลแค่ไหนเวลาลงสนามจริงครับ)
บุญปลีก

Postby บุญปลีก » Sat Jul 03, 2010 10:01 am

แหม คู่ บราซิล กะ ฮอลแลนด์ ไม่เหนือความคาดหมาย แต่ คู่ อุรุกวัย กับ กาน่า เกือบตกม้าตาย ครับ

ดีว่า ยิงจุดโทษไม่แม่น ผมเลย หน้าไม่แหก :lol: :lol: :lol:

วิเคราะห์ก่อนเกมส์

เยอรมัน VS อาร์เจนติน่า

เยอรมันมีดีที่ ความสด ความกระหายชัยชนะ การเล่นเป็นทีม แท็กติกของโค้ชก็ดี ฝีเท้าโดยรวมของทีมน่าจับตามองมาก

แต่ปัญหาเพี่ยงเล็กน้อยของเยรมัน อยู่ตรงที่ ผู้เล่นกองหลังมีปัญหาเมื่อเจอกับผู้เล่นที่มีความคล่องตัวเลี้ยงบอลติดเท้าดี

ซึ่งเป็นปัญหาด้านกายภาพ ผู้รักษาประตูค่อนข้างจะออกมาตัดลูกกลางอากาศได้ไม่ดี และ ด้วยความที่เป็นผู้เล่นที่ยังสดใหม่

ทำให้ไม่มีประสพการณ์ในการแบกรับความกดดันเท่าที่ควร อย่าลืมว่าการเข้ามาแข่งด้วยการเป็นเต็ง 5 กดดันน้อยกว่า เต็ง 1 หรือ 2

เยอะครับ และได้คำทำนายจากหมอดู เปเล่ แล้ว ยิ่งน่ากลัวเข้าไปใหญ่ครับ ผมว่า เลิฟน่าจะแสดงบทบาทออกมาเพื่อให้ความสนใจ

ของสื่อมวลชนพุ่งเข้าหาตัวเองแบบมาราโดน่า นะครับ ต้องชื่นชมเสื้อเตี้ย ในเทคนิคตรงนี้เพราะจะทำให้ความกดดันของตัวผู้เล่น

ต่อ สาธารณะ แทบไม่มีเลย เพราะ หันมาที่ กุนซือหมด ตรงนี้เป็นจุดต่างครับ เลิฟ ไม่ได้ออกมาทำให้สื่อสนใจเขาเลย สื่อก็เลย

มุ่งหน้าไปที่ ผู้เล่นเยอรมัน ที่นี้ต้องดูว่า ผู้เล่นเยอรมันจะทนรับความกดดันนี้ได้หรือไม่ แต่ ในความคิดผมแล้ว เกมส์นี้ อาร์เจนเป็นผู้คว้าชัยครับ
Last edited by บุญปลีก on Sat Jul 03, 2010 10:16 am, edited 1 time in total.
บุญปลีก

Postby บุญปลีก » Sat Jul 03, 2010 10:06 am

เสปน VS ปารากวัย

คู่นี้ใครๆก็คิดว่า เสปนเป็นต่อ ปารากวัย ซึ่งถ้าดูที่ ศักยภาพของผู้เล่น ก็ต้องคิดอย่างนั้นครับ แต่ ต้องไม่ลืมว่า ปารากวัย เข้ารอบนี้มาได้เพราะอะไร

แน่นอนว่า ทุกคนเล่นได้ตามแท็คติกของโค้ช ผู้เล่นไม่ได้ถูกคาดหวังจากสาธารณะ (มีแต่กองเชียร์ที่ได้รับการคาดหวังว่าจะถอดก่อนนัดชิง :lol: )

การเล่นเป็นระบบ เหนียวในเกมส์รับ แถมด้วยความคล่องตัวของผู้เล่น นาทีนี้ผม ขอปันใจจาก ตอเรส ของผมสักนัด ผมว่า ปารากวัยผ่านเสปนไปได้ครับ
บุญปลีก

Postby khundaan » Sat Jul 03, 2010 10:13 am

บราเซียเอ๊ยบราซิล หยุดร่ายลีลาแซมบ้าที่รอบนี้ ผมวิเคราะเอาเองว่าพวกเค้าแพ้เพราะลีลาการเล่นสวยงามของตัวเอง ช่วงที่นำอยู่แล้วก็มีโอกาสได้ลูกสองลูกสาม แต่พลาดกันเองเพราะต้องการโชว์ พอโดนตืเสมอแล้วถึงจะมาเน้น โดยครึ่งหลังแทบไม่เห็นลีลาแซมบ้าเลย ต่างจากฮอลแลนด์ที่เฝ้ารออย่างอดทนและก็ทน ซึ่งชี้ให้เห็นว่าฟุตบอลสมัยใหม่ไม่ต้องเล่นสวยงาม ใช้แทคติกรับและโต้กลับ ใช้ความแข็งแกร่งร่างกายทำลายเกมคู่ต่อสู้ เหมือกานาทำ ซึ่งตลอดทั้งเกมกานาวิ่งชนทำลายเกมอันสวยงามของอุรุกวัย และก็เกือบเป็นผู้ชนะ แตโชคร้ายยิงลูกโทษไม่เข้า ผมขอยกให้เกมนี้เป็นเกมที่คลาสสิคของฟุตบอลโลกตั้งแต่รอบแรกจนถึงรอบนี้ โดยเฉพาะท้ายเกม ที่ซัวเรสโดนใบแดงและได้ลูกโทษ ซึ่งถ้ากานายิงเข้าชนะ แต่พอพลาดก็โดนลงโทษแพ้ซะเอง ยังงัยก็ขอขอบคุณบราซิลที่ร่ายลีลาแซมบ้าอันสวยงามให้ได้ดู แลชื่นชมความแ็ข็งแกร่งของกานาด้วย วันนี้ขอเอาใจช่วยบอลสวยงามอย่างสเปนอีกทีม ไม่รู้จะตกม้าตายเหมือนบราซิลอะเปล่า :D
khundaan

Postby khundaan » Sat Jul 03, 2010 10:17 am

บุญปลีก wrote:เสปน VS ปารากวัย

การเล่นเป็นระบบ เหนียวในเกมส์รับ แถมด้วยความคล่องตัวของผู้เล่น นาทีนี้ผม ขอปันใจจาก ตอเรส ของผมสักนัด ผมว่า ปารากวัยผ่านเสปนไปได้ครับ

ผมก็เอาใจช่วยเจ้าตออยู่เหมือนกัน ผมคิดว่าเค้าน่าจะยิงได้ในนัดที่สำคัญๆ เหมือนรอบชิงยูโร 2008 ครับ

จากเด็กหงส์คับ อิอิอิ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
khundaan

Postby บุญปลีก » Sat Jul 03, 2010 10:30 am

khundaan wrote:
บุญปลีก wrote:เสปน VS ปารากวัย

ผมก็เอาใจช่วยเจ้าตออยู่เหมือนกัน ผมคิดว่าเค้าน่าจะยิงได้ในนัดที่สำคัญๆ เหมือนรอบชิงยูโร 2008 ครับ

จากเด็กหงส์คับ อิอิอิ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

ครับจริงๆก็เอาใจช่วยทีมสเปนนะครับ เพราเชียร์หงษ์ แต่ผมคิดว่าเสปนยังดีไม่พอสำหรับรอบ 4 ทีมครับ แต่ก็ ภาวนา ให้ตัวเองเดาผิดแบบ คู่ กาน่า กับ สหรัฐ ครับ
บุญปลีก

Postby khundaan » Sat Jul 03, 2010 10:38 am

บุญปลีก wrote:
khundaan wrote:

ครับจริงๆก็เอาใจช่วยทีมสเปนนะครับ เพราเชียร์หงษ์ แต่ผมคิดว่าเสปนยังดีไม่พอสำหรับรอบ 4 ทีมครับ แต่ก็ ภาวนา ให้ตัวเองเดาผิดแบบ คู่ กาน่า กับ สหรัฐ ครับ

ขอให้เป็นไปตามนั้นครับ :mrgreen: :mrgreen:

***เมื่อคืนเด็กหงส์(เดิร์ก เ้ค้าท์)ก็ทำได้ดีครับ โหม่งเช็ดให้ชไนเดอร์ทำประตูชัย :D
khundaan

Postby Huligan » Sat Jul 03, 2010 11:36 pm

แต่ผมว่า บราซิลพอโดนนำแล้ว เล่นไม่เป็น"บราซิล"เอาเสียเลย
ลนลานล่อกแล่กไปหมด...แถมยังเสียค่าโง่ไปย่ำอีกฝ่ายจนโดนแดงอีก
(เมื่อ 8 ปีก่อน บราซิลยังดูเยือกเย็นกว่านี้นะ โดนยิงนำก็ไม่หวั่น เอาคืนได้สบาย)
แต่คู่นี้ ฮอลแลนด์เข้าไปก็ดีเหมือนกัน จะได้รู้ว่าทีมสีแสดเวอร์ชั่นใหม่ จะประสบความสำเร็จขนาดไหน

อีกคู่ อุรุกวัย ต้องถือว่า ซัวเรส ตัดสินใจดีมาก...ที่ยอมทำตัวเป็น"โกลคีปเปอร์"คนที่สอง
แม้จะต้องโดนใบแดง แต่ถือว่าต่อชีวิตของทีมไม่ให้แพ้ได้!
เพราะการเสียจุดโทษ ไม่ได้หมายความว่าจะต้องยิงเข้า 100%...อีกอย่างเวลาเหลือแค่นาทีสุดท้ายแล้ว
ถ้าบอลลูกนั้นเข้าประตูไป อุรุกวัยก็จบเห่ -_-!
อย่างนี้ไม่ควรเรียกว่า"เสียค่าโง่"แน่นอน...
ต่างกับกรณีบราซิลที่ตอนนั้นยังมีเวลาเหลือพอจะแก้ตัวได้(ถ้าไม่ไปทำฟาวล์เขาจนโดนใบแดง)

แต่ในที่สุด อุรุกวัยก็รอดมาได้อย่างปาติหาน...จนสามารถเอาชนะกาน่าได้ในเกมดวลจุดโทษ
:D

หมายเหตุ > ปกตินอกจากบราซิลแล้ว ยังไม่เคยมีทีมไหนคว้าแชมป์นอกทวีปสำเร็จเลย
บราซิลเคยทำได้ 3 ครั้ง ที่สวีเดน(ยุโรป) ที่สหรัฐอเมริกา(อเมริกาเหนือ) และที่เกาหลี(เอเชีย)
คราวนี้คงจะเป็นครั้งแรก ที่มีทีมอื่นจะสร้างสถิติใหม่อันนี้

Huligan

PreviousNext

Return to World Cup 2010