เพื่อนเสรีไทยช่วยแนะนำหน่อย

ปัญหาเกี่ยวกับการใช้งาน หรือข้อเสนอแนะเพื่อการปรับปรุงเว็บบอร์ดของเรา
Forum rules
เพื่อให้ง่ายต่อการติดตามตรวจสอบ กรุณาโพส 1 ปัญหา/ข้อเสนอแนะ ต่อ 1 กระทู้นะครับ

เพื่อนเสรีไทยช่วยแนะนำหน่อย

Postby ballack_za » Fri Mar 13, 2009 7:36 pm

อยู่ในboard มานานแหละ ติดตามกระทู้ของเพื่อนๆมาพอสมควร มีสิ่งเดียวที่ผมอยากให้เพื่อนช่วย คือว่า ลงรูปลงตรงไหนอ่าครับ หาเท่าไรก็ไม่เจอ ขอบคุณล่วงหน้าครับรูปตัวเราอ่าครับ :D
"Forgive your enemies, but never forget their names."
จงยกโทษให้แก่ศัตรูของคุณ แต่อย่าลืมชื่อของพวกเขาเป็นอันขาด
by:) J.F.Kennedy
ballack_za

Re: เพื่อนเสรีไทยช่วยแนะนำหน่อย

Postby Angsana » Fri Mar 13, 2009 7:52 pm

ตรงใต้ Board index คลิกเข้าไปที่ User Control Panel => Profile => Edit Avatar Image

Image
แม้ผืนฟ้า มืดดับ เดือนลับละลาย
ดาวยังพราย ศรัทธา เย้ยฟ้าดิน (จิตร ภูมิศักดิ์)
http://www.oknation.net/blog/angsana
Angsana

Re: เพื่อนเสรีไทยช่วยแนะนำหน่อย

Postby PKK » Fri Mar 13, 2009 7:53 pm

ใส่ภาพตัวเอง
เข้าไปที่ User Control Panel อยู่ที่หัวกระดาน บรรทัดล่างต่อจาก Board index
จากนั้น เลือก Tab "Profile" ต่อไปเลือกทำรายการ "Edit Avatar"
เลือกภาพจาก source ที่ต้องการ เช่น เลือกจาก คอมเรา หรือเลือกจากเวบอืน เป็นค้น

User Control pannel --> Profile --> Edit Aarar --> select Avatar
PKK

Postby จีรนุช » Fri Mar 13, 2009 9:00 pm

เวลากดตอบ กดตัีวหนังสือ img เเล้วนายเอาที่อยู่รูปมาใส่ตรงกลาง จะโพสรูปได้
รักเเปะลิ้มมากค่ะ
จีรนุช

Postby ooo » Fri Mar 13, 2009 10:22 pm

จีรนุช wrote:เวลากดตอบ กดตัีวหนังสือ img เเล้วนายเอาที่อยู่รูปมาใส่ตรงกลาง จะโพสรูปได้

ที่อยู่ของรูปคืออะไรครับ

แบบว่าเรื่องคอมฯนี่อ่อนมากเลยฮะ :oops:
ooo

Postby pojjaman » Fri Mar 13, 2009 11:10 pm

ooo wrote:
จีรนุช wrote:เวลากดตอบ กดตัีวหนังสือ img เเล้วนายเอาที่อยู่รูปมาใส่ตรงกลาง จะโพสรูปได้

ที่อยู่ของรูปคืออะไรครับ

แบบว่าเรื่องคอมฯนี่อ่อนมากเลยฮะ :oops:

ก้อที่เราเซฟรูปหล่อเราไว้ันะเช่นใน my doccument ,หรือภาพสุดเทพที่หาได้ใน กูเกิ้ลนะคับ
ผม VOTE NO นะค้าบบบ แต่อย่าเคืองกันนะคับ สหายร่วมรบ ผมไม่ตัดมิตรเหมือนแป๊ะลิ้มคับ สุดโต่งไป อิอิ
pojjaman

Postby เสือยิ้มยาก » Sat Mar 14, 2009 3:25 am

ผมไม่ใช่เซียนคอม.นะครับ แต่จะบอกวิธีใส่รูปตามที่ผมพอจะเข้าใจครับ :lol:

การใส่รูป Avatar ประจำตัว ก็ตามที่หลายๆท่านบอกไปแล้วอ่ะครับ
เลือกใส่ได้ทั้ง ดึงมาจากคอมพิวเตอร์เราโดยตรง (A)หรือ ดึงมาจาก website ที่เราเอารูปไปฝากไว้(B)ก็ได้ครับ
แต่การใส่รูปประจำตัวต้องดูที่ขนาดและชนิดของไฟล์นั้นๆด้วยครับ ว่าระบบเรามันอนุญาตให้ใส่ได้แค่ไหน
เลือกทำอย่างไดอย่างหนึ่งนะครับ เสร็จแล้วก็กด Submit ถ้ารูปยังไม่ขึ้น ก็ลองใหม่ได้เรื่อยๆครับ :lol:
Image
*************************************************************************************************************************
ส่วนการโพสรูปภาพ ผมก็รู้แค่ สองวิธีครับ แต่ก็คือการก็อปเอา URL มาลงเหมือนกัน :lol:
(1) ถ้าไปเจอรูปที่ต้องการในเว็ปไซด์ไหน
เราก็คลิ๊กเม้าขวาที่รูปนั้น แล้วก็เลือก "คัดลอก URL รูปภาพ" มาเลยครับ
Image

เอามาวางที่หน้าต่างเรา แล้วก็ไฮไลด์
(หรือถ้าไม่งั้น ก็คลิ๊กที่ปุ่ม Img ก่อนก็ได้ แล้วค่อยวาง URL รูป ลงไว้ตรงกลางครับ แล้วกดโพสได้เลย)
Image

แล้วก็คลิ๊กที่ปุ่ม Img ครับ จะได้ "ที่อยู่ของรูป" ตามภาพด้านล่างครับ
Image

เสร็จแล้วเพื่อความแน่ใจก่อนโพส กดปุ่ม "Preview" ดูก่อนก็ได้ครับ เพื่อความแน่ใจก่อนโพส
เมื่อรูปโชว์ขึ้นมาแล้ว ค่อยกด "Submit" :lol:
Image

(2)อีกวิธีนึง ถ้าจะโพสรูปที่อยู่ในคอม.ของเรา
ก็หาที่เก็บรูปก่อนครับ มีหลายที่ เช่น http://photobucket.com/ ลงทะเบียนก่อนนะครับ :lol:
เมื่อเป็นสมาชิกแล้ว ก็สามารถอัพโหลดรูปภาพจากเครื่องคอมของเรา ไปเก็บไว้ได้ครับ
Image

เมื่ออัพโหลดรูปภาพจากคอมของเรามาไว้แล้ว ก็คลิ๊กที่รูปภาพที่เราต้องการจะโพส
แล้วเลือก คัดลอก URL จากช่อง " IMG Code" มาแปะที่หน้าต่างเรา ก็กดโพสได้เลยครับ :D
Image

ผมเห็นสมาชิกท่านหนึ่ง ใส่ลายเซ็นต์เป็นรูปภาพได้ด้วย อยากทำมั้งจัง แต่ผมทำไม่เป็น +555
Image

จบแล้วครับ :lol:
จริงๆเรื่องใส่รูปภาพ ต้องปรึกษาท่าน halfmoon ครับ เผื่อจะรู้วิธีหารูปแปลกๆด้วย ไม่รู้แกไปค้นมาจากไหน :lol:

ต้องขออภัย ถ้าผมอธิบายไม่ค่อยจะเคลียร์นะครับ จริงๆแล้วไม่ยาก ทำบ่อยๆ Preview ดูก่อนครับ :D
เสือยิ้มยาก

Postby ooo » Sat Mar 14, 2009 9:28 am

Image

ขอบคุณครับ...ได้ความรู้เพิ่มอีกหนึ่งแระ
ooo

Postby Angsana » Sat Mar 14, 2009 11:05 am

เสือยิ้มยาก wrote:

*************************************************************************************************************************
ต้องขออภัย ถ้าผมอธิบายไม่ค่อยจะเคลียร์นะครับ จริงๆแล้วไม่ยาก ทำบ่อยๆ Preview ดูก่อนครับ :D

..ขนาดไม่ค่อยจะเคลียร์นะคะ ถ้าเคลียร์จะซักขนาดไหน Image

ปล. ความจริงข้าพเจ้าเกลียดอีตา มร. บีนมากกกก
แต่ดูรูปแอนนิเมชั่นอันนี้ของคุณเสือยิ้มยากแล้วก็อดหัวเราะไม่ได้
Image

Image
แม้ผืนฟ้า มืดดับ เดือนลับละลาย
ดาวยังพราย ศรัทธา เย้ยฟ้าดิน (จิตร ภูมิศักดิ์)
http://www.oknation.net/blog/angsana
Angsana

Postby Patriot » Sat Mar 14, 2009 11:13 am

ขอบคุณคุณเสื้อยิ้มยาก มากครับ
ผมมือใหม่หัดเล่นเหมือนกัน
วันหน้ามีรูปเจ๋งๆจะได้เอามาลง
สมาชิกกลุ่มต่อต้าน NGOs-นักวิชาการ-Commentator-สำนักโพลล์ ในระบอบทักกี้
Patriot

Postby ballack_za » Sat Mar 14, 2009 4:55 pm

ขอบคุณทุกความคิดเห็นที่แนะนำผมนะครับ
ทำได้แล้ว ขอบคุณมากๆครับ
"Forgive your enemies, but never forget their names."
จงยกโทษให้แก่ศัตรูของคุณ แต่อย่าลืมชื่อของพวกเขาเป็นอันขาด
by:) J.F.Kennedy
ballack_za

Postby Patriot » Sun Mar 15, 2009 10:02 am

Image
ลองTestดู ได้แล้วครับขอบคุณมาก
สมาชิกกลุ่มต่อต้าน NGOs-นักวิชาการ-Commentator-สำนักโพลล์ ในระบอบทักกี้
Patriot

Return to ปัญหา/ข้อเสนอแนะ