ปรึกษาวิศวกรด้วยค่ะ

ปัญหาเกี่ยวกับการใช้งาน หรือข้อเสนอแนะเพื่อการปรับปรุงเว็บบอร์ดของเรา
Forum rules
เพื่อให้ง่ายต่อการติดตามตรวจสอบ กรุณาโพส 1 ปัญหา/ข้อเสนอแนะ ต่อ 1 กระทู้นะครับ

ปรึกษาวิศวกรด้วยค่ะ

Postby architeer » Fri May 15, 2009 6:20 pm

ต้องการขอความช่วยเหลือเรื่องตึกแถวค่ะ
คือจะตกแต่งตึกใหม่ แล้วตึกเดิมที่ไปซื้อมาจะมีเหล็กยื่นออกมาตามแนวคาน
เต็มไปหมดเลย จะเรียนถามว่าถ้าตัดออกจะมีปัญหาเรื่องโครงสร้างไหมค่ะ
แล้วถ้าตัดออกได้จะใช้อะไรตัดค่ะ
ขอบคุณค่ะ
architeer

Re: ปรึกษาวิศวกรด้วยค่ะ

Postby loginofu » Fri May 15, 2009 6:41 pm

วิดขาดๆเกินๆขอตอบ

หากเหล็กที่ว่า เป็นเหล็กเส้นที่ยื่นออกมาด้านนอกอาคารทั้งทางตั้งและทางนอน(เสา และคาน)
ถ้าไม่คิดจะต่อเติมด้านข้าง หรือด้านบนขึ้นไปอีก ตัดทิ้งโลดครับ ไม่มีผลอะไรกับโครงสร้างทั้งสิ้น
แต่ถ้ายังไม่แน่ก็อาจจะพรางไว้ก่อน เช่นต่อด้านข้างทำโรงรถ เอาพรางแสงคลุมทำระเบียง ฯลฯ
เพราะถ้าตัดไปแล้วจะต่อเติมทีหลัง ต้องตอกยึก เซาะกันวุ่นวาย

วิธีตัดก็ใช้อะไรก็ได้ขอให้มันตัดได้ก็พอ
ปกติเขาจะเซาะปูนออกนิดนึง เพื่อจะได้ตัดให้ถึงโคน
เอาเครื่องเจียไถปื๊ดๆ แล้วเอาปูนโปะคืนให้เรียบเหมือนเดิม ทาสีทับซักหน่อยก็เนียนแล้ว

ไม่มีเครื่องมือ หรือทำไม่เป็น บอกช่างที่จะมาตกแต่งไปเลย แค่นี้เขาทำได้อยู่แล้ว
http://www.prachathon.org/forum/index.php
ทางเข้าบอร์ดสำรอง http://siamseri.orgfree.com/
ประชาทนธิปไตย : ทนได้ก็ทนไป
loginofu

Postby soco » Fri May 15, 2009 7:59 pm

architeer wrote:ต้องการขอความช่วยเหลือเรื่องตึกแถวค่ะ
คือจะตกแต่งตึกใหม่ แล้วตึกเดิมที่ไปซื้อมาจะมีเหล็กยื่นออกมาตามแนวคาน
เต็มไปหมดเลย จะเรียนถามว่าถ้าตัดออกจะมีปัญหาเรื่องโครงสร้างไหมค่ะ
แล้วถ้าตัดออกได้จะใช้อะไรตัดค่ะ
ขอบคุณค่ะ

กรณีตึกแถว หากเหล็กลอยอยู่ในอากาศ สามารถ ตัดไปขายเป็นเศษได้ หากเราเป็นเจ้าของ

วัตถุประสงค์ที่ โหม่ ใว้เช่นนั้น ก็อาจจะต้องการซื้อที่ข้างเคียง และสร้างตึกแถวเพิ่ม

หากได้ ก็จะไม่เป็นปัญหาในการก่อสร้าง มากนัก

ไม่ต้องเจาะสกัด ต่อเชื่อม

เพราะอาคารตึกแถว ต้องต่อเชื่อมกัน และอ้างอิงซึ่งกันและกัน

หากมีปัญหา ห้ามแก้โดยไม่มีความรู้ โดยเด็ดขาด

มิเช่นนั้นจะทำให้ตึกแถวที่ติดกัน มีปัญหาตามไปด้วย :roll:
.
.
.
.
.
soco

Postby architeer » Mon May 18, 2009 8:31 pm

ขอบคุณ คุณ loginofu ที่คอยช่วยตอบปัญหาทั้งเรื่องคอมพ์, เรื่องบ้าน
และ ขอบคุณ คุณ soco ด้วยค่ะ
architeer

Postby qazwsx-ไม่ต้องการล็อคอิน » Wed May 27, 2009 9:47 am

เพิ่งเข้ามาเห็นกระทู้นี้ ขออภัยหากตอบช้า

ถ้าเหล็กเส้นที่ "ยื่นออกมาจากคาน" นั้นอยู่ด้านนอกของอาคาร
หรือ "ยื่นเข้าไปในเขตที่ดินอื่น" ซึ่งไม่ใช่ที่ดินในแปลงที่ตั้งตัวอาคารห้องแถวของผู้ซื้อ - ของคุณ จขกท.
เช่น ยื่นออกไปในอากาศ ( ทำให้ "ดูไม่สวย" เมื่อมองจากภายนอก )
...แบบนี้คุณตัดไม่ได้
- เหตุผลง่ายที่สุดเลยก็คือ เพราะมันไม่ใช่กรรมสิทธิของคุณ เว้นแต่คุณซื้อที่ดินข้าง ๆ อันว่างเปล่านั้นด้วย
- เหตุผลที่ยากกว่าก็คือ หากมีการก่อสร้างเพิ่มเติมในภายหลัง คุณจะต้องจัดการอย่างไรอย่างหนึ่งเพื่อ "ทำคืน" ให้เขา
- เหตุผล ( ข้อแม้ ) แทรกก็คือ ถ้าคุณซื้อห้องแถวคูหาดังกล่าว "ในราคาห้องแถวหัวมุม" ซึ่งหมายถึงคุณยินดีจ่ายเงินมากกว่าเพื่อจะได้ "ห้องหัวมุม" ...เช่นนี้แล้ว เหล็กเส้นที่ยื่นออกมาดังกล่าวสามารถตัดทิ้งได้ และเจ้าของโครงการจะต้องเป็นผู้ตัดทิ้งและตบแต่งผิวปูนทั้งหมด ( ให้กระทำเพื่อยืนยันรับทราบว่าเป็น "ห้องหัวมุม" )

แทรก :
แม้แต่คุณจะตัด คาน - เสา ในตัวห้องแถวของคุณเองก็ต้องระวังให้มาก ๆ
ถ้าหากอาคารและเสานั้นเป็นโครงสร้างรวม ใช้ร่วมกับอาคารคูหาอื่นที่อยู่ติดกัน เพราะผลจากการเปลี่ยนแปลงทางโครงสร้างหนึ่ง ๆ ได้ทำให้ภาระ ( Load ) ที่เคยกระจายตัวอย่างสมดุลย์ตามแบบเดิม กลับไปตกหรือเสริมที่จุดหนึ่ง ๆ เช่น อาจทำให้เสาต้นใดรับภาระอย่างผิดปกติไปจาการออกแบบเดิม มีการโก่งตัวไปทางใดทางหนึ่งมากขึ้น หรือการบิดตัวมากขึ้นในทิศทางที่มิได้ออกแบบไว้แต่เดิม การตัดหรือเปลี่ยนแปลงโครงสร้าง ( Structure ) รายการใด ๆ นั้นย่อมกระทำไม่ได้

อื่น :
หากปัญหาของคุณเจ้าของกระทู้ มิใช้กรณีของการตัดโครงสร้าง หรือเหล็กเส้นอันเป็นเหล็กเสริมชิ้นส่วนโครงสร้าง
หรือมีเหล็กเส้นส่วนเกินยื่นเลยหรือถูกปล่อยทิ้งไว้อย่างไม่เรียบร้อย จากการก่อสร้าง
อันเป็นส่วนที่ยื่นเลยออกมาเพราะมิได้เผื่อไว้ ( เช่น เผื่อไว้สำหรับเชื่อมต่อกับเหล็กเส้นทำราวบันได - ราวระเบียง )
เช่นนี้แล้ว ย่อมเป็นสิทธิของผู้เป็นเจ้าของอาคารที่จะดำเนินการเองไปตามความเหมาะสม
qazwsx-ไม่ต้องการล็อคอิน

Postby loginofu » Wed May 27, 2009 7:19 pm

หวัดดีครับ ปู่ แบบว่ากัดกับหมาอยู่เลยพึ่งมาเห็น
ี้กำลังมันเลยเชียว :mrgreen: :mrgreen:
http://www.prachathon.org/forum/index.php
ทางเข้าบอร์ดสำรอง http://siamseri.orgfree.com/
ประชาทนธิปไตย : ทนได้ก็ทนไป
loginofu

Return to ปัญหา/ข้อเสนอแนะ