รอบสอง 16 ทีม!!!

ฟุตบอลโลก 2010 กีฬาประเภทต่างๆ สันทนาการ การท่องเที่ยว

รอบสอง 16 ทีม!!!

Postby halfmoon » Wed Jun 23, 2010 12:48 pm

รอบสอง 16 ทีม เข้ารอบไปแล้ว 4 ทีม 23 June 2010 / 12:45

สาย AB

สาย A :
1A อุรุกวัย
2A เม็กซิโก

สาย B :
1B อาร์เจนตินา
2B เกาหลีใต้

Image
Last edited by halfmoon on Thu Jun 24, 2010 4:19 am, edited 1 time in total.
  • อธิปัตย์ 5 : อิสรภาพ เสรีภาพ ภราดรภาพ มิตรภาพ สันติภาพ : คือแก่นแท้แห่งอำนาจประชาธิปไตย : ท่านมีหรือยัง ถ้าไม่ จงสร้างเอง
halfmoon

Re: รอบสอง 16 ทีม!!!

Postby halfmoon » Wed Jun 23, 2010 12:52 pm

เชิญวิจารณ์ครับ
  • อธิปัตย์ 5 : อิสรภาพ เสรีภาพ ภราดรภาพ มิตรภาพ สันติภาพ : คือแก่นแท้แห่งอำนาจประชาธิปไตย : ท่านมีหรือยัง ถ้าไม่ จงสร้างเอง
halfmoon

Postby halfmoon » Thu Jun 24, 2010 4:15 am

สาย CD

สาย C :
1C อเมริกา
2C อังกฤษ

สาย D :
1D เยอรมัน
2D กานา

Image
halfmoon

Postby halfmoon » Fri Jun 25, 2010 3:00 pm

สาย EF

สาย: E

1E: เนเธอร์แลนด์
2E: ญี่ปุ่น

สาย: F

1F: ปารากวัย
2F: สโลวาเกีย

Image
halfmoon

Postby คนเล็กของเล่นใหญ่ » Fri Jun 25, 2010 4:36 pm

สายล่างมีทั้งเยอรมัน อังกฤษ อาร์เจนตินา และท่าทางอาจจะมีสเปนและโปรตุเกษ เข้ามาด้วย

ส่วนสายบนแมร่งมีแต่หมู ฮอลแลนด์ก็ไม่เท่าไหร่ แบบนี้บราซิลสบายไปจนถึงรอบชิงล่ะครับ นอกเสียจากสเปนจะเข้าเป็นที่สองของสาย ก็ต้องไปอยู่สายบนไปเจอกับบราซิล

ส่วนสายล่างที่เข้าถึงรอบชิง เรียกง่ายๆว่าอ้วก ยิ่งถ้าเป็นอังกฤษหรือเยอรมัน คืออ้วกกันตั้งแต่รอบสอง

ตายครับตาย

แต่การที่ต้องตื่นตัวและกดดันมาตลอดเวลา ไม่แน่ว่าอาจส่งผลให้ทีมที่มาจากสายล่าง ได้แชมป์ครับ

แต่พวกตัวหลักต้องไม่เจ็บด้วยนะ
คนเล็กของเล่นใหญ่

Postby คนเล็กของเล่นใหญ่ » Sat Jun 26, 2010 1:47 pm

สรุปสายล่างมีสเปนกับโปรตุเกษเข้ามาแจมด้วย อ้วกครับอ้วก ทีมดีๆอยู่สายล่างหมด ส่วนสายบนสบาย เป็นเล่นไปนะครับถ้าเกาหลีใต้ผ่านอุรุกวัยได้ ไม่แน่ว่าทีมกินหมาทีมนี้มีสิทธิ์จะได้เข้าถึงรอบรองฯได้เลย

ส่วนบราซิลจะเจอหนักที่สุดก็คือฮอลแลนด์ ซึ่งผมมองว่า ทีมแซมบ้าผ่านได้ไม่ยาก และบราซิลก้จะเข้าไปเจออุรุกวัยในรอบรอง ซึ่งถ้าถึงเวลานั้นมันก็ไม่แน่นะครับ เพราะทีมพวกนี้เจอกันบ่อยรู้ทางกันดี

ดังนั้นก็ไม่แน่อีกเหมือนกันว่า อุรุกวัยอาจเข้าชิงฟุตบอลโลกก็เป็นได้นะ

ส่วนสายล่างนี่ ซี๊ดอูยยยกันหลายคู่เลย ทั้งอังกฤษ - เยอรมัน ที่ผู้ชนะจะได้เข้าไปเจออาร์เจน(น่าจะผ่านเม็กซิโกได้แหละ) สำหรับสเปนก็น่าจะผ่านโปรตุเกษได้ เพราะผมไม่เห็นว่านอกจากโรนัลโด้แล้ว จะมีอะไรไปสู้กับสเปนได้อีกในเวลาแบบนี้ และอีกอย่าง ตัวโรนัลโด้นั้น พวกผู้เล่นกระทิงก็เจออยู่ทุกอาทิตย์อยู่แล้ว การรับมือมันไม่ยากดังนั้นสเปนน่าจะผ่านได้สบาย

แต่หนักๆคือการที่ผ่านปารากวัยหรือญี่ปุ่นไปแล้วนั่นแหละ ดังนั้นรอบรอง ซึ่งผมคาดว่าสเปนน่าจะได้เจออาร์เจนตินา จึงเป็นอะไรที่สนุกมาก

เทียบกับสายบนแล้ว พวกสายล่างนี่หนักมาก ยิ่งคู่อังกฤษเยอรมันนี่ยิ่งแล้ว พวกเขาจะเจอทีมแกร่งจนถึงรอบชิงเลย

สำหรับคืนนี้ผมมองว่าอังกฤษต้องชนะเยอรมันในช่วงเวลาปกติ ถ้ายิงจุดโทษ อังกฤษแพ้แน่นอน เพราะนักเตะอย่างแลมพ์ เจิด รูน เทอรี่ พวกนี้ไม่นิ่งพอกับภาวะแบบนี้

ตัวยิงจุดโทษของอังกฤษที่ผมว่าไว้ใจได้ก็มี แบรี่ อัพสัน คาริค โจโคล นอกนั้นผมว่าป๊อดเอาไปยิงก็ยิงไม่เข้าหรอก เชื่อสิ

ส่วนอุรุกวัย น่าจะผ่านเกาหลีใต้ได้ไม่ยาก เพราะทรงบอลของอุรุกวัยแม้จะไม่หลากหลายเท่าอาร์เจน แต่กองหน้าอย่างซัวเรซและฟอร์ลันนั้น ไม่ธรรมดาจริงๆ

มันสืครับมันส์ คืนนี้ห้ามพลาดจริงๆ

Postby เสือยิ้มยาก » Sat Jun 26, 2010 2:25 pm

ดูๆแล้ว เอเชียมีสิทธิ์ไปโผล่ที่รอบ 8 ทีมสุดท้าย ทั้ง 2 ทีม แต่ก็คงจอดแค่รอบนี้

สายบน ผมไม่กล้าฟันธงบราซิล เพราะผมเชียร์ฮอล์แลนด์ แต่ไม่ว่าใครจะชนะก็จะทะลุถึงรอบ 4 ทีมสุดท้าย :lol:
(4 ทีมบน)
- เกาหลีใต้ :D
- กาน่า
- ฮอล์แลนด์
- บราซิล

สายล่าง ไม่ว่าอังกฤษหรือเยอรมันจะเข้าวิน ผมว่าเสร็จอาเจนติน่า
(4 ทีมล่าง)
- อาเจนติน่า
- เยอรมัน
- ญี่ปุ่น :D
- สเปน

เชียร์ขำๆครับ ทีมจากเอเซีย :lol:
เสือยิ้มยาก

Postby คนเล็กของเล่นใหญ่ » Sat Jun 26, 2010 2:54 pm

อ๊ะ ขอแก้หน่อย นึกว่าอังกฤษแข่งคืนนี้ 5555

กานากับอเมริกา นั้น ผมว่ากาน่าน่าจะชนะนะ เพราะอัลจีเรียที่อ่อนกว่ากาน่า อเมริกากว่าจะชนะได้ก็ช่วงทดเจ็บเข้าไปแล้ว เจอทีมดาวดำ ผมว่าอเมริกาคงจะลำบากล่ะครับ

แต่รูปเกมคงออกมาสูสี จะชนะจะแพ้กันก็ลูกนึง แต่คงไม่เปิดเข้าใส่กันแน่

Postby เสือยิ้มยาก » Sat Jun 26, 2010 3:20 pm

ทีมที่น่าให้เครดิต และคิด(เอง)ว่า เปอร์เซ็นต์สูง ที่จะผ่านเข้ารอบ 8 ทีมสุดท้าย คือ
- ฟ้าขาว
- บราซิล
- ฮอล์แลนด์

ที่สูสี ประเภทบอลเขี้ยวๆ กินยากหน่อย คิด(เอง)ว่า คู่ สเปน - โปรตุเกส

เคยคิดว่าบราซิล น่าจะถึงแชมป์เพราะสเปนดูไม่ค่อยแน่นเท่าไหร่ แต่เห็นฟอร์มแซมบ้าเมื่อคืนก็งั้นๆ
เลยยังมองไม่เห็นว่าที่แชมป์ตอนนี้

ที่ยังจัดจ้าน เกมส์เร็วแบบไม่ผ่อน และน่าจะเป็นทีมที่น่ากลัวก็คืออาเจนติน่า :lol:
เสือยิ้มยาก

Postby คนเล็กของเล่นใหญ่ » Sat Jun 26, 2010 3:50 pm

ผมว่าทีมที่เล่นบอลทัวร์นาเม้นต์ได้ดี จะได้เปรียบกับสถานการณ์แบบนี้

ถ้างงว่าทีมที่เล่นบอลทัวร์นาเมนต์ได้ดีมันเป็นไง ให้นึกถึงทีมเป็ดแดงสมัยได้แชมป์UCL สมัยราฟาคุมทีมก็ได้

คือหลังแน่น ไม่พลาดง่าย ถึก มีวินัย รอเวลาสวนกลับ หน้าใช้โอกาสไม่เปลือง ใจนิ่งตอนยิงจุดโทษ

ผมมองว่าทีมอย่างอาเจนติน่านั้น หลังโหว่ แต่ว่ามันยังไม่เห็นเพราะรอบแรกคู่แข่งอาร์เจนมันอ่อน ถ้าคู่แข่งอาร์เจนตินาเป็นเยอรมัน ผมว่าอาร์เจนติน่าเสร็จ เพราะเยอรมันเล่นเป็นระบบ และหน้าก็คม หลังก็แน่น ข้อเสียอย่างเดียวคือเด็กเยอะไปหน่อย

แต่ถ้าเป็นอังกฤษ พวกเขาจะผ่านได้ เพราะอังกฤษมีจุดอ่อนที่โกล์ แล้วกองหน้าก็ห่วย แรกๆอาจจะต้านอาร์เจนตินาได้ แต่นานๆไปจะต้านไม่ไหวเพราะแนวรุกของอาร์เจนจะนวดจนอังกฤษป่วนไปหมด แต่สิ่งที่จะเป็นจุดกลับของอังกฤษ คือชายที่ชื่อคาเปลโล่ อังกฤษจะไปได้ไกลแค่ไหน ขึ้นอยู่กับคนๆนี้เท่านั้น

Postby halfmoon » Sat Jun 26, 2010 7:06 pm

Image
Last edited by halfmoon on Sat Jun 26, 2010 7:10 pm, edited 1 time in total.
halfmoon

Postby halfmoon » Sat Jun 26, 2010 7:07 pm

Image
halfmoon

Postby เสือยิ้มยาก » Sun Jun 27, 2010 12:36 am

เสือยิ้มยาก wrote:ดูๆแล้ว เอเชียมีสิทธิ์ไปโผล่ที่รอบ 8 ทีมสุดท้าย ทั้ง 2 ทีม แต่ก็คงจอดแค่รอบนี้

สายบน ผมไม่กล้าฟันธงบราซิล เพราะผมเชียร์ฮอล์แลนด์ แต่ไม่ว่าใครจะชนะก็จะทะลุถึงรอบ 4 ทีมสุดท้าย :lol:
(4 ทีมบน)
- เกาหลีใต้ :D ร่วงไปแล้ว 1 เอเซียผม :lol:
- กาน่า
- ฮอล์แลนด์
- บราซิล

สายล่าง ไม่ว่าอังกฤษหรือเยอรมันจะเข้าวิน ผมว่าเสร็จอาเจนติน่า
(4 ทีมล่าง)
- อาเจนติน่า
- เยอรมัน
- ญี่ปุ่น :D
- สเปน

เชียร์ขำๆครับ ทีมจากเอเซีย :lol:
เสือยิ้มยาก

Postby คนเล็กของเล่นใหญ่ » Sun Jun 27, 2010 4:12 am

อุรุกวัยน่ากลัวมาก ผมว่าชุดนี้น่าจะหลุดเข้าถึงรอบรองแน่ๆ และเผลอๆจะเข้าชิงด้วยเพราะบราซิลชุดนี้ไม่ได้มีทีเด็ดอะไรมากมาย จริงๆเกาหลีใต้ก็เล่นดีนะถ้าไม่ใช่อุรุกวัย ผมว่าพวกเขาน่าจะผ่านได้ (ถ้าเป็นทีมอย่างกานา หรืออเมริกา หรือเม็กซิโก) แต่ลึกๆผมก็สะใจเพราะไม่ค่อยชอบเกาหลีใต้เท่าไหร่ด้วย

มองอีกมุมนึงการที่ทีมกินหมาผ่านกรีซกับไนจีเรียมา ผมว่ามันทำให้เรามองโลกเกินจริงไป สองทีมนั้นมันมหาอ่อนในบอลโลกหนนี้ มาเจอของจริงแบบอาร์เจนยังโดนไปสี่ลูก แล้วมาเจออุรุกวัยที่ก็เป็นของจริงอีก ทีนี้ก็ไม่ต้องสืบเลย

สภาพที่แท้จริงมันก็จะถูกเผยออกมาแบบนี้ล่ะครับ

ส่วนคู่กานานั้น สนุกมาก อเมริกาช่วงต่อเวลานั้น คือหมดแล้วเร่งไม่ขึ้น กาน่าสมควรชนะแล้วล่ะครับเพราะดีกว่าทุกอย่าง

นัดหน้ากาน่าเจออุรุกวัย สนุกแน่ แต่อุรุกวัยจะผ่านได้ไม่ยากหรอก ตราบใดที่มีซัวเรซกับฟอลัน ต้องยอมรับเลยว่าสองคนนี้ สุดยอดจริงๆ

Postby เสือยิ้มยาก » Sun Jun 27, 2010 2:38 pm

คืนนี้ ถนนโล่งครับ
คู่แรกเดาไม่ถูก รักใครชอบใครก็เชียร์ได้เลย เปอร์เซ็นต์การตกรอบผมว่าพอๆกัน
คู่สอง เชียร์อาร์เจนติน่าครับ และยิ่งถ้าแนวโน้มคู่แรก อังกฤษจะชนะ ผมก็ยิ่งจะเชียร์ฟ้าขาว หมั่นไส้อังกฤษ :lol:
ImageVSImage
ImageVSImage
เสือยิ้มยาก

Postby คนเล็กของเล่นใหญ่ » Sun Jun 27, 2010 3:34 pm

อังกฤษจะชนะเยอรมันใน90นาที เพราะอังกฤษผ่านช่วงยากที่สุดของตัวเองมาได้แล้ว

แต่ถ้าต่อเวลาไปจนถึงยิงจุดโทษ...ก็ตัวใครตัวมันฮ่ะ

ดังนั้นราคาในตลาดมืด ที่ให้ทั้งสองทีมเท่าเทียมกัน จึงเป็นอะไรที่...น่าซื้อทีมตรงข้ามกับที่เราเชียร์อยู่พอสมควร

เวลาผลออกมาจะได้ไม่เจ็บมาก

ส่วนอาร์เจนติน่าจะชนะเม็กซิโกครับ แต่คงชนะแค่ลูกเดียว แม้เกมรับฟ้าขาวจะโหว่เยอะ แต่กองหน้าเม็กซิโกนั้นห่วยแตก ดังนั้นราคาในตลาดมืดที่ให้อาร์เจนยิงนำไปแล้วหนึ่งประตู จึงเป็นอะไรที่น่าพิจารณาไม่น้อย

แต่ผมว่าน่าลองซื้อหุ้นในกลุ่มบัวโนสไอเรสนะ เพราะฟ้าขาวชนะอยู่แล้ว แค่ว่าจจะยิงได้กี่ประตูแค่นั้น

Postby halfmoon » Sun Jun 27, 2010 7:23 pm

Image
halfmoon

Postby halfmoon » Mon Jun 28, 2010 4:45 am

Image
halfmoon

Postby halfmoon » Mon Jun 28, 2010 4:46 am

Image
Last edited by halfmoon on Tue Jun 29, 2010 2:47 am, edited 3 times in total.
halfmoon

Postby ballack_za » Mon Jun 28, 2010 1:03 pm

by คนเล็กของเล่นใหญ่ » Sun Jun 27, 2010 3:34 pm

อังกฤษจะชนะเยอรมันใน90นาที เพราะอังกฤษผ่านช่วงยากที่สุดของตัวเองมาได้แล้ว

แต่ถ้าต่อเวลาไปจนถึงยิงจุดโทษ...ก็ตัวใครตัวมันฮ่ะ

ดังนั้นราคาในตลาดมืด ที่ให้ทั้งสองทีมเท่าเทียมกัน จึงเป็นอะไรที่...น่าซื้อทีมตรงข้ามกับที่เราเชียร์อยู่พอสมควร

เวลาผลออกมาจะได้ไม่เจ็บมาก

ผมคิดเหมือนกับคุณคนเล็กของเล่นใหญ่มากเลยครับ คิดว่าอังกฤษน่าชนะ1-0 ใน90 นาที แต่ ถ้า ถึงลูกโทษ ผมคิดว่ายังไงเยอรมัน ชนะสบาย

แต่พอเกมส์เกิด ขึ้นจริง ทุกอย่างผิดคาดหมด กองหลังอังกฤษ เล่น ได้แย่มากๆ เลย ทำให้เยอรมัน แบบรอจังหวะ อาศัยจังหวะพลาดเข้าทำประตู
นักเตะบางคนของอังกฤษ เล่น ได้ ตํากว่าตรฐานมากๆ ลูก ที่ 3ต่อ 1 เกล็น จอนสัน ดันเอี่ยว ตัวหลบ ซะ แทนที่จะทำฟาลว์ ชไวนี่ ดันปล่อย ชไวนี่ จ่ายให้มุลเลอร์ ยิงอย่างง่ายดาย
ลูก ที่ 4 นั้น แบรี่ ช้ามากๆครับ

แต่ก็คิด ถึง ที่ลูกที่แลมพาด ยิงนะครับ ถ้า 2-2 ขึ้นมา อะไรจะเกิดขึ้น เพราะตอนนั้น เยอรมัน เป๋มากๆ โดนอังกฤษ กดดันสุดๆ และผมคิดว่า ถ้าไม่โดนลูก ที่3และ 4 อย่างง่ายดาย
ผมว่า โอกาส ที่อังกฤษไล่ตีเสมอ และแซง ชนะ มีสูงครับ

งานนี้ คนที่น่าจะรับผิดชอบไปเต็มๆ ผมคง ยกให้ คาเปโล่ เต็มๆครับ แท็กติค ของคาเปโล่ ตั้งแต่นัดแรก แล้วดูแล้วอึดอัดมากๆ
ยังไงผมก็ยังอยากเห็น นักเตะ อังกฤษ ได้แชมป์โลก และก็ ไทยได้ไปบอลโลก แต่ก็ไม่รู้ ว่าอย่างไหน จะรอนานกว่า กัน อิอิ

บอลโลกครั้งนี้ ผมยก ให้กับตันทีม สตีเว่น จี เด่นสุด ครับ ในอังกฤษ :D :D :D
"Forgive your enemies, but never forget their names."
จงยกโทษให้แก่ศัตรูของคุณ แต่อย่าลืมชื่อของพวกเขาเป็นอันขาด
by:) J.F.Kennedy
ballack_za

Postby คนเล็กของเล่นใหญ่ » Mon Jun 28, 2010 3:40 pm

นัดหน้า เยอรมันจะชนะอาร์เจนติน่าครับ เพราะขนาดแค่เจอเม็กซิโก หลังอาร์เจนยังเอาไม่ค่อยจะอยู่เลย โชคยังดีที่หน้ามันห่วย ไม่อย่างนั้นได้มากกว่าลูกนึงแน่นอนครับเมื่อคืน

แม้กองหน้าของอาร์เจนจะดียังงัย แต่ผมมองว่าทีมที่เล่นกันมั่วตั้วด้วยความสามารถเฉพาะตัวนั้น จะเสร็จทีมที่เล่นเป้นระบบอย่างเยอรมันครับ

ถ้าอังกฤษเข้ารอบมาสิ อาร์เจนถึงจะฝันไปไกลได้ แต่เมื่อเป็นเยอรมัน มาราโดน่ากับลูกทีมคงต้องอาศัยความปาฏิหารย์ กับนักเตะอย่างเมซซี่ เตเวซ และกุนอเกวโร่ เท่านั้น

บอลไทยจะได้ไปบอลโลก ก็ในปีที่บอลอังกฤษได้แชมป์โลกนั่นล่ะครับ ปีเดียวกันเลย

Postby halfmoon » Tue Jun 29, 2010 6:34 pm

Image
halfmoon

Postby halfmoon » Wed Jun 30, 2010 3:28 am

Image
halfmoon

Postby บุญปลีก » Sat Jul 03, 2010 10:11 am

ผมลองทายเล่นๆนะครับ ทุกท่านคิดว่าคืนนี้ 3 - 7 - 53 ใครจะคว้าชัยครับ

viewtopic.php?f=2&t=25503&start=60
บุญปลีก

Return to World Cup 2010