มีปัญหาหรือข้ัอเสนอแนะ เชิญที่นี่ครับ

ปัญหาเกี่ยวกับการใช้งาน หรือข้อเสนอแนะเพื่อการปรับปรุงเว็บบอร์ดของเรา
Forum rules
เพื่อให้ง่ายต่อการติดตามตรวจสอบ กรุณาโพส 1 ปัญหา/ข้อเสนอแนะ ต่อ 1 กระทู้นะครับ

มีปัญหาหรือข้ัอเสนอแนะ เชิญที่นี่ครับ

Postby ridkun » Mon Oct 13, 2008 1:13 am

เนื่องจากเป็นบอร์ดใหม่ config ก็เยอะเหลือเกิน ไม่รู้จะตั้งอะไร
ถ้าใครมีปัญหาในการใช้งาน หรือข้อเสนอแนะอะไร โพสได้ที่นี่เลยนะครับ

== ข้อความถูกระงับโดยผู้ดูแล ==

ridkun
Site Admin

Re: มีปัญหาหรือข้ัอเสนอแนะ เชิญที่นี่ครับ

Postby Cherub Rock » Mon Oct 13, 2008 1:18 am

ใจเย็นๆ ครับ

แต่ตอนนี้ห้องทดสอบผมยังโพสต์ไม่ได้อ่ะ
:idea: 1 ปีตุลาเลือด ฆาตรกรต้องไม่ลอยนวล
วันข้างหน้า ผู้มีอำนาจ จะไม่บังอาจฆ่าประชาชน
-->
Cherub Rock

Re: มีปัญหาหรือข้ัอเสนอแนะ เชิญที่นี่ครับ

Postby Albert Einsteins » Mon Oct 13, 2008 1:24 am

Come to Thank you to our admin who always do the excellent support to Serithai members
;)
Albert Einsteins

Postby Ldap » Mon Oct 13, 2008 1:26 am

ค่อยๆ ปรับครับ ตอนนี้ อวตาล(รูปส่วนตัว) ยังใช้ไม่ได้ ครับ
Image
Ldap

Postby stonekid » Mon Oct 13, 2008 1:30 am

;) พี่ริดกุน สามารถ

Tranfer สมาชิก จาก SMF มาเป็น PHPBB ได้ฮะ

แนะนำให้พี่ลองศึกษาดู ที่ PHPBB Forums ก่อนได้ เขามี Mod ให้ดาวน์โหลด ฮะ
ลูกหินเข้าใจว่า TIS620 Tranfer มาเป็น UTF-8อาจจะมีปัญหา อยู่บ้าง

แต่ ข้อมูล MEMBER ID ยังไงก็เป็นภาษาปะกิตอยู่แล้ว ตรง Email ซึ่ง ดึงมาแค่ MEMBER ก็จะม่ายมีผล กับ UTF-8 เท่าไหรฮะ (เคยทำมาเมื่อปีก่อน)

:P ลองค่อยๆ ศึกษาดูนะฮะ ...

== ข้อความถูกระงับโดยผู้ดูแล == http://serithai.net/phpbb3/viewtopic.ph ... 5&p=175611 -->

stonekid

Postby Ldap » Mon Oct 13, 2008 1:40 am

พี่ ridkun อย่าลืม dump database เก็บไว้ด้วยนะครับ แล้ว Tranfer สมาชิก จาก SMF มาเป็น PHPBB ได้
ตามที่คุณ stonekid ได้กล่าวไว้ครับ

http://phpbbthailand.com/viewtopic.php?f=34&t=3482

ปล. Admin สู้ๆ นะครับ
Image
Ldap

Postby ridkun » Mon Oct 13, 2008 1:40 am

เรื่อง login ผมไม่อยากจะ transfer มาครับ เพราะมีปัญหาเรื่อง encoding ที่ต่างกันด้วย
และบางคนก็ใช้ password เป็นภาษาไทยด้วยครับ ก็ยิ่งมีปัญหาไปใหญ่
ผมคิดว่าให้ register ใหม่น่าจะดีกว่าครับ

== ข้อความถูกระงับโดยผู้ดูแล ==

ridkun
Site Admin

Postby 1ktip » Mon Oct 13, 2008 1:44 am

เริ่มใหม่น่ะดีแล้วครับ ของเก่าน่าจะมี login ที่ไม่ใช้งานแล้วอยู่เยอะพอสมควร
1ktip
Global Moderator

Postby stonekid » Mon Oct 13, 2008 1:55 am

ridkun wrote:เรื่อง login ผมไม่อยากจะ transfer มาครับ เพราะมีปัญหาเรื่อง encoding ที่ต่างกันด้วย
และบางคนก็ใช้ password เป็นภาษาไทยด้วยครับ ก็ยิ่งมีปัญหาไปใหญ่
ผมคิดว่าให้ register ใหม่น่าจะดีกว่าครับ

;) พี่ Ridkun ตัดสินใจ ถูกแล้ว ดีเหมือนกัน สมัครใหม่ ดีกว่า ฮะ

ลูกหิน ก็เพิ่งนึดถึง SPAM ตัวใหม่ที่เข้ามาในเวปบอร์ดคือพวก มาจาก XXXX@Gmail.com
พวกนี้ ตั้งโปรแกรม เข้ามา ใน เวป เสรีไทยแยะมาก ช่วงก่อน ..

:idea: โอเช ..เลย สมัครใหม่ดีแล้วฮะ จะได้ คยสอดส่อง พวก Spam ง่ายขึ้น

== ข้อความถูกระงับโดยผู้ดูแล == http://serithai.net/phpbb3/viewtopic.ph ... 5&p=175611 -->

stonekid

Postby cameronDZ » Mon Oct 13, 2008 1:56 am

เรื่องสมาชิกเก่า จะไป dump database มาทำไมละครับ
สมัครใหม่ไปเลย ง่าย ๆ

เรื่องที่ควรให้ความสำคัญตอนนี้ก็คือ
- เราจะใช้บอร์ดใหม่นี้ เป็นที่ตั้งถาวร สืบต่อไป ใช่หรือไม่
หรือทดลองเล่น ไปพลาง ๆ ก่อน รอดูว่า จะ "กอบกู้" บอร์ดเก่ากลับมาได้ไหม
(หรือจะไม่แก้ไขอันเก่า มาเริ่มต้นใหม่ที่นี่ไปเลย ก็ควรประกาศออกมาให้ชัดเจน)

- มีคำถามว่า ชื่อล็อกอิน สมัครไปแล้ว เปลี่ยนแปลงไม่ได้อีก ใช่ไหม
เพราะผมหา ฟังชั่น แก้ไขชื่อ ไม่เจอเลยอะ
การปฏิวัติไม่ใช่งานเลี้ยง - เหมาเจ๋อตุง

ไม่มีงานเลี้ยงใดไม่เลิกรา - โกวเล้ง
cameronDZ

Postby ridkun » Mon Oct 13, 2008 2:19 am

cameronDZ wrote:เรื่องสมาชิกเก่า จะไป dump database มาทำไมละครับ
สมัครใหม่ไปเลย ง่าย ๆ

เรื่องที่ควรให้ความสำคัญตอนนี้ก็คือ
- เราจะใช้บอร์ดใหม่นี้ เป็นที่ตั้งถาวร สืบต่อไป ใช่หรือไม่
หรือทดลองเล่น ไปพลาง ๆ ก่อน รอดูว่า จะ "กอบกู้" บอร์ดเก่ากลับมาได้ไหม
(หรือจะไม่แก้ไขอันเก่า มาเริ่มต้นใหม่ที่นี่ไปเลย ก็ควรประกาศออกมาให้ชัดเจน)

- ควรหาช่องทางประชาสัมพันธ์ ให้สมาชิกเก่า รับรู้ว่า มีการย้ายบอร์ดใหม่แล้ว
เพราะคิดว่า หลายท่าน (ส่วนใหญ่) ไม่รู้ว่า มีการสร้างบอร์ดใหม่ เกิดขึ้นแล้ว
(ผมก็หาทางรู้ ได้เอง ด้วยความสามารถพิเศษส่วนตัว 555)

- มีคำถามว่า ชื่อล็อกอิน สมัครไปแล้ว เปลี่ยนแปลงไม่ได้อีก ใช่ไหม
เพราะผมหา ฟังชั่น แก้ไขชื่อ ไม่เจอเลยอะ

ไม่แก้ของเก่าแล้วครับ คงเกินจะเยียวยา เริ่มใหม่ดีกว่า
phpbb3 คนก็ใช้เยอะครับ แต่ในแง่ของความก้าวหน้า อาจจะสู้ smf ไม่ได้
แต่ก็น่าจะลองดูครับ

ส่วนที่ย้ายบอร์ด ผมเปลี่ยนให้ redirect มาที่นี่แล้วนะครับ

ชื่อ login สามารถ config ให้แก้ไขได้ครับ แต่ว่าไม่ให้แก้ไขจะดีกว่า :P

ridkun
Site Admin

Postby cameronDZ » Mon Oct 13, 2008 2:31 am

ridkun wrote:
ไม่แก้ของเก่าแล้วครับ คงเกินจะเยียวยา เริ่มใหม่ดีกว่า
phpbb3 คนก็ใช้เยอะครับ แต่ในแง่ของความก้าวหน้า อาจจะสู้ smf ไม่ได้

ส่วนที่ย้ายบอร์ด ผมเปลี่ยนให้ redirect มาที่นี่แล้วนะครับ

ชื่อ login สามารถ config ให้แก้ไขได้ครับ แต่ว่าไม่ให้แก้ไขจะดีกว่า :P

ฮั่นแน่...ยังงี้นี่เอง
ถึงว่า ทำไม แก้ชื่อล็อกอินไม่ได้ เพราะปกติจะต้องแก้ได้

ทำงี้ พวกชอบเปลี่ยนชื่อตามฤดูกาล ก็อกแตกตายกันพอดี :lol: :lol: :lol:

. . .

เรื่องบอร์ด ผมเข้าเวบเมืองนอก ก็เห็นแต่เขาใช้ phpbb3 กันแทบทั้งนั้น
น้อยมากที่จะเห็นแบบ smf
(หรือผมเข้าแต่บอร์ดที่ใช้ phpbb3 ก็ไม่รู้หรอก)
ผมไม่ได้รู้เรื่อง IT ลึกซึ้งนัก
แต่คิดว่า phpbb3 ระบบป้องกันความปลอดภัย น่าจะดีกว่า (ใช่เป่า)
การปฏิวัติไม่ใช่งานเลี้ยง - เหมาเจ๋อตุง

ไม่มีงานเลี้ยงใดไม่เลิกรา - โกวเล้ง
cameronDZ

Postby ridkun » Mon Oct 13, 2008 2:42 am

cameronDZ wrote:
ridkun wrote:

ฮั่นแน่...ยังงี้นี่เอง
ถึงว่า ทำไม แก้ชื่อล็อกอินไม่ได้ เพราะปกติจะต้องแก้ได้

ทำงี้ พวกชอบเปลี่ยนชื่อตามฤดูกาล ก็อกแตกตายกันพอดี :lol: :lol: :lol:

. . .

เรื่องบอร์ด ผมเข้าเวบเมืองนอก ก็เห็นแต่เขาใช้ phpbb3 กันแทบทั้งนั้น
น้อยมากที่จะเห็นแบบ smf
(หรือผมเข้าแต่บอร์ดที่ใช้ phpbb3 ก็ไม่รู้หรอก)
ผมไม่ได้รู้เรื่อง IT ลึกซึ้งนัก
แต่คิดว่า phpbb3 ระบบป้องกันความปลอดภัย น่าจะดีกว่า (ใช่เป่า)

กลับกันครับ คือได้ยินว่า hack ง่ายกว่านะ ด้วยความที่มันนิยมกันมาก
เลยเป็นเป้าหมายในการ hack น่ะครับ :mrgreen:

ridkun
Site Admin

Postby arch_freeman » Mon Oct 13, 2008 8:39 am

ส่วนตัว ผมไม่แนะนำให้ transfer ฐานข้อมูลจากอันเก่ามาอันใหม่นะครับ

เพราะ มันจะทำให้ระบบไม่เสถียร ผมว่าให้สมัครใหม่น่ะแหละดีแล้วครับ

บอร์ดนี้ เร็วนี้ แต่ คงต้อง แก้ CCS ปรับ font ให้ตัวใหญ่และอ่านง่านขึ้นนิดนึง
arch_freeman

Postby 55555 » Mon Oct 13, 2008 8:42 am

ผมก็เล่นอยู่ที่เดียวนี่แหละ

พอมาเจออันใหม่นี่ หน้าตามันแปลก ๆ คงต้องปรับความคุ้นเคย ไปอีกซักระยะ...

ยังไง ก็ขอ ขอบคุณ คุณ ริดกุน ครับ...ที่ พยายามแก้ไข ให้มีที่ โวยวายมั่ง...

ดีกว่า ตะโกน อยู่คนเดียว... :lol:
55555

Postby insin » Mon Oct 13, 2008 8:46 am

แฮ่ๆ ยังงงกับโฉมใหม่อยู่ครับ ดูสวยขึ้นครับ
insin

Postby Ldap » Mon Oct 13, 2008 9:02 am

กลับกันครับ คือได้ยินว่า hack ง่ายกว่านะ ด้วยความที่มันนิยมกันมาก
เลยเป็นเป้าหมายในการ hack น่ะครับ

ครับแน่นอนว่า phpbb มีรูรั่วเยอะ ต้องคอยหมั่น update บ่อยๆ ไม่งั้นโดนร่วงไปเป็นแถบ

เท่่าที่ดูมา นี่การปรับ Server เข้ากับ SMF เว็บตัวเดิม นี่ยังไม่ดีเท่าไหร่นะครับ ผมก็เข้าใจผู้ดูแลนะครับ และคอยเป็นกำลังใจให้

เป็นไปได้แนะนำให้ย้าย Host ไปฝากไว้กับผู้ให้บริการ Host สำหรับเว็บบอร์ด โดยเฉพาะดีกว่าครับ คนเข้าเยอะๆ วิ่งฉิ่วเลย
Image
Ldap

Postby almondflavor » Mon Oct 13, 2008 9:10 am

โพสรูปตัวเอง ที่โปรไฟล์ ไม่ได้อ่ะคะ

ใครทำเป็นสอนหน่อยนะคะ
almondflavor

Postby jerasak » Mon Oct 13, 2008 9:16 am

คุณริดกุน ย้ายข้อมูลผู้ใช้กลับไปอยู่ทางซ้ายมือ
เหมือนบอร์ดเสรีไทยเดิมได้ไหมครับ

รู้สึกว่าอยู่ทางขวาแล้วไ่ม่ค่อยคุ้นเคยน่ะครับ
แต่ถ้ายุ่งยากก็ไม่เป็นไรนะครับ
== นักฝันมีชิวิตเพื่อนิรันดร์กาล ==
jerasak

Postby LLTK » Mon Oct 13, 2008 9:45 am

ผมเหมือนมีปัญหาเรื่องพร้อนท์อะครับมันมีโค้ดอะครับแก้ยังไงดีครับ
~~~~~~~٩(̾●̮̮̃̾•̃̾)۶ ٩(͡๏̯͡๏)۶ ٩(-̮̮̃ -̃)۶ ٩(͡๏̯͡๏)۶~~~~~~~~
LLTK

Postby weshare » Mon Oct 13, 2008 9:49 am

almondflavor wrote:โพสรูปตัวเอง ที่โปรไฟล์ ไม่ได้อ่ะคะ

ใครทำเป็นสอนหน่อยนะคะ

ทำไม่ได้เหมือนกันหาช่องไม่เจอค่ะ
"ความเท็จแม้นเร้นได้ในปัจจุบัน
แต่ก็เหมือนซ่อนสุริยันไว้หล้งเมฆ"
weshare

Postby Ldap » Mon Oct 13, 2008 10:00 am

ลองดูตามนี้นะครับ
Image
Image
Ldap

Postby sanskrit_shower » Mon Oct 13, 2008 10:01 am

เห็นด้วยกับคุณjerasak ครับ
ชื่ออยู่ขวามือแล้วไม่คุ้นเท่าไร

อีกนิดนึง ถ้าทำให้บอร์ดเป็นสีน้ำเงินเหมือนเดิมจะได้มั้ยอ่ะครับ
sanskrit_shower

Postby almondflavor » Mon Oct 13, 2008 10:05 am

ขอบคุณนะคะ Ldap ต้องปรับรูปให้ได้ ไซส์ นั้นก่อนใช่ไหมคะ

ถึงจะเบล้าซ์ มาได้ เพราะลองแล้วรูปไม่ขึ้น
almondflavor

Postby Iona » Mon Oct 13, 2008 10:15 am

เสียดายข้อมูลดีๆจากบอร์ดเก่า ขอเสนอว่า เปิดบอร์ดเก่าให้อ่านอย่างเดียวได้ไหม คือ ห้ามล๊อคอินไปเลย
อย่าโทษหรือด่าว่า คนที่ไม่มีโอกาศเข้าถึงข่าวสารข้อมูล ปัญหาจะแก้ได้คือ ทำอย่างไรให้เค้าเหล่านั้น ได้เข้าถึงข่าวสารข้อมูล
การศึกษาขั้นสูงฟรีในประเทศเรา ควรเริ่มโครงการได้หรือยัง? >>> ทรัพยากรมนุษย์ มันยั่งยื่น
PAD
Iona

Postby weshare » Mon Oct 13, 2008 10:15 am

เคยใช้วบอร์ดของของ http://www.thaibadminton.com รู้สึกว่าเวิร์คมากเลยค่ะ
อยากแนะนำว่า ถ้าทดลองใช้บอร์ดนี้แล้วถ้าไม่เวิร์กก็ลองเข้าไปดูนะคะ
ใช่ง่าย สวยงาม ปลอดภัย สบายตา มีลูกเล่นพอสมควรค่ะ
:lol: :lol: :lol:
"ความเท็จแม้นเร้นได้ในปัจจุบัน
แต่ก็เหมือนซ่อนสุริยันไว้หล้งเมฆ"
weshare

Postby Iona » Mon Oct 13, 2008 10:18 am

คนอื่นๆเป็นกันไหม หลังจากโพสเสร็จ สังเกตุว่า มันมีการโหลดไฟร์ภาพอะไรก็ไม่รู้ 200กว่าภาพ - -'
อย่าโทษหรือด่าว่า คนที่ไม่มีโอกาศเข้าถึงข่าวสารข้อมูล ปัญหาจะแก้ได้คือ ทำอย่างไรให้เค้าเหล่านั้น ได้เข้าถึงข่าวสารข้อมูล
การศึกษาขั้นสูงฟรีในประเทศเรา ควรเริ่มโครงการได้หรือยัง? >>> ทรัพยากรมนุษย์ มันยั่งยื่น
PAD
Iona

Postby loginofu » Mon Oct 13, 2008 10:24 am

- ขนาดรูปต้องมีขนาดไม่เกิน 90x90pixel เท่านั้น
จะลิ้งรูปมาจากที่อื่นที่มีขนาดใหญ่กว่าที่กำหนดเหมือนในบอร์ดเดิมไม้่ได้แล้ว
มันก็ดีตรงที่ขนาดของหน้าตาส่วนนี้จะเท่ากัน ดูง่าย แต่ก็ขอเสียคือขาดความหลากหลาย

- ส่วนขนาด font หากต้องการขนาดที่ใหญ่ขึ้น กำหนดเอาที่ Browser ที่ท่านใช้ได้ครับ
ไม่จำเป็นต้องใช้ Font ที่ phpBB กำหนดไว้

- ไม่มีกระโดดไปข้อความล่าสุดแล้ว แต่มีจัดเรียงแบบเรียงตามลำดับโพสได้ ก็งงๆกันนิดหน่อย ชินแล้วคงไม่มีปัญหา

- theme ของ phpBB3 มีให้ D/L มาเพิ่มได้นะ ไว้ซักพัก Admin คงเอามาเพิ่มให้เองแหละ

- ขออมยิ้มแบบใหม่ทีครับ อมยิ้มที่มีอยู่ไม่ได้อารมณ์เลย แอดมาจาก emo หัวหอมหรือลิงก็ได้

- มีโครงการเปลี่ยนโลโก้เสรีไทยบ้างหรือเปล่า :lol:
Last edited by loginofu on Mon Oct 13, 2008 10:34 am, edited 2 times in total.
http://www.prachathon.org/forum/index.php
ทางเข้าบอร์ดสำรอง http://siamseri.orgfree.com/
ประชาทนธิปไตย : ทนได้ก็ทนไป
loginofu

Postby see-u » Mon Oct 13, 2008 10:30 am

* แทงค์กิ้ว ... ริดกุน มั๊ก ๆ สำหรับบอร์ดใหม่ :P

ยัง งง ๆ อยู่ว่าใช้ยังไง ... แต่ไม่เป็นไรเด๋วก็คุ้นเคย
:mrgreen:
* See - U Never Die *

** ข้ออ้างจากพวกหิวคะแนน..

แมงสาบ : ไม่เลือกเราเขา (แม้ว) มาแน่
ตะกวดแดง : เลือกเรา "แม้ว"จะกลับมา

ศ.ดร.จรัส สุวรรณมาลา : ถ้าไม่มีคนดีก็ไม่ต้องเลือก พรรคการเมืองอย่าดูถูกประชาชน
see-u

Postby paper punch » Mon Oct 13, 2008 10:35 am

ไม่รู้เกี่ยวหรือเปล่านะครับ สำหรับรูปavatar เพราะตอนแรกก็ทำไม่ได้เหมือนกัน
สุดท้ายที่ทำได้คือหลังจากเลือกรูปแล้ว ให้ submit เลยครับ ไม่ต้อง display image ก่อน

ปล. size ต้องไม่เกินที่กำหนดด้วยครับ
เคารพและศรัทธาคุณ ชวน หลีกภัย

ราตรีสวัสดิ์(official version)
http://www.youtube.com/watch?v=JFCooDPQ ... re=related
paper punch

Next

Return to ปัญหา/ข้อเสนอแนะ